Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ลุงแซม / US > * สะใภ้ ลุงแซม
  New Posts New Posts RSS Feed: การแต่งงานที่อเมริกา การปรับสถานะ และขอเป็นพลเมือง
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

การแต่งงานที่อเมริกา การปรับสถานะ และขอเป็นพลเมือง

Page  <1 456
Author
November88 View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote November88 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: การแต่งงานที่อเมริกา การปรับสถานะ และขอเป็นพลเมือง
    Posted: 11 Oct 2012 at 10:34 - IP: 99.130.109.144 IP Information
Originally posted by chittra1924

สอบถามหน่อยค่ะ พอดีเตถือกรีดการ์ดสิบปีค่ะ ต้องรออึกใช่ไหมค่ะ ถึงขอเป็นพลเมืองusได้ คือว่าเตcr1แล้วได้กรีดการด์10ปีค่ะ

ต้องถือกรีนการ์ดเป็นเวลาสามปีค่ะ  90วันก่อนจะครบสามปี ให้ยื่นเรื่องได้
Back to Top
Cowgirl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Cowgirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Dec 2012 at 21:49 - IP: 67.61.123.227 IP Information
นับจากวันที่ตั้งกระทู้ จนถึงวันนี้ก็ครบ 2 ปี แล้วค่ะ ได้เวลาทำกรีนการ์ด 10 ปีแล้ว
 - กรีนการ์ด 2 ปี หมดอายุวันที่ 29 พ.ย. 2555
 - ส่งยื่นเรื่องขอถอดถอนวันที่ 30 ต.ค. 2555 (ไปรษณีย์ด่วน)พร้อมทั้งเอกสาร การเตรียมเอกสาร นิคขออ้างอิงตามของ "พี่ปอนด์ Reena3003 แคลิฟอร์เนี"+Instruction I751

- วันที่ 6 พ.ย. 2555 ได้รับจดหมายว่า ศูนย์ Vermont ได้รับเรื่องแล้ววันที่ 1 พ.ย. 2555 และจดหมายฉบับนี้ยืนยันการขยายเวลาของอายุกรีนการ์ดใบแรกไปอีก 1 ปีสามารถใช้เดินทางและทำงานตามปกติ
 - วันที่ 15 พ.ย. 2555 ได้รับใบนัดพิมพ์ลายนิ้วมือและถ่ายรูป
 - วันที่ 11 ธ.ค. 2555 ไปตามนัดค่ะ แต่เวลานัดเที่ยงไปถึงก่อนเวลาตั้งแต่เก้าโมงเช้าก็ขอเค้าทำค่ะ เสร็จตั้งตั้ง 10โมงเช้าค่ะ
.... ตอนนี้ก็รออยู่ว่า จะมีเรียกขออะไรเพิ่มเติมรึเปล่า

นิคค่ะ
Cowgirl

Edited by Cowgirl - 16 Dec 2012 at 21:50
Nikon นิค ค่ะ...กะลังจะ 33 ปีนะคร้า.....บ้านอยู่เท็กซัสจ้า
Back to Top
Kook_Kai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kook_Kai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Dec 2012 at 08:23 - IP: 174.109.36.145 IP Information
ขอให้ผ่านฉลุยนะค่ะ คุณเพื่อนนิค จะขอตามไปติดๆ ตอนนี้ก็เริ่มรวบรวมเอกสารแล้ว 

""- วันที่ 6 พ.ย. 2555 ได้รับจดหมายว่า ศูนย์ Vermont ได้รับเรื่องแล้ววันที่ 1 พ.ย. 2555 และจดหมายฉบับนี้ยืนยันการขยายเวลาของอายุกรีนการ์ดใบแรกไปอีก 1 ปีสามารถใช้เดินทางและทำงานตามปกติ"

อันนี้กำลังสงสัยอยู่พอดีเลย ว่าระหว่างรอกรีนการ์ดทำยังไง  ขอบใจน้าาา

Edited by Kook_Kai - 17 Dec 2012 at 08:30
You can only see as far as you think ,so don't be so judgmental. Everything has a beauty ,but not everyone can see it !!!
Back to Top
koratgirl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote koratgirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Dec 2012 at 03:33 - IP: 71.178.244.151 IP Information
ไม่ได้เข้ามาซะนาน ขอเข้ามาช่วยตอบคำถามนะคะ

คุณ Kook Kai ช่วงระยะเวลาที่เรารอกรีนการ์ดแบบสิบปี เราก็ใช้ใบสีขาวขนาดA4ที่เค้าส่งมาให้เรานั่นแหละค่ะ เป็นการยืนยันว่าเรากำลังอยู่ในช่วงของการยื่นต่ออายุแบบสิบปี แล้วในระหว่างที่รอ อยากเดินทางออกนอกประเทศก็ใช้ใบนั้นค่ะในการเดินทางควบคู่ไปกับพาสปอร์ต(ใบนั้นมีหน้าที่เหมือนกรีนการ์ดทุกอย่าง แต่เราจะโดนตรวจสอบนานหน่อยแค่นั้นค่ะ) แต่ถ้าให้ดีก็รอให้ได้กรีนการ์ดสิบปีก่อนเดินทางออกนอกประเทศจะดีกว่า ปลอดภัยหายห่วงกว่ากันเยอะค่ะWink กรีนการ์ดแบบสิบปีรอไม่นานค่ะ เอกสารที่เค้าอยากจะดูที่สุดก็คือมีทายาทรึเปล่าหากในเอกสารระบุว่ามีทายาท พร้อมแนบใบเกิดไปด้วยก็ไม่น่าจะโดนเรียกเอกสารเพิ่มค่ะ(แต่ส่วนใหญ่แบบสิบปีไม่ค่อยโดนขอเพิ่มคะ ไม่ว่ามีทายาทหรือไม่มีก็ตาม) โชคดีนะคะSmile

Edited by koratgirl - 27 Dec 2012 at 03:36
Back to Top
Kook_Kai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kook_Kai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2013 at 11:20 - IP: 174.109.39.54 IP Information
ขอบคุณค่ะ คุณ Koratgirl   ฟังดูไม่น่าจะยุ่งยาก ทายาทก็ยังม่ายมี อีกอย่างยังไม่มีแผนเดินทางไปไหน  ปลอดภัย หายห่วง :D 
You can only see as far as you think ,so don't be so judgmental. Everything has a beauty ,but not everyone can see it !!!
Back to Top
Page  <1 456

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.188 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters