Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > ทั่วไป ที่นี่มีเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: สวัสดีค่ะ อยากทราบว่ามีใครอยู่ไอซ์แลนด์บ้างค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

สวัสดีค่ะ อยากทราบว่ามีใครอยู่ไอซ์แลนด์บ้างค่ะ

Author
Chanida nan_goodway View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Chanida nan_goodway Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สวัสดีค่ะ อยากทราบว่ามีใครอยู่ไอซ์แลนด์บ้างค่ะ
    Posted: 05 Dec 2010 at 22:20 - IP: 182.52.135.248 IP Information

สวัสดีค่ะ แนน ค่ะ 

แนนขอคำปรึกษาด้วยนะคะ คือว่า แนนได้แต่งงานและจดทะเบียนสมรสที่ประเทศไทยแล้ว แต่ยังไม่เคยไปที่บ้านแฟนเลย(ไอซ์แลนด์) แนนอยากถามว่าถ้าแนนจดทะเบยนสมรสอย่างนี้ วีซ่าครั้งแรกของแนนยังต้องเป็นวีซ่าท่องเที่ยวก่อนหรือป่าวคะ หรือว่าแนนสามารถที่จะได้รับวีซ่าที่นานกว่า 3 เดือน มีใครเคยทำอย่างนี้หรือป่าวคะ แนนขอคำแนะนำด้วย และตอนนี้แนนเริ่มดูตั๋วไปที่ไอซ์แลนด์ แต่แพลนจะไปหลังสงกรานต์นะค่ะ มีใครพอที่จะรู้ตั๋วเครื่องบินราคาถูกบ้างไหมค่ะ รบกวนพี่ๆ ช่วยให้คำปรึกษาด้วยนะค่ะ แนนอายุ 26 ค่ะ  ขอบคุณล่วงหน้านะคะที่ให้คำปรึกษา
แนนSmile
Back to Top
Chida View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote Chida Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Dec 2010 at 22:24 - IP: 90.217.127.173 IP Information
http://www.ladyinter.com/forum_topics.asp?FID=14

ตามลิ้งค์นี้ไปเลยค่ะ สะใภ้ไอริช

ตั๋วราคาถูกบ.นี้เลยค่ะ

MS.NARTTAYA   SONKRUEA ( HNOI )
RESERVATION OFFICER
KRUNGTHEP  METRO  TRAVEL (THAILAND) CO.,Ltd.
41 lertpanya Bldg.16 FL.,Room 1601 Sri-Ayutaya Road
Payathai, Rajathewee, Bangkok 10400 Thailand
Tel.02-642-6865  ext.119
Fax.02-642-6867
Mobile.089-233-3062
Website. www.kmt.co.th
เวลาทำการ  วันจันทร์-ศุกร์    9.00 - 18.00 น.
                     วันเสาร์             9.00 - 15.00 น.
บางครั้งมาตอบก็ไม่ได้เข้ามาดูอีก สงสัยอะไร หลังไมค์มาถามนะคะ
Back to Top
Chanida nan_goodway View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Chanida nan_goodway Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Dec 2010 at 23:18 - IP: 182.52.135.248 IP Information
ขอบคุณมากนะค่ะ แต่แนนงงงง คือว่า ไอริช กับไอซ์แลนด์ ที่เดียวกันหรือป่าวอ่ะ แฟนแนนอยู่ที่เมือง เรคยาวิค อ่ะค่ะ แนนคิดว่าน่าจะคนละที่กัน แต่ต้องขอบคุณมากนะค่ะอย่างน้อยๆ ก็มีใครสักคนช่วยให้คำปรึกษา
Back to Top
Chida View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Chida Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Dec 2010 at 23:31 - IP: 90.217.127.173 IP Information
ไอริช คือ  คนไอริช และ ภาษาไอริช ของ Republic of Ireland และ  Northern Ireland (  เป็นส่วนหนึ่งของ  Great Britain )
ซึ่งเป็นคนละประเทศ แต่อยู่บนเกาะเดียวกันค่ะ Smile

อิอิ ขออภัยจขกท.Embarrassedไม่ได้สังเกตไอซ์แลนด์ กับไอร์แลนด์

ตามคห.ข้างล่างเลยค่ะ 

Edited by Chida - 12 Jun 2553 at 00:40
บางครั้งมาตอบก็ไม่ได้เข้ามาดูอีก สงสัยอะไร หลังไมค์มาถามนะคะ
Back to Top
คนบ้านนอก View Drop Down

Post Options Post Options   Quote คนบ้านนอก Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Dec 2010 at 00:16 - IP: 86.45.149.106 IP Information
[QUOTE=Chanida nan_goodway]ขอบคุณมากนะค่ะ แต่แนนงงงง คือว่า ไอริช กับไอซ์แลนด์ ที่เดียวกันหรือป่าวอ่ะ แฟนแนนอยู่ที่เมือง เรคยาวิค อ่ะค่ะ แนนคิดว่าน่าจะคนละที่กัน แต่ต้องขอบคุณมากนะค่ะอย่างน้อยๆ ก็มีใครสักคนช่วยให้คำปรึกษา[/QUOTE

ireland=  ไอร์แลนด์ค่ะ ดิฉันอยู่ที่ประเทศนี้ค่ะ
สามีเป็นคนไอริชค่ะ
ส่วนอีกประเทศคือ
iceland=ไอซ์แลนด์.....ประเทศที่ภูเขาไฟเพิ่งระเบิดไปเมื่อไม่นานนี้
ค่ะ..เห็นมีสะใภ้ที่นั่นอยู่ในเวปนี้ก็มีค่ะ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Chanida nan_goodway Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Dec 2010 at 08:00 - IP: 113.53.73.70 IP Information
ireland=  ไอร์แลนด์ค่ะ ดิฉันอยู่ที่ประเทศนี้ค่ะ
สามีเป็นคนไอริชค่ะ
ส่วนอีกประเทศคือ
iceland=ไอซ์แลนด์.....ประเทศที่ภูเขาไฟเพิ่งระเบิดไปเมื่อไม่นานนี้
ค่ะ..เห็นมีสะใภ้ที่นั่นอยู่ในเวปนี้ก็มีค่ะ

ขอบคุณค่ะ แฟนแนนอยู่ที่ ICELAND ค่ะ  แนนหวังว่าจะมีสะใภ้ที่ iceland แวะมาคุยกันนะคะ แต่ถึงแม้ว่าจะไม่ใช่สะใภ้ iceland แนนก็ยินดีรับคำแนะนำค่ะ
Back to Top
Am View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Am Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Dec 2010 at 15:14 - IP: 85.220.6.91 IP Information

ว่าแล้วก็นานนนนนนนนนน จะมีสะใภ้ Icelandic โผล่มาอีกคน  ยังงัยก้ยินดีที่รู้จักนะค่ะ พี่ชื่อ ปู อยู่ เรคยาวิค เรื่องวีซ่า ถ้าจดทะเบียนเรียบร้อยแล้ว ก็ขอ วีซ่าติดตามคู่สมรสได้ค่ะ แต่รอนานนิดหนื่ง   ถ้าน้องมีแพลนย้ายตามสามีมาที่นี้ ก็น่าทำเรื่องยื่นวีซ่าได้แล้วนะ เผื่อคิวที่ สถาณฑูตยาว  หรือสามีน้องยังอยู่ที่ไทยด้วยกันหรือเปล่า มีอีกหนึ่งทาง คือ ส่งเอกสาร หรือถ้าสามีน้องกลับมาก่อน ให้สามีน้อง เอาเอกสารมายื่นกับทาง อิเมเกชั่นที่ เรคยาวิค พร้อมใบทะเบียนสมรสตัวจริงที่แปลและรับรอง โดย กงศุล เอกสารทั่วไปใช้เหมือนยื่นทางไทย ส่วนน้องก็รอ วีซ่าอนุมัติ จากทางเรคยาวิค  แล้วน้องก็นำpasspots ไปรับวีซ่าที่สถาณฑูตเดนมากร์ ที่สาธร ระยะเวลาในการรอ วีซ่า ไม่ต่างกันมาก ถ้าที่นี่ ไม่busy ก็ได้วีเร็ว แต่ อย่างน้อย 180 วัน ทำการค่ะ  ถ้าอยากทราบรายละเอียดมากกว่านี้ เกี่ยวกับวีซ่าติดตามคู่สมรส ก็ยินดีช่วยค่ะ   ตอนนั้นพี่มา สามีและพี่ ยังอยู่ที่ไทย หลังจดทะเบียนกันเรียบร้อยก็ส่งเอกสารทั้งหมดโดย DHLส่ง ตรงให้ ที่อิเมเกชั่น เรคยาวิค , ขั้นตอนไม่ยุ่งยาก     เรื่องตั๋ว ตอนพี่มาครั้งแรก พี่บินกับ SAS  ก็โอเค สำหรับมือใหม่อย่างเรา

รายละเอียดถ้าน้องแนนอยากรู้เดี่ยวพี่ตอบให้เป็นข้อๆๆ ดีกว่า นะ เอาเป็นว่า เรื่องวีซ่า น้องต้องการ วีท่องเที่ยว หรือว่า วีซ่า ติดตามคู้สมรส คือ ย้ายตามสามีมีที่นี้ ?
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Chanida nan_goodway Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Dec 2010 at 20:51 - IP: 180.180.175.181 IP Information

สวัสดีค่ะพี่ปู ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ

แฟนแนนชอบอยู่ที่ไทยมากกว่าค่ะ แต่ที่จะไปคือไปทำความรู้จักกับครอบครัวของเค้าให้มากกว่าการคุยผ่านทาง skype คือแนนจะไปเที่ยว
แต่ เป็นไปได้ไหมถ้าจะขอวีซ่าที่อยู่ได้นานกว่าวีซ่าท่องเที่ยว เป็น 6 เดือน หรือ 1 ปี (ในการขอวีซ่าครั้งแรก)  ????
ตอนนี้แฟนแนนอยู่ที่ไอซ์แลนด์ และเค้าก็ลองยื่นเอกสารไปแล้ว แต่ยังไม่เห็นว่ายังงัยเลย เอาเป็นว่า แนนอยู่รู้ ทั้ง 2 ประเภท วีซ่าท่องเที่ยว และ วีซ่าติดตามคู่สมรสค่ะ รบกวนด้วยนะคะ
แต่เราจะไปจะมาตอนไหนมันก็ไม่ใช่ปัญหาใช่ไหมค่ะ ถ้าเป็นติดตามคู่สมรสนะค่ะ

ตอนนี้เอกสารอยู่ที่แฟนแนน มี
1. ทะเบียนสมรส 2. สำเนาพาสเปอร์ของแนน
แล้วต้องใช้อะไรอีกไหมค่ะเอกสารเกี่ยวกับแนนอ่ะค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ อีกที่ล่ะกัน เกรงใจ แต่ทำงัยได้ ไม่รู้จักใครเลย แถมสถานฑูตไอซ์แลนด์ก็ไม่มีที่ไทยเราด้วย ไม่รู้ต้องรอนานเท่าไหร่
ต้องขอบคุณล่วงหน้านะคะ แนนจะรอคำตอบ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Chanida nan_goodway Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Dec 2010 at 20:55 - IP: 180.180.175.181 IP Information
ไอริช คือ  คนไอริช และ ภาษาไอริช ของ Republic of Ireland และ  Northern Ireland (  เป็นส่วนหนึ่งของ  Great Britain )
ซึ่งเป็นคนละประเทศ แต่อยู่บนเกาะเดียวกันค่ะ Smile

อิอิ ขออภัยจขกท.Embarrassedไม่ได้สังเกตไอซ์แลนด์ กับไอร์แลนด์

ตามคห.ข้างล่างเลยค่ะ 

ไม่เป็นไรค่ะ แนนยินดี ขอบคุณนะค่ะ พี่....ฟ้า หรือป่าว????Smile
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Am Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2010 at 14:35 - IP: 85.220.6.91 IP Information

หวัดดี ค่ะ น้องแนน

เรื่องวีซ่า  วีซ่าท่องเที่ยว   ยื่นเอกสารได้ที่ สถานฑูต เดนมารก์ ประจำประเทศไทย  วีซ่า มีอายุ แค่ สามเดือน ถ้าน้องขอวีซ่าท่องเที่ยว ก็อยู่ได้แค่ สามเดือน จากนั้น ก็ต้องกลับไปไทย และถ้าจะมาใหม่ น้องก็ต้องขอเข้ามาใหม่ ยื่นเอกสารใหม่  เสียค่าธรรมเนียมใหม่ พี่ว่า มันยุ่งยาก 

ในเมื่อเราแต่งงาน จดทะเบียนแล้ว  น้องแนนขอ วีซ่า คู่สมรส หรือ ที่เรียกว่า stay permit เลยดีกว่า  วีซ่านี้ มีอายุ ปีต่อปี ข้อดี เราสามารถอยู่ที่ไอซืแลนด์ ได้นาน หกเดือน ( ให้แฟนน้อง สอบถามที่ เอมิเกชั่น  อีกทีนะ ว่า  หลังจาก ที่เราได้ stay permit  แล้ว กฏระเบียบ จะต้อง พำนักอาศัยที่ไอซ์แลนด์ อย่างน้อย กี่เดือนขึ้น ไป เพื่อรักษา สถานะ ของตัวน้อง  )   เพราะก่อนหนึ่งเดือน ที่ วีซ่าจะหมดอายุใน หนึ่งปี  ถ้าน้องอยู่ที่ไทย น้องก็ต้องกลับเข้าไอซ์แลนด์  เพื่อทำการต่อวีซ่า    รายละเอียด www.utl.is  อย่างหลังนี้ เป็นกรณีที่ ให้แฟนน้อง ยื่นเอกสารขอ stay permit  โดยผ่านทาง เอมิเกชั่น ที่นี้    รายละเอียด และ เอกสาร และ แบบฟอรม์ ที่น้องจะต้องกรอก และเซ็น และ เอกสาร ทางแฟน ด้วย
     ส่วนเอกสารขอน้อง ทาง ไทย  ใบทะเบียนสมรสตัวจริง แปล และรับรอง ที่ กงศุล ด้วยนะ  www.consular.go.th จากนั้น ก็นำไป ประทับตรา รับรอง ที่ 
Iceland Consulate , Thailand
Viravan Building, 2207 Newroad Yannawa, Watprayakrai, Bangkorleam
Bangkok
Thailand
10600
Phone:
+66-2-2891121
Fax:
+66-2-6882690
+66-2-2910029
Email:
markviravan@hotmail.com

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Am Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2010 at 14:59 - IP: 85.220.6.91 IP Information
  เอกสารทางน้อง 1.  แบบฟอรม์ ขอ วีซ่า จาก  www.utl.is   ( ให้แฟนน้องดู ว่า แบบฟอรม์ อันไหน  ปริ้นออกมา แล้ว กรอกข้อมูล และสามารถ ส่งทาง DHL ให้แฟนน้องที่นี้ )
                         2. สำเนา passpot
                          3.  รูปถ่าย 1 นิ้ว สองใบ ( ฉากหลังสีขาว )
                         4.  statement  ย้อนหลัง สามเดือน ( อันนี้ ให้แฟนน้องสอบถามอีกที ว่าใช้หรือไม่ ) ตอนพี่ยื่น พี่ใช้ ถึงแม้ว่า จะจดทะเบียนแล้ว ก็ตาม  ที่สำคัญ เค้า ฝ่ายชายเป็นหลัก  อันนี้ พี่แอบบ งง
                        5.  ใบทะเบียนสมรส ตัวจริง  พร้อม สำเนา ( แปลและรับรอง ที่ กงศุล )
                         6.  ประกันสุขภาพ ( ให้แฟนน้องทำให้ที่ ไอซ์แลนด์ เลย  เริ่มวันไหน ก็คือวันที่น้อง แพลนจะเดินทางเข้าประเทศ นั้นแหละ )
เอกสารน่าจะมีเพิ่มอีก โทษที พี่ก็ลืมไปบ้าง ให้แฟนน้องเช็ค ว่าใช่อะไรบ้างจาก เอมิเกชั่น ที่นี้นะ
ระยะ เวลา ก็ ประมาณ สามเดือนทำการ  น้องก็รออยู่ที่ไทย เวลาวีซ่า อนุมัติจากที่นี้ โดยทาง เอมิเกชั่น จะส่ง จดหมายมาที่บ้านแฟนน้อง จากนั้น ให้แฟนน้อง แฟกซ์ จดหมายไปให้น้องที่ไทย ขณะเดียวกัน น้องก็ติดต่อ สถานฑูต เดนมารก์  เพื่อนัดเวลาทำการ รับแสตมป์วีซ่า โดยน้อง นำ ตั๋วเครื่องบิน ไปกลับ และ Passport และ ใบแฟกซ์ จาก แฟนน้อง เพื่อยืนยัน การอนุมัติวีซ่า จากทาง ไอซ์แลนด์ ( จริงๆๆแล้ว ทางสถานฑูตเดนมารก์ เค้าได้ แฟกซ์ จากทางนี้ ด้วยเช่นกัน ) ข้อสุดท้าย  ค่าวีซ่า 2860 บาท ( เช็ค อีกที อาจจะมากกว่านี้ นิดหน่อย )  Wink

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Am Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2010 at 15:22 - IP: 85.220.6.91 IP Information

ที่สำคัญ   7.   ใบรับรองความประพฤติ  (  Polic Clearence Certificate )จาก สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ด้วย  ใบนี้ เค้าให้ เป็น vertion eng   ไม่ต้องแปล หรือ รับรอง  น้องต้องไปขอ ที่ สำนักงานตำรวจแห่งชาติ  ปทุมวันhttp://www.consular.go.th/uploads/File/clearencecer.jpg ดูจาก นี้เลย   ใบนี้มีอายุ หกเดือนจากวันที่น้องขอ  ดังนั้นน้องจะต้อง แพลนดีๆๆ นะ 

เตรียมเอกสารให้ครบและ ส่งทาง DHL มาที่ ไอซ์แลนด์ ก็ ประมาณ  3-4 วัน  ถึง จากนั้น ให้ แฟนน้อง รวบรวม เอกสารของตัวเอง และของน้อง ทั้งหมด ไปยื่นที่  UTL ได้เลย หลังจากหลัง ก็รอค่ะ อย่างที่บอก ประมาณ สามเดือน หรือ อาจจะเร็วกว่า ก็จะได้ อนุมัติ วีซ่า จากทาง ไอซ์แลนด์ ค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Chanida nan_goodway Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2010 at 19:47 - IP: 125.26.190.179 IP Information
ขอบคุณพี่ปูมากนะคะ แนนหวังว่า เราคงได้เจอกันที่
icelandSmileSmileSmile
Back to Top
bamblue View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Online
Post Options Post Options   Quote bamblue Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Apr 2018 at 00:30 - IP: 114.109.15.67 IP Information
สวัสดีค่ะ
รบกวนสอบถามพี่สะใภ้ไอซ์แลนด์หนอยค่ะ
หนูจดทะเบียนแต่งงานกับสามีที่ไอซ์แลนด์และยื่นเรื่องขอResident permit แล้ว แต่น่าจะไม่ทันวีซ่าท่องเที่ยวหมด จะต้องกลับไทยก่อนวีซ่าหมดไหมคะ สามีบอกว่าระหว่างพิจารณาutlอนุญาตให้อยู่ในไอซ์แลนด์ได้ตาม link นี้
https://utl.is/index.php/en/rights-xyz

แต่กลัวมีปัญหาเค้าไม่อนุมัติวีซ่าติดตาม สุดท้ายต้องกลับไทยกลายเป็นเราoverstay visa น่ะค่ะ ถ้าเกิดโดนแบนขึ้นมาหนูแย่แน่ๆ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.199 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters