Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ สเปน / Spain
  New Posts New Posts RSS Feed: กิ๊กกับหนุ่มสเปน
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

กิ๊กกับหนุ่มสเปน

Page  12>
Author
Chawpet View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Chawpet Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: กิ๊กกับหนุ่มสเปน
    Posted: 07 Feb 2011 at 19:19 - IP: 110.77.136.28 IP Information

สวัสดีรุ่นพี่ชาว Ladyinter ค่ะ พอดีรูักจักกับหนุ่มสเปนนายหนึ่งสองปีที่แล้ว แต่เราพึ่งมาสนิทกันตอนเค้าคุยกับเราทุกวันที่ facebook ค่ะ เขาบอกว่าถ้าเรานวดเป็น ชั่วโมงที่นั่่นแพงมาก ประมาณ 3500 บาท จริงหรือค่ะ เพราะเขาบอกว่าเขาไม่สามารถจะทำงานที่เมืองไทยได้เพราะค่าเงินของเราถูก แต่ถ้ามาเที่ยวได้อยู่ อยากทราบว่าผู้ชายสเปนชอบผู้หญิงแบบไหนค่ะ ตัวผอม ดำ หรือว่า อวบ ผิวสีแทน ฯลฯ เพราะฝรั่งสเป็กจะต่างจากชาวเอเซียมาก อยากจะทำตัวให้เขาชอบเรามากกว่านี้ค่ะ ไม่รู้เลยว่าควรจะทำอย่างไร

เดือนสิงหาคมนี้เขาจะกลับมาเมืองไทยอีกครั้ง อยากจะทำตัวให้ถูกต้องมากกว่าตอนที่เจอกันครั้งแรกค่ะ รุ่นพี่ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สาวเจียงใหม่ เจ้าSmile
Back to Top
Atiyaphat View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote Atiyaphat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Feb 2011 at 21:37 - IP: 223.207.128.93 IP Information

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ สาวเจียงใหม่... เอ๋ก่สาวเจียงใหม่เหมือนกันเจ้า  ชื่อเอ๋จ๊ะ

เรื่องผู้ชายสเปนชอบผู้หญิงไทยแบบไหนเหรอค่ะ  สำหรับรูปลักษณ์ภายนอก มันคงแล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลค่ะ  สิ่งสำคัญอยู่ที่จิตใจ นิสัยใจคอ และก่เวลาคุยกันแล้วแบบว่า มันคลิ๊กกันน่ะค่ะ LOL

สำหรับของตัวเอง  แฟนเคยบอกว่าชอบ รอยยิ้ม ดวงตา ของเรา อิอิอิ เวลาคุยด้วยแล้วสบายใจ..อิอิอิ สุดท้ายก็เลยติดกับดัก สาวไทยเสียเลย อิอิอิ (ขำๆๆค่ะ)

อยากแนะนำว่า ให้เป็นตัวเราให้มากที่สุด ค่ะ ดีที่สุด ชิวๆๆ สบายๆๆ    (นี้ก่เป็นข้อหนึ่งที่แฟนเอ๋บอกว่าที่ชอบเรา ในตอนที่เจอกันครั้งแรก )  จะได้รู้ไปเลยว่าเขา ชอบเรา เพราะ เราเป็น
อีกอย่าง takecare เขาเวลาเขามาเที่ยวบ้านเรา พาไปนู้น นี้นั้น สร้างความประทับใจ กับสถานที่และตัวเรา เขาจะได้ประทับใจ และ กลับมาอีก....

ยังไงแล้วก่ขอให้ โชคดีน่ะค่ะ  happy happy ค่ะ
Back to Top
mymelody View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mymelody Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Feb 2011 at 21:59 - IP: 223.205.127.65 IP Information
ถ้าเป็นยุคก่อนฝรั่งจะชอบผู้หญิงเอเชีย เพราะตัวเล็ก ผิวสีแทน ผมตรงดำยาวสลวย และนิสัยเอาใจเก่ง แต่ยุคปัจจุบันนี้รู้สึกฝรั่งเขาจะไม่สนใจเรื่องสเป็คเท่าไหร่เขาจะดูที่นิสัยมากกว่าถ้าคลิกกันก็คงคบกันได้ มิหนำซ้ำเดี๋ยวนี้ ขาว หมวย สวย อึ๋ม ก็มีแฟนเป็นฝรั่งกันทั้งนั้น เป็นตัวของตัวเอง ชวนเขาคุย ฝรั่งชอบคนคุยสนุก

*อยู่เชียงใหม่เหมือนกันจ้าแต่บ่าไจ้คนเชียงใหม่
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Chawpet Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2011 at 05:09 - IP: 110.77.136.230 IP Information

ขอบคุณสาวๆ เจียงใหม่ทั้งสองคนเลยค่ะ ก็คิดอยู่เหมือนกันว่าควรจะทำไงดี แต่ทุกวันนี้ก็ติดต่อกันทุกวัน รู้สึกว่าเขาจะแคร์เราเหมือนกันค่ะ อาจจะเป็นเพราะเราไม่เคยโกหกเค้าก็ได้ แต่จะทำงัยแค่นั้นแหละว่าจะมัดใจเค้าให้อยู่หมัด อิอิ (เอาเข้าไปนั่น) จะพยายามต่อไป สู้ๆ ค่ะ

แล้วสาวเจียงใหม่ ทั้งสองนางยังโสดหรือแต่งงานแล้วค่ะ หวังว่าโอกาสหน้าคงมีโอกาสได้เจอตัวจริงนะค่ะSmile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Atiyaphat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2011 at 13:02 - IP: 124.157.211.113 IP Information

ยินดี ที่ได้รู้จักค่ะ ยังโสดค่ะ สงสัยเราคงเป็นพี่ อายุตั้ง 33 แล้ว อิอิอิ แล้ว Sleepy

แฟนเคยคุยให้ฟังเหมือนกันเกี่ยวกับอาชีพ นวดที่โน้น  แต่แฟนบอกว่า ถ้าพูดถึงนวดคนที่โน้น เขามักจะเหมารวมอย่างว่าไปด้วย  แต่ก่คงเป็นบางแห่ง ไม่ทุกทีหรอก ที่นวดแผนไทยจริงๆๆ ก่คงมี  แต่เขาคงติดภาพที่ไม่ค่อยดีไปด้วย...

สำหรับคำแนะนำ ดีๆๆ เดี๋ยว สะใภ้ สเปนท่านอื่น คงแวะเข้ามาแนะนำ ค่ะ
Back to Top
view_0_o View Drop Down

Post Options Post Options   Quote view_0_o Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2011 at 20:03 - IP: 79.109.242.227 IP Information

Edited by view_0_o - 15 Aug 2012 at 13:26
... ไกลคือระยะทาง ห่างคือความรู้สึก รอเวลาให้รู้ว่าเรารักกันแค่ไหน ให้ปัจจุบันเฉลยอนาคต...
Back to Top
Nokphenix View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nokphenix Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Feb 2011 at 02:50 - IP: 212.73.52.215 IP Information
สวัสดีค่ะ ทุกคน 

ตอนแรกว่าจะไม่เม้มท์แล้ว แต่อดไม่ได้ พอดีเห็นคุยกันเรื่องนวด มันเป็นอาชีพเราพอดี ทำงานที่สปา ในโรงแรม ตั้งแต่มาอยู่สเปนวันแรกเลย ตั้งแต่ยังไม่ได้เรสซิเด้นท์การ์ดเลย อยากจะบอกว่าทำงานนวด ที่สเปนจะไม่เหมือนที่ไทยเรานะค่ะ ถ้าบริษัทไหน โรงแรมไหน หรือร้านสปาไหน เปิดนวดแล้วทำอย่างอื่นแอบแฝงด้วย ถือว่าทำ ผิดกฎหมายนะค่ะ ติดคุกได้ง่ายๆๆเลยนะค่ะ แล้วที่สำคัญ ที่อื่นไม่ทราบนะค่ะ เท่าที่อยู่สเปนมา ทำงานมาสองสามที่แล้ว ถ้าใครทำอะไรแอบแฝงในสปากับลูกค้า ถ้าผู้จัดการทราบ โดนไล่ออกสถานเดียว ค่ะ ไม่มีข้อยกเว้นใดๆๆทั้งสิ้น 

ส่วนที่หลายคนทราบว่ามีจริง ไม่เถียงค่ะมีจริง แต่ส่วนมากจะเป็นพวกจีน พวกฟิลิปปินส์ พวกนี้ชอบเอาคนไทยอ้าง ชอบบอกว่าเป็นคนไทย ลูกค้าเค้าไม่ทราบหรอกค่ะ ว่าไทยจริงหรือปลอม เพราะว่าหน้าตาก็เอเชียเหมือนกัน ฝรั่งเค้าแยกไม่ออกค่ะ ส่วนมากก็จะเป็นพวกมาเฟียเปิดแบบเถื่อนๆๆนะค่ะ เอาอย่างอื่นบังหน้า หรืออาจจะเปิดเสริมสวยพร้อมนวดด้วย แล้วก็มีอะไรแอบแฝงไปด้วยนะค่ะ 

ตอนนี้เราทำงานอยู่ที่โรงแรมห้าดาว ค่าทรีทเม้นท์ในสปา นวดไทย ราคา 80 ยูโร ต่อชั่วโมง นวดสปาน้ำมัน 90 ยูโร ชั่วโมง พนักงานทุกคนในสปา จะต้องมีประสบการณ์ทำงานด้านสปากับโรงแรมห้าดาวมาก่อน ทางโรงแรม ถึงจะรับเข้าทำงานนะค่ะ ใครไม่เคยมีพื้นฐานทำงานด้านสปามาก่อนไม่รับค่ะ เพราะว่าเค้าไม่มีเทรนเนอร์สอนค่ะ 

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Chawpet Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2011 at 00:19 - IP: 61.7.139.56 IP Information

ขอบคุณทุกความคิดเห็นค่ะ

พอดีเค้าจะให้ไปนวดตามบ้านค่ะ ไม่ใช่ไปนวดในร้าน หรือโรงแรม เขาบอกว่าผู้หญิงที่นู้นถ้าอยู่ตามร้านนวด คนอื่นจะมองภาพติดลบหมด
เข้าใจว่าคงไม่ทุกคนหรอกค่ะที่ทำนวดด้วยนาบด้วย อิอิ แต่อยากรู้ว่าถ้าเราไปอยู่ที่นู้นจะลำบากไหม คนที่นู้นจะมีน้ำใจเหมือนคนไทยหรือเปล่า หรือว่าอยู่แบบตัวใครตัวมันค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nokphenix Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2011 at 02:33 - IP: 212.166.139.163 IP Information
คุณ Chawpet อยากจะแนะนำนะค่ะว่า ถ้าคุณจะมานวดตามบ้านนั้น ถ้าแฟนคุณหาลูกค้าให้ได้ จะดีมากค่ะ คือเรารู้จักคนเยอะก็จะดีค่ะ ถ้ามีคนทำตลาดไว้ให้จะดีมากๆๆเลยค่ะ ภาษีก็ไม่ต้องเสีย ได้เต็มๆๆค่ะ แต่ขอบอกว่า ถ้าจะไปนวดตามบ้านจะคิด 70 ยูโร หรือ 80 ยูโร นั้น ไม่มีใครนวดด้วยแน่นอนค่ะ เพราะแพงมากๆๆ ถ้าจะรับนวดตามบ้าน อย่างแพงสุดที่จะได้ ก็แค่ 40-50 ยูโร ราคานี้ถ้านวดแบบสปาได้ก็อาจจะได้ราคานี้ค่ะ แต่ถ้านวดแบบสปาไม่ได้ ส่วนมากแล้ว เค้าจะคิดราคากันอยู่ที่ 30-35 ยูโรค่ะ นี้คืออัตรารับนวดตามบ้านค่ะ 

ขอชี้แจง เรื่องการทำงานนวดให้เข้าใจนะค่ะ คุณสบายใจได้เลยค่ะ ถ้าคุณได้ทำงานนวดที่สเปน ไม่ว่าจะที่ไหน ตามร้าน หรือตามโรงแรม ถ้าเปิดอย่างถูกกฎหมาย ไม่มีใครมองคุณในทางที่ไม่ดีแน่นอนค่ะ เพราะ ที่นี้เค้าให้เกียรติในอาชีพของแต่ละบุคคลค่ะ นอกเสียจากพวกที่ทำตามร้านเถื่อนๆ ที่ใครๆๆก็รู้ว่าที่นั้นคือสถานบริการอะไรเท่านั้นแหละค่ะ ถ้าเราอยู่ถูกที ถูกทาง ไม่มีใครมองเราไม่ดีแน่นอนค่ะ 

ที่คุณถามว่า อยู่นี้แล้วจะลำบากมั้ย ตอบค่ะ ถ้ามีงานทำ ไม่ลำบากแน่นอนค่ะ ยิ่งทำงานนวดรายได้ดีค่ะ ดีกว่าคนสเปนหลายๆอาชีพอีกค่ะ ขอยกตัวอย่างของตัวเองนะค่ะ เราทำในตำแหน่งเทอราปิสในสปา แต่เงินเดือนเยอะกว่าผู้จัดการสปาอีกค่ะ LOL

ส่วนเรื่องมีน้ำใจหรือเปล่านั้น ก็แล้วแต่บุคคลเหมือนคนไทยนั้นแหละค่ะ มีทั้งดีและไม่ดีเหมือนกันค่ะ แต่ไทยกับสเปนคล้ายๆๆกันคือให้ความสำคัญกับสถาบันครอบครัวเหมือนกันค่ะ บางคนอายุ จะ 40 แล้ว ยังอยู่กับพ่อแม่อยู่เลยก็มีค่ะ 

Edited by Nokphenix - 02 Nov 2554 at 05:56
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Chawpet Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2011 at 15:35 - IP: 61.7.175.15 IP Information

ขอบคุณมากค่ะ คุณ Nokphenix นี่เป็นความรู้ใหม่จริงๆ ใช่ค่ะเรานวดจริงๆ แฟนก็บอกเหมือนกันค่ะว่า ชั่วโมงละ 50 ยูโร ฉันเป็นคนขยันทำงานค่ะมีอาชีพเสริมสวยด้วยตอนนี้ แต่ว่าไม่รู้ว่าทางนู้นเป็นไง ต้องศึกษาให้ดีก่อน ก่อนที่จะไปอยู่ทางนู้น

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nokphenix Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2011 at 16:43 - IP: 212.166.230.7 IP Information
ขอเสริมคุณ Chawpet นิดนึงนะค่ะ การหาข้อมูลไว้ก่อนดีมากค่ะ ตอนแรกที่เรากับแฟนตกลงจะย้ายมาอยู่สเปนกัน แฟนก็หางานไว้รอเลยค่ะ พอลงจากเครื่องยังไม่ทันได้พักเลย ไปทำงานเลยค่ะ ไปรายงานตัวกับผู้จัดการโรงแรมที่สปา เพราะสามีหางานไว้รอแล้ว แต่กรณีของเรา คือ เรากับแฟนอยู่ด้วยกันที่ไทย เป็นเวลาสองปี แล้วก็ตัดสินใจย้ายมาอยู่สเปน เนื่องจากสามีเบื่อที่ทำงานที่ไทย สามีเคยทำงานโรงแรมมาก่อน ก็เลยติดต่อกลับไปที่โรงแรมที่สามีเคยทำที่สเปน สามีเสนอเงื่อนไขกับผู้จัดการว่า ขอให้ภรรยาไปทำงานในสปาด้วย เพราะภรรยาเรียนนวดไทยมา เอาไปเป็นทางเลือกหนึ่งในสปาให้กับลูกค้า ผู้จัดการเห็นด้วย ก็เลยรับเราเข้าทำงาน พร้อมกับสามีเลย สามีทำงานด้วยตั้งแต่วันแรกที่ทำงานในสปา และจนทุกวันนี้ก็ยังทำอยู่ด้วยกัน ไม่เคยแยกกันทำงานเลย ย้ายงานมา 3 ที แล้ว สามีก็ย้ายไปด้วยกันตลอด คือ ที่ไหนรับแพ็คคู่ ไปค่ะ ไม่ลังเล แต่เงินเดือนต้องเยอะกว่าที่เดิม LOL 

ตอนนี้ทำงานที่โรงแรมนี้ คงไม่ได้ย้ายไปไหนแล้วค่ะ เพราะได้คอนเทคตลอดชีพ แล้วก็คิดว่าคงไม่มีที่ไหน ให้เงินเดือนเยอะขนาดนี้แล้วอ่ะ คือทำงานด้านนี้มาตั้งแต่วันแรก เลยมีประสบการณ์เรื่องงานนี้มากพอสมควรค่ะ ก็เลยอยากจะชี้แจงให้ทุกคนเข้าใจ สำหรับคนที่ไม่เคยทำงานด้านนี้

ถ้าคุณ Chawpet ต้องการรับนวดตามบ้านจริง แล้วแฟนคุณมีเวลาพอที่จะดูแลคุณได้หรือเปล่าค่ะ เพราะว่าแรกๆๆ มีปัญหาแน่นอนค่ะ เรื่องภาษา ถ้าคุณยังไม่ได้ภาษาแล้วคุณจะคุยกับลูกค้ายังไงแล้วคุณจะเดินทางไปบ้านลูกค้าได้ยัังไง แล้วแฟนคุณมีเวลาพอที่จะพาไปทุกครั้งหรือเปล่า ถ้าแฟนมีเวลาก็ดีค่ะ แต่ถ้าแฟนไม่มีเวลา แฟนต้องทำงานอย่างอื่น คุณต้องช่วยเหลือตัวเองนะค่ะ ก็ลำบากนะค่ะ คือเราคิดว่าอย่างน้อยก็ต้องให้เวลากับภาษาก่อนนะค่ะ แล้วเมืองที่จะไปอยู่ เมืองอะไรค่ะ 

ถ้าสงสัยอะไร หรือต้องการทราบข้อมูลเกี่ยวกับนวด ถามได้นะค่ะ ถ้ารู้ก็จะแนะนำให้ได้ค่ะ  
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Chawpet Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2011 at 18:25 - IP: 119.42.123.210 IP Information
นี่คือชื่อเมืองค่ะ  ใช่ค่ะปัญหาใหญ่คือภาษาสเปนพูดไม่ได้เลย ทำงัยดีละทีนี้ จะได้เกิดหรือเปล่านี่Unhappy
แต่เค้าก็พยายามพูดภาษาไทยกับเราค่ะ ซื้อหนังสือมาอ่านเรียนรู้ทุกอย่างเกี่ยวกับวัฒนธรรมไทยค่ะ
แต่เราซิพูดไม่ได้เลย เขาทำงานบริษัทเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ค่ะ ไม่รู้เหมือนกันว่าจะคลิ๊กกันได้แค่ไหน
แต่ก็อยากทำงาน ไม่อยากอยู่เฉยๆ ผู้ชายสเปนเค้าเทคแคร์ครอบครัวดีมากจริงๆค่ะ ขนาดเค้าจะมาเมืองไทยยังบอกว่าจะต้องไปหาครอบครัวปีละสองครั้ง ถ้าอยู่เมืองไทยจะไม่มีทางซื้อตั๋วเครื่องบินกลับแน่ เค้าบอกมางั้น
ขอบคุณมากค่ะ ที่แนะนำสิ่งดีๆ ให้

Back to Top
tinashushu View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tinashushu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Feb 2011 at 00:06 - IP: 110.164.105.162 IP Information
สวัสดีคะคุณ Chawpet  ยินดีต้อนรับเข้าสู่บ้านสเปนนะคะ ชื่อพี่ต่ายคะ เห็นคุยกันเรื่องนวดกันสนุกมากเลย แต่ว่าพี่ไม่มีความรู้เรื่องนวดหรอกนะคะ แต่ชอบนวดมากๆๆๆๆ LOL 

แต่พอขอแนะนำเรื่องภาษาได้นิดหน่อยคะ รู้สึกกว่าเมืองที่แฟนคุณChawpet 
อยู่นั่นอยู่ทางตอนเหนือของสเปนใกล้ๆกับเมืองที่แฟนพี่ต่ายอยู่ เมืองนี้เขาพูดกันสองภาษานะคะ ภาษาสเปน กับภาษาอุสเกร่าส์ Basque Country (บารส์) นะคะ คุณต้องเจอปัญหาเรื่องภาษาแน่ๆ    เพราะเมืองที่แฟนพี่ต่ายอยู่ Vitoria Basqus กับ San Sebastian Basqus และเมือง BilBao Basqus ใช้ภาษาเหมือนกันคะ ภาษาอุสเกร่า พูดและเขียนแตกต่างจากภาษาสเปนมาก ป้ายต่างๆไม่ว่าจะเป็นป้ายจราจรหรือป้ายบอกทางเขาเขียนไว้สองภาษาคะ ไม่มีภาษาอังกฤษนะคะ ครั้งแรกที่ต่ายไป งง มากๆสับสนเรื่องภาษามากๆ อันไหนภาษาสเปน อันไหนภาษาอุสเกร่าแยกไม่ออกเลยจริงๆ  แต่ไม่ต้องกังวล ทำตัวให้สบายๆไม่ต้องเครียดนะคะ เพราะส่วนใหญ่คนแก่ๆเท่านั้นที่ใช้ภาษาอุสเกร่า

San Sebastian เป็นเมืองที่สวยมากๆทะเลสวยเป็นแหล่งท่องเที่ยวที่สวยมากๆอยู่ไกลจากฝรั่งเศลเราสามารถขับรถไปเที่ยวฝรั่งเศลได้สบายๆใช้เวลาไม่ถึงสองชั่งโมง พี่ต่ายเคยไปมาแล้วคะ ไอสครีม อร่อยมากๆๆ

@น้องปูจ๊ะ ไม่ได้คุยกันตั้งนาน สบายดีไหมคะ
Forgive your enemies, but never forget their names."

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nokphenix Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Feb 2011 at 05:26 - IP: 62.87.117.100 IP Information
คุณ Chawpet ค่ะ รายละเอียดตามพี่ต่ายเลยค่ะ กำลังจะบอกเลยว่า โห้ อยู่ pais vasco เนี่ยเจอภาษา euskera, หรืิอภาษา vasco สับสนได้อีก อิอิ แต่คิดบวกเข้าไว้ดีกว่าค่ะ ได้เรียนรู้หลายภาษาดี LOL แต่พี่ต่ายมาอธิบายได้เห็นภาพเลยค่ะ 

ขออนุญาติทักทายพี่ต่ายนะค่ะ ปูสบายดีจ้าพี่ต่าย แต่ช่วงนี้งานยุ่งหน่อยเพราะไฮซีซั่นจ๊ะ นักท่องเที่ยวจากยุโรปเหนือ มาเยอะ แขกเต็มโรงแรมจ้า แต่วันที่ 24 กุมภา กลับไทยไปรับลูกชายมาอยู่ด้วยแล้วจ้า เตรียมเอกสารยื่นวีซ่าก็เลยยิ่งยุ่งกันไปใหญ่ แต่ก็พอจะมีเวลาแอบมาอ่านบ้างเหมือนกัน อิอิLOL แล้วพี่ต่ายวีซ่าผ่านแล้วใช่มั้ยค่ะ ดีใจด้วยค่ะ แล้วจะมาอยู่สเปนกี่เดือนค่ะ ปูอยากไปเที่ยวทางเหนือเหมือนกันค่ะ ไว้พี่ต่ายย้ายมาอยู่สเปนเมื่อไหร่ แล้วปูจะอ้อนสามี ไปเที่ยวหาให้ได้เลยค่ะ WinkTongue
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tinashushu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Feb 2011 at 09:43 - IP: 110.164.105.162 IP Information
สวัสดีคะน้องปู                
วีซ่าผ่านแล้วคะน้องปูไปครั้งนี้พี่ต่ายอยู่สามเดือนคะนานนิดหน่อยเพราะจะจดทะเบียนที่สเปนด้วยเลย ตอนนี้เตรียมเอกสารครบและส่งไปให้แฟนพี่ต่ายแล้ว  แฟนพี่ต่ายจองคิวเอาไว้แล้วไปถึงก็จดทะเบียนเลยคะต้องขอบคุณน้องๆสะใภ้สเปนทุกคนที่ให้คำแนะนำ ดีใจด้วยนะคะน้องปูเรื่องลูกชายจะได้มาอยู่ด้วยกันแล้ว   ดีจังเลยคะในอนาคตพี่ต่ายก็จะพาลูกชายมาอยู่ที่สเปนด้วย ยังไงคงต้องขอคำแนะนำจากน้องปูเรื่องการขอวีซ่าให้ลูกชายนะคะ

ยินดีต้อนรับสู่ Vitoria pais vasco คะ เตรียมเสื้อกันหนาวมาด้วยนะคะ หนาวมากๆคะLOLLOL 

ปล ขอแก้ไขเม้มท์ข้างบนหน่อยนะคะ
San Sebastian อยู่ใกล้ฝรั่งเศลคะ ไม่ไกลคะ เขียนผิดEmbarrassedEmbarrassed
Forgive your enemies, but never forget their names."

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nokphenix Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Feb 2011 at 17:02 - IP: 212.166.249.77 IP Information
พี่ต่ายจ๊ะ ปูยังไม่ได้ไปเร็วๆๆนี้นะค่ะ อิอิLOL แล้วพี่ต่ายมีโครงการย้่ายมาอยู่สเปนถาวรเมื่อไหร่ล่ะค่ะ คงรอให้พี่ต่ายย้ายถาวรก่อนนะค่ะ ปีนี้ฮอลิเดย์คงพาลูกชายตลุยยุโรปอีกรอบก่อนจ๊ะ ส่วนทางเหนือสเปนนั้นไม่พลาดแน่นอนจ๊ะ แต่ยังกำหนดไม่ได้ แต่ใจน่ะไปเรียบร้อยแล้วจ้าLOL แต่คงไม่ไปหน้าหนาวแน่นอนจ๊ะ ปีที่แล้วท่องยุโรปหน้าออทั่มยังแย่เลย เข็ดแล้ว ถ้าไปคงไปหน้าร้อน ลูกชายปิดเทอมด้วยช่วงซัมเมอร์ อยากไปเจอพี่น้ำ พี่ต่ายค่ะ 

เดี๋ยวไปรับลูกชายมาแล้ว เรียบร้อย จะตั้งกระทู้เกี่ยวกับทำวีซ่าให้ลูกชายนะจ๊ะ ตอนนี้ปะปี้ ก็จัดการโรงเรียนให้เรียบร้อยแล้วเป็นโรงเรียนอนุบาลไม่ไกลบ้านเท่าไหร่ ก็สงสารลูกชายเหมือนกัน ปิดเทอมที่โน้น มาต่อที่นี้เลย 

ถ้าพี่ต่ายจะเอาลูกชายมา ปูแนะนำว่าให้รีบเอามาเลยนะค่ะ อายุกี่ขวบแล้วค่ะ ถ้ายังเล็กอยู่เอามาแต่เล็กดีค่ะ เค้าจะได้ปรับตัวไม่ลำบากมาก เอามาตอนโตจะมีปัญหามากกว่า และเค้าก็ต้องปรับตัวเยอะ สงสารเค้าน่ะ ถ้าเอามาตอนเล็ก จะปรับตัวได้เร็วกว่ามาก 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tinashushu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Feb 2011 at 23:35 - IP: 110.164.105.162 IP Information

น้องปูจ๊ะ ถ้าการจดทะเบียนสมรสในสเปนของพี่ต่ายเรียบร้อยไม่มีปํญหาอะไร คงประมาณเดือนสิงหาก็จะย้ายมาอยู่ที่สเปนแบบถาวรคะ ลูกชายพี่ต่ายอายุได้5ขวบกว่าคะ แต่เป็นลูกติดของพี่ต่ายนะคะ แต่ว่าเข้ากันได้ดีกับพ่อฝรั่งรักกันมากคะ ปีหน้าลูกชายก็จะขึ้นป.1 ก็กะว่าจะเอามาเข้า ป.1 ที่สเปนเลยคะ แต่อีกใจหนึ่งก็สงสารลูกกลัวเขาสับสน ปรับตัวไม่ได้ คิดเรื่องนี้ทีไรปวดหัวทุกทีเลยDeadสงสารลูกแต่ก็อยากอยู่กับลูกคะ

ดีใจมากๆเลยคะที่น้องปูจะตั้งกระทู้เกี่ยวกับการทำวีซ่าให้ลูก ทุกวันนี้เรื่องที่ทำให้คิดมากที่สุดก็เรื่องการทำวีซ่าให้ลูกนี้ล่ะคะ ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงก่อน  พี่ต่ายจะรออ่านกระทู้เกี่ยวกับการทำวีซ่าให้ลูกนะคะ ขอบคุณมากนะคะน้องปู ตอนนี้รู้สึกสบายใจขึ้นมาก ไม่ผิดหวังเลยจริงๆที่เข้ามาเป็นสมาชิกของบ้านสะใภ้สเปน ทุกคนน่ารักมากๆ Big smile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nokphenix Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Feb 2011 at 03:33 - IP: 62.87.99.20 IP Information
พี่ต่าย ลูกชายปูอายุ 5 ขวบเหมือนกันค่ะ เดือนมิถุนานี้ 6 ขวบค่ะ ปูรีบเอาเค้ามาปรับพื้นฐานอนุบาลก่อนหนึ่งปี แล้วค่อยเข้า ป.1 ค่ะ เพราะว่าเวลาขึ้น ป.1 แล้วจะเริ่มเรียนเยอะแล้ว ปะปี้เค้าบอกมา กลัวจะยิ่งปรับตัวลำบาก เพราะตอนอนุบาลเด็กๆๆไม่ค่อยได้เรียนแค่ไปเล่นๆๆกับเพื่อนๆๆ แต่ถ้าขึ้น ป.1 ก็เริ่มเรียนอย่างจริงจังแล้ว ปูกลัวลูกจะเครียดเลยรีบเอามาปรับพื้นฐานก่อนขึ้น ป.1 นะค่ะ แต่ลูกปู เรียนอินเตอร์อยู่แล้ว ไม่ค่อยมีปัญหากับภาษาเท่าไหร่ ลูกปูชอบภาษามาก เวลาเห็นใครพูดภาษาแปลกๆๆ ลูกจะถามว่าเค้าพูดภาษาอะไรกัน แบบว่าอยากรู้อยากเห็นมาก เวลาได้ยินสำเนียงแปลกๆๆเนี่ย เป็นที่สนใจอย่างแรงLOL

แต่พี่ต่ายไม่ต้องคิดมากนะค่ะ เด็กๆๆน่ะ ปรับตัวง่าย ไม่ลำบากเหมือนพวกเราหรอก ถ้าเราเอาใจใส่เค้า ก็ไม่มีปัญหาหรอกค่ะ เพื่อนปูที่บาร์เซ่โรน่า ก็เอาลูกมาเรียน ป.1 ที่สเปนเหมือนกันค่ะ ลูกเพื่อนปูไม่ได้เรียนอนุบาลที่ไทยด้วยซ้ำ มาถึงก็เรียนขึ้น ป.1 เลย เพราะครูที่โรงเรียนบอกว่าอายุ 7 ขวบแล้ว ยังไงก็ต้องเรียนประถมเลย เรียนอนุบาลไม่ได้แล้วอายุเกิน เพราะกฎหมายกำหนดไว้แบบนี้ แต่ตอนนี้ก็อายุ 9 ขวบแล้ว อยู่ ป.3 แล้ว พูดสเปนอย่างคล่อง เพื่อนปูเล่าให้ฟังว่าลูกไม่เคยบ่น ไม่เคยเครียด มีความสุขกับโรงเรียนมากๆๆ ไปโรงเรียนทุกวัน ครูใส่ใจดีมาก ลูกก็มีความสุข มีเพื่อนเยอะแยะเลย เมื่อเดือนตุลาที่ผ่านมาปูกับเพื่อนไปเจอกันที่ไทย น้องเค้าบอกปูว่าเค้ามีแฟนแล้ว LOLอิอิ บอกกับแฟนปูว่า อายุ 15 จะแต่งงงานแล้ว แต่ตอนนี้ยังแต่งไม่ได้เพราะยังเด็กอยู่ LOL ฟังกันแล้วขำกันกลิ้งไปเลย เด็กหนอเด็ก 

ม่ต้องกังวลหรอกค่ะพี่ต่าย เด็กๆๆน่ะ เค้าปรับตัวง่ายกว่าเรามากมาย เพื่อนบอกว่า เดือนเดียวก็พูดสเปนเป็นไฟแล้วลูกชายเค้าน่ะ 

ส่วนเรื่องวีซ่ายิ่งไม่ต้องกังวลอย่างมากเลยค่ะ วีซ่าง่ายมากๆๆ เดี๋ยวอดใจรอนิดนึง แล้วจะอัพเดท ให้หายห่วงไปเลยจ๊ะ แบบว่านอนรอวีซ่าอย่างสบายใจได้เลย ผ่านพันเปอร์เซ็นต์ค่ะ ถ้าพี่ต่ายได้เรสซิเด้นท์การ์ดของสเปนแล้ว ไม่มีปัญหาเลยค่ะ ตัดปัญหาไปเลยเรื่องวีซ่า เอาเวลาไปเครียดเรื่องเรียนภาษาสเปนดีกว่าเน้อพี่ต่าย อิอิLOLLOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tinashushu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Feb 2011 at 01:12 - IP: 110.164.105.162 IP Information
น้องปู  ขอบคุณมากๆนะคะสำหรับคำแนะนำที่ดีสุดยอดThumbs UpThumbs Up พี่ต่ายอ่านแล้วรู้สึกสบายใจมากๆ ความกังวลที่มี ตอนนี้เหลือนิดเดียวSmile สบายใจมากๆเลยคะตอนนี้ ขอบคุณอีกครั้งนะคะน้องปูClapClapClap

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Atiyaphat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Feb 2011 at 19:22 - IP: 223.206.106.248 IP Information

Smileแวะเข้ามาแสดงความยินดีกับพี่ต่ายด้วยน่ะค่ะ :) เอ๋ดีใจด้วยค่ะ...ClapClapClap

Back to Top
kun toom View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kun toom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Feb 2011 at 16:45 - IP: 80.103.168.240 IP Information
อิอิ แอบมาตีก้นน้องปู  555555555555 แหมรับปากไปเที่ยวทั่วทุกที่เลยนะคะน้องปู ว่าแต่ว่า Tenerife ใกล้กันแค่นี้ยังไม่ยอมมาหากันเลย 55555555 วันที่ 4-5-6 ตกลงพี่ไปเที่ยวที่เกาะปูนะคะ แต่งานนี้ขอโทษทีเราไม่ได้เจอกัน และพี่มีผู้คุมติดตามไปด้วยอ่ะ เซ็งเลย 

มีอีกเรื่องมาบอกปูจ๊ะ เพื่อนคนไทยถามพี่ว่าไปเที่ยวงานใหญ่ที่เกาะโน้นจะแต่งตัวยังไง  พี่เลยบอกไปว่าไม่แต่งไรมากแค่ ใส่ทังก้า เดินเอาอย่างเดียวรับรองว่าทางโล่งเลย 555555

ชอบการท่องเที่ยว
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nokphenix Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Feb 2011 at 21:41 - IP: 62.87.77.228 IP Information
55555555LOLLOLLOLLOLLOL แหม พี่ตุ้มก็เน้อ อิอิ ปูน่ะ ไปแน่นอน รอรับด้วยแล้วกัน อย่าหนีไปไหนก่อนล่ะ เดี๋ยวขอไปรับลูกชายมาก่อนนะจ๊ะ สยามปาร์ค ชัวร์ร้อยเปอร์เซ็นต์แน่นอนจ๊ะ 

แหม พี่ตุ้ม ลงทุน ทังก้า เลยเหรอ 5555555555LOLLOLLOL ปีที่แล้ว มีแบบทังก้าพร้อมถุงยาง มาด้วยเลยนะ สุดยอดดดดมาก ปูว่าใส่แบบธรรมดาก็ได้ค่ะ แต่คงจะแปลกอยู่เพราะส่วนมากเค้าจะใส่แบบแฟนซี กันทั้งนั้นเลยอ่ะพี่ตุ้ม แต่พวกนักท่องเที่ยว ก็ไม่มีใครแต่งแฟนซีน่ะ เค้าก็ใส่ชุดธรรมดากันจ๊ะ ส่วนมากจะเป็นสเปนน่ะ ที่แต่งแฟนซีกัน แต่ปูว่าไม่ต้องถึงกับ ทังก้า เลยนะค่ะพี่ตุ้ม สงสารคนเดินข้างๆๆ น่ะ LOLLOLLOL

เสียดายจังเลยอ่ะ ไม่ได้เจอพี่ตุ้มเลย แหม เลือกได้ถูกเวลาจริงๆๆนะค่ะ ตอนปูไม่อยู่พอดีเลย แต่ปูกลับมาวันที่ 11 มีนา พอดี วันที่ 12 มีนา เป็นวันสุดท้ายพอดี มีขบวนพาเหรด ด้วยอ่ะพี่ตุ้ม คงจะได้ไปวันสุดท้ายพอดีแหละ อิอิ 

เที่ยวให้สนุกนะค่ะพี่ตุ้ม จุ๊ฟๆๆๆ Tongue
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Chawpet Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Feb 2011 at 21:47 - IP: 61.7.174.63 IP Information
@Nokphenix  พอดีคุยกับเพื่อน เค้าบอกว่าอย่าไปเชื่อว่าจะได้เงินดี ถ้าไปนวดที่นั่น แฝงอย่างอื่นหรือเปล่า ก็เลยคุยกับแฟนเค้าบอกว่าถ้าไม่เชื่อจะส่งราคาในเวป ไปให้ดู พอคุณบอกว่าที่นี่ได้เงินดีที่สุดก็เลย อยากจะถามว่านวดไทย ค่าชั่วโมงเท่าไหร่ค่ะ หรือนวดน้ำมัน คะ เอาราคาทั่วไปที่คุณทำอยู่ค่ะ http://www.fusiom.es/es/  นี่คือชื่อเวปที่เค้าส่งมาให้หนูดูค่ะ เขาบอกว่านี่เป็นตัวอย่างนะ เพราะดูท่าทางเค้าอยากให้หนูไปทำงานทีสเปนมากค่ะ  ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ
น้องแอนค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nokphenix Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Feb 2011 at 23:28 - IP: 62.87.77.228 IP Information
คุณ Chawpet เรื่องจะแฝงหรือไม่แฝง อันนี้ดิฉันไม่ทราบนะค่ะ แต่เท่าที่ทำมา ไม่เคยมีแอบแฝงค่ะ แล้วเพื่อนคุณนั้นเคยมาทำที่สเปนเหรอค่ะ เคยมาอยู่ที่สเปนหรือยังค่ะ แล้วเพื่อนคุณนั้นทำงานอะไรค่ะ เคยบอกว่าไปแล้วนะค่ะ 

ที่ทำงานดิฉัน เป็นโรงแรม 5 ดาว ค่ะ ราคานวดไทย 80 ยูโร ต่อชั่วโมง นวดสปาสไตล์สปาของโรงแรม ไม่ใช่นวดน้ำมันเหมือนเมืองไทยนะค่ะ เพราะต้องเข้าคอร์สอบรม ของแต่ละโรงแรมจะนวดไม่เหมือนกันค่ะ ราคาจะอยู่ที่ 90 ยูโร ต่อชั่วโมง ค่ะ 

ส่วนร้านที่คุณส่งลิ้งค์มานั้น เพื่อนดิฉันทำงาน อยู่หลายคนค่ะ ดิฉันรู้จักเป็นอย่างดีค่ะ รับรองไม่มีเรื่องแอบแฝงอย่างนั้น ถ้าใครบอกคุณว่า ที่ไหนมีแอบแฝง กรุณาบอกชื่อร้าน และชื่อคนบอกด้วยนะค่ะ ดิฉันจะได้แจ้งตำรวจที่สเปนให้ทราบค่ะ จะได้ไปปราบปรามให้หมดสักที พวกแอบแฝงเนี่ย ขอโทษนะค่ะ ที่พูดตรงไปหน่อย ถ้ารับไม่ได้ก็ต้องขอโทษด้วย เพราะดิฉันเป็นคนตรงค่ะ ไม่ชอบบริโภคสตอบอรี่ ค่ะ 

ขอฝากนิดนึงนะค่ะ คุณจะได้มีความคิดที่กระจ่างขึ้น การที่คุณจะมาทำงานที่สเปนนั้น ไม่ใช่ว่า จะซื้อตั๋วเครื่องบินแล้วจะ บินมาทำงานเลยนั้น ไม่มีทางเป็นไปได้นะค่ะ คุณมีวีซ่าหรือยังค่ะ ถ้าวีซ่าท่องเที่ยวก็ทำไม่ได้นะค่ะ ต้องมีเรสซิเด้นท์การ์ดสเปนเท่านั้นถึงจะทำงานได้ การที่จะได้เรสซิเด้นท์นั้น คุณก็ต้องแต่งงาน แล้วต้องรอเรสซิเด้นท์หลายเดือนค่ะ ยิ่งเขตแมดริดแล้วรอคิวนานค่ะ และขั้นตอนแต่งงานคุณก็ลองไปศึกษาดูนะค่ะ ว่ามันจะยุ่งยากขนาดไหน หรืออีกทางหนึ่งทางร้านออกวีซ่าทำงานให้คุณ ทางเลือกนี้ ลืมไปได้เลยค่ะ ช่วงนี้เศรษฐกิจสเปนไม่ดี ไม่มีใคร เค้าทำวีซ่าให้คุณหรอกนะค่ะ เตือนด้วยความหวังดีค่ะ ระวังจะโดนหลอกนะค่ะ การได้วีซ่ามานั้นไม่ใช่เรื่องง่ายๆๆค่ะ ยังไงก็ขอให้คุณโชคดีนะค่ะ

ส่วนเรื่องรายได้ของดิฉัน ขอไม่บอกนะค่ะว่าได้เท่าไหร่ แต่รายได้มากกว่าผู้จัดการสปาที่โรงแรมที่ดิฉันทำแน่นอนค่ะ ดิฉันไม่มีความจำเป็นจะต้องบอกว่าเท่าไหร่ค่ะ แล้วแต่จะคิดนะค่ะ เพราะดิฉันทำงานโรงแรม รายได้ไม่เหมือนทำในร้านสปาทั่วไปค่ะ 

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Chawpet Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Feb 2011 at 10:01 - IP: 110.77.136.28 IP Information

ขอบคุณมากค่ะ ที่แนะนำ ใช่ค่ะแฟนก็บอกว่าการที่จะเข้ามาทำงานที่นี่ไม่ใช่เรื่องง่าย แต่ก็สบายใจอย่างหนึ่งที่ข้อมูลที่เค้าให้มาเป็นความจริง เพราะดิฉันไม่เคยมีข้อมูลเกี่ยวกับที่นั่นเลย เค้าบอกเหมือนกันว่าต้องจดทะเบียน แต่งงานแล้วยื่นเรื่องใช้เวลานานมาก เค้าบอกให้ดิฉันเตรียมตัว ศึกษาทุกอย่างเกี่ยวกับที่สเปน เพราะเราจะมีเวลาคุยกันไม่มาก เค้าไม่มีเวลามาอธิบายทุกอย่างให้ดิฉันฟัง แต่ถ้าดิฉันไม่เข้าใจตรงไหนก็ให้ถามเค้า

แล้วที่คุณพี่บอกว่า นวดที่นั่นไม่เหมือนที่ไทยนั้นต่างกันมากไหมค่ะ เขามีเกณฑ์รับสมัครพนักงานอย่างไรค่ะ เช่น อายุ บุคลิคภาพ หน้าตา อะไรแบบนี้ค่ะ ขอโทษนะค่ะที่ถามมากไปหน่อย อิอิ แต่ก็อยากรู้จริง
น้องแอนค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nokphenix Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Feb 2011 at 17:07 - IP: 62.87.60.215 IP Information
คุณ Chawpet ค่ะ คุณต้องลองมาอยู่สเปนก่อนนะค่ะ อันดับแรก ภาษาเลยค่ะ ภาษาอังกฤษต้องคล่อง ภาษาสเปนก็ต้องได้ค่ะ แล้วคุณจะย้ายมาอยู่สเปนส่วนไหนค่ะ ถ้าเป็นส่วน pais vasco นั้น ไม่ทราบข้อมูลค่ะ เพราะไม่ได้อยู่ส่วนนั้น ต้องให้แฟนคุณเป็นคน หาให้แล้วค่ะ เพราะทางเหนือของสเปน ไม่เคยไปค่ะ ไม่ทราบจริงๆๆ ว่าจะมีลู่ทางหางานยังไงมั้ง 

ขอยกตัวอย่างเคสของตัวเองนะค่ะ ทำไมถึงได้งาน เพราะว่า ใช้เส้น ค่ะ สามีเป็นคนฝากให้ แล้วภาษาอังกฤษก็ผ่าน ภาษาสเปนก็พอไปได้ ผู้จัดการสัมภาษณ์แล้ว ก็รับค่ะ ไม่่ใช่ว่าเป็นเด็กเส้น แต่ไม่มีความสามารถเค้าก็ไม่รับเหมือนกันนะค่ะ เพราะก่อนผู้จัดการสัมภาษณ์นั้น ต้องผ่านด่าน ทดสอบหลายอย่างค่ะ เราต้องโชว์ความสามารถอย่างมากค่ะ ว่าเราทำอะไรได้บ้าง เรามีประสบการณ์อะไรมาบ้าง ต้องมีใบรับรองใบประกาศโชว์ด้วยค่ะ เมื่อเค้ารับเราเข้าทำงาน ทางโรงแรมจะฝึกอบรมลักษณะการทำงานของโรงแรมให้เราค่ะ เมื่ออบรมเสร็จต้องมีการทดสอบว่าจะผ่านการอบรมหรือเปล่า ถ้าผ่านก็จะได้ทำงานค่ะ นี่เป็นประสบการณ​์โดยตรงของดิฉันเองที่ได้สัมผัสในวินาทีแรกที่มาถึงสเปนค่ะ 
Back to Top
kun toom View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kun toom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Feb 2011 at 17:16 - IP: 85.59.61.244 IP Information
55555555555555 เจ๊ยังหาไซด์ ทังก้า ไม่เจอเลยอ่ะ ไอ้ที่ขายอยู่ มันปิดผืนนาไม่มิดจ๊ะ ได้แต่ครึ่งเดียวเอง5555555 ไม่แน่นา บ้า ๆ ๆ อาจจะเจอกัน ก็ได้ 12 มีนานะ แต่ไม่รับปาก 100 เปอร์เซ็นต์เน้อ เพราะต้องผ่านการเซ็นเซอร์จาก เจ้าอาวาสก่อนอ่ะ  ถ้าได้ไปคงนอนบ้านพี่แหน่งแหละ

โชคดีจ๊ะ

อยากบอกทุก ๆ คนที่จะมาทำงานที่ประเทศสเปน ขอให้เชื่อคุณปูไว้ได้เลย  ทุกอย่างที่คุณปูพูดนะเป็นความจริง 100 เปอร์เซ็นต์ เพราะถ้าคุณเชื่อคนอื่นที่ไม่ได้อาศัยอยู่ หรืออาศัยอยู่ในประเทศสเปนแล้วไม่รู้กฏหมายเกี่ยวกับการทำงาน นั่นคือ คุณอาจจะโดน แบคลิส ของการเข้าออกประเทศสเปนได้จ๊ะ
ชอบการท่องเที่ยว
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nokphenix Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Feb 2011 at 17:27 - IP: 62.87.60.215 IP Information
ขอแนะนำอีกนิดนะค่ะ ถ้าว่างๆๆ มากๆๆ คิดว่าน่าจะหาข้อมูลการจดทะเบียนสมรสกับคนสเปน และการขอวีซ่า ขอเรสซิเด้นท์ มาอยู่สเปน จะดีกว่า มองหาลู่ทางการทำงานนะค่ะ ถ้าคุณตัดสินใจจะมาอยู่สเปน คุณพร้อมที่จะเผชิญกับปัญหาทุกด้านแล้วหรือยังค่ะ ถ้าพร้อมแล้ว เรื่องงานไม่ใช่ปัญหาค่ะ เรื่องแต่งงาน ปัญหามากกว่าค่ะ 

เพราะนั้นคือด่านแรก ที่จะพิสูจน์ความรักที่จริงของคุณกับแฟนและความอดทนในการทำเอกสารด้วยค่ะ 

คุณต้องทำใจไว้ด้วยนะค่ะ ว่า ถ้าคุณมาอยู่สเปนแล้ว ถ้าหางานทำไม่ได้ คุณพร้อมที่จะอยู่เคียงข้างแฟนคุณต่อหรือเปล่า ไม่ใช่ว่ามาหวังเอาน้ำบ่อหน้า นะค่ะ เพราะบางครั้งคนเราก็ไม่โชคดีเสอมไปค่ะ 

คุณอาจจะหางานทำได้ หรือไม่ได้ ไม่มีใครตอบคุณได้ค่ะ และคุณก็ไม่สามารถรับรู้ถึงอนาคตได้เลยว่า จะเกิดอะไรขึ้นต่อไป เริ่มที่ละสเต็ปก่อนดีกว่ามั้ยค่ะ เพราะตอนนี้รู้สึกคุณจะคิดไปไกลมากเลยค่ะ คุณยังไม่เริ่มสเต็ปแรกเลย แต่คุณคิดไปถึงสเต็ปเกือบจะสุดท้ายแล้วค่ะ 

เน้นนะค่ะ ลองมาเที่ยวสเปนก่อนดีกว่ามั้ยค่ะ ก่อนที่จะตัดสินใจมาทำงานที่สเปนนะค่ะ จะได้รู้ถึงสภาพบ้านเมืองเค้าเป็นยังไง 

แนะนำด้วยความหวังดีนะค่ะ ไม่มีอะไรแอบแฝงค่ะ
Back to Top
view_0_o View Drop Down

Post Options Post Options   Quote view_0_o Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Feb 2011 at 21:52 - IP: 79.109.242.227 IP Information

Edited by view_0_o - 15 Aug 2012 at 13:27
... ไกลคือระยะทาง ห่างคือความรู้สึก รอเวลาให้รู้ว่าเรารักกันแค่ไหน ให้ปัจจุบันเฉลยอนาคต...
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Chawpet Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Feb 2011 at 22:20 - IP: 61.7.177.92 IP Information

ขอบคุณ คุณปู คุณวิว มากๆ ค่ะ ที่ให้คำแนะนำที่ดีมากๆ ใช่ค่ะ ที่พูดมาทุกอย่างถูกต้องที่สุด เราควรจะไปเที่ยวก่อน ศึกษาทุกอย่างให้ดี เป็นคำแนะนำที่มีประโยชน์กับสาวไทยที่คิดจะมาอยู่ที่นี่อีกหลายคนเลยแหละค่ะ ดิฉันจะนำประสบการณ์ที่คุณๆ เล่ามาไปบอกต่อเพื่อนๆ ที่มีแฟนต่างประเทศเหมือนกันค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

น้องแอน
Back to Top
Page  12>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.730 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters