Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: รับรองทะเบียนสมรสที่ลอนดอน
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

รับรองทะเบียนสมรสที่ลอนดอน

Author
matalika_s View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote matalika_s Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: รับรองทะเบียนสมรสที่ลอนดอน
    Posted: 05 Jan 2011 at 00:34 - IP: 86.176.235.234 IP Information
ขอสอบถามขั้นตอนการส่งทะเบียนสมรสไปรับรองที่ลอนดอนค่ะ โทรไปสอบถามข้อมูลจากสถานทูตไทยในลอนดอน
คำตอบที่ได้ คือ ไม่รับคำตอบที่กระจ่างเลย ตอบคำถามเหมือนคนขับสามล้อเลย พูดจาไม่น่าเชื่อถือ ไม่มีหลักการเลย หงุดหงิดมากๆ บอกตรงๆAngry ไม่คิดว่าจะเจอระบบทำงานแบบราชการไทยในลอนดอน เซ็งจริงๆ

รบกวนผู้รู้ว่าขั้นตอนและเอกสารตามนี้หรือเปล่าค่ะ สาจะขอ เชงเก้นวีซ่าไปอิตาลีหน่ะค่ะ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยค่ะ

4. การขอรับรองการแปลเอกสาร

เอกสารที่ต้องใช้มี ดังนี้

1. คำร้องขอนิติกรณ์ ( สามารถ download แบบฟอร์มได้ ) ตามนั้นเลยหรือเราติ๊กเฉพาะที่เราจะเอาไปให้เค้า คือทะเบียนสมรส กับเงินค่ารับรองเอกสาร?
  2. สำเนาหนังสือเดินทาง
  3. เอกสารที่แปลเสร็จเรียบร้อยแล้ว ซึ่งมีรายชื่อผู้รับรองการแปลกำกับอยู่
  4. สำเนาเอกสารต้นฉบับที่ใช้แปล
  5. ค่าธรรมเนียม 10 ปอนด์/ เอกสาร 1 ฉบับ (จ่ายยังไง เช็คหรือว่าอะไรค่ะ สั่งจ่ายได้ที่ไหน สั่งจ่ายถึงใคร ถ้าไปไปรษณีย์ต้องบอกเค้าว่ายังไงค่ะ)
  6. ซองลงทะเบียน จ่าที่อยู่ถึงตัวผู้ร้อง
รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

*** อัปเดท ****

สาดำเนินการส่งเอกสารไปเรียบร้อยแล้วค่ะ สาดำเนินการตามนี้นะค่ะ

การขอรับรองการแปลเอกสาร

1. คำร้องขอนิติกรณ์ ( สามารถ download แบบฟอร์มได้ ) เข้าไปดาวน์โหลด legalization ตาม link นี้ค่ะ แล้วกรอกให้เรียบร้อย แนบอะไรไปก็ ติกเท่าที่แนบ
  2. สำเนาหนังสือเดินทาง ใน legalization form บอกว่า หนังสือเดินทางพร้อมสำเนา ก็เลยให้ไปตามนั้น
  3. เอกสารที่แปลเสร็จเรียบร้อยแล้ว ซึ่งมีรายชื่อผู้รับรองการแปลกำกับอยู่ อัน นี้คือใบสมรสที่แปลเป็นอังกฤษและแสตมป์เรียบร้อยแล้วทั้งที่ กงสุล และสถานทูตอังกฤษที่ไทย ส่งไปทั้งตัวจริงและสำเนา 1 ชุด (เซ็ตเดียวกันกับข้อ 4 ค่ะ)
  4. สำเนาเอกสารต้นฉบับที่ใช้แปล อัน นี้คือทะเบียนสมรสที่เป็นลายดอกไม้สีชมพูตัวที่เป็นสำเนาที่ถูกเย็บติดกันมา กับตัวที่แปลเป็นภาษาอังกฤษตอนไปยื่นขอสแตมป์ที่กงสุลนั่นหล่ะค่ะ อย่าแกะออกให้ copy ทั้งชุดเลย
  5. ค่าธรรมเนียม 10 ปอนด์/ เอกสาร 1 ฉบับ ซื้อ postal order £10 สั่งจ่าย Royal Thai Embassy
  6. ซองลงทะเบียน จ่าที่อยู่ถึงตัวผู้ร้อง เวลาส่งให้บอกว่าส่งแบบ Record letter แบบไปและกลับแล้วอย่าลืมแนบซองเปล่าติดแสตมป์จ่าชื่อที่อยู่ถึงตัวเองด้วยนะค่ะ
       ส่งไปที่ : The Consular Section
                 Royal Thai Embassy

29 Queen's Gate (Basement)

London
                 SW7 5JB

จ่ายไปทั้งหมดประมาณ £14-16 รวม postal order แล้วBig smile
นอกจากนี้สายังแนบ สำเนาทะเบียนบ้าน, สำเนาบัตรประชาชน, สำเนาพาสปอ
ร์ตแฟน ไปด้วย

ทางสถานทูตไทยในลอนดอนบอกว่า ถ้าเอกสารที่ให้รับรองแสตมป์ไม่ถึง 5 ฉบับ ใช้เวลาดำเนินการประมาณ 3 วันทำการ ไม่ว่าจะ walk in หรือ ดำเนินการผ่านทางไปรษณีย์ แต่ทางไปรษณีย์ก็ขึ้นอยู่กับเวลาทำการของไปรษณีย์อีกนั่นหล่ะค่ะDead

ทั้งหมดทั้งปวงคือที่สาทำ และได้รับคำแนะนำจากพี่อ้อด้วย ส่วนผลจะเป็นยังไง ได้รับเอกสารคืนแล้วจะมาอัปเดทอีกจร้าEmbarrassed

สา ส่งเอกสารไปวันที่ 6 ม.ค. ค่าส่งแบบลงทะเบียน £1.70 (ขึ้นอยู่กับน้ำหนักเอกสาร) ค่า postal order £10 พร้อมแนบซองเปล่า จ่าชื่อที่อยู่ถึงตัวเรา (อย่าลืมขอจด Barcode : AH555555555GB ไว้นะค่ะ จะได้เช็คเอกสารขากลับว่าถีงไหนแล้ว) สาได้รับเอกสารคืนเมื่อวันที่ 14 ม.ค. ทางสถานทูตไทย แสตมป์มาเป็นกรอบสี่เหลี่ยมใหญ่ๆ ในตัวที่เป็นทะเบียนสมรสแปลเป็นภาษาอังกฤษตัวจริง ตราแสตมป์สีน้ำเงินค่ะ ส่วนเอกสารอื่นที่ก็อปปี้ไปให้ไม่ได้คืนนะค่ะ คืนเฉพาะตัวจริง

Edited by matalika_s - 17 Jan 2554 at 05:36
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jan 2011 at 00:39 - IP: 86.129.135.59 IP Information

น้องสา ถ้าต้องการถามผู้รู้จริงๆสงสัยต้องไปถามน้องอ้อที่เฟสแล้วล่ะ เพราะน้องอ้อเคยส่งไปรับรองมาก่อน ส่วนการจ่ายค่าธรรมเนียม เท่าที่รู้มาใช้ postal order ได้ค่ะ

Edit : กรณีใบทะเบียนสมรส ไม่ได้ผ่่านการรับรองจากสถานทูตอังกฤษที่ไทย แต่ผ่านการรับรองจากกงสุนที่ไทยมาและต้องการมารับรองอีกครั้งที่สถานทูตไทยที่อังกฤษ เพื่อขอเชงเก้นวีซ่า

Edited by xluely - 05 Oct 2011 at 15:16
Back to Top

Post Options Post Options   Quote matalika_s Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jan 2011 at 01:30 - IP: 86.176.235.234 IP Information
ขอบคุณค่ะพี่นก เดี๋ยวสาจะลองดู พี่อ้อน่าจะยุ่งๆ ท้องแก่มากแล้วTongue
Back to Top
MRS.GLEESON View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MRS.GLEESON Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jan 2011 at 05:11 - IP: 92.25.223.5 IP Information
พี่นกคะ  ถ้าหนูจดทะเบียนที่นี่เวลาจะทำเชงเก้นวีซ่าไม่ต้องรับรองใช่ป่าวคะหรือว่าต้องทำเหมือนกัน เผื่อช่วงซัมเมอร์มีโอกาศ ไปทัวร์มั่งค่ะ อิอิ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jan 2011 at 05:55 - IP: 86.172.131.126 IP Information
Originally posted by MRS.GLEESON

พี่นกคะ  ถ้าหนูจดทะเบียนที่นี่เวลาจะทำเชงเก้นวีซ่าไม่ต้องรับรองใช่ป่าวคะหรือว่าต้องทำเหมือนกัน เผื่อช่วงซัมเมอร์มีโอกาศ ไปทัวร์มั่งค่ะ อิอิ
ไม่ต้องค่ะ ถ้าเป็นทะเบียนสมรสที่จดที่อังกฤษ ใช้ได้เลย ส่วนมากในลิสต์เวลาที่เราขอเชงเก้นก็มักจะบอกว่าถ้าเป็นทะเบียนสมรสที่จดoutside the European Union ก่อนยื่นขอวีต้องผ่านการรับรองจากสถานทูตของประเทศที่ตัวไปจดทะเบียนมาค่ะSmile
Back to Top
MRS.GLEESON View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MRS.GLEESON Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jan 2011 at 06:43 - IP: 92.25.223.5 IP Information
Back to Top
keithchat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote keithchat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jan 2011 at 15:46 - IP: 217.43.72.70 IP Information
              แชท...ขออนุญาติ จขกท. เข้ามารอฟังคำตอบด้วยคนนะคะ เพราะงง มากถึงมากที่สุด
โทรไปถาม ก็ได้คำตอบแบบว่าไม่อยากจะตอบ ประมาณนั้น ถ้าใครรู้คำตอบ ช่วยด้วยนะคะ

ขอบคุณมากคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote matalika_s Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jan 2011 at 00:42 - IP: 86.176.235.234 IP Information
สาดำเนินการส่งเอกสารไปเรียบร้อยแล้วค่ะ สาดำเนินการตามนี้นะค่ะ

1. คำร้องขอนิติกรณ์ ( สามารถ download แบบฟอร์มได้ ) เข้าไปดาวน์โหลด legalization ตาม link นี้ค่ะ แล้วกรอกให้เรียบร้อย แนบอะไรไปก็ ติกเท่าที่แนบ
  2. สำเนาหนังสือเดินทาง ใน legalization form บอกว่า หนังสือเดินทางพร้อมสำเนา ก็เลยให้ไปตามนั้น
  3. เอกสารที่แปลเสร็จเรียบร้อยแล้ว ซึ่งมีรายชื่อผู้รับรองการแปลกำกับอยู่ อันนี้คือใบสมรสที่แปลเป็นอังกฤษและแสตมป์เรียบร้อยแล้วทั้งที่ กงสุล และสถานทูตอังกฤษที่ไทย ส่งไปทั้งตัวจริงและสำเนา 1 ชุด (เซ็ตเดียวกันกับข้อ 4 ค่ะ)
  4. สำเนาเอกสารต้นฉบับที่ใช้แปล อันนี้คือทะเบียนสมรสที่เป็นลายดอกไม้สีชมพูตัวที่เป็นสำเนาที่ถูกเย็บติดกันมากับตัวที่แปลเป็นภาษาอังกฤษตอนไปยื่นขอสแตมป์ที่กงสุลนั่นหล่ะค่ะ อย่าแกะออกให้ copy ทั้งชุดเลย
  5. ค่าธรรมเนียม 10 ปอนด์/ เอกสาร 1 ฉบับ ซื้อ postal order £10 สั่งจ่าย Royal Thai Embassy
  6. ซองลงทะเบียน จ่าที่อยู่ถึงตัวผู้ร้อง เวลาส่งให้บอกว่าส่งแบบ Record letter แบบไปและกลับแล้วอย่าลืมแนบซองเปล่าติดแสตมป์จ่าชื่อที่อยู่ถึงตัวเองด้วยนะค่ะ
       ส่งไปที่ : The Consular Section

London
                 SW7 5JB

จ่ายไปทั้งหมดประมาณ £14-16 รวม postal order แล้วBig smile
นอกจากนี้สายังแนบ สำเนาทะเบียนบ้าน, สำเนาบัตรประชาชน, สำเนาพาสปอ

ทางสถานทูตไทยในลอนดอนบอกว่า ถ้าเอกสารที่ให้รับรองแสตมป์ไม่ถึง 5 ฉบับ ใช้เวลาดำเนินการประมาณ 3 วันทำการ ไม่ว่าจะ walk in หรือ ดำเนินการผ่านทางไปรษณีย์ แต่ทางไปรษณีย์ก็ขึ้นอยู่กับเวลาทำการของไปรษณีย์อีกนั่นหล่ะค่ะDead

ทั้งหมดทั้งปวงคือที่สาทำ และได้รับคำแนะนำจากพี่อ้อด้วย ส่วนผลจะเป็นยังไง ได้รับเอกสารคืนแล้วจะมาอัปเดทอีกจร้าEmbarrassed

*** อัปเดท ****
สาส่งเอกสารไปวันที่ 6 ม.ค. ค่าส่งแบบลงทะเบียน £1.70 ค่า postal order £10 พร้อมแนบซองเปล่า จ่าชื่อที่อยู่ถึงตัวเรา (อย่าลืมขอจด Barcode : AH555555555GB ไว้นะค่ะ จะได้เช็คเอกสารขากลับว่าถีงไหนแล้ว) สาได้รับเอกสารคืนเมื่อวันที่ 14 ม.ค. ทางสถานทูตไทย แสตมป์มาเป็นกรอบสี่เหลี่ยมใหญ่ๆ ในตัวที่เป็นทะเบียนสมรสแปลเป็นภาษาอังกฤษตัวจริง ตราแสตมป์สีน้ำเงินค่ะ

Edited by matalika_s - 17 Jan 2554 at 05:30
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jan 2011 at 00:48 - IP: 86.172.131.126 IP Information
Originally posted by matalika_s

3. เอกสารที่แปลเสร็จเรียบร้อยแล้ว ซึ่งมีรายชื่อผู้รับรองการแปลกำกับอยู่ อันนี้คือใบสมรสที่แปลเป็นอังกฤษและแสตมป์เรียบร้อยแล้วทั้งที่ กงสุล และสถานทูตอังกฤษที่ไทย ส่งไปทั้งตัวจริงและสำเนา 1 ชุด (เซ็ตเดียวกันกับข้อ 4 ค่ะ)
  4. สำเนาเอกสารต้นฉบับที่ใช้แปล อันนี้คือทะเบียนสมรสที่เป็นลายดอกไม้สีชมพูตัวที่เป็นสำเนาที่ถูกเย็บติดกันมากับตัวที่แปลเป็นภาษาอังกฤษตอนไปยื่นขอสแตมป์ที่กงสุลนั่นหล่ะค่ะ อย่าแกะออกให้ copy ทั้งชุดเลย

London
                 SW7 5JB

ปล. คุณแชทจะไปเที่ยวไหนค่ะ Smile

ขอบคุณนะน้องสา และขอขอบคุณเลยไปถึงน้องอ้อด้วยClapClapClap พี่จะได้เอากระทู้นี้ไปรวมไว้ในกระทู้วีซ่าด้วยเลยSmile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote matalika_s Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jan 2011 at 00:52 - IP: 86.176.235.234 IP Information
โหย....ไวมากพี่นก วันนี้ไม่ได้ไปไหนเหรอค่ะ Tongue
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jan 2011 at 00:57 - IP: 86.172.131.126 IP Information

อ่านหนังสือเตรียมสอบอยู่หน้าคอมพ์นี่แหล่ะ หุ หุ หาข้อมูลเตรียมสอบอาทิตย์หน้าเบื่อมากกกกกกกกกOuch

Back to Top

Post Options Post Options   Quote matalika_s Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jan 2011 at 01:05 - IP: 86.176.235.234 IP Information
ทำยังไงสาจะเป็นคนขยันอ่านหนังสือเหมือนพี่นกมั่งเนี่ย Life in the UK เล่มบางนิดเดียว สายังอ่านได้ไม่ถึง 5 หน้าเลย Dead
สาหล่ะอยากเปลี่ยนนิสัยมาเป็นคนรักการอ่านมั่งจัง ตั้งแต่เล็กจนเรียนจบมาทำได้แค่ตั้งใจฟัง เพราะรู้ว่าตัวเองไม่รักการอ่าน 555LOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jan 2011 at 01:10 - IP: 86.172.131.126 IP Information
อ่านนิยายง่ายกว่าอ่ะTongue อันนี้มันบังคับต้องอ่านไม่งั้นสอบไม่ผ่านDead นี่ก็อ่านๆ หยุดๆ มาเป็นอาทิตย์แล้ว แต่ต้องเอาจริงๆจังๆ เสียที ภาษาไทยบางทียังเข้าใจยากเลย นี่อังกฤษแบบหนุนหัว สามีบ่นว่าหนังสือพี่เต็มบ้านไปหมดแล้วเนี่ย แต่มันช่วยไม่ได้นี่นา เรียนมหา'ลัย ก็ต้องหนักกว่าเรียนวิทยาลัยล่ะ ความจริงบางทีถ้าอ่านแบบ ไฟรนก้น ก็คงจะจำได้ดีนะ LOLLOLLOLLOL  แต่ไม่แนะนำอ่ะ
Back to Top
Manutsawee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Manutsawee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 17:02 - IP: 1.46.45.254 IP Information

พี่นกคะ ถ้าจดทะเบียนสมรสในไทยเรียบร้อยเเล้วหลังจากนั้นต้องทำอะไรต่อคะ

รู้เเต่ว่าสอบให้ผ่านเกณฑ์  เเล้วขอวีซ่า settlement visa อ่ะคะ
Nueng
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 18:52 - IP: 86.172.131.126 IP Information
Originally posted by Manutsawee

พี่นกคะ ถ้าจดทะเบียนสมรสในไทยเรียบร้อยเเล้วหลังจากนั้นต้องทำอะไรต่อคะ

รู้เเต่ว่าสอบให้ผ่านเกณฑ์  เเล้วขอวีซ่า settlement visa อ่ะคะ
ก็เอาไปแปล เพื่อแนบขอวีซ่า หรือ จะแปลหลังได้วีแล้วก็ได้ค่ะ ส่วนจะรับรองมาหรือไม่ แล้วแต่สะดวกค่ะ เพราะถ้าไม่รับรองมาก็แปลมาอย่างเดียว แล้วเวลาใช้ ถ้าสถานที่ที่คุณติดต่อบอกว่าต้องการใบที่ผ่านการรับรองเท่านั้น ค่อยเอาไปรับรองที่หลังก็ได้ค่ะ แต่ที่แน่ถ้าจะเอามาใช้ที่นี่อย่างไรก็ต้องแปลมาอยู่แล้ว
Back to Top
goodgirl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote goodgirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Jan 2011 at 22:51 - IP: 86.157.243.194 IP Information
Avatar  ถามพี่นกค่ะ พอดีว่าแฟนจะพาไปเที่ยว Monaco  เราจะขอวีซ่าอย่างไรค่ะ และเอกสารต้องใช้อะไรบ้าง ขอบคุณค่ะ
Back to Top
Manutsawee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Manutsawee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2011 at 23:17 - IP: 111.84.48.171 IP Information

พี่นก รบกวนถามอีกรอบคะ ถ้าสามีแต่งงานกับเราเเล้ว เขาจะได้ประโยชน์อะไรบ้างคะในกรณีประเทศไทยอ่ะคะ  เวลามาอยู่ไทยก็อยู่ได้นาน หรือเกิน 1 เดือน ไม่ต้องขอวีซ่ารึป่ะคะ เขาถามมาก็ไม่รู้เหมือนกันอ่ะคะ

ขอบคุณมากคะ เดี๋ยวจะเอาใบสำคัญการสมรส ไปแปล +   แว้ว คร.2  กับหนังสือสำคัญแสดงการจดทะเบียนเปลี่ยนชื่อสกุล ต้องแปลเป็นอังกฤษด้วยช่ายมั๊ยคะ

ส่วนหนังสือยืนยันความมีอิสรภาพในการสมรส
หนึ่งมีทั้งภาษาไทย และอังกฤษ กงสุลรับรองประทับตรา ตรงส่วนนี้เราจะเอาไปใช้ทำอะไรได้บ้างอ่ะคะ

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆนะคะ พี่นกTongue
Nueng
Back to Top
sudjaitamdaija View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sudjaitamdaija Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2011 at 09:37 - IP: 203.172.120.34 IP Information
                                               Smile หวัดดีค่ะคุณสา  พี่รบกวนถามคุณสานะค่ะ......หนังสืออ่านสำหรับสอบ Life in the UK  ซื้อจากไหน แล้วไปอยู่อังกฤษแล้ว ต้องเรียนคอร์สอะไรก่อนเพื่อเตรียมสอบ Life in the uk....เพราะพี่จะเดินทางไปอยู่ที่โน่น วันที่ 10 มี.ค. 11 ก็ไม่รู้จะเริ่มต้นจากตรงไหนก่อน ไม่รู้จริง ๆ ค่ะ.....ครั้งแรกด้วยสิ.....ยังไงถ้ามีเวลาว่างเมื่อไรก็ตอบด้วยล่ะกันนะค่ะ......เกรงใจค่ะ.....อ้อ ลืมบอกพี่จะพักอยู่  Whithley  BaY ค่ะ.....

ขอบคุณล่วงหน้าจ้ะ

พี่จีราBig smile
Jeera37
Back to Top
Annaliisa View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Annaliisa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Mar 2011 at 16:15 - IP: 58.8.19.181 IP Information
รบกวนขอสอบถามผู้รู้นะคะ..  แอนค่อนข้างจะใหม่และก็ไม่ค่อยทราบรายละเอียดเกี่ยวกับการจดทะเบียนสมรสเท่าไหร่ค่ะ แอนจดทะเบียนในเมืองไทย และได้ทำการแปลเป็นภาษาอังกฤษเรียบร้อยแล้วค่ะ แต่ยังไมได้ไปรับรองที่กงศุล และสถาณฑูตค่ะ 
แอนสงสัยว่า การส่งทะเบียนสมรสไปรับรองที่ลอนดอน แอนสมควรที่จะทำหรือไม่คะ ?

ขอบคุณค่ะ
แอน 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Mar 2011 at 16:39 - IP: 86.138.167.192 IP Information
Originally posted by Annaliisa

รบกวนขอสอบถามผู้รู้นะคะ..  แอนค่อนข้างจะใหม่และก็ไม่ค่อยทราบรายละเอียดเกี่ยวกับการจดทะเบียนสมรสเท่าไหร่ค่ะ แอนจดทะเบียนในเมืองไทย และได้ทำการแปลเป็นภาษาอังกฤษเรียบร้อยแล้วค่ะ แต่ยังไมได้ไปรับรองที่กงศุล และสถาณฑูตค่ะ 
แอนสงสัยว่า การส่งทะเบียนสมรสไปรับรองที่ลอนดอน แอนสมควรที่จะทำหรือไม่คะ ?

ขอบคุณค่ะ
แอน 
คุณจะทำไปใช้ประโยชน์อะไรล่ะ เพราะการต่อวีซ่าที่นี่ ทางโฮมไม่ได้ระบุว่าต้องผ่านการรับรองที่ใหน แค่มีใบทีแปลรับรองโดยคนแปลส่งไปก็พอ ส่วนกรณีที่จะขอเชงเก้นแล้วสถานทูตที่คุณจะขอ ระบุว่าทะเบียนสมรสต้องผ่านการรับรอง คุณก็ค่อยส่งไปรับรองที่สถานทูตไทยในลอนดอน เมื่อไรก็ได้ เพราะส่วนมากการนำมาใช้งานหลังรับรองจะมีอายุไม่เกินหกเดือน บางสถานทูตไม่ระบุด้วยซ้ำไปว่าต้องผ่านการรับรองก็แค่มีใบแปลก็พอ

ส่วนการทำ legalise ของอังกฤษกับการฝากทะเบียนสมรส ถ้าคุณมาอยู่อังกฤษถาวร โดยส่วนตัวก็ไม่อยากแนะนำให้เสียเงิน เพราะการขึ้นทะเบียนราษฏร์ที่นี่ กึ่งอัตนโนมัติตั้งแต่สามีคุณไปแจ้งชื่อคุณร่วมใน council tax bill กับ tax office เพราะcircumstance มีการเปลี่ยนแปลงเนื่องจากแต่งงาน

ถ้าคุณยังอยู่เมืองไทยแนะนำให้แปลและรับรองมาจากกงสุล ก็น่าจะเพียงพอ สมาชิกบางท่านไปทำ legalise ที่สถานทูตอังกฤษ แต่บางท่านไม่ได้ทำ ก็เห็นว่านำมาใช้ได้ไม่มีปัญหา แต่เรื่องแบบนี้บอกยากในกรณีที่ council บางแห่งเรื่องมาก ก็จะขอใบทะเบียนสมรสที่ผ่านการรับรองจากสถานทูตอังกฤษในไทยด้วย ดังนั้นคุณก็พิจารณาเองแล้วกัน เพราะถ้าบอกว่าต้องทำมาแล้วไม่ได้ใช้ก็เสียเงินเปล่าๆ แต่ถ้าเกิดต้องใช้ขึ้นมา ก็ค่อยมาแก้เอาที่หลัง ที่นี่ไม่ยุ่งยากมากค่ะ เพราะถ้าเจ้าหน้าที่ต้องการอะไรแบบใหนส่วนมากเขาจะบอกเราว่าเราต้องทำอะไร ให้ทะเบียนสมรสใช้งานได้
Back to Top
Annaliisa View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Annaliisa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Mar 2011 at 08:32 - IP: 58.8.26.215 IP Information
ขอบคุณนะคะคุณนก..  งั้นแอนคงไม่ได้ใช้ประโยชน์อะไร เพราะ เชงเก้นแอนขอจากเมืองไทยไปอยู่แล้วค่ะ เพราะแอนต้องไปเยี่ยม Travel Agent ที่ Finland ด้วยค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ Wink

Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.109 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters