Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ลุงแซม / US
  New Posts New Posts RSS Feed: ช่วยแนะนำการจัดงานแต่งในไทยแบบประหยัดด้วยค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ช่วยแนะนำการจัดงานแต่งในไทยแบบประหยัดด้วยค่ะ

Author
Nickyfox View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Nickyfox Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ช่วยแนะนำการจัดงานแต่งในไทยแบบประหยัดด้วยค่ะ
    Posted: 08 Jan 2011 at 20:45 - IP: 183.89.175.209 IP Information
เรื่องมีอยู่ว่าวันนี้คุณแฟนมาขอเราแต่งงานกะคุณแม่เรียบร้อย  โดยคุณแม่ไม่มีปัญหาใดใดทั้งสิ้น เลยอยากจะจัดงานแต่งงานแบบเรียบง่ายให้ถูกต้องตามประเพณีค่ะ  เอาแบบงบน้อยไม่วุ่นวายด้วยค่ะ
Back to Top
kate_u1 View Drop Down
PR สะใภ้ US

Post Options Post Options   Quote kate_u1 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jan 2011 at 23:24 - IP: 75.191.181.234 IP Information
อยู่กทม หรือต่างจังหวัดค่ะ 

ถ้าอยู่กทม  การจัดงานตามประเพณีที่ประหยัด  เกดแนะนำ รพ สงค์นะค่ะ เกดก็จัดงานแต่งที่นั้น 

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น คุยกับแฟน ที่บ้าน เรื่องงบประมาณ และไอเดีย ว่าอยากจัดแบบไหนนะค่ะ
Back to Top
gibnons View Drop Down

Post Options Post Options   Quote gibnons Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jan 2011 at 00:48 - IP: 124.120.106.2 IP Information
ของเราเรือนเจ้าสาวค่ะWink
Back to Top
healthy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote healthy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jan 2011 at 02:16 - IP: 76.216.252.53 IP Information
ตอนแต่งงานเลี้ยงที่บ้านค่ะ แขกก็เยอะพอสมควร
ถ้าไม่อยากเหนื่อยมาก วุ่นวายก็จัดที่โรงแรมค่ะ เพราะเขาจะจัดการให้เราแทบจะทุกอย่าง
แต่ถ้าจัดที่บ้านเหนื่อยกว่าเราต้องขอแรง ญาติๆ เพื่อนบ้านมาช่วยงานอีก
ก็ลองแพลนดูนะคะว่าจัดที่ไหนดี เป็นคำแนะนำคร่าวค่ะ
Back to Top
spuknik View Drop Down

Post Options Post Options   Quote spuknik Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jan 2011 at 11:39 - IP: 223.207.4.222 IP Information
ไม่ใช่สะใภ้ลุงแซมนะค่ะ แต่ขอแจมเพิ่งดูมาสดๆ ร้อนๆ งานแต่งคุณกุ๊ก ช่อง 3

ถ้าจัดที่บ้านก็ให้มีการเลี้ยงพระ รดน้ำสังข์  เชิญแต่แขกญาติผู้ใหญ่และเพื่อนสนิท ทำอาหารเลี้ยงแขก(ช่วงกลางวัน)  น่าจะง่ายและประหยัดที่สุดแล้วนะค่ะ ^_^ ขออวยพรล่วงหน้ามีความสุขกันมากๆ นะค่ะ
login เก่า mymelody นะค่ะ เปลี่ยนชื่อใหม่เพราะเข้าที่อยู่เดิมไม่ได้แล้วจ้า ^_^!
Back to Top
parnisara View Drop Down

Post Options Post Options   Quote parnisara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jan 2011 at 12:31 - IP: 76.169.229.140 IP Information
  ของต่ายเองก็จัดแบบง่ายๆมากเลยค่ะ งบน้อยมากแค่ไม่กี่หมื่นเอง เพราะเชิญแต่ญาติสนิทเท่านั้นค่ะ ไปเช่ารีสอร์ทเล็กๆ ราคาไม่แพงนะค่ะ แห่ขันหมาก ทำพิธีผูกข้อมือ แล้วไปเลี้ยงเพลนพระที่วัดนะค่ะ ตอนเย็นก็เลี้ยงสังสรรค์นิดหน่อยกับญาติๆ แล้วก็ส่งตัวเข้าหอ ค่าใช้จ่ายก็ไม่แพงค่ะ แขกประมาณ 50 คน เราก็เช่าห้องให้สำหรับคนมาไกล ต่ายเหมารีสอร์ทเค้าเลย มันมีไม่กี่หลัง แล้วเลี้ยงอาหารแขกเช้า-กลางวัน-เย็น ของต่ายงบไม่กี่หมื่นเอง ถ้าซัก 1 แสนจัดได้อย่างหรูเลยค่ะ ต่ายเอาเรียบง่ายเข้าว่า แค่ญาติๆครอบครัวเท่านนั้นเองค่ะ
ต่าย...เมกา จ้า..
Back to Top
Puk@USA View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Puk@USA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jan 2011 at 13:10 - IP: 71.114.128.5 IP Information
สวัสดี ค่ะ จขกท.ยังที่ น้องเกด บอก รพ.สงฆ์ จ่าย 5,000 บาท ก้อประหยัดดีได้ทำบุญด้วย คนก้อไปแต่งกันเยอะ สถานที่เค้าก้อสวยนะ ค่ะ แค่เราแต่งตัวไปอย่างเดียว ลองเข้าไปดูสถานที่ก่อนก้อได้ Smile
♥ Sweet home Usa&Thai ♥
Back to Top
sirita_26 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sirita_26 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jan 2011 at 14:33 - IP: 182.53.164.249 IP Information
เข้ามาเก็บข้อมุลค่ะ เพราะเมื่อคืนคุณแฟนเพิ่งบอกอยากจะแต่งงานแบบเรียบง่าย และเป็นงานเล็กๆ มีแค่ญาติผู้ใหญ่และเพื่อนสนิทค่ะ TongueTongueTongue
ชื่อ ตา ค่ะ 1985.
Back to Top
Prime View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Prime Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jan 2011 at 19:17 - IP: 125.25.17.119 IP Information
Avatar  มีข่าวดีอีกคนอีกคนแล้วสำหรับ สาวๆบ้านเมกาเรา หนูอิจฉานะพี่
ว๊าวๆๆๆ
SmileSmile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote sirita_26 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jan 2011 at 20:34 - IP: 182.53.164.249 IP Information
Originally posted by Prime

Avatar  มีข่าวดีอีกคนอีกคนแล้วสำหรับ สาวๆบ้านเมกาเรา หนูอิจฉานะพี่
ว๊าวๆๆๆ
SmileSmile
จะอิจฉาทำไมจ๊ะสาวน้อย ของน้องก็สวีทใช่ย่อย อิอิ มีข่าวดีเร็วๆ นะคะ สู้สู้ TongueTongue
Back to Top
Nickyfox View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nickyfox Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jan 2011 at 22:21 - IP: 183.89.175.209 IP Information
นิ๊กกี้ก้อหาข้อมูลที่รพ.สงฆ์ไว้เหมือนกัน  กะว่าอาจจะดูห้องเดี่ยวค่ะ กะว่าจะแต่งตัวแต่งหน้าไป  เรื่องค่าใช้จ่ายที่ต้องการใช้งบน้อยเพราะว่าไม่รู้ว่าจะจัดใหญ่โตไปทำไมเพราะญาติทางแฟนไม่มีอยู่ที่ไทยสักคน  และกะว่าจะจัดให้ถูกต้องตามประเพณีก้อพอแล้วค่ะ  เชิญแค่คนที่สนิทร่วมรดน้ำแล้วก้อทำบุญเลี้ยงพระก้อพอ  ขอบคุณทุกคำแนะนำนะค่ะ
Back to Top
Cowgirl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Cowgirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Jan 2011 at 01:57 - IP: 76.236.104.203 IP Information

รพ สงฆ์ งบน้อย ห้องเดี่ยว รวมอาหารเที่ยง แขก 70คน ตกที่ ไม่เกิน สองหมื่นห้าค่ะ นิมนต์พระและพร้อมเจ้าหน้าที่คอยบอกพิธีสงฆ์รวมถึงเข้าสู่พิธีหมั้นและ หลั่งน้ำสังข์  ราคานี้รวมมงคลหัวและมาลัยคล้องคอแล้ว ไม่รวมพานขันหมาก,ปัจจัยถวายพระ และ โฟมป้ายชื่อ นะคะ

Nikon นิค ค่ะ...กะลังจะ 31 ปีนะคร้า.....บ้านอยู่เท็กซัสจ้า
Back to Top
Cowgirl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Cowgirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Jan 2011 at 01:59 - IP: 76.236.104.203 IP Information
อ้อ ลืมแซว งบน้อยน่ะ เพราะเก็บงบใหญ่มาเป็น
แหวนเพชรเม็ดเท่าไข่ห่าน อะป่าววววคะ ว่าที่เจ้าสาววววว

Nikon นิค ค่ะ...กะลังจะ 31 ปีนะคร้า.....บ้านอยู่เท็กซัสจ้า
Back to Top
kate_u1 View Drop Down
PR สะใภ้ US

Post Options Post Options   Quote kate_u1 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Jan 2011 at 07:02 - IP: 75.191.181.234 IP Information
เรื่องแต่งที่รพ สงฆ์ ถ้าตัดสินใจแล้ว ลองโทรไปถามก่อนนะค่ะ และต้องจองล่วงหน้าพอตัว  ไม่งั้นวันเต็ม ห้องเต็มนะค่ะ  แล้วถ้าจะเลี้ยงอาหารแขก ก็คุยกับเขาไว้เลย ว่าแต่ละห้องรับรองแขกได้กี่คน เต็มหรือยัง  เจ้าหน้าที่จะบอกเราว่าต้องเตรียมอะไรบ้าง เขาทำอะไรให้บ้างนะค่ะ มีอะไรสงสัยถามเจ้าหน้าที่ได้เลย

ตอนเกดไปจองวัน  เหลือห้องทำพิธีห้องเดียว ส่วนห้องเลี้ยงอาหาร ตอนนั้นก็เหลือห้องเดียว เขากักไว้ให้ก่อน แต่ถ้ามีคนมาขอดูห้อง และจ่ายเงินก่อน เกดก็ไม่ได้ห้องนั้นนะค่ะ  ค่าจองห้องทำพิธี และค่าทำพิธี เกดเสียไปประมาณ 9000 กว่าบาท  ส่วนอาหาร ก็หมื่นกว่าบาทค่ะ ตามจำนวนแขก  เป็นบุฟเฟ่ต์   อาหารที่นี้อร่อยมากค่ะ คอนเฟิร์ม  เพื่อนๆของแฟนที่ตามมา กินกันใหญ่เลย

Back to Top
Prime View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Prime Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Jan 2011 at 22:42 - IP: 49.229.94.110 IP Information
Originally posted by sirita_26

ว๊าวๆๆๆ
SmileSmile
จะอิจฉาทำไมจ๊ะสาวน้อย ของน้องก็สวีทใช่ย่อย อิอิ มีข่าวดีเร็วๆ นะคะ สู้สู้ TongueTongue
พยายามอยู่ค่ะพี่ตา  เดือนกุมภาพันธ์ลุงพอลจะแว๊ปมาหาน้อง
ที่ญี่ปุ่นได้หรือป่าวก็ไม่รู้ รอลุงคอนเฟิร์มอยู่เหมือนกัน
เดียวจะเอารูปสวีท หวานๆๆที่โตเกียวมาฝากนะค่ะ ถ้าลุงมาได้
Back to Top

Post Options Post Options   Quote sirita_26 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Jan 2011 at 20:02 - IP: 118.173.1.248 IP Information

Originally posted by sirita_26

ว๊าวๆๆๆ
SmileSmile
พยายามอยู่ค่ะพี่ตา  เดือนกุมภาพันธ์ลุงพอลจะแว๊ปมาหาน้อง
ที่ญี่ปุ่นได้หรือป่าวก็ไม่รู้ รอลุงคอนเฟิร์มอยู่เหมือนกัน
เดียวจะเอารูปสวีท หวานๆๆที่โตเกียวมาฝากนะค่ะ ถ้าลุงมาได้
อิอิจะรอดูจร้า แหมอิจฉา อิจฉา LOLLOLLOL
Back to Top
pink_dolphin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pink_dolphin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2011 at 23:28 - IP: 98.155.56.202 IP Information
พี่ก็งบน้อย แขกน้อย และไม่มีแม่งาน พี่แต่งที่เรือนเจ้าสาว (สาขาเตาปูน)ค่ะ แพ็คเกจ 29,999 บาท จำนวนแขก 50 คน มีชา กาแฟ โอวัลติน แซนวิชและปาท่องโก๋ เลี้ยงแขกช่วงเช้า และเลี้ยงอาหารบุฟเฟ่ต์กลางวัน (อาหารเลือกได้ 10 อย่าง) ราคานี้ไม่รวมซุ้มดอกไม้และพานขันหมาก พิธีที่ทางเรือนเจ้าสาวจัดให้ก็มีพิธีสงฆ์ พิธีแห่ขันหมาก พิธีหลั่งน้ำพระพุทธมนต์ มีพิธีกรดำเนินรายการตลอดงาน ทางเรือนเจ้าสาวจัดรถนิมนต์พระให้และจัดเตรียมอุปกรณ์ทุกอย่างให้หมด เจ้าภาพเตรียมไปแค่ขันหมาก ของชำร่วย ผ้าไหว้ และซองสำหรับถวายพระค่ะ 
Back to Top
khun_nu_aon View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote khun_nu_aon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jan 2011 at 22:51 - IP: 24.9.31.107 IP Information
อ้นแต่ที่รพ สงฆ์เหมือนกันคะ แต่งห้อง หนึ่งคะสว่างแล้วก็ถ่ายรูปสวยมากคะ ไว้จะเอามาให้ดูคะ ประมาณไม่เกินหมื่นสองคะ เพราะแขกอ้้วนมีประมาณยี่สิบคนคะ และมีคนเป็นพิธีกรบอกทุกอย่างในงานให้เราด้วยคะ แล้วทางรพ สงฆ์ก็จัดนิมนต์พระเก้าองค์จากวัดระฆังคะ หลังจากเสร็จงานอ้นก็ไปทานข้าวที่ร้านอาหารคะ

ฉันรักเืมืองไทย
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.242 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters