Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: ขอแชร์เรื่องขอสัญชาติกับพาสปอร์ตอังกฤษค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ขอแชร์เรื่องขอสัญชาติกับพาสปอร์ตอังกฤษค่ะ

Page  12>
Author
leeliloolum View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote leeliloolum Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขอแชร์เรื่องขอสัญชาติกับพาสปอร์ตอังกฤษค่ะ
    Posted: 07 Jan 2011 at 00:52 - IP: 86.23.94.234 IP Information
สวัสดีค่ะ เพิ่งได้รับพาสปอร์ตอังกฤษวันนี้เลยอยากจะมาแชร์ประสบการณ์กัน เริ่มจากขอสัญชาติ เรื่องเอกสารก็ตามเว็ปไซด์ ลีใช้บริการของ National Checking Service เสียค่าธรรมเนียม£50 ที่ใช้บริการนี้เพราะว่าต้องการเก็บพาสปอร์ตตัวจริงไว้กับตัว เผื่อต้องเดินทางระหว่างรอเดินเรื่อง หลังส่งเอกสารไปประมาณ 3 อาทิตย์ก็ได้รับจดหมายให้โทรไปนัดวันทำพิธีสาบานตน ได้วันก็อีก 3 อาทิตย์ต่อมา พอเข้าพิธีเสร็จ ก็ยื่นขอพาสปอร์ตต่อเลย ลีก็ใช้บริการ Check and Send ของไปรษณีย์ เสียค่าบริการ £8 หลังจากส่งเอกสารไปประมาณ 4 วัน ก็ได้รับจดหมายให้โทรไปนัดสัมภาษณ์ แล้วก็ได้วันของอาทิตย์ถัดไปเลย หลังจากสัมภาษณ์ 3 วัน ก็ได้รับพาสปอร์ตแล้วค่ะ

ลีจะเดินทางกลับเมืองไทยอาทิตย์หน้า อยากหาที่พักราคาต่ำกว่า 1000 บาท อยู่ใกล้สถานีรถไฟฟ้า แหล่งช็อปปิ้งด้วยก็ดีค่ะ ประมาณ จตุจักร ประตูน้ำ ดูสะอาด ปลอดภัย ราคานี้ไม่เน้นหรูอยู่แล้วค่ะ ไม่ค่อยคล่องกรุงเทพ ไปไหนมาไหนขอพึ่งรถไฟฟ้าอย่างเดียวเลย ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
Smile
Back to Top
xluely View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 00:56 - IP: 86.129.105.226 IP Information

ยินดีด้วยค่ะClapClapClapClapClap ทีนี้ก็โล่งใจไปอีกนาน ทำพาสได้ไวมากเลย ของพี่ตอนทำเกือบสองเดือน แต่ไม่มีสัมภาษณ์

ส่วนเรื่องที่พักในไทยรอเพื่อนๆ มาให้ข้อมูลนะคะSmile

Referees: List of acceptable professional persons

เอกสารการขอสัญชาติ โดยน้องนุ่ม

ขอสัญชาติหลังห้าปี

การขอสัญชาติกับพาสปอร์ตอังกฤษโดย คุณแพว

การขอสัญชาติแบบนับรวมวีท่องเที่ยว 

Edited by xluely - 24 May 2014 at 05:04
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote leeliloolum Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 01:23 - IP: 86.23.94.234 IP Information
พี่นกคงทำมาหลายปีแล้ว ตอนนี้ถ้าขอพาสปอร์ตครั้งแรก ต้องสัมภาษณ์ทุกคนค่ะ ป้องกัน Identity Theft คำถามก็เกี่ยวกับตัวเราล้วน เผื่อให้แน่ใจว่าเป็นตัวจริง ใช้เวลาประมาณ 10 นาทีค่ะ เจ้าหน้าที่น่ารักมาก อธิบายทุกอย่างก่อนเริ่มสัมภาษณ์ บอกว่าไม่ได้กังวล เขาแค่เช็คว่าเราเป็นตัวจริงเท่านั้น ไม่ต้องโชว์เอกสารอะไรทั้งสิ้น

ขอบคุณค่ะพี่นก ลาออกจากงานแทบไม่ทัน จากตอนแรกบอกเขาว่าจะออกสิ้นเดือน ก็มากลางเดือนแทน ถ้ารู้ว่าเร็วขนาดนี้คงลาออกตั้งแต่ปีใหม่ไปเลย 555 สบายใจค่ะ จะได้กลับไปอยู่กับสามีซะอีก รบกวนพ่อแม่สามีมาพักใหญ่แล้ว แต่ขอแวะกลับบ้านก่อน ไม่ได้กลับมาสองปีแล้ว หลานตัวโตจำป้าไม่ได้แล้ว Tongue
Back to Top
patta dixon View Drop Down

Post Options Post Options   Quote patta dixon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 01:26 - IP: 58.9.214.44 IP Information
  ยินดีด้วยที่สุดเลยนะค้ะ เก่งมากๆ อยากได้แบบนี้บ้างจัง คงต้องรออีกนาน ดีใจด้วยนะค้ะClapClapClap
patta dixon
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote leeliloolum Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 01:51 - IP: 86.23.94.234 IP Information
ไหนๆ ก็แชร์เรื่องขอสัญชาติแล้ว ขอย้อนกลับไปตอนขอวีซ่าถาวรด้วยเลยแล้วกัน ลีไปยื่นเรื่องตรงที่ Croydon ที่ลอนดอน แบบวันเดียวเสร็จ ลีก็จัดเอกสารตามในเว็ปไซด์ คละๆ จดหมายที่จ่าหน้าซองถึงลีกับสามีให้ระยะเวลามันเกี่ยวเนี่ยงกัน ตอนนั้นยังไม่ได้เปิดบัญชีร่วมกัน บิลต่างๆ ก็เป็นชื่อสามีคนเดียว ก็ไม่ได้คิดว่าเป็นเรื่องสำคัญอะไร ตอนยื่นเรื่องก็เขียนจดหมายอธิบายว่าทำไมเราถึงไม่มีชื่อร่วมกันในแบงค์หรื่อบิลต่างๆ ปัญหามันอยู่ที่ว่า บิลที่เป็นชื่อสามีของปีหนึ่งนั้น มีช่วงระยะเวลาห่างกันประมาณ 6 เดือน เจ้าหน้าที่ก็จะเอาเอกสารเพิ่มที่ระบุวันระหว่าง 6 เดือนนั้นให้ได้ เอกสารที่ลีเอาไปเพิ่มก็ไม่มีอะไรก็เป็นช่วงเวลานั้น เจ้าหน้าที่แจ้งว่าแบบนี้ทำให้เขาเชื่อได้ว่า สามีกับลีไม่ได้อยู่ด้วยกันตลอด สามีอาจจะย้ายออกไปในช่วง 6 เดือนนั้นก็ได้ พูดซะเหมือนย้ายบ้านสนุกซะล่ะ เอกสารอย่างอื่นก็อยู่ที่บ้านที่เคมบริดส์ แล้วจะไปเอามาได้ยังไงทัน แต่เขาก็ส่งเรื่องไป เพราะเขาไม่ใช่คนตัดสินใจ แต่เขาก็ส่งท้ายว่าเปอร์เซ็นต์ผ่านน้อย เขาบอกให้รอประมาณ 2 ชั่วโมง แล้วค่อยกลับมารับพาสปอร์ตคืน ได้ไม่ได้เดียวรู้กัน เครียดค่ะ £1020 nonrefundable ด้วย โชคดีที่วันนั้นอินเตอร์เน็ตที่นั้นล่มค่ะ  พอกลับมา Internet ก็ยังล่มอยู่ เจ้าหน้าที่อีกคนก็แจ้งว่าวันนี้คงทำอะไรไม่ได้ ให้กลับมาพรุ่งนี้รึไม่ก็เดี๋ยวส่งไปรษณีย์ตามไปให้ สามีก็เลยลองถามดูว่าถ้ากลับมาพรุ่งนี้เอาเอกสารมาเพิ่มได้ไหม พอดีเจ้าหน้าที่คนเดิมที่รับเรื่องไปกินข้าวเที่ยงยังไม่กลับมา ก็เลยได้คุยกับ supervisor เขาก็ไปเช็คเอกสารให้อีกรอบ แล้วก็บอกเรียบร้อยดี ไม่ต้องใช้เอกสารอะไรเพิ่มแล้ว อ้าว! แต่ก็โล่งใจค่ะ

คือจริงๆ ก่อนจะจ่ายเงินค่าธรรมเนียม ก็จะมีเจ้าหน้าที่เคาร์เตอร์ด้านหน้าเช็คเอกสารเราก่อน เขาก็บอกโอเค แล้วถึงให้เราไปจ่ายเงิน พอจ่ายเสร็จก็ต้องไปยื่นเอกสารอีกเคาร์เตอร์หนึ่ง ซึ่งก็คือเจ้าหน้าที่ปัญหานี้เอง สรุปคืออยากบอกว่าให้เอาเอกสารไปมากกว่าที่เขาแจ้งไว้ในเว็ปไซด์ก็ดีนะค่ะ เอาให้ระยะเวลามันใกล้กัน เพราะอาจจะไปเจอเจ้าหน้าที่ที่เขาค่อยข้างเรื่องเยอะนิดหนึ่ง ตอนนั้นโกรธมาก แต่ก็โกรธตัวเราเองด้วยที่ไม่เอาเอกสารไปอีก คิดอยู่เหมือนกัน แต่ว่ากลัวเอกสารหาย ก็เลยเอาไปแค่ที่คิดว่าจะต้องใช้

เอาประสบการณ์มาแชร์กัน เผื่อจะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆ ที่กำลังยื่นเรื่องอยู่นะค่ะSmile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 02:04 - IP: 86.172.131.126 IP Information

บอกแล้วว่าที่นี่มาตรฐานอะไรหาไม่ค่อยได้ ส่วนเรืองเอกสารต่อวีถาวร พี่ก็เน้นเสมอว่าให้ครอบคลุมระยะเวลาสองปีที่อยู่ด้วยกัน เพราะมีแล้วว่าเอกสารไม่ครอบคลุมไม่ให้วีแถมต้องกลับไทยไปขอวีกลับเข้ามาใหม่อีก แย่ไปเลยDead

ดังนั้นสาวๆที่เข้ามาอยู่ใหม่ๆก็ต้องสะสมเอกสารตั้งแต่วันทีเข้ามา เรื่องเอกสาร ชื่อร่วมกัน ตอนพี่ขอถาวรก็ไม่มีเหมือนกัน แต่มีเอกสารอย่างอื่นที่ระบุบ้านเลขที่เดียวกัน ก็เลยไม่ยาก แต่ว่าไปแล้วสมัยนี้ใช้เอกสารน้อยกว่าเมื่อก่อน ขนาดใบเกิด กับทะเบียนสมรสยังไม่ใช้เลย ถ้าชื่อในใบเกิดตรงกับพาสปอร์ต Smile

Back to Top
wales View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wales Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 02:05 - IP: 80.42.190.137 IP Information
ขอแสดงความยินดีด้วยนะค่ะ
ส่วนเรื่องโรงแรม ถ้าไม่ต้องการหรูหราแค่อยากไปช็อปปิ้ง ก็เมืองพลแมนชั่น  สะอาด ปลอดภัย อยู่ตรงข้ามมาบุญครอง  สถานีรถไฟฟ้าสนามกีฬาพอดี เคยพักมาแล้วตอนไปขอวีซ่า http://www.muangpholmansion.com/map.htm
Back to Top
palmpalm19802 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote palmpalm19802 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 02:26 - IP: 82.46.97.230 IP Information

โรงแรม เอเชียก็ได้ค่ะ

มีหลายราคา ใกล้รถไปฟ้า ราชเทวี
สามารถเดินไปสยาม มาบุญครอง หรือ ประตูน้ำก็ได้ค่ะ

อยากถามเป็นข้อมูลนะคะ
ถ้าคุณ จขกท ได้สัญชาติอังกฤษ และถือพาตฟอร์ต อังกฤษแล้ว ต้องสละของไทยมั้ยคะ
สามารถถือสองเล่มได้มั้ยเอ่ย

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote leeliloolum Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 03:44 - IP: 86.23.94.234 IP Information
ขอบคุณสำหรับโรงแรมที่แนะนำมานะค่ะ เมืองพลแมนชั่นน่าสนใจ จะลองเช็คห้องว่างดูค่ะ

กฎหมายตอนนี้ยังไม่บังคับให้สละค่ะ ทั้งของไทยและอังกฤษ แต่เพิ่งคุยกับเพื่อนที่เขาขอตอนปี 2006 เขาบอกตอนนั้นของเขาต้องเลือกค่ะ ไม่รู้อนาคตเขาจะเปลี่ยนกฎอีกรึเปล่านะค่ะSmile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 03:50 - IP: 86.172.131.126 IP Information
พี่ก็ขอตอนปี 2006 นะ ไม่เห็นมีบอกเลยว่าต้องเลือก ต้องสละ เคยรู้แต่กฏหมายไทยนั่นแหล่ะ ที่เมื่อก่อนเหมือนว่าบังคับกลายๆ ว่าถ้าต้องการถือสัญชาติอื่นต้องสละไทย แต่ทีหลังมาก็ประมาณว่าไม่แจ้งไม่สละ เพราะการทำเรื่องสละสัญชาติเนี่ยเรื่องใหญ่นะ Confused
Back to Top
น้อย View Drop Down

Post Options Post Options   Quote น้อย Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 03:56 - IP: 91.84.74.63 IP Information

ยินดีกับเจ้าของกระทู้ด้วยค่ะ

สำหรับเรื่องของการถือสองสัญชาติ
ดิฉันเคยโทร.ไปสอบถามเจ้าหน้าที่ในสถานฑูตไทยในลอนดอน
เขาบอกว่า "ประเทศไทยอนุญาติให้ถือสองสัญชาติได้ค่ะ"
อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน และทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด
Back to Top
noom Portsmouth View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noom Portsmouth Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 04:09 - IP: 86.15.49.52 IP Information
ยินดีด้วยนะค่ะ... ส่วนตัวกำลังเตรียมขอวีซ่าถาวร อยู่ค่ะ...Smile.... ขอให้ผ่านด้วยเถอะ.... ตั้ง 900 ปอนด์LOL
Mrs mason 1982

ร่วมรณรงค์ลดกระทู้ ลดปัญหาข้อมูลเต็ม บ้านกล้วยไม้

Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 04:16 - IP: 86.172.131.126 IP Information
Originally posted by noom Portsmouth

ยินดีด้วยนะค่ะ... ส่วนตัวกำลังเตรียมขอวีซ่าถาวร อยู่ค่ะ...Smile.... ขอให้ผ่านด้วยเถอะ.... ตั้ง 900 ปอนด์LOL
สมัครผ่าน checking service สิ เสียเพิ่มอีกนิดหน่อย แต่ว่าเขาตรวจสอบเอกสารเบื้องต้นให้เรา จะได้สบายใจ เพราะส่วนมากที่สมัครผ่าน checking service ก็จะผ่านฉลุย แล้วก็ใช้เวลาไม่นานด้วยล่ะ Smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote น้อย Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 04:19 - IP: 91.84.74.63 IP Information
Avatar สวัสดีพี่นกค่ะ...พี่นกสบายดีนะคะ
อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน และทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 04:24 - IP: 86.172.131.126 IP Information
Avatar สบายกายSmile แต่ไม่สบายใจ Ouchเพราะจะสอบอยู่อาทิตย์หน้าค่ะ อ่านอะไรก็จำได้บ้าง จำไม่ได้บ้างหุ หุEmbarrassed ตามประสาผู้สูงอายุค่ะ คุณน้อยหายไปนาน เป็นอย่างไรบ้าง เห็นว่าคืนนี้แถวเวลส์หิมะจะตกอีก ไม่ชอบเลยล่ะ หนาวอ่ะ Confused
Back to Top

Post Options Post Options   Quote น้อย Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 04:32 - IP: 91.84.74.63 IP Information
Avatar ค่ะพี่นก ตื่นเต้นกับหิมะก็เฉพาะช่วงปีแรก เพราะเป็นครั้งแรกในชีวิต แต่ตอนนี้ไม่ชอบแล้ว ทั้งหนาว ชื้น แฉะ
น้อยก็อยู่แถว ๆ นี้แหละค่ะ เข้ามาแอบเก็บข้อมูลอยู่เรื่อย ๆ

ปล.ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ถามพี่นกนะคะ

น้อยอยากรบกวนถามพี่นกว่า น้อยจะครบ ๓ ปี วันที่ ๒๗ เมษายน แต่วีซ่าถารจะครบปีวันที่ ๑๓ กรกฎาคม แล้วอย่างงี้น้อยจะยื่นเรื่องขอสัญชาติได้ตอนไหนคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 04:46 - IP: 86.172.131.126 IP Information
คุณน้อย เรื่องขอสัญชาติสำหรับเราที่เข้ามาด้วยวีซ่าติดตามสามี แค่ครบสามปีที่อยู่ที่นี่ โดยไม่จำเป็นว่าวีซ่าถาวรจะถือครบปีหรือไม่เราก็ขอสัญชาติได้แล้วค่ะ เคยเห็นมีบางรายได้ถาวรวันนี้ อีกอาทิตย์ก็ขอสัญชาติเลย เพราะเขาอยู่ที่นี่มานานเกินสามปี แต่ที่ไม่ได้ขอถาวรเพราะสอบ life ไม่ผ่านก็เลยต่อวีสองปีรอบสอง พอสอบ life ผ่าน ขอวีถาวรผ่านก็ขอสัญชาติเลยค่ะ

เรื่องถือวีถาวรครบปีถึงมีสิทธิขอสัญชาตินั้นมีผลกับคนที่ถือวีซ่าทำงานมากกว่าค่ะ แต่ที่มีผลกับเราคือระยะเวลาที่ไม่ได้อยู่ในอังกฤษ คือสามปีรวมกันไม่เกิน 270 วัน โดยปีสุดท้ายที่ขอสัญชาติต้องออกไม่เกิน 90 วัน ถ้าเกินก็ขาดคุณสมบัติ ต้องรอให้วันที่ไม่ได้อยู่ในอังกฤษได้ตามเงื่อนใขนี้ถึงจะขอสัญชาติได้ค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote leeliloolum Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 04:58 - IP: 86.23.94.234 IP Information
ลีก็งงเหมือนกันค่ะ แต่เขาบอกมายังเนี้ย ก็ไม่รู้เหมือนกัน

แต่ตอนนี้ประเทศอังกฤษยังไม่บังคับชัวร์ๆค่ะ เพราะเอกสารที่แนบมากับใบซิติเซ้น แจงว่าประเทศอังกฤษไม่บังคับค่ะ แต่ให้เช็คที่ประเทศดั้งเดิมของตนเองว่าบังคับรึไม่ ประเทศไทยนี้ลีก็เนียนว่ายังไม่บังคับ ถ้าบังคับก็แย่เลยค่ะ เพราะเพิ่งจองตั๋วแล้วใส่เลขพาสปอร์ตไทยไปด้วย จะกลายเป็นคนต่างด้าวโดยไม่รู้ตัว555Tongue
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 05:06 - IP: 86.172.131.126 IP Information
 Avatarตอนพี่ปฏิญานตน เขาก็ให้เอกสารเรื่องการถือสองสัญชาติมาเหมือนกันค่ะ ว่าไม่บังคับSmile ส่วนของไทยเคยเห็นเรื่องสละสัญชาติที่เวปสถานทูตไทยในลอนดอน หรือเวปกระทรวงการต่างประเทศนี่แหล่ะ คิดว่าน่าจะยังมีเรื่องการสละสัญชาติอยู่นะ ก็แบบญีปุ่นใง ที่ต้องเลือก แล้วพวกประเทศในยุโรปบางประเทศไม่แน่ใจว่า ฮอลแลนด์หรือเปล่า ที่ถ้ารู้ว่าเราถือสองสัญชาติ เวลาผ่าน immigration control เขาจะยึดพาสไทยไปเลยEmbarrassed

แต่เมืองไทยสบายใจได้ยังไม่ออกภาคบังคับมา แค่เวลาเดินทางเข้าออกไทย ก็ใช้พาสให้ถูกต้องเท่านั้นเองค่ะ Smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote น้อย Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 05:07 - IP: 91.84.74.63 IP Information
Avatar ขอบคุณพี่นกมากค่ะ...ตอนนี้ที่มืดแปดด้านอยู่พี่นกก็ส่องแสงสว่างมาให้แล้วค่ะ... เนื่องจากน้อยออกนอกยูเคเกิน ๒๗๐ วัน แต่ก็เกินไปในปีแรกเลย ตอนนี้อยู่มาจะสองปีแล้วก็ไม่ออกไปไหนเลย ไว้น้อยยื่นเรื่องแล้ว ผลออกมายังไง จะนำมาแชร์ให้เพื่อน ๆ ทราบอีกทีค่ะ

ขอให้พี่นกโชคดีในการสอบ และรักษาสุขภาพด้วยนะคะBig smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 05:12 - IP: 86.172.131.126 IP Information
Avatar ถ้าอย่างงั้นคุณน้อยก็ใจเย็นไปอีกสักปีก็ได้ เพราะอย่างไรกฏหมายใหม่ที่คาดว่าจะนำมาใช้ปีนี้ ตอนนี้โดนแช่แข็งไปเรียบร้อย ทุกอย่างก็ถือตามกฏเดิมค่ะ คอยตามข่าวเรื่องการเปลี่ยนแปลงไว้แล้วกัน แต่เท่าที่ตามๆอยู่ทาง home office ก็เงียบๆนะ มีแต่พวกขอวีซ่าทำงานที่ตอนนี้ทางโฮมปิดรับสมัคร ให้รอไปจนถึงเมษา ค่อยว่ากันใหม่ Tongue
Back to Top
mam View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mam Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 05:22 - IP: 84.13.109.29 IP Information
ยินดีกะ จขท นะคะ Wink และหวัดดีพี่นกด้วยค่ะ Smile
telford
Back to Top

Post Options Post Options   Quote น้อย Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 05:23 - IP: 91.84.74.63 IP Information
Avatar ค่ะพี่นก ว่าไปน้อยออกนอกยูเคเกินไปแค่ ๑๔ วันเอง อย่างที่พี่นกบอก อยู่แบบใจเย็น ๆ ไปสักปี ค่อยยื่นก็ดีเหมือนกัน แต่คิดไปคิดมา น้อยก็จะลองยื่นดูช่วงเดือนพฤษภา เผื่อว่าโชคดีทุกอย่างผ่าน จะได้เดินทางกลับไปเยี่ยมบ้านบ้าง จากมานานก็คิดถึงเหมือนกัน
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 05:38 - IP: 86.172.131.126 IP Information
Avatar สวัดดีค่ะ วันนี้มาคุยอยู่กระทู้นี้แหล่ะ อิ อิ รู้ว่าเจ้าของกระทู้ใจดี มีมาแจมเป็นระยะ พี่ไม่ได้มายึดกระทู้นะคะคุณลี LOLLOLLOLLOL 
Avatar อย่างงั้นก็นับวันให้ดีๆแล้วกันค่ะ เรื่องขอสัญชาติเนี่ย ว่าไปแล้วง่ายกว่าขอวีถาวรอีก เอกสารอะไรก็ไม่เยอะแยะ น่าปวดหัว ขอให้ราบรื่นนะคะSmileSmile
Back to Top
C & A View Drop Down

Post Options Post Options   Quote C & A Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 05:54 - IP: 61.90.9.4 IP Information
ยินดีด้วยนะค่ะ เข้ามาเก็บข้อมูลClapClapClap
Back to Top
heylyse007 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote heylyse007 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 14:21 - IP: 92.236.180.142 IP Information
Originally posted by leeliloolum

สวัสดีค่ะ เพิ่งได้รับพาสปอร์ตอังกฤษวันนี้เลยอยากจะมาแชร์ประสบการณ์กัน เริ่มจากขอสัญชาติ เรื่องเอกสารก็ตามเว็ปไซด์ ลีใช้บริการของ National Checking Service เสียค่าธรรมเนียม£50 ที่ใช้บริการนี้เพราะว่าต้องการเก็บพาสปอร์ตตัวจริงไว้กับตัว เผื่อต้องเดินทางระหว่างรอเดินเรื่อง หลังส่งเอกสารไปประมาณ 3 อาทิตย์ก็ได้รับจดหมายให้โทรไปนัดวันทำพิธีสาบานตน ได้วันก็อีก 3 อาทิตย์ต่อมา พอเข้าพิธีเสร็จ ก็ยื่นขอพาสปอร์ตต่อเลย ลีก็ใช้บริการ Check and Send ของไปรษณีย์ เสียค่าบริการ £8 หลังจากส่งเอกสารไปประมาณ 4 วัน ก็ได้รับจดหมายให้โทรไปนัดสัมภาษณ์ แล้วก็ได้วันของอาทิตย์ถัดไปเลย หลังจากสัมภาษณ์ 3 วัน ก็ได้รับพาสปอร์ตแล้วค่ะ

ลีจะเดินทางกลับเมืองไทยอาทิตย์หน้า อยากหาที่พักราคาต่ำกว่า 1000 บาท อยู่ใกล้สถานีรถไฟฟ้า แหล่งช็อปปิ้งด้วยก็ดีค่ะ ประมาณ จตุจักร ประตูน้ำ ดูสะอาด ปลอดภัย ราคานี้ไม่เน้นหรูอยู่แล้วค่ะ ไม่ค่อยคล่องกรุงเทพ ไปไหนมาไหนขอพึ่งรถไฟฟ้าอย่างเดียวเลย ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
Smile

ยินดีด้วยคะฮา ฮา   มีนัดตรวจเอกสารกับทางเช็คกิงเซอร์วันที่ 25 มกราคมนี้คะ  หวังว่าจะผ่านไปได้ด้วยดีคะ   มีข้อข้องใจจะถามเจ้าของทู้เกี่ยวกับการสัมภาษณ์ขอพาสปอร์ตนะคะว่าเป็นอย่างไรบ้าง  แล้วใช้เวลานานมากไหมคะ  เพิ่งทราบเมื่อวานนะคะ พอดีมีสมาชิกหลังไมค์มาถามว่าสอบสัมภาษณ์ตอนขอสัญชาติรึเปล่า  คุณนกบอกว่าอันที่จริงมีแต่เป็นแบบสุ่มนะคะ  ยังไงรบกวนแชร์ข้อมูลหน่อยนะคะ 

Back to Top
heylyse007 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote heylyse007 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 14:26 - IP: 92.236.180.142 IP Information

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ถามนอกเรื่อง....  แอบสงสัยมานานละ   คุณนกมีความรู้เรื่องการขอวีซ่ามากเหลือเกิน    ทำงานที่สถานฑูตรึเปล่าคะ  ฮาฮาBig smile
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote leeliloolum Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 15:22 - IP: 86.23.127.36 IP Information
ค่ะพี่นก เมื่อสามปีก่อนตอนที่จะแต่งงานกับเข้ามาอยู่อังกฤษแรกๆ ก็โพสบ่อยอยู่หรอกค่ะ พอทำงานบวกปรนนิบัติสามี เวลาก็น้อยลง หลังๆ ก็เลยแค่แวะมาอ่านเป็นระยะๆ อัพเดฟข่าวสาร ถ้าเจออันไหนประสบการณ์ตรงก็จะโพสนะค่ะSmile

ตอนขอสัญชาติ ลีไม่โดนสัมภาษณ์ก็เลยไม่ทราบ ส่งเรื่องไปแค่สามอาทิตย์ก็ได้รับจดหมายตอบรับมาแล้วค่ะ ไวมาก ชอบค่ะ แล้วแต่กรณีด้วยล่ะมั่งค่ะ เพราะเจ้าหน้าที่ Naitional checking service ก็บอกว่าอาจใช้เวลาตั้งแต่ 2-3 อาทิตย์ถึง 6 เดือน 

ตอนขอพาสปอร์ต การขอพาสปอร์ตครั้งแรกต้องสัมภาษณ์ทุกคนค่ะ อย่างที่บอกเพื่อป้องกัน identity theft คำถามก็ประมาณให้สะกดชื่อเรา วัน เดือน ปี เกิด ชื่อพ่อ ชื่อแม่ วันเกิดพ่อแม่ ข้อมูลที่เรากรอกไปในแบบฟอร์มนะค่ะ แล้วก็ถามว่าตอนเราส่งมาเราใส่เอกสารอะไรบ้างมาในซอง คนที่เซ็นรับรองเราเป็นใคร รู้จักกันได้ยังไง ประมาณนี้ล่ะค่ะSmile

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote leeliloolum Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 15:39 - IP: 86.23.127.36 IP Information
คุณน้อย ลีเกรงเรื่องเขาไม่คืนเงินค่าธรรมเนียมซิค่ะ หลายตังค์อยู่นะค่ะ คือถ้าคุณน้อยไม่แน่ใจก็ลองโทรไปถามโดยตรงกับ nationality contact centre หรือไม่ถ้าคุณน้อยใช้ national checking service ตอนที่ลีโทรไปนัดคิว เขาก็จะถามข้อมูลคร่าวๆ ประมาณนับวันว่าลีเข้าเกณท์ในการขอรึยัง มีเอกสารที่ต้องใช้ครบไหม เช็ควันทีออกนอกอังกฤษว่าไม่เกิน ตรงนี้เขายังไม่เก็บเงินค่ะ Smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote น้อย Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2011 at 17:20 - IP: 91.84.74.63 IP Information
ขอบคุณพี่นก Avatar และ คุณลี Avatar มากนะคะ ที่ให้ข้อมูล และคำแนะนำ ดี ๆ
Back to Top
Page  12>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.160 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters