Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ จิงโจ้ / Australia > * สะใภ้ จิงโจ้
  New Posts New Posts RSS Feed: การขอ Australian Citizenship ให้กับบุตร
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

การขอ Australian Citizenship ให้กับบุตร

Page  12>
Author
kissie View Drop Down
Senior Member
ปชส. สะใภ้จิงโจ้

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote kissie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: การขอ Australian Citizenship ให้กับบุตร
    Posted: 16 Jan 2011 at 12:52 - IP: 58.9.115.179 IP Information
เมื่อวานนี้ มีเพื่อนๆขอให้ปักหมุดกระทู้ การขอ Australian Citizenship ให้กับบุตร ของแม่เพ็งที่อยู่ในเว็บเก่า แต่ไม่รู้คิทปักอีท่าไหน มันไม่ขึ้นไปอยู่ด้านบน แถมยังทำกระทู้นั้นหายไปเลยค่ะ Embarrassed
เลยได้ขอให้ แม่เพ็ง มาตั้งกระทู้ให้ใหม่ แต่แม่เพ็งไม่สะดวก เลยอนุญาตให้คิทก็อปข้อมูลนั้นมาแปะใหม่ค่ะ จะได้อ่านกันสะดวกๆ

พอดีเพ็งเห็นว่ายังไม่มีใครเขียนหัวข้อเกี่ยวกับการขอ Australian Citizenship ให้กับบุตรโดยตรง จึงได้เขียนหัวข้อนี้ขึ้นมา เพราะเห็นหลายๆคนเริ่มมีจิงโจ้ตัวน้อยแล้ว แต่หลายๆคนที่มีจิงโจ้ตัวน้อยก่อนแล้วคงได้เดินเรื่องกันหมดแล้ ว เพ็งขอยกตัวอย่างการทำในเมืองไทยแล้วกันนะคะ เพราะสำหรับที่ออส เพ็งคงรู้ไม่เท่าคนที่อยู่ที่ออส แต่โดยรวมแล้วก็คงไม่แตกต่างกันค่ะ เพราะเป็นฟอร์มเดียวกัน เอกสารอ้างอิงเหมือนกัน

เรื่องของเรื่องเอมี่ เกิดมานานแล้ว แต่ด้วยความขี้เกียจ(ของอีแด๊ทมัน) ก็เลยยังไม่ได้ทำสักที ฟอร์มก็กรอกแล้ว ให้คุณหมอเซ็นแล้ว แล้วก็เซ็นหลังรูปแล้ว จนเลย 6 เดือนแต่(อีแด๊ท)มันก็ไม่ยอมไปยื่นสักที จนทะเลเกิดแล้วไปยื่นเอกสาร เพ็งก็เลยถือโอกาสกระทุ้งไปอีกที กระตุ้นต่อมขี้เกียจ จน(อีแด๊ท)มันยอมไปทำให้(อันนี้ขอยกความดีให้พี่เป้ กะหนูทะเล)

งั้นมาเริ่มกันเลยแล้วกันนะคะ

ก่อนอื่นก็ต้องไปโหลดฟอร์มมา ตามนี้เลยค่ะ

Form 118 Application for Australian citizenship by descent

http://www.immi.gov.au/allforms/pdf/118.pdf

1. ใบเกิดของบุตร (พร้อมแปลเป็นอังกฤษ)

2. ใบเกิดของพ่อหรือแม่ที่เป็น Citizenship (อันนี้ไม่ต้องแปลจ้าเพราะเป็นภาษาอังกฤษอยู่แล้ว)

3. สำเนาหนังสือเดินทางของพ่อและแม่ (ถ้ามี แต่ถ้าไม่มีของพ่อหรือแม่ ขาดคนใดคนหนึ่งก็ไม่เป็นไรถ้าเป็นคนไทยแต่ยังไม่ได้ทำให้ใช้สำเ นาบัตรประชาขน)

4. สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน

5. ใบสำคัญการสมรส /ทะเบียนสมรส(พร้อมแปล)

6. ใบเปลี่ยนชื่อหรือนามสกุล (ถ้ามี) (พร้อมแปล)

7. รูปถ่าย 2 นิ้ว  2 ใบ (เห็นหน้าตาชัดเจน) ให้คุณหมอ หรือ ทนาย หรือคนที่มีอำนาจที่เซ็นในฟอร์ม 118 Part E เซ็นที่หลังรูปให้ด้วย

8. ค่าธรรมเนียม $110   ลองเช็คตามนี้ได้เลย http://www.immi.gov.au/allforms/pdf/1298i.pdf

** ถ้าไม่อยากเสียเงินถ่ายรูปหลายครั้ง แนะนำว่า ให้เอารูปที่ถ่ายแล้วสามารถทำพาส ให้เด็กได้เลย คือ เด็กจะต้องมองกล้อง หน้าตรง ตัวตรง เอาแค่บริเวณไหล่ อย่าถ่ายลงมาเห็นแขน เพราะทำพาสไม่ผ่าน **

*** คนที่มีอำนาจเซ็นเอกสาร ลองดูใน List ที่ให้มานะคะ ตรงหัวข้อ People who can provide proof of identity มีทั้งหมด 38 ข้อ แต่ที่เพ็งแนะนำง่ายๆสุดเลยนะ ให้คุณหมอที่ทำคลอด หรือหมดที่ลูกไปฉีดวัคซีน เป็นคนเซ็นให้ง่ายที่สุด ทีแรกเพ็งก็ให้หมอเซ็นให้ แต่ อย่างที่บอก (อีแด๊ท) มานไม่ยอมเอาไปยื่นสักที เลยหมดอายุก่อน พอดีมีเพื่อนที่ทำงานเป็นคนออสเตรเลียแล้วก็เป็นทนาย เลยให้เค้าเซ็นให้ ***

สำหรับการแปลเอกสารเพ็งแปลเองค่ะ โดยใช้แบบฟอร์มจากเว็บไซด์นี้เลยค่ะ http://www.mfa.go.th/web/804.php

แล้วก็บอกว่า แปลโดยเราเอง พร้อมเซ็นกำกับค่ะ

ตัวอย่างคำแปลแบบฟอร์มการทะเบียนราษฎร การทะเบียนครอบครัว คำแปลแบบฟอร์มอื่น ๆ 
(คำแปลแบบฟอร์มนี้เป็นเพียงตัวอย่างการแปล ผู้แปลควรปรับปรุงถ้อยคำตามเอกสารภาษาไทย)

พอเตรียมเอกสารครบแล้ว ทีนี้เราก็ไปยื่นค่ะ แจ้งเจ้าหน้าที่ ที่กงสุลออส ว่าเรามาทำ Citizenship ให้ลูก เข้าไปข้างในเขาจะให้ติดบัตร เราเดินเข้าไป ขึ้นบันได เลี้ยวไปทางซ้ายนะจ๊ะ (เพราะอีแต๊ท อีกแระ พาเราไปรอทางด้านขวา เลยทำให้เสียเวลา เซ็งจิตรเลย ไม่อยากเชื่อว่าสามีอีเดี๊ยนอ่านภาษาอังกฤษไม่ออก หรือมานไม่ยอมอ่านว่ะ 555) หลังจากยื่นเสร็จก็รอประมาณ 3-7 วันทำการ ก็จะได้ Citizenship ของลูกมาเชยชมแล้วล่ะ ทีนี้ก็เอาไปทำพาส ต่อได้เลยจ๊ะ

ตอนนี้กำลังรอพาส ของเอมี่ ยื่นไปวันที่ 23 เมษายน 52 นี้เองจ๊ะ ค่าพาส 2,850 บาท ตอนนี้ยังไม่ได้ ใช้เวลาประมาณ 2 อาทิตย์ เพราะเอกสารจะถูกส่งไปที่ออสก่อน แล้วค่อยทำเล่มที่ออส ส่งมาที่ไทย อีกที นัดรับประมาณวันที่ 7 เมษายน 52  ส่วนเอกสารที่ใช้และฟอร์มที่กรอก เดี๋ยววันหลังจะมาอับเดทให้ฟังนะค่ะ หรือใครที่ทำเสร็จแล้วจะช่วยเพ็งอีกแรงก็ได้จ๊ะ พอดีตอนที่สามีกรอกฟอร์มอยู่เพ็งลืมดูว่าใช้ฟอร์มอะไร (อันนี้รอถามแฟนก่อน หรือไม่ก็รอพี่เป้มา เพราะพี่เป้ไปขอฟอร์มมาแล้ว) แต่ฟอร์มนี้ต้องเอาไปให้หมอเซ็นอีกตามเคยค่ะแล้วก็อย่าลืมให้เซ ็นหลังภาพ 2 ใบ มาด้วยนะค่ะ จะได้ไม่ต้องวิ่งไปหลายรอบ

**ส่วนพาสไทย วิธียื่นง่ายที่สุดค่ะ ถือแค่เอกสารใบเกิดลูกตัวจริงไป ไม่ต้องทำสำเนา ไม่ต้องเตรียมรูปถ่าย พาลูกไปถ่ายรูปที่นั่นเลย ใช้เวลาประมาณ 15 นาที หลังจากนั้น 3 วันนัดรับเล่มจ้า แต่ต้องพาพ่อเค้าไปด้วยนะคะถ้าวันที่ทำไม่ได้พาพ่อไปวันที่รับต ้องพาพ่อไปด้วยจ๊ะ ส่วนเรื่องมอบอำนาจ อันนี้เพ็งไม่ได้ถามเจ้าหน้าที่ ยังไงลองโทรถามอีกทีนะคะถ้าแฟนไม่ได้ไปด้วยทั้งทำทั้งรับว่าจะใ ช้การเซ็นมอบอำนาจได้หรือไม่**

ปล. ผิดตกขออภัย หากใครที่มีคำแนะนำอื่นๆอยากจะแชร์เพื่อนๆก็ขอเชิญได้เลยนะคะ

Back to Top
FenBuah25Jan07 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote FenBuah25Jan07 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jan 2011 at 13:25 - IP: 110.32.132.193 IP Information
แหล่มไปเลยค่ะทั้งสาวคิทและแม่เพ็งเจ้าของข้อมูล (คนหลังนี้น้องขอยินดีด้วยอีกรอบน๊า....เดี๋ยวก็ได้ไปทำพาสอีกเล่มให้น้องของเอมมี่แระ...ฝากจุ๊บๆเอมมี่ด้วยจ้า)
Back to Top
ohja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ohja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jan 2011 at 16:07 - IP: 61.90.116.246 IP Information
ของอ๋อก็ไปขอมาแล้ว แต่โดนขอเพิ่มก็คือ ใบรับรองแพทย์เป็นภาษาอังกฤษจากแพทย์ที่เราคลอดด้วย, รูปถ่ายพ่อกับแม่ตอนอยู่ด้วยกัน, และก็ให้อ๋อ
เขียนจดหมายความสัมพันธ์แบบคร่าวๆ เป็นภาษาอังกฤษ อิอิ แต่ก็ได้มาแล้วค่า 
Back to Top
Nui View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Nui Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jan 2011 at 16:30 - IP: 223.207.12.239 IP Information

กะลังกรอกฟอร์ม118อยู่คะ แต่มี part G ที่ไม่เข้าใจ ช่วยแปลหน่อยคะ

Do you want to nominate a person to make enquities on you behalf about you appication?
Nui (Patty Aung)
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ohja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jan 2011 at 00:08 - IP: 58.11.3.177 IP Information
เด่วดูให้นะคะคุณหนุ่ย อ๋อลืมไปแล้่วว่าอ๋อใส่ชื่อตัวเองไปหรือเปล่า เพราะเค้าถามประมาณว่า ผู้สมัครเนี่ยต้องการเสนอชื่อให้ใครกระทำการเกี่ยวกับใบสมัครแทนหรือเปล่า ซึ่งลูกเราเป็นทารก อ๋อใส่อะไรก็ไม่รุ้แหะ ลืม เด๋วดูให้นะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ohja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jan 2011 at 00:18 - IP: 58.11.3.177 IP Information
อ่าอ๋อใส่ชื่ออ๋อเองค่า ฮ่าๆ เพราะอ๋อเข้าใจว่าลูกเราเป็นทารก ไม่สามารถกระทำแทนได้อ๋อก็เลยใส่ชื่ออ๋ฮไป ระบุความสัมพันธ์ไปว่าเป็นแม่ อิอิ เจ้าหน้าที่เค้าเปิดดูเค้าก็ไม่ได้พูดว่าอะไรค่ะ แค่ขอเอกสารเพิ่ม แล้วตรงลายเซ็นต์ผู้สมัครอ๋อก้อเซ็นต์แทนลูกวงเล็บไว้ว่า For แล้วก็เซ็นต์ตรงช่อง Parent อีกที เสร็จพิธี ค่ะ งิงิ แล้วก็ได้ใบซิติเซ่นอย่างไว ประมาณสี่วันเองค่ะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Nui Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jan 2011 at 10:16 - IP: 223.206.121.80 IP Information
ขอบคุณมากมายในความใจดีที่สละเวลามาตอบนะคะThumbs Up
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ohja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jan 2011 at 23:29 - IP: 58.9.147.11 IP Information
ม่ายเปงรายค่า หัวอกเดียวกัน อิอิ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ohja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jan 2011 at 23:33 - IP: 58.9.147.11 IP Information
พาสลูกเดี๋ยวนี้ต้องเตรียมรูปปายเองแล้วค่า ทะเบียนสมรสพ่อแม่ล่วย ใบเปลี่ยนนามสกุลแม่ด้วยค่า เพราะว่าในใบเกิดลูกระบุเป็นนามสกุลเดิมก่อนจดทะเบียน แต่ปัจจุบันถ้าเราเปลี่ยนนามสกุลแล้วก็ต้องอาวไปค่า เจ้าหน้าที่เค้าขอตัวจริง ปายถ่ายสำเนาแล้วเค้าก็จะคืนเราเอง
Back to Top
Pororo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Pororo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jan 2011 at 23:44 - IP: 182.53.100.233 IP Information

ขอสัญชาติให้ลูก ถ้าพ่อเขาไม่เดินเรื่องให้เราสามารถไปขอเองได้มั้ยคะ

ในกรณีที่เรามีเอกสารครบ แต่พ่อเด็กไม่มายื่นขอสัญชาติให้นะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ohja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jan 2011 at 16:20 - IP: 58.11.9.208 IP Information
ได้ค่า ตอนอ๋อไปยื่นอ๋อก็ไปคนเดียวค่ะ แต่เค้าจะขอรูปถ่ายอ๋อกับามีก่อนมีลูกด้วยกันเพิ่ม แล้วก็ขอให้เราเขียนจดหมายความสัมพันธ์เป็นภาษาอังกฤษเพิ่ม แล้วก็ใบรับรองแพทย์ที่ทำคลอดเป็นภาษาอังกฤษเพิ่ม ค่ะ แต่ตอนทำพาส สามีไปด้วย เพิ่งไปรับเล่มของลูกมาวันนี้เอง อิอิน่ารักเชียว
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ohja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jan 2011 at 16:22 - IP: 58.11.9.208 IP Information
อ่า แต่ต้องใช้พาสปอร์ตพ่อพร้อมลายเซ็นต์ ใบเกิดพ่อตัวจริงด้วยอะค่ะ ไม่งั้นทำไม่ได้ค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ohja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jan 2011 at 16:26 - IP: 58.11.9.208 IP Information
ลองคุยกับพ่อเค้าดีๆ นะคะว่าถ้าไม่มาขอเอกสารมาก็ได้ เดี๋ยวไปทำเอง เผื่อเค้าจะเมตตาลูกบ้าง นิสัย
Back to Top
K.Pedrotta View Drop Down

Post Options Post Options   Quote K.Pedrotta Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jan 2011 at 20:20 - IP: 124.120.183.216 IP Information
แว๊บเข้ามาแล้วนะจ๊ะสาวคิทคนสวย ขอบใจจ้าที่ช่วยเอาข้อมูลมาแปะให้
ขอโทษเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทั้งหลายที่ไม่มีเวลาเข้ามาทักทายกันเลย

หนูอิง รีบๆมีน้องด่วนนะจ๊ะ จะได้ไม่ต้องมัวแต่อิจฉาคนอื่น Wink
Back to Top

Post Options Post Options   Quote FenBuah25Jan07 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2011 at 02:51 - IP: 110.32.128.229 IP Information
Originally posted by K.Pedrotta

แว๊บเข้ามาแล้วนะจ๊ะสาวคิทคนสวย ขอบใจจ้าที่ช่วยเอาข้อมูลมาแปะให้
ขอโทษเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทั้งหลายที่ไม่มีเวลาเข้ามาทักทายกันเลย

หนูอิง รีบๆมีน้องด่วนนะจ๊ะ จะได้ไม่ต้องมัวแต่อิจฉาคนอื่น Wink

LOL LOL งานเค้าขลังป่ะหล่ะพี่เพ็ง นอกจากพี่เพ็งแล้ว ออแกไนเซอร์ที่ทำงานให้อิงเค้าก็มีน้องได้ 2 เดือนเหมือนกันเลย อิอิอิ Embarrassed

Edited by FenBuah25Jan07 - 19 Jan 2554 at 02:52
Back to Top
kissie View Drop Down
ปชส. สะใภ้จิงโจ้

Post Options Post Options   Quote kissie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2011 at 09:17 - IP: 58.9.8.114 IP Information
Originally posted by FenBuah25Jan07

Originally posted by K.Pedrotta

LOL LOL งานเค้าขลังป่ะหล่ะพี่เพ็ง นอกจากพี่เพ็งแล้ว ออแกไนเซอร์ที่ทำงานให้อิงเค้าก็มีน้องได้ 2 เดือนเหมือนกันเลย อิอิอิ Embarrassed

เอ่อออออออ...ไม่ต้องขลังมากกว่านี้แล้วนะ เด๋วเค้าจะงานเข้า LOLLOLLOLLOLLOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote FenBuah25Jan07 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2011 at 15:35 - IP: 110.32.128.229 IP Information
อิอิ คุณคิท .... ขลังนา เพราะวันนี้น้องสาวแฟนคนที่ขึ้นไปพูดอ่ะค่ะ เค้าบอกว่าเค้าท้องได้ 8 วีคแร้น.....สรุป ท้องไปสามแล้วน๊าจากงานอิง LOLLOLLOLLOL
Back to Top
Aussie's Lady View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Aussie's Lady Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2011 at 10:08 - IP: 203.154.27.2 IP Information
Avatar สวัสดีสาวสวย...เป็นยังไงบ้างจ้า...สบายดีมั๊ย....ไว้จะมาขอคำแนะนำงานแต่งทั้งไทย + คริสเตียนบ้างนะตัวเองEmbarrassedEmbarrassed คิดถึงน๊า
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Nui Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2011 at 10:16 - IP: 223.207.12.75 IP Information

คุณอ๋อ อยู่ไหม มีเรื่องรบกวนหนุ่ยอยากหลังไมค์หน่อยคะ

Back to Top
dee12ian View Drop Down

Post Options Post Options   Quote dee12ian Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jun 2011 at 07:00 - IP: 124.120.69.188 IP Information
พอดีดี้ไปอ่านเจอเลยเขามาฝาก กับแม่ๆทุกท่านน่ะค่ะSmile

เนื่องจากกำลังทำเอกสารทางราชการต่างๆให้ลูกเลยเสิร์ชหาข้อมูลพบว่าข้อมูลที่ได้จากเวปหนึ่งดีมากค่ะเลยอยากเอามาแชร์ให้เพื่อนๆ เพราะหลายคนตอบหลายแบบเกี่ยวกับการถือสองสัญชาติและการสละสัญชาติแม้กระทั้งเจ้าหน้าที่รัฐ แต่อ.ท่านนี้ทำให้กระจ่างเลยค่ะ

กม.ไทยห้ามคนไทยถือสองสัญชาติจริงไหม ?? เด็กลูกครึ่งต้องเลือกสัญชาติเมื่ออายุ ๒๐ ปีจริงหรือ ??

...กรมการกงสุล กระทรวงการต่างประเทศ จึงจัดโครงการเผยแพร่ความรู้ในประเด็นสำคัญที่หญิงไทยจำนวนมากประสบ “แต่งงานกับชายต่างชาติ ดีจริงหรือ” ณ ห้องประชุม กรมการกงสุล โดย นางอาภรณ์ ใหม่มงคล เจ้าพนักงานปกครองระดับชำนาญการ กรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย แนะนำผู้หญิงไทยว่า ควรจดทะเบียนสมรส ซึ่งตามกฎหมายไทยไม่ยินยอมให้ถือสองสัญชาติ แต่ไม่มีบทลงโทษ ส่วนในกรณีการขอคืนสัญชาติไทย สามารถนำหลักฐาน อาทิ ใบมรณบัตรคู่สมรสหรือใบหย่าเป็นหลักฐานแสดง และยื่นคำร้องที่สถานกงสุลในแต่ละประเทศหรือในต่างจังหวัด สามารถยื่นเรื่องขอคืนสัญชาติเป็นพลเมืองไทยที่ภูธรจังหวัด เจ้าพนักงานปกครองระดับชำนาญการ กล่าวถึงกรณีของบุตรว่า เด็กจะได้สัญชาติไทย หากไปแจ้งที่สถานทูตไทยในต่างประเทศ รวมถึงจะมีสิทธิได้สัญชาติของคู่สมรสชาวต่างชาติด้วย หรือหากลืมแจ้งขณะอยู่ที่ต่างประเทศ สามารถนำสูติบัตรของบุตรที่ได้รับจากประเทศนั้น ๆ มาแปลและแจ้งเรื่องในประเทศไทยได้ในภายหลัง แต่ภายใน ๑ ปี หลังบุตรมีอายุครบ ๒๐ ปีแล้ว จะต้องให้ลูกเลือกเพียงสัญชาติเดียว..... (เดลินิวส์เมื่อวันที่ ๕ พฤษภาคม พ.ศ.๒๕๕๒)

อ.แหววไปอ่านบทความเรื่อง “เรื่องควรรู้ก่อนเลือกคู่ต่างชาติ” ในเดลินิวส์เมื่อวันที่ ๕ พฤษภาคม พ.ศ.๒๕๕๒  พบ ความเห็นของคุณอาภรณ์จากกรมการปกครอง อ่านแล้ว ก็มีข้อน่าสงสัย ๒ ประการนะคะ เลยเขียนอีเมลล์มาคุยกับมวลมิตรที่สอนและทำงานเกี่ยวกับกฎหมายสัญชาติเพื่อ ตั้งเวทีโต๊ะกลมบนอินเทอร์เน็ตเอาดื้อๆ แล้วก็มาตั้งอีกวงในโกทูโน  

ข้อสงสัยของ อ.แหวว ก็คือ

ข้อสงสัยประเด็นแรกมาจากที่คุณอาภรณ์ว่า กม.ไทยไม่ยินยอมให้คนสัญชาติไทยถือสองสัญชาติ ??  

เอ..ข้อ ห้ามปรากฏตรงไหนของกฎหมายไทยล่ะคะ ช่วยกันตรวจสอบอีกทีซิคะ  คนสอนกฎหมายสัญชาติทั้งหลาย อ.แหววไม่เคยเห็น “ข้อห้าม” นะคะ  เคยตรวจสอบมาสัก ๒ ครั้งแล้ว  สังเกตเห็น  ความเป็นไปได้อยู่สองที่  กล่าวคือ  มาตรา ๒๒ แห่ง พ.ร.บ.สัญชาติ พ.ศ.๒๕๐๘   แต่เมื่อพิจารณาตัวบท ซึ่งก็ไม่ได้ห้าม เพียงแต่บอกว่า ถ้าทำ ก็จะเสียสัญชาติไทย ไม่มีบทกำหนดโทษ  และยังมิใช่การเสียโดยอัตโนมัติ  จะต้องรอการประกาศในราชกิจจานุเบกษา โดยข้อเท็จจริง เราจึงพบว่า มีคนไทยในอเมริกามากอยู่ไปแปลงสัญชาติเป็นอเมริกัน  แต่เมื่อไม่มีการประกาศให้เสียสัญชาติไทยตามมาตรา ๕ การเสียสัญชาติไทยก็จะเกิดไม่ได้ นอกจากนั้น หากเป็นกรณีที่ได้สัญชาติต่างประเทศโดยผลของการสมรส ก็ไม่น่าจะเข้ามาตรา ๒๒ เพราะไม่ใช่การแปลงสัญชาติ จึงไม่น่าจะเสียสัญชาติ แต่อย่างไรก็ตาม เรื่องแบบนี้ ยังไม่มีคำพิพากษาศาลแพ่งหรือศาลปกครองไทยในเรื่องนี้  ประเด็นนี้ น่าเอามาทำวิจัยกันสักทีนะคะ หมู่เฮาว่าไงคะ ขอความเห็นค่ะ และคราวหน้าไปสนทนาวิชาการกับท่านอาจารย์มีชัย อ.แหววเห็นทีจะเอาเรื่องนี้ไปหารือค่ะ ประเด็นนี้ มีคนมาหารือเป็นประจำ

นอกจากนั้น คุณอาภรณ์กล่าวว่า บุตรของหญิงไทยและชายต่างด้าวต้องเลือกสัญชาติไทยเมื่ออายุครบ ๒๐ ปี !!

อันนี้ อ.แหววเข้าใจว่า น่าจะเป็นไปตามกฎหมายที่ประกาศใช้ในวันที่ ๒๖ กุมภาพันธ์ พ.ศ.๒๕๓๕ และถูกยกเลิกในเวลาราว ๑ เดือนต่อมา กล่าวคือ มาตรา ๑๔ แห่ง พ.ร.บ.สัญชาติ พ.ศ.๒๕๐๘ ซึ่งถูกแก้ไขโดย พ.ร.บ.สัญชาติ (ฉบับที่ ๒) พ.ศ.๒๕๓๕ ซึ่งบัญญัติว่า “ผู้ ซึ่งมีสัญชาติไทยซึ่งเกิดในขณะที่บิดาเป็นคนต่างด้าว และอาจถือสัญชาติของบิดาได้ตามกฎหมายว่าด้วยสัญชาติของบิดา หรือผู้ซึ่งได้สัญชาติไทยตามมาตรา ๑๒ วรรคสอง ให้แสดงความประสงค์เข้าถือสัญชาติได้เพียงสัญชาติเดียว โดยให้แจ้งความจำนงต่อพนักงานเจ้าหน้าที่ตามแบบและวิธีการที่กำหนดในกฎกระทรวงภายในหนึ่งปีนับแต่วันที่มีอายุครบยี่สิบปีบริบรูณ์ ถ้าไม่มีการแจ้งความจำนงภายในระยะเวลาดังกล่าว ให้ถือว่า ผู้นั้นสละสัญชาติไทย เว้นแต่รัฐมนตรีจะสั่งเฉพาะรายเป็นอย่างอื่น” บท บัญญัตินี้ถูกประกาศใช้ในวันที่ ๒๖ กุมภาพันธ์ พ.ศ.๒๕๓๕ และถูกยกเลิกในวันที่ ๘ เมษายน พ.ศ.๒๕๓๕ จะเห็นว่า การเร่งรีบแก้ไขบทบัญญัตินี้ก็เพราะเป็นบทบัญญัติที่ไม่อาจสร้างคุณประโยชน์ มากนักสำหรับสังคมไทยซึ่งจะเป็นสังคมข้ามชาติมากขึ้นเรื่อยๆ จะเห็นว่า มาตรา ๑๔ แห่ง พ.ร.บ.สัญชาติ พ.ศ.๒๕๐๘ ซึ่งถูกแก้ไขโดย พ.ร.บ.สัญชาติ (ฉบับที่ ๓) พ.ศ.๒๕๓๕ ซึ่งมาแทนที่ จึงบัญญัติว่า “ผู้ซึ่งมีสัญชาติไทย ซึ่งเกิดในขณะที่บิดาเป็นคนต่างด้าว และได้สัญชาติของบิดาด้วยตามกฎหมายว่าด้วยสัญชาติของบิดา หรือผู้ซึ่งได้สัญชาติไทยตามมาตรา ๑๒ วรรคสอง ถ้า ยังประสงค์จะถือสัญชาติอื่นอยู่ต่อไป ให้แสดงความจำนงสละสัญชาติไทยตามแบบและวิธีการที่กำหนดในกฎกระทรวงภายใน หนึ่งปีนับแต่วันที่มีอายุครบยี่สิบปีบริบรูณ์" บทบัญญัติใหม่นี้แปลว่าอะไรล่ะ  น่าจะชัดเจนนะคะ การสละสัญชาติไทยมิใช่ “หน้าที่” แต่เป็น “สิทธิ”  หากไม่ไปแสดงความจำนงตามแบบและวิธีการที่กำหนดในกฎกระทรวง ก็ไม่เป็นการสละสัญชาติไทย เราจะสังเกตว่า เราจึงมีคนสัญชาติไทยที่มีสัญชาติต่างประเทศอยู่ด้วยไม่น้อย ในเวลานี้ ดังนั้น อ.แหววจึงคิดว่า ความเห็นของคุณอาภรณ์ในเรื่องนี้ก็น่าจะไม่สอดคล้องกับบทบัญญัติของมาตรา ๑๔ ที่มีผลตั้งแต่วันที่ ๙ เมษายน พ.ศ.๒๕๓๕ เป็นต้นมา .... คนสอนกฎหมายสัญชาติเห็นอย่างไรกันคะ ?? ขอความเห็นเช่นกันค่ะ

สำหรับ อ.แหวว ความเห็นในการตีความทางกฎหมายแตกต่างกันได้ค่ะ แต่การตีความไกลจากตัวบทลายลักษณ์อักษรมากนั้นจะทำได้ก็ต้องเป็นคุณต่อ มนุษย์ แต่หากเป็นการตีความในลักษณะที่จำกัดเสรีภาพของมนุษย์คงต้องระวังนะคะ ในสถานการณ์ที่ยกมานี้ มวลมิตรคิดกันอย่างไรคะ ??

อยากทราบเหตุผลของคุณอาภรณ์เช่นกันค่ะ ทัศนคตินี้เป็นของคุณอาภรณ์ท่านเดียว ?? หรือเป็นของกรมการปกครองทั้งหมด ??

เราน่าจะมาช่วยกันค้นแนวคำพิพากษาของศาล ความเห็นกฤษฎีกา แนวปฏิบัติของนานาอารยประเทศนะคะ

ที่มา http://www.gotoknow.org/blog/people-management/259492

-
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Nui Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jul 2011 at 22:03 - IP: 223.207.161.84 IP Information

ได้มาแล้วคะ ใบซิติเซ็นลูกSmileSmile ขอบคุณทุกคนที่ให้การช่วยเหลือ และพิเศษสุดคื่อ คุณวรรณ คุณอ๋อ และแม่เพ็งClapClap ถ้าไม่มีเว็บนี้และเพื่อนๆทที่คอยให้คำแนะนำ หนุ่ยคงงมเข็มอยู่แน่ๆ ขอบคุณมากมายจากใจนะคะ

แต่ภารกิจเรายังไม่จบ ต้องขอพาสปอร์ตต่อว่าแต่มีไกด์ไลน์ดีๆอย่างตอนขอซิติเซ็นอีกมั้ย อิอิ
ช่วยกรุณาเอามาลงหน่อยเตอะ
Back to Top
uraiwan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote uraiwan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jul 2011 at 09:20 - IP: 118.174.85.143 IP Information
คุณ Nui คะ ดีใจด้วยนะคะ ยังไงช่วยเป็นแนวทางให้ด้วยนะคะ เกี่ยวกับขั้นตอนเอกสารต่างๆๆ ตอนนี้กำลังงงๆ ค่า อ่านแล้วก็งง ยังไงขอเมล์ติดต่อด้วยนะคะ เพราะอีกไม่กี่เดือนก้จะวิ่งทำสัญชาติให้ลูกและก็เดินทางไปออสเลย ยังไงคุยกันต่อที่ เมล์นะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่า
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Nui Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jul 2011 at 13:46 - IP: 49.48.83.31 IP Information

ด้วยความยินดีค่ะ เมลมาได้เลย petch-19@hotmail.com

Back to Top
uraiwan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote uraiwan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jul 2011 at 14:09 - IP: 118.174.85.143 IP Information
ขอบคุณมากๆๆ เลยนะคะ  uraiwan_uraiwan@windowslive.com  ค่า
Back to Top
PAT007 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PAT007 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Sep 2011 at 08:12 - IP: 203.153.236.113 IP Information
ถ้าขอสัญชาติออสให้ลูกในออสเตรเลียต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างค่ะ หรือว่าเหมือนกับขอในประเทศไทย
Back to Top

Post Options Post Options   Quote FenBuah25Jan07 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2011 at 20:16 - IP: 58.96.73.170 IP Information
Originally posted by Aussie's Lady

Avatar สวัสดีสาวสวย...เป็นยังไงบ้างจ้า...สบายดีมั๊ย....ไว้จะมาขอคำแนะนำงานแต่งทั้งไทย + คริสเตียนบ้างนะตัวเองEmbarrassedEmbarrassed คิดถึงน๊า

อ้าว อะอั้นเพิ่งมาอ่านเจอ นี่เค้ามาตอบเอ็นเจช้าไปป่าวเนี่ยะ..แต่งมะไหร่จ๊ะคนสวย มีเรื่องไรถามได้ตลอดเน้อ เข้ามาอ่านทุกวันแต่ไม่ได้ตอบเท่าไหร่อ่ะตะเอง Embarrassed
Back to Top
Namtaan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Namtaan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Nov 2011 at 05:04 - IP: 123.98.132.1 IP Information
ขั้นตอนเยอะพอสมควร คลอดที่ออสละกันค่ะ

Edited by Namtaan - 10 Dec 2011 at 07:13
-_-Your Love Shine The way Into Paradise-_-Together Forever-_-
Back to Top
N_Lloyd View Drop Down

Post Options Post Options   Quote N_Lloyd Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Feb 2012 at 19:17 - IP: 124.120.22.240 IP Information
ขอบคุณข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากๆๆๆเลยค่ะ ตอนนี้อ้นกำลังตั้งท้องอยู่ได้ 5 เดือนหล่ะ กะว่าคลอดเสร็จจะรีบไปขอสัญชาติให้ลูกทันทีเลยค่ะ เพราะว่าอยากจะพาไปอยู่ออสให้เร็วที่สุดเลย ตอนนี้มีข้อมูลแบบนี้ ก็สบายใจล่ะ ไม่ค่อยยุ่งยากเหมือนตอนคุณแม่ขอวีย้ายถิ่นฐานไปออสเลย อิอิอิอิBig smileBig smileBig smile
N_Lloyd
Back to Top
fon## View Drop Down

Post Options Post Options   Quote fon## Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 May 2012 at 15:26 - IP: 49.229.88.31 IP Information
รบกวนสอบถามแม่ๆค่ะ คือ
ขนาดของรูปลูกที่ต้องเตรียมไปขนาดเท่าไหร่ค่ะ
แล้วมีเอกสารที่ต้องให้คุณหมอเซ็นต์มีอะไรบ้างค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
You will never walk alone ^_^
Back to Top
gerawan View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote gerawan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jun 2012 at 12:35 - IP: 124.122.73.145 IP Information
อย่าทราบค่ะว่าถ้าเราแปลเอกสารเองเราควรพิมพ์หรือกรอกด้วยปากกาค่ะ แล้วตรงประทับตราต้องทำยังไง เรื่องจดทะเบียนสมรสจดแล้วใช้นาสกุลสามีต้องแปลใบเปลี่ยนไหมค่ะหาหน้าแปลไม่เจอ มันยุ่งยากมากเลยค่ะ ไม่เคยทำเอกสารพวกนี้สามีก็อยู่ออส เราต้องไปทำคนเดียว รบกวนใครก้อด้ายตอบหน่อยนะค่ะ ขอบคุณมากๆๆๆๆค่ะCryCryCry
Back to Top
Page  12>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.218 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters