Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > คุณแม่อินเตอร์
  New Posts New Posts RSS Feed: ผ่าคลอด
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ผ่าคลอด

Page  12>
Author
Always Somewhere View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Always Somewhere Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ผ่าคลอด
    Posted: 27 Jan 2011 at 10:55 - IP: 124.120.238.89 IP Information

ผ่าคลอดเห็นแผลเป็นชัดเจนกันมั๊ยคะ แล้วกี่เดือนถึงจะหายเจ็บแผล ไปไหนมาไหนได้ตามปกติคะ Smile     แบบว่าไม่กล้าออกเองตามธรรมชาติค่ะ  ยังท้องอ่อน ๆ อยู่เลย แต่คิดไปไกลปู้นแล้ว

Edited by Always Somewhere - 27 Jan 2554 at 10:56
1977   " One Life - Live it "
Back to Top
kanittaya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kanittaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2011 at 11:36 - IP: 125.25.108.22 IP Information
ความจริงแล้วการคลอดตามวิธีธรรมชาติมีความปลอดภัยมากกว่าการผ่าคลอดน๊ะค๊ะ ส่วนมากจะทำการผ่าคลอดต่อเมื่อเด็กมีความผิดปกติบางอย่างที่จะคลอดเองตามธรรมชาติไม่ได้ เช่นเด็กไม่กลับหัว ความคิดเห็นส่วนตัวในสมัยนี้ตามโรงพยาบาลเอกชนต่าง ๆ นิยมให้มีการผ่าคลอดเนื่องจากจะมีรายได้เพิ่มขึ้นจากการคลอดด้วยวิธีธรรมชาติ  เคยมีเพื่อนผ่าคลอด เธอบ่นว่าเจ็บแผลที่ผ่า จะลุกจะเดินก็ลำบาก แต่เตียงข้าง ๆ คลอดแบบธรรมชาติกลับฟื้นตัวได้เร็วกว่า อันนี้ก็ไม่ทราบว่าจริงหรือเปล่า เพราะส่วนตัวดิฉันคลอดแบบธรรมชาติทั้งสองท้อง ชิว ๆ มากค่ะBig smile 
สบาย...สบาย...ถูกใจก็คบกันไป
Back to Top
MeawC View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MeawC Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2011 at 11:54 - IP: 76.178.39.168 IP Information
เคยได้ยินมาว่า ถ้าผ่าคลอด มีได้แค่สองคน จริงป่าวค่ะ
แต่คลอดธรรมชาติ มีได้เยอะกว่า ผู้รู้ตอบด้วยจ้า WinkWink
เหมียว(1985) A lovely Wife in USA since June 2005....

Back to Top
Cho View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Cho Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2011 at 12:52 - IP: 125.26.202.150 IP Information

ผ่าคลอดมา 2 ครั้งแล้วค่ะ  คนแรกเป็นลูกชายคลอดเองไม่ได้เพราะเชิงกรานตัวเองแคบ และครั้งที่ 2 เนี่ยลูกสาวค่ะ ผ่าแบบแนวขวางค่ะ(ฝากพิเศษน่ะค่ะ) แผลก็ไม่ใหญ่มาก ถ้าเป็นไปได้ก็อยากจะคลอดเองตามธรรมชาติค่ะ  เพราะหลังผ่าตัดแล้วจะเจ็บแผลมาก ลุกนั่งก็ลำบาก แบบว่าถ้านอนแล้วก็ไม่อยากลุก ถ้าลุกแล้วก็ไม่อยากนอนประมาณนั้นแหล่ะค่ะ ทรมานมาก  ลองคิดดูนะคะว่าจะเลือกคลอดแบบไหน  ขอให้โชคดีค่ะ

อยู่อย่างมีความหวัง
Back to Top
doreamon View Drop Down

Post Options Post Options   Quote doreamon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2011 at 14:19 - IP: 202.91.18.194 IP Information
เห็นไม่ชัดค่ะแฟนยังไม่รู้เลย อิอิ จนเราบอก แต่เจ็บมากค่ะ ฟื้นตัวช้า คลอดมาแล้วหลัง 5 ชม. แรกต้องพยายามพลิกซ้ายขวา แต่มันเจ็บมาก ประมาณ 1วันต้องพยายามลุกนั่ง 2 วันต้องพยายามเดิน ย่องๆเหมือนคนแก่ ไม่งั้นเส้นมันยึดค่ะคุณลองนึกเอาผ่านกี่เส้นประสาทกว่าจะได้เด็กแผลด้านนอก 10 วันก็โอเคด้านในสิเป็นเดือน บล็อคหลัง 1ปียังมีเจ็บแปล็บๆบางเวลา
อ้อมค่ะ 1980 Bkk/ramnas[sweden]
Back to Top
annjila26 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote annjila26 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2011 at 14:23 - IP: 92.239.164.180 IP Information
เก๋ผ่าคลอดเหมือนกันค่ะเพราะคลอดเองไม่ได้เจ็บท้องคลอด11ชั่วโมงเลยตัดสินใจผ่าค่ะเก๋ผ่าแนวนอนใต้บีกินนี่ผ่าแนวตั้งจะเจ็บกว่าแน่นำถ้าจะผ่าผ่าแนวนอนนะค่ะไม่เจ็บเลย(เจ็บท้องคลอดมากกว่าอีก)เก๋ผ่าตัดบ่ายสองโมง6โมงเย็นเก๋เดินแล้วอยู่โรงพยาบาลสี่วันหนึ่งอาทิตย์ไปดึงไหมออกแต่แนะนำว่าคลอกเองดีกว่าถ้าคลอดเองได้เพราะตอนเก๋ผ่าหมอจะบล็อกหลังตอนนี้บางทียืนนานๆจะรู้สึกชาที่สะโพกและหลังค่ะ
Back to Top
doreamon View Drop Down

Post Options Post Options   Quote doreamon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2011 at 14:29 - IP: 202.91.18.194 IP Information
อาการหลัง 2 วันคุณจะไอ บ่อยมากยิ่งไอยิ่งเจ็บแผล 1อาทิตย์คุณต้องถ่ายให้ได้ขอบอกครั้งแรกท้องผูกมากทรมานทั้งที่กินแต่อาหารเหลว คุณจะเจ็บกับร่างกายแต่ลูกคุณต้องการนมทุก 2ชม ลูกฉี่ ลูกอึ ลูกหงุดหงิด คุณแทบไม่ได้นอน ถ้าคลอดเองได้ดีกว่าค่ะเห็นคนอื่นสบายมากฟื้นตัวเร็ว เราจำเป็นเพราะลูกแฝด
อ้อมค่ะ 1980 Bkk/ramnas[sweden]
Back to Top
apple_beauty View Drop Down

Post Options Post Options   Quote apple_beauty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2011 at 14:58 - IP: 125.26.86.250 IP Information
    พี่นี้ตั้งใจผ่าคลอดเลยค่ะ...เหตุผลเพราะไม่อยากเครื่องพัง หุหุหุ LOL
เดี๋ยวนี้หมอเก่งค่ะ ไม่ต้องกลัวพี่แทบไม่เห็นรอยผ่าเลยค่ะถ้าไม่สังเกตุดีๆไม่เหมือนสมัยก่อนเห็นชัดเป็นรอยตะขาบชัดเจนเลย สมัยนี้เป็นไหมละลายมั๊งแบบตัดหัว ท้ายอะ ถ้าจำไม่ผิดนะ จะเห็นเป็นเส้นเล็ก หมอจะผ่าช่วงใต้ท้องน้อยตามแนวขวางนะคะ .... ทั้งนี้และทั้งนั้น จขกท ก้อต้องเลือกฝากพิเศษกับหมอที่เก่งๆด้วยนะคะ แผลจะได้สวยๆ พี่ฝากและผ่าที่โรงพยาบาลเอกชน ไม่ต้องกลัวค่ะ...ผ่าดีกว่าเพราะสามีพี่บอกว่าพี่เหมือนสาวๆเลยทั้งที่ อายุ 47 ปีนี้แล้วววววว ก๊ากกกกกก  โชคดีค่ะ
         พี่เปิ้ล 
"ทุกชีวิตที่ประสบความสำเร็จ...ล้วนเป็นหนี้บุญคุณอุปสรรค"
apple 1965 & tromso
Back to Top
jiejie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jiejie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2011 at 15:11 - IP: 80.216.82.36 IP Information
พี่ลูกสองแล้ว  คนแรกผ่า คนที่สองคลอดเอง
สมัยนี้หมอจะผ่าใต้บิกินี่จะไม่ค่อยเห็นแผลจ้า ในความคิดของพี่นะคลอดเองดีกว่าจ้า
เราอาจจะเจ็บปวดกับมันแต่ก็เป็นความทรงจำที่ดีนะ พอเราผ่านมันไปแล้วเราจะรู้ว่าไม่ยากอย่างที่คิดเลย
คลอดเองร่างกายก็ฟื้นตัวเร็ว  แต่ถ้าผ่าเราจะต้องค่อยระวังแผลอยู่ตลอดอย่างน้อยก็สามเดือน
บางครั้งแผลข้างนอกดูปิดสนิดแล้ว แต่แผลข้างในยังไม่ปิดสนิดนะพี่พูดจากประสบการณ์ของพี่นะจ้า

อยากได้แบบใหนตัดสินใจเองนะจ้า

Back to Top
smallnurse View Drop Down

Post Options Post Options   Quote smallnurse Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2011 at 15:40 - IP: 80.213.115.212 IP Information
การคลอดเองตามธรรมชาติ เด็กจะผ่านกระบวนการคลอดซึ่งทำให้เด็กมีปอดที่สมบูรณ์ค่ะ
แอ๋ว 1980 นอร์เวย์
Back to Top
Always Somewhere View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Always Somewhere Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2011 at 16:22 - IP: 124.120.175.232 IP Information

ขอขอบคุณทุก ๆ คำตอบค่ะ  SmileSmile  ยังมี เพลา อีกหลายเดือน ที่จะตัดสินใจและรวมทั้งความเห็นของคุณหมอด้วยค่ะ..   ลินเองฝากครรภ์เรียบร้อยแล้ว ที่โรงพยาบาลเปาโล เมโมเรียล ค่ะ เดี๋ยวรอใกล้ ๆ แล้วเดี๋ยวค่อยถามความเห็นคุณหมออีกทีนึง   (ยังไม่ได้ตัดสินใจเลยว่าจะคลอดที่ไทย หรือ นอร์เวย์) แต่ดูแล้ว เปอร์เซ็นต์จะคลอดในไทยจะสูงกว่าเยอะค่ะ...

Edited by Always Somewhere - 27 Jan 2554 at 16:23
Back to Top
sirita_26 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sirita_26 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2011 at 17:25 - IP: 118.173.22.36 IP Information
Originally posted by MeawC

เคยได้ยินมาว่า ถ้าผ่าคลอด มีได้แค่สองคน จริงป่าวค่ะ
แต่คลอดธรรมชาติ มีได้เยอะกว่า ผู้รู้ตอบด้วยจ้า WinkWink
ไม่จริงจ้า เพื่อนเหมียว คุณหมอ conferm จร้า TongueTongueTongue
ชื่อ ตา ค่ะ 1985.
Back to Top
sirita_26 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sirita_26 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2011 at 17:31 - IP: 118.173.22.36 IP Information
ของตาผ่าคลอดค่ะ ผ่าใต้บิกินี่ค่ะ เหตุผลที่ผ่าเพราะน้องไม่ดิ้น ปากมดลูกของตาไม่เปิด ตาเริ่มหายใจไม่ออกแล้ว แผลไม่ใหญ่มองไม่ค่อยชัดค่ะ จะเจ็บไม่มากเท่าการผ่าตัดแบบแนวตั้ง แต่แนะนำให้คลอดธรรมชาติดีกว่าค่ะ เพราะการผ่าคลอดนะคะ สมมติว่าคุณ block หลังอ่ะ พอคุณผ่ามาประมาณ 2-3 ชม. คุณจะอ้วกค่ะ จะเจ็บแผล เดินไม่ค่อยได้ ช่วยเหลือตัวเองไม่ได้เท่าที่ควรค่ะ ส่วนที่มีคนบอกว่าการ block หลัง พออายุมากขึ้นจะปวดหลัง ไม่จริงนะคะไม่ได้เกี่ยวกับการ block หลังค่ะ อาการนี้เป็นอาการของผู้สูงอายุโดยทั่วไปค่ะ
ชื่อ ตา ค่ะ 1985.
Back to Top
nok22uk View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nok22uk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2011 at 18:00 - IP: 78.148.143.39 IP Information
สวัสดีค่ะ ของพี่ผ่าคลอง ทั้ง 3 ท้องเลย ท้องแรกตั้งใจค่ะ ที่เมืองไทย ใช้วางยาสลบ แต่พอฟื้นมาแล้วเจ็บมากค่ะ ความรู้สึกเหมือนตัวเราโดนรถทับน่ะ และก็รู้สึกอาเจียนด้วยสงสัยแพ้การวางยา ส่วนท้องที่สองและสามนี้ ใช้บล็อกหลังค่ะ ขอบอกว่าหลังผ่าตัดเสร็จไม่เจ็บเลย ไม่ไอด้วย ผิดกับท้องแรกมาก ท้องแรกฟื้นตัวเจ็บมากแถมไออีก  บล็อกหลังนี่ถ้าคลอดตอนเช้าเย็น ๆ ก็เริ่มขยับนั่งบ้างได้แล้ว วันที่สองก็เริ่มเดินได้ ค่ะ ส่วนทั้งสามนั้น ผ่าที่เดียวกันแนวบิกินี่ ไม่น่าเกลียดค่ะ แต่เราว่าขึ้นอยู่กับผิวหนังคน บางคนแผลเป็นก็นูนน่าเกลี่ยดส่วนพี่นี่ไม่นูนมากคือถ้าใส่บิกินี่ก็ไม่เห็นค่ะ แถมโชคดีทั้งสามท้อง หน้าท้องไม่ลายเลย สงสัยหนังคงหนาอิอิ  พอเสร็จทั้งสามท้องนี้พี่ก็ทำหมันเรียบร้อยเลยค่ะ แต่ขอบอกว่าทำหมันนี่ใช้เวลาประมาณ หนึ่งชั่วโมง หมอบอกว่าพังพืดเยอะข้างใน ก็ต้องสามท้องแล้วเน๊าะ ขอให้โชคดีนะคะ 
พี่ว่าอาการอาเจียนแล้วแต่คนน่ะ ของพี่ สองท้องหลังบล็อกหลังไม่เป็นเลย พื้นตัวง่ายมากจนหมอที่อังกฤษบอกว่าเธอแข็งแรงมากเลย คนอื่นข้าง ๆ เตียง ผ่าเหมือนกันยังไม่เหมือนเธอเลย แต่ท้องแรกนี่ เข็ดเลยวางยา อาเจียนตลอด
Back to Top
Dao2553 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Dao2553 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2011 at 20:24 - IP: 61.90.28.213 IP Information

เข้ามาเก็บข้อมูลค่ะ จะคลอดต้นเดือนมีนาคม Big smile ยังคิดอยู่ว่าจะคลอดยังไงดี หมอบอกว่ารอดูใกล้ๆ อีกทีนึง

แต่เด็กก้อกลับหัวลงแล้ว ฝากที่ รพ กรุงเทพคริสเตียน จะเอาอะไรหมอจัดให้
Back to Top
Megan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Megan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2011 at 20:30 - IP: 77.99.175.52 IP Information
ของเราตั้งใจคลอดธรรมชาติค่ะ สุด ๆ ไปเลย เพราะว่าคลอดธรรมชาติแผลจะหายเร็วแล้วก็สุขภาพเราฟื้นเร็วกว่า อันนี้จากประสบการณ์คนอื่นนะค่ะ ตั้งใจคลอดในน้ำค่ะ.. จะคลอดมีนาคมนี้แล้ว ตื่นเต้นเหมือนกันค่ะ... แล้วถ้าคลอดได้ไม่ได้อย่างไร จะเอาประสบการณ์ที่แสนน่าจดจำมาฝากนะค่ะเพื่อน ๆ
Love mE LoVe mY DoG ..
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Always Somewhere Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2011 at 20:33 - IP: 124.120.175.232 IP Information
Big smileBig smileBig smileBig smileBig smile
Back to Top
arich View Drop Down

Post Options Post Options   Quote arich Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2011 at 20:34 - IP: 91.33.225.70 IP Information
ของอรผ่าคลอดเหมือนกัน ตั้งใจธรรมชาติแต่ไม่ไหวคะตัวใหญ่เกินออกไม่ได้ สุดท้ายต้องผ่า อรผ่าตามขวางไม่เจ็บเท่าไหร่หมอวางยาสลบ เข้าห้องผ่าตอนเก้าโมงแฟนบอกสิบโมงก็เข็นออกมา แต่ยาสลบทำให้หลับยาวมากตื่นอีกทีห้าโมงเย็น แผลไม่เจ็บมากแต่ขยับตัวลำบากนิดนึงต้องระวังหลายอย่างด้วย ยกของหนักก็ไม่ได้ อุ้มลูกนี่ต้องอุ้มนั่งอย่างเดียวอุ้มเดินไม่ไหวหมอห้าม
https://www.facebook.com/pages/Lady-Dress-Fashion/344368622300811
Back to Top
jiejie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jiejie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2011 at 22:51 - IP: 80.216.82.36 IP Information
ขอโพสอีกทีนะจ้า
พี่ผ่าคลอดลูกชายมาเก้าปีแล้ว อาการปวดหลังเริ่มเป็นตอนผ่าคลอดได้ปีที่สาม
ของหนักก็ยกไม่ค่อยได้ ขนาดผ่านมาเป็นปีแล้วยังมีอาการเสียวๆตรงบริเวณผ่าคลอด
ยิ่งยกของหนักด้วยแล้ว อาการยิ่งเห็นชัดเลยจ้า แผลข้างนอกมันปิดสนิทดีแล้วแต่แผลข้างในมันไม่สนิท
เกิดเป็นเนื้อนูนขึ้นมาใต้ผิวหนัง ไปพบคุณหมอๆก็อธิบายว่าเกิดจากการเย็บที่ไม่ปราณีต
เหมือนช่างตัดเสื้อผ้าที่ยังไม่คล่องงาน บางครั้งอาจจะเย็บผ้าออกมาฝีเข็มไม่สม่ำเสมอ
ในกรณีของพี่ก็คล้ายกัน ทำให้เนื้อเยื่อที่จะประสานกันข้างใน เกิดการก่อตัวเป็นเนื้อนูนขึ้นมา
ทำให้พี่ต้องไปผ่าตัดใหม่อีกครั้ง ( เจ็บรอบสอง ฮาๆๆ ) อาการปวดหลังก็ก็เป็นๆหลาย
พี่ก็ไม่แน่ใจว่าเกิดจากการผ่าคลอดหรือว่าสาเหตุอะไรนะ
ถ้าคลอดเองได้พี่ว่าคลอดเองดีกว่าจ้า ถ้าคลอดเองฟักฟื้นไม่กี่วันก็ดีขึ้นแล้ว

ผ่าคลอดทรมานมากกกกกกก
Back to Top
sutumtiva View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sutumtiva Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jan 2011 at 06:05 - IP: 88.109.23.176 IP Information

ท้องแรก  ผ่า  แนวตั้ง  เพราะลูกไม่กลับหัว  หมอวางยาสลบ  ตื่นมาหลังจากนั้นมืนมากค่ะ  แต่แผลไม่เท่าไหร่  อีกวันหนึ่ง หมอจะให้ลุกเดินเพื่อให้ลำใส้ทำงาน  แล้วเอมก็มีอาการแพ้ยาสลบเหมือนกันค่ะ ไอตลอดทั้งวันทั้งคืน  แผลก็เจ็บ  กลัวแผลแตกก็กลัว ขนาดเอาหมอนกดไว้แล้วก็ยังมีปรินิดหนึ่งเลย  แผลก็ไม่ถึงกับน่าเกลียดก็โอเค

ท้องที่สองก็ผ่าค่ะ  เพราะผลจากการผ่าครั้งแรกแบบแนวตั้ง  หมอบอกอันตราย อายุครรภ์ก็เลยไม่ครบ 40 วีคส์เพราะท้องใหญ่ด้วย  ก็ผ่าแนวนอน  วิธีบล็อกหลังค่ะ  ไม่เจ็บเลยเหมือนเข็มเล็ก ๆ ทิ่มที่หลังประมาณ 3 รอบ  จากนั้นก็ไม่รู้สึกอะไรเลยตั้งแต่ช่วงเอวลงไป   หลังจากผ่าเสร็จเขาก็เข็นเราออกมา เอมอาเจียนค่ะ  เค้าบอกยาเยอะเกินไปทำให้เราอาเจียน  แล้วก็ไปอยู่ที่ห้องพักฟื้น รู้สึกตัวอยู่ตลอดเวลาค่ะ  แต่เหมือนตัวเองไม่มีขายังไงไม่รู้ อิอิ   หลังจากหมดฤทธิ์ยาก็เจ็บนิดหน่อยค่ะไม่มาก  เค้ามียาให้กินตลอดเลย  อีกวันหนึ่งเค้าก็ไล่ไปอาบน้ำ  ไปส่องกระจกดูแผล  ไม่เห็นรอยอะไรเลย  มีแต่รอยเส้นแดง ๆ   ไม่เห็นร่องรอยของไหมหรืออะไรเลย  ไม่รู้เค้าใช้อะไรเย็บ  เจ็บก็ไม่มาก   แต่หลังจากนอน รพ. 3 วัน  กลับบ้านไป  ไม่ปวดท้องอึเลยค่ะ  พอปวดปรากฎว่าอึไม่ได้ค่ะ  ทรมานมากมาย  แบบว่าสุดยอดค่ะ   หลังจากผ่านเหตุการณ์นี้ไปได้ อาทิตย์ต่อมาก็มีอาการติดเชื้อที่ช่องอก ค่ะ  ไอเป็นหวัดไม่หายเลย จนต้องไปขอยา แอนตี้ไบโอติกมาทานค่ะ  ส่วนอาการอื่นไม่มีแล้วค่ะ 

มีอีกอย่างถ้าผ่าท้อง  หมอให้พักท้อง 1 ปี ซึ่งต่างจากคนคลอดธรรมชาติ สามารถมีต่อได้เลย  อันนี้มิดไวฟ์บอกค่ะว่าให้พักท้อง 1 ปี

ถ้าเลือกได้อยากคลอดธรรมชาติมากกว่าค่ะ   ฟื้นตัวเร็ว  ได้ประสบการณ์ที่ไม่รู้ลืมเท่าที่อ่านดูจากท่านอื่น ๆ น่าปลื้มใจค่ะ  ผ่าคลอด ของเราไม่สึกหรอก็จริง  แต่คลอดธรรมชาติก็ไม่ได้ต่างกันมากหรอกมังคะ  แค่หมั่นขมิบเอา  อิอิ

ยังไงเชียร์ให้ จขกท.  คลอดธรรมชาติดีกว่าค่ะ  แต่ก็แล้วแต่เด็กในท้องเราและพิจารณญาณของคุณหมอด้วยค่ะ  ยังไงก็เขียนเล่าประสบการณ์ให้อ่านด้วยนะคะ  ขอให้โชคดีค่ะ
Back to Top
tokyo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tokyo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jan 2011 at 19:47 - IP: 90.46.186.41 IP Information
สวัสดีค่ะ ผ่าคลอดเหมือนกันค่ะ หมาดๆเลยเมื่อวันที่แปดที่ผ่านมา เพราะปากมดลูกไม่เปิด ขอบอกว่าตอนผ่าเนี่ยสบายสุดๆค่ะ เพราะไม่รู้สึกอะไร แต่พอยาเริ่มหมดฤทธิ ก้อสุดแสนจะทรมานค่ะ ลุกก้อลำบาก เดินก้ออย่างกับคนแก่อายุราวๆเก้าสิบปี LOLLOL หัวเราะก้อไม่ได้ ไอ จาม ไม่ได้เรยค่ะ น้ำตาเล็ดทันทีLOLLOLแต่แผลไม่ใหญ่ค่ะ ผ่าแนวขวาง เป็นแค่ขีดบางๆ แฟนยังบอกว่าหมอเค้าทำสวยดีเน้อะLOL แต่ทุกวันนี้ก้อยังไม่แข็งแรงดีเท่าไหร่เรยค่ะ ยังยกของหนักไม่ได้ และยังเจ็บเวลาลุกขึ้นด้วย ยังไงคลอดธรรมชาตืก้อดีกว่าค่ะ ส่วนตัวแล้วอยากคลอดธรรมชาติมาก ยังไงก้อขอให้โชคดีนะคะ สุขภาพแข็แรงทั้งแม่ทั้งลูกนะคะTongue
Mal au coeur
Back to Top
tanachk View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tanachk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2011 at 19:29 - IP: 94.8.189.78 IP Information

ผ่าเหมือนกันค่ะ ตอนนี้น้องได้ 8 เดือนแล้ว แต่ยังรู้สึกเสียวแปล๊บๆๆ ที่แผลนะค่ะ คลอดธรรมชาติดีกว่าค่ะ เพราะตอนผ่าไม่เจ็บแต่หลังผ่าเจ็บมาก ยกของหนักก็ไม่ได้จนถึงตอนนี้ค่ะ ถ้าเลือกได้ก็อยากจะคลอดแบบธรรมชาติค่ะ แต่พอดีน้องตัวใหญ่ กระดูกเชิงกรานแคบ คลอดเองไม่ได้เลยต้องผ่า แต่ก็แล้วแต่กรณีนะค่ะ SmileSmileSmile

http://littlebabyblogs.blogspot.com/
http://excite-worldshop.blogspot.com/
http://itmylifeblogs.blogspot.com/
http://listsmyfavoritesmovie.blogspot.com/
http://ideas-blogs-a.blogspot.com/
Back to Top
phatnali View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote phatnali Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2011 at 21:27 - IP: 101.108.99.123 IP Information
เพิ่งจะท้องอ่อน ๆ เองยังไม่ต้องเครียดหรอกค่ะ อีกตั้งหลายเดือนนะ ส่วนตัวแล้วอยากคลอดเองมาก เตรียมอ่านเรื่องการหายใจเวลาจะคลอดลูกไว้แล้ว แต่วัน
หมอนัดเจอครรภ์เป็นพิษเอาวีคที่ 38 พอดี คุณหมดก็เลยขอผ่าออกเลย 

ขอบอกว่าเจ็บตอนที่ฉีดยาบล๊อคหลังนิดเดียวเอง หลังจากออกจากห้องผ่าตัดอยู่ รพ. 2 คืน จะบอกว่าไม่เจ็บเลย ออกจากห้องผ่าตัดตอนเกือบ 2 ทุ่ม อีกวันก็ลุกมาอาบน้ำเลยค่ะ เขาจะมีแผ่นกันน้ำคล้าย ๆ สก๊อตเทปใสแต่แผ่นใหญ่กว่ามาปิดไว้ที่แผลผ่า เพื่อนที่มาเยี่ยมก็นั่งคุยกับเขา มีเพื่อนที่ผ่าคลอดเหมือนกันยังบอกเลยว่าตอนเขาผ่าวันแรกนั่งคุยนาน ๆ แบบนี้ไม่ได้ แต่ปุ้มจะมาเจ็บแผลก็ตอนมาอยู่ที่บ้านนี่แหละค่ะยิ่งที่นอนนิ่ม ๆ เวลาลุกยิ่งทำให้เจ็บแผล แต่ก็ไม่ถึงกับทรมานอะไรมากหรอกค่ะ ปุ้มห้องนอนอยู่ชั้นบนออกจาก รพ.ยังเดินขึ้นบันไดมาเอง 

เราคลอด รพ.เอกชนที่ไทย เพื่อนก็คลอด รพ.เอกชนเหมือนกันแต่คนละ รพ.ยังบอกเจ็บแผล ก็คงแล้วแต่รพ.เข้าจะให้ยาด้วยนะคะ แผลผ่ามีเล็กน้อยค่ะอาจเป็นเพราะไม่ได้ทายากั้นแผลเป็นอะไรเลยปล่อยธรรมชาติ ลูกสาวตอนนี้ 1 ขวบ 3 เดือนแล้ว ตอนนี้เตรียมจะมีคนที่สองแล้วค่ะ Smile
www.thaiinchina.com/profile/phatnali

<b
Back to Top
yanissorn View Drop Down

Post Options Post Options   Quote yanissorn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2011 at 23:51 - IP: 151.61.7.64 IP Information
หวัดดีค่ะ  เราผ่าคลอดเหมือนกันเพราะเป็นลูกแฝด และเป็นครรภ์เป็นพิษในอาทิตย์ที่ 39 ก็นับว่าโชคดีเพราะอายุครรภ์ค่อนข้างมากแล้ว เราทรมานมากเลยค่ะหายใจไม่ออกนอนไม่ได้ จะไอตลอดเป็นอยู่ 2  อาทิตย์ นึกว่าปรกติเพราะโทรไปถามเพื่อนที่เคยท้องแล้วเขาบอกว่าเขาก็มีอาการแบบนี้เหมือนกันตอนที่ท้องแก่ เราเลยรอให้ถึงวันที่หมดนัด พอไปหาหมอโดนหมดด่าอย่างแรง ว่าทนอยู่ได้ยังไง ตัวเองจะตายอยู่แล้วรู้ไหม เพราะตอนนั้นน้ำท่วมปอดค่ะ เกือบเต็มปอดแล้วทำให้เรานอนไม่ได้ และไอตลอดเวลาที่โน้มตัวลงนอน  หมดนัดผ่าทันที รอ 4  ชม เพราะเพิ่งกินข้าวมา  หมอไม่บอกนะค่ะว่าจะใช้วิธีไหนกับเรา พอได้เวลาก็พาเข้าห้องผ่าตัดให้เรานอนทำความสะอาดท้องเราก็พยายามบอกหมอว่าเรานอนไม่ได้มันจะไอมากๆ ตอนนั้นกลัวมากเลยค่ะว่าหมอจะผ่ายังไงถ้าเราไอ  ยังคิดไม่ทันเสร็จเขาก็เอาอะไรก็ไม่รู้คล้ายๆกับอ๊อกซิเจนมาไว้ที่จมูกเรา เราคิดว่าอ๋อคงอยากให้เราหายใจได้มั้ง  แต่ป่าวค่ะ นั่นคือการวางยาสลบ สักพักเขาก็เรียกซื่อเราแต่เราตอบไม่ได้เพราะใกล้หลับ หมดคงคิดว่าเราสลบไปแล้ว เลยลงมีดเลยเจ็บมากค่ะ แต่ไม่เกิน 2 วินาทีก็หลับไป  ตื่นมาอีกที งงมากนี่มันอะไรกัน สายระโยงระยางไปหมด ตั้งสติและลองมองดู แม่เจ้า เครื่องช่วยหายใจ เครื่องวัดการเต้นหัวใจและยาอะไรอีกมากมายที่มีเข็มคาอยู่ที่แขนทั้งสองข้าง นอนอยู่ ICU 5  วันค่ะ เจ็บแผลมากหลังจากฟื้นมา มีอาเจียนด้วยเนื่องจากแพ้ยาสลบ เวลาไอจะเจ็บมากและก็มีเลือดออกที่แผล แต่โชคดีที่ไม่ติดเชื้อ  หลังจากนั้นมาพักฟื้นที่ห้องหลังคลอดอีก 10  วันเนื่องจากแพ้ยาเพ็นนิซิลิน จึงต้องให้ยาอย่างอื่นทางสายน้ำเกลือแทน ขอแนะนำว่าหลังจากคลอดแล้วถ้าไม่เจ็บแผลมากให้ซื้อผ้าที่เขาใช้รัดหน้าท้องเฉพาะคนที่ผ่าคลอด มารัดไว้เพราะเราเองไม่รู้ ไม่ได้รัด หน้าท้องจึงห้อยมาก จนทุกวันนี้ยังเหมือนคนท้องอยู่ดี ถ้าเป็นไปได้คราวหน้าอยากคลอดเองค่ะแผลหายเร็วฟื้นตัวเร็วด้วย 
ตอนนี้ลูก 3 ขวบแล้วค่ะ แข็งแรงดี  ยังไงก็ขอให้เพื่อนๆที่ตั้งครรภ์ทุกคนดูแลตัวเองให้มากๆนะค่ะ คอยระวังเรื่องครรภ์เป็นพิษด้วยเพราะเราไม่มีโอกาศรู้เลยว่าเราจะเป็นหรือเปล่า เหมือนการเสี่ยงโชคค่ะ หมอบอกอย่างนั้น  เราเลือกโรงพยาบาลรัฐบาลเพราะคิดว่าหมอมีประสบการณ์ในการผ่าคลอดมากกว่า และครอบครัวสามีก็คลอดที่นี่กัน   โชคดีค่ะว่าที่คุณแม่ทุกคน 
Back to Top
jimmy1 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jimmy1 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2011 at 00:53 - IP: 88.173.133.239 IP Information
ผ่าคลอดเหมือนกันเพราะลูกหัวใหญ่ แต่ผ่า 3 ครั้ง  เพราะแผลติดเชื้อ อาจเป็นเพราะดิฉันกินทุกอย่างด้วย และช่วงหน้าหนาวด้วยมีหิมะตกมาก ทรมารมากหลังผ่าตัดเจ็บแผลมาก ๆ ๆ ๆ ๆ แถบถ้าเราอดอาหารก่อนผ่าตัดไม่นานแล้วผ่าตัด เวลาฟื้นจะไอพูดไม่ได้คันคอ ถ้าไอก็จะเจ็บแผลมาก ๆ ๆ ๆ ๆ
   ถ้าคลอดธรรมดาได้คิดว่าดีกว่ากัน ไม่ต้องเจ็บแผลนานค่ะ 
Back to Top
Jantaranon View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Jantaranon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2011 at 03:38 - IP: 213.236.160.169 IP Information
 อืม Tongueฟังจากหลายๆคนที่เขามีประสบการณ์และเป็นคุณแม่มาก่อน  ทั้งเพื่อนที่เป็นพยาบาล  การผ่าตัดคลอด และการคลอดแบบธรรมชาติมา  ข้อดีของการผ่าคลอดก็คือช่วยคุณแม่ที่มีปัญหาในเรื่องเชิงกรานแคบ หรือเด็กไม่กลับหัว  เด็กตัวโตมากอย่างลูกครึ่ง ไม่สามารถคลอดเองได้ แต่ข้อเสียคือ หลังการคลอดแน่นอนเจ็บแผลจากการผ่าตัดเป็นเดือนๆ และต้องรอให้แผลหายสนิทจึงจะอยู่ไฟได้ หากไม่ได้อยู่ไฟ พออายุมากขึ้นเข้าสู่วัยทองจะรู้สึกหนาวสะท้าน ที่เขาเรียกว่าสะบัดร้อนสะบัดหนาวข้างในร่างกาย
 ปัจุบันทราบว่ามีวิตามินบำรุงเมื่อเข้าสู่วัยทอง (ไม่ทราบว่าจะช่วยในเรื่องนี้ได้มากน้อยเท่าใด เพราะยังไม่ถึงวัยทอง) LOL   ส่วนการคลอดธรรมชาติ นั้น จะมีการขับน้ำคาวให้เป็นไปตามกลไกกระบวนการของร่างกายและ รูขุมขนต่างๆจะเปิดหมดเลย หลังการคลอดเจ็ดวันแล้ว ก็ต้องอยู่ไฟทันที หากมีการอยู่ไฟจะช่วยทำให้มดลูกเข้าอู่เร็ว ผิวพรรณเปล่งปลั่ง สวยและไม่แก่เร็ว ช่วยลดความอ้วนที่สะสมในร่างการไปโดยอัตโนมัติ เพราะได้อาบน้ำจากสมุนไพรและ ดื่มน้ำสมุนไพรมีผลดีต่อน้ำนม ทำให้มีน้ำนมเยอะ  สมัยดั่งเดิม คุณยาย คุณย่า แม่ของเราก็อยู่ไฟ มีลูกก็หลายคนแต่ยังแข็งแรง การอยู่ไฟ บางคนอยู่7วัน หรืออยู่เป็นเดือนๆ หากว่ามีเวลา หากปัจุบันนี้ที่ประเทศไทยเราตอนนี้มีการอยู่ไฟแบบ เดลิเวอร์รี่ เขาบริการถึงบ้าน มีสมุนไพรและกระโจมให้อบครบครัน มีบริการ นวดกระชับเชิงกราน โกยมดลูกให้เข้าอู่โดย ผู้ชำนาญการมีประสบการณ์ในการดูแลการอยู่ไฟ เคยดูในรายการโอโน่โชว์ ชื่อว่า "บ้านช่อตะวัน"  www.baanshortawan.com  02-517-5135 ค่าบริการเริ่มต้นที่9,500 บาท ครบเซ็ต 14,500 มีบริการทั่วประเทศไทย ทั่วโลก ตอนดูในรายการมี ผู้ชำนาญการชื่อ" ป้าทอง" เดินทางไปให้บริการและดูแลการอยู่ไฟที่สิงคโปร์ หากท่านที่ อยู่ ตปท  ประเทศอื่น ๆ ใครสนใจก็ใช้บริการได้ค่ะ "บ้านช่อตะวัน"เขามีสมุนไพรที่บรรจุในกระป๋องสำเร็จรูป  สามารถสั่งซื้อและให้ญาติหรือเพื่อนส่งมาให้ได้  คุณแม่ที่คิดจะอยู่ไฟ ถ้าอยากอยู่ไฟก็สามารถ หาซื้อสมุนไพรและอุปกรณ์ในการอยู่ไฟ หากในเมืองที่อาศัยอยู่มีสมุนไพร เช่น  เกลือทะเล  อิฐมอญ หม้อดิน เตา ขมิ้น ผลมะกรูด มะขามเปียก ตะไคร้ โสม.  ( ที่กล่าวมาหากสามารถหาซื้อได้นะคะ)  ใบพลับพลึง ทำให้ท้องไม่ลายหรือท้องที่ลายค่อยๆหายจางไป และเก็บรอยฟกช้ำต่างๆ  เกลือทะเลทำในขั้นตอน การนั่งถ่านเพื่อให้แผลที่คลอดสมานกันเร็ว หรือสมุนไพรอื่นๆที่หาได้ ก็เตรียมใส่ห่อผ้าทำเป็นมัดๆไว้เหมือนสปา หลายๆห่อใส่ในช่องฟิตไว้ พอคลอดก็เอามาต้มอาบ และดื่มน้ำสมุนไพรว่านชักมดลูกให้เข้าอู่ ปัจจุบันนี้มียาหลายแขนง หลายยี่ห่อต้องศึกษาก่อนนำมาดื่มค่ะ  อ่อที่พูดเกี่ยวกับ "บ้านช่อตะวัน" ไม่ได้สินจ้างใดๆทั้งสิ้นค่ะ แต่คิดว่าน่าจะเป็นผลดีต่อคุณแม่ที่ยังอยากอยู่ไฟหลังการคลอดค่ะ ตอนนี้ทิพย์ก็ศึกษาเรื่องการอยู่ไฟอยู่ค่ะ ว่าที่ คุณแม่มือใหม่LOL และศึกษาข้อมูลการคลอดทั้งสองอย่างที่กล่าวมาด้วยค่ะ ว่าควรจะเตรียมตัวเช่นไร Tongueหากคลอดธรรมชาติได้ก็อยากคลอดเองค่ะ ขอให้ว่าที่คุณแม่ทุกท่าน มีสุขภาพแข็งแรงรวมทั้งคุณลูกด้วยค่ะ
ชื่อเล่น ทิพย์ เกิด 1977-03-12 Live in Jessshiem
Back to Top
Malisa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Malisa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2011 at 06:34 - IP: 89.194.193.167 IP Information
ยกมือแนะนำให้คลอดเองดีกว่าค่ะ ถ้าทำได้ เพราะฟื้นตัวเร็วกว่ามาก อ้อออกจากโรงบาลก็เดินได้ปรกติ ( วิ่งอีกต่างหาก )   ของอ้อคลอดก่อนกำหนด   กำลังขายของที่ตลาดนัดอยู่เลย น้ำคร่ำแตกค่ะ โอ้วแม่จ้าว แต่มันไม่ได้แตกโพล๊ะ ออกมาเลยนะ มันค่อยซึมออกมาที่ละหน่อย คิดว่าฉี่ราดเสีบยอีก วิ่งเข้าห้องน้ำตลอด ก็งง เราก็ไม่ปวดฉี่นี่นา   และก็ยังไม่กำหนอคลอด   ( เพิ่งไปหาหมอมาได้ไม่ถึงอาทิตย์เลย พอเราท้องเริ่มแก่แล้ว เค้าก็จะบอกว่าถ้ามีอาการเจ็บท้อง หรือมีมูกเลือดน้าอะไรนะ ให้พบหมอด่วน แถมหมอยังพูดตบท้ายอีกว่า หมอพูดเผื่อไว้ แต่คิดว่าอาการเหล่านั้นไม่น่าจะเกิดขึ้นในเดือนนั้นหรอก )          ดีที่เล่าอาการให้ลูกค้าฟังและพี่แกก็บอกมา รอสักพักก็นั่งมอเตอร์ไซด์รับจ้างไปคลีนิกหมอ   บอกอาการ ขึ้นขาหยั่ง เสร็จแล้วหมอบอกว่าน้ำคร่ำแตก ปากมดลูกเปิด สองเซนต์แล้ว ให้ไปโรงบาล ไม่ต้องตกใจ   อ้อก็นั่งวินมอไซด์มาเก็บของที่ตลาด ให้พี่คนที่เคารพพาไปโรงบาลค่ะ  คนฟังคุณแม่คนอื่นร้องโอดโอยปวดท้อง  แต่อ้อเองเฉยมาก มีอาการปวดนิดๆ  จนรุ่งเช้า คนอื่นคลอดไปหลายคนแล้ว อ้อยังเฉยอยู่ 

หมอตรวจ ปากมดลูกเปิดแค่สี่เซนต์ เห็นพยาบาลคุยกัน รอไม่ได้แล้วต้องทำซีซ่าร์ ( เพราะถ้าน้ำคร่ำแตกแล้ว ต้องเอาเด็กออกภายในยี่สิบสี่ชั่วโมง)   ดีที่อีกคนพูดว่าทำทำไม ลองใช้เร่งคลอดก่อน เค้าฉีดยาเร่งคลอดใส่ในถุงน้ำเกลือ พอสักพักเริ่มปวดและปวดมากขึ้นๆๆๆ   เร่งคลอดจะปวดมากกว่าปวดท้องธรรมชาติ แต่จะทำใหช่องคลอดเปิดเร็วกว่า คือเจ็บกว่า  แต่คลอดเร็วกว่าค่ะ   
   ทีแรกก็กลัวเครื่องพังค่ะ แต่ไม่เลยค่ะ     เพราะแฟนเก่าที่เป็นหมอฟันยังพูดติดตลกเลยว่า ทำไมมันฟิตกว่าเดิม  หมอสูตเค้าเย็บผิด เย็บเกินป่าว ฮ่าๆๆๆ  เพราะฉนั้นไม่ต้องกลัวเรื่องหลวมค่ะ หมั่นขมิบบ่อยๆ
เห็นคนที่ผ่า ส่วนใหญ่บ่นกันทั้งนั้น  เพื่อนที่คลอดหลังอ้อก็บ่น เรื่องเจ็บแผล การฟื้นตัว   หน้าท้องก็ยังมีอยู่เลย  ( เพราะผ่าออก มันไม่การขับน้ำคาวปลาตามกลไกธรรมชาติ)  เพื่อนๆเค้าว่า หมอผ่าเอาเด็กออกไม่หมดป่าว ฮ่าๆๆๆ   ส่วนเรื่องการอยู่ไฟหรือดืมยาเพื่อขับน้ำคาวปลา หมอแนะนำว่าไม่ต้องนะ เพราะมันก็ถูกขับออกเองเวลาเราให้นมลูกอยู่แล้ว เราก็เชื่อหมอ ไม่ได้อยู่ไฟค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Always Somewhere Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2011 at 06:40 - IP: 60.50.146.188 IP Information

ขอบคุณมาก ๆ นะคะ ได้อ่านจากทุก ๆ ท่านแล้ว รู้สึกดีมากเลยค่ะ ที่มีเพื่อน ๆ เข้ามาแชร์กัน  ตอนนี้คิดว่าถ้าคลอดเองได้ก็อยากคลอดเองแล้วค่ะ จากที่อ่านมาด้านบน Smile  แต่เราเป็นคนตัวเล็ก สะโพกเล็ก เลยไม่แน่ใจว่ามันจะเกี่ยวกับทำให้กระดูกเชิงกรานเล็กตามไปด้วยหรือเปล่า ตอนนี้ตั้งครรภ์ 2 เดือนแล้วค่ะ อีก 7 เดือน ก็จะได้เจอกันแล้วเจ้าตัวเล็ก.  สวดมนต์ทุกคืนเลยตอนนี้..Smile เขาว่ากันว่าทางใจมันจะช่วยให้เด็กคลอดง่าย..

Back to Top
Malisa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Malisa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2011 at 07:06 - IP: 89.194.193.167 IP Information
Originally posted by Always Somewhere

ขอบคุณมาก ๆ นะคะ ได้อ่านจากทุก ๆ ท่านแล้ว รู้สึกดีมากเลยค่ะ ที่มีเพื่อน ๆ เข้ามาแชร์กัน  ตอนนี้คิดว่าถ้าคลอดเองได้ก็อยากคลอดเองแล้วค่ะ จากที่อ่านมาด้านบน Smile  แต่เราเป็นคนตัวเล็ก สะโพกเล็ก เลยไม่แน่ใจว่ามันจะเกี่ยวกับทำให้กระดูกเชิงกรานเล็กตามไปด้วยหรือเปล่า ตอนนี้ตั้งครรภ์ 2 เดือนแล้วค่ะ อีก 7 เดือน ก็จะได้เจอกันแล้วเจ้าตัวเล็ก.  สวดมนต์ทุกคืนเลยตอนนี้..Smile เขาว่ากันว่าทางใจมันจะช่วยให้เด็กคลอดง่าย..

อย่าเพิ่งไปกังวลเลยค่ะ รอใกล้เวลาคลอดก่อน  อ้อเองก็ตัวเล็ก สูงแค่ร้อยห้าสิบเอง ยังคลอดเองได้เลย แต่ก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆอย่าง  หรือถ้าอยากคลอดเองจริงก็บอกความจำนงกับหมอไป พอถึงเวลาจริงถ้าคลอดเองไม่ได้ก็ค่อยทำอย่างอื่นค่ะ   ตอนนี้ทำใจสบายๆก็พอแล้ว  ตอนอ้อท้องก็ยังทำงานทุกอย่างปกติ ได้ยินมาว่าทำให้เราแข็งแรงและจะช่วยให้คลอดง่าย     อ้อก็คลอดง่ายๆไม่มีอะไรพิเศษเลย เพราะไม่มีความรู้ ไม่รูว่าจะบอกเค้าว่าอยากนอนห้องพิเศษยังไง ฝากพิเศษยังไง พยาบาลเค้าเข็นไปเตียงไปทางไหนก็ไป  จ่ายค่าคลอดแค่สองพันกว่าเองค่ะ ทั้งๆที่มีแฟนเป็นหมอฟันนะ  ก๊ากๆๆๆ  แต่ทุกอย่างก็ผ่านไปด้วยดีค่ะ  
Back to Top
Megan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Megan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2011 at 18:21 - IP: 77.99.175.52 IP Information
ตั้งใจคลอดเองค๊า...สาทู๊ ขออย่าให้มีอะไรต้องผ่าเล้ยยย ไม่อยากผ่า อยากคลอดเองค่ะ ตั้งใจจะคลอดในน้ำด้วย ตื่นเต้นมาก ๆ แต่ว่า...ท้องลายแล้วฮ่า ๆๆๆ ของแถมที่ไม่มีทางหายไป กร๊าก ๆๆ แต่ก็แฮปปี้ค่ะ แฮปปี้มาก ๆๆด้วย
Love mE LoVe mY DoG ..
Back to Top
Page  12>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.254 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters