Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ใบเมเปิ้ล / Canada > *สะใภ้ ใบเมเปิ้ล / Canada
  New Posts New Posts RSS Feed: ข้อมูลการจดทะเบียนสมรสและการขอวีซ่าแคนาดา
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ข้อมูลการจดทะเบียนสมรสและการขอวีซ่าแคนาดา

Page  <12345 8>
Author
Pink-Maple View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Pink-Maple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ข้อมูลการจดทะเบียนสมรสและการขอวีซ่าแคนาดา
    Posted: 05 Mar 2011 at 02:07 - IP: 206.248.190.79 IP Information
เหมือนกันเลยคะ คุณพิมพ์ ภาษาอังกฤษแย่ลงทั้งๆที่เมื่อก่อนก็ว่าแย่อยู่แล้วนะ วันนี้คุยได้ทั้งวันเพราะว่าอู้งานหยุดอยู่กับบ้าน ฝนตกด้วยนะคะแต่ว่าไม่หนักมาก ท้องฟ้าก็ไม่ต้องพูดถึงครึ้มๆอยู่แล้ว แล้ววันนี้คุณพิมพ์ทำอะไรอยู่เอ่ย
Our needs are few; our wants are many.
สิ่งที่อยากได้ มักมากกว่าความจำเป็น
Back to Top
Pimada View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Pimada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Mar 2011 at 04:15 - IP: 68.151.12.183 IP Information
Originally posted by Pink-Maple

เหมือนกันเลยคะ คุณพิมพ์ ภาษาอังกฤษแย่ลงทั้งๆที่เมื่อก่อนก็ว่าแย่อยู่แล้วนะ วันนี้คุยได้ทั้งวันเพราะว่าอู้งานหยุดอยู่กับบ้าน ฝนตกด้วยนะคะแต่ว่าไม่หนักมาก ท้องฟ้าก็ไม่ต้องพูดถึงครึ้มๆอยู่แล้ว แล้ววันนี้คุณพิมพ์ทำอะไรอยู่เอ่ย
ฮ่าๆ เรื่องภาษาอังกฤษแย่ไม่รู้ตัวเองหรอกค่ะ แต่สามีเป็นคนรายงาน บอกว่าแต่ก่อนทำไมพูดชัดกว่านี้ ไวยากรณ์ก็ดีกว่านี้มากๆ ฮ่าๆ ก็เลยสวนไปว่าคบกับเธอนี่แหละเลยเปลี่ยน ที่แท้ก็มัวแต่อ่านข่าวบันเทิงไทย คุยกับเพื่อนคนไทย ไม่ได้ทำงาน ไม่ค่อยได้ใช้ภาษาอังกฤษ ทำใจค่ะ ขอให้ลูกพูดได้ก็พอ โยนไปเรื่อย
วันนี้อยู่บ้านเฉยๆ ค่ะ ก็ตามปกติอยู่กับลูกๆ มีงานรีดผ้ารออยู่แต่ยังไม่อยากเริ่มเลย ไม่ชอบงานรีดผ้ามากๆ ค่ะ คุณนพทำงานด้วยเหรอคะ อยากไปทำงานมาก แต่ก็ไม่ได้แล้วค่ะ เสียดายเหมือนกัน ที่นี่ยังหนาวมากอยู่เลย หิมะตกเรื่อยๆ ตอนนี้สองข้างทางไซน์วอร์กที่โกยหิมะทิ้งเกือบท่วมถึงระเบียงหน้าบ้านแล้วค่ะ คนตัวเตี้ยโยนหิมะทิ้งแต่ละทีแทบต้องโดด เป็นปีที่หิมะเยอะกว่าทุกๆ ปีที่อยู่มา บอกได้คำเดียวว่าเบื่อหิมะมากกกกกกกที่สุด
One life, Live it!
Back to Top
สะใภ้แคนาดา View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote สะใภ้แคนาดา Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Mar 2011 at 16:11 - IP: 125.26.138.160 IP Information
สวัสดีค่ะ คุณนพ ได้เลยค่ะ นุ้ยก็จะติดต่อกับทุกคนเรื่อย ๆ ค่ะ และเมื่อได้ไปอยู่แคนาดา เราคนไทย ต้องรักคนไทยด้วยกัยอยู่แล้วค่ะ รับรองไม่ลืมค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pimada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Mar 2011 at 01:37 - IP: 68.151.12.183 IP Information
ตัวอย่างการกรอกเอกสารสำหรับวีซ่าท่องเที่ยวอย่างละเอียด จากลิงค์บล็อกคุณ nakoze

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pink-Maple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Mar 2011 at 04:12 - IP: 206.248.190.79 IP Information
คุณนุ้ย คุณพิม ขอเม้าท์หน่อยคะ ตอนมาที่แคนาดาใหม่ๆ ก็ได้ไปโรงเรียนอยู่พักหนึ่งคะ คุณสามีอยากให้ไปเรียนบอกว่าภาษาเธอแย่มาก ขอบคุณที่ชม ฮือๆ Cry ก็เลยไปทดสอบภาษา ได้ระดับ 5 เค้าเลยจับไปเรียนกับพวกระดับ 5-7 พอดีย้ายมาช่วงซัมเมอร์ค่ะ ปัจจุบันอยู่แคนาดาได้ 10 เดือนแล้วคะ ดีใจมากเลยที่ห้องมีเอเชียเยอะ ก็พยายามเข้ากลุ่มกับคนจีน เกาหลี ญี่ปุ่น ปรากฎว่าเราต้องถอยออกมาเพราะว่าเค้าพูดกันแต่ภาษาบ้านเค้าเราเลยเป็นคุณเอ๋อ เพราะว่าฟังไม่รู้เรื่อง สุดท้ายก็หัวเดียวกระเทียมรีบตามเคย น้ำลายบูดอยู่คนเดียว เรียนได้ 3 เทอมก็หยุดเพราะว่าตอนนี้ย้ายที่ทำงานแล้ว เมื่อก่อนที่ทำงานอยู่ใกล้โรงเรียนนั่งรถเมล์ไปได้ แต่ตอนนี้ไม่มีเวลาไปเรียนแล้วคะ ตอนนี้กำลังรอสอบใบขับขี่อยู่ คุณสามีหางานให้ทำตั้งแต่มาอยู่ใหม่ๆแล้วคะ หน้าที่ในที่ทำงานก็เป็นตั้งแต่แม่บ้าน โอเปอเรเตอร์-ประชาสัมพันธ์ต้อนรับ ธุรการ จัดซื้อ แล้วก็ทำบัญชีนิดหน่อยเท่าที่พอทำได้ เพราะว่ายังไม่ได้ไปลงเรียนเพิ่มเติมด้านด้านบัญชีของแคนาดาโดยตรง ตอนรับโทรศัพท์ก็จดผิดๆ ถูกๆไว้ให้พนักงานเค้าปวดหัวกันประจำ โชคดีที่ทำพาร์ทไทม์นะคะ เดี๋ยวคราวหน้าจะมาเล่าเรื่องในที่ทำงานให้ฟังนะคะ วันนี้ขอไปเจอกับพระอาทิตย์ก่อน ไม่ได้เจอหลายวันเพราะว่าหิมะตก เดี๋ยวเค้าจะน้อยใจเอา  Tongue
Our needs are few; our wants are many.
สิ่งที่อยากได้ มักมากกว่าความจำเป็น
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pimada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Mar 2011 at 05:31 - IP: 68.151.12.183 IP Information
คุณนพ ทำงานเยอะๆ ก็พัฒนาภาษาเราได้ดีนะคะ ส่วนตัวคิดว่าดีกว่าเรียนในห้องเสียอีก เพราะเรียนฟรีที่รัฐฯจัดให้ระดับแรกหนะแทบไม่ได้อะไรเลย ถ้าอยากพัฒนาจริงๆ ก็ลงทุนเสียเงินเรียน ESL ที่มีหลายระดับและหลายคอร์สมาก ที่นี่ก็เปิดสอนในมหาวิทยาลัยค่ะ แต่มาถึงก็รีบมีลูกเลยไม่ได้ทำอะไรทั้งสิ้น อยากทำงานก็ไม่ได้ทำค่ะ ได้อย่างเสียอย่างเนาะ เรื่องภาษาใครฟังเราไม่รู้เรื่องก็ถือว่าเป็นกรรมเขาค่ะ ฮ่าๆ คนเอเชียเยอะนะที่นี่ฝรั่งต้องทำใจบ้าง ที่นี่จะฟิลิปปินส์เยอะค่ะ ไม่ค่อยมีกลุ่มคนจีน เกาหลี หรือญี่ปุ่น คงมีแต่เป็นพวกนักเรียนนักศึกษาค่ะ ไม่ได้สัมผัสตรงนั้น กลุ่มคนพวกนี้ก็จะคุยเฉพาะภาษาตนกับกลุ่มเพื่อนด้วยกันเอง ที่ยอมคุยภาษาอังกฤษกับเราก็มีฟิลิปปินส์ค่ะ ป้าแถวๆบ้านเดินมาทักถามว่าเป็นคนจีนไหม บอกว่าไม่ใช่แกหน้าเสียเดินหนีไปเลย ตรงข้ามก็เป็นสาวแม็กซิกันกับครอบครัวใหญ่มั้งคะ คงเรียนหนังสืออยู่ ผัวทำงาน เดินผ่านข้างบ้าน ลูกสาวดิฉันทักเขา เด็กตัวเล็กๆหนะค่ะทักผู้หญิงคนนั้น ทำหน้าบึ้งเดินผ่านไปยังกะเห็นตัวประหลาด ไม่ไหวค่ะแบบนี้ ข้างบ้านฝั่งซ้ายเป็นคนฟิลิปปินส์แก่ๆผัวเมีย ยังพูดคุยทักทายเราตามปกติค่ะ แม้จะบอกว่าเราเป็นคนไทย เรื่องโดนทักผิดเจอประจำค่ะ เพราะหน้าตาแนวไปทางไหนก็พอได้ อินเตอร์เรฟิวจี อิอิ
 อยู่มาตั้งนานก็เพิ่งไปทดสอบใบขับขี่ภาคความรู้มาค่ะ ไม่เคยขับรถเลยต้องรอเรียนก่อน เป็นแค่คลาสเจ็ด นักเรียน ยังไม่ได้คลาสห้าเลยค่ะ รีบสอบไว้ก็ดีนะคะ ดิฉันมาถึงที่นี่วันแรกๆ สามียื่นหนังสือคู่มือสอบขับรถให้อ่านเลย กะว่าจะกำจัดภาระไป ฮ่าๆ แต่ไม่สำเร็จค่ะ อ้วกอ้ากก่อน พอปีถัดมายื่นให้อีก ก็อ้วกอ้ากอีก สุดท้ายเลิกยื่นให้ และขอร้องให้ไปสอบ ฮ่าๆ จะรออ่านประสบการณ์การทำงานที่อีกกระทู้นะคะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote สะใภ้แคนาดา Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Mar 2011 at 23:18 - IP: 113.53.170.254 IP Information
สวัสดีค่ะคุณพิมพ์และคุณนพ สบายดีไหมค่ะ อากาศที่นั่นเป็นงัยบ้าง ตอนนี้อากาศที่เมืองไทยแปลกๆ ค่ะ อาทิตย์ก่อนนี้มีฝนตกและหนาว 3-4 วัน หลังจากนั้นก็ร้อน และต่อมาอาทิตย์นี้มีฝนตกและหนาวอีก2 วันแล้วค่ะ ตอนนี้แฟนนุ้ยมาเมืองไทยแล้วค่ะและไปขอเอกสารรับรองโสดที่สถานทูตเรียบร้อยแล้วค่ะ และพรุ่งนี้จะไปจดทะเบียนที่อำเภอค่ะ อยากถามคุณพิมพ์ว่าขอวีซ่าชั่วคราวต้องมีใบรับรองแพทย์หรือเปล่าค่ะ และใบสมัครต้องเขียนในคอมพิวเตอร์ที่ดาวน์โหลดจากเว็บไซค์หรือค่ะ ถ้าเราPrintจากเว็บไซค์แล้วเขียนด้วยลายมือของเราไปยื่นขอวีซ่าได้ไหมค่ะ ไม่ค่อยเข้าใจที่คุณ Nakoze บอกไว้ค่ะ ช่วยอธิบายทีค่ะ ขอบคุณนะค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pimada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Mar 2011 at 23:33 - IP: 68.151.12.183 IP Information
สวัสดีอีกครั้งค่ะคุณนุ้ย ดีใจด้วยนะคะที่กำลังจะจดทะเบียนสมรส อากาศที่นี่อุ่นขึ้นแล้วค่ะแต่หิมะยังกองเต็มอยู่
จากที่คุณนาโกเซ่บอกมานั้นหมายความว่าเราต้องเปิดหน้าแบบฟอร์มแล้วพิมพ์ข้อมูลลงไปค่ะ กรอกในแบบฟอร์มบนคอมฯค่ะ เสร็จแล้วก็ปรินท์ออกมา ปกติกรอกเสร็จแล้วต้องปรินท์ออกมาเลยค่ะเพราะเซฟไม่ได้ ก่อนปรินท์ก็เช็คให้ดีเสียก่อน แต่ผิดไม่เป็นไรเพราะสามารถแก้แล้วปรินท์ออกมาได้อีก เราไม่ต้องปรินท์แบบฟอร์มออกมาแล้วกรอกด้วยปากกาค่ะ ตามที่คุณนาโกเซ่บอกมาก็คือเขาไม่ให้เขียนด้วยลายมือค่ะ แต่ก่อนทำได้นะคะแต่เดาว่าเกิดปัญหาตามมามาก ลายมือคนเราไม่เหมือนกัน ไม่มีมาตรฐาน บางคนเขียนแล้วอ่านง่ายแต่บางคนเขียนหวัดมาก เจ้าหน้าที่คงไม่อยากเสียเวลาเดาหรืออารมณ์เสีย ตอนนี้การกรอกแบบฟอร์มต่างๆ ของแคนาดาเปลี่ยนมาให้กรอกจากคอมฯก่อนค่อยปรินท์ส่งแทบทั้งหมดแล้วนะคะ แต่ก็ไม่กล้าฟันธงว่าเขียนด้วยลายมือได้หรือไม่ แต่แนะนำให้กรอกจากคอมฯดีกว่าค่ะ ไม่ยากไม่นานอ่านง่ายด้วย 
รายละเอียดการกรอกให้คุณนุ้ยดูตามทีละขั้นจากที่คุณนาโกเซ่ว่าไว้ค่ะ ละเอียดดีมาก วิธีทำให้ง่ายก็คือปรินท์แบบฟอร์มออกมาก่อนแล้วกรอกด้วยปากกาไว้เหมือนกระดาษทด  แล้วก็ลอกตามแบบลงในแบบฟอร์มที่จอคอมฯค่ะ
การขอวีซ่าท่องเที่ยวเมื่ออ่านดูหลักฐานประกอบอีกครั้งไม่เห็นมีใบสุขภาพนะคะ เราจะใช้ตอนขอพีอาร์ค่ะ รายละเอียดอยู่ด้านบนหมดเลยค่ะ คุณนุ้ยทำรายการหลักฐานสิคะ Checklist ว่าหลักฐานมีอะไรบ้าง ของวีซ่าท่องเที่ยว และเราขาดเหลืออะไรบ้าง อ่านดูอีกครั้งจากข้างบนค่ะ
การจดทะเบียนสมรสแนะนำให้ไปจดที่เขตบางรักค่ะ เพราะเจ้าหน้าที่รู้งาน สะดวกเราและไม่วุ่นวายด้วย เจ้าหน้าที่จะให้คำแนะนำได้ในเรื่องอื่นๆ ก็เพื่อประโยชน์ของเรานั่นเองค่ะ

Edited by Pimada - 28 Mar 2554 at 23:33
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pimada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Mar 2011 at 04:58 - IP: 68.151.12.183 IP Information
เอา document checklist มาให้คุณนุ้ยดู ไม่เห็นมีใบสุขภาพค่ะ เขาระบุว่าหากทางสถานทูตต้องการเอกสารใดๆ เพิ่มจะบอกเราเองค่ะ และใบสุขภาพก็เป็นหนึ่งในเอกสารที่เขาแค่อาจขอเท่านั้น สถานทูตจะดูเป็นรายๆ ไป กรณีคุณนุ้ยอาจขอทะเบียนสมรสค่ะ แต่ใบสุขภาพไม่ได้อยู่ในรายการเอกสารปกติที่ทางสถานทูตต้องการค่ะ

นี่เป็นฟอร์มของรายการหลักฐานและเอกสารที่ต้องส่ง

นี่เป็นหน้าที่เกี่ยวกับการขอวีซ่าท่องเที่ยวและชั่วคราวค่ะ

CIC มีการเปลี่ยนแปลงเล็กน้อยกับฟอร์มการขอวีซ่าท่องเที่ยวแต่ก็อยู่ในรายละเอียดที่ให้ไปในลิงค์ข้างบนค่ะ หากสงสัยอะไรคนที่ตอบเราได้ดีที่สุดก็คือเว็บไซต์ของซีไอซีนี่หละค่ะ ทันสมัยและถูกต้องที่สุด จากที่คุณนาโกเซ่เขียนมาก็เป็นตัวอย่างปัจจุบันค่ะ อ่านและทำความเข้าใจกรอกเอกสารตามได้เลย

ปล กรณีแฟนอยู่ด้วยถ้าเป็นอิชั้นสั่งให้ช่วยทำทันทีค่ะ (ออกแนวบ้าอำนาจและเสมอภาคตั้งแต่จรดปากกาจดทะเบียนกันแล้วค่ะ)
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pink-Maple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Mar 2011 at 05:24 - IP: 206.248.190.79 IP Information
มาแล้วคะเพื่อนๆ น้องๆ ทุกคน วันนี้ทำงานครึ่งวันขอลากลับมาอ่านหนังสือสอบใบขับขี่พรุ่งนี้คะ จะผ่านมั๊ยน๊า แล้วจะมารายงานให้ทราบกันนะคะ พอดีมองหาที่จะมาอัพเดทข้อมูลการข้อวีซ่าชั่วคราวให้ด้วยคะ อ่านเจอในเว็ปพันทิพ ของคุณ nakoze นี่ก็มั่วใส่ลงไปให้หลายกระทู้อย่าว่ากันนะจ๊ะ ก็ไม่ค่อยเก่งคอมฯเท่าไหร่

ลองเข้าไปอ่านตามนี้นะคะ ที่บ้านวันนี้อากาศปลอดโปร่งพระอาทิตย์มายิ้มด้วยทั้งวัน แต่ว่าเย็นมากๆ อุณหภูมิยังติดลบอยู่ทุกวันคะ เลิกงานแล้วต้องมายืนรอรถเมล์กลับบ้าน อืม ไม่อยากบรรยายสภาพตัวเองเลย Confused แต่ที่แน่ๆเลยคือ คิดถึงทุกคนในนี้จ๊ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pimada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Mar 2011 at 13:12 - IP: 68.151.12.183 IP Information
สวัสดีค่ะคุณนพ ไม่ทราบว่าที่โตรอนโต้ ใบขับขี่เป็นคลาส G ใช่ไหมคะ ที่อัลเบอร์ตาเป็นคลาสตัวเลขค่ะ ดิฉันเพิ่งไปสอบมาเมื่อเดือนที่แล้ว ได้คลาสนักเรียน คลาสเซเว่นค่ะ ขอให้โชคดีนะคะ

เรื่องวีซ่าท่องเที่ยว วีซ่าชั่วคราวที่อัพล่าสุดก็ลงของคุณนาโกเซ่ให้ค่ะ หากินง่ายๆ ก็เอาจากชาวบ้านคนที่รู้ที่ทำมาก่อนนี่แหละค่ะมาอ่านมาแบ่งปันกัน เมื่อกลางวันได้กวาดตาดูคร่าวๆ ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงมากค่ะ ยกเว้นฟอร์มของครอบครัวที่เพิ่มมาและรายละเอียดการกรอก เขาประกาศในกรอบสี่เหลี่ยมไว้ค่ะ อ่านแล้วบอกตรงๆ ว่าไม่ขยันพอที่จะแปลและเอาลงเว็บ เพราะไม่ได้มีอะไรเพิ่มพิเศษ ถึงมีเราก็รู้เองตอนโหลดแบบฟอร์ม อิอิ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pink-Maple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Mar 2011 at 05:00 - IP: 206.248.190.79 IP Information
คุณพิม วันนี้ไปสอบมาแล้วแหละแต่ไม่ได้สอบเพราะว่าเจ้าหน้าที่บอกว่าจะเสียเวลา แต่เจ้าหน้าที่บอกว่าถ้าเรามีประสบการณ์การขับขี่พร้อมกับมีใบขับขี่ของไทยก็ให้เอาไปแปลเป็นภาษาอังกฤษพร้อมรับรองให้เรียบร้อยก็จะร่นเวลาลงมาได้ จาก 3 ปีก็จะได้ใบขับขี่เต็มใบภายใน 1 ปีคะ ที่ออนทาริโอ เค้าจะแบ่งเป็น คลาส G1, G2 และ G
G1ก็คือตั้งแต่เริ่มต้นเลย จากอายุ16 ปีเป็นต้นไปก็จะมีสอบข้อเขียน ถ้าผ่านเราก็ไปเข้าโรงเรียนสอนขับรถเค้าจะมีเป็นครอสให้ หลังจากนั้นภายใน 12 เดือนเราต้องไปสอบภาคสนามคือสอบออกถนนนะคะถ้าผ่านก็จะได้ระดับนี้ไป
G2 ก็จะเหมือนกันคะ คือไปสอบข้อเขียนแล้วก็ไปสอบภาคสนาม ระยะเวลาก็เท่าๆกัน
และ G ก็คือในปีที่ 3 เราก็ต้องไปสอบข้อเขียนอีกเหมือนกันคะ แล้วก็สอบภาคสนามเหมือนเดิมถ้าผ่านเราก็จะได้ใบขับขี่เต็มใบของแคนาดา 
แต่ถ้าเรามีประสบการณ์การขับขี่รถยนต์มาจากบ้านเรามา เราก็สามารถได้ใบขับขี่ G ภายใน 1 ปีคะ จริงๆไม่ค่อยชอบขับรถเลยคะเป็นคนสมาธิสั้นแล้วก็ใจร้อนกลัวจะไปชนชาวบ้านเค้า Tongue
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pimada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Mar 2011 at 23:53 - IP: 68.151.12.183 IP Information
คุณนพ ใช่แล้วค่ะ ถ้าเรามีใบขับขี่ไทยมาก่อนสามารถแปลและใช้เป็นหลักฐานสำหรับสอบขับได้ทันที ไม่ต้องรอให้ครบตามกำหนด และที่แถวนั้นไม่รู้ว่ามี challenge test ไหม เป็นการสอบขับในปีแรกที่เราแลนด์ ถ้าผ่านก็ไม่ต้องมีคนนั่งด้วยเวลาเราได้ใบขับขี่มาค่ะ
ส่วนดิฉันยังไม่เคยขับรถมาก่อนเลยค่ะ ตั้งใจจะเรียนจากที่นี่ให้ได้จริงๆ เคยถามสามีแล้วว่าที่เขาเรียนไม่กี่ชั่วโมงกันหนะมันอะไร เขาบอกว่าไม่ให้เรียนแบบนั้น จะส่งไปเรียนกับ AMA เรียนให้ดีๆ หลายชั่วโมง ค่าเรียนต่อคอร์สราวๆ สองพันเหรียญเลยค่ะ เขาบ่นตลอดว่าคนไทย หรือคนเอเชียขับรถได้แย่มากกกก ไม่อยากให้ติดนิสัยมาและบอกว่าดีแล้วให้มาฝึกจากที่นี่ บ่นแบบนี้ก็โดนด่ากลับทุกที มีคำว่าคนไทยอยู่ด้วยนี่นา เขาเคยไปไทยและเช่ารถขับค่ะ ที่กทม คนขับรถได้น่ากลัวจริงๆ ดิฉันเองก็ยังไม่เคยขับรถเลยบอกไม่ได้ว่าจะเป็นยังไงกับมันกันแน่ เรื่องอารมณ์ร้อนและไม่คุมสติก็เยอะอีก กลัวเหมือนกันค่ะแต่ก็ต้องทำ เรื่องขับรถแต่ละที่ก็ต่างกันไปตามลักษณะที่มาของคน ที่แวนคูเวอร์คนเอเชียเยอะ มีรถติดด้วย ทำให้นึกถึงกรุงเทพ อบอุ่นไปอีกแบบ ฮ่าๆ มีขับปาดด้วย ไม่ดูป้ายหยุดป้ายให้ทาง เรียกว่าน่ากลัวมากกว่าที่เอ็ดมันตันค่ะ ใครที่ขับรถที่แวนฯคงชินและดิฉันบอกเลยว่าเก่งมาก ฮ่าๆ

ปล กฎระเบียบที่โน่นต่างจากนี่เล็กน้อยค่ะ ที่นี่สามารถสอบภาคความรู้ได้ตั้งแต่อายุสิบสี่ปีขึ้นไปค่ะ

Edited by Pimada - 31 Mar 2554 at 23:57
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pink-Maple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2011 at 05:02 - IP: 206.248.190.79 IP Information
สวัสดีตอนเย็นทุกๆคน คุณพิม น้องต่าย น้องนิ่ม น้องกุน น้องนุ้ยและก็อีกหลายๆน้อง Smile จำชื่อไม่หมด วันนี้เลิกงานแล้ว ฝนตกมีหิมะเล็กน้อย อากาศครึ้มทั้งวันคะ จริงอย่างที่สามีคุณพิมพูดคะ ว่าเอเชียขับรถแย่ แต่แย่ในที่่นี้คือเค้ากลัวและเคารพกฎมากกว่า เวลาขับรถก็จะช้าและระมัดระวัง ผิดกับฝรั่งเจ้านั้นขับรถโครมๆ และเร็วมากใจร้อนกันเกือบทุกคน บีบแตร เปิดไฟเร่งขับแซง นึกอยากจะเลี้ยว หรือกลับรถ พอมีช่องก็ทำเลย แบบไม่เกรงใจกัน แล้วก็ชอบคุยโทรศัพท์ ส่งเอสเอ็มเอส หรือแชทกันตอนขับรถ ก็เพราะฝรั่งทำกันแบบนี้ไง เค้าเลยมองคนเอเชียว่าขับรถแย่ไป เพราะเราช้า ระวังตัว กลัวชน ใจเย็น แต่ว่าก็มีนะคะบางทีฝรั่งเราขอทางเค้าไม่ยอมให้ก็มีขับรถชมวิวเล่นซะทำอย่างกับว่าเป็นถนนส่วนตัว หรือขับรถแบบแย่งเลนเบียดกับเราก็มี ก็มีหลายแบบนะคะ ไม่ว่าจะเอเชีย ฝรั่งหรือคนดำ คนผิวสี่ต่างๆล้วนแล้วแต่บอกว่าคนอื่นขับรถแย่ สรุปแล้วก็แย่เหมือนกันหมดเลย
วันนี้ติดต่อเจ้าหน้าที่ที่ทำงานสถานทูตในโตรอนโตเพื่อขอรับการแปลและรับรองเอกสาร โทรทั้งวันเค้าก็ไม่ยอมรับสายเลย ให้ฝากข้อความตลอด แล้วแบบนี้จะได้แปลมั๊ยเนี่ย เหนื่อยใจ อยากได้ใบขับขี่จัง อุตส่าห์ข้ามจากคลาส G1, G2 จะมาเป็นคลาส G ซะหน่อยก็มีอุปสรรคขึ้นมาเลย เศร้า ดูแลสุขภาพกันทุกๆคนนะจ๊ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pimada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2011 at 06:41 - IP: 68.151.12.183 IP Information
คุณนพ ต้องพยายามติดต่อเขาต่อไปค่ะ อีกหน่อยก็ได้เอง
Back to Top
Katay22 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Katay22 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2011 at 10:42 - IP: 76.9.36.246 IP Information
สวัสดีคะ คุณนพ และเพื่อน ๆ บ้านนี้ทุกคนนะ 

เห็นคุณนพกำลังจะสอบใบขับขี่กระต่ายมีเรื่องตลกจะเล่าให้ฟังคะ 
เรื่องมีอยู่ว่า เรามีรถสองคัน คันแรกเราขับไม่ได้ เพราะว่าเป็นรถแวนด์ แค่พวกมาลัยอยู่ทางด้านขวาก็จะแย่อยู่แล้ว ซึ่งตอนนั้นอยากสอบจะแย่อยู่ที่บ้านเกิดสามีวินนี่พีค ก็ไม่ได้ไปสอบเพราะคิดว่ารอไปก่อน พอสามีมาทำงานอยู่ที่ทางเหนือกลับบ้านปีละสามครั้ง ครั้งหนึ่งก็เป็นเดือนนะแต่ก็ยุ่งกับเรื่องโน่นเรื่องนี้นะนาน ๆ จะได้เข้าเมืองทีเยี่ยมญาติ ญาติมาเย่ียมที่บ้าน ไปชอบปิ้งเดือนหนึ่งเวลาก็หมดแล้ว สุดท้ายก็ไม่ได้เริ่มสักที สามีเป็นครูสอนอยู่ทางเหนือของแคนาดาโคตรจะเหนือกันดานว่างั้นที่นี่ เขาก็จะมีคนของหมู่บ้านเป็นเจ้าหน้าที่แค่คนเดียว อายุแกก็ปาเข้าไปหกสิบกว่า ภาษาอังกฤษแกก็คงโอเคอะนะ แต่ว่าตาแกนะคงไม่ดี เราเพ่ิงซื้อรถคันที่สองเพื่อเอาไว้ที่นี่ รถดี คนขับดีแล้วใช้ได้ลองขับทุกวัน เราต้องย้ายทะเบียนจากวินนี่พีคมาเป็นรถของที่นอสเวสทอราทอรี่ ภายในสามเดือนเราก็รีบย้ายกันทันที โดยคิดว่าย้ายกับยายคนนี้และจะได้ไม่ต้องเสียเงินค่าเครื่องบินสรุปยายแกตาไม่ดี ทำคอมก็ไม่เก่ง ยายแกเห็นเลขหนึ่ง เป็นตัว ไอ สุดท้ายรถลงทะเบียนว่า "รถคันนี้ถูกขโมย"เราซื้อรถจ่ายสดเลยนะเพราะว่าราคาไม่แพงอะไรรถเล็ก ๆ ขับรถอยู่ดี ๆ ตำรวจโทรมาที่บ้านบอกว่ารถคันนี้ถูกขโมย แต่โชคดีว่าตำรวจกับเรารู้จักกันดี ก็เลยไปถามยายแกว่าทำไมรถเราถูกขโมย ยายก็อ่านอยู่หลายครั้ง "อ้อ ขอโทษฉันพิมพ์ผิด ยายแกต้องบินไปที่ อินนูวิท 
เพื่อแก้ไขข้อมูลทั้งหมด"
คำถามว่าแล้วคุณจะกล้าสอบใบขับขี่กับแกไหม ไม่เป็นไรให้อภัย สักวันเราก็ต้องแก เราก็ให้สามีไปพูดคุย สามีมีใบขับขี่แล้วแต่ว่าเป็นของมินิโตบ้า เราก็มีแล้วจากเมืองไทย ขับรถมาแล้วสิบสามขับในกรุงเทพฯและต่างจังหวัดสบาย ขับไปแต่งหน้ายังได้ฮะฮะ ประวัติไม่มีปัญหา ปัญหาคือที่รัฐนี้ อนุญาตให้เฉพาะ คนที่มีใบขับขี่จากประเทศอเมริกา และประเทศเยอรมันเท่านั้น สามารถใช้เหมือนใบขับขี่ในแคนาดา เราบุญน้อยไงเป็นใบขับขี่จากไทยเราก็ทำใจเอาวะ เร่ิมจากหนึ่งใหม่ก็ไม่เป็นไร แต่ยายแกขอสารพัดเอกสาร เขียนมาเป็นหางว่าวขนาดทะเบียนสมรถยังขอ กระต่ายกับสามีก็เตรียมเอกสารแล้วนะ คิดว่าสอบที่ดีอาจจะดีเพราะว่าคนไม่เยอะ จะแก้งอ่านภาษาอังกฤษไม่ออก ให้สามีช่วยยังได้ แต่ยายแกไม่เคยว่างทำงานสองวัน วันจันทร์ กับวันศุกร์ตอนบ่าย โทรไปไม่เคยอยู่ที่โต๊ะ บอกว่าให้โทรไปที่บ้านโทรไปบ้าน บอกว่าต้องบินไปเยี่ยมลูกสาว โทรไปอีกทีบอกว่าไม่อยู่ต้องไปรักษาตัวเอง เจอหน้ากันที่ชอบปิ้ง แกบอกว่า แกไม่ว่างต้องออกนอกเมืองอีกแล้วเป็นอย่างนี้ประจำ สามีเองก็ตัดสินใจ ใช้มันของเก่านี่และรอเอาซัมเมอร์นี้ค่อยว่ากันใหม่อีกอย่างกลัวเอกสารที่แกขอไปจะเป็นที่กระดาษเขียนเล่นของหลานแกจัง แกเล่นทำงานเมื่อยากทำ ทำงานที่บ้าน ไม่เข้าออฟฟิศคือว่าที่เป็นชาวบ้านที่เกิดที่นี่ เขาก็คงพอรับได้กันและนะเพราะว่าพวกเขาไม่มีทางเลือกก็ลูก ๆ หลาน ๆ กันทั้งนั้น 
แต่เราไม่อยากมีปัญหาไง จนป่านนี้ยังไม่ได้ใบขับขี่จะขับรถไปรับลูกรับผัวที กลัวไปหมดกลัวประกันไม่จ่ายเพราะว่าไม่มีใบขับขี่ ถ้าไม่ขับไปรับ ก็ต้องโทรให้ตำรวจ หรือแม่ชีไปรับแบบนี้ดูซิมีรถแล้วไม่ได้ใช้ เสียเงิน แล้วก็นั่งมองมัน มองมันจนเบื่อ เลยตัดสินใจขับรถไปจอดไว้ในเมือง
ซัมเมอร์นี้ขับไปจอดที่วินนี่พีคดีกว่า ขับสโนโมบิล ขับมอเตอร์ไซด์สี่ล้อไปก่อน ถ้าไม่ไกลก็เดินเอาออกกำลังกาย สามีก็เดินไปทำงานทุกวันตอนนี้ ถือว่าออกกำลังกายตัดปัญหาไป ถ้าเกิดอุบัติกับคนขาวก็ดีไป เพราะเชื่อว่าคนขาวมีประกัน แต่ถ้าเกิดเรื่องกับชาวบ้านที่นี่อย่าหวังอะไรมาก มีแต่กฎของเขา ไม่ใช่กฎของเรา 

กระต่าย (เศร้าใจจริง)

Edited by Katay22 - 04 Jan 2554 at 10:45
The important thing about you that is you are you:)
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote สะใภ้แคนาดา Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Apr 2011 at 23:31 - IP: 113.53.169.182 IP Information
สวัสดีค่ะคุณพิมพ์,คุณนพ,คุณกุน สบายดีนะค่ะ สงกรานต์ไปกลับมาเที่ยวเมืองไทยหรือเปล่าค่ะ นุ้ยและแฟนสนุกกลับการเล่นน้ำสงกรานต์ตัวดำ หน้าดำ เพราะไปเที่ยวกระบี่มา , นุ้ยมีเรื่องรบกวนถามหน่อยค่ะ เกี่ยวกับทะเบียนสมรส ถ้าเราเอาไปให้สถานทูตไทยในแคนาดาแปลและรับรองเอกสารได้ไหมค่ะ คือว่าแฟนจะกลับแคนาดาแล้ว แต่ลืมเอาเอกสารไปแปลและลืมเอาไปให้สถานทูตแคนาดาในไทยรับรอง มัวแต่คิดเรื่องไปเที่ยวกันเพลิน วีซ่าก็ยังไม่ได้ไปทำเลยค่ะและแฟนยังมาว่านุ้ยไม่สนใจเรื่องวีซ่า ตอนนี้เลยกลายเป็นว่าต้องเริ่มต้นทำความเข้าใจใหม่เกี่ยวกับวีซ่าหลังจากจดทะเบียนสมรสแล้ว
Back to Top
Phanaphat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Phanaphat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Apr 2011 at 00:09 - IP: 125.25.58.140 IP Information
ยินดีด้วยค่ะคุณนุ้ย Smile

ไม่ทราบว่าแฟนคุณนุ้ยจะกลับเมื่อไหร่ค่ะ เพราะแปลที่บ้านเราดีกว่าค่ะ แปลแบบด่วนก็ได้ค่ะเสียค่าแปลประมาณ 800 บาท(ไม่รู้ราคาเปลี่ยนหรือเปล่านะคะ) รอรับได้เลยใช้เวลาประมาณ 2 ชม.ค่ะ  เพราะเมื่อได้ทะเบียนสมรสแล้ว  เราต้องเอาไปแปลเป็นภาษาอังกฤษและเอากลับไปให้สถานทูตแคนาดารับรองให้  หรือให้กรมการกงสุลที่หลักสี่ แจ้งวัฒนะรับรองให้ก็ได้นะคะ ทำไว้ 3 copies นะคะ  เพราะหนึ่งสามีต้องถือกลับไปแคนาดา สองอยู่ที่เรา และสามใช้ในการส่งไปขอ PR  แปลเสร็จก็ส่งไปสถานทูตแคนาดาอีกครั้ง ต้องไปก่อน 11.00 น.

รอพี่ๆสะใภ้ท่านอื่นมาแนะนำอีกครั้งนะคะ Big smile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pink-Maple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Apr 2011 at 00:32 - IP: 206.248.190.79 IP Information
ดีใจกับคุณนุ้ยด้วยคะทั้งเรื่องเอกสารการแต่งงานและก็ได้เล่นน้ำที่บ้านเราด้วย เรื่องเอกสารเท่าที่พี่ทราบนะคะ ต้องแปลและรับรองการแปลพร้อมประทับตราจากเมืองไทยไปคะ อันนี้ไม่มั่นใจเหมือนกันแต่ว่าเอกสารเราส่งตามไปที่หลังได้คะ ใช้เวลาแปลพร้อมรับรองประทับตราไม่เกิน 2 วันก็เสร็จเรียบร้อยแล้ว จากนั้นการส่งก็ใช้บริการของ dhl หรือบริการด่วนของบริษัทอื่นก็ได้คะ 3-4 วันก็ได้รับเอกสารแล้ว แล้วเอกสารตรวจร่างกายกับใบรับรองความประพฤติจากกรมตำรวจให้แฟนเอาไปพร้อมด้วยเลยหรือเปล่าคะ ถ้าไม่งั้นก็ส่งไปพร้อมกับทะเบียนสมรสก็ได้คะ ไม่ช้าไปมากกว่านี้หรอกคะ เอาใจช่วยนะคะ แต่ถ้าจะเอามาแปลที่นี่ก็ลองโทรไปถามที่สถานฑูตในไทยก่อนก็ได้คะว่าทำได้มั๊ย ถ้าได้ก็ให้แฟนนำเอกสารมาแปลแต่ว่าก็ต้องหาคนไทยแปลและรับรองการแปลให้อีกละคะ ถ้าอยู่ไม่ไกลโตรอนโต หรือออตตาวาก็สะดวกในเรื่องหาคนมารับรองและทำการแปลให้ จากการแปลใบขับขี่ของไทยยังต้องไปหาคนแปลและรับรองการแปลเลยคะแล้วจากนั้นก็ค่อยนำไปที่สถานฑูตให้เจ้าหน้าที่ประทับตราให้ (อันนี้ไม่รอบคอบเองไม่ได้แปลมาตั้งแต่แรกจากไทย) ต้องโทรนัดวันเวลากับเจ้าหน้าที่อีกคะว่าจะเข้าไปได้วันไหน ถ้าอยู่ใกล้ก็แล้วไปแต่ถ้าอยุ่ไกลก็ลำบากหน่อยคะ เพราะว่าที่นี่แต่ละสถานที่อยู่ไกลกัน บางทีต้องขับรถเป็นชั่วโมง วัน หรือต้องนั่งเครื่องไป บางทีอาจจะส่งไปรษณีย์ไปได้ แต่ก็อย่างว่าเราก็ห่วงเอกสารของเรา พี่ว่าทำมาจากไทยให้เรียบร้อยดีกว่าคะ สบายใจมากกว่า Smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pimada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Apr 2011 at 04:19 - IP: 68.151.12.183 IP Information
สวัสดีค่ะ ทะเบียนสมรสที่มีตอนนี้คือภาษาไทยใช่ไหมคะ แปลเป็นอังกฤษก็ไปร้านแปลทั่วไป ไปร้านในบริเวณกงสุลก็ได้ แปลแล้วให้ไปฝ่ายรับรองเอกสาร กงสุล แจ้งวัฒนะสแตมป์รับรองให้ เอกสารที่แปลแล้วจะใช้ต้องให้กงสุลรับรองนะคะ เอกสารในข่ายที่กงสุลจะรับรองก็อยู่ในเว็บของกงสุลแล้วค่ะ http://www.consular.go.th/  สถานทูตไม่มีหน้าที่รับรองเอกสารให้นะคะ แต่ทำหน้าที่เรื่องวีซ่า ถ้าคุณนุ้ยจะขอวีซ่าท่องเที่ยวค่อยนำเอกสารไปยื่นกับสถานทูต เรื่องแปลและรับรองในบริเวณกงสุลไม่น่าเกินสองวันเสร็จค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Phanaphat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Apr 2011 at 06:50 - IP: 49.230.33.19 IP Information

จัดการตามที่พี่ๆ แนะนำเลยค่ะคุณนุ้ย
Back to Top
Apple.BKK View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Apple.BKK Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Jun 2011 at 15:09 - IP: 74.210.59.68 IP Information
ขอบคุณ สำหรับ ข้อมูลดีดี ค่ะ Clap
To love and be loved.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Phanaphat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jun 2011 at 16:56 - IP: 124.120.197.253 IP Information
ข้อมูลเพิ่มจากครูพี่แอปเปิ้ล เพิ่มลิ้งให้ค่ะ

เรื่อง วีซ่าท่องเที่ยว วีซ่าชั่วคราวที่อัพ Date ล่าสุดก็ของคุณนาโกเซ่ ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงพิเศษ ค่ะ ยกเว้นฟอร์มของครอบครัวที่เพิ่มมาและรายละเอียดการกรอก เขาประกาศในกรอบสี่เหลี่ยมไว้ ค่ะ ถึงมีเราก็รู้เองตอนโหลดแบบฟอร์มนะคะ  Wink
IMM 5257 and IMM 5645(ฟอร์มของครอบครัว) ช่องไหนที่เราไม่มี สามารถเว้นว่างไว้ได้ค่ะ

กรอกเสร็จ ตรวจสอบความถูกต้องเรียบร้อย ก็ print ออกมาเซ็นชื่อให้ครบ

ลิงค์บล็อกคุณ nakoze
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=amo-i&group=5&month=21-03-2011&gblog=8

ตัวอย่างการกรอกเอกสารสำหรับวีซ่าท่องเที่ยวอย่างละเอียด IMM 5257

ตัวอย่างการกรอกเอกสาร  Use of a Representative Form (IMM 5476) 
Question : สวัสดีค่ะ รบกวนถามว่า จำเป็นหรือไม่ว่าคนที่ขอต้องไปยื่นเอกสารเองค่ะ
Answer   : ไม่จำเป็นค่ะ 

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Apple.BKK Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jun 2011 at 12:46 - IP: 74.210.59.68 IP Information
  เอกสารในการยื่นขอวีซ่านักเรียน

• แบบฟอร์ม ยื่นขอวีซ่า IMM1294, IMM5409 และ IMM5476 http://www.cic.gc.ca/english/information/applications/student.asp

• หนังสือ เดินทาง: ต้องไม่หมดอายุก่อนวันที่ท่านจะเดินทางกลับประเทศไทย ผู้มีรายชื่ออยู่บนคำร้องต้องยื่นหนังสือ เดินทางของแต่ละ ท่านด้วย

• รูปถ่ายสีหรือขาวดำ: ขนาด 1.37 x 1.77 นิ้ว จำนวน 4 ใบ และถ่ายไม่เกิน 6 เดือน ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ http://www.cic.gc.ca/english/pdf/photospecs-e.pdf ถ้าขนาดของรูปถ่ายไม่ถูกต้อง สถานทูตจะไม่รับคำร้องขอวีซ่า ของท่าน

• จดหมาย ตอบรับการเข้าศึกษา (ฉบับจริง) จากสถาบันการศึกษาในประเทศแคนนาดา โดยระบุรายละเอียดดังต่อไป นี้: ชื่อนามสกุล ที่อยู่ และวันเดือนปีเกิดของนักเรียน หลักสูตรการเรียนและระดับโปรแกรมที่จะเรียน วันเริ่มต้นและ วันสิ้นสุดการเรียนสำหรับผู้ที่จะเข้าศึกษาใน สถาบันการศึกษา ในรัฐควิเบกท่านต้องมีหนังสือตอบรับจากรัฐควิเบก " Certificat d' acceptance" (Quebec Certificate of acceptance หรือ CAQ) ซึ่งออกให้โดยกระทรวงวัฒนธรรม สังคม และตรวจคนเข้าเมืองแห่งรัฐควิเบก (Ministre des Communautes culturelles et de l'Immigration du Quebec หรือ MCCI)

• หลักฐานการเรียนล่าสุด: เช่น ทรานสคริป ประกาศนียบัตร อนุปริญญาบัตร หรือปริญญาบัตร

• หลักฐานทางการเงิน: เช่น จดหมายพร้อมลายเซ็นประทับตรารับรอง โดยมีเจ้าหน้าที่ของรัฐ หรือ ทนายความเป็น พยาน (Notarized Public) แสดงความยินยอมและความสามารถทางการเงินของผู้ให้การสนับสนุนทางการเงินแก่ นักเรียน ขณะที่นักเรียนกำลังศึกษาอยู่ใน ประเทศแคนนาดาพร้อมยื่นจดหมายรับรองจากธนาคาร ในกรณีที่ได้รับ การอุปถัมภ์จากองค์กร หรือได้รับทุนการศึกษา ต้องยื่นจดหมายจาก องค์กรนั้นโดยระบุลักษณะ จำนวน และข้อ กำหนดของเงินทุนที่ได้รับ

• นักเรียนที่มีอายุ 18 ปี หรือมากกว่า ต้องยื่นหลักฐานจากสำนักงานตำรวจแห่งชาติ ยืนยันว่าท่านไม่มีประวัติ อาชญากรรมในทะเบียนของ ทะเบียนของสำนักงานตำรวจแห่งชาติ
ข้อมูลเพิ่มเติม

ข้อมูลเพิ่มเติม:

• นักเรียนที่ประสงค์จะศึกษาต่อในประเทศแคนาดามากกว่า 6 เดือนต้องผ่านการตรวจสุขภาพ ซึ่งเจ้าหน้าที่จะออกแบบฟอร์ม สำหรับการตรวจสุขภาพ ให้ท่าน ต่อเมื่อคำร้องของท่านได้ผ่านการพิจารณาแล้ว

• นักเรียนที่มีอายุน้อยกว่า 18 ปีต้องยื่นเอกสารเพิ่มเติมดังต่อไปนี้:

• หนังสือลงนามประทับตรา (Notarized Public) จากบิดามารดาหรือผู้ดูแลตามกฎหมายในประเทศของผู้ขอ มอบอำนาจให้นักเรียนอยู่ ในความดูแลของผู้ดูแลนักเรียนในประเทศแคนนาดา โดยระบุชื่อของผู้ดูแล นักเรียน ซึ่งจะทำหน้าที่แทนผู้ปกครองในยามฉุกเฉิน เช่น กรณีเจ็บป่วยและต้องการด้านการรักษาพยาบาล เร่งด่วนหรือต้องการให้มีส่วน ร่วมในการตัดสินใจ

• หนังสือลงนามประทับตรา (Notarized Public) จากผู้ดูแลนักเรียนในประเทศแคนนาดา ระบุความพร้อมที่ จะรับผิดชอบในการดูแลนักเรียนแทนบิดามารดา ในกรณีฉุกเฉิน เช่น กรณีเจ็บป่วยและต้องการการรักษา พยาบาลเร่งด่วน หรือต้องการให้มีส่วนร่วมในการตัดสินใจ

• ค่า ธรรมเนียมวีซ่าที่เรียกเก็บ เป็นค่าบริการสำหรับการดำเนินการ มิใช่เป็นค่าวีซ่า เพราะฉะนั้นท่านต้องยื่นค่าธรรมเนียม พร้อมคำร้องขอวีซ่า เพื่อเจ้าหน้าที่จะสามารถเริ่มดำเนินการพิจารณาคำร้องของท่าน ในกรณีที่ท่านถูกปฎิเสธวีซ่า หรือ ต้องการถอนคำร้องทางสถานทูตจะ ไม่คืนค่าธรรมเนียม

• การ ชำระค่าธรรมเนียมวีซ่านักเรียนจำนวน 4,300 บาท หรือ 125 เหรียญแคนนาดา หรือ 125 เหรียญสหรัฐอเมริกา สถานทูตรับเฉพาะแบงค์ดราฟท์ หรือแคชเชียร์เช็ค (ไม่รับเงินสด) สั่งจ่ายในนาม สถานเอกอัครราชทูตแคนนาดา เท่านั้น (รายละเอียดเพิ่มเติม http://geo.international.gc.ca/asia/bangkok/site/visa_fees-th.asp?lang_update=1)

• เจ้าหน้าที่อาจเชิญท่านมาสัมภาษณ์ เพื่อประกอบการพิจารณาคำร้องขอวีซ่าของท่าน

• ท่านต้องตอบคำถามบนคำร้องขอวีซ่าให้ครบถ้วน และตามความเป็นจริง หากท่านไม่ปฏิบัติตาม อาจเป็นผลให้การดำเนิน การล่าช้า หรือถูกปฎิเสธ วีซ่าได้

* วีซ่านักเรียนสำหรับนักเรียน นักศึกษาที่ลงทะเบียนเรียนเกินกว่า 6 เดือน หากลงทะเบียนเรียนไม่ถึง 6 เดือนต้องยื่นขอวีซ่า ชั่วคราวการยื่นขอ วีซ่าชั่วคราว ท่านจะไม่ได้รับอนุญาตให้ศึกษาต่อในสถาบันการศึกษาอื่น ๆ และเมื่อวีซ่าหมดอายุต้องเดินทางออก จากแคนนาดาทันที

สำหรับนักศึกษาที่จบหลักสูตร Postgraduate ขึ้นไป ได้รับอนุญาตให้ทำงานได้มากถึง 3 ปีหลังจบการศึกษา

* ที่มาของข้อมูล http://geo.international.gc.ca/asia/bangkok/site/student-th.asp

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Apple.BKK Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jun 2011 at 13:33 - IP: 74.210.59.68 IP Information
10 step how to Apply for a Canadian Study Permit - Study in Canada
Back to Top
janthira View Drop Down

Post Options Post Options   Quote janthira Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jun 2011 at 14:09 - IP: 210.213.58.209 IP Information
Avatar บีแต่งที่เมืองไทยคะวีสปอนเซอร์บีผ่านเมื่อปลายเดือนมีนาคมนี้ละคะ รู้สึกจะใช้เวลาไม่ถึงเดือนด้วยนะคะ ( ถ้าจำไม่ผิดคะ ) เพราะมันเร็วมาก แต่ตอนนี้บีอยู่ที่เมืองไทยรอวีถาวรทางสิงค์โปคะ แฟนอยากให้ไปรอกับเขาก่อนเหมือนกันแต่บียังห่วงทางบ้านอยู่ หลายอย่างยังไม่ลงตัวด้วยคะ และบีก็หวังว่าคงไม่โดนสัมภาษณ์ เพราะภาษาอังกฤษไม่ใช่งูกับปลานะคะแต่ไม่ได้เลย
พ่อแม่คือสิ่งที่วิเศษที่สุดในโลก
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Apple.BKK Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jun 2011 at 23:57 - IP: 74.210.59.68 IP Information
ยินดีด้วยค่ะคุณบี  Big smile 
ได้รับใบสปอนเซอร์ approve แล้ว ก็คงรออีกไม่นาน เดี๋ยวทางสิงค์โปร ก็จะส่ง จดหมาย มาให้เรา ส่่งpassportไปให้เค้า
แล้วเค้าก็จะแสตมป์ IM- 1  IMMIGRANT มาให้ค่ะ  แต่คุณบีต้องเดินทางมาถึงแคนาดาก่อนวัน expiry date นะ เพราะ เค้าให้เวลาแค่
2 เดือน กว่าเองนะ  (จะได้เตรียมตัวให้พร้อมเนอะ)  Wink
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Apple.BKK Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jun 2011 at 00:01 - IP: 74.210.59.68 IP Information
ไปอ่านเจอมา ก็เลย เอามาฝากกันค่ะ Smile
วิธีดาวน์โหลด
คลิกที่ Link ที่ต้องการดาวน์โหลด
คลิกที่ save เพื่อหาที่เก็บไฟล์ไว้ในเครื่องคอมฯ

ตัวอย่างคำแปลแบบฟอร์มการทะเบียนราษฎร การทะเบียนครอบครัว คำแปลแบบฟอร์มอื่น ๆ
( คำแปลแบบฟอร์มนี้เป็นเพียงตัวอย่างการแปล ผู้แปลควรปรับปรุงถ้อยคำตามเอกสารภาษาไทย)

สงวนลิขสิทธิ์ © 2002-2006 โดย กระทรวงการต่างประเทศ ประเทศไทย
ติดต่อ กระทรวงการต่างประเทศ ถนนศรีอยุธยา กรุงเทพฯ 10400 โทร . 0-2643-5000 Thailand Web Stat

Edited by Apple.BKK - 13 Dec 2011 at 06:28
Back to Top
janthira View Drop Down

Post Options Post Options   Quote janthira Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jun 2011 at 08:43 - IP: 210.213.58.209 IP Information
Avatar ขอบคุณคะคุณครู แอปเปิ้ล มากคะ
พ่อแม่คือสิ่งที่วิเศษที่สุดในโลก
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Phanaphat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jun 2011 at 09:11 - IP: 124.120.181.175 IP Information
Avatar ยินดีด้วยค่ะพี่บี รออีกไม่นานก็ได้ไปอยู่แคนาดาแล้ว Smile

Avatar  ขอบคุณครูพี่แอปเปิ้ล สำหรับข้อมูลดีๆค่ะ Big smile
Back to Top
Page  <12345 8>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.303 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters