Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK > * สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: วีซ่าและสาระน่ารู้ สำหรับสะใภ้และว่าที่สะใภ้ UK
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

วีซ่าและสาระน่ารู้ สำหรับสะใภ้และว่าที่สะใภ้ UK

Page  <1 1314151617 80>
Author
Orange@UK View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Orange@UK Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: วีซ่าและสาระน่ารู้ สำหรับสะใภ้และว่าที่สะใภ้ UK
    Posted: 25 Nov 2010 at 02:21 - IP: 91.105.77.2 IP Information

สวัสดีคะ รบกวนถามเรื่อง วีซ่าของคุณแม่ คุณพ่อ ที่จะเดินทางมาเยี่ยมเราที่อังกฤษ ว่าใช้แบบฟอร์ม VAF1B Family Visitor ใช่เหรือเปล่าคะ 

แล้วก็ถามต่ออีกนิด ไม่ทราบว่า ใครเคยมีประสบการณ์ คุณพ่อ คุณแม่ เดินทางมาเอง หรือเปล่า เนื่องจากว่าคุณพ่อคุณแม่ของส้ม ท่านพูดภาษาอังกฤษไม่ได้เลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ส้ม เกิด 1977 จ้า
Back to Top
xluely View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Nov 2010 at 02:44 - IP: 94.195.136.149 IP Information
Originally posted by Orange@UK

สวัสดีคะ รบกวนถามเรื่อง วีซ่าของคุณแม่ คุณพ่อ ที่จะเดินทางมาเยี่ยมเราที่อังกฤษ ว่าใช้แบบฟอร์ม VAF1B Family Visitor ใช่เหรือเปล่าคะ 

แล้วก็ถามต่ออีกนิด ไม่ทราบว่า ใครเคยมีประสบการณ์ คุณพ่อ คุณแม่ เดินทางมาเอง หรือเปล่า เนื่องจากว่าคุณพ่อคุณแม่ของส้ม ท่านพูดภาษาอังกฤษไม่ได้เลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ใช่ค่ะ ใช้ VAF 1B Family visit ส่วนประสบการณ์ เคยมีคุณผึ้งมาให้ข้อมูลไว้

ส่วนอันนี้คุณพิมมาให้ข้อมูลค่ะเริ่องการเดินทางค่ะ

Back to Top
Orange@UK View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Orange@UK Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Nov 2010 at 04:46 - IP: 91.105.98.118 IP Information
Avatar Clap ขอบคุณมากๆ ค่ะ ต่อไปส้มก็จะเริ่มดำเนินเรื่องค่ะEmbarrassed
ส้ม เกิด 1977 จ้า
Back to Top
Me&Myself View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Me&Myself Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Nov 2010 at 09:14 - IP: 81.151.218.100 IP Information

สวัสดีสาวๆบ้านกล้วยไม้ทุกคนค่ะ วันนี้เพิ่งรับพาสมาปรากฏว่าวีซ่าของลูก(STM)ผ่านเป็นที่เรียบร้อยแล้วดีใจมากมาย 2ปีที่ห่างกันสงสารลูกที่เหมือนทิ้งเค้าไว้ลำพัง ถึงแม้จะคุยกันแทบทุกวันแต่ก็ไม่เหมือนได้อยู่ด้วยกัน ได้มีโอกาสเจอกันแค่ปีละครั้งคราวนี้จะได้อยู่กับลูกซะที  ว่างๆจะเอาเอกสารที่ใช้ประกอบการยื่นขอวีซ่ามาแชร์ให้นะคะเผื่อเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ พี่ๆที่อยู่ที่นี่แล้วคิดอยากจะรับลูกมาอยู่ด้วยค่ะ

ขอขอบคุณเวปเลดี้อินเตอร์มา ณ โอกาสนี้ด้วยค่ะ 
ขอบคุณพี่นกAvatarที่สละเวลารวบรวมข้อมูลไว้ให้น้องๆ
ขอบคุณคุณเอมAvatar สำหรับข้อมูล คำแนะนำต่างๆ และยังเสียสละเวลาตอบข้อความที่ส่งไปถามตั้งหลายครั้ง
ขอบคุณคุณฝนAvatarที่ช่วยอัพเดทข้อมูลให้ทราบค่ะ
ยินดีในสิ่งที่ตนได้

พอใจในสิ่งที่ตนมี

เป็นคนโชคดีที่สุดในโลก.....
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Nov 2010 at 15:35 - IP: 94.195.136.149 IP Information
Avatar  ยินดีด้วยค่ะ นับว่าได้ของขวัญคริสมาสต์และปีใหม่ที่สำคัญทีเดียว ปีนี้น่าจะทำให้คุณมีความสุขกว่าทุกปีที่ผ่านมานะคะSmile
Back to Top
phungzaa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote phungzaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Nov 2010 at 17:03 - IP: 58.9.102.10 IP Information
สวัสดีค่ะพี่นกและพี่ๆที่บ้านเลดี้ หายหน้าไปหลายอาทิตย์ยุ่งๆมิได้เข้ามาเยี่ยมเยียนเลย อิอิ
จะบอกว่าผึ้งได้วีซ่าไปเยี่ยมคุณแม่แล้วนะค่ะ เดินทาง 10-12-53 นี้แล้ว
เลยเอกสารที่เคยกังวลกับพี่นกว่าต้องแปลเปนภาษาอังกฤษรึป่าวนั้นทางศูนย์ยื่นคำร้องแจ้งว่าถ้าเปนวีซ่าท่องเที่ยวไปต้องแปลค่ะ แต่เปนวีซ่านักเรียนกับติดตามต้องแปลเป็นภาษาอังกฤษผึ้งก้อเลยยื่นไปแบบไม่ได้แปล Smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Nov 2010 at 18:19 - IP: 94.192.122.52 IP Information
Avatar ดีใจด้วยนะ มามะ มาหนาวด้วยกัน หุ หุ
Back to Top
nongsai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nongsai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Nov 2010 at 01:05 - IP: 183.89.176.185 IP Information
เรื่องเอกสารที่ควรเตรียมมาอังกฤษ โดยความเห็นส่วนตัวอะไรที่เป็นเอกสารส่วนตัวก็เอาควรเอาติดตัวมาด้วย ใช้หรือไม่ใช้ ก็คงจะแตกต่างกันไป ส่วนเรื่องรับรองเอกสาร โดยส่วนตัวมีแต่เอกสารที่แปล แต่ไม่เคยไปรับรองที่ใหน ถามว่ามีปัญหาใหม ในการใช้ จะว่าไม่มีก็ไม่ได้ โดยเฉพาะทะเบียนสมรส แปลมาไม่ได้รับรองมาพอจะเอาชื่อเข้า council tax เมืองที่อยู่ไม่รับ ต้องไปให้หาทนายความเซ็นรับรอง    1.พี่นกคะเซ็นรับรองใบสมรสนี่ต้องรับรองจากกงสุนแล้วต้องไปให้สถานทูตอังกถษรับรองอีกเหรอค่ะ มีพี่อีกคนบอกมา หรือรับรองจากร้านแปลทั่วไปก็ได้ เพราะทรายรับรองร้านทั่วไปวีซ่าก็ผ่านแล้ว แต่กังวลค่ะเพราะถ้าเอาไปใช้ที่อังกถษอาจต้องรับรองจากกงสุนที่เดียวถ้าไม่อาจใช้ไม่ได้
ส่วนใบเกิด รุ่นใหม่การต่อวีซ่า และขอสัญชาติ ถ้าชื่อตัวตรงกับพาสปอร์ต ใบเกิดก็ไม่ใช้เหมือนกัน แต่เราใช้ตลอด เพราะนามสกุลเราตอนเกิด กับชื่อพ่อไม่ตรงกับใบเกิด เลยต้องยื่นใบเกิดพร้อมคำชี้แจง และใบเปลี่ยนชื่อของพ่อเรา ทุกครั้งที่ติดต่อกับ home 2.พี่นกค่ะชื่อตัวตรงกับพาสปอร์ตหมายความว่าไงค่ะชื่อบัตรประชาชนหรือใบเกิด
3.นามสกุลไม่ตรงกับชื่อพ่อนี่หมายถึงชื่อพ่อกับนามสกุลหรือแค่ชื่อค่ะ เพราะใบเกิดกับใบเปลี่ยนช่อพ่อหนูหายหายหนูกังวลมากว่าจะต้องใช้ เพราะนามสกุลหนูเหมือนพ่อตั้งแต่เกิดแต่พ่อหนูเปลี่ยนชื่อ อย่างนี้ต้องใช้ใบเกิดกับใบเปลี่ยนชื่อไหมค่ะ
ดังนั้นคนที่เปลี่ยนชื่อก็ควรติดใบเกิด ใบเปลี่ยนชื่อมาด้วย ส่วนจะยื่นหรือไม่นั้นก็พิจารณาเป็นรายบุคคลไปแล้วกัน Sleepyอยู่มาห้า หกปี ที่เห็นคือมาตรฐานของที่นี ต่างเมือง ต่างพื้นที่ อะไรๆ ก็ต่างกัน ที่เห็นชัดเช่น การขอ NI number บางคนขอยากขอเย็นกว่าจะได้ ในขณะที่บางคนแต่ยกหูโทรศัพท์ ก็ได้แล้ว
เอกสารอีกอย่างที่ควรติดมาด้วยเผื่อมีประโยชน์ก็คือใบรับรองการทำงานจากที่ทำงานเก่า อย่างน้อยแสดงให้เห็นวาเรามีประสบการณ์ในงานที่ทำจริง ถ้าเราจะสมัครงานในสายงานเก่าก็ช่วยได้ไม่มากก็น้อย

สรุป เอกสารที่ควรนำมา ใบเกิด ทะเบียนสมรส ใบเปลี่ยนชื่อ (ถ้ามี) เอกสารพวกนี้ควรแปลมาให้เรียบร้อย ถ้าไม่คิดจะรับรองมา เพราะไม่อยากเสียค่าใช้จ่ายก็ไม่ต้องรับรอง แปลมาอย่างเดียว เวลาใช้ถ้ามีปัญหา เจ้าหน้าทีก็จะบอกเราเองว่าเราควรทำอย่างไร ให้เอกสารพวกนี้ใช้ได้ การรับรองเอกสารที่อังกฤษสามารถส่งไปสถานทูตที่ลอนดอน หรือบางกรณีให้ทนายเซ็นรับรอง ซี่งแน่นอนมีค่าใช้จ่ายต่างหาก การขอเชงเก้นโดยใช้ทะเบียนสมรสไทยโดยส่วนมากสถานทูตในกลุ่มเชงเก้นหลายประเทศ ไม่รับทะเบียนสมรสที่ผ่านการรับรองมาจากประเทศไทย อย่างไรเสียก็ต้องส่งไปให้สถานทูตไทยที่ลอนดอนรับรองอยู่แล้ว เพราะรับรองมาจากเมืองไทย อาจจะนานเกินไปจนหมดอายุ หรือบางสถานทูตก็จะระบุเลยว่าต้องผ่านการรับรองมาจากสถานทูตในประเทศที่กำลังอาศัยอยู่ก็คือสถานทูตไทยในอังกฤษเท่านั้น ไม่ใช่รับรองมาจากไทย

ใบรับรองความประพล่วงหน้านะค่ะฤติ มีเวลาก็ทำมาเถ่อะค่ะ ช่วยได้มากเรื่องสมัครงาน เวลายื่นขอ NI number ถึงเขาไม่ขอแต่เราแนบสำเนาไปก็ช่วยได้เช่นกัน เรื่องงานโดยเฉพาะงาน แคร์ บอกได้เลยว่าบางโฮมทำให้ แต่บางโฮมไม่ทำให้ ถ้ามาทำเองที่นี่เสียเงินประมาณ หกสิบปอนด์ และใช้เวลานาน บางงานเช่นทำความสะอาดตามบ้าน บางบริษัทขอตัวนี้ด้วยถ้าเราทำมาจากเมืองไทยก็ใช้ได้เลย ไม่เสียเวลารอ ที่สำคัญฟรีและเป็นภาษาอังกฤษ

เอกสารอื่นๆ ที่ควรติดมา แต่คงไม่ต้องแปล ก็คือ บัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน อันนี้ได้ใช้แน่ๆ เวลาที่เราติตดอ สถานทูตไทยที่นี่ ส่วนเอกสารทางการศีกษาถ้าเป็นภาษาอังกฤษก็คงไม่ต้องแปล แต่ควรถ่ายสำเนามาบ้าง ในกรณีมาเรียนต่อที่นี่ ขอบคุณพี่นกมากนะค่ะ

Edited by nongsai - 28 Nov 2553 at 01:35

Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Nov 2010 at 01:34 - IP: 94.192.122.52 IP Information
Originally posted by nongsai

เรื่องเอกสารที่ควรเตรียมมาอังกฤษ โดยความเห็นส่วนตัวอะไรที่เป็นเอกสารส่วนตัวก็เอาควรเอาติดตัวมาด้วย ใช้หรือไม่ใช้ ก็คงจะแตกต่างกันไป ส่วนเรื่องรับรองเอกสาร โดยส่วนตัวมีแต่เอกสารที่แปล แต่ไม่เคยไปรับรองที่ใหน ถามว่ามีปัญหาใหม ในการใช้ จะว่าไม่มีก็ไม่ได้ โดยเฉพาะทะเบียนสมรส แปลมาไม่ได้รับรองมาพอจะเอาชื่อเข้า council tax เมืองที่อยู่ไม่รับ ต้องไปให้หาทนายความเซ็นรับรอง    1.พี่นกคะเซ็นรับรองใบสมรสนี่ต้องรับรองจากกงสุนแล้วต้องไปให้สถานทูตอังกถษรับรองอีกเหรอค่ะ มีพี่อีกคนบอกมา หรือรับรองจากร้านแปลทั่วไปก็ได้ เพราะทรายรับรองร้านทั่วไปวีซ่าก็ผ่านแล้ว แต่กังวลค่ะเพราะถ้าเอาไปใช้ที่อังกถษอาจต้องรับรองจากกงสุนที่เดียวถ้าไม่อาจใช้ไม่ได้
โดยส่วนตัวไม่ได้รับรองที่กงสุลเช่นกัน แต่ของพี่นะเมื่อหกปีก่อน เวลาใช้ก็มีปัญหาอย่างทีบอก แต่บางคนก็ใช้ผ่านไม่มีปัญหาอะไร แล้วแต่ทีค่ะ ส่วนถ้าใช้สำหรับต่อวีซ่าไม่มีปัญหาค่ะ เพราะโฮมไม่ได้ระบุว่าต้องผ่านการรับรองที่ใหน แค่มีใบแปลและรับรองโดยผู้แปลก็ใช้ได้

รุ่นใหม่แนะนำให้ทำ legalise จากสถานทูตอังกฤษในไทยมา เผื่อมาใช้ทำธุรกรรมที่นี่ แต่พี่ไม่รู้ว่า legalise มีอายุการใช้งานเท่าไร

ส่วนใบเกิด รุ่นใหม่การต่อวีซ่า และขอสัญชาติ ถ้าชื่อตัวตรงกับพาสปอร์ต ใบเกิดก็ไม่ใช้เหมือนกัน แต่เราใช้ตลอด เพราะนามสกุลเราตอนเกิด กับชื่อพ่อไม่ตรงกับใบเกิด เลยต้องยื่นใบเกิดพร้อมคำชี้แจง และใบเปลี่ยนชื่อของพ่อเรา ทุกครั้งที่ติดต่อกับ home 2.พี่นกค่ะชื่อตัวตรงกับพาสปอร์ตหมายความว่าไงค่ะชื่อบัตรประชาชนหรือใบเกิด
ชื่อต้วที่ใช้ตอนนี้ กับพาสปอร์ตทีใช้ตอนนี้ ถ้าคุณแต่งงานเปลี่ยนนามสกุลเป็นนามสกุลสามี แล้วไม่เปลี่ยนในพาสก็แสดงว่าชื่อสกุลไม่ตรงในพาส อย่างทีเคยบอกหลายครั้งว่่าก่อนยื่นวีตัดสินใจให้ดีว่าต้องการใช้นามสกุลใคร ถ้าคุณใช้นามสกุลตัวเอง ก็แสดงว่าคุณไม่เปลี่ยนอะไรเลย ดังนั้นชื่อ นามสกุลก็เป็นไทย เหมือนเดิม พาสปอร์ต วีซ่า ที่ได้ก็ได้ชื่อไทย นามสกุลไทย ดังนั้นเวลาคุณมาอยู่ที่นี่คุณก็ควรใช้ชื่อ นามสกุลไทย ไม่ใช่นามสกุลสามี ถ้าคุณคิดจะเปลี่ยนไปใช้นามสกุลสามีภายหลังก็ยุ่งพอควร ต้องแจ้งเปลี่ยนที่ไทยตามทะเบียนราษฏรแล้วยังต้องเปลี่ยนเอกสารอีกมากมาย ดังนั้นก่อนมาอยู่คิดให้ดี ว่าจะใช้ชื่อ นามสกุลใครในการสื่อสารที่นี่ เพราะสิ่งยุ่งยากตามมาอีกมาก ดังนั้นถ้าแต่งที่ไทยและไม่คิดจะเปลี่ยนอะไรมาต้้งแต่ทีแรก ก็ควรใช้ชื่อ นามสกุลตามพาสปอร์ตที่ถืออยู่
3.นามสกุลไม่ตรงกับชื่อพ่อนี่หมายถึงชื่อพ่อกับนามสกุลหรือแค่ชื่อค่ะ เพราะใบเกิดกับใบเปลี่ยนช่อพ่อหนูหายหายหนูกังวลมากว่าจะต้องใช้ เพราะนามสกุลหนูเหมือนพ่อตั้งแต่เกิดแต่พ่อหนูเปลี่ยนชื่อ อย่างนี้ต้องใช้ใบเกิดกับใบเปลี่ยนชื่อไหมค่ะ

ส่วนตัวไม่ตรงทั้งสองอย่างเพราะพ่อพี่เป็นคนจีน ตอนพี่เกิด พ่อใช้ชื่อจีน นามสกุลจีน ต่อมาภายหลังเปลียนชื่อไทย นามสกุลไทย ตอนต่อวีไม่ได้ใช้ใบเกิดไม่มีปัญหา แต่ตอนขอสัญชาติใช้ใบเกิดก็เลยต้องใช้ใบเปลี่ยนชื่อของพ่อ และใบเปลี่ยนนามสกุล เพื่อยืนยันว่าเป็นบุคคล คนเดียวกันในใบเกิดของเรา แล้วยังต้องไปเขียนอธิบายอีกว่าทำไมนามสกุล และชื่อพ่อไม่ตรงกับใบเกิด ที่แย่ไปกว่านั้น พาสปอร์ตเป็นนางสาว นามสกุลไทย เพราะตอนแต่งและขอวีไม่มีเวลาไปเปลี่ยน และคิดว่าไม่เป็นไร แต่หลักฐานที่อังกฤษใช้ของสามีคำนำหน้าเป็นนาง เพื่อสะดวกในการสมัครงาน และอื่นๆ เวลาขอสัญชาติปัญหาเลยตามมาเป็นพรวน

สรุปตอนต่อวีคงไม่ต้องใช้ (ว่าตามกฏเก่า) แต่ตอนขอสัญชาติ ถ้าชื่อ นามสกุลของคุณตรงกันตั้งแต่เกิดก็ไม่ต้องใช้ใบเกิดเช่นกัน ถ้าไม่ต้องใช้ใบเกิด ใบเปลี่ยนชื่อพ่อก็ไม่ต้องใช้ค่ะ แต่คุณควรมีหลักฐานพวกนี้เก็บไว้ในมือด้วย เผื่อทาง โฮม ขอหลักฐานเพิ่มเติมจะได้ไม่ฉุกระหุก
ดังนั้นคนที่เปลี่ยนชื่อก็ควรติดใบเกิด ใบเปลี่ยนชื่อมาด้วย ส่วนจะยื่นหรือไม่นั้นก็พิจารณาเป็นรายบุคคลไปแล้วกัน Sleepyอยู่มาห้า หกปี ที่เห็นคือมาตรฐานของที่นี ต่างเมือง ต่างพื้นที่ อะไรๆ ก็ต่างกัน ที่เห็นชัดเช่น การขอ NI number บางคนขอยากขอเย็นกว่าจะได้ ในขณะที่บางคนแต่ยกหูโทรศัพท์ ก็ได้แล้ว
เอกสารอีกอย่างที่ควรติดมาด้วยเผื่อมีประโยชน์ก็คือใบรับรองการทำงานจากที่ทำงานเก่า อย่างน้อยแสดงให้เห็นวาเรามีประสบการณ์ในงานที่ทำจริง ถ้าเราจะสมัครงานในสายงานเก่าก็ช่วยได้ไม่มากก็น้อย

สรุป เอกสารที่ควรนำมา ใบเกิด ทะเบียนสมรส ใบเปลี่ยนชื่อ (ถ้ามี) เอกสารพวกนี้ควรแปลมาให้เรียบร้อย ถ้าไม่คิดจะรับรองมา เพราะไม่อยากเสียค่าใช้จ่ายก็ไม่ต้องรับรอง แปลมาอย่างเดียว เวลาใช้ถ้ามีปัญหา เจ้าหน้าทีก็จะบอกเราเองว่าเราควรทำอย่างไร ให้เอกสารพวกนี้ใช้ได้ การรับรองเอกสารที่อังกฤษสามารถส่งไปสถานทูตที่ลอนดอน หรือบางกรณีให้ทนายเซ็นรับรอง ซี่งแน่นอนมีค่าใช้จ่ายต่างหาก การขอเชงเก้นโดยใช้ทะเบียนสมรสไทยโดยส่วนมากสถานทูตในกลุ่มเชงเก้นหลายประเทศ ไม่รับทะเบียนสมรสที่ผ่านการรับรองมาจากประเทศไทย อย่างไรเสียก็ต้องส่งไปให้สถานทูตไทยที่ลอนดอนรับรองอยู่แล้ว เพราะรับรองมาจากเมืองไทย อาจจะนานเกินไปจนหมดอายุ หรือบางสถานทูตก็จะระบุเลยว่าต้องผ่านการรับรองมาจากสถานทูตในประเทศที่กำลังอาศัยอยู่ก็คือสถานทูตไทยในอังกฤษเท่านั้น ไม่ใช่รับรองมาจากไทย

ใบรับรองความประพฤติ มีเวลาก็ทำมาเถ่อะค่ะ ช่วยได้มากเรื่องสมัครงาน เวลายื่นขอ NI number ถึงเขาไม่ขอแต่เราแนบสำเนาไปก็ช่วยได้เช่นกัน เรื่องงานโดยเฉพาะงาน แคร์ บอกได้เลยว่าบางโฮมทำให้ แต่บางโฮมไม่ทำให้ ถ้ามาทำเองที่นี่เสียเงินประมาณ หกสิบปอนด์ และใช้เวลานาน บางงานเช่นทำความสะอาดตามบ้าน บางบริษัทขอตัวนี้ด้วยถ้าเราทำมาจากเมืองไทยก็ใช้ได้เลย ไม่เสียเวลารอ ที่สำคัญฟรีและเป็นภาษาอังกฤษ

เอกสารอื่นๆ ที่ควรติดมา แต่คงไม่ต้องแปล ก็คือ บัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน อันนี้ได้ใช้แน่ๆ เวลาที่เราติตดอ สถานทูตไทยที่นี่ ส่วนเอกสารทางการศีกษาถ้าเป็นภาษาอังกฤษก็คงไม่ต้องแปล แต่ควรถ่ายสำเนามาบ้าง ในกรณีมาเรียนต่อที่นี่ในบางสาขาวิชาก็ใช้ประกอบการสมัครเรียน
Back to Top

Post Options Post Options   Quote nongsai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Nov 2010 at 01:40 - IP: 183.89.176.185 IP Information
พี่นกสุดยอดมากค่ะ กระจ่างทุกคำถาม ใจดีสุดสุด สมองก็ดี
หนูสมองช้าเล็กน้อยตอนที่ไม่ค่อยพักผ่อน
ขอให้พี่นกมีความสุขจ้าSmileSmileSmile

Back to Top
kaewchai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kaewchai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Nov 2010 at 01:59 - IP: 86.2.80.200 IP Information
..ขอบคุณพี่นกค่ะ เข้ามาเก็บข้อมูล เพราะหนู ก้อเปลี่ยน ชื่อ เหมือนกัน และคุณพ่อ ก้อเปลี่ยนชื่อ เหมือนกัน

.... พี่นกคะ มีคำถามนิดนึงค่ะ  ใบเปลี่ยนชื่อคุณพ่อ แล้วก้อ ใบเกิดตัวเอง น่ะค่ะ ถ้า ให้ส่งมาที่นี่ เราต้องไปแปลที่ไหนแล้วให้ ใคร รับรองค่ะ พี่นก

..ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

..เสียงนกเสียงกาข้างนอกดังแค่ไหนก็ไม่อาจทำให้คุณท้อ..ถ้าไม่ได้รับความร่วมมือจากเสียงกระซิบในหัวของตัวเอง!..

Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Nov 2010 at 02:10 - IP: 94.192.122.52 IP Information
Originally posted by kaewchai

..ขอบคุณพี่นกค่ะ เข้ามาเก็บข้อมูล เพราะหนู ก้อเปลี่ยน ชื่อ เหมือนกัน และคุณพ่อ ก้อเปลี่ยนชื่อ เหมือนกัน

.... พี่นกคะ มีคำถามนิดนึงค่ะ  ใบเปลี่ยนชื่อคุณพ่อ แล้วก้อ ใบเกิดตัวเอง น่ะค่ะ ถ้า ให้ส่งมาที่นี่ เราต้องไปแปลที่ไหนแล้วให้ ใคร รับรองค่ะ พี่นก

..ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
แบบง่ายๆเลยนะ ให้แปลมาจากเมืองไทย ไม่ต้องส่งรับรองที่ใหน แค่คนที่รับจ้างแปลรับรองก็พอเพราะทาง home ไม่ได้ระบุว่าเอกสารต่างๆต้อง  recognise จากที่ใหน แค่ส่งใบจริงพร้อมใบแปล และสำเนาก็พอ แล้วตอนยื่นต่อวีไม่ได้ใช้ใบเกิด ไม่ได้ถามเรื่องชื่อตอนเกิดกับชื่อตอนนี้ ดังนั้นใบเกิดไม่ใช้ค่ะ แต่ตอนขอสัญชาติ ถามว่าตอนเกิดกับตอนนี้ใช้ชื่อเดียวกันหรือเปล่า ถ้ามีการเปลี่ยนชื่อมาก็ต้องแนบใบเกิด และใบเปลี่ยนชื่อ พร้อมทั้งไปเขียนอธิบายในหน้า 14 ที่เขาจัดไว้ให้ ว่าเพราะอะไรชื่อถึงไม่ตรงกัน แล้วทำไมถึงเปลี่ยน

สำหรับที่อังกฤษ ถ้าจะหาคนแปล ก็หาได้ที่เวปสถานทูตไทยในลอนดอนจะมีรายชื่อคนที่รับแปลและเบอร์โทรติดต่ออยู่ค่ะ แต่อย่างที่พี่บอก ก่อนที่จะให้ทางเมืองไทยส่งเอกสารมาให้ก็จ้างแปลที่ไทยดีกว่า ถูกกว่า สะดวกกว่า กรณีส่งให้คนแปลที่อังกฤษแปลให้เราก็ต้องส่งเอกสารให้เขา เสี่ยงต่อการสูญหายเปล่าๆ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kaewchai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Nov 2010 at 02:20 - IP: 86.2.80.200 IP Information
Avatar ขอบคุณค่ะพี่นก อีกนิดนะคะ ใบเปลี่ยนชื่อ ของพ่อนะค่ะ เพราะพ่อแก เปลียน ชื่อ น่ะค่ะ  จะต้องเอาตัวจริงหรือว่า เสาเนาพร้อมแปล ด้วยคะ
...สงสัย ต้องเอามาแปลที่นี่อ่ะค่ะ พี่นก  เพราะถ้า ที่ไทย  พ่อก้อต้องส่งไปอีกจังหวัดหนุงให้เค้าแปลให้ ก้อ จะส่งเอกสารไปมา เดี๋ยวหาย ได้เหมือนกัน อิอิอิ เพราะตอนที่หนูยื่นวีมานี่ เอเจนซี่ทำใบหย่า ตัวจริงของหนูหาย แล้วเค้าก้อไม่รับผิดชอบอะไรให้ด้วย น่าโมโหมากเลย ดีที่ทางสถานทูตไม่ขอ

..เสียงนกเสียงกาข้างนอกดังแค่ไหนก็ไม่อาจทำให้คุณท้อ..ถ้าไม่ได้รับความร่วมมือจากเสียงกระซิบในหัวของตัวเอง!..

Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Nov 2010 at 02:31 - IP: 94.192.122.52 IP Information
Avatar เอกสารต้องใช้ใบจริงพร้อมสำเนาค่ะ และใบที่แปลเป็นใบจริงที่รับรองโดยผู้แปลค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kaewchai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Nov 2010 at 02:34 - IP: 86.2.80.200 IP Information
Avatarขอบคุณมากเลยค่ะ พี่นก จุ๊บๆค่ะ

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Me&Myself Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Nov 2010 at 21:28 - IP: 86.173.228.230 IP Information
Avatar ขอบคุณพี่นกมากค่ะสำหรับคำอวยพร
วันนี้มีเรื่องรบกวนพี่นกหรือเพื่อนๆคนไหนมีประสบการณ์แบบนี้บ้างช่วยแนะนำหน่อยค่ะว่าต้องทำยังไงดี ตอนนี้วีซ่าของลูกก็ผ่านเรียบร้อยแล้ว ขอไว้ว่าจะเดินทางปลายเดือนมกราคมแต่ทางสถานทูตออกวีให้เดือนทางได้ตั้งแต่ 22/11/10  กะไว้ว่าจะไปรับมาลูกมาอยู่ด้วยปลายเดือนมกราคม แล้วเดือนกุมภาพันธ์ก็จะเตรียมยื่นขอวีซ่าถาวร เพราะวีซ่าจะหมดวันที่ 12/3/11แต่เมื่อวานมีเพื่อนคนนึงถามว่าแล้วจะไปรับลูกได้หรอเพราะก่อนวีซ่าหมด3เดือนเค้าไม่ให้เดินทางออกนอกประเทศ อ้าว....งานเข้า!!!.งงค่ะไม่เคยรู้เลยจริงๆๆๆ Cry

Back to Top

Post Options Post Options   Quote nongsai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Nov 2010 at 21:45 - IP: 183.89.176.185 IP Information
แสดงว่าตอนพี่นกจดทะเบียนในใบจดทะเบียนพี่นกขอใช้นางและนามสกลุลสามีพี่นกเลยต้องปเปลี่ยนให้ตรงกับพาสปอรต แต่ของหนูขอใช้นางสาวและนามสกุลตัวเอง อย่างนี้หนูไม่จำเป็นต้องไปเปลี่ยนพาสปอรตใช่ไหมค่ะ เพราะตอนจดทะเบียนหนูต้องการใช้นางสาวและนามสกุลตัวเอง อย่างนี้ก็ไม่มีปัญหาตอนต่อวีใช่ไหมค่ะ
 ถ้าคุณแต่งงานเปลี่ยนนามสกุลเป็นนามสกุลสามี แล้วไม่เปลี่ยนในพาสก็แสดงว่าชื่อสกุลไม่ตรงในพาส แต่นางสาวกับนางไม่มีผลต่อการต่อวีใช่ไหมค่ะถ้าหนูขอใช้นางสาวกับนามสกุลตัวเองชื่อเดิม
แผ่นเอ๊กซ์เรย์ามโหลดเด็ดขาด พกติดตัวไว้ แม้ว่ามันจะใหญ่ เพราะเขาขอดูแน่ๆ ถ้าคุณปกติ ก็จะได้ผ่านเลย แต่ถ้าไม่ปกติแบบพิม ก็ต้องมาถ่ายใหม่ หมายความว่าเราต้องไปตรวจอีกเหรอค่ะเพราะตอนไปตรวจIom เค้าให้แต่ใบรับรองมาแต่แผ่นเอกซเรย์เค้าเก็บไว้กับเค้า
พี่นกค่ะหนูสมองไม่ค่อยดี ช่วยหนูด้วยนะค่ะ

Edited by nongsai - 28 Nov 2553 at 21:56

Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Nov 2010 at 21:52 - IP: 94.192.122.52 IP Information
Originally posted by Me&Myself

วันนี้มีเรื่องรบกวนพี่นกหรือเพื่อนๆคนไหนมีประสบการณ์แบบนี้บ้างช่วยแนะนำหน่อยค่ะว่าต้องทำยังไงดี ตอนนี้วีซ่าของลูกก็ผ่านเรียบร้อยแล้ว ขอไว้ว่าจะเดินทางปลายเดือนมกราคมแต่ทางสถานทูตออกวีให้เดือนทางได้ตั้งแต่ 22/11/10  กะไว้ว่าจะไปรับมาลูกมาอยู่ด้วยปลายเดือนมกราคม แล้วเดือนกุมภาพันธ์ก็จะเตรียมยื่นขอวีซ่าถาวร เพราะวีซ่าจะหมดวันที่ 12/3/11แต่เมื่อวานมีเพื่อนคนนึงถามว่าแล้วจะไปรับลูกได้หรอเพราะก่อนวีซ่าหมด3เดือนเค้าไม่ให้เดินทางออกนอกประเทศ อ้าว....งานเข้า!!!.งงค่ะไม่เคยรู้เลยจริงๆๆๆ Cry

ไม่เคยได้ยินค่ะ ดูทีหน้าวีซ่าค่ะ ตรง  number of entries จะมีคำว่า MULT อยู่ค่ะ นั่นก็หมายความว่าคุณสามารถเข้าออกกี่ครั้งก็ได้จนกว่าวีซ่าจะหมดอายุ ส่วนเรื่องต่อวีนั้น คุณสามารถต่อได้ก่อน 28 วันก่อนครบสองปี โดยนับวันแรกที่คุณเดินทางเข้ามาเป็นหลัก ดังนั้นถ้าคุณได้วีซ่าแบบสองปีสามเดือน แล้วคุณจะกลับมาต่อวี ตอนเดือนกุมภาโดยระยะเวลาที่คุณอยู่อาศัยนับตั้งแต่วันที่คุณเข้ามาครบหรือเกินสองปีในเดือนที่คุณจะต่อวีก็ไม่มีปัญหาค่ะ คุณสามารถกลับไปรับลูกได้ กลับเข้ามาก่อนวีหมดอายุ และต่อวีได้แน่นอนค่ะ

เรื่องระยะเวลากับการเดินทางนั้นเป็นเรื่องของอายุพาสปอร์ตมากกว่าค่ะ เท่าที่ทราบคือถ้าพาสปอร์ตอายุเหลือไม่เกินหกเดือนมักจะใช้เดินทางไม่ได้ ยกเว้นกรณีกลับไทยถึงจะมีอายุเหลือไม่ถึงหกเดือนก็ยังเดือนทางกลับได้อยู่ แต่เดินทางออกนอกประเทศคงไม่ได้ หรือถ้าได้ก็เป็นบางประเทศที่ไกล้เช่นประเทศตามชายแดนไทยค่ะ  
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Nov 2010 at 22:10 - IP: 94.192.122.52 IP Information
Originally posted by nongsai

แสดงว่าตอนพี่นกจดทะเบียนในใบจดทะเบียนพี่นกขอใช้นางและนามสกลุลสามีพี่นกเลยต้องปเปลี่ยนให้ตรงกับพาสปอรต แต่ของหนูขอใช้นางสาวและนามสกุลตัวเอง อย่างนี้หนูไม่จำเป็นต้องไปเปลี่ยนพาสปอรตใช่ไหมค่ะ เพราะตอนจดทะเบียนหนูต้องการใช้นางสาวและนามสกุลตัวเอง อย่างนี้ก็ไม่มีปัญหาตอนต่อวีใช่ไหมค่ะ แผ่นเอ๊กซ์เรย์ามโหลดเด็ดขาด พกติดตัวไว้ แม้ว่ามันจะใหญ่ เพราะเขาขอดูแน่ๆ ถ้าคุณปกติ ก็จะได้ผ่านเลย แต่ถ้าไม่ปกติแบบพิม ก็ต้องมาถ่ายใหม่ หมายความว่าเราต้องไปตรวจอีกเหรอค่ะเพราะตอนไปตรวจIom เค้าให้แต่ใบรับรองมาแต่แผ่นเอกซเรย์เค้าเก็บไว้กับเค้า
พี่นกค่ะหนูสมองไม่ค่อยดี ช่วยหนูด้วยนะค่ะ
ตอนพี่จดทะเบียนสมรส กฏหมายไทยยังไม่เปลี่ยนต่่างหาก คนที่แต่งงานต้องใช้นาง และนามสกุลสามีอัตโนมัติ ในพาสไม่ได้เปลี่ยนตอนยื่นเพราะไม่มีเวลา แบบว่่าวันนี้จดทะเบียนพรุ่งนี้ยื่นวีซ่า ก็เลยไม่ได้เปลี่ยนอะไรมา

ส่วนคุณไม่มีความประสงค์ที่จะเปลี่ยนอะไร ก็ใช้ตามหน้าพาสปอร์ต แต่ค่ะ แต่คุณดูที่หน้าวีหน่อยนะ ว่าเขาลงคำนำหน้าชื่อให้หรือเปล่า ในรุ่นเก่าๆไม่ได้ลงให้ จะมีแค่ชื่อกับนามสกุล แต่ชนิดของวีคือ wife visaหรือ spouse visa แล้วจะระบุว่า spouse ของใครในวงเล็บ

เรื่องคำนำหน้าเห็นคุณเคยตั้งกระทู้แล้วมีเพื่อนสมาชิกมาตอบ ว่าไม่มีปัญหา ในการใช้นางสาวถึงจะแต่งงานแล้ว อันนี้เป็นเรื่องเฉพาะคน เพราะแม้แต่คนที่แต่งงานที่นี่ เวลาที่วีซ่ากลับมาทาง Home จะระบุให้เป็นนางอัตโนมัต แต่ชื่อและชื่อสกุลยังเป็นไทยอยู่เพราะที่นี่ถือว่าแต่งงานแล้วต้องเป็นนาง ดังนั้นถ้าเพื่อนสมาชิกที่มาตอบคุณว่าเขาไม่มีปัญหา คุณก็ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องใช้นางสาวเช่นกัน อันนี้บอกตรงๆ ไม่มีประสบการณ์ เคยถามเพือนๆที่นี่ทุกคนบอกว่าแต่งงานถูกต้องตามกฏหมายก็ต้องเป็นนาง ส่วนผลในอนาคตไม่ทราบ คงต้องติดตามกันต่อไป

ส่วนใบ IOM ถ้าปอดคุณปกติก็ไม่ใช้ flim x-ray ค่ะใช้แค่ใบที่ทาง iom ออกให้ก็พอ กรณีของคุณพิมที่ต้องพกใบฟิล์มมาด้วยเพราะในฟิล์ม โชว์ว่่าผิดปกติและคุณพิมต้องตรวจเสมหะสามวัน ถึงจะผ่าน ดังนั้นนั่นก็เป็นเหตุผลว่าทำไมคุณพิมต้องพกใบฟิล์มขึ้นเครื่อง
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Me&Myself Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Nov 2010 at 01:44 - IP: 86.173.228.230 IP Information

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Me&Myself Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Nov 2010 at 03:09 - IP: 86.148.37.62 IP Information

เอาข้อมูลจากประสบการณ์การขอวีซ่าให้ลูก มาแชร์ให้เพื่อนๆตามสัญญาค่ะเผื่อจะเป็นประโยชน์บ้างสำหรับคนที่กำลังคิดจะเอาลูกมาอยู่ด้วย  (Settlement Visa) เป็นวีซ่าลูกติดตามแม่ อันนี้แม่มาอยู่ก่อนแล้วขอวีซ่าให้ลูกตามมาทีหลัง ส่วนใหญ่เอกสารก็คล้ายของคุณเอมAvatar ที่เคยโพสท์ไว้ค่ะ ซึ่งกว่าจะผ่านมาได้ก็เหนื่อยและปวดหัวมากแถมใช้เวลาหลังหาข้อมูลและเตรียมเอกสารหลายเดือนเพราะตัวเองต้องทำงานด้วยเลยไม่ค่อยมีเวลาแถมต้องให้เพื่อนๆที่เมืองไทยจัดการเรื่องแปลเอกสารต่างๆ พาลูกเราไปตรวจTB และรับเอกสารและพาสปอร์ตคืนหลังจากได้วีซ่า งานนี้ต้องขอขอบคุณเวปเลดี้ฯ พี่นกที่อุตส่าห์รวบรวมข้อมูลวีซ่าไว้ให้น้องๆ คุณเอม เพื่อนอ้อและอัน ด้วยที่มีส่วนช่วยให้ประความสำเร็จและได้วีซ่ามาครอบครองค่ะ

Contents 

Folder No.1(อันนี้เป็นแฟ้มเอกสารของลูก)                                                                                          

ชื่อลูก’s documents                                                                                      

-  รูปถ่าย ชื่อลูก                                               

-  Applications form Settlement VAF4                                                                        

-  ค่าธรรมเนียมวีซ่า

-  พาสปอร์ตเล่มจริง + สำเนา                                                             

-  รูปถ่าย 2 นิ้ว จำนวน 2 รูป                                                               

-  สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน(หรือบัตรเหลือง)                                        

-  สูติบัตร + สำเนา                                                                                                      

-  ใบเปลี่ยนชื่อ + สำเนา (ถ้ามี)                                                            

-  สำเนาทะเบียนบ้าน  

-  สำเนาใบสำคัญการหย่า (คร.7)                                                                    

-  สำเนาใบทะเบียนหย่า (คร.6) 

- ใบยินยอมให้ลูกไปทำพาสปอร์ตเพื่อเดินทางไปต่างประเทศ                                   

-  TB Testing จาก IOM + สำเนา       (ถ้ากรณีแม่อยู่ต่างประเทศไม่ได้พาลูกไปตรวจด้วยตัวเองต้องทำหนังสือมอบอำนาจให้ผู้ที่พาไปตรวจด้วย)                                                            

-  ใบรับรองจากโรงเรียน(ถ้ามี)                                               

-  สำเนาสมุดเงินฝาก   (ถ้ามี)                                                                                                

-  ใบจองตั๋วเครื่องบิน (ถ้ามี)

Contents

Folder No. 2 (อันนี้เป็นแฟ้มของเรากะสามี แต่ให้สามีเป็นSponserค่ะ)                                                                                             

Mr. ชื่อสามี  and Mrs. ชื่อเรา’s documents                                                   

-  Pictures of Mr. ชื่อสามี and Mrs. ชื่อเรา

-  Cover letter ของสามี

-  Cover letter ของเรา

-  Photocopy Passport ของสามี

-  Photocopy Passport ของเรา

-  Photocopy Birth Certificate ของสามี

-  Photocopy Birth Certificate ของเรา

-  Marriage Certificate + Photocopy

-  Divorce Certificate + Photocopy

-  Confirmation of sole custody and responsibility certificate + Photocopy

-  Photocopy of Thai identity card ของเรา

-  Photocopy of House Particulars ของเรา

-  Photocopy of mortgage (ถ้าเช่าบ้านอยู่ใช้ tenancy agreement) + pictures

-  Photocopy 6 months bank statementsของสามี

-  Photocopy 6 months bank statements ของเรา

-  Photocopy of join account bank statements

-  Letter from ที่ทำงานของสามี

-  Letter from  ที่ทำงานของเรา

-  Photocopy 6 months pay slips ของสามี

-  Photocopy 6 months pay slips ของเรา

-  Photocopy P 60 ของสามี

-  Photocopy P 60 ของเรา

-  Photocopy Council Tax

-  Photocopy of Electricity and Gas bill

-  Photocopy of water bill

-  Photocopy Phone bill / Internet broadband

-  Photocopy money transfer               

-  Photocopy flight ticket ใช้ยืนยันว่าเราได้กลับไปเยี่ยมลูก

-  MSN. Conversation and Pictures

-  Pictures

เอกสารแสดงความสำพันธ์อื่นๆถ้ามี   

Edited by Me&Myself - 12 Jul 2553 at 18:17

Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Nov 2010 at 03:19 - IP: 94.194.183.55 IP Information
Originally posted by Me&Myself

เอาข้อมูลมาแชร์ให้เพื่อนๆตามสัญญาค่ะเผื่อจะเป็นประโยชน์บ้างสำหรับคนที่กำลังคิดจะเอาลูกมาอยู่ด้วย  (Settlement Visa) เป็นวีซ่าลูกติดตามแม่ อันนี้แม่มาอยู่ก่อนแล้วขอวีซ่าให้ลูกตามมาทีหลัง ส่วนใหญ่เอกสารก็คล้ายของคุณเอมAvatar ที่เคยโพสท์ไว้ค่ะ

Contents 

Folder No.1(อันนี้เป็นแฟ้มเอกสารของลูก)                                                                                          

ชื่อลูก’s documents                                                                                      

-  รูปถ่าย ชื่อลูก                                               

-  Applications form Settlement VAF4                                                                        

-  ค่าธรรมเนียมวีซ่า

-  พาสปอร์ตเล่มจริง + สำเนา                                                             

-  รูปถ่าย 2 นิ้ว จำนวน 2 รูป                                                               

-  สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน(หรือบัตรเหลือง)                                        

-  สูติบัตร + สำเนา                                                                                                      

-  ใบเปลี่ยนชื่อ + สำเนา (ถ้ามี)                                                            

-  สำเนาทะเบียนบ้าน  

-  สำเนาใบสำคัญการหย่า (คร.7)                                                                    

-  สำเนาใบทะเบียนหย่า (คร.6) 

- ใบยินยอมให้ลูกไปทำพาสปอร์ตเพื่อเดินทางไปต่างประเทศ                                   

-  TB Testing จาก IOM + สำเนา                                                                    

-  ใบรับรองจากโรงเรียน(ถ้ามี)                                               

-  สำเนาสมุดเงินฝาก                                                                                                   

-  ใบจองตั๋วเครื่องบิน

Contents

Folder No. 2 (อันนี้เป็นแฟ้มของเรากะสามี แต่ให้สามีเป็นSponserค่ะ)                                                                                             

Mr. ชื่อสามี  and Mrs. ชื่อเรา’s documents                                                   

-  Pictures of Mr. ชื่อสามี and Mrs. ชื่อเรา

-  Cover letter ของสามี

-  Cover letter ของเรา

-  Photocopy Passport ของสามี

-  Photocopy Passport ของเรา

-  Photocopy Birth Certificate ของสามี

-  Photocopy Birth Certificate ของเรา

-  Marriage Certificate + Photocopy

-  Divorce Certificate + Photocopy

-  Confirmation of sole custody and responsibility certificate + Photocopy

-  Photocopy of Thai identity card ของเรา

-  Photocopy of House Particulars ของเรา

-  Photocopy of mortgage (ถ้าเช่าบ้านอยู่ใช้ tenancy agreement) + pictures

-  Photocopy 6 months bank statementsของสามี

-  Photocopy 6 months bank statements ของเรา

-  Photocopy of join account bank statements

-  Letter from ที่ทำงานของสามี

-  Letter from  ที่ทำงานของเรา

-  Photocopy 6 months pay slips ของสามี

-  Photocopy 6 months pay slips ของเรา

-  Photocopy P 60 ของสามี

-  Photocopy P 60 ของเรา

-  Photocopy Council Tax

-  Photocopy of Electricity and Gas bill

-  Photocopy of water bill

-  Photocopy Phone bill / Internet broadband

-  Photocopy money transfer               

-  Photocopy flight ticket ใช้ยืนยันว่าเราได้กลับไปเยี่ยมลูก

-  MSN. Conversation and Pictures

-  Pictures

เอกสารแสดงความสำพันธ์อื่นๆถ้ามี   
ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่นำมาแบ่งปันกันค่ะ ClapClapClapClap
Back to Top
Oldwoman View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Oldwoman Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Nov 2010 at 11:51 - IP: 203.131.209.146 IP Information

สวัสดีพี่นกน่ารัก และสาวๆ สะใภ้และว่าที่สะใภ้ UK ทุกท่าน ขอมาแอบอ่านเก็บข้อมูลไว้ด้วยคน หิหิBig smile เพราะคาดว่าน่าจะต้องได้ใช้เร็ว ๆ นี้ LOL 

Back to Top
sirikhwan.rowles View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote sirikhwan.rowles Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Dec 2010 at 23:54 - IP: 91.104.3.92 IP Information
สวัสดีค่ะพี่ๆ ทุกคน หนูขอแนะนำตัวนะคะ หนูชื่อตุ้มค่ะ หนูเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ของสะใภ้อังกฤษค่ะ ตอนนี้หนูเครียดมากเลยค่ะ เรื่องวีซ่าคู่สมรส คือหนูแต่งงานแล้วจดทะเบียนสมรสที่ประเทศไทยแล้วค่ะ กำลังจะยื่นวีซ่าคู่สมรสค่ะ ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ แล้วต้องไปแปลเป็นอังกฤษและรับรองทุกใบหรือป่าว

ทะเบียนบ้าน , ใบเปลี่ยนชื่อ, สูติบัติ , ใบสำคัณการสมรส, ทะเบียนสมรส   ขั้นตอนการยื่นยุ่งยากมั้ยคะ เครียดๆๆๆ มากเลยค่ะ 
ปล.หนูเคยไปเทียววอังกฤษมาแล้วครั้งนึง ไปเที่ยวหกเดือนค่ะ เพิ่มกลับมาประมาณวันที่ 20 กันยายน 53 , จดทะเบียนสมรสวันที่ 29 กันยนยน 53 และแต่งงานวันที่ 28 พฤศจิกยน 53  แล้วตอนนี้หนูตั้งครรถ์ได้ 3 เดือนแล้วจะมีปัญหาในการยื่นขอวีซ่ามั้ยคะ 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Dec 2010 at 00:12 - IP: 94.194.111.205 IP Information
Originally posted by sirikhwan.rowles

สวัสดีค่ะพี่ๆ ทุกคน หนูขอแนะนำตัวนะคะ หนูชื่อตุ้มค่ะ หนูเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ของสะใภ้อังกฤษค่ะ ตอนนี้หนูเครียดมากเลยค่ะ เรื่องวีซ่าคู่สมรส คือหนูแต่งงานแล้วจดทะเบียนสมรสที่ประเทศไทยแล้วค่ะ กำลังจะยื่นวีซ่าคู่สมรสค่ะ ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ แล้วต้องไปแปลเป็นอังกฤษและรับรองทุกใบหรือป่าว
ก่อนอื่นอย่าพึ่งเครียดเลยค่ะ ค่อยๆเตรียมเอกสารนะคะ คุณจะยื่นวีติดตาม ไม่ทราบว่าคุณทราบหรือยังว่าคุณต้องไปสอบภาษาก่อนทำเรื่องยื่นวี

ส่วนเรื่องการเตรียมเอกสาร ตาม link ค่ะ ข้อสี่ วีซ่าติดตามคู่สมรส มีตัวอย่างมากมาย

แต่คุณควรดู supporting documents check list เป็นหลักพยายามให้ได้ตาม list ที่ทางสถานทูตต้องการ

ทะเบียนบ้าน , ใบเปลี่ยนชื่อ, สูติบัติ , ใบสำคัณการสมรส, ทะเบียนสมรส   ขั้นตอนการยื่นยุ่งยากมั้ยคะ เครียดๆๆๆ มากเลยค่ะ
เรื่องแปลเอกสารถ้าตามเช็คลิสต์บอกว่าต้องแปล แต่เพื่อนที่นี่ที่ยื่นล่าสุดเคยถาม vfs ได้คำตอบว่าไม่ต้องแปลค่ะ ทางที่ดีคุณติดต่อ vfs ดีกว่านะคะว่าต้องแปลหรือเปล่าจะได้ไม่เสียเวลาค่ะ

แต่อย่างไรก็ดี ทะเบียนสมรส ใบเปลี่ยนชื่อใบเกิด อย่างไรก็ต้องแปลมาอยู่แล้วเพราะต้องนำมาใช้ที่อังกฤษ ส่วนทะเบียนบ้าน บัตรประชาชนไม่ต้องแปลมาค่ะไม่ได้ใช้ แต่ต้องนำสำเนาติดมาด้วยในกรณีติดต่อสถานทูตไทยในอังกฤษในอนาคต

ปล.หนูเคยไปเทียววอังกฤษมาแล้วครั้งนึง ไปเที่ยวหกเดือนค่ะ เพิ่มกลับมาประมาณวันที่ 20 กันยายน 53 , จดทะเบียนสมรสวันที่ 29 กันยนยน 53 และแต่งงานวันที่ 28 พฤศจิกยน 53  แล้วตอนนี้หนูตั้งครรถ์ได้ 3 เดือนแล้วจะมีปัญหาในการยื่นขอวีซ่ามั้ยคะ
ยินดีด้วยที่กำลังมีตัวน้อยนะคะ การตั้งครรภ์ไม่มีผลต่อการพิจารณาวีซ่าค่ะ แต่เวลาที่คุณตรวจกับ IOM ก็ต้องแจ้งให้เจ้าหน้าที่ทราบเพราะคง x-ray ปอดไม่ได้ต้องเก็บเสมหะสามวันแทน

ความจริงอยากแนะนำให้รอคลอดที่ไทยก่อนแล้วค่อยทำเรื่องวีน่าจะดีกว่า เพราะถ้าคุณยังไม่ได้สอบภาษา คุณก็ต้องใช้เวลาอย่างเร็วเกือบเดือนในการเดินเรื่องจองสอบ ไปสอบ รอผลสอบ แล้วพอยื่นวีแล้วถ้าโชคดี ได้ในหนึ่งเดือนก็ดีไป แต่ถ้ารอนานแบบสามเดือน กว่าจะได้วีซ่าคุณท้องแก่ ทางสายการบินต่างๆก็คงไม่ให้คุณบินค่ะ

ถ้าคิดจะยื่นเร็วก็วางแผนดีๆแล้วกันนะคะ

โชคดีค่ะ

Back to Top
goodgirl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote goodgirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Dec 2010 at 03:22 - IP: 125.26.106.126 IP Information
วันนี้เอาประสบการณ์การเปลี่ยนนามสกุลมาฝากเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ในเลดี้ค่ะ
ถึงไทยตอนเช้า กรุงเทพฯ
วันที่ 2 ธันวาคม เวลา 6.10 เช้า เอากระเป๋าไปฝากไว้บ้านพี่สาว
เสร็จเดินทางไปสถานทูตอังกฤษในไทย เอาทะเบียนสมรสที่จดที่ประเทศอังกฤษไปรับรอง
ของดิฉันขอชุดเดียว  1,275 บาท จากนั้นเจ้าหน้าที่นัดให้ไปรับเอกสารตอนบ่าย สองโมง
วันที่ 3 ธันวาคม เดินทางไปกระทรวงการต่างประเทศถนนแจ้งวัฒนะ เอาเอกสารที่สถานทูตรับรอง
ไปแปลเป็นภาษาไทยหน้าหลัง ขอด่วน นั่งรอรับได้เลย 400 บาท จากนั้นก็นำไปที่กงศุลชั้นสาม
แจ้งกับเจ้าหน้าที่ว่าด่วน เขาก็จะให้เราเข้าไปในห้อง ตรวจเอกสารเสร็จแล้วออกด้านนอก รอจ่ายเงิน
800 บาท ต่อหนึ่งชุด(หน้าหลัง) ก็คือฉบับละ 400 บาท กรณีด่วน จากนั้นก็ไปรับเอกสารตอนบ่าย
***ดิฉันถือเรื่องตัวเลขศาสตร์ ก็เลยให้เขาเขียนนามสกุลของสามีตามที่ดิฉันเขียนภาษาไทยไว้
เขาก็ทักมา ก็เลยแจ้งเขาว่าต้องการใช้แบบนี้จริง เขาเลยยอมให้ ความจริงแล้วมันก็ไม่ตรงมาก
Badgery  แบล์ดเจอร์รี่  เพราะเวลาเอาไปบวกกับชื่อแล้วจะได้เป็นเลขที่ดีเหมือนเดิม
วันต่อไปก็ติดเสาร์ อาทิตย์ จันทร์ 
วันอังคารที่  7  ธันวาคม  เดินทางไปที่อำเภอพุทไธสง (บุรีรัมย์) เพื่อขอทำเรื่องเปลี่ยนนามสกุล ดิฉันขอย้ายทะเบียนบ้านจากบ้านพ่อไปลงที่บ้านพี่สาว   แล้วเจ้าหน้าที่ทำการบันทึก สถานะครอบครัว  100 บาท เปลี่ยนนามสกุล 100   ทำบัตรประชาชน ได้ใบเหลือง  20 เจ้าหน้าที่บอกว่า
จะไปรับบัตรตัวจริงตอนไหนก็ได้ ถ้าบัตรมา  ก็เลยถามเขาว่าคงนานมากเลย ให้พี่สาวไปรับแทนได้ไหม เขาบอกว่าไม่ได้เพราะจะต้อง
พิมพ์ลายนิ้วมือใหม่ เขาเลยบอกว่ากลับมาเมื่อไหร่ก็ค่อยไปรับก็ได้ ไม่โดนปรับ เราจะได้รับเอกสาร
1.ใบเหลือง
2.หนังสือสำคัญแสดงการจดทะเบียนเปลี่ยนชื่อสกุล
เจ้าหน้าที่ใจดีเห็นเอกสารที่รับรองมาจากกงศุลตัวจริงมีหนึ่งชุดเขาเลยคืนให้กับดิฉัน เขาเอาสำเนาไป
วันพุธที่ 8 ธันวาคม เดินทางจากพุทไธสง  ไปนครราชสีมา ไปทำ Passport  เขาขอใบเหลือง  เอกสารการจดทะเบียนรับรองมาจากกงศุล
หนังสือสำคัญแสดงการจดทะเบียนเเปลี่ยนชื่อสกุล(ที่ทางอำเภอให้มา) และ เอกสารที่สามารถแสดงชื่อสกุลภาษาอังกฤษของสามี
เสร็จแล้วจ่ายค่าธรรมเนียม เจ้าหน้าที่บอกว่ารอประมาณหนึ่งอาทิตย์ กลับบ้าน
วันพฤหัสที่ 9 ธันวาคม ไปขอเปิดบัญชีธนาคารใหม่ สิ่งที่ธนาคารขอคือ ใบเหลือง,หนังสือสำคัญแสดงการจดทะเบียนเปลียนชื่อสกุล
เอกสารการจดทะเบียนรับรองมาจากกงศุล
ขอบอกว่าเหนื่อยมาก ๆ ตั้งแต่กลับไทยยังไม่ได้พักเลย ปรับตัวก็ยังไม่ค่อยได้ เลยเอาประสบการณ์มาแชร์ให้ทุกคนค่ะ
พี่ตา
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Dec 2010 at 03:34 - IP: 188.220.116.114 IP Information
AvatarThank you for sharing ClapClapClap
Back to Top
Onin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Onin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Dec 2010 at 04:00 - IP: 202.89.155.7 IP Information
Avatar  สวัดดีค่ะคุณนก พี่ไก่บ้านนิวนะค่ะ พี่ไก่ไปอังกฤษกับมาแล้วค่ะหนาวมากกก มากกว่านิวเยอะเลย เอารูปมาอวดด้วยคะ ปีหน้าจะไปใหม่ค่ะแต่คงต้องขอวีใหม่เพราะคราวที่แล้วได้วีเที่ยวหกเดือนหมดมกรา2011 แต่จะไปอีกประมาณกรกฎา2011จ้ะ แต่ตอนนั้นพี่คงได้Permanent Residentจากนิวแล้ววีซ่าคงง่ายขึ้น ขอขอบคุณคุณนกอีกครั้งค่ะ
Merry Christmas and Happy New Year Ka Big smile

Edited by Onin - 15 Dec 2553 at 04:03
   ปัจจุบันเราเดินตามรอยกรรมที่ทำไว้ในอดีต   
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Dec 2010 at 04:27 - IP: 188.220.116.114 IP Information
Avatar ขอบคุณที่เอารูปมาให้ชมค่ะSmile เห็นฟ้าใสๆ แต่ก็หนาวได้นะคะ Big smileรูปสวยทุกมุมเลยค่ะ ปีหน้ามาใหม่ก็หน้าร้อนล่ะ ส่วนมากถ้าเคยมาแล้ว มาด้วยวีแบบเดิมอีกก็ไม่ยากแล้วล่ะค่ะ มาคราวหน้าก็คงเห็นดอกไม้หน้าร้อนที่นี่บานไปทั่วล่ะWinkWinkWink
Back to Top
nudjit View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nudjit Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Dec 2010 at 01:54 - IP: 81.98.186.225 IP Information
สวัสดีค่ะ พี่นก  แจนได้โทรไปที่สนามสอบ life in the UK  ที่กลาสโกวมาค่ะ หลังจากที่น้องนนนี่ เค้าไปโพสต์ถามแจนในเฟคฯ เพราะน้องเค้ากลัวว่าสอบเดือนกุมภา จะมีการเปลี่ยนแปลง แจนก็เลยโทรไปเอง เพราะรอสามีไม่ไหวเค้าก็ทำงานเยอะด้วยค่ะ ก็ถามเจ้าหน้าที่เกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงนะค่ะ เค้าก็ยืนยันว่ายังไม่มีการเปลี่ยนแปลงใดๆทั้งสิ้น และก็แนะนำให้อ่านหนังสือ บทที่ 2-6 ให้มากๆ และก็เข้าไปหาทำแบบทดสอบตามหน้าเว็ปต่างๆ 
คราวนี้ก็เบาใจได้ว่ายังไม่มีการเปลี่ยนแปลงใดๆค่ะ (โล่งใจไป) แต่ค่าสอบที่เค้าบอกแจนมา คือ £ 34.73  จำได้แว็ปๆว่าในเว็ปแค่  £  34 หรือว่าขึ้นมา 73 พี ค่ะ...(ขึ้นแค่นี้ก็โอเคเนอะพี่ พอรับกันได้)

แต่วันนี้สามีกลับมาบอกว่าคงต้องเลื่อนสอบไลฟ์ไปก่อน เพราะว่าวันที่แจนนัดสอบ คือเดือนหน้า ทั้งแจนและสามีต้องไปนิวคลาสเซิ่ล เค้าก็เลยโทรไปยกเลิก แล้วสามีก็คุยถามเจ้าหน้าที่อีกเรื่องการเปลี่ยนแปลง ก็ยืนยันเหมือนกันค่ะ 

อ้อ อีกนิดค่ะ พี่นก  คือแจนไปเรียน  ESOL  ที่โรงเรียนแถวบ้านนะค่ะตอนนี้ปิดคริสมาส เปิดอีกทีวันที่ 18 มค.  แล้วอย่างนี้ถ้าแจนไม่ไปสอบไลฟ์ ต่อไปเวลาจะขอสัญชาติ แจนสามารถใช้ ผลการเรียน ESOL  ที่แจนเรียนนี่ได้เลยใช่ไหมค่ะำไม่ต้องสอบไลฟ์ก็ได้  คือกำลังเถียงกับสามีเรื่องนี้แหละค่ะ แต่ใจจริงแจนก็อยากไปสอบ แต่สามีก็มาเลื่อนแล้วก็ยังไม่รู้ว่าแจนจะว่างไปวันไหน เพราะเดือนหน้ามีหลายอย่างเริ่มต้นทำแล้วนะค่ะ

you are most valuable thing in my life. I love you with all my heart .. ^^   แจนค๊า..

Back to Top
Page  <1 1314151617 80>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.229 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters