Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ สวีเดน / Sweden > * สะใภ้ สวีเดน
  New Posts New Posts RSS Feed: ID-kort,จดทะเบียนสมรส,ขอสัญชาติที่สวีเดน
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

Topic ClosedID-kort,จดทะเบียนสมรส,ขอสัญชาติที่สวีเดน

Page  <1 91011
Author
kevalee1979 View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Direct Link To This Post Topic: ID-kort,จดทะเบียนสมรส,ขอสัญชาติที่สวีเดน
    Posted: 07 Jul 2011 at 08:56 - IP: 58.9.249.30 IP Information

สวัสดีคะพี่วรรณ

พอดีมีเวลานิดหน่อยก็เลย เปิดโพสต์ ดู ไม่ต้องกังวลใจเกี่ยวกับใบรับรองเงินเดือน หรอกคะ เพราะถ้าเค้านำมาให้เราได้ก็ไม่มีปัญหา เพียงแต่ถ้า สถานทูตสวีเดนเช็ค หรือถามว่า ทำไม ทำงานอีกบริษัทหนึ่งแล้ว อีกบริษัทหนึ่งออกให้ คำตอบมันก็คืออย่างที่แฟนของพี่วรรณบอกนั้นแหละคะ เพราะบริษัทหนึ่งเนี่ยอาจมีสาขาย่อย ซึ่งเค้าอาจเปิดบริษัทนี้ขึ้นมาเพื่อ ธุรกรรมอย่างอื่นก็เป็นได้ เพื่อหลีกเลี่ยงการเสียภาษีมากขึ้นก็อาจเป็นได้ เพราะน้องสาวจอยทำงานบัญชี เค้าเลยบอก ไม่ผิดหรอกคะ บริษัทที่มีหน้าที่ออกเงินเดือนให้อาจเป็นบริษัทลูก หรือบริษัทแม่ก็ได้ ไม่ต้องกังวลนะคะ เพราะการจดทะเบียนที่เมืองไทยไม่ยากหรอก เพียงแต่แค่ต้องเตรียมพร้อมของเอกสารที่จะยื่นให้แน่นหนักเท่านั้นเอง

แต่ของจอยเนี่ยไปจดทะเบียนที่สวีเดน ก็เตรียมเอกสารเยอะเช่นกัน แถมยังจะต้องไปยื่นคำร้องก่อนอีกต่างหาก ก่อนที่จะได้รับการจดทะเบียน 3 อาทิตย์ แต่ว่าเคสของจอยเนี่ย มันเป็น เคสฉุกเฉินเล็กน้อย จอยก็เลยได้จดหลังจาก 1 อาทิตย์

โชคดีนะคะ

ฝันให้ไกลไปให้ถึง เกวลีJohnssonLandskrona
Back to Top
Wan_jar View Drop Down
Groupie
Groupie

Direct Link To This Post Posted: 08 Jul 2011 at 20:53 - IP: 223.205.232.246 IP Information
สวัสดีค่ะ น้องจอย

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ พี่ไม่เคยมีประสบการณ์ก็เลยคิดมากหน่อย ตอนนี้รอเอกสารจากบริษัทที่แปลเอกสารส่งมา จะได้ไปจดทะเบียนสมสรที่อำเภอค่ะ

Originally posted by kevalee1979

สวัสดีคะพี่วรรณ

พอดีมีเวลานิดหน่อยก็เลย เปิดโพสต์ ดู ไม่ต้องกังวลใจเกี่ยวกับใบรับรองเงินเดือน หรอกคะ เพราะถ้าเค้านำมาให้เราได้ก็ไม่มีปัญหา เพียงแต่ถ้า สถานทูตสวีเดนเช็ค หรือถามว่า ทำไม ทำงานอีกบริษัทหนึ่งแล้ว อีกบริษัทหนึ่งออกให้ คำตอบมันก็คืออย่างที่แฟนของพี่วรรณบอกนั้นแหละคะ เพราะบริษัทหนึ่งเนี่ยอาจมีสาขาย่อย ซึ่งเค้าอาจเปิดบริษัทนี้ขึ้นมาเพื่อ ธุรกรรมอย่างอื่นก็เป็นได้ เพื่อหลีกเลี่ยงการเสียภาษีมากขึ้นก็อาจเป็นได้ เพราะน้องสาวจอยทำงานบัญชี เค้าเลยบอก ไม่ผิดหรอกคะ บริษัทที่มีหน้าที่ออกเงินเดือนให้อาจเป็นบริษัทลูก หรือบริษัทแม่ก็ได้ ไม่ต้องกังวลนะคะ เพราะการจดทะเบียนที่เมืองไทยไม่ยากหรอก เพียงแต่แค่ต้องเตรียมพร้อมของเอกสารที่จะยื่นให้แน่นหนักเท่านั้นเอง

แต่ของจอยเนี่ยไปจดทะเบียนที่สวีเดน ก็เตรียมเอกสารเยอะเช่นกัน แถมยังจะต้องไปยื่นคำร้องก่อนอีกต่างหาก ก่อนที่จะได้รับการจดทะเบียน 3 อาทิตย์ แต่ว่าเคสของจอยเนี่ย มันเป็น เคสฉุกเฉินเล็กน้อย จอยก็เลยได้จดหลังจาก 1 อาทิตย์

โชคดีนะคะ

Back to Top
aum_aum View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 05 Aug 2011 at 16:58 - IP: 79.136.85.122 IP Information
สวัสดีค่ะ พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่าน (ถามให้เพื่อนอุ้มค่ะ) ถ้ามาวีซ่าท่องเที่ยวจะจดทะเบียนได้ไหมค่ะ
ปล.อุ้มก็สงสัยด้วยค่ะเพราะเขาบอกว่าไปทำใบไรมาสักอย่างนี้แหล่ะค่ะอุ้มก็ไม่รู้ตั้ง 8000 บาท
ขอบคุณค่ะ
อุ้มบุญ1984 Korat @ Helsingborg..
Back to Top
doreamon View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 06 Aug 2011 at 20:00 - IP: 202.91.18.201 IP Information
วีท่องเที่ยวจดทะเบียนได้ค่ะ 1.ใช้ใบรับรองโสดจากอำเภอแล้วนำไปแปลและประทับตราที่กงศุล2.สำเนาพลาสปอร์ตค่ะ
อ้อมค่ะ 1980 Bkk/ramnas[sweden]
Back to Top
aum_aum View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 07 Aug 2011 at 04:32 - IP: 79.136.85.122 IP Information
Originally posted by doreamon

วีท่องเที่ยวจดทะเบียนได้ค่ะ 1.ใช้ใบรับรองโสดจากอำเภอแล้วนำไปแปลและประทับตราที่กงศุล2.สำเนาพลาสปอร์ตค่ะ

ขอบคุณค่ะ   
อุ้มบุญ1984 Korat @ Helsingborg..
Back to Top
orcird_wr View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 14 Aug 2011 at 15:44 - IP: 125.26.159.129 IP Information
สวัสดีค่ะ อยากรู้ว่าถ้าเราจดทะเบียนที่เมืองไทย เอกสารของเรามีแค่พาสปอร์ตใช่ไม๊ค่ะ เพราะอ่านจากหน้าแรกที่คุณผึ้งโพสต์ไว้ แต่เคยไปอ่านเจอโพสต์ของคุณโออะคะ ที่ว่าจะไปจดทะเบียนที่บางรัก แต่ไม่มีหนังสือรับรองโสด เลยต้องมาขอที่อำเภอ และได้จดทะเบียนที่เพชรบูรณ์ ก้อเลยสงสัย
ไม่เข้าใจนิดหน่อย (หรือโง่หว่า..อิอิ)
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

แอ๋ว 1979 Khon kaen/Helsingborg
Back to Top
sirikanda View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 14 Aug 2011 at 16:59 - IP: 81.228.157.159 IP Information

สวัสดีจ้า ถ้าจดทะเบียนที่บางรักเอกสารของฝ่ายหญิง เราต้องมีใบรับรองโสดไปด้วย พร้อมบัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน พาสปอร์ตเราค่ะพร้อมเอกสารฝ่ายชาย นอกจากเราจดทะเบียนตามทะเบียนบ้านที่อำเภอเราอยู่ไม่มีต้องมีใบรับรองโสด โชคดีค่าและยินดีด้วยค่ะBig smileBig smile

Jane&tarzan 2008/virsbo

Back to Top
orcird_wr View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 14 Aug 2011 at 20:44 - IP: 125.26.146.4 IP Information
Avatar    อ๋อ เข้าใจแล้วค้า ถ้างั้นก้อจะได้เตรียมเอกสารไปด้วย เพราะคิดว่าจะจดทะเบียนก่อนแล้วค่อยกลับมาบ้านค่ะ
ขอบคุณมากค่ะพี่เจน

แอ๋ว 1979 Khon kaen/Helsingborg
Back to Top
sara View Drop Down
Groupie
Groupie

Direct Link To This Post Posted: 25 Aug 2011 at 12:58 - IP: 223.207.11.31 IP Information
สวัสดีค่ะ ทุกคน สบายดี บ่ ?
ภัสได้อ่านกะทู้หลายคน ว่าถ้าจะต้องทำ id  ต้องใช้ใบรับรองโสดด้วยเหรอค่ะ 
แต่ภัสเป็นกระเทย ไม่ได้จดทะเบียนกับแฟน แล้วภัสจะต้องทำยังไง เพื่อที่จะขอทำ id  เอกสารต้องเอาอะไรไปบ้างค่ะ 
ส่วนตอนนี้ รอวีซ่า ut 
เข้ามาเก็บข้อมูลเพื่อที่จะได้เอาไปใช้เมื่อไปอยู่ที่โน้น 

http://i455.photobucket.com/albums/qq271/SassyLilYui/sig_Yueimil-1.jpg[/IMG][/URL]
Back to Top
Chompoonuch View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 17 Nov 2011 at 15:10 - IP: 79.102.237.95 IP Information
หวัดดีชาวเลดี้อินเตอร์ทุกคนค่ะ วันที่ 9 พ.ย. ที่แล้วไปทำ Id-kort มาค่ะ ปรากฎว่าไปทำที่ Bank เขาไม่ให้ทำให้ ไป Hundelbanken and Swedbank ไม่รับทำ Id-Kort   เลยต้องไปที่ Skatteverket ใน Stockhom แต่ก่อนไปต้องจ่ายเงินที่ Bank ก่อนนะค่ะ ในนาม Skatteverket Id-Kort ค่ะ จะต้องจ่ายค่าธรรมเนียมก่อน 400 โครน    นิดาไปจ่ายที่ Hundelbanken คิดค่าธรรมเนียมเพิ่ม 125 โครน (ไปจ่ายที่อื่นดูนะค่ะจะได้ไม่เสียค่าธรรมเนียมเพิ่ม) รวมเป็น 525 โครน แล้วเขาก็ print หลักฐานการชำระเงินออกมาเพื่อเอาไปแสดงให้เจ้าหน้าที่ แล้วก็ไปSkatteverket ใน Stockhom พอไปถึงกดบัตรคิว แล้วแสดงใบจ่ายเงินให้ทางเจ้าหน้าที่ดู ว่าจ่ายเงินเรียบร้อยแล้วค่ะ เจ้าหน้าที่ให้บัตรคิวรอเรียกถ่ายรูป พอถ่ายรูปเสร็จเจ้าหน้าที่บอกประมาณ 2 อาทิตย์ จะส่งจดหมายไปที่บ้านให้มารับ แต่ไม่ถึงหรอกค่ะ นิดาเพิ่งไปรับ Id-Kort มาวัน 16 พ.ย. นี้เองค่ะแต่ Id-Kort (บัตรประชาชน) ที่นี่ มีอายุการใช้งาน 5 ปี

* ลืมบอกไปค่ะก่อนไปต้องไปขอ Personnumer ก่อนนะค่ะ   ก่อนไปลองเช็มข้อมูลก่อนนะค่ะจะได้ไม่ไปเสียเวลาทิ้ง   
Nida / Stockholm
Back to Top
kikkapoo View Drop Down
Groupie
Groupie

Direct Link To This Post Posted: 18 Nov 2011 at 02:48 - IP: 213.113.49.202 IP Information
Originally posted by Chompoonuch

หวัดดีชาวเลดี้อินเตอร์ทุกคนค่ะ วันที่ 9 พ.ย. ที่แล้วไปทำ Id-kort มาค่ะ ปรากฎว่าไปทำที่ Bank เขาไม่ให้ทำให้ ไป Hundelbanken and Swedbank ไม่รับทำ Id-Kort   เลยต้องไปที่ Skatteverket ใน Stockhom แต่ก่อนไปต้องจ่ายเงินที่ Bank ก่อนนะค่ะ ในนาม Skatteverket Id-Kort ค่ะ จะต้องจ่ายค่าธรรมเนียมก่อน 400 โครน    นิดาไปจ่ายที่ Hundelbanken คิดค่าธรรมเนียมเพิ่ม 125 โครน (ไปจ่ายที่อื่นดูนะค่ะจะได้ไม่เสียค่าธรรมเนียมเพิ่ม) รวมเป็น 525 โครน แล้วเขาก็ print หลักฐานการชำระเงินออกมาเพื่อเอาไปแสดงให้เจ้าหน้าที่ แล้วก็ไปSkatteverket ใน Stockhom พอไปถึงกดบัตรคิว แล้วแสดงใบจ่ายเงินให้ทางเจ้าหน้าที่ดู ว่าจ่ายเงินเรียบร้อยแล้วค่ะ เจ้าหน้าที่ให้บัตรคิวรอเรียกถ่ายรูป พอถ่ายรูปเสร็จเจ้าหน้าที่บอกประมาณ 2 อาทิตย์ จะส่งจดหมายไปที่บ้านให้มารับ แต่ไม่ถึงหรอกค่ะ นิดาเพิ่งไปรับ Id-Kort มาวัน 16 พ.ย. นี้เองค่ะแต่ Id-Kort (บัตรประชาชน) ที่นี่ มีอายุการใช้งาน 5 ปี

* ลืมบอกไปค่ะก่อนไปต้องไปขอ Personnumer ก่อนนะค่ะ   ก่อนไปลองเช็มข้อมูลก่อนนะค่ะจะได้ไม่ไปเสียเวลาทิ้ง   
สวัสดีค่ะ ต่ายก็ทำ Id-Kort ที่Skatteverket ใน Stockhom   เหมือนกันค่ะ  แต่ต่ายชำระเงินทางอินเตอร์เน็ตแบบจ่ายบิลค่ะไม่เสียค่าธรรมเนียมใดๆ
http://www.skatteverket.se/privat/idkort/villkorforattfaansokaomidkort.4.76a43be412206334b89800021575.htmlอันนี้ หมายเลขบิลของSkatteverket ค่ะ  
 ปล.  พี่นิดา ค่าธรรมเนียมธนาคาร 125 โครน เลยเหรอค่ะ แพงจัง

ต่ายคะ 1988 surin/stockholm

Back to Top
Page  <1 91011

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.258 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters