Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ จิงโจ้ / Australia
  New Posts New Posts RSS Feed: ครัวสะใภ้จิงโจ้ **ชื่อส่วนผสมสำหรับทำเค้กในภาษาอัง
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ครัวสะใภ้จิงโจ้ **ชื่อส่วนผสมสำหรับทำเค้กในภาษาอัง

Page  <1 1011121314 110>
Author
Newbenjamin2 View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Newbenjamin2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ครัวสะใภ้จิงโจ้ **ชื่อส่วนผสมสำหรับทำเค้กในภาษาอัง
    Posted: 21 Jan 2010 at 08:40 - IP: 121.214.206.226 IP Information
มิ้น น้องๆๆที่นี่เค้าก็ตำแบบไม่ใส่ปลาร้าค่ะใส่กะปิแทน ส่วนพี่ตำเองต้องปลาร้าเยอะๆๆค่ะ  อยากกินไรดีน้อวันนี้  วันนี้ทอดปลาทู ให้จัสมินแย่งปลาทูลูกกินดีกว่ามั้งเนี่ย รึจะผัดกนะเพาเครื่องในไก่ดีนะ ตับกรึ๋นเหลือนิดหน่อย อยากกินแต่ขี้เดียจทำแล้วสิ

สาวๆๆ กุ้ง คิท บี อยากให้แฟนมาช่วยประมูล ซาลาเปาเดอะเบสเหมือน แต่รายนั้นเวลาเราเล่นคอมไม่เคยมาใกล้เลย ไม่ค่อยรู้เมียเล่นอะไรบ้าง อิอิ แต่สั่งห้ามลงรูปเค้า แต่ไม่ฟังเลยพี่ LOL
MAli's mum 1978
Back to Top
beegie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote beegie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 08:52 - IP: 124.187.136.108 IP Information
แม่มิน บีขอรีเควส ผัดกระเพรา เครื่องในนะ อิอิ ทำยังกะอยู่บ้านเดียวกันเลยนะ แต่ว่าแค่ชื่อก็อยากกินแย้วเนี้ย Sleepy

เรื่องคอมแฟนบีไม่เคยบ่นเรื่องเวบเลยนะ แต่บ่นแค่ว่าเมียพิมพ์ไทย พี่แกอ่านไม่ออกกลัวเมียเอาไปนินทา อิอิ LOL

Back to Top
kungsirin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kungsirin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 08:55 - IP: 203.29.138.205 IP Information
                     ขอบใจจ้า สาวบี สงสัยตอนนี้กุ้งได้ข้อมูลเพิ่มแล้ว คงมีหน้าตาของเบเกอร์รี่โผล่ออกมาให้เห็นบ้างแน่ๆLOL
  อยากทำเค้กอ่ะ แต่ไม่มีคนชิม เพราะแฟนไม่ค่อยกิน

ซาลาเปาที่ทำเมื่อวาน ก็ยังไม่ได้เอาให้เค้ากินเลย เรียกมาดูรูปเฉยๆ มีแต่เอาไปให้พ่อเค้าแล้ว (เอาใจพ่อ จนพ่อแฟนเอ็นดูมากเลย55555(จากเรื่องของกินเนี่ยแหละ)

น้องมิ้น ท้องอยู่ กินพวกของหมัก ไม่เป็นไรเหรอ ระวังหน่อยนะจ๊ะ งดๆก่อนก็ดี เดี๋ยวต้องรอให้นมลูกอีกนะ เดี๋ยวลูกท้องเสีย พักอยู่แถวไหนเนี่ย ยังไม่รู้เลย
                   แม่มิน กุ้งน่ะ อยากกินตับ(ไม่ใช่ตับเด็กนะ) ไปหาซื้อที่ วูลเวิร์ท ตั้งหลายรอบก็ไม่เจอ เห็นมีแต่ตับพ่อวัว แต่พวกกึ๋นเนี่ยพอหาได้ แฟนกุ้งเค้าไม่กินเลยนะพวกเนี้ย Confused เค้าหาว่าเรากินไปได้ไง เวลากุ้งกินคอไก่ เค้าก็งง ยิ่งตูดไก่นะ เค้าขำใหญ่เลย ส่วนเค้าไม่กินเลย กระดูกกรุบ หรือพวกปีกไก่ ติดกระดูก ถ้ากุ้งทำพวกปีกไก่นะ เค้าก็จะบ่นๆๆๆๆๆ เพราะรู้ว่าเดี๋ยวกุ้งก็จะมาเลาะกระดูกออกให้ConfusedConfused

แฟนกุ้งบ่นตลอดเลย ไม่อยากให้คุยกับใคร เค้าบอกว่า แล้วจะรู้ได้ไง ว่าที่คุยเป็นหญิงหรือชาย กุ้งก็บอกว่าก็มีรูปอยู่ เค้าก็บอกว่า อาจโกหกก็ได้ คิดไปต่างๆนา จนโดนขู่ จะยกเลิกคอมกุ้งหลายรอบแล้วเนี่ย

Edited by kungsirin - 21 Jan 2010 at 08:58
    kung lithgow
Back to Top

Post Options Post Options   Quote beegie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 10:47 - IP: 124.187.136.108 IP Information

วันนี้มี คุ้กกี้มาฝากสาวๆ โดยเฉพาะ สาวตูน กับ สาวคิทเลยนะนี้ อร่อยมากเลยละนี้ กินไปหลายชิ้นแล้ว แหะๆๆLOL

Chocolate crinkle Cookies  สูตรของแม่ปูขาเก เซมารู จ้า

สูตรนี้ข้างในกัดแล้วชุ่มช่ำด้วยช้อคโกแลต เข้าปากแล้วแทบละลายไปเลย Sleepy ต้องชุบน้ำตาลเยอะๆ จะได้ออกมาสวยเหมือนเจ้าของสูตรเขา แต่ด้วยความที่กลัวหวานเกินไปเลยชุบน้ำตาลไม่เยอะ เลยออกมาไม่ขาวเหมือนของแม่ปูเลย แต่รับรองอร่อยแน่ๆ จ้าClapClap

ไปดูวิธีการทำที่เวบของแม่ปูได้เลยจ้า ละเอียดยิบ ของบีถ่ายรูปไว้เหมือนกันแต่ จะอัพรูปเยอะเกิน เลยเอาจากเวบเจ้าของสูตรแล้วกันนะจ้า

Edited by beegie - 21 Jan 2010 at 10:57
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kungsirin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 11:01 - IP: 203.29.138.205 IP Information
               สาวบี เก่งจังเลย แล้วคุ๊กกี้ดูชุ่มฉ่ำด้านในจริงๆด้วยClapClapClap

ว่าแต่บีเนี่ยเก่งนะ จัดเวลายังไงบ้างเนี่ย เดี๋ยวทำไอ้นู่นไอ้นี่ กุ้งก็อยากทำนะ แต่ทำแล้วมันกินไม่ทันน่ะ ส่วนใหญ่ ก็ทำแค่มื้อเย็น อาทิตย์ละ 4 วันเอง
Back to Top

Post Options Post Options   Quote beegie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 11:07 - IP: 124.187.136.108 IP Information
ก็ตอนกลางวัน เวลาว่างนี้ละจ้า มีเวลาทำ วันไหนยุ่งก็เพราะทำความสะอาดบ้านด้วย แต่ปกติทำอาหารเย็นก่อนบีไปทำงานให้แอนดรูทุกวัน เรื่องขนมนี้แอนดรู จัดการเรียบ เป็นงานหลักของสามีบีเอง อิอิ เมื่อวานก็กินเค้กจะหมดแล้วคนเดียว นะ ถ้าเสาร์อาทิตย์ไม่แตะอะไรเลยเป็นวันพักผ่อน หากินกันนอกบ้านสองคนจ้า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kungsirin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 11:13 - IP: 203.29.138.205 IP Information
        สาวบี สวีท ดีจังเลย กับแฟน เหมือนพ่อแม่แฟนกุ้งเลยอ่ะ เค้าออกไปกินข้าวนอกบ้านกันทุกอาทิตย์เลยนะ แต่บ้านกุ้งน่ะเหรอ สุดสัปดาห์ คุณสามีขอกิน ของแช่แข็ง ประเภท พิซซ่า พาย หรือไม่ก็ kfc อยู่แต่อย่างเนี้ย

ส่วนถ้าจะไปกินข้าวนอกบ้านนะ รอไปเถอะ คุณชาย จะไม่ค่อยอยากเลย เมื่อก่อนน่ะ ก็พอมีบ้าง หลังแต่งงานแล้ว หายเงียบCry
Back to Top
เอ็ม&เอ็ม View Drop Down

Post Options Post Options   Quote เอ็ม&เอ็ม Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 11:23 - IP: 58.96.92.66 IP Information
พี่บีAngryAngryAngry ทำไมทำกับน้องแบบนี้อ่ะ แล้วดูดิ น่ากินขนาดนี้ จะรอดมั้ยเนี่ย คุยกันอยู่เมื่อวานว่าน้ำหนักลงไปแล้ว นี่อ่ะเหรอ รักน้อง ไม่อยากให้เึค้าผอมชิมิ ตายอยู่หน้าคอมแล้วCryCryCry ดูดิ๊ น่าหม่ำมากมาย เดี๋ยวก่อน เดี๋ยวจะย้ายบ้านไปอยู่ใกล้ๆละ ขอหลังติดกับบ้านพี่บีเลยละกัน LOLLOLLOL จะได้กินทุกวัน แต่ขอบอกว่า คุ๊กกี้อ่ะ ตูนท่าจะรอดยากอ่ะพี่ คราวที่แล้วทำคุ๊กกี้ของพี่คิทอ่ะ พังไปรอบละ เดี๋ยวขอไปฝึกฝีมือก่อน คุ๊กกี้เก็บได้นานอยู่ชิมิ เดี๋ยวทำใส่โหลเก็บไว้ ดีๆ ได้ไอเดียละ ทำวันวาเลนไทน์ดีว่า เดี๋ยวเอามาส่งนะพี่(ถ้าไม่ทำพังนะEmbarrassed) อ้อลืม ขอบคุณสำหรับ Shortening เด้อค่ะเด้อ มองผ่านๆนึกว่ามันเป็นแค่เนยแข็งธรรมดาเลยไม่เคยหยิบมาดู ปกติใช้เนยจืดแทนเนยขาวตลอด เคยมองหาแต่ Crisco วันนี้รู้ละ ขอบคุณเด้อค่า
พี่คิท ตูนชอบจังเลย ประมวณภาพซาลาเปาบ้านจิงโจ้ มี 3 สีจริงๆด้วย แต่เชื่อว่ารสชาติคงไม่แตกต่างกันมา เพราะพี่ๆเป็นแม่ครัวหัวป่าทั้งนั้นเลย
พี่มิน หมูกรอบเต็มจอเลย น่ากินๆๆ ทำกับข้าวไทยเก่งจัง แถมผักบ้านพี่ก้อสมบูรณ์ดีเหลือเกิน อิจฉาง่ะ
พี่กุ้ง ลูกชิ้นเนื้อย่างนี่นะ ของโปรดตูนตอนอยู่เมืองไทยเลย ว่าแต่น้ำจิ้ม ทำเองเปล่าพี่หรือว่าเอาน้ำจิ้มไก่ผสมกับส่วนผสมอื่น ขอสูตรน้ำจิ้มหน่อยนะ ได้โปรด นะนะนะ
อีดิทๆ ลืมถามพี่บี เจ๊ๆ ในสูตรแม่ปูใช้ Hershey's แล้วเจ๊ ใช้ช๊อคโกแลตชิบยี่ห้อไรแทน Hershey's อ่ะ แล้วผงโกโก้ด้วยนะ ปกติตูนใช้ผงช็อคโกแลตของแคดเบอรี่อ่ะ พี่บีใช้เหมือนกันป่ะ บอกด้วยเด้อค่า ขอบคุณจ้า

Edited by เอ็ม&เอ็ม - 21 Jan 2010 at 11:30
Back to Top

Post Options Post Options   Quote beegie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 11:24 - IP: 124.187.136.108 IP Information

วันธรรมดา เราทำให้แฟนเราแล้วนะสาวกุ้ง วันหยุดก็ขอเป็นวันพักของเราบ้างนะ LOL คิดไว้ฉันไม่ใช้แจ่วทุกวันนะยะ ขอเป็นคุณนายสุดสัปดาห์กะเขาบ้างสิ Big smile ปกติบีไม่ชอบทำอะไร เวลาแฟนบีอยู่ด้วยนะ เพราะเกะกะเรา ฮ่าๆๆ เวลาเขาไม่อยู่ใกล้ๆ ทำอะไรสะดวก อยู่ก็ไม่ได้ช่วยเราทำ มีหน้าที่กินอย่างเดียว

Back to Top

Post Options Post Options   Quote beegie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 11:42 - IP: 124.187.136.108 IP Information
เคยดูโคสนา ของ woolworths ไหมตูน อิอิ อันที่ว่าเขาทำ scone ให้สามีกินนะ ไม่ยึดติดยี่ห้อนะ อิอิ พี่ใช้ของ Home brand หมดเลย Dark choc chip และก็ cocoa powder นะ ราคาไม่แพง แถมออกมาก็โอเค นะ เพราะเมื่อก่อนลองมาแล้ว ของแพง หรือไม่แพง ออกมาก็พอๆ กันนะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kungsirin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 12:01 - IP: 203.29.138.205 IP Information
              เห็นด้วย กุ้งก็ว่า ของ โฮมแบรด์น ถ้าเป็นของกินนะ ดีทุกอย่างเลย แต่ถ้าเป็นของใช้ ค่อนข้างไม่ได้เรื่อง ราคาไม่แพงดีๆชอบๆ

กุ้งก็เข้าไปดูแล้ว ไอ้คุ๊กกี้อันนี้ อยาก แต่ก็กลัวผิดหวังจังCry

น้องตูน น้ำจิ้มลูกชิ้น
              เติมน้ำเดือดใส่แป้งข้าวโพดสักช้อนเดียวนะ แล้วคนให้เข้ากัน แล้วก็เอาไปใส่ในถ้วยน้ำจิ้มไก่ ใส่น้ำส้มสายชูไปหน่อยนึง ผักชีสับ แล้วก็ พริกป่น รับรองอร่อยได้ใจ เอาแซบๆเลยนะ ของพี่นะ เผ็ดดี(เนื่องจากเห็น ทูน่าฟูของสาวบี ต่อมความเผ็ดเลยกำเริบ)LOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Newbenjamin2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 12:07 - IP: 121.214.206.226 IP Information
Avatarบี แม่มินทำแล้วผัดกระเพาหน่อไม้ดอง แต่หน่อไหม้นิดเดียว เองแถมวันนี้ไม่อร่อยไม่เผ็ดเลยใส่พริกน้อยไปหน่อยค่ะ ไม่มีรูปนะเพราะทำเสร็จหิวตัดราดข้าวไปสองจายเลย ฮ๋าๆๆ อยากผอมมันจะผอมไหมเนี่ย
บีขยันแล้วเกางจังเลยอ่ะ อาหารหวานคาวได้หมดเลย คนที่บ้านแม่มินไม่ชอบขนมหวานเลยทำอะไรไม่เป็นเลยค่ะ

Avatarกุ้งค่ะ ดูที่โคลรึยังค่ะ ตับไก่ ที่วูเวิดส่วนมากไม่มีค่ะ จะมีแต่ในโคลค่ะพวกเราชอบเครื่องในอร่อยดี แต่แฟนแม่มินสิ ขยะแขยงเลยถ้าเห็นแม่มินซื้อแต่เค้าไม่ว่าเราทำกินแต่เค้าไม่เอาด้วย โนแท๊งทันทีพวกเครื่องใน ซีฟูดก็ไม่ค่อยชอบ วันไหนแม่มินทำอาหารพวกนี้คุงชายบ้านนี้กินแซนวิส อิอิ

Avatar ตูนๆๆหมูกรอบของโปรดบ้านพี่ เลย อิอิ
Back to Top
เอ็ม&เอ็ม View Drop Down

Post Options Post Options   Quote เอ็ม&เอ็ม Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 12:18 - IP: 58.96.92.66 IP Information
พี่บี ขอบคุณนะจ๊ะพี่สาว เดี๋ยวทำแล้วจะเอามาส่ง
พี่กุ้ง ขอบคุณค่ะพี่ ตูนอ่ะ ชอบมากมายลูกชิ้นย่างเนี่ย อยู่เมืองไทยกินทุกวันเลยLOL เห็นน้ำจิ้มพี่กุ้งเมื่อวานเหมือนที่เค้าขายเลย ก้อเลยมาขอสูตร ขอบคุณนะคะ
เออพี่กุ้ง ชอบกินตับไก่เหมือนกันเหรอ วูลเวิดไม่ค่อยขายเครื่องในไก่นะ ไปดูตาม Coles สิพี่ เพราะตูนเคยเห็นตาม Coles มีพวกเซี่ยงจี๊ด้วยนะแต่มันจะแพ็คอยู่คู่กับตับวัวอ่ะพี่ ตูนก้อชอบกินเครื่องใน ตอนมาอยู่นี่ใหม่ๆ จะลงแดง จนมาร์คต้องไปเสาะหาว่าเค้าขายที่ไหนบ้าง เมื่อก่อนซื้อแต่ที่เค้าแช่แข็งแต่เดี๋ยวนี้รู้ละ ว่าซื้อได้ที่ไหนก้อเลยได้สดๆ ถ้าพี่กุ้งหาไม่ได้จริงๆ ลองมองๆหาตาม Butcher ทั่วไปนะพี่ ตอนนี้ตูนก้อซื้อได้จากบุชเชอร์ในพลาซ่าใกล้บ้าน กึ๋น หัวใจไก่ ตับไก่ กิโลกรัมละ $4.50  หรือไม่ก้อลองไปแถวที่เค้าขายของเวียดนามเยอะๆอ่ะพี่ Butcher ที่มีตามละแวกชุมชนคนเวียดนามเค้าจะขายพวกเครื่องในไก่เครื่องในวัวเพียบเลย ไข่อ่อน(ไข่ไก่)ยังมีเลย ลองดูนะจ๊ัะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote beegie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 12:23 - IP: 124.187.136.108 IP Information

แม่มิน บ้านบีนะ เมียชอบทำ สามีชอบกินนะ ไปกันได้เลย ถึงได้กลมกลิ้งกันอยู่นี้Tongue สามีภรรยา

สาวกุ้ง ขอส่งการบ้านหน่อยนะ สปาเก๊ตตี้เนื้อสับ จ้า แต่ขออภัยอาจารย์หน่อย แอบเปลี่ยน ชีส ไปเป็น ชีสแบบยืดๆ แทนนะ ออกมาใช้ได้ ยังกะพิซซ่าเลย LOL

Back to Top

Post Options Post Options   Quote kungsirin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 12:33 - IP: 203.29.138.205 IP Information
              ClapClapClap ยังแอบเอาเวลาเข้าครัวอีกนะเนี่ย สุดยอดเลย ส่วนไอ้ชีสส์ ที่ว่า เนี่ย คงจะเป็น โมเซเลร่า แน่ๆ ยืดได้ใจ แต่ถ้าเป็น cheaddar ชีส ก็อร่อย แต่ไม่ยืดเท่า โมซาเลร่าTongueTongue เก่งๆๆๆๆๆ

ครั้งก่อน หมูอบ สาวบีให้กุ้ง 5 ดาว จำได้ป่าว (สงสัยคะแนนเต็ม 10ดาว)LOL
           แต่กุ้งให้สาวบี ไปเลย 5เต็ม5จ้า
Back to Top
kissie View Drop Down
ปชส. สะใภ้จิงโจ้

Post Options Post Options   Quote kissie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 13:07 - IP: 58.9.5.88 IP Information
แหม...เพื่อนบี ดันรู้ทันว่าเราชอบกินช็อกโกแลต Embarrassed
ตูน ลองทำเลยซาลาเปานั่นน่ะ ไม่ยากเลยจ้ะ อร่อยมากๆ ด้วยนะ Thumbs Up ทำแล้วเอารูปมาเรียงกันเป็น พิพิธภัณฑ์ซาลาเปา LOL
พี่มิน หมูนั่นท่าทางจะกรอบมากเลยนะเนี่ย โชคดีที่คิทกินเที่ยงเข้ามาแล้ว ไม่งั้นต้องนั่งกระสับกระส่าย อยากเลียหน้าจอแน่ๆ Tongue

เพื่อนๆ คะ ใกล้วันวาเลนไทน์อีกแล้วค่ะ อย่าลืมเตรียม LOVE MENU มาแบ่งปันกันนะคะ Wink
Back to Top
leklek View Drop Down

Post Options Post Options   Quote leklek Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 14:10 - IP: 114.76.93.141 IP Information
อารายกันนี่ สาวๆ  ขยันเข้าครัวเปลี่ยนเมนูดามไม่ทันเลยค่ะ  ขอบคุณคุณลัดดา, น้องกุ้งสูตรไก่ทอด,ไก่น้ำแดง วันนี้ไปจ่ายตลาด ซื้อปีกไก่มาแล้ว  สามีพี่กินง่ายทุกอย่างที่ทำให้ขออย่างเดียวอย่าเผ็ดมาก ....

P"Lek

Back to Top

Post Options Post Options   Quote kungsirin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 17:09 - IP: 203.29.138.205 IP Information
              พี่เล็กคะ แล้วอย่าลืมเอารุปมาให้ดูบ้างนะคะ รอชิมด้วยWink(ทางหน้าจอ)LOL

คิซซี่ ดีนะ มาเกริ่น ตั้งแต่เนิ่นๆ ไม่งั้นกุ้งคงทำข้าวราดหน้าชอคโกแลทแหงๆ (ว่าแต่ทำไรดีหว่าให้เข้ากับเทศกาล)Confused

เอา ข้าวราด ไก่ผัดผงกะหรี่ มาฝากจ้า

สูตร ผัดผงกะหรี่

อะไรก็ได้ ไม่จำเป็นต้องเป็นไก่นะคะ แลเวก็นำไปผัดในกระทะ ที่ใส่น้ำมันร้อนปานกลาง แล้วจึงใส่ หัวหอมขาว แล้วก็ผงกะหรี่ตามมา

ระหว่างนั้น ให้เตรียม น้ำพริกเผา น้ำตาล เกลือ ซอสหอยนางรม คนให้เข้ากัน พักไว้

นำนม หรือกะทิก็ได้ มาตีพร้อมกับไข่ไก่ เหมือนไข่เจียว แล้วราดไปในกะทะ ที่ผัดไก่อยู่ ผัดไปผัดมา จนไข่เริ่มแตกตัวฟู จึงใส่ ซอสที่เตรียมไว้ แล้วก็ ต้มหอมหั่น ผัดไปสักแป๊ปก็ปิดไฟ ตักเสริฟได้เลย

รูปต้นหอม ที่เอามาลง เพราะว่า วันนี้ ไปตัดต้นหอมมาใช้ ตัดมาหลายต้นเลยจะมาทำ ไก่ผัดผง แต่เอ๊ะ หั่นเตรียมยังไม่หมดเลย ทำไมมันได้เต็มชาม ก็เลย มาสังเกตว่า ทำไมมันใหญ่จัง ก็เลยลองวัดกับแขนกุ้ง ยาวเท่ากันเลย ก็เลยเอาไม้บรรทัดมาทาบอีกที เกือบ สองฟุตแน่ะLOL

Edited by kungsirin - 21 Jan 2010 at 17:17
Back to Top
picha View Drop Down

Post Options Post Options   Quote picha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 17:23 - IP: 122.104.140.2 IP Information
คิท จ๊ะ แบบว่าพอแต่งงานปุ๊บ ก็ลืมวาเลนไทน์ไปเลยอะ อิอิ
อาหารทุกคนน่ากินมากๆ ถ้าไม่ลำบากก็มาทำให้กินถึงบ้านหน่อยนะจ๊ะ สาวๆ อิอิ
อร ณ บริสเบน

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Newbenjamin2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 17:35 - IP: 121.214.206.226 IP Information
Avatarแม๋คิทค่ะ เลิพเมนูเป็นยังไงน้อ คิดก่อนนะเนี่ยว่าอาหารแบบไหนดี สงสัยพี่ไปฮังรีแจ๊คแน่เลยอ่ะ

Avatar กุ้งจัดจานอาหารน่ากินมากค่ะ แม่มินขอส่งการบ้านเมนูเก่าได้ป่าวค่ะ อิอิ ปีกไก่ น้ำแดง ผัดผงกระหรี่ซีฟู๊ด อิอิ
กระทะเบอร์ใหญ่สุดล้นเลยปู ขามันยาวก้ามก็ใหญ่เอาใส่หมดเลย
Back to Top
leklek View Drop Down

Post Options Post Options   Quote leklek Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 17:42 - IP: 114.76.93.141 IP Information
น้องกุ้ง พี่เป็นนักเรียนประเภทขี้เกียจทำการบ้านส่งฮะ...ขอลองสูตรทำ แล้วให้ หมูอ้วน( คุงสามี) หม่ำเลยค่ะ....

แม่มิน  อู้ หู ปู น้ำลายสอตอนดึกเลย นี่ถ้าอยู่ กทม  ต้องรีบไปร้านสมบูรณ์ ปูผัดผงกะหรี่อาหย่อย.... แฟนพี่ให้เพื่อนส่ง Mud Crab มาจาก Darwin ตัวบักเอ๊บเลย อิดจ๋าคนแถวนั้นจัง
อยากทานห่อหมก ทำยากมั๊ย ถ้ายากจะไปซื้อ Frozen S&P แทนจ้า...

P"LekTongue
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kungsirin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 18:06 - IP: 203.29.138.205 IP Information
     โอ้โห แม่มิน ปูตัวใหญ่จัง ถ้าส่งข้ามรัฐมาแล้วไม่เน่านะ จะผากสักหน่อยLOL

ไก่ก็น่ากินจ้า แล้วนึกไงวันนี้ทำผงกะหรี่เนี่ย ใจตรงกันเลย ตอนแรกกุ้งก็กะว่า จะเอากุ้งผัดผง แต่บังเอิญติดหน้าคอมทั้งวัน ขี้เกียจทำกุ้ง ก็เลยใช้ไก่แทนLOL (อ่านแล้วงงมั๊ยเนี่ย กุ้ง กุ้ง กุ้ง)LOL

พี่เล้กคะ งั้นไม่เป็นไรค่ะ วันหลัง กุ้งค่อยไปทานที่บ้านพี่เล็กเลยแล้วกัน (ถ้าผ่านไป)Big smile
Back to Top
Amethyst View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Amethyst Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 18:21 - IP: 203.62.149.172 IP Information

ช่วงวันหยุดเทศกาลคริสต์มาส 2 สัปดาห์ My Tirak พาไปเยี่ยมญาติที่ Sydney  เพราะแกเคยเป็น Sydney man มาก่อน จึงพาเราตะลอนๆไปทั่ว นี่ก็เป็นอีกที่ที่เราไปมาแล้วติดใจ วันนี้จึงอยากพาน้องๆไปจ่ายตลาดกัน
Cabramatta ชุมชนของชาวเวียตนามที่นี่ เราไปถึงยามบ่ายแก่ๆแล้ว ฝนก็ตกพรำๆ ภาพจึงออกมาอย่างที่เห็น แต่ก็อด
ตื่นเต้นกับผักสดๆมากมายหลากหลายประเภทที่เราคุ้นเคย แถมยังราคาถูกอย่างไม่น่าเชื่อ คนเวียตนามปลูกผักเก่ง อาหารเวียตนามจึงมีผักเป็นเครื่องเคียงแทบทุกชนิด และที่อยากเล่าให้ฟังคือวันนั้นไปเจอTongue Ox ค่ะ ลิ้นวัวหมักมาแล้วพร้อมปรุง เราจัดการซื้อมาครึ่งกิโล กลับมาจัดการใส่ Microwave สุกได้ที่พอนุ่มลิ้น หั่นบางๆจิ้มกะแจ่วตาแดง แซ่บบบบบบบ...อย่าบอกใครเห็นท่าคนหิ้วมั้ยคะ แกมีนิคเนมเป็นภาษาญื่ปุ่นค่ะ Mr, KindaLOLLOLLOL

Back to Top

Post Options Post Options   Quote kungsirin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 18:47 - IP: 203.29.138.205 IP Information
                      เห็นด้วยกับพี่เอ็มค่ะ แคบบราแมทท่า ของเยอะมาก เพราะมีแต่คนเอเชียส่วนใหญ่ จะหาอะไรก็ได้ทุกอย่างจริงๆ ร้านไทยก็เยอะค่ะ กุ้งไปซิ้อ ทอดมัน s&p ก็ที่นี่ค่ะ เป็นแบบแช่แข็ง แต่พอไปทำกินที่บ้าน สุดยอด เหมือนกินสดๆจากกะทะเลยค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Newbenjamin2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 19:18 - IP: 121.214.206.226 IP Information
Avatar พี่เล็กค่ะ แล้วเค้าส่งแบบไหนค่ะ ถ้าส่งจากดาวิน ถ้ามีเยอะเพื่อนๆๆอยากกินเผื่อส่งไปได้ งั้นพวกผักผลไม้น่าจะส่งได้ แนะนำหน่อยค่ะ เผื่อ กุ้ง เผื่อบีเค้าทำขนมๆๆอร่อยจะได้ส่งมาดาวินบ้าง 555 แผนสูง
Avatarป่าวกุ้ง แม่มินทำไว้นานแล้วเลยส่งการบ้านดู อิอิ พรุ่งนี้จะแกงส้มอีกติดจ๋าย
Avatar อยากกินลิ้นย่างแบบพี่เอ็มว่าทำน้ำจิ้มแจ๋ว แซบๆๆน้ำลายไหล ยังไม่เคยเจอลิ้นว้วที่ดาวินเลยค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kissie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2010 at 22:01 - IP: 58.9.119.97 IP Information
พี่หม่อม คนหิ้วถุงนั่น ชื่อออกเสียงเป็นภาษาไทยว่า มิสเตอร์ กินดะ ใช่มั๊ยคะ LOL
พี่มิน คุณกุ้ง เนี่ยยังดีนะที่มะกี้คิทกินมาอิ่มมากกกกกกกกกกกกก ไม่งั้นมาดูทู้นี้ ต้องมีรมณ์เสียแน่ๆ Big smile
พี่นู๋เล็ก ห่อหมกทำไม่ยากเลยค่ะ Sleepy
พี่มิน (อีกรอบ) love menu ก็ประมาณ อาหาร theme วันวาเลนไทน์ไงคะ เอาแบบ เลิฟๆ ง่ะ LOL
Back to Top
Amethyst View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Amethyst Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2010 at 08:12 - IP: 203.62.149.172 IP Information

น้อง krissie ใช่ค่ะแกชื่อ กินดะ น้องช่างหัวไวสมกับเป็นปชส.สะใภ้จิงโจ้เสียนี่กระไรLOL ส้มตำไม่ใส่ปลาร้าไม่กิน ชอบข้าวเหนียวเป็นที่สุด ที่เห็นคืออาหารจานโปรด บะจ่าง เพิ่งทำเสร็จ กลับมาจากทำงานเปลี่ยนเสื้อผ้าแล้วลงมือทันที เลี้ยงง่าย กินจุ แต่ไม่ค่อยเชื่อฟังเท่าไหร่ สังเกตจากแววตา อิอิ....
น้องกุ้งคะ ถ้าพี่ไปซิดนีย์เราคงได้เจอกันแน่ อาหารเวียตนามที่นั่นอร่อย เดินๆในตลาดบรรยากาศเหมือนแถวมุกดาหาร นครพนมบ้านเรา คุณแม่พี่พาทานค่ะ พวกลิ้นวัว แจ่วบอง หมกฮวก อะไรพวกนี้ เธอเป็นคนยโสค่ะ(ต้องทำเสียงขึ้นจมูกด้วย) อาหารพื้นๆไม่ทาน ทานแต่ของสูงพวกไข่มดแดง อะไรประมาณนี้Wink 
น้องNewbenjamin2 พี่เพิ่งมาอยู่ดาร์วินได้ 2-3 เดือนเอง ลองถามหาลิ้นวัวกับแม่ค้าที่Rapid Creek
ดูสิคะ น่าจะมีขายบางคนเจอหน้าพี่ถามว่าวันนี้มีแมงดารับมั้ยคะ รู้ไงเราชอบแมงดาTongue
Back to Top
mintbrad View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mintbrad Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2010 at 08:24 - IP: 124.149.42.21 IP Information
_popupControl();

ขอแปะใบนึง ต้มยำปลากระป๋อง(น้ำข้น)
เครื่องปรุง
ปลากระป๋อง มะนาว พริกแดง หรือ พริกขึ้หนู ตะไคร้ หอมแดง ผักชี ต้นหอม เห็ด มะเขือเทศ นมคาร์เนชั่น น้ำพริกเผา น้ำปลา ผงชูชีพ(นิดหน่อย)
วิธีทำ
หั่นตะไคร้เป็นท่อนๆ แล้วทุบให้บุบ หอมแดงปอกเปือก แล้วทุบให้บุบเหมือนกัน ตั้งน้ำเปล่าตั้งไฟ หลังจากนั้น ใส่หอมแดงกับตะไคร้ลงไป พอเดือดได้ที่สักพัก ให้เติมปลากระป๋อง ยี่ห้ออะไรก็ได้ มีขายที่ coles ใส่ลงไป หลังจากนั้นก็ใส่มะเขือเทศ ที่หั่นแล้ว และตามด้วย เห็ดที่หั่นแล้วลงไป รอเดือดสักพัก ก็ใส่ต้นหอมลงไป หลังจากนั้นก็ใส่พริกที่ทุบแล้วลงไป ถ้าใครไม่กินน้ำข้นก็ปรุงรสได้เลย ตักใส่ชาม แต่มิ้นกินน้ำข้นมิ้นปรุงรสข้างนอก เตรียมชามเปล่าไว้ ตักน้ำพริกเผาใส่ลงไป ตักน้ำต้มยำร้อนใส่ลงไปในถ้วยให้พริกเผาละลาย แล้วก็เติมน้ำปลา มะนาว และก็เติมนมคาร์เนชั่นลงไป หลังจากนั้น ชิมรส เมื่อได้รสที่ถูกใจแล้ว ตักปลากระป๋องและเครื่องใส่ชาม โรยหน้าอีกทีด้วย พริก และ ผัีกชีเสิิร์ฟ พร้อมข้าวสวยร้อน ก็แซ่บหลายน้ำลายหยด  Thumbs Up ในรูปอาจไม่เห็นเนื้อปลาเพราะมันจมอยู่ข้างใต้ อิอิ
_popupControl();

Edited by mintbrad - 22 Jan 2010 at 08:25
love you my love
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kissie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2010 at 09:17 - IP: 58.9.4.113 IP Information

น้องมิ้น กินเผ็ดๆ หยั่งงี้ ลูกไม่แสบท้องไปด้วยเหรอ Big smile

พี่หม่อม ทาน ฮวก เหมือน สาวต้า เลยค่ะ (เท่ห์ซ๊า) Sleepy
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kungsirin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2010 at 09:26 - IP: 203.29.138.205 IP Information
            น้องมิ้น พี่นุกเหมือน คิซซี่เลยจ้า

แต่ก็น่า     ซดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ.........จังเลย........

ว่าแล้วว่าต้องเป็นต้มยำ และก็เพิ่งรู้นะ ว่าเอาปลากระป๋อง มาทำต้มยำมันหน้าตาอย่างนี้ เหมือนต้มยำทั่วไปเลย ได้ความรู้อีกแล้ว

กุ้งอยากรู้ว่า ใช้อะไรแทน ผงฟูจ๊ะสาวๆ เพราะกุ้งมีแต่เบกกิ้ง แต่เห็น สูตรขนม บางทีมันต้องใส่ ทั้งเบกกิ้ง แล้วก็ผงฟู

วันนี้กำลังเตรียม จี่หอย เอ้ย.......(จี่กะทะ มุกสาวบี)  กำลังรอจะเอาถั่วนึ่งอยู่จ้า

ไปนะ วันนี้วันศุกร์ ท่านตื่นไวมาเห็นเล่นคอม โดนอีกแล้วDeadDeadDeadDeadDeadDeadDeadDead

Edited by kungsirin - 22 Jan 2010 at 09:30
Back to Top
Page  <1 1011121314 110>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.242 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters