Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK > * สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: วีซ่าและสาระน่ารู้ สำหรับสะใภ้และว่าที่สะใภ้ UK
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

วีซ่าและสาระน่ารู้ สำหรับสะใภ้และว่าที่สะใภ้ UK

Page  <1 5556575859 80>
Author
xluely View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: วีซ่าและสาระน่ารู้ สำหรับสะใภ้และว่าที่สะใภ้ UK
    Posted: 11 Jul 2012 at 18:14 - IP: 109.156.91.116 IP Information
Originally posted by Piyathida9

สวัสดีค่ะพี่นก หญิงเป็นน้องใหม่ค่ะขอรบกวนถามเกี่ยวกับวีซ่าติดตามอ่ะค่ะว่าหญิงต้องเตรียมอะไรบ้างเพราะหญิงเข้าไปอ่านแล้วก็เลยงง แล้วก็งงค่ะ เพราะว่ามีกฎใหม่รออยู่แต่ไม่รู้ว่าเขาเริ่มใช้หรือยัง? แล้วหญิงต้องไปสอบ A1หรือว่า B1 กันแน่ค่ะงงอ่ะ หญิงจะยื่นวีซ่าติดตามสามีประมาณเดือนมีนาคม2556อ่ะค่ะ แล้วหญิงจะต้องเริ่มต้นยังงั้ยดีค่ะ (ไม่เคยยื่นวีซ่าเลยค่ะ) :( ช่วยหญิงหน่อยน่ะค่ะขอบคุณค่ะ หญิงเกาะพีพี
อย่างแรกเลย คุณต้องคุยกับสามีคุณก่อนว่าเขามีรายได้ต่อปีเท่าไร ต้องมี £18600 ขึ้นไป ต่อปีก่อนหักภาษี ถ้ามีน้อยกว่านี้ก็ต้องมีเงินเก็บ การคำนวนเงินเก็บว่าต้องมีเท่าไร ถ้ามีรายได้ไม่พอ ตาม link
http://www.ladyinter.com/forum_posts.asp?TID=43356
ถ้ารายได้ตามเกณ คุณก็ไปสอบ A1 ให้ผ่านก่อน นัดตรวจ IOM แล้วไปกรอกฟอร์ม online ฟอร์มที่ใช้ VAF 4A กว่าจะถึงปีหน้าที่คุณจะยื่นขอวี คาดว่าน่าจะกรอกออนไลน์ได้ทั้งหมด แต่ถ้าต้องการศีกษาหน้าตาฟอร์ม และใบแทรกต่างๆ ก็ตาม link นี้
http://www.ukba.homeoffice.gov.uk/visas-immigration/partners-families/citizens-settled/spouse-cp/apply-outside-uk/
อยู่ขวามือ ฟอร์ม และใบแทรก appendix 1 and appendix 2 ไม่เข้าใจการกรอกฟอร์ม ก็ไปตั้งกระทู้ถามเอานะคะ เพราะเรายังไม่มีเวลาดูฟอร์มให้เหมือนกัน ว่ายุ่งยากมากขึ้นกว่าแต่ก่อนใหม่
ส่วนหลักฐาน การเตรียมอื่นๆ เช่นหลักฐานความสัมพันธ์ จดหมายแนะนำตัวดูได้ที่กระทู้นี้หน้าแรกค่ะ เลือนหาดูนะคะ คาดว่ามีทุกอย่างที่ควรจะเตรียม แต่อาจต้องเพิ่มหลักฐานการเงินของสามีคุณเข้ามา
ส่วน B1 ค่อยมาสอบตอนอยู่ครบห้าปีแล้วจะต่อวีถาวร ILR ที่อังกฤษค่ะ
Back to Top
Mrs.Morgan View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Mrs.Morgan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Jul 2012 at 20:33 - IP: 171.100.40.82 IP Information
Originally posted by xluely

Originally posted by Mrs.Morgan

ขอรบกวนสอบถามพี่นกด้วยอีกคนนะคะ  คือ ตอนนี้หนูขอวีติดตามอยู่ระหว่างรออ่ะค่ะ แต่ไม่ได้ทำงานอะไรเลย เงินในบัญชี ที่ใช้ไปโชว์กับการขอวี ก็มีถอนไช้บ้าง ไส่เข้าบ้างหมุนเวียนไป แต่ถอนซะมากกว่า หนูมีลูกอยู่ม ต้น1คนม ปลาย1คนเจอเปิดเทอมต้องใช้เยอะไม่อยากหยิบยืมใคร ไม่อยากมีหนี้ก่อนไปอยู่กับสามีค่ะ จะมีปัญหาอะไรเกี่ยวกับวีหรือปล่าวคะ ถ้าเราจำเป็นต้องใช้เงินและถอนเงินในช่วงระหว่างวีกำลังดำเนินการ กังวลมากค่ะ ขอบคุณพี่นกล่วงหน้านะคะ ขอให้พี่นกมีความสุขใจและกายแข็งแรงนะคะOuch

ใครเป็นสปอนเซอร์ล่ะ ถ้าสามีคุณเป็นสปอนเซอร์ บัญชีเงินฝากของคุณตอนยื่นวีจะไม่ยื่นเลยยังได้ แต่ยื่นไปก็ไม่เสียหายดังนั้นถ้าบัญชีเงินฝากของคุณไม่ใช่บัญชีหลัก คุณจะเบิก จะถอนก็ไม่มีปัญหา ที่มีปัญหาคือบัญชีสปอนเซอร์ เพราะบางรายวีซ่าได้รับการพิจารณาล่าช้า ทางสถานทูตอาจขอหลักฐานเพิ่ม ส่วนมากก็คือบัญชีธนาคารของสปอนเซอร์ หรือในกรณีอุธร อาจต้องส่งบ้ญชีล่าสุดหกเดือน ไปด้วยถ้าเกิดข้อขัดแย้งเป็นเรื่องเศรษฐานะ

ขอบคุณพี่นกมากที่กรุณาตอบค่ะ ค่อยโล่งหัวอกหน่อย สบายใจขึ้นเยอะ หนูรู้สึกดีใจ,อบอุ่นและไม่เหงาเพราะเข้ามาเป็นสมาชิกบ้านเลดี้นี้ค่ะ พี่นกเหมือนแม่พระที่คอยยื่นมือมาช่วยเหลือเพื่อนและน้องที่ด้อยประสบการณ์ให้มีแรงได้ก้าวเดินสู้กับอุปสรรคและมีความมั่นใจขึ้นเพราะมีผู้ที่เต็มใจอย่างพี่นกช่วยชี้แนะ.Thumbs Up.สามีเป็นสปอนเซอร์ค่ะ เงินสามียังอยู่ดีในบัญชี มีแต่เรานี่แหละ ทำไงได้แม่เรากับลูกต้องกินใช้ ไม่อยากรบกวนสามีค่ะ เกรงใจเขาก็ทำให้เราเยอะค่ะ.ขอให้คนดีอย่างพี่นกมีแต่สิ่งที่ดีเข้ามาในชีวิตและเจริญร่ำรวยขึ้นต่อไปภายหน้า และร่างกายแข็งแรงเป็นร่มโพธิ์ร่มไทรให้ความรู้กับเพื่อนและน้องสมาชิกใหม่ไปนานนะคะ.Smileปล.ตอนนี้หนูเสพติดเว็บเลดี้อินเตอร์ไปแล้วค่ะขาดไม่ได้ ต้องเข้ามาทุกวันเลยค่ะ.LOL
sureerut
Back to Top
soyesterday View Drop Down

Post Options Post Options   Quote soyesterday Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jul 2012 at 23:01 - IP: 92.20.247.234 IP Information
ถามให้เพื่อนค่ะพี่นก....ว่าแกอยู่ที่นี่ด้วยวีติดตาม ต่อมาแล้วสองครั้ง (หลังจากที่สอบไลฟ์ไม่ผ่านเลย) ตอนนี้ถือเป็นการ์ดที่เป็นแบบ recidence permit (แกบอก) ...ถามว่าแกสามารถต่อวี ILR ได้เลยโดยที่ไม่ต้องรอให้หมดประมาณปีหน้าใช่ไหมคะ?...
จงเอาใจเขา มาใส่ใจเรา
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jul 2012 at 23:28 - IP: 86.146.186.67 IP Information
Originally posted by soyesterday

ถามให้เพื่อนค่ะพี่นก....ว่าแกอยู่ที่นี่ด้วยวีติดตาม ต่อมาแล้วสองครั้ง (หลังจากที่สอบไลฟ์ไม่ผ่านเลย) ตอนนี้ถือเป็นการ์ดที่เป็นแบบ recidence permit (แกบอก) ...ถามว่าแกสามารถต่อวี ILR ได้เลยโดยที่ไม่ต้องรอให้หมดประมาณปีหน้าใช่ไหมคะ?...

สอบ life ผ่านเมื่อไรก็ขอ ILR ได้เลยค่ะ โดยไม่ต้องรอให้วีซ่าตัวใหม่หมดอายุ หรือไกล้หมดอายุ

Edit ลืมบอกไปว่าถ้าสอบ life ผ่าน ขอวีถาวรได้แล้วก็ขอสัญชาติต่อได้เลยถ้าออกนอกอังกฤษในช่วงสามปีไม่เกินตามที่โฮมกำหนดและไม่ต้องรอถือวีถาวรครบปี เพราะอยู่มาเกินสามปีแล้ว

Edited by xluely - 13 Jul 2012 at 00:25
Back to Top

Post Options Post Options   Quote soyesterday Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jul 2012 at 17:09 - IP: 92.20.245.18 IP Information
ขอบคุณค่ะพี่นก....
ต่ออีกนิด..ถามให้ตัวเองนะคะอันนี้     คือข้อมูลของไลฟ์นี่ยังเป็นของปี 2001 อยู่รึเปล่าคะ แล้วถ้าเขาสำรวจประชากรไปปีที่แล้วเนี่ย ข้อมูลใหม่ที่ได้ จะใช้ในการสอบไลฟ์เมื่อไหร่??? กลัวว่าถ้าอ่านอันเก่าไปแล้วแต่ออกสอบเป็นข้อมูลใหม่ เสียเวลาและตังค์ฟรีน่ะคะ  คือประมาณว่าอยู่ในช่วงคาบเกี่ยวเลยนอยด์...ขอบคุณอีกครั้งค่ะ 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jul 2012 at 17:23 - IP: 109.153.74.144 IP Information
Originally posted by soyesterday

ต่ออีกนิด..ถามให้ตัวเองนะคะอันนี้     คือข้อมูลของไลฟ์นี่ยังเป็นของปี 2001 อยู่รึเปล่าคะ แล้วถ้าเขาสำรวจประชากรไปปีที่แล้วเนี่ย ข้อมูลใหม่ที่ได้ จะใช้ในการสอบไลฟ์เมื่อไหร่??? กลัวว่าถ้าอ่านอันเก่าไปแล้วแต่ออกสอบเป็นข้อมูลใหม่ เสียเวลาและตังค์ฟรีน่ะคะ  คือประมาณว่าอยู่ในช่วงคาบเกี่ยวเลยนอยด์...ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

ไม่ทราบค่ะConfused เพราะข้อสอบก็จะตามหนังสือเท่านั้น แล้วหนังสือก็กำลังจะเปลี่ยน คนที่สอบผ่านมาไม่เห็นมีใครมาบ่นสักคน ก็ใช้หนังสือเล่มเดียวกันมาตลอด ไม่มี update กว่านี้ รีบสอบแล้วกัน หนังสือเปลี่ยน ข้อสอบเปลี่ยน ยากกว่าเดิม ขอบอกDead
Back to Top

Post Options Post Options   Quote soyesterday Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jul 2012 at 19:56 - IP: 92.20.245.18 IP Information

ไม่ทราบค่ะConfused เพราะข้อสอบก็จะตามหนังสือเท่านั้น แล้วหนังสือก็กำลังจะเปลี่ยน คนที่สอบผ่านมาไม่เห็นมีใครมาบ่นสักคน ก็ใช้หนังสือเล่มเดียวกันมาตลอด ไม่มี update กว่านี้ รีบสอบแล้วกัน หนังสือเปลี่ยน ข้อสอบเปลี่ยน ยากกว่าเดิม ขอบอกDead

ขอบคุณค่ะ..อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย ดูแลสูขภาพนะคะพี่นก ...Smile
Back to Top
Beginning of Life View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Beginning of Life Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jul 2012 at 01:36 - IP: 86.165.233.55 IP Information
สวัสดีคะทุกคน อยากจะเข้ามาโพสตั้งแต่วินาทีแรกที่ได้วีแต่ลืมพาสเวิิดเข้ามาไม่ได้ อยากขอบคุณทุกคนสำหรับประสบการณ์ในการขอวีซ่า เราเองดูเกือบทุกหน้าเลย อยากขอบคุณพี่นกที่ตอบทุกคำถามนะคะตอนนี้ได้วีท่องเที่ยว 6เดือนคะแต่จะอยู่ที่นี่ประมาณ 1 เดือนกลับเดือนหน้าคะ อยากบอกว่าเกือบโดนส่งตัวกลับไทย ตม.ผู้หญิงหน้าแขกๆนางถามเราเยอะมาก ตอนแรกอาจจะไม่เจอนางแต่เพราะความสงสารมีเจ้าหน้าที่เดินตะโกนถามว่าใครพูดอังกฤษและไทยได้บ้างครั้งแรกเราเฉยพอครั้งที่สองเราก็เลยเดินออกไป เคาร์เตอร์ที่เท่าไหร่ลืมดูรู้แต่ว่าเป็นผู้หญิงหน้าแขกๆ แล้วที่ข้างหน้ามีผู้หญิงไทยยืนอยู่ก็ประมาณว่าถามตอบกันแล้วไม่เคลียร์ว่ามาหาใครหลังจากนั้นอย่าให้พูดถามประมาณเกือบยี่สิบคำถามกับพี่ผู้หญิงคนนั้น ก่อนลงท้ายว่าแค่เที่ยวนะห้ามทำงาน เราเองกำลังจะเลี้ยวกลับไปที่คิวหล่อนก็บอกมาที่หล่อนโอ้ยฉันทำดีหรือทำชั่วมา คำถามแรกมาทำไมแล้วต่อจากนั้นอีกเป็นสิบๆ แต่ที่กินใจที่สุดแฟนอายุเท่าไหร่เราเท่าไหร่ ทำไมมีแฟนแก่ขนาดนั้น เรายังรักษาน้ำใจนางด้วยการตอบไปว่าฉันไม่เคยคิดถึงเรื่องอายุของแฟน แล้วนางก็บอกว่านางต้องให้้เรานั่งรอเพราะเราเคยขอวีแล้วไม่ผ่านนางจะเข้าไปในออฟฟิศก่อน เข้าใจใช่ไหมนางวอกไปนั่งรอเข้าใจ ประมาณ5 นาทีนางเดินออกมายิ้มมุมปากแล้วบอกว่าโอเคฉันให้เธอผ่่านไปได้แต่เธอห้ามแต่งงานหรือหมั้นใดๆทั้งสิ้น เราคิดในใจฉันรู้แล้วพร้อมกับตอบไปว่าแน่นอนเพราะเราต้องกลับไปหาแม่ แม่เราน้ำตาซึมวันที่เรามา

แล้วเราก็ออกมาเอากระเป๋าแล้วเจอแฟนเราด้วยหน้าตาที่ฉันอยากฆ่านางผู้หญิงคนนั้นมาก เล่าให้แฟนฟังด้วยความที่แฟนเป็นคนบ้าพลังฮีโทรไปที่ตม.ทันทีไม่รอช้า คุยกับผู้ชายที่ค่อนข้างสุภาพพร้อมฝากขอโทษเราด้วยว่าผู้หญิงคนนั้นไม่ควรจะพูดอย่างนี้เลย มันเป็นอะไรที่อาจจะกินใจเราทั้งสองคนเราไม่สามารถเลือกได้ว่าควรคบคนที่อายุเท่าไหร่ฉันผิดอย่างนั้นหรือ ณ ตอนนี้เราไม่รู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้นกับเราถ้าเจอผู้หญิงคนนั้นอีกหล่อนอาจจะโมโหที่เราโทรไปคอมเพลนหล่อน ใจนึงเราก็สงสารหล่อนนะแต่อีกใจนึงก็อยากบอกว่าเวลาเจอผู้หญิงไทยทำไมต้องถามเหมือนกับฉันเป็นนักโทษประหารเลย เราผิดมากใช่ไหมที่เรามีแฟนแก่
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jul 2012 at 01:52 - IP: 109.153.74.144 IP Information
Originally posted by Beginning of Life

สวัสดีคะทุกคน อยากจะเข้ามาโพสตั้งแต่วินาทีแรกที่ได้วีแต่ลืมพาสเวิิดเข้ามาไม่ได้ อยากขอบคุณทุกคนสำหรับประสบการณ์ในการขอวีซ่า เราเองดูเกือบทุกหน้าเลย อยากขอบคุณพี่นกที่ตอบทุกคำถามนะคะตอนนี้ได้วีท่องเที่ยว 6เดือนคะแต่จะอยู่ที่นี่ประมาณ 1 เดือนกลับเดือนหน้าคะ อยากบอกว่าเกือบโดนส่งตัวกลับไทย ตม.ผู้หญิงหน้าแขกๆนางถามเราเยอะมาก ตอนแรกอาจจะไม่เจอนางแต่เพราะความสงสารมีเจ้าหน้าที่เดินตะโกนถามว่าใครพูดอังกฤษและไทยได้บ้างครั้งแรกเราเฉยพอครั้งที่สองเราก็เลยเดินออกไป เคาร์เตอร์ที่เท่าไหร่ลืมดูรู้แต่ว่าเป็นผู้หญิงหน้าแขกๆ แล้วที่ข้างหน้ามีผู้หญิงไทยยืนอยู่ก็ประมาณว่าถามตอบกันแล้วไม่เคลียร์ว่ามาหาใครหลังจากนั้นอย่าให้พูดถามประมาณเกือบยี่สิบคำถามกับพี่ผู้หญิงคนนั้น ก่อนลงท้ายว่าแค่เที่ยวนะห้ามทำงาน เราเองกำลังจะเลี้ยวกลับไปที่คิวหล่อนก็บอกมาที่หล่อนโอ้ยฉันทำดีหรือทำชั่วมา คำถามแรกมาทำไมแล้วต่อจากนั้นอีกเป็นสิบๆ แต่ที่กินใจที่สุดแฟนอายุเท่าไหร่เราเท่าไหร่ ทำไมมีแฟนแก่ขนาดนั้น เรายังรักษาน้ำใจนางด้วยการตอบไปว่าฉันไม่เคยคิดถึงเรื่องอายุของแฟน แล้วนางก็บอกว่านางต้องให้้เรานั่งรอเพราะเราเคยขอวีแล้วไม่ผ่านนางจะเข้าไปในออฟฟิศก่อน เข้าใจใช่ไหมนางวอกไปนั่งรอเข้าใจ ประมาณ5 นาทีนางเดินออกมายิ้มมุมปากแล้วบอกว่าโอเคฉันให้เธอผ่่านไปได้แต่เธอห้ามแต่งงานหรือหมั้นใดๆทั้งสิ้น เราคิดในใจฉันรู้แล้วพร้อมกับตอบไปว่าแน่นอนเพราะเราต้องกลับไปหาแม่ แม่เราน้ำตาซึมวันที่เรามา

แล้วเราก็ออกมาเอากระเป๋าแล้วเจอแฟนเราด้วยหน้าตาที่ฉันอยากฆ่านางผู้หญิงคนนั้นมาก เล่าให้แฟนฟังด้วยความที่แฟนเป็นคนบ้าพลังฮีโทรไปที่ตม.ทันทีไม่รอช้า คุยกับผู้ชายที่ค่อนข้างสุภาพพร้อมฝากขอโทษเราด้วยว่าผู้หญิงคนนั้นไม่ควรจะพูดอย่างนี้เลย มันเป็นอะไรที่อาจจะกินใจเราทั้งสองคนเราไม่สามารถเลือกได้ว่าควรคบคนที่อายุเท่าไหร่ฉันผิดอย่างนั้นหรือ ณ ตอนนี้เราไม่รู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้นกับเราถ้าเจอผู้หญิงคนนั้นอีกหล่อนอาจจะโมโหที่เราโทรไปคอมเพลนหล่อน ใจนึงเราก็สงสารหล่อนนะแต่อีกใจนึงก็อยากบอกว่าเวลาเจอผู้หญิงไทยทำไมต้องถามเหมือนกับฉันเป็นนักโทษประหารเลย เราผิดมากใช่ไหมที่เรามีแฟนแก่

ยินดีด้วยที่ได้วีซ่าในที่สุด ส่วนเจ้าหน้าที่ตม อังกฤษ คุณไม่ต้องกังวลเลยค่ะ เขาจำคุณไม่ได้หรอกเพราะวันๆคนเข้าออกเป็นพัน เป็นหมื่น กรณีของคุณยังเล็กน้อยมากถ้าเทียบกับรายอื่นๆ สบายใจได้ค่ะSmile
Back to Top
Beginning of Life View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Beginning of Life Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jul 2012 at 05:53 - IP: 86.165.233.55 IP Information
พี่นกคะขอบคุณมากสำหรับกำลังใจเสมอ คะวีซ่าได้มาแบบว่าเกินคาดคะ น้องที่วีเอฟเอสถามว่าจ้างเอเจนทำให้รึป่าวทำไมเอกสารเยอะจัง ด้วยความภูมิใจตอบไปว่าเปล่าคะเราทำเอง ต้องขอบคุณที่นี่ที่ทำให้ได้รับความรู้เยอะมาก ขอบคุณพี่นกอีกครั้งสำหรับคำแนะนำดีๆคะ ตม.ที่นี่น่ากลัวจริงๆคะ แนนจะกลับเดือนหน้าแล้วแฟนอยากให้มาอีกเดือนตุลา ในใจคือไม่เพราะเราขอแค่1เดือน ถึงแม้จะได้วี6เดือนบวกมัลติ แต่แนนก็ไม่อยากทำเกินข้อกำหนดคะพี่นก กลัวว่าถ้าขอวีรอบหน้ามันจะทำให้เราพลาดได้คะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jul 2012 at 15:43 - IP: 109.153.74.144 IP Information
Originally posted by Beginning of Life

พี่นกคะขอบคุณมากสำหรับกำลังใจเสมอ คะวีซ่าได้มาแบบว่าเกินคาดคะ น้องที่วีเอฟเอสถามว่าจ้างเอเจนทำให้รึป่าวทำไมเอกสารเยอะจัง ด้วยความภูมิใจตอบไปว่าเปล่าคะเราทำเอง ต้องขอบคุณที่นี่ที่ทำให้ได้รับความรู้เยอะมาก ขอบคุณพี่นกอีกครั้งสำหรับคำแนะนำดีๆคะ ตม.ที่นี่น่ากลัวจริงๆคะ แนนจะกลับเดือนหน้าแล้วแฟนอยากให้มาอีกเดือนตุลา ในใจคือไม่เพราะเราขอแค่1เดือน ถึงแม้จะได้วี6เดือนบวกมัลติ แต่แนนก็ไม่อยากทำเกินข้อกำหนดคะพี่นก กลัวว่าถ้าขอวีรอบหน้ามันจะทำให้เราพลาดได้คะ

ถ้ากลับไทยแล้ว และวีซ่ายังไม่หมดอายุ คุณสามารถใช้วีซ่าเดิมเดินทางเข้าอังกฤษได้ แต่ต้องกลับก่อนวีซ่าหมดอายุนะคะ อย่า over stay ไม่มีผลต่อการขอวีครั้งต่อไป ถ้าคุณกังวล รอบหน้าถ้าขอวีใหม่หลังวีตัวนี้หมดอายุ คุณก็เขียนอธิบายไปหน่อยว่าไปกลับตรงเวลา แต่แฟนอยาให้ไปเยียม เพราะแฟนได้วันพักร้อน หรืออะไรก็ว่าไป และวีซ่ายังไม่หมดอายุก็เลยเดินทางเข้ามาด้วยวีตัวเก่า และกลับไทยก่อนวีหมดอายุก็เท่านั้นเองค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Beginning of Life Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jul 2012 at 15:59 - IP: 86.165.233.55 IP Information
ขอบคุณอีกครั้งนะคะพี่นกคงจะต้องมาคะเพราะเค้าอยากให้อยู่ตั้งแต่รอบนี้แต่แนนไม่อยากอยู่เอง เค้าก็ตามใจและบอกว่าถ้างั้นก็มาอีกทีตอนตุลาแล้วกันแนนก็เออออไปก่อนเพราะยังไม่รู้แน่ชัดว่าจะมาได้ไหมแต่ตอนนี้มั่นใจขึ้นเยอะหลังจากคำตอบของพี่นกแล้วคะ ขอบคุณในความช่วยเหลือ จริงๆคะพี่นก ถ้าแนนมารอบหน้าถ้าเกิดพี่นกอยากได้อะไรจากเมืองไทยบอกได้นะคะนี่แนนก็ถือปลาร้าบองแล้วก็พริกแห้งมาให้ญาติเหมือนกันคะยังไม่ได้เอาให้เค้าเลยยังอยู่ในกระเป๋าเพราะยังไม่เจอกันเลยคะ ไม่ทราบว่าพี่นกอยู่เมืองอะไรคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jul 2012 at 16:08 - IP: 109.153.74.144 IP Information

ขอบคุณอีกครั้งนะคะพี่นกคงจะต้องมาคะเพราะเค้าอยากให้อยู่ตั้งแต่รอบนี้แต่แนนไม่อยากอยู่เอง เค้าก็ตามใจและบอกว่าถ้างั้นก็มาอีกทีตอนตุลาแล้วกันแนนก็เออออไปก่อนเพราะยังไม่รู้แน่ชัดว่าจะมาได้ไหมแต่ตอนนี้มั่นใจขึ้นเยอะหลังจากคำตอบของพี่นกแล้วคะ ขอบคุณในความช่วยเหลือ จริงๆคะพี่นก ถ้าแนนมารอบหน้าถ้าเกิดพี่นกอยากได้อะไรจากเมืองไทยบอกได้นะคะนี่แนนก็ถือปลาร้าบองแล้วก็พริกแห้งมาให้ญาติเหมือนกันคะยังไม่ได้เอาให้เค้าเลยยังอยู่ในกระเป๋าเพราะยังไม่เจอกันเลยคะ ไม่ทราบว่าพี่นกอยู่เมืองอะไรคะ

ไม่ต้องหอบอะไรมาฝากหรอกค่ะ แค่รู้ว่าได้วีบินมาปลอดภัย และมีมิตรภาพดีๆที่หยิบยื่นให้แบบนี้ก็พอแล้วค่ะ พี่อยู่เวลส์ เมืองที่อยู่เป็นเกาะเรียกว่า Holyhead เที่ยวให้สนุกแล้วกันนะคะ Smile
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Beginning of Life Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jul 2012 at 16:19 - IP: 86.165.233.55 IP Information
ซึ้งในน้ำใจพี่นกมากๆเลยคะ ขอบคุณคะสำหรับมิตรภาพ ความช่วยเหลือเหมือนได้พี่สาวเพิ่มอีกคนเลยคะ เวลส์พอจะรู้และได้ยินบ้างคะอยากไปเหมือนกันคงจะสวยมากขนาดซอลโคมยังสวยและสะอาดมากเลยคะ ขอบคุณนะคะดูแลตัวเองด้วยนะคะพี่นกเพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยนี่ขนาดแนนเองก็ไม่สบายวันก่อนนอนอยู่บนเตียงทั้งวันไม่ออกจากห้องเลยคะ
Back to Top
Gai 1985 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Gai 1985 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jul 2012 at 03:30 - IP: 2.24.51.44 IP Information
สวัสดีค่ะ รบกวนถามพี่นก หรือผู้ที่มีประสบการ์ณเกี่ยวกับการ ออกนอกประเทศค่ะ 
คือไก่ เข้าใจว่าถ้ามาด้วยวีซ่าติดตาม 2ปี 3เดือน คือเราสามารถอยู่นอกประเทศอังกฤษได้ 3เดือนใช่มั๊ยค่ะ ไก่บินมาอังกฤษหลังจากได้วี 2อาทิตย์ค่ะ คงเหลือเวลากลับไทยได้อีก 2เดือนกว่า ไก่เข้าใจถูกใช่มั๊ยค่ะ  คือว่าไก่กับแฟนจะบุ๊ค ตั๋วกลับไทยค่ะ ไก่จะกลับไปสักเดือนค่ะ  เลยอยากถามเพื่อความแน่ใจ ค่ะ 
Sunshine
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jul 2012 at 18:28 - IP: 86.182.52.204 IP Information
Originally posted by Gai 1985

สวัสดีค่ะ รบกวนถามพี่นก หรือผู้ที่มีประสบการ์ณเกี่ยวกับการ ออกนอกประเทศค่ะ 
คือไก่ เข้าใจว่าถ้ามาด้วยวีซ่าติดตาม 2ปี 3เดือน คือเราสามารถอยู่นอกประเทศอังกฤษได้ 3เดือนใช่มั๊ยค่ะ ไก่บินมาอังกฤษหลังจากได้วี 2อาทิตย์ค่ะ คงเหลือเวลากลับไทยได้อีก 2เดือนกว่า ไก่เข้าใจถูกใช่มั๊ยค่ะ  คือว่าไก่กับแฟนจะบุ๊ค ตั๋วกลับไทยค่ะ ไก่จะกลับไปสักเดือนค่ะ  เลยอยากถามเพื่อความแน่ใจ ค่ะ 

สำหรับตอนนี้จะออกกี่วันไม่มีปัญหา การออกนอกอังกฤษมีผลกับการขอสัญชาติเท่านั้น ไม่มีผลกับการขอวีซ่าถาวร สำหรับการขอสัญชาติ ห้ามออกเกิน 270 วันในระยะเวลาสามปี และปีก่อนขอสัญชาติ ต้องออกไม่เกิน 90 วัน ดังนั้น ถ้าสองปีแรก ออกไป 270 วัน แต่ปีที่สามไม่ออกเลยก็ยังขอสัญชาติได้อยู่
ข้อมูลทั่วไปตามนี้

Absences from UK during probationary period

There is no specific requirement in the Rules that the entire probationary period must be spent in the United Kingdom. For example, where an applicant has spent a limited period outside of the United Kingdom in connection with his employment, this should not count against him. However, if he has spent the majority of the period overseas, there may be reason to doubt that all the requirements of the Rules have been met. Each case must be judged on its merits, taking into account reasons for travel, length of absences and whether the applicant and sponsor travelled and lived together during the time spent outside the United Kingdom. These factors will need to be considered against the requirements of the Rules.

ที่มา http://www.ukba.homeoffice.gov.uk/sitecontent/documents/policyandlaw/IDIs/idischapter8/section1/section1.pdf?view=Binary
Back to Top
Gai 1985 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Gai 1985 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jul 2012 at 21:06 - IP: 2.24.54.146 IP Information
ขอบคุณมากเลยค่ะพี่นก Big smile 
Sunshine
Back to Top
natha11 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote natha11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jul 2012 at 15:58 - IP: 217.44.27.46 IP Information

Originally posted by Iza_1992

สวัสดีค่ะ พอดีได้ดูในวีซ่าที่ได้ เป็นวีซ่าติดตามสามีค่ะ 2 ปี 3 เดือน ทีนี้ในตัววีซ่า มันจะมีส่วนนึง ที่บอกว่า Number of Dependants เค้าใส่เลข 0 มาให้ค่ะ แบบนี้ถูกต้องแล้วใช่ไหมคะ คือว่า น้องไอมีลูกสาว 1 คน เดินทางไปด้วย แต่ว่า เค้าไม่จำเป็นต้องขอวีซ่า เพราะเค้ามีพาสปอร์ตยูเคค่ะ รบกวนพี่นก และพี่ ๆ ที่เคยมีประสบการณ์เดินทางกับลูก ช่วยให้คำตอบด้วยค่ะ Smile

ถูกแล้วค่ะ เพราะ dependants ในที่นี้จะหมายถึงลูกติดชาวไทยที่ขอวีซ่าพร้อมแม่ และเดินทางพร้อมแม่

สวัสดีค่ะคุณนก
มาไล่อ่านกระทู้แล้วเจอข้อความนี้ 

ไปดูวีซ่าของตัวเองบ้าง  Number of Dependants ใส่ 0 มาให้เหมือนกัน แต่ในวีซ่าของลูกตรง type เขียนว่า ACC mother  แล้วจะมีปัญหาในการขอวีซ่าใหม่ให้ลูกหรือเปล่าก็ไม่รู้
แต่ตอนนี้ดีใจขึ้นมานิดนึงแล้วเรื่องทำเรื่องบุตรบุญธรรมให้ลูกที่นี่ ศาลยินยอมแล้ว เหลือแต่ไปพบศาลครั้งสุดท้ายเดือนหน้าเรื่องก็เสร็จค่ะ (หวังว่าคงไม่มีปัญหาอะไร) ถ้าเสร็จภายในปีนี้ลูกก็ไม่ต้องต่อวีซ่า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jul 2012 at 16:20 - IP: 86.182.52.204 IP Information
Originally posted by natha11

สวัสดีค่ะคุณนก
มาไล่อ่านกระทู้แล้วเจอข้อความนี้ 

ไปดูวีซ่าของตัวเองบ้าง  Number of Dependants ใส่ 0 มาให้เหมือนกัน แต่ในวีซ่าของลูกตรง type เขียนว่า ACC mother  แล้วจะมีปัญหาในการขอวีซ่าใหม่ให้ลูกหรือเปล่าก็ไม่รู้
แต่ตอนนี้ดีใจขึ้นมานิดนึงแล้วเรื่องทำเรื่องบุตรบุญธรรมให้ลูกที่นี่ ศาลยินยอมแล้ว เหลือแต่ไปพบศาลครั้งสุดท้ายเดือนหน้าเรื่องก็เสร็จค่ะ (หวังว่าคงไม่มีปัญหาอะไร) ถ้าเสร็จภายในปีนี้ลูกก็ไม่ต้องต่อวีซ่า

ไม่ทราบเหมือนกันว่าจะมีปัญหาใหม แต่คิดว่าไม่น่าจะมีนะคะ เพราะเป็นเรื่องปลีกย่อย บางทีเจ้าหน้าที่อาจจะหลงหูหลงตาไปบ่างตอนพิมพ์ว๊ซ๋าให้ก็ได้ เพราะของลูกก็บอกอยู่ ACC mother ซี่งน่าจะมาจาก Accompany mother นั่นก็บอกอยู่ว่าติดตามแม่

แต่ถ้าทำเรื่องรับรองบุตรบุญธรรมได้เรียบร้อยก็ตัดเรื่องวีซ่า แถมได้สัญชาติเลย ทำพาสอังกฤษได้เลย แบบนี้น่าจะง่ายกว่า

ถ้าทำเรื่องรับรองบุตรบุญธรรมที่อังฤษเสร็จเมื่อไร ขอความกรุณามาแขร์ข้อมูลด้วยนะคะ เผื่อเพื่อนสมาชิกที่นี่สนใจเรื่องการดำเนินการ จะได้มีแนวทางที่แท้จริงว่าต้องทำอย่างไร ติดต่อใคร และใช้เวลาดำเนินการนานขนาดไหน
Back to Top
natha11 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote natha11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jul 2012 at 16:35 - IP: 217.44.27.46 IP Information
ขอบคุณค่ะ

จะมาแชร์ให้แน่นอนค่ะ รอให้เสร็จเรื่องก่อนนะคะ  ยุ่งยากมากเลย  เขาบอกว่าไม่เคยมีเคสแบบนี้มาก่อนก็ยังสงสัยอยู่ว่าทั้งประเทศไม่เคยมีใครทำมาก่อนหรือ หาข้อมูลมากทั้งตัวเองแล้วก็ทนาย ผู้พิพากษาก็ไม่ยอมง่าย ๆ ต้องให้เคลียร์ ถอดใจมาหลายครั้งแล้ว

Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jul 2012 at 16:42 - IP: 86.182.52.204 IP Information
Originally posted by natha11

ขอบคุณค่ะ

จะมาแชร์ให้แน่นอนค่ะ รอให้เสร็จเรื่องก่อนนะคะ  ยุ่งยากมากเลย  เขาบอกว่าไม่เคยมีเคสแบบนี้มาก่อนก็ยังสงสัยอยู่ว่าทั้งประเทศไม่เคยมีใครทำมาก่อนหรือ หาข้อมูลมากทั้งตัวเองแล้วก็ทนาย ผู้พิพากษาก็ไม่ยอมง่าย ๆ ต้องให้เคลียร์ ถอดใจมาหลายครั้งแล้ว

ใชค่ะรู้มาว่ายากถึงยากมาก เด็กกำพร้าชาวอังกฤษเอง กว่าจะได้ครอบครัวอุุปการะจริงๆ ส่วนมากก็นานต้องอยู่กับพ่อแม่ฝากเลี้ยง เป็นปีๆ หรือจนโตหลายปีก็มี บางคนจนโตมากแล้วไม่มีพ่อแม่บุญธรรมก็มี รัฐบาลอังกฤษโดนกระหน่ำเรื่องนี้อยู่พักหนี่งก็เห็นว่าจะเร่งให้เร็วขึ้น แต่สุดท้ายก็เงียบไป และนี่เป็นสาเหตุใหญ่ให้คนอังกฤษรับเด็กต่างชาติเป็นบุตรบุญธรรมมากกว่ายิ่งถ้ามาจากประเทศสงคราม หรืออาฟริกา ก็จะขอได้ง่ายกว่า
Back to Top
supannee2929 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote supannee2929 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jul 2012 at 12:59 - IP: 115.67.1.170 IP Information

Originally posted by Piyathida9

สวัสดีค่ะพี่นก หญิงเป็นน้องใหม่ค่ะขอรบกวนถามเกี่ยวกับวีซ่าติดตามอ่ะค่ะว่าหญิงต้องเตรียมอะไรบ้างเพราะหญิงเข้าไปอ่านแล้วก็เลยงง แล้วก็งงค่ะ เพราะว่ามีกฎใหม่รออยู่แต่ไม่รู้ว่าเขาเริ่มใช้หรือยัง? แล้วหญิงต้องไปสอบ A1หรือว่า B1 กันแน่ค่ะงงอ่ะ หญิงจะยื่นวีซ่าติดตามสามีประมาณเดือนมีนาคม2556อ่ะค่ะ แล้วหญิงจะต้องเริ่มต้นยังงั้ยดีค่ะ (ไม่เคยยื่นวีซ่าเลยค่ะ) :( ช่วยหญิงหน่อยน่ะค่ะขอบคุณค่ะ หญิงเกาะพีพี

อย่างแรกเลย คุณต้องคุยกับสามีคุณก่อนว่าเขามีรายได้ต่อปีเท่าไร ต้องมี £18600 ขึ้นไป ต่อปีก่อนหักภาษี ถ้ามีน้อยกว่านี้ก็ต้องมีเงินเก็บ การคำนวนเงินเก็บว่าต้องมีเท่าไร ถ้ามีรายได้ไม่พอ ตาม link
http://www.ladyinter.com/forum_posts.asp?TID=43356
ถ้ารายได้ตามเกณ คุณก็ไปสอบ A1 ให้ผ่านก่อน นัดตรวจ IOM แล้วไปกรอกฟอร์ม online ฟอร์มที่ใช้ VAF 4A กว่าจะถึงปีหน้าที่คุณจะยื่นขอวี คาดว่าน่าจะกรอกออนไลน์ได้ทั้งหมด แต่ถ้าต้องการศีกษาหน้าตาฟอร์ม และใบแทรกต่างๆ ก็ตาม link นี้
http://www.ukba.homeoffice.gov.uk/visas-immigration/partners-families/citizens-settled/spouse-cp/apply-outside-uk/
อยู่ขวามือ ฟอร์ม และใบแทรก appendix 1 and appendix 2 ไม่เข้าใจการกรอกฟอร์ม ก็ไปตั้งกระทู้ถามเอานะคะ เพราะเรายังไม่มีเวลาดูฟอร์มให้เหมือนกัน ว่ายุ่งยากมากขึ้นกว่าแต่ก่อนใหม่
ส่วนหลักฐาน การเตรียมอื่นๆ เช่นหลักฐานความสัมพันธ์ จดหมายแนะนำตัวดูได้ที่กระทู้นี้หน้าแรกค่ะ เลือนหาดูนะคะ คาดว่ามีทุกอย่างที่ควรจะเตรียม แต่อาจต้องเพิ่มหลักฐานการเงินของสามีคุณเข้ามา
ส่วน B1 ค่อยมาสอบตอนอยู่ครบห้าปีแล้วจะต่อวีถาวร ILR ที่อังกฤษค่ะ

ก.พ.ปีหน้ายุ้ยก็จะยื่นวีแต่งเหมือนกันค่ะ ข้องใจเหมือนกันเกี่ยวกับรายได้สามีแตคิดว่าน่าจะมีถึงเกณฑ์กำหนด18,600ปอนด์ แต่อยากทราบว่าหากแฟนมีรายได้ตามเกณฑ์กำหนดแล้วต้องแสดงหลักฐานเกี่ยวกับการเงินตัวไหนค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jul 2012 at 14:02 - IP: 86.182.52.204 IP Information
Originally posted by supannee2929

ก.พ.ปีหน้ายุ้ยก็จะยื่นวีแต่งเหมือนกันค่ะ ข้องใจเหมือนกันเกี่ยวกับรายได้สามีแตคิดว่าน่าจะมีถึงเกณฑ์กำหนด18,600ปอนด์ แต่อยากทราบว่าหากแฟนมีรายได้ตามเกณฑ์กำหนดแล้วต้องแสดงหลักฐานเกี่ยวกับการเงินตัวไหนค่ะ

คุณศึกษาจากฟอร์ม VAF 4A และใบแทรก appendix 2 นะคะ ใบที่สำคัญตอนนี้น่าจะเป็น p60 ที่แสดงรายได้ตลอดทั้งปี รวมทั้ง pay slip และ bank statement ย้อนหลังหกเดือน เพื่อแสดงให้เห็นว่ามีรายได้ตามเกณ และมีเงินเก็บพอให้คุณใช้จ่ายเมื่อมาอยู่ด้วยกันในระยะแรกๆที่ยังไม่มีงานทำ รวมทั้งเป็นค่าเครื่องบิน ค่าวีซ่า สำหรับดำเนินการในการขอวีด้วย
Back to Top
CC-TSL View Drop Down

Post Options Post Options   Quote CC-TSL Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jul 2012 at 20:19 - IP: 61.90.110.73 IP Information
จริงๆซีก็ยื่นวีซ่าไปเกือบเดือนแล้วแต่ว่าเพิ่งจะสบโอกาศเอาเอกสารมาแชร์ค่ะ ตอนนี้ยังไม่รู้ผลวีซ่าจะหมู่หรือจ่า แต่ว่าก็เอามาแบ่งปันกันก่อนค่ะ ซีว่าซีเป็นพวกเอกสารน้อย เนื่องจากเวลาในการเตรียมตัวน้อยมากๆด้วยค่ะ ทำทุกอย่างภายใน 3 อาทิตย์ ก่อนยื่นวีซ่า เล่าคร่าวๆสำหรับคนที่อยากจะยื่นเร็วๆค่ะ 

พอตกลงกับพ่อตัวดีว่าเราน่าจะยื่นวีซ่าก่อนกฏใหม่ออก เพื่อจะได้ไม่ต้องรอ 5 ปีก่อนจะขอวีซ่าถาวรได้ ซีก็เริ่มไปหาข้อมูลเรื่องการสอบ และโชคดีที่พี่นกมาเตือนว่าคิวการตรวจปอดยาวให้จองตั้งแต่เนิ่นๆด้วย แล้วก็ไปหาข้อมูลมาว่าการสอบ Bulats ให้ผลสอบเร็วกว่าที่อื่นมากคือ 1 อาทิตย์หลังจากเข้าสอบ และสามารถสอบได้ ทุกอาทิตย์ อาทิตย์ละ 2 วัน และสามารถสอบทุกทักษะได้ในเวลาประมาณ 3 ชั่วโมง 

ได้ข้อมูลแล้ว วันที่ 15 มิ.ย. ซีก็โทรไปจองตรวจปอดก่อน ได้คิววันที่ 27 มิ.ย. ตอนเช้า โทรไปจองสอบภาษาอังกฤษ ได้คิวสอบวันที่ 21 มิ.ย.ค่ะ ลางานครึ่งวันไปสอบภาษาอังกฤษ และลาเต็มวันไปตรวจปอดพร้อมทั้งไปเอาผลสอบภาษาอังกฤษด้วยตัวเอง จะได้รู้ผลเลยไม่ต้องลุ้นไปรษณีย์ค่ะ Smile 

ระหว่างนั้นก็เตรียมเอกสาร โดยเอาเอกสารเ่ก่าที่ยื่นวีซ่าท่องเที่ยวเมื่อปีที่แล้วมาดูว่ามีอะไรที่ได้คืนมาบ้าง อะไรที่ยังใช้ได้ และอะไรที่ใช้ไม่ได้แล้ว จากนั้นก็ทำลิสต์ส่งให้พ่อตัวดีค่ะว่าอยากได้เอกสารอะไรบ้าง เนื่องจากที่บ้านเ้ค้าไม่มีเครื่องสแกน วิธีง่ายๆก็คือเอากล้องดิจิตัลนี่แหละ ถ่ายเป็นรูปส่งมา แล้วก็เอามาปริ้นท์ได้ ไม่ต่างจากเอกสารสแกนเลยค่ะ Smile 

รูปต่างๆซีเอาไปทำ photo books ค่ะ พอดีซีมีอยู่แล้วเล่มนึงที่ทำไว้ก่อนแล้ว ก็เลยทำอีกเล่มเป็นรูปวันหมั้นกับวันแต่งงาน เป็นวิธีที่อาจจะสิ้นเปลืองไปซักหน่อย แต่ว่าซีก็คิดว่าทำเก็บเป็นอัลบั้มแต่งงานของตัวเองไปค่ะ 

เอกสารต่างๆซีจัดการปริ้นท์และถ่ายเอกสารให้เรียบร้อยวันที่ 29 มิ.ย.ค่ะ จัดใส่เล่มให้เรียบร้อย วันที่ 30 ก็มานั่งเช็คอีกรอบค่ะ ว่าที่จัดทั้งหมดนั้นครบถ้วนหรือเปล่า และเซ็นเอกสารที่จำเป็นต้องเซ็นต์ให้ครบเลยค่ะ แล้วก็ไปยื่นวันที่ 3 ก.ค. ค่ะ 

ข้อควรระวังในการจัดเอกสารตอนนี้คือให้แยกเอกสารที่เป็นสำเนาออกจากตัวจริงค่ะ ซีต้องไปนั่งรื้อใหม่ที่ VFS Cry แต่เนีื่่องจากเอกสารของพ่อตัวดีทั้งหมดไม่ได้มีสำเนาอีก ซีเลยจัดเอกสารแยกเป็นเอกสารที่ซีไม่ได้ต้องการจะเอาคืน คือถ้าสถานฑูตต้องการเอาไปเลยก็ได้ กับอีกแฟ้มที่เป็นเอกสารที่ซีต้องการได้รับคืนค่ะ ไม่รู้ว่าใครจะมีวิธีที่ดีกว่านี้มั้ยนะคะ แต่ว่าก็ยื่นไปทั้งสองแฟ้มค่ะ เจ้าหน้าที่ก็รับแฟ้มไปค่ะ แล้วก็เขียนหน้ากระเป๋าสีดำว่า ผู้ยื่นยืนยันต้องการยื่นทั้งแฟ้ม Confused

ข้างล่างเป็นลิสต์และรูปของเอกสารที่ซีใช้ยื่นไปค่ะ อาจจะน้อยไปซักนิด แต่ก็หวังว่าจะผ่านค่ะ Big smileEmbarrassed เผื่อจะเป็นประโยชน์กับคนที่มีเวลาในการเตรียมตัวน้อยนะคะ SmileSmile

ขอเข้ามาแก้ไขเพิ่มเติมนิดหน่อยนะคะ เอกสารของพ่อตัวดีที่ซีไม่ได้ยื่นคือ พวกบิลค่าไปฟฟ้า ค่าน่ำ เพราะว่าเป็นชื่อของแม่เค้าค่ะ เคสของพ่อตัวดีอาจจะแปลกนิดนึงคือเค้าเป็นเจ้าของบ้าน แต่ว่าพ่อแม่ย้ายเข้ามาอยู่ที่บ้านก่อนตัวเค้า ชื่อพวกบิลต่างๆเลยเป็นชื่อแม่เค้าหมด แอบขี้เกียจอธิบายในเอกสารค่ะ แต่ว่าถ้ามีใบเสร็จอะไรอย่าลืมใส่้ไปด้วยนะคะ Smile

Mrs. Kap’ Documents 

Confirmation of Appointment
Visa Application form with photo
Cover letter
Copy of passport bio data page
Copy of identification card
Copy of house registration
Name Change Certificate (copy and original)
Marriage Certificate (copy and original)
Certificate issued by IOM (copy and original)
Employment letter
6 month worth of pay slips (January – June 2012)
Copy of book banks (6 months statement and fix accounts)
BULATS test result (original and copy) 
Travel itinerary to the UK 

Mr. Kap’ Documents

Cover letter
Copy of passport bio data page
Copy of council tax bill 
Copy of Voter Roll
Copy of mortgage documents as proof of ownership
Copy of 6 month worth of pay slips (January – June 2012)
Copy of 6 months worth of bank statements
Copy of P 60
Copy of ISA account 
Copy of Cofunds Investment ISA

Evidence of Relationship

Lists of corresponding passport stamps
Copy of Mr. Kap’s old passport bio data page and relevant pages with stamps
Copy of Mr. Kap’s current passport bio data page and stamps
Copy of Mrs. Kap’s passport Exxxxxx bio page and relevant page with stamps
Copy of Mrs. Kap’s passport Cxxxxxs bio page and relevant pages with stamps
Flight itineraries to various locations in Thailand and overseas (2006 – 2011)
Mrs. Kap’s telephone bills with details of international calls 
Cards from Mr. Kap
Cards from Mr. Kap’s parents
Two photo books 

Edited by CC-TSL - 28 Jul 2012 at 17:40
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jul 2012 at 20:38 - IP: 86.182.52.204 IP Information
Avatar ขอบคุณนะคะ ขอไปแปะ link ไว้ที่หน้าแรกแล้วกันนะ เผื่อใครเข้ามาหาจะได้เป็นตัวอย่างอีกหนึ่งตัวอย่างให้คนรุ่นใหม่ต่อไปSmile
Back to Top
CC-TSL View Drop Down

Post Options Post Options   Quote CC-TSL Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jul 2012 at 20:55 - IP: 198.151.53.245 IP Information
ขอบคุณมากค่ะพี่นก Big smileBig smile
Back to Top
PHAYFA DADA View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote PHAYFA DADA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jul 2012 at 21:53 - IP: 49.48.143.186 IP Information
พี่นกคะ หรือ พี่ๆ เลดี้ทุกคนคะ ช่วยด้วยค่ะCryCryCry ลัดดาขอปรึกษา ด้วยค่ะ คือวันนี้ สถานทูต โทรมาต้องการ บัญชีรายได้ของแฟนเพิ่มค่ะ ถึงปัจจุบันค่ะ คือตอนที่ลัดดายื่นขอวีคู่หมั้นไป ยื่นสเตทเม้นท์ของแฟน มี 4 เล่ม แต่Copy พร้อมแฟนเซนรับรองสเตทเม้นท์ไปค่ะแต่สถานฑูตท่านบอกว่าCopyไม่ชัดเจน ขอเป็น Income Audit Accout ถึงปัจจุบัน แทนค่ะ เรื่องก็คือแฟนลัดดา ทำฟาร์มม้า ค่ะ แฟนจ้างบริษัททำบัญชี รายปีค่ะ ไม่ได้จ้างทำบัญชีเป็นรายเดือน จะทำยังงัยดีคะ จะใช้ตัวไหนแทนได้บ้างคะ  วันนี้แฟนไปติดต่อที่บริษัทที่ทำบัญชีให้ เขาทำให้ปี 2011 ค่ะ ถ้าลัดดาส่ง Income Audit Accout 2011 แล้วให้แฟนเขียนเมลล์อธิบายไปว่าเราทำบัญชีเป็นปี จะได้ไหมคะ หรือว่าต้องส่งทั้ง income Audit Account 2011 และส่ง สเตทม้นท์ที่เป็นตัวจริงให้ชัดเจนกว่าเดิมแทนCopy ค่ะ รบกวนพี่ๆๆ แนะนำ ลัดดาด้วยนะคะช่วยด้วยนะคะรู้สึกท้อจังค่ะCryCry
สิ่งที่สวยงามที่สุดมิอาจสัมผัสได้โดยสัมผัสทางกาย ทว่าต้องรับรู้ผ่านหัวใจ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jul 2012 at 22:10 - IP: 86.166.135.165 IP Information
Avatar คุณลัดดา ถ้าสถานทูตขออะไรเพิ่มก็ต้องส่งในสิ่งที่สถานทูตขอค่ะ คิดบวกยังดีที่ขอเพิ่ม ที่ผ่านมา บอกว่า copy ไม่ชัดเจนไม่ให้วีเลยด้วยซ้ำไป ให้แฟนคุณจัดการดีกว่าใหมคะ เพราะเป็นเรื่องของแฟนคุณล้วนๆ ถ้าไม่มีตามที่สถานทูตขอ คือ บัญชีล่าสุด นอกจากแฟนคุณเขียนจดหมายชี้แจงแล้วก็ควรให้สำนักงานบัญชีเขียนจดหมายรับรองมาด้วย
Back to Top
PHAYFA DADA View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote PHAYFA DADA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jul 2012 at 22:25 - IP: 49.48.143.186 IP Information
ขอบคุณค่ะพี่นก  คือ ลัดดาหวั่นๆๆค่ะ แฟนโทรมาบอกค่ะว่า  ที่ฟาร์มจ้างทำบัญชีเป็นรายปี ก้อเลยไม่มีถึงปัจจุบันค่ะ มีเพียงสเตทเม้นท์ค่ะ  ลัดดาก้อเลยรู้สึกท้อ ๆๆหวั่นๆๆแล้วค่ะ  ลัดดาจะโทรบอกแฟนขอ ่จดหมายคำอธบายจากสำนักบัญชี ตามที่พี่นก แนะนำ ค่ะ 
สิ่งที่สวยงามที่สุดมิอาจสัมผัสได้โดยสัมผัสทางกาย ทว่าต้องรับรู้ผ่านหัวใจ
Back to Top
Pranalee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Pranalee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Aug 2012 at 04:26 - IP: 195.137.92.18 IP Information
สวัสดีค่ะพี่นกและผู้มีประสบการณ์ พอดีว่าเพื่อนเค้าฝากถามเกียวกับค่าธรรมเนียมวีซ่าถาวรกับลูก1คนค่ะ เด็กอายุ 7 ขวบค่ะว่าราคาเท่าไรค่ะ เพราะว่าพยายามหาในเว็ปแล้วหาไม่เจอค่ะ อยากทราบว่าระหว่างส่งทางไปรษณีย์กับไปยื่นด้วยตัวเองราคาแตกต่างกันเท่าไรค่ะ แล้วอีกเรื่องคือเราต้องใช้ใบหย่าของตัวเราเองนะค่ะ ว่าเราจำเป็นต้องใช้ยื่นด้วยหรือเปล่าค่ะ ขอบคุณค่ะ
Back to Top
Page  <1 5556575859 80>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.230 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters