Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ใบเมเปิ้ล / Canada
  New Posts New Posts RSS Feed: สะใภประเทศไหนที่น่าส่งสารที่สุด
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

สะใภประเทศไหนที่น่าส่งสารที่สุด

Author
banana_ja View Drop Down
Groupie
Groupie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote banana_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สะใภประเทศไหนที่น่าส่งสารที่สุด
    Posted: 11 Feb 2011 at 01:04 - IP: 76.9.37.47 IP Information
ขอโทษนะคะเพื่อนสมาชิกที่เขียนเรื่องนี้

เพราะว่าตัวเองเจอกับตัวนะคะ
เราเพิ่งเป็นสมาชิกนะคะแต่ว่าแต่งงานกับสามีมาได้สี่ปีแล้วคะ
ไม่รู้ว่าสะใภ้ต่างชาติคนอื่นเขาเป็นยังไงกันบ้าง
แต่ว่าตัวของเราเองนี้เหงามากๆ ขนาดสี่ปีแล้วยังไม่ชินเลย

เผอิญต้องมาอยู่ทางเหนือของแคนนาดา ไม่มีคนไทยเลย
เมืองที่อยู่นี้ก็เล็กมากๆ เรามีบ้านในเมืองใหญ่ แต่ว่าจะกลับไปแค่
ปีละสามครั้ง คือว่าสามีเป็นครู นะคะ

เมืองที่อยู่เนี่ยเป็นแหล่งขุดเจาะน้ำมัน ประชากรส่วนใหญ่เป็นคนพื้นเมือง หน้าตาจะคล้ายกับพวกเอสกิโมประมาณนั้นนะคะ คล้ายๆกับคนญี่ปุ่นนะคะ เขาจะมีภาษาของตนเอง และก็ภาษาอังกฤษ 
และเป็นเมืองที่ปิดปิดหมายถึง ไม่มีถนนติดต่อกับเมืองอื่น ต้องนั่งเครื่องบินลำเล็ก ขนาดสิบสองที่นั่ง ถ้าเป็นฤดูร้อน ก็ใช้เรือ 
ทุกอย่างต้องขนผ่านทางเครื่องบินกับเรือเท่านั้น ทุกอย่างจริง ตั้งนมไปจนถึงน้ำมัน แต่ว่าถ้าฤดูหนาวก็ใช้ วินเทอร์โรดดังนั้นของทุกอย่างแพงแบบสามสี่เท่า เช่นไข่สิบสองฟองต้องจ่ายสองร้อยกว่าบาทไทย
ถ้าซื้อนมหนึ่งลิตรต้องจ่าย สองร้อยกว่าบาทไทย
โค๊กหนึ่งกระป๋อง แปดสิบบาทไทย

ในฤดูหนาวก็หนาวจับใจติดลบประมาณตำ่ถึง -45c' ผักสดก็จะแพงมากๆ
เรื่องขนมกินเล่นไม่ต้องพูดถึงแพงสุดๆ โชคดีที่สามีได้เงินเดือนมากเป็นสามเท่าถ้าเทียบการการทำงานในเมืองแต่บ้างครั้งเงินก็ไม่ได้สำคัญเลย เพื่อนต่างหากสำคัญ ทุกวันนี้ก็คุยกับลูกและสามี และก็เพื่อนบ้านเท่านั้น และทุกคนก็พูดแตภาษาอังกฤษ หรือไม่ก็ฝรั่งเศส

บางครั้งร้องไห้ แต่ก็ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงอะไรได้แล้ว 
เรารักสามีและลูกของเรามากก็เลยต้องอดทน
เวลาได้เข้าเมืองทีเหมือนไม่อยากกลับเข้ามาเมืองนี้อีก 
แต่ว่าก็ต้องกลับมาเพราะว่าสงสารสามี 
สามีขอเวลาอีกสิบปี หลังจากเกษียรเขาบอกว่าอยากให้เราสบาย 
ให้อดทนเพื่อครอบครัว อนาคตก็จะได้มีเงินเก็บและจะได้กลับไปอยู่ในเมือง หรือกลับไปอยู่เมืองไทยแบบสบาย ๆ

เขียนไปร้องไห้ไปเลย
เพื่อนคงอื่นเป็นอย่างไรกันบ้าง จะมีใครเป็นทุกข์ใจแบบเราไหม
รักคนไทยทุกคนคะ ขอเป็นกำลังใจให้ตัวเองและหญิงไทยทุกคน

Sweden
Back to Top
Pimada View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote Pimada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2011 at 01:55 - IP: 68.151.12.183 IP Information
สวัสดีค่ะคุณกระต่าย พิมนะคะอยู่เอ็ดมันตัน อัลเบอร์ตา ชีวิตในเมืองปิดในเมืองน้ำแข็งที่คุณกระต่ายเล่ามานั้นดิฉันได้ยินมาบ้างจากสามีค่ะ
ก่อนอื่นก็ขอบอกว่าคุณกระต่ายโชคดีมากที่สามีเป็นคนดี แม้จะอยู่ในที่แบบนั้น อดทนทำงานเก็บเงินสักหน่อยก็ค่อยย้ายค่ะ จะขอเล่าประสบการณ์ด้วยค่ะ สามีดิฉันเป็นแมคคะนิค เคยทำงานทางเหนือมาหลายแห่ง แม้สภาพอากาศจะหนาวโหดร้าย การคมนาคมไม่สะดวก ค่าครองชีพสูงแต่ก็ต้องทำเพราะรายได้ดี อยากมีเงินเก็บ ในขณะนั้นเรายังไม่แต่งงานกันค่ะ เขาเคยทำงานที่ Yellow knife, Fort Goodhope, Norman Wells, Nova Scotia และที่อื่นๆ อีกมากมาย เรียกได้ว่าที่ไหนงานดีเงินดีไม่หวั่น เขาเล่าให้ฟังว่าตอนที่เขาทำงานกับเหมืองเพชรที่ฟอร์ทกู้ดโฮปนั้น เขาพักที่เทรลเลอร์ในนอร์ม่อนเวลส์ เจ้านายจ่ายค่าที่พักให้ ฟอร์ทกู้ดโฮปก็เมืองเล็กมาก ไม่มีกระทั่งร้านขายเหล้า ฮ่าๆ ไม่ใช่นักดื่มแต่ก็ต้องมีเวลามีงานเลี้ยง สั่งมาให้คนงานค่ะ ก็ไปสั่งจากนอร์ม่อนเวลส์ ขนใส่เครื่องบินเล็กโดยถึกทุยแอร์ไลน์ (Buffalo airline) หน้าหนาวก็มีถนนน้ำแข็งสายเดียวจากฟอร์ทกู้ดโฮปไปนอร์ม่อนเวลส์ นอร์ม่อนเวลส์ใหญ่กว่าฟอร์ทกู้ดโฮปค่ะ ส่วนรถมีไว้ก็ไม่ได้ขับหรอกค่ะ ขับวนๆได้เฉพาะรอบๆเมืองในหน้าร้อน ไม่มีโรงพยาบาล มีแต่คลินิกเล็กๆ หากใครป่วยหนักก็ส่งใส่เครื่องบินเข้ามาในเมือง ห้างร้านใหญ่ๆก็ไม่มีเหมือนที่อื่น และถ้าคิดจะออกไปไหนนอกเมืองก็อาศัยเครื่องบินเล็กเท่านั้น หน้าหนาวก็ยาวนาน หิมะท่วมสุม อุณหภูมิติดลบห้าสิบกว่าๆ ไม่รวมวินชิล ที่ทางเหนือเป็นที่อยู่ของคนพื้นเมืองพวกเนทิฟอินเดียน รัฐจัดสรรผลประโยชน์ให้ อย่างเหมืองเพชรก็ยกให้อินเดียนเป็นเจ้าของ แต่คนพวกนี้ทำอะไรไม่เป็นก็ต้องจ้างคนขาวทำงานให้ เงินดีก็จริงแต่ค่าครองชีพก็สูงตามไปด้วย หากใครอยากเก็บเงินก็อาศัยพักที่แคมป์คนงาน อุปนิสัยของคนอินเดียนไม่เป็นที่ประทับใจเท่าไร ชอบดื่ม ผิดลูกเมียกัน เกียจคร้าน การจะหาเพื่อนจากคนพวกนี้จึงเป็นไปไม่ได้ ขนาดเพื่อนคนขาวยังขี้เมาเลย แต่เขาบอกว่าธรรมชาติยังบริสุทธิ์อยู่มาก กวางมูสตัวโตๆ ก็เจอบ่อย ภูเขาวิวสวยมากๆ มีที่ให้หาปลาล่าสัตว์อุดมสมบูรณ์ หากใครสุขภาพดีไม่มีพันธะอยู่แบบสมถะก็มีความสุขได้
เรื่องค่าครองชีพก็แบบเดียวกับที่คุณกระต่ายเล่ามาค่ะ ผักสดหายาก แพงมาก อาหารส่วนใหญ่อยู่ในรูปกระป๋อง ถ้าอยากกินผักสดก็ต้องสั่งมาจาก Yellow Knife ราคาก็หลายเท่าตัว ตอนที่คุยกับสามีเขายังทำงานอยู่ทางเหนือค่ะ พอแต่งงานกันก็ย้ายลงมาทางเหนือของอัลเบอร์ตา Fort McMurray และย้ายไปมาหาที่ๆเงินดีเพื่อสร้างครอบครัว สุดท้ายก็เลือกเอ็ดมันตัน งานก็มีแต่เงินไม่ดีเท่าแถวๆ ทางเหนือ แต่ก็ดีสำหรับการสร้างครอบครัว เขาบอกดิฉันว่าลูกเมียคงอยู่ทางเหนือไม่ได้แน่ๆ กรณีคุณกระต่ายเข้าใจค่ะว่าอึดอัด ขนาดดิฉันอยู่ที่นี่ในเมืองหลวงแท้ๆ เลี้ยงแต่ลูกไม่ได้ไปไหนก็อึดอัดไม่น้อย แต่ก็ขอให้อดทนนะคะ มีสามีที่ดีและลูกคงเป็นกำลังใจให้คุณได้ดีแน่ๆ หากมีเรื่องอะไรอยากเล่า หรือคุยกับเพื่อนๆ ก็มาในนี้ได้นะคะ หรือออนเอ็มก็ได้ค่ะ เพราะดิฉันก็แอบหนีลูกมาออนประจำ
One life, Live it!
Back to Top
prapus_kas View Drop Down

Post Options Post Options   Quote prapus_kas Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2011 at 01:58 - IP: 71.17.130.68 IP Information
  เข้ามาเห็นด้วยค่ะ เมืองที่นิ่มอยู่มีคนไทยค่ะ น่าจะ 2-3 คน แต่ยังไม่เคยเจอกันเลยค่ะ ที่นี่คนฟิลิปปินส์เยอะมาก มาทักเราจัง

ร้านอาหารไทยก็ไม่มีค่ะ อยากกินอาหารไทย แวะไปซุปเปอร์สโตร์ซื้อของมาทำเอง
 นิ่มก็ดีที่มีลูกเป็นเพื่อน แล้วก็มีพี่พิมที่พูดคุยกันได้คลายเหงาค่ะ ทางนี้ก็หนาวสุดๆค่ะ กลับไทยไปเมื่อ 2 ปีที่แล้ว ตอนนี้ยังไม่มีกำหนดค่ะ ไกลและค่าใช้จ่ายเยอะ ต้องคิดหลายๆรอบ สงสารคนหาเงินค่ะ

ก็หวังว่าอนาคตจะดี ตอนนี้อดทนไปก่อน
บ้านเราแสนสุขใจ แม้จะอยู่ที่ไหนไม่สุขใจเหมือนบ้านเรา  แต่ที่มาไกลถึงที่นี่ เพราะคิดถึงอนาคตของลูกค่ะ ชีวิตบั้นปลายก็คิดๆกันไว้ อยากกลับไปใช้ชีวิตที่ไทย แต่อีกนานค่ะ ยังไม่เห็นทางเลยค่ะตอนนี้

สู้ๆนะค๊ะ อดทน มันต้องมีวันของเราสักวันค่ะ

Back to Top
someone View Drop Down

Post Options Post Options   Quote someone Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2011 at 02:35 - IP: 66.183.40.57 IP Information
สวัสดีค่ะคุณต่าย เอิร์นค่ะ อยู่ที่ coqitlam BC ค่ะ   เอิร์นคิดแบบด้วยกันกับพี่นิ่มค่ะ สู้ๆค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
Have a Great Day
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote banana_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2011 at 04:02 - IP: 76.9.37.47 IP Information
ขอบคุณมากคะ สำหรับทุกกำลังใจนะคะ 

ทุกวันนี้ก็อยู่ด้วยความอดทนและความรัก 
เชื่อไหมอ่านเพื่อนๆ เขียนแล้วอยากจะร้องไห้
ซึ่งน้ำใจคนไทยจริงๆ 

เมื่อก่อนเราทำงานนั่งโต๊ะ อยู่ในโรงพยาบาลเอกชนย่านสุขุมวิท ขับรถเก่าๆ ไปทำงาน
อยู่คอนโดห้องเล็ก ๆ เราก็คิดว่าเราลำบากจัง 

แต่พอมาอยู่นี่สบายกาย แต่ก็ลำบากใจคะ
ทุกวันได้รู้ว่าชีวิตคนเรา มันก็เป็นแบบนี้ 
ไขว่ขว้า ไม่รู้จักพอ แต่ก็โชคดีที่ได้สามีเป็นคนดีคะ
สามีบอกว่า จะลองพยามหาโรงเรียนที่มีถนนติดต่อกับโลกภายนอกได้ 
จะได้ไม่รู้สึกเหงา แต่ว่ามันก็ไม่ง่าย

ยังไงก็แล้วแต่จะสู้สู้ เพื่อครอบครัวคะ
ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆ คน เช่นกันคะ โดยเฉพาะพวกเรามาดามส์เมเปิ้ลคะ

Sweden
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pimada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2011 at 04:50 - IP: 68.151.12.183 IP Information
Originally posted by someone

สวัสดีค่ะคุณต่าย เอิร์นค่ะ อยู่ที่ coqitlam BC ค่ะ   เอิร์นคิดแบบด้วยกันกับพี่นิ่มค่ะ สู้ๆค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
แอบอิจฉาน้องเอิร์น ได้อยู่บีซีสุดสวย สถานที่โปรดพี่เลยนะ พอหยุดทีไรก็ไปเที่ยวบีซีกันประจำ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pimada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2011 at 05:09 - IP: 68.151.12.183 IP Information
Originally posted by banana_ja

ขอบคุณมากคะ สำหรับทุกกำลังใจนะคะ 

ทุกวันนี้ก็อยู่ด้วยความอดทนและความรัก 
เชื่อไหมอ่านเพื่อนๆ เขียนแล้วอยากจะร้องไห้
ซึ่งน้ำใจคนไทยจริงๆ 

เมื่อก่อนเราทำงานนั่งโต๊ะ อยู่ในโรงพยาบาลเอกชนย่านสุขุมวิท ขับรถเก่าๆ ไปทำงาน
อยู่คอนโดห้องเล็ก ๆ เราก็คิดว่าเราลำบากจัง 

แต่พอมาอยู่นี่สบายกาย แต่ก็ลำบากใจคะ
ทุกวันได้รู้ว่าชีวิตคนเรา มันก็เป็นแบบนี้ 
ไขว่ขว้า ไม่รู้จักพอ แต่ก็โชคดีที่ได้สามีเป็นคนดีคะ
สามีบอกว่า จะลองพยามหาโรงเรียนที่มีถนนติดต่อกับโลกภายนอกได้ 
จะได้ไม่รู้สึกเหงา แต่ว่ามันก็ไม่ง่าย

ยังไงก็แล้วแต่จะสู้สู้ เพื่อครอบครัวคะ
ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆ คน เช่นกันคะ โดยเฉพาะพวกเรามาดามส์เมเปิ้ลคะ

เรื่องที่อยู่กับงานและเงินมันขัดแย้งกันจริงๆ ค่ะ ในขณะที่เราไม่พร้อมเรื่องเงินและงานเราเลือกที่อยู่ตามใจไม่ได้เลย
หากเก็บเงินได้พอควรแล้วก็ค่อยชวนกันย้ายค่ะ ลูกก็จะได้เข้าเรียนที่ดีๆด้วย อยู่ในดงหิมะหน้าหนาวยาวนานบางทียังจิตตก เครียดเลยค่ะเก็บกดไม่ได้ทำสิ่งที่อยากทำ ไม่ได้ไปตามใจอยากไป ไม่ได้กินอาหารที่อยากกิน ทำกินเองได้แต่ก็ยังคิดถึงอาหารบ้านเราบ่อยๆ
นี่ขนาดสามีดีและรักเรามาก ยังมีอาการแบบนี้ได้เลย เรื่องความเคยชินก็ไม่ง่าย เรารู้และรับรู้ว่ามันเป็นแบบนี้ก็ทำใจเท่านั้นเอง
ตอนที่ทำงานยุ่งๆ ก็สบายหน่อยเพราะไม่มีเวลาคิดมาก พอมีลูกก็ไม่ได้ทำอย่างอื่น สมัยก่อนมาแคนาดาก็ดูสารคดีของแมนิโทบะมาบ้าง
เห็นคนไปดูหมีขั้วโลกกันที่เชอชิล มีรถทัวร์ดูหมีขั้วโลกด้วยค่ะ ยังไม่เคยไปหรอกค่ะ ที่น่ากลัวก็คงเป็นงู งูพวกนี้เวลาหน้าหนาวก็หลบใต้หิมะ
เห็นเขาบอกว่าเลือดมันจะหนืดๆเพราะอากาศเย็น เวลาพวกมันผสมพันธุ์กระโจนใส่ตัวเมียรุมเต็มไปหมดสยดสยองที่สุด ดิฉันคนกลัวงูค่ะ
ไม่ทราบว่าคุณกระต่ายเจองูบ้างไหม ที่เอ็ดมันตันไม่มีงูค่ะ ลงไปทางใต้มีงูหางกระดิ่งที่ดรัมเฮลเลอร์ นอกนั้นก็มีงูสวนที่คล้ายงูปลาบ้านเราไม่มีพิษ
ครั้งแรกที่รู้ว่ามีสถานที่แบบนี้ในแคนาดาด้วยจากสามีเล่าให้ฟังดิฉันก็ช็อคนิดๆ ค่ะ แต่ก็มองด้านดีไว้ ธรรมชาติที่นี่บริสุทธิ์อากาศดี
มีความปลอดภัยในชีวิตสูง หากวันนึงเราเก็บเงินพอแล้วก็จะย้ายไปที่ๆ สะดวกและเราอยากอยู่ ทำธุรกิจเล็กน้อยที่พอมีเงินหมุนเวียน
ว่างๆ ก็เข้ามาคุยกันค่ะ

Back to Top
ChoKun View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ChoKun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2011 at 11:27 - IP: 115.87.114.27 IP Information
เป็นกำลังให้พี่กระต่ายนะคะ สู้ๆค่ะ แต่ยังไงเราก็ได้อยู่กับคนที่เรานะคะ Smile เหงาๆก็เข้ามาคุยกันได้เสมอค่ะ 
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote banana_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Feb 2011 at 00:00 - IP: 76.9.37.47 IP Information
ขอบคุณเพื่อนทุกคนนะ
และก็ยินดีที่ได้รู้จักกับเพื่อนใหม่อีกสองคนนะ

รู้สึกดีขึ้นเยอะเลยอย่างน้อยก็รู้ว่าเราไม่ได้อยู่โดดเดี่ยว
สู้สู้คะทุกคน

Sweden
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote banana_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Feb 2011 at 00:03 - IP: 76.9.37.47 IP Information
ยังไม่เคยเห็นงูคะ แต่ว่าเห็นหมาป่ามันวิ่งตัดหน้ารถไปคะ 
สามีบอกว่าที่นี่มันหนาวงูมันอยู่ไม่ได้

และก็เห็นหมีตัวใหญ่มากเข้ามาในหมู่บ้านคะ
แต่ว่าเรานั่งกันอยู่ในรถคะเลยไม่กลัว

ขอบคุณและยินดีที่ได้รู้จักคะ

Sweden
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pimada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Feb 2011 at 00:28 - IP: 68.151.12.183 IP Information

หมีน่ากลัวค่ะ ไปแคมป์ทีไรต้องระวังพวกนี้เสมอ มันตามมาหากเราวางอาหารเรี่ยราด ไม่ค่อยมีแถวๆนี้แต่อยู่แถวๆป่า ตอนมาแคนาดาแรกๆ เห็นหมีดำที่ข้างทางด้วย สามีบอกว่านานๆ เจอที  ที่นี่มีกวางเยอะมาก โดนรถชนตายข้างทางบ่อยๆ อีกพวกก็ไคโยตี้ ในเมืองเอ็ดมันตันจะเยอะก็พวกกระต่ายป่าค่ะ ปลูกผัก ดอกไม้ มันมาหักกินเรียบ ส่วนรอบๆ นอกก็จะเป็นพวกโกเฟอร์ เยอะมากๆ ค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักอีกครั้งค่ะ

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote banana_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Feb 2011 at 13:01 - IP: 76.9.37.47 IP Information
Edmonton เวลาต่ายจะกลับบ้านที่ วินนี่พีค ต่ายจะต้องแวะที่เมืองนั้นบ่อย
พอสามีมีเพื่อนอยู่ที่นั่น ก็จะไปนอนบ้านเขา เพื่อรอต่อเครื่อง บางที
ก็แวะขากลับเพื่อซื้อของกลับเข้ามาในหมู่บ้านที่อยู่

เอาไว้เราสนิทกันกว่านี้ นัดเจอกันนี้ไหม

Sweden
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pimada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Feb 2011 at 23:29 - IP: 68.151.12.183 IP Information
ถ้าต่ายมีแผนหรือผ่านมาทางเอ็ดมันตันก็บอกล่วงหน้าได้เลยค่ะ อยากเจอเพื่อนคนไทยเหมือนกัน
เจอตัวจริงจะได้รู้ว่าเราไม่น่ากลัวเหมือนตัวหนังสือที่เราเขียน ฮ่าๆ หรือน่าสยองกว่าก็ได้Big smile
Back to Top
prapus_kas View Drop Down

Post Options Post Options   Quote prapus_kas Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Feb 2011 at 10:34 - IP: 71.17.130.68 IP Information
ไม่น่ากลัว พี่พิมน่ารักที่ซู๊ด ขนมจีนน้ำยาป่าแซบที่สุดเลย Clap
Back to Top
sofalovely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sofalovely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Mar 2011 at 11:17 - IP: 125.25.247.211 IP Information
Originally posted by banana_ja

ขอโทษนะคะเพื่อนสมาชิกที่เขียนเรื่องนี้

เพราะว่าตัวเองเจอกับตัวนะคะ
เราเพิ่งเป็นสมาชิกนะคะแต่ว่าแต่งงานกับสามีมาได้สี่ปีแล้วคะ
ไม่รู้ว่าสะใภ้ต่างชาติคนอื่นเขาเป็นยังไงกันบ้าง
แต่ว่าตัวของเราเองนี้เหงามากๆ ขนาดสี่ปีแล้วยังไม่ชินเลย

เผอิญต้องมาอยู่ทางเหนือของแคนนาดา ไม่มีคนไทยเลย
เมืองที่อยู่นี้ก็เล็กมากๆ เรามีบ้านในเมืองใหญ่ แต่ว่าจะกลับไปแค่
ปีละสามครั้ง คือว่าสามีเป็นครู นะคะ

เมืองที่อยู่เนี่ยเป็นแหล่งขุดเจาะน้ำมัน ประชากรส่วนใหญ่เป็นคนพื้นเมือง หน้าตาจะคล้ายกับพวกเอสกิโมประมาณนั้นนะคะ คล้ายๆกับคนญี่ปุ่นนะคะ เขาจะมีภาษาของตนเอง และก็ภาษาอังกฤษ 
และเป็นเมืองที่ปิดปิดหมายถึง ไม่มีถนนติดต่อกับเมืองอื่น ต้องนั่งเครื่องบินลำเล็ก ขนาดสิบสองที่นั่ง ถ้าเป็นฤดูร้อน ก็ใช้เรือ 
ทุกอย่างต้องขนผ่านทางเครื่องบินกับเรือเท่านั้น ทุกอย่างจริง ตั้งนมไปจนถึงน้ำมัน แต่ว่าถ้าฤดูหนาวก็ใช้ วินเทอร์โรดดังนั้นของทุกอย่างแพงแบบสามสี่เท่า เช่นไข่สิบสองฟองต้องจ่ายสองร้อยกว่าบาทไทย
ถ้าซื้อนมหนึ่งลิตรต้องจ่าย สองร้อยกว่าบาทไทย
โค๊กหนึ่งกระป๋อง แปดสิบบาทไทย

ในฤดูหนาวก็หนาวจับใจติดลบประมาณตำ่ถึง -45c' ผักสดก็จะแพงมากๆ
เรื่องขนมกินเล่นไม่ต้องพูดถึงแพงสุดๆ โชคดีที่สามีได้เงินเดือนมากเป็นสามเท่าถ้าเทียบการการทำงานในเมืองแต่บ้างครั้งเงินก็ไม่ได้สำคัญเลย เพื่อนต่างหากสำคัญ ทุกวันนี้ก็คุยกับลูกและสามี และก็เพื่อนบ้านเท่านั้น และทุกคนก็พูดแตภาษาอังกฤษ หรือไม่ก็ฝรั่งเศส

บางครั้งร้องไห้ แต่ก็ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงอะไรได้แล้ว 
เรารักสามีและลูกของเรามากก็เลยต้องอดทน
เวลาได้เข้าเมืองทีเหมือนไม่อยากกลับเข้ามาเมืองนี้อีก 
แต่ว่าก็ต้องกลับมาเพราะว่าสงสารสามี 
สามีขอเวลาอีกสิบปี หลังจากเกษียรเขาบอกว่าอยากให้เราสบาย 
ให้อดทนเพื่อครอบครัว อนาคตก็จะได้มีเงินเก็บและจะได้กลับไปอยู่ในเมือง หรือกลับไปอยู่เมืองไทยแบบสบาย ๆ

เขียนไปร้องไห้ไปเลย
เพื่อนคงอื่นเป็นอย่างไรกันบ้าง จะมีใครเป็นทุกข์ใจแบบเราไหม
รักคนไทยทุกคนคะ ขอเป็นกำลังใจให้ตัวเองและหญิงไทยทุกคน

สวัสดีค่ะ  ชื่อออยค่ะ
พี่อยู่เมืองอะไรหรอคะ  พอดีออยกำลังจะแต่งงานและย้ายไปอยู่ที่ทางเหนือของแคนาดา แล้วก็เป็นเมืองลักษณะที่พี่บอกนี่แหละค่ะ  เผื่อเราจะได้รู้จักกันไว้  แฟนออยทำงานที่ Norman Wells,NT ค่ะ

มาเป็นกำลังใจให้นะคะ Smile

Back to Top
คนบ้านนอก View Drop Down

Post Options Post Options   Quote คนบ้านนอก Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Mar 2011 at 14:33 - IP: 86.42.174.27 IP Information
สวัสดีค่ะคุณต้อย...ดิฉันต้องขอขอบคุณมากๆน่ะค่ะ
ที่คุณมาเล่าเรื่องราวในชีวิตของคุณให้ฟัง
อย่างน้อยมันก็ช่วยให้ดิฉันได้มีแรงใจ
ที่จะอยู่ในต่างแดนต่อไปอย่างอดทนเพื่อครอบครัว
เพื่อลูกเพื่อสามี เพราะบางอารมณ์ของดิฉันเคยเบื่ิอ
เคยเซ็งกะอากาศที่หนาว หิมะที่เต็มไปทั่วท้องถนน
มีคนไทยที่รู้จักไม่กี่คนก็ดีเเต่จะว่าเราลับหลัง
นินทา....ซึ่งคิดๆไปอยู่ไกลๆผู้คนเช่นคุณอย่างงั้น
มันอาจจะยังดีเสียกว่า
ถ้าจะถามว่าสะใภ้ประเทศไหนที่น่าสงสาร
ก็คงต้องตอบว่า...สงสารตัวเองค่ะ
ดิฉันอยู่ไอร์แลนด์มา 3 ปี ชีวิตมีความสุข
แต่ไม่มีเพื่อนเหมือนเมืองไทย ความเฮฮาปาตี้ไม่มีในชีวิต
ไม่ไปผับ ไม่ดื่ม มีบ้างที่นั่งรถบัสเข้าเมืองไปช้อปปิ้งเอง
คิดๆ...อยากกลับไปอยู่ไทย แต่สงสารสามีสงสารลูก
ก็ต้องอยู่นี่ต่อไป....อีก 15 ปีค่ะ
ส่วนคุณต้อยแค่ 10 ปีเอง สู้ๆน่ะค่ะ
ทุกๆวันนี้พยายามมองโลกให้สดใส 
แต่คุณต้อย...เองก็ไม่ได้แย่อะไรมากมายน่ะค่ะ
ดีที่ยังมีอินเตอร์เนตให้เล่นน่ะค่ะ
เบื่อๆยังไงก็ยังมีเพื่อนๆคนไทยไกลบ้านอีกเยอะค่ะ
ยินดีเป็นเพื่อนคุยค่ะ

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote banana_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Mar 2011 at 17:50 - IP: 76.9.32.208 IP Information
หวัดดีคะคุณคนบ้านนอก

ยินดีที่ได้รู้จักคะ ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่าเราชื่อกระต่ายคะ
แต่ว่าเผอิญสมัครหลายรอบไม่ผ่านเลยขอยืมเพื่อนมาใช้คะ

คะทำทุกอย่างก็เพื่อครอบครัวคะ โชคดีที่สามีน่ารัก
และลูกสาวก็กำลังน่ารัก

ทำทุกอย่างก็เพื่อลูก ตอนนี้รู้สึกสบายใจขึ้นเยอะ
ตั้งแต่เพื่อนๆ สมาชิกเขียนเป็นกำลังใจให้ 
อีกอย่างปีหนึ่งก็เข้าเมืองไปบ้านที่ซื้อไว้ในเมือง สามครั้ง ครั้งหนึ่งก็ไปเป็นเดือน
ครอบครัวสามีน่ารัก ก็เลยคิดว่าจะสู้ต่อไปคะ
ขอเป็นกำลังใจให้คุณคนบ้านนอกด้วยคะ สู้สู้

Sweden
Back to Top
Lillyofthevalley View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Lillyofthevalley Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Mar 2011 at 21:19 - IP: 84.215.74.213 IP Information
เหงาๆ เข้ามาคุยที่ห้องนี้เลยคร่ะ เพื่อนเยอะ มีเรื่องให้อ่านเยอะแยะ ไม่เหงา เป็นกำลังใจให้ค่ะ

(1977)หนึ่ง..ออสโล ค่ะ
Back to Top
Wila View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Wila Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Mar 2011 at 16:19 - IP: 205.200.43.111 IP Information
คุณต่ายคะ อยากบอกว่าไม่ต้องเสียใจไปค่ะ ตอนนี้คุณต่ายมีเพื่อนอีกหนึ่งคนที่ตกที่นั่งเดียวกันกับคุณต่ายค่ะ คือว่าตอนนี้จิ๊บอยู่ที่ Berens River Manitoba ค่ะ สามีเป็นครูเหมือนสามีคุณต่ายเลยค่ะ ที่นี่เป็นถิ่นของชาวพื้นเมือง ไม่มีคนไทยอาศัยอยู่ ที่นี่หนาวมากเหมือนกัน มีร้านขายของแค่สองร้าน และของแพง เพราะไม่มีถนนติดต่อเมืองอื่น (มีแต่ถนนที่ใช้ขับภายในเกาะนี้ หน้าหนาวเราใช้วินเทอร์โรด หน้าร้อนก็เครื่องบินเล็กและเรือ   เหมือนกันเปี๊ยบ เราใช้เวลาขับรถไปบ้านพ่อแม่สามีที่วินนิเพกประมาณ เกือบห้า ชั่วโมงแต่ไม่ได้ไปในเมืองบ่อยเพราะไกลและวินเทอร์โรดก็ลำบาก ซื้อของมาตุนต้องกินเป็นเดือนๆคือส่วนมากกินแต่ของแช่แข็ง ได้ไปในเมืองทีจิ๊บเหมือนคนบ้าค่ะของกินโดยเฉพาะจากร้านเอเชียอยากจะหอบมาหมดทุกอย่าง แต่ซื้อมาเยอะไม่ได้เพราะรถบรรทุกหนักถนนลำบาก ใส่เครื่องบินมาของหนักเยอะ ก็จ่ายแพง แต่ทำไงได้เราเลือกไม่ได้ งานก็ไม่ได้ทำเพราะ
ที่นี่ไมมีงาน เหงาแต่ก็ต้องทำใจเพราะอยู่นี่สามีรายได้้ดีกว่าทำงานในเมือง สามีก็คิดเหมือนกันว่าเก็บเงินได้เยอะก็อาจกลับไปในเมืองเราก็จะได้มีการงานทำด้วย ยังไงก็เป็นกำลังใจให้กันและกันนะคะ สู้ๆค่ะ

ป.ล.ตอนนี้คุณต่ายอยู่เมืองไหนคะ
Back to Top
namkang64 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote namkang64 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2011 at 05:18 - IP: 142.161.228.210 IP Information
Tongueสวัสดีค่าเพิงเข้ามาครั้งแรกค่าตอนนี้อยู่ winnipeg ได้วีซ่าหนึ่งปีอยู่ได้หกเดือนแล้ค่าเมื่อสองปีที่แล้วมาที่นี้อยู่ได้แค่เดือนเดียวเอง Cry คิดถึงบ้าน.....อยากมีเพื่อนคนไทยเอาไว้คุยค่ะยังไงก็ขอเป็นเพื่อนด้วยคนนะค่ะ
namkang
Back to Top
Krittaya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Krittaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2011 at 09:25 - IP: 125.25.101.83 IP Information
สวัสดีค่ะ คุณ babana_ja เริ่มมีเพื่อนคุยแล้วใช่มั้ยคะSmile มีคอมพ. มีเน็ต ก็มีเพื่อนได้มากมายเชียวค่ะ อยู่ที่ไหนก็คุยกันได้ตลอด ขอให้คุณและครอบครัวมีความสุขมากๆ นะคะSmile
I have one life I will do my best.
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.324 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters