Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > คุณแม่อินเตอร์
  New Posts New Posts RSS Feed: ที่ไหนมี มหาหิง กับยาทาลิ้นเด็กสีม่วงมั้งคะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ที่ไหนมี มหาหิง กับยาทาลิ้นเด็กสีม่วงมั้งคะ

Author
lekky View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote lekky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ที่ไหนมี มหาหิง กับยาทาลิ้นเด็กสีม่วงมั้งคะ
    Posted: 15 Jan 2010 at 10:51 - IP: 125.238.44.217 IP Information
ที่ไหนมี มหาหิง กับยาทาลิ้นเด็กสีม่วงมั้งคะ ขอเบอร์ติดต่อด้วยนะคะ จะมีน้องเดือนหน้า ยังหาซื้อที่ไหนไม่ได้เลยค่ะ อยากได้อย่างละโหลอะคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ
อยู่นิวซีแลนคะ
โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า
Back to Top
tanika View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tanika Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jan 2010 at 14:33 - IP: 58.9.157.14 IP Information
คงต้องให้คนที่เมืองไทยส่งไปให้ค่ะ
Never word " Late " for me ^.^

Back to Top

Post Options Post Options   Quote lekky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jan 2010 at 15:06 - IP: 125.238.44.217 IP Information
ได้ข่าวว่าค้าส่งแพงคักๆ
Back to Top
Kunlarat View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Kunlarat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jan 2010 at 15:58 - IP: 125.26.115.196 IP Information
มหาหิง มีไว้ไม่เสียหายค่ะ
น้องเจเรอมี่ใช้อยู่ ได้ผลดีค่ะ ทุกวันนี้ยังใช้ค่ะ อย่างตอนกลางคืนเนี๊ยะ ดิ้นไป ดิ้นมารู้เลยว่ามี แก๊ส ทา มหาหิงสักพัก หลับยาวเลยคะ
เจี๊ยบเองยังใช้ของลูกเลยค่ะ ได้ผลจริงๆ ไม่ต้องซื้อถึงโหลก็ได้ค่ะ เพราะเจี๊ยบใช้ไปแค่ สามขวดเอง น้องเจเรอมี่ 18 เดือนแล้ว ใช้บ่อยก็ช่วงนี้แหละค่ะ
ดูดนม ไม่อิ่มก็ดูด จนลมเข้าท้อง ท้องอืด ปวดท้องตามมา ตดปู๊ดดดดดด ปู๊ดดดดดด

ถ้าหาไม่ได้จริงๆ ยินดี ไปซื้อส่งให้นะคะ ไม่คิดค่าเดินทาง เอาราคาตามจริง ค่าส่งตามจริง ซื้อไปอย่าง ละ สามขวดก่อนก็ได้ค่ะ สนใจอยากให้ช่วย พีเอ็มมานะคะBig smile ยินดีจ้า

Edited by Kunlarat - 15 Jan 2010 at 16:00
Back to Top
munchy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote munchy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jan 2010 at 16:55 - IP: 122.104.35.125 IP Information

ที่ซิดนี่ย์ก็มีขายค่ะ เคยซื้อมหาหิงมาแต่ไม่ได้ใช้ค่ะ

แม่อ้อซิดนี่ย์กับน้องเอมี่&น้องโซฟี

Back to Top
bunny2teddy View Drop Down
หัวหน้าห้อง

Post Options Post Options   Quote bunny2teddy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jan 2010 at 18:29 - IP: 84.194.64.118 IP Information
เมืองไทยมีเยอะค่ะ เดี๋ยวนี้รุ่นโรลออนแล้วนะคะ แค่อันสองอันก็พอแล้วค่ะ ส่วนยาป้ายปากสีม่วง เดี๋ยวนี้มะค่อยใช้กันเท่าไหร่แล้วนะคะ

Back to Top
Jeerana@UK View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Jeerana@UK Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jan 2010 at 19:35 - IP: 86.31.17.8 IP Information
ตามที่น้องตุ้ยบอกเลยค่ะ ใช้ขวดสองขวดก็พอ มีขายทั่วไปตามร้าน ยาหรือ ในห้างสรรพสินค้า แผนกยาเลยค่ะ 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote lekky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jan 2010 at 15:25 - IP: 125.238.44.217 IP Information
เดี๋ยวลองถามเพื่อนที่ Sydney ดูก่อนถ้าไม่ได้จริงๆจะเอ็มคะขอบพระคุณทุกๆคนมากคะ
Back to Top
num View Drop Down

Post Options Post Options   Quote num Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jan 2010 at 11:23 - IP: 123.3.169.63 IP Information

น้ำเอามาออสแค่ 2 ขวด ไม่พอใช้พอหมดไม่รู้ซื้อที่ไหนเมือนกัน เลยลองใช้ ไกด์วอเตอร์แทนก็ได้ค่ะ ซื้อได้ตามร้านขายยา ใช้ผสมกับนมเวลานมใกล้จะหมดขวด แต่ผสมครั้งละ 1.5 ซีซี ก่อน เพราะที่ออส กลิ่นแรงมาก แต่ถ้าน้องคุ้นเคยแล้วค่อยเพิ่มเป็น 2 ซีซี ผสมน้อยๆ ทำให้นมมีกลิ่นหอมคล้ายเมนทอลค่ะ  ...น้ำให้ลูกสาวดื่มกับนมเป็ฯบางครั้งเวลาที่เขาดื่มมากๆ กลัวท้องอืดจะผสมให้ เขาก็อารมณ์ดี หลับปุ๋ยค่ะ

Num
Back to Top
alaila View Drop Down

Post Options Post Options   Quote alaila Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jan 2010 at 17:05 - IP: 85.165.33.39 IP Information
โอ้ ยังมีเหลือค่ะ
เพื่อนเอามาฝากจากเมืองไทย
แต่ใช้ไม่กี่ครั้ง ลูกไม่ค่อยท้องอืด
ตอนนี้ 6 เดือนแล้วค่ะ
ไม่มีปัญหาพอที่จะใช้ยาเหล่านี้ก็ว่าได้
อือออ ลองหายาที่นั่นดูก่อนไหมคะ?
ถ้าไม่มีใครส่งให้ คิดว่ามีที่ร้านขายยาสำหรับยาป้ายปาก
แต่มหาหิงส์นี่ไม่น่าจะมี แต่น่าจะมียาที่มีสรรพคุณเดียวกันนะคะ
ไม่แน่ใจConfused

Vanskelighet er en utfordring ความยากลำบากเป็นสิ่งที่ท้าทาย
Back to Top
khem_03 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote khem_03 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jan 2010 at 20:34 - IP: 10.0.2.145 IP Information

หวัดดีค่เพื่อนๆทุกคน

เห็นเพื่อนๆถามหายาสีม่วงทาลิ้นเด็กก็เลยอยากเข้ามาบอกว่าอย่าใช้เลยเพราะยาสีม่วงนั้นนะมีสารเคมีบางอย่างอยู่เต่เขมจำไมได้เพราะคุณหมอบอกมาแต่ถ้ามหาหิงใช้ดีค่ะเดี๋ยวนี้มีแบบลูกกลิ้งคล้ายๆโรลออนด้วย และมีอีกอย่างคือถ้าเช็ดสะดือให้ใช้แอลกอฮอล์ 75%เช็ดทำความสะอาดรอบๆสะดือนะคะอย่าให้โดนแผลนะคะเพราะแอลกอฮอล์จะไปกัดแผลแล้วน้องจะแสบแต่ปกติเขาจะให้น้ำเกลือล้างทำความสะอาดแผลมานะคพอดีเขมทำงานกะหมอเด็กค่ะ ถ้าจะให้ดีหลังอาบน้ำเปลี่ยนเสื้อผ้าให้น้องแล้วใช้วิคทาบางๆบริเวณเสื้อด้านนอกให้น้องหายใจได้สะดวกด้วยค่ะเวลาน้องเป็นหวัด ทาบางๆนะคะ

ส่วนใหญ่หลังเด็กกินนมเสร็จใช้ผ้านุ่มชุบน้ำอุ่นเช็ดในช่องปากให้เด็กแล้วเขาก็จะไม่เจ็บลิ้นไม่เจ็บปากค่ะ

ถ้าได้ข้อมูลเพิ่มก็บอกได้นะคะเดี๋ยวเขมถามหมอให้ค่ะ
Back to Top
rati2527 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rati2527 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2010 at 22:06 - IP: 24.132.174.153 IP Information
อยากทราบว่า ไกด์วอเตอร์ นี่ต้อง ใส่ในนม หรือ กินต่างหากค่ะ เพราะ หนูให้มิกะกินต่างหากค่ะ เมื่อแรกๆให้กินทุกวันเพราะกลัวไม่ถ่าย แต่ซักหลัง2เดือนถึงเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยให้เพราะถ่ายปกติ หมอที่นี่แนะนำให้กินน้ำค่ะ ล้างลิ้นไปด้วย กินทุกครั้งหลังกินนม ครั้งละ 10 มล และหนูก็มี ยา เขากุยที่แก้ไข้ด้วย แต่ส่วนมากให้กิน ก่อนเป็นไข้ เช่นหลังจากกลับจากว่ายน้ำ (แม่พ่อว่ายน้ำ ลูกนั่งแช่ค่ะ)
hi5
Back to Top
rati2527 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rati2527 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2010 at 22:13 - IP: 24.132.174.153 IP Information
ลืมอีกเรื่อง เรื่อง มหาหิงส์  แฟนงง ว่าคือ อะไร แล้วทำไมต้องใช้ หนูไม่รู้จะพูดยังไงเค้าว่าเค้าไม่ใช้ และเด็กอ่อ่นไม่ต้องใช้ยาอะไร เค้ากลัวอันตรายไม่ให้ใช้ หนูก็บอกแค่ว่า อันตรายหรือปล่าวไม่รู้ ที่รู้แม่หนูก็ใช้ และเราก็โตจนมานั่งเถียงเค้าได้นี่แหละ +555 หลังจากนั้น เห็น วิค เห็น ยาเขากุย แก้หวัดเด็กเล็ก ไม่ถามอีกเลย  แล้วเรื่องสะดือ  หมอที่นี่ไม่ให้ใช้อะไรเลย อาบน้ำเฉยๆ แอลกอฮอล์ก็ไม่ต้อง ครั้งแรกก้กลัว แต่ทุกวันนี้ปกติค่ะ
hi5
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote khem_03 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2010 at 20:02 - IP: 10.0.2.145 IP Information
ค่ะใช้น้ำอย่างเดียวก็ดีแล้วค่ะ แต่ต้องเป็นน้ำสะอาด้วยนะคะ และน้ำสำหรับเด็กน้อยก็ควรจะเป็นน้ำต้มสุกค่ะ และไกวอเตอร์เนี่ยที่ร.พ.คุณหมอเขาก็ไม่ได้แนะนำคุณแม่ให้ใช้ค่ะ เพราะเด็กจะมีสรีระที่บอบบางกว่าผู้ใหญ่อะไรๆก็เล็กและเปราะบางและที่สำคัญติดเชื้อง่ายกว่าผู้ใหญ่ด้วย
และที่สำคัญที่สุดไม่ว่าจะเด็กหรือผู้ใหญ่ให้ดื่มสะอาดดีที่สุดและช่วยในเรื่องระบบขับถ่ายด้วย และคุณแม่ควรจะให้น้องฝึกหัดขับถ่ายให้เป็นเวลาค่ะเพื่อสุขอนามัยของหนูน้อย และเวลาหลังดื่มนมควรกระตุ้นให้เด็กดื่มน้ำตามด้วยนะคะเพื่อล้างคราบนมที่ติดใชช่องปากและช่วยย่อยในกระเพาะและช่วยขับถ่ายเพื่อไม่ให้ท้องผูกค่ะ และนมผงส่วนใหญ่ทำให้เด็กท้องผูกด้วยค่ะ
และอีกอย่างหนึ่งเพื่อฟันของหนูน้อยที่จะเริ่มออกมาด้วย ป้องกันฟันผุค่ะ และที่สำคัญอีกอย่างหนึ่งก็คือ อย่าลืมให้หนูน้อยเรอหลังดื่มนม ดื่มน้ำหรือทานอาหารเพื่อป้องกันการสำรอกและการแน่นท้องอันเนื่องมาจากมีลมหรือแก๊สในกระเพาะมากเกินไปและเป็นสาเหตุให้หนูน้อยปวดท้องและร้องโยเยได้ด้วยค่ะ

การทำเด็กเรอมี สองวิธีดังนี้ค่ะ
หนึ่ง - จับเด็กพาดบ่าให้คางเด็กอยู่บนบ่าควรมีผ้ารองบ่าด้วยเพื่อป้องกันเปื้อนถ้าเด็กสำรอกนม ใช้มือลูบเบาๆจนกว่าเด็กจะเรอทำระหว่างให้นมหรือหลังให้นมทุกครั้ง
สอง - จับเด็กให้นั่งตัวตรงและเอนไปข้างหน้าเล้กน้อย ใช้มือรองคาง หน้าอก และคอ มืออีกข้างลูบหลังเด็กเบาๆ ลูบจนกว่าเด็กจะเรอ
การที่ต้องทำให้เด็กเรอก็อย่างที่บอกไว้ข้างบนค่ะและที่สำคัญคือเด็กจะสำรอกง่ายเพราะหูรูดของกระเพาะอาหารส่วนบนยังปิดสนิทค่ะ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote khem_03 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2010 at 20:13 - IP: 10.0.2.145 IP Information

ลืมบอกไปว่ายาเขากุยเป็นยาแก้ร้อนใน ถ้าจะให้ดีไม่แนะนำให้หนูน้อยทายนะคะ เพราะหนูน้อยสรีระบอบบางการจะให้ยาแต่ละอย่างควรปรึกษากุมารเวชค่ะ และให้หนูน้อยดื่มน้ำมากๆดีค่ะ เพราะน้ำช่วยลดระดับความร้อนในร่างกาย ยกตัวอย่างเช่น เวลาเป็นไข้ ตัวเราจะร้อนและดื่มน้ำเข้าไปมากๆตัวเราก็เริ่มคลายร้อน ปกติร่างกายคนเราจะมีอุณหภูมิ 36.0 - 37.4 c เราควรจะดื่มน้ำในอุณหภูมิปกติคือไม่เย็นจัดเพราะจะทำให้ความสมดุลในร่างกายเปลี่ยน และทำให้เราเป็นหวัด เจ็บคอได้ง่ายค่ะ

ขอโทษด้วยนะคะที่เขียนยาวไปหน่อย บางทีเพื่อนๆอาจจะรำคาญแต่ถ้ามีข้อสงสัยอะไรก็ถามได้นะคะ
เขม
Back to Top
num View Drop Down

Post Options Post Options   Quote num Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Feb 2010 at 12:30 - IP: 118.172.200.135 IP Information

ไกด์วอเตอร์ ใช้ผสมนม หรือ น้ำ กรณีเด็กกินได้ยากเพื่อทุเลากลิ่นและรสค่ะ  แต่ถ้าด็กกินเองได้ก็ไม่ต้องผสมค่ะ

Num
Back to Top

Post Options Post Options   Quote lekky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2010 at 03:19 - IP: 125.238.44.181 IP Information
เพิ่งไปคลอดมาคะ ขอบคุณแด่ทุกคามคิดเห็นคะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.480 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters