Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ เยอรมัน / Germany > * สะใภ้ เยอรมัน
  New Posts New Posts RSS Feed: วีซ่าประเทศเยอรมนี/ขั้นตอนการจดทะเบียน
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

วีซ่าประเทศเยอรมนี/ขั้นตอนการจดทะเบียน

Page  123 46>
Author
zumo_o View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote zumo_o Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: วีซ่าประเทศเยอรมนี/ขั้นตอนการจดทะเบียน
    Posted: 31 Jan 2010 at 16:08 - IP: 58.8.146.52 IP Information
เนื่องจากตอนนี้เห็นว่ามีกระทู้สอบถามเรื่องการขอวีซ่าทั้งท่องเที่ยวและแต่งงานอยู่เรื่อยๆ อร ขอตั้งกระทู้นี้เพื่อให้เพื่อนๆ มาแชร์ประสบการณ์กันนะคะ

Edited by zumo_o - 18 Mar 2553 at 21:08
Back to Top

Post Options Post Options   Quote zumo_o Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2010 at 16:13 - IP: 58.8.227.239 IP Information
ขอวีซ่าเพื่อจดทะเบียนสมรสทีเยอรมัน
ขั้นตอนต่างๆ อาจจะแตกต่างกันไป บางเมืองใช้เอกสารเพิ่มกว่าที่สถานฑูตกำหนด บางเมืองก็ตามเว็ปสถานฑูตเลยคะ ทางที่ดี ควรให้ฝ่ายชาย โทรไปถามรายละเอียดที่ Standesamt เมืองที่เขาอาศัยอยู่จะดีที่สุดคะ

เอกสารที่ต้องใช้ตามที่สถานฑูตกำหนด

1. หนังสือเดินทาง หรือ บัตรประชาชน

2. สูติบัตร หรือ หนังสือรับรองการเกิดที่มีรายละเอียดครบถ้วนเช่นเดียวกับสูติบั ตร

3. สำเนาทะเบียนบ้าน หรือ แบบรับรองรายการทะเบียนราษฎร (ต้นฉบับหรือสำเนาที่รับรองความถูกต้องแล้ว)

4. คำร้องเกี่ยวกับงานทะเบียนครอบครัวจากสำนักทะเบียนกลาง ที่แจ้งผลการตรวจสอบข้อมูลการสมรส-การหย่าด้วยระบบคอมพิวเตอร์ (เท่า ที่จำได้อันนี้ต้องมาขอที่นางเลิ้ง กรุงเทพคะ ทำเรื่องยินยอมให้ญาติหรือเพื่อนมาขอให้ได้คะ)

เอกสารเพิ่มเติมสำหรับผู้ที่มีสถานภาพโสด

5. หนังสือรับรองสถานภาพที่ระบุว่าเป็นบุคคลที่ไม่เคยจดทะเบียนสมร สกับผู้ใด (ขอที่อำเภอที่เรามีชื่ออยู่คะ ต้องมีพยานไปด้วยสองคน ไม่ใช่คนนามสกุลเดียวกัน)

เอกสารข้อสี่และห้าต้องไม่เกินหกเดือนนะคะ

ถ้ามีการเปลี่ยน ชื่อต้องแปลใบเปลี่ยนชื่อทั้งหมด รวมถึงพ่อแม่ด้วยคะ ต้องตรงกับสูติบัตร ทั้งหมดเอาไปแปลเป็นภาษาเยอรมันตามที่สถาน ฑูตกำหนดคะ

ขั้นตอนยื่นเอกสาร

เมื่อได้รับเอกสารแปลแล้ว ไปสถานฑูตก็ดำเนินการ 3 ช่อง ตามนี้คะ
เอกสาร copy เป็นสามชุดนะคะ
1. ยื่น เอกสาร จริง และ copy 2 ชุดที่  นำเอกสารทั้งหมดไปรับรองที่สถานฑูต ะ จ่ายค่ารับรองเอกสารฉบับละ  25 Euro ใช้เวลาอย่างน้อยหนึ่งเดือนคะ พอได้รับเอกสารคืน ส่งไปให้แฟน โดยไปรับเองหรือจะให้สถานฑูตส่งไปให้แฟนก็ได้ (แต่เขาคิดค่าส่งแพง) พี่ไปรับเองแล้วส่งEMS ไปให้แฟนคะ เพราะว่าเอกสารทุกอย่างที่ส่งไปเป็นตัวจริง พร้อมใบแปลคะ copy เก็บไว้ด้วยเผือมีข้อผิดพลาดระหว่างทาง

แฟนนำเอกสารไปยื่นที่ Standesamt เพื่อใช้ขอเอกสารเรียกว่า Ehefähigkeitszeugnis เผื่อมาใช้จดทะเบียน

2. ทำใบมอบฉันทะ (
Beitrittserklärung) เป็นเอกสารที่ต้องส่งไปให้คุณว่าที่ยื่น ที่  Standesamt เพื่อแจ้งความประสงค์ในการจดทะเบียน ที่ประเทศเยอรมัน รอส่งไปพร้อมกับเอกสารที่รับรองข้อหนึ่งก็ได้คะ เอกสารที่ถูกรับรองจากสถานฑูตแล้วจะถูกนำไปที่ศาลประเทศเยอรมนี อีกทีเพื่ออนุญาติให้เราแต่งงานได้นะคะ แต่ขั้นนี้ Standesamt คงจะให้คำแนะนำได้อีกทีคะ 

3. ยื่นเอกสารcopy 1 ชุดที  ยื่นนขอ Visa เพื่อการแต่งงาน  จำไม่ได้ว่ากี่บาท แต่ยื่นพร้อม เอ1 ดีกว่าคะ ยังไงก็ต้องเรียนต้องสอบคะ เตรียมไปไม่เสียหลายนะคะเอกสารก็ไม่มีปัญหาด้วยคะ

เรื่องวีซ่า พอยื่นที่นี่แล้วสักหนึ่งอาทิตย์ ให้คุณว่าที่โทรไปถาม เพื่อความรวดเร็ว เขาจะได้รับจดหมายให้ไป เพื่อแสดงรายได้ ที่อยู่ประมาณนี้นะคะ แล้วทางโน้นจะส่งเรื่องกลับมาที่สถานฑูต คะ

พอได้รับวีซ่าก็เดินทางได้คะ
วันจดทะเบียนเราต้องมี ล่าม ด้วยนะคะ ถ้าเราพูดภาษาเยอรมันไม่ได้ ใช้ ล่าม ไทย เยอรมัน หรือ ไทย อังกฤษ ก็ได้คะ
ที่ Standesamt  จะมี list ไว้ให้ เลือกดูได้ ราคา เราว่า german-eng ถูกกว่าคะ
ตอนของเรา เขาจะนัดไปก่อนหนึ่งครั้งก่อนวันจดทะเบียน เพื่อสอบถามพูดคุย และก็รับรองเอกสาร
Beitrittserklärung อีกทีต่อหน้าเขานะคะ แล้วก็มาจดทะเบียนอีกวันคะ
ถ้าเข้าโบสถ์ ต้องหลังการจดทะเบียนคะ ให้เตรียมเอกสารแปลไว้อีกชุดด้วยคะ ที่โบสถ์จะขอดู

ปล ต้องโทรนัดคะไปทำวีซ่าแต่งงานก็ต้องโทร

หวังว่าคงเป็นประโยชน์นะคะ โชคดีคะ

อร
Back to Top

Post Options Post Options   Quote zumo_o Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2010 at 16:16 - IP: 58.8.227.239 IP Information
จดทะเบียนสมรสในไทย by มด (Mookitty)
MooKitty
Exclusive member

ขอตอบน้องกุ้งก่อนนะคะ  คือพี่จดที่บางรัก วันที่ 14 กพ. 2008 โน่นง่ะจ้า  

เอกสารมีดังนี้ค่ะ

ของเรา

1. บัตรประจำตัวประชาชน พร้อมสำเนา 1 ชุด

2. สำเนาทะเบียนบ้าน พร้อมสำเนา 1 ชุด

และเอกสารอื่นๆแล้วแต่กรณี : เช่น

3. ใบสำคัญหรือทะเบียนการหย่า กรณีเคยหย่า

4. ใบสำคัญสมรสและใบมรณะบัตร กรณีคู่สมรสเสียชีวิต

5. ใบรับรองแพทย์ กรณีที่ผู้หญิงหย่าหรือสามีเสียชีวิตไม่เกิน 310 วัน

6. หลักฐานการแก้ไข จาก น.ส.เป็นนาง กรณีที่เป็นนางโดยไม่ได้จดทะเบียนสมรส

7. หนังสือยินยอมจากบิดามารดาให้ความยินยอมออกให้โดยอำเภอ กรณีเด็กอายุต่ำกว่า 20 ปี

ของแฟนเยอรมัน

1. หนังสือเดินทาง(Passort) พร้อมสำเนา 1 ชุด

2. หนังสือรับรองจากสถานทูต(หนังสือรับรอง” (Konsularbescheinigung)พร้อมแปลเป็นภาษาไทย(ในกรณี ของเยอรมันไม่ต้องเอาไปรองที่กุงสุลค่ะ )

อื่นๆในวันจดทะเบียน

1. ให้นำพยานบุคคลไป 2 คน         ถ้าจดที่บางรักไม่ต้องมีค่ะ

2. ให้มีล่ามอีก 1 คน ต้องเตรียมไป  ถ้าจดที่บางรักไม่ต้องมีค่ะ

หนังสือรับรอง” (Konsularbescheinigung)   ใช้เวลาแค่ 2 สองวันค่ะ วันไปรับ สามีต้องไปเซ็นรับด้วยตัวเอง (ในห้องเล็กๆ ห้องหนึ่ง อิอิ)

แล้วต้องแสดงหลักฐานตัวจริงทั้งหมดต่อเจ้าหน้าที่ค่ะ ของว่าที่ค่ะ

- หนังสือสำคัญที่แสดงว่าสามารถจดทะเบียนสมรสได้ Ehefähigkeitszeugnis

- หนังสือเดินทาง  (passport)

............................................................ ............................................................ ..

ปล. วันที่พี่ไปทำหนังสือรับรอง  พี่ไม่ได้โทรไปแจ้งล่วงหน้าค่ะ   พี่ดุ่มๆ เดินเข้าไปเลย แล้วไปแจ้งเจ้าหน้าที่ว่ามาทำหนังสือรับรองเพื่อจดทะเบียนในไทย   เจ้าหน้าที่ก็จะเขียนเอกสารเล็กๆ ให้เรา เป็นคิว ง่ะค่ะ 

ต้องแสดงหนังสือเดินทาง ทั้งของเรา และ คุณว่าที่ด้วยจ้า

จากนั้น คุณว่าที่เราต้องกรอก แบบสอบถาม เกี่ยวกับ อาชีพ รายได้  ให้เจ้าหน้าที่ด้วยค่ะ

............................................................ ............................................................ ..

หลังจากที่เราได้ หนังสือรับรอง จากสถานฑูตแล้ว เราก็ไปเขตบางรัก 

ขั้นตอน คือ ต้องยื่นคำร้องขอจดทะเบียน  โดย

เราต้องกรอกข้อมูล ของตัวเรา และ คุณว่าที่ เป็นภาษาไทยค่ะ 

ปล.  พี่ไปกรอกคำร้องไว้  แต่ไม่ได้ จดทะเบียนสมรส ณ วันนั้น   พี่ไปจดอีกที คือวันที่ 14 กพ. 2008  ที่โรงแรมตะวันนา    ขั้นตอนตรงนี้  ก็คือ พอถึงคิวพี่แล้ว  พี่กับสามี ก็เซ็นชื่อ

ต่อหน้าเจ้าหน้าที่ จากนั้นเราก็ได้ ทะเบียนสมรสมา สองใบค่ะ  หุหุ   แต่พี่ต้องไปรับใบสำคัญ การสมรส ( คร. 3 ) ที่เขตบางรัก ในวันหลังค่ะ เค้าไม่ได้ให้พี่ในวันจดทะเบียนเลย

แต่ในกรณี ที่จดที่สำนักงานเขตบางรัก  เค้าคงให้มาทั้งสองใบ พร้อมกัน ค่ะ  ( เพราะเอกสารทั้งหมด เราต้องไปยื่น ขอวีซ่าติดตามคู่สมรสด้วยค่ะ)

น้องกุ้ง งง มั้ยคะ   พี่เขียนเอง ก็งง เอง 

ถ้าอันไหนไม่เข้าใจ ค่อยถามอีกทีนะคะ    

พอดีช่วงนี้ เบลอๆ หน่อย

Back to Top

Post Options Post Options   Quote zumo_o Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2010 at 16:17 - IP: 58.8.227.239 IP Information
จดทะเบียนสมรสในไทย by คุณณัฐ (monobean)
ขออนุญาติคุณณัฐ ด้วยนะคะ

monobean
Posted: 27 Oct 2009 at 12:42 | IP 125.27.29.XXX Quote monobean

สวัสดีค่ะ

ณัฐแต่งงานไปเมื่อเดือนกันยายนที่ผ่านมา และก็ได้วีซ่าติดตามสามีไปเยอรมันเรียบร้อยแล้ว ตอนนี้ก็เลยอยากจะเล่าประสบการณ์ และขั้นตอนต่างๆ เผื่อจะเป็นประโชย์กับคู่รักเยอรมันอื่นๆได้บ้าง ไม่มากก็น้อย

ขั้นตอนที่ณัฐดำเนินการ ดังต่อไปนี้

ณัฐจะแบ่งออกเป็น 5 ขั้นตอน

1) เตรียมเอกสารเพื่อที่จะนำไปแปลเป็นภาษาเยอรมัน 

(แนะนำไปแปลกับคุณสุรปรีชา หรือเรียกง่ายๆว่าพี่โด่ง มีชือในเว็ปของสถานฑูต ไม่ต้องกลัว พี่เขาจบมาจากเยอรมัน พี่โด่งจะตรวจเอกสารและแนะนำเป็นอย่างดีมากเลย พี่เขาจะช่วยคิดว่าจะต้องทำอะไรเป็นอย่างต่อไปด้วย เอกสารอะไรที่ไม่ต้องใช่พี่เขาก็จะบอกและไม่แปลให้ สำนักงานอยู่ฝั่งตรงข้ามสถานฑูต โทร. 081-302 8197 suraprichas@hotmail.com ) ที่แนะนำ เพราะได้วีซ่ามาง่ายมากก็เพราะว่าพี่เขาแนะนำดีมาก

-  พาสปอร์ต ( ไม่ต้องแปล แต่ส่งเป็นสำเนาไป ) หรือว่าบัตรประชาชน
- ใบเกิด / ใบเปลี่ยนชื่อ และใบเปลี่ยนนามสกุล (ถ้ามี)
- ทะเบียนบ้าน (เราจะไปที่เขต แล้วขอพริ้นสำเนาทะเบียนบ้านออกมา เพราะว่าต้องส่งไปที่เยอรมันพร้อมแปล)
- ถ้าพ่อ+ แม่มีการเปลี่ยนนามสกุล หรือว่าชื่อ ก็ต้องใช้เอกสารของพ่อ + แม่ด้วยนะ
- ใบรับรองโสด จากเขตที่พำนัก
- นำเอกสารทุกอย่างที่มีจากด้านบนไปที่ ทะเบียนกลาง (นางเลิ้ง) เจ้าหน้าที่จะเป็นงานมากเลย แค่บอกว่าจะเอาเอกสารไปยื่นเรื่องแต่งงานที่สถานฑูตเยอรมัน

- หลังจากที่ได้เอกสารทุกอย่างครบถ้วนก็ไปแปลเป็นภาษาเยอรมัน (จะบอกว่าใบรับรองโสดมีอายูแค่ 6 เดือนนะ ดังนั้นเราจะต้องคำนวนเวลาให้ดีว่าแฟนเราจะได้รับเอกสารอนุญาตใ ห้แต่งงานได้จากเยอรมัน แล้วนำมายื่นที่ถานฑูตก่อนที่ใบรับรองโสดของเราจะหมดอายุ)
- เอกสารที่นำไปให้พี่โด่งแปลจะต้องเป็นตัวจริงทั้งหมดนะ เป็นตัวสำเนาไม่ได้เลย เพราะว่าพี่โด่งจะต้องแม็กใบแปลกับตัวจริงเข้าด้วยกันและประทับ ตรารับรองให้ว่าใครแปล
- หลังจากที่แปลเสร็จแล้ว วันรุ่งขี้นเราก็เอาเอกสารทุกอย่างไปที่สถานฑูตพื่อประทับตรารั บรองว่าเอกสารไม่ได้ถูกปลอมแปลง เราจะให้พี่โด่งจัดการให้ก็ได้ จะได้ไม่ต้องเสียเวลามาที่สถานฑูต ขั้นตอนนี้จะนานหน่อย จะกินเวลา 6 - 8 อาทิตย์ แล้วสถานฑูตจะโทรมาหาเราให้ไปรับเอกสารคืน
ถ้าเราไม่อยากไปรับ เพราะว่าเสียเวลาและก็เสียเงินสำหรับการเดิน ทาง เราก็ต้องแจ้งทางสถานฑูตตั้งแต่ที่แรกเลยว่าหลังจากที่ประทับตร าเอกสารให้เราแล้ว ช่วยส่งไปให้แฟนเราที่เยอรมันด้วย เราก็จ่ายค่าส่งให้สถานฑูตไป

2) ขั้นตอนนี้จะเป็นแฟนเราทำแล้วนะ

- แฟนเราได้เอกสารก็นำทั้งหมดไปยื่นที่เขตบ้านเขา
- เขตจะออกเอกสารที่อนุญาตให้เราแต่งงานกันได้มาเรียกว่า (ชื่อภาษาเยอรมันว่า Ehefähigkeitszeugnis อ่านออกเสียงว่า เอ-เฮอ-แฟ-ฮิก-ไคท์-ซอยก์-นิส) ซึ่งมีอายุไม่เกิน 6 เดือน มาแสดงที่สถานทูตเยอรมัน ที่กรุงเทพฯ เพื่อขอให้ดำเนินการออก “หนังสือรับรอง” (ชื่อภาษาเยอรมันว่า Konsularbescheinigung อ่านออกเสียงว่า คอน-ซู-ลาร์-เบ-ไช-นิ-กุง) ถ้าเร็วก็ได้ภายในวันเดียวกัน ถ้าช้าก็ได้วันถัดไป

3) นำเอกสารไปยื่นที่สถานฑูตพร้อมกับแฟนเรา

- แฟนเรามาเมืองไทย ให้เอาเอกสารที่เราส่งไปทั้งหมดกลับมา + Ehefähigkeitszeugnis
- เอา Ehefähigkeitszeugnis ให่ถานฑูตเพื่อทำการแปล (ไม่ต้องโทรไปนัดก่อน ให้ไปได้เลยตอนเช้า ก่อน 11 โมง)
- 3 วัน หลังจากไปยื่นให้สถานฑูตแปล เราก็ไปสถานฑูตแต่เช้าอีกเพื่อรับ Konsularbescheinigung แล้วก็รีบไปต่อที่เขตบางรักเพื่อทำการจดทะเบียนเลย

4) จดทะเบียนสมรส

- ให้ไปสถานฑูตแต่เช้าเพื่อที่จะได้มีเวลาไปที่เขตบางรักต่อ แนะนำให้ไปทีเขตบางรักแทนเขตบ้านเราเพราะว่าเขาเป็นงาน และเราจะได้ไม่ต้องเอาเอกสารที่แปลจากสถานฑูตวิ่งไปที่กรมการกง สุลเพื่อทำการประทับตรารับรองเอกสาร (เชื่อณัฐนะ ไปจดทะเบียนที่เขตบางรักดีที่สุด)
- ออกจากเขตบางรักก็ไปที่สำนักงานพี่โด่งอีกทีเพื่อที่จะได้นำเอก สารหลังจากจดทะเบียนเสร็จไปแปลให้เรียบร้อย มันจะมี คร.2 และ คร.3 (ต้องประทับตรารับรองจากสถานฑูตเหมือนเดิม แต่ไม่ต้องรีบ เราทำได้ในวันเดียวกันกับที่ขอวีซ่าติดตามสามี เพราะว่าใช้เวลาแค่ 15 นาทีเอง เขารู้กันกับเขตบางรัก)
- วันรุ่งขี้น เราไปที่เขตบ้านเรา เพื่อที่จะได้เปลี่ยนนามสกุล + ทำบัตรประชาชนใหม่ + ถ้ามีเวลาเหลือก็ไปทำ Passport ด้วยเพราะว่าเรามีนามสกุลใหม่แล้ว (เอกสารพวกนี้ไม่ต้องแปลแล้วนะ)

5) ไปขอวีซ่าติดตามสามี  (ต้องโทรไปจองคิว 1-2 วันล่วงหน้าก็พอ เพราะว่าไม่ค่อยมีคนแต่งงานมาติดต่อ ณัฐโทรก่อน 1 วันเอง)

- นำคร.2 และ คร.3 + ฟอร์มขอวีซ่านานเกิน 90 วันไปที่สถานฑูต + Passport + ผลสอบที่ได้จาก Goethe (ไม่ใช้เอกสารที่เราเรียนจบจากมหาลัย เขาไม่ต้องการดู ไม่ต้องเอาเอกสารผ่านงานอะไรทั้งนั้น เขาไม่อยากรู้)
- ยื่นเอกสารทั้งหมดให้เจ้าหน้าที่ และบอกว่าขอประทับตรารับรองเอกสารไม่ปลอมแปลงด้วย หลังจากนั้นก็นั่งรอ

6) กลับบ้านนอนรอวีซ่า รอสัก 3 - 4 อาทิตย์ก็ได้แล้ว

คิดว่าไม่ลืมอะไร แต่ถ้านึกอะไรออกก็จะเมล์ไปบอก็แล้วกัน แต่คิดว่าไม่อีกอะไรนอกเหนือไปมากก่านี้แล้ว ละเอียดแล้วนะเนี่ย จะได้ไม่ต้องไปหาที่ไหนให้ปวดหัว เพราะว่าณัฐเพิ่งมีประสบการณ์มาสดๆร้อนๆเลยอะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote zumo_o Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2010 at 16:18 - IP: 58.8.228.169 IP Information
หลังแต่่งงาน ต้องทำอย่างไร
http://www.ladyinter.com/forum/forum_posts.asp?TID=111099&KW=nita_thailand

zumo_o
Posted: 12 May 2009 at 18:09 | IP 93.133.97.XXX Quote zumo_o

nita_thailand wrote:
ขอบคุณค่ะที่เข้ามาโพสท์ให้ ดิฉันทำเหมือนที่คุณทำแล้วค่ะ ตอนนี้ก็รอแต่งงานวันศุกร์ แล้วก็วันอังคารต้องไปพบ ตม. ซึ่งที่ไม่รู้คือ

1. เรามาวีซ่าแต่งงาน หลังจากแต่งเราต้องเปลี่ยนวีซ่าใหม่เป็นวีซ่าอยู่กับครอบครัวปร ะมาณนี้ ไม่แน่ใจว่าเรียกวีซ่าอะไร อยากรู้ว่า ตม.เค๊าจะให้วีซ่าใหม่เราเมื่อไหร่ ภายในกี่วัน
สามารถยื่นได้เลยหลังจากจดทะเบียนวันไหนก็ได้คะ และได้เลยในวันนั้น เอกสารที่ต้องเตรียมทีจำได้คือใบทะเบียนสมรส และ ใบประกาศA1 และรูปถ่าย ไปยื่นขอเปลี่ยน Visa ที่ Ausläderamt ก็จะได้วีซ่าตัวใหม่มาในเล่ม passport คะ โดยจะได้กี่ปีขึ้นอยู่กับแต่ละเมืองคะ อยู่ในช่วง 1-3 ปี

2.ดิฉัน จะเปลี่ยนไปใช้นามสกุลสามี ซึ่งไม่รู้ว่าเราต้องทำอย่างไรบ้างกับพลาสปอร์ตของเรา เช่นต้องไปสถานฑูตไทยฯ แจ้งการแต่งงาน, เปลี่ยนนามสกุล, เปลี่ยนพลาสปอร์ต ฯลฯ
คิดว่าเขตที่ จขกท อยู่ต้องแจ้งที่สถานฑูตที่เบอร์ลินคะ
อรไม่ได้ แจ้งบันทึกฐานะทางครอบครัว ที่เยอรมันคะกลับไปทำที่เมืองไทย
e-passport เขาจะยังทำให้ไม่ได้ถ้าเรายังไม่ได้แจ้งเปลี่ยนในทะบียนบ้านที่ เมืองไทยคะ ถ้ามีญาติช่วยแจ้งให้ได้ ก็ทำเรื่องมอบอำนาจให้เขาไปจัดากรให้ได้คะ แล้วค่อยเอาสำเนาทะเบียนบ้านที่เปลี่ยนนามสกุลแล้วมาขอทำ e-passport ที่เยอรมันได้

แต่ๆๆๆ ถ้าไม่สะดวก ก็ค่อยใบทะเบียนสมรถกลับไปจัดการที่เมืองไทย แล้วค่อยไปทำpassport ใหม่ที่กรุงเทพก็ได้คะ ช่วงนี้เดินทางเข้าออกก็พกใบทะเบียนสมรสไปด้วยนะคะ

อันนี้เล่าขั้นตอนที่อรทำ ที่เมืองไทยนะคะ

1 นำใบทะเบียนสมรส ไปแปลและรับรองที่สถานฑูตเยอรมัน (ไม่ต้องนัดและไม่เสียเงิน)
2 นำไปรับรองอีกทีที่กงสุลหลักสี่

3 ไปอำเภอเลยคะไปเช้าๆหน่อย จะได้ทำให้ครบทุกอย่าง บอกว่าจะมา
แจ้งบันทึกฐานะทางครอบครัว ก็จได้เอกสารมาเก็บไว้ (ขอ copy มาหลายๆใบนะคะ)
4 เปลี่ยนนามสกุลในทะเบียนบ้าน
5 ทำบัตร ปชช ใหม่

6 ไปกงสุลอีกรอบ เพื่อทำpassport เอาแค่บัตร ปชช ไป และติดเอสารที่สามีไปด้วยเผื่อเขาขอดูเช่น passport คะ

กรณีจดทะเบียนที่เยอรมันและต้องการเปลี่ยนนามสกุลเพื่อนทำพาส เล่มใหม่ที่เยอรมัน แบ่งเป็นขันตอนตามนี้
ขั้นตอนของเยอรมัน
  1. จดทะเบียนที่ Standesamt (ให้ขอใบทะเบียนสมรสแบบ inter มาด้วยนะคะ)
  2. เปลี่ยนวีซ่าที่ Ausländeramt

ขั้นตอนของไทย
  1. นำทะเบียนสมรสที่รับรอง โดยหน่วยงานของราชการเยอรมันแบ่งตามเขตที่เราอาศัยอยู่คะ ดูได้ที่นี่
  2. แล้วไปให้นักแปลภาษาไทยที่มีใบอนุญาตจากศาลเยอรมันแปลเป็นภาษาไทย และมอบสำเนาบัตรประชาชนหรือทะเบียนบ้านให้ล่ามด้วย 1 ชุด เพื่อให้ล่ามแปลชื่อ-นามสกุลของท่านให้ตรงกับบัตรประจำตัวประชา ชน ล่ามต้องเย็บคำแปลภาษาไทยและต้นฉบับภาษาเยอรมันเข้าด้วยกัน เป็น 1 ชุด พร้อมประทับตราและลงลายมือชื่อรับรองการแปลด้วย
  3. นำทะเบียนสมรสและคำแปล (เอกสารจากข้อ 2) มารับรองที่สถานกงสุลใหญ่ ฯ (ค่ารับรองเอกสาร 30 ยูโร) (ดูข้อมูลการรับรองทะเบียนสมรสที่ "การรับรองเอกสาร")
  4. สำหรับท่านที่ใช้นามสกุลของสามีเป็นนามสกุลหลังสมรส เวลาไปแจ้งเปลี่ยนนามสกุล ต้องยื่นหนังสือยินยอมของสามีประกอบด้วย โดยใช้แบบฟอร์ม "หนังสือยินยอมของคู่สมรส" ที่ทางสถานกงสุลใหญ่ ฯ จัดเตรียมไว้ให้ และต้องให้สถานกงสุลใหญ่ ฯ รับรองก่อนนำไปยื่นที่ประเทศไทย โดยต้องชำระค่าธรรมเนียมรับรองจำนวน 15 ยูโร
  5. สำหรับท่านที่อาศัยอยู่ในประเทศเยอรมนี ไม่สามารถเดินทางกลับประเทศไทยไปดำเนินการเปลี่ยนนามสกุล ท่า นสามารถมอบอำนาจให้ผู้อื่นที่บรรลุนิติภาวะ เช่น ญาติ พี่น้อง ไปดำเนินการแทนได้ โดยท่านต้องมายื่นคำร้องมอบอำนาจด้วยตัวเองที่สถานกงสุลใหญ่ ฯ ดูข้อมูลการทำมอบอำนาจที่ "มอบอำนาจและหนังสือยินยอม"
เอกสารที่ต้องส่งกลับไป
 ตามข้อ 3-5

ส่ิงที่ญาติต้องช่วยจัดการให้
  1. นำทะเบียนสมรสและคำแปล (เอกสารจากข้อ 3) ที่รับรองมาจากสถานกงสุลใหญ่ ฯ ไปรับรองครั้งสุดท้ายที่ กองสัญชาติและนิติกรณ์ กรมการกงสุล กระทรวงการต่างประเทศ ถนนแจ้งวัฒนะ เขตหลักสี่ กรุงเทพ ฯ 10210 โทร. 02-575-1056-59, แฟกซ์ 02-575-1054
  2. นำเอกสารทั้งหมดไป เปลี่ยนคำนำหน้าชื่อและ/หรือเปลี่ยนนามสกุลในทะเบียนบ้ านภายหลังการสมรสตามสามีต่อไป
  3. ให้ญาติส่งสำเนาทะเบียนบ้านมา เพื่อทำ e-passport ที่เยอรมัน

อัน นี้อรเรียงให้ตามความเข้าใจนะคะ ไม่ได้มีความรู้เรื่องนี้มาก่อน พี่ปณิตามีแผนจะกลับเมืองไทยไหมคะ จริงๆแล้วยังไม่จำเป็นต้องรีบทำ passport ใหม่ก็ได้คะ เพื่อนๆ พีีๆ หลานคนในนี้ก็ใช้เล่มเดิม พอมีโอกาศกลับเมืองไทยก็ค่อยกลับไปเปลี่ยนกันก็หลายคนคะ ไว้กลับเมืองไทยเมื่อไหร่ก็ไปทำเองก็ได้ ง่ายกว่ากันเยอะเลยนะคะ ปีหน้ากลับบ้านแล้วไปทำก็ได้คะ เพียงแค่ส่งทะเบียนสมรสไปรับรองเก็บไว้ก่อนก็พอ

โชคดีนะคะ
อร

Edited by zumo_o - 28 Feb 2553 at 16:24
Back to Top

Post Options Post Options   Quote zumo_o Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2010 at 16:19 - IP: 58.8.227.239 IP Information
หลังแต่่งงาน ต้องทำอย่างไร โดยพี่จ๋า

M.phitcha
Posted: 14 May 2009 at 01:57 | IP 80.140.233.XXX Quote M.phitcha

สวัสดีค่ะ น้องอร และทุก ๆ คนเลยค่ะ

จ๋าเพิ่งทำเอกสารเสร็จเมื่อวานนี้เองค่ะ ขั้นตอนดังนี้ค่ะ

1. ไปขอคัดสำเนาทะเบียนสมรสแบบหลายภาษา (international)ที่ Stadesamt แล้วส่งไป Stamp โดยส่วนราชการของเยอรมันก่อนค่ะ(จ๋าส่งไปที่ดุสเซลดอร์ฟ)

2. นำไปแปลที่สำนักงานแปลค่ะ (จ๋าแปลที่ตึกใกล้ ๆ กับสถานทูต) รอรับได้เลยค่ะ ถ้าไปเช้าหน่อยแปลเสร็จก็เข้าไปรับรองที่สถานทูตได้เลยค่ะ รอประมาณครึ่งชั่วโมงค่ะ

3. รับรองจากสถานทูตเสร็จก็นำไปที่กงสุลหลักสี่ค่ะ รอรับเลยจ่ายไป 800 บาทค่ะ รอเกือบสามชั่วโมง

4. ผ่านขั้นตอนการรับรองทั้งหมดแล้วก็นำไปบันทึกสถานะแห่งครอบครัว ที่อำเภอได้เลยค่ะ จ๋าเปลี่ยนนามสกุลตามสามี แต่เรื่องเอกสารไม่ทราบว่าต้องใช้ใบอะไรเพิ่มหรือป่าวค่ะ เค้าถามว่าสามีมาด้วยหรือป่าว พอดีหนีบไปด้วย ก็ให้สามีเซ็นต์ใบคำขอเปลี่ยนนามสกุลด้วยค่ะ (แต่อย่างน้องอรว่าบางที่เค้าไม่รู้ด้วยว่าต้องใช้เอกสารอะไรดู แต่ทะเบียนสมรส) แล้วก็ทำบัตรใหม่

5. นำบัตรประชาชนที่ทำใหม่ไปเปลี่ยนนามสกุลในพาสฯ ค่ะ (ทำเล่มใหม่) แต่ขั้นนี้จ๋ายังไม่ได้ทำค่ะ เพราะวีซ่าจ๋าเค้าให้เป็นก็ดาษมา ไม่ได้พิมพ์ในพาสฯ ได้ 5 ปี แล้วก็ไม่บังคับให้เรียน แต่ก็กำลังเรียนอยู่ค่ะ (สามีดัชต์ค่ะ แต่อยู่ในเยอรมัน)         รวมค่าใช้จ่ายแปลกับรับรองก็เกือบสามพันห้าร้อยบาท อิอิ ดีนะที่แปลแค่ใบเดียว

หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับน้อง ๆ นะคะ ขอให้โชคดีทุก ๆ คนค่ะ เดินเรื่องเอกสารกันผ่านฉลุย
Back to Top

Post Options Post Options   Quote zumo_o Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2010 at 16:20 - IP: 58.8.227.239 IP Information
หลังแต่่งงาน ต้องทำอย่างไร โดยพี่ไล
nita_thailand
WSQ FanClub
Posted: 19 May 2009 at 22:23 | IP 84.61.83.XXX Quote nita_thailand

หวัดดีค่ะ มาอัพเดทข้อมูลค่ะ ว่าหลังแต่งงานกับหนุ่มเยอรมันต้องทำไงมั่ง เอาเขียนแบบง่ายๆ ตามประสาตัวเองนะค่ะ ตั้งแต่มาถึงเลยแล้วกันนะ

1. มาถึงแล้ว ต้องไปรายงานตัวที่ Standesamt ก่อน
2. Standesamt บอกให้แฟนพี่ ไปแจ้งชื่อพี่เข้าไปอยู่ในบ้านเดียวกับเค๊าก่อน แจ้งที่ Einwohnermeldeamt แล้วก็ส่งเป็นอีเมลล์ไปให้เค๊า
3. แต่งงาน จดทะเบียน จะได้เอกสารมา 4 ใบ ( แฟนแปลให้ฟังอีกทีเป็นภาษาอังกฤษหนะน่ะ  แล้วจะแปลเป็นไทยให้นะ แต่ไม่รู้ว่าถูกต้อง 100% ไหมนะค่ะ )

3.1 Eheurkunde  ( ทะเบียนสมรส แผ่นขนาดครึ่งของ A4 )
   3.2 Bescheinigung über die Eheschließung ( อันนี้น่าจะเรียกว่า ใบสำคัญการสมรส  ขนาดเท่า A4 )
   3.3 Auszug aus dem Heiratseintrag Nr.....( อันนี้เป็นใบสำคัญการสมรส นานาชาติ )
   3.4 Bescheinigung über Namensänderung ( อันนี้เป็นใบสำคัญการใช้นามสกุลหลังสมรส )

4. ไป Einwohnermeldeamt อีกทีแจ้งเรื่องการแต่งงาน และเค๊าจะเปลี่ยนนามสกุลในทะเบียนบ้านสามีให้ กรณีใช้นามสกุลสามี, แล้วแฟนก็เอา work permit ไปแสตมป์ว่าแต่งงานแล้ว แล้วส่งไปบริษัทฯ เืพื่อเปลี่ยนอัตราการเสียภาษี (อันนี้ข้ามไปทำพร้ิอมข้อ 8.เลยก็ได้นะพี่ว่า)

5. ไปแจ้งการแต่งงานที่บริษัทฯ ที่แฟนมีประกันสุขภาพอยู่ เราจะได้บัตรประกันสุขภาพอีก 2 อาทิตย์ข้า่งหน้า แต่ถ้าเจ็บป่วยไปหาหมอได้เลย แล้วแจ้งว่าบัตรฯจะมาทีหลัง

6. ไป Ausländeamt แจ้งการแต่งงาน ได้เอกสารมาอีก 1 ใบ ให้เราไป 2 ที่ืคือ 1.ไปหาที่เรียนภาษา แล้วให้โรงเรียนประทับตรารับรองในเอกสารด้วย ( เค๊าให้เรียน 900 ชม. ภายในเวลา 2 ปี ) 2.ไปคุยกับหน่วยงานที่ให้คำปรึกษาเกี่ยวกับคนต่างชาติที่เข้ามา อยู่ในเยอรมัน แล้วไม่รู้ว่าต้องทำอะไร ยังไง อันนี้ก็ต้องเอาตราประทับกลับมาด้วยเหมือนกัน

7. ได้เอกสารพร้อมตราประทับแล้ว 2 ที่ พร้อมกับรูปถ่าย กลับไป Ausländeamt อีกทีแล้วถึงจะได้วีซ่า 1 ปี
8. เอาวีซ่า 1 ปี ไปยื่น Einwohnermeldeamt อีกทีถึงจะได้ work permit ทีนี้ก็สามารถหางานทำได้

หลัง จากนี้ก็คาดว่าจะใช้บริการเอเจนซี่ คือส่งทะเบียนสมรสให้เค๊า เค๊าจะเอาไปรับรองที่สถานฑูตเยอรมันในไทยให้ แล้วก็แปล แล้วก็ไปรับรองที่กงศุลฯ หลักสี่ ให้ แล้วก็ส่งกลับมาให้เรา ทั้งหมดนี้ เค๊าคิด 120 ยูโร ว่าจะใช้บริการเค๊านี่แหละ ไม่ต้องเดินทางไปรับรองเอกสาร, ไปกงศุลใหญ่แฟรงก์เฟิร์ต คิดว่าประหยัดเวลาและค่าใช้จ่ายมากกว่านะ แล้วเมื่อไหร่กลับเมืองไทยค่อยไปแจ้งทางอำเภอทีเดียว

มีข้อมูลมาอัพเดทเท่านี้แหละค่ะ หวัดดีค่ะ

Edited by zumo_o - 26 Nov 1466 at 21:49

Edited by zumo_o - 31 Jan 2010 at 16:22
Back to Top

Post Options Post Options   Quote zumo_o Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2010 at 16:21 - IP: 58.8.227.239 IP Information
แจ้งเกิดให้บุตรที่เกิดในเยอรมัน
zumo_o
Posted: 07 Apr 2009 at 20:35 | IP 93.133.168.XXX Quote zumo_o

ก่อนอื่น ขอแสดงความชื่นชมเจ้าหน้าที่ประจำกงสุลไทย นครแฟรงเฟิรต์คะ วันนี้โทรไปถามรายละเอียดได้รับคำตอบ และเจ้าหน้าที่สุภาพมากๆคะ ทีแรกคิดว่าจะต้องปวดหัวหลังจากโทรไปซะแล้ว เพราะว่าเคยโทรไปที่เบอร์ลิน เจ้าหน้าที่ไม่ค่อยน่ารักเท่าไหร่คะ

เนื่องจาก อร ต้องพาคีอารา กลับเมืองไทยสิ้นเดือน พฤษภาคม นี้แล้วคะ หมดเวลาพักผ่อนต้องไปทำงานเสียที ก่อนหน้านี้ได้คุยกับล่ามไทย ที่มิวนิค พี่เขาแนะนำว่า ให้เอาใบเกิดฉบับเยอรมันไปแปลและ ส่งไปรับรองที่กงสุล เราก็สามารถพาลูกกลับได้ เราก็ใจเย็นมากๆ ไม่ได้ดำเนินการอะไรเพราะคิดว่าแค่รับรองเอกสารไม่น่าจะนาน แต่พออ่านไปอ่านมา พบว่า อรต้องแจ้งขอจดทะเบียนคนเกิด เพื่อที่ลูกจะได้สัญชาติไทย และมี passport ไทย เพื่อที่จะใช้ในการเดินทางเข้าเมืองไทย ตอนออกจากที่นี่ก็ใช้ของเยอรมัน

แต่ น้องยังไม่สามารถทำ e-pass ได้ ณ ตอนนี้คะ จะได้เป็นแบบชั่วคราวหนึ่งปี พอถึงกรุงเทพ เราก็ค่อยหาเวลาไปทำ e-pass ให้ลูกหลังจาก ที่แจ้งชื่อลูกเข้าทะเบียนบ้านที่ไทยแล้ว

เอกสารที่ต้องใช้
  • สำเนาสูติบัตรเยอรมันของบุตรที่รับรองจากทางการเยอรมันแล้ว (เช่น Regierungspräsidium หรือ Bezirksregierung) 1 ชุด (ดูรายละเอียดการรับรองเอกสารที่ "หน่วยงานราชการเยอรมันสำหรับการรับรองเอกสารราชการเยอรมัน")
  • สำเนาทะเบียนสมรสของพ่อแม่ หรือ สำเนาคำพิพากษาหย่าที่มีผลบังคับใช้แล้ว หรือ หนังสือรับรองบุตร 1 ชุด
  • สำเนาหนังสือเดินทาง และ บัตรประจำตัวประชาชนของพ่อ 1 ชุด
  • สำเนาหนังสือเดินทาง/บัตรประจำตัวประชาชน/สำเนาทะเบียนบ้านของแ ม่ 1 ชุด
  • สำเนาใบแสดงถิ่นที่อยู่ในเยอรมนี (Meldebestätigung) ของพ่อและแม่ 1 ชุด
  • หนังสือยินยอมของพ่อหรือแม่ให้บุตรถือสัญชาติไทย
  • สำเนาคำแปลทะเบียนสมรสเยอรมันเป็นไทยของพ่อแม่ หรือ สำเนาสูติบัตรไทยของบุตรคนโต (พ่อแม่เดียวกัน) ที่แจ้งเกิดแล้ว 1 ฉบับ (หากมี)
  • ซองเขียนที่อยู่ถึงตัวเองและติดแสตมป์ 4 ยูโร เพื่อส่งหนังสือเดินทางและเอกสารกลับคืนให้
  • ค่าธรรมเนียมสำเนาถูกต้องสูติบัตรไทย 15 ยูโร (ส่งเป็นเงินสดเท่านั้น)
  • เจ้าหน้าที่อาจเรียกเอกสารเพิ่มเติมได้ แล้วแต่กรณี
อ้างอิงจาก
http://www.thaigeneralkonsulat.de/th/consular/geburtsanzeige .html

เอามาฝากไว้คะ เผื่อมีประโยชน์สำหรับสาวๆ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote zumo_o Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2010 at 16:21 - IP: 58.8.227.239 IP Information

Posted: 12 May 2009 at 18:11 | IP 93.133.97.XXX Quote zumo_o

อันนี้เอามาฝากนะคะ ในกรณีอยากทำเอกสารให้เรียบร้อยที่เยอรมัน

การแจ้งบันทึกฐานะทางครอบครัวและเปลี่ยนนามสกุลในทะเบียนบ้านไท ย

1. นำทะเบียนสมรสที่รับรองแล้วไปให้นักแปลภาษาไทยที่มีใบอนุญาตจากศาลเยอรมันแปลเป็นภาษาไทย และมอบสำเนาบัตรประชาชนหรือทะเบียนบ้านให้ล่ามด้วย 1 ชุด เพื่อให้ล่ามแปลชื่อ-นามสกุลของท่านให้ตรงกับบัตรประจำตัวประชา ชน ล่ามต้องเย็บคำแปลภาษาไทยและต้นฉบับภาษาเยอรมันเข้าด้วยกัน เป็น 1 ชุด พร้อมประทับตราและลงลายมือชื่อรับรองการแปลด้วย
  2. นำทะเบียนสมรสและคำแปล (เอกสารจากข้อ 1) มารับรองที่สถานกงสุลใหญ่ ฯ (ค่ารับรองเอกสาร 30 ยูโร) (ดูข้อมูลการรับรองทะเบียนสมรสที่ "การรับรองเอกสาร")
  3. นำทะเบียนสมรสและคำแปล (เอกสารจากข้อ 2) ที่รับรองมาจากสถานกงสุลใหญ่ ฯ ไปรับรองครั้งสุดท้ายที่ กองสัญชาติและนิติกรณ์ กรมการกงสุล กระทรวงการต่างประเทศ ถนนแจ้งวัฒนะ เขตหลักสี่ กรุงเทพ ฯ 10210 โทร. 02-575-1056-59, แฟกซ์ 02-575-1054
  4. นำทะเบียนสมรสและคำแปลที่รับรองจากกระทรวงการต่างประเทศ (เอกสารจากข้อ 3) ไปแจ้งนายทะเบียนที่เขต/อำเภอในประเทศไทยที่ท่านมีชื่อในทะเ บียนบ้าน เพื่อขอให้บันทึกฐานะแห่งครอบครัวหลังการสมรส (คร. 22) และขอเปลี่ยนคำนำหน้าชื่อและ/หรือเปลี่ยนนามสกุลในทะเบียนบ้ านภายหลังการสมรสตามสามีต่อไป หลังจากนั้นจึงนำทะเบียนบ้านไป ติดต่อขอทำบัตรประจำตัวประชาชนใหม่ บัตรประจำตัวประชาชนนี้ ต้องไปทำด้วยตัวเองที่ประเทศไทยเท่านั้น
    !!โปรดทราบ!!

ข้อมูลใหม่: สำหรับท่านที่ใช้นามสกุลของสามีเป็นนามสกุลหลังสมรส เวลาไปแจ้งเปลี่ยนนามสกุล ต้องยื่นหนังสือยินยอมของสามีประกอบด้วย โดยใช้แบบฟอร์ม "หนังสือยินยอมของคู่สมรส" ที่ทางสถานกงสุลใหญ่ ฯ จัดเตรียมไว้ให้ และต้องให้สถานกงสุลใหญ่ ฯ รับรองก่อนนำไปยื่นที่ประเทศไทย โดยต้องชำระค่าธรรมเนียมรับรองจำนวน 15 ยูโร

หมายเหตุ

โดยปกติแล้ว หากชายและหญิงใช้นามสกุลของคู่สมรสเป็นนามสกุลหลังสมรส ชายและหญิงต้องแจ้งเปลี่ยนนามสกุลหลังสมรสในทะเบียนบ้านไทย ภายใน 90 วัน หลังจากสมรส สำหรับท่านที่อาศัยอยู่ในประเทศเยอรมนี ไม่สามารถเดินทางกลับประเทศไทยไปดำเนินการเปลี่ยนนามสกุล ท่า นสามารถมอบอำนาจให้ผู้อื่นที่บรรลุนิติภาวะ เช่น ญาติ พี่น้อง ไปดำเนินการแทนได้ โดยท่านต้องมายื่นคำร้องมอบอำนาจด้วยตัวเองที่สถานกงสุลใหญ่ ฯ ดูข้อมูลการทำมอบอำนาจที่ "มอบอำนาจและหนังสือยินยอม"

การเปลี่ยนนามสกุลหลังสมรสมีความสำคัญและจำเป็นมาก เช่น เมื่อท่านยื่นคำร้องขอหนังสือเดินทางอิเล็กทรอนิกส์ (อี-พาสป อร์ต) ท่านต้องยื่นบัตรประจำตัวประชาชนหรือสำเนาทะเบียนบ้านที่เปลี่ย นเป็นนามสกุลหลังสมรสสมบูรณ์แล้ว นามสกุลหลังสมรสที่สถานทูตห รือสถานกงสุลใหญ่ ฯ เปลี่ยนให้ท่านในหนังสือเดินทาง ไม่ใช่การเปลี่ยนนามสกุลแบบสมบูรณ์ตามกฎหมายไทย การเปลี่ยนนา มสกุลที่สมบูรณ์ ท่านต้องไปเปลี่ยนในทะเบียนบ้านไทยเท่านั้น

อ้างอิง จากเว็ปกงศุลไทยในเยอรมัน คลิ๊กตามเอกสารต่างๆได้เลยค่า

Back to Top
Punny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Punny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2010 at 16:26 - IP: 79.255.202.206 IP Information
Clap Super , sehr gut StarStarStarStarStar  
จงรักกันและกัน แต่อย่าสร้างพันธะแห่งความรัก

และจงยืนอยู่ด้วยกัน แต่ว่าอย่าใกล้กันนัก

เพราะว่าเสาของวิหารนั้น ก็ยืนอยู่ห่างกัน

และต้นโพธิ์ ต้นไทร ก็ไม่อาจเติบโตใต้ร่มเงาของกันได้
Back to Top

Post Options Post Options   Quote zumo_o Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2010 at 16:32 - IP: 58.8.227.239 IP Information
น้องพัน พี่ขอขั้นตอนวีซ่าท่องเที่ยวหน่อยสิ พี่ขี้เกียจพิมพ์ หาของเก่าไม่เจอ
Back to Top
Wirun View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Wirun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2010 at 17:11 - IP: 217.87.254.51 IP Information
ClapClapClapClapClapClapClap   Super!!
Back to Top
Kessi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kessi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2010 at 18:31 - IP: 112.142.3.47 IP Information
พี่อรค่ะ..ปักหมุดรวมเรื่องวีซ่าบ้านเยอรมันก้อดีน่ะค่ะ..

ไม่ต้องไปนั่งหาและถ้าสาวอินทรีย์ท่านใดมีปัญหาจะได้เข้ามาถามในนี้ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่..

พี่คิดว่าไงค่ะ..Big smileBig smile

Back to Top
mammy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mammy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2010 at 19:38 - IP: 58.8.185.110 IP Information
พี่อรคะ คำเดียวสั้นๆค่ะ สุดยอด!!! ClapClapClapClapClap
       ปักหมุดเลยค่ะ ขอร้องTongueTongue

thank you for leave me im so happy now with my new life
Back to Top
Party View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Party Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2010 at 20:40 - IP: 84.58.167.67 IP Information
ข้อมูลเป็นประโยชน์มากเลยค่ะพี่อรThumbs UpThumbs UpClap
Back to Top

Post Options Post Options   Quote zumo_o Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2010 at 21:41 - IP: 58.8.227.239 IP Information
ขอบคุณ น้องแหม่ม นอ้งแอน น้องปาร์ตี้ น้องวิ นะคะ หากมีข้อมูลเพิ่มเติมช่วยกันเอามาเพิ่มเติมนะคะ

ส่วนกระทู้ปักหมุด ต้องรอว่าที่PR คนใหม่ของบ้านอินทรีย์มาทำให้คะ

พี่มาตา กลับมาแล้วมารับทู้นี้ไปไว้ในอ้อมใจด้วยนะคะ
Back to Top
9ananta View Drop Down

Post Options Post Options   Quote 9ananta Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2010 at 23:24 - IP: 93.222.93.181 IP Information
เป็นประโยซน์มากหลายนะค่ะๆ  น้องกำลังต้องการข้อมูลพอดีๆๆๆๆๆ
Back to Top
N^o^K View Drop Down

Post Options Post Options   Quote N^o^K Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Feb 2010 at 00:02 - IP: 125.24.113.109 IP Information
Clap Clap Clap Clap

ไม่ต้องพูดก็รู้ว่า "สุดยอด"
False words are not only evil in themselves, but they infect the soul with evil.

Back to Top
Stang Lovely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Stang Lovely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Feb 2010 at 12:25 - IP: 192.168.1.54 IP Information

ขอบคุณพี่อรค่ะ  ข้อมูลดีๆทั้งนั้นเลย เป็นประโยชน์มากค่ะSmile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Wirun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Feb 2010 at 13:16 - IP: 217.87.205.37 IP Information

เรียน หัวหน้าห้องพี่อร
เรื่อง  ออกไอเดีย ปรับปรุง บ้านสะใภ้อินทรีย์ จ้าSmile

ด้วยขณะนี้ กระทุ้บ้านสะใภ้อินทรีย์ จ้าSmile มีสมาชิกเพิ่มมากขึ้น และมีการสอบถามเข้ามาหลายเรื่อง
ไม่ว่าจะเป็นเรื่องวีซ่าประเภทต่างๆ  หรือการจดทะเบียนสมรส แม้กระทั่งการทำอาหาร อิอิ
ดิฉันจึงเห็นสมควรว่า ทางผุ้ดุแลบ้านควรมีการแต่งตั้งสมาชิกดุแลกระทุ้นั้นๆ ของบ้านเพื่อ
ความเป็นระเบียบเรียบร้อยต่อไป  ซึ่งผุ้ที่มีอำนาจนั้นก็คือท่านหัวหน้าห้องพี่อรBig smile
สั่งการไปเลยครับท่าน ด้วยกระทุ้ต่างๆ จะได้เป็นประโยชน์ต่อสมาชิกใหม่ๆ
ในการสืบไปเบื้องหน้าด้วยประการะ ฉะ นี้ แลBig smile

Smile   กระทุ้เกี่ยวกับวีซ่า กฎมณเทียรบาล เย้ยยยย!!!  กฎหมายในการใช้ชีวิต at Germany
        หรือที่เป็นทางการ  ให้พี่มาตา ดุแล
        (มีแล้ว แต่ยังไม่ได้มอบหมายอย่างเป็นทางการ)

Smile   กระทุ้เกี่ยวกับการเรียนภาษา ให้ น้องบีบี้ดุแล
         ( มีแล้ว แต่ยังไม่ได้มอบหมายอย่างเป็นทางการ)
Smile    กระทุ้แนะนำตัวสมาชิกใหม่  ให้ ต้อย น้องล้อม
            ( ยังไม่มี )
          หรือ ใครก็ได้ที่เข้าบ้านสม่ำเสมอ มาดุแล
           และกระทุ้นี้ก็จะเป็นการอัพเดทสมาชิกใหม่ๆ ให้ทุกคนเห็นทุกวัน ไม่มีการลืมกัน
          เพราะถ้าต้องกระทุ้แนะนำตัวเอง พอมีคนตั้งกระทุ้เพิ่มกระทุ้สมาชิกใหม่ก็ตกไป
          ทำให้คนที่เข้ามาหลังๆ ไม่ได้ต้อนรับอะค่ะ  ประมาณนี้ค่ะพี่อร  เพราะดิฉันสังเกตว่า
          สมาชิกใหม่จะไม่กล้าเข้าไปแนะนำตัวที่ กระทุ้บ้านสะใภ้อินทรีย์ จ้าSmileเพราะเขิล

จึงเรียนมาเพื่อโปรดพิจารณา

ลงชื่อ   เฟราเกียร์ฮาร์ด
ผุ้หญิงกลายพันธ์  พะนะBig smile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Wirun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Feb 2010 at 13:21 - IP: 217.87.205.37 IP Information
ขออำภัย เขียนชื่อบ้านผิด ฮานาก้าา

Embarrassed บ้านอินทรีย์ สะใภ้เยอรมัน จ้าBig smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Punny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Feb 2010 at 15:56 - IP: 217.229.15.186 IP Information
วีซ่าท่องเที่ยว จุดประสงค์เพื่อการเยี่ยมเยือน

* อธิบายเพิ่มเติม* 

วีซ่าเชงเก้น  คือวีซ่าที่จะออกให้ได้ไม่เกิน 90 วัน หรือ 3 เดือน และในแบบฟอร์มวีซ่าเชงเก้นนั้น จะมีจุดประสงค์ในการเดินทางให้เราได้เลือก
หลัก ๆ 1. เพื่อการท่องเที่ยว  2. เพื่อการเยี่ยมเยือนเพื่อนหรือครอบคัว  

ซึ่งส่วนใหญ่ถ้าสาวๆ มีคุณแฟนเป็นคนเชิญก็ให้เลือกข้อ 2 น่ะค่ะ
แต่ถ้าออกเงินเอง เดินทางไปเที่ยวเอง ก็เลือกข้อ 1

ตังพันเองเวลาเดินทางจะมีแฟนเป็นคนเชิญเสมอค่ะ 
เลยไม่ต่องเตรียมเอกสารการเงินอะไรเลย

เอกสาร

1.บบฟอร์มคำร้องวีซ่าเชงเก็น
ที่กรอกข้อความครบสมบูรณ์ 1 ชุด 

สามารถปริ้นออกมาจากเว็บได้เลย  ต้องกรอกในแบบฟอร์มภาษาอังกฤษหรือเยอรมันเ่ท่านั้นน่ะค่ะ

2.รูปถ่าย 2 ใบ (ขนาด 3 x 5 เซ็นติเมตร ฉากหลังของรูปเป็นสีขาว)  หรือ 2 นิ้ว นั้นเอง

3.- หนังสือเดินทางหรือเอกสารแทนหนังสือเดินทาง (travel document) ซึ่งเป็นที่ยอมรับของทุกประเทศในกลุ่มสัญญา เชงเก็น และจะต้องมีอายุใช้ได้อย่างน้อยอีก 3 เดือน โดยนับจากวันสิ้นสุดวีซ่า สำหรับคนต่างชาติที่อาศัยอยู่ในประเทศไทยจะต้องมีวีซ่าแบบ Re-Entry Permit หรือใบอนุญาตให้พำนัก Resident Permit ที่แสดงว่าสามารถเดินทางกลับเข้ามาพำนักในประเทศไทยได้อีก (วีซ่าหรือใบอนุญาตดังกล่าวต้องมีอายุใช้ได้อย่างน้อยอีก 3 เดือน โดยนับจากวันเดินทางกลับเข้ามาในประเทศไทย)

- สำเนาทะเบียนบ้าน

- สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน

* ไม่ต้องแปล

4.

หลักฐานการเงิน

กรณีมีผู้เชิญ:
ต้องแสดงหนังสือจากผู้เชิญที่รับรองค่าใช้จ่ายและภาระผูกพัน

กรณีผู้เชิญอาศัยอยู่ในเยอรมนี:
หนังสือดังกล่าวต้องผ่านการรับรองจากกองตรวจคนเข้าเมืองเยอรมันที่เกี่ยวข้อง

ให้ผู้เชิญไปที่ Ausländer

เพื่อขอใบ Verpflichtungserklärung

http://www.luxemburg.diplo.de/Vertretung/luxemburg/Bilder/RK/Verpf__erkl.,property=Hauptbereichsbild.jpg

ใบนี้สำคัญที่สุด ต้องใช้ตัวจริงเท่านั้น

กรณีผู้เชิญอาศัยอยู่ต่างประเทศ:
หนังสือดังกล่าวต้องผ่านการรับรองจากสถานทูตเยอรมันหรือตัวแทนของรัฐบาลเยอรมันประจำประเทศนั้นๆ

กรณีผู้เชิญอาศัยอยู่ในประเทศไทยสามารถทำหนังสือดังกล่าวกับสถานทูตเยอรมันในประเทศไทยได้ ทั้งนี้ สถานทูตฯ จะรับรองหนังสือได้ ก็ต่อเมื่อผู้เชิญชาวเยอรมันมีวีซ่าแบบResident Permit / Retirement Visa หรือ Working Visa สำหรับพำนักในประเทศไทย หรือเป็นบุคคลที่แจ้งย้ายสำมะโนครัวออกจากเยอรมนีแล้วเท่านั้น ดังนั้น จึงต้องแสดงสำเนาภาพถ่ายหนังสือเดินทางของผู้เชิญด้วย (หน้าคู่ที่มีรูปถ่ายและหน้าที่มีวีซ่าของไทย) สำหรับบุคคลที่ได้รับวีซ่า ของไทยประเภท “O-Category“ สถานทูตฯ ไม่สามารถรับรองหนังสือดังกล่าวได้

5.กรณีขอวีซ่าไปเยี่ยมเยียนญาติสัญชาติไทยที่พำนักในประเทศเยอรมนี ต้องแสดงหลักฐานการเป็นญาติ (เช่นสำเนา ทะเบียนบ้าน และอื่นๆ) รวมทั้งสำเนาภาพถ่ายหนังสือเดินทางและวีซ่าของญาติผู้เชิญด้วย 

อันนี้พันถ่ายของแฟนหน้าที่เดินทางเข้าประเทศไทยค่ะ

6.หลักฐานการประกันสุขภาพและอุบัติเหตุระหว่างการเดินทาง ที่มีวงเงินประกันสูงเพียงพอ(ไม่ต่ำกว่า 30,000.-- ยูโร หรือ 1.5 ล้านบาท) และมีผลคุ้มครองตลอดระยะเวลาที่ผู้ร้องพำนักอยู่ในกลุ่มประเทศสัญญาเชงเก็น

ตรงนี้หลายๆคนเข้าใจผิดคิดว่าต้องซื้อประกันเป็นล้าน ไม่ใช่น่ะค่ะ แค่วงเงินค่ะ
ซึ่งถ้าเอาจริงๆ วงเงินประมาณนี้ ก็ซื้อประกันอยู่ที่ 1-3 พันบาทไทยค่ะ แล้วแต่ระยะเวลาการเดินทาง 

7.สำเนาภาพถ่ายของเอกสารทั้งหมดที่ยื่นแสดงต่อสถานทูตอย่างละ 1 ฉบับ (นังสือเดินทาง: อสำเนาหน้าคู่ที่มีรูป ถ่ายของท่าน และสำเนาหน้าที่เคยมีวีซ่าด้วย)

8.สำหรับผู้เดินทางที่อายุต่ำกว่า20 ปี ต้องแสดงหนังสือยินยอมให้เดินทางได้จากบิดา-มารดาหรือบุคคลผู้มีอำนาจปกครองตามกฎหมายกรณี บิดาหรือมารดาเพียงฝ่ายเดียวทำหนังสือยินยอม ผู้ร้องต้องแสดงหลักฐานด้วยว่าบิดาหรือมารดาผู้นั้นเป็นผู้มีอำนาจปกครองแต่ เพียงผู้เดียวจริง

9.หลักฐานที่แสดงถึงภาระผูกพันหรือความสัมพันธ์ของท่านในประเทศไทย เช่นหนังสือรับรองการทำงาน หนังสืออนุญาตลาพักร้อน หรือหนังสือรับรองการจดทะเบียนบริษัท (กรณีประกอบอาชีพอิสระหรือเป็นเจ้าของธุรกิจ) สำเนาทะเบียนบ้าน สูติบัตรของบุตรผู้เยาว์ (ยังไม่บรรลุนิติภาวะ) หรือโฉนดที่ดิน/อสังหาริมทรัพย์ที่ถือครองอยู่

กรณีที่กำลังศึกษาอยู่ 

ใบทรานสคลิป
ใบรับรองสถานภาพการเป็นนักศึกษา  

ทั้งหมดขอเป็นภาษาอังกฤษ

ส่วนเรื่องเงินในบัญชี เอกสารที่ดิน ต่างๆ ถ้ายังเรียนอยู่จริง ก็ไม่ต้องกังวล เพราะ
จนท. เข้าใจว่าเรายังเป็นแค่นักเรียนตาดำๆ ขอเงินพ่อแม่ใช้อยู่LOL

10. ใบจองตั่วเครื่องบินระบุระยะเวลาเดินทาง ไป-กลับที่แน่นอน

ใบนี้เราแค่โทรไปที่ เอเย่นไหนก็ได้ค่ะ บอกว่าออกไปรายละเอียดการเดินทางให้หน่อย แต่ยังไม่ต้องไปจ่ายตังค์น่ะค่ะ  ฟรีๆๆๆๆๆๆ  อย่าลืม
ถ้าได้วีซ่าแล้วค่อยจ่ายเงินค่าตั๋ว  หรือจะเปลี่ยนวันเดินทาง เปลี่ยนบริษัทจองได้หมดค่ะ  ให้เขาส่งมาทางอีเมลล์แล้วก็ปริ้นออกมาได้เลยค่ะ

ค่าธรรมเนียม

ค่าธรรมเนียม ราคา60.-- ยูโร หรือประมาณ3000.- บาท (ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับอัตราแลกเปลี่ยนในแต่ละวัน และต้องชำระเป็นเงินสด สกุลบาทเท่านั้น)

โทรไปนัดวันเวลาก่อนน่ะค่ะ 1900 222 343

mammy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mammy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Nov 2010 at 19:21 - IP: 61.90.31.XXX Share

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ พี่ๆ ทุกคน แหม่มจะมาแชร์ประสบการณ์การขอวีซ่าให้เพื่อนๆ ที่กำลังจะหาข้อมูล เผื่อจะช่วยได้บ้างค่ะ

แหม่มเคยโดนปฏิเสธวีซ่ามาก่อนในครั้งแรกด้วยความที่ว่ามั่นใจในตัวเองและ เอกสารมากเกินไปเลยโดนเต็มๆค่ะครั้งนั้น แหม่มยื่นไปเมื่อประมาณ เดือนตุลาปีที่แล้วค่ะ สำหรับครั้งแรก

ครั้งที่สองแหม่มยื่น เมื่อวันที่ 23 มิ.ย. 2010 ครั้งนี้ได้รับวีซ่าจ้า ขอไป 60 วัน ค่ะ เอกสารที่ใช้ก้อตามที่พี่ๆเคยได้รับอนุมัติกันมานะคะ

ครั้งนี้ค่ะ ยื่นครั้งที่สาม 1 พ.ย. 2010 ยื่นวีซ่า วันนี้ได้รับเล่ม และมีวีซ่ามานอนกอดเรียบร้อยแล้วค่ะ เอกสารที่ใช้ในครั้งนี้ค่อนข้างที่จะต่างกับครั้งก่อนนะคะ เนื่องจากครั้งนี้แหม่มลาออกจากงานค่ะ เอกสารมีตามนี้ค่ะ

1. สำเนาพาสเรา และ แฟน

2 สำเนาวีซ่าครั้งที่แล้ว

3 จดหมายเชิญจากแฟน พร้อมทั้งจดหมายที่แฟน และแม่แฟน เขียนแนบมาว่าเค้าเชิญเราไปทำไม

4 เอกสารใบรับรองการทำงาน คือว่า ครั้งที่แล้วแหม่มลาไม่เอาเงินเดือน แล้วกลับมาจะมาทำงานที่เดิม เลยให้ที่บริษัทออกให้ เพื่อนำไปยืนยันว่าเรากลับมาทำงานที่เดิม

5 สำเนาสลิปเงินเดือน ของเดือน กันยา และ ตุลา

6 ใบทะเบียนการค้าร้านคุณป้า พร้อมใบสรรพากร

7 จดหมายรับรองจากคุณป้า ว่าเราไปครั้งนี้แล้วจะกลับมาช่วยงานจริง

8 จดหมายของคุณพ่อแหม่ม เขียนเกี่ยวกับว่ารับรู้เรื่องที่เราเดินทาง และรับรองว่าเราจะกลับมาจริง

9 สำเนาบัตรข้าราชการคุณพ่อ

10 ประกันสุขภาพ

11 ใบจองตั๋วเครื่องบิน 

12 สำเนาบุ๊คแบงค์

13 สำเนาทะเบียนบ้าน

เอกสารแหม่มมีเท่านี้ค่ะ สถานฑูตเก็บหมดทุกใบ และแหม่มขอบอกว่า การที่เราเคยไปมาแล้ว และกลับมาในระยะเวลาตามที่เราขอนั้น มันช่วยได้จริงๆนะคะ แหม่มยื่นวันที่ 1 พ.ย. เค้าก้อประทับวีซ่าให้แหม่มวันเดียวกับที่ยื่นเลยค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆคนนะคะ เรื่องคำถามเค้าแทบไม่ถามอะไรเลยค่ะ ถามแค่ว่า ไปกี่วันครั้งนี้ ไปทำไม คนเชิญเป็นใคร ลางานหรือว่าลาออก ทำนองนี้ค่ะ บอกตรงๆนะคะ ก่อนยื่นแหม่มเหมือนคนบ้าเลยค่ะ คิดโน่น นี่ นั่น ในที่สุดก้อได้วีซ่ามานอนกอดแล้วค่ะ แปปเดียวจริงๆค่ะ ครั้งนี้ ขอบคุณทุกกำลังใจนะคะ ขอให้ทุกคนที่กำลังจะยื่นวีซ่า โชคดี และได้รับวีนะคะ

updateวีซ่า3เดือนครั้งแรกกับตัวอย่างเอกสารเก๋เอง

Page  < name="pageJump" id="pageJump49B3">    < value="forum_posts.asp?TID=28989&PN=1&title=update3" ed="ed">1< value="forum_posts.asp?TID=28989&PN=2&title=update3">2 12>
Author
  Share Topic Share Topic
Printable Version
Email This Topic
Post this Topic to Delicious
Post this Topic to Digg
Post this Topic to Facebook
Post this Topic to Furl
Post this Topic to Google Boomarks
Post this Topic to Google Buzz
Post this Topic to MySpace
Post this Topic to N- โฆษณาแฝง -sw22wi2 -vine
Post this Topic to reddit
Post this Topic to StumbleUpon
Translate
Post this Topic to Twitter
Post this Topic to Wind- โฆษณาแฝง -sw22wi2 - Live
Post this Topic to Yahoo Bookmarks
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
kaepatcharee View Drop Down 

Post Options Post Options 
  Quote&nbsp;kaepatcharee Quote  Post ReplyReply
Direct Link To This Post Topic: updateวีซ่า3เดือนครั้งแรกกับตัวอย่างเอกสารเก๋เอง
    Posted: 17 Nov 2011 at 14:54

สวัสดีค่ะเพื่อนพี่น้องสมาชิกบ้านเลดี้ ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณสำหรับการแสดงความยินดีที่มีต่อเก๋นะคะ และขอออกตัวก่อนนะคะว่าเก๋ไม่ได้มาโม้โอ้อวดว่าตัวเองขอวีซ่าครั้งแรกสามเดือนแล้วผ่าน เพราะเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ บางท่านอยากให้ร่วมแชร์ข้อมูลเก๋ก็เลยคิดว่าเป็นการดีที่จะร่วมแชร์ประสบการณ์ตัวเองด้วยน่ะค่ะ อีกอย่างข้อมูลก็อาศัยจากประสบการณ์ต่างๆจากเพื่อนพี่น้องสมาชิกในเว็บนี้เช่นกันเพราะฉะนั้นเก๋ไม่ได้เป็นเทพธิดาพยากรณ์ 1900 1900 blha blha....blaha.. และเก๋ไม่ได้มีความเชี่ยวชาญด้านการยื่นวีซ่าและไม่คิดเหมือนกันว่าตัวเองจะได้วีซ่าเยี่ยมเยียน 90 วัน ที่ยื่นครั้งแรกในชีวิตก็ผ่านนะคะ แต่ในเมื่อเราสามารถได้สิ่งที่เราต้องการมาแล้วเราต้องทำตามสิ่งที่เราบอกไว้กับสถานทูตค่ะ (อันนี้ความคิดเก๋นะ)และไม่ว่าจะด้วยเหตุผลอะไรก็ตามที่ทำให้วีซ่าครั้งของเก๋ผ่านส่วนหนึ่งก็คือเพื่อน พี่น้องในเว็บเลดี้อินเตอร์นี้ล่ะค่ะ ....แต่ลืมไม่ได้ขอพื้นที่นี้ขอขอบคุณผู้สนับสนุนหลักอย่างไม่เป็นทางการเพราะแอบปรึกษาให้คำปรึกษากันเป็นระยะ ก็คือ....

o  ขอบคุณพี่สาวที่แสนดีพี่ณัชชาแห่งบ้านเยอรมันค่ะแอบให้กำลังใจเงียบๆ

o  ขอบคุณน้องกุ๊กกิ๊กแห่งบ้านเยอรมันที่ตามให้กำลังใจและข้อมูลแบบเต็มเหนี่ยวพร้อมกับช่วยเหลือด้านข้อมูลเชิงลึกที่เราก็ถามน้องมาก(อันนี้เกรงใจน้องมากแต่น้องก็น่ารักยินดีที่จะช่วยเก๋จริงๆ)

o  ขอบคุณน้องพันนีแห่งบ้านเยอรมันคนนี้ก็ข้อมูลละเอียดยิบตามช่วยเหลือพี่เก๋มาตลอดไม่เปลี่ยนแปลง แถมทำนายไว้ว่าวุ่นๆอย่างนี้รับรองได้ชัวร์ก่อนไปฟังผลวีซ่า ก็รู้สึกดีขึ้นมาทันทีค่ะ น่ารักจริงๆผู้หญิงคนนี้

o  ผู้ช่วยให้กำลังใจ แนวคิด คำตอบต่างๆ ก็มี

พี่love german 

น้องTar Tar        น้องแพรว       พี่wanwisa                   พี่แคท

ส่วนพี่ๆเพื่อนๆน้องๆคนอื่นๆที่ไม่ได้เอ่ยนามก็ต้องขออภัยนะคะเพราะเยอะมากมีทั้งหน้าเวทีและหลังเวทีที่เขียนมาหาเก๋ ก็เลยคิดว่าเขียนไม่พอแน่ๆแต่ไม่ต้องน้อยใจค่ะคือทุกคนมีส่วนร่วมในการช่วยเก๋ทำการบ้านในการขอวีซ่าครั้งนี้ค่ะ...

ออกตัวไว้ก่อนนะคะว่าหลังจากที่เก๋เริ่มรู้ตัวว่าจะได้เดินทางไปเยี่ยมแฟนก็เริ่มหาข้อมูลเรื่อยๆเพื่อเก็บข้อมูลคร่าวๆก่อน แต่เก็บข้อมูลอย่างจริงๆจังล่วงหน้าก่อนเดินทาง 2 เดือนค่ะ และระหว่างนั้นเดือนนั้น ทุกๆวันๆที่มีเวลาเก๋ก็จะเช็คข้อมูลของตัวเองให้ละเอียดแล้วละเอียดอีก หาข้อบกพร่อง จุดเด่น จุดด้อย โอกาส ความเสี่ยง  คือใช้หลักวิธีการ SWOT ข้อมูลของเราเองเอาไปเทียบกับข้อมูลก่อนหน้าที่เราได้มา อาจจะเหนื่อย ปวดหัว ปวดตาบ้างและเครียดแต่ก็พักสักพักแล้วสู้ใหม่ค่ะเก๋ทำอย่างนี้จริงๆ

เอาละมาเริ่มทำการบ้านเลยนะคะ...

หมายเหตุ ข้อมูลทั้งหมดเป็นของเก๋จริงๆและต้องเป็นความจริงนะคะ อาจจะละเอียดยิบหรือไม่ยิบเพราะมีพี่น้องขอมาแบบหลากหลายค่ะ แต่ถ้าไม่เข้าใจอันไหนก็ลองถามมาเผื่อเก๋ตอบไม่ได้ แต่เพื่อนคนอื่นตอบได้จะได้ช่วยกันตอบ

1.เก๋เริ่มเก็บข้อมูลจากหลายๆที่ก่อนให้หาทั้งที่วีซ่าผ่านและไม่ผ่าน เหตุผลที่วีซ่าผ่านและไม่ผ่าน จากนั้นนำข้อมูลมาเปรียบเทียบวิเคราะห์ความเหมือนและความแตกต่าง รายละเอียดทั้งหมดเอาเทียบกับเอกสารของตัวเก๋ค่ะว่าเข้าข่ายใกล้เคียงกับกรณีของตัวเก๋ไหม ทั้งเอกสาร สถานภาพ ประเภทวีซ่า และรายละเอียดต่างๆ มันมีเท่าไหร่เยอะไหมเก็บให้หมด จดให้หมด(ซึ่งต้องยอมรับว่ากรณีที่คล้ายเก๋อาจมีน้อยรายที่ผ่านแล้วนำมาแชร์แต่มีความต้องการหาข้อมูลเยอะในการขอครั้งแรกได้วีซ่าสามเดือนตามที่ขอ แต่ถ้าพิจารณาแล้วถ้าเอกสารของเรามีเปอร์เซ็นต์เอกสารค่อนข้างน่าลุ้นก็ลองยื่นดูค่ะไม่เสียหายอะไร แต่ในกรณีเก๋ไม่ทราบเปอร์เซ็นต์ลุ้นเสี่ยงนะคะแต่อาศัยความรู้ และการแนะนำต่างๆจากสมาชิกในบ้านอินทรีย์เยอรมันเป็นหลักและบ้านสะไภ้อื่นๆเป็นตัวช่วยเสริมข้อมูลค่ะ มันไฟล์บังคับจากผู้เชิญค่ะค่อนข้างกดดัน)อย่าลืมว่าการได้ข้อมูลมาทุกข้อมูลจะมีข้อแตกต่างกันนะคะถึงใกล้เคียงกันแต่แตกต่างกันค่ะ แน่นอนว่าแต่ละกรณีย่อมไม่เหมือนกันเราต้องพิจารณาให้ละเอียดซึ่งเก๋ทำอย่างนั้นจริงๆ

2. แน่นอนว่าขอวีซ่าเยี่ยมเยียนของเก๋มีผู้เชิญคือแฟนเก๋เองซึ่งเป็นสปอนเซอร์ให้เก๋ทุกอย่างสิ่งที่แฟนเราเตรียมเอกสารของเค้า เพื่อนบางท่านก็อาจจะทราบแล้วแต่บางท่านก็ยังไม่ทราบก็จะได้ทราบ อันนี้ต้องขอบคุณน้องกุ๊กกิ๊กบ้านอินทรีย์สะใภ้เยอรมันค่ะที่แนะนำเก๋อีกที เลยขออนุญาตนำข้อมูลมาแชร์ให้เพื่อนๆต่อนะคะ น้องคงไม่ว่าอะไรแน่นอน

2.1 ให้แฟนกำหนดวันเดินทางให้เราว่าจะเดินทางวันไหนกลับเมื่อไหร่

2.2 แล้วให้แฟนก็โทรไปที่ ตม. (Auslaenderbehoerde )เพื่อจองวันทำใบเชิญ ที่เรียกเป็นภาษาเยอรมันว่า "Verpflichtungserklaerung "

2.3.ในกรณีแฟนไม่ได้เป็นเจ้าของกิจการให้นำหลักฐานการทำงานต่างๆ หลักฐานทางการเงินต่างๆที่สามารถบ่งบอกได้ว่าแฟนเราสามารถรับผิดชอบค่าใช้จ่ายทั้งหมดให้เราได้ในระหว่างที่เราอาศัยอยู่ที่นั่นพร้อมพาสปอร์ตของแฟนไปตม. (Auslaenderbehoerde )บ้านเค้าด้วย ส่วนเราก็อาจจะแสกนพาสปอร์ตเราแล้วส่งทางอีเมลไปให้แฟนเพื่อเค้าจะได้กรอกชื่อ สกุลเราได้ถูกต้องกับพาสปอร์ตเราค่ะ (กรณีนี้เก๋ไม่ได้ส่งค่ะพิมพ์ส่งอีเมลไปแต่ต้องแน่ใจว่าสะกดชื่อ สกุล ที่อยู่ต่างๆ ถูกต้องตรงกันตามพาสปอร์ตของเรา) เจ้าหน้าที่อาจถามความสัมพันธ์นิดหน่อย อันนี้แล้วแต่เมือง บอกว่าเราเป็นแฟนกัน ค่าเอกสารเชิญราคา 60 ออยโร สแกนหน้าหลังเก็บไว้ด้วยเผื่อกรณีเอกสารหาย เราจะได้ไม่ต้องทำใหม่ แล้วใส่ซองจดหมายส่งมาให้เราที่เมืองไทยค่ะ

2.4 ในกรณีเป็นเจ้าของกิจการ ก็จะมีเพิ่มเติมคือเตรียมใบเสียภาษี1-2ปีย้อนหลัง ใบรับรองว่ามีกิจการของตนเองแต่กรณีเก๋แฟนเพิ่งเริ่มกิจการได้ไม่นานกำไรขาดทุนทำให้เค้าไม่มีหลักฐานการเสียภาษีย้อนหลังแต่แฟนเก๋ใช้วิธียื่นเอกสารการดำเนินการกิจการขาดทุนกำไรตัวนั้นช่างมันค่ะพร้อมกับสมุดบัญชีหรือหลักฐานทางการเงินที่แฟนมีว่ารับผิดชอบได้เราได้ส่วนเอกสารอื่นๆเหมือนกับข้อ 2.3 ค่ะ แล้วส่งมาให้เรา

ในซองจดหมายใหญ่ของแฟนเก๋ส่งมา ก็จะมีเอกสารเพิ่มจากเอกสารด้านบนที่อธิบายไว้ดังนี้(อันนี้พิจารณาตามความเหมาะสมของแต่ละท่านนะคะ)

1.             หนังสือแนะนำตัวเองของแฟนค่ะว่าเป็นใคร ทำอาชีพอะไร ทำไมเชิญเราไป มีความสัมพันธ์กันยังไง ประมาณนี้ค่ะ(ภาษาเยอรมันนะคะ เพราะคนพิจารณาเป็นคนเยอรมัน) ตอนแรกจะไม่ยอมเขียนค่ะจะยื่นเอกสารเท่าที่ทางโน้นบอกมาเท่านั้น แต่เก๋บอกว่าขอครั้งแรกหลายเดือนด้วยและอ้างอิงประสบการณ์จากพี่น้องสมาชิกค่ะว่ามันอาจจะมีส่วนหรือไม่มีส่วนก็เอามาเผื่อไว้ค่ะ

2.             ใบประกันการเดินทางค่ะแฟนซื้อที่เยอรมันแล้วส่งมาให้ตัวจริงค่ะเราก็ก๊อบปี๊ไว้ใช้ยื่นคำร้องวีซ่า

3.             ใบจองตั๋วเที่ยวบินไปกลับที่เราได้กำหนดวางการเดินทางไว้ให้ตรงกัน แฟนเก๋จองให้จากเอเจนซี่แล้วส่งมาให้ แต่เพื่อนสามารถจองเองได้ผ่านเว็บไซต์โดยไม่ต้องจ่ายเงินนะคะเพราะจองเพื่อทำวีซ่า ถ้าวีซ่าผ่านก็ค่อยซื้อค่ะ

4.             หน้าพาสปอร์ตแฟน+หน้าวีซ่าที่เดินทางเข้าออกเมืองไทยด้วยนะคะให้เค้าแสกนส่งมาทางอีเมลค่ะแล้วปริ้นท์ออกมาเพื่อใช้ยื่นเอกสารด้วยค่ะ

5.             ปล.ถ้าเป็นไปได้ให้แฟนใช้การส่งแบบลงทะเบียนที่เร็วแพงขึ้นมาหน่อยแต่ชัวร์ดีกว่าค่ะไม่งั้นเดี๋ยวจะเหมือนเก๋เพราะแฟนเก๋ใช้บริการไปรษณีย์ไทยแบบลงทะเบียนรอจดหมายจากแฟนนานจนถึงวันสุดท้ายถ้าเพื่อนตามอ่านกระทู้เก่าของเก๋จะรู้ค่ะว่าเกิดอะไรขึ้นกับชีวิตข่อย...แบบเส้นยาแดง....

**************จบค่ะฝ่ายชาย------**************

ต่อไปเก๋ก็ต้องเตรียมเอกสาร วิธีการของเก๋นะคะ ลิสต์ออกมาเป็นข้อๆค่ะว่าเอกสารที่เราต้องใช้มีอะไรบ้าง หลังจากนั้นให้จัดการเป็นข้อๆไป อันไหนยังไม่ครบให้เขียนเตือนไว้กันลืมค่ะ

1.             สำเนาทะเบียนบ้าน

2.             สำเนาบัตรประชาชน

3.             สำเนาหน้าพาสปอร์ต

4.             สำเนาหน้าสมุดบัญชีธนาคารและการเคลื่อนไหวทางการเงิน บางคนอาจขอเสตทเม้นต์อันนี้ก็แล้วแต่สะดวก (ถ้ามีการเดินเงินในบัญชีสม่ำเสมอล่าสุดเก๋มีไม่เยอะไม่ได้เป็นหมื่นเป็นแสนเป็นล้านหรอกค่ะไม่กี่ร้อยก็ยื่นไปด้วยอันนี้บอกเผื่อเพื่อนที่ไม่มั่นใจตรงนี้นะคะว่าถ้ามีผู้เชิญเราก็ยื่นไปค่ะให้มันชัดเจนถ้าไม่มีบัญชีธนาคารก็บอกไม่มี)

5.             ใบรับรองงาน+ใบลา ภาษาอังกฤษ ตัวจริงนะคะสำหรับกิจการพานิชย์ให้ทำเหมือนบริษัทใหญ่แต่เพิ่มเอกสารสำเนาใบจดทะเบียนพานิชย์เข้าไปด้วยพร้อมให้เจ้าของกิจการเซ็นสำเนาถูกต้องค่ะ

6.             จดหมายแนะนำตัวจากเราเป็นภาษาอังกฤษคร่าวๆว่าเราเป็นใคร มายังไงรู้จักกันกับแฟนยังไงเมื่อไหร่ที่ไหนประมาณนี้ค่ะ

7.             สำเนาใบเปลี่ยนชื่อ สกุล ถึงจะเปลี่ยนบัตรประชาชนเป็นชื่อปัจจุบันแต่ก็ต้องใช้นะคะ

8.             รูปถ่ายเก๋กับแฟนตอนไปเที่ยวด้วยกันเล็กน้อยคือทำรูปใส่โปรแกรมไมโครซอฟนี่ล่ะค่ะแล้วปริ้นด้วยกระดาษเอ4

9.             หลักฐานการติดต่อเก๋ก็ปริ้นข้อความทางเฟสบุค 2 -3 ข้อความ หรือจะในอีเมลที่เราติดต่อกันก็ได้เล็กน้อย

10.      ตารางวันที่เหมือนปฏิทินแผนการเดินทางของเก๋อันนี้คิดเองเฮ่อๆ

11.      นึกขึ้นได้ว่ามีสัญญาเงินกู้เรียนกับทางธนาคารอยู่ค่ะพอดียังชำระไม่หมดเหลืออยู่เก๋ก็ปริ้นท์เอาไปด้วยค่ะ

12.      ส่วนรูปถ่ายเราไปถ่ายเอาที่สถานทูตค่ะ 180 บาทชัวร์สุดแป๊บเดียวค่ะ ถ่ายเสร็จก็ติดลงในแบบฟอร์ม 1 ใบ และอีก 1 ใบให้เราเขียนชื่อสกุลเราภาษาอังกฤษค่ะที่เก๋เขียนพร้อมเลขที่พาสปอร์ต ที่อยู่ เบอร์โทรเฮ่อๆๆเขียนลงไปด้านหลังรูปถ่ายเราค่ะ

ปล.คำเตือนเอกสารที่เราก๊อปปี้ไว้ให้ขนเอาฉบับจริงไปทั้งหมดนะคะเผื่อเค้าเรียกดู เพราะเก๋ขนตัวจริงไปด้วยค่ะ เพราะคิดว่าตัวเองมาเดินทางมาไกลเผื่อผิดพลาดจะได้แก้ไขได้ทันท่วงทีไม่เสียเวลาค่ะ

เอกสารเก๋ก็มีเท่านี้ค่ะ

ในส่วนของเอกสารที่ต้องกรอกเราก็เข้าไปที่ http://www.bangkok.diplo.de/Vertretung/bangkok/th/04/Schengen/__Schengenvisa__seite.html

ดาวน์โหลดออกมาเผื่อไว้เลยค่ะกันการเขียนผิดหรือต้องลบสกปรกเก๋ดาวน์โหลดออมาเยอะมากหลายชุดเพราะเป็นคนเขียนหนังสือเร็วและผิดง่าย เฮ่อๆๆ

ส่วนการกรอกเดี๋ยวจะอธิบายและยกตัวอย่างรูปภาพประกอบทุกขั้นตอนค่ะเท่าที่ทำได้

เดี่ยวกลับมาต่อกันใหม่ค่ะ

การบ้านบทต่อไปการกรอกข้อมูลลงในแบบฟอร์มวีซ่า
คือ การกรอกข้อมูลเราลงไปในแบบคำร้องยื่นวีซ่าเยอรมัน มันจะดีถ้าเรากรอกเองได้ แต่ก็มีบริการกรอกข้อมูลให้แต่เสียตังค์ค่ะซึ่งเราต้องเตรียมข้อมูลเราให้เค้าด้วย สะดวกแบบไหนก็เลือกได้ค่ะ

อันนี้เป็นตัวอย่างการกรอกใบคำร้องขอวีซ่าเยอรมันของเก๋นะคะ ย้ำว่าใช้ปากกาสีน้ำเงินเขียนและทุกอย่างเป็นภาษาอังกฤษนะคะ

รูปเอกสารแผ่นแรกและต่อไปเรื่อยจนครบทุกหน้าค่ะ

ระหว่างรอเอกสารเเฟนเราส่งมา ก็โทรไปนัดคิวยื่นวีซ่า

การยื่นคำร้องขอวีซ่า จะต้องโทรศัทพ์นัดหมายวัน-เวลาที่จะมายื่นคำร้องกับศูนย์บริการข้อมูลก่อนเท่านั้น ที่หมายเลข  1900 222 343 วันจันทร์ ถึง วันศุกร์  เวลา 09.00 น. - 17.00 น. หมายเลขดังกล่าวสามารถติดต่อได้เฉพาะเมื่อโทรในประเทศไทยเท่านั้น

เค้าอาจจะถามเราว่าต้องการยื่นคิวนัดวีซ่าวันไหนหรือเราอาจกำหนดวันยื่นวีซ่าเองก็ได้ ถ้าคิวไม่ว่างเจ้าหน้าที่จะบอกเราเองค่ะเราก็อาจต้องเลื่อนวันขึ้นหรือลงตามสถานการณ์นั้นๆ
อย่าลืมกะเวลาที่เอกสารจะมาถึงเราด้วยนะคะเผื่อไว้ สำหรับเก๋เผื่อไว้ 2 อาทิตย์ค่ะคือเอกสารเเฟนส่งมา 24 ตุลาคม 54 เก๋กะว่ามาถึงเมืองไทยน่าจะไม่เกินสิ้นเดือนแต่ก็กะเผื่อล่วงหน้าไปถึงวันที่ 15 พฤศจิกายน 2554 ขนาดเผื่อเวลานะคะเอกสารมาถึงเก๋วันที่ 14 ตอนเช้าค่ะ นึกว่าต้องได้โทรเลื่อนนัดซะแล้ว
อันนี้แล้วแต่สถานการณ์ของแต่ละท่านนะคะปรับใช้ตามความเหมาะสม
ได้วันนัดแล้วระหหว่างนั้นเราก็ยังคงต้องตรวจทานเอกสารเราต่อนะคะเผื่อมีอะไรต้องเพิ่มเติมอีก

ส่วนเอกสารใบลา+เอกสารอื่นๆเก๋ขออนุญาตโพสต์ใหม่ด้านล่างนะคะรบกวนเพื่อนพี่น้องเปิดหน้าต่อไปค่ะ คือขี้เกียจเข้ามา Editเพิ่มBig smile

Edited by Punny - 20 Nov 2011 at 02:14
จงรักกันและกัน แต่อย่าสร้างพันธะแห่งความรัก

และจงยืนอยู่ด้วยกัน แต่ว่าอย่าใกล้กันนัก

เพราะว่าเสาของวิหารนั้น ก็ยืนอยู่ห่างกัน

และต้นโพธิ์ ต้นไทร ก็ไม่อาจเติบโตใต้ร่มเงาของกันได้
Back to Top
LOmka View Drop Down

Post Options Post Options   Quote LOmka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Feb 2010 at 23:14 - IP: 192.168.50.250 IP Information
Avatar เยี่ยมค่ะThumbs Up Clap รวบรวมไว้ สาว ๆ จะได้หาง่าย ๆ เนาะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Punny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Feb 2010 at 15:14 - IP: 93.196.92.135 IP Information
LOL  แหม่ รวดดร็วจริิงๆพี่เรา   Avatar  

ปักหมุดแล้ว หาได้ง่ายๆ หน่อย Clap

Back to Top
Keep_Love View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Keep_Love Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Feb 2010 at 15:33 - IP: 84.62.21.121 IP Information

เอ้าเค้าปักหมุดกันแล้วหรือนี้ เฉิ่มจริงๆเราTongue 

เพื่อนๆก็สบายแล้วที่นี้เค้ามาอ่านได้เลยClap
you are the one for me
Back to Top
ammeeya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ammeeya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Feb 2010 at 19:32 - IP: 111.84.111.190 IP Information
เพิ่มเติม สำหรับวีซ่าไปแต่งที่เยอรมัน
ตอนที่แฟนไปติดต่อ Aüslandamt เขาจะให้คุณแฟนทำใบนี้
เป็นใบที่แสดงว่าเขาจะรับผิดชอบเราขณะอยู่ที่เยอรมัน
จ่าย 25 ออยโรค่ะ ชื่อใบ
Verpflichtungserklärung (หรือเราเรียกใบเชิญ เป็นใบเดียวกันกับใบเชิญวีซ่าเชงเก้น)

http://www.luxemburg.diplo.de/Vertretung/luxemburg/Bilder/RK/Verpf__erkl.,property=Hauptbereichsbild.jpg

คุณแฟนจะส่งมาให้เราทาง จดหมาย เราต้องนำติดตัวไปด้วยขณะเดินทางไปเยอรมัน
ไม่ต้องเอาไปยื่นที่สถานทูตค่ะ(แต่ถ้าเป็นวีซ่าเชงเก้น ต้องไปยื่นค่ะ)
Back to Top
Chunita274 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Chunita274 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Feb 2010 at 19:32 - IP: 92.226.211.44 IP Information
ดีดีค่ะ พี่อ้อยขอถามบ้างนะ เพราะสงสัย วีซ่าแต่งงานที่ไทยกับที่เยอรมัน แต่งที่ไหนง่ายกว่ากัน และค่าใข้จ่ายที่ไหนแพงกว่ากัน?
ตอนนี้พี่ยังไม่ได้สอบ เอ1 พี่กะว่ากลับจากเยอรมันพี่จะเดินเรื่องแต่งงาน แฟนบอกว่าให้แต่งที่เมืองไทย แต่พี่ไม่รู้ว่าจะเริ่มอะไรก่อนหรืออะไรหลัง? เพราะแฟนก็ไม่รู้เรื่องอะไรเลย
 ขอความกรุณาพี่น้องสะไภ้เยอรมันช่วยแนะนำเป็นขั้นตอนให้ด้วย
ขอบพระคุณอย่างมาก

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Punny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Feb 2010 at 00:02 - IP: 79.255.203.152 IP Information
Originally posted by Chunita274

ดีดีค่ะ พี่อ้อยขอถามบ้างนะ เพราะสงสัย วีซ่าแต่งงานที่ไทยกับที่เยอรมัน แต่งที่ไหนง่ายกว่ากัน และค่าใข้จ่ายที่ไหนแพงกว่ากัน?
ตอนนี้พี่ยังไม่ได้สอบ เอ1 พี่กะว่ากลับจากเยอรมันพี่จะเดินเรื่องแต่งงาน แฟนบอกว่าให้แต่งที่เมืองไทย แต่พี่ไม่รู้ว่าจะเริ่มอะไรก่อนหรืออะไรหลัง? เพราะแฟนก็ไม่รู้เรื่องอะไรเลย
 ขอความกรุณาพี่น้องสะไภ้เยอรมันช่วยแนะนำเป็นขั้นตอนให้ด้วย
ขอบพระคุณอย่างมาก

ขั้นตอนก็ตามข้างบนเลยค่ะพี่อ้อย 
ขั้นตอนการแต่งงานที่และจดทะเบียนสมรสที่ไทย
มีพี่ๆหลายๆคน มาโพร์ไว้แล้ว  ลองอ่านดูก่อน่ะค่ะ  เพราะค่อนข้างละเอียดดีแล้ว
 Wink

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Wirun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Feb 2010 at 03:33 - IP: 217.87.206.60 IP Information
แต่งงานที่เยอรมัน
1. รวบรวมเอกสาร
2. นำไปรับรอง (8,000)  แล้วรอ
3. ช่วงรอเอกสาร ก็ไปสอบ A1
    ช่วงนี้จะใช้เวลาประมาณ 6 อาทิตย์ ถึง 8 อาทิตย์
    แต่ส่วนมากเอกสารจะเสร็จภายใน 2 อาทิตย์
4. เมื่อได้เอกสารกลับจากรับรอง ก็นำไปแปล (4,000)
5. ก๊อปปี้เป็น สองชุด  นำไปยื่นวีซ่า พร้อม A1
6. ส่งเอกสาร (1,000) ของจริง  มาให้แฟนที่เยอรมัน
    นำไปยื่น สแตนเด้ออัม
7. เมื่อแสดนเด้ออัมได้เอกสาร จะส่งไปที่ศาลเพื่ออนุญาติแต่ง  งาน  เอกสารตรงนี้ก็ เสร็จสิ้น
8. ช่วงที่รอวีซ่า เตรียมจองตั๋วเครื่องบิน  (25,000)
9. รับวีซ่า  พร้อมเดินทาง  เดินทางถึงเยอรมันนีไปรายงานตัวที่ สแตนเด้ออัมส์  เพื่อนัดหมายวันจดทะเบียน
10. แต่งงาน
------------------------------------------------------------------------
Smile
Back to Top
pudthai2360 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote pudthai2360 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2010 at 16:26 - IP: 81.191.46.181 IP Information
สวัสดีจ้า  พี่ ๆ น้อง ๆ สะใภ้เยอรมัน

วันนี้มีคำถามว่า
1.  ถ้าเราทำงานในยุโรป เราสามารถจดทะเบียนสมรสที่เยอรมันได้เลยไหมคะ  หรือว่าต้องกลับไปดำเนินการทุกอย่างที่เมืองไทย
2. ถ้าเราอยู่ในยุโรป แต่ไม่ได้เรียน A1 มาเลย เราจะสามารถจดทะเบียนที่เยอรมันได้ไหม  หรือเราต้องเรียน และสอบ A1 ให้ผ่านเสียก่อนค่ะ
3. แล้วถ้าต้องเรียน A1 เราจะเรียนหลังจากจดทะเบียนที่เยอรมันได้ไหม

ขอบคุณพี่น้องสะใภ้เยอรมันล่วงหน้านะคะ

Sawatdee ka
Back to Top
Page  123 46>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.422 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters