Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ใบเมเปิ้ล / Canada > *สะใภ้ ใบเมเปิ้ล / Canada
  New Posts New Posts RSS Feed: ข้อมูลการจดทะเบียนสมรสและการขอวีซ่าแคนาดา
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ข้อมูลการจดทะเบียนสมรสและการขอวีซ่าแคนาดา

Page  <1 5678>
Author
cinderella View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote cinderella Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ข้อมูลการจดทะเบียนสมรสและการขอวีซ่าแคนาดา
    Posted: 16 Mar 2012 at 07:57 - IP: 64.231.62.150 IP Information

เอกสารก็ตามพี่นพเลยค่ะ หรือถ้าไม่เข้าใจก็ไปอ่านได้ในวีซ่าชั่วคราวหรือวีซ่าท่องเที่ยวได้ค่ะตามโพสต์เก่าๆ เเต่ที่เพิ่มมาคืออย่าลืมเเนบเอกสารก็อปปี้ของสปอนเซอร์เเอพพรู๊ค่ะไปด้วยนะคะ เเละต้องเข้าเว็ปไซด์ซีไอซีเพื่อกรอกข้อมูลในหน้าวีซ่าชั่วคราวออนไลน์จากนั้นซับมิท เเล้วปริ๊นเอาเอกสารทั้งหมดออกมาจะมีบาร์โค้ดติดมาหน้าสุดท้ายด้วยอันนี้สำคัญมาก เเล้วจากนั้นให้นำเอกสารเเละดราฟค่าวีซ่าไปยื่นที่สถานทูตเเคนาดาค่ะ จากนั้นรอเเค่อาทิตย์เดียวก็รู้ผลค่ะ (ถ้าไม่กรอกออนไลน์จะใช้เวลาพิจารณาวีซ่าสองอาทิตย์ค่ะ)
Back to Top
Nui - Maple View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nui - Maple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Mar 2012 at 00:37 - IP: 192.168.1.12 IP Information
พี่ปุ๊, พี่นพ นุ้ยขอถามอีกแล้วค่ะ เกี่ยวกับจดหมายลางานคือว่านุ้ยยังไม่รู้กำหนดการเดินทางล่วงหน้า เพราะต้องรอVisa ท่องเที่ยวอนุมัติก่อน ถึงจะรู้ว่าจะได้ไปเมื่อไหร่ แล้ววันที่ ที่จะต้องเขียนในจดหมายลางาน เราจะระบุวันที่จะลางานอย่างไรค่ะ นุ้ยไม่เข้าใจค่ะ ช่วยอธิบายด้วยค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote cinderella Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Mar 2012 at 11:38 - IP: 64.231.62.150 IP Information
        น้องนุ้ยพี่ไม่เเน่ใจนะคะ เพราะส่วนมากถ้าเเต่งงานเเล้วจะย้ายมาอยู่กะเเฟน(เห็นลาออกเกือบทุกคน)ไม่ต้องเเนบจดหมายลาก็ได้ค่ะ เเค่เอาใบสปอนเซอร์เเอพพรู๊พใส่ไปเพิ่มกะเอกสารอื่นก็พอ เเต่ถ้ายังทำงานอยู่ก็บอกเเผนกบุคคลเค้าไปว่าเราลาวันไหนถึงวันไหนเเค่นั้นค่ะ เเละต้องคิดว่าเค้าจะให้ลาได้นานไหม๊ก็ต้องถามเค้า เพราะถ้ายังทำงานสถานทูตเห็นวันลา 2-3เดือนเค้าคงขอสัมภาษณ์หรือไม่ให้ผ่านเพราะคงไม่มีที่ไหนให้ลาได้นานขนาดนั้น 
Back to Top
Pink-Maple View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Pink-Maple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Mar 2012 at 23:49 - IP: 24.141.37.239 IP Information
Originally posted by Nui - Maple

พี่ปุ๊, พี่นพ นุ้ยขอถามอีกแล้วค่ะ เกี่ยวกับจดหมายลางานคือว่านุ้ยยังไม่รู้กำหนดการเดินทางล่วงหน้า เพราะต้องรอVisa ท่องเที่ยวอนุมัติก่อน ถึงจะรู้ว่าจะได้ไปเมื่อไหร่ แล้ววันที่ ที่จะต้องเขียนในจดหมายลางาน เราจะระบุวันที่จะลางานอย่างไรค่ะ นุ้ยไม่เข้าใจค่ะ ช่วยอธิบายด้วยค่ะ
อันนี้พี่นพตอบให้จ๊ะ เพราะว่าพี่นพทำงานตลอดจนได้วีซ่าท่องเที่ยวถึงได้ลาออกจากงาน วันที่ี่ที่เราจะใช้ในจดหมายก็คือวันที่เราคิดว่าเราจะเดินทางได้จริงๆ หรือว่าอาจจะช้าหรือเร็วกว่านี้ไม่มากนักคือไม่ข้ามเดือนนะคะ อันนี้เราไม่สามารถรู้ได้ว่าเราจะได้วีซ่าหรือเปล่า ก็ต้องเป็นวันที่เราคิดว่าเราจะบินได้จริงๆหรือใกล้เคียงอย่างที่พี่บอกนะคะ อย่างพี่สมมตินะคะ พี่ยื่นวีซ่าเดือน ก พ เพื่อเดินทางในเดือน เมษา หรือล่วงหน้าประมาณ 3 เดือนนะคะ ถ้าเราได้วีซ่ามาจริงๆวันเดินทางจริงๆก็ให้อยู่ในช่วงวันที่เราขอไปนะคะ เพราะส่วนมากสถานทูตก็จะให้วีซ่าในช่วงวันที่เราขอไปเหมือนกันคะ อันนี้ขอแบบ single นะคะ ถ้าขอแบบ multiple วันที่ได้วีซ่าก็ยามเป็น 1 ปีเลยคะ อันนี้สะดวกกับเราเพราะกำหนดวันเดินทางได้สบายใจแต่ต้องอยู่ในช่วงระหว่างวันที่ได้รับในวีซ่านะคะ อันนี้พอจะเข้าใจมั๊ยคะ ถ้าไม่เข้าใจก็ถามซ้ำได้คะ
Our needs are few; our wants are many.
สิ่งที่อยากได้ มักมากกว่าความจำเป็น
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pink-Maple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Mar 2012 at 23:50 - IP: 24.141.37.239 IP Information
ลืมบอกไปว่าพี่นพเขียนวันลาในจดหมายแค่ 2 สัปดาห์คะ แต่พี่นพได้วีซ่ามา 6 เดือน พี่ขอแบบ Single คะ
Our needs are few; our wants are many.
สิ่งที่อยากได้ มักมากกว่าความจำเป็น
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nui - Maple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Mar 2012 at 22:36 - IP: 192.168.1.12 IP Information
ก็พอจะเข้าใจบ้างแล้วค่ะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ แล้วจดหมายรับรองเงินเดือนต้องใช้ไหมค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pink-Maple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Mar 2012 at 23:29 - IP: 24.141.37.239 IP Information
Originally posted by Nui - Maple

ก็พอจะเข้าใจบ้างแล้วค่ะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ แล้วจดหมายรับรองเงินเดือนต้องใช้ไหมค่ะ
น้องนุ้ยคะ ปกติจดหมายรับรองนี้ ชื่อบริษัท ระยะเวลาที่เราเริ่มทำงานกับบริษัทจนถึงปัจจุบัน จะบอกถึงตำแหน่งงานที่เราทำอยู่ ณ ตอนนี้ เงินเดือนที่ได้รับ จำนวนวันที่เราลาหยุดเพื่อมาต่างประเทศ พร้อมกับระบุว่าเราจะกลับมาทำงานตามเดิมหลังจากที่เรากลับมาแล้ว คือเนื้อหาในจดหมาย 1 ฉบับจะครอบคลุมหมดเลยคะ พี่ไม่ทราบว่าน้องนุ้ยเคยเห็นมาก่อนหรือเปล่าคะ อันนี้คือจดหมายที่พี่นพได้รับจากบริษัทที่พี่เคยทำอยู่คะ เค้าจะบอกรายละเอียดทุกอย่าง ทุกขั้นตอน ในจดหมายฉบับเดียว  พี่ไม่ทราบว่าบริษัทน้องนุ้ยทำให้แบบนี้หรือเปล่า น้องนุ้ยควรไปปรึกษาฝ่ายบุคคลดูนะคะ
Back to Top
applegreen View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote applegreen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jun 2012 at 10:31 - IP: 125.24.136.238 IP Information
Originally posted by ChoKun

จดทะเบียนสมรสที่ประเทศแคนาดา
จดทะเบียนสมรสที่สถานกงสุลใหญ่ ณ นครแวนคูเวอร์ มณฑลบริติชโคลัมเบีย ประเทศ แคนาดา
การขอจดทะเบียนสมรส ผู้ร้องขอจดทะเบียนสมรสทั้งสองฝ่ายจะต้องเดินทางไปดำเนินการด้วยตนเองที่สถานกงสุลใหญ่ ฯ โดยขอให้จัดส่งสำเนาหลักฐานและเอกสารต่างๆ พร้อมแบบฟอร์มคำร้องขอจดทะเบียนสมรสให้สถานกงสุลใหญ่ ฯ เตรียมการล่วงหน้าก่อน โดยเจ้าหน้าที่จะติดต่อ เพื่อกำหนดวันนัดหมายจดทะเบียนสมรสให้ในโอกาสต่อไป
หลักฐานและเอกสารที่ต้องใช้มีดังนี้
  1. แบบฟอร์มคำร้องนิติกรณ์ ที่ได้กรอกข้อมูลเรียบร้อยแล้ว
  2. แบบฟอร์มคำร้องขอจดทะเบียนสมรส ที่ได้กรอกข้อมูลเรียบร้อยแล้ว
  3. หนังสือเดินทางของผู้ร้องขอจดทะเบียนสมรสที่ยังมีอายุการใช้งานอยู่
  4. บัตรประจำตัวประชาชนไทย และ/หรือ ทะเบียนบ้าน
  5. ในกรณีที่ผู้ร้องขอจดทะเบียนสมรสเคยจดทะเบียนสมรสตามกฏหมายไทย จะต้องนำใบสำคัญแสดงการหย่า ที่ทางราชการไทยออกให้ไปแสดงด้วย
  6. หากคู่สมรสฝ่ายหนึ่งฝ่ายใด เคยจดทะเบียนสมรสตามกฏหมายของประเทศอื่นมาก่อน โปรดนำเอกสารแสดงการหย่าตามกฏหมายของประเทศนั้นๆไปแสดงด้วย
การจดทะเบียนสมรสไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียม

ดาวน์โหลดใบสมัคร (แบบฟอร์มคำร้องนิติกรณ์)
ในการเปิด ไฟล์แบบฟอร์มคำร้องนิติกรณ์ซึ่งอยู่ในรูปแบบ PDF ท่านจะต้องติดตั้งโปรแกรม Acrobat Reader ในเครื่องคอมพิวเตอร์ของท่านก่อน ถ้าท่านยังไม่มีโปรแกรมดังกล่าวโปรดคลิ้กที่ลิงค์ด้าน ล่างเพื่อดาวน์โหลดและติดตั้งโปรแกรม

แบบฟอร์มคำร้องนิติกรณ์ (PDF Format)
คำร้องขอจดทะเบียนสมรสP.1 (PDF Format)
คำร้องขอจดทะเบียนสมรสP.2 (PDF Format)

ตกหล่นประการใด รอพี่พิมและสะใภ้ท่านอื่นมาสมทบอีกทีนะคะ

ต้องการทราบว่าระยะเวลาที่เราไปยื่นขอจดทะเบียนสมรสใฃจะต้องใช้เวลาประมาณกี่วันค่ะทางสถานกงสุลใหญ่จึงติดต่อกลับเพื่อทำการนัดหมาย

Back to Top

Post Options Post Options   Quote cinderella Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jun 2012 at 04:16 - IP: 64.231.167.146 IP Information
Khun applegreen View Drop Down

I think you should check at the website ka
Or maybe call the embassy  (I really don't know ka)
Back to Top
Sandra Dunnett View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Sandra Dunnett Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jul 2012 at 15:02 - IP: 110.77.197.250 IP Information
this is so useful for us .You are all amazing!!! Thank you so much naka
Little Linggy
Back to Top
kosi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kosi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jul 2012 at 10:47 - IP: 174.7.242.19 IP Information

หวัดดีค่ะ อยากสอบถามเรื่องจดทะเบียนที่ประเทศไทยแล้วไม่ได้กลับไปยื่นที่สถานฑูลแคนาดา แต่เอาเอกสารทุกอย่างไปขอวีซ่ามาประเทศแคนาดา มีใบทะเบียนสมรส ประวัติการทำงาน ค่ะ ขอวีซ่าท่องเที่ยว 6 เดือน แต่พอสัมภาษณ์แล้วทางสถานฑูลแคนาดาออกให้ 5 ปี เป็น MULTIPLE V-1 VISITOR สิ่งที่จะถามคือดิฉันต้องไปยื่นเอกสารเหมือนขั้นตอนที่ 4 ที่อธิบายในขั้นตอนไหมค่ะ (สถานฑูลแคนาดาหรือ ที่แจ้งวัฒนะอีกไหมค่ะ ) เพราะถามแฟนแล้วเขาบอกว่า เพราะตอนไปขอวีซ่าสถานฑูลแคนาดาก็เห็นแล้วค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote cinderella Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 09:33 - IP: 69.159.85.107 IP Information
วันนี้โทรได้ไปถามคลีนิคนายเเพทย์ฟิลิป  ได้ความว่า เมดดิคอลเช็คของวีซ่าเเคนาดาทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นเมดดิคอลเช็คเพื่อ พีอาร์ วีซ่านักเรียน หรือวีซ่าสำหรับสกินเวิร์คเกอร์ ตอนนี้เค้าส่งเอกสารไปที่ฟิลิปินส์ค่ะ(ทางโรงพยาบาลหรือคลีนิคที่สถานทูตมอบหมายให้ได้รับการตรวจจะเป็นผู้ส่งเอกสารเราไปให้ฟิลิปินส์เอง หลังจากเราตรวจเเล้วค่ะ) ส่วนเอกสารการสมัครพีอาร์นอกเเคนาดายังคงส่งไปที่สิงคโปร์เหมือนเดิมค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nui - Maple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Sep 2012 at 12:29 - IP: 1.2.165.238 IP Information
สวัสดีค่ะ พี่ทุกคนนานแล้วไม่ได้เข้าทักทายเลย ตอนนี้นุ้ยก็รอสปอนเซอร์เเอพพรู๊พ อยู่ค่ะ นานจัง ตอนนี้ก็ 90วันแล้ว แต่ไม่รู้ข่าวเลย แล้วนุ้ยจะเช็คได้ไหมค่ะ ว่าเอกสารเราไปถึงไหนแล้ว ต้องรออีกกี่วัน ConfusedConfusedConfused
Back to Top
SPA View Drop Down

Post Options Post Options   Quote SPA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Sep 2012 at 22:54 - IP: 49.49.140.145 IP Information
รบกวนสอบถามหน่อยคะ่ พอดีว่าเป็นเด็กใหม่ค่ะ 
จดหมายเชิญ กับ จดหมายสปอนเซอร์ แตกต่างกันไหมคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote SPA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Sep 2012 at 22:56 - IP: 49.49.140.145 IP Information
Originally posted by SPA

รบกวนสอบถามหน่อยคะ่ พอดีว่าเป็นเด็กใหม่ค่ะ 
จดหมายเชิญ กับ จดหมายสปอนเซอร์ แตกต่างกันไหมคะ แล้วต่างกันอย่างไรค่ะ 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote SPA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Sep 2012 at 23:00 - IP: 49.49.140.145 IP Information
รบกวนขออีกคำถามค่ะ 
ถ้าเราขอวีซ่าท่องเที่ยวสำหรับ 2 อาิทิตย์ (ปกติกงศุลจะให้ 6 เดือน) เราสามารถอยู่ต่อ มากว่า 2 อาทิตย์ได้ไหมคะ (แต่ไม่เกิน 6 เดือน) หรือว่าต้องไปแล้วกลับตามที่ขอไว้เท่านั้นค่ะ (2 อาทิตย์) ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ Big smile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pink-Maple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Sep 2012 at 01:06 - IP: 216.145.98.26 IP Information

จดหมายเชิญ กับ จดหมายสปอนเซอร์ แตกต่างกันไหมคะ
แตกต่างกันคะ ลองเข้าไปอ่านที่นี่ดูนะคะมีการอธิบายค่อนข้างละเอียดเพียงแต่ต่างประเทศกันเท่านั้นเอง

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pink-Maple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Sep 2012 at 01:09 - IP: 216.145.98.26 IP Information

รบกวนขออีกคำถามค่ะ 
ถ้าเราขอวีซ่าท่องเที่ยวสำหรับ 2 อาิทิตย์ (ปกติกงศุลจะให้ 6 เดือน) เราสามารถอยู่ต่อ มากว่า 2 อาทิตย์ได้ไหมคะ (แต่ไม่เกิน 6 เดือน) หรือว่าต้องไปแล้วกลับตามที่ขอไว้เท่านั้นค่ะ (2 อาทิตย์) ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ Big smile

ปกติกงศุลจะให้เท่าไหร่นั้นขึ้นอยู่กับประเภทและแบบวีซ่าที่คุณขอคะและคุณต้องดูการประทับตราที่อิมฯด้วยคะ คำแนะนำ : อย่าอยู่เกินวีซ่าที่คุณขอถ้าคุณขอไป 2 วีคก็ควรอยู่ไม่เกิน เพราะจะมีผลต่อการขอวีซ่าครั้งต่อไปของคุณ แคนาดายากคะ

Edited by Pink-Maple - 26 Sep 2012 at 01:10
Back to Top

Post Options Post Options   Quote SPA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Sep 2012 at 22:17 - IP: 49.48.7.229 IP Information
Originally posted by Pink-Maple

แตกต่างกันคะ ลองเข้าไปอ่านที่นี่ดูนะคะมีการอธิบายค่อนข้างละเอียดเพียงแต่ต่างประเทศกันเท่านั้นเอง

ขอบคุณมากค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote SPA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Sep 2012 at 22:29 - IP: 49.48.7.229 IP Information
Originally posted by Pink-Maple

ลืมบอกไปว่าพี่นพเขียนวันลาในจดหมายแค่ 2 สัปดาห์คะ แต่พี่นพได้วีซ่ามา 6 เดือน พี่ขอแบบ Single คะ

ขอโทษค่ะ พี่นพ SPA ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยค่ะ พอดีว่าสับสนมากนะคะ
พี่นพ ขอวีซ่า ท่อง เที่ยว 2 อาทิตย์ แต่ได้วีซ่า 6 เดือน แล้วพี่นพก็ลาออกจากที่ทำงาน แล้วพี่นพ ก็ไปแคนาดา 2 อาิทิตย์ แล้วก็กลับมาไทยใช่ไหมคะ? Confused หรือว่ามากกว่านั้นค่ะ แล้วทำอย่างไรถึงอยู่ได้นานกว่า 2 อาทิตย์ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ พี่นพ Smile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pink-Maple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2012 at 01:49 - IP: 216.145.98.26 IP Information

ขอโทษค่ะ พี่นพ SPA ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยค่ะ พอดีว่าสับสนมากนะคะ
พี่นพ ขอวีซ่า ท่อง เที่ยว 2 อาทิตย์ แต่ได้วีซ่า 6 เดือน แล้วพี่นพก็ลาออกจากที่ทำงาน แล้วพี่นพ ก็ไปแคนาดา 2 อาิทิตย์ แล้วก็กลับมาไทยใช่ไหมคะ? Confused หรือว่ามากกว่านั้นค่ะ แล้วทำอย่างไรถึงอยู่ได้นานกว่า 2 อาทิตย์ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ พี่นพ Smile

- วีซ่าท่องเที่ยวส่วนมากจะอยู่กันไม่เกิน 6 เดือนคะ ถึงแม้ว่าคุณจะได้วีซ่ามา 1 ปี แต่คุณจะอยู่ที่แคนาดาครั้งละไม่เกิน 6 เดือน เดี๋ยวจะมีผลต่อการขอพีอาร์ ยกเว้นว่าคุณจะขอพีอาร์ Inside

- ในกรณีที่คุณเข้ามารอพีอาร์ในแคนาดาคุณอยู่จนจะครบ 6 เดือนแล้วคุณอยากอยู่ต่อคุณก็ต้องขอทำการขอขยายวีซ่า ( Extened Vis)ออกไปแต่คุณต้องแอพพลายล่วงหน้าอย่างน้อย 1 เดือนก่อนวีซ่าหมดอายุ ตรงนี้มีข้อมูลให้อยู่คะในเรื่องการขอขยายวีซ่าเดี๋ยวลองไปหาอ่านดูนะคะ พอดีพี่จำไม่ได้ว่าอยู่ที่ลิ้งค์ไหน แบบว่าช่วงนี้นานๆจะเข้ามาตอบซักครั้งนะคะ

- อีกเคสหนึ่งคือคุณขอวีซ่าท่องเที่ยวมาแล้วคุณมีแพลนที่จะแต่งงานในแคนาดาคุณก็ต้องคำนวณวันเวลาให้ถูกต้องแล้วก็ทำการแต่งและทำเรื่องขอพีอาร์ถ้าคุณขอในแคนาดาคุณก็อยู่ในแคนาดาได้จนกว่าคุณจะได้พีอาร์คุณถึงจะออกนอกแคนาดาได้ แต่ถ้าคุณขอข้างนอกแคนาดาคุณอาจจะออกนอกประเทศได้ แต่ถ้าคุณอยากอยู่ต่อในแคนาดาคุณก็ต้องขอขยายวีซ่าออกไปจนกว่าจะได้พีอาร์คะ

Edited by Pink-Maple - 27 Sep 2012 at 02:00
Back to Top
cm teddy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote cm teddy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Oct 2012 at 00:32 - IP: 223.205.146.238 IP Information
สวัสดีค่ะพี่ๆน้องๆสะใภ้แคนาดาทุกท่านค่ะ วันนี้ขอข้ามบ้านมารบกวนถามคำถามเพื่อหาคำตอบกับพี่คนรู้จักท่านหนึ่งค่ะ

1 . เธออายุ  48 ปีได้จดทะเบียนแต่งงานกับสามีซึ่งเป็นชายไทยที่ได้ถือสัญชาติแคนาเดี้ยนแล้วค่ะ แต่สามีเธอเกษียนแล้วมีรายได้จากเงินบำนาญ
     ไม่มากนัก เธอเคยจ้างเอเจนซี่ขอวีซ่าท่องเที่ยวแต่ไม่ผ่านค่ะ เหตุลคือกลัวเธอไม่กลับมายังประเทศไทยค่ะ
2 .  ณ ตอนนี้เธอไม่ได้ทำงานเลย เงินในแบงคก้อมีไม่มาก
3.   ในอดีตเธอเคยไปทำงานที่อเมริกาและได้อยู่เลยกำหนดของวีซ่านั้น

ตอนนี้เธอทุกข์ใจมาก เราเลยขอรบกวนสะใภ้แคนาดาช่วยรบกวนให้คำแนะนำในการขอวีซ่ากับเธอด้วยค่ะ ขอผู้รู้ชี้แนะด้วยค่ะ ตัวเราเองก็ไม่มีความรู้เกี่ยวกับวีซ่าประเทศแคนาดาเลย ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
Smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote cinderella Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Oct 2012 at 03:23 - IP: 69.159.84.7 IP Information
ตอนนี้สามีอยู่ที่ไหนคะ เเคนาดาหรือไทย ส่วนมากถ้าคนที่เเต่งงานเเล้วสถานทูตเค้าบอกเราเลยค่ะว่า เราต้องยื่นเรื่องขอพีอาร์ค่ะ จากนั้นพอสปอนเซอร์เเอพพรู๊พผ่านเเล้วค่อยขอวีซ่าท่องเที่ยวเพื่อมารอพีอาร์ในเเคนาดาค่ะ

Edited by cinderella - 24 Oct 2012 at 03:23
Back to Top
cm teddy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote cm teddy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Oct 2012 at 22:31 - IP: 223.204.20.253 IP Information
Originally posted by cinderella

ตอนนี้สามีอยู่ที่ไหนคะ เเคนาดาหรือไทย ส่วนมากถ้าคนที่เเต่งงานเเล้วสถานทูตเค้าบอกเราเลยค่ะว่า เราต้องยื่นเรื่องขอพีอาร์ค่ะ จากนั้นพอสปอนเซอร์เเอพพรู๊พผ่านเเล้วค่อยขอวีซ่าท่องเที่ยวเพื่อมารอพีอาร์ในเเคนาดาค่ะ

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำคุณ cinderella   สามีพี่เขาอยู่ที่แคนาดาค่ะ
Back to Top
dtg69 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote dtg69 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Nov 2012 at 09:44 - IP: 118.175.74.146 IP Information
สวัสดีครับพี่ๆทุกคนครับ  
 คือผมเป็นคู่เกย์ครับ มีแฟนอยู่มอลทรีออล ผมเคยไปหาแฟนแล้วเมื่อปีที่แล้ว ส่วนปีนี้แฟนก็เพิ่งจะกลับไปครับ และตอนนี้แฟนจะให้ผมไปอีกครั้ง ต้นปีหน้าที่จะถึง ในปี 56 ไปคราวนี้ แฟนจะให้ผมไปจนทะเบียนสมรสกันที่โน่น และขอวีซ่าถาวรจากในแคนาดาอะครับ เลยอยากถามว่า
1.  ถ้าผมจะขอวีซ่าถาวร  แบบ Inside Canada  พอจะทราบมาว่ามันอาจจะไม่ดีนะ   เลยอยากถามว่า
      1.1  เอกสารที่ต้องใช้ให้ ได้แก่ ใบสูติบัตร บัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน อันนี้ผมต้องแปลไปให้เรียบร้อยก่อนการเดินทางใช่ไหมครับ
     1.2  ใบรับรองประวัติอาชญากรรม ก็ต้องขอไปก่อนการเดินทางใช่ไหมครับ เพราะทราบว่า ถ้าขอวีซ่าถาวรจากในแคนาดา ผมจะไม่สามารถเดินทางกลับมาประเทศไทยได้ในระหว่าที่รอหรือทำวีซ่าถาวร

1.3  เรื่องของการตรวจสุขภาพ ผมสามารถตรวจได้ที่แคนาดา หรือว่าผมต้องตรวจให้เรียบร้อยมาจากประเทศไทยครับ

2.  ถ้าผมจะขอวีซ่าถาวร  แบบ Outside Canada

2.1  เรื่องของการตวจสุขภาพ  ที่บอกว่า  หลังจากตรวจแล้วจะมีอายุแค่  1  ปี  แล้วถ้าหากว่าครบ 1  ปีแล้ว  ผมยังไม่ได้รับวีซ่า  แล้วจะทำยังไงต่อครับ  เพราะหลายท่านบอกว่า  ตอนนี้ระยะเวลาในการพิจารณนานมากขึ้นอาจจะใช้เวลา  หนึงปีครึ่งหรือสองปี  (จากตัวอย่างที่กล่าว...หากตรวจร่างกายวันที่ 1 มกราคม 51  และส่งเอกสารไปมิสซิสซอก้าวันที่ 30 มกราคม 51 และสิงคโปร์ออก PR ให้ในวันที่ 30 กรกฏาคม  51  คุณจะต้องเดินทางเข้าแคนาดาก่อนวันที่ 1 มกราคม 52 อายุของ PR นับตามวันที่ตรวจร่างกาย บวก 1 ปี )

2.2  จะเป็นไปได้ไหมครับ  เมื่อผมกับแฟนจนทะเบียนสมรสกันที่แคนาดาเรียบร้อยแล้ว  และผมก็ได้เตรียมเอกสารทุกอย่างจากทางเมืองไทยมาเรียบร้อยหมดแล้วเหมือนกัน  แล้วถ้าผมจะยื่นเรื่องขอวีซ่าถาวรในแบบ ของ  outside Canada  โดยตอนที่ผมกับแฟนร่วมกันกรอกข้อมูลอยู่ด้วยกันที่แคนาดา  จนแล้วเสร็จถึงขั้นตอนในการจัดส่งเอกสารทั้งหมดไปยังที่ ศูนย์ Case Processing Centre Missisauga    แล้วผมถึงจะเดินทางกลับประเทศไทย  

3.3ใบรบรองประวัติอาชญากรรม  มีอายุเท่าไหร่ครับ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote cinderella Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Nov 2012 at 10:53 - IP: 64.231.63.184 IP Information
Originally posted by dtg69

สวัสดีครับพี่ๆทุกคนครับ  
 คือผมเป็นคู่เกย์ครับ มีแฟนอยู่มอลทรีออล ผมเคยไปหาแฟนแล้วเมื่อปีที่แล้ว ส่วนปีนี้แฟนก็เพิ่งจะกลับไปครับ และตอนนี้แฟนจะให้ผมไปอีกครั้ง ต้นปีหน้าที่จะถึง ในปี 56 ไปคราวนี้ แฟนจะให้ผมไปจนทะเบียนสมรสกันที่โน่น และขอวีซ่าถาวรจากในแคนาดาอะครับ เลยอยากถามว่า
1.  ถ้าผมจะขอวีซ่าถาวร  แบบ Inside Canada  พอจะทราบมาว่ามันอาจจะไม่ดีนะ   เลยอยากถามว่า
ไม่ใช่ไม่ดีหรอกค่ะ เเต่ก่อนขอภายในจะรอนานมากเเต่เดี๋ยวนี้ระยะการรอไม่ต่างกับขอภายนอกเเคนาดาเท่าไหร่ค่ะค่ะ  เพียงเเต่ระหว่างที่รออยู่ที่นี่คุณไม่สามารถเดินทางออกนอกประเทศได้จนกว่าจะได้พีอาร์ค่ะ (บางทีอยากไปเที่ยว ตปท หรือไทย ก็ไม่สามารถทำได้ ทำให้ส่วนใหญ่ไม่อยากขอเเบบภายในเพราะระยะเวลารอตอนนี้เกือบสองปี)

1.1  เอกสารที่ต้องใช้ให้ ได้แก่ ใบสูติบัตร บัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน อันนี้ผมต้องแปลไปให้เรียบร้อยก่อนการเดินทางใช่ไหมครับ
ใช่ค่ะเเปลให้เรียบร้อยเเล้วให้กงศุลที่เเจ้งวัฒนะประทับตราความถูกต้อง

1.2  ใบรับรองประวัติอาชญากรรม ก็ต้องขอไปก่อนการเดินทางใช่ไหมครับ เพราะทราบว่า ถ้าขอวีซ่าถาวรจากในแคนาดา ผมจะไม่สามารถเดินทางกลับมาประเทศไทยได้ในระหว่าที่รอหรือทำวีซ่าถาวร
ใช่ค่ะ ขอก่อนไปได้เลยค่ะ

1.3  เรื่องของการตรวจสุขภาพ ผมสามารถตรวจได้ที่แคนาดา หรือว่าผมต้องตรวจให้เรียบร้อยมาจากประเทศไทยครับ

สามารถตรวจที่เเคนาดาได้ค่ะ เช็คโรงพยาบาลได้จากเว็ปซีไอซีว่าเมืองที่คุณอยู่มีโรงพยาบาลไหนรับตรวจบ้าง

2.  ถ้าผมจะขอวีซ่าถาวร  แบบ Outside Canada

2.1  เรื่องของการตวจสุขภาพ  ที่บอกว่า  หลังจากตรวจแล้วจะมีอายุแค่  1  ปี  แล้วถ้าหาฯกว่าครบ 1  ปีแล้ว  ผมยังไม่ได้รับวีซ่า  แล้วจะทำยังไงต่อครับ  เพราะหลายท่านบอกว่า  ตอนนี้ระยะเวลาในการพิจารณนานมากขึ้นอาจจะใช้เวลา  หนึงปีครึ่งหรือสองปี  (จากตัวอย่างที่กล่าว...หากตรวจร่างกายวันที่ 1 มกราคม 51  และส่งเอกสารไปมิสซิสซอก้าวันที่ 30 มกราคม 51 และสิงคโปร์ออก PR ให้ในวันที่ 30 กรกฏาคม  51  คุณจะต้องเดินทางเข้าแคนาดาก่อนวันที่ 1 มกราคม 52 อายุของ PR นับตามวันที่ตรวจร่างกาย บวก 1 ปี )

ถ้าวีซ่าหมดอายุก่อนได้รับวีซ่า อันนี้ไม่ต้องกังวลค่ะเพราะถ้าทางพี่สิงค์เค้าต้องการให้ตรวจใหม่เค้าจะมีจดหมายมาบอกเราให้ไปตรวจอีกครั้งค่ะ รอจนกว่าจะได้จดหมายเค้าค่ะค่อยไปตรวจ

2.2  จะเป็นไปได้ไหมครับ  เมื่อผมกับแฟนจนทะเบียนสมรสกันที่แคนาดาเรียบร้อยแล้ว  และผมก็ได้เตรียมเอกสารทุกอย่างจากทางเมืองไทยมาเรียบร้อยหมดแล้วเหมือนกัน  แล้วถ้าผมจะยื่นเรื่องขอวีซ่าถาวรในแบบ ของ  outside Canada  โดยตอนที่ผมกับแฟนร่วมกันกรอกข้อมูลอยู่ด้วยกันที่แคนาดา  จนแล้วเสร็จถึงขั้นตอนในการจัดส่งเกสารทั้งหมดไปยังที่ ศูนย์ Case Processing Centre Missisauga    แล้วผมถึงจะเดินทางกลับประเทศไทย 

ถึงตัวอยู่เเคนาดาก็สามารถส่งเเบบภายนอกเเคนาดาได้ค่ะ  ส่วนถ้าต้องการกลับไทยก็สามารถทำไดค่ะ หรือว่าอยากกลับมาเเคนาดาอีกก็ทำได้ถ้าคุณยังมีวันวีซ่าเหลืออยู่

3.3ใบรบรองประวัติอาชญากรรม  มีอายุเท่าไหร่ครับ

ไม่เเน่ใจนะคะว่า 6เดือนหรือเปล่า (รอคนอื่นมาตอบนะคะ)

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

ไม่เป็นไรค่ะBig smileBig smile

Edited by cinderella - 28 Nov 2012 at 10:55
Back to Top

Post Options Post Options   Quote cinderella Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Nov 2012 at 11:09 - IP: 64.231.63.184 IP Information
Originally posted by kosi

หวัดดีค่ะ อยากสอบถามเรื่องจดทะเบียนที่ประเทศไทยแล้วไม่ได้กลับไปยื่นที่สถานฑูลแคนาดา แต่เอาเอกสารทุกอย่างไปขอวีซ่ามาประเทศแคนาดา มีใบทะเบียนสมรส ประวัติการทำงาน ค่ะ ขอวีซ่าท่องเที่ยว 6 เดือน แต่พอสัมภาษณ์แล้วทางสถานฑูลแคนาดาออกให้ 5 ปี เป็น MULTIPLE V-1 VISITOR สิ่งที่จะถามคือดิฉันต้องไปยื่นเอกสารเหมือนขั้นตอนที่ 4 ที่อธิบายในขั้นตอนไหมค่ะ (สถานฑูลแคนาดาหรือ ที่แจ้งวัฒนะอีกไหมค่ะ ) เพราะถามแฟนแล้วเขาบอกว่า เพราะตอนไปขอวีซ่าสถานฑูลแคนาดาก็เห็นแล้วค่ะ

เพิ่งเห็นค่ะ
ขอตอบนะคะว่าต้องนำเอกสารใบทะเบียนสมรสที่เเปลไปสเเตมป์ที่สถานทูตเเคนาดาหรือกงศุลอีกครั้งค่ะ ถึงสถานทูตจะเห็นตอนออกวีซ่าท่องเที่ยวให้ เเต่ไม่ได้เเปลว่าใบทะเบียนสมรสของคุณจะสมบูรณ์ตามหลักสากลค่ะ เพราะนั่นหมายถึงคุณเเต่งงานเเต่ในไทยเท่านั้นไม่ใช่ที่เเคนาดา ดังนั้นคุณต้องไปตามเอาสเเตมป์ตรามาด้วยค่ะถึงจะได้สมบูรณ์ (อันนี้สถานทูตเค้าบอกเรามาค่ะ อ้างองตามเจ้าหน้าที่เค้าบอกค่ะ กรณีที่จดทะเบียนที่ไทย)

Edited by cinderella - 28 Nov 2012 at 11:11
Back to Top
dtg69 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote dtg69 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2012 at 12:58 - IP: 118.175.74.146 IP Information
ขอขอบพระคุณมากครับ  สำหรับ คำตอบจากคุณ    cinderella   
ทุกๆคำตอบเป็นประโยชน์อย่างมากครับ

วันนี้ผมเลยอยากถามว่า  
1.  เวลายื่นเอกสารการขอวีซ่าถาวร ใบทะเบียนสมรสต้องแนบไปทั้งสองฝ่ายใช่ไหมครับทั้งในส่วนของผม  และส่วนของแฟนครับ 

2. ใบทะเบียนสมรสที่ผมจะได้รับไม่ต้องนำไปแปลหรือว่าสแตมป์อะไรอีกแล้วใช่ไหมครับ   ผมสามารถใช้เอกสารฉบับที่ทาง Montréal ออกให้ได้เลยใช่ไหมครับ  ( ผมจะจนทะเบียนสมรสที่ Montréal , Quebec ) 

3.  เวลายื่นเอกสารการขอวีซ่าถาวร  เราต้องแนบใบทะเบียนสมรสที่เป็นตัวจริง  หรือว่าถ่ายสำเนาครับ  

ขอขอบพระคุณล่วงหน้า  สำหรับทุกๆคำตอบครับ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pink-Maple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2012 at 22:58 - IP: 24.150.121.236 IP Information
Originally posted by dtg69

ขอขอบพระคุณมากครับ  สำหรับ คำตอบจากคุณ    cinderella   
ทุกๆคำตอบเป็นประโยชน์อย่างมากครับ

วันนี้ผมเลยอยากถามว่า  
1.  เวลายื่นเอกสารการขอวีซ่าถาวร ใบทะเบียนสมรสต้องแนบไปทั้งสองฝ่ายใช่ไหมครับทั้งในส่วนของผม  และส่วนของแฟนครับ 
- พี่ตอบในส่วนของพี่นะคะเดี๋ยวรอพี่ปุ๊มาตอบให้อีกครั้ง พี่แนบไปทั้งคู่เลยคะ
2. ใบทะเบียนสมรสที่ผมจะได้รับไม่ต้องนำไปแปลหรือว่าสแตมป์อะไรอีกแล้วใช่ไหมครับ   ผมสามารถใช้เอกสารฉบับที่ทาง Montréal ออกให้ได้เลยใช่ไหมครับ  ( ผมจะจนทะเบียนสมรสที่ Montréal , Quebec ) 
- ถ้าเป็นจดทะเบียนภายในน่าจะไม่ต้องเพราะว่าเป็นการแต่งงานภายในแคนาดาอยู่แล้วทุกอย่างรับรองโดยประเทศแคนาดา แต่ขอให้ไปตรวจสอบข้อมูลอีกครั้งหนึ่งกับรัฐที่คุณอยู่นะคะเพราะว่าคุณอยู่ควิเบก
3.  เวลายื่นเอกสารการขอวีซ่าถาวร  เราต้องแนบใบทะเบียนสมรสที่เป็นตัวจริง  หรือว่าถ่ายสำเนาครับ  
- แนบทั้งตัวจริงและสำเนาคะ
ขอขอบพระคุณล่วงหน้า  สำหรับทุกๆคำตอบครับ

ลิสต์ข้างล่างนี้เป็นตัวอย่างรายการเอกสารในการใช้ขอพีอาร์จากข้างนอกแคนาดาดของฝั่งที่ไม่ใช่สปอนเซอร์นะคะก็คือของฝั่งตัวเรานั่นเองลองปรับเอาไปใช้ดูนะคะ

1. ใบสมัครวีซ่าพีอาร์

2. จดหมายแนะจำตัว

3. Certificate of status Single ของเราใช้หรือไม่ก็ให้เอาไปรวมด้วย

4. Medical Report ใบตรวจสุขภาพ

5. Special Branch Royal Thai Royal Thai police ใบประวัติอาชญากรรมขอได้ที่กรมตำรวจอาคาร 4

6. Picture ของเราเองรูปถ่ายตามขนาดที่สถานทูตกำหนดเพื่อใช้ในการทำบัตร และทำวีซ่าต่างๆ

7. Picture รูปถ่ายของเราสามีโชว์หน้าตาให้สถานทูตรู้ว่าเราทำเรื่องกับคนนี้

8. Marriage Registration แปลแล้วส่งตามจำนวนที่สถานทูตกำหนด

9. Certificate of Marriage แปลแล้วส่งตามจำนวนที่สถานทูตกำหนด

10. Translation Thai Nation ID Card บัตรประชาชนของเราเองตามจำนวนที่สถานทูตกำหนด

11. Certificate is issued to certify that ใบเปลี่ยนชื่อ-สกุล ถ้ามี ของเราเองตามจำนวนที่สถานทูตกำหนด

12. Certificate of Birth ใบเกิดของเราเองตามจำนวนที่สถานทูตกำหนด

13. Translation House Registrationทะเบียนบ้าน ของเราเองตามจำนวนที่สถานทูตกำหนด

14.Wedding Invitations การ์ดแต่งงาน ถ้ามีนะ

15. Greeting Cardsการ์ดของขวัญต่างๆที่เคยส่งให้กันและกัน

16. Telephone Records & E- mails ของฉันเราไม่เคยแชทกันมีแต่ติดต่อกันทางโทรศัพท์กับอีเมล์ เลยต้องปริ้นต์ส่งให้ตั้งแต่เริ่มรู้จักกันติดต่อกันมาเรื่อยๆจนถึงปัจจุปันที่แต่งงานกัน

17. Purchase Receipt for Rings ใบเสร็จค่าแหวนแต่งงาน และรูปถ่าย ถ้ามี

18. Copies of Wire Transfers ถ้ามีการโอนเงินมาให้ใช้บ้างก็ถ่ายสำเนาแนบไปด้วย

19. University Transcripts ของเราเอง ฉบับภาษาอังกฤษ เผื่อใช้

20. Honeymoon Hotel Receiptsถ้ามี

21. รูปถ่ายต่างๆที่เราเคยไปด้วยกันเรียงลำดับตามเหตุการณ์

ส่วนเนื้อหาจดหมายให้ลำดับตามเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเน้น นะ เน้น อย่าเขียนเยิ่นเย้อ ยาว เหมือนละคร เค้าจะไม่มานั่งอ่านให้เสียเวลามากมาย ใครทำให้เค้าอ่านได้ง่าย เข้าใจง่ายเค้าก็จะเอาของคนนั้นหยิบขึ้นมาพิจราณาก่อน อันนี้เห็นหลายๆคนบอกมา ก็เอาเป็นว่าเขียนให้ได้ใจความ กระทัดรัด ชัดเจน อ่านแล้วเข้าใจง่าย เขียนเป็นลายมือนะจะดีที่สุด

http://www.mfa.go.th/web/804.php เวปแปลเอกสาร

Back to Top

Post Options Post Options   Quote cinderella Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2012 at 00:37 - IP: 64.231.63.184 IP Information

ข้อ 1 ที่ถาม พี่ไม่เเน่ใจว่ายื่นตัวจริงหรือตัวก็อปปี้(ลืมค่ะ) เเต่พี่ส่งตามเช็คตามลิสต์ที่ปริ๊นมาว่าเค้าให้อะไรพี่ก็ส่งตามนั้นค่ะ เเต่คิดว่าเป็นตัวก็อปปี้นะถ้าจำไม่ผิด

นอกนั้นก็ตามข้อมูลพี่นพให้ข้างบนเลยค่ะ เเต่ถ้าจะให้ชัวร์ๆ ให้ลิสต์ตามเช็คลิสต์ที่เค้าให้มาค่ะอันนี้เเน่นอนกว่า
Back to Top
Page  <1 5678>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.121 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters