Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ จิงโจ้ / Australia > * สะใภ้ จิงโจ้
  New Posts New Posts RSS Feed: วีซ่าท่องเที่ยว Australia  มาทางนี้โลดจ้า
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

วีซ่าท่องเที่ยว Australia มาทางนี้โลดจ้า

Page  <1 707172
Author
Sara29 View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Sara29 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: วีซ่าท่องเที่ยว Australia มาทางนี้โลดจ้า
    Posted: 28 Nov 2016 at 16:08 - IP: 49.49.242.184 IP Information
สวัสดีสาวๆ สะใภ้ จิงโจ้ที่น่ารักทุกๆคนคะ

Edited by Sara29 - 28 Nov 2016 at 16:31
Back to Top
Sara29 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Sara29 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Nov 2016 at 16:27 - IP: 49.49.242.184 IP Information
สวัสดีคะ

เรากำลังหาข้อมูลเรื่องวีซ่าท่องเที่ยวแบบ 1 ปีอยู่คะ พอดีเข้ามาใน page นี้แล้วได่อ่านหลายๆโพสในนี้แล้วแบบมันดีมากเลยคะ Smile 
คือเราอยากจะถามเพื่อนๆว่า วีซ่า Multiple กับแบบที่อยู่ได้1ปีนี่คืออันเดียวกันรึเปล่าคะ?
คือเรารู้จักแฟนมา5ปีแล้วคะ หลังจากนั้นก็เป็นแฟนกันตอนนี้ก็เกือบจะ2ปีแล้วคะที่อยู่ในสถานะแฟน แฟนเลยอยากให้ไปเที่ยวหาที่ออสเตรเลียคะ และแฟนอยากให้ทำวีซ่าที่อยู่ได้1ปีเพราะถ้าวีซ่าหมดอายุเราสามารถต่อวีซ่าได้ที่นู่นเลย
แต่เราไม่ได้ทำงานตั้งแต่ที่คบกับแฟนนะคะ เพราะแฟนเราดูแลมาตลอด
แฟนเราแต่งงานแต่ตอนนี้อยู่ในสถานะแยกกันอยู่ก็เกือบจะสองปีแล้วคะเพราะผู้หญิงยังไม่ยอมหย่า เราก็เลยไม่รู้ว่าถ้าเรายื่นขอวีซ่าแบบ1ปี เรากับแฟนจะมีคุณสมบัติพอที่จะขอวีซ่าตัวนี้ได้ไหมคะ
-เราไม่ได้ทำงาน
-แฟนยังไม่อย่าขาดจากเมียเก่าแต่สถานะแยกกันอยู่
-และแบบMultiple กับ แบบ 1ปีคืออันเดียวกันไหมคะ
เราไม่รู้จะทำไงดี เพราะเรากลัววีซ่าจะไม่ผ่าน

ขอบคุณมากๆคะ

Back to Top
spuknik View Drop Down
Senior Member
Senior Member

Post Options Post Options   Quote spuknik Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Nov 2016 at 01:14 - IP: 49.229.60.38 IP Information
Originally posted by Sara29

สวัสดีคะ

เรากำลังหาข้อมูลเรื่องวีซ่าท่องเที่ยวแบบ 1 ปีอยู่คะ พอดีเข้ามาใน page นี้แล้วได่อ่านหลายๆโพสในนี้แล้วแบบมันดีมากเลยคะ Smile 
คือเราอยากจะถามเพื่อนๆว่า วีซ่า Multiple กับแบบที่อยู่ได้1ปีนี่คืออันเดียวกันรึเปล่าคะ?
คือเรารู้จักแฟนมา5ปีแล้วคะ หลังจากนั้นก็เป็นแฟนกันตอนนี้ก็เกือบจะ2ปีแล้วคะที่อยู่ในสถานะแฟน แฟนเลยอยากให้ไปเที่ยวหาที่ออสเตรเลียคะ และแฟนอยากให้ทำวีซ่าที่อยู่ได้1ปีเพราะถ้าวีซ่าหมดอายุเราสามารถต่อวีซ่าได้ที่นู่นเลย
แต่เราไม่ได้ทำงานตั้งแต่ที่คบกับแฟนนะคะ เพราะแฟนเราดูแลมาตลอด
แฟนเราแต่งงานแต่ตอนนี้อยู่ในสถานะแยกกันอยู่ก็เกือบจะสองปีแล้วคะเพราะผู้หญิงยังไม่ยอมหย่า เราก็เลยไม่รู้ว่าถ้าเรายื่นขอวีซ่าแบบ1ปี เรากับแฟนจะมีคุณสมบัติพอที่จะขอวีซ่าตัวนี้ได้ไหมคะ
-เราไม่ได้ทำงาน
-แฟนยังไม่อย่าขาดจากเมียเก่าแต่สถานะแยกกันอยู่
-และแบบMultiple กับ แบบ 1ปีคืออันเดียวกันไหมคะ
เราไม่รู้จะทำไงดี เพราะเรากลัววีซ่าจะไม่ผ่าน

ขอบคุณมากๆคะ

ก่อนอิ่นคุณต้องทำความเข้าใจก่อนว่า "วีซ่าท่องเที่ยว" จุดประสงค์คือเขาให้เราไปเที่ยวแล้วกลับค่ะ ไม่ใช่การไปอยู่ระยะยาวเพราะในความเป็นจริงคงไม่มีใครที่จะมีเงินกินเที่ยวได้ตลอดทั้ง 1 ปีโดยไม่ทำงาน

ระยะเวลาของวีซ่าท่องเที่ยว มี 3 เดือน 6 เดือน และ 1 ปี(และปัจจุบันมีแบบ 3 ปีแล้วแต่ไม่ใช่ทุกคนที่จะขอได้หรือขอผ่าน)และในระยะเวลาขอวีซ่าแต่ละประเภทจะได้ทั้งแบบมัลติเปิ้ลและซิงเกิ้ล ปกติคนที่ได้วีซ่า 1 ปีจะเป็นแบบมัลติเปิ้ลคือภายใน 1 ปีจะเข้า-ออก ออสกี่ครั้งก็ได้ แต่ห้ามเกินระยะเวลาที่เขากำหนดคือ อยู่ได้ไม่เกิน 3 เดือนก็ต้องออกนอกประเทศแล้วค่อยกลับเข้าออสใหม่ เพราะฉะนั้นวีซ่าท่องเที่ยว 1 ปีห้ามอยู่เกินครั้งละ 3 เดือนค่ะ ไม่ใช่ให้อยู่ยาวถึง 1 ปี

ปกติถ้าอยากลองใช้ชีวิตอยู่ด้วยกันก็สามารถขอวีซ่าคู่หมั้นได้เพราะเขามีระยะเวลาให้จดทะเบียนสมรสภายใน 9 เดือนถ้าจดทะเบียนแล้วถึงจะเปลี่ยนเป็นวีซ่าแต่งงานแต่ถ้าภายใน 9 เดือนไปไม่รอดก็ต้องกลับไทย หรือจะมีอีกแบบคือวีซ่าดีแฟคโต้ที่ไม่ต้องจดทะเบียนสมรสกันแต่ย้ายไปอยู่ออสได้เหมือนวีซ่าแต่งงานแต่แค่ไม่มีทะเบียนสมรส แต่กรณีของคุณฝ่ายชายยังไม่หย่าขอวีซ่าทั้งสองอย่างที่ว่ามายังไม่ได้อยู่ดี เพราะฉะนั้นคุณคงทำอะไรไม่ได้นอกจากรอฝ่ายชายหย่าก่อนค่ะ

กรณีไปด้วยวีซ่าท่องเที่ยวแล้วไปขอต่อวีซ่าที่ออสได้หรือไม่คุณต้องดูว่าติดเงื่อนไข 8503 หรือเปล่าถ้าไม่ติดก็ขอต่อวีซ่าประเภทอื่นๆที่ออสได้ค่ะ แต่ถ้าติดต้องกลับไทยอย่างเดียว แต่กรณีที่คุณถามวีซ่าท่องเที่ยว 1 ปี ถ้าไม่ติด 8503แล้วจะขอต่อไปเรื่อยๆ จนกว่าแฟนคุณจะหย่า คหสต.เราว่าต้องขึ้นอยู่กับอิมแล้วล่ะ (เพราะติดกรณียังไม่หย่า) ว่าจะขอที่ออสผ่านหรือเปล่าเพราะฉะนั้นคุณคงทำอะไรไม่ได้นอกจากเทียวไป เทียวมาจนกว่าแฟนคุณจะหย่า (แต่ระวังภรรยาเก่าเขาเอาเรื่องของคุณกับแฟนเป็นไม้ตายในการฟ้องหย่าเรียกร้องค่าเลี้ยงดูนะ)
Back to Top
maitai View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote maitai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Mar 2017 at 12:38 - IP: 171.99.185.170 IP Information
ใครพอจะทราบลิงค์ที่อยู่ของ แบบฟอร์มขอวีซ่าท่องเที่ยวบ้างไหมค่ะ ไม่รู้ว่าแบบฟอร์มใช้อันไหนค่ะ ขอคุณล่วงหน้านะคะ
Back to Top
ladylove View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote ladylove Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Mar 2017 at 16:35 - IP: 27.130.226.219 IP Information

ดาวน์โหลด-แบบฟอร์มใบสมัคร คะ

http://www.vfsglobal.com/Australia/Thailand/thai/

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote maitai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Mar 2017 at 08:20 - IP: 171.99.185.170 IP Information
ขอบคุณมากนะคะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote maitai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Mar 2017 at 08:10 - IP: 171.99.185.170 IP Information
ขอสอบถามหัวข้อ 48 อันนี้กรอกยังไงค่ะ ขอวีซ่าท่องเที่ยวออสเตรเลีย เดินทางคนเดียว ให้แฟนเป็นสปอนเซอร์ค่ะ ขอบคุณคำตอบล่วงหน้านะคะ

Back to Top
Aom711 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Aom711 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jun 2017 at 18:08 - IP: 110.170.246.14 IP Information
รบกวนขอคำแนะนำค่ะ

กำลังเขียนจดหมายแนะนำตัวเอง เพื่อต่อวีซ่าท่องเที่ยว ไม่ทราบว่าเขียนเป็นภาษาไทยได้มั้ยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

Back to Top
Oillysu View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Oillysu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jul 2017 at 01:34 - IP: 1.47.46.59 IP Information
สวัสดีค่ะพี่ๆทุกคนชื่อออยนะคะ พอดีออยจะทำเรื่องวีท่องเที่ยวไปเยี่ยมแฟนอะคะ ออยคบกับแฟนได้ประมาณ8เดือนแล้วค่ะ พบกันครั้งแรกตอนเขามาเมืองไทยครั้งแรก จากนั้นเราก็มีการคุยกันตลอดทั้งแชทไลน์เฟสบุคค่ะ ล่าสุดแฟนบินมาเยี่ยมครอบครัวเราที่บ้านค่ะ และกลับไปเมื่อเดือนที่แล้ว เขาจึงอยากให้เราได้ไปเยีายมครอบครัวเขาบ้างพี่สาวน้องสาวเขาอยากเจอเรา ตอนนี้ออยมีความกังวลเรื่องเอกสารเเนะนำตัวของออยอะคะ คือออยเปิดร้านขายของในตลาดสดในหมู่บ้านใบทะเบียนการค้าไม่มี มีแต่ใบสัญญาเช่าแผงจากเจ้าของแผง และใบเสร็จที่ซื้อของเข้าร้านเก็บไว้เยอะพอสมควรค่ะ และรูปถ่ายสินค้าทั้งที่บ้านและที่ร้าน(ไข่ไก่) และเงินในสเตจเมนก็มีไม่ค่อยเยอะเพราะส่วนมากจะเอาเงินไว้หมุนค้าขาย แต่ก็มีเดือนบัญชีบ้าง และมีหลักฐานการโอนเงินที่อฟนโอนมาให้ ตั้งแต่แรกที่เริ่มคบกันจนถึงตอนนี้ ส่วนทางแฟนมีหน้าที่การงานดี มีรถมีบ้านเป็นของตนเอง ออยเลยอยากถามพี่ๆทุกคนช่วยให้คำปรึกษาออยหน่อยได้มั้ยคะว่าออยพอจะมีวิธีหรือโอกาสที่วีจะผ่านมั้บคะ หรือต้องจ้างเอเจนซี่ทำแต่ราคาค่อนข้างสูงปรึกษามาบ้างแล้วค่ะ ส่วนทางบ้านคือออยอยู่กะพ่อแม่ลูกสาวออยและหลานอีกสองคน พี่สาวไปทำงานต่างจังหวัด พ่อไปทำงานรับเหมาส่วนแม่เลี้ยงหลานสามคนที่บ้าน ออยขายของในตลาดค่ะ พอจะเอาตรงส่วนนี้เขียนบรรยายเข้าไปด้วยมั้ยคะ รบกวนผู้รู้ช่วยออยด้วยนะคะคือตอนนี้ทางเอนซี่บอกออยว่าเคสออยยากมากทำเองไม่น่าผ่านต้องมีทีมงานช่วย จริงหรือเปล่าคะ ขอบคุณค่ะ
Back to Top
Page  <1 707172

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.249 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters