Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ เบลเยี่ยม / Belgium
  New Posts New Posts RSS Feed: ใบรับรองการเกิด
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ใบรับรองการเกิด

Author
wonderfuldee View Drop Down
Groupie
Groupie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote wonderfuldee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ใบรับรองการเกิด
    Posted: 06 Mar 2011 at 20:35 - IP: 124.120.68.7 IP Information

สวัสดีทุก ๆคน ค่ะ พี่ดีกำลังจะไปขอใบรับรองการเกิดเพราะไม่มีสูติบัติ มีข้อสงสัยนิดหนึ่งคือต้องขอสำเนารับรองถูกต้องอีกฉบับหนึ่งใช่ไหมคะ

dee
Back to Top
malikhiewnu View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote malikhiewnu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Mar 2011 at 22:37 - IP: 202.28.179.5 IP Information
สวัสดี คะคุณวันเดอร์ฟูลดี เราคนหนึ่งที่ใบสูติบัตรสูญหายไปจากประสบการณ์ของเราคือ ต้องขอใบรับรองการเกิดแต่เราต้องไปเอาใบ ป.05 จากโรงเรียนที่เราจบชั้นประถมแล้วนำไปที่ว่าการอำเภอที่คุณพ่อ คุณแม่ของคุณแจ้งเกิดไว้แต่เดียวปัญหาต่อไปที่จะเจอเดียวจะแนะนำคุณอีกทีถ้าไม่เข้าใจส่งเมลล์หาได้ที่ malikhiewnu@yahoo.com

คุณเหมียว
waree
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote wonderfuldee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Mar 2011 at 10:31 - IP: 61.90.138.6 IP Information
สวัสดีค่ะคุณเหมียว

พี่ดีส่ง email ตามที่คุณให้ไปแล้วแต่ปรากฏว่า delivery fail ค่ะ จึงอยากทราบว่าจะมีปํญหา

อะไรตามมาหรือคะช่วยกรุณาบอกหน่อยค่ะ  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
dee
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote malikhiewnu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Mar 2011 at 19:26 - IP: 202.28.179.5 IP Information
ได้รับเมลล์คะ เมลล์ถูกต้องแต่เข้าไปอยู่ขยะเมลล์ ไม่เป็นไร คะงั้นก็ตอบตรงนี้จากพบด้วยตนเอง คือ ได้ยื่
นเอกสารที่เมือง LOMMEL เนื่องจากเจ้าหน้าที่นั่นไม่เคยเห็นใบรับรองเกิดในกรณีผู้ทำใบสูติบัตรหายอย่างเรา เค้าจะขอให้แฟนไปรับรองที่สถานทูตไทย ถ้าเจอปัญหานี้ไม่ต้องตกใจ แต่สถานทูตไทยที่บรัสเซลล์สามารถรับรองเอกสารให้เราได้ว่าเป็นเอกสารที่ใช้แทนใบเกิดจริงๆของเรา แต่ในเมืองใหญ่ที่มีคนไทยอยู่จำนวนมากและมีกรณีของคนไทยที่ทำรับรองการเกิด ไม่มีปัญหาคะ เช่น เมืองเอพเวิร์บ หรือคุณดีสามารถให้แฟนถามที่เขตของเขาได้เลยว่า ในกรณีของเราใบเกิดหายแต่ที่เมืองไทยมีใบรับรองการเกิดแทนจะมีปัญหาอะไรไหม ถ้าเค้าตอบว่าไม่เคยเห็นเอกสารตัวนี้เลย คุณดีให้แฟนบอกว่าสามารถตรวจสอบได้ที่เมืองเอิดเวิร์บมีเอกสารแบบนี้ ถ้าเค้าไม่ยอมก็มีทางออกโดยให้ทางสถานทูตรับรองว่าในเมืองไทยมีเฉพาะเอกสารนี้ที่ทดแทนใบเกิด ถ้าคุณดีไม่เข้าใจ โทรหาเหมียวที่  087-589 -0049 ไม่ต้อ

เหมียวคะ

waree
Back to Top
YingIssaya View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote YingIssaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Mar 2011 at 10:52 - IP: 110.49.248.212 IP Information
สวัสดีคะพี่ดี ไม่ทราบว่าพี่ดีดำเนินการไปถึงใหนแล้ว  ถ้าต้องการใบรับรองเกิดนี่หมายความว่าสำเนาที่อำเภอก็สูญหายด้วยเหรอคะ ถ้าไม่ก็แค่ไปคัดสำเนาที่อำเภอได้เลยคะ นายทะเบียนจะเซ็นต์ชื่อรับรองใช้ได้เหมือนตัวจริงเลยคะ
-แต่ถ้าอีกกรณีเหมือนหญิง คือหญิงเพิ่งไปขอใบรับรองสถานที่เกิด(ธค.2553)เพราะใบเกิดตัวจริงสูญหาย และ สำเนาที่อำเภอก็เสียหายจากน้ำท่วมอำเภอ กรณีนี้พี่ไปทำเองได้ที่อำเภอบ้านเกิด พาพยานไปด้วย2คน เค้าจะสอบปากคำพยานและให้พยานเซ็นต์รับรองคะ พยานก็คือคนที่น่าเชื่อถือได้ว่าเห็นเราเกิดจริงที่นั่น (ต้องอายุมากกว่าเรา ของหญิงเป็นปู่ กับอาคะ) นำสำเนาทะเบียนบ้านและสำเนาบัตรประชาชนไปด้วยนะคะทั้งของพี่และของพยาน ใช้เวลาไม่นานคะก็รับกลับมาได้เลย
- หากต้องการนำไปใช้ต่างประเทศ และเกรงว่าอำเภอที่ต่างประเทศจะปฏิเสธ พี่สามารถนำไปรับรองที่กงสุลไทยที่แจ้งวัฒนะได้เลยคะ ถ้ารอรับกลับก็จ่ายเขา  400บาท ถ้ามารับหลัง2วันทำการก็200บาท หรือจะให้เค้าส่งไปรษณีย์ไปให้ก็จ่ายเพิ่ม 50บาทคะ      >>หรือส่งไปให้แฟนพี่แล้วให้แฟนพี่นำไปรับรองให้ที่สถานทูตไทยในบรัสเซลก็ได้คะ

หญิงคะ
I will fly to You.No matter what
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote wonderfuldee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Mar 2011 at 14:43 - IP: 61.90.138.6 IP Information
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะคุณเหมียวและน้องหญิงค่ะ พี่จะแต่งที่ไทย และจดทะเบียนที่ไทย
หลังจากนั้นก็ดำเนินการขอวีซ่าติดตามค่ะ   พี่เกิดปี 2504 และไปทีอำเภอที่เกิดคือ อำเภอเมือง
สมุทรปราการ พี่บอกว่ามาขอใบรับรองการเกิดเพราะไม่มีสูติบัตรเจ้าหน้าที่ถามมากมาย สมกับที่ได้ยินมาว่าอำภอนี้เจ้าหน้าที่เรื่องมากจริง ๆ และคำพูดไม่ค่อยสุภาพ แล้วตัวเองได้เจอจริง ๆ พี่นำสำเนาทะเบียนบ้านเดิมสมัยที่เคยอยู่ที่เดิม และยังมีสำเนาบัตรประชาชนเก่าเมื่อปี 23 นำติดไปด้วยเพื่อสะเป็นหลักฐานอ้างอิงได้บ้าง เพราะปัจจุบันย้ายมาอยู่เขตลาดกระบัง  เจ้าหน้าที่คนที่ 1 ค้นหาข้อมูลจากคอมพิวเตอร์และบอกว่าไม่มีข้อมูลและถามพี่ว่าปัจจุบันอยู่ที่ไหน พี่ให้คำตอบ เค้าก็บอกว่าจะออกเอกสารส่งตัวให้ไปขอที่เขตที่เราอาศัยอยู่ปัจจุบัน พี่ก็บอกว่าก็ในพาสระบุภูมิลำเนาเดิมคือสมุทรปราการ จึงมาขอที่นี่  เจ้าหน้าที่คนนั้นโยนเรื่องไปให้เจ้าหน้าที่คนที่ 2ได้เรื่องเลยเธอถามมากมายพร้อมกับสีหน้าไม่มียิ้มแย้ม และยกตัวอย่างการตายอะไรก็ไม่ร้พี่ก็เลยขัดคุณเธอโดยการสรุปว่าถ้าไปขอที่เขตลาดกระบังได้และคุณแน่ใจก็ไม่เป็นไร  เธอทำหนังสือส่งตัวให้พี่ถือมาที่เขตที่พี่มีบ้านเลขที่อยู่ปัจจุบัน   พี่กับพ่อและน้องชายก็เลยพากันมาที่ลาดกระบังในวันวันนั้นเลย พอเจอเจ้าหน้าที่ที่นี่ผิดกันราวกับฟ้ากับดินเพราะที่เขตลาดกระบัง เจ้าหน้าที่บริการประทับใจทุกคนโดยเฉพาะคนที่รับเรื่องของพี่ เธอบอกว่าทำได้ ที่นี่แต่ถ้าที่เขตสมุทรปราการก็ทำให้ได้แต่ไม่เทำ
ให้เอง  เธอถามพี่ว่าจะนำไปใช้ทำอะไรพี่ก็บอกไปตามจริงและเธอก็ดำเนินการโดยถามพ่อกับนอ้งและพี่ก็ได้ใบรับรองการเกิดมาโดยใช้เวลา เกือบ 3 ชั่วโมง เธอบอกว่าใบนี้ให้ได้ครั้งเดียวและควรถ่ายสำเนาในกรณีที่ต้องการใช้อย่าให้ตัวจริงไป แต่ถ้าหายก็จะได้เป็นสำเนาจากตั้นฉบับที่เขตได้เก็บเอาไว้  ขอบคุณข้าราชการดี ๆ เหล่านี้ถึงแม้จะมีประชาชนมาติดต่อมากมายทุกวันแต่ก็ให้บริการด้วยความเต็มใจ  
ตอนนี้มีใบรับรองเกิดแล้วแต่ก็ไม่แน่ใจว่าจใช้ได้หรือไม่เพราะไม่ได้ออกจากสถานที่ที่เราเกิดเกลัวจะมีปัญหาจังเลยค่ะ  ส่วนสำเนาที่พี่ถามตอนนี้พี่เ
ข้าใจแล้วค่ะ อ้อลืมบอกไปว่าข้อมูลในใบรับรองครอบครุมทุกอย่างค่ะ
ขอบคุณน้องหญิงมาก ๆ ค่ะ
dee
Back to Top

Post Options Post Options   Quote YingIssaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Mar 2011 at 17:36 - IP: 119.31.121.89 IP Information
ขอแชร์ด้วยอีกนิดนึงคะพี่ดี ตอนหญิงเอาไปรับรองที่กงสุลไทย หญิงเตรียมถ่ายเอกสารไปด้วยเรียบร้อย เจ้าหน้าที่ใช้ใบรับรองสถานที่เกิดตัวจริงในการรับรองคะ ที่ถ่ายเอกสารไปเขาไม่เอาคะ(เพราะว่ามันเป็นใบรับรอง) ไม่ใช่ถ่ายเอกสารจากตัวจริง กรณีถ่ายเอกสารจากตัวจริงเขาจะขอดูตัวจริง  ประกอบแต่จะเซ็นต์รับรองให้ในสำเนา ซึ่งก็หมายความว่าใช้ได้เหมือนตัวจริง ตอนส่งไปให้แฟนก็คือตัวจริงของใบรับรองเกิด แล้วก็ให้ซิตี้ฮอลแฟนไปแล้ว  นี่หญิงก็ยังคิดว่าถ้าจะต้องใช้ใบเกิดอีก ก็งต้องไปขอสำเนาจากต้นฉบับที่อำเภออีกแน่เลย      ตอนนี้ก็เลยงงๆกับกงสุลว่าเขาไม่รู้หรือว่าใบรับรองเกิดออกได้ครั้งเดียว เพราะการที่เรานำไปรับรองก็หมายความว่าเราต้องใช้ใบนั้น 
เอกสารที่ออกจากทางราชการมีนายทะเบียนเซ้นต์รับรอง หญิงว่าไม่น่ามีปัญหาคะพี่ดี เอกสารหลายตัวที่แฟนเราไปขอให้ที่สถานทูตไทยในเบลเยี่ยมก็ยังใช้ได้เลยคะ   กว่าจะได้แต่งงานกับแฟนต่างชาตินี้มันเหนื่อยกับเอกสารจริงๆคะพี่ดี ไงก็สู้ๆคะ เอาใจช่วยคะ
I will fly to You.No matter what
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote wonderfuldee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Mar 2011 at 20:41 - IP: 124.120.242.253 IP Information
สวัสดีอีกครั้งค่ะน้องหญิงและขอบคุณอีกครั้งค่ะ   น้องหญิงทำเรื่องไปแต่งงานที่เบลเยี่ยม
ใช่ไหมคะ   ถูกต้องแล้วค่ะคือถ้าต้องการใบเกิดอีกก็ต้องไปขอและจะได้แค่สำเนาจากต้น
ฉบับตามที่เจ้าหน้าที่บอกมาค่ะ   น้องหญิงกำลังจะแต่งงานหรือแต่งแล้วคะ  จะเดินทาง
ไปเบลเยี่ยมเมื่อไรคะ
ขอบคุณคุณเหมียวมาก ๆ ค่ะ  ที่ได้ให้คำแนะนำดี ๆ และยังให้หมายเลขโทรศัพท์ไว้ให้ติดต่อถ้าไม่เข้าใจ
มาถึงจุดนี้พี่ดีสบายใจขึ้นมากค่ะเพราะกรณีคุณเหมียวกับน้องหญิงคล้ายกับพี่คือไม่มี
สูติบัติเหมือนกัน       พรหมลิขิตบรรดาลชักพาให้เรามาพบและรักกับชาวต่างชาติเราก็
ต้องยอมรับใช่ไหมเอ่ยSmile        สำหรับพี่ดีจะเป็นการแต่งงานครั้งแรกในชีวิตในอายุ
50 ปีส่วนแฟน67ค่ะ 9ปีสำหรับความรักคิดว่าถึงเวลาที่ต้องลงเรือลำเดียวกันแล้วพี่ก็
เลยตกลงค่ะ Smile 
dee
Back to Top

Post Options Post Options   Quote YingIssaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Mar 2011 at 19:45 - IP: 110.49.242.204 IP Information
พี่ดีเป็นไงบ้างคะ เดินเรื่องไปถึงใหนแล้วคะ อยู่ๆก็นึกถึงพี่ดีขึ้นมา
หญิงจะไปแต่งงานที่เบลเยี่ยมคะ เอกสารของหญิงเรียบร้อยหมดแล้ว ส่งให้ซิตี้ฮอลแล้วคะ  มาถึงขั้นตอนตำรวจสัมภาษณ์แฟนไปแล้ว เกือบ3ชั่วโมง(จันทร์ที่ 14มีนาคม ที่ผ่านมา) แฟนบอกว่าการสัมภาษณ์ทุกอย่างเป็นไปได้ด้วยดี ตำรวจก็บอกว่าเคสของเราไม่มีอะไรผิดปกติ ตอนนี้ก็รอขั้นตอนของศาล เพื่อจะได้ใบประกาศแต่งงานคะพี่ดี แล้วค่อยมาขอวีซ่าแต่งงานคะ อยากไปเร็วๆใจจะขาดคะ แต่ก็ว่าไปตามขั้นตอนนะคะ 
เป็นกำลังใจให้พี่ดีคะ มีอะไรพอช่วยได้ยินดีนะคะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote wonderfuldee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Mar 2011 at 21:10 - IP: 124.120.244.87 IP Information

ไม่ได้เข้ามาห้องสาว ๆ เบลเยี่ยมนานเลยค่ะ

สวัสดีเพื่อน ๆ และ น้องๆ อีกครั้งค่ะ

ขอบคุณมากค่ะน้องหญิง พี่ดีเตรียมเอกสารเรียบร้อยแล้วค่ะ รอวันแต่งวันที่ 6 พฤษภาคม
และจะยื่นวีซ่าติดตามหลังจากจดทะเบียนสมรสค่ะ   ขอแสดงความยินดีกับน้องหญิงค่ะ
จะได้ไปอยู่กับที่รักเร็ว ๆ นี้แล้วเนอะSmile      

สำหรับพี่ดีพี่กลัวจะไม่ได้วี จังเลยเพราะคุณลุงกษียณม
มาหลายปีแล้วแต่มีฐานะมั่นคงและพี่เคยไปเบลเยี่ยม 2 ครั้งแล้วค่ะไปครั้งละ 1 เดือนเพราะลางานได้เท่านั้น แต่คุณลุงมาหาพี่ปีละ 2 ครั้ง
ค่ะ   พี่ดีก็ปาเข้าไป 50 ปีแล้วคงเป็นป้าสำหรับห้องนี้แล้วมั้ง
ขอบคุณทุกความเห็นและการต้อนรับทีอบอุ่นอีกครั้งและพี่ดีขอบคุณน้องหญิงมาก ๆ อีกครั้งค่ะ
dee
Back to Top
bunny2teddy View Drop Down
หัวหน้าห้อง

Post Options Post Options   Quote bunny2teddy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Mar 2011 at 00:57 - IP: 78.21.130.237 IP Information
ขอให้ทุกอย่างผ่านด้วยดีนะคะพี่ดีSleepy

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote wonderfuldee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Mar 2011 at 12:31 - IP: 61.90.138.6 IP Information
ขอบคุณมากจ้ะน้องตุ้ยหัวหน้า ห้อง 
dee
Back to Top
Methawee View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Methawee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 May 2011 at 23:16 - IP: 14.207.111.101 IP Information
สวัสดี คะพี่ทุกคน
เป็นสมาชิกใหม่นะคะ  รบกวนถามการยืนเอกสารแต่งงานที่เบลเยี่ยมนะคะ
เมย์ เอาสูติบัญ ใบเปลียนชื่อ สำเนาทะเบียนบ้าน ไปถ่ายเอกสารและไปรับรองที่กงสุล ส่วนใบรับรองคนโสดนั้นกงสุลใช้ตัวจริงรับรอง แล้วเมย์ก็นำทั้งหมดไปแปลเป็นภาษาดัชท์ แล้วนำไปให้สถานทูตเบลเยี่ยมรับรองอีกครั้ง  หลังจากนั้นเมย์ส่งไปให้แฟนที่เบลเยี่ยมทำการประกาศแต่งงาน แฟนบอกว่าทาง city hall ต้องการเอกสารที่รับรองในเอกสารตัวจริง  ที่รับรองในเอกสารสำเนานั้นบางอาจใช้ไม่ได้ต้องใช้รับรองจากตัวจริงเท่านั้น เอกสารที่รับรองใน copy คือ
สูติบัญ
ใบเปลียนชื่อ
ทะเบียนบ้าน
เมย์คิดว่าที่เมย์ทำนั้นถูกต้องแล้วเพราะทางกงสุลไม่รับรองจากตัวจริงแน่นอน  แล้วจะให้เมย์มาทำการรับรองอีกครั้งจะได้หรือเปล่า   หรือมีทางอืนที่ดีกว่านี้รบกวนพี่ช่วยให้คำปรึกษาด้วยนะคะ  

ขอบคุณล่วงหน้า

Back to Top
Jan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Jan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 May 2011 at 12:42 - IP: 58.11.164.150 IP Information
สวัดดีค่ะทุกคน มาจากบ้านเยอรมันค่ะ พอดีอยู่ในเคสเดียวกับทุกคนค่ะคือแจนใช้ใบรับรองการเกิดเหมือนกันและก็กลัวว่าจะมีปัญหาหรือเปล่า แต่ก็ยังไม่รู้ค่ะ แฟนน่าจะได้รับเอกสารที่แจนส่งไปวันนี้ แล้วพรุ่งนี้ถึงจะเข้าไปยื่น แต่แจนขอเล่าถึงรายละเอียดใบรับรองของแจนนิดนึงนะคะ ว่าจะเหมือนกันกับของพี่หรือเปล่าเพราะรู้สึกว่าเค้าหาต้นขั่วไม่เจอ แถมใบรับรองของแจนยังมีรูปติดด้วยค่ะ ตามนี้เลยค่ะ

หนือสือรับรองการเกิด
ด้วยนางสาว.......... ............. เลขประจำตัวประชาชน ..... ได้ยื่นคำขอรับรองการเกิด โดยมีรายละเอียด ดังนี้
ส่วนที่ 1 ผู้ขอหนังสือรัรองการเกิด
ชื่อ ............ ..........  เลขประจำตัวประชาชน .......................... สัญชาติ...... เกิด....... วันที่ เดือน  พ.ศ สถานที่เกิด ................
เป็นบุตรคนที่ .... ในจำนวนบุตรร่วมมารดาเดียวกัน จำนวน ... คน ที่อยู่ปัจจุบัน ..........................................................................
ส่วนที่ 2 บิดาของผู้ขอหนังสือรับรองการเกิด
ชื่อ.................. ................ เลขประจำตัวประชาชน......................... สถานะภาพบุคลยังมีชิวิตอยู่
ส่วนที่ 3 มารดาของผู้ขอหนังสือรับรองการเกิด
ชื่อ.................. ................ เลขประจำตัวประชาชน......................... สถานะภาพบุคลยังมีชิวิตอยู่
ส่วนที่ 4 พยานหลักฐานที่นำมาแสดงต่อนายทะเบียนอำเภอ
พยานเอกสาร ได้แแก่ หลักฐานทะเบียนแสดงผลการเรียนระดับมัธยมตอนต้นจาก...................สำเนาทะเบียนบ้าน , บัตรประจำตัวประชาชน
1. ชื่อ .................... ....................... เลขประจำตัวประชาชน......................... สัญชาติ ....... เกิดวันที่ ...................................
เกี่ยวข้องเป็น ลุง
2. ชื่อ .................... ....................... เลขประจำตัวประชาชน......................... สัญชาติ ....... เกิดวันที่ ...................................
เกี่ยวข้องเป็น ป้า
คำสั่งนายทะเบียน
                  นายได้ตราจพิจรณาหลักฐานแล้วจึงออกหนังสือฉบับนี้ไห้ผู้ขอเมื่อวันที่......................
ตรงนี้เป็นรูถ่ายพร้อมประทับตรา
และลายเซ็นปลัด

ตรงนีัก็เป็นลยเซ็นและชื่อเรา                                     ประทับตราวงกลมใหญ่
                                                        ชื่อและลายเซ็นปลัด

มีตราครุตข้างบนด้วยนะคะ พอดีถามเพื่อนแล้วเค้าบอกของเค้าไม่มีรูปเลยอะค่ะ แจนเลยกลัวมาก แล้วอีกอย่างจะจดทะเบียนอีกหกอาทิตนี้แล้ว
ถ้ามีปัญหาก็ไม่รู้จะแก้ใขทันหรือเปล่า รบกวนพี่ๆเพื่อนช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ                                                 

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote malikhiewnu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 May 2011 at 13:15 - IP: 202.28.179.5 IP Information
เรียน คุณแจน   เหมียวเป็นบุคคลหนึ่งที่ประสบปัญหาเรื่องใบสูจิบัติสูญหายต้องใช้ใบรับรองการเกิด
ตอบคำถามของคุณแจนในนามบ้านที่แสนอบอุ่นหลังนี้และช่วยการปรับปรุงข้อมูลตามกรณีศึกษา
หน้าตาใบรับรองการเกิดคล้ายของเหมียวแต่ที่สำคัญในแต่ละเขตก็ไม่เหมือนกัน เขตที่เหมียวจะไปแต่งงาน
บอกเลยว่า เกิดมาไม่เคยเห็นเอกสารของหญิงไทยแบบนี้เลย ขั้นแรกเหมียวให้ข้อมูลแฟนอธิบายกับเขตว่าเอกสารใน
ประเทศไทยถ้าสูจิบัตรสูญหายก็ต้องใช้ใบรับรองการเกิดแทนซึ่งข้อมูลนี้ทางเขตหรืออำเภอที่เราเกิดก็ให้ข้อมูลไว้
หลังจากนั้นเขตที่แฟนจะยื่นขอใบประกาศแต่งงานก็ให้ไปขอใบรับรองว่า ใช่เลยถ้าหายก็ต้องเป็นเอกสารตัวนี้หละแทนกันได้ที่สถานทูตไทยในเบลเยียมหลังจากนั้นก็เป็นอันเสร็จยื่นเอกสารตามระเบียบขอใบประกาศแต่งงาน

แต่นี่คือ กรณีศึกษาของเหมียวอาจจะใช้เป็นการแบ่งปันซึ่งปัญหาหรืออุปสรรคในแต่ละเขตแต่ละประเทศก็อาจจะ
แตกต่างแล้วแต่กรณีกันไปนะคะคุณแจน
ขอให้โชคดีและเอาใจช่วย

waree
Back to Top

Post Options Post Options   Quote YingIssaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 May 2011 at 14:04 - IP: 182.232.240.73 IP Information
คุณเมย์คะ  พอดีเพิ่งมีโอกาสเข้ามาอ่าน ก็อยากจะแชร์ในส่วนที่เกิดขึ้นกับตัวเอง แต่คิดว่าคุณเมย์คงได้รับคำตอบแล้ว
 กรณี สูติบัตร ใบเปลี่ยนชื่อ และทะเบียนบ้าน ใช้ถ่ายสำเนาเพื่อรับรองที่กงสุลคะ  เจ้าหน้าที่จะขอดูเอกสารตัวจริงและคืนตัวจริงให้เราในเวลานั้นเลย เค้าจะเก็บสำเนาไว้และรับรองที่ใบนั้นคะ ถ้าสังเกตสติกเกอร์ และลายเซ็นต์เจ้าหน้าที่กงสุลที่เซ็นต์ให้บนสำเนาด้านหลัง จะพิมพ์ภาษาอังกฤษที่สติกเกอร์ แปลประมาณว่า เป็นการรับรองจากเอกสารตัวจริง ใช้ได้ไม่มีปัญหาเลยคะ
แต่  หากใบสูติบัตร ไม่ได้ถ่ายสำเนาจากสูติบัตรตัวจริง แต่เป็นการคัดสำเนามาอีกที(บางคนตัวจริงที่เก็บอยู่หายไปแล้ว ก็เลยไปขอคัดสำเนาจากอำเภอมา) ตรงนี้จะเป็นการรับรองจากสำเนาที่คัดมาคะ แตกต่างจากกรณีแรก อำเภอบอกว่าให้ใบนี้ใช้เสมือนตัวจริง จะใช้ก็ต้องถ่ายสำเนาใช้               กรณีของพี่ สูติบัตรตัวจริงที่เก็บไว้หาย ที่อำเภอก็คัดให้ไม่ได้เพราะเอกสารสูญหายไประหว่างน้ำท่วมอำเภอ กรณีนี้ อำเภอจะออกใบรับรองสถานที่เกิดให้แทน แต่เวลาใช้เพื่อรับรองที่กงสุล กงสุลจะใช้ตัวต้นฉบับเลย เค้าไม่เอาตัวที่เราถ่ายสำเนาไปให้คะ ถ้าสังเกตสติกเกอร์ และลายเซ็นต์เจ้าหน้าที่กงสุลที่เซ็นต์ให้ที่ด้านหลัง จะพิมพ์ภาษาอังกฤษที่สติกเกอร์ แปลประมาณว่า  ผ่านการดู(seen)จากเจ้าหน้าที่ 
               คงพอเห็นข้อแตกต่างนะคะ เอกสารที่ส่งไปแล้วไม่มีปัญหาเลยคะเรื่องการรับรอง   ข้อสังเกตอย่างนึงคือ city hallแฟนพี่ เค้าให้แฟนเอาเอกสารของพี่ทั้งหมดไปให้สถานทูตไทยในบรัสเซลเรียงลำดับก่อนหลังของเอกสารให้ เพราะพี่มีใบหย่า ใบเปลี่ยนชื่อ เปลี่ยนนามสกุล ซึ่งเมื่อสถานทูตไทยเรียงลำดับเอกสารมาให้แล้วก็หมายความด้วยว่าเอกสารทุกแผ่นผ่านการตรวจอีกครั้งหนึ่ง   ถ้ามีปัญหาเรื่องเอกสารให้แฟนนำไปให้สถานทูตไทยที่บรัสเซลรับรองให้เลยคะ ก็เข้าใจเจ้าหน้าที่city hall นะคะ เอกสารบ้านเรามีเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาบ้าง เค้าก็คงงงๆไม่แน่ใจว่าใช้ได้จริงป่าว LOL  เช่น บัตรประชาชนพี่เป็นใบเหลืองเท่าA4 แต่ก็ผ่านการรับรองแล้ว city hallยังทักว่าไม่เหมือนไอดีการ์ดของคนไทยคนอื่นLOL จะบอกเค้ายังไงว่ากระทรวงไอซีทีกับกระทรวงมหาดไทยทะเลาะกันอยู๋เรื่องบัตรสมาร์ทการ์ด ก็เลยหยุดผลิตชั่วคราวLOL แล้วตอนนี้ใบเหลืองพี่หมดอายุไปแล้วยังไม่ได้ใบประกาศแต่งงานเลย ถ้าได้มาพี่ต้องไปทำวีซ่าและใช้สำเนาจากบัตรสมาร์ทการ์ดใบใหม่ ก็ยังคิดขำๆอยู่ว่าจะมีปัญหาใหมหนอ เอกสารไม่เหมือนตอนแรกที่ส่งไปLOL พี่ว่าคุณเมย์คงได้เดินทางไปหาสุดที่รักแล้วละเน๊าะ  ส่วนพี่ก็รอต่อไป เพราะcity hall บอกแฟนว่าตอนนี้ต้องรอใบประกาศแต่งงานประมาณ6เดือน เฮ้อ!!! เป็นเฉพาะcity hallบ้านแฟนแน่เลยSleepy

คุณแจนคะ     ของพี่ไม่เหมือนคุณแจนจริงๆคะ ข้อมูลไม่ยาวขนาดนั้นอะ  พอจำได้ประมาณว่า..พี่ชื่อนี้ นามสกุลนี้ ปัจจุบันอยู่บ้านเลขที่นี้ หมายเลขบัตรประชาชนพี่ แล้วก็บอกว่าได้ทำการสอบประวัติจากพยานบุคคลแล้ว เป็นที่น่าเชื่อถือได้ว่าพี่เกิดที่บ้านเลขที่...ตำบล..อำเภอ..จริง    
        ไม่มีรูปด้วย   ส่วนข้อมูลพยานจะอยู่ในเอกสารอีกใบเป็นลักษณะการสอบประวัติ แล้วอำเภอเก็บไว้เป็นหลักฐานที่อำเภอคะ   ใบรับรองที่ให้พี่มาแค่ประมาณนี้เอง ยาวไม่ถึงครึ่งหน้ากระดาษ  เดี๋ยวพี่จะไปเอาสำเนาที่ถ่ายเก็บไว้มาให้ดูอีกทีคะ 
        พี่คิดว่าทุกอำเภอของไทยน่าจะมีแบบฟอร์มเดียวกันนะ พี่ก็งงด้วยเหมือนกัน ถ้าน้องแจนได้มีโอกาสเค้าไปดูแบบฟอร์มในเว็บไซต์กงสุลไทย ที่นั่นจะมีแบบฟอร์มหลายๆอย่าง อย่างเป็นทางการคะ แต่เป็นภาษาอังกฤษคะ http://www.consular.go.th/modules.php?name=Content&pa=showpage&pid=98
               มีอะไรที่พี่พอรู้ ตอบได้จะช่วยตอบนะคะ เป็นกำลังใจให้คะBig smile สู้ๆนะคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote YingIssaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 May 2011 at 14:17 - IP: 182.232.240.73 IP Information
ขอเพิ่มเติมความเห็นนิดนึงคะคุณแจน พี่ว่าถ้าเอกสารใดๆที่ผ่านการตีตรารับรองจากกงสุลไทยแล้วน่าจะใช้ได้เหมือนกันหมดนะคะ แล้วเอกสารของแต่ละcity hallก็ต้องการไม่เหมือนกัน  อย่ากังวลเลยนะคะ มีอะไรก็ค่อยแก้ไขไป พี่กับแฟนก็วิ่งกันหลายรอบเหมือนกันคะ ทั้งๆที่ได้ข้อมูลจากสะไภ้เบลเยี่ยมมาเยอะมาก ช่วยได้มากเลยคะ แต่ก็ยังมีนั่นนี่ที่แตกต่างคะ ก็เป็นเพราะแต่ละcity hall และช่วงเวลาที่ดำเนินการอาจมีการเปลี่ยนแปลงเรื่องกฎหรือระเบียบบางพื้นที่ด้วยคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Jan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 May 2011 at 14:48 - IP: 110.168.187.162 IP Information
ขอบคุณคุณเหมียวมากเลยนะค่ะ ว่าแต่ของคุณเหมียวก็มีรูเหมือนกันใช่มั้ยคะ

@ YingIssaya  ต้องขอขอบคุณมากเลยนะค่ะ แจนเข้าไปในเวปที่ให้มาแล้วค่ะก็เลยงง
ว่าในเวป ท.ร.20 ตอน 1 มันเป็นใบ
มรณบัตร แล้วใบรับรองของแจนตรงหัวมุมขวาบนสุดคือ ท.ร.20/1 ค่ะ
มีพี่ในเวปเคยมีปัญหานี้ค่ะสถานทูตรับรองแล้วเหมือนกัน แต่พอดีพี่เค้าหาตัวจริงเจอพอดีก็เลยส่งไปแแบไม่ต้องแปลและรับรอง คิดว่าเค้าน่าจะเอาไปเทียบดูอะค่ะ

คิดว่าวันนี้แฟนจะได้รับเอกสารของแจนแล้วเค้าก็จะไปยื่นทันทีก็คงต้องรอว่าจะมีปัญหาหรือเปล่า
บ้านนี้อบอุ่นมากค่ะถ้าไม่มีคำแนะนำและความช่วยเหลือจากที่ แจนก็คงต้องกังวนและทำอะไรไม่ถูกเลย

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote malikhiewnu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 May 2011 at 15:01 - IP: 202.28.179.5 IP Information

ใช่ คะคุณแจน มีรูปถ้าไม่สบายใจโทรหาเหมียวได้เพราะเหมียวจะให้ดูของเหมียวเลยว่าเป็นอย่างไร

ของเหมียวได้วีซ่าเรียบร้อยแล้วและไม่ได้ยุ่งยากอะไรแต่ทรมานในการรอคอย คุณแจนสู้นะคะ

ซักวันต้องมีวันของเรา คุณแจนเพิ่มเราในเฟสบุคก็ได้เราจะได้บอกว่าใบรับรองการเกิดของเราเป็นแบบใดและมีรูปติดจริง

malikhiewnu@yahoo.com

สู้นะ

เหมียว

waree
Back to Top

Post Options Post Options   Quote YingIssaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 May 2011 at 15:26 - IP: 182.232.240.73 IP Information
เอกสารของทางราชการไม่น่าจะผิดเพี้ยนกันไม่มากเลยนะคะ
ขออภัยนะคะคุณแจน ที่อาจจะไม่สบายใจ พอเข้าไปดูในเว็บแล้วเจอแบบนั้น

แต่ยังไงซะ ความกังวลไม่ช่วยอะไรคะคุณแจน    แต่ก็ช่วยไม่ได้เลยที่พี่เองก็กังวลตลอดเวลา ตั้งแต่เริ่มเดินเอกสารLOL

สู้ๆ ลุ้นๆด้วยคนคะคุณแจน
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Jan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 May 2011 at 19:32 - IP: 61.90.82.105 IP Information
ขอบคุณทุกคนอีกครั้งค่ะ บางที่อาจไม่มีอะไร ต้องรอค่ะในเมื่อปัญหายังไม่เกิดก็ไม่รู้ว่าจะต้องแก้ยังไง อาทิตนี้น่าจะรู้เรื่องค่ะ
เหมียวเดี๋ยวแจนแอดเหมียวในเฟสบุคนะจ๊ะ Wink
Back to Top
Methawee View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Methawee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 May 2011 at 21:08 - IP: 14.207.192.88 IP Information
สวัสดีคะทุกๆคน
คุณ yinglssaya เมย์ยังอยู่กรุงเทพฯเลยคะLOLLOL เดินทางกันยาคะ ตอนนี้รอใบกระกาศจากแฟนอย่างเดียวคะ แฟนบอกว่าน่าจะได้ภายในอาทิตย์นี้คะ พึ่งยื่นไปเมื่อ 12 ที่ผ่านมานี้เองเพราะ city hall ปัญหาเยอะ เมย์ทำไปถูกต้องแล้วทุกประการแต่ เขาบอกว่าที่นั่นนะใช้เอกสารตัวจริงเท่านั้น ทีใช้ได้คือใบรับรองคนโสด และบัตรประชาชน อย่าอื่นให้เมย์กลับมาทำใหม่  (ดูมัน) เขาไม่เข้าใจหรือไรว่ากงสุลไม่รับรองในเอกสาร สูญติบัตร ใบเปลียนชื่อ และทะเบียนบ้านตัวจริง เพราะเราต้องใช้อีกในอนาคตเอกสารพวกนี้นะ และทะเบียนบ้านไม่ได้มีแต่ชื่อเมย์  ที่กงสุลรับรองในเอกสารใบโสดเพราะเราใช้แต่การนี้เท่านั้นหลังจากนี้เราก้อไม่โสดแล้ว OuchOuch  ทะเลาะกันหลายวันกับ Herent city hall เรี่องเอกสาร จนในที่สุดเขายอมเอาเฉพาะสูญติบัตรและใบเปลี่ยนชื่อตัวจริงไปยันกับชุดที่เมย์ทำไปแล้ว ส่วนทะเบียนบ้านตัวจริงเขาไม่เอา เอกสารทั้งหมดเขาจะเก็บไว้ที่ศาลใน Leven ถ้าเราต้องการใช้ให้ไปคัดสำเนาได้เขาจะจัดการให้ เลยเสียเงินค่าส่งเอกสารไปสองรอบConfused ตอนที่ทะเลาะเรี่องเอกสารแฟนเมย์เขากินไม่ได้นอนไม่หลับกลัวเราไม่แต่งด้วยLOLLOL  บอกตรงๆ นะคะแฟนเมย์นะใจเย็นมากกกกกก  และไม่รู้เรื่องเอกสารการแต่งงานเลย พอปัญหาเกิดถึงได้เริ่มเรียนรู้ ไม่งั้นก้อเถียงกับเขาไม่ได้ต้องมาถามเราก่อน ตอนนี้แฟนบอกเมย์ว่า เมธาวีชั้นรู้ 100% ชั้นสามารถไปเถียง city hall แล้วนะLOLLOL  หลังจากทะเลาะกันหลายวัน ตอนนี้แฟนสนิดกับเจ้าหน้าทีไปแล้ว เมย์บอกว่าวันแต่งงานช้้นขอถ่ายรูปกับเจ้าหน้าที่คนนั้นเก็บไว้เป็นที่ระลึกหน่อย แฟนหัวเราะEmbarrassedEmbarrassed 
คุณyinglssaya สูญติบัตรเมย์เท่าสามนิ้วมือเองคะใบยาวๆๆ หากันนานมากกว่าจะเจอแม่เก็บไว้ให้(แม่เสียแล้ว) โชคดีที่พี่สาวจำได้ว่าอยู่ตรงไหน เอกสารต่างๆๆ ที่นี่ไม่มีปัญหาในการดำเนินการคะแต่ต้องใช้เวลานิดนึง   ขอให้ทุกคนโชคดีคะ รวมทั้งเมย์ด้วย อิอิอิ แล้วเจอกันที่เบลเยี่ยมคะอย่าลืมส่งข่าวกันนะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote YingIssaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 May 2011 at 01:07 - IP: 49.228.160.145 IP Information
LOLLOLLOLLOLLOLคุณเมย์ หญิงขออนุญาตหัวเราะหน่อยนะคะ อ่านไปก็อมยิ้มไป แต่หัวเราะในใจ ก็มันดึกแล้วอะนะ เดี๋ยวเพื่อนได้ยินจะงงLOL จะบอกว่าเหตุการณ์ทะเลาะกับแฟนเรื่องเอกสารหนะเหมือนกันจริงๆคะLOL แฟนก็พยายามเอาน้ำเย็นเข้าลูบ..เบบี๋ใจเย็นนนนนAngryLOLเราบอกว่ายุ่งยากนัก ไม่แต่งละ ไปรอบนึงบอกอย่างนึง ไปรอบสองขอมาอีกอย่างนึง อิฉันต้องวิ่งไปมากรุงเทพฯเป็นร้อยโล กว่าจะรับรอง กว่าจะแปล ใหนจะวิ่งไปสถานทูตเบลเยี่ยมอีก ค่าส่งครั้งนึงก็พันกว่าบาท ค่าจิปาถะLOLจริงๆก็หงุดหงิดมากเพราะเหนื่อยเรื่องเอกสารด้วย แต่ที่โวยวายจนทำให้แฟนกลัวว่าจะยกเลิกไม่แต่งด้วยจริงๆนะ ในใจลึกๆหนะที่โมโห ก็เพราะอยากแต่งเร็วๆนี่หละ วิ่งไปวิ่งมา เวลาก็ยืดไปอีก ทำฟอร์มไปงั้น   อุ๊ปส์Winkอ้อ ลืมบอกไปว่าแฟนหญิงอยู่ Oost-Vlaanderen/ City hall Dendermondeคะ แต่ที่คิดไม่ถึงคือแฟนไปตามเรื่องล่าสุดเจ้าหน้าที่บอกว่าตอนนี้จะต้องใช้เวลาเพื่อใบประกาศแต่งงานก็ราวๆ6เดือน ตอนนี้หญิงรอสถานทูตเบลเยี่ยมที่ไทยเรียกสัมภาษณ์ เสร็จแล้วถึงส่งเรื่องกลับไปเบลเยี่ยม นี่ก็มีงอนแฟนเริ่มเครียดใส่กันอีก เพราะเราบอกว่าเพื่อน พี่ น้องสะไภ้เบลเยี่ยมเค้าได้ใบประกาศแต่งงานไม่ถึง6เดือนหรอก บางคนไม่กี่วัน บางคนไม่ถึงอาทิตย์ บางคนสามอาทิตย์ นี่6เดือน ไม่อยากเชื่อ กลายเป็นว่าเราเชื่อคนอื่นมากกว่าเค้า ฝรั่งก็น้อยใจเป็นเน๊าะLOL  อีกเรื่องน่าขำ แต่ก็ขำไม่ออก คือใบสูติบัตรตัวจริงที่หาย แต่ได้ทันคัดสำเนาจากอำเภอก่อนน้ำท่วมแล้วไม่มีให้คัด ของหญิงมาเจอเอกสารตัวนี้ทีหลัง หลังจากขอใบรับรองสถานที่เกิดมาแล้ว แต่พอกำลังจะเอาตัวสำเนาสูติบัตรที่คัดมาไปแปล อ่านเจอบรรทัดสุดท้ายพอดี เขียนแจ้งเกิดเราล่วงหน้าไปหนึ่งปีShockedเฮ้อ ข้อมูลมันขัดแย้งกัน ก็กลัวจะยุ่งยาก เลยตัดสินใจใช้ใบรับรองการเกิดเลยคะ

แชร์กันขำๆนะคะ รู้ว่าความรู้สึกทุกคนก็กระวนกระวาย ใจจดใจจ่อกันอยู่ เป็นกำลังใจให้กันและกันต่อไปคะBig smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote YingIssaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 May 2011 at 01:09 - IP: 49.228.160.145 IP Information
Big smileขอส่งเสียงถึงพี่ดีหน่อยคะ ตอนนี้ไปถึงใหนแล้วหนอ ยังส่งกำลังใจให้อยู่เสมอนะคะBig smile
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.189 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters