Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: ขอสอบถามเกี่ยวกับเอกสารยื่นขอวีซ่าแบบ visit ค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ขอสอบถามเกี่ยวกับเอกสารยื่นขอวีซ่าแบบ visit ค่ะ

Author
Little_flower View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Little_flower Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขอสอบถามเกี่ยวกับเอกสารยื่นขอวีซ่าแบบ visit ค่ะ
    Posted: 27 Jan 2010 at 15:27 - IP: 203.155.228.69 IP Information
สวัสดีค่ะสาวๆ ชาว ladyinter ทุกท่าน

ดิฉันได้แต่อ่านและเก็บรายละเอียดที่เป็นประโยชน์ของสมาชิกท่านอื่นๆ มาเป็นปีๆ  วันนี้ขอรบกวนสอบถามเพื่อประกอบการจัดเตรียมเอกสารเพื่อยื่นขอวีซ่าแบบ visit  ในเดือนก.พ. โดยมีแฟนเป็น sponsor หน่อยนะคะ เพราะลองอ่านที่สมาชิกท่านอื่นๆ post เข้ามาสอบถามแล้ว ยังไม่พบว่ามีคำถามไหนที่ใกล้เคียงกับที่ตัวเองอยากจะถามเลยน่ะค่ะ

ดิฉันรู้จักกับแฟนชาว Irish ที่ทำงานอยู่ในอังกฤษ ตั้งแต่ปี 2007 และแฟนเดินทางมาเที่ยวเมืองไทยใช้เวลาอยู่ด้วยกัน 4 ครั้งๆ ละ 10 - 14 วัน
โดยได้หมั้นและจัดพิธีแต่งงานเล็กๆ เพื่อบอกกล่าวให้ครอบครัวและเพื่อนสนิทรับทราบความสัมพันธ์ของเรา 2 คน ปีที่แล้ว แต่ยังไม่ได้จดทะเบียนสมรสกันค่ะ แฟนจะเดินทางมาอีกครั้งในเดือนมี.ค. และดิฉันจะเดินทางไปอังกฤษพร้อมกับเขา หากวีซ่าผ่าน ก่อนที่เรา 2 คนจะจดทะเบียนสมรสในเมืองไทย ประมาณปลายปีนี้

แต่ตอนนี้ดิฉันไม่ได้ทำงาน เนื่องจากลาออกจากงานบริษัทเอกชน ตั้งแต่เดือนก.ย. เนื่องจากต้องช่วยคุณแม่ดูแลคุณพ่อซึ่งป่วยเป็นโรคหลอดเลือดในสมองตีบ โดยมีแฟนและคุณพ่อคุณแม่เป็นผู้สนับสนุนค่าใช้จ่ายรายเดือนหลังจากออกจากงาน

มีคำถามอยากจะขอรบกวนทุกท่าน ดังต่อไปนี้ค่ะ

1) เนื่องจากเราทั้ง 2 คนยังไม่ได้จดทะเบียนสมรส ในจดหมายเชิญของแฟนว่าดิฉันเป็น girlfriend ใช่ไหมคะ เพราะมีการยื่นขอวีซ่าแบบคู่หมั้นด้วย แต่เท่าที่ดิฉันเคยอ่านรายละเอียดจากคำถามและคำตอบใน web นี้ ดิฉันเข้าใจเองว่าน่าจะต้องแสดงหลักฐานว่าจะไปจดทะเบียนสมรสที่อังกฤษ หากจะยื่นขอวีซ่าแบบคู่หมั้น

2) เราติดต่อกันทุกวันทาง e-mail โทรศัพท์มือถือ และ SMS ตั้งแต่ปี 2007 แต่โทรศัพท์เป็นแบบ top up เลยไม่มีใบเสร็จรับเงินมาแสดง
ในจดหมายเชิญของแฟนสามารถระบุช่องทางการติดต่อ และแนบเอกสารเฉพาะ e-mail ได้ไหมคะ SMS บางส่วนนั้นดิฉันยังไม่ delete
นะคะ แต่ไม่ทราบว่าจะพิมพ์ออกมาเป็นเอกสารได้อย่างไร

3) ถึงแม้ว่าแฟนจะเดินทางมาพบดิฉัน 4 ครั้งแล้ว ตราประทับที่แสดงว่าเดินทางมาเมืองไทยใน passport  เล่มปัจจุบันมีเพียง 2 ครั้งค่ะ 
ครั้งก่อนๆ นั้นอยู่ใน passport เล่มเก่าซึ่งขาดยุ่ยไปแล้ว เนื่องจากแฟนลืมไว้ในกระป๋าเสื้อและนำเสื้อไปซัก ในจุดนี้จะทำให้รายละเอียดในจดหมายเชิญไม่ตรงกับสำเนา passport อาจจะมีผลในการพิจารณาอนุมัติวีซ่าได้ไหมคะ

4) จากที่ดิฉันอ่านในเว็บนี้ หากเป็นการขอวีซ่าแบบ visit ผู้ยื่นขอจะต้องแสดงให้เห็นชัดเจนว่าจะเดินทางกลับมาเมืองไทยแน่นอน เช่น มีการงานมั่นคง หรือมีภาระที่ต้องกลับมาดูแล ดิฉันเพิ่งขอร้องให้แพทย์ที่สถาบันประสาทวิทยาซึ่งรักษาคุณพ่ออยู่ช่วยกรุณาออกหนังสือรับรองเป็นภาษาไทยว่าคุณพ่อป่วยเป็นโรคหลอดเลือดในสมองตีบและจำเป็นต้องมีผู้ผู้แล ดิฉันคิดว่าจะแนบอกสารฉบับนี้ไปเพื่อประกอบการพิจารณาของสถานทูตด้วยจะดีไหมคะ และต้องแปลป็นภาษาอังกฤษด้วยหรือไม่คะ

5) ระยะเวลาที่ระบุในการพักอยู่ที่อังกฤษในจดหมายเชิญ มี agent แนะนำดิฉันว่าควรจะบุไปเพียง 2 สัปดาห์ถึงแม้ว่าดิฉันตั้งใจจะอยู่ที่โน่นให้นานที่สุดเท่าที่ระยะเวลาในวีซ่าจะอำนวยให้ แต่ก็มี agent ขายตั๋วเครื่องบินคุยกัยดิฉันว่าทำไมจะระบุเพียงแค่ 2 สัปดาห์ หากทางสถานทูตอนุมัติวีซ่าให้เพียง 2 สัปดาห์ดิฉันไม่เสียดายค่าตั๋วเครื่องบินหรือ  ทำไมไม่ระบุไปเป็นเดือนๆ เช่น 1 เดือน หรือ 3 เดือนตามประเภท
ของตั๋วเครื่องบิน และหากดิฉันยื่นเอกสารในข้อ 4) เขาแนะนำว่าควรจะต้องเตรียมคำตอบด้วยว่าใครจะเป็นผู้แลคุณพ่อ ในช่วงระยะเวลาที่ดิฉันไม่อยู่ ดิฉันไม่แน่ใจว่าระยะเวลานานแค่ไหนที่เหมะสมที่ควรจะระบุในจดหมายเชิญ ขอความกรุณาช่วยแนะนำด้วยนะคะ

6) เท่าที่ดิฉันอ่านในเว็บนี้ ส่วนใหญ่ได้วีซ่า 6 เดือนกัน มีสมาชิกท่านใดได้วีซ่าเพียง 2 สัปดาห์บ้างไหมคะ

7) ดิฉันเก็บสำเนาที่แฟนโอนเงินผ่าน western union ตั้งแต่ปี 2007 เช่น ของขวัญในโอกาสต่างๆ เงินเก็บในบัญชีของเราทั้ง 2 คนและ
ค่าใช้จ่ายต่างๆ ในการมาเมืองไทย ดิฉันต้องแนบเอกสารไปทั้หมดหรือบางส่วนก็ได้คะ

หากสมาชิกท่านใดจะกรุณาแนะนำข้อมูลอื่นๆ นอกเหนือจากคำถามทั้ง 6 ข้อ ดิฉันยินดีรับฟังและขอขอบคุณในความช่วยเหลือนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ

Don't worry. Be Happy.
Back to Top
Extravagant Glavity View Drop Down
PR สะใภ้ UK

Post Options Post Options   Quote Extravagant Glavity Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2010 at 16:38 - IP: 217.33.214.225 IP Information
Originally posted by Little_flower

มีคำถามอยากจะขอรบกวนทุกท่าน ดังต่อไปนี้ค่ะ

1) เนื่องจากเราทั้ง 2 คนยังไม่ได้จดทะเบียนสมรส ในจดหมายเชิญของแฟนว่าดิฉันเป็น girlfriend ใช่ไหมคะ เพราะมีการยื่นขอวีซ่าแบบคู่หมั้นด้วย แต่เท่าที่ดิฉันเคยอ่านรายละเอียดจากคำถามและคำตอบใน web นี้ ดิฉันเข้าใจเองว่าน่าจะต้องแสดงหลักฐานว่าจะไปจดทะเบียนสมรสที่อังกฤษ หากจะยื่นขอวีซ่าแบบคู่หมั้น

คุณจะระบุว่าเป็น Fiance' ก้ไม่ผิด เพราะคุณก็หมั้นกันแต่งกันแล้วเพียงแต่ว่าทางนิตินัย คุณยังไม่ทำให้มันสมบูรณ์เท่านั้นเอง
ในกรณีนี้ คุณมีภาพที่สวมแหวนหรือว่าพิธีแนบไป ก้ไม่แปลก คุณจะจะลงว่า เชิญคุู่หมั้นให้ไปเที่ยวมาเยี่ยมเียียนก้ไม่ผิดอะไรในการขอวีซ่าแบบท่องเที่ยว

คุณเ้ข้าใจถูกแลเว ถ้าคุณมีจุดประสงค์จะมาแต่งงานในอังกฤษก็ให้ขอวีซ่าคู่หมั้น (แต่อย่างที่บอกถ้าคุณจะมาเที่ยว แล้วระบุว่าเชิญคู่หมั้นมาเที่ยวก็ไม่เป็นไร)

2) เราติดต่อกันทุกวันทาง e-mail โทรศัพท์มือถือ และ SMS ตั้งแต่ปี 2007 แต่โทรศัพท์เป็นแบบ top up เลยไม่มีใบเสร็จรับเงินมาแสดง
ในจดหมายเชิญของแฟนสามารถระบุช่องทางการติดต่อ และแนบเอกสารเฉพาะ e-mail ได้ไหมคะ SMS บางส่วนนั้นดิฉันยังไม่ delete
นะคะ แต่ไม่ทราบว่าจะพิมพ์ออกมาเป็นเอกสารได้อย่างไร

ไม่แน่ใจว่าแบบ Top-up เนี่ย ถ้าไปลงทะเบียนในเวบของผุ้ให้บริการคุณสามารถปริ้นท์หลักฐานการโทรออกมาได้นะคะ
ยิ่งถ้าเคยเติมเงินออนไลน์แล้ว การโทรทุกครั้งสามารถเชคได้หมดเลยค่ะ

เรืองอีเมลล์ทำได้ค่ะ  ส่วนเอสเอ็มเอสนั้นคุณลองหาโปรแกรมมาต่อกับโทรศัพท แล้วเข้าดูในส่วนของ application ดูว่ามี ไฟล์ของเมสเสจหรือป่าว
ถ้ามีคุณสามารถดึงข้อมูลปริ้นทืออกมาได้ค่ะ

ถ้าทำไำม่ได้จริง ๆๆ ยื่นเท่าที่มีค่ะ

3) ถึงแม้ว่าแฟนจะเดินทางมาพบดิฉัน 4 ครั้งแล้ว ตราประทับที่แสดงว่าเดินทางมาเมืองไทยใน passport  เล่มปัจจุบันมีเพียง 2 ครั้งค่ะ 
ครั้งก่อนๆ นั้นอยู่ใน passport เล่มเก่าซึ่งขาดยุ่ยไปแล้ว เนื่องจากแฟนลืมไว้ในกระป๋าเสื้อและนำเสื้อไปซัก ในจุดนี้จะทำให้รายละเอียดในจดหมายเชิญไม่ตรงกับสำเนา passport อาจจะมีผลในการพิจารณาอนุมัติวีซ่าได้ไหมคะ

ตราถ้ามีสองประทับก็คงทำได้เท่านั้น
แล้วตอนที่มาการจองตั๋วเครือ่งบิน จองอย่างไร มีหางตั๋วเก็บไว้บ้างหรือป่าวเอ่ย ถ้าจองทางเอนเจนซี่ หรือจองจากการ์ดต่างๆ ๆไปหาเอกสารย้อนหลังของการถูกตัดยอดเงินออกมาก็ได้ ในจดหมายเชิญก็เขียนบรรยายรายละเอียดต่าง ๆๆ ไปค่ะ 

4) จากที่ดิฉันอ่านในเว็บนี้ หากเป็นการขอวีซ่าแบบ visit ผู้ยื่นขอจะต้องแสดงให้เห็นชัดเจนว่าจะเดินทางกลับมาเมืองไทยแน่นอน เช่น มีการงานมั่นคง หรือมีภาระที่ต้องกลับมาดูแล ดิฉันเพิ่งขอร้องให้แพทย์ที่สถาบันประสาทวิทยาซึ่งรักษาคุณพ่ออยู่ช่วยกรุณาออกหนังสือรับรองเป็นภาษาไทยว่าคุณพ่อป่วยเป็นโรคหลอดเลือดในสมองตีบและจำเป็นต้องมีผู้ผู้แล ดิฉันคิดว่าจะแนบอกสารฉบับนี้ไปเพื่อประกอบการพิจารณาของสถานทูตด้วยจะดีไหมคะ และต้องแปลป็นภาษาอังกฤษด้วยหรือไม่คะ

ก็ดีค่ะ ดีกว่าไม่มีอะไรไปยืนยันเลย แต่ในจดหมายเชิญต้องเขียนรายละเอียดไปด้วยในการแนบใบรับรองการป่วยของคุณพ่อคุณด้วยนะคะว่าทำไมต้องแนบมา  ที่สำคัญคุณมีภาระการผ่อนอสังหาริมทรัพย์หรือสังหาริมทรัพย์ที่เมืองไทยบ้างไหมถ้าไม่มี น่าจะให้แม่คุณมาเป็นสปอนเซอร์ร่วมอีกคนก็ดีค่ะ

5) ระยะเวลาที่ระบุในการพักอยู่ที่อังกฤษในจดหมายเชิญ มี agent แนะนำดิฉันว่าควรจะบุไปเพียง 2 สัปดาห์ถึงแม้ว่าดิฉันตั้งใจจะอยู่ที่โน่นให้นานที่สุดเท่าที่ระยะเวลาในวีซ่าจะอำนวยให้ แต่ก็มี agent ขายตั๋วเครื่องบินคุยกัยดิฉันว่าทำไมจะระบุเพียงแค่ 2 สัปดาห์ หากทางสถานทูตอนุมัติวีซ่าให้เพียง 2 สัปดาห์ดิฉันไม่เสียดายค่าตั๋วเครื่องบินหรือ  ทำไมไม่ระบุไปเป็นเดือนๆ เช่น 1 เดือน หรือ 3 เดือนตามประเภท
ของตั๋วเครื่องบิน และหากดิฉันยื่นเอกสารในข้อ 4) เขาแนะนำว่าควรจะต้องเตรียมคำตอบด้วยว่าใครจะเป็นผู้แลคุณพ่อ ในช่วงระยะเวลาที่ดิฉันไม่อยู่ ดิฉันไม่แน่ใจว่าระยะเวลานานแค่ไหนที่เหมะสมที่ควรจะระบุในจดหมายเชิญ ขอความกรุณาช่วยแนะนำด้วยนะคะ

เรื่องตั๋วบอกตรง ๆๆ ว่า คุณจะไม่จองก็ได้ไม่เห็นเป็นไร เพราะถึงจองไปวีซ่าไม่ผ่านจองไปก็เท่านั้น บางคนไม่จองแต่วีซ๋าผ่านเค้าก็ซื้อกันวันผ่าน เรื่องตั๋วเครื่องบินคุณควรกังวลเป็นเรื่องสุดท้ายจะดีที่สุด  เพิ่มเติมการจองตั๋วเครืองบินที่มีอายุตั๋วมากจะทำให้ค่าตั๋วแพงขึ้นไปด้วย คุณควรจองในต่อเมื่อคุณมันใจว่าคุณจะไปเมื่อไรและกลับเมื่อไรจะดีกว่าไม่งั้นอาจจะเกิดปัญหาภายหลังได้

คำแนะนำในการหาคนมาดูแลพ่อตอนเราไม่อยู ถือว่าเป้นคำนแนะนำที่ดี คุณก็ควรให้บุคคลนั้นเขียนจดหมายแนบไปด้วย (ถ้าเป็นคุณแม่คุณเองก็ไม่เป็นไร) แต่ถ้าเป็นบคุคคลที่สาม เช่น ญาติ พี่น้อง หรือ การจ้างพยาบาล คุณควรให้บคุคคลนั้นแสดงเจตจำนงค์เขียนจดหมายไปด้วยคะ่ ถ้าการจ้างพยาบาลให้ทางสถานพยาบาลหรือองค์กรนั้น ๆๆที่รับผิดชอบพยาบาลนั้นเขียนจดหมายรับรองไปก็ดีค่ะ

6) เท่าที่ดิฉันอ่านในเว็บนี้ ส่วนใหญ่ได้วีซ่า 6 เดือนกัน มีสมาชิกท่านใดได้วีซ่าเพียง 2 สัปดาห์บ้างไหมคะ

ไม่มีค่ะ ถ้าได้วีซ่าคือได้ หกเดือนค่ะ

7) ดิฉันเก็บสำเนาที่แฟนโอนเงินผ่าน western union ตั้งแต่ปี 2007 เช่น ของขวัญในโอกาสต่างๆ เงินเก็บในบัญชีของเราทั้ง 2 คนและ
ค่าใช้จ่ายต่างๆ ในการมาเมืองไทย ดิฉันต้องแนบเอกสารไปทั้หมดหรือบางส่วนก็ได้คะ

บางส่วนแต่ครอบคลุม แบบระยะเวลาสัมพันธืกันแบบต่อเนื่องไม่ใช่ขาด ๆๆ หาย ๆๆ แบบทิ้งช่วง

หากสมาชิกท่านใดจะกรุณาแนะนำข้อมูลอื่นๆ นอกเหนือจากคำถามทั้ง 6 ข้อ ดิฉันยินดีรับฟังและขอขอบคุณในความช่วยเหลือนะคะ

YOU ONLY LIVE ONCE!!
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Little_flower Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2010 at 20:04 - IP: 203.155.231.23 IP Information
ขอบคุณมากค่ะ คุณ Extravagant Glavity ที่ช่วยกรุณาสละเวลาอ่านคำถามและให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ต่อดิฉัน 

ดิฉันไม่มีภาระอสังหาริมทรัพย์หรือสังหาริมทรัพย์เลย ตอนนี้ยังอาศัยอยู่บ้านคุณพ่อคุณแม่ค่ะ ถ้าเช่นนั้นคงต้องให้คุณแม่เป็นสปอนเซอร์ร่วมอีกคนตามที่คุณ Extravagant Glavity แนะนำมา เพราะดิฉันเองก็ไม่มั่นใจเรื่อง bank statement ของตัวเองเหมือนกัน ถึงแม้ว่าจะเงินเข้าและออกทุกเดือน แต่ยอดเงินคงเหลือก็ไม่มากนัก จำเป็นหรือไม่คะว่าจะต้องมีอย่างน้อย 6 หลัก

ดิฉันคงจะต้องให้คุณแม่เป็นสปอนเซอร์ร่วม และช่วยดูแลคุณพ่อในระหว่างที่ดิฉันไม่อยู่ ทั้งนี้สามารถรวมเหตุผลทั้งการเป็นสปอนเซอร์และการช่วยดูคุณพ่อในจดหมายรับรองในฉบับเดียวกันหรือเปล่าคะ 

ขอความกรุณาช่วยแนะนำด้วยว่าจำเป็นจะต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างคะ คุณแม่ของดิฉันเป็นข้าราชการบำนาญค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ
Back to Top
Extravagant Glavity View Drop Down
PR สะใภ้ UK

Post Options Post Options   Quote Extravagant Glavity Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2010 at 20:37 - IP: 217.33.214.225 IP Information
ไม่เป็นไรค่ะดิฉันยินดีตอบ แค่ได้ฟังคำขอบคุณก็ปลื้มใจที่มาตอบแล้ว เจ้าของกระทู้กลับมาดูและมาขอบอกขอบใจกัน

ถ้าคุณจะให้คุณแม่เป็นสปอนเซอรืร่วมก็ไม่เสียหายอย่างไร เพราะอย่างน้อยยังถือว่ามีคนค้ำสองทาง เพราะในช่วงที่คุณไม่อยู่คุณแม่คุณก็ต้องมาดูแลคุณพ่อคุณแทนคุณอยู่แล้ว ถือว่าดึงมาจอยกันได้

เรื่องแบงค์เสตทเม้นของคุณ จริง ๆๆ แล้วการที่คุณมีสปอนเซอรืนั้น ทางสถานทูตจะดุเอกสารจากสปอนเซอร์เป็นหลักค่ะ  แต่ในเมือคุณไมไ่ด้ศึกษาอยุ่และเคยทำงานมาก่อนแล้วจะืยื่นร่วมของตัวเองได้ด้วยก็ไม่ผิดกติกาตรงไหน เพราะการที่มีเงินสำรอง (ไม่มาก) แต่อย่างน้อยมีติดบัญชีไว้จำนวนหนึ่งก็ทำให้มีข้อบวกค่ะ เพราะยามฉุกเฉินคุณก้มีเงินจำนวนหนึี่งไว้สำรองสำหรับตัวคุณเอง 

ถามว่าต้องมีหกเดือนไหม  มันก็ควรจะเป็นอย่างนั้น แต่ถ้ามีไม่ถึงก็ยื่นเท่าที่จะมีให้โชว์ได้ อันที่จริงไม่ต้องถึงขนาดใช้ Bank statement ก้ได้ แต่ใช้เป็นเล่มธนาคาร อัพเดทยอดสักหนึ่งวันก่อนไปยื่นก็ได้ค่ะ ถ่ายเอกสารไปแนบไปด้วย ก็ไม่ผิดกติกาแต่อย่างใด

คุณสามารถเขียนรายละเอีียดต่าง ๆๆ ในจดหมายแสดงเจตจำนงค์ของการเป็นสปอนเซอร์และผู้ดูแลคุณพ่อคุณระหว่งที่คุณไม่อยุ่รวมในจดหมายอันเดียวได้ค่ะ เพราะยังไงคุณแม่คุณจะมาร่วมเป็นสปอนเซอรือยู่แล้ว

คุณแม่คุณ ควรเตรียมเอกสารทรัพย์สินทุกอย่างเท่าที่มี  เอกสารโฉนดที่ดิน เอกสารการเป็นเจ่าของ (ผ่อนบ้าน รถยนต์)เอกสารทางการเงิน เสตทเม้นท์ต่าง ๆๆ  แม่คุณกินเงินบำนาญ มีสลิปบำนาญให้ทุกเดือนหรือป่าว ถ้ามีแนบไปด้วย แล้วเอกสารอ่ย่างอื่น ๆที่เกี่ยวกับการเป็นข้าราชการบำนาญของคุณแม่คุณค่ะ สำเนาบัตรประชาชนก็แนบไปด้วยค่ะ หลักฐานความสัมพันธ์มารดา และบุตร ก็ควรแนบไปค่ะ เช่นทะเบียนบ้านที่มีชื่อคุณและผู้ให้กำเนิดค่ะ

YOU ONLY LIVE ONCE!!
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Little_flower Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2010 at 21:42 - IP: 203.155.231.23 IP Information

ขอบคุณมากนะคะ คุณ Extravagant Glavity ที่ตอบกลับมาอีกครั้งอย่างเร็วมากๆ เลย

ทุกครั้งที่ดิฉันเข้าเว็บนี้และได้อ่านคำตอบที่สาวๆ ที่นีอีกหลายๆ ท่านช่วยกันให้ข้อมูลจากประสบการณ์ของตัวเอง และให้ความคิดเห็นที่เป็นประโยชน์ต่อสมาชิกที่มีคำถามแล้วต้องการความช่วยเหลือ ดิฉันรู้สึกชื่นชมสิ่งเหล่านี้อยู่ในใจ (เพราะไม่เคย post  มาถามเลยก่อนหน้านี้) ว่าทำไมถึงมีน้ำใจต่อกันจังเลย ทั้งๆที่ไม่เคยรู้จักกันเป็นส่วนตัว และไม่ใช่หน้าที่ของสาวๆ ที่จะต้องทำ สิ่งเหล่านี้ทำให้สังคมไทยของเราน่าอยู่มากขึ้นนะคะ

ดิฉันขอให้ความมีน้ำใจช่วยเหลือผู้อื่น โดยไม่หวังสิ่งตอบแทนของ
คุณ Extravagant Glavity และสาวๆที่นี่ เป็นกุศลส่งกลับไปให้
ทุกคนพบแต่สิ่งดีๆ ในชีวิตนะคะ Clap

Back to Top
matalika_s View Drop Down

Post Options Post Options   Quote matalika_s Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Feb 2010 at 06:01 - IP: 86.178.97.158 IP Information
I agree with Khun Waw (Sorry if i wrong spelling)

My bf used Top Up service too. He just explained that the service and print out of that website then mark on the telephone bill with explain if use that service what number on bill and give his ignature.

I have been apply visitor visa and I not show booking ticket.
You can book flight for 6 months and if immigration ask  " Why you bought 6 months ticket if you just want to stay only 2 weeks??" Then you can make many reasons...Maybe say " i dont know it much about the ticket my bf just buy for me Or I got it cheaper than 3 monts Or whatever your idea "

Just mind this You have to explain everything in fact and give reson to everything. After you got the visa whenever you want to retrun is just up to you just not be over stay.
what's happened with your bf passport that he can explain it and show 2 last times that he has.

My bf he have explain every papers and gave his signature.
I showed only inbox of hotmail printting but not show what is inside mail and i showed 6 pictures when we were chatting on cam. Im not print conversation. It's too much!!

Please take it easy dont worry to much. I know what your feel.
I wish you lucky!!

Sorry to type in english and my english is very bad.

Edited by matalika_s - 01 Feb 2010 at 06:05
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Little_flower Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Feb 2010 at 14:57 - IP: 203.155.228.135 IP Information
Thank you very much na ka Khun matalika_s. It is useful for me to know it can print only inbox of hotmail out and it does not need to show them what we both talk about.

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Little_flower Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Feb 2010 at 22:52 - IP: 111.84.122.244 IP Information
สวัสดีค่ะ

วันนี้อ่านเจอในเว็บ Pantip ว่าจดหมายเชิญเพื่อนำไปยื่นขอวีซ่าท่องเที่ยวนั้น สามารถส่งมาทาง e-mail หรือ fax ก็ได้ รายละเอียดตามเว็บที่ลิงค์มานะคะ

อยากสอบถามสาวๆ สะใภ้อังกฤษว่ามีใครเคยใช้จดหมายเชิญและเอกสาร
ที่เกี่ยวข้องของสปอนเซอร์ที่ได้รับทาง e-mail หรือ fax ไปยื่นขอวีซ่า
แล้วผ่านบ้างไหมคะ

Back to Top
Kapome View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Kapome Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Mar 2010 at 02:59 - IP: 124.121.219.39 IP Information
สวัสดีค่ะดิชั้นก็กะลังจะขอวีซ่าเร็วๆนี้ค่ะ
เเฟนของหนูมาอาทิตย์หน้าค่ะ ตื่นเต้นมาก เเละก็คิดถึงมากด้วย
ตื่นเต้นเรื่องวีซ่าก็ตื่นเต้น สับสนไปหมดค่ะช่วงนี้ ยังกะเพิ่งมีเเฟนไหม่ๆ อิอิ++

อยากถามพี่ Little_Flower หน่อยค่ะว่าได้วีซ่าไปหรือยังค่ะ เเละก็อยากบอกว่าเคสพี่คล้ายๆกันเลย

Extravagant Glavity
เพียงเเต่ว่าของหนู มี อพาทเม้นเป็นชื่อตัวเอง ทะเบียนบ้าน ตัวเองเป็นเจ้าบ้าน ค่ะ
หนูมีเวปขายของเป็นของตัวเอง เเต่ ไม่ได้ลงทะเบียนค่ะ เเบบขายใน weloveshopping.com ไรงี้ค่ะ

เเละก็ถ้าหนูจะใส่บิลค่าน้ำค่าไฟที่เป็นชื่อตัวเองได้ป่ะค่ะ มันจาได้ดูเยอะ รกๆ
ส่วนที่พี่บอกว่า เเค่ปริ๊นหน้า inbox อย่างเดียวก็ได้เนี่ยหนูเพิ่งทราบ เเต่ก็สายเกินไปเเล้วเพราะหมึกก็หมดไปสองตลับค่ะ

เเล้วอีกอย่างหนูเครียดตรงที่ว่าวีซ่าหนูโดน รีฟิวed ค่ะเมื่อปี 2008 กับซับพอทเต้อคนอื่นค่ะ
เเล้วหนูก็เริ่มคบคนนี้ตอนเดือน พฤษภา 08 ค่ะ
อีกอย่างเค้ายังไม่หย่า เเต่เเยกกันอยู่ ค่ะ กัววีซ่าไม่ผ่าน
พี่อยากพูดไรให้หนูสบายใจมั้ยค่ะ ช่วยอธิบายให้หนูกระจ่างทีค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะคุณพี่  เครียดมร้ากค่ะ

Back to Top
Kapome View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Kapome Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Mar 2010 at 03:05 - IP: 124.121.219.39 IP Information
พีเอส : หนูไม่ได้ดูเเละคุณพ่อคุณเเม่ค่ะ

ขอให้พี่ Little_flower โชคดีนะคะ หวังว่าเราจะได้เจอกันที่อังกริดนะค่ะ ลอนดอนค่ะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 1.375 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters