Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ นอร์เวย์ / Norway > * สะใภ้ นอร์เวย์ / Norway
  New Posts New Posts RSS Feed: การบริหารและออมเงิน
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

การบริหารและออมเงิน

Page  <1234 5>
Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Thi View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Thi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: การบริหารและออมเงิน
    Posted: 18 May 2011 at 04:35 - IP: 80.202.44.20 IP Information
[/ไม่มีประสบการณ์ในการออมจ้า มีแต่ประสบการณ์ช้อป ใช้ตังค์ช่วยได้ไหมอะป้า ถ้าอิแม่ประหยัดอดออมป่านนี้รวยไปแล้ว อิแม่ใช้ตังค์เก่งแต่ก็มีเหลือเก็บนะ อิอิ

Thi & Emil Stavanger in Norway 1978
Back to Top
JMaddii View Drop Down

Post Options Post Options   Quote JMaddii Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2011 at 04:49 - IP: 188.113.117.231 IP Information
Avatar  เห็นด้วยอย่างยิ่งกับคุณดาว เรื่องการใช้เงินสด เพราะควบคุมได้ง่าย  ชุณห์ก็ชอบใช้เงินสด คือกดออกมาใส่กระเป๋าไว้สำหรับค่าใช้จ่ายหนึ่งสัปดาห์ ถ้าเหลือก็ดีใจ LOL  ถ้าไม่เหลือจะเริ่มเหี่ยวหน่อยๆ แต่ก็ยังถือว่าควบคุมได้   Big smile 

พอใช้บัตรแล้วมันกดสะดวกเกินไป มันจ่ายง่ายใช้คล่อง  สงสัยจะเลิกพกบัตรสักพักแล้วหล่ะ 

กุลีน้อยแห่งบ้านป่าหมาเมิน Fredrikstad, Norway

Back to Top
apple_beauty View Drop Down

Post Options Post Options   Quote apple_beauty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2011 at 09:15 - IP: 101.108.192.72 IP Information
  เข้ามาเก็บข้อมูลค่ะ อยากรู้ว่าพี่น้องบ้านนี้บริหารเงินกันยังไง อยากมีเงินเก็บเหมือนกัน LOLLOLLOL

"ทุกชีวิตที่ประสบความสำเร็จ...ล้วนเป็นหนี้บุญคุณอุปสรรค"
apple 1965 & tromso
Back to Top
Nidnoi_Aalesund View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nidnoi_Aalesund Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2011 at 13:12 - IP: 83.243.216.221 IP Information
Avatarอย่างพี่เปิ้ลคงไม่ยากที่จะมีเงินเก็บเป็นกอบเป็นกำ คุณสามีเงินเดือนเป็นถุงเป็นถังแถมใจดีให้ภรรยาอันเป็นที่รักอยู่เรื่อยๆ ถ้าพี่มาใช้ชีวิตที่นี่ คุณสามีคงไม่ยอมให้ออกไปทำงานมั้งคะ

Avatarถึงจะยังไม่มีรายได้จากการทำงานแต่เงินที่ได้รับจากคุณสามีก็นำมาแบ่งปันประสบการณ์กันได้นะคะ ชอบกระจัดกระจายแบบนี้แต่ก็ยังไม่เงินแอบใส่บัญชีในไทย มีเงินแอบฝากคนทำงานแล้วซื้อทองมาซุกซ่อนไว้อีก

หนีไปทำงานก่อนนะ ค่ำค่ำเจอกันใหม่คะ
Nidnoi1968, Langevåg Ålesund, Norway
Back to Top

Post Options Post Options   Quote apple_beauty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2011 at 19:04 - IP: 125.26.86.46 IP Information
    Avatar   น้อง นิดหน่อยขา คุณสามีพี่ส่งเงินให้ทุกเดือน เปิดร้านทำผมได้เงินอีกแต่ไม่มีเงินเก็บ แฟนพี่ยังถามบ่อยๆเลยหนี้เธอหมดหรือยัง ถ้าเธอหมดหนี้เมื่อไหร่เธอรวย 5555
      ขอ แนะนำน้องๆที่มีเงินเก็บในบัญชีที่เมืองไทย ให้เอาไปซื้อสลากออมสินพิเศษของธนาคารออมสินไว้น่าจะดีนะคะ มีอายุ 5ปี หน่วยละ 100บาท ถ้าฝากครบ5ปีไม่ถอนเลย ได้ดอกเบี้ย 10.50 บาท/หน่วย ภายใน5ปีมีสิทธิถูกรางวัล 60 ครั้ง ดอกเบี้ยสูง ไม่กินทุน ได้ลุ้นโชคLOLLOLLOL...ของ ธกส ก้อมีนะคะ หรือจะซื้อทองเก็บไว้ก้อได้แต่เป็นทองคำแท่งนะคะ ซื้อเดือนละบาท สองเดือนบาท LOLLOL ที่เป็นเหรียญทองหรือเป็นแบบก้อนเล็กๆอะจ้า เหมือนเก็บเงินเลยเวลาไม่มีเงินก้อเอาไปขายทีละก้อนเล็กๆ อิอิ  อย่าซื้อทองรูปพรรณเก็บนะคะ เวลาขายขาดทุนเยอะ..พูดเหมือนชำนาญในการขายเลยเนาะ เหอ เหอ ใครสนใจแบบไหนลองทำดู
    ตัว พี่เองกำลังเสนอโครงการเก็บเงินแบบซื้อสลากออมสินให้คุณสามีฟังแล้วและท่าน ก้อเห็นดีด้วยโดยการ เอาเงินที่แม่ย่าให้เป็นของขวัญที่พี่หลวมตัวจดทะเบียนกะลูกชาย ไปซื้อไว้โดยเป็นชื่อเราแต่เพียงผู้เดียว..5555 เสร็จโจร

Edited by apple_beauty - 18 May 2554 at 19:06
"ทุกชีวิตที่ประสบความสำเร็จ...ล้วนเป็นหนี้บุญคุณอุปสรรค"
Back to Top
orange View Drop Down

Post Options Post Options   Quote orange Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2011 at 19:19 - IP: 82.3.232.177 IP Information
Avatarพี่นิดหน่อย ของส้มที่ปวดหัวน่ะเป็นเพราะเวลาจะควักเงินแต่ละบาท ส้มคิดจนหัวปูดน่ะLOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote orange Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2011 at 19:26 - IP: 82.3.232.177 IP Information
Avatarคุณมายใช่ค่ะพันธบัตรัฐบาลดีมากๆเลย ดอกเลี้ยดี ไม่ต้องเสียถาษีดอกเบี้ย มั่นคงเพราะรัฐบาลประกัน เค้าจะโอนดอกเบี้ยเข้าบัญชีเราทุกๆ6เดือน จนกว่าจะหมดอายุ แต่มีข้อเสียคือจองไม่ค่อยทันคะ เพราะคนต้องการซื้อเยอะ และมีอีกอย่างที่อยากแนะนำ คือกองทุนระยะยาว พวก LMF และRMF สมัยอยู่ไทยพี่เคมีซื้อไว้ และยังใช้ลดหย่อนถาษีได้อีกด้วย
Back to Top

Post Options Post Options   Quote orange Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2011 at 19:34 - IP: 82.3.232.177 IP Information
Avatarขอบคุณค่ะ ลองไปศึกษาดุนะคะเรื่องกองทุนต่างๆ ไปคุญกับเจ้าหน้าที่ที่แบ้งค์ก็ได้คะเค้ายินดีให้คำแนะนำเลยแหล่ะ เพราะถ้าเราเอาเงินไปฝากธนาคารไว้อย่างเดี่ยว มันจะไม่ทันเงินเฟ้อน่ะคะ เลยต้องลองกระจายไปหลายๆวิธี เช่นผ่อนบ้าน ซื้อประกัน ก็ว่ากันไป เคยไปฟังนักวิชาการเค้าแนะนำมาน่ะคะ แล้วเค้าก็ยังบอกอีกด้วยว่า ถ้าเป็นหนี้ให้พยามยามเอามารวามกันให้เป็นก้อน แล้วจะบริหารง่าย แต่ถ้าจะออมเงิน ต้องกระจายๆไปหลายๆทาง  
Back to Top
miracle50 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote miracle50 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2011 at 19:49 - IP: 192.168.3.17 IP Information
ขอปรบมือดัง ๆ ให้น้องมายหญิงเก่งของเรา  และเพื่อน ๆ ชาวเลดี้ ทุกคนคะ
KJB Bible : พระธรรมสดุดี บทที่ 50 :16 และจงทูลเราในวันทุกข์ยากลำบาก เราจะช่วยเจ้าให้พ้นและเจ้าจะถวายสง่าราศรีแก่เรา.
Back to Top
AA View Drop Down

Post Options Post Options   Quote AA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2011 at 20:03 - IP: 79.160.90.50 IP Information
พี่มาย..เห็นแล้วภูมิใจแทนอ่ะ เอก็หวังจะเจริญรอยตามอย่างพี่บ้างตอนนี้ก็ค่อยๆ วางแผนเพราะกว่าลูกจะโตก็คงอีกนาน
พี่นิดหน่อย..ตอนนี้ถึงมีรายได้แต่ได้ไม่ประจำก็พยายามช่วยออกแต่ก็ใช้บัตรที่แฟนให้นั่นแหละรูดBig smile ส่วนที่เงินที่ได้ก็เก็บไว้ แต่หากวันหนึ่งมีรายได้ก็คงช่วยออกบ้างตอนนี้เก็บเงียบไว้ก่อนSmile 
พี่ชุณห์..เอก็ลองปลูกดูแต่มันขึ้นก็ดีใจอ่ะ แบบว่าจะมีผักกินเอง นึกถึงตอนมานอร์เวย์ใหม่ๆ ไปซื้อผักที่ร้านเอเชียคิดเป็นไทยไม่ค่อยกล้าซื้อเท่าไรเลย 
คุณดาว..ชอบวิธีของคุณดาวเหมือนกันแต่เอจะมีติดกระเป๋าไม่เกิน 50โครน ไว้ใช้ยามที่ฉุกเฉินสุดสุด LOL 

A...Bomlo 1980
Don't spend your life with someone you can live with..
But spend it with someone you can't live without
Back to Top
noogreen View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noogreen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2011 at 20:05 - IP: 84.234.241.204 IP Information
Avatar  คุงพี่ ไม่มีประสบการณ์การเก็บเงินที่นอร์เวย์เลยค่ะ มีแต่ประสบการณ์การตามใช้หนี้ใช้สินที่มันล้นพ้นตัวจนจ่ายไม่จบไม่สิ้นซักทีอ่ะ เอามาแชร์ด้วยคนได้ไหมอ่ะค่ะ อิอิ
จำได้แต่ว่าตอนที่ได้งาน  ทำงานอยู่ 4 เดือน ส่งเงินกลับไทยไปทั้งหมด 10,000 โครน และตอนนี้ก้อไม่มีเงินในบัญชีซักโครน 555 เด่วได้งานใหม่เมื่อไหร่ จะเอาประสบการณ์มาแชร์ด้วยคนนะคะ แต่ไม่รู้ว่ากระทู้นี้จะหายไปซะก่อนหรือเปล่า อิอิ
green/ 1978 / Fitjar

"life is full of obstacles but we all learn to fight for what we want"

Back to Top
Nidnoi_Aalesund View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nidnoi_Aalesund Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2011 at 21:41 - IP: 83.243.216.221 IP Information
Avatarสลากออมสินถ้าได้ซื้อที่ธนาคารในตอนที่เค้าเปิดขายเลยรันเลข ไม่กระโดดข้ามไปข้ามมา เราซื้อห้าแสนบาทจะถูกรางวัลทุกเดือนเลยคะ บางเดือนอาจจะโชคดีถูกรางวัลใหญ่ด้วย แต่ซื้อไม่เคยทันพวกเกษียรอายุเค้าเลย จะได้เลขกระโดดข้ามไปข้ามมา

Avatarเดือนหน้าเราไปเปิดคอร์สสอนเลขคิดในใจให้แม่น้องเอมิลกัน ขนตังค์กลับมาใส่ไว้ในบัญชีนิ่งๆ ซักคนละสองพันโครนก็พอเน๊อะนู๋กรีนเน๊อะSleepyLOL
Nidnoi1968, Langevåg Ålesund, Norway
Back to Top
beste venn View Drop Down

Post Options Post Options   Quote beste venn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2011 at 22:52 - IP: 91.149.20.22 IP Information
Avatar  ไม่มีเงินเก็บค่ะ เพราะปีหน้าโลกจะแตกแล้ว อิอิอิ
Back to Top
benzy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2011 at 23:00 - IP: 88.90.172.53 IP Information
Avatar เบ็นซ์ก็หวังว่าจะทำได้ตามที่วางแผนไว้เหมือนกันค่ะ  แต่ไม่รู้จะได้หรือเปล่านะค่ะคุณชุณห์  ฮิฮิ
Avatar ซื้อทองก็ดีนะค่ะคุณเหมย เบ็นซ์คิดเหมือนคุณเหมยเหมือนกัน ทองซื้อไว้ไม่มีราคาตกมีแต่ขึ้นกับขึ้น ยิ่งสถานการ์ณโลกไม่มั่นคงราคาทองยิ่งกระฉูดขึ้นเรื่อยๆ  ถ้าเบ็นซ์มีเงินเหลือเบ็นซ์ก็กะเก็บเป็นทองเหมือนกันนะค่ะ แต่ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่วันที่มีเงินเหลือขนาดนั้นจะมาถึงนะค่ะ ฮิฮิ
Avatar เบ็นซ์กะสามีก็ต้องช่วยกันเก็บตังค์ซื้อบ้านเหมือนกันเลยค่ะพี่รัตน์ (เบ็นซ์ช่วยได้เล็กๆน้อยๆตามกำลังเงินเดือน สามีเป็นแม่งานหลัก) เพราะคุณสามีไม่เคยคิดฝันว่าวันนึงเค้าจะแต่งงานมีครอบครัวเลยไม่ได้สร้างอสังหริมทรัพย์ใดๆไว้เลย มีแต่รถหนึ่งคันเหมือนกัน ฮิฮิ

Avatar อยากส่งกลับบ้านเหมือนกันคะคุณเอ แต่แม่บอกว่าไม่ต้องส่งมาหรอกเอาตัวเองให้รอดก่อน ประเด็นนี้เลยพักไว้ก่อน
Avatarความสามารถช๊อปกระจายแบบนี้นี่ไม่ไหวเลยค่ะพี่นิดหน่อย สงสัยเบ็นซ์ต้องพยายามปรับโหมดเป็นประหยัดรู้จักใช้เงินแบบประมาณตัวซะแล้วค่ะพี่ พี่นิดหน่อยสู้ๆนะค่ะสงสัยเราสองคนต้องเข้าโหมดพยายามบริหารเงินให้เหลือเหมือนพี่ๆเพื่อนๆแล้วละค่ะพี่นิดหน่อย
Avatar ปลื้มใจแทนที่บ้านพี่มายจังเลยค่ะ  การได้ดูแลพ่อแม่และคนที่เรารักเป็นสิ่งที่ดี ทำแล้วจะเจริญรุ่งเรืองมีแต่สิ่งดีๆเข้ามาในชีวิตนะค่ะพี่มาย ปล. เห็นรายละเอียดที่พี่มายแจกแจงมาขอบอกว่าสุดยอด เป็นกำลังใจให้เบ็นซ์พยายามบริหารเงินให้มีเหลือเก็บแบบพี่มายบ้างเหมือนกันค่ะ
Avatar อยากเป็นโรคช๊อปแล้วปวดหัวบ้างจังเลยค่ะ เพราะตอนนี้โรคประจำตัวเบ็นซ์คือมีความสุขทุกครั้งที่ได้ชีอป แม้ว่าไม่ได้ซื้อของแพงอะไรหรือบางทีแค่เดินดูบริหารกิเลสให้มันพุ่งพล่านก็ยังดี ฮิฮิ
Avatar สงสัยเบ็นซ์ต้องเลียนแบบไอเดียพกเงินสดแบบคุณดาวดูแล้วล่ะค่ะ จ่ายผ่านบัตรเงินหมดไม่รู้ตัวจริงๆ เบี้ยน้อยจ่ายหนักแบบเบ็นซ์จะได้มีเงินเหลือไว้ให้ชื่นใจบ้าง  เดี๋ยวเริ่มเดือนหน้าเลยค่ะ ขอบคุณสำหรับไอเดียดีๆนะค่ะ
Avatar อยากมีประสบการ์ณแบบพี่ฐิบ้างจัง ฮิฮิ
Avatarไว้มีเงินเหลือจะไปซื้อทองตามที่พี่เปิ้ลแนะนำนะค่ะ ฮิฮิ
Avatar สู้ๆค่ะคนกรีน ทำงานสี่เดือนเก็บได้ตั้ง 10000 โครนเดี๋ยวพอได้งานใหม่จะต้องเก็บได้มากกว่าเดิมแน่นอน ปล. ขอให้หางานใหม่ให้ได้เร็วๆนะค่ะ

Benz,Bergen,1979
Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2011 at 23:02 - IP: 88.90.172.53 IP Information
Avatarพยาบาลสาวแบบคุณนนท์ไม่เงินเก็บมีแต่ทองเก็บหรือเปล่าค่ะ ฮิฮิ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote beste venn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2011 at 23:04 - IP: 91.149.20.22 IP Information
Avatar  ไม่มีเก็บจริงๆจ๊ะเบนซ์ ใช้เกลี้ยงแบงค์ทุกเดือน TongueBig smile
Back to Top
TITANIC View Drop Down

Post Options Post Options   Quote TITANIC Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2011 at 23:04 - IP: 88.89.46.166 IP Information
Avatar หวัดดีพี่นิดหน่อยของน้องรัตน์LOL แก้ข่าวนิดนุงBig smileไอ้ใน เฟส น่ะหนูเขียนบอกเพื่อนว่าเก็บเดือนละ 10,000บาท จ๊ะBig smile
เป็นบัญชีที่ไทยและเก็บได้ไม่ทุกเดือนหรอกจ๊ะ เดือนไหนเงินเหลือเยอะค่อยโอนไป วิธีนี้คงเป็นการโอนย้ายถ่ายเท เงินให้ไกลมือเท่านั้นจ๊ะจริงๆแล้วรัตน์ ช๊อบเก่งLOL 
แต่ปีหน้าคงจะเก็บให้น้อยลงแล้วคงได้เก็บซักเดือนละ5000โครน เพราะจะช่วยสามีผ่อนค่าบ้าน มีเหน็บแนมเป็นบางครั้งLOLหาว่าแต่เราขนเงินกลับเมืองไทย
 ชิ แหมๆๆอีคุงสามีนี่( ไอ้เราก็ศักดิ์ศรีเยอะค่ะ ไม่ต้องมาพูดมาก เดี๋ยวมีเงินเดือนชั้นจะช่วยเองแหละAngry) เนอะเจ๊LOL
แต่ยังไงต้องคุยกันค่ะกะคุงสามีชี้ให้เห็นสภาพความเป็นอยู่ของครอบครัวเรา เพราะอะไรเราถึงต้องส่งเงินกลับบ้านช่วยทางบ้านเยอะ
อธิบายยาวล่ะค่ะจนเค้าเข้าใจ  ก้อที่นี่เค้ามีทุกอย่างแล้วนี่

Avatar พี่มายSmileรัตน์เองเก็บเงินได้ปีนี้เพื่อใช้ไปเที่ยวที่ไทยเดือนกันยานี้ ไปถึงไทยเมื่อไหร่น่าจะใช้หมดเยอะเลยล่ะ โดยเฉพาะหนี้ที่ตัวเองไม่ได้ก่อOuch ส่วนมากจะเอาเงินไปช่วยครอบครัวซะส่วนใหญ่ ก็คงคล้ายๆพี่มายแหละจ๊ะBig smile แต่ก้อเนอะ รัตน์ถือว่าช่วยแล้วมีความสุขแค่นี้ก็พอแล้ว แพลนอยากซื้อรถแทรคเตอร์คันใหญ่สีส้มไว้ให้พี่ชายไว้ใช้และรับจ้างจะได้มีเครื่องทุ่นแรง เห็นเค้าทำนาทำไร่ทำงานหนักมาตลอด ไม่รู้จะมีปัญญามั๊ยดูราคาแล้วแพงจังOuch 

Avatar ช่วยเค้าได้นิดๆหน่อยๆ คุงสามีเราก็ดีใจแล้วค่ะน้องเบ็นซ์ เราได้ช่วยเค้าบ้างจะได้ไม่มีเสียงเล็ดลอดออกมา ที่นี่ยิ่งสิทธิเท่าเทียมกันนี่สุดๆจริงๆLOL
วันนึงพี่นั่ง kasse (เคาเตอร์คิดเงิน) เห็นสามีภรรยา(คนนอช)ไปซื้อของด้วยกันขนมารถเข็นคันเดียวกันแต่เค้าต้องมีแบ่งจ่ายของใครของมันนะ พี่บางทีงง ? ฮ่วย เค้าอยู่บ้านเดียวกันม๊ยเนี่ยOuch likestilling จริงๆเลย
  อีดูด :แก้คำผิดLOL

Edited by TITANIC - 18 May 2554 at 23:14
รัตน์ /ตุลา 1978/ Førde

Eg kom til Norge i oktober 2008.
Back to Top
Geegie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Geegie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2011 at 23:30 - IP: 84.208.97.168 IP Information
เป็นกระทู้ที่มีประโยชน์มากๆ  ได้ไอเดียและการวางแผนการเิงิน( และใ้ช้จ่ายเงิน)  เตรียมไว้สำหรับตอนมีเงินเดือน Embarrassed  (ตอนนี้มีแต่เงินทำงานรายวัน)    ฝันของหนูคือ  สร้างโรงเรียนอนุบาลที่เมืองไทย  ปีแรกรับนักเรียนสิบคนก็หรูแล้ว  ฮี่ ฮี่LOL
Oslo
---
ธรรมชาติของจิตใจมันเข้าข้างตัวเอง
โบราณพูดว่า เรามักจะเห็นความผิดของคนอื่นเท่าภูเขา ความผิดของตนเท่ารูเข็ม
มันเป็นความจริงอย่างนั้นด้วย
เราจึงต้องระวังความรู้สึกนึกคิดของตัวเองให้มาก ๆ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nidnoi_Aalesund Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2011 at 23:50 - IP: 83.243.216.221 IP Information
Avatarพี่ขอแนะนำให้เปลี่ยนฝันเป็นสร้างบานาฮาเกนที่นอร์เวย์คะน้องจี บ่อยครั้งที่แอบคิดว่าทำไมเราถึงไม่รวยวะคะนี่ จะเปิดบานาฮาเกนสอนเด็กที่นี่ สอนให้คนนอร์คเห็นสมรรถนะของสาวไทยเรา ให้เห็นว่าเราสอนเด็กเค้าได้ดีและอาจจะดีมากกว่าที่เค้าสอนเด็กของเค้าอยู่ทุกวันนี้ แต่บ่อยครั้งพี่ก็บอกกับตัวเองอีกเช่นกันว่าโสณิเอ้ยเมื่อไหร่เธอจะพูดนอร์คได้เก่งๆ จะได้สอนเด็กๆ ได้อย่างเต็มภาคภูมิLOLDead

Avatarเรื่องส่งเงินไปไทยพี่ไม่เคยบอกคุณฝรั่งที่บ้านเลยคะ เมื่อก่อนจะให้ท่านเป็นคนส่งให้ แต่พอส่งบ่อยส่งเยอะเค้าก็จะมีคำถาม โน่น นี่ นั่น เราก็จะรู้สึกว่า เอ้าเฮ้ย เงินก็เงินเรา จะถามอะไรทามมายเนี่ยยยย หลังๆ เลยเปิดสมองตนเองออกนิด อ่านในเน็ทแบงค์ซักหน่อย แล้วหัดโอนเงินเอง มันก็ไม่ได้ยากอะไรเลย หลังจากโอนเองเป็นแล้วก็โอนสนุกเลยคะLOL อีกสองวันเงินเดือนจะเข้าแล้วแต่คิดว่าคงไม่เหลือออมแน่เลยคะเดือนนี้เพราะต้องโอนไปใช้หนี้แม่สองหมื่นห้าพันบาท จ่ายค่าทนายสองหมื่น ให้ลูกสองหมื่น ให้แม่หนึ่งหมื่น นี่คือค่าใช้จ่ายที่รอในเดือนนี้นะคะSleepyOuch 
Back to Top
purple_mei View Drop Down

Post Options Post Options   Quote purple_mei Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 May 2011 at 00:08 - IP: 84.48.147.193 IP Information
 คุณ เบ็นซ์ เหมยก็ว่าซื้อทองดีค่ะ ชอบมากๆๆอิๆๆ แต่ตอนนี้ตังส์หมดแล้วต้องรอปีหน้าก่อน 
ส่วนสลากออมสินเหมยซื้อไว้เหมือนกันตอนแต่งงานแต่เป็นหน่วยละ 50 บาท กำหนด สามปีถอนได้ดอกเบี้ย หนึ่งหรือสองเปอร์เซนต์ เหมยจำไม่ได้แล้ว ลูกค้าเหมยที่ธนาคารออมสินเค้าก็แนะนำว่าซือห้าแสนถูกแน่นอนถูกทุกงวดมีสิทธิ์ ลุ้นเงินล้านด้วย เหมยก็ซือมาห้าแสน ปีหน้าเดือนเมษาจะครบกำหนด กลับไทยเดือนที่แล้วเอาสมุดไปอัพ ได้เงินที่ถูกมาแค่หมื่นเก้าพันเองค่ะ Cry ถูกทุกงวดจริงๆๆค่ะ แต่งวดละสามร้อยค่ะ เลยได้มาแค่เนี้ย แต่ปีเดียวกันเหมยซ์อทองแท่งห้าบาท ราคาบาทละ 12700 ตอนเหมยซื้อ ตอนนี้ถ้าขายเราก็ได้กำไรสามหมื่นกว่าเลยนะค่ะ เหมยเลยคิดว่าซือทองดีกว่า แต่ถ้าคนไหนโชคดีซือสลากแล้วถูกมากว่าสามร้อยก็คุ้มกว่าค่ะ 
 พี่นิดหน่อย แล้วก็เพือนๆๆที่สนใจเรืองประกันลองเข้าไปดูในเวบของเอไอเอก็ได้นะค่ะ คือเหมยนะไม่อยากแนะนำเพือนให้ เพราะเพือนนี่เวลาเราจะซื้อประกันกับมันนี่ต้องง้อมันมากๆๆ เพราะมันเป็นคนไม่ชอบอธิบาย แล้วก้ไม่ชอบขาย เหมยก็งงอยู่ว่ามันมาขายประกันทำไมถ้ามันไม่ชอบขาย กว่ามันจะขายให้เหมยนี่ทวงตามกันจนเหนือย 

เหมยเห็นด้วยกับไอเดียกดเงินสดแล้วจ่ายกับข้าวมากเลยค่ะ เดือนหน้าจะลองทำดู เหมยว่าเราถือเงินจะได้เห็นว่าอาทิตย์นี้จ่ายไปเท่าไรแล้ว ยังไงจะมาอัพเดทนะค่ะ 
Mei 1977 Oslo
Back to Top
Thi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Thi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 May 2011 at 00:40 - IP: 80.202.44.20 IP Information
    อิแม่เอามาแชร์ด้วยจ้า วิธีเก็บเงินอิแม่ก็ อิแม่มีรายได้สองทาง คือป๋าให้ กับเงินค่าเลี้ยงน้องเอมิลจากนาฟ ทั้งสองทางเฉลี่ยเกือบๆหมื่น มีบัญชีเงินฝากบัญชีเดียว แรกๆป๋าให้ไม่เยอะ ไม่เกินห้าพัน จะให้เป็นเงินสดถ้าเป็นเงินสดจะเก็บไว้เมื่อมีเพื่อนกลับไทยจะฝากเข้าบัญชีครั้งละ สี่ห้าพัน โครน แต่ก็ไม่ได้ฝากไปเก็บนะ ฝากไว้ให้ยามที่บ้านเดือดร้อน หรือวันสำคัญคนในบ้านไว้ซื้อของขวัญไปเที่ยวจะได้ไม่ต้องรบกวนป๋า บัญชีที่ไทยเหลือเล็กน้อยเกือบๆแสน ส่วนที่นี่ ไม่มีค่าใช้จ่ายที่ต้องรับผิดชอบนอกจากซื้อาหารไทย ไม่อยากรอป๋าจ่าย ซื้อของขวัญให้เพื่อนและลูกเพื่อนบ้าง ส่วนใหญ่ป๋าก็จ่ายอีก อิแม่จะเป็นคนแต่งตัวช้อปเก่งอันนี้แก้ไม่หายความสุขส่วนตัว แต่จะช้อปเฉพาะตอนลดราคา ปีละสองครั้ง สรุปแต่ละเดือนนอกเหนือจากช่วงเทศกาลลดราคาไม่ค่อยได้ใช้ตังค์ อีกวิธีคือซื้อทองเก็บไว้เมื่อมีเงินสดในมือฝากเพื่อนหิ้วมา อิแม่จะมีเงินก้อนในบัญชี และใช้ตอนช่วยป๋าค่าตั๋วเครื่องบินกลับไทยหรือต้นปีที่ต้องจ่ายสารพัด จะช่วยป๋าครั้ง สองหมื่น แต่ป๋าก็ให้คืนบ้าง ตอนนี้ป๋าจะโอนเข้าบัญชีเพราะยอดเริ่มเยอะบางเดือนได้เข้าให้หลักหมื่น บางช่วงอิแม่อาจจะจ่ายค่าจ้างพี่เลี้ยงน้องเอมิลบ้าง แต่คิดว่าเรียนจบมีงานทำคงมีรายได้เป็นกอบเป็นกำบ้างเพราะป๋าเขาจะไม่ยุ่งเงินที่เราทำงานได้จะเอาส่งที่บ้านซื้อของอะไรก็ตามใจ มีลูก คชจ. เยอะแต่อิแม่จะช้อปพวกเสื้อผ้าช่วงที่ลดไว้ใส่ทั้งแม่และลูกเก็บไว้ทั้งปี ตรงนี้ก็ช่วยได้เยอะประหยัดไปในตัว สรุป อิแม่จะไม่ค่อยซื้อของราคาเต็ม สวยชอบก็ไม่ซื้อคิดว่ามันแพงไปไม่จำเป็น ของตกแต่งบ้าน ต้นไม้ดอกไม้ไม่เคยซื้อ หรือถ้าซื้อก็เล็กน้อยมาก ดอกไม้ปีไม่ถึงห้าร้อย สรุปตอนนี้ ก็มีเงินเก็บในบัญชีที่ไทยและที่นอร์เวย์ไว้พอสมควร พร้อมด้วยซื้อทองเก็บสะสมเรื่อยๆ มีงานทำมีรายได้เป็นของตัวเองคงได้มีเก็บมากกว่าี้นี้

Thi & Emil Stavanger in Norway 1978
Back to Top
Geegie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Geegie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 May 2011 at 00:54 - IP: 84.208.97.168 IP Information
Avatar   หนูอยากแก่ตายที่เมืองไทยอะพี่นิดหน่อย ( ถ้าเลือกได้นะคะLOL คริ คริ)    เคยคุยกับคุณพรรณีประธานสมาคมวัดไทย ท่านมาอยู่นี่ยีสิบกว่าปีแล้วค่ะ  เคยพยายามจะขออนุญาิตเปิดโรงเรียนอนุบาลไทย  แต่มีปัญหาเยอะมาก เพราะรัฐบาลที่นี่เขาเห็นหลักสูตรแล้วบอกว่า  สอนเด็กมากเกินไป ( แบบประมาณโรงเรียนอนุบาลบ้านเรา จะสอนให้เรียนภาษาอังกฤษ  คำนวณเลข ตั้งแต่เด็กๆ เรียนหนักกว่าที่นี่ ว่างั้น ) เขาอยากให้หลักสูตรผ่อนๆ กว่าที่เสนอมา  สรุปจึงไม่ได้เปิด     แต่ได้ความรู้จากหลายๆ ท่านจากระทู้นี้เยอะมากเลยค่ะ ขอบคุณพี่นิดหน่อยผู้เปิดสภา(กาแฟ)
Oslo
---
ธรรมชาติของจิตใจมันเข้าข้างตัวเอง
โบราณพูดว่า เรามักจะเห็นความผิดของคนอื่นเท่าภูเขา ความผิดของตนเท่ารูเข็ม
มันเป็นความจริงอย่างนั้นด้วย
เราจึงต้องระวังความรู้สึกนึกคิดของตัวเองให้มาก ๆ

Back to Top
Sweetiemind View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 May 2011 at 01:08 - IP: 85.252.171.55 IP Information
Originally posted by beste venn

ไม่มีเงินเก็บค่ะ เพราะปีหน้าโลกจะแตกแล้ว อิอิอิ

รายได้น้องนนท์มากโขกว่าใครในบ้านนี้เลย คงเหลือเก็บให้น้องภีมบ้างแหละ  แต่ที่รู้ๆมาน้องนนท์กตัญญูสุดคนหนึ่งเหมือนกัน Big smile
มาย Molde / 1976

Alt for foreldrene mine!

เราทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี! เราไม่ทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี!

อย่าสูญเสีย "ตัวตน" ด้วยคำพูดของคนที่ไม่รู้จัก "ตัวเรา"

Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 May 2011 at 01:08 - IP: 88.90.172.53 IP Information
Avatarตอนนี้มีตัวน้อบมีช่วยใช้อีกแรงด้วยใช่ไหมจ๊ะนนท์ เลยหมดเกลี้ยงทุกเดือน เรียกว่าหมดแบบมีเหตุผล ฮิฮิ
Avatar ค่ะพี่รัตน์ เป็นความดีใจของเค้าและความภูมิใจของเราเลยนะค่ะพี่รัตน์ เบ็นซ์เองแม้สามีไม่เคยบ่นว่าต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายทุกอย่างตอนที่เบ็นซ์ยังไม่มีรายได้เลยก็ตาม  แต่เราก็ยังอยากยืนได้ด้วยขาตัวเองนะค่ะพี่ การทำงานมีรายได้เป็นของตัวเอง ได้มากได้น้อยก็ภูมิใจดีว่าไหมค่ะพี่
Avatar จริงค่ะคุณเหมย ทองยิ่งนานค่ายิ่งมาก ไม่มีวันขาดทุนแน่นอน เบ็นซ์เห็นด้วยสุดๆ เพราะเคยเก็บเงินในรูปตราสารระยะสั้นกับซื้อทอง ด้วยมูลค่าเงินที่เท่ากัน สมมุติหมื่นห้านะค่ะ ปีที่แล้วสภาพเศรษฐกิจแย่มาก เวลาผ่านไปหนึ่งปีลงทุนตราสารหนี้ให้ดอกประมาณสามร้อยมั้งค่ะ แต่ด้วยเงินหมื่นห้าซื้อทองบาทนึง ทองขึ้นสามร้อยภายในสามเดือน  ถ้ารอปีนึงรับรองค่าของเงินที่ลงทุนไปในทองเพิ่มขึ้นอย่างต่ำสองพันต่อหนึ่งบาททองแน่นอนค่ะ ยิ่งสภาพเศรษฐกิจแย่ราคาทองยิ่งวิ่งขึ้นลงมากมาย  แต่ปัญหาที่น่ากลัวของคนมีทองคืนแล้วเก็บที่ไหนจะปลอดภัยล่ะค่ะ คุณเหมยมีไอเดียไหมค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 May 2011 at 01:10 - IP: 88.90.172.53 IP Information
Originally posted by Sweetiemind

Originally posted by beste venn

ไม่มีเงินเก็บค่ะ เพราะปีหน้าโลกจะแตกแล้ว อิอิอิ

รายได้น้องนนท์มากโขกว่าใครในบ้านนี้เลย คงเหลือเก็บให้น้องภีมบ้างแหละ  แต่ที่รู้ๆมาน้องนนท์กตัญญูสุดคนหนึ่งเหมือนกัน Big smile
แอบเห็นด้วยกับพี่มายดังๆ ฮิฮิLOL
Back to Top
JMaddii View Drop Down

Post Options Post Options   Quote JMaddii Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 May 2011 at 01:17 - IP: 188.113.117.231 IP Information
Avatar  ไหนๆ โลกก็จะแตกแล้ว มามะเอามาแบ่งกันใช้ LOL LOL

Avatar  ตั้งแต่ไม่มีสวนดอกไม้นี่ ช่วยให้มีเงินเหลือติดกระเป๋าบ้างจริงๆ นั่นแหละ เวลาไปซื้อดอกไม้จะแอบไปคนเดียว Big smile  เหมือนแม่ย่าเลย ถ้าไปช้อปดอกไม้กันสองคนจะซื้อคนละนิดละหน่อย แต่แอบไปเองคนเดียวนี่ขนกันเต็มรถ LOL   เมื่อก่อนเลี้ยงกล้วยไม้ก็จะบ้ามาก หมดเงินไปเยอะ  ปีนี้พอละ ดอกไม้พลาสติกนี่แหละ ไม่ตาย ไม่ต้องรดน้ำ กว่าจะซีดก็อีกหลายปี LOL 

Edited by JMaddii - 19 May 2554 at 01:31
กุลีน้อยแห่งบ้านป่าหมาเมิน Fredrikstad, Norway

Back to Top
purple_mei View Drop Down

Post Options Post Options   Quote purple_mei Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 May 2011 at 03:01 - IP: 84.48.147.193 IP Information
คุณเบ็นซ์ เหมยเอามาด้วยค่ะ เอามาหมดเลย หวังว่าที่นอร์เวย์คงไม่มีขโมย เนอะ ที่เมืองไทยพ่อแม่เหมยก็เสียหมดแล้วจะฝากญาติพี่น้องก็กลัวเป็นภาระเค้า อีกอย่างมันก็ไม่ได้มีเยอะมาก ก็เลยเอามาด้วยเลย Smile
Mei 1977 Oslo
Back to Top

Post Options Post Options   Quote beste venn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 May 2011 at 03:44 - IP: 91.149.20.22 IP Information
Originally posted by benzy

Originally posted by Sweetiemind

แอบเห็นด้วยกับพี่มายดังๆ ฮิฮิLOL

Dette er ikke helt riktig   heheheSmile
Back to Top
Patoslo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Patoslo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 May 2011 at 03:51 - IP: 84.215.71.55 IP Information
แพทว่าลงทุนกะซื้อสลาก ถ้าโชคไม่ดีจริงๆ ก็คงไม่ถูกหรอกค่ะ หมายถึงรางวัลใหญ่นะ บางคนที่ซื้อหลายแสนก็ถูกนิดเดียว ขนาดพนักงานธนาคารออมสินเขายังไม่แนะนำให้ซื้อเลย ให้ลงทุนอย่างอื่น เช่นบัญชีฝากประจำ เพราะแต่ละปีเขามีการฝากเงินประจำมาให้เราเลือก ได้ดอกเบี้ยเยอะด้วย แต่แล้วแต่กรณีไป เขาจะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ว่าแต่ซื้อสลากไม่ดีได้ดอกน้อย แต่ก็แอบซื้อเมื่อปีที่แล้วจำนวนหนึ่ง แต่ไม่เยอะจนป่านนี้ยังไม่เคยเช็คเลย กลัวโดนสิบล้านอะ LOL ส่วนเรื่องทองแพทจะไม่ซื้อมาเกร็งกำไรนะ แต่ชอบซื้อมาเก็บ ชอบทองเหมือนกัน นี่กลับไทยก็พกไปพกมา จะใส่ก็กลัวโดนปล้น ไม่รู้ว่ามีดีหรือไม่มีดีกว่ากัน อิอิ

แพทว่าแต่ละคนก็มีวิธีการเก็บออมเงินไม่เหมือนกันเนาะ แล้วแต่สะดวก บางคนสามีไม่มีภาระก็ได้เก็บมาก แต่บางคนสามียังมีหนี้สินอยู่ก็ต้องช่วยกันจ่าย(เหมือนแพท) นี่ก็กำลังมองหาบ้านอยู่ แต่ยังไม่ถูกใจ บ้านเก่านี้อยู่ในแหล่งอำนวยความสะดวกมากมายซึ่งแพทชอบมากๆ แต่เล็ก และมีห้องนอนเดียว ตอนนี้จะมีเจ้าตัวน้อยออกมา ก็คงต้องหาบ้านที่กว้างกว่านี้อยู่ หนี้ใหญ่ที่ไทยก็กำลังจะเริ่มจ่าย หนี้ใหญ่ที่กำลังจะเกิดขึ้นเร็วๆ อีก สงสัยคงได้ตั้งกระทู้ใหม่กับกรีนแล้วล่ะ LOL
แพท..Oslo:March 1979
Back to Top

Post Options Post Options   Quote apple_beauty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 May 2011 at 06:15 - IP: 182.53.106.141 IP Information

ไม่กล้าแสดงความคิดเห็นอะไรเลยเพราะช่วงนี้พี่ไม่ได้ทำงานมี อาชีพเป็นชาวเกาะอย่างเดียวเลยค่ะ เกาะสามีกินConfused ไม่มีอะไรน่าภูมิใจสักนิด เข้ามาอ่านแล้วเห็นทุกคนทำงานมีเงินเก็บ ทำโน่นนี่ด้วยน้ำพักน้ำแรงของตัวเองแล้วก้อภูมิใจและยินดีไปด้วย...ด้วยความ เคารพและนับถือจริงๆเพราะการทำงานและการใช้ชีวิตอยู่ต่างแดนไม่ใช่เรื่อง ง่าย  ตัวพี่เองอายุมากแล้วคงหมดไฟในความอยากได้ อยากมี โชคดีที่ได้สามีที่ดีดูแล อยากทำงานก้อได้ ไม่ทำก้อได้ พี่เลยไม่ทำ อิอิ คือทำมามากแล้วเลยอยากหยุดพักหรือถ้าทำก้อทำแบบไม่บุกหนักเหมือนเมื่อก่อน อาชีพของพี่มองดูเหมือนสบายแต่ไม่ได้สบายอย่างที่เห็น ยืนทั้งวัน จริงมั๊ยนิดหน่อย!! น้องคงเห็นแม่ทำงานมาก่อน อ๊าววว กระทู้นี้จะกลายสะแล้ว อิอิ เป็นกระทู้ชีวิตรันทดของเด็กหญิงเปิ้ลสะดีมั๊ย CryCry
    ขอให้ทุกๆคนในบ้านนี้จงรับผลและโชคดีในอาชีพหน้าที่การงานและครอบครัว...ทุกคนมีความฝัน ไม่มีอะไรเกินเอื้อม ถ้าคนเรามีความมุมานะและอดทน โชคดีจ้า....
     พี่เปิ้ล...คนล่าฝันSmile
Back to Top
Page  <1234 5>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.196 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters