Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: นามสกุลหลังแต่งงาน ช่วยหน่อยน่ะค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

นามสกุลหลังแต่งงาน ช่วยหน่อยน่ะค่ะ

Author
MB10 View Drop Down
Groupie
Groupie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote MB10 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: นามสกุลหลังแต่งงาน ช่วยหน่อยน่ะค่ะ
    Posted: 22 Jan 2010 at 05:01 - IP: 95.146.230.15 IP Information
รบกวนถามเพื่อน ๆ สมาชิก 2 เรื่องค่ะ

1 เรื่องการเปลี่ยนนามสกุลตามสามีหลังจดทะเบียนค่ะ มาอังกฤษด้วยวีซ่าคู่หมั้น หลังจากจดทะเบียนที่นี่แล้ว ถ้าเราต้องการใช้คำนำหน้า นาง แล้วเปลี่ยนไปใช้นามสกุลสามีเราต้องทำไงบ้างค่ะ เข้าใจว่าถ้าเป็นของไทยเราก็ไปแจ้งที่เขต เปลี่ยนบัตรประชาชน ทำพาสปอร์ตใหม่ แต่ว่าที่อังกฤษนี่ เราไม่มีหลักฐานอะไรที่นี้เลย แล้วเราจะเปลี่ยนอะไรล่ะค่ะที่นี่ แล้วเวลาทำบัตรคนต่างชาติที่อังกฤษนี่ เราใช้ นาง แล้วก็นามสกุลสามีเลยได้มั้ยค่ะ หรือว่าต้องตรงกับพาสปอร์ตไทย

2 เราสามารถใช้นามสกุลเดิมเป็นชื่อกลางได้มั้ยค่ะ แล้วต้องทำยังไงบ้างค่ะทั้งที่ไทยและอังกฤษ มันจะเป็นประโยชน์มั้ยค่ะ หรือว่าเก๋ ๆ เฉย ๆ หรือว่าเราไม่ควรมี เป็นการยุ่งยากเปล่า ๆ เพื่อน ๆ ใครมีประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

ช่วยหน่อยนะค่ะ ไม่รู้จะไปถามใครจริง ๆ ถามสามีก็ไม่รู้เรื่องอะไรเลยน่ะค่ะ
Back to Top
xluely View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2010 at 05:52 - IP: 31.51.210.10 IP Information
การขอเปลี่ยนนามสกุลตามสามี กรณีแต่งที่ไทย แล้วบันทึกใน คร 2 ว่าไม่เปลี่ยนแต่ภายหลังต้องการเปลี่ยน

ใบรับรองให้ใช้นามสกุลตามสามี

Originally posted by MB10

รบกวนถามเพื่อน ๆ สมาชิก 2 เรื่องค่ะ

1 เรื่องการเปลี่ยนนามสกุลตามสามีหลังจดทะเบียนค่ะ มาอังกฤษด้วยวีซ่าคู่หมั้น หลังจากจดทะเบียนที่นี่แล้ว ถ้าเราต้องการใช้คำนำหน้า นาง แล้วเปลี่ยนไปใช้นามสกุลสามีเราต้องทำไงบ้างค่ะ เข้าใจว่าถ้าเป็นของไทยเราก็ไปแจ้งที่เขต เปลี่ยนบัตรประชาชน ทำพาสปอร์ตใหม่ แต่ว่าที่อังกฤษนี่ เราไม่มีหลักฐานอะไรที่นี้เลย แล้วเราจะเปลี่ยนอะไรล่ะค่ะที่นี่ แล้วเวลาทำบัตรคนต่างชาติที่อังกฤษนี่ เราใช้ นาง แล้วก็นามสกุลสามีเลยได้มั้ยค่ะ หรือว่าต้องตรงกับพาสปอร์ตไทย
จากประสบการณ์ส่วนตัว ยังไม่ได้เปลี่ยนหลักฐานของไทยตามนามสกุลสามี หลักฐานตามพาสปอร์ตยังเป็นนางสาว นามสกุลไทยแต่ในตัววีซ่าลงไว้ตั้งแต่มาว่า spouse visa พอมาอยู่ทีนี่ทุกอย่างใช้นามสกุลสามีไม่มีปัญหาค่ะ ทำอะำำไรก็แนบทะเบียนสมรสด้วยทุกครั้ง จนยื่นขอสัญชาติ คราวนี้แหล่ะที่ยุ่ง เพราะนามสกุลในพาสไม่ตรงกับหลักฐานที่อังกฤษ ต้องเขียนอธิบายว่าทำไมถึงไม่ตรงกันแต่ก็ผ่านมาได้ ตอนนี้หลักฐานทุกอย่างที่อังกฤษเป็นนาง และใชันามสกุลสามีรอกลับเมืองไทยค่อยไปจัดการเปลี่ยน ทุกอย่างค่ะขั้นตอนการเปลี่ยนนามสกุลไปใช้นามสกุลสามีต้องกลับไปแกัใขที่เมืองไทยค่ะ แต่ถ้าจะเปลี่ยนที่นี่ต้องไปทำเรื่องที่สถานทูตไทยในลอนดอน ค่อนข้างยุ่งยาก อันนี้น้องแววเคยมาให้ข้อมูลไว้ ไปตาม link นะคะ

หลักฐานที่ออกให้จาก home office จะออกให้ตามพาสปอร์ตค่ะแต่กรณีทำNI, NHS เจ้าหน้าที่จะถามค่ะว่าเราจะใช้นามสกุลใหน โดยส่วนตัวเลือกใช้นามสกุลสามีเพราะสะดวกหลายอย่างทั้งเปิดบัญชีธนาคาร และการเรียนที่นี่พอเห็นนามสกุลก็ไม่ค่อยมีคำถามมาก เพราะเขารู้ว่าแต่งงานกับคนอังกฤษ

2 เราสามารถใช้นามสกุลเดิมเป็นชื่อกลางได้มั้ยค่ะ แล้วต้องทำยังไงบ้างค่ะทั้งที่ไทยและอังกฤษ มันจะเป็นประโยชน์มั้ยค่ะ หรือว่าเก๋ ๆ เฉย ๆ หรือว่าเราไม่ควรมี เป็นการยุ่งยากเปล่า ๆ เพื่อน ๆ ใครมีประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
ส่วนการเปลี่ยนนามสกุลตามขั้นตอนนี้ค่ะ คุณไก่เคยมาช่วยให้ข้อมูลไว้
..เมื่อมาถึงเมืองไทยเอาทะเบียนสมรสของเราที่จดที่อังกฤษตัว จริงไปที่สถานฑูตอังกฤษที่กรุงเทพฯ ให้เขารับรองมาค่ะ เราจะไปรับเองในวันรุ่งขึ้นหรือให้เขาส่งมาให้เราที่บ้านทางไปร ษณีย์ก็ได้ค่ะ เวลาเขารับรองเขาก็จะถ่ายเป็นสำเนาและมีข้อความของเจ้าหน้าที่ร ับรองที่ด้านหลังและตราประทับของสถานฑูตอังกฤษค่ะ เสร็จแล้วก็เอาไปแปลจากภาษาอังกฤษเป็นภาษาไทย แปลทั้งด้านหน้าและด้านหลังค่ะ และก็นำไปให้กองสัญชาติฯ กงสุล รับรองการแปลมาค่ะ) ต่อจากนั้นถึงจะเอาไปแจ้ง บันทึกสถานะครอบครัว เปลี่ยนนามสกุลในทะเบียนบ้าน และทำบัตรประชาชนใหม่ได้ หลังจากทำบัตรใหม่แล้วก็ไปทำพาสปอร์ตใหม่ได้เลย เพราะตอนนี้เป็น e- passport ไม่มีการต่อพาส มีแต่ทำใหม่อย่างเดียว
 ทำใหม่ที่ไทยง่ายกว่า ทำที่นี่ต้องโทรฯนัดสถานทูตไทยในลอนดอนแล้วต้องกรอก แบบฟอร์มหลายใบ รอนานเพราะกว่าจะไดัพาสใหม่อย่างน้อยสองเดือน เนื่องจากสถานทูตส่งกลับไปทำที่เมืองไทยส่วนวีซ่าที่อยู่ในเล่มเก่าก็ไม่มีปัญหา ให้เจ้าหน้าที่ทำบันทึกในเล่มใหม่ให้ว่าวีซ่าอยู่เล่มเก่า เวลาเดินทางก็ใช้สองเล่มเลยค่ะ แต่อาจต้องแนบทะเบียนสมรสด้วยเพราะนามสกุลต่างกัน เปลี่ยนมาเลยดีแล้วค่ะ ไม่งั้นมีปัญหาตอนขอสัญชาติ ต้องมานั่งเขียนอธิบายว่าทำไมหลักฐานที่อังฤษกับพาสปอร์ตไม่ตรงกัน พี่โดนมาแล้ว เขียนอธิบายสองหน้ากระดาษเพราะหลายอย่างไม่ตรงกันตั้งแต่ใบเกิด ชื่อพ่อ นามสกุล

การบันทึกสถานะครอบครัวที่เมืองไทย โดยคุณไก่ honey_881 

พี่ไปอังกฤษด้วยวีซ่าคู่หมั้นแต่งงานจดทะเบียนที่อังกฤษ  ก็ใช้ชื่อและนามสกุลตรงตามหน้าพาสปอร์ตมาตลอด 2 ปีกว่าๆ  ไม่ว่าจะทำนิติกรรมใดๆ ที่อังกฤษก็จะใช้ทะเบียนสมรสโชว์เสมอจ้ะ  เพิ่งมาทำเรื่องเปลี่ยนนามสกุลตามสามี ตอนพากันย้ายกลับมาอยู่ไทยนี่แหละ...

...แต่ถ้าน้องจะกลับเมืองไทย และต้องการบันทึกสถานะครอบครัวที่เมืองไทย พร้อมจะเปลี่ยนนามสกุลตามสามี ก็ทำได้โดย
- เอาทะเบียนสมรสไปให้สถานฑูตอังกฤษที่เมืองไทยรับรอง
- นำทะเบียนสมรสที่รับรองโดยสถานฑูตอังกฤษแล้ว ไปแปลเป็นภาษาไทย และไปให้กงสุลรับรอง
- ทางสำนักงานทะเบียนราษฏร์ที่พี่อยู่ เขาให้เอาพาสปอร์ตของสามีไปรับรองที่สถานฑูตอังกฤษ และก็แปลเป็นไทยให้กงสุลรับรองมาด้วย 1 ชุด  และเขาขอทะเบียนสมรสที่แปลเป็นไทยและรับรองจากกงสุล 2 ชุด

เสร็จแล้วก็ทำเรื่องบันทึกสถานะครอบครัว แล้วก็ทำเรื่องเปลี่ยนนามสกุลตามสามี แก้ไขรายการในทะเบียนบานและก็ทำบัตรประชาชนใหม่ ...ถ้าน้องต้องการใช้นามสกุลเดิม เป็นชื่อรอง ก็ได้จ้ะ ก็บอกเขาไปน่ะ เดี๋ยวเขาก็จะแนะนำว่าต้องทำอย่างไร ไม่ยุ่งยากจ้ะ
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
การเปลี่ยนหลักฐานในพาสปอร์ต ถ้ากลับไปทำที่เมืองไทย ตามนี้เลยค่ะ คุณอุ้ม i_am_oum เคยมาเอาประสบการณ์มาลงไว้ให้ Posted: 06 May 2009 at 15:54

ใครเคยมีประสบการณ์เรื่องนี้บ้างมั๊ยคะ

คือ พอเราเปลี่ยนนามสกุลตามสามี เราก็ต้องไปทำพาสปอร์ตใหม่น่ะคะ
แล้ววีซ่าท่องเที่ยวเมกา 10 ปีที่ได้มา ก็เหลืออยู่อีกตั้ง 5 ปีแน่ะ
แบบนี้ไม่ทราบว่าจะต้องไปติดต่อที่ไหน เพื่อให้เขา  endorse ให้หรือเปล่าค่ะ
คืออุ้มพยายามสอบถามทางสถานทูตเมกา แต่ไม่มีใครตอบเลยอ่ะ

ในเวปเขาบอกแต่ว่าถ้าทำพาสปอร์ตใหม่ก็ให้ถือวีซ่าในเล่มเก่าค ู่กับพาสปอร์ตใหม่
แต่ไม่ได้บอกว่าถ้าเรานามสกุลไม่ตรงกับในวีซ่า จะเป็นอะไรหรือเปล่า

ใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้บ้าง ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
พอดีวันนี้ก็ไปที่สถานกงศุลมา ก็ไปจัดการมาเรียบร้อยแล้วค่ะ ก็จะเล่าให้ฟังเผื่อใครมีเคสแบบนี้จะได้ไปดำเนินการนะคะ ไม่นานค่ะ แค่ 30 นาทีก็ได้พาสปอร์ตคืนแล้วค่ะ

เขาให้นำเอกสารไปแสดงเพื่อให้ทางกงศุลน่ะ endorse ให้
ไปที่ช่อง 82 ค่ะ (แต่พอตอนไปเดินหาไม่มีนะช่องนี้น่ะ เขาให้ไปช่อง 83 แทนค่ะ)ดังนี้ึค่ะ
  • สำเนาพาสปอร์ตเล่มเดิม หน้าที่มีรูปเรา
  • สำเนาวีซ่า หน้าที่วีซ่ายัง valid อยู่
  • สำเนาทะเบียนสมรส หรือ ใบเปลี่ยนชื่อ
  • สำเนาบัตรประชาชน
  • พาสปอร์ตเล่มใหม่
  • ค่าธรรมเนียม 100 บาทค่ะ
แล้วเขาก็จะประทับตราตรงหน้าที่ต่อจากหน้าที่มีรูปเราค่ะว่า
Endorsement no.......
The holder has previously travelled on passport no. (my previous passport number ka) under the name of .. ( myname and my old surname)... issued by Ministry of Foreign Affairs at Bangkok on ..(last issue date).. which has been cancelled and return to the holder, the visas duly affixed still remain valid.

แล้วเขาก็ประทับตราและลงชื่อค่ะ

ไม่รู้ว่าถ้ากรณีทำเล่มใหม่ต้อง แต่ชื่อเดิม เพื่อน ๆตอ้งไปทำแบบนี้หรือเปล่านะคะ ถ้าใครมีเคสแบบอุ้ม ก็ตามนี้เลยจ๊ะ

ที่มา http://www.ladyinter.com/forum/forum_posts.asp?TID=33142& ;PN=1&TPN=7
เรื่องเอานามสกุลเก่าเป็นชิ่อกลาง ก็คงต้องไปทำที่เมืองไทยก่อนทำบัตรประชาชนใหม่ และทำพาสปอร์ตใหม่ ถามว่ายุ่งยากในการนำมาใช้ใหม อันนี้ไม่ทราบนะคะ คงต้องให้เพืือนๆท่านอื่นมาช่วยแล้วล่ะแต่บอกได้อย่างนีงว่าถ้าชื่อไม่ตรงกับใบเกิดของเรา เราก็ต้องเขียนอธิบายเวลาขอสัญชาติค่ะ

ช่วยหน่อยนะค่ะ ไม่รู้จะไปถามใครจริง ๆ ถามสามีก็ไม่รู้เรื่องอะไรเลยน่ะค่ะ

Edited by xluely - 07 Nov 2013 at 17:32
Back to Top
MB10 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote MB10 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jan 2010 at 05:19 - IP: 95.146.230.15 IP Information
ขอบคุณคุณนกมากเลยค่ะ ตอนนี้กะว่าจะทำแบบคุณนกเหมือนกัน หลักฐานที่อังกฤษจะทำเป็นนามสกุลสามี ส่วนที่ไทยก็ทิ้งไว้เป็นของเดิมไปก่อน ไว้ตอนจะขอสัญชาติก็ค่อยเขียนคำอธิบายไป เพราะว่าถ้าไปเปลี่ยนเอานามสกุลเดิมเป็นชื่อกลาง ตอนขอสัญชาติก็ต้องเขียนอธิบายอยู่ดี ถูกมั้ยค่ะ ส่วนโครงการเปลี่ยนแปลงเอกสารที่เมืองไทย ตอนนี้ก็ระงับไปก่อน ค่อยว่ากันอีกที Smile 
Back to Top
natchuda View Drop Down

Post Options Post Options   Quote natchuda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Feb 2010 at 20:05 - IP: 86.156.108.215 IP Information

อยากทราบความหมายของคำว่า  NI, NHS ค่ะ มันคืออะไรค่ะ

Long Live The King of Siam
Back to Top
natchuda View Drop Down

Post Options Post Options   Quote natchuda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Feb 2010 at 20:13 - IP: 86.156.108.215 IP Information

พอแต่งงานเสร็จแล้วเรายังไม่เปลี่ยนนามสกุลเป็นของสามี  เวลาเราจะต้องเซ็นเอกสารเรื่องต่อไปเรียนต่อ เราจะเขียนนามสกุลใครค่ะ

Long Live The King of Siam
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Feb 2010 at 20:33 - IP: 93.97.230.235 IP Information
Originally posted by natchuda

อยากทราบความหมายของคำว่า  NI, NHS ค่ะ มันคืออะไรค่ะ

NI = National Insurance

You need to apply for Ni number after you get marriage and have your 2 years settlement visa. Then you can go or phone job centre ask for applying otherwise you cannot work here or do anything in the UK.

NHS = The National Health Service (NHS) is the name commonly used to refer to health service in the UK.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Feb 2010 at 20:37 - IP: 93.97.230.235 IP Information
Originally posted by natchuda

พอแต่งงานเสร็จแล้วเรายังไม่เปลี่ยนนามสกุลเป็นของสามี  เวลาเราจะต้องเซ็นเอกสารเรื่องต่อไปเรียนต่อ เราจะเขียนนามสกุลใครค่ะ

Which is surname you wish to use? If you wish to use your husband's surname, you can sign your name and married surname. When you are going to do anything, just attact your married certificated. When you apply for NI number. the staff at the job centre will ask you which surname you wish to use.
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.129 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters