Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: แจ้งเกิดลูกที่ไหนค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

แจ้งเกิดลูกที่ไหนค่ะ

Author
Megan View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Megan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: แจ้งเกิดลูกที่ไหนค่ะ
    Posted: 07 Feb 2011 at 17:26 - IP: 77.99.175.52 IP Information
สวัสดีค่ะ เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ขอรบกวนผู้รู้อีกครั้งนะค่ะ พอดีว่าจะคลอดเดือนหน้า ตอนนี้อยู่ Muswell hill  ทาง เหนือของลอนดอน แล้วไม่รู้ว่าจะต้องไปแจ้งเกิดลูกที่ไหน เพราะสามีเองก็ไม่รู้เหมือนกัน แอบเซ็ง แต่ก็ไม่เป็นไรค่ะ เค้าทำงานนอกบ้านเหนื่อยแล้ว ก็เลยขอหาข้อมูลเอง แล้วเวลาไปแจ้งเกิดต้องใช้อะไรบ้างค่ะ

ขอบคุณทุก ๆ คำตอบล่วงหน้านะค่ะ
Love mE LoVe mY DoG ..
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Feb 2011 at 22:19 - IP: 86.136.190.38 IP Information

ไม่รู้ว่าระบบเปลี่ยนหรือยังนะ แต่ถามสามีมาให้ สามีบอกว่า หลังคลอดแล้วทางโรงพยาบาลจะให้เอกสารมา ต้องไปแจ้งที่ register office อีกที แต่บางรายโรงพยาบาลก็ทำให้ ต้องถามเจ้าหน้าที่โรงพยาบาลดูค่ะ

ส่วนข้อมูลด้านล่างหามาให้ เกี่ยวกับ Registering and naming your baby ข้อมูลค่อนข้่างละเอียด

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Megan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Feb 2011 at 23:50 - IP: 77.99.175.52 IP Information
ขอบคุณ พี่นกมาก ๆ ค่ะ
Back to Top
Aoijona View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Aoijona Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2011 at 04:26 - IP: 94.7.77.242 IP Information
ตามที่พี่นกบอกเลยจ้า โรงพยาบาลนะให้เอกสารเรามาจ้า
[IMG]http://myWeb.com
Back to Top
sutumtiva View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sutumtiva Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2011 at 05:23 - IP: 85.210.180.135 IP Information

ตามพี่นกไปค่ะ       แต่บอกตามประสบการณ์นะคะ  ทางโรงพยาบาลให้เอกสารมา  จากนั้นเราก็ต้องโทรนัดวันกับทาง register office    ได้คิววันไหนก็ไปแจ้งอีกที  ใช้เวลาไม่นานค่ะ  เค้าจะถามว่า ใครจะเซ็น  พ่อเซ็นคนเดียว  หรือเซ็นร่วมค่ะ   จากนั้นเค้าก็จะให้ใบเกิดแบบพิมพ์คอม  ไม่มีลายเซ็น  มาให้เราเก็บไว้ 2 ใบค่ะ

ลองเช็คดูหรือยังคะว่า  register office   เมืองที่เราอยู่  หรือเมืองใกล้ ๆ มีหรือป่าว  อยู่ใกล้ที่ไหนก็ไปที่นั่นค่ะ 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Megan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2011 at 18:58 - IP: 77.99.175.52 IP Information
อยู่ Muswell Hill, London แต่ว่า จะคลอดที่ The Royal Free Hamstead Hospital อ่ะค่ะ เช็คได้จากไหนค่ะ 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2011 at 19:30 - IP: 147.143.87.46 IP Information
Originally posted by Megan

อยู่ Muswell Hill, London แต่ว่า จะคลอดที่ The Royal Free Hamstead Hospital อ่ะค่ะ เช็คได้จากไหนค่ะ 
Try this one Smile

You can go to the first link that I have been given to you as well, on this topic Smile

Local information on registering a birth

The following link will let you enter details of where you live and then take you to your local authority website where you can find out more. 

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Megan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2011 at 21:55 - IP: 77.99.175.52 IP Information
Right, Thank you for your good asst agian na ka
Back to Top
2B@mum_uk View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote 2B@mum_uk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Feb 2011 at 21:09 - IP: 81.151.200.181 IP Information
ขอตอบ และแนะนำ จากประสบการณ์ส่วนตัวนะค่ะนะคะ
/เมื่อคลอดลูกที่ โรงพยาบาล แล้ว เด็กทุกคนที่เดิดใหม่ จะมีข้อมูลราบละเอียดการเกิดในคอมพิวเตอร์
และ จะออนไลน์ เชื่อมโยงกันได้ กับ ทาง register office   

..หากคุณจะแจ้งเกิดลูก ไม่จำเป็นต้องขอเอกสารการเกิด จากทาง รพ เพียงแต่คุณต้องโทรนัดกับ จนท
ของทาง register office แล้วทาง จนท ก็จะนัด วัน และเวลา มาให้คุณอีกที

..แล้วไปที่ register office ตามนัด โดยส่วนตัวเราไม่ต้องมีเอกสารอะไรไปเลย เมื่อเข้าพบ จนท ตามนัด
เพียงแต่แจ้ง จนท ว่าชื่ออะไร และเด็กคลอดที่ รพ อะไร แล้ว จนท เขาจะเปิดคอมพิวเตอร์เช็คดู ว่ามีเด็กเกิดในวันที่เท่าไหร แม่ชื่ออะไร ในคอมพิวเตอร์ จะระบุรายละเอียดทุกอย่าง ที่ จนท ต้องการ

คนที่ไปแจ้งเกิด ต้องเป็น พ่อ หรือแม่ ถ้าจดทะเบียนสมรส แล้ว คนใดคนหนึ่งเซ็นก็ได้ ใบแจ้ง
ตอนที่ไปแจ้งเกิดลูก ถ้าแจ้งเกิดแบบธรรมดา จะได้ใบเกิดสีชมพู ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียม
.....ขอแนะนำ...ให้ทำ ฉบับที่ใช้ทำพาสปอร์ต ไว้เลยนะค่ะ บอก จนท ที่รับแจ้งเกิดว่าขอทำใบสูติบัตรลูก
ฉบับที่ใช้ทำพาสปอร์ตด้วย ..จ่ายเงินค่าธรรมเนียมเพิ่มฉบับละ £3.50

หมายเหตุ เพิ่มเติม / ขอ British Passport ให้ลูก..(ที่ เกิดในประเทศอังกฤษ)
อ่านประสบการได้ตามลิ้งนะค่ะ มีคนเขียนแนะนำไว้แล้วค่ะ

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=upcountry2&month=13-01-2011&group=4&gblog=41

### ข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ.. Registering a birth ...

Your must register your baby with the Registrar of Births, Marriages and Deaths (Register Office) within six weeks of the birth.
The address of your local Register Office is in the phone book.
If the parents are married, either the mother or father can register the birth.
If they are not married, only the mother can register the birth.
If the parents are not married but want both names on the child’s birth certificate,
both mother and father must be present when they register their baby.

ขอให้ปลอดภัยทั้งแม่และลูกจ้า /และโชคดีค่ะ
~~~ เพราะสังคมประเมิณ " ค่าของคน" ที่ จน รวย ~~ คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่...

>>>~ หากสังคม วัดค่าที่ภายใน ..>> คนจะสร้าง แต่จิตใจที่ใผ่ดี....***
Back to Top
kedgeaa View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote kedgeaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Apr 2013 at 22:48 - IP: 94.4.71.5 IP Information

สวัสดีค่ะ

พอดีมีน้องคนไทยแนะนำมาบอกว่า เว็ปนี้ช่วยให้คำปรึกด้านวีซ่า  งั้นถามเลยนะคะ 
เกด-สามี ลูกสาวคนโต 14 ปี และ คนรอง 5 ขวบได้ ILR เมื่อปี 2010  และลูกสาวคนรอง เกิดที่ uk เมื่อปี 2008, ส่วนลูกคนเล็ก เพิ่งคลอด เมื่อเดือน มี.ค 2013   อยากถามว่า
1.  ลูกสาวคนเล็กมีสิทธิของ ซิติเซ้นต์ uk ได้ไหมคะ และค่าธรรมเนียมเท่าไรคะ
2.  ลูกสาวคนรอง ขอ ซิติเซ้นต์ uk ได้ไหมคะ เพราะว่าเค้าก็เกิดที่ uk  แต่ได้ ILR หลังจากที่เกิดแล้ว 2 ปี และค่าธรรมเนียมเท่าไรคะ
3. ถ้าจะให้ลูกคนโต 14 ปี ขอทำ ซิติเซ้นต์เพียงคนเดียวก่อน จะได้ไหมคะ และ ค่าธรรมเนียมเท่าไรคะ
4.  หรือว่าถ้าทุกคนจะขอทำ ซิติเซ้นต์ พร้อมกัน จะต้องใช้ ฟอร์มไหนบ้างคะ และ ค่าธรรมเนียมเท่าไรคะ

ปล.  ลองเปิดหา ค่าธรรมเนียมดูแล้ว งงค่ะ มีหลายแบบเหลือเกินจนไม่รู้ว่าอันไหนมีเป็นของเรา รวมถึง แบบฟอร์มด้วยค่ะ

เคยลองโทรถามนายหน้าดู เค้าคิดค่ายื่นหัวละ 500 กว่าปอน์ด แนะค่ะ ยังไม่รวมค่าธรรมเนียมนะคะ  สุดยอดเลยค่ะ

หลังว่าคงจะไม่ถามมากไปนะคะ

ขอบคุณค่ะ

เกด

Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Apr 2013 at 23:03 - IP: 86.155.230.75 IP Information
Originally posted by kedgeaa

สวัสดีค่ะ

พอดีมีน้องคนไทยแนะนำมาบอกว่า เว็ปนี้ช่วยให้คำปรึกด้านวีซ่า  งั้นถามเลยนะคะ 
เกด-สามี ลูกสาวคนโต 14 ปี และ คนรอง 5 ขวบได้ ILR เมื่อปี 2010  และลูกสาวคนรอง เกิดที่ uk เมื่อปี 2008, ส่วนลูกคนเล็ก เพิ่งคลอด เมื่อเดือน มี.ค 2013   อยากถามว่า
1.  ลูกสาวคนเล็กมีสิทธิของ ซิติเซ้นต์ uk ได้ไหมคะ และค่าธรรมเนียมเท่าไรคะ
2.  ลูกสาวคนรอง ขอ ซิติเซ้นต์ uk ได้ไหมคะ เพราะว่าเค้าก็เกิดที่ uk  แต่ได้ ILR หลังจากที่เกิดแล้ว 2 ปี และค่าธรรมเนียมเท่าไรคะ
3. ถ้าจะให้ลูกคนโต 14 ปี ขอทำ ซิติเซ้นต์เพียงคนเดียวก่อน จะได้ไหมคะ และ ค่าธรรมเนียมเท่าไรคะ
4.  หรือว่าถ้าทุกคนจะขอทำ ซิติเซ้นต์ พร้อมกัน จะต้องใช้ ฟอร์มไหนบ้างคะ และ ค่าธรรมเนียมเท่าไรคะ

ปล.  ลองเปิดหา ค่าธรรมเนียมดูแล้ว งงค่ะ มีหลายแบบเหลือเกินจนไม่รู้ว่าอันไหนมีเป็นของเรา รวมถึง แบบฟอร์มด้วยค่ะ

เคยลองโทรถามนายหน้าดู เค้าคิดค่ายื่นหัวละ 500 กว่าปอน์ด แนะค่ะ ยังไม่รวมค่าธรรมเนียมนะคะ  สุดยอดเลยค่ะ

หลังว่าคงจะไม่ถามมากไปนะคะ

ขอบคุณค่ะ

เกด

คุณตอบเราก่อนนะว่า สามีคุณเป็นคนไทย หรือชาวอังกฤษ ถ้าเป็นคนไทย สามีคุณถือวีอะไร เพราะปกติเด็กที่เกิดที่อังกฤษโดยพ่อ แม่ถือวีถาวร เด็กก็ได้สัญชาติอังกฤษอัตโนมัติ ส่วนลูกคุณที่อายุสิบสี่ถ้าเป็นลูกติดหรือเป็นคนไทยอยู่อังกฤษมากี่ปี ถ้าอยู่เกินสองปีถึงจะขอสัญชาติได้ ฟอร์มที่ใช้เรียกว่า MN1ค่าสมัครสำหรับเด็ก ณ วันนี้ £673

กระทู้นี้มันตกหน้ามานานแล้ว คุณมีอะไรไปตั้งกระทู้ถามแยกต่างหากดีกว่านะคะ เพราะถ้ามีคุณรอคำตอบอยู่ แล้วไม่มีใครเห็น คุณก็จะไม่ได้ข้อมูล

Edited by xluely - 29 Apr 2013 at 23:04
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote kedgeaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Apr 2013 at 17:48 - IP: 94.4.103.151 IP Information
ขอบคุณค่ะ ทีตอบมา ก็อยากจะตั้งกระทู้ใหม่นะคะ ไม่ทำไม่เป็นค่ะ นี่ก็เสี่ยงพิมพ์เอานะคะ กว่าจะหาว่าตัวเองโพสต์ไว้ตรงไหนก็ใช้เวลาเกือบครึ่งชม. ดีใจค่ะ ที่คุณนกตอบมา
..  แฟนกับเกดเป็นคนไทยค่ะ ลูกสาวคนโตเกิดที่ไทย มาอยู่ที่อังกฤษ ตั้งแต่ สามขวบครึ่ง ตอนนี้ 14 ปี ก็มาประมาณ 11 ปีแล้วค่ะ เค้าได้ ILR  เมื่อปี 2010 ค่ะ  ( พ่อ แม่ และ น้องคนเล็ก ก็ได้ ILR พร้อมกันค่ะ)

อยากถามว่า -
-  ถ้า พ่อกับแม่จะขอยื่น ซิติเซ้นต์ ก่อน ได้ไหมคะ..............แล้วถ้าได้แล้ว ต่อมาจะยื่นขอให้ลูก ค่าธรรมเนียม  เท่าไหร่คะ

ในกรณีที่พ่อกับแม่ มี ILR แต่จะยื่นขอ ซิติเซ้นต์ ให้ลูก ๆ ได้ไหมคะ และ ค่าธรรมเนียมเท่าไหร่คะ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote kedgeaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Apr 2013 at 18:03 - IP: 94.4.103.151 IP Information
ขอบคุณค่ะที่หาคำถามเกดเจอ  ก็อยากจะตั้งกระทู้ไม่นะคะ แต่ทำไม่เป็นค่ะ เนี่ยกว่าจะหาว่าตัวเองโพสต์ไว้ตรงไหน ใช้เวลาเกือบครึ่ง ชม แนะค่ะ...

เกด กับ แฟน เป็นคนไทยค่ะ ลูกสาวคนโต เกิดที่ไทยค่ะ  มาอยู่ที่อังกฤษ ตัั้งแต่ สามขวบครึ่ง ตอนนี้ 14 ขวบ ก็อยู่มาประมาณ 11 ปี แล้วค่ะ  คนกลางเกิดที่อังกฤษ ค่ะ เมื่อปี 2008  ทุกคนได้ ILR  เมื่อปี 2010 ค่ะ

ถามเลยนะคะว่า-
.  ถ้าจะยื่นขอ ซิติเซ้นต์ เฉพาะ พ่อ กับ แม่ ได้ไหมคะ  ฟอร์ม อะไรคะ
หรือ
.  ถ้าจะยื่นขอซิติเซ้นต์ เฉพาะ ลูก ๆ ได้ไหมคะ

คือวา ค่าธรรมเนียมที่จะยื่นให้ลูก ระหว่างที่ พ่อแม่ เป็น ILR     กับ พ่อแม่ เป็น ซิติเซ้นต์  ต่างกันไหมคะ

. หรือว่าถ้ายื่นพร้อมทั้งครอบครัว ใช้ฟอร์มไหนคะ และ รวมแล้ว 5 คน ค่าธรรมเนียม ประมาณเท่าไหร่คะ 

จริง ๆ แล้วตั้งใจจะทำให้ลูกสาวคนโตก่อนเพราะว่าเค้าต้องเข้า มหาลัย อีกไม่กี่ปีข้างหน้า เพราะทราบมาว่าถ้าไม่ใช่ ซิติเซ้นต์แล้ว จะเสียค่าเทอมเท่ากับเด็ก ต่างชาติที่เข้ามาเรียนที่อังกฤษ และ ไม่สามารถที่จะกู้เรียนได้ด้วย  จริงไหมคะ

ขอรบกวนด้วยนะคะ  มีข้อสงสัยเยอะค่ะ

เกด
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Apr 2013 at 18:21 - IP: 86.155.230.75 IP Information
คุณไปตั้งกระทู้ใหม่นะ เดี๋ยวเราว่างๆจะเข้ามาตอบให้ การตั้งกระทู้ดูตาม link นี้

ไปตั้งกระทู้ที่หน้าบ้าน UK ตาม link นี้

ตั้งกระทู้เดียวก็พอนะคะ ถ้ามีคำถามก็ถามต่อในกระทู้ ถ้ากระทู้ตกหน้า หรือตกไปกลางหน้า ค่อยมาตั้งกระทู้ใหม่
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.151 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters