Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: สอบถามคำนำหน้าชื่อค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

สอบถามคำนำหน้าชื่อค่ะ

Author
jinny View Drop Down
Groupie
Groupie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote jinny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สอบถามคำนำหน้าชื่อค่ะ
    Posted: 19 Feb 2011 at 16:09 - IP: 86.176.10.162 IP Information
พอดี คำนำหน้า เป็น นางสาว แต่ นามสกุล ใช้ของสามีค่ะ ไม่ทราบว่าตอนยื่นวีซ่าถาวรจะไม่ปัญหาไหมค่ะ แล้วต้องทำยังไงบ้างค่ะ (พอดีจดทะเบียนสมรสที่ไทยค่ะ)
Back to Top
noom Portsmouth View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote noom Portsmouth Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Feb 2011 at 20:36 - IP: 86.15.49.52 IP Information
  ส่วนตัว ในพาสสปอร์ นุ่มยังใช้ นางสาว และนามสกุลตัวเอง... แต่มาอยู่อังกฤษ นุ่ม มีคำนำหน้าเป็น   Mrs...  ในเอกสาร ทุกอย่าง แต่นามสกุลยังเป็นของไทย อยู่Wink... คิดว่าไม่มีปัญหานะค่ะ... แค่เอกสารที่อยู่ด้วยกัน ครบ2 ปี ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรSmile
Mrs mason 1982

ร่วมรณรงค์ลดกระทู้ ลดปัญหาข้อมูลเต็ม บ้านกล้วยไม้

Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Feb 2011 at 21:12 - IP: 86.129.133.207 IP Information

ไม่มีใครบอกได้ในขณะนี้ว่าจะมีปัญหาหรือเปล่า แต่เวลาที่คุณกรอกข้อมูล จะมีคำถามหนี่งถามว่าคุณกับสามีเป็นญาติกันหรือเปล่่า คำถามมันตามมาแน่นอนว่า คุณนามสกุลเดียวกับสามี แล้วใช้นางสาว แต่มาบอกว่าไม่ได้เป็นญาติกัน คุณมีหลักฐานอะไรมาพิสูจน์ทราบ ถ้าคิดว่าแค่ทะเบียนสมรสก็พอ อันนี้ก็ไม่ทราบนะคะ 

ตอนยื่นวีที่ไทยเข้ามาอาจจะ อาจจะนะคะ อาจจะไม่มีปัญหาเพราะเจ้าหน้าที่สถานทูตคงทราบดีเรื่องกฏหมายไทย แต่ถ้าคุณมาต่อวีที่อังกฤษ คุณก็ต้องคิดเรื่องนี้ไว้ด้วย ขนาดคนทีแต่งที่นี่ หลักฐานพาสปอร์ตทุกอย่างนางสาว นามสกุลไทย แต่เวลาที่โฮมติดต่ออะไรมาเขาใส่ นางให้อัตโนมัติ แล้วคุณคุยกับคนอังกฤษเขาก็คงเห็นแปลก แต่งงานแล้วทำไมเป็นนางสาว หลักฐานตามพาสปอร์ต ก็อย่างแต่หลักการตามความเป็นจริงก็อีกอย่าง ที่นี่เอาแน่เอานอนอะไรไม่ค่อยได้ หลายคนแต่งงานจากไทย ใช้นางสาว นามสกุลตัวเอง ยังมีปัญหาเรื่องธรรมเนียมปฏิบัติ เช่นสมัครงาน ถ้าหลักฐานไม่เคลียร์ โอกาสในการเรียกสัมภาษณ์แทบไม่มี แต่สำหรับกรณีของคุณ มันยังใหม่มากสำหรับที่นี่ ดังนั้น คงยากที่จะบอกว่าไม่มีปัญหา

โชคดีค่ะ
Back to Top
Yaaa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Yaaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Feb 2011 at 22:07 - IP: 223.207.166.145 IP Information

ไม่ทราบว่า จขกท ได้วีซ่าติดตาม หรือยัง หรือว่าพึ่งจดทะเบียน  ถ้าพึ่งจดทะเบียนงั้นก็เรียบไปเปลี่ยนคำนำหน้า ใหม่ จะดีกว่า ขอโทษนะคะไม่รู้ว่ายังอยู่ไทยหรือเปล่า จะเป็นการง่ายที่สุด แล้วก็ไปทำพาสปอรตใหม่ใช้ นาง เลย

Back to Top
jinny View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote jinny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Feb 2011 at 19:25 - IP: 86.176.10.162 IP Information
จดทะเบียนที่ไทยนะค่ะ แต่ไม่ได้เปลี่ยนคำนำหน้าชื่อค่พ ตอนนี้อยู่อังกฤษค่ะ  แล้วแบบนี้จะแก้ปัญหาได้ยังไงค่ะ ยังไงรบกวนพี่นก หรือผู้รู้คนอื่นแนะนำด้วยนะค่ะ
Back to Top
tuk View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tuk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Feb 2011 at 00:49 - IP: 110.168.13.122 IP Information

กรณีเดียวกันกับตั๊กเลยค่ะอิอิ เดี๋ยววันพุธจะไปเปลี่ยนแล้วค่ะถึงเวลากลับบ้านแล้วมัวแต่ทำงานเลยไม่มีเวลาเตรียมเอกสารเลยค่ะ พี่ญา พี่นก อิอิ มีเรื่องถามอีกเรื่องอ่ะค่ะพี่ว่าใบเกิดตั๊กดันไปเคลือบไว้ พอดีไปอ่านเจออีกกระทู้ที่พี่ญาบอกให้ไปขอใหม่ช่ายมั้ยค่ะ พอดีจากลับบ้านก้อเลยทำพร้อมกานให้เสร็จเลยอ่ะค่ะไม่ต้องวิ่งไปวิ่งมาหลายรอบอิอิ  แล้วต้องเอาไปแปลที่บริษัทไหนดีค่ะรบกวนด้วยค่ะ ที่ว่านี่ยังไม่ได้แปลเอกสารซักอันเลยค่ะแฟนบอกตั้งนานว่าให้เตรียมไว้โดนดุเลยอิอิ

Back to Top
Yaaa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Yaaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Feb 2011 at 09:51 - IP: 192.168.2.19 IP Information

ตั๊กจริงๆแล้วอันที่เคลือแล้วก็ไม่เป็นไรหรอก เพราะว่าเวลาไปยื่นวีซ่าติดตามเขาให้เรายื่น ตัวจริง และตัวที่เราแปลเป็นภาษาอังกฤษ ส่วนเรื่องว่าจะมีผลกับวีซ่าถาวรมั้ยในอนาคตนั้นเขาบอกว่า สถานทูตไม่ได้ถามหาใบเกิดเลย งั้นตั๊กก้ไม่ต้องไปขอใหม่หรอกนะ  เอาไป copy  แล้วไปแปลให้เรียบร้อย ใบเกิดพี่ยังแปลอย่างเดียว ไม่ได้ไปรับรองที่กงศุล อย่าไปกังวล  สรุปแปลอย่างเดียว ส่วนที่สำคัญที่จะต้องแปลและไปรับรองที่กงศุลก็จะมีเฉพาะ คร 2, 3  แล้วมาแสตมที่กงศุล   กรณีของตั๊ก ก็จะมีใบสำคัญการเปลี่ยนนามสกุล และเปลี่ยนคำนำหน้า สองอย่างนี้ต้องแปล แต่ไม่ต้องไปรับรองที่กงสุน แปลเพื่อไปยื่นวีซ่าติดตาม  ถ้าตัวเองได้กลับมาบ้านแล้ว ก็ไปเปลี่ยนคำนำหน้า นามสกุลที่ทะเบียนบ้านด้วยเลย ทำบัตรประชาชนใหม่ และก็ทำพาสปอร์ตใหม่ ทุกอย่างจะได้ ใช้ชื่อ  นาง  และนามสกุลสามี ในพาสปอร์ต แล้วค่อยไปยื่นวีซ่า ทุกอย่างจะได้ไม่มีปัญหา

ใจเย็นๆๆค่อยเตรียมเอกสาร ไปสอบมาหรือยังละ ผ่านมั้ยจ๊ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tuk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Feb 2011 at 01:23 - IP: 124.122.9.49 IP Information

ขอบคุณจร้าพี่ญาดีเลยค่ะงั้นจาได้ไม่ขอค่ะจาได้เปลี่ยนแค่คำนำหน้าค่ะ กลับบ้านพรุ่งนี้เช้าแล้วค่ะอิอิ สอบแล้วจร้ารอผลอยู่จร้าพี่ญา แล้วพี่ญาเปงไงบ้างคะเตรียมของหมดยังคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote tuk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Mar 2011 at 01:35 - IP: 124.121.170.11 IP Information

มาอัพเดทเรื่องไปขอเปลี่ยนคำนำหน้านาม จากนางสาวเป็นนางมาแล้วค่ะ ตอนแรกเข้าไปที่อำเภอค่ะพอบอกเค้าจาเปลี่ยนคำนำหน้าจากนางสาวเปงนางเค้าก้อบ่นนิดๆค่ะว่าเหมือนทำนองว่าทำไมไม่ใช้ตั้งแต่ตอนแรก เราก้อใจดีสู้เสือไว้ค่ะพอเห็นเราพูดด้วยน้ำเสียงที่อ่อนโยนเค้าก้อใจเย็นขึ้นค่ะเอิ๊กๆๆๆๆๆคิดในใจมันยากอย่างงี้เองหรา แต่เค้าบอกว่ามันเป็น case ใหม่สำหรับเค้าค่ะ เพราะเค้าเคยเจอแต่คนที่มาเปลี่ยนเปงนางสาวกันแต่เค้าก้อทำให้นะคะ การเปลี่ยนคำนำหน้านามใบที่ได้จะไม่ใช่  ช 5 เหมือนการเปลี่ยนชื่อสกุล ถ้าเปลี่ยนคำนำหน้านามจาได้เป็นใบรับรองจากอำเภอค่ะว่าอนุญาติให้ใช้ และเราก้อมีความต้องการจาเปลี่ยนอ่ะค่ะ ในส่วนของเราได้ใบรับรอง แต่ส่วนของเจ้าหน้าที่จะเป็น คร 1 ค่ะ แต่ตั๊กก้อขอมาทั้งสองใบค่ะเผื่อพลาด แต่ทางปลัดก้อเหมือนไม่ค่อยแน่ใจในกฎหมายค่ะว่าในกรณีตั๊กเปลี่ยนกลับมาใช้นางได้รึป่าว ตั๊กก้อเลยไม่มั่นใจก้อเลยศึกษากฎหมายการเปลี่ยนนามดู พออ่านดูก้อเริ่มไม่แน่ใจเหมือนกานค่ะเพราะกฎหมายบอกว่าตอนจดทะเบียนสมรสจาใช้นางหรือนางสาวก้อได้ แต่ถ้าหย่าแล้วจาใช้นางหรือนางสาวก้อได้ค่ะ และถ้าใครจดก่อนกฎหมายนี้ออกมาที่ต้องใช้นางสามารถเปลี่ยนเป็นนางสาวได้ แต่เค้าไม่ได้บอกว่าคนที่จดทะเบียนหลังจากที่กฎหมายนี้ออกมาแล้วแล้วประสงค์จาใช้นางสาว แล้วอยากเปลี่ยนเป็นนางในขณะที่ยังไม่ได้หย่าจาทำได้รึป่าว ยังไม่แน่ใจเหมือนกานค่ะ พรุ่งนี้จาโทรไปสอบถามกรมการปกครองดูค่ะว่ายังไง ถ้าได้ข่าวยังไงเดี๋ยวมาเล่าต่อค่ะ 

Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Mar 2011 at 02:14 - IP: 86.129.133.207 IP Information
Originally posted by tuk

มาอัพเดทเรื่องไปขอเปลี่ยนคำนำหน้านาม จากนางสาวเป็นนางมาแล้วค่ะ ตอนแรกเข้าไปที่อำเภอค่ะพอบอกเค้าจาเปลี่ยนคำนำหน้าจากนางสาวเปงนางเค้าก้อบ่นนิดๆค่ะว่าเหมือนทำนองว่าทำไมไม่ใช้ตั้งแต่ตอนแรก เราก้อใจดีสู้เสือไว้ค่ะพอเห็นเราพูดด้วยน้ำเสียงที่อ่อนโยนเค้าก้อใจเย็นขึ้นค่ะเอิ๊กๆๆๆๆๆคิดในใจมันยากอย่างงี้เองหรา แต่เค้าบอกว่ามันเป็น case ใหม่สำหรับเค้าค่ะ เพราะเค้าเคยเจอแต่คนที่มาเปลี่ยนเปงนางสาวกันแต่เค้าก้อทำให้นะคะ การเปลี่ยนคำนำหน้านามใบที่ได้จะไม่ใช่  ช 5 เหมือนการเปลี่ยนชื่อสกุล ถ้าเปลี่ยนคำนำหน้านามจาได้เป็นใบรับรองจากอำเภอค่ะว่าอนุญาติให้ใช้ และเราก้อมีความต้องการจาเปลี่ยนอ่ะค่ะ ในส่วนของเราได้ใบรับรอง แต่ส่วนของเจ้าหน้าที่จะเป็น คร 1 ค่ะ แต่ตั๊กก้อขอมาทั้งสองใบค่ะเผื่อพลาด แต่ทางปลัดก้อเหมือนไม่ค่อยแน่ใจในกฎหมายค่ะว่าในกรณีตั๊กเปลี่ยนกลับมาใช้นางได้รึป่าว ตั๊กก้อเลยไม่มั่นใจก้อเลยศึกษากฎหมายการเปลี่ยนนามดู พออ่านดูก้อเริ่มไม่แน่ใจเหมือนกานค่ะเพราะกฎหมายบอกว่าตอนจดทะเบียนสมรสจาใช้นางหรือนางสาวก้อได้ แต่ถ้าหย่าแล้วจาใช้นางหรือนางสาวก้อได้ค่ะ และถ้าใครจดก่อนกฎหมายนี้ออกมาที่ต้องใช้นางสามารถเปลี่ยนเป็นนางสาวได้ แต่เค้าไม่ได้บอกว่าคนที่จดทะเบียนหลังจากที่กฎหมายนี้ออกมาแล้วแล้วประสงค์จาใช้นางสาว แล้วอยากเปลี่ยนเป็นนางในขณะที่ยังไม่ได้หย่าจาทำได้รึป่าว ยังไม่แน่ใจเหมือนกานค่ะ พรุ่งนี้จาโทรไปสอบถามกรมการปกครองดูค่ะว่ายังไง ถ้าได้ข่าวยังไงเดี๋ยวมาเล่าต่อค่ะ 

ถ้าได้ข่าวยังใง มาส่งข่าวบอกกันบ้างก็ดีค่ะ เพราะจะได้เป็นประโยชน์สำหรับสมาชิกท่านอื่นๆในอนาคตด้วย ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะSmile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tuk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Mar 2011 at 23:40 - IP: 124.122.211.11 IP Information

วันนี้ร้อนใจก้อเลยโทรไปที่กรมการปกครองค่ะสายด่วน 1548 และก้อได้ความว่าสามารถเปลี่ยนได้ค่ะ สามารถไปเปลี่ยน ณ ภูมิลำเนาที่เราอยู่ในทะเบียนบ้านค่ะ แล้วข้อมูลจาออนไลน์เข้าหาส่วนกลางค่ะ และถ้าเหมือนในกรณีตั๊กไปเปลี่ยนที่อำเภอตัวเองอยู่แล้วได้ใบรับรองมาแล้ว แต่เค้าไม่ได้ลงบันทึกใน คร.2 จึงได้ไปให้เขตที่เราจดทะเบียนลงบันทึกให้โดยจะเขียนเพิ่มเติมว่าเปงการบันทึกครั้งที่สองค่ะในใบคร.2 สำหรับตัวตั๊กจดที่เขตดอนเมืองค่ะ เจ้าหน้าที่ใจดีมากค่ะเค้าบอกมันเป็นสิทธิของเราเราสามารถเปลี่ยนได้ค่ะเพราะกฎหมายให้สิทธิเรา เราจาอยากเปลี่ยนเป็นนางสาวอีกยังได้เลยค่ะเค้าบอก หวังว่าข้อมูลจะเป็นประโยชน์กับบุคคลหลายๆๆคนนะคะ 

Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Mar 2011 at 23:48 - IP: 86.129.133.207 IP Information
Originally posted by tuk

วันนี้ร้อนใจก้อเลยโทรไปที่กรมการปกครองค่ะสายด่วน 1548 และก้อได้ความว่าสามารถเปลี่ยนได้ค่ะ สามารถไปเปลี่ยน ณ ภูมิลำเนาที่เราอยู่ในทะเบียนบ้านค่ะ แล้วข้อมูลจาออนไลน์เข้าหาส่วนกลางค่ะ และถ้าเหมือนในกรณีตั๊กไปเปลี่ยนที่อำเภอตัวเองอยู่แล้วได้ใบรับรองมาแล้ว แต่เค้าไม่ได้ลงบันทึกใน คร.2 จึงได้ไปให้เขตที่เราจดทะเบียนลงบันทึกให้โดยจะเขียนเพิ่มเติมว่าเปงการบันทึกครั้งที่สองค่ะในใบคร.2 สำหรับตัวตั๊กจดที่เขตดอนเมืองค่ะ เจ้าหน้าที่ใจดีมากค่ะเค้าบอกมันเป็นสิทธิของเราเราสามารถเปลี่ยนได้ค่ะเพราะกฎหมายให้สิทธิเรา เราจาอยากเปลี่ยนเป็นนางสาวอีกยังได้เลยค่ะเค้าบอก หวังว่าข้อมูลจะเป็นประโยชน์กับบุคคลหลายๆๆคนนะคะ 

Well done ClapClapClapClap
Back to Top
MEsong View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MEsong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Mar 2011 at 06:05 - IP: 86.172.222.247 IP Information
ใช้ตาม passport อะค่ะ คือ MIss
เพราะตอนไปยืน leave to remain visa ข้อบ่งชี้ในนั้นเขียนให้แบบนั้น
พอได้ resident permit มา ในนั้นไม่มี Title หรือคำนำหน้านาม
มีแต่ชือ - นามสกุล
และเพิ่งกรอก CENCUS ไปก็ใช้ตาม Passport เพราะที่นี่มีให้กรอกความสัมพันธ์ เลยไม่กังวลเรื่อง Title
ยิ่งที่นี่มี Cevil partner คงสับสนว่าใครจะเป็น Mr. / Mrs.
Back to Top
MEsong View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MEsong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Mar 2011 at 06:07 - IP: 86.172.222.247 IP Information
เฮ้อ มารู้ว่าตัวเองตอบอะไรที่ไม่เกี่ยวกับที่ จขกท ถาม เลย
เอาเป็นว่าเข้ามาแชร์ก็แล้วกันนะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tuk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Mar 2011 at 23:27 - IP: 124.121.164.73 IP Information

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีๆๆนะคะ

Back to Top
12call View Drop Down

Post Options Post Options   Quote 12call Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jul 2013 at 15:02 - IP: 124.121.249.114 IP Information

แต่งงานแล้วก็ใช้นามสกุลสามีและเปลี่ยนคำนำหน้าเลยจะได้ดีกว่า อย่างที่คุณนกบอกคนอังกฤษเขาไม่รู้กฏหมายของประเทศไทยหรอก นอกจากสถานทูตอังกฤษประจำประเทสไทย สามี รส บอกว่าต้องเปลี่ยนจะได้ง่ายต่อการติดต่ออะไรต่ออะไรที่โน่นค่ะ

Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.227 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters