Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ สวิส / Switzerland > *สะใภ้ สวิส / Switzerland
  New Posts New Posts RSS Feed: วิธีเอาน้องหมามาต่างประเทศค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

วิธีเอาน้องหมามาต่างประเทศค่ะ

Author
Gigi View Drop Down
Senior Member
PR สะใภ้สวิส

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Gigi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: วิธีเอาน้องหมามาต่างประเทศค่ะ
    Posted: 17 Jun 2011 at 21:16 - IP: 80.219.136.135 IP Information

และ แล้วค่ะ ที่เครียดๆๆ เรื่องพี่คลิฟในที่สุด แล๊ปที่สวิตก็แจ้งมาว่าพี่คลิฟ ราบี๊ ผ่านเกณฑ์แล้วค่ะ ระยะเวลาเตรียมตัว คือ สามเดือนเต็มๆๆ ค่ะ

เนื่องจากว่า กฏ การนำ สุนัขมายังประเทศสวิตเซอร์แลนด์ น้องหมาต้องมีอายุไม่ ต่ำกว่า 7 เดือน และ ราบี๊ ต้องผ่านเกณฑ์ เท่านั้น ซึ่งหมาไทยที่เราๆๆ เลี้ยงกัน กิ๊กมั่นใจว่าทุกตัวผ่านเกณฑ์ค่ะ ถ้าเลี้ยงแบบว่าในบ้านนะ วัคซีนครบ ไม่ใช่น้องหมาตามถนน อันนั้น ต้องเอามาสร้างภูมิใหม่ แต่ก็ สะอาดค่ะ  เพราะ เรา เลี้ยงวัคซีนแน่นกว่าฝรั่งอีก ริเบะ ฉีด สองปีเข็ม ริเบะเกิดที่ฮังการี มาอยู่สวิต ปัจจุบันอยู่สวิตนะค่ะ อายุเจ็ดเดือน ฉีดยา สองเข็มเอง คลิฟสิ ตอนอยู่ไทย ขวบปีแรก ห้าเข็ม เลย

กิ๊กดำเนินการเองหมดนะค่ะ ค่าใช่จ่ายไม่แพงมากนักค่ะ ถือ ว่าถูกถ้าเราทำเองได้

โดย พี่คลิฟ เค้าไม่มีใบเพ็ดนะค่ะ จึงไม่เคยมีการฝังชิพใดๆๆ ต้องเริ่มใหม่หมดค่ะ

1 ฝังไมโครชิพ ลงทะเบียนสุนัข ว่าอยู่ที่ไทย บ้านเลขที่นี้ เป็นต้น ใครเป็นเจ้าของ ชื่ออะไร เสียค่าใช่จ่ายแล้วแต่คลินิคค่ะ ขอกิ๊ก ราวๆๆ 650 นะ ที่โรงพยาบาลสัตว์นวมินทร์

2 จัดการกระตุ้นวัคซีนทุกอย่างเลยค่ะ หมอจัดไป แน่น จริๆๆ ก็แค่พิษสุนัขบ้าอย่างเดียวแหละ หมอ จัดเต็มเลยได้ โรครวมอีกเข็ม ม่ะเป็นไหร่ จะได้ ไม่ต้องฉีดอีก ก็ ส่วนใหญ่ เข็ม ละ 350 นะค่ะ ไม่แน่ใจว่าแม่จ่ายไปเท่าไหร่ แต่ราวๆๆ นี้ค่ะ

3 รอ ค่ะ 1 เดือนเต็มๆๆ ที่รอ ให้ วัคซีน สร้างภูมิอีกครั้ง

4 นัดวันเจาะเลือดค่ะ จะใช้เพียงแค่เซรั่มนะค่ะ โรงพยาบาลที่ทำ ต้องปั่น เลือด ให้เหลือเพียงแค่เซรั่มเท่านั้น ถึงจะ ใช่ตรวจได้นะค่ะ ไม่ต้องแช่แข็ง ไม่ต้องเก็บเย็น ใช่อุรหภูมมิ ปกติ พอ ถ้าพาน้องมายุโรป แล๊ปไทยใช่ไม่ได้นะ เข้าไม่ยอมรับค่ะ ได้แต่ในอียูแล๊ปหรือ แล๊ปที่อังกฤษค่ะ

5 โรงพยาบาลจะต้องออก ใบ รับรอง ทุกอย่าง ใบการฝังชิพ ใบกระตุ้น วัคซีน และ ประวัติวัคซีน ทั้งหมด ที่น้องหมาเรามีนะค่ะ พี่คลิฟโชคดี ทำที่มีหมดเลยตั้งแต่เข็มแรก หมอ ก็ ออก ให้ เต็มๆๆ ค่ะ ครบแน่นปรึ๊ก เป็นภาษาอังกฤษนะค่ะ เอกสาร

6 นำใบฝากเลือดค่ะ ซึ่ง หาได้ ตาม เว๊ปไซด์ สถานทูตค่ะ และ ใบ อนุมัติ ให้ ส่งเลือด ข้ามแดนได้ ค่ะ ไม่มีใบส่งไม่ได้นะจีะ

7 ถึงวันตรวจเอาเลือดออก ไม่มากแต่ ไม่เกิน 2 CC นะ นิดเดียวเอง หลังจากฝังชิพแล้ว และกระตุ้นวัคซีนพิษสุนัขบ้า 1 เดือน หรือ 30 วันค่ะ ไม่เกินนี้นะค่ะ ค่าใช่จ่านราวๆๆ 500 THB

8 หลังจากได้เลือดมาและให้คุณหมอเซ็นใบนำฝาก ก้ ตรงไปไปรษรีย์ค่ะ ส่งแบบ EMS มาสวิต ค่าใช้จ่าย ราว ๆๆๆ 1500 THB ค่ะ

9 เช็คกับทางแล๊ปว่าเลือดถึงรึยัง และเสียค่าใช่จ่าย 114 CHF คูณ 36 ตอนนี้ ก็ คือ ค่าตรวจเลือดค่ะ

เป็นอันเสร็จ ขั้นตอนจีะ

ก่อนบินมาสวิต จะ มาเล่าอีกทีจ้า

ตัวนี้จ้าคลิฟน้อย กำลังจะได้มา Schweiz แล้ว

เพิ่ม

link ด่านกักกันสัตว์
http://www.taqis.com/AQSG/FindexAQS.htm

ข้อมูลเพิ่มเติม

การนำสุนัข/แมวออกนอกราชอาณาจักรต้องมี (1) passport ของผู้เดินทางตัวจริงพร้อมสำเนา (2)สมุดฉีดวัคซีนพิษสุนัขบ้าพิษสุนขบ้า นำมายื่นพร้อมกรอกแบบฟอร์ม ร.1/1 ที่ด่านกักกันสัตว์สุวรรณภูมิ เขตปลอดอากร อาคาร ce-1 ชั้น 1 ช่อง 20 เปิดทำการวัน-เวลาราชการ โทร 02-1340731-2 Email address: qsap_bkk@dld.go.th ต้องดำเนินเรื่องล่วงหน้า 3 วันก่อนเดินทางเผื่อเอกสารไม่ถูกต้อง ต้องนำสัตว์มาตรวจสุขภาพที่ด่านด้วยพร้อมรับเอกสารใบอนุญาตนำออก(แบบ ร.9)และใบรับรองสุขภาพสัตว์ (Health Certificate) ค่าธรรมเนียม 50 บาทต่อตัว
หมายเหตุ สุนัข/แมว ต้องมีอายุ 4 เดือนขึนไป แต่ละประเทศจะมีเงื่อนไขไม่เหมือนกัน เช่น ญี่ปุ่น &กลุ่ม EU ต้องมีไมโครชิบ และตรวจ rabies titerซึ่งไม่ยอมรับ lab ไทย ต้องส่งซีรัมไปที่ตรวจอังกฤษ ญี่ปุ่น Eu เจาะเลือดแล้วส่งซีรัมไปตรวจต่างประเทศ ราคา 15000-18000 /ตัว ( แล้วแต่ว่าจะส่งไปตรวจที่ประเทศอะไร และ จำนวนตัวอย่างที่ส่งในแต่ละครั้ง ถ้าส่งพร้อมกันหลายตัวอย่าง เสียค่าขนส่ง ครั้งเดียว ค่าใช้จ่ายในเรื่องการขนส่งก็จะลดลง)

การส่งซีรั่มนั้น จะต้องมีการประสานงานกับห้องเลบ ทางประเทศที่เราจะส่งไปตรวจ เพราะเขาจะถือว่าเป็นวัตถุอันตราย ( อาจเป็นอาวุธทางชีวภาพได้ ) ดังนั้นที่ไปที่มาของ เลือดที่จะส่งไปต้องชัดเจนและมีเลบทางโน้นรับรอง ทางโรงพยาบาลฯ เอง ก็ต้องส่งผ่านศูนย์ในประเทศอีกชั้นหนึ่งเหมือนกัน เพราะไม่ได้ติดต่อโดยตรงกับเลบฯ ทางโน้น

Edited by Gigi - 02 Jan 2012 at 06:53
มีคำถามเกี่ยวกับบ้านสวิตเชิญจ้าhttp://www.facebook.com/groups/463595767062342/
Back to Top
Gib032 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Gib032 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jun 2011 at 18:31 - IP: 178.199.87.156 IP Information
ClapClapClapThumbs UpThumbs UpThumbs Up ข้อมูลของน้องกิ๊กเป็นประโยชน์มากๆๆClapClapClap
พี่ก็เป็นคนรักน้องหมาเหมือนกานBig smileBig smileตอนนี้พี่กะคุณลูกสาวของเฮียฮั้นส์กำลังช่วยกันอ้อนขอน้องหมามาเลี้ยงสักตัวไม่รู้จะได้ผลอะป่าวแบบว่าอยากเลี้ยงมากBig smileBig smileถ้าไม่ได้ผลก็คงต้องรอให้ลูกสาวพี่ได้วีซ่าไวๆจะได้ช่วยอ้อนกันอีกเเรงคูณ3ไปเลยดูซิเฮียแกจะยอมไหมBig smileBig smile
 ปล.น้องคลิฟจะมา Schweiz เมื่อไรจ๊ะอัพเดตโด๊ยLOLLOL

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Gigi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jun 2011 at 19:34 - IP: 188.62.157.99 IP Information
ค๊า พย จ้า พี่กิฟท์ เพราะหลังจากเลือดผ่านต้องสี่เดือนไปแล้วค่ะ ถึงมาได้ รอนานคล้ายๆๆขอวีซ่าเลยเนอะ อิอิ
มีคำถามเกี่ยวกับบ้านสวิตเชิญจ้าhttp://www.facebook.com/groups/463595767062342/
Back to Top
rainnywindy11 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rainnywindy11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2011 at 20:20 - IP: 115.87.217.195 IP Information
ดีใจด้วยน่ะ   กิ๊ก   เรายังติดตาม หมาเธออยู่ ว่าจะได้มาใหม่ Smile  Smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Gigi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2011 at 20:44 - IP: 188.62.157.99 IP Information
Originally posted by rainnywindy11

ดีใจด้วยน่ะ   กิ๊ก   เรายังติดตาม หมาเธออยู่ ว่าจะได้มาใหม่ Smile  Smile

ขอบใจจ้าและแล้วก็ได้มาแหะๆๆๆ ตอนนี้รอเรากลับไปรับเดือนพย จีะ
Back to Top
YingThai2011 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote YingThai2011 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2011 at 03:19 - IP: 94.226.15.21 IP Information
ข้อมูลเป็นประโยชน์มาก ๆ คะ เคยคิดจะพาน้องหมาไปเที่ยวเมืองไทย แต่ก็กลัวยุ่งยาก ไม่ทราบขั้นตอนจะคล้าย ๆ กับเอาน้องหมามาที่นี่หรือเปล่าคะ เรื่องของข้อมูลสุขภาพของน้องหมาน่าจะไม่มีปัญหา เพราะว่าน้องหมาที่นี่เขามีมาตราฐานการดูแลอยู่แล้ว ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการฝังชิป การฉีดวัคซีนของแต่ละปี พาสปอร์ต ไม่ทราบว่าคุณ จขกท พอจะทราบการพาน้องหมาไปเที่ยวเมืองไทยหรือเปล่าคะ SmileSmileSmile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Gigi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2011 at 14:24 - IP: 188.62.157.99 IP Information
พากลับมาไทยไม่ยากนะค่ะ แต่ว่าต้องติดต่อ สายการบิน กับ กรมปศุสัตว์ที่สนามบิน อ่ะค่ะ ที่สนามบิน เค้าจะ มีใบออก ให้ ค่ะ ว่า หมาเราอยู่ที่นี่ จะเดินทางไป ฮอลิเดย์กับเรา ค่ะ พอเวลากลับประเทศ จะ ง่ายค่ะ ไม่ต้อง ตรวจราบี๊ ไม่ต้องอะไรมากมายค่ะ ลองติดต่อ สอบถาม กับทาง สนามบิน ดู นะค่ะ เค้าจะ มี ใบ กรอก รายละเอียดให้ ค่ะ บ้านเราไม่เข้มงวดค่ะ มีบ้างตรวจสุขภาพทั่วไปตอนเดินทางมาถึงที่ไทยค่ะ ที่สุวรรณภูมิ มี แผนก อยู่ค่ะ ส่วน สามารถนำมา ขึ้น เครื่องคือ carry on ได้ไหมนั้น ขึ้นอยู่กับสายการบิน และประเทศจีะ บางประเทศ จะ บังคับให้โหลดใต้เครื่องเท่านั้น ทั้งเข้าและ ออก ค่ะ 
Back to Top
YingThai2011 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote YingThai2011 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2011 at 22:41 - IP: 94.226.15.21 IP Information
ขอบคุณมาก ๆ คะสำหรับข้อมูลที่ให้ เดี๋ยวยังไงจะลองสอบถามทางสายการบินและทางสนามบินก่อน ขอบคุณนะคะ Smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Gigi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2011 at 22:57 - IP: 188.62.157.99 IP Information
ค่ะ ยินดีค๊า

Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.230 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters