Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ นอร์เวย์ / Norway > * สะใภ้ นอร์เวย์ / Norway
  New Posts New Posts RSS Feed: กฏหมายและเรื่องน่ารู้เกี่ยวกับประเทศนอร์เวย์
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

กฏหมายและเรื่องน่ารู้เกี่ยวกับประเทศนอร์เวย์

Page  123 4>
Author
Nidnoi_Aalesund View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Nidnoi_Aalesund Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: กฏหมายและเรื่องน่ารู้เกี่ยวกับประเทศนอร์เวย์
    Posted: 02 Dec 2009 at 01:58 - IP: 83.243.216.162 IP Information

เรื่องน่ารู้ต่างๆ ของบ้านนอริเกะจากกระทู้เดิมๆ ขอยกมาไว้ที่บ้านใหม่เพื่อง่ายและสะดวกในการค้นหา ถ้าน้องๆ ท่านใดพอมีเวลาว่างก็รบกวนเลือกก็อปปี้เรื่องสำคัญๆ มาไว้ที่นี่ด้วยนะคะ

เรื่องการสอบใบขับขี่
Shaneth999

Posted: 04 Jul 2008 at 10:12 | IP 118.174.143.XXX Quote Shaneth999

สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกมานานแล้ว แต่เปลี่ยนล๊อคอินใหม่ เนื่องจากล๊อคอินเก่า ดันลืมพาสเวิล์ดไป

ส่วนตัวดิฉันเองอยู่ นอร์เวย์ค่ะ  และได้ไปสอบทำใบขับขี่มา   เลยอยากเอาประสบการณ์มาแชร์ให้เพื่อนๆ

เพื่อเป็นประโยนช์แก่สะใภ้นอร์เวย์บ้าง.........

ดิฉันได้นำข้อมูลนี้ไปโพสต์ใน พันทิพ ห้องไกลบ้านมาแล้ว ตามลิงค์นี้

http://www.pantip.com/cafe/klaibann/topic/H6747725/H6747725. html

ถ้ายังงัยก็ขออภัยด้วยนะคะ ที่ไม่ได้พิมพ์ใหม่

หวังว่าเป็นประโยชน์แก่เพื่อนๆพี่ๆนะคะ

ดิฉันได้ ใบขับขี่นอร์เวย์ โดยไม่ต้องสอบทฤษฎีค่ะ :)เผื่อเป็นแนวทางให้กับเพื่อนๆที่มีใบขับขี่ไทย

ว่าจะมาเขียนบอกมาตั้งนานแล้ว แต่ไม่ค่อยจะมีเวลา  คือว่า ตัวของดิฉันเองได้ไปขอสอบ ปฏิบัติ  มาอย่างเดียวและครั้งเดียว  ..................ผลออกมาก็ได้ รับใบขับขี่ มาเรียบร้อย

จะว่าง่ายก็ง่าย จะว่ายากก็ยาก

เรื่องที่ว่าง่ายก็คือ  ดิฉันไม่ต้องสอบ ทฤษฏี ( ถ้าต้องสอบก็คงไม่รอด) เพราะดิฉันมีใบขับขี่ของไทย   ซึ่งไม่ใช่ใบขับขี่สากลนะคะ   ใบขับขี่ไทยๆนี่แหละค่ะ   เพียงแต่ว่า หลังจากวันแรกที่คุณได้รับ วีซ่า ที่อยู่  หรือ ทำงาน หรือ เรียน ที่ประเทศนอร์เวย์   คุณก็สามารถนำ ใบขับขี่ไทย ของคุณเนี่ยแหละค่ะ ไปแปลเป็นภาษา นอร์เวย์  แล้วก็ไปขอยื่นเรื่องที่ กรมการขนส่งของ เขต หรือ อำเภอที่คุณ อาศัยอยู่   หลังจากนั้นคุณก็จะได้รับ  ใบขับขี่ชั่วคราว 1 ปี.......

เสร็จเรื่องราวสำหรับใบขับขี่ชั่วคราวแล้ว ถ้าคุณอยากได้ใบขับขี่ ถาวร ของประเทศนอร์เวย์นั้น คุณทำได้ง่ายๆเลยค่ะ เพียงแค่คุณไป เรียน ปฏิบัติ กับโรงเรียนสอนขับขี่รถยนต์ (ย้ำนะคะ เรียนแค่ ปฏิบัติค่ะ ไม่ต้องเรียน ทฤษฎี)
เพื่อเรียนรู้ เทคนิคการหาที่จอด  การจอด  การเลี้ยว สารพัด เทคนิคต่างๆ ที่คุณจะต้องรู้....................

หลังจากที่คุณมั่นใจแล้วว่า คุณสามารถขับรถได้ถูกกฏของบ้านเมืองเค้าแล้ว
คุณก็ให้ทางโรงเรียนที่คุณไปเรียนมาเนี่ย  ติดต่อกับกรมการขนส่ง เพื่อที่จะนัดสอบกับ เซนเซอร์   ถ้าคุณขับได้ดี ผ่านการประมาณของ เซนเซอร์  คุณก็จะได้รับ ใบอนุญาตขับขี่ ของประเทศนอร์เวย์  ที่นี้แหละค่ะ คุณก็สามารถร่อนไปได้ทั่ว ยุโรป  .................

ส่วนเรื่องที่ว่า ยากก็คือ  ตอนที่สอบปฏิบัติ  คุณจะต้องขับรถ(ของ รร.) ที่มีเซนเซอร์หน้ามุ่ยนั่งคู่ไปด้วย  อิตรงเนี่ยแหละค่ะ ที่ดิฉันเกร็งสุดๆ เพราะ ลุงเซนต์เซอร์ที่นั่งคู่มากับดิฉันเนี่ย  หน้าแกบูดมั่กๆ  ดิฉันก็สรรหาเรื่องมา เมาท์กะคุณลุง  คุณลุงก็บ้ายอ หลังจากที่เจอ มุขติ๊งต๊อง ของดิฉันเข้าไปก็ ขำ  
ก็พอคลายความเกร็งลงไปได้หน่อย............ แต่ลุงแกใจดีนะคะ  บอกดิฉันขับได้ โอเช แต่ก็มีติบ้างนิดหน่อยๆ  ก็โอเคค่ะ แกให้ใบขับขี่แก่ดิฉันมาค่ะ  :D

ขอสรุปเลยล่ะกัน  ถ้าคุณอยากได้ ใบขับขี่ของนอร์เวย์โดยที่ไม่ต้องสอบทฤษฎีนั้น

1. คุณจะต้องมีใบขับขี่ไทย   แล้วนำไปแปลเป็นภาษา นอร์เวย์

2. คุณจะต้องยื่นเรื่องก่อน 1 ปี หลังจากที่คุณได้รับอนุญาตให้พำนักพักพิง ที่ประเทศนอร์เวย์  ยกตัวอย่างเช่น คุณได้อนุญาตวีซ่าที่อยู่อาศัยหรือทำงาน ในวันที่ 1 มกราคม 07 ดังนั้นคุณจะต้องไปยื่นเรื่อง  พร้อมขอสอบ ปฏิบัติก่อนวันที่ 1 มกราคม 08 ซึ่งตรงนี้  เดี๋ยวทาง กรมการขนส่งจะกำหนดวันหมดอายุให้คุณ  แต่ที่แน่นอนคือไม่เกิน 1 ปี

3. คุณสามารถขอสอบ ปฏิบัติ ได้ 3 ครั้ง  ถ้าครั้งแรกสอบไม่ผ่าน คุณต้องรอ ประมาณ 1-3 เดือน เผื่อขอสอบใหม่อีกครั้ง แล้วแต่เวลาของ เซนเซอร์ ด้วยค่ะ ว่าจะมีคิวให้คุณวันไหนเวลาไหน

4. แต่ถ้าคุณขอสอบได้แค่ครั้งเดียวแล้วไม่ผ่านและมันครบก็กำหนด 1 ปี  พูดง่ายๆก็คือ มันหมดอายุแล้ว  แต่มันยังเหลือโอกาส อีกตั้ง 2 ครั้ง ที่คุณสามารถไปสอบ   ขอแนะนำเลยค่ะว่า ให้คุณไป ขอผ่อนผันอีกครั้ง  หลังจากนั้นทางขนส่งก็จะต่อ อายุให้คุณอีก 3 เดือน  ...... แล้วคุณก็ไปนัดแนะกับทาง รร. เพื่อติดต่อกับเซนเซอร์ แล้วคุณก็ไปสอบใหม่อีกที

5.  จากทั้งหมดที่กล่าวมา ถ้าคุณสามารถทำได้ คุณก็จะได้รับใบขับขี่โดยไม่ยาก  ทั้งนี้ทั้งนั้น คุณต้องมีใบขับขี่มาจาก ไทยแลนด์ นะคะ

6.ถ้าคุณได้ทำตามแบบที่ดิฉันได้เขียนไปแล้วสอบปฏิบัตไม่ผ่านทั้ ง 3 ครั้ง ฉะนั้นคุณต้องกลับไปเริ่มต้นใหม่ตั้งแต่  เรียนทฤษฎี ยัน ปฏิบัติ เลยค่ะ

7. เกือบลืมบอกไปว่า คุณสามารถเลือก คอมมูนเนอร์ หรือ จังหวัด ที่จะไปสอบได้   ดิฉันเลือก คอมมูนเนอร์เล็กๆ รถไม่เยอะอ่ะค่ะ จะได้ขับง่ายๆหน่อย  แต่ก่อนที่คุณจะตกลงปลงใจว่าจะสอบกับที่นั่นที่นี่  คุณก็ต้องไปสำรวจเส้นทางกับ รร.สอนขับรถก่อนนะคะ เพื่อความเคยชิน....

8. ถ้าไม่เข้าใจยังงัย สามารถถามได้นะคะ ดิฉันรีบเขียนค่ะ เพราะเจ้าตัวเล็กตื่นรอกินข้าวนานแล้ว

............

ถ้าเพื่อนๆมีประสบการณ์เรื่องใบขับขี่ของประเทศต่างๆก็นำมาแชร์ กันได้นะคะ

ปล. ถ้าดิฉันเขียน วนไปวนมา ก็ขอโทษด้วยนะคะ  ติเตียนกันได้ค่ะ

Ha en god dag

Kristiansand  Norway

Ploy

troned&aree
Exclusive member

Posted: 04 Jul 2008 at 11:30 | IP 58.9.42.XXX Quote troned&aree

ขอบคุณมากคะสำหรับข้อมูลดีๆๆ คะ อารีย์กำลังจไปนอร์เวย์คะ และพึ่งไปทำ ใบขับขี่สากลมาเมื่อไม่กี่วันมานี้คะ และแฟนได้ส่ง ข้อมูลนี้ให้ เพื่อนๆๆ ลองเปิดดูคะ เผื่อมีประโชน์

http://www.bilmc.no/  แบบทดสอบใบขับขี่คะ

http://www.trafi.no/  แบบฝึกหัดทำข้อสอบใบขับขี่คะ

ลองเข้าไปดูคะเผื่อมีประโชน์

อารีย์

SweetieMind

Posted: 04 Jul 2008 at 12:08 | IP 83.243.167.XXX Quote SweetieMind

สวัสดีมายค่ะ อยู่ Molde ไกลจาก Kr.Sand มากทีเดียว  ก่อนอื่นขอบคุณนะคะที่เอาข้อมูลดีๆมาฝาก กำลังต้องการผู้รู้อยู่พอดี มายขอถามคุณ จขกท นึดนึงค่อว่า ถ้ามายมีใบขับขี่ 1 ปี (ฉบับชั่วคราว) จากไทย ซึ่งจะต้องต่อเป็น 5 ปี เดิอน พย 51 นี้ ไม่ทราบว่ามายใช้ขอสอบแบบไม่ต้องสอบทฤษฎีได้ไหมคะ หรือว่าต้องเริ่มเรียนใหม่หมดเลย เดี๋ยวกลับมาฟังคำตอบนะคะ ไปทำธุระข้างนอกก่อน ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ

Shaneth999

Posted: 04 Jul 2008 at 16:16 | IP 118.174.116.XXX Quote Shaneth999

เข้ามาตอบนะคะ  

ไม่ทราบว่า คุณ  มาย กับ คุณ หญิง อยู่นอร์เวย์นานเท่าไหร่แล้วค่ะ  ครบ 1 ปี หรือยัง

ถ้ายังไม่ครบให้รีบไปยื่นเรื่อง ที่ กรมขนส่ง ของเมืองที่อยู่เลยค่ะ  แล้วบอกกับทางขนส่งว่า เรามีใบขับขี่มาจากไทย   ทางนั้นก็จะให้เอกสารเรามากรอก พร้อมกับให้เรา นำใบขับขี่ไทย  ไปแปลเป็นภาษานอร์เวย์ 

โดยที่ทางร้านแปลจะจัดการให้หมด  ที่เอกสารแปลของพลอยไม่มีตรากรมศุลอะไรรับรองเลยนะคะ

เหมือนกับว่าให้แปลเป็นภาษานอร์เวย์เท่านั้นเอง   เพราะว่า เดี๋ยวหลังจากเราไปยื่นเอกสาร ทางขนส่งจะเอาใบขับขี่ไทยตัวจริงของเราไป  โดยที่ไม่ให้คืนเลยค่ะ เผื่อเป็นเอกสารยืนยันแทนการรับรอง จากกงศุล  แต่ตรงนี้ไม่ต้องกลัว เพราะว่า ตอนกลับมาไทยคุณก็มาแจ้งหาย แล้วขอทำใหม่ ตรงนี้เพิ่งทำมาสดๆเลยค่ะ  ไม่มีปัญหาอะไร

เหมือนทที่ได้โพสต์ไว้ข้างบน  ถ้าคุณได้รับ วีซ่าที่อยู่อาศัยเมื่อไหร่ ก็รีบไปยื่นเรื่องที่ขนส่งทันที

เพราะทางขนส่งจะให้เวลาเรา 1 ปี  และภายใน 1ปี  ก็ให้เราไปขอสอบ โดยต้องไปติดต่อกับทาง  รร สอนขับรถ  แล้วเรียนขับ อย่างเดียวกับทาง รร. หลังจากนั้นก็ให้ทาง รร ติดต่อกับ เซนเซอร์ เพื่อขอสอบ ขับ จริงเลย ..............

ขออธิบายเรื่อง เวลานิดนึง นะคะ  เช่น  คุณได้รับวีซ่า 7 วันมาจากไทย หลังจากมาถึงนอร์เวย์ภายใน 7 วัน คุณต้องมาติดต่อขอวีซ่า ที่อยู่อาศัยและทำงาน ใช่มั๊ยคะ  หลังจากที่คุณได้รับวีซ่าชนิดนี้แล้ว  คุณก็ไปเดินเรื่องติดต่อเรื่องใบขับขี่ได้เลยทันที  ก่อนที่วีซ่าจะหมดอายุ   เพราะทางกรมขนส่งจะออกใบขับขี่ชั่วคราวให้คุณ ตรงกับวันที่คุณยื่นเรื่อง และนับจากนั้นไปจนครบ 1 ปี ก็จะเป็นวันหมดอายุ  

ทีนี้ภายใน 1 ปี คุณก็ไปลองเรียน ปฏิบัติ กับทาง รร แล้วหัดขับรถบ่อยๆ เรียนรู้เทคนิคการจอด การมองกระจก  ถอยหลังให้ดี  แล้วถ้ามั่นใจว่า โอเค แล้วก็ไปสอบเลยค่ะ 

สาเหตุที่เราไม่ต้องสอบ ทฤษฎีก็เพราะ เรามีใบขับขี่มาจากไทย  เราก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าทำไม เพราะมีเพื่อนที่ รร เป็นคนกัมพูชา แล้วมีใบขับขี่มาจาก กัมพูชา ก็จะทำเหมือนเราไม่ได้ ทางกรมขนส่งบอกว่า ให้ได้เฉพาะแต่ใบขับขี่จากไทย ที่ไม่ต้องสอบ ทฤษฏี     สงสัยบ้านเราขับรถกันอย่างหวาบหวิวมั้งค่ะ 

มีไรถามมาอีกนะคะ

เด่วพลอยจะไปเชคข้อมูลเรื่อง ลูกอีกที เพราะลูกอยู่เกิน 30 วันแล้ว  เห่อๆๆๆๆๆๆๆ  จะเสียตังค์มั๊ยหน้อออ

SweetieMind

Posted: 04 Jul 2008 at 19:29 | IP 83.243.167.XXX Quote SweetieMind

ขอบคุณค่ะคุณพลอย แสดงว่าใบขับขี่จากไทย ไม่กำหนดใช่ไหมคะว่า 1 ปี หรือ 5 ปี หรือ ตลอดชีวิต วีซ่า Residence มายสแตมป์วันที่ 21 มค. 51 ค่ะ แต่มายมาด้วยวีซ่า 7 วัน วันที่ 6 ธค 50 คือยังไงมายก็อยากสอบภายใน summer นี้ (ไม่รู้จะทันเปล่า) เพราะให้ไปสอบหน้าฝนกะหน้าหนาว คงไม่รอด  มีแต่ขึ้นเนินกับหน้าผา เห็นเพื่อนมาเลย์เขาไปสอบเหมือนกัน แต่เขามีใบขับขี่สากลมา และป้าอีกคนมีใบขับขี่แบบ 5 ปี มายเลยไม่แน่ใจว่า 1 ปีของมายเขาจะรับไหม

Shaneth999

Posted: 05 Jul 2008 at 08:25 | IP 118.174.187.XXX Quote Shaneth999

ใช่แล้วจร้า คุณมาย  รีบๆไปติดต่อเลยนะคะ เพราะมันจะช้าก็ตอน รอคิวจาก เซนเซอร์ เนี่ยแหละ ตอนพลอยไปสอบได้คิว ตอน 6 โมงเช้าเลย  หมอกครึ๊มเลยง่ะ  แต่ก็โอเช  หัดเลี้ยว หรือถอยหลังให้ดีๆหล่ะ 

แล้วที่สำคัญดูป้ายด้วยนะ  เพราะบางทีเซนเซอร์จะบอกว่า ตรงไปๆแต่มันมีป้ายสำหรับคนเดินและจักรยาน

ถ้าเรามึนแล้วขับตรงไป  โป๊ะเช๊ะเลย อด  ... ไว้มาใหม่คราวหน้า   

พยายามทำให้ดีที่สุดค่ะ   หลังจากเราขับเสร็จแล้ว  ทางเซนเซอร์จะบอกว่า เราควรปรับปรุงตรงไหนบ้าง  ถ้าเป็นไปได้  คุณก็บอกความผิดพลาดของคุณไปว่า ฉันยังทำตรงนั้นตรงนี้ได้ไม่ดีนะ

ที่นี้เซนเซอร์ก็จะพิจารณาว่า เออ มันก็รู้ตัวแฮะ   ... ตรงนี้ดิฉันว่า มันช่วยได้นะ แต่ต้องเป็นความผิดพลาดเล็กๆน้อยๆนะคะ

ขอเสริมอีกนิด เวลาขับรถต้องพยายามมองกระจก ด้านข้าง ด้านหลัง ตลอด มองทุกๆ 5 นาที นะคะ เหมือนเป็นการสำรวจ รอบๆด้านของรถ........

ถามว่ายากมั๊ย  อืม...มันก็ไม่ยากนะคะ  แต่ตื่นเต้นมั่กๆๆๆๆๆๆๆ  เพราะต้องนั่งไปกะเซนเซอร์เลยง่ะ

ยังงัยก็เลือกขับเมืองเล็กๆนะคะ เอาแบบ Bus  ไม่เยอะนะ  เพราะถ้าไปสอบในเมืองที่มี  Bus เยอะๆ เราต้องมีเทคนิคมากมาย  ไม่ว่าจะการแซงรถบัสว่าจะต้อ งแซงยังงัย  และเวลาถ้าบัสออกมาแล้วเราอยู่ข้างหลังเราต้องทำยังงัย  . ตรงนี้มีพี่ที่รู้จักกัน  ตกกันหมดเลยค่ะ   สอบไม่ผ่านก็ อิตรงรถ บัส เนี่ยแหละ 

............   สู้ สู้ นะจ๊ะ  สะใภ้ไวกิ้ง

Rose Norway

Posted: 05 Jul 2008 at 09:47 | IP 125.25.129.XXX Quote Rose Norway

เข้ามาขอบคุณเจ้าของกระทู้ค่ะ ได้ประโยชน์มากๆ เลย สรุปคือ คนที่มีใบขับขี่ไทย ไม่ต้องไปทำเป็นแบบสากลก็นำไปใช้ที่นอร์เวย์ได้เหมือนกันใช่ไหม ค่ะ เพราะคิดจะไปทำใบขับขี่แบบสากลอยู่พอดี ถ้าไม่จำเป็นจะได้ไม่ไปทำค่ะ

Shaneth999

Posted: 05 Jul 2008 at 20:04 | IP 118.174.109.XXX Quote Shaneth999

ใช่ค่ะ คุณ Rose   ใบขับขี่ไทยๆของเรานี่แหละค่ะ ไม่ต้องไปเปลี่ยนเป็นสากล

เพราะตอนที่เราจะเอาไปแปลเป็นภาษานอร์เวย์ แน่นอนว่าที่ที่รับแปลภาษาต้องมีล่ามไทยอยู่แล้ว เดี๋ยวทางนั้นจะจัดการเองค่ะ 

ที่สำคัญที่สุดคือ  ระยะเวลานะคะ  ต้องยื่นเรื่องให้ทันภายใน 1 ปี  ถ้าช้าไปกว่านั้นก็ หมดสิทธิค่ะ

อีกนิดนึง  เกี่ยวกับใบขับขี่สากล คือว่า ถ้าคุณจะอยู่อาศัยที่ประเทศนอร์เวย์แล้วต้องการขับรถ ดังนั้นคุณควรที่จะมีใบขับขี่ของประเทศนอร์เวย์  .......  ส่วนใบขับขี่สากลนั้นจะใช้ไม่ได้ในระยะยาว  รู้สึกว่า จะให้ใช้ได้เพียง 1 ปี เท่านั้น เหมือนกับใบขับขี่ชั่วคราว

มีเพื่อนที่อยู่เมืองเดียวกัน  เธอไม่ยอมไปสอบขับค่ะ ยืนยันแต่จะใช้ใบขับขี่สากลแทน  แล้วที่นี้หลังจากอยู่มาเกือบๆ 2ปี  ก็ขับรถจะไปวัดไทยที่ ออสโล   ระหว่างที่ขับรถก็เจอด่าน  แล้วตำรวจขอดูใบขับขี่ แต่เธอบอกว่า ของนอร์คไม่มีนะ มีแต่ใบขับขี่สากลมาจากไทย  ตำรวจก็สอบถามว่า แล้วคุณอยู่มานานเท่าไหร่ เธอก็บอกไปว่าจะ 2 ปีแล้ว   ที่นี้ก็โดนใบสั่งเลยค่ะ   แต่เสียไปไม่มากเท่าไหร่ ประมาณ 400 โครน เจ้าหน้าที่บอกว่า ถ้าอยากอยู่และอยากขับรถที่นี่ ให้ไปทำใบขับขี่นอร์เวย์ซะ  เพราะใบขับขี่สากลจะอนุญาตให้ใช้ในระยะสั้น..............

อีกเคสนึง เป็นลุงมาจาก กัมพูชา  แกบอกว่า แกมีใบขับขี่สากลมาเหมือนกัน แต่ทางกรมขนส่งอนุญาตให้แก่ใช้ได้ 1 ปี หลังจากนั้นก็ต้องไปเริ่มเรียนใหม่ทั้งหมด จะไม่อนุญาตให้เหมือนกับเคสที่มีใบขับขี่มาจากไทย .....ตอนนี้คุณลุงก็หันไปปั่นจักรยานแทน พลอยเคยถามแกนะคะว่า ทำไมไม่ไปเรียนขับรถเลยหล่ะ แต่แกบอกว่า ให้ถูกหวยก่อน  แล้วจะไปสมัครเรียน    เห่อๆๆๆ 

ถ้าไม่แน่ใจยังงัยก็ลองติดต่อสอบถามกับทาง กรมขนส่งของเมืองได้นะคะ

SweetieMind

Posted: 05 Jul 2008 at 21:31 | IP 83.243.167.XXX Quote SweetieMind

หวัดดีอีกครั้งค่ะคุณพลอย วันนี้เจอเพื่อนคนจีนมาเลย์มา เขาจะไปทดสอบขับวันจันทร์นี้ หลังจากฝึกกับครูมา 3 ครั้ง เขาบอกว่าใบขับขี่เขาไม่ต้องแปลเป็น norsk เลยทั้งๆที่มันเป็นภาษามาเลย์ งง ได้ไง ยังบอกเขาว่าต้องแปลใบขับขี่เป็น norsk เขาบอกไม่ต้อง (สงสัยมันแล้วแต่ละเมืองหรือเปล่า)  และถ้าเป็นบัตร Smart Card ที่มีทั้งภาษาไทยและอังกฤษ คล้ายพาสปอร์ตยังต้องแปลเป็นภาษา norsk อีกไหมคะ เพราะถ้าแปลจะส่งให้ครูสุมาลีแปลให้ตอนนี้เลย (เตรียมก่อนหมดซัมเมอร์)

อ้อ อีกเรื่องนึง เขาบอกว่าไม่มีสอบเข้าซอง สอบขับในถนนจริงอย่างเดียว สอบเช้าซองหรือขึ้นเนินอะไรพวก นั้นต้องสอบเฉพาะคนที่สอบทฤษฎีด้วย  เลยสับสนว่าการทดสอบแต่ละเมืองมันยังไงก็แน่ เพราะกะว่าจะเรียนกับคุณสามีไปก่อนเรื่องถอยเข้าซองยังไม่ถนัดเ ลย

Shaneth999

Posted: 06 Jul 2008 at 11:55 | IP 118.174.179.XXX Quote Shaneth999

อ้าว  ไหง๋ไม่เหมือนกันเลยอ่ะ 

ของพลอยทางกรมขนส่งยืนยันว่า ต้องแปลเอกสารเป็นภาษานอร์เวย์นะคะ เพราะเค้าจะให้เอกสารเรามากรอก  แล้วจะมีเอกสารอีกแผ่นหรือแผ่นเดียวกันเนี่ยแหละ ให้เราติ๊กลงไปว่า เรามีเอกสารอะไรบ้าง ครบตามที่เค้าต้องการหรือเปล่า   พี่ๆเพื่อนๆที่พลอยแนะนำไปหรือแนะนำพลอยมา ทุกคนต้องเอา ใบขับขี่ไทย

ไปแปลเป็นภาษานอร์เวย์ค่ะ  แล้วหลังจากที่เรายื่นเอกสารไปนั้น ทางกรมขนส่งจะขอใบขับขี่ตัวจริงของเราไป  เอาไปไม่ให้คืนเลยนะคะ .......................   ถ้ายังงัยลองติดต่อกับทาง กรมขนส่งของเมืองคุณดีกว่ามั๊ยคะ  แนะนำว่าให้เข้าไปถามด้วยตัวเองเลย   เพราะเมืองที่พลอยอยู่ จะมีเจ้าหน้าที่ ที่รับทำใบขับขี่ของคนต่างชาติแค่ 2 คนเอง   และจะพลัดกันมาทำ  ฉะนั้นจะเป็นอะไรที่รอนานมากๆๆๆๆๆๆๆ ไปบางครั้งก็ไม่เจอ

ส่วนเรื่องการขับเข้าซอง  บางคนก็เจอบางคนก็ไม่เจอค่ะ  แล้วแต่ เซนเซอร์จะบอกทางเราไป หรือให้เราทำอะไร  เคสของพลอยนี้  ให้พลอยขับไปทางเล็กๆ ย้ำว่าเล็กมากๆ แล้วให้หาที่กลับรถ  แล้วเราต้องดูว่า มันมีที่ว่างตรงไหน แล้วที่ว่างตรงนั้นมันเป็นอันตรายหรือเปล่า ถ้ามีโค้งเล็กๆน้อยๆนี่ห้ามกลับเด็ดขาด  ไม่งั้นโดน กากบาท แน่ๆ 

และก็หาที่จอด ในที่จอดรถ โดยให้ถอยหลังเข้า  อันนี้เพื่อนๆโดนกันทุกคน .......

ส่วนที่คุณมายบอกว่า  ขับบนถนนจริง   อันนี้ถูกค่ะ แต่แล้วแต่ถนนที่เซนเซอร์จะพาไป ทั้งซอยเล็กๆ ที่มีป้ายเยอะๆ  ขับไปบนเนินเขา อันนี้พลอยก็ไปมา   แล้วแต่เซนเซอร์อ่ะค่ะ  

เวลาขับรถนะคะ  ถ้ามีซอยเล็กๆอยู่ทางขวามือ ก็ให้แตะๆเบรคแล้วชำเลืองมองนะคะ  เพราะบางซอยไม่มีป้ายอะไรบอก  แต่ถ้าเราระวังไว้ก็จะดี  จะดูรอบคอบอ่ะค่ะ 

ส่วนคนที่เริ่มใหม่ตั้งแต่ ทฤษฎี  เท่าที่พลอยถามเพื่อนมา( เพื่อนเป็นเซนเซอร์เก่าแล้วตอนนี้เป็นเจ้าของ รร.สอนขับรถ)   เค้าบอกว่า จะต้องเริ่มจากเรียนรู้ กฎหมายของการขับขี่ ป้ายจราจร  ..... หลังจากนั้นก็ไป เรียนขับรถในเวลากลางคืน   ... เรียนขับบนถนนลื่น  .. เรียนถอยหน้า ถอยหลัง ... อันนี้ คร่าวๆ เท่าที่พลอยเคยถามเพื่อนมานะคะ   ค่าเล่าเรียนของผู้ที่เริ่มต้นใหม่ จะตกอยู่ที่ 30000 กว่าโครน ค่ะ ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับความสามารถของเราเองด้วย ถ้าไปไวก็จะเสียน้อย   

ที่เพื่อนของคุณมายบอกมา อันนี้พลอยไม่สามารถยืนยันได้ ทุกอย่างขึ้นอยู่กับ เซนเซอร์จริงๆ  ประมาณว่าเราต้องทำทุกอย่าง และ ต้องทำให้ได้ ถ้าเซนเซอร์เค้าสั่งมา   ที่แน่ๆคุณมายต้องขับให้คล่องไม่ว่าจะเรื่องไหน  เอาแบบว่า พอเซนเซอร์สั่งปุ๊บเราก็ทำให้ได้เลยทันที  แต่ต้องรอบคอบด้วยนะคะ

เซนเซอร์บอกกับพลอยว่า  การขับรถที่ดีก็คือ การทำอย่างไรให้เราขับรถได้ปลอดภัยต่อตนเองและต่อผู้อื่น

ถ้ายังงัยก็ขอให้ เจอเซนเซอร์น่ารักๆ นะคะ 

มีอะไรแอดมาถามได้นะจ๊ะ

Nidnoi1968, Langevåg Ålesund, Norway
Back to Top
Nidnoi_Aalesund View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nidnoi_Aalesund Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2009 at 02:06 - IP: 83.243.216.162 IP Information
SweetieMind

Posted: 14 Jun 2009 at 22:22 | IP 84.49.207.XXX Quote SweetieMind

1) ลิ้งค์ที่เป็นประโยชน์เกี่ยวกับเด็กลูกครึ่งนอร์เวย์ และบุตรบุญธรรมค่ะ

http://www.emb-norway.or.th/NR/rdonlyres/C9E8424F-918C-4A40- 9417-D06ED9997B37/108246/BarnebrosjyreThai.pdf

2) เกี่ยวกับวีซ่าต่างๆ หาข้อมูลอัพเดทได้จากเวปของสถานฑูตนอร์เวย์ค่ะ

http://www.emb-norway.or.th/visas/

3) ทำเนียบสะใภ้และว่าที่สะใภ้นอร์เวย์ค่ะ

http://www.ladyinter.com/forum/forum_posts.asp?TID=91473& ; ; ;KW=sweetiemind

4) เรียนภาษา norsk (กระทู้สุดท้าย รวมลิ้งค์เก่าๆ)

http://www.ladyinter.com/forum/forum_posts.asp?TID=107246&am p;am p;KW=%E0%C3%D5%C2%B9%C0%D2%C9%D2

5) เวปเริ่มต้นเรียนภาษา norsk  ด้วยตนเอง

http://www.jitnarong.com/learn-norwegian.info/

http://praktisknorsk.cappelendamm.no/

http://www.vox.no/ada/

http://www.stolaf.edu/depts/norwegian/grammar/grammar.html (เกี่ยวกับแกรมม่า norsk  อธิบายเป็นภาษาอังกฤษ น่าสนใจดี)

http://www.lindaunwin.com/verbs.htm#B (Verb List )

http://www.linguanaut.com/english_norwegian.htm 

http://www.infonorway.com/?norway=dictionary/norwegian-engli sh/phrases

( Norwegian - English Phrases ฝึกพูดประโยคง่ายๆ)

สาวๆที่จะใช้ชีวิตอยู่ในนอร์เวย์ควรอ่านไว้เพื่อประดับความรู้ เป็นส่วนหนึ่งของวิชาสังคมค่ะ ภาษาไทยอ่านง่าย

http://introthai.cappelendamm.no/

สำหรับคนที่สนใจศึกษาต่อที่นอร์เวย์ อ่านในลิ้งค์นี้

http://www.ocsc.go.th/ocsccms/frontweb/view.jsp?categoryID=C AT0001006

Nidnoi1968, Langevåg Ålesund, Norway
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nidnoi_Aalesund Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2009 at 02:07 - IP: 83.243.216.162 IP Information
SweetieMind

Posted: 14 Jun 2009 at 23:47 | IP 84.49.207.XXX Quote SweetieMind

ขออนุญาตเพิ่มเติมข้อมูล และอัพเดทตรงส่วนนี้หน่อยนะคะ  มันอาจจะไม่อัพเดทเท่าไหร่ เพราะกฎหมายของนอร์เวย์เปลี่ยนไปนิดหน่อย

แหล่งความรู้...ทั่วไเรื่องการถือวีซ่าในนอร์เวย์

ช่วงปีที่ 1 - 3  

ถือวีซ่าย้ายถิ่นฐาน Residence/Work Permit (Oppholdstilatelse)  สแตมป์อยู่ 3 ครั้ง

ช่วงปีที่ 4  

ขอวีซ่าตั้งถิ่นฐาน (หรือบ้านเราเรียกวีซ่าถาวร) Settlement Permit (Bosettningstilatelse) อายุ 2 ปี สแตมป์อีกทีถ้าไม่ขอ ซิตีเซ่น

ขออนุญาติคุณ 2เค แก้ไขนะค่ะ วีซ่ัาถาวรไม่ตอ้งสเเตมป์อีกค่ะ อยู่ได้ตลอด เเต่มีข้อเเม้ว่าตอ้งไม่ออกนอกประเทศติดต่อกันเกิน2ปีค่ะ   /โดยคุณputhaiค่ะ

เพื่อนที่มาอยู่นอร์เวย์ได้สิบปี ต้องไปรายงานตัวและสแตมป์วีซ่าทุก 2 ปี (อยู่กับพ่อของลูกแบบ samboer)  พี่เขากลับบ้านปีละหนึ่งครั้ง อยู่ครั้งละ 1 เดือน

และเพื่อนอีกคนเพิ่งไปขอวีซ่า settlement (วีซ่าถาวร) เขาบอกว่ามีเงื่อนไขทั้งหมดให้เลือก 4 แบบ แต่เขาจะได้แค่สองแบบ คือ แบบต่อทุก 2 ปี และ แบบตลอดชีพ (กรณีไม่ขอเปลี่ยนสัญชาติ) จะเสียเงินค่าทำแบบตลอดชีพ (แบบไม่ต้องไปรายงานตัว) เพิ่มประมาณ 1000 โครน

ช่วงปีที่ 7

ถ้าใครมีประสงค์จะเปลี่ยนสัญชาติ ถือพาสปอร์ตของนอร์เวย์ เพื่อเป็นประชากรเขาเต็มตัว ก็ยื่นขอ Norskstatborgerer ได้เลยค่ะ  แต่ตามกฎหมายไทยและนอร์เวย์ ปัจจุบันสามารถถือได้แค่เล่มเดียว เท่านั้น

ข้อมูลใหม่ : สำหรับคนที่สมรสกับชาวนอร์เวย์ สามารถเริ่มขอเปลี่ยนสัญชาติได้ตั้งแต่ปีที่ 4 หรือ 5 เลย (ควรจะเป็นหลังได้วีซ่าถาวรนะ แต่ไม่ต้องรอถึง 7 ปี) อันนี้ข้อมูลที่ได้จากครูไทยที่สอนเกี่ยวกับสังคม ค่ะ

การถือพาสปอร์ตนอร์เวย์คือการเปลี่ยนสัญชาติ ซึ่งถือว่าเป็นพลเมืองของประเทศเขาตามกฏหมาย จะได้รับสิทธิ และการคุ้มครองประหนึ่งเป็นพลเมืองนอร์เวย์ ถ้ามีคดีต่างๆเกิดขึ้นที่ต่างประเทศหรือที่ไทย รัฐหรือหน่วยงานทางนอร์เวย์จะยื่นมือเข้ามาช่วย และจะได้รับอนุญาตให้เข้าเมืองหรือพำนักในประเทศต่างๆตามสิทธิข องพลเมืองชาวนอร์เวย์  ดังนั้นถ้าจะเดินทางเข้าไทยก็ อยู่ได้ไม่เกิน 30 วัน เหมือนนักท่องเที่ยวคนอื่นๆ ต้องขอต่อวีซ่า เท่าที่ทราบต่างชาติถือครองสิทธิ์ได้ 49% ในไทย คิดว่าไม่สามารถทำอะไรได้เต็มร้อยถ้าเปลี่ยนสัญชาติ

การขอ พาสปรอ์ตนอร์เวย์ คุณจะต้องเรียนภาษาให้ครบ 300 ชั่วโมง ตามกฏหมายกำหนด  
(อนาคตอันใกล้นี้ อาจจะต้องเรียนภาษาให้ครบ 600 ชม. ค่ะ เพราะทางรัฐบาลนอร์เวย์ไม่ต้องการให้เรียนเอาแค่ใบประกาศไปขอวี ซ่าถาวรเท่านั้น บางคนเรียนแค่ 300 ชม แต่ยังสื่อสารไม่ได้เลย เขาก็เลยจะเปลี่ยนกฏใหม่)

Barnehage (Nursery School)       อายุ  3-5 ปี (อนุบาล)

ขออัพเดทข้อมูลนิดหน่อยค่ะ  เด็กที่ไปฝาก barnehage ได้เริ่มตั้งแต่ 8 เดือน ถึง 5 ปี ค่ะ ช่วงอายุ 1-3 ปี ถ้าไม่เอาลูกเข้า barnehage ผู้เป็นแม่จะได้รับเงิน Kontantstøtte เดือนละประมาณ 3300 โครน ถ้าจ้าง dagmamma หรือ มีคุณย่าคุณยายเลี้ยงให้ที่บ้านแล้วแม่ออกไปทำงาน ก็ได้รับเงินเช่นกันค่ะ

ที่มา : http://www.click2member.com/viewthread.php?tid=1175&extr a=page%3D1&page=4

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nidnoi_Aalesund Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2009 at 02:10 - IP: 83.243.216.162 IP Information
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nidnoi_Aalesund Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2009 at 02:13 - IP: 83.243.216.162 IP Information

ข้อมูลเกี่ยวกับประเทศนอร์เวย์ อ่านในเวปนี้ค่ะ

http://www.mfa.go.th/web/479.php?id=195

การถือครองที่ดินและสิ่งก่อสร้าง
นอร์เวย์ไม่มีข้อจำกัดเกี่ยวกับการที่คนต่างชาติจะถือครองที่ดิ นและสิ่งก่อสร้าง

ค่าจ้างแรงงาน
ค่าจ้างแรงงานในนอร์เวย์จัดว่าสูงมาก โดยแรงงานไร้ฝีมือจะได้รับค่าจ้างชั่วโมงละ 90 โครนนอร์เวย์ ส่วนค่าจ้างแรงงานฝีมือ ชั่วโมงละ 200-1,250 โครนนอร์เวย์ ขึ้นอยู่กับลักษณะงาน

กฎหมายแรงงานการคุ้มครองที่สำคัญ คือ
สามารถจัดตั้งสมาคมได้ มีสิทธินัดหยุดงานและเรียกร้อง

สามารถเรียกร้องเจรจาเรื่องค่าจ้างแรงงานได้

ไม่สามารถบังคับให้ทำงานได้

ห้ามจ้างงานบุคคลอายุต่ำกว่า 18 ปี

ไม่มีค่าจ้างขั้นต่ำขึ้นอยู่กับการต่อรอง

ชั่วโมงการทำงานไม่เกินสัปดาห์ละ 37.5 ชั่วโมง

มีวันหยุดให้ปีละ 4 สัปดาห์

กฎหมายคุ้มครองการลงทุนของคนต่างด้าว
นอร์เวย์ไม่มีกฎหมายคุ้มครองการลงทุนของคนต่างด้าวเนื่องจากรัฐ บาลนอร์เวย์ให้ความเสมอภาคแก่คนทุกสัญชาติ

การส่งผลกำไรกลับประเทศ
นอร์เวย์ไม่มีข้อจำกัดในการโอนเงินกำไรกลับประเทศ

การเก็บภาษี

ภาษีมูลค่าเพิ่มสินค้าและบริการทุกชนิด (ยกเว้นอาหาร) เก็บในอัตราร้อยละ 25
ภาษีมูลค่าเพิ่มสินค้าอาหารเก็บในอัตราร้อยละ 11
ภาษีรายได้ส่วนบุคคลเก็บในอัตราร้อยละ 29-50
ภาษีรายได้นิติบุคคลเก็บในอัตราร้อยละ 28
ภาษีผลกำไรเก็บในอัตราร้อยละ 11

ภาษีศุลกากร
นอร์เวย์ให้สิทธิพิเศษทางศุลกากรแก่ประเทศด้อยพัฒนาและกำลังพัฒ นา โดยจะไม่มีการเรียก เก็บภาษีศุลกากร หรือเรียกเก็บในอัตราต่ำสำหรับสินค้าที่มีศักยภาพเป็นคู่แข่งกั บสินค้า ของนอร์เวย์ ประเทศไทยถูกจัดอยู่ในกลุ่มประเทศกำลังพัฒนาด้วย

สิทธิประโยชน์ด้านภาษีที่ให้กับนักลงทุนต่างชาติ
ไม่ให้สิทธิพิเศษใดๆ แก่นักลงทุนต่างชาติ

6. รัฐวิสาหกิจ
จากรายงานของกระทรวงการค้าฯนอร์เวย์พบว่ามีรัฐบาลนอร์เวย์มีหุ้ นส่วนในบริษัทถึง ประมาณ 80 แห่ง โดย 47 แห่งเป็นบริษัทที่สำคัญ ซึ่งว่าจ้างแรงงานถึง 274,000 คน (ร้อยละ 12 ของกำลังแรงงานในนอร์เวย์) และมีทำรายได้ถึง 1,644,482 ล้านโครนนอร์เวย์ ในปี 2547

7. โอกาสการค้าการลงทุนไทยนอร์เวย์

5.1 โอกาสทางการค้า
1. ประเทศไทยอยู่ในรายชื่อประเทศที่ได้รับสิทธิพิเศษทางศุลกากรจาก นอร์เวย์ (GSP) ไม่ต้องเสียภาษีสินค้านำเข้าหากนอร์เวย์ไม่ได้ผลิตสินค้าประเภท นั้น และในกรณีต้องเสียภาษีนำเข้าจะเสียในอัตราต่ำ
2. ผู้ผลิตไทยสามารถใช้นอร์เวย์เป็นประตูระบายสินค้าเข้าสู่สหภาพย ุโรปตามข้อตกลงระหว่างเขตเศรษฐกิจยุโรป (European Economic Agreement-EEA) ที่นอร์เวย์เป็นสมาชิก หรือถือตลาดสแกนดิเนเวียเป็นตลาดเดียวซึ่งจะมีประชากรรวมประมาณ 24 ล้านคน
3. สินค้าไทยที่มีคุณภาพและสามารถแข่งขันได้ในตลาดนอร์เวย์ได้แก่ เสื้อผ้าสำเร็จรูป อาหาร โดยเฉพาะปลาทูน่ากระป๋อง สับปะรดกระป๋อง ผลไม้กระป๋อง และกุ้ง

5.2 ความเสี่ยงทางการค้า
1. ตลาดนอร์เวย์เป็นตลาดขนาดเล็ก มีต้นทุนการขนส่ง ค่าจ้างแรงงาน และการจัดเก็บภาษีภายในสูง แม้นอร์เวย์จะให้สิทธิพิเศษทางศุลกากรแก่สินค้าไทย แต่เมื่อรวมค่าใช้จ่ายต่างๆแล้วทำให้ต้นทุนราคาสินค้าสูง
2. ต้นทุนการทำตลาดสูง เนื่องจากตลาดเล็กและค่าครองชีพสูง
3. ต้องประสบการแข่งขันสูง เช่น เสื้อผ้าสำเร็จรูปประสบการแข่งขันทั้งจากจีนสำหรับตลาดระดับล่า งและจากประเทศยุโรปอาทิ อิตาลี สำหรับตลาดระดับบน ส่วนอาหารมีการแข่งขันจากประเทศกำลังพัฒนาอาทิ กุ้งจากบังคลาเทศ ผลไม้กระป๋องจาก ฟิลิปปินส์ เครื่องปรุงอาหารจากอินโดนีเซีย จีน และอินเดีย

5.3 โอกาสการลงทุน
1. ตลาดนอร์เวย์เป็นตลาดเสรี ไม่มีข้อจำกัดด้านการลงทุนจากต่างชาติ
2. กฎระเบียบต่างๆมีความแน่นอนและเป็นข้อมูลเปิด

5.4 ความเสี่ยงในการลงทุน
1. ตลาดขนาดเล็ก และถูกครอบครองโดยกลุ่มธุรกิจที่ดำเนินธุรกิจอยู่เดิม การลงทุนโดยธุรกิจรายใหม่จะประสบการแข่งขันสูง และถูกกีดกัน
2. การลงทุนต้องเป็นการลงทุนที่ใช้ความรู้และเทคโนโลยี่สูง
3. นอร์เวย์ให้ความสำคัญกับสภาพแวดล้อม การค้าในนอร์เวย์ต้องรวมต้นทุนการดำเนินการด้านนี้ด้วย
4. แรงงานมีน้อยและค่าจ้างแรงงานสูง

ที่มา : http://news.thaieurope.net/content/view/927/188/

SweetieMind

Posted: 15 Jun 2009 at 00:56 | IP 84.49.207.XXX Quote SweetieMind

กระทรวงการต่างประเทศได้รับรายงานจากสถานเอกอัครราชทูต ณ กรุงออสโลว่า ขณะนี้มีประชาชนชาวไทยได้โทรศัพท์ไปยังวัดไทยที่ประเทศนอร์เวย์ เพื่อสอบถามเกี่ยวกับลู่ทาง และโอกาสในการหางานทำในประเทศนอร์เวย์  โดยมีบริษัทน ายหน้าดำเนินการ โดยระบุว่าผู้ที่ต้องการทำงานจะต้องจบการศึกษาในระดับปริญญาตรี และเสียค่านายหน้าประมาณหนึ่งแสนบาท นั้น
         กระทรวงการต่างประเทศขอเรียนชี้แจงข้อมูลต่างๆ เกี่ยวกับลู่ทางและโอกาสในการหางานในประเทศนอร์เวย์ตามที่ได้รั บจากสถานเอกอัครราชทูตฯ ดังนี้
         1.  การหางานทำในประเทศนอร์เวย์ไม่ว่าจะเป็นใน ระดับใดนั้นเป็ นเรื่องยากมาก คนต่างชาติที่อาศัยอยู่ในนอร์เวย์เองยังประสบปัญหาเกี่ยวกับการ หางานทำ นอกจากนั้น ยังมีปัญหาทางด้านภาษาอีกด้วย
         2.  การเข้าทำงานในประเทศนอร์เวย์ จะต้องมีใบอนุญาตทำงาน และจะต้องนำไปแสดงต่อสถานเอกอัครราชทูตนอร์เวย์เพื่อประกอบการข อรับการตรวจลงตรา (วีซ่า) ด้วย
         3.  สาขางานที่ขาดแคลนบุคลากรนั้น เป็นงานด้านวิชาชีพชั้นสูง อาทิ แพทย์ วิศวกรด้านขุดเจาะน้ำมัน เป็นต้น ซึ่งส่วนใหญ่จะรับบุคลากรจากประเทศที่ได้รับการยอมรับมาตรฐานกา รศึกษาแล้วเท่านั้น หรือจะต้องผ่านการสอบก่อน
         4.  งานชั่วคราวในฤดูร้อน จะเป็นงานช่วงสั้นเท่านั้น และค่าแรงไม่สูง ส่วนใหญ่นักศึกษาจะทำงานเหล่านี้กระทรวงการต่างประเทศขอเรียนว่ า เพื่อป้องกันการถูกล่อลวง และได้รับข้อมูลผิดพลาด หากผู้ใดสงสัย หรือต้องการข้อมูลเพิ่มเติม ขอให้ติดต่อสอบถามได้จากสถานเอกอัครราชทูต ณ กรุงออสโล  Munkedamsveien 59 B0270 Oslo Tel: (47) 228-32-517, 228-32-518 Fax: (47) 228-30-384
         สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมที่กรมสารนิเทศ กระทรวงการต่างประเทศ โทร. 225 0096 หรือ 225 7900-43--จบ--

ที่มา : http://www.ryt9.com/s/ryt9m/164953/

Syvde

Posted: 10 Jun 2009 at 22:24 | IP 85.167.41.XXX Quote Syvde

สวัสดีค่ะ  มีอีกวิธีหนึ่งที่อยากแนะนำค่ะ  แต่ทางที่ดีอยากให้เรียนภาษาสักหนึ่งปีก่อนค่ะ

คือประสบการณ์นี้เรากำลังดำเนินการอยู่ค่ะ  เราขอสมัครงานผ่าน NAV ในเขตที่อยู่ แบบภาคฝึกงานนะค่ะ  เราก็บอกเขาไปเลยว่าเราต้องการฝึกงานที่  Sykkehjem  เขาก็จะส่งเราไปและเราจะได้เงินค่าตอบแทนวันละ  290 kr. ต่อวัน  จาก NAV  ก็ประมาณสามเดือน แต่เราขอเขาหนึ่งเดือนเขาก็ให้นะ  ผลดีคือ  เราได้เรียนรู้ภาษามากขึ้นกว่าเรานั่งอยู่บ้าน ได้ออกไปพบปะหรือได้ยินการสนทนาจากเพื่อนร่วมงาน  เราสามารถเรียนรู้ได้ว่าเราต้องทำอะไร อย่างไร โดยที่เราไม่ได้เก่งภาษาของเขาเท่าไร ประมาณว่าเรารู้ว่าเราจะทำอะไรนะค่ะ  อีกอย่างเราต้องออกไปทำงานให้เขาเห็นว่าถึงเราไม่เก่งภาษาแต่เร าก็ทำได้เท่าคนนอร์ส  หรือดีกว่า  ลองเข้าไปทำดูแล้วเขาจะได้รู้  ถึงฉันพูดได้ไม่มากแต่งานทำได้มีประสิทธิภาพกว่าคนนอร์สค่ะคนที ่นี่จะชอบคนเอเซียทำงาน  เอาล่ะที่นี้เมื่อเขาเห็นว่าเราทำได้เวลาตอนที่เขาขาดคนเขาก็จะ เรียกเราเรื่อย ๆ ถ้าสถานที่นั้นขาดคนอยู่เราก็อาจจะ ฟุกไปเลยก็ได้  งานก็ประมาณว่าตอนเช้าก็ช่วยเขาแต่งตัว พาออกมาเพื่อทานอาหารเช้า ทำความสะอาดห้องของแต่ละคน ประมาณว่างานง่าย ๆ ที่คนไทยเราถนัดนะ  แต่สำหรับเราพอได้เข้าไปฝึกงานก็มีคนแนะนำว่า  ให้เข้าสมัครเรียนที่ Vidaregående โรงเรียนสอนวิชาชีพ  ก็ไปเรียนกับเด็กวัยรุ่นนะค่ะ อายุ ประมาณสิบห้า ถึง สิบเจ็ด แบบว่าเข้าไปผสมกลมกลืนกลับเด็กนะค่ะ   สาขา Helse sosial ไม่คิดเหมือนกันว่าจะเข้าได้ง่าย เขาแค่ต้องการวุฒิการศึกษาเพียงขั้นมัธยมของเราเท่านั้นเอง& ;nbs p; ก็สามารถเข้าได้เลย  ถ้าเข้าไปเรียนก็ประมาณห้าปีได้เป็นนางพยาบาล  แต่สำหรับเราไม่ต้องการขนาดนั้นเพียงแค่ต้องการวุฒิที่ใช้เพื่อ การดูแลผู้ป่วยเท่านั้น  ที่เรียกว่า omsorg นะค่ะ เรียนประมาณสองปีนะค่ะ  ที่ต้องการไปโรงเรียนแบบนี้ได้ผล สองทาง หนึ่งเราได้เรียนภาษานอร์สทุกวัน สองเราได้วุฒิตามสาขาวิชาชีพเลย ตามความคิดของเราเหมือนทา งลัดค่ะ จะเริ่มเรียนเทอมหน้านี้แล้วค่ะ  หัวฟูอีกแล้วเนี่ย  จบการบัญชีจากไทยมา  หัวฟูอยู่ห้าปีกับใช้ทำอะไรไม่ได้เลย  ต้องกับมาหัวฟูอีกรอบความรู้ที่มีอยู่ก็ลงไหไปหมดแล้ว  พอนึกถึงสุภาษิตที่วัยรุ่นชอบพูดกันแล้วขำ  ไม่ได้หยาบคายนะค่ะต้องขอโทษด้วย  คำที่ว่าเรียนไปปวดหัว มีสามีดีกว่า  แต่ตอนนี้มันกลับตรงกันข้าม เราก็มีสามีแล้วมันก็ต้องเรียนภาษา วัฒนธรรม อีก ปวดหัวยิ่งกว่าเดิมอีก ในเวอร์ชั่นภาษานอร์เวย์  ทำไงได้ชะตาฟ้ากำหนดให้ฉันได้มาพบเธอ

พี่ๆ ที่ห้องนี้น่ารักทุกคนเลยค่ะ  จริงใจไม่ไก่กา

แม่เปิ้ลของน้องมายค่ะ

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++ ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++ +++++++

Sykehus แปลว่า โรงพยาบาล

Sykehjem  แปลว่า  สถานที่รับสงเคราะห์คนป่วยทั้งคนชราและไม่ชราค่ะ (รับตั้งแต่อายุ 40 หรือ 50 ปี ขึ้นไป วันนี้ครูบอกดันลืม )คนป่วยทุกคนต้องจ่ายเงินให้ทาง sykehjem ด้วยค่ะ (คอมมูนเป็นผู้ดูแล)ผู้ป่วยก็เอาเงินจากรัฐบาลที่ให้มานั่นแหละ ค่ะจ่ายไป

Sykepleier  แปลว่า พยาบาล  สามารถทำงานได้ทั้งที่ Sykehus หรือ Sykehjem ค่ะ พวกนี้ใช้เวลาเรียนและฝึกหัดเป็นเวลา 3 ปีค่ะ (ต้องจบ sykepleierutdanningen)ทำงานเป็นพยาบาลได้สักระยะหนึ่ง (เป็นปีๆค่ะ)สามารถเรียนต่อ 1-2 ปี เพื่อเป็นพยาบาลผู้เชี่ยวชาญในด้านต่างๆ เช่น pediatri (กุมารเวชศาสตร์), psykiatri (จิตเวชศาสตร์), jordmor (นางผดุงครรภ์)เป็นต้น

ถ้าจะเป็นแพทย์ (lege) เรียน 6 ปี มีมหาวิทยาลัยที่เปิดให้เรียนคณะแพทยศาสตร์ที่ Oslo, Bergen,Trondheim และ Tromsø หลังจบต้องทำงานประจำโรงพยาบาลเป็นเวลา 1 ปี ก่อนจึงจะทำงานอิสระหรือเปิดคลีนิคได้ และหลังจากนั้นก็สามารถเรียนเป็นแพทย์ผู้เชี่ยวชาญเฉพาะทางได้

Hjelpepleier คือ ผู้ช่วยพยาบาล พวกนี้ไม่ได้จบสูง จบแค่มัธยมปลาย (videregående)

สำหรับคนที่ไปทำที่ sykehjem ก่อนได้ภาษา หรือใบประกาศ เขาเรียกว่า assistent (ผู้ช่วย)ถ้าอยากเป็นพยาบาลก็ไปเรียนต่อตามที่พี่ๆเพื่อนๆบอกไว ้ข้างบนค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nidnoi_Aalesund Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2009 at 02:14 - IP: 83.243.216.162 IP Information

ตัวอย่างคำแปลแบบฟอร์มการทะเบียนราษฎร การทะเบียนครอบครัว คำแปลแบบฟอร์มอื่น ๆ
( คำแปลแบบฟอร์มนี้เป็นเพียงตัวอย่างการแปล  ผู้แปลควรปรับปรุงถ้อยคำตามเอกสารภาษาไทย)

จากกรมการกงศุล กระทรวงต่างประเทศ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nidnoi_Aalesund Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2009 at 02:17 - IP: 83.243.216.162 IP Information

รายได้นี้ไม่สามารถเปรียบเทียบกับประเทศอื่น เพราะค่าครองชีพไม่เท่ากัน รายได้เฉลี่ยประเทศอื่นอาจจะสูงกว่าที่นอร์เวย์อีก  ข้อมูลที่ได้มา ก๊อปปี้มาจากหนังสือเล่มนึงที่คุณครูใช้อบรม เพื่อให้คนต่างชาติรู้ว่าแต่ละอาชีพรายได้ประมาณเท่าไร และสาวๆที่มานอร์เวย์อาจจะได้รู้ว่าน่าจะประกอบอาชีพอะไร มีหลายคนเรียนพยาบาลต่อ รายได้ดีพอสมควร แต่มายยังไม่รู้ว่าอนาคตจะทำอะไร งานทำความสะอาดก็ได้ตังค์เนอะ

รายได้เฉลี่ยต่อปีในแต่ละอาชีพ 
ลำดับที่ อาชีพหรือตำแหน่งงาน รายได้เฉลี่ยต่อปี (โครน) เฉลี่ยต่อเดือน (โครน)  เฉลี่ยต่อปี (บาท)
         (อัตราแลกเปลี่ยน 1:6)
  งานออฟฟิส      
1 พนง.ต้อนรับ                     286,308                    23,859                    1,717,848
2 พนง.รับโทรศัพท์                     282,108                    23,509                    1,692,640
  งานขายและงานบริการ      
1 ภารโรง                     332,628                    27,719                    1,995,760
2 พนักงานขายในร้าน                     284,076                    23,673                    1,704,456
3 พนักงาน(ขายส่ง)                     332,752                    27,729                    1,996,512
  งานด้านสื่อสิ่งพิมพ์       
1 หัวหน้าบรรณาธิการ  400,000 - 450,000  33,333 - 37,500  2,400,000 - 2,700,000 
2 นักข่าวเฉพาะสายงาน  250,000 - 350,000  20,833 - 29,166  1,500,000 - 2,100,000 
  งานบริการด้านโรงแรมและร้านอาหาร      
1 ระดับหัวหน้า                       394,608                    32,884                    2,367,648
2 กุ๊ก                     257,784                    21,482                    1,546,704
3 พนง.เสิร์ฟ                     253,032                    21,086                    1,518,192
  งานด้านโรงเรียน      
1 หัวหน้า (น่าจะเป็นอาจารย์ใหญ่)                     457,032                    38,086                    2,742,192
2 หัวหน้าภาค                     427,056                    35,588                    2,562,336
3 ครู อาจารย์                     340,440                    28,370                    2,042,640
4 ครูสอนระดับมัธยม                     355,608                    29,634                    2,133,648
5 อาจารย์สอนมัธยมหรือมหาวิทยาลัย                     405,000                    33,750                    2,430,000

ลำดับที่ อาชีพหรือตำแหน่งงาน รายได้เฉลี่ยต่อปี (โครน) เฉลี่ยต่อเดือน (โครน)  เฉลี่ยต่อปี (บาท)
  งานด้านสาธารณสุข (ประจำโรงพยาบาล)      
1 หมอ                            657,768                          54,814                           3,946,608
2 นักจิตวิทยา                            385,836                          32,153                           2,315,016
3 พยาบาล                            345,048                          28,754                           2,070,288
4 จนท.ห้องLab                            315,552                          26,296                           1,893,312
5 จนท.ด้านกายภาพบำบัด                            306,516                          25,543                           1,839,096
6 จนท.ดูแล วิเคราะห์โรคและฟื้นฟู                            328,968                          27,414                           1,973,808
7 นักสังคมสงเคราะห์                            322,272                          26,856                           1,933,632
8 จนท.ดูแลปัญหาและคุ้มครองเด็ก                            317,100                          26,425                           1,902,600
9 เลขานุการ                            260,460                          21,705                           1,562,760
10 ผู้ช่วยพยาบาล                            276,768                          23,064                           1,660,608
11 เลขาฯหมอ                            257,440                          21,453                           1,544,640
12 พนง.ทำความสะอาด                            247,920                          20,660                           1,487,520
  งานประมง      
1 ระดับหัวหน้า                            490,572                          40,881                           2,943,432
2 คนหาปลา                            305,760                          25,480                           1,834,560
  อุตสาหกรรมก่อสร้าง      
1 หัวหน้างาน                            486,456                          40,538                           2,918,736
2 ช่างปูน                            329,148                          27,429                           1,974,888
3 ช่างก่อสร้าง                            347,664                          28,972                           2,085,984
4 ช่างไม้                            300,264                          25,022                           1,801,584
5 ช่างท่อ                            323,952                          26,996                           1,943,712
6 ช่างทาสี                            297,144                          24,762                           1,782,864
7 ช่างไฟฟ้า                            302,676                          25,223                           1,816,056

อาชีพอิสระ,งานเอกชนและหน่วยงานรัฐ      
1 นักวิจัยค้นคว้า                     452,000                    37,666                    2,712,000
2 บรรณารักษ์                     330,000                    27,500                    1,980,000
3 บรรณารักษ์ประจำห้องสมุดมหาวิทยาลัย (รัฐ)                     383,000                    31,916                    2,298,000
4 นักอนุรักษ์                     348,000                    29,000                    2,088,000
5 ผูอำนวยการพิพิธภัณฑ์                     424,000                    35,333                    2,544,000
6 วิศวกร                     345,000                    28,750                    2,070,000
7 หัวหน้าฝ่ายบุคคล (รัฐ)                     414,000                    34,500                    2,484,000
8 ตำรวจ 1 *** ไม่รู้เรียกยศอะไร                     304,000                    25,333                    1,824,000
9 ตำรวจ 3 *** ไม่รู้เรียกยศอะไร                     359,000                    29,916                    2,154,000

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nidnoi_Aalesund Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2009 at 02:19 - IP: 83.243.216.162 IP Information

กรณีชาวต่างชาติประสงค์จะเข้ามาใช้ชีวิตในเมืองไทย มีเวปที่น่าสนใจตามนี้เลยคะ

konbunwa

Posted: 23 Apr 2009 at 18:33 | IP 212.33.136.XXX Quote konbunwa

ไปหาข้อมูลมาให้ค่ะ ลองอ่านตามลิงค์ข้างล่างนี้นะคะ (กดสลับเป็น English version หรือ Thai version ได้ค่ะ) เว็บสำคัญที่ควรเข้าไปศึกษาก็ ตม. ค่ะ

www.immigration.go.th

http://www.mfa.go.th/web/2482.php?id=2493

http://www.immigration.go.th/nov2004/base.php?page=residence

http://www.immigration.go.th/nov2004/doc/residence/quota_det ail.pdf

http://www.immigration.go.th/nov2004/doc/residence/residence _th_sponser_th.pdf

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nidnoi_Aalesund Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2009 at 02:22 - IP: 83.243.216.162 IP Information

NAV (องค์กรการจัดหางานและสวัสดิการของนอร์เวย์)

หน้าที่หลักของ NAV คือช่วยเหลือผู้หางานในการหางานทำให้ได้โดยเร็วที่สุด NAV ให้ความช่วยเหลือด้านการจัดหางานและติดตามผลเพื่อให้คำแนะนำ นอกจากนี้ Aetat ยังทำหน้าที่ให้ความช่วยเหลือผู้หางานในการเตรียมพร้อมคุณสมบัต ิของตนเอง

NAV มีข้อมูลมากมายเกี่ยวกับตลาดแรงงานในนอร์เวย์ NAV ทำงานอย่างใกล้ชิดกับนายจ้าง เจ้าหน้าที่และองค์กรต่าง ๆ เพื่อป้องกันปัญหาการว่างงาน

ข้อมูล

หน้าที่ที่สำคัญที่สุดอย่างหนึ่งของ NAV คือช่วยผู้หางานในการหางานทำโดยหน่วยงานทำหน้าที่เป็นคนกลาง โดยการให้ข้อมูลเกี่ยวกับงานต่าง ๆ แก่ผู้หางาน ดูโฆษณาตำแหน่งงานได้ที่เว็บไซต์ของ NAV

การรับพิจารณาคุณสมบัติ

ผู้หางานที่ต้องการความช่วยเหลือในการหางานสามารถรับการฝึกอบรม วิชาชีพและคุณสมบัติเพิ่มเติมได้ผ่านทางหลักสูตรและการฝึกอบรมต ่าง ๆ ที่จัดขึ้น

NAV Intro

NAV Intro เป็นหน่วยงานพิเศษที่มีหน้าที่หลักในการให้ความช่วยเหลือแก่ผู้ หางานที่อยู่ในกลุ่มผู้ย้ายถิ่นฐาน NAV Intro มีสำนักงานอยู่ใน Oslo, Bergen, Kristiansand และ Trondheim หน้าที่ของ NAV Intro คือให้ความร่วมมือกับหน่วยงานท้องถิ่นทุกแห่งเพื่อจัดหาบริการใ ห้แก่ผู้หางานในกลุ่มผู้ย้ายถิ่นฐาน

NAV Intro สามารถให้ความช่วยเหลือด้าน

• คำแนะนำในการสัมภาษณ์
  • การทดสอบทางภาษา
  • การฝึกอบรมเพื่อเตรียมความพร้อม
  • หลักสูตรที่ปรับให้เหมาะสมกับผู้หางานที่อยู่ในกลุ่มผู้ย้ายถิ่ นฐาน

มาตามคำขอคะพี่แตงหาข้อมูลมาให้คะ

CV   นี้เป็นสิ่งสำคัญในการประการหางานที่ต้องแนบกับประวัติคะ ป้าเล็ก ป้าแตง ป้านิดหน่อย คนไหนที่กำลังจะ เม็คชีวาใหม่ให้มีประสบการทำความสะอาดสิบปีก็เอาอันนี้เป็นแนวท างนะคะ

CV คือเอกสารระบุรายละเอียดโดยย่อเกี่ยวกับประสบการณ์การทำงานและค ุณสมบัติต่าง ๆ ของเรา CV เป็นการแจ้งข้อมูลของเราให้แก่คนที่อาจเป็นนายจ้าง ในการสมัครงานเราจำเป็นต้องส่งทั้งใบสมัครงานและ CV

CV ควรประกอบด้วยข้อมูลต่อไปนี้

• รายละเอียดส่วนตัว
  • ประสบการณ์การทำงาน
  • การศึกษา
  • ข้อมูลอื่น: เช่น ข้อมูลเกี่ยวกับความน่าเชื่อถือของตัวเอง งานอาสาสมัครกับหน่วยงานต่าง ๆ ทักษะทางคอมพิวเตอร์ หลักสูตรที่เข้ารับการอบรม ทักษะทางภาษา กิจกรรมยามว่าง งานบริการและคุณสมบัติอื่น ๆ
  • บุคคลอ้างอิง

ในการแจ้งประวัติการทำงานเรามักแสดงข้อมูลการทำงานครั้งสุดท้าย ของตัวเองก่อน และไล่ย้อนกลับไปตามลำดับเวลา รวมทั้งในการแจ้งข้อมูลด้านการศึกษาด้วยเช่นกัน ดูตัวอย่าง CV ได้ทางด้านขวา

การสมัครงาน

นายจ้าง​ได้​รับใบสมัครงานหลายใบ​ใน​ต ำ​แหน่งที่​ต้อง​การ​ ​ใน​กรณีนี้​ใบสมัครของคุณ​จะ​เ ป็น​ตัวแปรสำ​คัญ​ใน​การสร้าง​ค วาม​สนใจ​ให้​นายจ้างเรียกสัมภาษณ์งานคุณ 203; ​ใบสมัครงานควรระบุรายละ​เอียด​โดย​ย่ อเกี่ยว​กับ​ตัวเอง​และ​ประวัติ​ ; ;ส่วน​ตัว​ ​รวม​ทั้ง​สา​เหตุที่คุณคิดว่าตนเองเห มาะสมสำ​หรับตำ​แหน่งงานที่สมัคร​ ​พยายามนำ​เสนอจุดเด่นของตัวเอง​ให้​น ่าสนใจที่สุด​ ​คุณ​สามารถ​ปรับ​ใช้​คุณสมบัติ ​และ​ความ​สามารถ​ของคุณ​กับ 203;งาน​ได้​อย่างไรบ้าง​ ​ลองพูดชมตัวเอง​ได้​ตามสมควรเมื่อเขียนจดหม ายสมัครงาน​ ​สิ่งสำ​คัญคือ​ต้อง​มี​ความ 203;ถูก​ต้อง​

​จดหมายสมัครงานควรดู​เป็น​ระ​เบียบเร ียบร้อย​ ​ควร​ใช้​เครื่องพิมพ์ดีด​หรือ​ คอมพิวเตอร์พิมพ์จดหมาย​ ​เนื้อหา​ใน​ใบสมัครงาน​จะ​ต้อง ​ถูก​ต้อง​ ​โดย​เฉพาะที่​อยู่​และ​เบอร์&a mp;# 8203;โทรศัพท์​ ​รวม​ทั้ง​ข้อมูลที่​แจ้งเกี่ยว​ ; ;กับ​ตัวเอง​และ​ประสบการณ์ที่มี​ ​การสะกดคำ​ผิดพลาดอาจทำ​ให้​ใบสมัครด ู​ไม่​น่าสนใจ​ได้​เช่น​กันR 03;

​มีหลักเกณฑ์บางอย่างที่​สามารถ​ใช้​ใ น​การเขียนจดหมายสมัครงาน​ ​เริ่ม​ด้วย​การเขียนชื่อ​และ​ท ี่​อยู่​ของตนเองที่มุมบนด้านซ้ายมือ​ ​จาก​นั้น​เขียนชื่อ​และ​ที่ 203;อยู่​ของนายจ้างที่​ต้อง​การสมัครงาน 203;ไว้​ด่านล่างถัดมา​ ​สถานที่​และ​วันที่ควรเขียน​ไว̴้ ; 3;ทางด้านขวาของหน้ากระดาษ​ ​ต่อ​จาก​บรรทัดสุดท้ายที่ระบุที่​อยู ่​นายจ้าง​

​ใบสมัครควร​จะ​มี​ส่วน​ประกอบด ังต่อไปนี้​

• ​ตำ​แหน่งงานที่​ต้อง​การสมัคร​
  • ​แหล่งข่าวการสมัครงานที่​ได้​รับ​
  • ​รายละ​เอียด​โดย​ย่อเกี่ยว​กับ ​ตัวเอง​และ​งานที่ทำ​ใน​ปัจจุบ ัน​
  • ​ประวัติ​โดย​ย่อเกี่ยว​กับ​ตัว เอง​
  • ​สา​เหตุที่คิดว่าตนเองเหมาะสม​กับ​ตำ ​แหน่งงาน​

​อย่าลืมลงลายมือชื่อเต็ม​ใน​ใบสมัครงานR 03; ​โดย​ปกติมัก​จะ​มีการแนบเอกสารต่อไปน ี้ร่วม​กับ​ใบสมัครงาน​

• CV
  • ​สำ​เนาหนังสือรับรองต่าง​ ​ๆ​
  • ​สำ​เนา​เอกสารอ้างอิง​จาก​งานท ี่ทำ​ก่อนหน้า​

CV ​คือเอกสารที่ระบุรายละ​เอียดต่าง​ ​ๆ​ ​เช่น​ ​การศึกษา​ ​ประสบการณ์การทำ​งาน​ ​แยก​เป็น​ส่วน​ ​ๆ​ ​ไป

การทำงานในประเทศนอร์เวย์
คนทำงานหาเลี้ยงชีพ ส่วนมากเป็นทั้งชายและหญิง ที่ทำงานก็เพื่อให้สามารถมีรายได้เลี้ยงดูตัวเองและครอบครัวได้ คนส่วนมากรู้สึกว่าการทำงานมีความสำคัญต่อสถานภาพและการพัฒนากา รส่วนบุคคล ผู้ที่ทำงานจำนวนมาก ชอบที่จะมีการคบค้าสมาคมกันเป็นเพื่อนฝูงและมีทำให้มีสังคมกว้า งขึ้น ไม่ว่าจะเป็นเจ้าของธุรกิจ หรือเป็นลูกจ้าง จะทำงานตามหน้าที่ของตัวเอง และมีเวลาการทำงานที่กำหนดตามแต่ละวัน
การหางานทำ
ตัวคุณเองต้องพิจารณาถึงงานที่คุณต้องการจะทำ ทักษะ ความสามารถและประสบการณ์ที่คุณมี ก่อนที่คุณจะสมัครงาน คุณต้องเตรียมตัวที่จะสมัครงานหลายๆงานที่เปิดรับสมัคร บางงานคุณต้องใช้ความสามารถในการปฎิบัติงาน หรืองานที่ยากมาก ก่อนที่คุณจะพบกับงานที่เหมาะสมกับคุณที่สุด
ทักษะที่จำเป็น
นายจ้างบางที่ต้องการผู้ที่มีความรู้ในการสื่อสารด้วยภาษานอร์เ วย์ได้บ้าง ดังนั้นควรที่จะเรียนรู้ภาษานอร์เวย์ในระดับที่สามารถพูด อ่าน เขียนได้บ้าง
หางานจากหลายๆแหล่ง
สามารถหางานได้จากหลายแหล่งเช่น อินเตอร์เน็ต และในหน้าหนังสือพิมพิ์ต่างๆที่เกี่ยวกับรับสมัครงาน สอบถามจากเพื่อนหรือคนรู้จัก นอกจากนั้นคุณยังสอบถามได้จากหน่วยงานโดยตรง ว่ามีตำแหน่งว่างไหม หลายๆคนได้นำประวัตส่วนตัวของตนเอง cv ไปแปะที่ตามที่ต่างๆ หรือลงอินเตอร์เน็ต หรือไปหางานที่หน่วยหางานชั่วคราว หรือบริษัทเอเยนต์จัดหางาน เป็นต้น
Aetat
คือ ศูนย์จัดหางานที่ดำเนินการโดยรัฐในประเทศนอร์เวย์ สอบถามข้อมูลเกี่ยวกับตำแหน่งงานว่างต่างๆจากสำนักงาน Aetat ในเขตที่อาศัยอยู่ หรือสามารถค้นหาตำแหน่งงานว่างได้จากเวปของAetat หรือสอบถามข้อมูลโดยตรงไปที่ศูนย์บริการAetat
คุณมีสิทธิ์ที่จะลงทะเบียนเป็นผู้กำลังหางานอย่างจริงจังในฐานข ้อมูลของAetat ได้ โดยลงทะเบียนผ่าน เครือข่ายอินเตอร์ ที่เชื่อมกันอยู่ พร้อมทั้งยังสามารถใช้โทรศัพท์ เครื่องถ่ายเอกสาร อินเตอร์เน็ต ที่สำนักงาน Aetat ในช่วงที่คุณหางานทำ
สัญญาการจ้างงาน
เมื่อคุณได้งานทำแล้ว การจัดสัญญาจ้างงานจะเกิดขึ้นระหว่างตัวคุณกับนายจ้าง โดยที่ในสัญญาจ้างจะประกอบด้วยรายละเอียดเกี่ยวกับลักษณะงานที่ คุณจะต้องทำ ค่าจ้างที่ได้ จำนวนชั่วโมงในการทำงาน และหลักเกณฑ์ต่างๆเมื่อต้องการยกเลิกสัญญา
การจ่ายค่าจ้าง ภาษีและบัตรภาษี
ค่าจ้างของคุณจะได้รับตามระยะเวลาที่แน่นอน ส่วนใหญ่นายจ้างจะจ่ายผ่านธนาคาร ดังนั้นคุณต้องแจ้งเลขที่บัญชีธนาคารที่คุณต้องการให้โอนเงินค่ าจ้างเข้าไปให้แก่เจ้านาย
คุณต้องส่งบัตรภาษีให้แก่นายจ้างของคุณด้วย นายจ้างจะหักค่าภาษีและเงินที่จะต้องส่งสมทบเข้ากองทุนบำเหน็จบ ำนาญ ก่อนที่จะโอนค่าจ้างเข้าไปให้บัญชีธนาคารคุณ โดยที่บัตรภาษี จะเป็นผู้ให้ข้อมูลแก่นายจ้างจะต้องหักเงินคุณเท่าไรเอง
คุณจะได้รับบัตรภาษีจากสำนักงานคำนวนภาษีของเทศบาลท้องถิ่นที่ค ุณอาศัยอยู่ พร้อมกับจำนวนเงินภาษีที่จะต้องเสียที่คำนวณโดยสำนักงานดังกล่า ว ให้ติดต่อสำนักงานคำนวณภาษี โดยโทรศัพท์ก่อนที่คุณจะเดินทางไปที่สำนักงานดังกล่าว เพื่อสอบถามถึงข้อมูลต่างๆที่จะต้องเตรียมไป ทุกๆปีคุณจะต้องได้รับบัตรภาษีใหม่ และถ้าจำเป็นคุณสามารถที่จะเปลี่ยนบัตรภาษีได้ระหว่างปี
สถิติรายละเอียดภาษี
คือ รายการสรุปต่างๆ สำหรับสถานภาพทางการเงิน ตลอดรายได้ที่ได้รับทั้งปีที่ผ่านมา ทุกๆปีในช่วงฤดูใบไม้ผลิ คุณต้องตรวจสอบรายการสรุปต่างๆ ว่าถูกต้องหรือไม่ และส่งกลับคืนทีสำนักงานประเมินภาษี
ผู้ว่างงาน
กรณีที่คุณไม่มีงานทำ คุณมีสิทธิ์ที่จะได้รับผลประโยชน์จากภาวการณ์ว่างงานดังกล่าวได ้ โดยมีหลักเกณฑ์ต่างๆที่จะต้องปฎิบัติ เช่น คุณต้องเป็นผู้หางานอย่างจริงจัง สำนักงานAetat ในเขตพื้นที่ของคุณ จะแจ้งให้ทราบถึงกฎเกณฑ์ต่าง พร้อมแนะนำคุณต่อไป

ข้อมูล เกี่ยวกับตำแหน่งงานว่าง การทำงานนอร์เวย์
http://www.aetat.no , http://www.eures.no , http://www.skattetaten.no,
http://www.trydeetaten.no

https://www.nav.no/sbl/stillingssok/resultat.do ลิงค์นาฟ

(ข้อมูลจากมาดามอารีย์)
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nidnoi_Aalesund Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2009 at 02:27 - IP: 83.243.216.162 IP Information

ข้อมูลจากน้องมาย

มาบอกแนวข้อสอบค่ะ

ส่วนแรกจะเป็นการสอบการฟังก่อน 

จะมีประมาณ 20-30 ข้อ จำไม่ได้ จะเป็น oppgave ให้ฟังแต่ละข้อค่ะ ตอนแรกก็จะมีให้เลือก a,b,c เช่นมีบทสนทนาของคนสองคนถาม แล้วเขาจะถามว่าเขาพูดเรื่องอะไรกัน อะไรประมาณนี้อ่ะค่ะ  แล้วก็จะมีให้ฟังแล้วเขียนคำตอบแบบสั้นๆ ค่ะ

ส่วนที่ 2 สอบการอ่าน

ก็มีเรื่องต่างๆมาให้เราอ่านประมาณ 3-4 เรื่อง มีแบบกา a,b,c แล้วก็แบบให้อ่านเรื่องแล้วเขียนคำตอบ อาจจะมีชีวะประวัติบุคคลด้วย

ส่วนที่ 3 สอบการเขียน

ก็จะมีอยู่ 2 ส่วนให้เขียน ตอนมาสอบเขาให้เขียนจดหมายฉบับนึงถึงเพื่อน ให้เล่าว่ากำลังย้ายไปอยู่อพาร์ทเม้นท์ใหม่ ก็ให้บอกลักษณะของอพาร์เมนท์ มีกี่ห้อง ราคายังไง บรรยายไปค่ะ ส่วนที่สองของการเขียน ที่มายสอบวันนั้นจะเป็นการเขียนโฆษณาขายโซฟา (en sofa) สั้นๆ ง่ายๆค่ะ

ส่วนที่ 4 สอบการพูด

อันนี้จะให้เข้าสอบทีละ 2 คน โดยทางหน่วยงานที่จัดสอบจะให้เวลาเรามา และจับคู่ให้เราเอง ตอนแรกจะให้แนะนำตัวทีละคนก่อน ต่อมาก็จะได้หัวข้อ 1 หัวข้อให้สนทนากัน มายจำได้ว่าเป็นหัวข้อการช๊อปปิ้ง ว่าเราชอบซื้อเสื้อผ้าแบบไหน ไปช๊อปที่ไหน หัวข้อต่อมาให้พูดบอก sensor มายได้หัวข้อ เวลาว่างมายชอบทำอะไร ส่วนเพื่อนที่ไปด้วยเขาได้หัวข้อว่า Hva ønsker du...? อะไรประมาณนี้อ่ะค่ะ ก็ทดสอบประมาณ 15 นาทีค่ะ

ข้อมูลเพิ่มเติมจากพี่เล็ก
การสอบวัดระดับความสามารถภาษา norsk (prøve 1-3) จะมีการสอบ 2 ครั้งต่อปี ครั้งแรกสอบไปเมื่อวันที่ 9 กุมภาพันธ์ที่ผ่านมา และอีกครั้งจะมีสอบวันที่ 2 มิถุนายน ต้องสมัครสอบ 1 เดือนก่อนล่วงหน้า เข้าใจว่า ทางโรงเรียนที่เราเรียนจะแจ้งให้ทราบค่ะ เพราะอย่างที่ห้องพี่ ครูเค้าจะบอกว่า ใครควรจะสอบระดับไหน 2 หรือ 3 ครูแจ้งให้ทราบว่า ระดับหนึ่งไม่ต้องสอบ เพราะทุกคนสอบผ่านอยู่แล้วค่ะ

ส่วนการสอบ เราทุกคนมีสิทธิ์สอบได้ 1 ครั้งโดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่าย แต่หากเราต้องการสอบครั้งที่สอง เราต้องเสียงเงินค่าสอบเอง (ข้อมูลเฉพาะสำหรับปีนี้นะคะ เห็นครูบอกว่า เปลี่ยนทุกปี ปีที่แล้ว ระบุว่า ปีหนึ่งเรามีสิทธิ์สอบหนึ่งครั้ง แต่ปีนี้ เปลี่ยนใหม่เนื่องจากภาวะเศรษฐกิจ กำหนดให้มีสิทธิ์สอบได้แค่หนึ่งครั้ง) ค่าใช้จ่ายในการสอบ จะแบ่งออกเป็นสองส่วน ส่วนเขียน และส่วนการฟัง (skriftlig และ muntlig น้องมายแก้ให้ด้วยถ้าเขียนผิด) ประมาณ 800 kroner

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nidnoi_Aalesund Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2009 at 02:33 - IP: 83.243.216.162 IP Information

ขอพักครึ่งก่อนนะคะ ข้อมูลทั้งหมดด้านบนนั้นก็อปปี้มาจากกระทู้เดิมๆ มีบางเนื้อหาที่คัดลอกมาเพียงแค่เนื้อหาแต่ไม่ได้ก็อปผู้ที่เป็นผู้นำข้อมูลมาโพสท์ต้องขอโทษไว้นะที่นี้ด้วย เนื้อหาข้อมูลส่วนใหญ่จะมาจากน้องมาย และขอบคุณข้อมูลเวปการแปลเอกสารซึ่งก็อปมาจากน้องตุ้ย(ห้วหน้าห้อง)การนำข้อมูลต่อจากนี้จะพยายามบอกถึงผู้ที่นำข้อมูลมาแบ่งปันในกระทู้เดิม แต่ขออนุญาตไม่ก็อปมาทั้งยวงนะคะ(ในบางกรณี) จะขอคัดลอกมาเฉพาะส่วนที่เป็นใจความสำคัญๆ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nidnoi_Aalesund Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2009 at 02:40 - IP: 83.243.216.162 IP Information
Deedy79
ตอนนี้ google สามารถแปลภาษาได้หลายภาษาแล้วนะค่ะ

ไทย -นอร์ส หรือ นอร์ส - ไทย

http://www.google.no/language_tools?hl=th

อาจจะช่วยไม่ได้มาก แต่ก็เป็นตัวช่วยได้บ้าง

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nidnoi_Aalesund Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2009 at 02:48 - IP: 83.243.216.162 IP Information

นำมาฝาก จะได้รู้ว่าเราอยู่ใกล้หรือไกลกันแค่ไหน บ้านคุณสามีอยู่ Aalesund Langevaag คะ

http://maps.google.com/maps?hl=th&q=Aalesund&um=1&am p;am p;ie=UTF-8&sa=X&oi=geocode_result&resnum=1&c t=image

yingnpk

ลองเข้าไปดูนะ มันจะอธิบายเกี่ยวกับประเทศ norway  มันจะบอกเกี่ยวกับสวัสดิการ  การทำงาน ใบขับขี่ และ....อีกมากมาย เข้าไปเวบ นี้ http://www.nyinorge.no/ คริก คำว่า thai เครื่องจะบอกให้ เปิดอ่าน หรือ เซฟข้อมูล (เมื่อเปิดแล้วจะเป็น ภาษไทย) และสามารถเข้าไปอ่านข้อมูล ของ norway  ได้เลย

เผื่อเป็นประโยชน์นะ 

nattha1985
หนังสือสองภาษา มีมากมายและหลายหลายให้เลือกอ่านนะคะ บางภาษามีการฝึกออกเสียงให้ด้วย ยังไงก็คงต้องลองเข้าไปดูนะคะ แต่เท่าที่เข้าไปศึกษาแล้วเจ๋งมากค่ะ www.book2.de

tju

วันนี้มาอัพเดทนิดส์นึ่ง ไปสอบ NAV intro มาแล้ว ใครสนใจแนวข้อสอบ NAV INTRO เชิญทางนี้!!!!!!!!

แนวข้อสอบ เป็นข้อสอบแบบอัตนัย มีหลายส่วนค่ะดังนี้

1.เขียนชื่อ ที่อยู่ เบอร์โทร วัน เดือน ปีที่เดินทาง อันนี้ 5 คะแนนค่ะ

2 อ่านทำความเข้าใจ และให้เขียนประวัติ จบจากสถาบันไหนจากประเทศตนเอง ตั้งแต่ปีไหนถึงปีไหน แล้วเขียนประสบการณ์การทำงาน ว่าตำแหน่งอะไร ชื่อนายจ้าง ระยะเวลาทำงาน อันนี้ 8 คะแนน

3. ส่วนของ Grammatikk การใช้ Pronomen 5 คะแนน,การใช้ infinitiv eller presens eller preteritum 17 คะแนน

4. อ่านจับใจความแล้วตอบคำถาม 10 คะแนน,เติมคำ 10 คะแนน

5. ความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับวิชาชีพ Lærer, Kokk, Servitør og Brannmann. (Hva gjøre ....?) 20 คะแนน

6. อธิบายรูปภาพว่า คิดว่าเขากำลังทำอะไร(ภาพจะเป็นรูปมือฝึกเขียนตัวอักษร), การหางานต้องทำอะไรบ้าง ประมาณ 15 คะแนน

7.เขียนอธิบาย Hvor lange du reiste til Norge? เขียนบรรยายให้ได้อย่างน้อย 100 คำ  Grammatikk ต้องถูกต้อง. 25 คะแนน

รวมแล้ว 115 คะแนน

ของแตงพอสอบเสร็จก็มี Samtaler ต่อเลยแล้วเขาก็ตรวจข้อสอบให้เห็นแล้วให้คะแนนเราต่อหน้าอ่ะ อายจริงๆ Grammatikk แย่มากได้มาแค่ 60 คะแนนจาก 115 คะแนน ครูรู้คงเสียใจแย่(NAV เขาก็ให้กำลังใจมาว่ามาอยู่หกเดือนได้คะแนนขนาดนี้ถือว่าดี อย่าเพิ่งตัดใจ..เขาบอก)

แต่ก็ได้แนวทางที่ดีกลับมาคือ จะได้เรียน Rengskap Kurs ประมาณเดือน สิงหาคม เรียน 9 เดือนในระหว่างเรียน NAV จะช่วยค่าใช้จ่ายประมาณ 6,600 Kr และมีตั๋วรถไฟฟรีให้ ไป-กลับ จากบ้านไปโรงเรียน และเรียนทุกวันค่ะ

เรื่องเดิมอ่านตามลิ้งนี้เลยค่ะ

http://www.ladyinter.com/forum/forum_posts.asp?TID=106303&am p;KW=%B9%CD%C3%EC%E0%C7%C2%EC

จากทู้เดิมได้เล่าเรื่องไปติดต่อฝึกงานกับ NAV ตามที่พี่หญิงแนะนำไว้

Back to Top
Mint_eye View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Mint_eye Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2009 at 22:42 - IP: 85.164.121.232 IP Information
ขอบคุณพี่นิดหน่อยมากมายเลยค่ะ  พี่เสียสละเวลาก๊อบข้อมูลเก่าๆมาให้    SmileSmileSmile  มิ้นก็อาศัยข้อมูลเหล่านี้แหละ  ช่วยในการดำเนินชีวิตในนอร์เวย์  ได้อย่างมีระบบ  เพราะว่าเราต้องวางแผนในการใช้ชีวิต  ตั้งแต่เริ่มมาอยู่ที่นี่  ข้อมูลเหล่านี้มีประโยชน์มากมายเลย
Back to Top
Sweetiemind View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2009 at 23:01 - IP: 84.49.207.99 IP Information
พี่นิดหน่อยขยันจังเลย Clap ตอนนี้มายกำลังเตรียมจัดบ้านให้เข้ากับเทศกาลคริสมาสต์ก่อนกลับไทยค่ะ ขอแรงเพื่อนช่วยเพราะมายไม่ค่อยเก่งเรื่องตกแต่งบ้านนัก Smile
มาย Molde / 1976

Alt for foreldrene mine!

เราทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี! เราไม่ทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี!

อย่าสูญเสีย "ตัวตน" ด้วยคำพูดของคนที่ไม่รู้จัก "ตัวเรา"

Back to Top
Sweet_LittleBee View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Sweet_LittleBee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Dec 2009 at 04:04 - IP: 10.218.229.143 IP Information
ClapClapClapClapClapClapClapClap

ยอดเยี่ยมอีกแล้วพี่นิดหน่อย ขนาดงานยุ่งก็ยังมีเวลายกความรู้มาให้น้องๆอีก ผึ้งและสาวๆอีกหลายคนก็ได้ความรู้ดีๆที่พีี ๆ เพื่อน ๆ น้องๆ ช่วนกันตอบมาใช้ประโยชน์ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ สำหรับความมีน้ำใจในครั้งนี้ และโอกาสต่อไปนะคะ

<< Phueng: Feb 1982: Stavanger,Norway >>

"Things Take Time"&l
Back to Top
naruemol_s View Drop Down

Post Options Post Options   Quote naruemol_s Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Dec 2009 at 10:02 - IP: 124.122.217.11 IP Information

ขอบคุณพี่นิดหน่อยมากๆๆๆๆๆๆ ค่ะClap

Back to Top
natacha_sea View Drop Down

Post Options Post Options   Quote natacha_sea Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Dec 2009 at 14:52 - IP: 84.209.99.179 IP Information
  ข้อมูลโดยละเอียดของนอร์เวย์
มีหลายอย่างเกิดขึ้นเมื่อเราต้องย้ายไปอยู่ประเทศใหม่ คนเหล่านี้ต้องเจอเหตุการณ์สามขั้นตอนดังนี้

ช่วงที่หนึ่ง  ในตอนแรกคุณจะรู้สึกคาดหวังดีใจ สิ่งที่ดีๆไว้ล่วงหน้า คุณจะยุ่งมากมีหลายอย่างที่ต้องจัดก่าร สิ่งเหล่านี้เป็นสิ่งที่น่าตื่นเต้น สำหรับคุณ คุณสามารถคาดหวังในโอกาสใหม่ๆ ที่ตนได้รับ แทนการคิดถึงสิ่งที่ทิ้งไว้เบื้องหลังที่ต้องสูญเสีย

ช่วงที่สอง หลังจากผ่านไปซักสองสามวัน สํปดาห์หรือเป็นเดือน หลายคนจะรู้ว่าการใช้ชีวิตในบ้านใหม่เป็นเรื่องยาก สิ่งใหม่ๆทำให้คุณรู้สึกไม่มั่นคง คุณป่วยและเหนื่อยใจ สิ่งต่างๆไม่คุ้นเคยเหมือนบ้านเกิด

ช่วงที่สาม หลังจากผ่านพ้นไปช่วงหนึ่ง ทุกอย่างจะง่ายขึ้น คุณมีความเข้าใจมากขึ้น ทั้งด้านภาษาและระบบประเทศใหม่อนาคตดูสดใสขึ้น คุณยอมรับในการย้ายที่อยู่  และเริ่มเห็นข้อดีของชีวิต  และค่านิยมในประเทศใหม่นสังละเล็กน้อย เมื่อคุณสามารถปรับตัวและผสมผสานกันได้แล้วคุณจะพบที่สำหรับตัวเองในสังคมแห่งใหม่

การย้ายถิ่นฐานละการอพยพ

มีคนมากมายที่เดินทางไปยังที่ต่างๆทั่งโลกตลอดประวัติศาตร์มนุษย์ชาติ ตัวอย่างของการย้ายถิ่นที่ร่วมสมัย คือกรณีการย้ายถิ่นฐาน

ในสหรัฐอเมริกา ในช่วงปี1850-1920มีประชากรประมาณห้าสิบถึงหกสิบล้านคนที่ย้ายถิ่นฐานเข้าไปในสหรัฐอเมริกา และในจำนวนนี้ประ

มาณแปดแสนคนที่ย้ายไป

ผู้ที่ย้ายถิ่นฐานหลายคนเริ่มเข้ามาในประเทศนอร์เวย์เมื่อช่วงห้าสิบปี ที่ผ่านมาในฐานะผู้ลี้ภัย บางส่วนมาเพื่อหางานทำ คนเหล่านี้มาจากทวีปยุโรป และส่วนอื่นๆของโลก

ปัจจุบันประเทศนอร์เวย์ มีประชากรอาศัยอยู่ประมาณ4.6ล้านคนโดยจำนวน349,000คนในจำนวนนี้เกิดที่ต่างประเทศ หรือมีพ่อแม่ที่เกิดต่างประเทศมีอัตราสูงถึง 7.6เปอร์เซ็น ของประชากรนอร์เวย์มากกว่าในปี1980ถึงสามเท่า และเกือบครึ่งหนึ่งของผู้ย้ายถิ่นฐานในนอร์เวย์ถือสัญชาตินอร์เวย์

สิ่งทีใช้แสดงตน

หมายเลขประจำตัวมีความจำเป็นในหลาย เช่นการยื่นเรื่องกับธนาคาร การทำหนังสือเดินทางหรือบัตรผู้เสียภาษี ในกรณีที่ต้องแสดงตัว เราจำเป็นต้องใช้ระหัสประจำตัวนี้ โดยต้องใช้เอกสารที่ได้รับการรับรอง และมีหมายเลขประจำตัวของเราอยู่ด้วย ตัวอย่างได้แก่ หนังสือเดินทางบัตรธนาคารและใบขับขี่ ดูรายละเอียดเพิ่มเติมเกี่ยวกับหมายเลขบัตรประจำตัวได้ที่www.intro.cappelen.no

ชั้นเรียนภาษานอร์เวย์

-ภาษานอร์เวย์ไม่จำเป็นสำหรับฉันเพราะฉันไม่ได้ทำงานที่นี่

-ฉันแก่เกินไปที่จะเรียนภาษาใหม่

-ฉันมีครอบครัวใหญ่และมีเพื่อนหลายคนที่มาจากบ้านเกิดฉันไม่ต้องเรียนภาษา

-การดูข่าวนอร์เวย์ก็เป็นเรื่องที่น่าสนใจทำให้ฉันรู้สั่งคมนอร์เวย์ไปด้วย

-ให้ลูกๆช่วยแปลให้ฉันก็ได้

-ฉันต้องการงานดังนั้นฉันจึงต้องเรียนภาษานอร์เวย์

-ฉันไม่เข้าใจสิ่งที่ลูกๆคุยกัน

เจ้าหน้าที่ของนอร์เวย์เชื่อว่าทุกคนควรจะพูดภาษานอร์เวย์ได้

จึงจัดให้มีชั้นเรียนภาษานอร์เวย์สำหรับผู้ที่ย้ายถิ่นฐาน บางคนอาจได้เรียนภาษานอร์เวย์ฟรี ในขณะที่บางคนต้องเสี่ยเงิน ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับใบอนุญาติพำนักที่เป็นตัวกำหนด ว่าชั้นเรียนจะจัดให้ฟรีหรือไม่ ดูข้อมูลได้ที่www.intro.cappelen.no

คุณต้องเรียนภาษาอย่างน้อย 300ชั่วโมง หากต้องการใบอนุญาติผู้พำนักในประเทศนอร์เวย์โดย ห้าสิบชั่วโมงในการเรียน จะเป็นการศึกษาสังคม ในภาษาที่คุณเข้าใจได้ คุณต้องเรียนจบชั่วโมงเรียนทั้งสามร้อยชั่วโมงระหว่างช่วงสามปีแรกที่คุณอาศัยอยู่นอร์เวย์

ประวัติโดยย่อของประเทศนอร์เวย์

นอร์เวย์เป็นพันธมิตรกับเดนมาร์กตั้งแต่ปี1380จนถึงปี 1380จนถึง1814 ในช่วงนั้นนอร์เวย์มีกษัติย์ชาวเดนมาร์กเป็นผู้ปกครอง นอร์เวย์เป็นประเทศที่ยากจนที่สุดประเทศหนึ่งในยุโรป การเพาะปลูกนอร์เวย์ยากลำบากมาก ชาวนอร์เวย์จ่ายภาษีให้รัฐบาลเดนมาร์ก เป็นผู้รับรายได้จากทรัพยากรในประเทศนอร์เวย์ ชาวนอร์เวย์ส่วนใหญ่อ่านเขียนไม่ได้ ภาษาราชการของนอร์เวย์คือภาษานอร์เวย์

ในช่วงต้นของศตวรรษที่สิบแปด มีสงครามและความไม่สงบเกิดบ่อยครั้ง ในยุโรปป1814กษัติย์เดนมาร์ก ต้องยกนอร์เวย์ให้สวีเดน ทำให้ชาวนอร์เวย์ให้สวีเดนทํสให้ชาวนอร์เวย์ไม่พอใจ ประชาชนต้องการอิ่สระ และได้รับเอกราชดังนั้นจึงเขียนรัฐธรรมนูญขึ้นมาใหม่และเลือกกษัตริย์ของตนเองทำให้กษัติริย์สวีเดนไม่พอใจและมีสงครามช่วงสั้นๆ เกิดขึ้นระหว่างนอร์เวย์และสวีเดน ทำให้นอร์เวย์ต้องอยู่ภายใต้นอร์วย์นอร์เวย์อยู่ภายใต้นอร์เวย์ถึงปี1905 ผู้เขียนหนังสือต่างเขียนเกี่ยวนอร์เวย์อย่างน่าสินใจ จิตกรเองก็วาดภาพทิวทัศน์ทีสวยงามนักแต่งเพลงก็ผลิตผลงานเพลงสะท้อนให้เห็นนอร์เวย์ทีสวยงาม

นอร์เวย์กลายเป็นเอกราชอีกครั้ง นอร์เวย์เป็นไทในที่สุด ถือเป็นการ เริ่มยุคใหม่ ชาวนอร์เวย์ต้องทำงานหนักเพื่อให้นอร์เวย์เป็นประเทศที่น่าอยู่ สภามีงานต้องทำมากมาย ได้ผ่านร่างกฎหมายเป็นจำนวนมาก และได้ข้อวินจฉ้นไม่ควรให้คนทำงานเกินวันละสิบชั่วโมง ในปี1991

ทำงานถูกลดลงเป็นแปดชั่วโมง คนงานทุกคนมีสิทธิ์รับผลประโยชน์ขณะลาป่วยซึ่งหมายความว่า พวกเขาได้รับเงินจากรํฐบาลเมี่อป่วยนับตั้งแต่ปี1913ทุกคนต้องมีอายุเกินยี่สิบห้าปี มีสิทธ์ลงคะแนนเลือกตั้งทั่วไปโดยเท่าเที่ยมกันทั้งชายและหญิง ในช่วงสงครามโลกครั้งที่หนึ่งเศษฐกิจนอร์เวย์ตกตำมาก นอร์เวย์ประสบปัญหาเศรษกิจโดยตลอด ในปี1939สงครามโลกครั้งที่สองได้เริ่มเมือวันที่9เมษายน1940

โดยเยอรมันเข้ายึดครองนอร์เวย์นอร์เวย์ถูกปกครองโดยชาวเยอรมัน เป็นเวลาห้าปี สงครามโลกทำลายล้างบ้านเมืองไปมาก นับเป็นช่วงที่ยากลำบากเป็นอย่างมาก สงครามสิ้นสุดเมื่อวันที่8พฤษภาคม 1984เยอร์มันยอมจำนนและนอร์เวย์ได้รับอิสระภาพอีกครั้ง

ในช่วงหลังสงคราม เศรษฐกิจเริ่มฟื้นตัวดีขึ้นเรื่อยๆ ในปี1969 มีการขุดพบนำมันบริเวณชายฝั่งทะเลของนอร์เวย์ จึงเริ่มขึ้น ปัจจุบันนอร์เวย์มีมาตรฐานการใช้ชีวิตที่สูงมาก นอร์เวย์ปกครองด้วยระบบกษัติย์ ดังน้นกษัติย์ไม่มีอำนาจทางการเมืองอย่างแท้จริง กษัตย์องค์ปัจจุบันคือฮารัล ทรงเป็นพระราชบุตรของพระเจ้าโอลัฟสมเด็ขพระราชินีทรงมีพระนามว่าซอนย่า มกุฎราชกุมารฮาคอนคือผู้ที่จะเป็นกษัติย์องศ์ต่อไปของนอร์เวย์ เจ้าหญิงอินกริด อเล็กซานดราถือเป็นผู้สืบทอดราชบัลลังค์พระองค์ต่อไป

ระบบประชาธิปไตย

นอร์เวย์เป็นประเทศประชาธิปไตย  สภาประกอบด้วยสมาชิกรัฐสภา 169คนจากพรรคการเมืองต่างๆรัฐธรรมนูญของนอร์เวย์ได้รับการรับรองเมื่อ17พฤาภาคม และถือว่าทันสมัยมากที่สุดฉบับหนึ่งของโลกเขียนขึ้นโดยให้นอร์เวย์มิอิสระภาพอย่างแท้จริง

สิทธิ์ในการลงคะแนน

-อายุ18ปีขึ้นไป

-ต้องเป็นประชากรนอร์เวย์

-เพื่อลงคะแนนให้กับหน่วยงานในท้องถิ่นคุณต้องอยู่ในนอร์เวย์เป็นเวลาอย่างน้อยสามปี

นอร์เวยืถือว่าก่ารแบ่งแยกหรือกีดกันเป็นเรื่องผิดกฎหมาย ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง เพศ เชื้อชาติ ภาษา ศาสนาหรือความโนมเอียงทางเพศ

รายชื่อพรรคการเมือง

Venstreพรรคเสรีนิยม

Senterpartietพรรครวมศูนย์

Sosialistiskพรรคสังคมนิยมฝ่ายซ้าย

Rød Valgallianseพรรคพันธมิตรแดง

Kristelig Folkepartiพรรคคริสเตียน

Høyreพรรคอนุรักษ์นิยม

Fremskrittsพรรคก้าวหน้า

Arbeiderpartietพรรคแรงงาน

อาหาร

ส่วนใหญ่ผู้ย้ายถิ่นฐานมีปัญหาสุขภาพมากกว่าคนนอร์เวย์

โรคเบาหวาน

โรคอ้วน

ปัญญาหาสุภาพฟัน

ขาดสารอาหารโดยเฉพาะ เหล็กและวิตามินดี

โรคซึมเศร้า

ผักในนอร์เวย์มีราคาแพงมาก

ผมต้องเลี้ยงขนมปังเวลาที่มีแขกมาบ้น

แสงแดดที่นี่น้อยมาก

มันฝรั่งกรอบที่นี่อร่อยและราคาถูก

ก่ารดื่มนำอัดลมเวลากระหายเป็นสิ่งที่ดี

ฉันไม่ชอบนำมันตับปลา

ฉันชอบชาใส่นำตาลมากๆ

บริการด้านสุขภาพ

คนส่วนใหญ่ที่อาศัยอยู่ในประเทศนอร์เวย์จะมีโรคประจำตัว นั่นคือแพทย์ที่ให้บริการท่านอยู่เป็นประจำ คุณสามารถดูราชื่อได้จากสํสนักงานประกันแห่งชาติจากหน่วยงานท้องถิ่น เพือคัดเลือกแพทย์ที่คุณต้องการ คุณได้รับจดหมายจากสำนักงานประกันแห่งชาติ จากหน่วยงานท้องถิ่นเพื่อแจ้งว่าแพทย์ประจำตัวคุณคือใคร คุณสามารถเปลี่ยนแพทย์ประจำตัวได้แต่ไม่เกินสองปีต่อครั้ง

เมื่อคุณต้องการพูดคุยกับแพทย์ประจำตัว คุณสามารถโทรศัพย์ติดต่อเพื่อนัดหมายได้ปกติก็รอสองถึงสามวันก่อนถึงวันแพทย์นัด แต่ถ้าป่วยหนักก็พบแพทย์ในวันเดียวกันได้ หาคุณและแพทย์ไม่สามารถพูดกันเข้าใจได้ก็มีสิทธ์ใช้ล่าได้ โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายแต่อย่างไร

คุณสามารถซื้อยาได้จากเภสัชกรจากร้ายขายยา เจ้าหน้าที่สามารถตอบคำถามเกี่ยวกับเรื่องยาที่ใช้ และให้ความช่วยเหลือ เลือกยาได้อย่างถูกต้อง คุณไม่สามารถเลือกยาได้ตามใจชอบได้ เนื่องจากยาหลายตัวต้องมีใบสั่งแพทย์

ทุกคนที่ทำงานในหวยงานให้บริการสุขภาพแห่งชาติ มีหน้าที่เก็บรักษาความลับ ซึ่งหมายความว่าคนเหล่านี้ไม่สามารถเปิดเผยข้อมูลแก่บุคคลอื่นเว้นแต่ได้รับการยินยอม และหมายความว่าคุณสามารถแจ้งปัญาหาไดๆกับแพทย์ได้โดยไม่ต้องกังวล คุณมีสิทธ์ทราบว่าแพทย์เขียนอะไรลงในประวัติของคุณบ้าง

ถ้าคุณป่วยหนักหรือได้รับบาดเจ็บโทรไปได้ที่ เบอร์113

ไฟไหม้110

ตำรวจ112

รถพยาบาล113

ทำใจให้สงบและให้ข้อมูลดังนี้

ชื่อและที่อยู่

หมายเลขโทรศัพย์

อธิบายสถานการณ์

การแต่งงานในนอร์เวย์

อายุเฉลี่ยกรแต่งงานครั้งแรกในนอร์เวย์คือ29.5ปีสำหรับผู้หญิง สำหรับผู้ชาย32ปี    หลายคนแต่งงานหลังจากการทดลองอยู่ด้วยกันมาก่อนแล้ว สถิติมองให้เห็นว่าคริ่งหนึ่งของคนที่แต่งงานมักแต่งงาน

ทุกปีจะมีหนุ่มสาวประมาณปี24,000คนแต่งงานในนอร์เวย์  จะมีคู่ที่รักร่วมเพศประมาณปีละสองร้อยคู่

ประมาณหนึ่งหมื่นคู่แต่งงานและหย่าร้างกันในแต่ละปี เมื่อคุณแต่งงานกันคุณจะมีสิทธิดูแลบุตรเท่าเที่ยมกันทันที  บุตรที่ยังไม่ได้แต่งงานแม่จะมีสิทธิ์ปกครองบุตร  ในกรณีนี้พ่อแม่สามารถทำเอกสารระบุสิทธืในการปกครองบุตรร่วมกันได้

ประมาณเจ็ดสิบห้าเปอร์เซ็นลูกอาศัยอยู่กับพ่อแม่ส่วนสิบเจ็ดเปอร์เซ็น อาศัยอยู่กับแม่  สามเปอร์เซ็นอยู่กับพ่อ สี่เปอร์เซ็นอาศัยอยู่กับแม่และพ่อเลี้ยง และหนึ่งเปอร์เซ็นอาศัยอยู่กับพ่อและแม่เลี้ยง

ผู้อาศัยอยู่ร่วมกันระยะหนึ่ง โดยไม่แต่งงาน มีสิทธิ์และหน้าที่ตามกฎหมายทางการเงินเท่าเที่ยมกันดังนั้นหลายคนจึงเข้าไปหาทนาย เพื่อทำข้อตกลงพิเศษต่างๆ  เพื่อเป็นการแบ่งแยกทรัพย์สินเมื่อแยกกันอยู่

การตรวจการตั้งครรภ์ หญิงมีครรภ์จะได้รับการตรวจช่วง 32สัปดาห์แรกหลังจากนั้นตรวจทุกๆสิบสี่วัน หลังจากพ้นไปแล้ว 36สัปดาห์ หญิงตั้งครรภ์ควรตรวจครรภ์ทุกสัปดาห์

Edited by natacha_sea - 04 Dec 2009 at 14:54
Na-Ta-Cha ( นัท )1 February1980

ความสวยงามแสดงออกมาเพียงภายนอกเท่านั้น แต่ความจริงใจเท่านั้นที่มีให้ด้วยความมั่นคง
Back to Top

Post Options Post Options   Quote natacha_sea Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Dec 2009 at 14:56 - IP: 84.209.99.179 IP Information
  สรุปประวัติย่อๆของนอร์เวย์

1ภาษาราชการสมัยแต่ก่อนของนอร์เวย์คือภาษาเดนมาร์ก

2.นอร์เวย์จ่ายภาษีให้กับเดนมาร์กและกษัติย์เดนมาร์ก

3.1814กษัติย์เดนมาร์กยกนอร์เวย์ให้แก่สวีเดนปกครอง

4.รัฐสภาก่อตั้งเมื่อปี1814

5.นอร์เวย์อยู่ภายใต้สวีเดนนานถึงปี1905=นอร์เวย์เป็นเอกราช

6.1914-1918เศรษฐกิจตกตำมาก

7.9 เมษายน นอร์เวย์ถูกปกครองโดยเยอรมัน

8.1969นอร์เวย์ขุดพบนำมัน

9.สภาในนอร์เวย์มีสมาชิก169คน จากพรรคการเมืองต่างๆ

10.วันที่17 พฤษภาคม 1814 คือวันรับรองรัฐธรรมนูญ

11.ผู้หญิงมีสิทธิ์ลงคะแนนเลือกตั้งในปี1913

12.ปัจจุบันสภามีสมาชิกที่เป็นหญิง 35-40%

13.รัฐสวัสดิการนอร์เวย์ถูกจัดตั้งเมื่อร้อยปีที่ผ่านมา

14.รัฐสภานอร์เวย์ มีชื่อเรียกว่าstorting

การทำงานในประเทศนอร์เวย์

ทั้งผู้หญิงและผู้ชายในนอร์เวย์ส่วนใหญ่จะเป็นคนทำงาน  นอกจากนี้ยังมีความรู้สึกว่าเป็นการพัฒนาบุคล  การหางานทำคุณจะต้องพิจารณาจากทักษะและประสบการณ์  ความสามารถที่คุณมี ก่อนที่คุณจะสมัครงานหลายๆงานที่สมัคร บางครั้งคุณต้องใช้ความสามารถในการปฎิบัตร  หรืองานที่มี่ความยากมาก   ก่อนที่คุณจะพบกับงานที่เหมาะสมกับคุณต่อไป คุณต้องเรียนภาษานอร์เวย์ในระดับที่อ่านและเขียนไดบ้าง  คุณสามารถหาตำแหน่งงานว่างจากอินเตอร์เน็ต   แต่เนืองจากประกาศรับสมัครงานผ่านสื่อนั้น  มีเพียงอัตราร้อยละสามสิบ ของตำแหน่งงานทั้งหมด  ดังนั้นคุณจึงสอบถามงานนั้นๆจากเพื่อนๆ  หรือคนรู้จัก  Aetatคือศูนย์จัดหางานที่ดำเนินการโดยรัฐนอร์เวย์  คุณสามารถถามข้อมูลจากเขตพื้นที่ที่คุณอยู่ได้  คุณมีสิทธ์ลงทะเบียน  เป็นผู้ลงทะเบียนเป็นผู้กำลังหางานลงในฐานข้อมูลของเอท้าทได้  โดยลงทะเบียนผ่านอินเตอร์เน็ต พร้อมทั้งโทรศัพย์และถ่ายเครื่องเอกสารที่คุณสามารถใช้ได้เมื่อคุณอยู่ในช่วงหางานทำ เมื่อคุณได้งานทำแล้ว  การทำสัญญาจ้างงานจะเกิขึ้นระหว่างตัวคุณกับนายจ้าง  ประกอบด้วยรายละเอียดลักษณะที่คุณทำ  ค่าจ้างที่ได้รับ จำนวนชั่วโมงในการทำงาน และหลักเกณท์ต่างๆเมื่อต้องการยกเลิกจ้าง

ในกรณีที่คุณไม่มีงานทำ  คุณมีสิทธ์ได้รับผลประโยชน์จากภาวะการว่างงาน  เช่นคุณต้องเป็นผู้ที่กำลังหางานอย่างแท้จริง  ในเขตพื้นที่จะแจ้งให้ทราบถึงหลักเกณท์ต่างๆพร้อมทั้งให้คำแนะนำแก่คุณได้

1. เป็นเรื่องปกติที่ผู้หญิงทำงานนอกบ้าน

2. สำหรับผู้หญิงคือ29,549สำหรับผู้หญิงคือ25,430Nokคือค่าจ้างเฉลี่ยของรายเดือนสำหรับพนักงานเต็มเวลา

3. เป็นเรื่องปกติที่กู้เงินซื้อบ้านซื้อรถ

4. ครอบครัวย่อยส่วนใหญ่มีหนี้สินหนึ่งล้านNOK

5. เป็นเรื่องปกติที่ผู้ชายและผู้หญิงช่วยกันทำงานบ้าน

อายุเกษียรของคนนอร์เวย์คือ 67ปีทั้งชายและหญิง  เงินบำนาญจะได้รับเมื่อายุเข้าเกษียร จำนวนเงินขึ้นอยู่กับรายได้ที่ทำงาน คนที่ไม่มีรายได้ก็สามารถรับบำนาญได้เช่นกัน  ปัจจุบันผู้หญิงหลายคนได้รับบำนาญขั้นตำ คนสูงอายุที่นี่มีชีวิตไม่หยุดนิ่งพวกเขาเป็นสมาชิกของหน่วยงานต่างๆและใช้ชีวิตส่วนใหญ่กับครอบครัวเพื่อนผุง

คนสูงอายุมักมีฐานะการเงินดี  พวกเขาไม่มีหนี้และไม่มีภาระเลี้ยงดูอีก

การขาดงาน

ต้องมีเอกสารยืนยันการป่วยที่ทำด้วยตนเองหรือแพทย์รับรอง

ห้ามใช้เอกสารยืนยันด้วยตนเองในช่วงแปดสัปดาห์แรกของการเข้าทำงานใหม่

สามารถใช้เอกสารยืนยันตัวเองได้ระหว่างปีสูงสุดสี่ครั้ง

เอกสารยืนยันตัวเอง ใช้สำหรับหยุดงานได้หนึ่งหรือสองหรือสามวัน

จะต้องมีระยะเวลาทิ้งช่วงอย่างน้อยสิบหกวัน ระหว่างเอกสารที่ยืนยัน

กรณีการขาดงานถ้าลูกป่วย

1. พ่อแม่ที่มีลูกไม่เกินสองคนอายุน้อยกว่าสิบสองปี สามารถหยุดงานได้สูงสุดสิบวันต่อปีทุกครั้งที่ลูกป่วย

2. พ่อแม่ที่มีหน้าที่รับผิดชอบเลี้ยงดูเด็ก ไม่เกินสองคนที่อายุตำกว่าสิบสองปี แต่เพียงผู้เดียวสามารถ หยุดงานได้สูงสุด ยี่สิบวันต่อปีเมื่อลูกป่วย

3. พ่อแม่มีลูกสามคนขึ้นไปและอายุตำกว่าสิบสองปี สามารถหยุดงานได้สูงสุดเมื่อลูกป่วย

4. พ่อแม่ที่มีหน้าทีรับผิดชอบเลี้ยงดูลูกสามคนขึ้นไปอายุตำกว่าสิบสองปีสามารถหยุดงานได้สูงสุดสิบห้าวันทุกครั้งที่ลูกป่วย

การสังคมสงเคราะห์และการเสียภาษี

การจ่ายภาษีให้สังคมจะทำให้การเป็นอยู่ได้มาตรฐาน บุคคลที่ไม่สามารถช่วยเหลือตัวเองทางการเงินได  สามารถขอความช่วยเหลือจากสำนักงานประกันแห่งชาติ  หรือจากสำนักงานรักษาความปลอดภัย ทางสังคมของรัฐบาลที่อาศัยอยู่  จะได้ให้คำแนะนำต่างๆได้

การเงิน

ราคาสินค้าในนอร์เวย์มีราคาที่สูงกว่าทีคุณคุ้นเคยมาก่อนดังนั้นคุณควรวางแผนล่วงหน้าให้ดี และคุณต้องเสียค่าใช้จ่ายประจำอยู่แล้วเช่น การจ่ายหนี้ ค่าเช่า ค่าโทรศัพย์  และบริการต่างๆที่คุณใช้  ถ้าชำระเงินไม่ตรงตามกำหนดคุณต้องเสียค่าปรับเพิ่มเติม

ธนาคารและบัตรธนาคาร

ธนาคารในประเทศเป็นเอกชน  คุณจะต้องติดต่อเพื่อดำเนินการเกี่ยวกับบัญชีธนาคารของคุณ  ธนาคารจะเป็นผู้ให้คำแนะนำในการฝากเงิน  และจัดการบัญชี โดยคุณจะต้องเสียค่าธรรมเนียมให้  ส่วนใหญ่มีบริการทางอินเตอร์เน็ต  โดยให้ลูกค้าเสียค่าบริการที่จ่ายถูกกว่าปกติ

การกู้ยืมเงิน

คุณต้องเข้าไปปรึกษากับธนาคาร หรือกองทุนกู้ยืมเพื่อการศึกษาแห่งประเทศนอร์เวย์ หรือแหล่งกู้ยืมเงินอื่นแล้ว  คุณต้องชำระหนี้ตามสํญญานั้น  ถ้าคุณไม่ปฎิบัติแล้วคุณอาจมีปัญหากับผู้ให้กู้ยืมได้

ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับสังคมนอร์เวย์

1. ข้อมูลเกี่ยวกับหน้าที่ความรับผิดชอบของคุณwww.udi.noและwww.imdi.no

2. ข้อมูลสำหรับผู้มาอาศัยใหม่www.nyinorge.no

3. ข้อมูลสำหรับกฏหมายในนอร์เวย์www.lovdata.no

4. ข้อมูลรัฐสภาในนอร์เวย์www.stortinget.no

5. ข้อมูลภาระกิจของรัฐบาลwww.odin.dep.no

6. ข้อมูลสถิติของผู้อพยพwww.ssb.no

7. ข้อมูลสิทธิ์พึงจะได้รับในนอร์เวย์www.norge.no

Na-Ta-Cha ( นัท )1 February1980

ความสวยงามแสดงออกมาเพียงภายนอกเท่านั้น แต่ความจริงใจเท่านั้นที่มีให้ด้วยความมั่นคง
Back to Top

Post Options Post Options   Quote natacha_sea Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Dec 2009 at 15:02 - IP: 84.209.99.179 IP Information
   ที่อยู่อาศัยในนอร์เวย์     

นอร์เวย์คนส่วนใหญ่ซื้อบ้านมากกว่าเช่าอยู่74%ของประชากรมีบ้านเป็นของตัวเอง   การยืมเงินจากรัฐบาลต้องมีรายได้ประจำหรือมีหลักทรัพย์อื่นๆ

มาตฐานที่อยู่อาศัยในนอร์เวย์ปัจุบันดีขึ้นมากห้าสิบสามเปอร์เซ็นของครัวเรือนทั้งหมดอาศัยอยู่ในบ้านเดี่ยวมีพื้นที่อาศัยโดยเฉลี่ยสี่สิบตารางเมตรส่วนใหญ่มีห้องนำมากกว่าห้องนอน  ใช้ระบบรักษาความร้อนด้วยไฟฟ้า  ชาวนอร์เวย์ชอบจุดไฟผิงมากกว่าคนส่วนใหญ่ใช้เงินในการแต่งบ้านให้สวยงาม  ทุกคนที่เช่าแฟตควรทำสัญญาเช่า สัญญาเช่าจะถูกกำหนดระยะเวลาที่พักอาศัย

การทำความร้อนในบ้านฤดูหนาวจะมีค่าใช้จ่ายที่สูงมาก อุณหภมิในบ้านเฉลี่ยยี่สิบองศา  

ผู้อยู่อาศัยในนอร์เวย์ทิ้งขยะเฉลี่ยสามร้อยกิโลกรัมต่อปี

ชายแดนที่ติดกับนอร์เวย์คือสวีเดนและฟินแลนด์และรัฐเซีย 

เมืองหลวงของนอร์เวย์มีประชากรถึงห้าแสนคน  ทางใต้สุดของนอร์เวย์ถ้าขับรถไปประมาณสองพันหกร้อยเจ็ดสิบกิโลเมตร

นอร์เวย์มีชายฝั่งทะเลทอดยาว  และทิวทัศน์ตลอดแนว อ่าวขนาดใหญ่และเล็กมากมาย 

ในช่วงร้อยปีทีผ่านมา นอร์เวย์เป็นประเทศที่รวยที่สุดประเทศหนึ่งของโลก เพราะมีทรัพยากรอยู่มากมายสินค้าที่ส่งออกของนอร์เวย์คือ

โลหะ                         

อลูมิเนียม

ไม่ว่าจะอยู่ที่ใดธรรมชาติมักอยู่ใกล้ตัวเสมอ

มีสัตว์อันตรายทีมีอยู่ในนอร์เวย์ไม่มากนัก ดังนั้นเดินป่าจึงไม่ค่อยมีอันตราย  ยกตัวอย่างเช่นที่นี่มีงูพิษอยู่แค่ชนิดเดียว งูชนิดนี้กลัวคน ไม่ค่อยกัดใคร  ในวันว่างชาวนอร์เวย์มักไปล่าสัตว์หรือตกปลา

นอร์เวย์มีชนพื้นเมืองอยู่ด้วยกันเรียกว่าsamiอาศัยอยู่ในสี่ประเทศได้แก่สวีเดน  ฟินแลนด์  และรัฐเซีย ส่วนใหญ่ใช้ชีวิตเหมือนชาวนอร์เวย์ทั่วไปแต่ยังคงรักษาวัฒนธรรมของตนเองไว้  หลายคนมีกวางเรนเดียร์เป็นของตัวเอง

มีเสื้อผ้าพื้นเมืองที่สวยงาม 

มีภาษาที่แตกต่างจากนอร์เวย์โดยสิ้นเชิง

อะไรบ้างที่แตกต่างจากเมืองไทย????      

เมืองไทย นอร์เวย์
1.อายุเป็นตัวบ่งบอกถึงความรู้ บุคคลที่มีอายุคือคนที่มีความสำคัญที่สุด 

-ฉันเกิดก่อน  ฉันอาบนำร้อนมาก่อน  ฉันเป็นพี่เธอนะ 

เด็กคืออนาคตและเด็กคือสิ่งสำคัญที่สุด

-อาหารเช้าลูกชอบกินอะไร ลูกชอบกินขนมปังกับอะไร  บอกแม่มาซิแม่จะทำให้

2.บุคคลมีหน้าที่ของตนเอง

-เธอเป็นเด็กเธอต้องเชื่อฟังผู้ใหญ่

-เธอต้องช่วยแม่เลี้ยงน้อง  รับผิดชอบน้องนะ

ทุกคนกำหนดบทบาทของตัวเอง

3.ความเห็นของครอบครัวและกลุ่ม มีความสำคัญ

-

การพูดคุยและต่อรองเป็นสิ่งสำคัญ

-

4.เด็กต้องเชื่อฟัง  ผู้ใหญ่เป็นผู้ตัดสินใจ

-แม่ว่าเพื่อนคนนี้เป็นคนไม่ดี

-แม่ว่าลูกควรจะเรียนสายวิทย์จะดีกว่า

พ่อแม่กำหนดหลักเกณมากมายให้กับเด็ก

5.พ่อแม่กำหนดหลักเกณเล็กน้อยให้กับเด็ก

-เป็นเด็กไม่ควรนอนดึก

-ห้ามสอดขึ้นมาเวลาผู้ใหญ่พูดกันอยู่ มันเสียมารยาท

เด็กโตสามารถตัดสินใจและเป็นตัวของตัวเอง

-ฉันคิดว่าทำอย่างงี้มันไม่ถูกนะ

6.เด็กโตมีหลักเกณมากกว่า

-ห้ามคบผู้ชายคนนี้นะ

สิ่งที่ฉันคิดมีความสำคัญ

7.สิ่งที่ครอบครัวคิดเกี่ยวกับฉันและสิ่งที่ฉันทำเป็นปัจจัยสำคัญมาก

-มีลูกหวังได้พึ่งพาภายภาคหน้า

ครอบครัวย่อยเป็นศุนย์กลางของทุกสิ่ง

-ถ้าอยากมีความสุขในชีวิต ก็ต้องไม่ยุ่งเกี่ยวกับญาติพี่น้อง อยู่แบบตัวใครตัวมัน

-มีบัตรไปชมภาพชนฟรีสามคนพ่อแม่ลูก  ไม่ใช่แค่เฉพาะพ่อและแม่   และไม่รวมถึงญาติพี่น้อง

8.ความอายและเกียรติยศมีความสำคัญมากมาย

-เป็นลูกผู้ชายอย่าร้องให้  ให้ใครได้เห็น

-ท้องก่อนแต่งเป็นเรื่องที่หน้าอับอายขายหน้ามาก

ความรู้สึกผิดสำนึกเป็นสิ่งสำคัญ

-ถ้าเสียใจหรือผิดหวัง ก็ร้องให้ออกมาก โชว์ความรู้สึกให้คนอื่นๆได้เห็น ได้รับรู้

-ทำผิดกล้าขอโทษ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote natacha_sea Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Dec 2009 at 15:06 - IP: 84.209.99.179 IP Information

17 พฤษภาคม  วันชาติของนอร์เวย์

รัฐบาลนอร์เวย์ให้ความสำคัญกับเด็กมากๆ  จึงไม่มีที่ไหนในโลกที่งานวันชาติ จะจัดให้เด็กได้เดินขบวนมากมายอย่างนี้  นักท่องเที่ยวหลายๆประเทศประทับใจมากๆ  เพราะไม่เคยเห็นที่ไหนในโลกที่ให้เด็กออกมาเดินขบวนมากมายเช่นนี้  แต่เผอิญภาพที่เห็นข้างล่างทั้งหมดนี้  เป็นช่วงที่ฝนกำลังตกปอยๆ  ทำให้มีอุปสรรค์ต่อการเดินขบวน เพราะต้องใส่เสื้อกันฝนและคนดูก็ต้องกางร่ม  เป็นอะไรที่ทุรักทุเลบ้าง ส่วนใหญ่ทุกๆประเทศเวลาเดินนขบวนจะเห็นทหารมาเดินถือปืน  แต่สำหรับที่แห่งนี้ทหารจะเดินขบวนถือปืนแค่ตอนเปิดงานเท่านั้น ถือว่าไม่ได้มากมายอะไร   หลังจากนั้นก็เป็นเด็กเดินตามหลัง  มีตั้งแต่เด็กเล็กจนถึงเด็กโต  แล้วก็มีคนเดินคลุมทุกๆขบวนเพื่อดูแลเด็ก  มันเป็นอะไรที่น่าประทับใจมาก  บอกได้เลยว่า  งานนี้เป็นงานของเด็กจริงๆ  เด็กคืออนาคตของชาติ  จะเห็นได้ว่าวัฒนธรรมต่างกันจากบ้านเรามาก ตัวอย่างเช่น  งานวันชาติไทย จัดให้ตรงกับวันพ่อแห่งชาติ  แต่นั่นคืองานของผู้ใหญ่ ผู้ใหญ่จึงมีหน้าที่ออกมาทำกิจกรรม  เฉลิมฉลอง               วัฒนธรรมบ้านเราจะให้ความสำคัญกับผู้ใหญ่มากกว่าเด็ก บางคนอาจจะนึกภาพไม่ออก ตัวอย่างเช่น คนไทยมักจะไม่ลืมญาติพี่น้อง ไม่ทำงานทำงานที่ไหนก็มักจะส่งเงินกลับบ้านเพื่อช่วยเหลือตอบแทนผู้ที่เคยดูแลเรามาก่อน     แต่คนนอร์เวย์พ่อแม่มีหน้าที่ช่วยเหลือ  อุปถัมป์ลูกๆ เพราะว่าตัวเองเกิดมาก่อน  ลูกยังขาดหลายสิ่งหลายอย่าง  ลูกยังต้องการเรียนรู้โลกกว้าง ลูกยังไม่เคยไปเที่ยวทั่วโลก  เป็นต้น  พ่อแม่จึงต้องมีหน้าที่เป็นฝ่ายให้และให่คำปรึกษาที่ดี  และค่าครองชีพที่นอร์เวย์ค่อนข้างสูง  ก่อนที่ฝรั่งจะมีลูกก็ต้องวางแผนกันก่อน  เพราะที่นี่เด็กทุกคนจะได้รับสิทธิเท่าเที่ยมกัน  ได้ความรักเท่าเทียมกัน จึ งมีกฎหมายคุ้มครองเด็กที่ค่อนข้างเข้มงวด  ซึ่งมีเพื่อนบ้านคอยจับตาดูคุณตลอด เช่น คุณตีลูกไม่ได้  คุณจะปล่อยให้เด็กอยู่บ้านตามลำพังไม่ได้ คุณจะให้เด็กกินขนมหวาน ลูกกวาด ชอคโกแลต วันเสาร์อาทิตย์ไม่ได้ เป็นต้น  เหมือนกับว่าลูกของคุณก็จริง แต่พวกเขาคือประชากรของชาติ ในอนาคตจะดี  ถ้าเด็กฉลาดและมีความสุขในปัจจุบัน

เท่ากับว่าเด็กคือลูกของรัฐบาล ถ้าเราคิดในอีกแง่นึง  รัฐบาลจ่ายเงินให้คุณเอาไว้ซื้อรถเข็นเด็ก  มีเงินเดือนให้เด็กใช้ ถ้าเด็กอยากได้อะไร พ่อแม่ก็ซื้อให้ได้เท่าเทียมกับเพื่อนๆ คุณก็มีหน้าที่ผลิดตลูก  อบรมสั่งสอนให้พวกเขาเป็นคนดี ให้เขาช่วยเหลือตัวเองได้ตั้งแต่เด็กๆ  พ่อแม่ก็คอยดูแลอยู่ห่าง ฉะนั้นจึงเห็นได้ว่า  ผรั่งถ้าไม่พร้อมจริงก็จะไม่มีลูก  แต่ถ้าตั้งท้องมาตอนอายุน้อยๆแบบไม่ตั้งใจ พวกเขาเหมือนตกนรก เพราะรู้ว่าค่าใช้จ่ายนั้นสูงสำหรับเด็ก  เงินที่รัฐบาลให้มานั่นใช่ว่าจะเพียงพอ  พ่อแม่ก็ยังไม่มีงานทำ และยังไม่มีประสบการณ์ที่ดีในการเลี้ยงลูก ปัญหาจึงมาตกที่ตัวเด็ก  เพราะพ่อแม่จะอบรมสั่งสอนลูกได้ไม่ดี และพ่อแม่ก็ยังเป็นวัยรุ่น  แต่พวกเขาจะไม่อายเลยที่ตั้งท้อง   แต่กับกลัวตัวเองจะลำบากมากกว่า  ทุกคนในประเทศฝรั่งจึงห่วงตัวเองมากๆกลัวที่จะลำบาก  แต่บ้านเราถ้าตั้งท้องพวกเรานั้นอายแสนอายชาวบ้านถ้าหากตั้งท้องตอนสาวๆ  แถมบางคนไม่รู้ด้วยซำว่าพ่อเป็นใคร  แต่ที่นี่เขาเช็คได้  และพ่อแม่ก็ต้องส่งเสียและช่วยกันเลี้ยงลูกร่วมกัน  ต่อให้พ่อหนีไปไกลแสนไกลรัฐบาลก้ตามหาเจอ  

เขาก็ต้องทำหน้าที่ผู้เป็นพ่อตามกฎหมายบ้านเมือง  ไม่รู้เมี่อไหร่บ้านเราจะเปลี่ยนเป็นระบบแบบนี้ บางคนตั้งนานแล้วยังไม่ได้เจอหน้าผู้ที่เป็นพ่อ  และผู้ที่เป็นพ่อก็ไม่ได้ทำหน้าที่อะไรเลย  กับต้องไปทำหน้าที่ส่งเสียเลี้ยงดูครอบครัวใหม่  ปล่อยให้แม่เป็นฝ่ายผจญกับความยากลำบากเลี้ยงดูแลลูกเพียงผู้เดียวเท่านั้น

Edited by natacha_sea - 04 Dec 2009 at 15:28

Back to Top

Post Options Post Options   Quote natacha_sea Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Dec 2009 at 15:25 - IP: 84.209.99.179 IP Information
                   ตอบข้อสงสัยในนอร์เวย์

การมาอยู่ต่างบ้านต่างเมืองนั้นต้องปรับตัวกันยากซักหน่อย ระหว่างคนยุโรปกับคนเอเชียมาเจอกัน มันไม่ใช่ว่าจะต้องปรับตัวแค่ระหว่างสามีภรรยาแต่มันยังมีเรื่องอื่นที่เกี่ยวข้องกับสังคมให้ได้เรียนรู้กันอยู่ทุกวันทั้งที่ต้องเรียนรู้ด้วยตัวเอง หรือตามตำราทางโทรทัศน์ ตามหน้าหนังสือพิมพ์ แม้กระทั่งแต่สถานที่สำคัญต่างๆซึ่งหลีกหนีไม่ได้เลยที่จะไม่ต้องไปเกี่ยวข้องกับมัน เพราะสังคมเมืองนอกต้องช่วยเหลือตัวเอง จะไปถามไถ่ใครก็ได้ แต่เขาก็คงไม่ได้ยิ้มกลับตอบมาทุกรายก่อนตอบหรือว่าอธิบายให้เราฟังซะยาวเหยียดเหมือนดั่งที่ที่บ้านเราทำ  บางทีต้องอาศัยไวพริบ การจำ ความกล้า เข้าแลกถึงจะได้มาซึ่งประสบการณ์ที่มีค่า และราคาแพง แต่พอคนไทยมาอยู่เมืองนอกๆนาน พอเริ่มชิน  มันก็มีเรื่องให้ต้องคิดอยู่มากมายอยู่นั่นเอง ฉะนั้นการศึกษาเรียนรู้จึงไม่มีวันตาย การศึกษาจากประสบการณ์ชีวิตจริง เราเรียนรู้ได้รวดเร็วกว่าในตำราเสียอีก เพราะบางอย่างในตำราก็ไม่มีให้หาอ่าน ถึงแม้แต่โลกอินเตอร์เน็ตสมัยนี้ก็ตามที่ ที่ใครๆบอกว่ามีข้อมูลมากมายและรวดเร็วก็ยังหล้าหลังข้อมูลบางเรื่อง ยังหาอ่านไม่มีเลย  ฉะนั้นจึงสรุปได้เลยว่าการออกไปหาประสบการณ์โดยพบปะโลกภายนอกนั้นเป็นสิ่งที่สำคัญยิ่งใหญ่มากสำหรับชีวิตคนไทยในต่างแดน

• จะไปเที่ยวใหนดีเมื่อมาถึงนอร์เวย์
  • ไปเล่นสกีใหม หรือไปเดินช๊อบปิ้งหาซื้อเสื้อ กางเกง อุปกรณ์การเล่น ถ้าไม่งั้นก็ไปหาเช่าเอาล่วงหน้าก็ได้
  • ยากไหมเล่นสกีครั้งแรก

ยากในเรื่องการควบคุมทิศทาง หรือเวลาหยุดควรจะหยุดยังไงให้อยู่ และต้องทนกับอากาศหนาว แล้วนำแข็งเมื่อล้มลงไปกะแทกแล้วเจ็บมากๆ

• มันคงเป็นเรื่องหน้าอายใช่ใหมหากเล่นไม่เป็นแล้วลองไปเล่นครั้งแรก แล้วล้มบ่อยๆ

ไม่เลยเพราะคนประเทศนี้เขาเข้าใจว่าต่างชาติไม่มีหิมะให้เล่น เขาเข้าใจว่าเราหัดเล่น ไม่มีใครว่าเราโง่ เขามีความสุขต่างหากที่ได้เห็นต่างชาติมีความพยายามและตั้งใจและสนุกไปกับมัน โดยเฉพาะเด็กๆ จะมองเราแล้วมองอีก แล้วก็ยิ้มให้ หรือชี้ให้เพื่อนๆดู

• สถานที่ใดบ้างที่จัดได้ว่าเป็นเขตที่ค่าครองชีพสูงหรือว่าพื้นที่อาศัยแพงที่สุด

แถวๆที่มีท่าเรื่อ หรือบริเวณที่มีการเล่นสกี

• ร้านอาหารไทยที่ดังอยู่แถวไหนบ้าง

ชื่อร้านอาหารไทยบางกอก อยู่แถวๆเกริ่นร่อน มีร้องคาราโอเกะไทยด้วย เวลาจัดคอนเสริตนักร้องลูกทุ่งเช่น จินตรา ไมค์ เขาก็มากันที่นี่แหล่ะ

• สถานที่เที่ยวดังในกรุงออสโลอย่างเช่น เธคมีตรงไหนบ้าง

อยู่แถวถนนคนเดิน หรือเรียกว่าวอคกิ้งสตีท คนจะเดินเยอะตอนดึกๆ และมีเธคชื่อว่าสก๊อตแมนที่คนไทยชอบไปเที่ยว และเธคอีกที่ที่มีนักร้อง
ออกคอนเสริตมาร้องเพลงในเธคชื่อว่าสหมู่เก๊ะ ไม่ไกลกันมากจากถนนคนเดิน และอยู่ไกล้กับท่าเรือ อากริบริเก๊

• ทำยังไรถึงจะเจอคนไทย หรือว่ารู้จักเพื่อนเพื่มมากขึ้น

ไปร่วมงานไทยประจำปีเช่น งานลอยกระทง สงกานต์ ที่บริหมานกาต้า เขาจัดเป็นประจำมีอาหาไทยอร่อยๆขาย เหล้าเบียร์เพียบ มีการแสดงตลกการโชว์กระเทยไทย การจับสลากเสี่ยงโชค การประกวดสาวงามไทย การเต้นรำ ลำวงร่วมกัน

• ร้านอาหารของชาติไหนที่น่าสนใจบ้าง

ร้านอาหารญี่ปุ่นจะสะอาดและดีมากๆเน้นความเป็นสากล แล้วก้ร้านอาหารอินเดีย จะออกไปในแนวราชวังหรือ ความหรูแบบราชวงค์อะไรทำนองนี้หากคนไทยชอบกินเผ็ดเขาก็จัดให้และเครื่องเทศบ้านเขาบำรุงกำลังอย่างดีเยี่ยม การบริการก็ดีมากๆ แต่ราคาแพงสุดๆเหมือนกัน ส่วนร้านอาหารไทยของเราหลายๆจะออกในสไตค์ลูกๆมีอยู่หลายร้าน ส่วนร้านอาหารจีนส่วนอาหารจะทำออกรสชาติหวานๆและก็บรรเลงเพลงจีนเบาๆ

• อาหารไทยในร้านค้ามีอะไรขายบ้าง

ส่วนใหญ่พวกผักอย่างเช่นกระเพา นางรัก จะขาดตลาดบ่อยๆ เรียกได้ว่ามีเกือบครบทุกอย่าง ส่วนใหญ่ที่อาหารขาดก็เพราะคนไทยชอบซื้อกินกันบ่อยๆก็เลยขาด แต่รอไม่นานวันหลังไปดูใหม่ก็ได้มาแล้ว

• ที่นั่นมีผลไม้อะไรขายมั่ง

มีครบทุกอย่างตามถดูกาล แต่ก็ต้องเป็นร้านที่คนไทยเปิดกิจการเท่านั้น อย่างร้านเวียดนามขาย บางอย่างผลไม้ไทยก็ไม่มี

• มีกาแฟเย็นสำเร็จรูปหรือเปล่าที่นั่น

มี จะอยู่ตามร้านเซเว่น ร้านค้าปลีกต่างๆ แต่ที่ในเซเว่นเห็นมีเยอะแยะ เขาจะทำออกมาเป็นกล่องเล็กๆน่ะมีหลายรสชาติ

• พอจะมีงานเล็กๆน้อยๆบ้างหรือเปล่าหากไปวีซ่าท่องเที่ยวแล้วไปแอบทำงาน มีงานอะไรบ้าง

ก็มีอยู่บ้างนะอย่างเช่น เลี้ยงเด็ก เลี้ยงหมาให้เขาหากเจ้าของเขาไปต่างประเทศ ทำความสะอาดบ้านอย่างเช่น ทำหนึ่งวันต่ออาทิตย์ หรือก็แล้วแต่จะตกลงกับเจ้าของ หรือช่วยเหลือคนแก่นิดหน่อย อันนี้เป็นงานดำก็แล้วแต่หากว่าเรารู้จักกับคนไทย หรือรู้จักกับคนนอร์เวย์ที่นั่นเป็นการส่วนตัวก็จะช่วยได้เยอะเพราะเขาก็จะหางานให้ทำ

• มีร้านขายหนังสือใดบ้าง ที่มีหนังสือภาษานอร์เวย์สำหรับคนไทย

ชื่อร้าน NOLI และร้าน TANUM

• หากหญิงไทยไปอยู่เมืองนอก แต่ชอบนุ่งสั้นๆจะดูหน้าเกลียดไหม

คนเรามันก็คิดไม่เหมือนกัน เราชอบแบบไหนก็แต่งไปเหอะ แต่ก็ระวังหน่อยนะ ไอ้พวกโรคจิตที่เมืองนอกก็เยอะเหมือนกัน ตามป้ายรถเมย์หรือบนรถเมยก็มี แบบพวกที่แอบแฝงไง แต่ว่าสาวๆฝรั่งก็นุ่งสั้นกันถมเถไป แต่เขาใส่กางเกงข้างในขายาว หรือไม่ก็ถุงน่องสวยๆกิ๊บเก๋เท่มาก บางรายอายุก็เยอะแล้วแต่ก็ยังชอบแนวนี้อยู่  แต่ถ้าเราแคร์สายตาคนมากก็อาจจะอดแต่งสวย ฉะนั้นอยากทำอะไรก็ทำไปเถอะความสุขของเราเองทั้งนั้น

• ถ้าพูดถึงนอร์เวย์ จะคิดถึงอะไรเป็นอันดับแรก

พระอาทิตย์เที่ยงคืน  กินปลาไซม่อน บริษัทเดินเรือ  นำมัน  การเล่นสกี  ความปลอดภัย ความมีคุณภาพ ค่าครองชีพสูง

• ลักษณะนิสัยของคนนอร์เวย์เป็นแบบใด

ไม่ชอบพูดมาก ดูแต่ตา  ชอบมองคนที่การแต่งตัว  ยอมรับคนที่มีประสบการณ์ค่อยข้างสูง ไม่มองคนที่น่าตาแต่มองที่คุณภาพ  สนใจเฉพาะเรื่องของตนเองอารมณ์ค่อยข้างเย็นไปจนถึงเฉื่อยชา  ทำอะไรทำจริง  ไม่ยึดถือเกี่ยวกับความเชื่อถือเก่าแก่ และเรื่องผีสาง มีความเป็นตัวของตัวเองค่อนข้างสูง

• ทำไมรัฐบาลนอร์เวย์ถึงให้ความสำคัญกับเด็กมากมาย

เพราะเด็กคืออนาคตของชาติ เด็กมีส่วนสำคัญที่ช่วยจูงนำประเทศ  หากให้การศึกษาที่ดีและเท่าเทียมกันไม่ว่าจะเป็นลูกคนจนหรือรวยก็ตาม ต่อไปเด็กจะได้ฉลาดรู้จักคิดและไม่อิจฉาริษยาหรือเกิดการน้อยเนื้อตำใจ 

• แต่ทำไมคนนอร์เวย์ถึงไม่ยอมผลิตลูก

เพราะพวกเขาต้องทำงาน ค่าครองชีพสูง ทุกอย่างแพงหมด และคนนอร์เวย์ชอบเดินทางไปต่างประเทศบ่อยๆ ซึ่งการมีลูกก็มีอุปสรรค์ในการเดินทางรวมถึงเงินที่รัฐบาลช่วยเหลือเวลาเด็กคลอดออกมาก็ไม่ได้มากมายหากคิดให้ถี่ถ้วน เพราะเด็กทุกวันนี้มีความต้องการอยากเท่าเทียมกับเพื่อน เงินที่รัฐบาลช่วยเหลืออาจจะไม่พอกับค่าของเล่นเด็กที่พ่อแม่ควรซื้อให้ รวมถึงพ่อแม่คิดว่าหากไม่พร้อมทั้งด้านการเงินและความความรักความเอาใจใส่แล้วล่ะก็เขาจะไม่ยอมมีลูกให้เป็นภาระตัวเองและสังคมเด็ดขาด และที่นอร์เวย์ไม่เหมือนสังคมบ้านเรา หากมีลูกซักคนแล้วล่ะก็พวกเขาจะทุ่มให้สุดๆ  ขาดเหลืออะไรก็จะพยายามหาให้ ถึงแม้โตมีครอบครัวแล้วแต่พ่อแม่ก็ยังช่วยเหลือจุนเจืออยู่ห่างๆ  และลูกไม่จำเป็นต้องให้อะไรต่อพ่อแม่กลับคืน  เพราะพวกเขาถือว่า ลูกต่างเกิดมาทีหลังยังไม่มีอะไร และยังไม่มีประสบการณ์เหมือนที่พ่อแม่มี เพราะฉะนั้นจึงไม่ผิดเลยที่พ่อแม่จะช่วยเหลือลูกอยู่ตลอด

Edited by natacha_sea - 04 Dec 2009 at 15:34

Back to Top

Post Options Post Options   Quote natacha_sea Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Dec 2009 at 15:35 - IP: 84.209.99.179 IP Information
  • การประหยัดวิธีใดที่จะสามารถมีเงินออมเยอะๆในต่างประเทศ

อย่าพยายามซื้ออาหารไทยกินบ่อยๆเพราะอาหารไทยแพงกว่าอาหารฝรั่ง ลองหัดทำอาหารฝรั่งกิน ทำครั้งนึงกินกันสองคนผัวเมีย  เพราะหากกินด้วยกันสองคนย่อมประหยัดกว่าทำกินคนเดียวอยู่แล้วหากกินไม่ได้ก็พยายามหัดกิน ทำอาหารไทยอาทิตย์ละครั้งสองครั้งก็พอหากว่าเราหยุดอาหารไทยไม่ได้จริงๆ ก่อนจะซื้อของอะไรอย่างเช่นเสื้อผ้าให้คิดดีๆก่อนซื้อเพราะว่าแฟชั่นที่เมืองนอกจะเปลี่ยนแปลงเร็ว หาซื้อเสื้อผ้าที่ใส่ได้เกือบทุกปีหรือไม่มีตกยุค หากเวลาหิวๆพยายามอย่าไปเดินซื้อของหรืออยู่ในร้าค้านานๆ เพราะจะทำให้อาการหิวตาลายเกิดอยากซื้อทุกอย่างที่ขวางหน้าเพราะอะไรๆก็ดูน่ากินไปหมด พยายามซื้อของที่กินประจำมาตุนไว้ของที่กล่าวมานี้อย่างเช่น นำอัดลม มันฝรั่งทอดที่เป็นถุง ชอคโกแล็ค ไอศครีม ที่เรากินกันประจำเพราะหากเราลืมซื้อวันใหนที่ร้านซุปเปอร์ปิดจำเป็นต้องไปซื้อในเซเว่นนั้นแพงมากๆอย่าลืม ของใช้บางอย่างก็เหมือนกันอย่าเห็นแต่ว่ามันถูก  หากราคาไม่โหดจนเกินไปก็ควรจะซื้อ  ให้นึกถึงคุณภาพความทนทาน อย่างเช่นจะซื้อกระเป๋าซักใบแต่เห็นมันถูกดี  พอซื้อมาไม่ทันไรก็พังต้องเสียเวลาไปเลือกเดินหาซื้อใหม่อีก   ให้พยายามซื้อสิ่งที่แพงๆในสิ่งที่จำเป็น เช่นเราใช้อยู่ที่ทุกวัน เช่นนาฬิกา กระเป๋า รองเท้า  กางเกง  เข็มขัด  เป็นต้น หากเราใช้สิ่งนี้อยู่บ่อย ก็ไม่จำเป้นต้องเกี่ยงราคา ดีกว่าที่เราจะซื้อของถูกมาใส่แล้วหรือใช้แล้ว ยืดๆหดๆ หรือขาดง่าย ทั้งเสี่ยเวลา เสียอารมณ์  เสียเงิน อย่าพยายามซื้อของจุกจิก เช่นของแต่งบ้านอะไรพวกนี้  พอซื้อมากๆไปทำให้บ้านรก  บางอย่างซื้อมาเกินความจำเป็นต้องใช้ก็มี  หากลดการซื้อของจุกจิกได้ก้จะช่วยประหยัดได้เยอะ แถมบ้านดูสะอาดขึ้น  อย่าพยายามซื้อของกินมาตุนไว้ในตู้เย็นเยอะๆ ให้ซื้อมาแค่พอกินนิดหน่อยก็พอ  หากหมดแล้วจริงๆค่อยไปซื้อกันใหม่  ต้องกินส่วนที่เหลือให้หมดก่อน หากมันจำเป็นจริงๆก็ต้องเก็บไว้ให้ดีๆ  ผักบางอย่างใส่แช่แข็งไม่ได้ก็ให้เอาไปลวกก่อนก็จะไม่เป็นพิษและอยู่ได้นานขึ้น  แต่พยายามเลี่ยงอย่ากักตุนไว้มาก ลองพยายามค่อยๆกินให้หมดไปทีละอย่าง

• คนนอร์เวย์กินอยู่กันอย่างไร

คนนอร์เวย์ชอบกินอาหารแบบเดิมๆซำๆซากๆในช่วงเช้าเพราะเป็นช่วงทีรีบเร่งออกไปทำงานซึ่งอาหารพวกนี้ก็ไม่ได้ยุ่งยากซับซ้อนอะไร หรือไม่ก็เวลาทำงานก็ห่ออาหารไปกินด้วย  สะอาด อานามัยจัด  ส่วนใหญ่จะกินอาหารเย็นในตอนเช้า แต่หากถ้าเป็นวันหยุดสุดสัปดาห์ก็จะกินอาหารร้อน เช่นไข่ดาวกับขนมปัง หรือใส้กรอกลวก  แต่หากวันใหนที่เดินทางไปต่างประเทศ เขาก็จะไม่กินอาหารที่บ้าน ส่วนใหญ่จะวางแผนไปกินอาหารกันตามสนามบิน หรือซื้อของง่ายๆกินตามเซเว่น จะไม่มัวมาทำอาหารอยู่ที่บ้านก่อนเดินทาง  ส่วนมากแล้วคนนอร์เวย์ชอบกินชีส  ที่มีรสชาติต่างๆแตกต่างกันไป  พวกเขากินร่วมกับไวค์หรือผลไม้  ส่วนเครื่องดื่มในตอนเช้าคือกาแฟดำไม่ใส่ครีม ไม่ใส่นำตาล  อาหารยอดฮิตของคนนอร์เวย์คือ  แพนเค้ก หรือฮอตดอกกับแป้งแผ่นขาวๆกลมที่มีขายตามเซเว่น  ช่วงหน้าร้อนที่ฮิตที่สุดคือไอศครีม ก้อนโตๆมีหลายแบบหลายรส ยิ่งคนแก่ก็ชอบกิน ผิดกับบ้านเรา  หากเห็นเดินเรียไอศครีม ก็คงคิดว่าแปลก

• อยู่นอร์เวย์ ลำบากใหม

ไม่ลำบากหากเราเข้าใจสังคมวัฒนธรรม กฎหมาย การวางตัว  ทุกสิ่งทุกอย่างต้องปรับตัว ซึ่งต้องใช้เวลาซักนิดนึง  อย่าพยายามเอาสังคมไทยมาเปรียบเทียบ เพราะมันคนละประเทศกัน เรามันคนเอเชีย ส่วนพวกเขาคนยุโรป มันย่อมต่างกันอยู่แล้วในหลายด้าน แต่ที่เหมือนกันก็เห็นจะเป็นความเป็นมนุษย์เหมือนกัน มีความรู้สึกของความเป็นคนที่เหมือนกัน ต่างกันตรงที่ ชาติ ภาษา วัฒนธรรม เข้ามาเป็นตัวเปลี่ยนสิ่งต่างๆ ทำให้ เอเชียและยุโรปไม่เหมือนกัน   แต่ก้ต้องอดทนถ้าคิดจะอยู่ที่นี้แล้วล่ะก็  แต่สมัยนี้คนยุโรปก็ได้เรียนรู้วัฒนธรรมของบ้านเราเข้าไปมาก จึงรู้สึกเลยว่าพวกเขารู้เท่าทันเรามากขึ้น จนเกิดการปะทะคารมกันขึ้น  กว่าจะยืนอยู่เป็นจุดของตนได้ก็ลำบากเหมือนกันสำหรับบางคน

• คนนอร์เวย์ไม่ถูกกับประเทศอะไรบ้าง

ส่วนใหญ่ไม่ถูกกับเยอรมัน และเพื่อนบ้านอย่าง สวีเดน แต่ก็ไม่มีอะไร เพียงแต่แค่นินทา ว่ากูว่ามึง  แต่ก็ไม่ถึงขั้นรบรากัน ก็เหมือนบ้านเรา กับเขมรส่วยและพม่าแหละ

• โดยส่วนใหญ่คนนอร์เวย์ พูดเกี่ยวกับอาหารไทยว่าอย่างไร

เขาบอกว่าคนไทยกินอาหารรสจัด และกินพริกเก่ง และกินข้าว แล้วก็ไม่กินไขมันมาก เลยไม่อ้วน และคนไทยไม่ค่อยชอบกินอาหารฟ๊าดฟูด เป็นสิ่งที่โชคดีมาก พวกเขาชอบอาหารไทย โดยเฉพาะต้มข่าไก่ ต้มยำกุ้ง ผัดเปรี้ยวหวาน ซึ่งรสชาติไม่ออกหวานเหมือนอาหารจีน

• ส่วนใหนของวัฒนธรรมไทยที่คนนอร์เวย์ไม่ชอบ

การที่ลูกต้องส่งเงินไปช่วยพ่อแม่ทุกเดือน  การช่วยเหลือวงค์ศาคณาญาติของคนไทยที่ไม่มีที่สิ้นสุด  การชอบตีเด็กของพ่อแม่  การคอรัปชั่นของสังคมไทย

• สิ่งใดบ้างที่นอร์เวย์คล้ายกับไทย

การรักษาวัฒนธรรมที่ดีงาม และมีชาวเหนือที่มีวัฒนธรรม ภาษา การแต่งตัวเป็นเอกลักษณ์ของตัวเอง  และการชอบช่วยเหลือต่างประเทศ เช่นคนอพยพ 

• สิ่งใดที่ต้องปรับตัวเป็นอันดับแรกเมื่อมาถึงนอร์เวย์

เรื่องสภาพอากาศ   อาหาร   การพูดคุยกับคนแปลกหน้า ซึ่งคนนอร์เวย์จะไม่ค่อยชอบเข้าสังคมหรือสุงสิงกันมาก 

• อาชีพอะไรในนอร์เวย์ที่เงินเดือนสูงๆ

ก็คงยังเป็นสากลทั่วโลก เช่น หมอ นักกฎหมาย  วิศวะกร  ผู้ทำงานด้านคอมพิวเตอร์เช่นโปรแกมเมอร์ เวปดีไซค์เนอร์เป็นต้น 

• บริษัทอะไรที่รวยเป็นอันดับต้นๆในนอร์เวย์

บริษัทนำมัน บริษัทเดินเรือ  ธุรกิจโรงแรม  ร้านอาหาร

• ทำไมนอร์เวย์สร้างอพาท์เมนที่มีกระจกมากๆส่วนใหญ่

เพื่อให้แสงแดดผ่านทะลุทั่วถึง และนอร์เวย์ก็มีแดดน้อย และอยู่ในช่วงการดีไซค์เนอร์สมัยใหม่ด้วย เน้นความโปร่งสะอาด สบาย จัดแต่งง่าย ซึ่งจะช่วยให้ง่ายต่อการขายให้แก่ลูกค้า

• นอร์เวย์คิดอย่างไรกับการเลี้ยงสุนัข

เป็นเรื่องที่ดี เพราะสุนัขเป็นเพื่อนที่ดีที่สุด และสามารถฝึกสุนัขให้ทำอะไรแก่คนได้ตั้งหลายอย่าง และการมีสุนัขดีกว่าการมีลูกตรงทีว่ามันจะกินนอนอยู่กับเจ้าของได้นานถึงสิบห้าปี ต่างจากลูกที่พอโตก้แยกย้ายกันจากไป ส่วนใหญ่ครอบครัวที่ไม่มีลูกจะชอบเลี้ยงหรือไม่งั้นก็  ลูกๆซื้อให้พ่อแม่ได้เลี้ยงเพื่อจะได้ไม่เหงาเวลาที่ลูกในครอบครัวแยกจากไป

• ทำไมต้องพาสุนัขออกไปเดินถึงสามเวลา

ไม่เฉพาะให้สุนัขฝึกการขับถ่าย ยังช่วยให้สุนัขได้ออกกำลังขา มีสุขภาพแข็งแรง ร่างการสมบูรณ์ แล้วจะได้อยู่ร่วมกับคนไปนานๆ รวมถึงคนก้ได้ออกกำลังด้วย

• เรียนไปด้วย ทำงานไปด้วย หนักไปไหม

ไม่  เพราะว่าการออกจากบ้านเป็นสิ่งที่ดีสำหรับที่นี่ จะได้ไม่ขี้เกียจ และเพื่อให้ร่างกายกระปี้กระเป่า มีอะไรหลายๆอย่างให้พวกเราได้เรียนรู้ในแต่ละวัน และการสอนของอาจารย์ก็ง่ายๆ ไปเรื่อยๆ   เติมความรู้ให้นักเรียนทีละนิดๆ จะไม่มาแบบว่ารีบเร่งให้เรียนอะไรมาก

• จะซื้ออะไรเป็นของขวัญวันคริสมาสให้แฟนชาวนอร์เวย์ดีน๊า

ก่อนจะซื้อของขวัญให้แฟนคุณ ก็ต้องรู้สไตค์แฟนของเราก่อน ส่วนใหญ่เวลาที่ผู้หญิงซื้อของให้คู่รัก จะชอบตามใจตัวเองซะมากกว่าเพราะผู้หญิงเราละเอียดอ่อนโดยลืมคำนึงถึงว่าแท้ๆจริงแล้วสิ่งที่เขาอยากได้คืออะไร สิ่งจะช่วยคุณได้เยอะคือเดินเข้าร้านที่คนประเทศเขาส่วนใหญ่เข้ากันแต่ไม่ใช่ร้านของคนต่างชาติแล้วหัดสังเกตุดูว่าเขาซื้ออะไรให้กัน ไม่จำเป็นต้องรู้ว่าเขาซื้อให้เด็กหรือผู้ใหญ่หรือซื้อให้ใคร  แต่แค่ให้เรามองๆดูว่าส่วนใหญ่เขาจะซื้อของประเภทใหน ก็จะช่วยให้เราคิดออกได้เยอะ มีรายการตัวอย่างของที่เราสมควรซื้อให้สามีสุดที่รักหรือแฟน

1. กระเป๋าใส่คอมพิวเตอร์
  2. ปากกาซักด้าม ด้ามละไม่เกินพันโคน แค่นี้ก็หรูแล้ว  แบบสามถึงสี่ร้อยโครนก็มี
  3. ชุดตัดเล็บ มันจะมีครบชุด ที่หรูหน่อยก็ชุดละหกร้อยกว่าโครน
  4. เสื้อผ้าหน้าหนาว อันนี้ฮิตที่สุด สำหรับหญิงไทยที่ชอบซื้อให้แฟน
  5. ไฟแช็คหรูๆสำหรับคนที่ชอบสูบบุหรี่
  6. กระเป๋าตังค์ สิ่งนี้ควรจะดีมีญี่ห้อหน่อยเพราะว่าใช้กันแทบทุกวัน
  7. ที่โกนหนวด
  8. ซื้อบัตรให้เขาสำหรับเข้าร้านสปา หรือนวด
  9. นาฬิกาปลุกแบบคาสสิค  จะมีตัววัดอุณภูมิ  จับเวลาได้  ดีๆหน่อยรู้สึกจะประมาณห้าร้อยโครน
  • จะซื้ออะไรเป็นของขวัญวันคริสมาสให้เพื่อนๆดีน๊า

ก็ต้องรู้ด้วยว่าเพื่อนของคุณเป็นคนสไตค์ใหน ไม่ใช่สักอยากจะซื้ออะไรให้ก็ซื้อ ทางที่ดีก็ถามเขาก่อนว่าเขาอยากได้อะไร หรือไม่งั้นก็ลากกันไปซื้อด้วยกัน

เพื่อนก็จะได้ของที่ถูกใจด้วย พอจะมีรายการคร่าวๆดังนี้

1. กระเป๋าหนังสพาย
  2. ตุ้มหูเงินแท้
  3. ตุ้มหูทองเล็กๆ
  4. ผ้าพันคอพร้อมถุงมือ หรือ หมวก เซ็ตเดียวกัน
  5. กระเป๋าสะตางค์
  6. บัตรที่ไว้แลกซื้อของ พวกเสื้อผ้า กระเป๋าต่างๆที่ใช้แทนเงิน
  7. จี้ทองคำแท้
  8. สร้อยพร้อมจี้ที่ทำจากคริสตัน
  9. กระเป๋าเก็บเอกสารเล็ก
  10. กล่องใส่เครื่องประดับแบบสองชั้น เล็กใหญ่ตามราคา
  11. สร้อยคอมือทำจากคริสตัน
  12. ของที่เราประมูลได้ตามเน็ต อย่างเช่นนาฬิกา  ซึ่งราคาจริงแพงกว่าราคาประมูลก็ช่วยประหยัดได้ทางนึง
  13. กระเป๋าสพายใบใหญ่ ไว้ให้เพื่อนสพายไปโรงเรียนภาษาได้
  14. เครื่องสำอาง

• คนนอร์เวย์ส่วนใหญ่ชอบไปไหน

ไปเที่ยวสเปน ชอบไปเที่ยวกับเรือ  ชอบเข้าร้านอาหารหรูๆ  ไปอยู่บ้านพักตากอากาศในช่วงซัมเมอร์

• ทำไมภาษานอร์เวย์มันยากจัง อาจารย์สอนอะไรก็ไม่เข้าหัวสมองหรือว่าเราโง่ มีเคล็ดลับเพื่อให้เรียนเก่งไหม

ไม่มีใครโง่หรอกในโลกนี้ ถ้าคิดว่าตัวเองโง่ ก็จะโง่ตลอดไป และคนฉลาดก็ไม่ว่าคนอื่นเขาน่าโง่ด้วย ส่วนเคล็ดลับการเรียนเก่งก็คือ

1. ตั้งใจฟังอาจารย์ อย่าจดหรือเขียนตามอาจารย์มากเกินไป และทำความเข้าใจไปพร้อมกับที่อาจารย์สอน
  2. พยายามคุยหรือสนทนากับเพื่อนบ่อยๆ ถูกผิดชั่งมัน ภาษาจะได้เข้าสมองมากๆ
  3. เวลาที่อาจารย์สอน พยายามจับคำพูดและพูดตามอาจารย์เบาๆกับตัวเอง จะได้เรียนรู้การออกเสียงไปด้วย เพราะคำพูดที่อาจารย์เปล่งออกมานั้นมีความสำคัญมากๆ
  4. เวลาดูทีวี อย่าดูผ่านๆ ให้พยายามฟังว่าเขาพูดถึงอะไร ออกเสียงอย่างไร ซึ่งเป็นหลักการฝึกฟังที่ดี
  5. หาซื้อหนังสือที่มีภาพประกอบมาอ่านจะข่วยในการจำได้เยอะ
  6. พยายามสื่อสารกับเจ้าของประเทศบ่อยๆ
  7. ดูรายการทีวีหรือภาพยนต์ที่ภาษานอร์เวย์กำกับอยู่ด้านล่าง แล้วดูตาม เพราะแกรมมาอยู่ในนั้นมากจริง เราจะเรียนได้ไวการมานั่งอ่านหนังสือหรือไปโรงเรียน
  • เราใส่ชุดดำไปงานฉลองคริสมาสได้หรือเปล่า

ได้ เพราะคนนรเวย์เขาก็ใส่กันเต็มไป

• บอกวิธีฝึกพูดภาษายังไงให้มันเข้าสมองหน่อย

-เวลาเข้าร้านค้าหรือห้างสรรพสินค้า ให้พยายามเดินอยู่ในห้างนานๆหน่อยในขณะที่เดินเลือกซื้อของ ใช้เวลาให้เป็นประโยชน์โดยอ่านชื่อสินค้าทุกตัวที่เราพบเห็นหากว่ายากหน่อยก็พยายามอ่านชื่อสินค้าที่เราสนใจอยากที่จะซื้อก็ได้  อ่านว่าภาษานอร์เวย์เรียกว่าอะไร โดบเฉพาะรายการอาหาร เครื่องปรุงต่างๆ หรือแม้แต่เสื้อผ้าอาภรณ์ต่างๆสำคัญมากทีเดียว

-พยายามคุยกับเด็กเพราะสำเนียงพวกเขาจะพูดกันสั้นๆ ถามเราสั้นๆ เข้าใจง่ายกว่าฟังผู้ใหญ่พูด

-พยายามคุยกับคนแก่เพราะคนแก่ใจเย็น สามารถคุยกับเราซำๆได้ทั้งวัน หรือคุยเรื่องส่วนตัวได้ไม่หยุดไม่หย่อน

-พยายามไปสถานที่สำคัญสำคัญเช่น สถานที่ราชการ โรงแรม  ถนนคนเดิน ธนาคาร สวนสาธารณะ  ร้านแว่นตา ร้านหนังสือ พวกสถานที่เหล่านี้มีคำศัพย์เยอะแยะมากมายเรียนรู้เร็วกว่าในตำรา

-พยายามฟังวิทยุบ่อยที่มีแต่ภาษานอร์เวย์

-เข้าไปในเวปไซค์ที่มีชื่อสินค้ารายการต่างๆ เช่นเวปประมูลซื้อของ เวปขายเครื่องประดับ เวปซื้อขายบ้าน เป็นต้น

Back to Top

Post Options Post Options   Quote natacha_sea Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Dec 2009 at 15:36 - IP: 84.209.99.179 IP Information
  • ทำอะไรในเมืองนอกดี จะได้รวยเร็วๆ

อันดับแรกก็ต้องพูดภาษาให้ได้เก่งก่อน และก็เก็บเกี่ยวประสบการณ์ไปเรื่อยๆก่อนที่จะคิดทำอะไร เพราะมันไม่ได้ง่ายอย่างที่คนไทยคิดขนาดคนประเทศของเขา เกิดที่นี่แท้ยังทำอะไรได้ยาก  อยู่นอร์เวย์หากคิดจะทำอะไรจริงๆจังก็ต้องสู้ให้ถึงที่สุด ไม่ใช่ครึ่งๆกลาง เปลี่ยนไปทำอย่างนั้นอย่างนี้บ่อยๆ ลองมองหางานดูว่า งานไหนที่เราทำแล้วมีความสุข ทำแล้วสนุกกับงาน ถึงแม้จะเหนื่อยแต่ก็ชอบที่จะทำ และต้องทำงานที่ตรงกับความสามารถของเรา ตรงกับพรสวรรค์ แล้วทำให้ดีที่สุด แล้วอยู่กับงานนั้นได้นานๆ ถึงแม้ว่าคนไทยจะว่างงาน แต่พอเจองานที่ตัวเองทำแล้วมีความสุข ก็อาจจะเสริมพลังให้เราก้าวต่อไป เพราะฉะนั้นสิ่งในที่ทำแล้วมีความสุขก็มักจะประสบผลสำเร็จเสมอ  จึงจะเห็นได้ว่าคนนอร์เวย์ส่วนใหญ่มีหลักฐานมั่นคงกับงานที่ทำมาหลายสิบปี สังเกตุคนที่มีฐานะจะไม่ค่อยเปลี่ยนงานบ่อยๆ และพวกเขาอยู่กับงานมากกว่าใช้ชีวิตส่วนตัว ส่วนคนที่เปลี่ยนงานบ่อยๆ หรือว่างงานนาน ชีวิตพวกเขาจะขึ้นลงๆไม่แน่นอน เพราะยังหาคำตอบให้ตัวเองไม่ได้ส่วนงานใหนทำแล้วได้เงินดี ทำแล้วรวยๆนั้น ขอตอบว่า  มีสิทธิ์รวยได้ทุกงาน  ขนาดงานทำความสะอาดยังรวยได้เลย หากรู้จักวางระบบ รักที่จะทำ กล้า และสู้ ซึ่งคนนอร์เวย์ที่เป็นเจ้าของบริษัททำความสะอาดก็ยังรวยติดอันดับมาแล้ว  สำหรับหญิงไทยที่เข้ามาอยู่ใหม่ๆอย่างพวกเราๆก็ต้องใช้เวลาหน่อย  อย่าลืมว่าฝรั่งคิดไม่เหมือนคนไทย หากจะทำอะไรที่คนนอร์เวย์ทำกันอยู่แล้วน่ะหมดสิทธิ์ที่จะรุ่งนอกจากต้องทำให้ดีกว่าเขาให้ได้  และต้องทำให้แปลกกว่าเขา ซึ่งรับรองว่าเป็นจุดสำคัญมาก   โดยเฉพาะคนต่างชาติคือพลเมืองชั้นสอง  ทางที่ดีที่สุดคือทำงานเก็บเงิน ไปใช้ไปกินที่เมืองไทยก็เหลือเฟือ  ถึงเวลาก็กลับมาทำงานกันที่เมืองนอกเหมือนเดิม  เหมือนได้ใช้ชีวิตอยู่สองประเทศ  ชีวิตมนุษย์คนเราก็เท่านี้แหล่ะ  แต่มันก้ไม่เป็นอย่างนั้นน่ะซิ เพราะนิสัยมนุษย์แท้จริงคือ มีหนึ่งแล้วอยากมีสอง  มันเลยทำให้คนที่ไม่มีกึ๋นน่ะอยากรวย  จนลืมไปแล้วว่าก็มีทุกอย่างครบแล้วยังจะเอาอะไรอีก  และลืมไปแล้วว่า ขนาดที่เมืองไทยชีวิตเรายังไม่ประสบผลสำเร็จ แล้วมาอยู่เมืองนอกจะทำมาหากินแข่งอะไรกับเจ้าของประเทศหรือคนประเทศอื่นตั้งหลายร้อยประเทศได้ บางคนก็ทำธุรกิจที่เมืองไทยมาแล้วคิดว่าจะมาเปิดที่เมืองนอกแล้วได้ผลดีเพราะมีประสบการณ์ แต่ผิดคลาด เพราะมันต่างกันเหลือเกิน  ฉะนั้นสรุปเลยว่า คนที่จะประสบผลสำเร็จได้ไม่ว่าจะอยู่ประเทศใดก็ตามต้องมีกึ๋น กล้า สู้  แปลก เป็นตัวของตัวเอง  ขยันอดทน  แล้วธุรกิจหรืองานทุกอย่างจะไปได้สวย

• ยกตัวอย่างงานต่างๆที่สาวไทยที่นี่ทำกัน
  1. ทำความสะอาดตามบ้าน ออฟฟิต  ห้างสรรพสินค้า โรงแรม
  2. เลี้ยงเด็ก
  3. ร้านเสริมสวย สำหรับคนไทยที่มีเส้นสาย เข้าไปทำตามร้านที่เจ้าของเป็นคนไทย
  4. ช่วยขายดอกไม้ ต้องพูดภาษาเขาได้บ้าง
  5. ขายสตอเบอรี่ตามฤดูกาล
  6. ช่วยจัดเสื้อ จัดของ ร้านขายเสื้อผ้า
  7. งานครัวตามร้านอาหารไทย
  8. งานบ้านของตัวเอง โดยกินเงินเดือนสามี
  9. ดูแลคนแก่ ชรา

วัฒนธรรมเเละอะไรๆที่เเตกต่าง

นอรเวย์ ใส่ชุดสีดําไปงานเเต่งงานได้
        เวลาให้ของขวัญควรจะถามก่อนว่าอยากได้อะไรหรือขาดเหลืออะไรก่อนที่จะซึ้อให้เขา
        ฝรั่งชอบให้จูบบ่อยๆเเละบอกรักบ่อยๆเเละชอบให้พูดอะไรออกมาตรงๆ
        การทํางานคิดเป็นชั่วโมง ค่าจ้างพนักงานเเพงมาก จึงไม่มีเปิดขายอาหารโต้รุ่ง ตลอด24 ช.ม.
        สามี ภรรยากัน เวลานอนด้วยกันเเก้ผ้านอนทุกครั้ง ถึงคืนนั้นจะมีเซ็กหรือไม่ก็ตาม
        ผู้ชายเวลาเสียใจ อยากรัองให้ก็รัองออกมา อย่ากลั้นไว้ เเละอย่าอายที่จะรัอง ถ้าไม่ยอมเเสดงให้เห็นว่าคุณรู้สึกเช่นไร เขา
        เปรียบว่าเป็นเหมือนคนที่อ่อนเเอ
        ทุกคนมีสิทธิเท่าเทียมกัน เเม้เเต่ในห้างสรรพสินค้า เวลาบริการลูกค้า ก็จะพูดคุยกับลูกค้าเหมือนกันความสุถาพเหมือนกัน
        ภายในประเทศจะเเบ่งเเยกโซนว่า เขตใหนคนต่างชาติอยู่ ค่าที่พักที่อยู่อาศัยก็จะไม่เเพงมากนัก หรือเขตใหนที่คน
        ที่มีตังค์อยู่กันค่าที่พักก็จะเเพงสูงลิบลิ่ว ทําให้สะดวกง่ายต่อการปกครองของประเทศเเละง่ายในการหาที่อยู่อาศัยด้วย
        สามารถล่าสัตว์ อย่างเช่นกวางได้ เพราะกวางที่นี่เยอะมาก เเต่ตัองขัอมูลเกี่ยวกับการล่า ทุกปี จะกําหนดว่า จะสามารถล่าได้กี่ตัว
        ถ้าสุนัขเผลอไปกัดใคร กฎหมายระบุว่าจะตัองฆ่าสุนัขตัวนั้นทิ้ง เเละถ้าเลี้ยงสุนัขต้องพาออกไปจูงเดินเล่นเป็นประจํา
        สามารถนําสุนัขขึ้นรถเมย์ รถไฟ รถต่างๆได้เสียราคาเท่ากับราคาของคน
        เวลาซื้อของในซุปเปอร์มาเก็ตต้องยิบของใส่ถุงเอง เเละค่าถุงก็ไม่ได้ฟรีต้องจ่ายตังค์เเม้เเต่ในเซเว่นก็ต้องจ่ายค่าถุง เเต่เราจะไม่เอาถุงก็ได้เพราะซึ้อเเค่เล็กน้อย
        หลังจากหนึ่งทุ่มเเล้วห้ามซึ้อขายเหล้าเบียร์
        เวลาเมาต่อให้อ้วกเเตกเเค่ไหนก็ไม่ยอมช่วยเหลือกัน ปล่อยให้อ้วกๆไป
        พักเที่ยงเเค่สามสิบนาทีของวันทํางาน

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nidnoi_Aalesund Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Dec 2009 at 18:55 - IP: 83.243.216.162 IP Information
ขอบคุณสาวน้อยคนขยัน น่ารักมากๆ มาช่วยกันทำงาน
รบกวนน้องนัทแจ้งที่มาของข้อมูลด้วยนะคะเพื่อเป็นการให้เครดิตกับเจ้าของข้อมูลBig smile ว่างอีกก็หามาอีกนะคะข้อมูลดีๆ แบบนี้
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nidnoi_Aalesund Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Dec 2009 at 19:25 - IP: 83.243.216.162 IP Information

แวะมาแบ่งปันประสบการณ์การขับรถในนอร์เวย์

เทคนิคและขัอแตกต่างระหว่างนอร์เวย์และไทยอย่างที่เราๆ ทราบกันดีอยู่แล้วว่านอร์เวย์วิ่งเลนส์ขวา คนขับนั่งเก้าอี้ด้านซ้าย เกียร์อยู่ด้านขวามือ อุปกรณ์ภายในรถอยู่ตรงข้ามกับรถที่เมืองไทยดังนั้นก่อนที่จะนั่งในที่นั่งคนขับเพื่อความมั่นใจจงท่องไว้เสมอว่าขวา ขวา ขวา จะได้ไม่วิ่งเลนส์ผิดเพราะที่นี่มีผู้เสียชีวิตจากการขับผิดเลนส์ไม่ใช่น้อย
การรักษาความเร็วในการขับรถให้ได้ในระดับที่กำหนดไว้บนท้องถนนถือเป็นความจำเป็นอย่างยิ่งยวด เช่นถ้าคุณขับอยู่บนถนนสายหลัก(จะมีป้ายสี่เหลี่ยมขนมเปียกปูนสีเหลืองกำกับ)ก็ควรเหยียบให้ได้ระดับที่กำหนด การจะเลี้ยวขวาเข้าซอยหรือถนนย่อยควรที่ดูกระจกหลังด้วยว่ามีรถตามหลังมาหรือไม่ ถ้ามีก็ซัดโค้งเลี้ยวไปโดยไม่ต้องแตะเบรค แต่ถ้าไม่มีอยากจะแตะเบรคเพื่อความมั่นใจก็ไม่มีใครตำหนิ ที่บอกเยี่ยงนั้นเพราะคนที่นี่เค้าถือว่าเค้ามาด้วยความเร็วตามกำหนด การที่เราแตะเบรคเพื่อรถความเร็วก่อนเลี้ยวนั้นอาจจะทำให้คันหลังจูบก้นหรือหกหลบเราไม่ทันได้ เราเบรคเพื่อลดความเร็วแต่คนที่นี่บางคนที่ขับตามมาเค้าไม่เบรคเพื่อลดความเร็วไปกับเราด้วย
การขับออกจากถนนสายรอง หรือถนนอีกสายหนึ่งเพื่อเข้าสู่ถนนสายหลัก ถ้าต้องจอดเพื่อรอสัญญาณไฟหรือจอดเพื่อรอให้รถถนนสายหลักว่างก่อนออกมานั้น เมื่อเลี้ยวเข้ามาบนถนนสายหลักได้แล้วคุณต้องตะบึ่งเหยียบความเร็วให้ขึ้นเท่ากับความเร็วที่กำหนดในถนนสายหลักให้เร็วที่สุด เช่นจอดอยู่พอเลี้ยวเข้ามาบนถนนที่กำหนดความเร็วแปดสิบ พอเลี้ยวเข้ามาปุ๊ปก็เหยียบให้มิดเลยคะLOL
การออกจากทางคู่ขนาด ในกรณีที่เราวิ่งมาจากถนนหลวงอีกสายหนึ่งเพื่อเข้ามายังถนนหลวงอีกสายหนึ่งนั้นโดยทั่วไปจะมีทางเลี้ยวเข้ามาโดยไม่ต้องจอดรอ(ถ้าไม่ได้ข้ามเลนส์)พอเลี้ยวเข้าถนนสายหลักเส้นใหม่ต้องจำไว้เสมอว่าความเร็วต้องไม่ตก ไม่ต้องชะลอเพื่อให้รถทางซ้ายมือเราผ่านไปก่อน เหยียบความเร็วขึ้นให้ได้ 80
การสอบขับรถควรจะมองกระจกซ้าย ขวา และกระจกส่องหลังบ่อยๆ การมองนั้นให้หันศรีษะไปทั้งหมดอย่าใช้เพียงสายตาชำเรืองเพราะเซ็นเซอร์ไม่ได้มาก้มดูลูกในตาเราดังนั้นมองจริงหรือไม่จริงไม่สำคัญแอคท่าให้ดูว่าเรามองไว้ก่อนLOL
ถนนที่ไม่กำหนดความเร็วนั้นหมายความว่าเราจะต้องขับความเร็วที่ 80
การตอบคำถามกับเจ้าหน้าที่เซ็นเซอร์ เพื่อเป็นการตัดปัญหาในการเจอคำถามอันหน้าปวดหัวให้บอกว่าเราพูดนอร์คไม่ได้LOL แต่ถ้าเจอเจ้าหน้าที่ที่พูดภาษาอังกฤษได้ก็ตัวใครตัวมัน หุหุหุ
กรณีที่วิ่งในถนนสายรองเราจะต้องจอดให้รถทางขวามือไปก่อนเสมอ แต่ถ้าเราวิ่งอยู่ในสายหลักไม่จำเป็นจะต้องจอดให้รถทางขวามือที่กำลังจะออกมาจากถนนสายรองหรือที่จอดรถผ่านไปก่อนผู้วิ่งบนถนนสายหลักจะได้ทางก่อนเสมอ
การเข้าวงเวียน จะต้องมองซ้ายเสมอ ต้องจอดรอให้รถทางซ้ายไปก่อนเสมอ การเข้าผ่านวงเวียนเพื่อเลี้ยวขวาหรือตรงไปให้วิ่งในเลนส์ขวามือ การผ่านวงเวียนเพื่อเลี้ยวซ้ายหรือกลับรถให้เข้าในเลนส์ในหรือเลนส์ซ้ายมือ และต้องจำไว้เสมอว่ารถทางซ้ายได้ไปก่อนเสมอ(กรณีขับเข้าวงเวียน)พอเข้าวงเวียนมาได้แล้วก็เหยียบไปเลยคะไม่ต้องไปสนใจรถอื่นเพราะถือว่าเราได้ทางแล้ว ก่อนออกจากวางเวียนจะต้องตบไฟเลี้ยขวาเพื่อขอทางออก แต่ในตอนที่ขับเข้าวงเวียนไม่ต้องตบไฟเลี้ยวเพื่อเข้า
Back to Top
naruemol_s View Drop Down

Post Options Post Options   Quote naruemol_s Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Dec 2009 at 20:11 - IP: 124.121.65.2 IP Information
Avatar     ขอบคุณมากกกก ค่ะ คุณนัท ขยันจริง ๆๆๆClapClapClap
Avatar     ขอบคุณมากกกก เหมือนกันค่ะ พี่นิดหน่อยคนขยันClapClapClap
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Dec 2009 at 19:31 - IP: 84.49.207.76 IP Information

การเปิดธุรกิจ

- ต้องไปแจ้งที่ Brønnøysund เสียค่าธรรมเนียม 2,500 NOK จะได้หมายเลขขององค์กร

- จากนั้นต้องลงทะเบียน เสียค่าธรรมเนียม 6,000 NOK และต้องมีเงินลงทุนอีก อย่างน้อย 100,000 NOK

- ข้อดีของการมีกิจการของตนเอง คือ  เป็นนายตัวเอง ผลกำไรหลังหักภาษีเป็นของตนเอง 

ต้องรู้จักบริหารเงินเพราะ มีรายรับ รายจ่าย และมีภาษีที่ต้องจ่าย รวมทั้งต้องรู้ระเบียบปลีกย่อยของ แต่ละกิจการด้วย

- การตั้งกิจการหากมีเงินไม่พอ สามารถขอกู้ยืมได้ การกู้ต้องมีหลักทรัพย์ค้ำประกัน

- คนเป็นหม้าย ทางรัฐบาลนอร์เวย์มีเงินช่วยเหลือหากต้องการทำกิจการส่วนตัว

- การเปิดบริษัทจำกัด จะต้องมีการตั้งคณะกรรมการและมีประธานคณะกรรมการเป็นผู้รับผิดชอบ

รัฐบาลนอร์เวย์มีเงินช่วยเหลือหากมีการจ้างงาน

- คนไทยไม่ใช่ผู้อพยพ จึงไม่มีสิทธิพิเศษในการได้รับความช่วยเหลือจากรัฐบาลนอร์เวย์อย่างที่ ผู้อพยพมี

กิจการร้านอาหาร 

- ต้องรู้กฎระเบียบ และรักษาสุขอนามัย เพราะจะมีเจ้าหน้าที่มาสุ่มตรวจ

- หากมีการเสิร์ฟเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ในร้าน ต้องไปสอบเพื่อขอรับใบอนุญาต ในร้านจะต้องมี พนักงานอย่างน้อย 2 คน

การติดต่อล่าม

- ล่ามมีทั้งของทางราชการติดต่อได้ที่ kommune หรือเขตที่เราอยู่ และล่ามเอกชน

- การใช้ล่ามของเขตในการติดต่อเรื่องเกี่ยวกับโรงเรียน หรือโรงพยาบาล ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่าย แต่หากเป็นการติดต่อเกี่ยวกับเรื่องทางธุรกิจ ใบขับขี่ ต้องเสียค่าใช้จ่าย

- กรณีเกิดอุบัติเหตุ สามารถใช้ล่ามคุยกับแพทย์ ตลอดจนการขอค่าชดเชยจากประกัน

ได้โดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่าย

- ในช่วง 3 ปีแรกที่เข้ามาพำนักอยู่ที่นอร์เวย์ โรงเรียนที่เรียนภาษานอร์เวย์อยู่ จะรับแปลเอกสารให้ โดยไม่เสียค่าใช้จ่าย หากอยู่เกิน 3 ปีแล้ว ก็ต้องเสียค่าใช้จ่าย

- กรณีเกิดปัญหากับสามีแล้วคุยกันไม่รู้เรื่อง สามารถหาล่ามได้ หากมีรายได้ต่ำกว่า 200,000 NOK  ต่อปี ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่าย แต่หากรายได้สูงกว่านี้ ก็ต้องเสียค่าใช้จ่าย

- ค่าใช้จ่ายสำหรับการแปลเอกสารแตกต่างกันไปตามแต่ละบริษัท แต่โดยเฉลี่ยประมาณ 400 NOK ต่อฉบับ

วิธีปฏิบัติตนในสังคมนอร์เวย์ 

- ตรงต่อเวลา

- ตรงไปตรงมา

- ซื่อสัตย์ สุจริต

- รักษาเสน่ห์แบบคนไทยไว้ ได้แก่ การเกรงใจ การเอาอกเอาใจ

- ฝรั่งไม่เข้าใจเรื่องที่ภรรยาต้องส่งเงินไปช่วยทางบ้านที่เมืองไทย เพราะวัฒนธรรมที่แตกต่างกัน คนที่นอร์เวย์ทุกคนช่วยตนเอง ไม่ต้องรับผิดชอบซึ่งกันและกัน มีเงินสวัสดิการและระบบช่วยเหลือ อยู่ตลอด แต่ไม่ใช่คนนอร์เวย์ทุกคนจะไม่เห็นด้วยที่ภรรยาจะช่วยทางบ้าน ขึ้นอยู่กับแต่ละคน

- เมื่อเกิดปัญหาในที่ทำงาน สามารถปรึกษาเจ้านายให้ช่วยเหลือได้ แต่หากเขาไม่ช่วยเหลือ ต้องพิจารณาให้ดีว่าจะปรึกษาผู้ที่สูงขึ้นไปหรือไม่ ต้องดูที่ความพอดี

ปัญหาเรื่องภาษา 

- ทางการนอร์เวย์บังคับให้หญิงไทยที่แต่งงานกับคนนอร์เวย์เรียนภาษา 250 ชั่วโมง และ เรียนสังคมของนอร์เวย์ 50 ชั่วโมง

- แม้หญิงไทยจะมีความรู้ในภาษานอร์เวย์บ้าง พูดภาษานอร์เวย์กับลูก แต่พอลูกโตขึ้นลูกเก่งกว่าแม่ ลูกไม่ชอบใจหรืออายที่มีแม่แบบนี้ แม่ต้องการจะสื่อความหมายกับลูก แต่ลูกไม่เข้าใจ จึงเกิดปัญหา

ดังนั้น จึงแนะนำให้พูดภาษาไทยกับลูก แม้ว่าบางทีสามีชาวนอร์เวย์อาจไม่ต้องการให้พูดภาษาไทยกับลูก การพูดภาษาไทยกับลูกและสอนวัฒนธรรมไทย บางอย่างให้ จะทำให้ลูกเข้าใจแม่ และเป็นโอกาสของลูก ในชีวิตและอาชีพ ลูกสามารถติดต่อสื่อสารกับคนไทยได้เมื่อไปประเทศไทย หรือมีโอกาสการทำงานที่ดี เมื่อรู้หลายภาษาเป็นกำไรชีวิต

- ปัญหาเด็กไทยที่ติดตามแม่ไทยมาอยู่นอร์เวย์ เด็กพูดภาษานอร์เวย์ไม่ได้ จึงไม่สามารถเข้ากับ สังคมนอร์เวย์ได้ แม่ก็ไปทำงาน ไม่มีเวลาให้ เด็กต้องการเพื่อนพูดคุยและทำกิจกรรม แต่ไม่สามารถทำได้

จึงรู้สึกโดดเดี่ยว เกิดปัญหาครอบครัวและสังคม ทางแก้ไข ได้แก่ วัดไทยนอร์เวย์ได้จัดกลุ่มวัยรุ่นให้ทำกิจกรรม จึงขอให้แม่พาเด็กมาลงทะเบียน ที่วัด หรือครอบครัวที่อยู่ใน kommune เดียวกัน ให้ไปมาหาสู่กัน

เราทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี! เราไม่ทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี!

อย่าสูญเสีย "ตัวตน" ด้วยคำพูดของคนที่ไม่รู้จัก "ตัวเรา"

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Dec 2009 at 19:37 - IP: 84.49.207.76 IP Information
ขออนุญาตก๊อปปี้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ของวัดไทยในนอร์เวย์ มาลงให้เพื่อนๆอ่านในเวปนี้นะคะ ถ้าแปะแต่ลิ้งค์หลายคนอาจจะไม่คลิ๊กเข้าไปอ่าน เวปนี้มีข้อมูลที่เป็นประโยชน์ต่อคนไทยที่อาศัยในนอร์เวย์มากมาย พี่ๆน้องๆลองเข้าไปอ่านเพื่อเสริมความรู้นะคะ

ทรัพย์สมบัติ

- กรณีแยกกันอยู่ สามีและภรรยาต้องแบ่งทรัพย์สมบัติคนละครึ่ง

- กรณีสามีเสียชีวิต หากแต่งงานเกิน 5 ปี ภรรยาจะได้เงินแม่หม้าย

- การแบ่งสมบัติ ภรรยาจะได้ครึ่งหนึ่ง อีกครึ่งหนึ่งจะแบ่งให้ทายาท เช่น มีลูกกี่คน หากไม่มีลูก และสามีไม่ได้ทำพินัยกรรมยกให้ใคร ภรรยาก็ได้หมด แต่หากทำพินัยกรรม ก็ต้องยกให้ตามพินัยกรรม โดยที่ภรรยายังได้รับครึ่งหนึ่ง แม่ของสามีไม่มีส่วนแบ่ง หากไม่ได้ทำพินัยกรรมไว้

- ทรัพย์สินของสามีและภรรยาจะแบ่งกันตามที่ได้มีการกรอกแบบฟอร์มตอนที่แต่งงาน แบบฟอร์มดังกล่าวอาจระบุภายหลังที่จดทะเบียนสมรสแล้วก็ได้ เพราะฉะนั้น การลงนามใดๆควรอ่านให้เข้าใจก่อน

- การกู้เงินซื้อบ้าน สามีภรรยามีภาระหนี้สินร่วมกัน ต้องรับผิดชอบคนละครึ่ง กรณีที่หย่าร้าง ต้องขายแล้วแบ่งเงินคนละครึ่ง

- กรณีหลังแต่งงานแล้ว 1 ปี ไปซื้อบ้านที่เมืองไทย ต่อมาสามีเสียชีวิต ญาติของสามีต้องการ ส่วนแบ่งด้วย โดยทั่วไป ญาติของสามีไม่มีสิทธิในทรัพย์สินหากไม่ได้มีการทำพินัยกรรมไว้ แต่กรณีที่ซื้อบ้านที่เมืองไทย ปกติกรมที่ดินจะให้สามีต่างชาติลงนามยินยอมว่าเงินที่นำมาซื้อที่ดินและ บ้านเป็นสินส่วนตัวหรือทรพัย์ส่วนตัวของฝ่ายหญิงแต่เพียงฝ่ายเดียว ไม่ใช่สินสมรส ญาติของสามี จึงไม่สามารถขอส่วนแบ่งได้

วัยชรา

- คนไทยที่เลี้ยงลูกแบบนอร์เวย์ เมื่อลูกโตขึ้นก็จะแยกบ้าน ลูกจะไม่รับแม่ที่อยู่ในวัยชราไว้ในบ้าน คนไทยจะอยู่ตรงไหนหากตัวคนเดียว การเตรียมการคือการรักษาสุขภาพทางกาย ได้แก่ การกินอาหารปลอดสารพิษ การออกกำลังกาย และรักษาสุขภาพจิต

- เมื่อเข้าสู่วัยชรา สามารถไปแจ้งที่ kommune และกรอกแบบฟอร์มว่ามีความต้องการที่จะขอ เข้าไปอยู่บ้านคนชราได้ และสามารถระบุว่าต้องการอยู่ที่เขตไหน แต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าบ้านพักคนชราในเขตนั้น ว่างด้วยหรือไม่ อย่างไรก็ดี เนื่องจากปัจจุบันผู้สูงอายุในนอร์เวย์จำนวนมากมีความต้องการที่จะไปอยู่บ้านคนชรา ดังนั้น หากยังสามารถช่วยเหลือตัวเองได้ ทางการเขตจะให้อยู่ที่บ้าน โดยจะมีเจ้าหน้าที่มาคอยดูแลผู้สูงอายุ เป็นระยะๆ

- การเข้าไปอยู่ในบ้านพักคนชรา ต้องเสียค่าใช้จ่ายร้อยละ 85 ของเงินบำนาญ แต่หากมีเงินเกษียณขั้นต่ำ รัฐบาลนอร์เวย์จะช่วยเหลือ

- การไปรักษาพยาบาลนอกประเทศนอร์เวย์ ยังไม่สามารถเบิกค่าใช้จ่ายได้

- ปัจจุบันมีบ้านคนชรามีทั้งของทางรัฐบาลและของเอกชน และมีการไปสร้างบ้านพักสำหรับ คนชราที่ประเทศในเขตร้อนด้วย ได้แก่ ที่สเปน และที่ประเทศไทย ได้แก่ ที่จอมเทียน

- คนนอร์เวย์ไปทำงานในต่างประเทศจำนวนมาก ส่วนคนที่อยู่ในนอร์เวย์กลายเป็นคนต่างชาติจำนวนมาก อีกทั้งคนนอร์เวย์ปัจจุบันไม่นิยมเรียนในด้านพยาบาล จึงเป็นโอกาสสำหรับคนไทยที่จะเข้า ไปสู่อาชีพคนดูแลผู้สูงอายุ ส่วนทางประเทศไทยมีแนวโน้มที่จะมีผู้สูงอายุเพิ่มขึ้นเช่นกัน ปัจจุบันมีประมาณ 7 ล้านคนในอีก 10 ข้างหน้าจะเพิ่มขึ้นเป็น 2 เท่า ปัจจุบันผลิตผู้ดูแลผู้สูงอายุไม่พอต่อความต้องการ

สรุปการตอบข้อซักถามปัญหาทางกฎหมาย

1. เรื่องที่สามารถปรึกษาทนาย ได้แก่

- การแบ่งทรัพย์สิน การทำพินัยกรรม การหย่าร้าง การตกลงเลี้ยงดูบุตร

- การเข้าเมือง การติดตามผู้ปกครอง หรือให้พ่อแม่มาพำนักอยู่ด้วย

- การขอลี้ภัย

- การถูกจับกุม การกระทำผิด

- การถูกส่งกลับประเทศ

- การถูกทำร้ายทั้งทางร่างกายและจิตใจ รวมทั้งการทำร้ายจากสามีของตนเอง

- ปัญหาเรื่องการซื้อบ้านและที่อยู่อาศัย ทั้งในนอร์เวย์และต่างประเทศ

- การเรียกร้องค่าชดเชย เมื่อเกิดอุบัติเหตุ

- การเรียกร้องประกัน

- การถูกไล่ออกจากงานโดยไม่เป็นธรรม

- หุ้นของบริษัท

2. การขอช่วยเหลือจากทนายโดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายขึ้นอยู่กับรายได้ของผู้ขอความช่วยเหลือ หากมีรายได้ไม่เกิน 230,000 NOK ต่อปี ถ้าอยู่ตัวคนเดียว หรือ ถ้ามีคู่สมรสแต่มีรายได้รวมกันไม่เกิน 345,000 NOK ต่อปี ไม่ต้องเสียค่าทนายความ ทนายความจะส่งใบเรียกเก็บเงินไปทางเขต แต่ผู้ขอความ ช่วยเหลือจะต้องจ่ายส่วนเกินประมาณ

800 – 4,000 NOK ( การดูว่ามีรายได้มากหรือน้อย ดูที่ใบเสียภาษี)

ในบางกรณี ไม่ต้องเสียค่าทนายความ ได้แก่ กรณีถูกทำร้าย การถูกข่มขืน ทนายความจะ ได้รับคำสั่งจากศาล ศาลจะเป็นผู้จ่ายเงิน และผู้เสียหายสามารถเลือกทนายความได้ กรณีพ่อแม่แย่งลูกกัน ต้องจ่ายเงินส่วนเกินประมาณ 850 NOK และหากต้องนำเรื่องขึ้นสู่ศาล จะต้องจ่ายเงิน 4,250 NOK

3. ปัญหาเกี่ยวกับเงินประกันสังคม หากอยู่นอร์เวย์ 6 เดือน แล้วอยู่เมืองไทย 6 เดือน จะได้เงิน ประกันสังคม หรือไม่ หากเป็นเงินเกษียณอายุ หรือเกษียณก่อนอายุ เงินจะตามตัวไปที่ไหนก็ได้ แต่หากไป ต่างประเทศเกิน 2 ปี และเจ้าหน้าที่รู้ก็จะต้องมีการพิจารณาเรื่องเงินเกษียณใหม่อีก หากเป็นเงินที่ได้ระหว่างหยุดงานชั่วคราวหรือรอเปลี่ยนงานใหม่ จำเป็นต้องอยู่ในประเทศ นอร์เวย์จึงจะได้เงินประกันสังคม หากไปอยู่ต่างประเทศจะเสี่ยงต่อการหมดสิทธิที่จะพำนักอยู่ในนอร์เวย์ ต่อไปด้วยหากถือหนังสือเดินทางไทย โดยหากถือหนังสือเดินทางไทยและพำนักอยู่ในนอร์เวย์ไม่ถึง 3 ปี จะถูกตัดสิทธิการขอพำนักอยู่ถาวร แม้อยู่นอร์เวย์เกิน 3 ปี อาจถูกเรียกคืนใบอนุญาตพำนักอยู่ถาวรได้ แต่หากถือหนังสือเดินทางนอร์เวย์ก็ไม่มีปัญหานี้

4. ปัญหาเกี่ยวกันคนไทยแต่งงานกับคนนอร์เวย์ แล้ว กลับไปศึกษาต่อที่ประเทศไทยเป็นเวลา 2 ปี โดยสามียังทำงานอยู่ในนอร์เวย์ จะมีผลต่อการอยู่ในนอร์เวย์อย่างไร สิ่งที่ควรทำ คือ ต้องไปแจ้งขออนุญาตล่วงหน้ากับ UDI ว่าจะไปศึกษาต่อ จะได้ไม่เสีย สิทธิการพำนักอยู่ถาวร แต่หากพ้น 2 ปีแล้ว ต้องทำเรื่องขอใหม่ อย่างไรก็ดี ทาง UDI จะมีคณะกรรมการพิจารณาระยะเวลาการอยู่ในนอร์เวย์มากหรือน้อยกว่านอกประเทศ สมควรที่จะให้พำนักอยู่ถาวรหรือไม่ ขึ้นอยู่กับสถานการณ์และพฤติกรรมว่าน่าสงสัยหรือไม่

5. จะต้องทำงานกี่ปีจึงจะได้รับเงินบำนาญ

การได้รับเงินบำนาญขึ้นอยู่กับข้อตกลงของการประกัน ไม่เกี่ยวกับระยะเวลามีการกำหนดรายได้ การจ่ายภาษีเท่าไร จึงจะได้เงินบำนาญ เรียกกันว่าเป็นเงินคะแนน

6. กรณีหย่าร้างเนื่องจากถูกสามีทำร้ายร่างกาย จะกระทบต่อการพำนักอาศัยในนอร์เวย์ต่อไปหรือไม่ กรณีนี้ผู้หญิงไม่ถูกส่งกลับประเทศ

7. กรณีที่หย่าร้างโดยมีลูกด้วยกัน แม่สามารถขออยู่กับลูกได้โดยแม่จะต้องมีการติดต่อ กับลูกอย่างน้อยทุก 2 สัปดาห์ และแม่มีความสามารถในการเลี้ยงดูลูกได้

8. กรณีสามีชาวนอร์เวย์ทะเลาะกับภรรยาไทย ยายต้องการนำหลานกลับเมืองไทย จะทำได้หรือไม่ พ่อและแม่เด็กมีสิทธิเท่ากัน ยายไม่สามารถนำหลานกลับเมืองไทยได้ หากพ่อของเด็ก ไม่อนุญาต ยายจะเข้าข่ายการลักพาเด็ก แม้ยายจะไปกับเด็กพร้อมแม่ของเด็ก แต่หากพ่อไม่ยินยอม ก็ไม่สามารถกระทำได้ การย้ายกลับไปประเทศไทยต้องให้พ่อยินยอม หากพ่อไม่ยินยอมต้องให้ ศาลสั่งว่าให้แม่เด็กมีสิทธิในการปกครองบุตรแต่เพียงผู้เดียวจึงจะพาไปได้

9. การจดทะเบียนสมรสที่เมืองไทยกับที่นอร์เวย์ มีผลหรือสิทธิเหมือนกันหรือไม่ ถ้าแต่งงานที่ประเทศไทย และมีทรัพย์สินอยู่ที่เมืองไทย แต่มาหย่ากันที่นอร์เวย์ การแบ่งทรัพย์สิน จะเป็นอย่างไร การพิจารณาของนอร์เวย์ การแบ่งทรัพย์สินเป็นไปตามกฎหมายนอร์เวย์เป็นหลัก อย่างไรก็ตามต้องดูว่าสิ่งใดเป็นสินส่วนตัว สิ่งใดเป็นสินสมรสด้วย

10. กรณีหญิงไทยมีครรภ์กับชายนอร์เวย์ แต่ฝ่ายชายไม่รับผิดชอบ หญิงไทยจึงกลับประเทศไทย แต่เมื่อตรวจ DNA เด็กเป็นลูกของฝ่ายชาย เด็กได้รับเงินช่วยเหลือจากรัฐบาลนอร์เวย์ กรณีนี้แม่เด็กจะกลับมานอร์เวย์ได้อีกหรือไม่  กรณีนี้ เด็กมี 2 สัญชาติ เด็กสามารถกับมานอร์เวย์ได้ แม่เด็กสามารถยื่นเรื่องตามลูก มาได้ หากมาเที่ยวก็ขอวีซ่าท่องเที่ยว แต่หากต้องการมาพำนักอยู่ถาวร UDI จะต้องพิจารณาอีกว่า จะให้อยู่หรือไม่ ซึ่งขึ้นอยู่กับเงื่อนไขอื่นๆ อาทิ จะอยู่อย่างไร มีความสามารถในการเลี้ยงดูบุตรหรือไม่

10. หญิงไทยถือหนังสือเดินทางไทย ต่อมาสามีเสียชีวิตแล้ว จะขอสัญชาตินอร์เวย์ได้หรือไม่ โดยประสงค์จะขอถือ 2 สัญชาติ ตามกฎหมายของนอร์เวย์ ไม่สามารถถือ 2 สัญชาติได้ ยกเว้นกรณีที่หากบอกเลิกสัญชาติ เดิมจะต้องเสียเงินจำนวนมาก

11. หญิงไทยมีลูกติด 1 คน ก่อนแต่งงานสามีนอร์เวย์เขียนไว้ว่าฝ่ายหญิงไม่มีสิทธิทางการเงิน หญิงไทยจะเรียกร้องสิทธิได้หรือไม่ หากหญิงไทยมีลูกกับสามีนอร์เวย์ด้วยจะมีน้ำหนักในการเรียกร้องสิทธิมากกว่าไม่มีลูกด้วยกัน แม้ฝ่ายสามีเป็นคนทำงาน แต่ฝ่ายหญิงเป็นแม่บ้าน แม้จะมีการเขียนไว้อย่างนั้น ฝ่ายหญิงก็มี สิทธิจะเรียกร้องได้ ข้อแนะนำ คือ ควรอ่านก่อนลงนามในเอกสารใดๆ

12. กรณีสามีเสียชีวิต ทรัพย์สมบัติแบ่งกันอย่างไร ญาติของสามีขอแบ่งด้วยได้หรือไม่ภรรยาได้สมบัติครึ่งหนึ่ง อีกครึ่งหนึ่งเป็นของทายาท ซึ่งอาจเป็นลูกของสามีและภรรยา ถ้าสามีมีลูกติด ลูกของเขาก็มีส่วนแบ่งด้วย ถ้ามีพินัยกรรมแบ่งให้ญาติพี่น้องของสามี ญาติพี่น้องก็มี ส่วนแบ่งด้วย พินัยกรรมต้องทำตอนที่มีสติสัมปะชัญญะ และมีพยานอย่างน้อย 2 คน และกฎหมายจะไม่ยอมรับ หากพินัยกรรมระบุมอบให้คู่สมรสน้อยกว่าครึ่งหนึ่ง

13. กรณีหญิงไทยมีลูกติดมาจากเมืองไทย 2 คน พ่อนอร์เวย์รับเป็นบุตรบุญธรรม ต่อมาพ่อนอร์เวย์เสียชีวิต โดยที่พ่อนอร์เวย์มีน้องชาย 1 คน ลูกติดที่มาจากเมืองไทยจะได้รับการแบ่งสมบัติหรือไม่สมบัติในส่วนอีกครึ่งหนึ่งนอกเหนือจากสิทธิของคู่สมรส จะถูกแบ่งเป็น 3 ส่วนให้ลูกบุญธรรม 2 คน และน้องชาย 1 คน

ขอบคุณข้อมูลดีๆจาก : http://www.watthainorway.com/nyheter-thai/94-2009-11-11-20-22-58?start=1

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nidnoi_Aalesund Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Dec 2009 at 20:02 - IP: 83.243.216.162 IP Information
Avatar ขอบคุณมากๆ เลยคะนะคน้องมาย และเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งว่า การนำข้อมูลสำคัญๆ มาแบ่งปันกันที่นี่นั้นขอให้ก็อปสาระมาเลยนะคะ เพราะถ้านำลิงค์มาบางทีก็ขี้เกียจคลิ๊กเข้าไปดูLOLTongue
Back to Top
Page  123 4>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.271 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters