Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > คุณแม่อินเตอร์
  New Posts New Posts RSS Feed: เด็กข้างบ้าน
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

เด็กข้างบ้าน

Author
tulip View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote tulip Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เด็กข้างบ้าน
    Posted: 02 Mar 2011 at 22:09 - IP: 125.26.151.227 IP Information
อยากปรึกษาพี่ๆเพื่อนๆนะคะ  เราพักอยู่หมู่บ้านนึง แล้ว ช่วงเย็นๆเราชอบพาลูกเดินเล่นนั่งรถเข็น
บ้านเราเช่าค่ะ แล้วจะมีเด็กลูกเจ้าของบ้านชอบเข้ามาแล้วแย่งของจากลูกเรา ลูกเราเพิ่ง 5 เดือน
เด็กคนนั้น 2 ปีค่ะ  เค้าชอบมาแย่งของเล่นลูก มาดึงขาลูก เค้ามากับพ่อแม่เค้าทุกครั้ง  พ่อแม่เค้าไม่เคยพูดอะไรเลยค่ะ เราต้องเอาของเล่นมาซักทุกครั้งเพราะยอมรับว่ากลัวเชื้อโรคค่ะ  ลูกเรายังเล็ก
วันนี้เอาอีกแล้วค่ะ มาแย่งยางกัดของลูกค่ะ แล้วคุณเธอเอาไปกัดค่ะ  ตกใจมาก แม่เธอเฉยค่ะ
สุดท้ายเอามาให้เรา เราเอากลับมาล้าง  คิดอีกทีวันหลังว่าจะเอาไปให้เธอค่ะ ไม่กล้าใช้แล้ว
ไม่รู้จะทำไงดีค่ะ เพราะเช่าบ้านแม่เค้าอยู่ < ย่าของเด็กแสบ> เลยไม่กล้าพูดอะไรมากกลัวจะไม่ได้เช่าต่อ แต่กลับมาทีไรรู้สึกแย่ทุกครั้งเลย แฟนก้อไม่ช่วย แถมว่าเราอีกว่าเค้าเป็นเด็ก ไอ้เราก้อรู้ว่าเด็ก  แต่พ่อแม่เค้าไม่อบรมลูกเค้าเลย และเป็นทุกครั้ง ไม่รู้จะทำไงดี พี่ๆพอแนะนำคำพูดให้ได้ไหมคะ  ครั้งนึงเค้าวิ่งมาแย่งของเล่นลูกจากมือ ลูกนั่งในรถเข็น เราตกใจมาก ลูกเกือบตกค่ะ
เวลาเราตกใจเราจะพูดไม่ออก ส่วนใหญ่เราจะพยายามพาลูกเดินหนี แต่วันนี้แฟนดันเรียกเราให้พาลูกมาให้พ่อแม่เค้าดู  เลยเกิดเรื่อง มีอีกครั้งแม่เด็กคนนั้นขออุ้มลูกเราเราให้อุ้ม เด็กคนนั้นตีลูกเราเลยค่ะ ตกใจมาก
แม่เด็กก้อไม่สนใจค่ะ เราเลยเห็นท่าไม่ดี ขอลูกคืนค่ะ
เราไม่พูดเพราะเราเกรงใจ รักษามารยาทแต่กลับแย่ลง  รู้สึกแย่มากๆค่ะ

Back to Top
Khon Thai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Khon Thai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Mar 2011 at 22:41 - IP: 115.87.215.47 IP Information
ยิ่งเงียบก็ยิ่งโดนค่ะ ต้องพูดไปเลยค่ะ ว่าเราไม่ชอบอะไร ยังไง และก็ไม่อยากให้เค้าทำอีก แค่นั้นแหละค่ะ ไม่ต้องกลัวค่ะ ความถูกต้องคือความถูกต้อง มัวแต่กลัวก็โดนเค้าแกล้ง ตลอดอยู่แบบนี้แหละค่ะ
***************    ทำวันนี้ ให้ดี ที่สุด    ***************
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tulip Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Mar 2011 at 22:44 - IP: 125.26.151.227 IP Information

ขอบคุณมากค่ะ Smile

Back to Top
kaaenoy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kaaenoy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Mar 2011 at 00:03 - IP: 88.111.165.60 IP Information
คนไทยชอบบัวไม่ช้ำน้ำไม่ขุ่น แต่ถ้าใครมาแกล้งลูกเราน่าดู เด็กก็เด็กเหอะแต่มันต่างวัย ถ้าลูกเราสองขวบลูกเค้าห้าเดือน คิดว่าแม่เค้าจะว่าอย่างไร
never walk alone
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tulip Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Mar 2011 at 00:24 - IP: 125.26.151.227 IP Information

บางทีก้อรู้สึกแย่ว่าทำไมเราไม่ปกป้องลูกให้มากกว่านี้  เด็กคนนี้ชอบมาแย่งของลูกเราทุกที

รู้สึกแย่เหมือนกัน เราเองก้อปากหนัก ชอบมาคิดได้ทีหลัง
เป็นห่วงลูกมากเลย  แฟนบอกว่าให้เราทำใจ  ถ้าอยากอยู่ที่นี่ต่อ  ยังไงก้อต้องเจอเด็กคนนี้
ยกเว้นแต่ว่าหาที่ใหม่  เราเอ๋อรับประทานเลย
เฮ้อ! ถ้าเป็นพี่ๆจะพูดอย่างไรดีคะกับเด็กและแม่เด็ก เอาแบบบัวไม่ชำ้อ่ะค่ะ
คิดหนัก ถ้าเราไม่เช่าบ้านแม่เค้าเราไม่ยอมอยู่แล้ว
กลืนไม่เข้าเลยค่ะCry
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tulip Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Mar 2011 at 00:38 - IP: 125.26.151.227 IP Information
นี่เราว่าจะซื้อสระนำ้ที่เป็นยางมาให้ลูกเล่น  ยังกังวลเพราะพ่อแม่เด็กแสบ   ขอพูดตรงๆนะคะ  หน้าด้า..มาก
เวลาเราเดินเล่นในสวนหน้าบ้าน คุณเธอจะพยายามอุ้มลูกมาเกาะขอบรั้ว  เราก้อไม่เปิดค่ะ เพราะเคยเปิดแล้วต้อนรับเค้าเข้าบ้านครั้งแรก ปรากฎลูกเค้ามาเล่นของเล่นลูก มานั่งรถเข็นลูก เรางงมาก เพราะเด็กตัวก้อโต  แต่มาใช้ของลูกเราแถมแม่เด็ก เราเตรียมผลไม้ชามใหญ่ให้ ให้นมกล่องลูกเค้าอีก ยังไม่พอค่ะ เห็นขนมอย่างอื่น บอกลูกเค้าอยากได้ แฟนเราก้อไปขนมาให้ เรารู้สึกแปลกๆ เพราะถ้าเราไปบ้านคนอื่นครั้งแรกเราจะไม่กล้าเอ่ยปาก
เรารักเด็กนะคะ แต่เด็กที่กิริยามารยาทไม่ดี เรารับไม่ได้จริงๆค่ะ โดยเฉพาะมาแกล้งลูกเรา

ต่อนะคะ พอเราไม่เปิดรั้วก้อยืนคุยตรงรั้วอ่ะค่ะ เกือบ15- 20 นาที เราจะขอตัว เค้าก้อเกาะรั้วค่ะ เราก้อเลยเชิญเข้ามา แต่เดินในสวนหน้าบ้านนะคะ ปรากฎเด็กแสบนั่งฉี่ค่ะ ตรงถนนในบ้าน  แม่เด็กถอดกางเกงลูกเค้าค่ะ พอจะกลับมาจับแก้มลูกเรา ไอ้เราก้อลืม มานึกได้ทีหลัง เซ็งค่ะ

แต่เราออกกฏกับแฟนค่ะ ยังไงก้อห้ามเด็กคนนี้เข้าบ้านอีกเด็ดขาด  ไม่งั้นเราต้องมาทำความสะอาดใหม่อีก ไหนจะต้องดูลูก เฮ้อ  เซ้งจังเลยค่ะCryCry

ส่วนเรื่องสระนำ้พอเราจะซื้อ  แฟนบอกเธอไม่กลัวเด็กคนนั้นวิ่งเข้ามาแล้วกระโดลงสระเหรอ  เราบอกแฟนว่าถ้าเด็กคนนั้นมา เราจะอุ้มลูกหนีค่ะOuchOuch

Edited by tulip - 03 Mar 2554 at 00:49
Back to Top
twinsmom2010 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote twinsmom2010 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Mar 2011 at 03:51 - IP: 88.164.1.48 IP Information
กรณีนี้เห็นใจจขกท นะคะ 

แต่เรื่องกลัวว่าเขาจะไม่ให้เช่าบ้านต่อนี่  ถ้าเป็นที่ฝรั่งเศสนะคะ ไม่สามารถไล่ได้ง่ายๆ  ถ้าเราจ่ายค่าเช่าบ้านไม่มีบิดเบี้ยว  ถึงแม้จะเบี้ยวก็ไม่เคยเห้นเจ้าของบ้านไล่ได้สำเร็จโดนไม่ถึงโรงถึงศาลค่ะ  อันนี้ขอบอกว่าไม่ต้องไปคิดว่าเดี๋ยวเขาจะไล่เราค่ะ  เพราะตามสัญญาการเช่าบ้าน น่าจะมีระยะเวลาใช่หรือเปล่าคะ? 

พอหมดความกังวลเรื่องกลัวเขาจะไล่เราออก  
คุณก็หันมาจัดการกับเด็กคนนี้เลยค่ะ  อ้อ ไม่ใช่ค่ะ  กับพ่อแม่เด็กเลย  คุณต้องยอมใจแข็ง ใจดีสู้เสือเลยค่ะ พูดกับพ่อแม่เด็กแบบดีๆ  เหตุผลและสิ่งที่ลูกเขาทำค่ะ  ถ้ารู้ว่าแม่นิสัยยังไง พูดไปแล้วคงไม่เกิดไรขึ้นก็พูดกับสามีเขาโดยตรงเลยค่ะ 

เพราะฝรั่งส่วนมาก  เขาจะไม่มีคำว่าเกรงใจในสิ่งที่ควร    ฉะนั้นเราก็เอาข้อดีเขาตรงนี้ตอกกลับเหมือนกัน  เราก็ไม่เกรง ยิ่งมีเพื่อนบ้านได้ยินด้วยยิ่งดีใหญ่ค่ะ 

แฟนคุณพูดถูกค่ะ  เราจะเอาอะไรกะเด็ก2ขวบก็ไม่ได้  ทางที่ดีเข้าหาพ่อแม่เขาเลยค่ะ  ในเมื่อบอกพ่อแม่เขาถึงสองครั้ง  แล้วลูกเขาจะทำตัวเกเรแบบนี้อีก  คุณก็คุยกับแม่สามีเขาเลยค่ะ  ว่า หลานเขาทำไรลูกเราบ้าง  
เพราะบางครั้งเราอยู่ต่างบ้านต่างเมือง  ก็ใช่ว่าจะยอมคนอื่นได้  เราต้องสร้างเกาะให้เราด้วยค่ะ  

เพราะเราทำในทางที่ถูก  เราไม่ได้ไปยืนด่าโหวกเหวก ปากตลาด  แต่เมื่อเขาจะตอบโต้มาแบบไม่ใยดี คุณก็ใช้ไม้แข็งไปเลย  ไม่ต้องมองหน้ากัน ไม่ต้องเข้ากัน เป็นพอค่ะ

Edited by twinsmom2010 - 03 Mar 2554 at 13:45
Back to Top
JAH View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote JAH Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Mar 2011 at 04:26 - IP: 80.89.51.70 IP Information
สวัสดีค่ะ เราไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ เเต่ขอเเสดงความคิดเห็นตามที่คุณเล่ามาเเล้วกัน เรื่องเช่าบ้านไม่ต้องไปเกรงขนาดนั้น เราเช่าค่ะจ่ายตังค์ไม่ได้อยู่ฟรี

สำหรับพ่อเเม่เด็กนั้นคุณเห็นเเล้วว่าเขาไม่มีมารยาท ต่อไปก็ไม่ต้องเชิญเข้าบ้าน

สำหรับเด็กนั้น พูดยากหน่อยเพราะเเค่2ขวบเอง เเต่จากที่คุณเล่ามา ในเมื่อเเม่เด็กเป็นคนไม่มีมารยาทไม่รู้จักเกรงใจคนอื่น เเล้วเขาจะไปสอนมารยาทให้ลูกได้อย่างไร ต่อไปถ้าเด็กนั้นมาเเย่งของเล่นลูกคุณอีก คุณก็พูดไปเลย(พูดกับเด็ก) พูดเสียงดังให้เเม่เข้าได้ยินเลยว่า...ไม่ได้นะอันนี้ของน้องxxxxx  ถ้าเขาตีลูกคุณอีก คุณก็พูดไปเลยว่า ไม่อนุญาติให้ตี ห้ามตีน้อง พูดเเบบจริงจังเเต่ไม่ต้องดุ จองหน้าเด็กด้วย ฝรั่งน่ะถ้าเราไม่พูดเขาจะคิดว่าเราโอเคด้วยกับการกระทำนั้นๆ ลองดูนะคะ
จากดินเเดนที่ราบสูง ลูกอีสาน หลานภูไท สุ่ดินเเดนพระอาทิตย์เทียงคืน
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tulip Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Mar 2011 at 09:30 - IP: 125.26.151.227 IP Information

ขอบคุณพี่ๆมากค่ะ หนูจะทำตามคำแนะนำค่ะ  ได้แต่หวังว่าจะดีขึ้น เพราะเราเองก้อไม่อยากสร้างศัตรู เฮ้อ Ouch

ตอนนี้แฟนหนูไปซื้อเก้าอี้ที่แบบนั่งชายหาดมาวางหน้าบ้าน เค้าบอกว่าถ้าไม่ให้เค้าเข้าบ้านก้อให้นั่งหน้าบ้าน แฟนบอกมันเสียมารยาท เซ็งตามเคยDead

Edited by tulip - 03 Mar 2554 at 10:47
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.199 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters