Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ จิงโจ้ / Australia > * สะใภ้ จิงโจ้
  New Posts New Posts RSS Feed: การสอบใบขับขี่รถยนต์
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

การสอบใบขับขี่รถยนต์

Page  <1 45678>
Author
Wonderful real life View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Wonderful real life Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: การสอบใบขับขี่รถยนต์
    Posted: 25 Apr 2012 at 20:37 - IP: 58.178.221.6 IP Information

คุณ pretty-life ให้ข้อมูล เยอะ กว่าพี่มั่งค่ะ

ทุกๆโซน จะมีป้ายบอกลิมิต ว่าต้องขับเท่าไหร่ ที่ข้างทาง หรือไม่บนพื้นถนน จะมีตัวเลขบอก เราต้องสังเกตุ และ ขับตามลิมิตที่กำหนด อย่างเช่น
30 ถนน ที่ในเมือง การจราจรแออัด ผุ้คนเยอะ หรือเขตโรงเรียน
40 เขตก่อสร้าง หรือ ทำถนนจะมี คนถือป้าย slowly
60 ถนนปกติทั่วไป
80 ส่วนใหญ่ จะลิมิต ขับออกทางเบี่ยง ก่อนเข้า free way
และ  free way ลิมิต ขับจะเป็น 100

เป็นกำลังใจ ให้ ทุกคนสอบผ่านค่ะ พี่ไม่เคยขับรถมาก่อน จากเมืองไทย มาขับรถเป็นที่ ออส พี่ก็พยายามจนสอบผ่าน ก็ขอให้ ทุกคนสอบผ่านเช่น กัน ค่ะ
Back to Top
nutcha View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nutcha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Apr 2012 at 13:50 - IP: 124.180.74.244 IP Information

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ คุณ wonderful real life  ที่มาแชร์ กฏ กติกา การขับรถ อย่างถูกวิธี  มีประโยชน์มาก ๆๆ ค่ะClapClapClapClapClap  เพราะเป็นคนหนึ่งที่จดและจำ และ copy Big smileวิธีไปขับรถ รวมถึงการไปสอบ diver test  ที่ Vicroad  ตอนนี้ ผ่านแล้วได้ใบขับขี่ เรียบร้อยแล้ว                                                                                                                                                                                                         

ขอมาแชร์ ข้อมูล เผื่อท่านใดไปสอบ ของรัฐ Victoria  จะต้องสอบข้อเขียน  1.learner permit test มี 32 ข้อ ลองทำ ใน www.vicroad.com.au    
 2.Hardzard test 28 ข้อ ( สอบขับในคอมพิวเตอร์)ไม่มีให้ลองซ้อม ใน internet แต่ มีให้ทดลองทำก่อนทำข้อสอบจริง 4 ข้อ 
 3.สอบขับจริง กับเจ้าหน้าทีของ vicroad.

เทคนิคที่บางที อาจจะผ่านได้ง่าย  .. ก่อนสอบขับรถ จริง ไปเรียนขับรถ กับ ครูสอนขับรถ ซื่งหา ได้ตาม internet หรือ www.key2drive.com.au   แล้วไปสอบโดยใช้รถครู ซึ่งบางที่ ก็จะมี promotions 3 บทเรียน พาไปสอบฟรี  หรือ หลักสูตร เร่งรัด เรียน 1 ชม ก่อนสอบ และพร้อมพาไปสอบ  ...  สำหรับตัวเอง ไปสอบโดยไม่มีครู เพราะครู ไม่ว่างวันที่เราbookสอบ ครูเปิดใจบอกว่า ถ้าไปสอบขับกับครูสอนจะผ่านง่ายเพราะบางที อารมณ์ เจ้าหน้าที ไม่ดี แต่เราขับถูกต้องครูช่วยแย้งได้ อาจทำให้เราผ่าน และอีกอย่าง ครูจะรู้สถานทีสอบขับจริงซึ่งจะพาเราไปซ้อมก่อน  และ ที่ตัวเองเห็นมาคือ จ้าหน้าที่รู้จัก กับครูสอนขับรถ เกือบทุกคนที่ พานักเรียนไปสอบ   ก็ทำให้อาจได้ผ่านง่าย ตัวเองไปสอบก็  หวั่น ๆๆ อีกครั้ง  อยุ่ว่าจะผ่านไหม  แต่แอบดีใจที่ผ่าน มาได้LOLLOLรอบนี้ รอบที่ 2 รอบแรกตก Dead  ซึ่งผิดนิดเดียวก็ไม่ผ่าน และรอบนี้ ด้วย อาจจะ ดวงดี เจอเจ้าหน้าที่ใจดี ยิ้มแย้ม  บอกเราว่า ขับแบบ สบาย ๆๆ ไม่เข้าใจคำสั่ง ให้ถามอีกครั้ง รอบนี้คิดว่า ขับไม่ดีเท่ารอบแรก ดวงจริง ๆๆLOLLOLผ่าน     ความพร้อมในการขับอย่างถูกต้อง ก็ทำให้เราผ่านค่ะ ถ้ามั่นใจ อาจไม่ต้องใช้ครู ไปสอบกับขับ กับเรา

ขอให้เพื่อน ๆๆ ทุก ท่าน ที่กำลังสอบ ผ่านฉลุยนะค่ะ รับรองงว่าทำ ตามคุณ คุณ wonderful real life   ผ่านแน่นอนค่ะ 

Back to Top
nutcha View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nutcha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Apr 2012 at 13:55 - IP: 124.180.74.244 IP Information
มีสองท่านนะค่ะพิมม์ ตกLOLLOL
ขอบคุณ คุณ คุณ pretty-lifeและ ที่ให้ข้อมูลการขับรถ   และและคุณ wonderful real life  ที่มาแชร์ กฏ กติกา การขับรถ อย่างถูกวิธี  มีประโยชน์มาก ๆๆ ค่ะClapClapClapClapClap

Back to Top
Poony View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Poony Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Apr 2012 at 11:38 - IP: 101.103.162.245 IP Information
ตามตูดคุณแอนมาแฉ เอ๊ยแชร์ อันนี้เป็นข้อมูลที่ดาร์วินนะคะ
ตัวเองโชคดีที่อยู่บ้านนอกค่ะ ถนนมีแค่สองเลน ไม่มีวงเวียน ตอนแรกบอกตรงๆหวั่นใจมากกก เพราะเนื่องจากอ่านประสบการณ์ของหลายๆคนทำให้จิตตกไปต่างๆนาๆ สอบข้อเขียนรอบแรกตก รอบสองผ่าน LOL กว่าเจ้าหน้าที่จะมาสอบขับก็ปาไปเกือบสองเดือน เพราะอย่างที่บอกที่นี่ไกลปืนเที่ยง เขาต้องรอให้ได้คนสอบประมาณหนึ่งถึงจะเดินทางมาสอบให้Big smile จิตตกรอบแรก พอดีมีคนบอกว่าเจ้าหน้าที่จะมาสอบอีกสามวัน เราก็รอ ร๊อ รอ นอนไม่หลับค่า ไม่มีโทรศัพท์ ไม่มีอีเมลล์ใดๆ แล้วก็ผ่านไป งงเลยค่ะ เลยให้สามีโทรไปถามเจ้าหน้าที่ว่าทำไมเรายังไม่ได้สอบ สรุป เขาลืมชื่อเราค่ะ เลยนัดอีกอาทิตย์ วันก่อนสอบนอนไม่หลับเลยค่ะ
อันนี้เดาเอาเองนะคะ การสอบของเราไม่เหมือนคนอี่น อาจเป็นเพราะว่า เรามีใบขับขี่อินเตอร์ (ซึ่งหมดอายุสองเดือน)แนบคู่กับใบขับขี่ที่ไทยด้วย
ของเราเขาสอบแค่ดูการขับ เปิดไฟเลี้ยว การจอด การถอย หลังจากจอด การเลี้ยวรถบนถนน จบใน 20นาทีค่ะ ผิดข้อเดียวคือลืมมองกระจกกลางเวลาเลี้ยว เจ้าหน้าที่สอบเขาก็บอกครั้งแรกเลยว่าเราต้องมองกระจกกลางเวลาเลี้ยว หรือเปลี่ยนเลน(เราติดมองแต่กระจกข้างอันนี้ทำมาตลอด) ได้แบบOpen 5 ปี ที่นี่สูงสุดได้แค่5 ปีค่ะ
ขอบคุณทุกประสบการณ์ที่นำมาแชร์ มีประโยชน์อย่างมากเลยค่ะ
และขอบคุณคุณแอน Natcha ที่ช่วยเหลือหลายๆอย่าง ทั้งเรื่องเตือนก่อนสอบจริง เพราะว่ามันโดนตามที่คุณแอนเตือนเลยค่ะLOL
___be myself___
Back to Top
jejha View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jejha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jun 2012 at 16:03 - IP: 203.206.56.145 IP Information
อยากทราบว่าถ้า logbook หายพร้อมกับกระดาษที่แนบมาว่าเราผ่านการสอบขับรถ เราต้องไปขอสอบใหม่่ทั้งหมดหรือว่าเราเราจะขอ logbook ใหม่ได้คี่ะ
Back to Top
Wonderful real life View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Wonderful real life Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jun 2012 at 16:54 - IP: 58.178.124.198 IP Information
 พี่ ไม่มีประสบการณ์  logbook หาย อันนี้ เป็น ความเห็น พี่ น่ะค่ะ หาก เป็นกรณี หาย คิดว่า น่าจะเข้าไป ขอ  logbook เล่มใหม่ ได้ แต่ คงต้อง ลงบันทึก ขับ logbook ใหม่ หรือเปล่า ลองถามเจ้าหน้าที่ ดู เอาเอกสาร การสมัคร สอบ หรือ เอกสารยืนยัน ตัวบุคคล ไป เช่น พาสปอร์ต ไปติดต่อ ที่ ออฟฟิช ดู เค้าคงมีข้อมูลที่คอมฯและคงแนะนำว่าทำไง
ส่วนการสอบขับรถ หากเราสอบผ่านแล้ว พี่ว่า เข้า น่าจะมีข้อมูล บันทึก ในคอม ฯ ไม่น่าจะต้องสอบใหม่ทั้งหมด

ทั้งนี้ ทั้งนั้น เข้าไป ขอ คำแนะนำ เจ้าหน้าที่ ออฟฟิชอย่าเพิ่งกังวล มากน่ะค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote jejha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jun 2012 at 05:45 - IP: 203.206.56.145 IP Information
ขอบคุณมากค่ะนอนไม่หลับเลยเพราะว่าจะได้สอบอาทิตย์นี้แล้ว หายทั้งสมุดและใบอนุญาตขับรถ L2 ทุกอย่างหายหมด ไม่รู้ว่าเขาจะให้ใบอนุญาตตัวใหม่แล้วก็ logbook เล่มใหม่ด้วยหรือเปล่า แต่ถ้าเราเจอเล่มเก่าเราก็เอามานับรวมด้วยกันได้ไหม อันนี้ไม่แน่ใจแต่ถามครูๆบอกว่าต้องเริ่มสอบใหม่หมดทุกอย่างก็เลยปวดหัวอ่ะค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Wonderful real life Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jun 2012 at 06:26 - IP: 58.178.124.198 IP Information
เอาไปลืม ไว้ที่ไหน หรือ เปล่า ค่อยๆ หา เผื่อเจอ แต่ ในความคิด พี่น่ะค่ะ ใบอนุญาตขับรถ L2  น่ะ ทาง ออฟฟิช เค้า ต้องมี บันทึก สำเนาไว้ แหละ ไม่น่าจะต้องสอบใหม่ แต่ logbook เนี่ย น่า จะต้อง ขับ ทำ บันทึก  logbook  เซ็นต์ กัน ให้ครบ ตามกำหนดใหม่ คงเป็นไปไม่ได้ ว่า เราจะจำบันทึกใน logbook เก่าแล้วเอามาลงเล่มใหม่ได้เร็ว  แต่ พี่ว่า ระยะการทำ logbook ก็ลงบันทึกตามเราขับจริง ให้ ได้ ตาม ชั่วโมง ที่กำหนด แต่ระยะเวลา การทำ  logbook  เก่า น่าจะครบเวลา หกเดือน ผ่านไปแล้ว คงไม่ต้อง รอเวลา แต่คงต้องขับและบันทึกทำชั่วโมงตามจริงใหม่ ให้ ครบ ถามเจ้าหน้าที่ให้ เคลียๆ ไม่เป็นไร หรอก น่ะค่ะ ค่อย ๆทำไป ผ่านมาจนถึงตรงนี้ แล้ว ขอให้โชคดี ค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote jejha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jun 2012 at 12:04 - IP: 203.206.56.145 IP Information
ขอบคุณมากค่ะ คือคนที่เซ็นให้เขาไม่รู้ไปลืมไว้ไหนค่ะ ก็เลยปวดหัว พรุ่งนี้ก็ว่ีาจะลองไปถามเจ้าหน้าที่เพราะไม่อยากเสียเวลาเผื่อบันทึกใหม่แล้วหาเจอพอดีก็ยังดีกว่าไม่ได้ทำอะไร
Back to Top

Post Options Post Options   Quote jejha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2012 at 14:51 - IP: 124.169.76.150 IP Information
วันนี้ไปเอา logbook เล่มใหม่มาแล้วค่ะ เขายกเลิกเล่มเก่า ให้เราเก็บชมจากเล่มใหม่ให้ครบ 25 ชม อันนี้กฏเก่าค่ะกฏใหม่เก็บ 50 ชม แต่ถ้าเจอเล่มเก่าก็สามารถนำเล่มเก่ากับเล่มใหม่ไปให้เขาดูก็สอบคอมพิวเตอร์อีกรอบก็ผ่านแล้วค่ะ ทุกอย่างมีทางแก้เสมอค่ะ
Back to Top
raneesathorn View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote raneesathorn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jun 2012 at 10:57 - IP: 58.163.175.174 IP Information
sawasdee kha

I'm going to do the test very soon. I was wondering because i am holding the Thai licence ( I brought the  Thai international car licence with me as well  )..... 

I read the driving book here,it seems like it will be very difficult for me as i was wondering when you are doing the test ( computer test ) 
1.Are there any kind of photographs test? Or just like the choice A.B.C.D ? 
2.Are they allow to bring the dictionary book inside the class ? 

Khub khun mak mak kha 

You also can add me on Facebook >> coco thai 
interested all the woman lives in europe
Back to Top

Post Options Post Options   Quote jejha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Jun 2012 at 17:47 - IP: 58.7.101.116 IP Information
วันนี้ไปสอบใบขับขี่มาผ่านแล้วค่ะ ดีใจมากค่ะใช้เวลาประมาณสิบเดือนนับตั้งแต่เริ่มอ่านหนังสือจนเก็บครบชั่วโมง (ไม่เคยขับรถมาก่อนค่ะ) วันนี้ตั้งใจจะไปลองสอบ hazard perception test คือกะว่าสอบไม่ได้เดี๋ยวพรุ่งนี้มาสอบอีกที แต่เคสของเราคือทำ logbook หาย วีคที่แล้วไปติดต่อเจ้าหน้าที่ๆ บอกว่าโอเคทำใหม่ยกเลิกเล่มเก่า แต่ถ้าเจอเล่มเก่า็ก็เอามาได้เลย เราก็หาจนเจอแต่เล่มใหม่ยังไม่ได้ทันลงชั่วโมงเรื่องก็เลยเกิด จากง่ายก็เลยกลายเป็นยาก เจ้าหน้าที่ต้องการให้เราลงชั่วโมงใหม่เพราะเขายกเลิกเล่มเก่า แต่โชคเข้าข้างเราๆไปต่อคิวใหม่ได้เจ้าหน้าที่ใจดีเขาช่วยเต็มที่แต่ก็ต้องเขียนแจ้งว่าเราทำเล่มเก่าหายแล้วหาเจอแล้ว ขั้นตอนต่อไปคือการสอบก็เหมือนเปิดในซีดีแต่ในซีีดีภาพนิ่ง ในการสอบภาพเคลื่อนไหว แรกๆก็มือสั่นจิ้มเร็วบ้างช้าบ้าง พอเริ่มชินมือก็เริ่มการทดสอบมีทั้งหมด 28 ข้อค่ะ ทำให้ผ่าน 17 ข้อ เราก็ทดสอบไปทีละข้อช้ามากเข้าคนแรกออกหลังเพื่อน 5555 ก็คิดไว้ว่าสงสัยพรุ่งนี้ได้มาสอบอีกแน่ๆๆ เอาวะมาซื้อข้อสอบแล้วกันวันนี้ ทำไปจนครบ 28 ข้อก็ไปต่อคิวฟังผล แล้วเขาก็ตอบมาว่าดีใจด้วยน่ะค่ะคุณสอบผ่าน โอ้ยดีใจมากเลย คุ้มค่ากับการเริ่มต้นมาเป็นเวลาสิบเดือน ตอนนี้ก็โล่งอกค่ะไปถ่ายรูปรออีกสามวีคก็จะได้ใบขับขี่มานอนกอดซ่ะที สำหรับใครที่ยังไม่เคยขับรถหรือเคยขับรถอย่าท้อน่ะค่ะพยายามค่ะ ทุกคนที่ผ่านการทดสอบก็มีตื่นเต้นเป็นของธรรมดาค่ะ แต่ถ้าตั้งใจล้มแล้วลุกมาสู้ใหม่สุดท้ายก็ต้องทำได้ทุกคนค่ะ ขอให้โชคดีน่ะค่ะจากประสบการณ์ที่รอมานาน ขอบคุณทุกๆท่านที่แนะนำจนมีวันนี้ค่ะ
Back to Top
Nini View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Nini Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jun 2012 at 12:33 - IP: 114.198.12.174 IP Information
ใบขับขี่ สอบขับจริงได้กี่ครั้ง

คือว่านานามีใบขับขี่ 5 ปีมาจากไทย แล้วกำลังยื่นขอ PR ซี่งหลังจากอนุมัติ 3 เดือนจะไม่สามารถใช้ใบขับขี่ที่ไทยได้ นานาอยากทราบว่าถ้าเรายื่นเอกสารต่าง ต่าง แล้วขอสอบขับจริงเป็น open license เลย ถ้าในกรณีที่ครั้งแรกสอบขับจริงไม่ผ่านใบอนุญาติของไทยต้องถูกยกเลิก แล้วก็ต้องเปลี่ยนมาเป็น L ใช่หรือไม่ นานาอยู่รัฐควีนส์แลนด์ค่ะ ขอบคุณค่ะ

Back to Top
mangpor View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mangpor Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Oct 2012 at 12:26 - IP: 203.45.183.42 IP Information
เข้ามาเก็บข้อมูลค่ะ วันนี้เพิ่งไปสอบ Learner's permit กับ Harzard มา แล้วจะไปสอบอีกสองสัปดาห์ข้างหน้า ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะSmile
Back to Top
FenBuah25Jan07 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote FenBuah25Jan07 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Oct 2012 at 09:46 - IP: 58.96.68.91 IP Information
เข้ามารายงานผลค่ะ
ตอนนี้อิงได้ Full License เรียบโร้ยยยแล้ว

เริ่มจากขอขอบคุณแม่กวาง จขกท.เริ่มต้นเรื่องการสอบใบขับขี่ของรัฐ Victoria ตามกระทู็นี้ค่ะ
http://www.ladyinter.com/forum_posts.asp?TID=2791

เริ่มแรกเลย อิงสมัครสอบ Written Test  ก่อน ตอนสมัครก็สมัครออนไลน์ไปค่ะ
ก่อนไปสอบก็ทำข้อสอบไป ข้อสอบจะซ้ำๆ วนๆไปเรื่อยๆค่ะ
Practice Test  ตามนี้ค่ะ
http://webapps.vicroads.vic.gov.au/vrne/vrlpq.nsf/start?OpenForm

ต่อมา เมื่อสอบตัวนี้ผ่านแล้วถ้าเรามีใบขับขี่มาจากไทย และยังอยู่ในระยะเวลาที่กำหนด (ภายใน 6 เดือนหลังได้พีอาร์) เราก็ยังใช้ใบเดินได้ค่ะ แต่ถ้าไม่มีใบขับขี่มาจากไทย เค้าจะให้ learner เรามาค่ะ (อันนี้สำหรับวิคตอเรียนะคะ)

ของอิง อิงมีใบขับขี่มาจากไทย เลยไม่ต้องขอ learner ตอนนี้
การทำ Written Test จะมีข้อสอบ 32 ข้อ คำถามจะคล้ายๆกับ practice test ค่ะ ส่วนใหญ่จะเป็น Road Rules ต่างๆค่ะว่าเราเข้าใจหรือเปล่า

พอเสร็จแล้วเค้าจะบอกทันทีว่าผ่านหรือไม่ผ่าน หลังจากนั้นก็สมัคร Hazard Perception Test (HPT) ต่อค่ะ (อันนี้กรณีไม่ต้องผ่าน Learner  นะคะ)

หลังจาก book HPT Test  แล้วอิงก็ได้พยายามหาขอ้สอบมาลองทำว่า อิ HPT  นี่มันออกแนวไหนยังไง
เหมือนจะเห็นว่าในเวปของ Vic Road มี แต่มันไม่ได้เหมือนขอ้สอบซะทีเดียวค่ะ
ส่วนนี้ก็จะทดสอบเรื่องการตัดสินใจของเราค่ะ จะเป็น stimulation เสมือนเราเป็นคนขับ แล้วเมื่อไหร่ควรจะชะลอ เมื่อไหร่ควรจะหยุด เมื่ไหร่ควรจะเลี้ยว หรือเมื่อไหร่ต้อง overtake/ U-Turn ค่ะ

ตรงนี้อิงสอบ 2 รอบค่ะ รอบแรกไม่ผ่าน แต่พอรอบสองก็ผ่านค่ะ

หลังจากนั้น อิงก็ได้บุ๊ค driving test ค่ะ เลือกวันนี้เลย 29/10/12 ค่ะ
ตอนแรกอิงคิดว่าจะไม่เรียน เพราะอิงขับรถมาตั้งแต่ 18 ปี แต่มาคิดๆดูแล้วคือ ฎที่นี่กับที่ไทยต่างกัน ในส่วนเล็กๆน้อยๆก็ต่างกัน อิงเลยตัดสินใจลงไป 2 ชม. เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา กับวันนี้อีก 1 ชม. ก่อนสอบจริงค่ะ

การสอบ เค้าจะพาเราไปสอบในโซนต่างๆ เช่น school zone, industrial zone, residential zone และดูว่าเราสามารถที่จะขับได้ไหม

ในใบประเมินที่เค้าให้อิงมา จะมีการทดสอบเราตามนี้ค่ะ

1. Control
2. Observation
3. Signaling
4. Positioning the car
5. Gap Selection
6. Speed Choice

ซึ่งแต่ละตัวก็จะมีแยกย่อยไปอีก แต่โดยรวมตามนี้ค่ะ

การขับถ้าสมมติในโดน 60 ถ้าเราขับเกิน 60 แน่นอนว่าไม่ได้ แต่ถ้าเราขับต่ำกว่า 50 ก็ไม่ได้เหมือนกันค่ะ ระดับที่ดีคือประมาณ 55 ค่ะ

สรุปแล้ววันนี้ไปสอบผ่านแล้วค่ะ full license  จะส่งตามมาที่บ้านภายใน 10 วันทำการค่ะ

หวังว่าประสบการณ์ตรงนี้จะเป็นประโยชน์กับสะใภ้รุ่นๆหลังๆนะคะ และขอบคุณพี่ลัดดาสำหรับกระทู้นี้ค่ะ
ขอบคุณแม่กวางอีกรอบนะคะ ถ้าไม่ได้ไกด์ที่แม่กวางทำไว้ตอนแรก อิงคงงงเลยค่ะ Smile

Back to Top
FenBuah25Jan07 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote FenBuah25Jan07 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Oct 2012 at 09:56 - IP: 58.96.68.91 IP Information
ปล. เห็นหน้าแรกๆมีสาวๆบ่นกันว่าไปแล้วเอกสารไม่ครบ
ถ้าเป้นของ victoria  เอกสารที่เอาไปคือ
1. เอกสาร ID หลักของเราค่ะ ซึ่งก็คือพาสปอร์ต
2. ID รอง ซึ่งจะเป็น  Medicare / Bank Card ก็ได้ค่
3. ใบขับขี่จากไทยที่มีภาษาอังกฤษค่ะ ถ้าไม่มีภาษาอังกฤษ ให้เอาไปแปลและรับรองมาก่อนค่ะ
4. เอกสารยืนยันที่อยู่จะเป้นค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าโทรศัพท์ ก็ได้ค่ะ แต่ต้องมีชื่อเรา ของอิงอิงเอาเอกสารที่ ATO ส่งมาให้ที่บ้านไปค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote jejha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Nov 2012 at 18:12 - IP: 124.169.43.100 IP Information
สวัสดีค่ะรอบนี้กลับมาเพราะใบขับขี่หาย ก็เลยมาแชร์ประสบการณ์ 
   เริ่มไปที่ขนส่ง เขาออนไลน์ไปติดต่อที่สาขราไหนก็ได้ แล้วก็แจ้งหาย ก็จ่ายตังใหม่ ประมาณ $34 เรื่องของเรื่อง ยุ่งๆกับเอกสารพีอาร์ เอามาถ่ายเอกสารไม่รู้ไปลืมไว้ไหน นึกว่าอยู่ในกระเป๋า ก็เลยไม่ได้ส่งเอกสารตัวนั้นเพราะหาย แต่ทำใหม่แล้วสักพักคงได้ ใครที่กำลังสอบขอให้ผ่านน่ะค่ะ
Back to Top
mangpor View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mangpor Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Nov 2012 at 06:55 - IP: 60.240.76.134 IP Information
แวะมาส่งข่าวค่า ตอนนี้ปอได้ full license แล้ว เย้ เย ขอบคุณทุกๆ ข้อมูลที่นำมาแบ่งปันนะคะ
Back to Top
Pla.pt View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Pla.pt Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2013 at 07:44 - IP: 149.135.145.45 IP Information
เข้ามา update
หลังจากสอบข้อเขียนผ่านเมื่อ พ.ย 2012
จะไปสอบขับวันที่ 8 ก.พ 2013 ผ่านหรือไม่ผ่านยังไงเดี๋ยวเข้ามาupdate ใหม่
เราอยู่ Queenslandจ๊ะ
Back to Top
Noi Shaw View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Noi Shaw Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Feb 2013 at 14:19 - IP: 124.184.86.252 IP Information
เข้ามาเก็บข้อมูลเหมือนเดิม.....กำลังจะทำใบขับขี่ของออสฯ แล้วตอนนี้...ของรัฐ...NSW....เด๋วสอบเสร็จจะเข้ามาแชร์ให้ฟังอีกทีหนึ่งน้า.....TongueTongueTongue
ขอให้ทุกคนสุขภาพแข็งแรงค่ะ# Noi Shaw
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Noi Shaw Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Feb 2013 at 11:52 - IP: 124.176.165.179 IP Information
ไม่รู้ว่าเพื่อนๆๆ ท่านใดกำลังจะทำใบขับขี่ของรัฐ NSW บ้าง......วันนี้เราเข้าไปรับการทดสอบการทำ Driver Knowkledge Test แต่ก่อนที่จะได้รับการทดสอบ เจ้าหน้าที่ก็ขอเอกสารประมาณนี้

1. Passport
.  
2. Medicare card
3. ใบขับขี่ของไทยแบบสมาทการด์....ตลอดชีพ....ซึ่งมีภาษาอังกฤษอยู่แล้วและเปลี่ยนนามสกุลเป็นของสามีเรียบร้อยแล้ว....ซึ่งเมื่อสองวันก่อนเราไปติดต่อ...เจ้าหน้าที่อีกคนบอกว่าไม่ต้องใช้เอกสารแปล....แต่วันนี้เจ้าหน้าที่อีกคนบอกว่าต้องใช้เอกสารแปล....เพราะไม่แน่ใจว่าของจริงหรือเปล่า (อ้าว...อย่างนี้หมายความว่าอย่างไร...งงและสงสัย )แต่ก็ชั่งเถอะ....เดี่ยวไม่จบ.....ไม่เป็นไรเราได้เตรียมแปลมาแล้ว เมื่อ 2-3 เดือนก่อน สำรองไว้เผื่อได้ใช้......จาก DIAC โดยใช้สิทธิ์แปลฟรี AMEP เลยให้เจ้าหน้าที่ไปชุดหนึ่ง......และที่สำคัญเจ้าหน้าที่ไม่รู้ว่ามีใบขับขี่ตลอดชีพใช้กันด้วยหรือ.....เธอต้องโทรถามที่ศูนย์กลาง....และเปิดสมุดคู่มือของ RTA เธอถึงเข้าใจ....ใบขับขี่ของไทย...เพราะเธอต้องการหาวันหมดอายุของใบขับขี่.....เฮ้ออ..อึ้ง
.
4. ใบทะเบียนสมรส.....ซึ่งไม่รู้มาก่อนว่าจะต้องใช้ด้วย...เจ้าหน้าที่คนก่อนบอกว่าไม่ใช้.....แต่เจ้าหน้าที่คนนี้ต้องการอ่ะ......เราจดทะเบียนที่ไทย....และก็เปลี่ยนนามสกุลใน passport ในใบขับขี่เรียบร้อยแล้ว....แล้วเจ้าหน้าที่ยังจะเอาทะเบียนสมรสอีก...อึ้ง+สงสัย....แต่เราก็ได้แปลมาแล้วจาก DIAC เหมือนกัน...ก็ใช้สิทธิ์แปลฟรีจาก AMEP เช่นกัน....ก็ยื่นให้ไปหนึ่งชุด
.
5. Bank statement ของ Commonwealth bank....เพื่อยืนยันที่อยู่ถาวรที่เป็นปัจจุบันของเรา
.
6. ใบเกิด.....งงๆๆ ต้องใช้ด้วยหรือ....แต่เจ้าหน้าที่ที่นี่ต้องการ.....เผอิญว่าไม่ได้เรามาจากไทย.....เพราะไม่คิดว่าจะต้องใช้ใบเกิดตัวจริงอีก.....เราบอกถ้าจะเอา ต้องรอประมาณ 1 เดือน เพราะต้องให้ส่งมาจากไทยและส่งให้ DIAC แปลให้อีก....อึ้งนะค่ะ คาดไม่ถึงว่าต้องใช้ที่ RTA ด้วย....แต่เจ้าหน้าที่ก็ยกเว้นให้....เฮ้ออ ไม่งันเรื่องยาว
.
7. กรอกแบบฟอร์มจาก RTA ที่ up date เมื่อ 4/2012
.
ทุกอย่างต้องยื่นตัวจริงให้เจ้าหน้าที่ดูหมด.....และเจ้าหน้าที่จะสำเนาเอาเองไว้  อย่างละหนึ่งชุด....เราไม่รู้ว่าที่ทำการ RTA ของรัฐ NSW ที่อื่นเป็นอย่างนี้หรือเปล่า.....แต่ที่นี่เมืองที่เราอยู่ Quirindi NSW ต้องใช้เอกสารประมาณนี้......จบข่าว
.
จากนั้นเธอก็ให้รับการเข้าทดสอบ....หลังจากที่ต้องหอบแฟ้มเอกสารตัวจริงให้เธอดู......ข้อสอบมี 45 ข้อ....รวมทุกทฤษฎีแล้วอยู่ในนี้ทั้งหมด ปนๆๆ กันไป....เราก็สอบได้เต็มตามนั้นแหระ...เพราะเคร่งเครียดลองหัดทำมาประมาณอาทิตย์หนึ่ง....วันนี้มั่นใจก็เลยไปสอบซะ....
.
หลังจากนั้นก็นัดสอบขับจริง กลางเดือนมีนาคม นี้.....ยังไม่รู้ว่าจะมีอะไรให้เราต้อง งง+อึ้ง กับ กฏ ระเบียบของรัฐ NSW อีกหรือเปล่า
.
ไม่ทราบว่าเพื่อนๆๆๆ ท่านใด ต้องให้เอกสารประมาณนี้กับเจ้าหน้าที่ RTA หรือเปล่า....มาแชร์กันหน่อย....ไม่รู้ว่าเมือง Quirindi มันไกลปืนเที่ยงอยู่เมืองเดียวหรือเปล่า....เฮ้ออออ....ดีนะที่ได้สิทธิ์แปลฟรี.....ไม่อย่างนั้นหลายกะตังก์
.
อย่างไรจะมาแชร์ให้ฟังอีก......หลังสอบ Driving test เสร็จ....ตอนนี้ก็อ่านข้อมูลเก่าๆๆ ของเพื่อนๆๆ พี่ๆๆๆ ไปก่อนนะ

Edited by Noi Shaw - 06 Feb 2013 at 12:40
ขอให้ทุกคนสุขภาพแข็งแรงค่ะ# Noi Shaw
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pla.pt Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Feb 2013 at 17:55 - IP: 149.135.145.45 IP Information
ปลาเองค่ะ
อยู่QLD ค่ะ
วันที่ไปสอบ Harzard test เอกสารที่เขาข้อก็มี
พาสปอร์ต
ทะเบียนสมรส
ใบขับขี่จากไทย( 5ปี)
สอบเสร็จเขาก็ให้เอกสารเพื่อโทรจองวันสอบขับ แต่ปลาถามเขาว่าเราสามารถใช้นามสกุลเป็นชื่อกลางใด้ไหม๊
ตอนแรกเขาบอกว่าขอเช็คดูก่อนว่าได้หรือป่าวเพราะว่าในพาสเราเป็นนามสกุลเรา( ยังไม่เปลี่ยน ) เขาก็มาบอกว่าสามารถใช้ได้ดีใจมากเลย
วันศุกร์นี้ก็สอบแล้วตื่นเต้นมากเลย
แล้วจะมาแชร์น่ะค่ะว่าผ่านไม่ผ่านยังไง
Back to Top
g_seven11 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote g_seven11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Feb 2013 at 18:53 - IP: 58.106.153.223 IP Information
มาวีหมั้นไปทำได้เลยไหมคะ 

อยากจะลองของแล้ว ได้ข่าวมาว่ายากมากกกก
พี่ที่ซิดนีีย์สอบไป 3 ครั้งไม่ผ่านถอดใจไปแล้ว 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pla.pt Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2013 at 16:19 - IP: 149.135.145.46 IP Information
เข้ามา update
วันนี้ไปสอบขับมาค่ะ ผ่านเรียบร้อยโรงเรียนไทย. เอกสารที่เอาไปคือ
1. เอกสาร ID หลักของเราค่ะ ซึ่งก็คือพาสปอร์ต
2. ID รอง ซึ่งจะเป็น  Medicare / Bank Card
3. ใบขับขี่จากไทย( 5ปี )
4. เอกสารยืนยันที่อยู่จะเป้นค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าโทรศัพท์ ก็ได้ค่ะ แต่ของเราไม่มี ต้องให้สามีมาเซ็นซ์รับรองให้
ก็มีแค่นี้แหล่ะค่ะ รออีก2อาทิตย์เขาก็จะส่งใบขับขี่มาที่บ้าน
ค่าสอบข้อเขียน-$20
ค่าสอบขับ-$47
ค่าใบขับขี่-5ปี $143
ขอให้ทุกคนที่กำลังจะไปสอบให้ผ่านทุกคนน่ะค่ะเป็นกำลังใจให้ค่ะ
มีอีกอย่างเรายังไม่เปลี่ยนนามสกุล แต่เราบอกเขาให้เอานามสกุลสามีต่อท้ายไปด้วย เท่ากับเรามีนามสกุลเราเป็นชื่อกลางที่นี้ทำได้ค่ะ. ดีใจมากๆเลย กลับไทยเมื่อไหร่ค่อยไปเปลี่ยน

Back to Top
panavas View Drop Down

Post Options Post Options   Quote panavas Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Feb 2013 at 16:57 - IP: 124.181.200.110 IP Information

สวัสดีค่ะ อยู่เมลเบริ์นค่ะ พอดีวันนี้ไปสอบข้อเขียนทำในคอมพิวเตอร์ 32 ข้อมา ผ่านแล้ว ก็เลยจะสอบ Hazard test ต่อค่ะ แต่ไม่รู้ว่ามีข้อสอบให้ฝึกทำก่อนไปสอบไหมค่ะ และถ้ามีเข้าเว็ปไหนค่ะ ถ้าได้ทดสอบก่อนไปสอบก็คงจะดีค่ะ จะได้มีแนวทาง น้อง ๆ คนไหนสอบไปแล้วพี่ขอข้อมูลเกี่ยวกับ hazard test หน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

Back to Top
minto View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote minto Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Mar 2013 at 14:59 - IP: 182.53.248.233 IP Information
Originally posted by g_seven11

มาวีหมั้นไปทำได้เลยไหมคะ 

อยากจะลองของแล้ว ได้ข่าวมาว่ายากมากกกก
พี่ที่ซิดนีีย์สอบไป 3 ครั้งไม่ผ่านถอดใจไปแล้ว 

ขอตอบ / เอามาแปะ ตรงนี้ ด้วยนะคะ เผื่อ จะได้ เป็นประโยชน์ กับ คนอื่นๆ ที่ ไปๆๆ มาๆๆ    Australia-New Zealand
   คือ ถ้า เราถือ ใบขับขี่ตลอดชีพ มาจากเมืองไทย ก็สามารถสอบเทียบโอนได้เลย. คือ

1. สอบ ข้อเขียน                  ว่า เราเข้าใจกฏ และ เงื่อนไข/ ข้อบังคับ ของประเทศนั้นๆๆ   โดย  ทฤษฏี
             2.  สอบขับจริง                     ว่าเราเข้าใจ กฏ และ เงื่อนไข/ ข้อบังคับ  ของประเทศนั้นๆๆ  โดย  ปฏิบัติ.

ผลที่ได้ จะได้ ใบขับขี่ Full Driver License ของประเทศนั้นๆ  
            Australia-New Zealand   การสอบเหมือนๆๆ กันคะ    ขอ confirm.

จาก ประสบการณ์ พี่ นะคะ ;

ไปเที่ยว NZ "วีซ่า ท่องเที่ยว/ วีซ่านักเรียน"   ลองสอบที่ New Zealand  ตาม ข้อ 1 และ ข้อ 2  ผ่าน.
             ได้   New Zealand Full Driver License ..

หลังจากนั้น มาเที่ยว Sydney ด้วย  " วีซ่า ท่องเที่ยว"  3 เดือน.
             ในเดือนแรก     พี่ Apply  NSW  Full Driver License  เลยคะ.......ไม่ต้องสอบ.....( สบาย ย..อิ อิ )

คะ..  ตอนนี้ถือ Full Driver license 3 ประเทศ. "ไทย/นิวซีแลนด์/ ออสเตรเลีย"  คะ

จากนั้น..กลับมาเมืองไทย เพิ่งจะ Apply Visa คู่หมั้น ...เนี่ยแหละคะ.. ตอนนี้ยังอยู่เมืองไทยอยู่เล้ย..อ้าว!!!

Sydney มันยากนัก ก็ Holiday ไปสอบ ที่ New Zealand เลยน้อง..ฮา ฮา าาา
                                                            ฝรั่งที่นั่นใจดี้ ดี แถมมี คนน้อยๆ อีกต่างหาก..อิ อิ   LOL

MT.
Back to Top
dchaya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote dchaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Mar 2013 at 20:04 - IP: 203.201.135.182 IP Information
Back to Top
dchaya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote dchaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Mar 2013 at 20:12 - IP: 203.201.135.182 IP Information
Originally posted by dchaya

อยู่ Queensland
สงสัยค่ะว่าบางท่านก็ได้ทำ  hazard   perception  แต่ทำไมเราไม่ได้ทำ
เราเพิ่งสอบ written test ผ่านไป แต่หลังจากนั้นเจ้าหน้าที่ก็ให้เราบุ๊คเพื่อสอบ driving test เลย
เรามีใบขับขี่ 5 ปี จากไทย และเพิ่งเป็น PR ได้เดือนเดียว เลยไม่แน่ใจว่าการสอบแตกต่างกันไหม แล้วเราจะได้เป็น full licence ไหมค่ะ เพื่อนๆ ที่อยู่ควีนแลนด์ที่ผ่านมาแล้วช่วยให้ข้อมูลหน่อยนะคะ  ขอบคุณค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Noi Shaw Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Mar 2013 at 08:11 - IP: 124.180.107.54 IP Information
เข้ามารายงานความคืบหน้า......วันนี้ไปสอบขับจริงกับเจ้าหน้าที่.....หลังจากที่สอบ driver knowledge test ไปเมื่อเดือนก่อน และก็จองให้สอบขับจริงวันนี้......ผลปรากฏว่าสอบผ่านแล้ว.......ได้ full licence เลย เย้เย้ๆๆๆๆๆ ดีใจมากเลย....เรายกมือไหว้ขอบคุณเจ้าที่ที่สอบเราอย่างมากมาย.....เฮ้อออ....โล้งอกแล้ววววว
ก่อนหน้า 2 อาทิตย์......ได้จองครูสอนขับรถไว้ 2 ชั่วโมง....อันนี้เอาตัวอย่างมาจากน้องอิง.....อาทิตย์ละชั่วโมงพอ.....เพราะว่าขับมานานแล้วเหมือนกันจากเมืองไทย......แต่ว่า.....กฏ ระเบียบ และข้อบังคับเล็กๆๆ น้อยๆๆ เราอาจจะยังไม่เข้าใจ.....เลยจองครูสอนขับรถและให้ครูแนะนำในเรื่องเทคนิค .....และครูก็พาไปในที่ต่างๆๆๆ.......แต่ตัวเราเองก็ทำการบ้านมาก่อนล่วงหน้าโดยการอ่านหนังสือ Guide driving test มาก่อน เพื่อจะได้เข้าใจที่ครูบอกมากขึ้น

เส้นทางที่ใช้  80% ที่ใช้ทดสอบ....เราไปกับครูมาแล้วและครูก็ออกคำสั่งให้เราทำมาก่อน....ทำให้เข้าใจมากขึ้น....เพราะตอนทำกับครูเราจะยังเก้ๆๆๆ กังๆๆ อยู่.....ถ้าเราทำผิดตอนไปเรียนกับครู....ครูก็จะให้ทำใหม่จนใช้ได้.....อย่างเช่น...ระยะเวลาเปิดไฟเลี้ยวที่คิดว่าปลอดภัยที่สุด....เค้าบอกให้นับ 5 วินาที นับไม่ตรงสักที....แต่พอบอกให้ดูระยะห่างของเสาไฟ...หนึ่งเสาไฟ.....อันนี้จำแม่นเลย......พอมาสอบกับเจ้าหน้าที่ก็เหมือนกับที่ครูบอกไว้เลย.....

แนะนำว่า....เรียนกับครูสัก 1-2 ชั่วโมงดีที่สุดถ้าเคยขับมานานแล้ว.....เทคนิคเล็กๆๆน้อยๆๆๆ  คุณท่านสามีไม่สามารถบอกได้.....เอาแต่ความชำนาญของตัวเองเป็นหลัก....ซึ่งก็ไม่ได้ถูกต้องทั้งหมด......เราไม่ให้สามีสอนเลย.....เพราะสอนที่ไร.....เป็นอันไม่คุยกันไป 3 วันทุกที....เฮ้ออออ....เอาแต่ความชำนาญของตัวเองทั้งนั้นเลย.....ยอมเสียเงินดีกว่า.....ได้ความถูกต้องด้วย.....จบข่าวจ้าBig smileBig smileBig smileBig smileBig smile

Back to Top
JBear View Drop Down

Post Options Post Options   Quote JBear Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Mar 2013 at 13:01 - IP: 210.81.207.154 IP Information

ขอบคุณนะคะคุณ Noi Shaw ที่เอาข้อมูลมาแชร์กัน

ไว้ถึงคราวที่จะต้องสอบบ้าง ... จะเตรียมตัวเหมือนคุณหน่อยเลยค่ะ เรียนกับครูก่อนซัก 2-3 ชม. กันพลาด
Back to Top
Page  <1 45678>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.183 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters