Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > ทั่วไป ที่นี่มีเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: เวลาที่คอมมีปัญหาแก้ไขกันยังไงบ้างคะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

เวลาที่คอมมีปัญหาแก้ไขกันยังไงบ้างคะ

Author
nongnuch chung View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote nongnuch chung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เวลาที่คอมมีปัญหาแก้ไขกันยังไงบ้างคะ
    Posted: 15 Feb 2011 at 21:49 - IP: 111.82.238.212 IP Information
ชื่อนุชคะ ลองตั้งกระทู้ครั้งแรก คอมที่ใช้อยู่เก่ามากอยากซื้อใหม่แต่รอกลับไทยสิงหา เพราะไต้หวันของจีนคุณภาพไม่ดี เพื่อนๆพี่ๆน้องๆเวลาคอมมีปัญหาใครที่พอมีความรู้อัพโหลดข้อมูลเองบ้างแนะนำหน่อยคะ
NUCH1974/KHONKAEN/TAIWAN
Back to Top
Racinglady View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Racinglady Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Feb 2011 at 21:53 - IP: 61.90.25.54 IP Information
ต้องถามว่าคอมมีปัญหาแบบไหนอ่ะค่ะ...
เพราะบางทีมานอาจจะกว้างไปนิดอ่ะค่ะ LOLLOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote nongnuch chung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Feb 2011 at 22:00 - IP: 111.82.238.212 IP Information

อยู่ๆก็น็อคไปเลยจ๊ะไปโหลดโปรแกรมมาใหม่ก็ช้าทางร้านบอก(หลอก)ว่าเปลี่ยนฮาร์ดดิสต์ให้ใหม่แชตก็ไม่ได้สงสัยเค้าใส่โปรแกรมแบบไหนให้ ไม่มีความรู้เกี่ยวกับคอมเท่าไหร่

Back to Top
anjing View Drop Down
PR สะใภ้ UK

Post Options Post Options   Quote anjing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Feb 2011 at 22:19 - IP: 1.46.108.181 IP Information

อัพโฟลดข้อมูลเก่า เก็บไว้ใช่ไหมค่ะ  หรือว่า อัพโหลดโปรแกรม

ลงเครื่อง?

ถ้าคอมจะเสียต้องการเก็บข้อมูลไว้ ก่อนนำเครื่องไปซ่อม

ถ้าเครือ่ง PC   อัพโหลดข้อมูลเก่าลง drive d ค่ะ  ค่อยเอาไปซ่อมไว้

หรือว่า อัพข้อมูลไว้ที่ทรัมไดร์ท ก่อน  ค่อยเอาไปซ่อมค่ะ

ใครชอบ ใครชัง ช่างเถิด ใครเชิด ใครชู ช่างเขา

ใครเบื่อ ใครบ่น ทนเอา ใจเรา ร่มเย็น เป็นพอ
Back to Top
Kessi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kessi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Feb 2011 at 01:58 - IP: 118.172.20.124 IP Information
เก็บข้อมูลไว้ที่ Drive D น่ะค่ะ อย่าไว้ที่ Drive C น่ะค่ะ 
เพราะถ้าคอมเสีย เครื่องแฮงค์หรือโดนไวรัส เวลารีบูตหรือรีโคเวอร์ ลงวินโดวใหม่ ข้อมูลเก่าๆจะได้ไม่หายค่ะ..

Back to Top

Post Options Post Options   Quote nongnuch chung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Feb 2011 at 11:31 - IP: 114.137.57.232 IP Information
Originally posted by anjing

อัพโฟลดข้อมูลเก่า เก็บไว้ใช่ไหมค่ะ  หรือว่า อัพโหลดโปรแกรม

ลงเครื่อง?

ถ้าคอมจะเสียต้องการเก็บข้อมูลไว้ ก่อนนำเครื่องไปซ่อม

ถ้าเครือ่ง PC   อัพโหลดข้อมูลเก่าลง drive d ค่ะ  ค่อยเอาไปซ่อมไว้

หรือว่า อัพข้อมูลไว้ที่ทรัมไดร์ท ก่อน  ค่อยเอาไปซ่อมค่ะ

ข้อมูลเก่าหายไปหมดแล้วCry ทรัมไรดร์ทคืออะไรคะ ถ้าจะโหลดโปรแกรมwindowเองทำยากไหมคะ ขอบคุณนะคะสำหรับข้อมูล
Back to Top
Lillyofthevalley View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Lillyofthevalley Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Feb 2011 at 00:49 - IP: 84.215.74.213 IP Information
แฮนดี้ไดร์ จั๊มไดร์ แฟรชไดร์ เมมโมรี่สติ๊ก คืออันเดียวกันหมดล่ะค่ะ เอาไว้สำรองข้อมูลจากเครื่องไว้ต่างหาก
ส่วนโปรแกรมวินโดว์ แนะนำให้ซื้อของแท้มาใช้ค่ะ
ปัญหาส่วนใหญ่ที่ทำให้คอมพิวเตอร์แฮงค์ก็มาจากโปรแกรมปลอมเนี่ยล่ะค่ะ ยิ่งเราใช้เนตด้วยล่ะก็ บริษัทเขาเช็คได้ค่ะ เขาก็จะบล็อควินโดว์เรา มันจะมีอากาเหมือนโดนไวรัสบ้าง ต่อเนตไม่ได้ เนตหลุดบ่อยๆ อยู่ดีๆเครื่องก็ดับไม่มีสาเหตุ ทีนี้พอเครื่องดับไม่มีสาเหตุเปิดมาก็ไม่ติดหรือต้องมาบูทเครื่องใหม่ บางทีก็บูทไม่ได้ พอเครื่องดับไม่มีสาเหตุมันก็จะไปทำลายไดร์ฟD ของเราอ่ะค่ะ ประมาณนี้ค่ะ

(1977)หนึ่ง..ออสโล ค่ะ
Back to Top
Grace33 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Grace33 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Feb 2011 at 06:08 - IP: 58.8.43.192 IP Information

ส่วนใหญ่ถ้าคอมมีปัญหา เราก็เอากับมาที่ไทย เพราะที่เมืองนอก คิดค่าซ่อมแพงมาก ที่พันทิพย์ ซ่อมเร้วกว่าตั้งเยอะ ราคาก็ไม่แพงด้วย

Back to Top
horse View Drop Down

Post Options Post Options   Quote horse Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Feb 2011 at 07:50 - IP: 58.9.135.26 IP Information

ถ้ามีปัญหาแบบว่ายังไม่เคยเกิดขึ้นกับตัวเองมาก่อน ก็จะพยายามหาข้อมูลจาก google ค่ะ แล้วก็ลองพยายามแก้ปัญหาตามคำแนะนำของคนที่เคยมีปัญหาคล้ายๆ กับเราดูค่ะ  เพราะบางครั้งเขามีรูปภาพขั้นตอนวิธีการแก้ปัญหาให้เราเลยค่ะ  แต่ถ้าปัญหาเกี่ยวกับตัวอุปกรณ์เสียเนี่ยต้องคอยแบกกลับมาเมืองไทยอย่างเดียวเลยค่ะ

การจะทำงานให้มีประสิทธิภาพ อยู่ที่ความประพฤติและการปฏิบัติของตน และการติดตามงานอย่างต่อเนื่อง
Back to Top

Post Options Post Options   Quote nongnuch chung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Feb 2011 at 11:44 - IP: 111.82.162.119 IP Information
Originally posted by Lillyofthevalley

แฮนดี้ไดร์ จั๊มไดร์ แฟรชไดร์ เมมโมรี่สติ๊ก คืออันเดียวกันหมดล่ะค่ะ เอาไว้สำรองข้อมูลจากเครื่องไว้ต่างหาก
ส่วนโปรแกรมวินโดว์ แนะนำให้ซื้อของแท้มาใช้ค่ะ
ปัญหาส่วนใหญ่ที่ทำให้คอมพิวเตอร์แฮงค์ก็มาจากโปรแกรมปลอมเนี่ยล่ะค่ะ ยิ่งเราใช้เนตด้วยล่ะก็ บริษัทเขาเช็คได้ค่ะ เขาก็จะบล็อควินโดว์เรา มันจะมีอากาเหมือนโดนไวรัสบ้าง ต่อเนตไม่ได้ เนตหลุดบ่อยๆ อยู่ดีๆเครื่องก็ดับไม่มีสาเหตุ ทีนี้พอเครื่องดับไม่มีสาเหตุเปิดมาก็ไม่ติดหรือต้องมาบูทเครื่องใหม่ บางทีก็บูทไม่ได้ พอเครื่องดับไม่มีสาเหตุมันก็จะไปทำลายไดร์ฟD ของเราอ่ะค่ะ ประมาณนี้ค่ะ
ขอบคุณทุกคำตอบคะ จะซื้อโน๊ตบุ๊คใหม่คงต้องซื้อโปรแกรมของแท้มาไว้ด้วยซะแล้ว ซ่อมที่ไต้หวันช่างเป็นคนไทยแต่ก็แพงอยู่ดีบางทีเหมือนจะวางยาเครื่องของเราต้องได้ให้เค้าซ่อมให้เรื่อยๆ จบทางด้านเกษตรมาเลยไม่ค่อยรู้เรื่องคอม มึนตึบเค้าว่ายังไงก็ต้องจ่ายCry
Back to Top
Pucca_JW View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pucca_JW Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Feb 2011 at 12:35 - IP: 123.110.145.125 IP Information
สวัสดีค่ะอยู่ไต้หวันเหมือนกันคะ ชื่อเจี๊ยบ

คอมโน๊คบุ๊คของเจี๊ยบก็เพิ่งเสียไปเปิดไม่ได้เลยน่าจะเสียที่หน้าจอ แต่ใช้มา 6-7 ปีแล้ว
ก็เลยซื้อเครื่องใหม่ที่นี่ คิดว่าถูกว่าไทยนะค่ะ เพราะยี่ห้อ Asus กับ Acer ผลิตที่ไต้หวันค่ะ
ส่วนใหญ่ถ้าเสียจะไปซ่อมที่ร้าน ชั่งคุณ ร้านสีเหลืองๆ อะค่ะ คิดว่าไม่น่าจะวางยานะค่ะ
เพราะเป็นร้านใหญ่มีหลายสาขา แต่เสียอย่างเดียวคือซ่อมแพงกว่าไทยค่ะ และรอนานค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote nongnuch chung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Feb 2011 at 21:36 - IP: 223.139.75.127 IP Information
Originally posted by Pucca_JW

สวัสดีค่ะอยู่ไต้หวันเหมือนกันคะ ชื่อเจี๊ยบ

คอมโน๊คบุ๊คของเจี๊ยบก็เพิ่งเสียไปเปิดไม่ได้เลยน่าจะเสียที่หน้าจอ แต่ใช้มา 6-7 ปีแล้ว
ก็เลยซื้อเครื่องใหม่ที่นี่ คิดว่าถูกว่าไทยนะค่ะ เพราะยี่ห้อ Asus กับ Acer ผลิตที่ไต้หวันค่ะ
ส่วนใหญ่ถ้าเสียจะไปซ่อมที่ร้าน ชั่งคุณ ร้านสีเหลืองๆ อะค่ะ คิดว่าไม่น่าจะวางยานะค่ะ
เพราะเป็นร้านใหญ่มีหลายสาขา แต่เสียอย่างเดียวคือซ่อมแพงกว่าไทยค่ะ และรอนานค่ะ
อยู่เขตไหนคะเราอยู่ต้าเหยี่ยนใกล้สนามบินเถาหยวน ยินดีที่ได้รู้จักคะ คิดว่าจะลองไปดูเหมือนกันขอบคุณที่แนะนำนะคะ
Back to Top
Pucca_JW View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pucca_JW Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Feb 2011 at 13:02 - IP: 123.110.145.125 IP Information
อยู่ซินจู๋ค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันค่ะ  ^^
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.223 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters