Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: เรื่องเชงเก็นวีซ่าคะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

เรื่องเชงเก็นวีซ่าคะ

Author
keithchat View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote keithchat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เรื่องเชงเก็นวีซ่าคะ
    Posted: 02 Jan 2011 at 21:56 - IP: 217.43.72.70 IP Information
              เนื่องจากว่าแชทกับแฟนอยากหนีอากาศหนาวไปเที่ยวประเทศทางแถบยุโรปทีอากาศอุ่นกว่า
แต่ยังไม่แน่ใจว่าจะเป็นที่ไหนนะคะ ต้องทำไงบ้างคะ เคยอ่านจากหลายๆ กระทู้ที่เพื่อนๆ พี่ๆ มาตอบกันไว้
เลยอยากรบกวนถามเพื่อความแน่ใจอีกครั้งคะว่าถูกต้องหรือเปล่า ถ้าตรงไหนไม่ถูกต้องหรือตกหล่น
รบกวนช่วยแก้ไขให้ด้วยนะคะ
              เรื่องเอกสารทีใช้ มี
               1. ทะเบียนสมรสที่แปลแล้ว ทั้งคร. 2 และ คร.3 ที่ได้รับการรับรองจากกงศุลไทย ในประเทศไทย
                    แล้วก็ต้องได้รับการรับรองจากสถานฑูตอังกฤษประจำประเทศไทย และยังต้องไปให้สถานฑูต
                   ไทยในลอนดอนรับรองอีกใช่หรือไม่ ถ้าใช่ ก็มีคำถามอีกว่า
                    1.1 เราต้องไปสถานฑูตไทยในลอนดอนด้วยตัวเองใช่หรือไม่ มีวีธีอื่นอีกไหม
                           ถ้ามีต้องทำอย่างไรบ้างคะ
                     1.2 สถานฑูตไทยในลอนดอนอยู่ที่ไหน ถ้าไปด้วย Underground ต้องไปยังไง ลงสถานีไหน
                    1.3 ราคาค่ารับรองเอกสารฉบับละเท่าไหร่
                     1.4 และใช้เวลานานแค่ไหนถึงจะได้รับเอกสารคืน

2. ใบจองตั๋วเครื่องบิน, ห้องพัก หรือทัวร์
                 3. Statement ของคุณสามี และต้องมีของตัวเองด้วยหรือเปล่า
                4. Passport ของเราและของคุณสามี
                 5. รูปถ่ายของเราขนาดกี่นิ้ว กี่รูปคะ และต้องมีของคุณสามีด้วยไหมคะ
                 6, นอกจาก 5 รายการนี้ แล้วต้องมีเอกสารอะไรต้องเตรียมอีกไหมคะ

แล้วเชงเก้นวีซ่า ต้องไปขอด้วยตัวเองไหม แล้วต้องรอกี่วันถึงจะได้วีซ่า แล้วเชงเก้นวีซ่าเขาออกให้อย่างน้อยกี่เดือนคะต่อ 1 ครั้งที่ขอ

คำถามอาจจะวกวนและสับสน ไปหน่อยนะคะ รบกวนด้วยคะ

ขอบคุณมากคะ
แชท
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jan 2011 at 06:28 - IP: 31.52.253.156 IP Information

การขอเชงเก้นขึ้นกับว่าคุณจะขอที่สถานทูตใหน ก็เข้าไปดุเช็คลิสต์เอกสารของสถานทูตนั้นๆซี่งอาจจะมีแตกต่างกันเล็กน้อย คงไม่เหมือนกันเสียทีเดียว

ตัวอย่างการขอวีซ่าเชงเก้นฝรั่งเศส ในฐานะภรรยาชาวอังกฤษ

โดนปฎิเสธวีซ่าค่ะ (เชงเก้น ฝรั่งเศส) : (

เช็ค list กรณีที่คนทำงานต้องส่งเอกสารสำหรับขอวีเชงเก้นฝรั่งเศส follow the link

อันนี้เป็นตัวอย่างการขอวีซ่าเชงเก้นของประเทศฝรั่งเศส แบบที่คนขอถือวีซ่าติดตามคู่สมรสและไม่ได้ทำงาน

List of the required documents  France Schengen

Visa type

Short stay

Travel purpose

Tourist visit

Nationality

Thailand

Occupation

Unemployed

1. Two ID photos less than 3 months old and meeting set standards – one of which must be attached to the application form

Size 3.5 cm x 4.5 cm, with white background, taken within 3 months.

1. Short stay visa application form duly completed and signed by the applicant (or the legal guardian for children), original

Download.

1. Passport, original

A full national private passport or official travel document valid for at least more than 3 months beyond the validity of the requested visa, with two blank visa pages with the mention “visa” to affix the visa sticker. Should be issued less than 10 years ago.

1. Passport, copy

2 Copies of the passport containing personal identity information including one copy containing the validity extension information, note on remarks page and all the pages which contains Schengen visas.

1. Old passports, original

If you are in possession of one or more previous passports, it is mandatory to bring it.

1. Old passports, copy

Copies of the passport containing personal information, and all the pages which contains Schengen visas.

1. British Residence permit, original

Your British Residence permit (stamped in passport or in the form of an identity card) must also exceed by more than 3 months the validity of the requested visa.

1. British Residence permit, copy
  1. Valid passport of your spouse, fiancé (e), unmarried partner or child, original

If your British residency states the name of your spouse, fiancé (e), unmarried partner or child

1. Valid passport of your spouse, fiancé (e), unmarried partner or child, copy
  1. Official proof of relationship, original

If your British residency states the name of your spouse, fiancé (e), unmarried partner or child

1. Official proof of relationship, copy
  1. Itinerary covering the whole stay in France and Schengen space, stating the dates and place of stay

Download

1. A less than 3 months old letter from your spouse’s employer, original

A less than 3 months old official up-to-date letter stating the position held within the company as well as the starting date.

1. A less than 3 months old letter from your spouse’s employer, copy
  1. Spouse’s valid passport, original
  1. Spouse’s valid passport, copy
  1. Civil marriage certificate, original

•If your Marriage Certificate has been issued outside the European Union, it must be stamped by the Foreign Office of the issuing country, or its Embassy in the UK.
•If the marriage was celebrated in the UK by a religious authority, the marriage certificate must be paired with an official registration at the General Register Office.

1. Civil marriage certificate, copy
  1. Civil marriage certificate, official translation

in French or English, this official translation must be certified as a true copy by the Embassy/ Consulate of the country where your marriage was celebrated or by the legalisation bureau of the Foreign Office in GB

1. Proof of financial means of support, original

Recent statement of your UK current account or traveller’s cheques. As a guideline, a minimum of €56,20 - i.e. £55 - per day spent in Schengen area per person is required.

1. Proof of financial means of support, copy
  1. Hotel booking, copy

A reservation confirmation issued directly by the hotel clearly stating your full names, the dates of check-in and out, the hotel address and contact details. Hotel booking should cover the whole period of your stay.

1. Proof of travel, original

A confirmed return ticket to France (plane, ferry, bus, etc.) or booking fully paid from your travel agent

1. Proof of travel, copy
  1. Insurance, original

1. The travel insurance should be:
• Valid for Schengen area if you apply for short stay visa
• Valid for France if it's required in the document list and you apply for long stay visa
• Valid for DROM/CTOM according to your itinerary
2. The insurance must cover medical fees and repatriation costs of a minimum 30,000 euros
3. The insurance coverage should cover the whole period of your stay. More information.

1. Insurance, copy

Source  https://www.tlscontact.com/gb2fr/docs.php

ในส่วนของการรับรองทะเบียนสมรสถึงจะรับรองมาจากไทย แต่ถ้าดูตามลิสต์นี้ก็จะเห็นว่าต้องไปรับรองใหม่ที่สถานทูตไทยในลอนดอนซี่งเป็นการรับรองการแปลเอกสาร ซึ่งคุณสามารถส่งไปรับรองทางไปรษณีย์ได้ค่ะค่าธรรมเนียมสิบปอนด์ซึ่งคุณสามารถสั่งจ่ายทางไปรษณีย์ได้  ข้อมูลทั่วไปตาม link

Edited by xluely - 08 Nov 2012 at 22:17
Back to Top

Post Options Post Options   Quote keithchat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jan 2011 at 15:42 - IP: 217.43.72.70 IP Information
         ขอบคุณมากคะพี่นก ตอนนี้แชทกับแฟนตัดสินใจแล้วว่า จะไปเที่ยวที่ประเทศมอลต้าคะ
เพราะราคาไม่แพง อากาศตอนนี้ก็อุ่นกว่าที่อังกฤษเยอะคะ
       เพื่อนๆ คนไหนที่เคยไปเที่ยวมาแล้ว ก็ช่วยแชร์ประสบการณ์การขอวีซ่า และการท่องเที่ยวให้ด้วยนะคะ

ขอบคุณคะ
แชท
Back to Top

Post Options Post Options   Quote keithchat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jan 2011 at 15:47 - IP: 217.43.72.70 IP Information
         รบกวนถามเพิ่มนิดนึงคะว่า ถ้าจะไปสถานฑูตไทยในลอนดอน โดยไปทาง Underground ต้อง
ลงสถานีไหนคะ แล้วถ้าเอาเอกสารไปรับรองเอง นั่งรอรับได้เลยหรือเปล่าคะ

ขอบคุณมากคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jan 2011 at 17:36 - IP: 86.172.131.126 IP Information

ติดต่อสถานทูตไทยหรือรอเพื่อนสมาชิกท่านอื่นมาให้ข้อมูลอีกที เพราะถ้าดูจากหน้าเวป การรับรองเอกสาร ดูเหมือนว่าไม่สามารถทำได้ในวันเดียว

ส่วนการเดินทางรอสมาชิกท่านอื่นมาให้ข้อมูลแล้วกันนะ

โชคดีค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jan 2011 at 17:48 - IP: 109.155.92.93 IP Information

Originally posted by AmMac

ขั้นตอนการขอเชงเก้นวีซ่าเพื่อไปประเทศฝรั่งเศส ในลอนดอน (ขอเมื่อวันที่ 24/2/2012)

สวัสดีค่ะสาวๆ เลดี้ฯ วันนี้ไม่ได้มาถามหาข้อมูลแต่จะมาแชร์ประสบการณ์การขอเชงเก้นวีซ่าไปประเทศฝรั่งเศส เผื่อจะเป็นข้อมูลสำหรับสาวๆ ที่วางแผนไปเที่ยวพักผ่อนน่ะจ๊ะ

แอมถือวีซ่าติดตามคู่สมรส (Spouse/Partner Leave To Remain) แล้วขอผ่าน TLS Contact

ที่อยู่ตามนี้ค่ะ

TLS Contact

Suite 18, Exhibition House, Ground Floor,

Addison Bridge Place

London

W14 8XP

แอมเคยขอมาแล้วหนึ่งครั้งเมื่อปีที่แล้วค่ะ แต่ปีนี้ขั้นตอนมีการเปลี่ยนแปลงนิดหน่อยคือมีการเก็บข้อมูล Biometric ด้วย ใช้เวลาทั้งหมดประมาณสองชั่วโมงครึ่งค่ะ

เอกสารที่เตรียมไปมีดังนี้ค่ะ

1 รูปถ่าย 2 รูป ถ่ายมาแล้วไม่เกิน 3 เดือน ติดในแบบฟอร์มการขอวีซ่าหนึ่งรูปและอีกหนึ่งรูปให้เจ้าหน้าที่ค่ะ

2แบบฟอร์มการขอวีซ่า

3พาสปอร์ตตัวจริงพร้อมสำเนา 2 ชุด

4พาสปอร์ตเล่มเก่าตัวจริง(ถ้ามี) พร้อมสำเนา 1 ชุด

5สำเนาเชงเก้นวีซ่า (กรณีเคยได้รับวีซ่ามาแล้ว) 1 ชุด

6 บัตร British Residence permit ตัวจริง พร้อมสำเนา 1 ชุด

7ทะเบียนสมรสตัวจริง พร้อมสำเนา 1 ชุด

8พาสปอร์ตของสามี พร้อมสำเนา 1 ชุด

9ค่าบริการในการส่งพาสปอร์ตกลับคืนมาให้เรา 31.33 ปอนด์ สามารถจ่ายเป็นเงินสดหรือใช้บัตรเดบิตหรือบัตรเครดิตได้

หมายเหตุ เราไม่ต้องจ่ายค่าธรรมเนียมการขอวีซ่าค่ะ

ขั้นตอนการขอวีซ่า

1 เข้าไปในเว็บไซต์ของ TLS https://www.tlscontact.com/gb2fr/login.php เพื่อกรอกข้อมูลส่วนตัวและนัดวันการยื่นขอวีซ่า ทำไปตามขั้นตอนที่เว็บให้เรากรอก ในขั้นตอนนี้จะมีการให้เราดาวน์โหลดแบบฟอร์มการขอวีซ่าด้วย ให้ปริ๊นแบบฟอร์มออกมาแล้วกรอกข้อมูลทั้งหมดค่ะ

หลังจากนัดวันได้แล้ว เราจะได้รับอีเมล์ยืนยันวันนัดและเวลาการยื่นวีซ่าผ่านทางอีเมล์ของเราค่ะ หลังจากได้รับอีเมล์ยืนยันให้ปริ๊นออกมาเพื่อเอาไว้เป็นหลักฐานในวันยื่นวีซ่า

2 เมื่อถึงวันนัด ให้ไปก่อนเวลาประมาณครึ่งชั่วโมงค่ะ เมื่อไปถึงก็ต้องยืนรอคิวอยู่ด้านนอกจนกว่าเจ้าหน้าที่จะเดินมาเรียกค่ะ โดยเขาจะบอกเวลานัด “ Appointment at ......... ( มีใครนัดเวลา...............บ้าง” ถ้าเป็นเวลาของเราก็แจ้งเขาไป ถ้าไม่ใช่ก็รอต่อไปค่ะ เขาไม่อนุญาตให้เข้าไปรอด้านในเพราะว่าสถานที่ค่อนข้างแคบและมีผู้ขอวีซ่าจำนวนมากค่ะ

3 เมื่อถึงคิวเราแล้ว ก็เดินไปที่เคาเตอร์ เจ้าหน้าที่จะขอพาสปอร์ตเรา บัตร British Residence permit แบบฟอร์มการขอวีซ่า ใบนัด ทะเบียนสมรส พาสปอร์ตของสามี (ตัวจริงทั้งหมดค่ะ)เพราะฉะนั้นให้แยกเอกสารเหล่านี้ไว้ต่างหาก ไปถึงจะได้ไม่ต้องหาให้ยุ่งยาก ยื่นไปให้เขาทั้งหมดในคราวเดียวกัน

4หลังจากเจ้าหน้าที่ตรวจเอกสารเรียบร้อยแล้วก็จะคืนมาให้เรา แล้วบอกให้เราไปนั่งรอเพื่อตรวจเอกสารอีกครั้งจากเจ้าหน้าที่ด้านใน ให้มองชื่อตัวเองบนจอทีวีค่ะ จะแจ้งชื่อเราแล้วก็หมายเลยของเคาเตอร์ที่เราต้องไปยื่นเอกสาร

5เมื่อถึงคิวของเราก็เข้าไป ยื่นเอกสารทั้งหมดที่เตรียมไป เจ้าหน้าที่ก็ทำการตรวจสอบเอกสารทั้งหมด ถ้าเอกสารครบ เจ้าหน้าที่ก็จะออกไปรับเอกสารให้เราแล้วก็คืนเอกสารบางส่วน คือ บัตร British Residence permit ทะเบียนสมรส พาสปอร์ตของสามี(ตัวจริงทั้งหมด) แล้วก็ให้เราเซ็นชื่อในใบรับเอกสาร

6 ต่อไปก็เป็นขั้นตอนของการจ่ายเงิน หลังจากออกมาจากเคาเตอร์ก็ต่อคิวเพื่อจ่ายเงินค่าส่งเอกสารแล้วก็ค่ะธรรมเนียมในการขอวีซ่า(ถ้าต้องจ่าย) แล้วก็เดินไปรอคิวเพื่อทำการเก็บข้อมูล Biometric ให้นั่งดูจอทีวี จะมีชื่อเราแล้วก็เคาเตอร์ที่เราจะต้องเข้าไป

7เมื่อถึงคิวเราก็เดินเข้าไปที่เคาเตอร์ เจ้าหน้าที่จะขอดูเอกสารการจ่ายเงินแล้วก็ใบรักเอกสาร แล้วก็ให้เรามองไปที่กล้อง ถ่ายรูป แล้วก็ให้วางนิ้วบนเครื่องแสกนลายนิ้วมือ เมื่อเสร็จเรียบร้อยแล้วเจ้าหน้าก็จะคืนเอกสารทั้งหมดแล้วบอกว่า“ Your visa apllication is done, thank you" ขั้นตอนการขอวีซ่าของคุณเรียบร้อยแล้ว ขอบคุณ”

8เสร็จแล้วก็เดินออกจากออฟฟิศไปร้องเพลงรอพาสปอร์ตคืนจากสถานทูต

แอมไปขอวันศุกร์ เอกสารมาถึงวันพุธในสัปดาห์ถัดไปค่ะ(แต่แอมไม่อยู่บ้านก็เลยต้องนัดวันรับเอกสารคืนอีกรอบ เพราะเอกสารเราจะต้องเซ็นรับค่ะ)ตอนนี้ก็นั่งรออยู่ด้วยความตื่นเต้นว่าจะได้วีซ่าหรือปล่าว ฮ่ะ ฮ่ะ ฮ่ะ

ยังไงก็ขอให้ทุกคนโชคดีในการขอวีซ่าน่ะค่ะ แล้วก็เที่ยวให้สนุกน่ะค่ะ อีกอย่างที่ลืมไม่ได้เลย ขอขอบคุณพี่นกและเพื่อนๆ พี่ๆ ทุกท่านที่เข้าให้ข้อมูลแอม ใช้ในการขอวีซ่าทุกๆ ครั้งค่ะ

source http://www.ladyinter.com/forum_posts.asp?TID=36020&PID=1007871#1007871

Edited by xluely - 02 Mar 2012 at 21:14
Back to Top

Post Options Post Options   Quote keithchat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jan 2011 at 17:58 - IP: 217.43.72.70 IP Information
    ขอบคุณพี่นกมากคะที่มาให้ข้อมูล
Back to Top
Lingnoi101 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Lingnoi101 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Feb 2012 at 23:31 - IP: 188.220.66.253 IP Information

EEA2 ติดตามสามีชาว EU ไปเที่ยวฝรั่งเศลได้ไหม

สวัสดี เป็นสมาชิกใหม่ ทำวีซ่าEEA1  จากไทย 6 months และมาต่อ EEA2 ที่อังกฤษได้ 5 ปี  Resident  Documentation
Type of Decument   Resident Card of a family Member of an EEA National..เพิ่งได้วีซ่ามาค่ะ แต่สามี(ไม่ใช่คนอังกฤษแต่เป็นคน บัลแกเรีย)จะพาไปเที่ยว ฝรั่งเศลต้นเดือนมีนาคมนี้  เป็นวันเกิดน่ะค่ะ พวกเราจะไปทางรถยนต์ค่ะ ไม่ทราบว่าวีซ่า นี้ สามารถไปฝรั่งเศลได้เลย หรือต้องไปขอสถานทูตฝรั่งเศลเพื่อทำวีซ่า เซ้งเก้นอีกค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Back to Top
rosesflower View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rosesflower Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2012 at 10:00 - IP: 115.87.236.71 IP Information
Originally posted by Lingnoi101

EEA2 ติดตามสามีชาว EU ไปเที่ยวฝรั่งเศลได้ไหม

สวัสดี เป็นสมาชิกใหม่ ทำวีซ่าEEA1  จากไทย 6 months และมาต่อ EEA2 ที่อังกฤษได้ 5 ปี  Resident  Documentation
Type of Decument   Resident Card of a family Member of an EEA National..เพิ่งได้วีซ่ามาค่ะ แต่สามี(ไม่ใช่คนอังกฤษแต่เป็นคน บัลแกเรีย)จะพาไปเที่ยว ฝรั่งเศลต้นเดือนมีนาคมนี้  เป็นวันเกิดน่ะค่ะ พวกเราจะไปทางรถยนต์ค่ะ ไม่ทราบว่าวีซ่า นี้ สามารถไปฝรั่งเศลได้เลย หรือต้องไปขอสถานทูตฝรั่งเศลเพื่อทำวีซ่า เซ้งเก้นอีกค่ะ

ขอบคุณค่ะ

อยากทราบเหมือนกันค่ะ แล้วในระหว่างถือ eea1  ไปได้ไหมค่ะ 
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.141 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters