Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ เยอรมัน / Germany > * สะใภ้ เยอรมัน
  New Posts New Posts RSS Feed: กับข้าวกับปลา เมนู  Geschnetzeltes
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

กับข้าวกับปลา เมนู Geschnetzeltes

Page  <1 89101112 49>
Author
tiny.toy View Drop Down
Senior Member
PR สะใภ้ เยอรมัน

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote tiny.toy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: กับข้าวกับปลา เมนู Geschnetzeltes
    Posted: 14 Jun 2010 at 18:53 - IP: 109.84.17.251 IP Information
Shift + R verbessert die Qualit&amp;amp;#228;t dieses Bildes,Shift + A   die Qualit&amp;amp;#228;t aller Bilder auf dieser Seite. พี่นุชขอบคุณค่ะ แหม เกรงใจ๊ เกรงใจ ส่งหนังเกาหลีมาให้ดูแล้ว ยังจะให้ลำบากส่งครกอีก Shift + R verbessert die Qualit&amp;amp;#228;t dieses Bildes,Shift + A die Qualit&amp;amp;#228;t aller Bilder auf dieser Seite.
เดี๋ยวต้อยดูแถวนี้ไปเรื่อยๆ ก่อนค่ะ ยังไม่อยากรบกวน ที่นี่ก็ยังสำรวจไม่ทั่ว วันก่อนไป Real เห็นครกหินใหญ่อยู่
แต่ยังไม่ได้เดินทั่วๆ เลย วันหลังไปสำรวจใหม่ เผื่อเจอ

อิอิ เยี่ยม ได้อย่างใจเลยใช่ป่าว พี่ตอนแรกกะจะหิ้วมาจากไทยเหมือนกัน ใบละแค่ 25 บาทเอง ซื้อจากแหล่งผลิตเลย แต่พื้นที่ในกระเป๋าเต็มก่อน Shift + R verbessert die Qualit&amp;amp;#228;t dieses Bildes,Shift + A die Qualit&amp;amp;#228;t aller Bilder auf dieser Seite.

วันนี้เฟรากอมเมลขอนำเสนอ เมนูวันหยุดนะคะ

ข้าวผัดสับประรด...รสชาดกลมกล่อม สับประรด หวาน อร่อยมาก เสียดายขาดลูกเกด กับกุนเชียง แต่ยังโออยู่ค่ะ

ตบท้ายด้วยน้ำซุปไก่ร้อนๆ ต้มกับมันฝรั่งนิ่มๆ หัวหอม และมะเขือเทศ รสชาดนุ่ม คนที่บ้านชอบนักแล

บนโต๊ะมีดอกไม้สักช่อ...เพิ่มความสดชื่น

ส่วนจานนี้ อยากทานมานานแล้ว วันก่อนเพิ่งได้เต้าเจี้ยว กับพริกแกงมา ก็เลยจัดการทำเลย รสชาดโอเคเลย
คนที่บ้านบอกว่าไม่ทานเต้าหู้ จานนี้เต้าหู้หั่นเพียบ แต่ก็ทานได้หมดจาน ..เอ หรือว่าเค้าไม่รู้ว่าเจ้าก้อนสี่เหลี่ยมขาวๆ เล้กๆ นั่นคือเต้าหู้ อิอิ Shift + R verbessert die Qualit&amp;amp;#228;t dieses Bildes,Shift + A die Qualit&amp;amp;#228;t aller Bilder auf dieser Seite.

Edited by tiny.toy - 14 Jun 2553 at 18:56
Back to Top
Matar View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Matar Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2010 at 20:47 - IP: 93.233.116.105 IP Information
  หวัดดีคะ แม่ครัวอีนทรีย์สาว TongueTongue ไม่ได้เข้ามานาน เข้ามาอีกที..น้ำลายเต็มจอเลย อิอิ

น้องวิ สรุปทำไรอะไรเลี้ยงแขกเอ่ย

น้องเตเต้ เมนูนี้น่ากินมาก เดี๋ยวต้องขอไปทำให้พี่โอลาฟทานบ้างซะแล้ว

พี่นุช เป็นแม่ศรีเรือนมากๆคะ ตำน้ำพรอิกเองด้วย ส่วนมาตาตำแค่น้ำพริกแกงส้มเท่านั้น ที่เหลือซื้อเอา LOLLOLLOL

Groupie
Groupie

คุณอีฟ ครกนี้ทำเอาน้ลายสอเลยคะ สีสรรน่ากินมากๆๆคะ

เฟรากอมเมล ฝีมือทำกับข้าวเก่งอยู่นะคะเนี้ย
ข้าวผัดสัปปะรดน่าหน้าน่ากินมากคะ ถ้าอยากทานกุนเชียงบอกนะคะ ที่นี่มีขายแบบแช่แข็งคะ
เดี๋ยวพี่ส่งไปให้ SmileSmile

วันนี้นำอาหารมาเสริฟด้วยคะ

ตำแตงใส่กะปิ

น้ำพริกหนุ่ม - ไส้อั่ว

You get the best out of others when you give the best of yourself.

Back to Top
Wirun View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Wirun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jun 2010 at 04:07 - IP: 217.87.222.177 IP Information

อะฮึมมม พี่มาตา  สุดยอดดดดด
ตกลงพี่มาตามาติ้งที่บ้านวินะ วิจะเตรียมเครื่องตำแตง มะละกอ
ไว้รอ ฮ่าๆๆๆ  อย่าหาว่าวิตระกะนะ ถ้าเห็นวิกิน เพราะดุจากรุปแล้ว น้ำยายยหย๋ายย

พี่มาตาจัดอาหารได้น่าทานมากค่ะ ดุไฮโซมักๆ

เมื่อวานว่าจะโทรหาต้อยอยุ่ ว่าได้ดุบอลเปล่า อิอิ เกือบไปแว้ววเน๊อะ
ช่วงนี้มีตังค์ ก็เลยไปร้านเอเชียบ่อย แถมโรงเรียนอยุ่ใกล้อีกต่างหาก
เลิกเรียนก็เดินไปแป๊บเดียว พอเห็นผัก เห็นหญ้าเป็นไม่ได้ คิดอยากกินแต่อาหารลาว คริ คริ

พี่นุชเดี๋ยวโทรหาพรุ่งนี้สายๆ

Back to Top
nuch555 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nuch555 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jun 2010 at 01:58 - IP: 91.5.102.3 IP Information
Avatar น้องมาตา..จัดอาหาร จาน สวยงามมากๆ เหมือน ร้านอาหารเลย ..พี่ได้แต่ทำไม่เคยทันจัดจาน..แบบทำเสร็จ ปุ๊บ คนรอทานปั๊บ..วันหลังต้องลองหัดทำมั่งละ..
Avatarเดี๋ยวนี้น้องเรา..ทำอาหารเก่งแล้วนะเนี่ย..เห็นปะ เพราะรัก(ความอยู่รอดของปากท้องเราด้วย..คริๆๆ)  ทำได้หมดแหละ 555
Avatarน้อง วิ ..ดีจัง รร ใกล้ร้านเอเชีย..ได้ใช้เงินมั่ง ไม่งั้นเงินบูด... หม๊ดด... 555 
การอิจฉาริษยาทำให้ตัวเองเป็นทุกข์..ลองหันมามองตัวเองว่าเราก็มีทุกอย่างครบ..แล้วจะสร้างทุกข์ในใจเราทำไม
Back to Top
Mr.&Mrs.KIM View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Mr.&Mrs.KIM Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jun 2010 at 03:21 - IP: 78.49.3.28 IP Information
พี่มาตา น่ากินทั้งนั้น เลย ตอนนี้ สี่ทุ่ม จะครึ่ง ละ หิวมากกกกกกก เลย ย่างไส้กรอก กิน ตั้ง สอง ท่อน แน่ะ อิอิ แล้ว จะ ลดได้ไหม เนี่ยยยยยLOL
Back to Top
9ananta View Drop Down

Post Options Post Options   Quote 9ananta Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jun 2010 at 03:57 - IP: 93.222.117.173 IP Information

พี่ๆค่ะ  อยากถามว่า

จะหา ซื้อ หัวไชโป๊วสับ ในร้าน  aisa shop ..... แล้วต้องไปหา ยี้ห้ออะรัยค่ะ คือว่า หายากมาก แล้วไม่รู้ว่า ภาษาเยอรมัน เรียกว่ายังไง ....ก้อเลยได้แต่เดินหามันรอบร้านเลย แล้วก้อหาไม่เจอ ......เพื่อเจอ ยี้ห้อ หรือ  ซองที่พี่ๆน้องๆบอกจะได้ไปเดินตามหาง่ายขึ้นนะค่ะ
LOLLOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Matar Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jun 2010 at 12:49 - IP: 93.233.105.83 IP Information
Back   to Top Wirun View Drop   Down

น้องวิ ได้เลยจัดให้ TongueTongue

Back   to Top nuch555 View Drop   Down

พี่นุช มาตาหัดทำตั้งแต่คิดว่าตัวเองอยากทำงานเป็นแม่ครัว ก้อจัดจานไปเรื่อยๆๆ SmileSmile

Mr.&Mrs.KIM View Drop   Down

น้องเจี๊ยบ ขอบคุณมากคะ  แสงสีมันช่วย ฮาาา

9ananta View Drop   Down

น้องเตเต้ ลองถามคนที่ร้านเอเชียว่า Rettich คะ แต่ก่อนทำอาหารตั้งล้างน้ำสัก 2-3 รอบนะคะ ให้ดีล้างน้ำร้อนก้อดี
พี่ซื้อมาทำ สาคูไส้หมู บ่อยๆๆ คะ

You get the best out of others when you give the best of yourself.

Back to Top
JT View Drop Down

Post Options Post Options   Quote JT Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jun 2010 at 17:57 - IP: 82.207.255.217 IP Information

พี่มาทา น้ำพริกหนุ่มไส้อั่ว บ้านอยู่ไหนคะ ตามไปทานได้ป่าวคะ (เห็นแ่ก่อาหารเล็กน้อย)

Back to Top
JT View Drop Down

Post Options Post Options   Quote JT Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jun 2010 at 18:02 - IP: 82.207.255.217 IP Information
Originally posted by nuch555

พี่นุช 35 ยูโร เลยเอ๋สามถ้วยเนียะ มะเขือสับก็น่าทานค่ะ เด๋วกูเกิลก่อนนะว่า Herford อยู่ตรงไหน  LOL LOL

Edited by JT - 16 Jun 2553 at 18:03
Back to Top
nata_nata View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nata_nata Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2010 at 19:10 - IP: 84.57.202.93 IP Information
โอียเข้ามาห้องนี้ทรมานใจคนท้องจิงๆ เจอส้มตำของอีฟเข้าไป อิอิ มีแต่ของน่ากินทั้งน้านSmile
Back to Top
LoveVicky View Drop Down

Post Options Post Options   Quote LoveVicky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jun 2010 at 05:57 - IP: 79.224.230.18 IP Information
พี่นุช   สุดยอดเลยค่ะพี่ แต่ละเมนูนี้เห็นแล้วอยากจะลอยไปหาถึงที่บ้านเลยค่ะ

พี่ต้อย  เก่งเรื่องคอมแล้วแถมยังเก่งเรื่องครัวอีก อิจฉาแฟนพี่ต้อยจังเลยค่ะ

พี่วิ  ถ้าหนูขอพี่วิแต่งงานจะคิดค่าสินสอดเท่าไหร่คะ ทำอาหารเก่งมากๆๆๆ

พี่อีฟ   ตำซั่วสูตรแม่อี๊ฟ น่าทานมากๆๆ ตำเต็มครกเลย แบ่งน้องแบ่งนุ่งกินบ้างนะคะ

พี่นาต้า   มาค่ะ มาทานด้วยกัน เดี๋ยวหนูพาทัวร์บ้านพี่ๆอินทรีย์

หนูมิ้มแม่เจ้าวิคกี้ค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote LoveVicky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jun 2010 at 06:36 - IP: 79.224.230.18 IP Information
ขาหมูต้มโค้กค่ะ สูครจากครัวไกลบ้านค่ะ
ฉู่ฉี่ปลาดุกกรอบค่ะ สูตรแม่หนูมิ้มเองค่ะ

ขนมจีบ(ห่อไม่สวยค่ะแต่อร่อยเหาะ)สูตรครัวไกลบ้านค่ะ

เรียกอะไรดี..เอาเนื้อที่เหลือมาผัดๆๆแล้วทำให็ซอสข้นๆ อร่อยเหาะค่า

ข้าวมันไก่ไร้ผัก น้ำจิ้มและน้ำซุปไม่ได้ถ่ายรูปไว้ค่ะ

ผัดไทยยากไร้(ผักหมดเหลือถั่วงอกหรอมแหรม)

เป็ดย่างฮ่องกงค่ะ ออกจากเตาใหม่ๆเลยนะคะ

หั่นแบ่งแล้วค่ะ อร่อยยยยยยย

นี่ค่ะทีเด็ด ผักกระเพรา(ด๊อยช์)ไข่เยี่ยวม้าค่ะ

แหมจะว่าไปแล้วก็ขอเมาท์หน่อยเหอะค่ะเรื่องไข่เยี่ยวม้าเนี่ย ยากมากๆๆๆกว่าจะได้ทาน หนูมิ้มกลับไปเมืองไทยแล้วซื้อไข่เยี่ยวม้าส่งหาตัวเอง 100 ฟองค่ะ (ยังน้อยไปนะเนี่ย) สรุปว่าซักสองอาทิตย์ หนูมิ้มได้รับจดหมายจาก Zollamt เลยค่ะ ConfusedConfused หนูมิ้มคิดว่า ตายห่าแล้วตู ไข่ตูโดนทิ้งแน่...สรุปก็ไปรับ Paket จาก Zollamt ค่ะ เปิดกล่องออกมา สรุปว่า เหม็นค่ะ เหม็นแบบสุดๆเลย ทีนี้หนูมิ้มก็คิดไปอีกว่า ชิหายแล้ว ไข่ตู...เน่าแน่ๆCryCry จนท.ได้กลิ่นตอนเปิดกล่องออกมาทำท่าตกใจกันใหญ่เลยค่ะ แล้วมาบอกว่า คุณเอาของคุณแล้วก็ไปให้ไวเลยค่ะ ฮ่าๆๆLOLLOL
พอกลับมาดูที่บ้านสรุปว่าไข่ไม่เน่าค่ะ แต่มีแตกไปบ้างเกือบครึ่งเลย..ก็เลยสรุปเหลือไข่ทั้งหมด60 กว่าใบ(ก็ยังดีกว่าไม่เหลือเลย)..ที่หนูไม่ใส่กระเป๋าเดินทางกลับมาด้วยเพราะน้ำหนักเกินมาหลายสิบโลแล้วค่ะ เลยเสี่ยงดู..แหม..วันนั้นถ้าไข่ไม่เหม็นนะ หนูมิ้มอดแด๊กแน่ๆค่ะ..LOLLOL

Back to Top

Post Options Post Options   Quote tiny.toy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jun 2010 at 14:29 - IP: 109.85.111.8 IP Information
Avatar LOL ... Shift + R verbessert die Qualit&amp;#228;t dieses Bildes,Shift + A die Qualit&amp;#228;t aller Bilder auf dieser Seite.LOL ... Shift + R verbessert die Qualit&amp;#228;t dieses Bildes,Shift + A die Qualit&amp;#228;t aller Bilder auf dieser Seite. มาอ่านประวัติการเดินทางของไข่เยี่ยวม้าของหนูมิ้ม แล้วขำอ่ะ ฮ่าๆๆๆๆ LOL ... Shift + R verbessert die Qualit&amp;#228;t dieses Bildes,Shift + A die Qualit&amp;#228;t aller Bilder auf dieser Seite.LOL ... Shift + R verbessert die Qualit&amp;#228;t dieses Bildes,Shift + A die Qualit&amp;#228;t aller Bilder auf dieser Seite.

อย่างงี้ต้องกิน ต้องกิน ให้เข็ดไปเลย กว่าจะได้มา ไม่ใช่ง่ายๆ อิอิ

undefined
จานนี้เห็นแล้วน้ำยายสอ เลยนะคะ หนูมิ้ม ทานไป จิ้มคอมฯ ไปด้วยป่าวเนี่ย อิอิ

ปล. ถามนูมิ้มหน่อย พ่อบ้านหนูมิ้ม กินเป็ดป่าว ?   พ่อบ้านพี่ไม่กินเป็ดน่ะ เลยสงสัยว่าคนด๊อยส์คนอื่น ปกติเค้ากินกันไหมน่ะจ๊ะ Tongue ... Shift + R verbessert die Qualit&amp;#228;t dieses Bildes,Shift + A die Qualit&amp;#228;t aller Bilder auf dieser Seite.

Back to Top

Post Options Post Options   Quote tiny.toy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jun 2010 at 14:36 - IP: 109.85.111.8 IP Information
แล้วก็วันนี้มีเมนูใหม่มานำเสนอด้วยนะคะ เนื่องด้วยพ่อบ้านโปรดปรานอาหารประเภทเส้นๆ มากกกกก
แล้วก็ต้องเป็นเส้นมีน้ำด้วยนะ เช่นก๋วยเตี๋ยว บะหมี่ กับน้ำซุปร้อนๆ แม่บ้านก็เลยต้องสรรหาเมนูประเภทเส้นใหม่ๆ มาเสิร์ฟ
วันก็เลยได้อีกเมนูหนึ่ง คือ เส้นเล็กลูกชิ้นเนื้อตุ๋น แบบตุ๋น 2-3 ชั่วโมง จนเปื่อยแทบไม่ต้องเคี้ยวเลยค่ะ
แล้วพอดีต้อยไปได้เนื้อตรงส่วนสะโพกมั้ง มันจะมีเนื้อ และเอ็นกรุบๆ นิดหน่อย อร่อยมากเลย ชอบๆ

แล้วก็ตบท้ายด้วยกาแฟเย็น...แบบไทยๆ... ด้วยความที่ตอนเป็นสาวออฟฟิตที่ไทย ต้องดื่มกาแฟเย็นตอนบ่ายทุกวัน มาอยู่เยอรมัน หากาแฟเย็นแบบมีน้ำแข็งลอยไม่มี
วิญญาณลูกแม่ค้าร้านกาแฟ เลยต้องสรรหาถาดทำน้ำแข็ง มาทำกาแฟเย็นไว้ดื่มเอง ให้หายอยากไปเลย LOL ... Shift + R verbessert die Qualit&amp;#228;t dieses Bildes,Shift + A die Qualit&amp;#228;t aller Bilder auf dieser Seite.

Back to Top

Post Options Post Options   Quote LoveVicky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jun 2010 at 16:19 - IP: 79.224.237.119 IP Information
Avatar  ใช่เลยค่ะพี่ต้อย กว่าจะได้ไข่เยี่ยวม้าพวกนี้มาชมเชยนี่ก็ลุ้นจนตัวโก่งเลย..แฟนขู่ด้วยแหละค่ะ

แฟนหนูกินเป็ดค่ะพี่ต้อย แต่ตัวนั้นน่ะ หนูกินคนเดียวหมดเลย..(แฟนช้าเลยอดกินปายย ฮ่าๆๆ)

ก๋วยเตี๋ยวน่ากินมากๆเลยค่พี่ต้อย หนูก็ชอบทำน้าาา ซื้อสารพัดเครื่องเทศมาจากบ้านเลยล่ะค่ะ (ใจรักค่ะ)LOL

Back to Top

Post Options Post Options   Quote nuch555 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jun 2010 at 19:51 - IP: 91.5.93.32 IP Information
Avatarหนูมิ้ม..เป็ดน่ากินนะ พี่ทำเป็ด ไก่ อบที่ไร มันเป็นนิโกรทุ๊กที คริๆๆๆ  ของหนูน่าทานหนูอบแบบไหนคะเนี่ย..แห้งดูน่าทานจัง..วันก่อนอบไก่ ออกมาข้างนอก(หนังไก่) เป็นไก่นิโกร 555 ข้างในเป็นไก่ต้ม 555 พี่เลยโยนความผิดไปให้เตาอบ..คริๆๆ  มันมีหลายโปรแกรมเลือกไม่ถูกนะคะ..
การอิจฉาริษยาทำให้ตัวเองเป็นทุกข์..ลองหันมามองตัวเองว่าเราก็มีทุกอย่างครบ..แล้วจะสร้างทุกข์ในใจเราทำไม
Back to Top

Post Options Post Options   Quote LoveVicky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jun 2010 at 21:21 - IP: 79.224.237.119 IP Information
Avatar  หนูอบไฟแรงค่ะพี่นุช 200 องศาเลย แต่เลือกแบบความร้อนบน ล่างค่ะ อบไก่ครึ่งชั่วโมง หนังกรอบพอดี เป็ดก็ชั่วโมงกว่าๆ แห้งพอดี..Big smileBig smileอาหารพี่นุชน่าทานทุกเมนูเลยค่ะBig smileBig smile

Back to Top
ammeeya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ammeeya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jun 2010 at 19:48 - IP: 88.215.87.31 IP Information
วันนี้มีของมาอวดค่ะ แอ๋มมันคนชอบอวด
ครกกับสาก ฉันก็จะอวด หุหุLOL
เพิ่งจะได้มา เหตุเพราะครัวบ้านนี้มันเล็ก
เลยอยากได้ไซส์กลางๆ ในที่สุดฉันก็ได้มาครอบครองในราคา 15 ออยโร
อาจไม่หรูหรา ราคาสี่สิบกว่าออยเท่าแม่บ้านฝั่งชเวนนิเกน แต่อันนี้ตำแรงไม่ได้น๊า ของมันแรงLOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote nuch555 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jun 2010 at 20:54 - IP: 91.5.58.251 IP Information
Avatar น้องแอ๋ม.เหมือนบ้านพี่เลย มี 2 ขนาด เล็กแบบนี้ไว้ตำน้ำพริก..ครกไม้ใหญ่ ไว้ตำบักหุ่ง..ว่าแต่เฟราต้อยเค้ามีครกติดครัว รึยังน่า..จะส่งไป  ก็เกรงใจ คริๆๆๆๆ...ช่วงนี้ ครกใช้งานบ่อย..มาฮิตตามกระแส..ตำเห็ด ตำมะเขื่อ ตำแตง ตำถั่ว.. บ่อยมากๆๆๆ .....น้องครกบ่น..แล้ว..LOL 
ปอลอ..พูดเรื่องราคาครกเฟราต้อย..แล้วเจ้าของจะช้ำไหมเนี่ยยย..น้องต้อย พี่ล้อเล่นนะ พี่ว่าเอาไปขายในอีเบย์ แล้วซื้อใหม่ดีปะ..Big smile

Edited by nuch555 - 28 Jun 2553 at 20:56
Back to Top
Keep_Love View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Keep_Love Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jun 2010 at 21:45 - IP: 84.62.3.153 IP Information
พี่ต้อย ขอสูตรด้วยนะBig smile

ไปแหละมาไวไปไว อุ๊อุ๊
you are the one for me
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tiny.toy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jun 2010 at 00:55 - IP: 109.41.192.33 IP Information
Originally posted by ammeeya

วันนี้มีของมาอวดค่ะ แอ๋มมันคนชอบอวด
ครกกับสาก ฉันก็จะอวด หุหุLOL
เพิ่งจะได้มา เหตุเพราะครัวบ้านนี้มันเล็ก
เลยอยากได้ไซส์กลางๆ ในที่สุดฉันก็ได้มาครอบครองในราคา 15 ออยโร
อาจไม่หรูหรา ราคาสี่สิบกว่าออยเท่าแม่บ้านฝั่งชเวนนิเกน แต่อันนี้ตำแรงไม่ได้น๊า ของมันแรงLOL

ดีใจกับเฟราแอ๋มด้วยน๊าาาาาาาาาาาาาา...มีครกเป็นของตัวเองแล้ว...อิอิ
ครกไม้จิ๋วเรา...ถึงจะเล็ก แต่เร้าใจน๊า...สารพัดประโยชน์ด้วย...ทั้งโขลกพริก กระเทียม พริกไทย ตำแตง ตำข้าวคั่ว ได้หมด...แต่ทำทีละนิดๆ อิอิ

พี่นุช...ไม่โกรธๆ ค่ะ ดีใจ มีคนคิดถึง ถึงจะนินทาก็ไม่ว่า อิอิ แบบไม่อยากเป็นคนที่โลกลืมน่ะ

น้องเฟิร์น...ขอสูตรไรคะ... สูตรเตี๋ยวเนื้อตุ๋นเปล่า? ถ้าใช่เด๋วบอก วันนี้ก็ทำ ตุ๋นเนื้อเปื่อยได้ที่แล้ว รอสสามีกลับถึงบ้านค่อยลวกเส้น ลวกผัก

ก๋วยเตี๋ยวเนื้อตุ๋น สูตรตัดแปลงนิดๆ หน่อยๆ จากบล๊อกของแม่น้องเควินกับจัสมิน
เครื่องปรุงน้ำซุป
1. เนื้อวัว (พี่เลือกเนื้อที่มีเอ็นติดมาด้วยน่ะจ๊ะ น่าจะเป็นส่วนโคนขา)
2. คนอร์ก้อน 2 ก้อน (พี่ใช้คนอร์รสไก่ค่ะ ชอบรสนี้ แต่วันนี้คนอร์ก้อนหมด ก็ใช้รสดี รสไก่ แบบผงแทน)
3. รากผักชี กระเทียม พริกไทยเม็ด (โขลกให้แหลกพอประมาณ)
4. กระเทียมดอง 1 หัว
5. โป๊ยกั๊ก หรือ ดอกจันทร์ 2 ดอก (สูตรเดิมเค้าใส่อบเชยแท่งด้วย แต่พี่ไม่มีก็ไม่ใส่จ้า)
6. แครอท กับ หัวไชเท้า หั่นอย่างละหัว (พี่ใส่แต่แครอท เพราะไม่มีหัวใชเท้า)
7. เกลือ น้ำปลา ซีอิ๊วดำ ซีอิ๋ว ซีอิ๊วขาว ซอสแม็กกี้... เหยาะใส่ตามใจชอบ
8. ลูกชิ้นเนื้อ

โดยมากจะปรุงให้ได้รสตามต้องการในหม้อทีเดียวเลยค่ะ เพราะถ้าตักใส่ถ้วยแล้ว คุณสามีจะไม่ปรุง จะโซ้ยทันที
แต่เราก็อาจจะเติมน้ำส้มสายชู ถั่วลิสงป่น และพริกป่นเพิ่มเติมได้ ถ้าชอบรสชาดจัดจ้านแบบไทยๆ

วิธีทำ
* เริ่มจากนำหม้อใส่น้ำตั้งไฟ รอจนเดือด ใส่เนื้อลงไปทั้งก้อน
* โขลกกระเทียม พริกไทย รากผักชี แล้วตักใส่หม้อต้มน้ำซุป
* ตักกระเทียมดอง และแครอท ใส่หม้อตามลงไป
* ปรุงรสด้วยเกลือ ซีอิ๋ว ซอส และคนอร์ (รสดี)
แล้วก็ลดไฟลงอ่อนๆ ปิดฝาหม้อ เคี่ยวไปเรื่อยจนเนื้อเปื่อย ปกติจะใช้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมง

เวลาจะรับประทาน ค่อยใส่ลูกชิ้นลงต้ม ลวกเส้น ลวกผัก แล้วก็ตักเนื้อมาปั่นเป็นชิ้นเล็กๆ ตักใส่ถ้วย
โรยหน้าด้วยต้นหอมซอย ผักชี พริกป่น ถั่วงอก กระเทียมเจียว ก็แจ่มแล้วจ้า

แล้ววันนี้มีเมนูใหม่มานำเสนอด้วย เป็นเมนูแบบบ้านๆๆๆๆๆๆ เป็นเมนูสุดโปรดของบ้านต้อยเลยค่ะ
เพราะบางวันก็นึกไม่ออกว่าจะทำอะไรกินดี ถามคุณสามีว่าวันนี้อยากกินอะไรก็ตอบว่าอะไรก็ได้ แบบที่บ้านเรากินน่ะ
ก็เลยนึกถึงแกงไก่ใส่เส้นเลย เพราะเป็นเมนูโปรดประจำบ้าน ทำทีไร เจริญอาหารกันทุกคน แกงทีเป็นตัวก็เกลี้ยงหม้อเลยทีเดียว
ปกติแกงไก่ใส่เส้นนี้ที่บ้านจะทำออกรสเผ็ด ก็เลยใส่พริกแกง 2 ช้อน ปรากฎว่าสามีทานไม่ได้ 
เมื่อวานเลยทำใหม่ ลดพริกแกงลงเหลือ 1 ช้อน รสชาดไม่เผ็ดเลย แค่ออกสีแดงๆ สามีถูกใจมาก ซดแล้ว ซดอีก จนหมดถ้วยเลย

แกงไก่ใส่เส้น

สำหรับสูตรนะคะ
เครื่องปรุง
1. ไก่ ประมาณ 2 น่อง
2. วุ้นเส้น 1 ห่อเล็ก
3. ต้นหอม
4. ใบแมงลัก
5. นำปลา
6. รสดี รสไก่
7. เกลือ
8. ใบมะกรูด
9. ตะใคร้
10. พริกแกงแดง
11. มะเขือเทศ

วิธีทำ
* แช่วุ้นเส้นในน้ำเปล่าไว้ก่อน ให้เส้นนิ่มๆ
* หั่นไก่
หั่นเป็นชิ้นพอคำ เลาะเอาแต่เนื้อ ไม่ใส่กระดูก
* โขลกตะใคร้หั่น หอมแดง ใส่เกลือนิดหน่อย ให้แหลก
* หั่นต้นหอม ใบตะใคร้ ใบมะกรูด เป็นท่อนยาวๆ ประมาณ 2 นิ้ว
* เปิดไฟ ตั้งหม้อใส่ไก่ ลงไป เติมน้ำนิดหน่อย
* ใส่เครื่องที่โขลกเอาไว้ พริกแกง น้ำปลา ลงไป แล้วคนๆ ให้ทั่ว จนไก่สุก
* เมื่อไก่สุกแล้ว ใส่ก้านตะใคร้ ใบมะกรูดด ต้นหอมซอย มะเขือเทศหั่น ลงไป
* ใส่น้ำลงไปตามต้องการ ปรุงรสเพิ่มด้วยรสดี ได้รสชาดที่ต้องการแล้ว ปิดฝาหม้อ
* รอจนเดือด จึงใส่วุ้นเส้นตามลงไป แล้วปิดไฟ ตักเสิร์ฟได้เลยค่ะ
วุ้นให้ตัดเป็นท่อนด้วยนะคะ เวลารับประทานจะได้ไม่พันกัน แล้วก็ให้ใส่ก่อนเสริฟ ไม่งั้นเด๋วอืดเต็มหม้อค่ะ LOL ... Shift + R verbessert die Qualit&amp;#228;t dieses Bildes,Shift + A die Qualit&amp;#228;t aller Bilder auf dieser Seite.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Keep_Love Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jun 2010 at 02:03 - IP: 84.62.0.61 IP Information
ขอบคุณค่ะพี่ต้อย ก๊อปปี้สูตรไปแล้วจ้าBig smile                          แต่ไม่รู้อร่อยเหมือนพี่ต้อยทำเปล่า ต้องเสี่ยงแหละงานนี้ อิอิ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote nuch555 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jun 2010 at 15:16 - IP: 91.5.66.116 IP Information
แวะมาดู ช่วงนี้ทำกับข้าวแบบบ้านๆ ตามใจปากมากมาย เพราะสามีไม่อยุ่บ้านหลายวัน..ถึงอยู่กะทำคะ อ้างว่าช้านลดความอ้วน..เธอทานหนมปังไปละกันถ้าทานกะช้านไม่ได้..หุๆๆๆ  เมียที่ดี คริๆๆBig smileแต่ช่วงนี้ ลดนน เลยทานพวกแกงอ่อม แกงป่า ลาบเต้าหู้ ตำมะเขือ ตำเห็ด น้ำพริกปลาทู ผักลวกตามประสา..เมนูแกงไก่ใส่เส้นน้องต้อยน่าทาน.คล้ายๆแกงทางเหนือ..  ไว้วันหลังลองทำมั้ง ดีกว่าไม่อ้วนด้วย..ขอบคุณคะ..เพิ่งสั้งน้ำพริกลาบทางเหนือไป ในเวป..ดีจังเดี่ยวนี้เครื่องแกงแบบเหนือๆมีแม่ค้าคนเยอรมันเค้ามาขาย ไม่ต้องให้ที่บ้านส่งมา..รอดตายแล้วเรา คริๆๆๆ  มีสาวเหนือสนใจเวป บอกมานะคะ..เดี่ยว ส่ง pm เวปให้ ...Big smile
แต่ที่กล่าวมา..อาหารทุกอย่างคุณสามีทานได้หมด .(.แย่งอีก..)บอกช้านก็ลดความอ้วนเหมือนเธอ 5555 

ฝรั้งอะไร แกงใส่ปลาร้าก็กิน.. 555  ยกเว้นกะปิ ที่ไม่ทาน(เหมือนลิงกลัวกะปิ..คริๆๆๆ)

Edited by nuch555 - 30 Jun 2553 at 15:21
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Matar Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jul 2010 at 16:29 - IP: 93.233.90.186 IP Information
 หวัดดีแม่ครัวหัวป่าทุกคน เก่งๆๆกันทุกคนเลยคะ
Groupie
Groupie

น้องมิ้ม ไข่เยี่ยวม้ากระเพากรอบของโปรดพี่เลยคะ ที่มิวนิคเมื่อก่อนมีขายคะ แต่เดี๋ยวนี้ไม่มีแหละ
อีกอย่างเวลาซื้อมาทำก้อกินคนเดียว ฝาชีพี่ไม่กิน บอกเหม็น ของเค้าอร่อยจะตายเนอะ SmileSmile

น้องต้อย คุณฮันน์ชอบกินก๋วยเตี๋ยวเหมือนพี่เลย พี่นะ ต้องอาทิตย์ละครั้ง ไม่งั้นลงแดง LOLLOL
เดี๋ยวพี่จะทำ แกงไก่ใส่เส้น อยากกินมานานแล้ว ว่าจะๆๆ แต่ไม่ได้ทำสักที
ขอบคุณมากๆนะคะ ที่เอาสูตรมาลงไว้ให้ SmileSmile

น้องแอ๋ม ครกหนักไหมอ่ะ บ้านพี่ซื้อครกปูนคะ แต่กว่าจะตัดใจซื้อได้ ก้อนานโขอยู่ เพราะมัวแต่งงเรื่องราคา EmbarrassedEmbarrassed
แต่ก้อต้องซื้อ เพราะไอ้ครกที่เมื่อก่อนมีมันเล็ก ตะพริกแค่สองเม็ดก้อเต็มแล้ว หุหุ

พี่นุช คนที่บ้านกินทุกอย่างคะ กะปิ น้ำปลา ปลาร้า แต่ไม่กินกระชาย เค้าเคยทานแล้วมันท้องเสีย เค้าเลยไม่กินอีกเลยคะ

วันนี้ขอดันกะทู้หน่อยยะคะ บ้านเราเงียบเหงาจัง Big smileBig smile

ก๋วยเตี๋ยวราดหน้า หมูหมัก สูตรนี้หมูจะนุ่มมากๆๆ

เครื่องปรุง

เต้าเจี้ยวดำ

น้ำตาลปีบ

ซีอิ๊วดำแบหวาน

น้ำมันพืช

ซีอิ๊วขาว

ซอสปรุงรส

ผักคะน้า

น้ำเปล่า

แป้งมัน

พริกไทยป่น

ก๋วยเตี๋ยวเส้นใหญ่ หรือเส้นหมี่ 

สำหรับหมูหมัก

เนื้อหมูส่วนสะโพก ( der Hüfte)
แป้งมัน 

น้ำมันหอย
ซอสปรุงรส
น้ำตาลทราย 

วิธีทำ

1.  ทำหมูหมัก ผสมเนื้อหมูกับส่วนผสมทั้งหมดให้เข้ากัน หมักไว้ 30 นาที ก้อพอคะ
หมูจะนุ่มมากๆๆ

2. เส้นก๋วยเตี๋ยวก่อนผัด เอาซี้อิ๊วดำชนิดหวานคลุกก่อนที่จะผัดนะคะ จะได้ไม่ต้องผัดนานๆๆในกะทะ
เดี๋ยวเส้นจะเละ อีกอย่างคือ ผัดให้เส้นออกไหม้ๆนิดๆๆ เกรียมๆๆหน่อยก้อพอคะ

3. ตั้งกะทะใส่น้ำมันจนร้อน ใส่เนื้อหมูหมักลงไปผัดให้พอสุก ใส่คะน้า ผัดให้เข้ากันก้อพอ
แล้วใส่เต้าเจี๊ยว กับ น้ำเปล่า  พอเดือดแล้วใส่เครื่องปรุง
ซีอิ้วขาว ซอสปรุงรส น้ำตาลทราย ชิมรสดูนะคะ
ว่าชอบรสไหน เสร็จแล้วละลายแป้งมันกับน้ำ คนแป้งพอสุก ก้อเสร็จแล้วคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Keep_Love Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jul 2010 at 17:14 - IP: 84.62.25.232 IP Information
จริงๆทำกับข้าวทุกวันเลยแต่ไม่ได้ถ่ายรูปอะ  ไม่มีเวลาแม้แต่น้อยรีบทำรีบไปอุ้มลูก  ฟังแล้วน่าสงสารเนอะ อิอิ

พี่มาตา น่าทานมากเลยค่ะ ขอบคุณเมนูสำหรับวันนี้นะค่ะ
แต่เสียดายเฟินไม่มีเส้นใหญ่อยากกินเส้นใหญ่มากกว่าอะค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Wirun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jul 2010 at 22:46 - IP: 217.87.234.7 IP Information
พี่นุช  เพื่อนเกาหลี เอาราเมง มาให้เป็นตัวอย่าง
เดี๋ยววิถ่ายรุปให้ดุนะค่ะ ตอนนี้หากล้องเล็กไม่เจอ

พี่มาตา วิรุ้แล้วค่ะ  งานสัมมนาที่บ้านวิจะให้พี่มาตาช่วยอะไร
พี่มาตาช่วยตกแต่งอาหารให้หนอ่ยนะค่ะ  ClapSmile

Back to Top
pinkpenguin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pinkpenguin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jul 2010 at 23:01 - IP: 180.180.101.5 IP Information

พี่มาตา น่าทานจังเลยค่ะ ส่งมาทางฝั่งไทยบ้างได้ไหมค่ะ

ขอจำสูตรไปลองทำบ้างนะค่ะ
Positive thinking Positive life ^^    http://neue-horizonte.me/
Back to Top

Post Options Post Options   Quote nuch555 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jul 2010 at 23:33 - IP: 91.5.60.71 IP Information
Avatar น้องเฟิร์นเหมือนพี่เลย ทำอาหารทุกวัน แต่ไม่ได้ถ่ายรูปเพราะหิวทุกทีตอนทำเสร็จ..อีกอย่างช่วงนี้จะทำอาหารเหนือเป็นส่วนใหญ่ ...ลดความอ้วน..
Avatarขอบคุณจ๊ะ..วิ แล้วพี่จะหาซื้อได้ไหมหนอ..แถวบ้านพี่..ไว้จะรอดูคะ
Avatar พี่ก็หาเส้นใหญ่  ที่ร้านไม่เจอ..รึว่าพี่ไม่รู้จัก..555Big smile  ปกติทำราดหน้าใช้แต่เส้นหมี่ตลอดเลยคะ แต่ของน้องมาตาน่าทาน..มากๆๆ 
Avatarแวะมา บ่อยๆนะคะ..เดี๋ยวมาเที่ยวเยอรมัน ทำอาหารมาโชว์ บางนะคะ..Big smile  แหะๆๆ  พี่ก็เข้ามาดูว่าใครทำอะไรทานมั่ง..แล้วพี่ก็ลอกเค้าไปทำต่อ 5555
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Wirun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jul 2010 at 01:30 - IP: 217.87.199.164 IP Information

พี่นุช  ที่แฟรงเฟริตมีร้านเอเชียใหญ่มากๆ เจ้าของเป็นคนเกาหลี
สินค้าส่วนมากจะเป็นสินค้าสำหรับทำอาหารเกาหลี  ญี่ปุ่น
วิไปครั้งหนึ่ง สินค้าไทยมีไม่เยอะ  พอดีเพื่อนคุณมิชาเอลเค้าไปประจำอะ
ไม่มีมะละกอ ผักต่างๆ จากไทย

ถ้าพี่มาพี่ก็แวะซื้อก่อนค่อยมาร่วมงานสัมมนาก็ได้ เดี๋ยววิหาที่อยุ่ให้

Back to Top
ammeeya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ammeeya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jul 2010 at 13:55 - IP: 88.215.87.31 IP Information
อาหารกลางวันบ้านนี้วันนี้ค่ะอิอิ ทำได้อย่างในรูปสักครึ่งนึงก็ดีใจแล้วอิอิ
Back to Top
Page  <1 89101112 49>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.226 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters