Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ใบเมเปิ้ล / Canada > *สะใภ้ ใบเมเปิ้ล / Canada
  New Posts New Posts RSS Feed: ลักษณะนิสัยผู้ชายแคนาดาส่วนใหญ่
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ลักษณะนิสัยผู้ชายแคนาดาส่วนใหญ่

Page  123 4>
Author
Miyaki2005 View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Miyaki2005 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ลักษณะนิสัยผู้ชายแคนาดาส่วนใหญ่
    Posted: 05 Apr 2011 at 14:19 - IP: 49.231.99.209 IP Information
ขอลบนะคะ

Edited by Miyaki2005 - 27 Sep 2013 at 21:18
Back to Top
Phanaphat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Phanaphat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Apr 2011 at 15:31 - IP: 124.120.89.71 IP Information
อยากแนะนำคุณติ๊กนะคะว่า อย่ากลัวกับสิ่งที่จะเกิดขึ้นเจอกันครั้งแรกเป็นตัวของตัวเองให้มากที่สุด ค่อยๆเรียนรู้กันไปนะคะ ต้องปรับตัวเข้าหากัน เรื่องนิสัยนี่ไม่สามารถบอกได้ว่าเป็นอย่างไรค่ะ  แต่ถ้าเป็นนิสัยของคุณแคนาดาที่บ้านคือ เป็นคนอารมณ์ดี เอาใจใส่เรา สปอร์ตไม่ขี้เหนียว ชอบก็บอกชอบ ไม่ชอบก็บอกไม่ชอบ เป็นคนมีเหตุผล มีบางทีที่เข้าใจยากค่ะWink

ขอให้คุณติ๊กโชคดีนะคะSmile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Miyaki2005 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Apr 2011 at 15:56 - IP: 49.231.99.209 IP Information
ลบค่ะxxxxx

Edited by Miyaki2005 - 27 Sep 2013 at 21:20
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Phanaphat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Apr 2011 at 16:55 - IP: 124.122.124.216 IP Information
บ้านสะใภ้ใบเมเปิ้ลยินดีต้อนรับเสมอนะคะคุณติ๊ก ตามไปลงทะเบียนสมาชิกได้เลยค่ะBig smile
http://www.ladyinter.com/forum_posts.asp?TID=14865
Back to Top
cinderella View Drop Down

Post Options Post Options   Quote cinderella Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Apr 2011 at 19:51 - IP: 70.54.124.73 IP Information
นิสัยเอาจากคนรอบข้างนะคะ ถ้าคบกันไปสักระยะเเล้วถ้าเค้าว่าไม่คิดเป็นเเฟนก็บอกว่าเป็นเพื่อนกันดีที่สุด คือพูดตรงจะได้ไม่ต้องตั้งความหวังอะไร เเต่ถ้าชอบเเล้วจะบอกว่าถูกใจเเละชอบมาก คนเเคนาดานิสัยดีค่ะอันนี้บอกตามที่เจอนะคะ เเต่จะว่าไปทุกชาติก็เหมือนกันนะคะมีทั้งดีไม่ดี รวยจน ขึ้นอยู่กะเราค่ะถ้าเราวางตัวดีคนดีย่อมเห็นคนไม่ดีก็กลัวไม่กล้าเข้าหามาก เป็นตัวของตัวเองดีที่สุด ไม่เฟคใส่กันในเดทเเรกจะทำให้เรารู้ว่าเค้าใช่ไม่ใช่ จะได้ไม่เสียเวลาปิดโอกาสของคนอื่นๆ อิอิ โชคดีนะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Miyaki2005 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Apr 2011 at 22:16 - IP: 49.231.99.209 IP Information
ลบค่ะ xxxxx

Edited by Miyaki2005 - 27 Sep 2013 at 21:21
Back to Top

Post Options Post Options   Quote cinderella Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Apr 2011 at 22:38 - IP: 70.54.124.73 IP Information
แต่อากาศที่หนาวนี่สิ ใช่เลยอันนี้ อิอิSmileEmbarrassed
Back to Top
Pimada View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Pimada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2011 at 06:18 - IP: 68.151.12.183 IP Information
สวัสดีค่ะ ขอเรียกน้องติ๊กนะ ท่าทางอายุน้อยกว่าเยอะเลย อิอิ ใครหลงเข้ามาห้องนี้เรียกพี่เรียกน้องไปก่อน
ตอบคำถามโดยรวมนะคะ ผู้ชายแคนาดา นิสัยเป็นเรื่องส่วนบุคคลจริงๆ ค่ะ ถ้าเจอเขาแล้วศึกษากันไปจะรู้เอง แต่โดยส่วนใหญ่ฝรั่งเขาพึ่งตัวเองมากๆ ทำให้รู้หลายๆ เรื่องในชีวิตและดูฉลาดเป็นผู้นำ แม้บางคนจะไม่ฉลาดจริงๆ แต่ก็ดื้ออวดดีมีถมไปค่ะ

แคนาดาเป็นประเทศที่คนจากทุกสารทิศอพยพมารวมกัน แรกๆ เริ่มก็มีชาวอังกฤษมาตั้งรกราก รวมทั้งฝรั่งเศสด้วย แต่สองชาตินี้ก็แยกกันอยู่ชัดเจนนะคะ ชาวฝรั่งเศสจะอยู่ที่เคเบกเสียส่วนใหญ่ วัฒนธรรม ภาษา ก็เป็นฝรั่งเศส ส่วนชาวอังกฤษก็กระจัดกระจายไปทั่ว มีรวมกันบ้างในบางเมืองของบีซี British Columbia ในยุคต่อๆ มารัฐบาลรับคนอพยพเพิ่มขึ้น จากประเทศรัสเซียเก่า ยูเครน แม้แต่คนจากออสเตรีย เยอรมัน อเมริกา หรือบางประเทศในยุโรปก็อพยพมามากขึ้น เช่น อิตาลี สวีเดน นอรเวย์ ในสมัยนี้รับคนอพยพเพิ่มมากจาก จีน อินเดีย แรงงานจากฟิลิปปินส์ ผู้อพยพจากแอฟริกา ปากีสถาน ฯลฯ ที่นี่เป็นที่รวมของคนทุกชนชาติจริงๆ ค่ะ และก่อนหน้านั้นก็มีชาวพื้นเมือง ที่เรียกว่าอินเดียนแดง พวก Native อาศัยอยู่ก่อน พวกนี้ส่วนมากอยู่รวมกลุ่มทางภาคเหนือที่มีสภาพอากาศหนาวเย็น และมีกระจัดกระจายตามที่ต่างๆ เล็กน้อย

การจะดูนิสัยคนที่แคนาดาให้ดูพื้นฐานครอบครัวว่ามาจากชนชาติไหน ถ้าครอบครัวใดมีการสืบสานวัฒนธรรมจากประเทศแม่ของตนเองให้รุ่นลูกหลาน มีแนวโน้มว่าคนๆ นั้นจะมีอุปนิสัยตามคนในชาตินั้น แต่ก็ไม่เสียทีเดียวเพราะได้รับการหล่อหลอมจากสังคมแบบหลากหลายวัฒนธรรมที่นี่ด้วย แม้แต่ชาวเคเบกเอง อาหาร การพูดก็ไม่เหมือนฝรั่งเศสเสียทีเดียว

คนรุ่นหลังที่เกิดในแคนาดา อุปนิสัยจะเป็นไปตามอิทธิพลของครอบครัวและการเลี้ยงดู เพื่อนฝูง การทำงาน การใช้ชีวิตประจำวัน สังคมรอบๆ ข้าง ตัวอย่างที่ชัดเจนสามีของพี่เอง ต้นตระกูลมาจากรัสเซีย แคว้นเคียฟ ปัจจุบันก็น่าจะเป็นส่วนหนึ่งของยูเครน ป้าๆ ของสามีเกิดในรัสเซีย พ่อแม่พาอพยพมาแคนาดา ส่วนแม่ของสามีเป็นน้องคนสุดท้อง เกิดที่แคนาดา แม่แต่งงานกับคนอเมริกัน (ที่เกิดในแคนาดา) หากตามสายเลือด สามีของพี่เป็นลูกครึ่งรัสเซีย - อเมริกัน นี่ยังไม่รวมต้นตระกูลทางพ่อเขาที่อพยพมาจากสก๊อตแลนด์ เรื่อยจนมาถึงสหรัฐ มีเชื้อสายชาวเผ่าเชอโรกี ปนกันเยอะแยะไปหมด สามีพี่เกิดที่ Edmonton, Alberta เกิดในเมืองเลยนะ ตรงนั้นตอนนี้เป็นร้านขายเสื้อผ้าไปแล้ว

แม้สายเลือดจะเป็นชาวรัสเซียปนอเมริกัน แต่เขากลับนินทาคนรัสเซียว่าพวกผู้ชายขี้เกียจ ทุบตีเมีย ขี้เมา เขาเคยไปทำงานที่รัสเซียด้วย แต่ไม่เคยรู้สึกว่าตัวเองเป็นอะไรมากกับประเทศนั้น ไม่เคยโดดออกมาปกป้องรัสเซีย แต่กลับคิดว่าตัวเองเป็นคนแคเนเดียน นิสัยก็เป็นตัวเขาเอง เขาเรียนรู้ที่จะเปลี่ยนตัวเองไม่เอาครอบครัวมาเป็นตัวอย่าง นิสัยต่างจากพี่น้องโดยสิ้นเชิง

ถิ่นที่อยู่และสังคมก็ส่งผลต่อนิสัยคนได้ค่ะ เช่นสามีพี่อยู่เอ็ดมันตัน ที่นี่เป็นเมืองทำงาน ผู้คนเร่งรีบและค่อนข้างไม่เอ้อระเหย ไม่ค่อยผ่อนคลายหากเทียบกับ British Columbia ถ้าได้เปรียบเทียบกันจะเห็นความต่างค่ะ ไม่ได้เป็นข้อเสียนะคะ แต่คนที่บีซีจะเป็นมิตรมากกว่า ทำอะไรผ่อนคลายเอ้อระเหยได้ ค่อนข้างดีกับคนไทยเราเพราะคล้ายกัน

นอกนั้นก็มีต้นตระกูลจากประเทศอื่นๆ ซึ่งบางแห่งเน้นให้ลูกหลานรักษาและหยิ่งในเชื้อชาติของตน เช่นคนในเคเบก จะบอกว่าตนเองเป็นคนฝรั่งเศส สอนให้ลูกหลานพูดว่าฉันเป็นคนฝรั่งเศส (เราฟังตอนเด็กน้อยแนะนำตัวแล้วงง มันจะอะไรนักหนา) เราเฉยๆ ไม่ได้รังเกียจแต่ไม่บ้าคลั่งชาติตัวเองขนาดนั้น สรุปนะ คนจะนิสัยเป็นอย่างไรขึ้นอยู่กับตัวบุคคลจ้า ถ้าพี่รู้ว่าสามีมีเชื้อรัสเซีย คงออกแนวกลัวเหมือนกัน แต่นี่ไม่ใช่อย่างที่คิด ต้องเรียนรู้และศึกษากันไป หากเราเป็นตัวของตัวเอง กล้าถามในสิ่งที่ควรและไม่ละลาบละล้วงกับตัวเขา ก็จะทำให้รู้จักกันได้มากขึ้นแม้ในเวลาอันสั้น ขอให้แต่ละคนซื่อสัตย์ต่อกัน พอรู้จักตัวตนกันแล้วก็ตัดสินใจได้ง่ายว่าจะถอยหลังหรือเร่งเต็มสปีด

เรื่องการศึกษา แต่ก่อนพี่เคยคิดแบบน้องติ๊กนะ ว่าคนในประเทศเจริญแล้วมันจะต้องดีเลิศ การพยาบาลเป็นเยี่ยม แต่ผิดหวังเพราะไม่ใช่อย่างที่คิดค่ะ คนไทยโดยเฉลี่ยทั่วประเทศจบการศึกษาสูงกว่าที่นี่นะคะ คนไทยจบปริญญาตรีเยอะมาก ปริญญาโทก็เยอะพอสมควร ที่นี่ส่วนใหญ่จบมัธยมศึกษา พวกที่จบวิทยาลัย ก็คือเหมือนโดนบังคับให้เรียนเพื่อให้มีงานทำที่ดีกว่า พวกจบสูงๆ ก็อยู่ในสายงาน หมอ พยาบาล ครูอาจารย์ ทนาย ฯลฯ แต่ที่นี่งานทักษะเยอะมาก พวกช่างต่างๆ งานนี้อาศัยประสบการณ์ด้วยค่ะ ส่วนเรื่องที่ห่วยที่สุดก็เรื่องพยาบาลค่ะ ถ้าได้มีโอกาสมาอยู่จะซึ้งเอง อิอิ ไม่อยากเล่าให้กลัวตอนนี้

ส่วนเรื่องอากาศ ที่นี่หนาวกว่าประเทศในแถบยุโรปค่ะ ดูจากแผนที่ก็เห็นเองว่าใกล้ขั้วโลกเหนือแค่ไหน ยิ่งทางเหนือยิ่งหนาวค่ะ หน้าร้อนมีแค่สามเดือน แต่ที่เอ็ดมันตันหนาวครึ่งปี และไม่ทรมานเท่าไร พี่ออกไปโกยหิมะทุกวันค่ะ ไม่ต้องห่วงค่ะ ร่างกายมนุษย์ปรับได้เพื่อความอยู่รอด แต่พี่ถูกกับอากาศที่นี่ค่ะ ไม่เคยป่วยตั้งแต่มาอยู่ มีเล็กน้อยบ้างเท่านั้นไม่เหมือนตอนอยู่เมืองไทย อากาศที่นี่สะอาดมากๆ ถ้าอยากรู้ต้องลองอยู่แล้วกลับไปไทย ลงจากรถที่สนามบิน หายใจแทบไม่ออก บ้านเราใช้ดีเซล ที่นี่เน้นเบนซิน และแก๊สค่ะ  ธรรมชาติที่นี่บริสุทธิ์มากด้วย ประเทศกว้างใหญ่ไพศาล ค่อนข้างปลอดภัยสูง ผู้คนโดยทั้วไปเป็นมิตร และไม่มีปัญหาเหยียดผิวรุนแรงเหมือนประเทศอื่นๆ เพราะบางแห่งคนเอเชียคุมเลยก็ว่าได้ อย่างแวนคูเวอร์ เป็นต้น ไม่ใช่ว่าการเหยียดผิวไม่มีเลยซะทีเดียว แต่เราต้องอยู่อย่างผู้รู้ทัน รู้เรื่องประเทศนี้ กฎหมายบ้าง การเหยียดผิวผิดกฎหมายในทุกประเทศที่เจริญแล้วค่ะ ใครว่าเราก็จัดการมันไปเลย เรียกตำรวจ ถ้าเล็กน้อยก็เตือนมันตรงๆ

แต่ไม่ชอบอย่างนึงนะ ที่น้องเล่ามา เขาถามเพื่อนๆ เกี่ยวกับเมืองไทยได้ แต่ไม่ควรไปเชื่อปักใจ เพราะคนแคนาดาที่มาไทยก็มีหลายแบบ บางพวกก็ลุยพัทยา บางคนก็ชอบอากาศร้อน ธรรมชาติดีๆ ของไทย เจอคนไทยใจดี บางคนเจอคนเอาเปรียบ แล้วแต่ประสบการณ์ที่เจอ เจอฝรั่งที่นี่มันมาถามเรื่องพัทยา ได้ด่ามัน กรูยังไม่เคยไปเล้ยยย ไม่คิดจะลากสามีไปด้วย คนอื่นชอบแต่เราไม่ชอบ มันแล้วแต่ว่าใครไปเจอมุมแบบไหนด้วย ดีที่สุดคือให้เขามาสัมผัสด้วยตัวเอง หรืออ่านจากเว็บไซต์ก็ยังดี

ร่ายไปเยอะแล้วแนะนำตัวนะคะ พี่ชื่อพิมค่ะ อยู่เอ็ดมันตัน แถวๆ ทางใต้ ไม่ไกลจาก West Edmonton Mall สักเท่าไร คนไทยที่เอ็ดมันตันก็มีพอสมควรแต่ไม่รวมตัวกัน ด้วยเหตุผลของแต่ละคน ยุ่งทำมาหากิน เรียน  มีบางคนเขียนเมลล์มาหาเรา พอตอบไปว่าเป็นแม่บ้านมันหายหัวเลย ฮ่าๆ สงสัยหาคู่เดท หรือไม่ก็เพื่อนเที่ยว หรือนักเรียน ว่าไปเราก็เลือกคบคนเหมือนกันนะ แต่ออกแนวชาวบ้านไม่อยากคบเสียส่วนใหญ่

ถามน้องติ๊กเพิ่มนะคะ เดาว่าเจอกันในเว็บหาคู่ เขาคนนี้อายุเท่าไรคะ ทำงานอะไร เคยแต่งงานมาหรือยัง และมีลูกติดไหม ข้อมูลเหล่านี้เปิดเผยได้นะคะ เพราะปกติเขาจะโชว์ไว้ที่โพรไฟล์ด้วยซ้ำค่ะ หากรู้เกี่ยวกับตัวผู้ชายมากกว่าที่น้องเล่ามาก็จะขยายความได้มากกว่าเดิมค่ะ  ดีแล้วหละค่ะที่บอกว่าเป็นตัวของตัวเอง ตอนนัดดินเนอร์กันครั้งแรกกับสามี พี่สั่งอาหารเต็มโต๊ะเพราะเห็นว่าเขาตัวโต น่าจะกินเยอะ แต่ผิดคาด เขากินน้อย และเป็นแบบนั้นจริงๆ พี่กินเยอะมากกก ลูกชิ้นเข้าปากพี่คายทันที เพราะร้อน คายแล้วก็ยิ้ม พนักงานบริกรก็มอง เราเป็นตัวเรา ถ้าเขาไม่ชอบก็จะได้รู้ไป ครั้งแรกเจอกันเราไม่ถามละลาบละล้วงจนกว่าเขาจะบอกว่าเป็นแฟนกัน ทีนี้แม่จะต้องลุยให้รู้หมด เป็นข้อมูลว่าเราจะไปต่อกับเขาหรือไม่ อย่ากลัวว่าเขาจะไม่ชอบเราหากถามมากๆ ตอนเป็นแฟนกันถ้าถามไม่ได้ก็เลิกเลย พี่คิดไว้นะ แต่หากเขารักเราแล้วอะไรก็ย่อมได้ค่ะ

ยาวมากนะ ขอให้โชคดี อย่าคิดมาก รอเจอเขาเท่านั้นเอง
One life, Live it!
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Miyaki2005 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2011 at 09:15 - IP: 49.231.99.209 IP Information
ลบค่ะ

Edited by Miyaki2005 - 27 Sep 2013 at 21:23
Back to Top
Pink-Maple View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Pink-Maple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2011 at 09:16 - IP: 206.248.190.79 IP Information
 ยินดีต้อนรับสมากชิกใหม่คะ Smile มาแล้วคะหายไปหลายวัน ก็มัวแต่วุ่นๆอยู่กับการแปลใบขับขี่ไทยเป็นอังกฤษเนี่ยคะ ให้แปลเองนะไม่เท่าไหร่แต่หาคนเซ็นต์ กะคนรับรองให้เนี่ยซิ ลำบากนิดหน่อย ก็เลยโทรไปที่โรยัลไทยโตรอนโต เจ้าหน้าที่ใจดีมากคะแนะนำคนเซ็นต์รับรองการแปลพร้อมกับประทับตราให้เรียบร้อย แต่ปัญหาคือว่าตอนเอาเอกสารไปเซ็นต์ไม่ได้ถามว่าให้เอาไปให้เซ็นต์ที่ไหน ด้วยความปากหนักก็เลยไปตามที่อยู่ที่เค้าให้มาในอีเมล์ ปรากฎว่าที่อยู่ที่ให้มานั้นเป็นที่อยู่ที่บ้านของคนเซ็นต์รับรองที่ sacarborough มิน่าถึงเดินหาตึกไม่เจอ ก็เลยตัดสินใจโทรถามว่าตึกอยู่ไหนค่ะ ตอนนี้มาถึงแล้วนะคะตามทีอยู่ที่ให้ สอบถามกันไปมาถึงได้รู้ว่า ต้องไปที่ทำงาน เอาละคราวนี้ก็ต้องย้อนกลับไปโตรอนโตอีกครั้ง ฮาๆ สนุกดี วันนี้นั่งรถวนไป-วนมา หิมะก็ตกปรอยๆซะด้วยซิ พอรับรองเอกสารเสร็จก็ต้องเดินไปอีกถนนหนึ่งเพื่อเอาเอกสารไปประทับตรา สุดท้ายก็ไปถึง แล้วก็ได้ลายเซ็นต์พร้อมกับประทับตรารับรอง เฮ้อ กว่าจะได้ก็เล่นเอาเหนื่อยเลย
เรื่องนิสัยคนคะเนเดี้ยนนั้น รายละเอียดที่คุณพิมให้นั้นดีที่สุดแล้วคะ ปัจจัยหลักคือแหล่งที่มาของแต่ละคนว่ามาจากประเทศไหน วัฒนธรรมเป็นมาอย่างไร เพราะว่าแคนาดาคือประเทศที่รวมผู้คนทั่วทุกมุมโลกมาไว้ที่นี่คะ คนที่บ้านครอบครัวย้ายมาจากอังกฤษ ตัวเค้าเกิดที่แคนาดาก็เลยยังคงมีส่วนเป็นอังกฤษอยู่บ้างตามครอบครัว แต่ส่วนมากก็จะผสมผสานกับบุคคลที่โตมาหรือเรียนมาด้วยกันก็เลยกลมกลืนกันไป ไม่ได้มากไป หรือน้อยไป กินอยู่แบบง่ายๆ แต่เวลาขับรถเค้าจะใจร้อนมากเลย อันนี้ก็เลยทำให้ต้องหารถขับเองเพื่อความปลอดภัยของตัวเอง Tongue สรุปคือรักตัวเองว่างั้นเหอะ
การคบคนก็ขึ้นอยู่กับบุคคล 2 คน คือตัวคุณเองและฝ่ายชายที่คุณจะคบ ประกอบด้วยวิจารณญานของตัวเราเองว่ารู้สึก นึกคิดอย่างไร ต้องเป็นกลางให้กับตัวเองคะ และซื่อสัตย์ต่อความรู้สึก ตอนที่เจอกับสามีครั้งแรก ก็ด้วยความที่ไม่ได้นัดหมายกันมาก่อนว่าจะเจอกัน การแสดงออกหรือกริยาก็เลยเป็นอะไรที่เป็นตัวของตัวเองที่สุด จะกิน จะพูด หรือการกระทำก็เลยเป็นธรรมชาติของตัวเอง ทุกวันนี้ยังถูกล้ออยู่เลยเรื่องที่ไม่ชอบหน้าเค้าตั้งแต่ครั้งแรกที่เจอกัน เพราะว่าเราทำอะไรตามสบายที่สุด ไม่เก๊ก ไม่หลอกตัวเองและตัวเค้า ที่สำคัญคือไม่รีบร้อนกับความสัมพันธ์ ปล่อยให้เป็นไปตามครรลองแล้วเราจะมองเห็นทางที่ดีที่สุดคะ ว่าสุดท้ายแล้วเราควรทำอย่างไร ขอให้โชคดีนะคะ
Our needs are few; our wants are many.
สิ่งที่อยากได้ มักมากกว่าความจำเป็น
Back to Top
Pink-Maple View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Pink-Maple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2011 at 09:41 - IP: 206.248.190.79 IP Information
คุณติ๊ก เป็นเป็นคนผิวขาวคะ และไม่ใช่สเปกฝรั่งเลยซักนิด อย่ากังวลคะ อย่าคาดหวังให้มากมาย ทำใจสบายๆ อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด ให้เตรียมพร้อมแก้ไขสถานการณ์เสมอ และเป็นกลางให้มากที่สุด ความนิ่ง ความว่างเปล่าและเป็นกลางจะทำให้เรามองเห็นในส่วนที่ดีที่สุดที่คนอื่นๆ อาจจะมองไม่เห็นนะคะ และก็อย่าเอาชีวิตตัวเองฝากไว้กับคนอื่น เป็นเมียฝรั่งต้องเข้มแข็งและทำได้เกือบทุกๆอย่างนะคะ และก็อย่าติดสินคนเพียงจากคนๆเดียวที่เราคบ ความแตกต่าง หลากหลายยังมีให้เจออีกมากมาย เอาใจช่วยนะะคะ
Our needs are few; our wants are many.
สิ่งที่อยากได้ มักมากกว่าความจำเป็น
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pimada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2011 at 10:33 - IP: 68.151.12.183 IP Information
ดีใจด้วยค่ะคุณนพ ใกล้มีใบขับขี่เป็นของตัวเองแล้ว สามีไม่ใจร้อนค่ะเวลาขับรถ และเคารพกฎดีมาก แต่มีครั้งนึงพวกเราโดนชน เพราะรถคันนั้นไม่หยุดตอนไฟแดงแล้วเลี้ยวซ้ายเลย ฝั้งเราไฟเขียวขับตรงไปข้างหน้า  ดีที่ชนไม่แรง บอกตรงๆ ว่ากลัวมากเหมือนกัน เกิดอุบัติเหตุแล้วเสียเวลาและเสียประสาทมากๆ คนที่ชนคาดว่ามาจากทางอเมริกาใต้

ติ๊ก เป็นน้องจริงๆ นั่นแหละ อ่อนกว่าพี่หลายปี ประสบการณ์ที่ไทยเราคล้ายๆ กัน พี่ก็ทำงานมาเก้าปี ชีวิตดักดานทั้งงานและความรัก อยู่ถิ่นกันดาร ผู้ชายหาทำยายาก หนุ่มโสดมีงานทำไม่เหลือถึงมือเราค่ะ แย่งกันเป็นที่สนุกสนาน แต่เราไม่ด้านพอ ตัวเล็กสู้เขาไม่ได้ด้วย ฮ่าๆ ถ้าตัวโตจะลองสักตั้ง มองไปทางไหนก็เจอแต่ทุ่งนา วัว ควาย ไม่ก็ทุ่งมันสำปะหลัง พวกหนุ่มๆ ที่เหลือก็ไม่สเปค นอกนั้นก็พ่อหม้าย ไม่ไหวๆๆ อยู่ๆ ไปคงต้องแต่งกะควาย(ดีกว่า)

อ่านเรื่องผู้ชายคนนี้แล้ว ไม่ได้รู้สึกดีกับเขามากกกก ให้แค่พอใช้ ณ ตอนนี้ เพราะเขาเรื่องมาก กล้าพูดด้วยเหรอว่าเมืองไทยมีค้าประเวณี คือผู้ชายดีๆ ปกติเขาย่อมรู้ว่าทุกที่มีแบบนี้ แต่จะไม่พูดออกไป  นอกจากคนที่มันฝักไฝ่และไปหาแต่ของแบบนั้น ความจริงเรื่องแบบนี้มีทุกที่ทั่วโลก ขึ้นอยู่กับว่าใครเป็นคนนำเสนอ ฝรั่งมันนำเสนอก็เอาแต่แง่ลบ เอามุมมืดของคนอื่นมาโชว์ อย่างรายการเซ็กส์ ทีวี ตอน แบงค็อกเกิร์ล มันสัมภาษณ์น้องปลา สาวไทยทำงานที่บาร์ ข้อมูลผิดเพี้ยนและบิดเบือนมาก น้องปลาเธอให้สัมภาษณ์ว่าคนไทยส่วนใหญ่จบการศึกษาแค่ประถม จากนั้นก็เข้าไปทำงานกรุงทพ ประมาณว่าต้องขายตัวแลกเงินกัน และอ้างว่าเหตุที่เธอต้องมาทำงานแบบนี้เพราะแม่ป่วย เป็นไธรอยด์ ต้องได้รับยา และค่ายาแพง มันโกหกและเหลวไหลทั้งเพ สามีพี่ฟังแล้วทนไม่ได้ เขาขนาดอยากเขียนร้องเรียนแก้หน้าให้ประเทศไทย แต่ไทยเรายอมเขาเอง ให้ฝรั่งเลวๆ จากแคนาดาเข้ามาถ่ายทำ และไม่ตรวจสอบอะไรเลย มันฉายซ้ำๆ ออกทีวี คนไม่รู้ความจริงไม่เคยสัมผัสสิ่งดีๆ ที่เมืองไทยก็เชื่อจากสื่อที่เขาเห็น พี่ก็โมโหนะ แต่ไม่รู้จะร้องเรียนกับใคร ที่ไหน อีกอย่างน้องปลาคนนั้นเธอก็ตายไปแล้ว คาดว่าสาเหตุจากการอัพยาเกินขนาด จึงไม่อยากรื้อฟื้นกันอีก เลยตามเลย ใครคิดยังไงก็ช่าง คนไทยดีๆ ที่นี่ก็มี แต่คนพวกนั้นหากอคติก็ไม่ลืมตาดูนะ อย่างว่า เราก็เลือกคบแต่คนที่ดีๆ คิดดีกับบ้าเรา มีเยอะแยะ ใครมั่วมา ชั่วมาพี่ก็ด่าไม่ไว้

แถมมีผู้ชายที่นี่บางคน มันไปมีเซ็กส์กับเด็กอายุสิบสอง (คนไทย) ที่นี่การมีเซ็กส์กับคนอายุต่ำกว่าสิบแปดผิดกฎหมายและบังคับใช้จริงจัง ไอ้เลวนี่ ถ่ายคลิปมาด้วยนะ แล้วเอามาโชว์เพื่อนๆ ที่ทำงาน สามีพี่ได้ข่าวก็คิดว่าจะแจ้งตำรวจ เพราะนายคนนั้นทำงานให้กับรัฐฯด้วย แต่เขาไม่สามารถค้นหาเบอร์และหลักฐานได้ แจ้งตำรวจไปก็ไม่สามารถทำอะไรมันได้ ดีไม่ดีมันเล่นงานพวกพี่กลับอีก เห็นไหมว่าคนเลวๆ จากทางนี้มันก็ไปแสวงหาแต่มุมไม่ดีของไทย แต่สำหรับฝรั่งเจริญๆ คนปกติ เขาไปเที่ยวแบบครอบครัว พวกทะเล หรือสถานที่สวยๆ คนที่พี่รู้จักส่วนใหญ่พูดถึงประเทศไทยในแง่ดีทั้งนั้น พวกเขาชอบคนไทยด้วย ยิ้มแย้มอดทน ถ้าหนุ่มแคนาดาคนใดกลัวสาวไทย ให้กลัวสาวฝรั่งด้วยกันดีที่สุด เพราะแต่งไปแล้วกระดิกตัวไม่ได้ คิดจะหย่าก็หมดตัว เหมือนตกนรกไปครึ่งตัว เรื่องจริง มียาวเรื่องหญิงฝรั่ง

ถ้าเขาไม่อยากมาเมืองไทยก็ตามใจค่ะ อย่าได้ง้อ อาการที่กลัวนั่นกลัวนี่มันออกแนว bitchy ในความคิดพี่ จะให้เราง้อหรือเปล่า ให้โน้มน้าวไปทำไม หรือว่าจะต้องสัญญากับเขาว่ามาแล้วฉันจะบริการให้ถึงใจ  หรือว่าใครมีข้อเสนอดีสุดฉันก็จะไปหาคนนั้น  สรุปเขาจะมาเที่ยวรอบเอเชีย หรือว่าตั้งใจมาเมืองไทยเพื่อเจอติ๊กกันแน่ พี่คิดไว้นะว่าประเทศเอเชียอื่นๆ ที่เขาไปก็คงไปเที่ยวแต่อาจเจอหญิงด้วย สำหรับพี่หากเขาจะมาเที่ยวก็เที่ยว เรื่องของเขา แต่หากเจอหญิงหลายคนพี่ไม่ไหว เพราะกว่าจะเลือกเจอใครสักคนต้องทำความรู้จักกันระดับนึง เราก็คนมีศักดิ์ศรี มีหัวใจไว้รักใครสักคน ไม่ใช่มาเจอหลายๆ คนแล้วลองว่าจะเอาใคร แบบนี้หาคนอื่นดีกว่า มีอีกถมเถ ติ๊กรู้จักกับเขาไม่นาน ไม่มีใครแน่ใจกัน  ดังนั้นการมาครั้งนี้ของเขาเราเจอได้ แต่ไม่ขอลึกซึ้งด้วย เพราะเหมือนแวะเจอญาติมากกว่า ดูๆ ไปก่อน แต่อย่าไปผูกมัด สัญญาอะไรกับคนๆ นี้ เน้นว่าดูๆ ไป และนานๆ

พี่เข้าเว็บหาคู่ก็ตั้งใจหาสามี อายุเท่าติ๊กเลยนะตอนนั้น หาคนที่จะแต่งงานด้วยเท่านั้น จุดประสงค์ชัดเจน   คนที่มันจะมาเจอเราก็ต้องมีจุดประสงค์ตรงกัน สามีพี่ก็ไม่เคยมาเมืองไทย แต่เราก็ตั้งใจมาหาพี่คนเดียว ไม่มีแวะที่นั่นที่นี่ คุยกันนานพอควรนะกว่าจะเจอกัน ผูกพันกันระดับนึง ก่อนจะมาเขาก็บอกว่าไปๆ มาๆ ก็เหลือเราคนเดียวที่เขาคุยด้วย มันเป็นไปโดยอัติโนมัติ เพราะคุยกันหลายเดือนมาก อีเมลล์หาพี่ตลอด โทรหาพี่ทุกวัน ต้องขนาดนั้นนะ หนุ่มแคนาดีๆ จะออกแนวนี้คล้ายๆ กันนะติ๊ก ถามพี่ๆ ที่แต่งงานมาแล้วได้ เขาจะทุ่มเทเพื่อเรามาก แม้แค่คุยกันก็สัมผัสได้  พี่เจอเขาก่อนหน้านั้นไม่ได้ เพราะยังไม่ปิดเทอม เราทำงานราชการ ทำอะไรไม่งามให้คนเห็นไม่ได้ด้วย ถ้าใครไม่แน่นอนพี่ไม่เจอเด็ดขาด  ถ้าไม่พอใจกันก็ค่อยว่าใหม่ ทีละรายไป

การหาคู่จากเว็บเราอย่าเพิ่งไปผูกมัดตัวเองกับใคร ปิดโพรไฟล์ไปแล้วก็เปิดที่เว็บอื่นได้ ฮ่าๆ ไม่ได้สอนให้หลายใจแต่ตราบใดที่เรายังไม่เป็นแฟนกับใคร เราก็มีสิทธิ์เลือกอยู่ พี่คิดแบบนี้นะตอนนั้น และสามีพี่ไม่เคยถามเรื่องจุกจิกส่วนตัว ส่วนเขาจะคุยกับใครอยู่ หรือยังไงพี่ก็ไม่สนใจ แต่หากตกลงเป็นแฟนพี่แล้ว พี่ก็มีกฎของพี่ ตกลงร่วมกัน และเราก็จะรู้เองว่าเขาน่าไว้ใจแค่ไหน

ผู้ชายดีๆ มันก็เป็นสากล ในขณะที่ผู้ชายดีแต่ไม่พอที่จะแต่งงานด้วยมันก็มีลักษณะเป็นสากลเช่นกัน พี่พูดตามประสาคนอาบน้ำร้อนมาก่อนว่า คนๆ นี้ไม่ได้คิดจริงจังอะไรกับใคร ณ ตอนนี้ เขาบอกเราว่าคุยกับคนไทยอีกคนแต่ชอบเรามากกว่า อาจบอกกับสาวคนนั้นว่าชอบเธอคนนั้นมากกว่าเราก็ได้ แล้วมาแค่อาทิตย์เดียว พี่ขอแนะนำแรงๆ นะ ติ๊กอย่าไปผูกมัดตัวเองกับคนๆ นี้ อย่าได้ไปสัมพันธ์ลึกซึ้งกับเขาตอนเจอกัน เพราะมันเหมือนมาเที่ยว มาหาเซ็กส์มากกว่า อย่าไปคิดว่าใครดีหากเรายังไม่เห็นเขาชัดเจน เราไม่จำเป็นต้องไปอ่อนยอมให้เขา ผู้ชายเขาชอบคนฉลาด มีความคิดเป็นของตัวเอง และกล้าพูดในสิ่งตัวเองคิด ไม่ชอบอะไรก็พูดออกไป แล้วผู้ชายดีๆ จะวิ่งตามเราเอง 

แอดนายคนนี้ในเอ็มก็เปิดเว็บอื่น รูปอื่น อย่างน้องๆ เลดี้อินเตอร์ฯ ตอนนี้เชาแชทได้แฟนดีๆ (อายุพอดี การงานฐานะดี ที่สำคัญยอมยกใจให้สาวเจ้าเพียงคนเดียว) จากเดทอินเอเชียกันเยอะเลย หาตัวเลือกให้เราหลายๆ คนหน่อยแล้วค่อยตัดสินใจเลือกเจอ เพราะพี่รู้สึกได้ว่านายคนนี้มันดีไม่พอสำหรับน้อง ณ ตอนนี้  ถ้าแรกไม่ดีแล้วต่อไปมันจะดีกว่านี้ได้อย่างไร พี่ไม่ได้เสียใจเลยนะหากติ๊กไม่ได้เป็นสะใภ้เมเปิ้ล แต่จะเสียใจหากติ๊กเอาตัวเองไปผูกมัดกับคนเร็วไปและเสียใจทีหลัง เราอายุไม่น้อยลงมีแต่แก่ไปหน้า อยากให้เปิดโอกาสตัวเองให้มากกว่านี้ คนนี้เราก็เจอไป แต่ไม่ควรลึกซึ้ง ขนเพื่อนไปด้วย เน้นว่าโนฟิทเจอริ่งดีที่สุด มันจะยิ่งย้ำภาพว่าหาเซ็กส์ได้ง่ายๆ กับหญิงไทย ถ้าอนาคตมันจะดี มารักเราก็ค่อยว่าทีหลัง แต่ตอนนี้หาคนอื่นเพิ่มด่วน ฮ่าๆ ถ้าว่างๆ ไปอ่านกระทู้น้องออฟ (คนเคยเลวแต่ไม่มาก) น้องบับ bubbub ที่เขาลงประสบการณ์หาคู่ จะทำให้ติ๊กได้แรงบันดาลใจและเห็นวิธีการคิดและเลือกผู้ชายดีๆ มันเป็นอย่างไร

แฮ่กกกกกๆๆๆๆๆ มีอะไรมาถามได้อีกนะ อย่าเพิ่งเผ่นล่ะ

Edited by Pimada - 04 Jun 2554 at 11:30
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pimada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2011 at 10:40 - IP: 68.151.12.183 IP Information
ติ๊ก เรื่องสีผิวไม่สำคัญนะ ฝรั่งแคนาดาส่วนใหญ่ที่แต่งกับสาวไทย สาวๆ เหล่านั้นผิวขาว ผิวเหลือง ไม่ค่อยมีคล้ำๆ เหมือนฝั่งยุโรปนะ ฝั่งยุโรปแต่งกับสาวผิวขาวก็มี ส่วนพี่หนะตัวสีเหลืองเลยหละ สีเหมือนไก่ย่างไง สามีพี่ยังบอกเลยว่าเขาไม่ได้หาเราเพราะเราเป็นคนไทย ไม่ได้แต่งกับเราเพราะเราผิวสีอะไร จะม่วง เขียว ก็แต่งถ้ารักกันและเข้ากันได้ ว่างั้น
กับบางคนก็ไม่สนมากนะ ขอให้เป็นหญิงมีรู เอาไว้ก่อนแต่งไม่แต่งอีกเรื่องก็มีนะ ต้องระวัง
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Miyaki2005 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2011 at 11:11 - IP: 49.231.99.209 IP Information
ลบค่ะ

Edited by Miyaki2005 - 27 Sep 2013 at 21:24
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pimada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2011 at 11:25 - IP: 68.151.12.183 IP Information
ติ๊ก พี่ไม่ได้พูดให้กลัวนะ ไม่ได้บอกว่าไม่ควรเจอคนๆ นี้ด้วย แนะนำให้เจอแต่ต้องระวังตัวให้มาก อย่าเพิ่งรีบผูกมัดตัวเอง ถ้าสุดท้ายลงเอยว่ารักกันเป็นแฟนกัน ก็เป็นการตัดสินใจของติ๊ก อ่านดีๆ นะว่าพี่แนะนำไว้แบบนั้นไหม คนเราต้องให้โอกาสตัวเองก่อน เราต้องเจอกันก่อนและเรียนรู้กันไป อย่างที่พี่บอกไว้ หากเขาดีกับเราจริง เราจะเห็นและรู้เอง คนเรียนรู้กันเพื่อจะแต่งงาน สองคนนี้จะรู้กันเองดีที่สุด ถึงที่สุดแล้วเรานั่นแหละต้องเชื่อในความรู้สึกของตัวเอง คนดีสำหรับแต่ละคนก็ไม่เหมือนกันด้วย บางคนอาจชอบผู้ชายดื่มเหล้า สูบบุหรี่ บางคนชอบคนเป็นผู้นำ ชอบออกคำสั่ง บางคนชอบคนเอาใจ ตามใจ แต่บางคนไม่ชอบเป็นต้น พี่รู้ดีด้วยว่าการคบกันมันบอกไม่ได้ ห้ามก็ไม่ได้แน่นอน และไม่ได้ทำ ไม่มีสูตรสำหรับรายบุคคล การบอกกล่าวให้คำแนะนำตักเตือนก็เป็นแบบกลางๆ ให้เราระวังตัว เพื่อไม่ให้เราเสียหาย(ประเทศชาติด้วย) มาทำอะไรไว้ฝรั่งมันเอามาเมาท์กันแน่นอน ไม่มีรายละเอียดปลีกย่อย แม้จะคล้ายแต่ไม่เหมือนกันทีเดียว ใครๆ ก็ต้องเล่นเอง ไม่มีสแตนอิน เข้าใจเอง และตัดสินใจเลือกเอง ตอนเจ็บก็เจ็บเอง แต่มันจะสอนเราและเรียนรู้อะไรจากตรงนี้เพื่อให้คราวต่อไปดีกว่าเดิม  ทุกคนจะต้องผ่านจุดนี้มาก่อน และไม่ใช่ว่าคนแรกมันจะใช่เลยเสียทุกราย ถึงว่าไม่ควรไปรีบปักใจกับใคร  เพราะพี่เห็นติ๊กบอกกับคนๆ นี้ว่าหากไม่ใช่แล้วก็คงเข็ดหรือเลิกหาฝรั่ง อะไรแบบนี้ พี่อ่านแล้วเสียดาย และเดาได้ว่าติ๊กไม่เจนสังเวียนการแชทหรือคุยกับฝรั่งมาก่อน อยากให้เปิดตัวเองให้กว้างเข้าไว้ แค่นั้นเองค่ะ ขอให้โชคดี

Edited by Pimada - 04 Jun 2554 at 11:38
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pimada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2011 at 11:44 - IP: 68.151.12.183 IP Information

ข้อนี้น้องออยน่าจะมาตอบคำถามได้ดีนะ เพราะเขาเคยผ่านประสบการณ์คบหนุ่มแคเนเดี้ยนมาหมาดๆ (สงสัยยุ่งเตรียมแต่งงาน) มารับคำปรึกษาเป็นระยะ และจนปัจจุบันกำลังจะแต่งงานแล้ว คำแนะนำต่าง จากพี่ๆ น้องเขาก็อ่าน คุยกับแฟน แก้ไปทีละอย่าง แต่ทั้งหลายทั้งปวงน้องเขาก็คิดและตัดสินใจเองทั้งนั้น จนพวกพี่ๆ ก็รู้ด้วยแน่ใจด้วยว่าแฟนเขารักน้อง และทำเพื่อน้องจริงๆ ไม่มีอะไรน่าห่วง พี่ๆ ที่รู้ข่าวต่างก็ยินดีกับน้องด้วย

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Miyaki2005 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2011 at 12:13 - IP: 49.231.99.209 IP Information
ลบค่ะ

Edited by Miyaki2005 - 27 Sep 2013 at 21:25
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Phanaphat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2011 at 12:35 - IP: 124.122.124.216 IP Information
Avatar พี่พิม อธิบายได้เคลียร์มากเลยคะ เห็นด้วยกับพี่พิมพ์ทุกประการ ClapSmile

อย่าไปกลัวเพราะเขาเป็นฝรั่ง เพราะเราก็เป็นคนเเหมือนกัน
เชื่อในความรู้สึกของตัวคุณ  ทุกอย่างมันอยู่ที่เราเป็นผู้เลือกนะคะ  แต่ต้องเลือกด้วยความระมัดระวังตามคำแนะนำของพี่ๆ สะใภ้ท่านอื่น ขอให้คุณติ๊กโชคดีค่ะ 
Back to Top
pookpik7 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pookpik7 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2011 at 15:57 - IP: 115.87.109.62 IP Information
Originally posted by Phanaphat

Avatar พี่พิม อธิบายได้เคลียร์มากเลยคะ เห็นด้วยกับพี่พิมพ์ทุกประการ ClapSmile

อย่าไปกลัวเพราะเขาเป็นฝรั่ง เพราะเราก็เป็นคนเเหมือนกัน
เชื่อในความรู้สึกของตัวคุณ  ทุกอย่างมันอยู่ที่เราเป็นผู้เลือกนะคะ  แต่ต้องเลือกด้วยความระมัดระวังตามคำแนะนำของพี่ๆ สะใภ้ท่านอื่น ขอให้คุณติ๊กโชคดีค่ะ 

ขอบคุณพี่พิม สำหรับข้อมูลและสาระ ที่แน่นเอี๊ยดค่ะ  และเห็นด้วยกับคุณ Phanaphat  พี่ติ๊กไม่ต้องกังวลนะคะ เจอกันก่อน ศึกษานิสัยใจคอกันไปก่อน  ยังไงค่อยตัดสินใจกันอีกทีค่ะ  ขอให้โชคดีนะคะ
You are not designed for everyone to like or love you,if you think that you are a good human really,don't care anything,keep on to do goodness
Back to Top
IZAIZA View Drop Down

Post Options Post Options   Quote IZAIZA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2011 at 23:08 - IP: 110.164.45.213 IP Information
ClapClapClap    I like  K Pimada  sooooooo much.
เราก็คบกับหนุ่มแคนาเดียนเหมือนกัน แต่อีกนานจึงจะได้เจอกัน แต่คุยกันทุกวัน มีความสุขและรู้สึกว่าใช่ แต่ก็ยังไม่ได้ตัดสินใจอะไร จนกว่าจะได้เจอกัน ศึกษา เรียนรู้นิสัยซึ่งกันและกัน แบบตัวเป็น ๆ และเขาเป็นคนบอกเราเองว่า ชะตาจะกำหนดเอง
ตอนนี้ก็ได้แต่ภาวนาขอให้เขารักเราอย่างที่เขาพูดจริง ๆๆๆWink  .....เพี๊ยง+
Back to Top

Post Options Post Options   Quote cinderella Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2011 at 23:55 - IP: 70.54.124.73 IP Information
Originally posted by IZAIZA

ClapClapClap    I like  K Pimada  sooooooo much.
เราก็คบกับหนุ่มแคนาเดียนเหมือนกัน แต่อีกนานจึงจะได้เจอกัน แต่คุยกันทุกวัน มีความสุขและรู้สึกว่าใช่ แต่ก็ยังไม่ได้ตัดสินใจอะไร จนกว่าจะได้เจอกัน ศึกษา เรียนรู้นิสัยซึ่งกันและกัน แบบตัวเป็น ๆ และเขาเป็นคนบอกเราเองว่า ชะตาจะกำหนดเอง
ตอนนี้ก็ได้แต่ภาวนาขอให้เขารักเราอย่างที่เขาพูดจริง ๆๆๆWink  .....เพี๊ยง+

เพี๊ยง!! ด้วยคนจะได้มีสะใภ้เเคนาดาเพิ่มThumbs Up
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pimada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2011 at 00:55 - IP: 68.151.12.183 IP Information
ปิ๊ก น้องกุน คุณซ่า กลัวแต่น้องติ๊กเขาอ่านที่พี่เขียนแล้วจะเผ่นไม่มาอีกมากกว่า ฮ่าๆ ถ้ามาบ่อยๆ จะชินเอง Wink เนอะๆๆ ถามออยดูได้ อิอิ

คุณปุ๊ขา ประเทศแคนาดากว้างใหญ่ไพศาล ถ้าขนหญิงไทยมาได้สักค่อนประเทศอิชั้นสนันสนุนทันทีค่ะ ถ้าเขาอยากมานะ ที่บอกว่าหญิงไทยเพราะการแต่งงานมาได้แบบสะดวกโยธาที่สุด เราไม่ได้โควต้าเข้าประเทศเหมือนบางชาติด้วยนิ อิอิ  Wink

ปล ยังรอลุ้นและเอาใจช่วยคุณซ่าอยู่นะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Miyaki2005 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2011 at 08:52 - IP: 49.231.99.209 IP Information
ลบค่ะ

Edited by Miyaki2005 - 27 Sep 2013 at 21:26
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Phanaphat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2011 at 09:13 - IP: 124.122.124.216 IP Information
Avatar   พี่พิม ทุกอย่างที่พี่พิมเขียนแนะนำ มันคือเรื่องจริงสำหรับคนที่กำลังคิดจะมีแฟนฝรั่ง และสามีฝรั่ง ต้องรู้และทำความเข้าใจ รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้ง ชนะร้อยครั้ง อิอิ ตัวอย่างคุณออยเป็นต้น ที่เข้ามาขอคำแนะนำจากพี่ๆสะใภ้แคนาดา จนตอนนั้นก็กำลังจะแต่งงานแล้ว Big smile

คุณติ๊ก แล
ะ คุณซ่า  รอลุ้นและเอาใจช่วยนะคะ จะได้มีสะใภ้แคนาดาเพิ่ม อิอิWink

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pimada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2011 at 09:58 - IP: 68.151.12.183 IP Information
Originally posted by Phanaphat

Avatar   พี่พิม ทุกอย่างที่พี่พิมเขียนแนะนำ มันคือเรื่องจริงสำหรับคนที่กำลังคิดจะมีแฟนฝรั่ง และสามีฝรั่ง ต้องรู้และทำความเข้าใจ รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้ง ชนะร้อยครั้ง อิอิ ตัวอย่างคุณออยเป็นต้น ที่เข้ามาขอคำแนะนำจากพี่ๆสะใภ้แคนาดา จนตอนนั้นก็กำลังจะแต่งงานแล้ว Big smile

คุณติ๊ก แล
ะ คุณซ่า  รอลุ้นและเอาใจช่วยนะคะ จะได้มีสะใภ้แคนาดาเพิ่ม อิอิWink

แวะมาก่อนนอนจ้า อ้าวติ๊กกลับมาแล้ว ฮ่าๆ พี่คนบ้านนอกนะแต่ไม่ขยันทำนา (ไม่มีให้ทำ)
ย้ำจึ้กๆ ไปอีกว่า ผู้ชายดีไม่ดีเราไม่สนหรอกตอนนี้ ไม่สามารถรู้ได้หมดในเวลาอันสั้น และข้อมูลอันน้อยนิดที่เปิดเผยตัวต่อกัน
แม้แต่เขาเป็นคนดีแต่หากเขาไม่คิดจริงจังกับเรา ไม่เอาเรา ก็ไม่มีประโยชน์ เราถึงได้ดูว่าเขาสนใจและคิดจะจริงจังกับเรามากน้อยแค่ไหน (พี่คิดว่าคนหาคู่ก็หาคนแต่งงานด้วยนะ ไม่ใช่เฉไฉว่าหาเพื่อน หาพี่น้อง)
 คำแนะนำต่างๆ ไม่มีผลและไม่สามารถเปลี่ยนตัวตนของผู้ชายได้ แต่ทำให้เราระวัง รอบคอบ ทำความรู้จักกับผู้ชายได้ดีขึ้น และจัดการถากกางอุปสรรคก่อนมาใช้ชีวิตที่นี่และอยู่ร่วมกันกับแฟนในต่างประเทศ ในอนาคตด้วยค่ะ
กรณีออย คำแนะนำและคำถามต่างๆ เกี่ยวกับแฟนเขา ไม่ได้ช่วยอะไรน้องเขามาก เขาทำได้ด้วยความสามารถของเขาเอง คำถามและคำแนะนำไม่ได้เปลี่ยนแฟนเขา เขารักและจริงจังกับออยอยู่แล้วตั้งแต่แรก แต่คำถามต่างๆ ทำให้ผู้หญิงเราแน่ใจในตัวแฟนมากขึ้นเท่านั้นเอง การจะได้คนอย่างไรก็ขึ้นอยู่กับความต้องการและการตัดสินใจของผู้หญิงเราด้วย ข้อนี้สำคัญที่สุด

กุน เพื่อนพวกพี่ที่แวนคูเวอร์มันบอกอยากมีแฟน ชอบสาวเอเชียแต่กลัว เพราะเธอเคยมีแฟนสาวจีนมาก่อน สอง สามคน พวกนั้นจัดการเก็บเงินในธนาคารให้เกลี้ยง ขายสมบัติเขาเรียบ เขาเลยออกแนวกลัวและเข็ด บอกว่าถ้าแต่งงานขอทำสัญญาก่อนแต่งนะ ฮ่าๆ กลัวหมดตัวอีก แต่อยากมีลูกมาก เห็นบ่นนะ การงานดี นิสัยสุภาพ ตัวโตหน่อย เชื้อสายอิตาเลียน เดี๋ยวถ้าเจอกันอีกจะแย๊บๆ ดูว่าอยากได้สาวไทยไหม ฮ่าๆ จะหาเหาใส่หัวหละมั้งชั้นนนน

ไปนอนก่อนนะทุกๆ คน

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Phanaphat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2011 at 10:09 - IP: 124.122.150.90 IP Information
Originally posted by Pimada

คุณติ๊ก แล

แวะมาก่อนนอนจ้า อ้าวติ๊กกลับมาแล้ว ฮ่าๆ พี่คนบ้านนอกนะแต่ไม่ขยันทำนา (ไม่มีให้ทำ)
ย้ำจึ้กๆ ไปอีกว่า ผู้ชายดีไม่ดีเราไม่สนหรอกตอนนี้ ไม่สามารถรู้ได้หมดในเวลาอันสั้น และข้อมูลอันน้อยนิดที่เปิดเผยตัวต่อกัน
แม้แต่เขาเป็นคนดีแต่หากเขาไม่คิดจริงจังกับเรา ไม่เอาเรา ก็ไม่มีประโยชน์ เราถึงได้ดูว่าเขาสนใจและคิดจะจริงจังกับเรามากน้อยแค่ไหน (พี่คิดว่าคนหาคู่ก็หาคนแต่งงานด้วยนะ ไม่ใช่เฉไฉว่าหาเพื่อน หาพี่น้อง)
 คำแนะนำต่างๆ ไม่มีผลและไม่สามารถเปลี่ยนตัวตนของผู้ชายได้ แต่ทำให้เราระวัง รอบคอบ ทำความรู้จักกับผู้ชายได้ดีขึ้น และจัดการถากกางอุปสรรคก่อนมาใช้ชีวิตที่นี่และอยู่ร่วมกันกับแฟนในต่างประเทศ ในอนาคตด้วยค่ะ
กรณีออย คำแนะนำและคำถามต่างๆ เกี่ยวกับแฟนเขา ไม่ได้ช่วยอะไรน้องเขามาก เขาทำได้ด้วยความสามารถของเขาเอง คำถามและคำแนะนำไม่ได้เปลี่ยนแฟนเขา เขารักและจริงจังกับออยอยู่แล้วตั้งแต่แรก แต่คำถามต่างๆ ทำให้ผู้หญิงเราแน่ใจในตัวแฟนมากขึ้นเท่านั้นเอง การจะได้คนอย่างไรก็ขึ้นอยู่กับความต้องการและการตัดสินใจของผู้หญิงเราด้วย ข้อนี้สำคัญที่สุด

กุน เพื่อนพวกพี่ที่แวนคูเวอร์มันบอกอยากมีแฟน ชอบสาวเอเชียแต่กลัว เพราะเธอเคยมีแฟนสาวจีนมาก่อน สอง สามคน พวกนั้นจัดการเก็บเงินในธนาคารให้เกลี้ยง ขายสมบัติเขาเรียบ เขาเลยออกแนวกลัวและเข็ด บอกว่าถ้าแต่งงานขอทำสัญญาก่อนแต่งนะ ฮ่าๆ กลัวหมดตัวอีก แต่อยากมีลูกมาก เห็นบ่นนะ การงานดี นิสัยสุภาพ ตัวโตหน่อย เชื้อสายอิตาเลียน เดี๋ยวถ้าเจอกันอีกจะแย๊บๆ ดูว่าอยากได้สาวไทยไหม ฮ่าๆ จะหาเหาใส่หัวหละมั้งชั้นนนน

ไปนอนก่อนนะทุกๆ คน

เห็นใจเพื่อนพี่พิมพ์จัง ขอให้เจอคนดีที่รักจริงนะคะ ไม่ได้ว่านะคะสาวจีนก็น่ากลัวพอๆกับสาวปินส์อะคะ มีอยู่รายหนึ่งเคยมาเกาะแกะกับพี่อ้วนของหนู แบบว่าประเคนให้เลย แต่โชคดีที่รู้ทันจัดการเด็ดหัวมันออกไปจากพี่อ้วนได้  ไม่งั้นคงโดนชะนีจีนเก็บไปอีกราย LOL
Back to Top
sofalovely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sofalovely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2011 at 10:50 - IP: 101.108.127.245 IP Information
สวัสดีค่ะคุณติ๊กและพี่พิม  และพี่ๆทุกคน  พี่พิมเค้ารัเควสมาขนาดนี้  ไม่มาก็ไม่ได้สิเนาะ
เขียนไม่ค่อยเก่งด้วยสิคะ 

แนะนำตัวก่อนเลยดีกว่าเนาะ  ชื่อออยค่ะ (กำลังจะแต่งงานกะหนุ่มแคนาเดี้ยนเดือนกรกฎาคมนี้ค่ะ)
อายุ 26 ปีไปหมาดๆ 

เริ่มเลยนะคะ  ออยก็เจอแฟนใน POF ค่ะ  จิงๆแล้วออยเล่นมันมาหลายเวปมากกกกกกกกกกกกกก  ทั้งติดต่อให้คนอื่นไปจนเค้าแต่งงานไปแล้ว  แต่ตัวเองก็ยังไม่เจอคนที่ใช่  เจอมาเยอะค่ะ  แต่รู้สึกว่าไม่ใช่  บางคนน่าตาดีมาก  หล่อขั้นเทพแต่เรารู้สึกว่าเค้ามีคนอื่นและแค่อยากมาเล่นกะเรา  บางคนแก่มากกกกกแต่นิสัยดี  อันนี้ก็ไม่ไหว  ไม่ชอบแบบแฟนเลยมาเป็นเพื่อนค่ะ  บางคนรวยมากกกกแต่แก่อีกก็ไม่ไหวค่ะ  ส่วนคนปะปลายยามเหงาเราก็นัดเจอค่ะ  แต่ว่าก็แค่ดินเนอร์  ตอนเหงาก็อยากนัดเจอไปทั่วค่ะแต่พอเจอแล้วก็รู้สึกได้ว่ามันไม่ใช่  เวลาไปเจอส่วนมาก (แรกๆๆๆนะคะ) จะไปกะเพื่อนค่ะ  มีหลายครั้งเหมือนกันที่พาแม่ไปด้วย  คือออยกะแม่จะสนิทกันมาก  คุยกันได้ทุกเรื่องแบบเพื่อนค่ะ ยังไงก็ไม่เจอคนที่ใช่สักที  จนคิดว่าเออช่างเหอะ  เมื่อไหร่ก็เมื่อนั้น

แล้วก็มาเจอกะแฟนคนที่กะลังจะแต่งงานค่ะ  รู้จักกันตั้งแต่ประมานเมษายน ปี 2009 ตอนนั้นคุยกันแบบเพื่อนค่ะ  เค้าก็จีบๆแหละค่ะแต่ยังไม่ได้อะไรมาก  ประมานว่าเพิ่งเริ่มต้น  คุยไปสักพักเค้าก็บอกว่าจะมาหาเราเดือน กรกฎาคมเพราะเค้าหยุดตอนนั้น  แต่สุดท้ายเค้าก็มาไม่ได้ค่ะเพราะไม่มีใครดูลูกให้(เค้ามีลูกติด 2 คนค่ะ)  ก็เสียใจนะแต่ก็ไม่เป็นไรเพราะยังไม่ได้อะไรมาก  พอมาประมานปลายปีเค้าก็เลยเปลี่ยนแผนบอกว่าให้เราไปหาเค้าแทน  ไปแบบแนนี่คือไปทำงานกะเค้าดูแลลูกเค้า (ยังไม่เคยเจอกันนะคะ  ได้แต่คุยโทรศัพท์กับส่งเมลล์  ไม่ได้แชทเอ็มเอสเอ็นค่ะเพราะเค้าไม่มี  ไม่เคยเล่น)  เราก็คิด  แต่ความรู้สึกตอนนั้นก็ 50:50 ค่ะ  แต่ก็อยากไปนะเพราะคิดว่าเค้าเป็นคนดี  มีความรับผิดชอบ  ก็มาปรึกษาที่นี่แหละค่ะ  แต่ดูแล้วไม่น่าจะเป็นไปได้ที่เราจะไปทั้งๆที่ยังไม่เคยเจอกันก็เลยรอค่ะ  แล้วคุยกันมาเรื่อยๆ  จนกระทั่งช่วงคริสมาศ  ลูกเค้าต้องไปเยี่ยมตายาย  เค้าเลยมีเวลาเลยเลือกที่จะมาหาเรา ตอนช่วง 22-31 ธันวาคม ปี 2010 ค่ะ  นานเนอะกว่าจะได้เจอตัวเป็นๆ อิอิ  ออยก็ไปรับเค้าที่สนามบิน ไปกะแม่กะเพื่อนออยค่ะ  ก็เจอกันก็รู้สึกได้เลยว่าเค้าชอบเรามาก  แต่เรายัง 80:20 อยู่  รู้สึกแปลกๆค่ะตอนนั้นแต่ก็ชอบเค้า  ก็ใช้เวลาอยู่ด้วยกันศึกษากัน  คือใช้คำว่าแฟนตั้งแต่เจอกันเลยนะคะตอนนั้น อิอิ เร็วมาก  อาจเป็นเพราะคุยกันนานมาก  บอกก่อนว่าตอนที่ยังไม่เคยเจอกันเค้าจะส่งของขวัญมาให้ในช่วงเทศกาลต่างๆตลอด และหลังจากเจอกันเค้าก็ดีเหมือนเดิมค่ะ  เค้าขอออยแต่งงานหลังจากเจอกันได้ 5 วัน  แต่ตอนนั้นเราปติเสธเพราะไม่แน่ใจว่าถ้าเค้ารู้เรื่องสินสอดเค้าจะรับได้มั้ย  แต่พอเค้ากลับไปก็รู้สึกว่าคิดถึงเค้ามากค่ะ  ยังคิดจะทำวีซ่าไปเที่ยวอยู่เลย  แต่พอเค้ากลับไปได้ 5 วัน เค้าก็ขอแต่งงานอีกรอบตอนนั้นก็ตอบตกลงเลยค่ะ ไม่ลีรอแล้ว  แล้วก็ให้เค้าไป seach หาคำว่าสินสอดเอาเอง  เพราะแม่ออยไม่ได้เรียกอะไร  เค้าก็โทรมาหาบอกว่าเข้าใจแล้ว  ก็ไม่ติดขัดเรื่องสินสอดค่ะ  เพราะเค้ารักเราก็ยอมรับทุกอย่างค่ะ  ก็เลยตอนนี้เตรียมงานอยู่ค่ะ  เตรียมกะแม่ 2 คน  เลยซื้อทุกอย่างที่เป็นแพ็คเกจค่ะ  เลยไม่ยุ่งมาก  จะแต่งวันที่ 16 กรกฎาคมนี้ค่ะ

ร่ายมาซะเยอะ  ขอพูดอะไรนิดนึงนะคะ  แต่ก็ไม่ได้รอบรู้อะไรหรอกค่ะ ส่วนตัวใช้ความรู้สึกและคิดถึงหลักความเป็นจริงล้วนๆค่ะ
สำหรับออย  ออยคิดว่าความรักมันไม่มีกฎอะไรแน่นอนค่ะ  ฝรั่งบางคนแค่คิดจะมาเที่ยวเล่นแต่ดันมาเจอคนที่ใช่  เค้าก็เปลี่ยนใจมาเป็นจริงจังได้ค่ะ  แต่บางคนอาจจะดูจริงจังแต่ถ้าเค้าเจอแล้วเราไม่ใช่สำหรับเค้า  เค้าก็ไปค่ะ  ไม่มีอะไรแน่นอน  ก็แค่พอคุณติ๊กเจอเค้าแล้วก็ใช้ความรู้สึกและดูว่าเค้าเป้นยังไงตัดสินใจเอาค่ะ  แต่ก็อย่างที่พี่พิมว่าก็ระวังตัวไว้บ้างเพราะฝรั่งบางคนก็แค่มาหาเพื่อนเที่ยวกินค่ะ  ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ดูแลตัวเองและใช้ความรู้สึกตัวเองเป็นตัวตัดสินค่ะว่าจะเอายังไงเมื่อเจอกันแล้ว และอย่าเพิ่งมองเค้าดีเกินไปค่ะ  ต้องดูจากความเป็นจริงด้วยค่ะ  เท่านี้ค่ะ

ยังไงก็ขอให้คุณติ๊กโชคดีนะคะ  เจอคนดีและใช่จริงๆค่ะ

สวัสดีค่ะ Smile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pimada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2011 at 21:25 - IP: 68.151.12.183 IP Information
ขอบคุณมากๆ เลยออย ที่มาแชร์ประสบการณ์ ออยเก่งและพบปะผู้คนเยอะกว่าพี่นะ มีหาให้คนอื่นอีกแน่ะ กุศลแรง อิอิ พี่หนะประสบการณ์หนักทางแชทมากกว่า เจอมาสารพัดพวกแชท คำที่ได้ยินจากปากฝรั่งทุกคนคือ your english is very good และ ทุกรายมันชมว่าเราสวย ฮ่าๆๆๆๆ ไม่เคยเชื่ออะไรจริงจังจากสองประโยคนี้ เรารู้ตัวเองว่างั้นเหอะ หรือว่ามันเป็นมารยาทก็ไม่รู้ ฝรั่งตอนแชทปากหวานดี พี่ก็คล้ายออยเพราะแฟนทำงานเหมืองทางเหนือ แชทไม่ได้ ได้แต่โทรศัพท์ทุกวันกับอีเมลล์บ้าง และแชทตอนวันหยุดบ้าง แต่ไม่มีใครเล่นเอ็ม เออ แปลกดี แต่ก็ผูกพันกันมากก่อนเจอ คิดว่าชอบคนๆ นี้และอยากเจอให้แน่ใจและจะรู้ว่าตัวจริงเขา เรายังรักอยู่ไหม อิอิ กะมาแล้วรวบหัวรวบหางมากกว่า กำลังจะขึ้นคานอยู่รอมร่อแล้ว  แรกๆ เราใช้เหตุผลมาก แต่พอเจอกันและคำว่ารักมันเป็นเรื่องความรู้สึก เรารู้ดีที่สุดหละตอนนี้

กุน อยู่แวนคูเวอร์หนะดงคนจีน ฝรั่งเหมือนชนกลุ่มน้อย อิอิ สาวจีนที่อยู่นี่นานๆ หนะน่ากลัวพอๆ กับสาวฝรั่งนะ เขาจับคนเพื่อซิติเซ่นและกวาดเงินให้เกลี้ยงสะอาดด้วยก่อนปัดก้นหนี มีเคยมาจ้างให้สามีพี่แต่งงานด้วย สมัยเขายังโสด ไม่ได้รักใครมากกว่าตัวเองและครอบครัวหรอก ขนาดคนจีนแต่งงานกันเอง พวกนักธุรกิจหนะ ยังพากันทำบัญชีแยกต่างหากซ่อนไว้ไม่ให้เมียรู้ ประมาณว่าหย่ากันก็ไม่หมดตัว เมียรู้ก็โยกย้ายได้รวดเร็ว เพราะธุรกิจตระกูลสร้างมา หากหย่าแล้วหมดไปก็ไม่คุ้ม พี่อ้วนของกุนคงรู้นะว่าไว้ใจพวกนี้ไม่ได้ มันฉลาดกว่าที่เราคิดเยอะ จอมวางแผนยังกะหนังจีนนั่นเจ้าพ่อตลาดหุ้นนั่นแหละ แล้วกุนเด็ดหัวมันอิท่าไหนล่ะ อิอิ

ปล พิมพ์ไม่ถนัด มีคนคอยแย่งคอมฯตลอด ร้องวี้ดๆ จะกดปุ่มเล่น
Back to Top
Katay22 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Katay22 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Apr 2011 at 01:44 - IP: 76.9.36.246 IP Information
หวัดดีจ๊ะ น้องติ๊ก 

พี่ชื่อต่ายนะ พี่จะเป็นคนชอบอ่าน แต่ว่าจะไม่ค่อยได้เขียน แต่เท่าที่พี่อ่านจากทั้งพิม และนิ่ม ทั้งสองคนให้คำแนะนำได้ดีมาก และพี่ก็รู้จักสองคนนี้ดีเลยจ๊ะสิ่งที่พิมและน่ิมเขียนนะถูกต้องแล้วจ๊ะ น้องอ่านและก็ต้องคิดและไตร่ตรองเอาเองพวกพี่ก็เหมือนพี่ในเลดี้นี้ ก็เหมือนพี่ ๆ น้อง ๆ กันทั้งนั้น ที่เขาตั้งเวปนี้ึก็เพราะว่าเอาไว้คลายเหงา ช่วยเหลือเกื้อกูนกัน เพราะว่าพวกเราเป็นคนไทยด้วยกันโดยเฉพาะพวกเราหญิงไทยด้วยกัน คนไทยเราอยู่ที่ไหนก็รักกัน ส่วนใหญ่พวกพี่ในนี้เก้าสิบเปอร์เซ็น
จะแต่งงานมีครอบครัว และก็มาอยู่กับสามีที่ต่างประเทศกันแล้วทั้งนั้น บ้านทุกหลังจะอบอุ่นต่างก็มาแลกประสบการณ์ เราสู่กันฟัง ทุกข์บ้าง สุขบ้าง ก็ช่วยเหลือกันไป จริง ๆ ถ้าพวกพี่จะทำเป็นเฉยไม่รับรู้อะไร อ่านแล้วผ่านไปก็ได้ แต่ว่าพวกพี่ก็อยากจะช่วยพี่น้องลูกผู้หญิงไทยให้ได้สมหวังกับความรักและได้เป็นสะใภ้ของบ้านใดบ้านหนึ่งแบบมีความสุข

เรื่องของความรัก และบุปเพมันห้ามกันไม่ได้ ทุกอย่างมันก็ขึ้นอยู่กับคนสองคนเท่านั้นที่จะรู้ตามความเห็นพี่ ถ้าผู้ชายคนนั้นเขาจะไปเมืองไทยจริง ๆ และเขาต้องการจะเจอติ๊กจริง ๆ เขาก็จะติดต่อติกไปเองนั่นและ แต่ว่าบางครั้งมันก็ไม่แน่เสมอไปนะจ๊ะ บางคนบอกว่าจะไป
แต่เอาเข้าจริง ๆ ก็ไม่ไปก็มี บางคนไปแต่ไม่ไปหาเราก็มี บางคนไปแล้วแอบดูเราอยู่ห่างแล้วหนีไปเลยก็ยังมี ของแบบนี้มันแล้วแต่ดวงแล้วแต่พรมลิขิตจ๊ะ เท่าที่อ่านเห็นติ๊กบอกว่าเข้าคุยกับคนหลายคน 
และยังไม่แน่ใจอะไร พี่ก็ว่าเหมือนนิ่มนะคือว่าจะเพิ่งไปปลักใจเชื่ออะไรเขามาก และถ้าเขายังไม่ได้เลือก และยังไม่ได้ตั้งใจจะหาคนเพื่อแต่งงานอย่างที่น่ิมบอก บางทีเขาก็อาจจะไม่ไปเมืองไทยอย่างที่เขาบอกก็ได้ เท่าที่อ่านดูเหมือนเขายังไม่แน่ใจ ส่วนใหญ่นะจากประสบการณ์ของพี่ และของเพื่อน ๆ ท่านอื่นที่พี่รู้จักนะ
ผู้ชายไม่ว่าจะมาจากชาติไหนทวีปอะไร ถ้าเขาตั้งใจจะหาคู่ และต้องการแต่งงานเขาจะต้องคุยกันนาน ๆบางคู่คุยกันเป็นปี บางคู่คุยเป็นหลายปีไปกลับไทยอยู่หลายรอบ บางคนเป็นเดือนก็แล้วแต่
เขาจะคุยกับผู้หญิงคนนั้น คนเดียว คุยกันทุกวัน เช้าเย็น โทรหา ส่งของไปให้ ส่งข้อความไปหาทุกวันและก็วางแผนตั้งใจจะไปหาพอไปหาก็นัดเจอ และเจอผู้หญิงคนที่เขาตั้งใจจะแต่งงานคนเดียว ใช้เวลาอยู่ด้วยกันและทดลองคบกัน ไปไหนมาไหนด้วยกัน เรียนรู้กัน หลังจากนั้นก็อ่านจะบินกลับไปประเทศเขาก่อนแล้วก็กลับมาใหม่ หรือบางคู่ก็จะหมั้นหมายไว้ก่อนที่กลับไป พาไปพบครอบครัวฝ่ายหญิงพูดคุยเรื่องแต่งงาน บางคู่เมื่อกลับไปเขาก็จะทำหนังสือเชิญให้ไปเที่ยวบ้านเมืองเขาก่อน นั่นละเราถึงจะแน่ใจว่าเขาต้องการจะแต่งงาน สร้างครอบครัวกับเราแต่การที่เขามาเพื่อจะมาเที่ยว โดยไม่ได้ตกลงพูดคุยเป็นแฟนกับเรา พี่ก็จะขอเตือนน้องติ๊กก่อนว่าอย่าเพิ่งไปให้ความสำคัญกับเขามากเกินไป และอย่าไปมีอะไรกับเขาเป็นดีที่สุด ถ้าจะไปรับเขาที่สนามบิน หรือไปเที่ยว ไปกินข้าวด้วยกันก่อน ดูหนังฟังเพลงอะไรก็ว่าไป แต่เรื่องแบบนั้นถ้าไม่แน่ใจก็อย่าเลยนะน้องพี่ขอเตือน ฝรั่งเขาไม่ได้คิดว่าการมีอะไรกัน คือการผูกมัดนะ บางคนอยู่บ้านเขา เขาแคร่งศาสนาเขาจะไม่มีอะไรกับแฟนก่อนแต่งงานก็มีนะ ถ้าเขาเชื่อแบบนั้นจริง ๆ แต่ว่าเขาไปเที่ยวต่างประเทศเขาก็จะทำเป็นลืมไง ไกลหูไกลตาพ่อแม่ ไกลโบสถ์ เขาก็จะทำอะไรไปเพราะความสนุกหรือบางคนก็เมียแล้ว ถ้าว่าไปเที่ยวคนเดียวก็มี ดูให้ดีแล้วกัน ว่านิ้วนางข้างซ้ายของเขามีลอยแหวนไหมเพราะบางคนมันถอดแหวนออก เพราะว่าฝรั่งเขาจะแต่งงานกันไวนะ จบมัธยมปลาย เขาก็ถือว่าเป็นผู้ใหญ่แล้ว แต่งงานเลยก็มี 

พี่ขอโทษถ้าพี่เขียนมากไป ทุกอย่างก็เขียนจากประสบการณ์นะจ๊ะ กว่าพี่จะเจอสามีพี่ก็เคยไปรับผู้ชายฝรั่งที่สนามบินแล้วไม่ถูกใจกันมาแล้วถึงสองครั้ง และพี่ก็ยังเคยไปรับเป็นเพื่อนของพี่ก็มี พี่จะไม่ไปไหนคนเดียวกับฝรั่งสองต่อสองโดยเด็ดขาดถ้าพี่ยังไม่ไว้ใจ ขนาดเอาแม่ไปด้วยยังเคยเลย กันพลาดนะ ถ้าฝรั่งเขาดีจริงเขาจะไม่ว่าอะไร และก็จะยิ้มรับได้กับการตัดสินใจของเรา จะหาสามีนะไม่ได้ซื้อผักจะได้ไม่เลือก ขนาดผักเรายังเลือกเลยว่ามันสดหรือเปล่า มีแมลงเกาะไหม 

พี่กระต่าย ขอโทษด้วยนะน้องติ๊กถ้าพี่เขียนมากเกินไป
พี่ขอให้น้องโชคดีกับการตัดสินใจนะคะ
The important thing about you that is you are you:)
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pimada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Apr 2011 at 02:26 - IP: 68.151.12.183 IP Information
ต่ายเขียนดีจริงๆ ให้ข้อคิดด้วย สมัยเราก็มีนัดเจอคนเดียว มาจากอเมริกา เราบอกตลอดว่าคบคนสูบบุหรี่ไม่ได้  เราแพ้ควัน จะตายเสียก่อน เขาก็สัญญาว่าจะเลิก แต่พอเขามาแล้วมือสั่น และต้องแอบสูบบุหรี่  เราเลยได้ไล่กลับไปเลยแทบทันที เขาไม่ได้ผิดอะไรหรือนับว่าเลวหรอก แต่ผิดสัญญากับเรา เรามีกฎและไม่ต้องการคนโกหก และเราก็โง่เองที่คิดว่าจะเปลี่ยนคนได้ หาใหม่ยังง่ายกว่าร้อยเท่า ฮ่าๆ พอเราไล่เขากลับก็ไม่กลับนะ เพราะนัดเจอสาวที่โคราชไว้ด้วย สาวนั่นก็พูดจาหวานมาก เรียกที่รักทุกคำ เราไม่เคยหวานกับใครหากไม่รัก เราค้นเจอเพราะเปิดอีเมลล์ให้เขาไง มันดันไม่เปลี่ยนพาสเวิร์ด แถมเรามาแอบหัวเราะกับตัวเองนะ ผู้ชายต่อให้มันแย่แค่ไหนก็ยังรู้จักเจ้าชู้เนาะ มันก็กาเราไว้เป็นเบอร์หนึ่งนั่นแหละ ถ้าพลาดก็มีเป้าหมายอื่น เราก็ดีใจที่อย่างน้อยเขามาแล้วก็ยังมีที่หมายอื่น เราไม่รู้สึกผิดเพราะเขามากับเพื่อนด้วย มาเที่ยวด้วย ไม่ได้ตั้งเป้ามาหาเราคนเดียว ต่างคนต่างมีสิทธิ์ทำและดำเนินชีวิตตนเอง
 จากนั้นเราไม่เจอใครอีกนะ จนกว่าจะแน่ใจเสียก่อนระดับนึง ผู้ชายฝรั่งอย่างต่ายว่าเลยนะ หากเขารักเราเขาจะคุยและมาหาเราคนเดียว ทุ่มเทให้เรา เราจะสำคัญมากกกก พอเจอกันหละทีนี้ทำอะไรเพื่อเราก็ยอม อย่างแฟนน้องออยก็เข้าใจไม่มีปัญหาเรื่องสินสอด เพราะรักนั่นแหละถึงทำได้

Edited by Pimada - 04 Aug 2554 at 02:27
Back to Top
Page  123 4>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.559 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters