Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ สวิส / Switzerland
  New Posts New Posts RSS Feed: ขอคำแนะนำค่ะ จะไปสวิสปลายเดือนมีนาคม
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ขอคำแนะนำค่ะ จะไปสวิสปลายเดือนมีนาคม

Author
peetee View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote peetee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขอคำแนะนำค่ะ จะไปสวิสปลายเดือนมีนาคม
    Posted: 14 Mar 2011 at 13:50 - IP: 61.90.110.62 IP Information
แนะนำตัวก่อนค่ะ ไม่ได้เป็นสะใภ้สวิส แต่กำลังหาข้อมูล เพราะต้องไปสวิสช่วงอาทิตย์สุดท้ายของเดือนมีนานี้ ก็เลยอยากจะขอคำแนะนำว่าอากาศที่นั่นเป็นอย่างไรบ้างคะ ต้องเตรียมเสื้อผ้าแบบไหนไปดี เพราะว่าไม่เคยไปยุโรปมาก่อนเลย เตรียมตัวไม่ถูกว่า จะหนาวแค่ไหน ต้องเตรียมเสื้อผ้า แบบไหน ต้องใช้หมวกกะถุงมือหรือเปล่า (ไปเขาจุงเฟรา 1 วันค่ะ) ต้องย้ายโรงแรมบ่อยมากเลยค่ะ ไม่อยากยุ่งยากในการเดินทาง

รบกวนท่านที่อยู่สวิสให้คำแนะนำด้วยนะคะ อ้อ แล้วก็เรื่องการซื้อของด้วยค่ะ (แบบว่า ไม่ได้มี Pocket money ติดกระเป๋าเยอะหรอกค่ะ แต่ได้ไปทั้งทีเนอะ)

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
coco
Back to Top
Gib032 View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote Gib032 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Mar 2011 at 18:05 - IP: 92.104.95.124 IP Information
สวัสดีค่ะคุณจขกทSmile
 ..คุณจขกทจะมาเที่ยวประมาณปลายเดือนนี้ไช่ไหมค่ะ..ตอนนี้อากาศที่นี่ก็ไม่ค่อยหนาวแล้วค่ะอุณหภูมิก็จะอยู่ประมาณ 10-15 c° ค่ะ ก็พอๆกับภาคเหนือของไทยตอนหน้าหนาวอะค่ะ ถ้าคุณมีแพลนจะไปที่ Jungfrau (ยุงเฟรา) ก็เตรียมเสื้อกันลมประมาณแจ๊กเก็ตติดตัวไปด้วยค่ะส่วนถุงมือคิดว่าไม่นะค่ะเพราะตอนนี้ก็เริ่มอุ่นแล้วไม่ค่อยหนาวเท่าไรค่ะยังไงก็เน้นกางเกงยืนส์เสื้อแขนยาวประมาณสามส่วนกันไว้บางที่อากาศแถบเทือกเขาจะหนาวลมแรงอะไรประมาณเนี้ยค่ะ..โชคดีค่ะSmile

Back to Top
pom fried View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pom fried Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Mar 2011 at 23:44 - IP: 188.154.210.123 IP Information

ขออนุญาต ให้ข้อมูลเพิ่มเติมจากของ คุณกิ๊บ นิดนึง นะจ้ะ  และส่งรูปมาให้ดูเป็นตัวอย่างด้วยจ๊ะ เพราะตอนที่พี่ไปเป็นช่วงเดือน กค.52 อากาศข้างบนยังหนาวมากอยู่เลย และลมแรงมากๆเลยจ๊ะ ถ้าเป็นคนขี้หนาวก็ควรเตรียม อุปกรณ์ กันหนาวมาด้วยแล้วกันจ๊ะ และรองเท้าควรใส่แบบที่เกาะพื้น เพราะข้างบนพื้นถนนลื่นมากนะ

Uszinee
Back to Top
Gigi View Drop Down
PR สะใภ้สวิส

Post Options Post Options   Quote Gigi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Mar 2011 at 03:32 - IP: 188.62.157.99 IP Information
โอ น่าไป จังเลย ยังไม่เคยไปเลย คนไทย เตรียมเสื้อหนาวๆๆ หนา ๆๆ สักตัว เอาแบบ กันลมอ่ะค่ะ ผ้าร่ม ขนเป็ด จัดไป เต็มที่ รองเท้าก็ ลุยหิมะสุดฤทธิ์ เนอะ ข้างบน เพราะ รองเท้าที่นี่มาซื้อ ก้ ได้ ไม่แพง แต่ต้องรู้ร้าน เพราะ ราคา ตก แค่ คู่ละ พัน พันสองเอง แบบ ลุยหิมะ สุดฤทธิ์อ่ะ ร้านชื่อ Dosenbach อ่ะจีะ มากมาย ไม่แพง

มาขอเพิ่มเรื่องการช๊อป ที่นี่จริงๆๆ เสื้อผ้าไม่แพงมากนะค่ะ แต่เสื้อผ้าเหมือนประตูน้ำบ้านเราเลยอ่ะ แบบว่ามันจะ เข้าหน้าร้อนเเล้ว ก้ เลย ราคา พัน พันสอง กันไป หก ร้อยก็ มี เงินบาทนะค่ะ คิด คร่าวๆๆ 30 บาท ละกัน = 1 CHF  ก็ ถ้ากินไม่หรูไรมาก ก็ ซื้อพวก Take away อ่ะค่ะ จะตก คนละ สิบ สิบสองฟรังส์ ได้ แบบ ว่า มี Migros กับ Coop take away นั่งกินได้ ค่ะ ไม่แพง น้ำดิ่มที่นี่ก้ ไม่แพงนะ แต่น้ำส่วนใหญ่ จะ แบบ ว่า อัดแก๊สซะเยอะ ค่ะ แต่ถ้าชอบ พวก ซ่าๆๆๆๆ ลอง แป๊บซี่ สไปรซ์ ที่นี่นะ ซ่า มากมายจีะ ถ้าซื้อ ซื้อที่ Migros นะ จะ ถูกค่ะ ตก แค่ 1.10 ประมาณนี้ เมืองใหญ่ จะ มี ร้านไทย มากมาย ร้านไทย เทคอเวยื ก้ มีนะจีะ แต่ถ้าจะ เข้าร้านอาหารไทย ที่นี่ ก็ กับข้าว อย่างละ สามสิบฟรังสื อัพค่ะ ไปดู เมนุ ก่อนได้ คนที่นี่ส่วนใหญ่ จะ ทำ อาหารค่ะ ไม่ซื้อเพราะแพง แต่ มาแค่วันเดียว ก็ เน้น พวก Take away เอาจีะ เงินก็ แลกมาเลยนะค่ะ ที่ สุวรรณภูมิค่ะ สำหรับใช่จ่ายเงินสด เพราะ สะดวกกว่า เลทเท่ากันแหละ ที่นี่ค่ารถไฟ แพงนะค่ะ เผื่อๆๆ ไว้ด้วยแค่เนี่ยจ้า

ของฝากก้ ชีอคโกแลตค่ะ สวิต เกิดมาเพื่อสิ่งนี้ อิอิ ส่วนตัวชอบ ดารคื อร่อยที่สุด เข้มได้ใจ อิอิ

Edited by Gigi - 15 Mar 2554 at 03:44
มีคำถามเกี่ยวกับบ้านสวิตเชิญจ้าhttp://www.facebook.com/groups/463595767062342/
Back to Top
peetee View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote peetee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Mar 2011 at 06:18 - IP: 124.121.73.121 IP Information
ขอบคุณทุกท่านมากมายเลยค่ะ พี่ๆ ในห้องนี้น่ารักมากมาย (แอบอ่านมาสักพักแล้ว)

coco
coco
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Gigi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Mar 2011 at 17:30 - IP: 188.62.157.99 IP Information
EmbarrassedBig smile ยินดีค๊า เที่ยวให้ สนุกนะค่ะ ถ่ายรูปเอามาโชวื ด้วยนะคะ อิอิ ยังไม่ได้ไปเลย ถามอยู่ไหน สามีบอก อ่อ ดัง แต่ไม่แน่ใจ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ
มีคำถามเกี่ยวกับบ้านสวิตเชิญจ้าhttp://www.facebook.com/groups/463595767062342/
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Gib032 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Mar 2011 at 19:23 - IP: 92.104.95.124 IP Information
อ๋อน้องกิ๊ก ที่ยุงเฟราก็ตั้งอยู่ระหว่างคันโตนเบริ์นและคันโตนวาเลค่ะแถวๆนั้นอ่ะค่ะที่เค้าเรียก Berner Oberland (แบร์เนอร์ โอเบอร์ลันด์) อ่ะค่ะSmile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Gib032 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Mar 2011 at 19:31 - IP: 92.104.95.124 IP Information
@ ป้ารอง Smile ขอบคุณค่ะที่นำข้อมูลมาเพื่มให้ความรู้กับน้องๆWink กิ๊บก็คิดเหมือนกันว่าแถบเทือกเขายังคงหนาวยะเยือกอยู่เพียงแต่ว่าไม่แน่ใจว่าหนาวขนาดใหนConfusedConfusedตอนนี้รู้แล้วว่าต้องนำแจ็กเก็ ถุงมือติดตัวไปด้วยDeadDead ขอบคุณป้ารองอีกครั้งค่ะน่ารักจังSmileSmile
 @ คุณจขกท ขอใหเเที่ยวสนุกนะค่ะSmile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pom fried Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Mar 2011 at 01:48 - IP: 188.154.210.123 IP Information
จ้า คุณกิ๊บ พอดีว่า ป้ารอง ได้มีโอกาสไปเที่ยวมาแล้วจ้า ก็เลยหาเรื่อง อยากอวดรู้อ๊ะจ๊ะ Big smile ต้องขออภัย จ้า  ส่วนเรื่องซื้อของก็ตามที่ คุณกิ๊ก บอกน่ะจ๊ะ
Uszinee
Back to Top

Post Options Post Options   Quote pom fried Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Mar 2011 at 01:52 - IP: 188.154.210.123 IP Information
 ขอแก้ไขพิมพ์ผิด ด่วนๆ จ้า  คือว่า  " อยากอวดรูป " จ้า ไม่ใช่ อยากอวดรู้ อ๊ะจ๊ะ เดี๋ยวเข้าใจผิดกัน ขอโทษๆ จ้า Smile 

Uszinee
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Gib032 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Mar 2011 at 22:27 - IP: 92.104.95.124 IP Information
Avatar สวัสดีค่ะป้ารองSmile บางครั้งก็เป็นเหมือนกันค่ะ..พิมพ์เร็วก็ผิดพลาดกันได้ค่ะป้าBig smileBig smile แต่ป้าก็น่ารักจังมาแก้ไขทันควันWink

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Gigi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Mar 2011 at 17:17 - IP: 188.62.157.99 IP Information
ป้าป้อม พี่กิฟท์ กระทู้ใหม่มาจ้า ถามเรื่องเที่ยว ตอบด่วน อิอิ

Edited by Gigi - 17 Mar 2554 at 17:17
Back to Top

Post Options Post Options   Quote pom fried Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Mar 2011 at 21:28 - IP: 188.154.210.123 IP Information
ต้องบอกว่า ป้าไปมา 3-4 ครั้ง แต่จำไม่ค่อยได้จ้า งานนี้ต้อง ขอร้อง คุณกิ๊บ ช่วยด้วยจ้า ไม่ว่ากันนะจ้ะ ส่วนมากที่ป้าไปก็ ไปขึ้นเครื่องที่ Flughafen LOL
Uszinee
Back to Top
นู๋ดาว View Drop Down

Post Options Post Options   Quote นู๋ดาว Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Mar 2011 at 23:30 - IP: 182.232.77.149 IP Information
อยากไปจังเลยค่ะ กะลังจะไปยื่นวีซ่าเดือนหน้าจะได้ไปทั้งทีก็อยากไปนู่ไปนี่มั่งสามีให้ดูหลายที่เหมือนกันค่ะ แต่ไม่รู้ว่าจะเดินมากไหวหรือปล่าว  T^T  แบบว่าท้องโย้อ่ะค่ะ ยังไงก็เที่ยวเผื่อด้วยค่ะ SmileSmileSmileSmile
http://www.facebook.com/media/set/?set=a.306368919396901.78909.100000713873197&type=3
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Gigi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Mar 2011 at 23:42 - IP: 188.62.157.99 IP Information
LOL รอคลอดก่อนคุณแม่ใจเย็นๆๆๆ อิอิ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.215 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters