Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ เดนมาร์ก / Denmark > * สะใภ้ เดนมาร์ก
  New Posts New Posts RSS Feed: พูดคุยปรึกษา แชร์ประสบการณ์ การเรียนและทำงาน
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

พูดคุยปรึกษา แชร์ประสบการณ์ การเรียนและทำงาน

Page  123 19>
Author
Bellis View Drop Down
Groupie
Groupie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Bellis Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: พูดคุยปรึกษา แชร์ประสบการณ์ การเรียนและทำงาน
    Posted: 14 Dec 2009 at 16:56 - IP: 83.88.225.108 IP Information
พี่หนุ่ย คนนึงเเหละค่ะว่าภาษา เดนมาร์ก เป็นภาษาที่ยากนะค่ะ
อยากไห้ เพือนๆ หรือน้องๆ รุ่นก่อน ช่วยเหลือเเนะนำ น้องรุ่นหลังๆ หรือปรึกษากันนะค่ะ
ใครมีปัญหา อะไร ก้อมาโพส ถามได้ ค่ะ เดี่ยว พี่ๆน้องๆมาช่วยกันตอบนะค่ะ
พี่หนุ่ยค่ะ

Edited by FruLille - 19 Jul 2553 at 12:36
Jeg er glad for at vært mig selv
Back to Top
Neyy View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote Neyy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Dec 2009 at 17:13 - IP: 203.172.204.145 IP Information

แอบมาดูด้วยคนค่ะ ยังไม่มีอะไรจะถามเลยตอนนี้เพราะยังไม่มีโอกาสเรียน

ตัวเรายังเป็นไม่ได้อย่างที่เราต้องการแล้วคนอื่นจะเป็นได้อย่างไร...
Back to Top
Nid_DK View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nid_DK Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Dec 2009 at 11:20 - IP: 118.172.198.3 IP Information
ขอประเดิมคำถามแรกเลยค่ะ

สำหรับผู้ที่กำลังจะเดินทางไปพำนักอาศัยในเดนมาร์ก ( ทางการนิดหนึ่ง)  การเรียนภาษาเดนนิชจากเมืองไทยไปก่อนมีความจำเป็นมากกว่าการไปเริ่มต้นเรียนที่โน่น ไหมคะ

นิดเองก็กังวลเรื่องภาษาเหมือนกันค่ะ ภาษาอังกฤษก็งูๆ ปลาๆ กลัวจะเรียนไม่ทันเพื่อนๆน่ะค่ะ
ตั้งใจจะไปเรียนภาษาแถวๆลาดปลาเค้า ก่อนน่ะค่ะ แต่คุณแฟนบอกว่า ไม่ต้อง ให้มาเรียนที่นี่ Dead

เพื่อนๆ พี่ น้องๆ มีความคิดเห็นยังงัยบ้างคะ

Back to Top
FruLille View Drop Down
PR สะใภ้ เดนมาร์ก

Post Options Post Options   Quote FruLille Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Dec 2009 at 14:50 - IP: 80.62.148.53 IP Information
Originally posted by Nid_DK

สำหรับผู้ที่กำลังจะเดินทางไปพำนักอาศัยในเดนมาร์ก ( ทางการนิดหนึ่ง)  การเรียนภาษาเดนนิชจากเมืองไทยไปก่อนมีความจำเป็นมากกว่าการไปเริ่มต้นเรียนที่โน่น ไหมคะ

นิดเองก็กังวลเรื่องภาษาเหมือนกันค่ะ ภาษาอังกฤษก็งูๆ ปลาๆ กลัวจะเรียนไม่ทันเพื่อนๆน่ะค่ะ
ตั้งใจจะไปเรียนภาษาแถวๆลาดปลาเค้า ก่อนน่ะค่ะ แต่คุณแฟนบอกว่า ไม่ต้อง ให้มาเรียนที่นี่ Dead

เพื่อนๆ พี่ น้องๆ มีความคิดเห็นยังงัยบ้างคะ

ตามประสบการณ์ของตัวเองนะคะพี่นิด มาเริ่มเรียนที่เดนมาร์กเลย ตั้งแต่  ABC  ไม่มีอะไรมาจากเมืองไทยเลยจ้า ถ้าอยากมีความรู้ติดตัวมาก่อน ก็ไปเรียนก็ได้ค่ัะ มีประโยชน์กับตัวเรา เรื่องเรียนไม่ทันนี่เี่ราสามารถคุยกับครูได้จ้า ส่วนใหญ่ครูจะใจดี (เท่าที่เจอมา)
Alder er kun et tal,ikke nødvendigvis lig med visdom eller modenhed.
Back to Top
jens View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote jens Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Dec 2009 at 21:04 - IP: 124.121.183.192 IP Information

เจนก็เครียดเรื่องเรียนเหมือนกันเพราะว่าจะเดินทาง4-5 เดือนแล้วว่าจะแต่งงาน แต่แฟนจะให้เรียนที่ลาดปลาเค้าก่อน ซัก1-2เดือน ไม่เข้าใจเรื่องการสอบว่า เมื่อไร และยากแค่ไหน แต่ที่แน่ๆๆยังไม่อยากให้มีสอบง่ะCry

jennisa
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Bellis Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Dec 2009 at 21:46 - IP: 212.242.143.242 IP Information
AvatarOriginally posted by Nid_DK

สวัสดีจ้าหมอนิดคนงาม
พี่ยังไม่เเน่ใจว่าเค้าจะเริ่มบังคับใช้เมือไร เรือง เรียนภาษามาจากบ้านเกิด
ถ้ารู้ เมือไร จะเเจ้งไห้ทราบนะค่ะ
ถ้าน้องนิด มีเวลาเรียนมาก่อนจากไทยก้อ จะช่วยได้มากค่ะ
พี่สนับสนุน นะเเต่ไม่มี เวลา ก้อ มาเรียนที่นื้ได้จ้ะ มันยากเเต่เรา พยามเอาจ้า พี่หนุ่ย ไม่ใช่คนเก่งเเต่ พยามเอาจ้า
พี่เชือว่านิดทำได้ เป็นถึงพยาบาล กลัวอะไร พี่ มีเพือน เป้นพยาบาลอยุ่นื้
หลายคน ยังไง นิดเรียนไห้ เเน่น เเล้ว สามารถเรียนต่อ พยาบาล ไม่นานเท่าไร นิด ก้อ สามารถทำงานเป้นพยาล ได้ นิดโชคดีนะรุ้ไหม
มีอะไร ไม่เข้าใจก้อ มาคุยกันน้อ พี่ไม่ เก่ง หรอก ถือเสียว่าเปิดกระทุ้มา ปรึกษาหารือ กันน้อ ใคร เพื่อน น้องๆทุกคน มาช่วยกันตอบนะค่ะ
อยากเหันคนไทยเก่ง ค่ะ สุ้ๆๆน้องนิด
พี่ หนุ่ย
Back to Top
jens View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote jens Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: Today at 21:04

เจนก็เครียดเรื่องเรียนเหมือนกันเพราะว่าจะเดินทาง4-5 เดือนแล้วว่าจะแต่งงาน แต่แฟนจะให้เรียนที่ลาดปลาเค้าก่อน ซัก1-2เดือน ไม่เข้าใจเรื่องการสอบว่า เมื่อไร และยากแค่ไหน แต่ที่แน่ๆๆยังไม่อยากให้มีสอบง่ะCry

สวัสดีจ้า น้องเจน
เรื่องสอบภาษา เเละสังคมเดนมาร์ก ยังไม่ มีขื้น ในตอนนื้ ค่ะ เป็นโครงการ ค่ะ ไม่ต้อง กังวลนะค่ะ มีหลายๆเวบไชด์ ไห้ ฝึกเรียนค่ะ เดี่ยวไห้ พี่ สอบเสร็จ พรุ่งนื้ พี่จะเอามา ลงไห้อีกครั้งนะค่ะ
สุ้ๆๆค่ะ
พี่หนุ่ย

Jeg er glad for at vært mig selv
Back to Top
Thaib33r View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Thaib33r Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Dec 2009 at 22:16 - IP: 125.24.177.166 IP Information
หวัดดีค่าพี่หนุ่ย เข้ามาอ่านด้วยคนค่ะ ดีมากเลยค่ะมีกระทู้นี้ขึ้นมา ตอนเห็นตัวหนังสือ dansk เหอๆๆ ??? เต็มหัวเลยค่ะ มาแอบเรียนรู้ด้วยคนนะค๊า

ขอ จขกท. หวัดดี น้องเกด พี่นิด พี่เนย์ จ้า

ปล. พี่หนุ่ยมาการันตี เกดน้องรักหนูนี่ เก่งมาก ๆๆ 
Back to Top
Viggo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Viggo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Dec 2009 at 05:39 - IP: 85.81.234.57 IP Information
Avatar พี่หนุ่ยวันพุทธนี้ ผ่านฉลุยอยู่แล้ว
Avatar น้องเกดทำเองอะไรเองก็ดีนะจ๊ะ ไม่เหมือนพี่ เวลาไม่เข้าใจเลข ถามครูทีไร โดนเขกกะบาลทุกที บอก สอนเท่าไหร่ไม่รู้จักจำ ถ้าทำไม่ได้อดข้าว พี่ดีใจจะตายเพราะไม่ต้องทำกับข้าว แต่ต้องกล้ำกลืน กิน พิซซ่าแทนCry

จาก เริง
Back to Top
Moonielsen View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Moonielsen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Dec 2009 at 17:46 - IP: 112.142.30.193 IP Information

แล้วพี่ใกล้ 48 จะไหวไหมเนี่ย เพราะกลับไปคราวนี้ต้องเรียนแน่ๆ พยายามเปิด Link ที่น้องๆแนะนำแต่ความจำถอยหลัง การออกเสียงขอบอกมึนค่ะขนาดคุณสามีสอนให้นิดหน่อยแต่ตอนนี้ABC......จำได้ไม่ครบค่ะ

น้องๆที่อายุน้อยๆน่าจะ Workแน่ๆ
Back to Top
kaladka View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote kaladka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Dec 2009 at 11:18 - IP: 203.146.235.19 IP Information

สวัสดีครับ

วันนี้ผมมาแจ้งข่าวเรื่องการสอบภาษาและวัฒนธรรมเดนนิช สำหรับผู้ที่จะยื่นขอวีซ่า stay permit ครับ คือผมขอให้แฟนไปติดต่อและถาม Immigration Service ที่เดนมาร์กนะครับ เดือนกว่าๆ ครับ กว่าเจ้าหน้าที่จะติดต่อมา ตอนนี้เจ้าหน้าที่เค้าบอกว่ายังไม่มีการกำหนดเวลาแน่นอนว่าจะเริ่มใช้กฎนี้เมื่อไหร่ ตอนนี้รัฐมนตรีของเค้ากำลังพิจารณาอยู่ แต่คาดว่าน่าจะปี 2010 นะครับ โดยเค้าบอกว่าการสอบจะมีที่เดนมาร์ก คือเวลาเรายื่นขอ stay permit เราจะได้เป็นวีซ่าชั่วคราว 3 เดือนเท่านั้น แล้วหลังจากเราเดินทางถึงเดนมาร์กก็จะต้องยื่นเรื่องขอสอบ โดยจะต้องเสียค่าสอบประมาณ 3000 DKK ต่อครั้ง ถ้าเราสอบผ่านถึงจะได้ stay permit 2 ปี ครับ
 โดยทาง Immigration กำลังดำเนินการพัฒนาข้อสอบและวีธีการสอบอยู่ โดยเค้ากำลังจัดทำตัวอย่างข้อสอบเป็น DVD และหนังสือให้เราเตรียมตัวสอบก่อนนะครับ  โดยเค้าบอกว่าข้อสอบและแนวการสอบจะอยู่ใน DVD  ทั้งหมด ถ้าเราศึกษาและดูบ่อยๆ ก็ไม่น่ายากครับ โดยจะสอบกับระบบคอมพิวเตอร์ คือ การสอบจะเป็นการพูดโต้ตอบกับคอมพิวเตอร์ เวลาเราตอบคอมพิวเตอร์จะ    บันทึกคำตอบเราไว้ หลังจากนั้นเจ้าหน้าที่จะมาตรวจสอบอีกทีนึง แต่ตอนนี้ยังไม่ยืนยันแน่นอนครับ
เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ เพราะผมก็เป็นคนนึงที่อาจจะต้องสอบแน่นอน แต่ตอนนี้ไม่รู้ Dansk สักตัว
Back to Top

Post Options Post Options   Quote FruLille Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Dec 2009 at 15:23 - IP: 80.62.148.53 IP Information
Originally posted by kaladka

สวัสดีครับ

วันนี้ผมมาแจ้งข่าวเรื่องการสอบภาษาและวัฒนธรรมเดนนิช สำหรับผู้ที่จะยื่นขอวีซ่า stay permit ครับ คือผมขอให้แฟนไปติดต่อและถาม Immigration Service ที่เดนมาร์กนะครับ เดือนกว่าๆ ครับ กว่าเจ้าหน้าที่จะติดต่อมา ตอนนี้เจ้าหน้าที่เค้าบอกว่ายังไม่มีการกำหนดเวลาแน่นอนว่าจะเริ่มใช้กฎนี้เมื่อไหร่ ตอนนี้รัฐมนตรีของเค้ากำลังพิจารณาอยู่ แต่คาดว่าน่าจะปี 2010 นะครับ โดยเค้าบอกว่าการสอบจะมีที่เดนมาร์ก คือเวลาเรายื่นขอ stay permit เราจะได้เป็นวีซ่าชั่วคราว 3 เดือนเท่านั้น แล้วหลังจากเราเดินทางถึงเดนมาร์กก็จะต้องยื่นเรื่องขอสอบ โดยจะต้องเสียค่าสอบประมาณ 3000 DKK ต่อครั้ง ถ้าเราสอบผ่านถึงจะได้ stay permit 2 ปี ครับ
 โดยทาง Immigration กำลังดำเนินการพัฒนาข้อสอบและวีธีการสอบอยู่ โดยเค้ากำลังจัดทำตัวอย่างข้อสอบเป็น DVD และหนังสือให้เราเตรียมตัวสอบก่อนนะครับ  โดยเค้าบอกว่าข้อสอบและแนวการสอบจะอยู่ใน DVD  ทั้งหมด ถ้าเราศึกษาและดูบ่อยๆ ก็ไม่น่ายากครับ โดยจะสอบกับระบบคอมพิวเตอร์ คือ การสอบจะเป็นการพูดโต้ตอบกับคอมพิวเตอร์ เวลาเราตอบคอมพิวเตอร์จะ    บันทึกคำตอบเราไว้ หลังจากนั้นเจ้าหน้าที่จะมาตรวจสอบอีกทีนึง แต่ตอนนี้ยังไม่ยืนยันแน่นอนครับ
เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ เพราะผมก็เป็นคนนึงที่อาจจะต้องสอบแน่นอน แต่ตอนนี้ไม่รู้ Dansk สักตัว

ขอเอาไปแปะในห้องใหญ่นะคะ มีประโยชย์ดี
Alder er kun et tal,ikke nødvendigvis lig med visdom eller modenhed.
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Bellis Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Dec 2009 at 18:20 - IP: 212.242.143.242 IP Information

สวัสดีจ้าสาวๆทุกคน สบายดีกันนะค่ะขอโทษด้วยนะค่ะไม่ได้ทักรายคนเเบบว่าตอนนี้มึนๆค่ะเดินสายกินทุกวันตั้งเเต่ เรียนจบค่ะ หลังมกราคม ก้อไป เรียนต่อค่ะ เรียนจบก้อ กินคนคนเเก่พอดีค่ะ วันนี้ พี่หนุ่ย เอา เกี่ยวกับ วัน เดือน ปี ของเดนมาร์ก มาไห้หัดอ่านนะค่ะ อันไหนไม่เข้า ใจถามได้นะค่ะห้องนี้มีคนเก่งหลายคน ค่ะ รักษาสุขภาพนะค่ะอากาศหนาว เเวัว

Dage, måneder og klokken

1. mandag
  2. tirsdag
  3. onsdag
  4. torsdag
  5. fredag
  6. lørdag
  7. søndag

Årets måneder

1. januar
  2. februar
  3. marts
  4. april
  5. maj
  6. juni
  7. juli
  8. august
  9. september
  10. oktober
  11. november
  12. december

Klokken

Hvad er klokken?

14
Den er to
1405
Den er fem minutter over to
1410
Den er ti minutter over to
1415
Den er kvart over to
1420
Den er tyve minutter over to
1425
Den er fem minutter i halv tre
1430
Den er halv tre
1435
Den er fem minutter over halv tre
1440
Den er tyve minutter i tre
1445
Den er kvart i tre
1450
Den er ti minutter i tre
1455
Den er fem minutter i tre

Edited by Bellis - 23 Dec 2009 at 18:21
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Neyy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Dec 2009 at 18:50 - IP: 203.172.204.145 IP Information

หวัดดีพี่หนุ่ยด้วยค่ะ ขอบคุณที่เอาข้อมูลวิชาการมาอ่านฝากนะคะ

อ่านไม่ออกเล้ยTongue
ตัวเรายังเป็นไม่ได้อย่างที่เราต้องการแล้วคนอื่นจะเป็นได้อย่างไร...
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Bellis Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Dec 2009 at 01:24 - IP: 212.242.143.242 IP Information

สวัสดีค่ะสาวๆบ้านนมสด

เอาเวบเรียนมาษา มาเเปะไห้ค่ะพี่หมู เเละสาวๆสนใจใจหัดเรียนภาษา นะค่ะ
มีทั้งการออกเสียงด้วยนะค่ะ หัดฟังบ่อยๆค่ะจะได้จำได้ ค่ะ

ลิงค์นี้สำหรับชื้อ ดิชนารี ไทย -เดนิช http://www.saxo.com/dk/item/donald-shaw-dansk-thailandsk-ordbog-hardback.aspx 

ถ้าจะชื้อ ดิชนารี เเนะนำไห้ ชื้อในเวบนะค่ะถ้าสั่งชี้อที่ ร้าน ตกเล่มละ 500 กว่าโครน ค่ะ
มีความสุขทุกคนนะค่ะ
Avatar ดีจ้า พี่ ปู ขอบคุณมากสำหรับ sms 

Glædelig jul og godt nytår นะค่ะพี่ปู

พี่ปูเรื่องเรียน เรียบร้อยเเล้ว จบเเล้วค่ะ
เเต่ก็ยังเรียนต่อ พี่ ยังอีกนานพี่ กว่าจะจบ เรียนจบก็ กินเงิน
คนเเก่ พอดี ค่ะพี่ ปูสุ้ๆนะค่ะเป็นกำลังใจ ไห้ จ้า
หนุ่ย

Back to Top
Noiy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Noiy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Dec 2009 at 10:45 - IP: 117.47.129.62 IP Information

มาสมัครเรียนช้า พี่หนุ่ยจะรับนักเรียนคนนี้หรือเปล่าค่ะCryCry

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Bellis Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Dec 2009 at 14:45 - IP: 212.242.143.242 IP Information

ดีจ้า หน่อย สบายดีไหมเมื่อไรมา เดนมาร์กจะได้ เริ่มทำปลาร้ารอ ขอไห้ได้มาไวๆนะจัะพี่ก้อไม่เก่งหรอกเรียนภาษาเดนนิชนะการออกเสียงขอบอกยากมาก หัดเรียนไปเรื่อยๆไห้คนข้างๆช่วยน้อ

เวบนี้เป็นภาษาไทย ลองเข้าไปอ่านดูนะหน่อย
พี่หนุ่ย

Edited by Bellis - 29 Dec 2009 at 14:47
Back to Top
natchaya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote natchaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jan 2010 at 21:11 - IP: 87.55.47.2 IP Information
สวัสดีค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ ขอแนะนำตัวชื่อณัฐชยา เรียกสั้นๆ หญิงค่ะ มาอยู่เดนมาร์กได้ 10 เดือนแล้วค่ะ ไปโรงเรียนภาษาที่ Nykøbing  ต้องบอกว่าต้องใช้ความพยายามเอาการอยู่เพราะการออกเสียงกับการเขียนไปคนละทางเลย วันนี้เป็นวันแรกที่ได้เข้ามาที่นี่ดีใจมากที่ได้เจอคนไทยที่เป็นสะใภ้เดนมาร์กเหมือนกัน วันหน้าจะเข้ามาขอคำแนะนำเรื่องเรียนเรื่อยๆได้ไหมค่ะ ฝากตัวด้วยนะค่ะ Handshake หญิง.
"นิ่ง สงบ สยบความเคลื่อนไหว"
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Bellis Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jan 2010 at 02:06 - IP: 212.242.143.242 IP Information
สวัสดีจ้า พี่หญิง
ว่างๆก้อ เข้ามา คุยกันได้ ค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักนะค่ะชื่อหนุ่ยนะค่ะ ใช่ค่ะการออกเสียงภาษาเดนนิชเป็นอะไร
ที่ยากมาก หนุ่ยเกือบเป็นบ้า ไปหลายรอบเเล้วค่ะ ทำไมมันยากอย่างนี้
สุ้ๆนะค่ะเป็นกำลังใจไห้ค่ะ คิดเสียว่าไม่ใช่ภาษาพระมารดาเรา
เรียนภาษา มันต้องค่อยๆเป็นค่อยไปค่ะ
หนุ่ย

Edited by Bellis - 06 Jan 2010 at 16:08
Back to Top
emmie View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote emmie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2010 at 22:53 - IP: 124.121.165.25 IP Information
อ่านๆมาเยอะแยะแล้วเหนว่าการเรียนภาษาในเดนมาร์ก
มีทั้งdansk1,2,3, มันคืออะไรคะ
แล้วมีกี่danskกันนะ
เรียนถึงไหนจะจบคะ
แล้วmodule  คืออะไร มีกี่modueใน1dansk

ช่วยไขข้อสงสัยหน่อยนะคะ
ขอบคุณค่าBig smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote FruLille Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jan 2010 at 15:16 - IP: 83.88.225.108 IP Information
dansk 1 สำหรับคนที่อ่านหนังสือไม่ออก และก็เขียนไม่ได้ค่ะ
dansk 2
dansk 2 สำหรับคนที่ อ่านออกเขียนได้ในภาษาของตัวเอง และก็มีพื้นฐานภาษาอังกฤษมาบ้างจ้า บางคนที่จบป.ตรีมา สมัครใจเรียนที่ dansk 2 ก็มี
dansk 3
ส่วนใหญ่ถ้าเราใช้เวลาเรียนทั้งหมดประมาณหรือมากกว่า 12 ปี(ในไทยนับตั้งแต่อนุบาลจนถึงการศึกษาสุดท้ายที่เรามี) หรือ จบป.ตรี หรือมีพื้นฐานภาษาอังกฤษหรือภาษาต่างประเทศอื่นๆ เค้าก็จะให้อยู่ dansk 3

ที่แตกต่างก็คืิอถ้าสามารถจบ dansk 3 ได้แล้วคะแนนตามที่เค้ากำหนด ก็สามารถต่อมหาวิทยาลัยได้ค่ะ หรือเมื่อเราอยู่เดนมาร์กครบตามเวลาที่เค้ากำหนด ก็สามารถสอบขอสัญชาติเดนมาร์กได้ค่ะ (อันนี้เค้ากำหนดเกรดมาด้วยแต่จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่)

Modul เหมือนเลเวลในภาษาอื่นๆค่ะ Modul 1 ก็ Level 1 ในแต่ละ dansk ก็จะเริ่มจาก Modul 1 แต่การสอนก็จะต่างกันไปค่ะ

Edited by FruLille - 19 Jul 2553 at 12:40
Back to Top
natcha1982 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote natcha1982 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jan 2010 at 15:51 - IP: 93.164.13.71 IP Information
มาเพิ่มให้พี่เกดนะค่ะ ว่าสามารถสอบขอสัญชาติเดนมาร์กได้ต้องมี เกรดห้ามต่ำกว่าสี่ค่ะ เกรดอันนี้จะได้ตอนที่เราสอบจบอะค่ะ
*ส่วนจะเรียนต่อมหาิวิทยาลัย ต้องได้ พูด10 เขียน10 อ่าน10 ค่ะ
เก๋จ้ะ
Back to Top
Moonielsen View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Moonielsen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jan 2010 at 08:34 - IP: 83.88.225.108 IP Information

ที่ตั้งทู้นี้เพราะสงสัยและอยากรู้มานานแล้วว่าสาวน้อยอย่างพี่จะมีโอกาสได้งานใดบ้าง( ไม่อยากขอเงินสามีใช้มันไม่เหมือนเงินเรา คือมันต้องเกรงใจ ก็รู้กันอยู่ว่าผู้หญิง ไม่ว่าสาวน้อยๆอย่างพี่หรือสาวๆ ก็รักความสวยความงาม ใช้สินค้าก็อยากได้ของชั้นดีเป็นบางอย่างTongue) และนานไหมกว่าจะได้ทำงานอยากให้สาวๆมา share ประสบการณ์เล่าสู่กันฟังทั้งความสุขที่ได้งานทำและอุปสรรคในการทำงานจะได้เป็นประโยชน์ค่ะ

Edited by FruLille - 19 Jul 2553 at 12:17
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Neyy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jan 2010 at 16:00 - IP: 203.172.204.145 IP Information
ขออนุญาตเข้ามาเก็บข้อมูลด้วยคนค่ะพี่หมูWink
Back to Top
PooRodvigStevns View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PooRodvigStevns Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jan 2010 at 16:18 - IP: 217.20.50.88 IP Information

พี่หมูขา.....  อยากจะระบายความอัดอั้นตันอุรา......มาอยู่ที่นี่อีก 1 เดือนก็จะครบ 1 ปี ยังไม่มีรายได้เป็นของตัวเองเลย  ช้อปทุก 3 วันต่อสัปดาห์(หลังเลิกเรียน)  แต่ไม่ได้ซื้อนะคะแค่ช้อปด้วยสายตา  ก็มีซื้อบ้างแต่ไม่ไดดั่งใจอยากจะช้อป CryCryCry  

การที่จะได้งานทำบ้าง (แม้กระทั่งงาน เล็กๆ น้อยๆ ก็อยู่ที่สภาพแวดล้อมที่เราอยู่ และภาษาด้วย) ยิ่งหมู่บ้านที่ปูอยู่ ไม่มีงานพิเศษให้ทำเลย แต่โชคดีหน่อย ห่างจากบ้านปูประมาณ 2 กม. มีสถานที่ดูแลคนชรา  นั่นคือความหวัง งานที่อยากทำ แต่เมื่อไหร่ล่ะ......ก็แค่หวังและพยายาม

แต่....ตอนนี้คุณพ่อบ้านห้ามคิดเรื่องงาน (ฉันดูแลเธอได้.......มันก็ได้อยู่หรอกนะ....มันก็ one income WinkWinkWink)  ให้เตรียมตัว เตรียมสุขภาพให้พร้อมที่จะรองรับชีวิตใหม่ SmileSmileSmile  จนกว่าคุณหมอจะสั่งว่า  " หยุดเถอะความหวังนี้ "  เฮ้อ!!!!!! WinkWinkWink  ตรงกับหัวข้อกระทู้ไหมคะพี่หมู SmileSmileSmile
ขอให้ทุกๆคน มีความสุขทุกๆวัน

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Neyy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jan 2010 at 17:18 - IP: 203.172.204.145 IP Information
Avatarพี่ปูกำลังจะมีเจ้าตัวเล็กหรอคะSmile
Back to Top
PooRodvigStevns View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PooRodvigStevns Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jan 2010 at 17:33 - IP: 217.20.50.88 IP Information
Avatar  เป็นแค่.....ความหวังค่ะครู  จะสำเร็จหรือเปล่า......ก็ไม่รู้SmileSmileSmile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Neyy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jan 2010 at 18:28 - IP: 203.172.204.145 IP Information

Avatarเอาใจช่วยค่ะพี่ปู ถ้ามีเจ้าตัวเล็ก คงหมดสิทธิ์ทำงานค่ะพี่ปู

เอาเวลามาดูแลเจ้าตัวเล็กดีกว่าเนอะ

Avatarหนูก็อยากทำงานค่ะพี่หมูถ้าไปอยู่โน่นแล้ว แต่ไม่รู้ว่าภาษาตัวเองจะดีมั้ย
Back to Top
NUD View Drop Down

Post Options Post Options   Quote NUD Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jan 2010 at 18:28 - IP: 212.10.46.38 IP Information
นุชวาดฝันเหมือนกันค่ะ เล็งโรงพยาบาลหน้าบ้านไว้เหมือนกันค่ะ
แต่เป็นงานก้นครัว
รอแต่ได้แต่ง แล้วได้ใบต่างๆเมื่อไร จะไปเมื่อนั้นเลยล่ะค่ะ

Back to Top
minee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote minee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jan 2010 at 18:52 - IP: 85.24.30.222 IP Information

พี่หมูค่ะ  งานที่นี้สำหรับพวกเราคงไม่ยากเกินสามารถหญิงไทยอย่างพวกเราไปได้  Wink   แต่คงต้องใช้เวลานิดหนึ่ง

รอให้ภาษาแข็งแรงสักนิด  สามารถสื่อสารเบื้องต้นได้บ้าง  ตอนนี้แหม่มก็อยู่มา 1 ปี ยังเป็นยานเกาะคุงสาอยู่เลยค่ะ 

พี่ปูค่ะ  เป็นกำลังให้นะค่ะเรื่องลูก  แหม่มเองทำใจไปแล้ว  ไปตรวจมาหมอบอกว่าปีกรังไข่ใช้การได้แค่ข้างซ้าย

เรื่องมีลูกคงลำบากหน่อย  Cry

Back to Top

Post Options Post Options   Quote PooRodvigStevns Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jan 2010 at 19:48 - IP: 217.20.50.88 IP Information
Avatar ขอบคุณจ้ะเนย์ ก็คงจะเป็นเช่นนั้น (ริอยากจะมีเด็ก......เมื่อยามสาย)

Avatar ขอบคุณค่ะหนูเเหม่ม (ของแหม่มก็ยังมีความหวัง....พี่ปูและคุณสามีเป็นกำลังใจให้จ้ะ )
แต่...ของพี่น่ะทุกอย่างโอเคแล้วนะตอนนี้....แต่ก็มีฮอร์โมนผิดปกติตัวหนึ่งขับไล่ไสส่งน้องไข่  ไม่ให้เจอกับพี่จิ  (ฮอร์โมนตัวนี้คุณหมอบอกว่าจะเกิดขึ้นได้กับผู้หญิง อายุ 35 ปี ขึ้นไป(แต่..ก็ไม่ใช่ทุกคน) กรรมของพี่) ต้องฉีดฮอร์โมนต่อต้านฮอร์โมนก่อนระยะไข่สุกทุกเดือน รออีกสักระยะ ถ้าไม่สมหวังคงต้องทำกิ๊ฟจ้ะ

Avatar จริงแหละเน๊อะนุช อะไรที่อยู่ใกล้ตัวเราก็มีสิทธิ์ฝันเอาไว้ก่อน พี่ก็ดีใจด้วยนะจ๊ะนุช ที่การรอของนุชมีโอกาสสมหวัง ยินดีด้วยอีกครั้งนะคะว่าที่เจ้าสาว

Avatar พี่หมูขอโทษนะคะ ปูจะทำให้กระทู้ของพี่หมูกลายพันธ์แล้วนะ  หายเหนื่อยหรือยังคะ  เสียงใสๆคงกลับมาเป็นปกติแล้วเน้อ

Back to Top
Page  123 19>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.173 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters