Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฟินแลนด์ > * สะใภ้ ฟินแลนด์ / Finland
  New Posts New Posts RSS Feed: การหางานทำในฟินแลนด์
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

การหางานทำในฟินแลนด์

Page  123 5>
Author
WaNNaBeE View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote WaNNaBeE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: การหางานทำในฟินแลนด์
    Posted: 31 Oct 2010 at 19:58 - IP: 89.27.86.234 IP Information
เจอหัวข้อสนทนาและ discuss ในเรื่องการหางานที่ฟินแลนด์ ใครมีเวลาก้อเข้ามาอ่านดูนะคะ อ่านให้ครบทุกหน้า เหมือนจะมี 5 หน้า ประมาณนั้น
คำว่างานในที่นี่ หมายถึง งานที่เหมาะสมกับการศึกษาที่เรามี นะคะ
http://www.finlandlive.info/working-finland/7-finding-job-finland.html
Back to Top
rakkaani_fin View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote rakkaani_fin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Oct 2010 at 20:42 - IP: 82.215.243.139 IP Information
Thumbs UpHeart
Back to Top
fragility View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote fragility Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Nov 2010 at 03:10 - IP: 85.77.217.123 IP Information
สวัสดีค่ะ 

อยู่ฟินแลนด์มาสองปีกว่า ๆ แล้ว เพิ่งได้สมัครเป็นสมาชิก เห็นกระทู้ของพี่บีแล้วสนใจ เพราะงานหายากจริง ๆ อ้อ ลืมแนะนำตัวไป ชื่อกิ๊กนะค่ะ อยู่แทมเปเร่ค่ะ ทำมาเกือบทุกอย่างแล้ว ทั้งเสริฟ ทำความสะอาด ตรวจสอบซอฟแวร์มือถือ ตอนนี้ก็ฝึกงานอยู่ที่บริษัท แต่ก็ทำทุกอย่างเลย เป็นเจเนอรัลเบ๊..ฮ่า ๆ ทั้งออฟฟิส สโตร์ แล้วก็หน้าร้าน หางานเหมาะกะตัวเองยากจริง ๆ ค่ะ แต่คาดว่าหลังฝึกงานก็ได้จะได้ทำงานที่นี่่ต่อค่ะ  
Back to Top
Mind View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Mind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Nov 2010 at 14:05 - IP: 82.197.5.65 IP Information
ขอบคุณพี่บีสำหรับข้อมูลดีๆ ค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote WaNNaBeE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Nov 2010 at 18:46 - IP: 89.27.86.234 IP Information
ยินดีค่ะน้องกิ๊ก น้องกิ๊กมีประสบการณ์อะไร ก้อมาร่วมด้วยกันแชร์ให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในบ้านเรานะคะ
Back to Top
Tata Tahiti View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Tata Tahiti Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Nov 2010 at 21:09 - IP: 125.25.36.129 IP Information

สวัสดีค่ะ และ ยินดีที่ได้รู้จักคุณกิ๊กค่ะ เอาประสบการ์ณคุณกิ๊กมาแชร์กันบ้างอย่างป้าบี เอ๊ย พี่บีบอก เรารอฟังด้วยความหวังเรื่องงานค่ะ บ้านใหม่ในอนาคตก็ Tampere เช่นกัน...ตาต้าค่ะ

Back to Top
kippis View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote kippis Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Nov 2010 at 00:17 - IP: 87.95.181.96 IP Information

เอางานมาแปะไว้เผื่อใครสนใจค่ะ

http://www.mol.fi/paikat/Job.do?lang=fi&jobID=7562693&index=0&anchor=7562693

http://www.mol.fi/paikat/Job.do?lang=fi&jobID=7413683&index=1&anchor=7413683

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote fragility Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Nov 2010 at 03:57 - IP: 85.76.207.190 IP Information
หวัดดีค่ะ..คุณตาต้า

ยินดีที่ได้รู้จักนะค่ะ แล้วจะย้ายมาบ้านใหม่เมื่อไหร่เอ่ย..ยินดีต้อนรับนะค่ะ ส่วนเรื่องงานตอนที่ย้ายมาใหม่ ก็คิดว่าน่าจะให้วุฒิที่เรียนมาพอหางานที่นี่ได้ แต่ว่าผิดคาดค่ะ หางานได้ยากมาก ๆ กิ๊กจบตรีเคมี โทเศรษฐศาสตร์ธุรกิจค่ะ ก็เลยลองทำทุกอย่างอย่างที่บอก เพราะอยู่เฉย ๆ แล้วขี้เกียจ ฮ่า ๆๆ สุดท้ายโชคดีตอนไปทำงานเสริฟที่ร้านอาหารได้เจอเจ้าของบริษัทที่กิ๊กฝึกงานอยู่ไปทานข้าวพอดี คุยกันไปมา เค้ารู้ว่าจบโทแล้วมาเสริฟเลยบอกให้ลองส่งเรซูเม่ไปให้เค้า กิ๊กก็ได้โอกาสดี ส่งไปให้ แล้วหลังจากนั้นก็พยายามโทรหาขอนัดเข้าไปคุย เพื่อขอฝึกงานค่ะ พอได้ฝึกงานก็พยายามโชว์เค้าว่า ชั้นทำได้ทุกอย่างนะ ทั้งใช้แรงงาน ใช้สมอง ชั้นทำได้ สุดท้าย เจ้านายหลวมตัวยอมรับเข้าทำงานค่ะ แต่ก็ฝึกงานอยู่ 5 เดือน ตอนนี้ก็รอลุ้นทำสัญญาจ้างงานอยู่ค่ะว่าจะออกมาเป็นแบบไหน แต่อย่างน้อยก็มีงานทำแล้ว

กิ๊กว่าก่อนอื่นพอย้ายมาแล้วคงต้องลงเรียนภาษาก่อนค่ะ แต่ถ้าโชคดีได้งานที่ไม่ต้องใช้ภาษาฟินน์ก็ดีไป แต่ส่วนใหญ่แล้วนอกจากจะได้ภาษาอังกฤษแล้วต้องได้ภาษาอย่างน้อยอีกหนึ่งภาษาค่ะ คนไทยจะเสียเปรียบเพราะภาษาไทยไม่ค่อยมีภาษีเท่าไหร่ในการสมัครงานที่นี่ เพื่อนต่างชาติที่ได้งานบริษัท ส่วนใหญ่จะเป็นคนยุโรป หรือไม่ก็คนละตินอเมริกา ที่เค้าใช้ภาษาแม่ของเค้าในการติดต่อสื่อสารกะบริษัทต่างชาติแถบ ๆ ยุโรป เราเลยต้องมุ่งหน้าตั้งใจเรียนภาษาฟินน์แทน

รอคุณตาต้า มาท้าลมหนาวและสู้ชีวิตด้วยกันที่แทมเปเร่นะค่ะ

กิ๊ก

ปล.พี่บี รู้จัก กะพี่แตรึเปล่าค่ะ ที่เป็นเจ้าของร้านอาหารไทยที่แทมเปเร่อ่ะค่ะ เหมือนเคยได้ยินว่าพี่แตพูดถึงพี่บี แต่กิ๊กไม่แน่ใจว่าเป็นคนเดียวกันรึป่าว

Back to Top

Post Options Post Options   Quote WaNNaBeE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Nov 2010 at 18:22 - IP: 89.27.86.234 IP Information
น้องกิ๊ก
แม่นแล้วจ้า พี่แต ซี้พี่เอง เรียนภาษาห้องเดียวกัน ก้อหนีพี่ไปได้ดิบได้ดีที่ตัมเปเร่

ว่าแล้ว น้องกิ๊กกะพี่เรียนมาสายเดียวกันเด่ะ พี่ก้อจบตรีเคมี โทด้านธุรกิจเหมือนกัน มาต่อโทที่นี่อีกใบ จบครอสเวิร์คไปแล้ว พี่ฝึกงานมาสองที่แล้ว ฝึกบริษัทตัวเองที่เคยทำงานที่เมืองไทยแต่สาขาฟินแลนด์ เค้าก้อจ้างทำงานพาร์ทไทม์ต่อ จนพี่ติดเรียนและได้ฝึกงานบริษัทยา ต่อหกเดือน วันนี้เพิ่งมีงานเลี้ยงส่งพี่ครบหกเดือน
ยังไงเราก้อสู้ต่อไปเน๊าะ แต่พี่ว่าจะกลับไปหาประสบการณ์ต่อที่เมืองไทยซักพัก แต่ขอพักร้อนก่อน
ยังไงเข้ามาที่เวปเราบ่อยๆนะน้องกิ๊ก ฝากเซย์ไฮถึงแตด้วย
Back to Top
Cute_NongDa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Cute_NongDa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Nov 2010 at 18:54 - IP: 203.154.184.33 IP Information

สวัสดีค่ะ คุณกิ๊ก ชื่อดาจ้า อ่านประสบการณ์คุณกิ๊ก ประทับใจในความขยันและเข้มแข็งมากๆ น่าจะเป็นกำลังใจให้สาวๆบ้านฟินน์ได้เยอะเลยค่ะ บ้านแฟนดาอยู่เฮลซิงกิจ้า แต่เรามีฐานที่มั่นอยู่ที่ลอนดอน แต่ก็แอบเข้ามาอ่านเก็บความรู้เผื่อวันใดวันหนึ่งคุณแฟนอยากจะย้ายกลับบ้านจะได้ไม่ช๊อคไปซะทีเดียว LOL

ขอบคุณพี่บีนะคะ Clap ทู้นี้มีประโยชน์มากเลยจ้า
"Never limit yourself because of others' limited imagination;

never limit others because of your own limited imagination." -- Mae Jemison, Astronaut
Back to Top
Tata Tahiti View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Tata Tahiti Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Nov 2010 at 22:35 - IP: 125.25.21.255 IP Information

ขอบคุณน้องกิ๊กจ๊ะ ที่เล่าสู่กันฟังเป็นข้อมูลให้พี่และสาวๆที่จะตามกันมา ตอนนี้ก็มีคนให้ถามบ้างไรบ้างแระ เพราะเท่าที่พี่เข้าบ้านมายังไม่เคยได้คุยกับสาวๆเมืองเดียวกันเลยอ่ะ หวังว่าเราคงมีโอกาสได้เจอกันนะจ๊ะ อ่อ เรียก พี่ตาต้าเหอะ เรียกคุณแล้วเขินนน Big smile 

ทักทายสองสาว พี่บี กะ น้องดา ด้วยจ้า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cute_NongDa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Nov 2010 at 06:04 - IP: 203.154.184.33 IP Information

พี่ตาต้า ดีใจด้วยนะคะ เจอสาวบ้านเดียวกันเเล้ว คริ คริ Wink

"Never limit yourself because of others' limited imagination;

never limit others because of your own limited imagination." -- Mae Jemison, Astronaut
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote fragility Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2010 at 03:20 - IP: 85.76.191.12 IP Information
ได้ค่ะ พี่ตาต้า...หวัดดีดาด้วยนะจ้ะ(แอบดูข้อมูลแล้ว เราเกิดปีเดียวกัน ขอเรียกชื่อเฉย ๆ นะจ้ะ ไว้ว่างๆ ขอข้อมูลจากดาไปเที่ยวลอนดอนดีกว่า...เอาช่วยลดกระหน่ำซัมเมอร์เซลล์อะไรเงี่ยน๊า

พี่บี จะกลับเมืองไทย เที่ยวให้สนุกนะค่ะ เห็นสาว ๆ นัดกัน อยากไปแจมด้วยจริง ๆ
Back to Top
patta View Drop Down

Post Options Post Options   Quote patta Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2010 at 03:36 - IP: 85.76.152.40 IP Information
ส่วนเราอยู่ฟินมาสองปีแล้วยังไม่ได้งานทำเลย ตอนนี่ก็เรียนที่tampereen ammattiopisto เรียนยากๆๆมากๆๆๆ ที่เมืองไทยเราเรียนจบเอกบัญชี แต่ก็เอาวุฒิมาใช้งานไม่ได้เพราะที่นี่ต้องเก่งฟินถึงจะทำงานได้ ต้องเริ่มศูนย์ใหม่หมดกลุ้มใจจังเลยยังไม่รู้อนาคตตัวเองเลยว่าจะทำงานอารายดีที่นี่ ลืมแนะนำเราชื่อโค้กนะคะ คิดแล้วกลุ้มทำมั้ยที่นี่หางานยากจังเลย งานก็หายากแถมอากาศก็หนาวๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ตอนเป็นเด็กฝันอยากเป็นครูแต่พอโตขึ้นได้เป็นเมียฝรั่ง
Back to Top

Post Options Post Options   Quote WaNNaBeE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2010 at 07:25 - IP: 89.27.86.234 IP Information
น้องโค้ก คงไม่มีคำอะไรที่ดีไปกว่า สู้ต่อไป น้องเอ่ย แต่พี่ไม่อยากให้คิดว่า เรามีวุฒิอะไรมันเอามาใช้ไม่ได้ การศึกษาและประสบการณ์มันหล่อหลอมให้เราเป็นเราทุกวันนี้ มันสอนให้เราคิด สอนให้เราวิเคราะห์ เหตุและผล พอมาทำงานเราก้อจะเอามาใช้ได้เอง แม้ว่ามันจะไม่ใช่ภาษาเราก้อเถอะ ถ้าเรามีประสบการณ์การทำงานมานานหรือเรียนมาเยอะ มันจะทำให้เราเข้าใจตอนทำงาน เข้าใจโดยที่เราไม่รู้ภาษาเค้าร้อยเปอร์เซ็นต์ พี่เองยังไม่ทำงาน แต่ฝึกงานมาสองที ปีกว่า ทำงานได้ลื่นไหลสบายมาก และพี่ก้อมีผลงานมากกว่าคนฟินน์ที่ออฟฟิศซะอีกทั้งๆที่เรารู้ภาษาฟินน์แค่นิดหน่อย
ปัญหาในการหางานที่นี่ นอกจากเรื่องของภาษาแล้ว ยังเป็นเรื่องของอิมเมจหรือภาพพจน์ ของคนเอเชีย ของสาวไทย มีไม่กี่บริษัทหรอกที่จะไม่แบ่งเชื้อชาติ ต้องบริษัทอินเตอร์มากๆจริงๆเช่น โนเกีย โคเน่ อะไรพวกนั้น นอกนั้นคนเอเชียอย่างเราเค้าคิดไว้แต่ว่างานใช้แรงงาน ปัญหาตรงนี้แก้ยากกว่าปัญหาด้านภาษาอีก
แต่ทำไงได้ล่ะ ก้อต้องใช้เวลาพิสูจน์กันนานหน่อย

น้องกิ๊ก พี่กลับไทยนานมากๆ แล้วอาจจะยังไม่กลับมาซักพักด้วย ยังไม่มีอะไรแน่นอนจ้า แต่ยังไงจะเข้ามาอัพเดทน้องๆในบ้านฟินน์เรื่อยๆ ที่ฟิน เค้าก้อนัดกันเรื่อยๆนะ น้องกิ๊กก้อมาแจมได้เลย ทุกคนในเวปน่ารัก คอนเฟริม
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote fragility Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2010 at 05:07 - IP: 85.76.197.64 IP Information
หวัดดีจ้ะ โค้ก..

อย่าเพ่ิงท้อแท้นะ..พยายามเข้า ไม่มีอะไรเกินความสามารถของเราหรอก แล้วโค้กเรียนอะไรอยู่ตอนนี้ที่ tampereen ammattiopisto ล่ะ..ใช่บัญชีรึป่าว เพราะกิ๊กกะว่าจะเรียนบัญชีเพิ่มหลังเลิกงาน จริง ๆ สมัครไปแล้วทีนึง แต่ปรากฎว่ามีนักเรียนไม่พอเปิดคอร์ส เนี่ยก็รอรอบเดือนมกราอยู่ อยากเรียนเพิ่มเผื่อในอนาคต..

แล้วก็จริงอย่างที่พี่บีว่าค่ะ เค้าคิดใช้แรงงานเราอย่างเดียว แรงงานถูก ๆ ด้วย กิ๊กก็เอาข้อเนี่ยเข้าสู้ เรียกว่าไม่เกี่ยงงาน แล้วพอมีโอกาสก็โชว์ให้เค้าเห็นว่า ไม่ได้ใช้แรงเป็นอย่างเดียว สมองเราก็ใช้งานได้ ความรู้ที่เรียนมาก็ได้ใช้นะพี่บี วิชาเคมีเนี่ย มาช่วยชีวิตกิ๊กเมื่อเช้า แบบว่าเจ้านายติดต่องานบางอย่างเกี่ยวกับการย้อมสีอะไรสักอย่างเนี่ย มีศัพท์เทคนิคที่เค้าไม่เข้าใจเลยถามกิ๊ก เพราะเห็นจบเคมีมา โชคดีที่กิ๊กเดาถูก ฮ่ะ ๆ เลยได้ทีเลย..

เที่ยวเมืองไทยให้สนุกนะค๊า..
Back to Top
patta View Drop Down

Post Options Post Options   Quote patta Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2010 at 06:01 - IP: 85.76.75.66 IP Information
เออที่ Tampereen ammattiopisto ตอนนี่เรียนภาษาฟินอยู่คะ ถ้าจบภาษาฟินก็คิดว่าจะต่อด้านการทำอาหารเลย เพราะแฟนบอกว่าด้านนี่หางานทำง่าย บัญชีจบมาจากเมืองไทย จบมาสามปีแล้ว ไม่ได้ใช้งานเลย คิดไว้ว่าน่าจะไม่รอดถ้าเรียนบัญชีที่ฟินแลนด์ ขนาดเรียนที่เมืองไทยยังเกือบไม่รอด 
ตอนเป็นเด็กฝันอยากเป็นครูแต่พอโตขึ้นได้เป็นเมียฝรั่ง
Back to Top

Post Options Post Options   Quote WaNNaBeE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2010 at 06:09 - IP: 89.27.86.234 IP Information
สุดยอดดด น้องกิ๊ก ขอให้เจ้านายมีปัญหาเรื่องนี้บ่อยๆ อิอิ แล้วแกก้อหาใครช่วยไม่ได้นอกจากน้องกิ๊ก

อีกอย่าง อยากจะให้น้องๆทุกคน อย่าทิ้งภาษาอังกฤษเด็ดขาด ภาษาฟินน์ต้องดีขึ้น แต่ภาษาอังกฤษก้อห้ามลืม เพราะกว่าเราจะใช้ภาษาฟินน์ได้ดีถึงขนาดทำรายงานอย่างเป็นทางการได้ พี่ว่าอาจจะใช้เวลา ห้าปี สิบปี ถ้าเราได้ภาษาอังกฤษ เราก้อใช้มันทั้งสองภาษาไปก่อนตอนที่ภาษาฟินน์มันยังไม่ดีเท่าที่ควร

อาจารย์โรงเรียนใหญ่แห่งหนึ่งในเฮลซิงกิ เคยกล่าวไว้ว่า ไม่เคยเห็นคนต่างชาติ(แบบพวกเรา)ได้ทำงานออฟฟิศเลยตั้งแต่เป็นอาจารย์มา เพราะว่า พวกเราไม่สามารถทำรายงานโดยใช้ภาษาฟินน์ได้อย่างถูกต้อง เพราะส่วนมากก้อจะพอพูดและฟังได้ไม่มีปัญหาในการทำงาน แต่พอเขียนก้อจบข่าวทั้งนั้น  ก้อเลยต้องทำงานในระดับที่ไม่ต้องทำรายงานเท่านั้นเอง ฟังแล้วก้อจุกในอกไปเลย เฮ้อออ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cute_NongDa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2010 at 19:41 - IP: 203.154.184.76 IP Information
Originally posted by fragility

ได้ค่ะ พี่ตาต้า...หวัดดีดาด้วยนะจ้ะ(แอบดูข้อมูลแล้ว เราเกิดปีเดียวกัน ขอเรียกชื่อเฉย ๆ นะจ้ะ ไว้ว่างๆ ขอข้อมูลจากดาไปเที่ยวลอนดอนดีกว่า...เอาช่วยลดกระหน่ำซัมเมอร์เซลล์อะไรเงี่ยน๊า

พี่บี จะกลับเมืองไทย เที่ยวให้สนุกนะค่ะ เห็นสาว ๆ นัดกัน อยากไปแจมด้วยจริง ๆ
ดีจ้ากิ๊ก ดีใจมีเพื่อนเพิ่มอีกคน มาเลยๆๆ ดาจะย้ายไปที่ลอนดอนSpringปีหน้าจ้า ตอนนี้ก็เร่งเคลียร์งานก่อนย้าย Embarrassed

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote fragility Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Dec 2010 at 19:42 - IP: 85.76.195.68 IP Information
พี่บี..ขอบคุณค่ะ อย่างที่พี่บีว่า พอกิ๊กเรียนภาษาฟินน์ ภาษาอังกฤษที่งู ๆ ปลา ๆ อยู่แล้วของกิ๊ก ยิ่งแย่หนักลงไปอีก ยังไม่พอนะค่ะ ภาษาไทยก็เริ่มพูดไม่ค่อยรู้เรื่อง เมื่อก่อนเคยเห็นในทีวีดาราพูดไทยคำ อังกฤษคำ ฟังแล้วหมั่นไส้..เดี๋ยวนี้ของเข้าตัวเลยค่ะ พูดฟินน์คำ ไทยคำ อังกฤษคำ ปนมั่วกันไปหมด..เฮ้อ..แย่จังเรา

ดา..ตอนนี้ดาอยู่ที่ไหนจ้ะ..

โค้ก..แล้วโค้กชอบรึเปล่า ทำอาหารอ่ะ..ถ้าชอบก็ดี เผื่อพี่จะได้กินอาหารอร่อย ๆ แต่ถ้าไม่ชอบเนี่ย ลอง ๆ คิดดูมั้ยว่าเราชอบอะไร แล้วลองสู้ดู..ทำงานอย่างที่เราชอบ น่าจะมีความสุขและทำได้ดีกว่านะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cute_NongDa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Mar 2011 at 15:05 - IP: 203.154.184.61 IP Information
Originally posted by fragility

ดา..ตอนนี้ดาอยู่ที่ไหนจ้ะ..

สวัสดีจ้ากิ๊ก สบายดีมั๊ย โทษทีน๊า ไม่ได้เข้ามาเลยEmbarrassed วันนี้อยู่กรุงเทพฯจ้า ^^

Back to Top
Kiss View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kiss Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Mar 2011 at 17:46 - IP: 125.27.244.143 IP Information
สวัสดีค่ะ รบกวนถามทุกคนนิดนึงนะคะ
ถ้าจะเข้ามหาวิทยาลัยที่ฟิน เราสามารถใช้วุฒิป.ตรี เรายื่นได้มั้ยคะ เพราะจะย้ายไปอยู่ที่ฟินด์ก่อนสิ้นปีนี้ และเห็นแฟนบอกว่าต้นปีหน้ามี admit เข้ามหาวิทยาลัย คิดว่าจะลงเรียนใหม่ หรือว่าเราสามารถเทียบโอนวิชาบ้างได้มั้ยคะ หนูจบบริหารทรัพยากรมนุษย์ค่ะ แต่ตอนนี้ยังคิดไม่ตกกับสาขาที่จะเรียนใหม่ค่ะ กะว่าจะเรียนสาขาที่จบมาแล้วหางานได้ง่ายหน่อย แต่ก็เอาที่เราพอไปได้ด้วยค่ะ เพราะเห็นพี่ๆ มาเตือนๆ กัน ก็กลัวๆ เรื่องงานเหมือนกันค่ะ แต่ก็ตกลงปลงใจไปแล้วก็ต้องลองกันสักตั้งนึง
  ส่วนเรื่องภาษาอังกฤษของหนูก็ประมาณลากๆ ถูๆ กันไปได้บ้างค่ะ แต่ก็หวั่นๆ ว่าจะเรียนรอดมั้ยเนี่ยยยย
รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ไม่ค่อยรู้เรื่องจริงๆ ค่ะ ยังมืดแปดด้านอยู่เลยค่ะ ... ลืมบอกไปค่ะ ที่ถามว่าใช้วุฒิป.ตรียื่นได้มั้ย เพราะว่าวุฒิม. 6 ของหนูมันอยู่ไหนแล้วก็ไม่รู้

ไม่ต้องบินให้สูงเหมือนใครเขา แค่บินเอาเท่าที่เราจะบินไหว ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร แค่บินไปให้ถึงฝันเท่านั้นพอ :)
Back to Top
hana waew View Drop Down

Post Options Post Options   Quote hana waew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Mar 2011 at 18:19 - IP: 94.22.93.35 IP Information
หวัด ดีจุ๊บ  
แต่ที่เราอ่าน ๆ เจอนะ  ต้องเริ่มต้นใหม่หมดเลย วุฒิที่ไทยไม่มีความหมายมาเทียบโอนวิชาได้  ไม่งั้นก็ลงภาค อินเตอร์ไปเลย 
แต่งานนี้ก็หายากนะ  (ขึ้นอยู่กะบางเมืองที่เราอยู่แหละ) และที่ลืมไม่ได้ ต้องได้ภาษา ฟินจร้า   แต่ยังไง มาฟินแล้ว ก็ขอให้ได้งานทำกันนะ ถึงแม้มันจะไม่เงินจะไม่เยอะสำหรับที่นี่  คิดซะว่า เยอะกว่าบ้านเรา  และ ดีกว่าอยู่เฉย ๆ  ขอให้โชคดีนะจ๊ะ
(ความคิดเห็นส่วนตัวนะจ๊ะ)
อิอิ  
มาเร็ว ๆ นะจ๊ะSmile
Back to Top
pimonpun View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pimonpun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Mar 2011 at 21:54 - IP: 88.112.2.72 IP Information
Originally posted by Kiss

สวัสดีค่ะ รบกวนถามทุกคนนิดนึงนะคะ
ถ้าจะเข้ามหาวิทยาลัยที่ฟิน เราสามารถใช้วุฒิป.ตรี เรายื่นได้มั้ยคะ เพราะจะย้ายไปอยู่ที่ฟินด์ก่อนสิ้นปีนี้ และเห็นแฟนบอกว่าต้นปีหน้ามี admit เข้ามหาวิทยาลัย คิดว่าจะลงเรียนใหม่ หรือว่าเราสามารถเทียบโอนวิชาบ้างได้มั้ยคะ หนูจบบริหารทรัพยากรมนุษย์ค่ะ แต่ตอนนี้ยังคิดไม่ตกกับสาขาที่จะเรียนใหม่ค่ะ กะว่าจะเรียนสาขาที่จบมาแล้วหางานได้ง่ายหน่อย แต่ก็เอาที่เราพอไปได้ด้วยค่ะ เพราะเห็นพี่ๆ มาเตือนๆ กัน ก็กลัวๆ เรื่องงานเหมือนกันค่ะ แต่ก็ตกลงปลงใจไปแล้วก็ต้องลองกันสักตั้งนึง
  ส่วนเรื่องภาษาอังกฤษของหนูก็ประมาณลากๆ ถูๆ กันไปได้บ้างค่ะ แต่ก็หวั่นๆ ว่าจะเรียนรอดมั้ยเนี่ยยยย
รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ไม่ค่อยรู้เรื่องจริงๆ ค่ะ ยังมืดแปดด้านอยู่เลยค่ะ ... ลืมบอกไปค่ะ ที่ถามว่าใช้วุฒิป.ตรียื่นได้มั้ย เพราะว่าวุฒิม. 6 ของหนูมันอยู่ไหนแล้วก็ไม่รู้

จะมีครอสเรียนเปิดเรื่อยๆลองดูว่าชอบแบบไหนแล้วค่อยลงนะค่ะเด๋วจะลองให้พี่บีมาตอบเองเพราะพี่เค้ามีประสบการณ์ด้านนี้พี่บีเรียนโทที่นี่ค่ะวุฒินี่เอาไปแปลแล้วรับรองไว้เลยค่ะได้ใช้แน่ๆ..ยังไงขอให้โชคดีนะค่ะSleepy
Back to Top

Post Options Post Options   Quote WaNNaBeE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Mar 2011 at 05:02 - IP: 89.27.86.234 IP Information
หวัดดีค่ะ น้องจุ๊บ (น้องเก๋โยนเชียวนะ)

ถ้าให้พูดจริงๆ พี่ไม่เคยเช็ค ปริญญาตรีที่นี่เลยว่ามีภาคภาษาอังกฤษให้เลือกเยอะไหม อาจจะไม่มีหรือมีน้อยมากๆ แต่ถ้าโทและเอก มีเยอะค่ะ

จากเคสพี่ พี่จบตรีและโทที่ไทย พอมาอยู่นี่แล้วฟุ้งซ่าน เลยต่อโทอีกทีที่นี่ โดยใช้วุฒิมันทั้งตรีและโทเลยส่งไปให้เค้า แต่เท่าที่พี่ทราบวุฒิโทของพี่ที่ไทยเค้าอาจจะไม่นับ เพราะประเทศฟินแลนด์ ถ้าจบตรีด้านสายวิทย์ จะไม่สามารถต่อโทสายบริหารได้ ซึ่งพี่จบตรีวิดยาเคมี ต่อโทMBA เมืองไทยจบตรีอะไรก้อต่อโทMBAได้ แต่ที่ฟินแลนด์ไม่ใช่ แต่พี่ก้อยื่นไปหมดแหล่ะนะ ก้อผ่านการสมัคร แล้วก้อสอบเอ็นทรานซ์เข้าไปเรียน สอบได้ ก้อไปเรียน การเรียนที่นี่ง่ายกว่าเมืองไทยเยอะเลย เน้นพรีเซ้นท์ เน้นdiscussion

เด็กไฮสคูลที่นี่เค้าใช้เกรดตอนเค้าเรียนพร้อมทั้งสอบตอนเรียนจบอีกที เอามาเลือกคณะเลือกมหาลัย แต่เด็กอินเตอร์พี่ไม่มั่นใจอ่ะ น้องจุ๊บอยู่เมืองไหน อยากเรียนที่ไหน ลองให้แฟนช่วยอ่านรายละเอียด หรือบอกพี่ก้อได้เดี๋ยวพี่ช่วยอ่าน

การเรียนที่นี่ คนที่นี่ ถ้าเรียนมหาลัยจริงๆ (real university) จะเป็นเรียนตรีควบโท นะ น้องน่าจะต่อโทนะ ภาคภาษาอังกฤษมีอยู่ แต่ถ้าต่อตรี ภาคภาษาอังกฤษพี่ไม่เคยเห็น หรือไม่ก้อมีน้อยมั่กๆ
แต่ถ้าเป็นเรียนที่ ammattikorkeakoulu (Polytechnic or University of Applied Sciences ) จะเป็นตรีอย่างเดียว  จบแล้วมาต่อ โท อีกทีก้อได้

ใบจบมอหกพี่ก้อสาปสูญเช่นกัน ยังไงช่วงนี้ก้อฝึกฝนภาษาอังกฤษให้ดี มาถึงแล้วต่อโทไปเลยจ้า แต่เมื่อมาอยู่นี่เราก้อควรจะเรียนภาษาฟินน์ด้วยเช่นกันนะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Kiss Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Mar 2011 at 10:41 - IP: 182.52.176.166 IP Information
  ขอบคุณค่ะ ตอนนี้ก็พยายามคิดอยู่ค่ะ ว่าที่เขาคลาดแคลนคนทำงานจะมีอะไรที่เหมาะกับเราบ้าง จะได้หาเรียนด้านนั้นเลยค่ะ สู้ตายค่ะ!

ขอบคุณพี่บีเช่นกันนะคะ หนูจะย้ายไป Krikkonummi ค่ะ แต่น่าจะหาที่เรียนแถว Espoo เพราะแฟนทำงานที่นั่นและก็ไม่ไกลบ้านมาก เดี๋ยวหนูจะให้แฟนหาข้อมูลก่อนนะคะ ว่าถ้าเรียนป.ตรี มีภาคอินเตอร์ที่ไหนบ้าง ถ้าได้ข้อมูลแล้วจะเอามาให้พี่บีอ่านนะคะ เพราะภาษาอังกฤษที่ลากๆ ถูๆ ได้เนี่ย คงเหนื่อยที่จะสรุปข้อมูลได้ค่ะ (ต้องเปิดดิคกันให้วุ่นวายแน่ค่ะ) ตอนนี้หนูก็พยายามฝึกภาษาฟินอยู่นิดหน่อยค่ะเพราะซื้อหนังสือจากที่ฟินมาเล่มนึงเหมือนกัน ก็อาศัยพี่กลูเกิลนี่แหละค่ะ ให้เค้าสอนออกเสียงให้ แหะๆ ออกเสียงยากจังเลยค่ะ อยางตัว L เนี่ย ทั้งแฟนและพ่อแม่เค้าต้องสอนกันนานเลยกว่าจะออกเสียงได้ แต่จะเรียนภาษาอังกฤษด้วยตามที่พี่บอกนะคะ (เอากันให้วุ่นวาย สองภาษาเลยค่ะ เอาให้ตายกันไปข้างนึงเลย) ขอโทษนะคะแล้วพี่บีเรียนบริหารอยู่เหรอคะ ตอนเอ็นทรานซ์ยากมั้ยคะ เผื่อหนูหรือคนอื่นๆ จะได้เจรญรอยตามบ้าง ถ้าย้ายไปอยู่โน่นแล้วจะไปฝากเนื้อฝากตัวที่บ้านนะคะ(น่าจะไม่ไกลกันมาก)หรือไม่ก็เอาเรื่องปวดหัวไปฝากพวกพี่ๆที่โน่นต่อไป แหะๆๆTongue

เพื่อนแนน! ตกลงว่าไง แนนจะแต่งที่โน่นเลยหรือปล่าว ดีใจด้วยนะ เราน่าจะไปช่วงซัมเมอร์แต่ยังไม่ได้ระบุเดือนนะ เพราะเราต้องรับคนใหม่และก็สอนงานเค้าก่อนไป ยังมีห่วงอยู่ แฟนอยากให้ไปมิ.ย แต่เราก็ห่วงงานที่นี่ อยากไปแบบ อยู่ก็ให้เค้ารัก จากก็ให้เค้าคิดถึง ง่ะ ไม่ใช่ไปแล้วเด็กใหม่ยังไม่เก่งและทิ้งเขาเลย ก็กะไรอยู่  เดี๋ยวเราบอกแนนอีกทีนะว่าเราจะไปเมื่อไหร่ ตอนนั้นแนนจะฝากเราเอาอะไรไปก็บอกละกันนะ
ดูแลตัวเองด้วยนะคะ

ไม่ต้องบินให้สูงเหมือนใครเขา แค่บินเอาเท่าที่เราจะบินไหว ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร แค่บินไปให้ถึงฝันเท่านั้นพอ :)
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Kiss Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Mar 2011 at 16:05 - IP: 182.52.176.166 IP Information
พี่บีคะ แฟนหนูเค้าส่ง Link นี้มาให้หนูดูค่ะ หนูสนใจ Tourism กับพยาบาลค่ะ เท่าที่หาข้อมูล(นิดหน่อย) ที่ฟิน ขาดแคลนพยาบาลใช่มั้ยคะ หนูก็เอียงๆ ไปทางนั้นบ้างเหมือนกัน หวังน้ำบ่อหน้าค่ะ แต่ก็อยากขอคำแนะนำพวกพี่ๆ เหมือนกัน เพราะตอนนี้หนูคิดแต่จะหาเรียนแต่ที่เค้าต้องการคนทำงาน(แบบหน้ามืดตามัว)
 http://www.laurea.fi/en/studies/degree_programmes/bachelor_programmes/BIT/Pages/default.aspx
มหาวิทยาลัย อยู่ที่ Espoo ค่ะ รบกวนพี่บีหน่อยนะคะ Cry
Back to Top
pu1229 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pu1229 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Mar 2011 at 20:23 - IP: 192.168.50.198 IP Information
น้องจุ๊บ สู้ๆจ้า  อยากถามสาวๆฟินส์ด้วยคะว่า ถ้าจบทางการศึกษามามีโอกาสหางานทางการศึกษาที่ฟินส์ได้หรือไม่คะหมายเหตุถ้าเรียนภาษาฟินส์เรียบร้อยแล้วคะ
Back to Top
Hieno View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Hieno Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Mar 2011 at 01:20 - IP: 188.238.44.4 IP Information
เอาเวปสำหรับการเทียบวุฒิ (สำหรับ ป.ตรี และสูงกว่า) มาแปะไว้นะคะ อันแรกเป็นคำแนะนำขั้นตอน และค่าใช้จ่าย (มีภาษาฟิน อังกฤษ และ สวีดิช)
 คือไม่ใช่ว่าวุฒิการศึกษาที่จบมาจากเมืองไทยจะไร้ความหมาย สำหรับบางสาขาอาชีพ สามารถนำมาเทียบวุฒิได้ โดยที่เราไม่ต้องไปเสียเวลาลงเรียน ป.ตรีใหม่ในสาขาเดิมที่เราเรียนมา  

ส่วนอันนี้เป็นใบสมัครค่ะ 
 ตอบคุณปูนะคะ ถ้าคุณปูจบทางการศึกษาตามสาขาในใบสมัครข้างบนข้อ 3.3 ก็มีโอกาสสูงค่ะที่จะได้งานตามสาขาที่เรียนมาโดยการเทียบวุฒิ
 (ลองเข้าไปดูเองนะคะ พยายามก๊อปมาให้ แต่มันก๊อปไม่ได้Cry
Eläköön kuningas Bhumibol.
Back to Top
pu1229 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pu1229 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Mar 2011 at 10:29 - IP: 203.146.118.112 IP Information
ขอบคุณมากจริงๆคะ เดวให้แฟนอ่านให้คะ อ่านภาษาฟินส์ไม่ออก อิอิ
Back to Top
Page  123 5>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.230 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters