Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ สวีเดน / Sweden > * สะใภ้ สวีเดน
  New Posts New Posts RSS Feed: การหางาน+เงินสงเคราะห์ตกงาน (P'9)
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

Topic Closedการหางาน+เงินสงเคราะห์ตกงาน (P'9)

Page  <1 111213
Author
MALMO View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Direct Link To This Post Topic: การหางาน+เงินสงเคราะห์ตกงาน (P'9)
    Posted: 25 May 2011 at 02:28 - IP: 94.255.173.115 IP Information
Originally posted by nanaresor

ใช่แล้วค่ะ เมื่อเรามาถึงแล้วถ้ายังไม่ได้งานทำ ก็ควรจะไปติดต่ออารเบียตลงทะเบียนคน(รอ) ว่างงานไว้ค่ะ ถ้าจะให้ดีก็สอบถาม จนท.ไปด้วยก็ได้ค่ะ ว่ามีคอร์สเรียนเกี่ยวกับสายอาชีพให้เราด้วยหรือเปล่า เพราะถ้าเราไปเรียนคอร์สที่อารเบียตส่งให้เราไปเรียน นอกจากจะได้เรียนแล้ว เรายังได้ค่าเบี้ยเลี้ยง หรือเงินช่วยเหลือในการไปเรียนแต่ละคอร์สด้วยค่ะ
อย่างเช่นถ้าผู้มีวุฒิ ป.ตรี หรือมากกว่านั้น หรือวุฒิอย่างอื่นที่พอจะเรียนเกี่ยวกับสายอาชีพได้ ก็ลองสอบถามเกี่ยวกับคอร์สเรียน "korta vägen " ดูนะค่ะ หรือไม่ก็รายละเอียดตามนี้ค่ะ

http://www.arbetsformedlingen.se/For-arbetssokande/Yrke-och-framtid/Vara-utbildningar/Sok-yrkesvis.html?url=821430583%2Fafutb%2Fvisautblista.do%3Fyrke%3D17%26lan%3D12%26retur%3Dyrke&sv.url=12.554e6fd11d6248daa68000525
 ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะจนปานนี้ปอฝ้ายยังไม่ได้ไปลงทะเบียนกะอารเบียดเลย ถ้าเค้ามีส่งฝึกงานสายงานที่จะทำงานได้ก้อยิ่งดีเลยเอาไว้เรียนก่อนแร้วค่อยว่ากันอีกรอบ

ปอฝ้าย 1986 BKK/ Malmo
Back to Top
Natty Enavall View Drop Down
Groupie
Groupie

Direct Link To This Post Posted: 25 May 2011 at 03:18 - IP: 90.225.7.235 IP Information

ขอบคุณข้อมูลดีๆค่ะ ไปติดต่อมาแล้วเหมือนกันค่ะ ทางอารเบียตบอกว่าใจเย็นก่อนดีมั้ยแล้วค่อยติดต่ออีกทีหลังจากที่เราเริ่มเรียนภาษา หึ หึ แอบใจร้อนนิดนึง แต่ก้อดีใจที่มีจ็อบทำที่บ้านฆ่าเวลาค่ะ เป็นซาลอนเล็กๆที่บ้านค่ะ ได้ราคาดีทีเดียว ได้ฝึกภาษาไปในตัวด้วย LOLLOL

Back to Top
Apple Pie View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2011 at 17:01 - IP: 217.211.164.120 IP Information

เมื่อวานไปลงชื่อไว้กับอารเบียต คุณแฟนช่วยตอบเลยโดนดุเลยว่าคุณต้องเป็นคนตอบเองเพราะว่าต่อไปคุณต้องช่วยเหลือตัวเอง แต่ก็จริงนะ LOL เขาก็มีคุยคร่าวๆว่าเราเรียนจบอะไรมา  ทำงานอะไรมา  ทำมากี่ปี ประมาณนี้ค่ะ แล้วเขาก็จะบันทึกข้อมูลไว้ แต่ก่อนไปเปิ้ลแนะนำว่าให้สมัครในเวปก่อนไปนะค่ะจะได้ไม่เสียเวลา หลังสัมภาษณ์เสร็จเขาก็บอกว่าจะส่งจดหมายมาเรียกเราเข้าไปคุยอีกทีค่ะและถามว่าเราต้องการภาษาอะไร  ไว้จะมาอัพเดตให้ฟังอีกทีนะค่ะ

เปิ้ล Västerås 1976
Back to Top
fkgreen View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 07 Jun 2011 at 07:57 - IP: 109.228.177.228 IP Information
sawatdee ka

sorry for typing in thai , it just because i have no thai keyborad on mobile now.

i wonder what kind of jobs that you guys can do in sweden or small cities ?

thanks ka
Back to Top
- - * Wisaa - -* View Drop Down
Groupie
Groupie

Direct Link To This Post Posted: 07 Jun 2011 at 21:34 - IP: 90.224.124.117 IP Information
ขึ้นอยู่กับแต่ละคนนะคะ ว่าต้องการงานแบบไหน ส่วนมากงานที่นี่คุณต้องเรียนรู้ภาษาของเค้า ในการพูดคุยหรือว่าสอบถาม

แต่ถ้าต้องการเป็นพนักงานทำความสะอาด อันนี้ไม่ต้องรู้ภาษาสวีดิชมากก็ได้ค่ะ สามารถสมัครได้เลย มีอยู่ทั่วทุกแห่งค่ะ

แต่ถ้าคุณมีวิชาชีพมาจากเมืองไทย อย่างเช่น หมอ, ครู, พยาบาล คุณสามารถนำวุฒิการศึกษาของคุณ ส่งไปเทียบเกรดทางสวีเดน พอได้รับจดหมายตอบกลับ คุณก็ไปติดต่อ กับทางอาระเบียต เค้าก็จะส่งคุณไปเรียนในคอร์สที่เรียกว่า korta vägen ค่ะ อาจจะเรียน 2-3 เดือน แล้วแต่แต่ละคอมมูน อืม...คอร์สนี้ขึ้นอยู่กับแต่ละคอมมูนด้วยนะคะว่าเค้าเปิดโครงการนี้หรือป่าว เพราะโครงการนี้เรียนแล้วได้เงินค่ะ... เรียนในคอร์สนี้ คือเรียนในด้านของที่เราจบมาจากไทยค่ะ อย่างเช่น ถ้าคุณจบพยาบาลมา คุณเข้าคอร์สนี้ คุณก็จะเรียนเกี่ยวกับเครื่องหมายเครื่องมือ เรียนเกี่ยวกับงานพยาบาล แล้วต้องเรียนพูดด้วยค่ะ

ถ้าจะให้ดี ก่อนที่คุณจะหางานทำ วิอยากแนะนำว่า ให้ฝึกภาษาซะนิดก่อนเถอะค่ะ อย่างน้อยให้ฟังรู้เรื่องก็ดี จะได้ไม่ถูก เจ้านาย หรือใครก็ตามที่เค้ารู้ภาษามากกว่าเราเอาเปรียบได้อ่ะค่ะ...

Wisa 1983 Skövde/Nakhon Sawan :)
Back to Top
BabyBoom View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 08 Jun 2011 at 18:59 - IP: 213.100.95.44 IP Information
ถูกของพี่วิเลยค่ะ ว่าภาษาสำคัญมาก แน่นอนว่าต้องเป็นภาษาสวีดิช 
ส่วนภาษาอังกฤษ ยุ้ยคิดว่าคนที่นี่พูดกันได้ดีค่ะ

อย่างยุ้ยได้งานพาร์ทไทม์ทำความสะอาด ก่อนที่จะเข้าเรียน SFI 
แต่ยุ้ยก็คุยเป็นภาษาอังกฤษ กับเจ้าของบ้าน เหมือนที่พี่วิบอกว่า ภาษาอาจไม่เท่าไหร่ สำหรับงานนี้
แต่ก็ยากนะเออ Shocked ยุ้ยเป็นคนรก งานทำความสะอาดก็เลยยากสำหรับยุ้ยเหมือนกันค่ะ Ouch

แต่ก็เป็นกำลังใจให้นะคะ ให้ผ่านด่านของภาษา เราหญิงไทย น้ำใจงาม และบึกบึน 
เราสามารถทำงานที่อยากทำได้ค่ะ Smile

ยุ้ยค่ะ 1988 Bkk/Alingsas

Back to Top
pomying View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 06 Jul 2011 at 03:16 - IP: 81.231.119.68 IP Information
หลังจากที่ทำงานมาได้สองเดือนกว่า ปัญหาที่พบคือการสื่อสารเพราะภาษาป้อมยังไม่ได้ ป้อมทำงานร้านอาหารคิดว่าอยู่แต่ในครัวคงไม่ต้องออกมาพูดพบปะผู้คน กลับเป็นว่าต้องเสริฟอาหารให้กับลูกค้าด้วย เวลาลูกค้าถามหรือต้องการอะไรเพิ่มเราจะไม่รู้เรื่องเลยต้องเรียกคนอื่นมาช่วยตลอด กลายเป็นเราหงุดหงิดตัวเอง เพราะลูกค้าบางคนเค้าจะไม่ได้ภาษาอังกฤษเหมือนกัน อยากแนะนำว่าเรียนภาษาไปซักพักก่อนพอพร้อมค่อยออกหางานจะดีกว่า เพราะเมื่อเราทำงานเหนื่อยก็จะไม่อยากไปเรียนภาษาแล้ว เหมือนป้อมตอนนี้ไม่อยากไปโรงเรียนเลยLOLLOL
ป้อม 1979 Rimbo-Stockholm,

Back to Top
Amitta View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 07 Jul 2011 at 04:39 - IP: 87.96.145.21 IP Information
Originally posted by pomying

หลังจากที่ทำงานมาได้สองเดือนกว่า ปัญหาที่พบคือการสื่อสารเพราะภาษาป้อมยังไม่ได้ ป้อมทำงานร้านอาหารคิดว่าอยู่แต่ในครัวคงไม่ต้องออกมาพูดพบปะผู้คน กลับเป็นว่าต้องเสริฟอาหารให้กับลูกค้าด้วย เวลาลูกค้าถามหรือต้องการอะไรเพิ่มเราจะไม่รู้เรื่องเลยต้องเรียกคนอื่นมาช่วยตลอด กลายเป็นเราหงุดหงิดตัวเอง เพราะลูกค้าบางคนเค้าจะไม่ได้ภาษาอังกฤษเหมือนกัน อยากแนะนำว่าเรียนภาษาไปซักพักก่อนพอพร้อมค่อยออกหางานจะดีกว่า เพราะเมื่อเราทำงานเหนื่อยก็จะไม่อยากไปเรียนภาษาแล้ว เหมือนป้อมตอนนี้ไม่อยากไปโรงเรียนเลยLOLLOL

Thumbs UpHug
เอมี่ 1977@Uppsala นางมารร้าย...ถึงร้ายก็รักเธอ
Back to Top
Thanradee View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 07 Jul 2011 at 15:36 - IP: 83.253.167.27 IP Information
Thanks for share ka.. Clap

Mon 1971/Gävle,Sweden

Back to Top
nn_annthai View Drop Down
Groupie
Groupie

Direct Link To This Post Posted: 17 Aug 2011 at 10:25 - IP: 49.48.121.33 IP Information
ตอนนี้น้องปอฝ้ายอยู่ Malmo แล้วเหรอค่ะ ถ้าไปเรียนเอกชนแล้วรบกวนเล่าสู่กันฟังหน่อยนะคะ พอดีว่าจะไปช่วงคริสมาสต์ค่ะ เคยคุยกะแฟนไว้เหมือนกันว่าอยากเรียนภาษาค่ะ เราชื่อแอน น่าจะเป็นพี่นะคะ อายุ 32 แล้วเนอะ พี่ทำงานฝ่ายต่างประเทศ จบเอกอังกฤษมา แต่ว่าวางแผนอยากย้ายไปอยู่กะแฟน และเห็นว่าภาษาสวีเดนสำคัญมาก ไม่งั้นหางานทำไม่ได้ค่ะ รบกวนตอบด้วยนะคะ ถ้าไปช่วงนั้นโรงเรียนเปิดไหม แล้วค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ 
looking for new friend
Back to Top
nn_annthai View Drop Down
Groupie
Groupie

Direct Link To This Post Posted: 17 Aug 2011 at 10:30 - IP: 49.48.121.33 IP Information
เห็นด้วยคะ่ แอนว่าถ้าเราได้ภาษาก็จะไม่โดนเอาเปรียบได้ ช่วยตัวเองได้ในระดับนึงค่ะ 
looking for new friend
Back to Top
MALMO View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 06 Dec 2011 at 04:50 - IP: 81.236.9.239 IP Information
Originally posted by nn_annthai

ตอนนี้น้องปอฝ้ายอยู่ Malmo แล้วเหรอค่ะ ถ้าไปเรียนเอกชนแล้วรบกวนเล่าสู่กันฟังหน่อยนะคะ พอดีว่าจะไปช่วงคริสมาสต์ค่ะ เคยคุยกะแฟนไว้เหมือนกันว่าอยากเรียนภาษาค่ะ เราชื่อแอน น่าจะเป็นพี่นะคะ อายุ 32 แล้วเนอะ พี่ทำงานฝ่ายต่างประเทศ จบเอกอังกฤษมา แต่ว่าวางแผนอยากย้ายไปอยู่กะแฟน และเห็นว่าภาษาสวีเดนสำคัญมาก ไม่งั้นหางานทำไม่ได้ค่ะ รบกวนตอบด้วยนะคะ ถ้าไปช่วงนั้นโรงเรียนเปิดไหม แล้วค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ 

ไม่ได้อยู่แร้วคะย้ายมาอยู่อีกคอมมูลที่่ติดกะมัลเม่อที่มัลเม่อรอเรียนนานนะนู๋ว่าเพราะคนเยอะแต่ รร ก้อเยอะเหมือนกันนู๋รอเรียนsfiตั้งเกือบสามเดือนแน่เอกชนไม่รู้มันมีรึเปล่านู๋ก้อไม่ทราบอ่าคะหากมีคงจะแพงมากๆ
การเรียนภาษาหากตั้งใจจริงๆก้อเรียนทางเน็ตก้อได้เพราะเวลามาเรียนก้อมีเรียนจากเน็ตมั้งตามหนังสือต่างๆ

การหางานนั้นยากจริงๆนู๋มาอยู่จะปีนึงแร้วภาษาไม่ค่อยกระดิกสักเท่าไรงานที่เล็งไว้ก้อเรยไม่ได้อดไปตามๆกัน
ไปคุยกะเจ้าหน้าที่อารเบียตมาก้อหลายรอบแระยังไม่ได้งานเหมือนเดิม
ตอนนี้เรียนอยู่เซียปลายๆแระยังพูดไม่ค่อยคล่อง

ปอฝ้าย 1986 BKK/ Malmo
Back to Top
Daa2 View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 17 Mar 2012 at 03:43 - IP: 46.59.74.103 IP Information
สถานทูตไทย รับสมัครงานค่ะ

รับสมัครพนักงานท้องถิ่น ตำแหน่งล่าม
เมื่ออารมณ์โกรธเข้าประตูหน้า.... สติปัญญามักจะถอยหนีประตูหลัง
Ud/Thailand & Sweden/Landskrona

Back to Top
Page  <1 111213

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.240 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters