Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK > * สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: วีซ่าและสาระน่ารู้ สำหรับสะใภ้และว่าที่สะใภ้ UK
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

วีซ่าและสาระน่ารู้ สำหรับสะใภ้และว่าที่สะใภ้ UK

Page  <1 89101112 80>
Author
Onin View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Onin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: วีซ่าและสาระน่ารู้ สำหรับสะใภ้และว่าที่สะใภ้ UK
    Posted: 21 Jun 2010 at 16:45 - IP: 202.89.150.172 IP Information
สวัสดีค่ะพี่อยู่ New Zealand นะค่ะ รบกวนถามสะใภ้UKหน่อยค่ะ พอดีพี่จะไปLondonเดือนตุลาค่ะซื้อตั๋วเรียบร้อยขอวีซ่าออนไลน์ วันนี้ได้รับอีเมล์จากสถานทูตUKที่Canberra, Sydneyค่ะ เขาบอกว่าpassport ของพี่กำลังส่งกลับมาให้ภายใน 5 วันทำการ แต่ไม่ได้บอกว่าพี่ได้วีหรือเปล่า แต่หัวข้อที่ส่งเมล์มาเขียนว่า CBA/687680 ไม่ทราบว่าพี่ได้วีซ่าหรือเปล่าเพราะพี่ตื่นเต้นและกังวล เพราะกลัวไม่ได้และแฟนพี่ก็ซื้อตั๋วเรียบร้อยแล้วด้วย มีใครพอจะรู้บ้างไหมค่ะว่าCBA/687680 หมายความว่าไงค่ะ
5วันที่รอpassportกลับมารู้สึกนานมากค่ะ DeadDeadDead
   ปัจจุบันเราเดินตามรอยกรรมที่ทำไว้ในอดีต   
Back to Top
tik_korat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tik_korat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jun 2010 at 17:06 - IP: 61.19.66.145 IP Information

Avatar  สวัดีค่ะพี่ไก่ ไม่ได้คุยกันนานเลย Smile จะไปเที่ยว ลอนดอน เหรอค่ะ อิจฉาอ่ะ เอารูปสวย ๆ มาฝากด้วยนะค่ะBig smileBig smile

...เอาน่า หมามันยังอยู่ได้...
Back to Top
Onin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Onin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jun 2010 at 17:14 - IP: 202.89.150.172 IP Information
Originally posted by tik_korat

Avatar  สวัดีค่ะพี่ไก่ ไม่ได้คุยกันนานเลย Smile จะไปเที่ยว ลอนดอน เหรอค่ะ อิจฉาอ่ะ เอารูปสวย ๆ มาฝากด้วยนะค่ะBig smileBig smile

หวัดดีค่ะติ้ก ใช่ไม่ได้คุยกันเลยเมื่อไรจะมานิวค่ะ นี่เราสาวนิวแต่มาคุยกันบ้าน uk อิ อิ ขออนุญาติเจ้าของบ้านก่อนอะ Big smileBig smile
   ปัจจุบันเราเดินตามรอยกรรมที่ทำไว้ในอดีต   
Back to Top
tik_korat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tik_korat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jun 2010 at 17:23 - IP: 61.19.66.145 IP Information
Avatar  LOLLOLLOL ขออนุญาตเจ้าของบ้านหน่อยเถอะ ตอนนี้ก็รอวีซ่าเหมือนเดิม น่าจะรู้ผลเดือนหน้าแล้วล่ะพี่ไก่ ตอนนี้บ้านนิวไม่ค่อยมีกระทู้ใหม่ ๆ แอบอ่านกระทู้พี่ตั๊กเป็นประจำ ตอนนี้ก็มีคุยกะมาตา บ้าง Smile แล้วไงไว้เจอกันที่นิวค่ะพี่ไก่
ขออนุญาตบ้าน uk ด้วยนะค่ะSleepySleepy
...เอาน่า หมามันยังอยู่ได้...
Back to Top
lazybum View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote lazybum Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jun 2010 at 14:18 - IP: 202.151.4.20 IP Information
สวัสดีค่ะ  ตอนนี้ยื่นวีซ่าติดตามฯ ไปแล้วค่ะ  กำลังรอผล แต่กังวลว่าอาจจะมีปัญหาเรื่องหลักฐานที่อยู่อาศัยน่ะค่ะ  กรณีของแฟนแตนเค้าเช่าบ้านอยู่กับเพื่อนร่วมงานน่ะค่ะ เช่ามาได้ 8-9 เดือนแล้ว สัญญาปีต่อปีด้วย ตอนยื่นหลักฐานไปยื่นไปเพียงแค่สำเนาสัญญาเช่าบ้าน ที่มีชื่อแฟนและเพื่อนร่วมงานของเค้าอีก 2 คน  และก็รูปถ่ายภายใน ภายนอกบ้าน หลายสิบรูปค่ะ  อยากจะถามว่า เราไม่ได้ยื่นหนังสือยินยอมจากเจ้าของบ้านเช่าให้เราเข้ามาอยู่เพิ่ม หรือหนังสือยิมยอมของเพื่อนร่วมงานของแฟนที่เช่าอยู่ด้วยกัน และที่สำคัญสัญญาบ้านเช่าจะหมดเร็วๆ นี้ด้วย จะมีปัญหาในการพิจารณารึเปล่าคะ  ส่วนหน้าที่การงานของแฟน รับราชการอยู่กระทรวงกลาโหม ทำมาได้ปีครึ่งแล้วค่ะ อยากถามพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ที่มีประสบการณ์ว่า เคสนี้จะมีปัญหารึเปล่าคะ  ยื่นไปแล้วแต่มากังวลทีหลัง  แต่ก็อยากรู้ไว้ เผื่อใจไว้กับผลที่จะออกมาค่ะ

แตนค่ะ

Malinee S.
Back to Top
Paojh View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Paojh Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Jun 2010 at 03:14 - IP: 114.128.227.175 IP Information

ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลเป็นประโยชน์มากมายค่ะ

แต่เอ่อ คือเรา จะไปเยี่ยมแฟนที่ ยูเค เรายังไม่ได้แต่งงานกันแต่หมั้นกันแล้ว
แต่ยังไม่มีกำหนดแต่งงาน แต่เราอยากไปเยี่ยมเค้าก่อน แฟนจะมาเดือนตุลาคมนี้ตอนนี้คบกัน 2 ปีแล้ว
เราควรสมัคร วีซ่าอะไรดีคะ คือมันมีแบบว่า VSF1 แบบนี้น่ะคะ เราควรจะสมัครอันแบบไหนดีคะ
ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ คือเราไม่ทราบจริงๆค่ะ
Back to Top
wales View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wales Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Jun 2010 at 04:28 - IP: 80.42.187.11 IP Information
Originally posted by Paojh

ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลเป็นประโยชน์มากมายค่ะ

แต่เอ่อ คือเรา จะไปเยี่ยมแฟนที่ ยูเค เรายังไม่ได้แต่งงานกันแต่หมั้นกันแล้ว
แต่ยังไม่มีกำหนดแต่งงาน แต่เราอยากไปเยี่ยมเค้าก่อน แฟนจะมาเดือนตุลาคมนี้ตอนนี้คบกัน 2 ปีแล้ว
เราควรสมัคร วีซ่าอะไรดีคะ คือมันมีแบบว่า VSF1 แบบนี้น่ะคะ เราควรจะสมัครอันแบบไหนดีคะ
ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ คือเราไม่ทราบจริงๆค่ะ

น่าจะยื่นแบบ visit family นะค่ะ ระยะเวลาที่ได้วีซ่าก็ 6 เดือน และการพิจารณาวีซ่าประมาณ 1 เดือน   คบกันมานานแล้วยังไงก็ผ่านแน่นอน  ลองมาดูก่อนตัดสินใจมาอยู่  ยื่นช่วงนี้รอนานหน่อยเพราะเป็นช่วงหน้าร้อน นักเรียนก็ยื่นกันเยอะ
Back to Top
J@G.Mitchell View Drop Down

Post Options Post Options   Quote J@G.Mitchell Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jul 2010 at 08:10 - IP: 118.173.31.248 IP Information

สวัสดีค่ะ....เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ข้อมูลที่มีอยู่ในนี้เพียบเลยนะคะ ขอบคุณที่รวบรวมข้อมูลแบบนี้สำหรับมือใหม่หัดขับอย่างเรา ๆ

ขอบคุณนะค่ะ
Back to Top
noom Portsmouth View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noom Portsmouth Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jul 2010 at 14:55 - IP: 86.15.49.52 IP Information

นุ่มคิดว่าไม่มีปัญหาหรอกค่ะพี่แตน..สบายใจได้...Wink
Mrs mason 1982

ร่วมรณรงค์ลดกระทู้ ลดปัญหาข้อมูลเต็ม บ้านกล้วยไม้

Back to Top
tanachk View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tanachk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jul 2010 at 15:39 - IP: 115.67.230.138 IP Information

ตอนนี้กำลังนั่งรอผลวีซ่าคุ่หมั้นที่ยื่นไปเมื่อวันที่17มิถุนายนไม่รู้ผลจะออกมายังไงมีเพื่อนๆคนไหนไปยื่นในวันนั้นบ้างค่ะ

http://littlebabyblogs.blogspot.com/
http://excite-worldshop.blogspot.com/
http://itmylifeblogs.blogspot.com/
http://listsmyfavoritesmovie.blogspot.com/
http://ideas-blogs-a.blogspot.com/
Back to Top
noomnim200109 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noomnim200109 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jul 2010 at 14:27 - IP: 80.0.154.42 IP Information
เอามาเพิ่มให้ไม่ทราบว่ามีในหน้า 1หรือยังนะค่ะ

::  เอกสารแผ่นพับประชาสัมพันธ์ (NEW)
     ::  เอกสารประกอบการยื่นคำร้อง (
NEW)

::  แบบฟอร์มคำร้องขอหนังสือรับรองความประพฤติ (NEW)
    ศูนย์บริการออกหนังสือรับรองความประพฤติ สำนักงานตำรวจแห่งชาติ

มีหน้าที่ให้บริการออกหนังสือรับรองความประพฤติ สำหรับประชาชนที่ประสงค์ไปศึกษาต่อ สมรส ทำงาน หรือขอมีถิ่นที่อยู่ ณ ต่างประเทศ เปิดให้บริการในวันและเวลาราชการ จันทร์ - ศุกร์  ตั้งแต่เวลา 08.30 - 16.30 น. โดยประชาชนไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายในการให้บริการ

รณีพำนักอยู่ในประเทศไทย

•  หนังสือเดินทาง
      •  บัตรประจำตัวประชาชน
      •  ทะเบียนบ้าน
      •  หลักฐานการเปลี่ยนชื่อ / นามสกุล ( ถ้ามี )
      •  ใบสำคัญการสมรส / หย่า ( ถ้ามี )
      •  หลักฐานทางการทหาร ( สด.8 , 9 , 43 ฯ )
      •  หนังสือส่งตัวขอตรวจสอบประวัติจากสถานทูต (ถ้ามี)
      •  กรณีผู้เยาว์ต้องได้รับความยินยอมจากผู้ปกครอง
      •  กรณีศึกษาต่อ ต้องมีหนังสือตอบรับจากสถาบันศึกษาต่างประเทศ และคุณวุฒิการศึกษาปัจจุบัน

•  กรณีสมรส ต้องมีใบสำคัญการสมรส และหนังสือรับรอง/เอกสารประจำตัวคู่สมรส

•  กรณีไปทำงาน ต้องมีสัญญา การจ้างงาน และหนังสือรับรองจากบริษัทผู้จ้างงาน
         (เอกสารแปลเป็นภาษาไทย กรณีเป็นภาษาต่างประเทศ)

•  กรณีขอมีถิ่นที่อยู่ ต้องมีหนังสือรับรองจากสถานทูต และเอกสารการขอมีถิ่นที่อยู่สถานทูต

•  ยื่นใบคำร้องด้วยตนเองพร้อมสำเนาหลักฐานทุกฉบับและรับรองความถูกต้อง
      •  ไม่มีค่าธรรมเนียมใดๆ ทั้งสิ้น
      •  ผู้ร้องสามารถมารับหนังสือด้วยตนเองหรือชำระค่าไปรษณีย์ลงทะเบียนเพื่อจัด ส่งเอกสาร
      •  หากผู้ร้องไม่สามารถมารับหนังสือด้วยตนเองให้ทำหนังสือมอบอำนาจแก่ผู้มารับ แทน
      •  ระยะเวลาดำเนินการ 7 วันทำการ ยกเว้น ตรวจสอบพบ ประวัติการกระทำความผิด
          หรือส่งมอบเอกสารไม่ครบ

กรณีพำนักอยู่ต่างประเทศ

•  สำเนาหนังสือเดินทาง
      •  สำเนาบัตรประชาชน
      •  สำเนาทะเบียนบ้าน
      •  สำเนาหลักฐานการเปลี่ยนชื่อ / นามสกุล ( ถ้ามี )
      •  สำเนาใบสำคัญการสมรส / หย่า ( ถ้ามี )
      •  สำเนาหลักฐานทางการทหาร ( สด.8 , 9 , 43 ฯ )
      •  รับรองความถูกต้องของสำเนาทุกฉบับ
      •  รูปถ่ายขนาด 1 นิ้ว หรือ 2 นิ้ว จำนวน 2 รูป
      •  แผ่นพิมพ์ลายนิ้วมือจำนวน 2 แผ่น (สามารถติดต่อขอพิมพ์ลายนิ้วมือได้ที่สถานทูตไทยหรือ
         สถานกงสุลไทยประจำประเทศนั้นๆ หรือ สถานีตำรวจในประเทศที่พำนักอยู่ )
      •  หนังสือมอบอำนาจให้บุคคลอื่นดำเนินการแทน
      •  หนังสือแสดงความประสงค์ขอหนังสือรับรองความประพฤติ โดยระบุวัตถุประสงค์ และ
         ประเทศที่จะนำหนังสือรับรองความประพฤติไปแสดง พร้อมทั้งสถานที่อยู่ปัจจุบันในต่าง
         ประเทศ
      •  ผู้ร้องสามารถทำหนังสือมอบอำนาจให้ผู้รับมอบอำนาจมารับหนังสือแทนได้
      •  การบริการของศูนย์บริการฯ ไม่มีค่าธรรมเนียมในการจัดทำเอกสารใดๆทั้งสิ้น หากผู้ร้องต้อง
         การให้จัดส่งกลับทางไปรษณีย์ ขอให้ผู้ร้องกรุณาแนบซองจดหมายพร้อมที่อยู่ของผู้ร้องและ
         จัดเตรียมค่าไปรษณีย์เพื่อจัดส่งกลับโดยใช้เป็น International postage voucher จำนวน 5
         ใบ ทั้งนี้ศูนย์บริการฯ จะไม่รับผิดชอบกรณีการสูญหายของเอกสารที่ไม่มีผู้มารับ
     •  ระยะเวลาดำเนินการ 7 วันทำการ ยกเว้น ตรวจสอบพบ ประวัติการกระทำความผิด หรือส่ง
        มอบเอกสารไม่ครบ

ที่มา : http://pcscenter.sb.police.go.th/service.php

Edited by noomnim200109 - 07 Mar 2553 at 14:28
Back to Top
kaaenoy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kaaenoy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jul 2010 at 20:45 - IP: 180.183.128.34 IP Information
ใครรุ้บ้างหลังจากได้วีช่าติดตามคุ่สมรสต้องเดินทางภายในกี่วัน ขอบคุณค่ะ
never walk alone
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kaaenoy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jul 2010 at 10:33 - IP: 180.183.128.34 IP Information
ถามเพิ่มว่า ระยะเวลาสองปีเราสามารถออกนอกประเทศอังกฤษได้กี่ครั้งนานเท่าไรหรือว่าต้องอยุ่ตลอดสองปี ขอบคุณค่ะ
Back to Top
lazybum View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote lazybum Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jul 2010 at 14:03 - IP: 180.183.140.43 IP Information
Originally posted by noom Portsmouth

นุ่มคิดว่าไม่มีปัญหาหรอกค่ะพี่แตน..สบายใจได้...Wink

ขอบคุณค่ะน้องนุ่ม  มันก้อไม่มีปัญหาอย่างที่น้องนุ่มว่าจริงๆ แล่ะ เพราะวีซ่าผ่านแล้วค่ะ Tongue
Malinee S.
Back to Top
Jeerana@UK View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Jeerana@UK Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jul 2010 at 05:23 - IP: 82.26.117.29 IP Information
สวัสดีสาวๆๆทุกท่านทั้งใหม่และเก่าน่ะคะ่ นานจะเข้ามาค่ะ มา พอดีไปเจอข้อบังคับใหม่ ของ home office  เลยนำมาฝากค่ะ ไม่รุ้ว่ามีสาวๆๆท่านไหนลงไปแล้วรึยีง ถ้าลงไปแล้วก้อลบไปได้เลยน่ะคะ่

คู่สมรสต้องสอบภาษาอังกฤษก่อนได้วีซ่า

คู่สมรสต้องสอบภาษาอังกฤษก่อนได้วีซ่า

เมื่อวันที่ 9 มิถุนายน 2010 รัฐบาลสหราชอาณาจักรประกาศว่า ผู้ที่ไม่ใช่พลเมืองยุโรป (เช่น ไทย เป็นต้น) ที่ต้องการขอวีซ่า เพื่อย้ายถิ่นฐานเข้ามาพำนักอยู่ในสหราชอาณาจักรในฐานะคู่ สมรส จำเป็นต้องผ่านการสอบความรู้ด้านภาษาอังกฤษก่อนที่จะได้รับวีซ่า
เริ่มตั้งแต่ประมาณเดือนกันยายน หรือตุลาคม 2010 ผู้ที่จะขอวีซ่า ในฐานะคู่สมรสเหล่านี้จะต้องแสดงว่ามีความรู้ภาษาอังกฤษ เพียงพอสำหรับการดำเนินชีวิตประจำวันในสหราชอาณาจักร โดยกฎข้อบังคับใหม่เหล่านี้ จะมีผลบังคับกับผู้ที่จะขอวีซ่าในฐานะคู่สมรส คู่หมั้น หรือคู่ชีวิต (ต่างเพศหรือเพศเดียวกัน) ของชาวอังกฤษ หรือของผู้มีถิ่นฐานพำนักถาวรในสหราชอาณาจักร และจะมีผลทั้งการขอวีซ่าในประเทศไทยและการขอต่อวีซ่าในประเทศอังกฤษ ซึ่งคาดว่าความรู้ภาษาอังกฤษนี้ จะช่วยลดปัญหาความขัดแย้งทางด้านวัฒธรรม ช่วยส่งเสริมให้คู่สมรสปรับตัวเข้ากับสังคมและครอบครัวชาวอังกฤษ พร้อมทั้งเป็นการป้องกันการใช้สาธารณบริการอย่างไม่ถูกต้องอีกด้วย
รัฐมนตรีมหาดไทย นาง Theresa Mayได้ให้สัมภาษณ์ว่า
ข้าพเจ้าคิดว่าการพูดภาษาอังกฤษได้ เป็นสิ่งที่จำเป็น ก่อนที่ผู้ใดจะย้ายถิ่นฐานเข้ามาพำนักอยู่ในสหราชอาณาจักร รัฐบาลกำลังทบทวนกฎข้อบังคับอื่น ๆ ในระบบการเข้าเมืองทั้งหมด เพื่อทำให้กฎข้อบังคับสำหรับการขอวีซ่าเข็มงวด ขึ้น ความรู้ด้านภาษาอังกฤษ เป็นเพียงส่วนหนึ่งของกฎข้อบังคับใหม่เท่านั้น นอกจากนั้นจะมีการจำกัดจำนวนวีซ่าทำงานที่จะออกให้ และจะมีระบบควบคุมนักศึกษาให้มีประสิทธิภาพยิ่งขึ้น…
ผู้ที่ต้องการเข้ามาอยู่ในสหราชอาณาจักรในฐานะคู่สมรส จำเป็นจะต้องแสดงหลักฐานว่ามีความรู้ด้านภาษาอังกฤษ ในระดับไม่ต่ำกว่า A 1 ซึ่งเป็นระดับเดียวกันกับผู้ที่ขอวีซ่าเข้ามาทำงานในประเภท tier 2 (เช่น อาชีพพ่อครัว เป็นต้น) โดยผู้ที่จะขอวีซ่าในฐานะคู่สมรส จำเป็นจะต้องผ่านการสอบภาษาอังกฤษกับสถานที่ที่รัฐบาลอังกฤษ (โฮมออฟฟิส) รับรองแล้วเท่านั้น ไม่ว่าคู่สมรสนั้นจะสมรส (หรือไม่ได้สมรส) ในประเทศไทยหรือในสหราชอาณาจักร และกฎข้อบังคับเกี่ยวกับภาษานี้ เป็นเพียงกฎที่เพิ่มขึ้นนอกเหนือจากกฎข้อบังคับอื่น ๆ สำหรับการขอวีซ่าคู่สมรส เช่น คู่สมรสต้องมีสภาพการสมรสที่แท้จริง (ไม่ใช่สมรสเพื่อการขอวีซ่าเท่านั้น) และมีเงินค่าเลี้ยงชีพอย่างพอเพียง เป็นต้น
คู่สมรสไทยที่ต้องการย้ายถิ่นฐานเข้ามาพำนักอยู่ในสหราชอาณาจักร จำเป็นจะ ต้องขอวีซ่าที่จะอนุญาตให้อยู่ในสหราชอาณาจักรได้เป็นระยะเวลาสองปี และหลังจากนั้นจึงจะมีสิทธิขอวีซ่าถาวรต่อไป เมื่อถึงเวลาของการขอวีซ่าถาวร ผู้ขอจำเป็นต้องสอบความรู้เกี่ยวกับการใช้ชีวิตในสหราชอาณาจักร (Life in the UK) อีกครั้ง นอกเหนือจากการสอบภาษาอังกฤษ สำหรับการขอวีซ่าคู่สมรสครั้งแรกนี้แล้วด้วย
http://www.ukba.homeoffice.gov.uk/sitecontent/newsarticles/2010/268071/15migrants-english-requirement

By shilton on Monday, 14th June, 2010 at 6:47 am

Back to Top
Pim_Watts View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Pim_Watts Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jul 2010 at 23:27 - IP: 78.145.92.184 IP Information
Originally posted by kaaenoy

ใครรุ้บ้างหลังจากได้วีช่าติดตามคุ่สมรสต้องเดินทางภายในกี่วัน ขอบคุณค่ะ

เคยทราบมาว่า ต้องเดินทางภายใน 28 วัน แต่ไม่แน่ใจว่าตอนนี้เปลี่ยนแปลงหรือยัง

แต่อย่างไรก็ตาม วีซ่าติดตามคู่สมรส มีระยะเวลา 2 ปี 3 เดือน และคุณต้องอยู่อาศัยในประเทศอังกฤษให้ได้ 2 ปีเพื่อการต่อวีซ่าถาวร

ฉะนั้น เมื่อวีซ่าออกแล้ว ก็ควรจะเดินทางมาอังกฤษให้เร็วที่สุด คุณจะได้มีระยะเวลาเผื่อเดินทางกลับไปเยี่ยม / เที่ยวเมืองไทยด้วยค่ะ

ส่วนจะเดินทางกลับไปเมืองไทยได้กี่ครั้งก็แล้วแต่คุณค่ะ แต่ถ้ากลับบ่อยๆ และเดินทางคนเดียว สามีไม่ได้กลับด้วย เดี๋ยว home office จะมองว่าทำไมกลับบ่อยจัง (อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะคะ)
พิม สะใภ้ UK 1975

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เพราะเราแก้ไขเมื่อวานไม่ได้ และเราก็ไม่รู้ว่าพรุ่งนี้จะเกิดอะไรขึ้น
Back to Top
lifeinuk View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote lifeinuk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Jul 2010 at 23:03 - IP: 218.248.80.61 IP Information
Hello! To all those who are planning to take the Life in the UK Test, these sites might help you.

http://lifeuk.info/blog/
http://freelifeintheuk.com/
Back to Top

Post Options Post Options   Quote wales Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jul 2010 at 02:32 - IP: 88.109.35.143 IP Information

ถามเพิ่มว่า ระยะเวลาสองปีเราสามารถออกนอกประเทศอังกฤษได้กี่ครั้งนานเท่าไรหรือว่าต้องอยุ่ตลอดสองปี ขอบคุณค่ะ
ภายในสองปีไม่เิกิน 90 วันค่ะ หรือสามารถอยู่เกินได้แต่ต้องพิสูจน์ได้ว่าอยู่ด้วยกันกับสามีตลอดในช่วงเวลาที่เกิน 90 วันเพราะอาจจะมีปัญหาตอนต่อวีซ่าครั้งต่อไป 

อย่างไรก็ดี เรื่องเก้าสิบวันนอกอังกฤษนี้ไม่จำเป็น ถ้าสาวๆที่ถือ Spouse visa อยู่และมีความจำเป็นต้องเดินทางติดตามสามี ไปอยู่ต่างประเทศ หรือด้วยเหตุผลอื่น ที่สามารถพิสูจน์ได้ว่ายังคงใช้ขีวิตสมรสกันอยู่จริง เวลาต่อวีซ่าถาวรนอกจากสอบผ่าน life in the UK  หรือ เรียน ESOL ไม่เกิน entry 3 อย่างใดอย่างหนี่งแล้ว ถ้าเกิดกรณีต้องออกนอกอังกฤษเกินเก้าสิบวัน ก็ควรเก็บหลักฐานที่แสดงว่าอยู่กับสามีจริงหรือ หลักฐานการติดต่อกันจริงตลอดระยะเวลาที่อยู่นอกอังกฤษ  การยืนขอวีซ่าถาวรในอนาคตก็ไม่มีปัญหา เพราะ home office จะพิจารณาเป็นรายๆไป

เรื่องเวลาที่มีผลจริงๆ ภายในสามปีก่อนการขอสัญชาติอังกฤษ ต้องออกนอกอังกฤษไม่เกิน  270วันโดยปีสุดท้ายก่อนขอสัญชาติต้องไม่อยู่นอกอังกฤษเกิน  90 วัน เพราะฉะนั้นถ้าต้องการอยู่นอกอังกฤษ เกิน ระยะเวลาที่ทางhome office กำหนดก็ต้องระวังว่าอาจไม่สิทธิขอสัญชาติ

Back to Top
TikkyFizzy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote TikkyFizzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jul 2010 at 13:06 - IP: 192.168.200.85 IP Information
ก็อกๆๆๆๆๆ มีเรื่องรบกวนจะถามคะว่าเอกสารของเราที่แปลและสแตมป์จากกงสุลใหญ่ที่จะเอาไปทำธุรกรรมที่อังกฤษมีอะไรบ้างคะ

Edit เจอลิงก์เอกสารที่ต้องแปลแล้วคะ หาจนตาลายConfused

Edited by TikkyFizzy - 15 Jul 2553 at 13:10
ติ๊ก สะใภ้ UK ณ Cambridge
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kaaenoy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jul 2010 at 20:43 - IP: 117.47.34.118 IP Information
ขอบคุณที่ตอบคำถามนะค่ะแต่ก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดี แบบว่าวีซ่าติดตาม 2 ปี กับอีก 3 เดือน สมมติว่ามีเรื่องที่ต้องอยู่ไทยต่ออีก 3เดือน  ฉนั้นวียังเหลืออีก 2ปี ถามว่าใน 2ปีนี้เราสามารถออกนอกประเทศอังกฤษได้อีกไหม หรือว่าเราเสียสิทธิ 3 เดือนไปแล้ว เช่นว่าจะกลับเมืองไทยเยี่ยมญาติพร้อมหรือไม่พร้อมสามีจะได้หรือไม  ช่วยให้ความกระจ่างด้วยค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote wales Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jul 2010 at 03:23 - IP: 80.42.183.95 IP Information

ขอบคุณที่ตอบคำถามนะค่ะแต่ก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดี แบบว่าวีซ่าติดตาม 2 ปี กับอีก 3 เดือน สมมติว่ามีเรื่องที่ต้องอยู่ไทยต่ออีก 3เดือน  ฉนั้นวียังเหลืออีก 2ปี ถามว่าใน 2ปีนี้เราสามารถออกนอกประเทศอังกฤษได้อีกไหม หรือว่าเราเสียสิทธิ 3 เดือนไปแล้ว เช่นว่าจะกลับเมืองไทยเยี่ยมญาติพร้อมหรือไม่พร้อมสามีจะได้หรือไม  ช่วยให้ความกระจ่างด้วยค่ะ
ได้ค่ะ  ถ้าเกิดกรณีต้องออกนอกอังกฤษเกินเก้าสิบวัน ก็ควรเก็บหลักฐานที่แสดงว่าอยู่กับสามีจริงหรือ หลักฐานการติดต่อกันจริงตลอดระยะเวลาที่อยู่นอกอังกฤษ  การยืนขอวีซ่าถาวรในอนาคตก็ไม่มีปัญหา เพราะ home office จะพิจารณาเป็นรายๆไป
เรื่องเวลาที่มีผลจริงๆ ภายในสามปีก่อนการขอสัญชาติอังกฤษ ต้องออกนอกอังกฤษไม่เกิน  270 วันโดยปีสุดท้ายก่อนขอสัญชาติต้องไม่อยู่นอกอังกฤษเกิน  90 วัน เพราะฉะนั้นถ้าต้องการอยู่นอกอังกฤษ เกิน ระยะเวลาที่ทางhome office กำหนดก็ต้องระวังว่าอาจไม่สิทธิขอสัญชาติ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote kaaenoy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jul 2010 at 09:26 - IP: 117.47.34.118 IP Information
ขอบคุณค่ะ คุณWALES
Back to Top
eiang View Drop Down

Post Options Post Options   Quote eiang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jul 2010 at 15:21 - IP: 111.84.162.136 IP Information

ไปยื่นวีซ่า settlement visa เอาบุตรติดตามไปด้วยไปในวีซ่าคู่หมั้นค่ะยื่นวันที่ 12/07/10 หวังว่าคงจะผ่านนะค่ะกังวลมากเลยกลัวไม่ผ่านมีใครที่เคยขอ settlement visa นานที่สุดประมาณกี่เดือนค่ะโดยส่วนตัวน่าจะยากเพราะว่าครั้งนี้เอาลูกไปด้วยอ่ะเพราะว่าไม่มีใครเลี้ยงให้ลูกอายะสามปีค่ะ

เอี้ยง26 สะใภ้ยูเค oldham/manchester
Back to Top
น้อย View Drop Down

Post Options Post Options   Quote น้อย Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jul 2010 at 20:41 - IP: 91.85.163.47 IP Information

สวัสดีค่ะ เพื่อน ๆ วันนี้ดิฉันจะนำประสบการณ์ตนเองเกี่ยวกับเรื่องการยื่นวีซ่าถาวรในกรณีที่อาศัยอยู่ในยูเคไม่ครบ ๒ ปี ค่ะ และไม่เพียงแต่อยู่ไม่ครบอย่างเดียว ออกนอกยูเคไปเกิน ๙๐ วันอีกด้วย เรื่องมันยาวค่ะ แต่ก็เป็นประสบการณ์ตรงล้วน ๆ หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับเพื่อน ๆ ได้บ้างนะคะ

ดิฉันได้ Spouse Visa จากวันที่ 1April 2008-1April 2010 และเดินทางมายูเควันที่ 27 April 2008 มาอยู่แค่เดือนเดียว และได้เดินทางกลับเมืองไทยวันที่ 28 May 2008 และได้เดินทางมายูเคอีกครั้งในวันที่ 7 March 2009 รวมระยะเวลาอยู่นอกยูเคทั้งหมด 283 วัน

ตอนแรกก็ยังไม่ได้มีความวิตกกังวลใด ๆ เกี่ยวกับการขอวีซ่าถาวร จนกระทั่งผ่านการทดสอบ Life in The UK ทีนี้ก็เริ่มมาหาข้อมูล และขั้นตอนการยื่นขอวีซ่าถาวร ตอนแรกทราบว่าต้องยื่นก่อนวีซ่าหมดอายุ 28 วัน แต่ไม่ทราบว่าจะต้องนับจากวันที่ตัวเราจริง ๆ เดินทางมาถึงยูเค เลยคิดว่าต้องนับจากวันที่ที่แสตมป์ในวีซ่า ก็เท่ากับว่า นับย้อนไป 28 วัน จากวันที่  1April 2010 ซึ่งเป็นวันที่วีซ่าหมดอายุ ก็เท่ากับว่าสามารถยื่นขอวีซ่าได้จากวันที่ 5 March 2010 – 1 April 2010 เลยตัดสินใจจองคิวออนไลน์เพื่อขอยื่นวีซ่าถาวรในวันที่ 17 March 2010 หลังจากได้คิวแล้ว ดิฉันก็มาหาอ่านรายละเอียดเพิ่มเติม และก็เจอเว็บเลดี้เข้าโดยบังเอิญ และก็ทราบว่าการนับวันต้องนับจากวันที่เราเดินทางมาถึง ไม่ใช่ นับจากวันที่แสตมป์ในวีซ่า  เลยทำให้เกิดความสับสนมาก สามีเลยโทร.ไปสอบถามกับทางโฮมฯ โดยแจ้งรายละเอียดถึงวันที่แสตมป์ในวีซ่า และการเดินทางเข้า-ออก ยูเค ของดิฉัน ให้กับทางเจ้าหน้าที่คนนั้นทราบ และคำตอบที่ได้คือ “ดิฉันไม่มีสิทธิ์ขอวีซ่าถาวร ” แต่เข้าข่ายต้องขอวีซ่าชั่วคราว เท่านั้น และสามีก็ถามว่าถ้าเป็นอย่างนั้นเราจะยื่นวีซ่าได้วันไหน เจ้าหน้าที่คนเดิมก็บอกว่าแนะนำให้ส่งทางไปรษณีย์ และที่ดิฉันจำได้ติดหูคือเขาบอกว่า “You can send today if you want” ซึ่งวันที่โทรศัพท์ไปสอบถามยังเป็นต้นเดือนมีนาอยู่เลย  สามีมีความกังวลมาก เลยโทรศัพท์ไปปรึกษา กับ Immigration Advisory Service ทางเจ้าหน้าที่ก็นัดให้ไปพบในวันที่ ๓ มีนาคม ๒๐๑๐ ที่ออฟฟิต Wrexham ซึ่งการไปครั้งนี้ดินฉันเตรียมเอกสารไปทุกอย่างพร้อม เพราะคิดว่าเขาจะขอดูและให้คำแนะนำอะไรได้บ้าง พอไปถึงก็แจ้งรายละเอียดต่างๆ เกี่ยวกับตัวเรา เจ้าหน้าที่ก็จดรายละเอียดต่างๆ ไว้ แล้วบอกว่าเคสนี้ไม่มีสิทธิ์ขอวีซ่าถาวร แต่วันนี้ยังให้รายละเอียดต่างๆ ไม่ได้ ทางเจ้าหน้าที่จะนัดวันให้มาพบอีกครั้งหนึ่งหลังจากจ่ายตังค์แล้ว ซึ่งถ้าต้องการปรึกษา ๑ ชั่วโมง อยู่ที่ ๑๔๑ ปอนด์ (ซึ่งจริง ๆ แล้วหน่วยงานนี้เป็นหน่วยงานการกุศล แต่จะคิดตังค์เฉพาะ คนที่ไปปรึกษาแล้วมีรายได้ประจำและเงินฝากในธนาคารตามอัตราที่เขากำหนดไว้ ซึ่งต้องขออภัยที่ดิฉันจำไม่ได้ว่าต้องมีเท่าไหร่  แต่สรุปว่าเคสของดิฉันต้องจ่ายตังค์) ตกลงจ่ายก็จ่าย โดยจ่ายเป็นเช็คไป จากนั้นอีก ๒ วัน    เจ้าหน้าที่คนเดิมก็โทร.มาแจ้งว่าได้รับเช็คแล้ว และจะนัดให้ไปพบวันที่ ๑๐ มีนาคม ๒๐๑๐ แต่ตัวเค้าติดลาพักร้อน และได้ส่งเคสของดิฉันให้กับเจ้าหน้าที่อีกคนหนึ่ง ก่อนถึงวันนัดสามีได้โทร.ไปยกเลิกคิวออนไลน์ที่จองไว้ในวันที่ ๑๗ มีนาคม ๒๐๑๐ จากการยื่นแบบฟอร์ม ILRและขอเปลี่ยนเป็นยื่นแบบฟอร์ม FLR แทน และไม่ลืมที่จะแจ้งรายละเอียดวันที่เริ่ม และวันที่หมดอายุของวีซ่า พร้อมกับแจ้งวันที่ดิฉันเดินทางมาถึงครั้งแรกด้วย แต่ทางเจ้าหน้าที่ของโฮมฯ ก็ยืนยันว่า ยื่นได้ไม่มีปัญหา  ระหว่างที่รอวันไปพบเจ้าหน้าที่ ดิฉันได้เตรียมเอกสาร พร้อมกับแบบฟอร์ม FLR เพราะรู้แล้วว่ายังไงก็ไม่มีสิทธิ์ยื่นแบบฟอร์ม ILR(Set M) พอถึงวันนัด ปรากฎว่าเจ้าหน้าที่คนที่รับเรื่องจากเจ้าหน้าที่คนเดิมไม่มา กลับกลายเป็นคนอื่นมาแทน และเขาไม่ทราบรายละเอียดเคสของดิฉันมาก่อนเลย ในความรู้สึกเขาเหมือนเราเป็นคนที่เพิ่งไปวันนี้เป็นวันแรก ดิฉันเลยต้องแจ้งรายละเอียดใหม่ทั้งหมด แต่ที่สังเกตุได้คือเขาไม่ได้ตั้งใจฟังที่ดิฉันบอกเลย เขากลับนั่งวาดรูปลูกศรบ้าง เส้นตรงบ้าง สี่เหลี่ยมบ้าง  พอดิฉันพูดจบ เขาก็บอกว่า “โอเค งั้นจะนัดวันให้มาอีกครั้งหนึ่ง แต่คุณต้องจ่ายตังค์ก่อนนะ แล้วเจ้าหน้าที่จะมาแนะนำให้ว่าคุณต้องทำยังไงบ้าง” ทีนี้สามีดิฉันก็อารมณ์เสียทันที บอกว่า ก็บอกไปแล้วว่าจ่ายเงินแล้ว วันนี้มาเพื่อรับคำแนะนำ ไม่ใช่มาเพื่อนัดให้คุณนัดให้ไปพบอีกวันหนึ่ง พร้อมกับยื่นต้นขั้วเช็คให้ดู เขาก็ตกใจ และคงตาสว่าง เลยยกโทรศัพท์โทรไปยังออฟฟิตที่ลีเวอร์พูล ถามหาเคสของดิฉัน ปรากฎว่ามี ณ นาทีนั้นดิฉันรู้สึกโกรธมาก แต่ก็พูดอะไรได้ไม่มาก เพราะมันไม่ใช่ภาษาเรา แต่ก็ต้องใจเย็นไว้อย่างมาก และรู้สึกเสียดายเงินที่จ่ายไป เพราะมันไม่คุ้มกันเลยกับการให้คำแนะนำของเขา สุดท้ายก็ต้องมานั่งอธิบายใหม่ แล้วเขาก็ช่วยดูแบบฟอร์ม ซึ่งเขาก็พูดออกมาอีกว่า “แบบฟอร์มเปลี่ยนอีกแล้วเหรอ ไม่เห็นรู้มาก่อนเลย” ทำให้ดิฉันรู้สึกไม่ศรัทธาในหน่วยงานนี้เลย พร้อมกับคิดในใจว่า “เราคงคิดผิดที่มาปรึกษาที่นี่” เมื่อแบบฟอร์มเสร็จ สามีก็ถามว่าแล้วการยื่นแบบฟอร์ม FLR ต้องยื่นภายใน ๒๘ วันเหมือน Set M มั้ย และต้องนับจากวันที่ในวีซ่า หรือจากวันที่ดิฉันมาถึงยูเค เจ้าหน้าที่บอกว่านับจากวันที่ในวีซ่า .......

เมื่อกลับถึงบ้านดิฉันยังคาใจกับการให้บริการของเจ้าหน้าที่คนนั้น เลยให้สามีโทร.ไปต่อว่ากับทางสำนักงานใหญ่ที่ลีเวอร์พูล จากนั้นอีกสองวัน ก็มีเอกสารส่งมาที่บ้าน ข้อความในจดหมายเป็นการขอโทษในกรณีที่เจ้าหน้าที่บริการไม่ดี พร้อมกับสรุปเคสของดิฉันมาเป็นข้อ ๆ ดังนี้

Details of Ouery

Your explained as follows:

1.    That you are from Thailand

2.    That you are currently in the UK on spouse visa which will expire on 1st April 2010

3.    That you have booked a Public Enquiry Office premium service appointment for Wednesday 17th March 2010

4.    That you have completed the life in the UK test

5.    That you are concerned about the residency requirement and period of absence. That you left the UK for nine months from 28th May 2008-8th March 2009

และอื่น ๆ อีกหลายข้อ รวมถึงการที่สามีเดินทางไปเยี่ยมดิฉัน ๒ ครั้ง ๆ ละ ๑ เดือน นั้นไม่เพียงพอ และถึงแม้จะมีจดหมายยืนยันจากคุณพ่อ ซึ่งยืนว่าดิฉันได้กลับไปดูแล และพาไปโรงพยาบาลตามหมอนัด พร้อมกับประวัติการรักษาโรคมะเร็ง ที่ทางโรงพยาบาลถ่ายเอกสารแนบมาให้นั้น ไม่เพียงพอ และสรุปให้ยื่นวีซ่าชั่วคราวแทน และเมื่อเติมเต็มเวลาที่หายไปครบเมื่อไหร่ แล้วค่อยยื่นวีซ่าถาวรอีกครั้งหนึ่ง ซึ่งในเมื่อทางหัวหน้าทีม ของ Immigration Advisory Service เป็นคนทำหนังสือชี้แจงมาเป็นลายลักษณ์อักษรและดูน่าเชื่อถือได้ ก็ตกลงตามนี้

และเหตุการณ์สำคัญก็มาถึง วันที่ ๑๗ มีนาคม ดิฉันก็ไปลีเวอร์พูล เวลานัดคือ ๑๑.๓๐ น. พอไปถึงขั้นตอนของการตรวจเอกสาร เจ้าหน้าที่ก็นับวันดู และบอกว่า วันยังไม่ได้เลย เนี่ยนับจากวันที่คุณมาถึงนี่คือวันที่ ๒๗ เมษายน ๒๐๐๘ นะ จะครบสองปีก็ต้องวันที่ ๒๗ เมษายน ๒๐๑๐ และการยื่นแบบฟอร์มก็ยื่นได้ภายใน ๒๘ วันก่อนวีซ่าหมดอายุ แต่ดิฉันมาถึงค่อนข้างช้า เลยมีเวลาให้ยื่นเพียงไม่กี่วัน (เพราะถ้านับจากวันที่ในวีซ่า ก็สามารถยื่นได้จากวันที่ ๕ มีนา-๑ เมษา) แต่ดิฉันมีเวลาให้ยื่นแค่ ๖ วัน คือ จาก วันที่ ๒๗ มีนา- ๑ เมษา เท่านั้น เพราะถ้ายื่นวันนี้ก็ต้องจ่ายค่าธรรมเนียม FLR และต่อไปได้แค่วันที่ ๒๗ เมษา เพื่อให้ครบสองปีเท่านั้น จากนั้นก็ต้องยื่นฟอร์ม ILR อยู่ดี ดิฉันก็เลยถามว่า อ้าว แล้วเขาไม่ใช่ต้องเติมเต็มให้ครบจำนวนวันที่หายไปก่อนเหรอ เขาบอกว่าไม่ต้อง และอันนี้มันแล้วแต่กรณีไปด้วย อย่างเคสของดิฉันหลักฐานพร้อมสรรพ และก่อนหน้านี้มีวีซ่าคู่สมรสมาก่อน มันน่าเสียดายถ้าไม่ขอต่อวีซ่าถาวร โดยความเห็นเขาคิดว่าน่าจะต่อวีซ่าถาวรไปเลย และแนะนำให้ส่งทางไปรษณีย์ เพราะตอนนี้ไม่มีคิวว่างเลย แค่นั้นแหละ หัวใจดิฉันตกไปอยู่ที่ตาตุ่ม หน้าซีด พูดไม่ออก บอกไม่ได้ กลายเป็นคนใบ้ไปเลย

แต่ก็ต้องรวบรวมสติใหม่ กลับบ้านพร้อมกับเริ่มต้นกรอกแบบฟอร์ม ILR (Set M) และแนบเอกสารตามที่ขอมาใน Section 10 และตรวจสอบความถูกต้องครบถ้วนอีกครั้งในหน้า ๑๗ ของแบบฟอร์ม เขาขออะไรมาก็ให้ไปทั้งหมด นอกจากนี้ยังมี

-        จดหมายยืนยันจากของคุณพ่อ (เพื่อยืนยันว่าระยะเวลาที่ดิฉันกลับไปเมืองไทยนอกจากไปดูแลท่าน พาไปโรงพยาบาลตามวัน เวลาที่หมอนัดแล้ว ก็ต้องทำงาน เพื่อไม่ให้เป็นการเสียรายได้ ไปพร้อม ๆ กันด้วย

-        จดหมายยืนยันจากน้องชายว่า เขาได้กลับมาทำงานใกล้บ้าน และเป็นคนดูแลคุณพ่อต่อจากดิฉัน ทำให้ดิฉันได้มีโอกาสได้เดินทางกลับมาอยู่กับสามี

-        จดหมายยืนยันจากโรงพยาบาล พร้อมประวัติการเข้ารักษาตัวของคุณพ่อ

-        จดหมายรับรองจากเพื่อนสนิทของสามี  

-        จดหมายรับรองจาก Local GP ว่าเราได้ขอมีบัตรประจำตัวคนไข้ตั้งแต่ครั้งแรกที่มาถึง (แต่อันนี้ต้องจ่ายตังค์ค่ะ ๑๑.๗๕ ปอนด์ จริง ๆ แล้วแค่ ๑๐ ปอนด์ แต่ + Vat ค่ะ)

-        จดหมายของตัวดิฉันเอง เพื่ออธิบายถึงความเป็นมาเป็นไปของตัวเรา เขียนไปตามความจริงค่ะ ว่าอะไรเป็นยังไง

-        บิลโทรศัพท์ ที่สามีโทรหาดิฉันทุกวันตลอดเวลาที่ไม่ได้อยู่ด้วยกัน

-        หนังสือยืนยันเบอร์โทรศัพท์ของดิฉันจากบริษัทดีแทค (เพราะดิฉันได้ปิดบริการเบอร์ดังกล่าวก่อนเดินทางมาที่นี่ แต่ทางบริษัทเค้าบริการดีมาก ทำหนังสือยืนยันเบอร์ให้มาเพื่อมาเปรียบเทียบกับบิลของสามี ว่าเบอร์ที่สามีโทร.ไปเป็นเบอร์ของดิฉันจริง ๆ)

-        อีเมลที่ดิฉันส่งถึงสามีระหว่างที่ไม่ได้อยู่ด้วยกัน

-        ตั๋วเครื่องบินของสามีตอนบินไปเยี่ยมทั้งสองครั้ง

-        รูปถ่ายคู่กันตอนมาอยู่ที่นี่

-        บิลค่าส่งของทางเรือจากบริษัทชิปปิ้ง ซึ่งหมายถึงว่า ดิฉันตั้งใจจะมาอยู่ที่นี่จริง ๆ

นี่ก็เป็นเอกสารเพิ่มเติมทั้งหมดที่ส่งไปนอกเหนือจากที่ขอมาในแบบฟอร์มค่ะ  จากนั้นก็ส่งทางไปรษณีย์วันที่ ๓๐ มีนาคม ๒๐๑๐

หลังจากส่งเอกสารไปแล้ว ประมาณ ๑ อาทิตย์ ก็มีจดหมายตอบรับจากโฮมฯ บอกว่าได้รับเอกสารแล้ว กำลังอยู่ระหว่างดำเนินการ ถ้าหากเขาต้องการเอกสารเพิ่มเติม เขาจะติดต่อกลับมาเอง  ดิฉันไม่เคยลืมที่จะรอวันที่ได้รับพาสปอร์ตกลับคืนมา พร้อมกับใจจดใจจ่อรอโทรศัพท์ เผื่อว่าทางโฮมฯ เค้าต้องการสอบถามรายละเอียด หรือเอกสารเพิ่มเติม แต่ก็เงียบ

จนกระทั่งวันเสาร์ที่ ๑๗ กรกฎาคม ๒๐๑๐ เวลา แปดโมงกว่า ๆ ซึ่งดิฉันยังไม่ตื่นเลย ก็ได้ยินเสียงเคาะประตู สามีเปิดรับ และในซองเอกสารนั้น มันก็คือพาสปอร์ต พร้อมกับหน้าวีซ่า ที่มีคำว่า “Indefinite Leave to Remain in the UK” ซึ่งมันไม่ต้องอธิบายอะไรอีกแล้ว แสดงว่าทุกอย่างที่ดิฉันส่งไป ทำให้เคสของดิฉันแข็งแรงพอที่จะได้รับวีซ่าถาวร

สุดท้ายแล้ว ซึ่งมันอาจจะยาวไปซักหน่อย แต่มันคือประสบการณ์ตรงที่ดิฉันได้รับมา ที่สรุปได้ว่า การขอวีซ่าถาวรนั้น ถึงแม้ว่า จะไม่ได้อยู่ด้วยกันกับสามีตลอดระยะเวลา ๒ ปี แต่ถ้ามีหลักฐานเพียงพอ เพื่อพิสูจน์ได้ว่า เรายังใช้ชีวิตด้วยกันแบบสามีภรรยา เราก็ขอวีซ่าถาวรได้ค่ะ จากเคสของดิฉัน ไปเสียเงินจ่ายค่าทนาย แต่ก็ได้รับคำแนะนำที่ผิด ๆ มา ซึ่งมันไม่ได้ช่วยอะไรเลย ดิฉันอยากให้เคสดิฉันเป็นตัวอย่างกับเพื่อน ๆ ที่มีเคสคล้าย ๆ กัน ว่าเตรียมหลักฐานให้มากที่สุด รัดกุมที่สุด ถูกต้องและเป็นจริงที่สุด แล้วคุณก็ไม่จำเป็นต้องไปปรึกษาทนายที่ไหนอีกเลยค่ะ เพราะถ้าเราเตรียมทุกอย่างพร้อม ถูกต้อง และเป็นจริง  โฮมฯเค้าไม่สามารถปฏิเสธความเป็นสามี-ภรรยาของเราได้แน่นอนค่ะ และสุดท้ายเราก็จะได้วีซ่าถาวรค่ะ

โชคดีค่ะทุกคน

ขอขอบพระคุณพี่นก ที่ตั้งกระทู้อันมีสาระและเป็นประโยชน์ให้กับเพื่อน ๆ ได้เข้ามาศึกษา และใช้ประโยชน์ได้อย่างมากมาย พร้อมกับคอยให้คำแนะนำต่าง ๆ เป็นอย่างดีตลอดมาค่ะ

Edited by น้อย - 21 Jul 2553 at 02:53
อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน และทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kaaenoy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jul 2010 at 22:34 - IP: 180.183.151.154 IP Information

พี่น้อย ละเอียดยิบ ชัดเจน พี่เก่งจังสอบไลฟ์ผ่าน บอกข้อสอบบ้างซี 5555

Back to Top
น้อย View Drop Down

Post Options Post Options   Quote น้อย Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jul 2010 at 03:16 - IP: 91.85.163.47 IP Information
Avatar น้องแกะ ตัวอย่างข้อสอบมีอยู่ในลิงค์หน้า ๑ ข้อ ๑๕ จ๊ะ ลองเข้าไปดูนะ และซ้อม ๆ ทำไว้ก่อนได้ แต่พี่ไม่แน่ใจว่าตอนที่น้องแกะสอบนั้น ข้อสอบจะเปลี่ยนไปมากน้อยแค่ไหน เพราะอย่างน้อย ๆ ตอนนี้ เขาเปลี่ยนผู้บริหารประเทศคนใหม่ อะไร ๆ มันก็เปลี่ยน แต่ถ้าจะซ้อม ๆ ไว้ก่อนก็ไม่เสียหายจ๊ะ สำหรับตัวอย่างข้อสอบของพี่ พี่ก็ไปขุดมาจากกะทู้เก่าของพี่เอง ตามนี้เลยจ๊ะน้องแกะ
  1. How many populations in Wales (2.9 M)
  2. What another language that student learn in school in Wales (Welsh)
  3. What is Patron Saints'day's in Wales (Saints David 1/3)
  4. When you are looking for a GP (As soon as you move to new area)
  5. How many percentage of people in the UK in 2001 who said they were Muslims (2.7%)
  6. Hogmany is traditionally celebrated in (Scotland)
  7. The number of Bank Holidays every year is (4)
  8. Young people can vote in the UK from the age of (18)
  9. The proportion of young people who go to higher education in the UK is (1 in 3)
  10. A "Gab Year" is (A year between school and university which student spend travelling or working)
  11. Children in Wales take national test (14)
  12. The Grand National is (horse race)
  13. A Quango is (a non-departmental public body)
  14. How many MPs from Wales (60)
  15. Which two of the following can vote in all UK public elections (Citezens of Irish / Citizens of Commonwealth)
  16. Where is the PM's office (10 Downing Street)
  17. Who has the task of applying the Human Right (Judiciary)
  18. Life peer are appointed by (The monarch)
  19. Who is reponsible for the collection waste (local authority)
  20. Where do you register a birth (Register office)
  21. Where can you find the name of dentist (calling NHS Direct / enquiring at a Citizens advice bureau)
  22. You must have a current MOT certificate for your car if it is over (3 years)
  23. What age pension for women (60)
  24. By percentage is the everage hourly pay of women lower than men (20)

ปล. น้องแกะอย่าลืมจ่ายตังค์ค่าข้อสอบให้พี่ด้วยนะ

อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน และทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kaaenoy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jul 2010 at 17:48 - IP: 180.183.137.108 IP Information

โฮ พี่น้อยสุดยอดจริงๆ คุณสามียังตอบไม่ได้เลย 555 พี่น้อยอ่านจากหนังสืออะไร ยังงัยก็ขอบคุณมากเลยสำหรับการบอกเล่าเก้าสิบและข้อสอบ  เรียนจบมหาาลัยได้ก็เพราะแบบนี้แหละ 5555 แอบถามข้อสอบ  พี่ยังมีเรื่องเวิร์คอีกไม่ใช่เหรอแอบบมีก๊อกสอง แฟนตัวจริงติดตามอ่านทุกกระทู้ 555

Back to Top
gibnons View Drop Down

Post Options Post Options   Quote gibnons Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jul 2010 at 23:22 - IP: 124.121.242.25 IP Information
ละเอียดยิบเลยค่ะพี่น้อย สุดยอดเลยค่ะClapClap
Back to Top
สำออย View Drop Down

Post Options Post Options   Quote สำออย Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jul 2010 at 02:46 - IP: 94.7.11.96 IP Information

สวัสดีค่ะ ออยมีเรื่องกังวลใจจังเลยค่ะอ่านกระทู้จากเพื่อนๆพี่ๆบอกว่าจะมีการเปลี่ยนกฏหมายเดือนกรกฎาคม 2011 ซื่งวีซ่าออยหมดอายุวันที่ 28 กรกฎาคม 2011 พอดีเลยค่ะ ออยถือวีซ่า 2.3ปีน่ะค่ะ เดินทางมาอังกฤษเมื่อวันที่ 13 พค 2009 ค่ะ และสอบ life in the uk ผ่านแล้วค่ะ ถ้าออยจะยื่นวีซ่าถาวรก่อน กฎหมายใหม่หรือก่อนเดือน กค จะได้ไหมคะ ช่วยให้คำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณมากนะคะ

*_*ไม่มีถ้อยคำใดที่งดงาม
    เท่าความรู้สึกที่อยู่ในใจนี้*_*
    No one can live without love..
Back to Top
TikkyFizzy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote TikkyFizzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Aug 2010 at 18:35 - IP: 192.168.200.85 IP Information
มีท่านใดทราบบ้างคะว่าถ้าเราได้วีซ่าถาวรแต่ทำพาสปอร์ตหาย เราต้องทำยังไงบ้าง เผอิญว่าติ๊กกลับมาจากเกากลีแล้วทำพาสหายได้ยังไงยังงงตัวเองอยู่ อาจจะตกหล่นที่สนามบินหรือตอนควักโทรศัพท์ออกจากกระเป๋าตอนนั่งในแท็กซี่ กลัวไม่ได้คืนก่อนบินก้อเลยถามเผื่อว่าต้องไปรีบดำเนินการ

ปล ได้พาสคืนแล้วคะแท็กซี่นำเอาส่งคินให้ถึงอพาร์ทเม้นทืเมื่อเช้านี้ โชคดีมากๆๆ จากที่เคยเครียดตอนนี้ดีใจสุดๆBig smile ขอบคุณพี่นกนะคะสำหรับพี เอ็มSmile

Edited by TikkyFizzy - 08 Feb 2553 at 18:36
ติ๊ก สะใภ้ UK ณ Cambridge
Back to Top
Page  <1 89101112 80>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.167 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters