Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK > * สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: วีซ่าและสาระน่ารู้ สำหรับสะใภ้และว่าที่สะใภ้ UK
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

วีซ่าและสาระน่ารู้ สำหรับสะใภ้และว่าที่สะใภ้ UK

Page  <1 1516171819 80>
Author
xluely View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: วีซ่าและสาระน่ารู้ สำหรับสะใภ้และว่าที่สะใภ้ UK
    Posted: 19 Jan 2011 at 02:47 - IP: 86.136.186.178 IP Information
Originally posted by theerawalee

พี่นก มี่งงเหมือนกาน P60 คือไรหรอจ้า ตอนนี้มี่กำลังจัดเตรียมเอกสาร อยู่อ่ะจ้า ก็เข้ามาดูเรื่อยๆ ว่าต้องมีเอกสารไรเพิ่มเติมบ้างตอนนี้ กำลังหัดทำแบบฟอร์มคราวๆฝึกก่อนจะมาลงตัวจริง ....พี่และมี่ต้องจองคิวออนไลน์ไหม วอค อิน ได้ไหมอ่ะจ๊ะ    ขอบบคุณมากค่ะ 
P60 ก็คือใบรับรองการเสียภาษีจากการทำงานประจำปี  walk in ได้ค่ะ แต่ยังใงก็ต้องกรอกข้อมูล online สำหรับ settlement visa ก่อนอยู่แล้ว ถึงบังคับจองก็จองไป แต่เรา walk in แล้วมายกเลิกที่จอง online ที่หลังก็ได้ค่ะ
Back to Top
Hayfever View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Hayfever Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2011 at 10:45 - IP: 2.122.61.110 IP Information

สวัสดีค่ะพี่นก น้องเกดไปยื่นวีILRมาแล้วนะคะ 2ชม.รู้ผลเลย เดี๋ยวไปนอนก่อน พรุ่งนี้จะมาแชร์ค่ะ แต่ต้องขอขอบพระคุณพี่นกมากๆนะคะที่ช่วยเหลือน้องเกดมาตลอด สาธุ

Back to Top
theerawalee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote theerawalee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2011 at 12:26 - IP: 223.206.86.207 IP Information
When i fall in love every thing without of the blue
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2011 at 19:25 - IP: 86.136.186.178 IP Information

Originally posted by Hayfever

สวัสดีค่ะพี่นก น้องเกดไปยื่นวีILRมาแล้วนะคะ 2ชม.รู้ผลเลย เดี๋ยวไปนอนก่อน พรุ่งนี้จะมาแชร์ค่ะ แต่ต้องขอขอบพระคุณพี่นกมากๆนะคะที่ช่วยเหลือน้องเกดมาตลอด สาธุ

ไม่ต้องมาแอบเนียนเลย อายุพอๆกัน มาเป็นเพือนดีกว่านะ เพื่อนเกด LOLLOLLOLLOLLOL ยินดีด้วยนะ ผ่านไปได้ด้วยดี บอกแล้วว่าไม่ยาก ต่อไปขอสัญชาติ ง่ายกว่าอีก ขอบอก หุ หุ

สมัคร online เมื่อไรก็ค่อยเข้าไปจองค่ะ กว่าจะสมัคร online เสร็จ วันจองก็คงไปไกลแล้ว Embarrassed
Back to Top
deargraham View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote deargraham Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2011 at 06:57 - IP: 77.102.58.180 IP Information
สวัสดีคะ ชื่อเดียร์คะ อยากขอคำแนะนำสำหรับเรื่องยื่นขอ Citizen คะ พอดีเพิ่งได้ ILR มาเมื่อวันจันทร์ แล้วไม่แน่ใจว่าจะยื่นขอ Citizen ตามได้เลยรึป่าว เพราะว่าอยู่ที่นี่มา 6 ปีแล้วคะ ถือวีซ่านักเรียนมาก่อน แล้วก็มาแต่งงาน เมื่อ May 2008 มีรุ่นพี่เค้าบอกว่าทำต่อได้เลย แต่เราก็ไม่ชัวร์อยู่ดี สามีก็เมลล์ไปถามทางโฮมก็ยังไม่ได้คำตอบกับมา ก็เลยมา search ดู มาเจอเวปนี้พอดี ใครพอจะรู้บ้างคะ ขอคำแนะนำด้วยคะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2011 at 08:09 - IP: 86.136.186.178 IP Information
Originally posted by deargraham

สวัสดีคะ ชื่อเดียร์คะ อยากขอคำแนะนำสำหรับเรื่องยื่นขอ Citizen คะ พอดีเพิ่งได้ ILR มาเมื่อวันจันทร์ แล้วไม่แน่ใจว่าจะยื่นขอ Citizen ตามได้เลยรึป่าว เพราะว่าอยู่ที่นี่มา 6 ปีแล้วคะ ถือวีซ่านักเรียนมาก่อน แล้วก็มาแต่งงาน เมื่อ May 2008 มีรุ่นพี่เค้าบอกว่าทำต่อได้เลย แต่เราก็ไม่ชัวร์อยู่ดี สามีก็เมลล์ไปถามทางโฮมก็ยังไม่ได้คำตอบกับมา ก็เลยมา search ดู มาเจอเวปนี้พอดี ใครพอจะรู้บ้างคะ ขอคำแนะนำด้วยคะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
ตามที่รู้มานะคะ สมัครขอสัญชาติได้เลยค่ะ ถ้าระหว่างที่คุณถือวีซ่านักเรียน คุณเรียนตลอด อยู่ที่นี่ตลอดแบบไม่ขาดช่วง หลังได้ ilr คุณสามารถขอสัญชาติได้เลยโดยไม่ต้องรอถือวีถาวรครบหนึ่งปี โดยในระยะสามปีที่ผ่านมาต้องไม่ออกนอกอังกฤษเกินระยะเวลาที่ home กำหนด ข้อมูลทั่วไปตาม link

มีกรณีคล้ายๆกับคุณที่เวป uk resident แต่คุณต้องสมัครเป็นสมาชิกก่อนถึงจะเข้าไปอ่านได้ หรือคุณจะไปตั้งกระทู้ถามก็ได้ค่ะ เพราะที่เวปนั้น มีผู้เชี่ยวชาญให้คำตอบมากมาย

กรณีตัวอย่างตาม LInk

โชคดีค่ะ
Back to Top
deargraham View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote deargraham Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2011 at 21:12 - IP: 77.102.58.180 IP Information
ขอบคุณมากๆนะคะ ที่มาช่วยไขข้อข้องใจ วันนี้โทรไปถามโฮมเองเลยคะ รอไม่ไหว แล้วอยากให้มันชัวร์ๆไปเลย เค้าบอกเหมือนกับที่คุณแจ้งไว้ข้างบนเลยคะ ตอนนี้ก็ต้องเริ่มกรอกแบบฟอร์ม แล้วก็เตรียมเอกสารแล้วคะ ได้เรื่องยังไงจะแวะมาแชร์ประสบการณ์นะคะ ขอบคุณอีกครั้งนะคะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Hayfever Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2011 at 04:19 - IP: 94.9.194.34 IP Information
Originally posted by xluely

[QUOTE=Hayfever]

ไม่ต้องมาแอบเนียนเลย อายุพอๆกัน มาเป็นเพือนดีกว่านะ เพื่อนเกด LOLLOLLOLLOLLOL ยินดีด้วยนะ ผ่านไปได้ด้วยดี บอกแล้วว่าไม่ยาก ต่อไปขอสัญชาติ ง่ายกว่าอีก ขอบอก หุ หุ

5555 นอกจากชอบช่วยเหลือคนอื่นแล้วยังมีความจำเป็นเลิศนะครูนก ก็เห็นน้องๆเค้าเรียกพี่นกก็เรียกตามบ้างน่ะสิ LOLLOLLOLLOLLOL แต่นี่ถ้าไม่ได้นก เกดคงเครียดมากกว่านี้แน่เลย ขอบคุณนกมากๆนะจ้ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2011 at 04:39 - IP: 86.136.186.178 IP Information

5555 นอกจากชอบช่วยเหลือคนอื่นแล้วยังมีความจำเป็นเลิศนะครูนก ก็เห็นน้องๆเค้าเรียกพี่นกก็เรียกตามบ้างน่ะสิ LOLLOLLOLLOLLOL แต่นี่ถ้าไม่ได้นก เกดคงเครียดมากกว่านี้แน่เลย ขอบคุณนกมากๆนะจ้ะ
ในเฟส เป็นเพื่อน นอกเฟสมาแอบเนียนเดี่ยวตีตาย LOLLOLLOLLOLLOL เรายิ่งสูงวัยอยู่แหม นานๆจะมีหลงมาสูงวัยเท่าเรา ที่มากกว่าเราก็ไม่ค่อยจะเข้ามากัน ปล่อยให้เราเป็นหัวแถวอยู่นี่แหล่ะ LOLLOLLOLLOL
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Hayfever Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2011 at 06:02 - IP: 94.9.194.34 IP Information

มาแชร์ นะคะ ได้วีซ่าติดตามสามีเดือนมกราคม 2009 วีซ่า2ปี3เดือน สิ้นสุดวีซ่า30เมษายน 2011 มาถึงอังกฤษวันที่ 5กพ 2009 ค่ะ ประมาณสิ้นเดือนธค 2010 ได้จองทางอินเตอร์เน็ทเพื่อไปขอวีซ่าILRด้วยตัวเองที่ Cardiff จองได้วันที่ 17มค11 ตอน 10.30ค่ะ

เกดจองโรงแรม2คืน(เผื่อฉุกเฉินถ้ามีปัญหา เลยจอง2คืนค่ะ และเผื่อเที่ยวด้วย) จองที่ Premier Inn ขอแนะนำว่าดีมากค่ะ ใกล้แค่5นาทีเดินถึง และใกล้ช้อปปิ้งเซ็นเตอร์ และราคา29ปอนด์ต่อคืน โรงแรมสะอาด เตียงนอนสบายมากๆ

วันที่ 17มค11 ก็เดิน5นาทีจากโรงแรม ไปถึงก่อน 1ชม ผ่านsecurity  เจ้าหน้าที่ เห็นเรามาก่อนเวลา1ชม ก็ให้ออกไปรอข้างนอก เค้าให้มาก่อนแค่30นาทีค่ะ ถ้ามาก่อนนั้นต้องรอข้างนอก พอ10.00ก็เข้าไปใหม่ ผ่านsecurity เค้าตรวจทุกอย่างละเอียดมาก และเก็บโทรศัพท์มือถือไว้ แล้วให้นั่งรอ คนไม่ค่อยเยอะค่ะ พอ10.30เป๊ะ ก็มีเจ้าหน้าที่มาเรียกให้เราไปช่องรับเอกสาร

เจ้าหน้าที่รับเอกสารเห็นเอกสารที่เกดเอามา ตาโตและหัวเราะใหญ่เพราะมาเยอะจนเกินกว่าซองที่เค้าให้จะใส่ได้ เค้าก็ออกใบรับและบอกให้เราไปชำระเงิน(1,250 Cry ) ช่องถัดไป และบอกว่า ให้เรารับมือถือและออกไปรอข้างนอก ประมาณ 1ชมครึ่งจะโทรไป เธอน่ารักมากบอกทางไปร้านอาหารหรือช้อปปิ้งเซ็นเตอร์เรียบร้อย

เกดจ่ายเงินเสร็จก็ออกมา เดินมาหน่อยถึงช้อปปิ้งเซ็นเตอร์ กินอาหารเสร็จยังเหลือเวลาอีกครึ่งชม เลยเดินกลับโรงแรม แอบงีบอีกพักใหญ่ พอบ่ายโมงตรง โทรศัพท์มือถือดัง สามีเกดรับ เจ้าหน้าที่ถามว่าอยู่ไกลไหม สามีเกดว่าแค่5นาทีเดินถึง เจ้าหน้าที่บอกว่าถ้ามาถึงไม่ต้องผ่านsecurity แค่บอกเค้าว่ามาหาเจ้าหน้าที่ชื่อนี้

พอไปถึงเจ้าหน้าที่รอเราอยู่แล้ว ทักทาย ยิ้มแย้มเป็นมิตรมาก เค้าบอกว่า your application is successful and your indefinate leave to remain is active from today... แต่ยังไม่ได้พาสปอร์ตกลับเพราะเค้าต้องส่งไปพิมพ์วีซ่าILRบนพาสปอร์ต และจะส่งให้ถึงมือเราภายใน5วันทำการ( เกดได้รับพาสปอร์ตทางไปรษณีย์ วันพฤหัสที่ 20 ค่ะ ตอนเช้า) เจ้าหน้าที่บอกว่า your documents were very easy to go through , เค้าแค่copy จดหมาย และแบงค์สเต็ทเม้นท์บางส่วน

รวดเร็ว และบริการดี เจ้าหน้าที่ยิ้มแย้มเป็นมิตร สมราคาค่ะ ( แพง Cry )  แต่แค่ 2ชม หลังจากรับเอกสาร ก็รู้ผล

เนื่องจากเกดกับสามีอาศัยอยู่บ้านพ่อแม่สามีตั้งแต่เกดมาถึงอังกฤษ เพิ่งย้ายออกมาเดือนพย10 จีงไม่มีเอกสารอะไรที่เป็นชื่อร่วมกัน แค่มีแบงค์สเตทเม้นท์ที่มีชื่อร่วมกัน พอย้ายบ้านก็มีจดหมายจากcouncil tax เดือน มค11 หนี่งฉบับเพราะเพิ่งย้ายเข้าบ้านเพิ่งแจ้งค่ะ กับจดหมายจากธนาคาร เดือน มค11อีก1ฉบับ แจ้งว่าได้เปลี่ยนที่อยู่ตามที่เราแจ้งไปแล้ว รวมแล้วเกดมีจดหมายที่เป็นชื่อร่วมกัน แค่ 2ฉบับ(มค11) และ แบงค์สเตทเม้นท์ 20เดือน  

สรุปเอกสารที่เกดเตรียมไป มี

-ทะเบียนสมรสที่แปลเป็นอังกฤษและรับรองแล้ว
-รูปถ่ายเกด2รูป(เค้าเก็บไว้1รูป อีกรูปคืน)
-รูปถ่ายสามี1รูป
-ใบสอบผ่านlife in uk test
-พาสปอร์ทเกดและสามี

-แบงค์สเตทเม้นท์ชื่อร่วม ทุกเดือน 20เดือน
-จดหมายจากcouncil tax ชื่อร่วม 1ฉบับ
-จดหมายจากธนาคาร ชื่อร่วม 1ฉบับ

-แบงสเตทเม้นท์ชื่อสามี ทุกเดือน 20 เดือน
-จดหมายต่างๆชื่อสามี จากหมอฟัน ธนาคาร จากcouncilตอนapply council house จาก car insurance จากที่ทำงานสามี

-แบงค์สเตทเม้นท์ชื่อเกด ทุกเดือน 20เดือน
-จดหมายต่างๆชื่อเกด จากGP,  hospital,  Blood donor, จดหมายตอนขอ national insurance , จดหมายตอบปฎิเสธตอนสมัครงาน, จดหมายตอบรับตอนสมัครงาน, จดหมายจากที่ทำงาน

-จดหมายสามีเกดเขียนถึงโฮมออฟฟิส แจงว่าทำไมเรามีเอกสารชื่อร่วมแค่2ฉบับ

เจ้าหน้าที่เค้าcopy จดหมายต่าง ๆข้างต้น กับสเตทเม้นท์ชื่อร่วม 1ฉบับ ชื่อส่วนตัวคนละ1ฉบับ และเก็บจดหมายที่สามีเกดเขียนไป เอกสารที่เหลือมอบคืนหมดค่ะ

จะเห็นว่าเกดมีจดหมายที่เป็นชื่อร่วมแค่2ฉบับ ตอนแรกก็กังวลกลัวไม่ผ่าน แต่ครูนกTongueตอบอย่างมั่นใจว่าไม่ต้องเป็นห่วง แค่เราแจงให้เห็นว่าทำไม และเรามีเจตนาจะอยู่ร่วมกันกับสามีเราตลอด

หวังว่าขอมูลของเกดคงมีประโยชน์บ้างกับเพื่อนๆที่จะขอILR ขออวยพรให้เพื่อนๆที่จะขอILR ผ่านราบรี่นทุกคน และขอขอบคุณเพื่อนๆทุกคงที่เข้ามาแชร์ และตอบคำถามในเว้ปนี้ให้เกดได้ข้อมูล และโดยเฉพาะคุณนก ที่มีความตั้งใจจริงมาตลอด มีน้ำใจ และอดทน ตอบคำถามให้เกดและเพื่อนๆทุกคนในเวปนี้ค่ะ ClapClapClapClapClap

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Hayfever Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2011 at 06:09 - IP: 94.9.194.34 IP Information

[/QUOTE]
ในเฟส เป็นเพื่อน นอกเฟสมาแอบเนียนเดี่ยวตีตาย LOLLOLLOLLOLLOL เรายิ่งสูงวัยอยู่แหม นานๆจะมีหลงมาสูงวัยเท่าเรา ที่มากกว่าเราก็ไม่ค่อยจะเข้ามากัน ปล่อยให้เราเป็นหัวแถวอยู่นี่แหล่ะ LOLLOLLOLLOL[/QUOTE]

55555 เท่าที่ทดสอบความจำ นกยังแจ๋วอยู่ ไม่สูงวัยเหมือนอายุ (อุ๊ป...Tongue ยังไงเราก็เหมือนๆกัน) แต่เกดน่ะ ความจำสูงวัยกว่าอายุแล้วอ่ะ สงสัยคงต้องคบน้องๆ เหมือนนก คบเด็กๆไว้เราจะได้เด็กตาม LOLLOLLOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2011 at 06:42 - IP: 86.136.186.178 IP Information

ในเฟส เป็นเพื่อน นอกเฟสมาแอบเนียนเดี่ยวตีตาย LOLLOLLOLLOLLOL เรายิ่งสูงวัยอยู่แหม นานๆจะมีหลงมาสูงวัยเท่าเรา ที่มากกว่าเราก็ไม่ค่อยจะเข้ามากัน ปล่อยให้เราเป็นหัวแถวอยู่นี่แหล่ะ LOLLOLLOLLOL

55555 เท่าที่ทดสอบความจำ นกยังแจ๋วอยู่ ไม่สูงวัยเหมือนอายุ (อุ๊ป...Tongue ยังไงเราก็เหมือนๆกัน) แต่เกดน่ะ ความจำสูงวัยกว่าอายุแล้วอ่ะ สงสัยคงต้องคบน้องๆ เหมือนนก คบเด็กๆไว้เราจะได้เด็กตาม LOLLOLLOL
ขอบคุณสำหรับข้อมูล ถ้าว่างเมื่อไรจะไปใส่ link ไว้่หน้าแรก เผื่อเป็นประโยชน์สำหรับคนอื่นต่อไป เพราะกฏหมายยังไม่เปลี่ยน ขั้นตอนต่างๆคงไม่ต่างกัน

อ้อ ไม่เคยต้องใช้ความอดทนเลยในการโพสกระทู้หรือตอบคำถาม แต่อาจต้องใช้ความอดทนกับเรื่องบางเรื่องที่ไม่เป็นเรื่องมากกว่า แต่ช่างมันเถ่อะ มีคนรักก็ต้องมีคนไม่รักเป็นของธรรมดา ทำได้อย่างเดียวทำใจ แล้วก็ลืมมันไป เราไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ เพียงแต่บางคำถามที่เราคิดว่าเราไม่รู้ เราก็เสริชหาเอา อย่างน้อยได้ช่วยคนที่กำลังหาคำตอบ แล้วเราก็ได้รู้ไปด้วยพร้อมคนอื่น อันไหนเราไม่รู้ เราก็บอกไม่รู้ อันใหนเราคิดว่า เราก็บอกว่าเราคิดว่าน่าจะ อะไรก็ว่ากันไป

ช่วยได้ก็ช่วยกันไป ขออย่างเดียว ขอความสบายใจ ถ้าไม่สบายใจเราก็จะไม่เข้ามาอีก ไม่มีประโยชน์ถ้าเข้ามาแล้วเจออะไรที่เราคิดว่าก่อกวนใจ เราถึงเคยหายไป แต่ก็อดไม่ได้ที่จะเข้ามาช่วยตอบ มาหาข้อมูลให้บ้าง ตามสภาพที่เราทำได้ คราวนี้เข้ามา เราถึงขอ ขอสำหรับคนที่ไม่ชอบเรา ต่างคนต่างโพสเถ่อะ เพราะเราก็รู้ว่าที่เข้ามาโพสก็คือเข้ามาช่วยคนอื่นทั้งนั้น ดังนั้นในฐานะที่คิดมาช่วยคนอื่นก็ต่างคนต่างช่วยแล้วกัน

เราในฐานะคนให้ข้อมูล พีงระลึกเสมอว่าข้อมูลที่่เราให้มีที่มาที่ไป ไม่ได้ลอยมาจากไหนก็ไม่รู้ ข้อมูลเราอาจจะเก่าไปบ้างใครรู้อะไรมาใหม่ๆ ก็เอามาแชร์กัน ข้อมูลเราอาจไม่ถูกต้อง 100% แต่นั่นคือสิ่งที่เราพยายามค้นหามาให้ ข้อมูลบนอินเตอร์เนต คนที่หาข้อมูลบ่อยก็ต้องรู้ว่ามีทั้งที่เชื่อถือได้ เชื่อถือไม่ได้ ข้อมูลเก่า ข้อมูลใหม่ ใครให้ข้อมูลถูกผิด อย่างไรเราไม่เคยว่า ถ้าเห็นผิดอย่างมากเราก็เข้ามาให้ข้อมูลเสริมโดยไม่ดึงข้อมูลคนอื่นมา ดังนั้นคนที่รับข้อมูลคือเจ้าของกระทู้ก็ต้องไปตัดสินใจเองว่าจะรับข้อมูลแบบใหน

เราไม่ใช่คนใจแคบที่ไม่รับข้อมูลใคร ดังนั้นถ้าใครไม่ชอบเราก็ต่างคนต่างอยู่แล้วกัน ต่างคน ต่างโพส ก็เพื่อประโยชน์ของคนที่เข้ามาหาข้อมูล ไม่ใช่กัดเล็กกัดน้อยสร้างความไม่สบายใจต่อกันเสียเปล่า คนทุกคนคงไม่มีใครสมบูรณ์แบบ แต่ขอให้มองในส่วนดีก็พอ ใครที่ไม่ชอบเรา อย่างมากเราก็ไม่ไปตอบกระทู้เท่านั้นเอง ไม่มีเราเขาก็อยู่กันได้ นี่คือสิ่งที่เราระลึกอยู่เสมอ

ไม่เคยพิมพ์อะไรยาวๆเลยนะเนี่ย ใครใคร่อ่านก็อ่าน ใครใคร่ผ่านก็ผ่านแล้วกัน SmileSmileSmile
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Hayfever Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2011 at 10:53 - IP: 94.9.194.34 IP Information
เข้ามาอ่านก่อนไปนอน เห็นใจและเข้าใจนก และอยากเป็นกำลังใจให้ เกดคิดว่ามีคนจำนวนมากก็เหมือนเกดคือเป็นกำลังใจให้นก และเพื่อนๆที่เข้ามาตอบคำถาม ช่วยให้คนที่มีปัญหาได้แนวทาง อย่าท้อนะจ๊ะ ความดีทำยากจึงต้องใช้ความอดทนทำ แต่ความดีมีคนเห็นแน่นอน ClapClapClap สำหรับความดีที่ทำและความอดทนSmile
Back to Top
phungzaa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote phungzaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2011 at 19:34 - IP: 58.11.39.111 IP Information

เข้ามาอ่านกระทู้ห้องนี้แล้วรู้สึกตื่นเต้นกับการยื่นเรื่องขอวีซ่าของพี่และเพื่อนๆจัง เพราะคุณแม่ก็กำลังจะยื่นเรื่องขอวีซ่าถาวรเหมือนกันSmile

พี่นกค่ะ ผึ้งมีเรื่องรบกวนถามหน่อยนะค่ะ ตอนนี้คุณแม่ได้รับใบ certificate esol แล้วค่ะ แต่ผึ้งไม่รู้ว่าเอกสารที่ส่งมาให้คุณแม่ครบรึเปล่า พี่นกพอจะทราบมั้ยค่ะว่าจะมีอะไรส่งมาให้เราบ้างค่ะ ผึ้งจะได้ถามคุณแม่เกี่ยวกับเอกสารที่ได้รับทั้งหมด แล้วมีกำหนดมั้ยค่ะว่าต้องเป็น esol level เท่าไรจึงจะเอาไปยื่นเรื่องได้ อีกอย่างค่ะพี่นกคุณแม่วีซ่าจะหมดเดือนเม.ย.นี้ ไม่ทราบว่าจะไปยื่นเรื่องขอวีซ่าถาวรได้เลยรึเปล่าค่ะ เห็นมีบางคนบอกว่าต้องยื่นก่อนวีซ่าหมด 28 วัน ไม่สามารถยื่นก่อนล่วงหน้าได้ ผึ้งจึงไม่รู้แน่ชัดว่าตกลงสามารถยื่นได้เลยรึเปล่า กำลังสับสนว่าจิงๆแล้วเป็นอย่างไรกันแน่Shocked เอกสารที่ต้องเตรียมยื่นขอวีซ่าถาวรคล้ายกับยื่นขอวีซ่าติดตามรึเปล่าค่ะพี่นก?? ตอนนี้คุณแม่ก้อกำลังย้ายบ้านเช่าด้วยไม่รู้ว่าจะมีผลรึเปล่ากับการยื่นเรื่องขอวีซ่า??? หลังจากผึ้งกลับมาเมืองไทยได้ 1 อาทิตย์ไม่รู้ว่าจะเรียกว่าข่าวดีหรือข่าวร้าย ที่คุณแม่ไม่มีงานทำเพราะทางหัวหน้าที่โรงแรมแจ้งคุณแม่หลังจากโรงแรมปิดปีใหม่ 1 อาทิตย์ว่าไม่ต้องกลับไปทำงานConfused ก้อไม่เข้าใจว่าทำไมเพราะคุณแม่ก้อทำงานมาประมาณ 6 เดือน แต่เห็นมีจดหมายจากโรงแรมส่งมาให้หลังจากนั้นประมาณว่าน่าจะเปลี่ยนเจ้าของกิจการรึเปล่าไม่แน่ชัด ผึ้งก้อเลยให้กำลังใจแม่แทนว่าพักผ่อนแล้วค่อยเริ่มต้นหางานใหม่ ให้แม่คิดแง่ดีว่าเราจะได้เก็บของย้ายบ้านได้เต็มที่ไม่ต้องมากังวลทำงานด้วยย้ายบ้านด้วย ไม่งั้นแม่คิดมากอีกผึ้งกลัวว่าจะไม่สบายอีก พี่นกค่ะถ้าผึ้งจะไปอยู่กับคุณแม่ที่อังกฤษสามารถทำเรื่องได้รึเปล่า อยากไปอยู่ดูแลและหางานทำเก็บเงินช่วยแม่อีกแรงนึง

ผึ้งขอให้กำลังใจทุกๆคนที่กำลังยื่นเรื่องขอวีซ่าให้ทุกอย่างผ่านไปอย่างง่ายดายนะค่ะ
Back to Top
anjing View Drop Down
PR สะใภ้ UK

Post Options Post Options   Quote anjing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2011 at 20:34 - IP: 1.47.245.111 IP Information
Avatar  ถ้า settlement visa ต่อ ILR ก่อนวีซ่าหมด 28 วัน  น้องผึ้งถ้าจะอยู่ที่โน่น ต้องขอวีซ่าทำงาน  หรือว่าวีซ่านักเรียน 

Please do not send us your application more than 28 days before you become eligible to apply. If you do, we may refuse your application with no refund of the application fee (where a fee is charged). However, you must make your application before your current permission to stay in the UK expires.

If you are already in the UK but you have not been here long enough to apply for settlement, you can apply to extend your temporary permission to stay.

ใครชอบ ใครชัง ช่างเถิด ใครเชิด ใครชู ช่างเขา

ใครเบื่อ ใครบ่น ทนเอา ใจเรา ร่มเย็น เป็นพอ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2011 at 20:35 - IP: 86.136.186.178 IP Information

เข้ามาอ่านก่อนไปนอน เห็นใจและเข้าใจนก และอยากเป็นกำลังใจให้ เกดคิดว่ามีคนจำนวนมากก็เหมือนเกดคือเป็นกำลังใจให้นก และเพื่อนๆที่เข้ามาตอบคำถาม ช่วยให้คนที่มีปัญหาได้แนวทาง อย่าท้อนะจ๊ะ ความดีทำยากจึงต้องใช้ความอดทนทำ แต่ความดีมีคนเห็นแน่นอน ClapClapClap สำหรับความดีที่ทำและความอดทนSmile
ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะ เรามันพวกขี้รำคาญมั้ง หุ หุ ไม่ชอบทะเลาะกับใคร อย่างมากถ้าไม่พอใจก็ไปซะก็จบ เพราะเราถือว่าการทะเลาะก็คือแต่ละคนคิดว่าตัวเองถูกแล้วก็พยายามหาเหตุผลร้อยแปดมาอ้างเข้าข้างตัวเอง มีไม่กี่คนหรอกที่จะยอมรับว่าตัวเองผิด เพราะต่างคนมองต่างมุม ดังนั้นการทะเลาะกันสำหรับเรามันก็แค่ทำให้ไม่สงบสุขเปล่าๆ

การทำความดี ไม่ใช่เราตัดสินว่าดี แต่คนรอบข้างที่มองเข้ามาต่างหากจะเห็นว่าดีหรือไม่ คนหนี่งอาจมองด้านหน้า อีกคนอาจมองด้านหลัง ดังนั้นสิ่งเดียวกันก็เลยเห็นต่างกันเท่านั้นเอง

เราให้ข้อมูล เราก็ให้ตามที่เรารับข้อมูลมา สิ่งที่เราบอกอาจจะไม่ถูกทั้งหมด แต่นั่นก็เพราะเรารับข้อมูลมา บางคนถึงจะน้อยคน ที่โพสเหมือนกระแนะกระแหนเรา อย่าคิดว่าเราไม่รู้ เราอาจจะไม่ใช่คนฉลาด แต่เราก็คิดว่าเราไม่โง่จนไม่รู้ว่าคนที่โพสนั้นหมายถึงเราหรือใคร อย่างที่บอกทำได้อย่างเดียวคือทำใจ และพยายามลืมมันเสีย ไม่สบายใจก็จากไปเท่านั้นเอง Sleepy
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2011 at 20:49 - IP: 86.136.186.178 IP Information
Avatar ตามคุณบีบอก สำหรับผึ้งอายุเกินสิบแปด จะเข้ามาอยู่ถาวรทำได้ก็คงต้องเป็นวีซ่าทำงาน เพราะถึงวีซ่านักเรียนก็อยู่ถาวรไม่ได้ เรียนจบถ้าไม่มีงานทำเปลี่ยนวีเป็นวีทำงานไม่ได้ก็อยู่ไม่ได้เช่นกัน

ส่วนแม่ของผึ้ง คาดว่าเรียนไม่เกิน Entry level 3 ดังนั้นสอบแล้วได้ใบเซอร์มาแล้วดูในใบเซอร์ว่าผ่านฟังกับพูดหรือเปล่า ถ้าผ่านฟังกับพูดแล้วให้ไปขอจดหมายรับรองที่โรงเรียน ให้โรงเรียนรับรองว่่าหลักสูตรที่เรียน combine citizenship และเป็นโรงเรียนที่ได้รับการรับรองจาก home office

เนื่องจากแม่ของผี้งอยู่อังกฤษด้วยวีซ่าติดตามรอบสอง ถ้ามีหลักฐานเรื่องสอบผ่านภาษาแล้ว ก็สมัคร ขอวีถาวรได้เลยโดยไม่ต้องรอให้วีซ่าไกล้หมดอายุ หลักฐานก็ตามกระทู้ด้านบนที่คุณเกดพี่งมาโพส เพียงแต่ใช้หลักฐานจากที่โรงเรียนแทน ผลสอบ life นอกจากนี้ยังมีตัวอย่างอยู่ทีหน้าแรกด้วย ลองเข้าไปดูแล้วกันนะที่หัวข้อวีซ่าถาวร ILR  เรื่องย้ายบ้าน ก็เหมือนคุณเกด เรื่องไม่มีงานทำไม่ใช่ปัญหาถ้าตราบใดที่ไม่เคยเคลมอะไร หลักฐานการเงิน ก็แนบไปเท่าที่มี

ที่สำคัญแม่ของผึ้งอยู่อังกฤษนานเกินสามปี รวมกับวีรอบแรก และยังอยู่กับพ่อเลี้ยงของผึ้งตลอด ถ้าได้วีถาวรแล้ว และวันที่อยู่นอกอังกฤษตลอดสามปี ไม่เกิน 270 วัน โดยปีสุดท้ายออกไม่เกิน 90 วัน ก็สามารถขอสัญชาติต่อได้เลยโดยไม่ต้องรอครบปี โดยใช้ผลสอบและจดหมายเดิมแนบไป
Back to Top
theerawalee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote theerawalee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2011 at 21:27 - IP: 223.205.0.202 IP Information
,มีใครขอวีซ่า ช่วงมีนาคม บ้างไหมค่ะ หาเพื่อนขอพร้อมๆกัน
When i fall in love every thing without of the blue
Back to Top

Post Options Post Options   Quote phungzaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2011 at 22:10 - IP: 58.9.26.174 IP Information
ขอบคุณพี่นกกับพี่บีนะค่ะ เด๋วผึ้งจะไปบอกแม่ให้ดูในใบ certificate แล้วให้ไปขอหนังสือรับรองจากโรงเรียนว่าแต่ต้องไปบอกโรงเรียนเค้าว่ายังไงค่ะพี่นก ผึ้งจะได้ให้แม่ไปบอกเป็นภาษาอังกฤษได้ถูกค่ะ ถ้าไม่มีจดหมายรับรองจากโรงเรียนอย่างนี้ก็ไปยื่นเรื่องไม่ได้ใช่มั้ยค่ะ
พี่นกค่ะอย่างนี้ถ้าคุณแม่ได้หนังสือรับรองจากโรงเรียนก้อไปยื่นเรื่องทำวีซ่าได้เลยใช่รึเปล่าค่ะ ไม่ต้องรอจนกว่าจะถึง 28 วันก่อนวีซ่าหมด เพราะคุณแม่ว่าจะนั่งรถไปทำที่ลอนดอนด้วยตัวเอง ไม่รู้ว่าคราวนี้จะเจอปัญหาอะไรอีกกับการยื่นเรื่องวีซ่าของแม่ ผึ้งก็ต้องขอขอบคุณพี่ที่บ้านนี้คอยช่วยเหลือนะค่ะ
Back to Top
anjing View Drop Down
PR สะใภ้ UK

Post Options Post Options   Quote anjing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2011 at 22:20 - IP: 1.47.245.111 IP Information
Avatar ใช่จ๊ะต่อได้เลย ไม่ต้องรอวีซ่าหมดอายุ  อย่างที่พี่นกบอกจ๊ะ เพราะว่าวีซ่าของคุณแม่น้องผึ้งรอบสองแล้ว

ใครชอบ ใครชัง ช่างเถิด ใครเชิด ใครชู ช่างเขา

ใครเบื่อ ใครบ่น ทนเอา ใจเรา ร่มเย็น เป็นพอ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jan 2011 at 00:06 - IP: 86.136.186.178 IP Information
Originally posted by phungzaa

ขอบคุณพี่นกกับพี่บีนะค่ะ เด๋วผึ้งจะไปบอกแม่ให้ดูในใบ certificate แล้วให้ไปขอหนังสือรับรองจากโรงเรียนว่าแต่ต้องไปบอกโรงเรียนเค้าว่ายังไงค่ะพี่นก ผึ้งจะได้ให้แม่ไปบอกเป็นภาษาอังกฤษได้ถูกค่ะ ถ้าไม่มีจดหมายรับรองจากโรงเรียนอย่างนี้ก็ไปยื่นเรื่องไม่ได้ใช่มั้ยค่ะ
พี่นกค่ะอย่างนี้ถ้าคุณแม่ได้หนังสือรับรองจากโรงเรียนก้อไปยื่นเรื่องทำวีซ่าได้เลยใช่รึเปล่าค่ะ ไม่ต้องรอจนกว่าจะถึง 28 วันก่อนวีซ่าหมด เพราะคุณแม่ว่าจะนั่งรถไปทำที่ลอนดอนด้วยตัวเอง ไม่รู้ว่าคราวนี้จะเจอปัญหาอะไรอีกกับการยื่นเรื่องวีซ่าของแม่ ผึ้งก็ต้องขอขอบคุณพี่ที่บ้านนี้คอยช่วยเหลือนะค่ะ
ถ้าจะไปด้วยตัวเองก็ต้องนัดก่อน คิดว่าคงรู้ขั้นตอนเพราะเคยทำมาก่อน ส่วนจดหมาย ก็แค่ไปขอทางวิทยาลัยบอกว่าต้องการจดหมายรับรองไปต่อวี ตัวอย่างจดหมายดูได้ตาม link อยู่หน้าสาม

ไม่ต้องรอ 28วันเพราะอย่างที่บอกว่ารอบสองแล้ว อยู่นานเกินสามปี แต่คงต้องหอบหลักฐานที่คราวที่แล้วโดนปฏิเสธวีซ่าที่นี่กับที่ไทยไปด้วย ให้สามีของแม่ผึ้งเขียนจดหมายชี้แจง และรับรองว่ายังใช้ชีวิตคู่อยู่กับแม่ของผึ้งตลอดเวลาถึงแม้ช่วงที่แม่ผึ้งกลับไทยไปขอวีเข้ามาใหม่ก็ยังติดต่อกันตลอดและมีความตั้งใจในการอยู่กันแบบสามีภรรยา ต่อไป หลักฐานการติดต่อระหว่างที่แม่ของผึ้งอยู่ไทย ต้องแสดงถึงความตั้งใจในการกลับเข้ามา หาใครที่มีอาชีพ professional ที่ไม่ใช่ญาติ ช่วยเขียนจดหมายรับรองให้ด้วยพร้อม copy passport ของคนที่เขียนจดหมายรับรองแนบไปด้วย ก็คงจะช่วยได้ไม่มากก็น้อย
Back to Top

Post Options Post Options   Quote phungzaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jan 2011 at 19:49 - IP: 58.9.195.225 IP Information
ขอบคุณค่ะพี่นกเดี๋ยวจะได้ให้แม่ไปเตรียมเอกสารให้พร้อมและจะลองค้นหาดูเอกสารเก่าๆที่แม่ทำเรื่องอุทธรณ์วีซ่าคราวก่อนเผื่อจะอยู่ที่ผึี้ง... 
Back to Top
lucky girl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lucky girl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jan 2011 at 20:44 - IP: 110.49.193.234 IP Information
Avatar สวัสดีค่ะ ชื่อภรณ์ค่ะ กำลังเตรียมเอกสารขอวีซ่าท่องเที่ยวค่ะ กะว่าจะยื่นเดือนมีนาเช่นกันค่ะ
จากภูผาถึงทะเล เพราะชีวิตคือการเดินทาง    
Back to Top

Post Options Post Options   Quote phungzaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Jan 2011 at 00:00 - IP: 61.90.70.128 IP Information
พี่นกค่ะวันนี้ผึ้งไปบอกคุณแม่เรื่องหนังสือจดหมายรับรองแล้วค่ะ แต่เห็นคุณแม่ว่าได้เอกสารมา 3 ใบ เป็นใบ certificate 2 ใบ และเป็นจดหมาย 1 ใบ ผึ้งไม่แน่ใจว่าเอกสารที่ส่งมาให้นั้นจะเป็นจดหมายรับรองอย่างที่พี่นกว่ารึเปล่า แต่ผึ้งก้อได้ส่งข้อความถามคุณพ่อแล้วนะค่ะ เค้าบอกว่าเป็นจดหมาย
ถ้าใครมีข้อมูลเกี่ยวกับเอกสารที่ได้รับพร้อมใบ certificate รบกวนบอกหน่อยนะค่ะ เพราะกลัวจะเข้าใจอะไรผิดพลาดในการสื่อสารกับคุณพ่อและคุณแม่ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Jan 2011 at 00:12 - IP: 86.136.186.178 IP Information
Originally posted by phungzaa

พี่นกค่ะวันนี้ผึ้งไปบอกคุณแม่เรื่องหนังสือจดหมายรับรองแล้วค่ะ แต่เห็นคุณแม่ว่าได้เอกสารมา 3 ใบ เป็นใบ certificate 2 ใบ และเป็นจดหมาย 1 ใบ ผึ้งไม่แน่ใจว่าเอกสารที่ส่งมาให้นั้นจะเป็นจดหมายรับรองอย่างที่พี่นกว่ารึเปล่า แต่ผึ้งก้อได้ส่งข้อความถามคุณพ่อแล้วนะค่ะ เค้าบอกว่าเป็นจดหมาย
ถ้าใครมีข้อมูลเกี่ยวกับเอกสารที่ได้รับพร้อมใบ certificate รบกวนบอกหน่อยนะค่ะ เพราะกลัวจะเข้าใจอะไรผิดพลาดในการสื่อสารกับคุณพ่อและคุณแม่ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
Just read through the letter, it is referent like I have been give you before then that fine. Some time it is not the long letter only say the course is combind citizenship and the name of your mum state that she has been improved form one level to another such as 'your mum's name' has been improved from entry level 1 to entry level 2.

She might get 2 papers, one is notfication and another one is certificate. You might ask her if they are as the info that you have been got.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote phungzaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Jan 2011 at 13:03 - IP: 203.150.26.130 IP Information

ขอบคุณคะพี่นก ผึ้งส่งเมล์ไปให้คุณพ่อดูแล้วค่ะว่าจดหมายคล้ายๆกับที่พี่นก link มาให้ดูรึเปล่า ถ้าไม่ใช่จะได้ให้ไปขอหนังสือรับรองจากโรงเรียน

Back to Top
Pranalee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Pranalee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2011 at 21:03 - IP: 111.84.199.220 IP Information
มีปัญหาเกี่ยวกับวีซ่าอยากสอบถามค่ะ ตอนนี้กำลังจะทำวีซ่าคู้หมั้นแต่ต้องการนำลูก(ติด)ไปอยู่ด้วยต้องทำอย่างไร ไม่ทราบจริง จริง แล้วก้อไม่รู้ว่าจะไปปรึกษาใครรบกวนช่วยให้คำตอบด้วยค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2011 at 21:16 - IP: 86.136.186.178 IP Information
Originally posted by Pranalee

มีปัญหาเกี่ยวกับวีซ่าอยากสอบถามค่ะ ตอนนี้กำลังจะทำวีซ่าคู้หมั้นแต่ต้องการนำลูก(ติด)ไปอยู่ด้วยต้องทำอย่างไร ไม่ทราบจริง จริง แล้วก้อไม่รู้ว่าจะไปปรึกษาใครรบกวนช่วยให้คำตอบด้วยค่ะ
Do the same as K. Aim, follow the link. Only you do need  a letter of Affirmation or devoted document 

This one K, Eiang has been given some detail in the last post.

Back to Top
explaygirl View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote explaygirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2011 at 23:48 - IP: 223.205.218.217 IP Information
สวัสดีคะ อยากจะถามว่าถ้าเราไปขอวีซ่าท่องเที่ยวประเทศอังกฤษครั้งแรกเลย แล้วไม่เคยไปต่างประเทศเลย ในพาสปอร์ตขาวบริสุทธิ์เลยนะคะ Smile  แล้วมีญาติรับรองให้สามีของญาติรับรองให้ แล้วตอนกรอกเอกสารที่ในวีซ่าจะระบุไป 1เดือน โดยอ้างว่าลาพักร้อนที่ทำงาน แต่ความจริงถ้าผ่านแล้วจะลาออกเลยคะ แต่ถ้าได้วีซ่า6เดือน ก็จะอยู่ต่อประมาณ 5เดือนกว่านะคะแต่ไม่หนีนะคะ จะกลับมาคะ..... แต่ความจริงอยากจะบอกเค้าไปตรงๆๆว่า ขอไปเที่ยว 6เดือน แต่ไม่รู้จะเอาเหตุผลไหนไปอ้างนะคะ จะว่าลาพักร้อนที่ทำงาน 6 เดือนก็คงจะดูเว่อร์ๆๆไป จะบอกว่าลาออกแล้วว่างงานขอไป 6เดือนเลย ก็กลัวจะไม่ให้ผ่านนะคะ ใครพอจะมีคำแนะนำเหตุผลในการกรอกบ้างคะ  แล้วสเตทเม้นท่องเที่ยวต้องโชว์เท่าไหร่คะ ขอบคุณคะ Wink
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jan 2011 at 00:07 - IP: 86.136.186.178 IP Information
Originally posted by explaygirl

สวัสดีคะ อยากจะถามว่าถ้าเราไปขอวีซ่าท่องเที่ยวประเทศอังกฤษครั้งแรกเลย แล้วไม่เคยไปต่างประเทศเลย ในพาสปอร์ตขาวบริสุทธิ์เลยนะคะ Smile  แล้วมีญาติรับรองให้สามีของญาติรับรองให้ แล้วตอนกรอกเอกสารที่ในวีซ่าจะระบุไป 1เดือน โดยอ้างว่าลาพักร้อนที่ทำงาน แต่ความจริงถ้าผ่านแล้วจะลาออกเลยคะ แต่ถ้าได้วีซ่า6เดือน ก็จะอยู่ต่อประมาณ 5เดือนกว่านะคะแต่ไม่หนีนะคะ จะกลับมาคะ..... แต่ความจริงอยากจะบอกเค้าไปตรงๆๆว่า ขอไปเที่ยว 6เดือน แต่ไม่รู้จะเอาเหตุผลไหนไปอ้างนะคะ จะว่าลาพักร้อนที่ทำงาน 6 เดือนก็คงจะดูเว่อร์ๆๆไป จะบอกว่าลาออกแล้วว่างงานขอไป 6เดือนเลย ก็กลัวจะไม่ให้ผ่านนะคะ ใครพอจะมีคำแนะนำเหตุผลในการกรอกบ้างคะ  แล้วสเตทเม้นท่องเที่ยวต้องโชว์เท่าไหร่คะ ขอบคุณคะ Wink
You can do as your plan, no problem although you have never been abroad. Don't sign out your job before you have your visa. In the other hand, the ticket that you  reserve, you might need to keep the date as you have been told the embassy and you might need to tell immigration when you arrive here. After you get through the UK then you just phone to change the date with the company later. Only make sure you can change it because some ticket cannot change with some reason.

Have a look on this case, it might be useful for you.

good luck
Back to Top
Page  <1 1516171819 80>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.271 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters