Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ เบลเยี่ยม / Belgium > *สะใภ้ เบลเยี่ยม / Belgium
  New Posts New Posts RSS Feed: มาเล่าเรื่องโรงเรียนคะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

มาเล่าเรื่องโรงเรียนคะ

Page  123 7>
Author
sathi View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote sathi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: มาเล่าเรื่องโรงเรียนคะ
    Posted: 06 Feb 2010 at 06:32 - IP: 84.198.2.121 IP Information

สวัสดีคะ พี่ๆและเพื่อนๆ สะใภ้เบลเยี่ยมทุกๆคน นะคะ วันนี้แตงเข้ามาเล่าเรื่องเรียนคะ แตงเรียนภาษาเนเดอแลนด์คะ

ตอนนี้ค่อยยังชั่วหน่อยคะ ตายตายตาย ตอนเรียนเทอมแรกคิดในใจคนเดียวว่าจะรอดไหมเนี่ย?????
แต่พอเรียนไปเรื่อยๆ ไม่เข้าใจก็ถามโลดคะ เทอมแรกสะกดแถบไม่ได้คะ งง งง ie e  ij oe u เกี่ยวกับสระหลายๆอย่าง งงงง
แต่พอเทอมสองมาก็เริ่มซึมซับเข้ามาในสมองบ้างคะ ก็เริ่มชอบภาษานี้ซะแล้วคะ ตอนนี้ก็เรียนเทอมสามอยู่คะ พอเข้าใจและเริ่มพูดได้ แต่ดันสับสนกับภาษาอังกฤษคะ จนบางครั้งอยากจะพูดอะไรออกมาต้องหยุดชะงักก่อนและต้องจุนสมองคะ  ว่าต้องพูดเนเดอแลนด์ บางครั้งคุยกับแฟน พูดหนึ่งประโยคแต่ดันออกมาสามภาษา(ไทย อังกฤษ เนเดอแลนด์)คะ แต่คุณแฟนดันเข้าที่แตงพูดนะคะ (ดีมากคะ) ถ้าใครได้ฟังแตงพูดตอนนี้ จะขำคะ เพราะช่วงนี้ยังสับสนคะLOLLOL 
มีใครมีอาการแบบแตงบ้างคะ ? เรามาเล่าให้กันฟังนะคะ และถ้าพี่คนไหนที่พอจะสอนให้คำปรึกษาเกี่ยวกับภาษาเนเดอแลนด์ โปรดเข้ามาแนะนำตัวนะคะ.......... Wink

แตง
Sky na een regenbui.
Back to Top
jirew View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jirew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Feb 2010 at 17:07 - IP: 94.111.144.163 IP Information

LOL อันนี้เข้าใจคุณแตงเลย จิ๋วก็เป็นเหมือนกัน พูดหนึ่งประโยคสามภาษา แต่จิ๋วเรียนภาษาฝรั่งเศสนะไม่ใช่ภาษาเนเธอแลนด์ Wink

Back to Top
bunny2teddy View Drop Down
หัวหน้าห้อง

Post Options Post Options   Quote bunny2teddy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Feb 2010 at 19:41 - IP: 78.21.131.218 IP Information
เรียนเนเธอแลนด์ หรือ เรียกสั้นๆว่า ดัช หรือถ้าคนแถบเราจะเรียกว่า วลามส์ อยู่ที่ใจและความพยายามมากๆๆค่ะ เรียนแล้วย้ำว่าต้องใช้ ลืมอังกฤษไปให้มากได้ยิ่งดีล่ะ เพราะถ้าแบบตุ้ยนี่ เรียนมาแล้วใช้น้อยก็ค่อยๆถอยไปทีละนิดค่ะTongue

อีกอย่างอ่าน เขียน และฟังบ่อยๆนะคะ มันจะช่วยเรื่องความจำได้มากขึ้นค่ะ มีอยู่ช่วงหางานจนแบบว่าไม่ได้สักที บอกตรงๆว่า ท้อ เครียด ไม่อยากจะพูดภาษานี้ไปเลยค่ะ แต่ช่วงนี้ต้องพยายามปลุกเสกกลับมา เพราะว่าอีกไม่นานเด็กที่บ้านต้องเตรียมความพร้อมก่อนไปโรงเรียน

ปล. ระวังเรื่องแสลงนะคะ เพราะบางทีมันก็เยอะจนแบบว่าอะไรกันเนี่ยLOL

Back to Top

Post Options Post Options   Quote sathi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Feb 2010 at 16:50 - IP: 84.198.2.121 IP Information

สวัสดีคะ คุณจิ๋ว แตงได้ยินพี่ที่เรารู้จักกันที่นี่ พี่เค้าเคยเรียนภาษาฝั่งเศสคะ พี่เค้าบอกว่าไม่ยากเหมือนภาษาดัชต์ และสำเนียงเค้าฟังแล้วสนุกดีคะ อยากเรียนเหมือนกันคะ แต่ตอนนี้ต้องเอาภาษาดัชต์ให้ลอดก่อนคะ

สวัสคะคุณตุ้ย ใช่คะตอนนี้แตงอยากหางานมากๆคะ แตงต้องเรียนให้ได้ให้มากที่สุดคะ เพราะเวลาไปสมัครงานที่บริษัทจัดหางานต่างๆ แตงจะได้พูดดัชต์คะ
Back to Top
หัวหน้าห้อง

Post Options Post Options   Quote bunny2teddy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Feb 2010 at 16:59 - IP: 78.21.131.218 IP Information
แตง ลองดูนะคะ บางที่บางงานอาจไม่ต้องดัชแบบดีเลิศค่ะ ขึ้นอยู่กับโอกาสมากกว่าค่ะ

Back to Top
angle_oh View Drop Down

Post Options Post Options   Quote angle_oh Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Feb 2010 at 17:36 - IP: 78.23.115.91 IP Information

สวัสดีค่ะคุณแตง ,เพื่อนจิ๋วและคุณตุ้ย  สำหรับเราก็เรียนภาษาดัชต์ตอนนี้อยู่ Level 3 (2.1)ที่ CVO Leuven ตอนแรกเรียน Level 1-2 ขอบอกง่ายมั๊กๆๆ  เพราะอาจารย์ดี แต่พอมาคอร์สนี้ งงเป็นไก่ตาแตกเพราะอาจารย์พูดไปหัวเราะไปฟังไม่รู้เรื่อง ผ่านไปสองวันแรกที่เข้าเรียนคอร์สนี้ก็สอบซะแร้ว แถมสอบในสิ่งที่เราไม่เคยเรียนมาก่อน คะแนนออกมาเลยช๊อคนิดนึง  จากนั้นผ่านไปสองอาทิตย์ ไม่ใช่ว่าเข้าใจ ยิ่งแย่กว่าเดิมค่ะ เรียนไม่รู้เรื่อง อาจารย์พูดเร็ว เหมือนเราเข้าใจภาษาเค้าแล้ว(แล้วจะมาเรียนทำไมล่ะเนี่ย) ไม่ใช่เราคนเดียว ทุกคนในห้องมานั่งคุยกันและบอกเหมือนกันว่าอาจารย์สอนไม่รู้เรื่อง แต่เพื่อนเราก็เคยไปแจ้งกับ Secretaresse เรื่องอาจารย์ แต่ก็ยังไม่มีผลใดๆ  เราคิดว่าอาจารย์ก็เป็นส่วนหนึ่งที่สำคัญต่อการเรียนภาษา ยิ่งเป็นคอร์สพื้นฐาน และพวกแกรมม่าอีก  กลัวเกรดตกหรือไม่ก็เรียนซ้ำอีก เสียเวลา  เพราะตอนนี้อยากทำงานมากๆเลย

Back to Top
หัวหน้าห้อง

Post Options Post Options   Quote bunny2teddy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Feb 2010 at 19:58 - IP: 78.21.131.218 IP Information
โอ๋ จริงๆค่ะ เพราะตอนเราเรียน 2.2 สองปีมาแล้วนะ อาจารย์แกสอนดีล่ะ แต่อธิบายมากไป สนใจกับบางกลุ่มเกินไปจนเราเครียดนะ ขอบอกว่าผ่านมาได้แบบเฉียดฉิวค่ะ เพราะเราวิ่งรอก เรียน inburgering ด้วยนั่นเอง ควบแต่ก็ผ่านไปได้ด้วยดีLOL

Back to Top

Post Options Post Options   Quote sathi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2010 at 01:33 - IP: 84.198.2.121 IP Information
สวัสดีคะ คุณโอ๋ กับคุณตุ้ย
พูดถึงเรื่องครูสอนนี้ แตงขอเม้าหน่อยคะ ตอนเรียนเล่ม๑.๑ ครูสอนเร็วมากเหมือนกัน แตงต้องตั้งใจและพยายามปรับตัวเองให้มาก พอเลิกเรียนก็มาเรียนกับครูพิเศษที่บ้านอีก(สามี) คะ แต่ก็เข้าใจคะ ไม่ค่อยยากเท่าไหร่
พอมาเล่มที่๑.๒ ได้เรียนกับครูสอนที่มี อคติกับคนเอเชียอีก ตอนแรกไม่ได้ใส่ใจคะ แต่รู้จักพี่คนไทยในโรงเรียน แกเล่าให้ฟังว่า ครูคนเนี่ยสอนไม่ค่อยใส่ใจคนเอเชียเท่าไหร่ เพราะเมื่อปีก่อนมีคนไทยคนหนึ่งเค้าเรียนกับเธอแล้วไม่เข้าใจ กลับบ้านไปเล่าให้แฟนฟัง แฟนเค้าก็มาที่โรงเรียนก็ไปแจ้ง Secretaresse และก็มีหลายคนไปแจ้งเหมือนกัน แล้วทางเจ้าหน้าที่เค้าก็เตือนครูคนนี้คะ  ตอนที่แตงเรียนกับเธอ เวลามีคำถามอะไรที่เธอสอนนักเรียน เธอก็ไม่ค่อยจะถามแตงและเพื่อนๆทางเอเชียเลย เค้าจะสนใจแต่คนยุโรปด้วยกันมากกว่า (บอกตรงๆไม่ชอบครูคนนี้ขึ้นมาเลยคะ) ตอนสอบข้อเขียน แตงเขียนผิดนิดหน่อย (เขียนเป็นประโยค) ลืม ตัว t ในบางคำ เธอก็ไม่ให้คะแนนคะ แต่ก็ชั่งเถอะคะ ผ่านมาแล้วสอบได้ 71%คะ ก็อยู่ในขั้นพอใช้คะ ตอนนี้เรียนกับครูคนใหม่ ใจดีมากๆ ใส่ใจนักเรียนทุกคนเท่าเทียมกันคะ แต่พูดเธอพูดภาษาอังกฤษไม่เก่งคะ แต่ก็ดีสำหรับเราเพราะเราจะได้พูดแต่ภาษาดัชต์กับเธอคะSmile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote angle_oh Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2010 at 16:01 - IP: 78.23.115.91 IP Information

ดีแล้วล่ะคะแตง ได้ 71% ก็ผ่าน นี่เรายังไม่รู้เลยว่าจะได้กี่เปอร์เซ็นต์ เผลอๆอาจเรียนซ้ำ แต่เรากะว่าจะลองเปลี่ยนมาเรียนรอบเช้าดู(ปกติเรียนรอบบ่าย) เผื่อเจออาจารย์คนใหม่ พอดีเห็นคุณตุ้ยเอ่ยถึง Inbergering(วัฒนธรรมและการดำรงชีวิต)   เราก็เพิ่งเรียนจบตอนเดือนธันวา  ยังไงก็ขอฝากเพื่อนๆที่เพิ่งจะมาอยู่ หรือว่ากำลังทำเรื่องจะมาอยู่เบลเยี่ยม (ฝั่งที่พูดภาษาดัชต์เป็นภาษาราชการ) จำเป็นต้องเข้าคอร์สดังกล่าวค่ะ เป็นเวลา 1เดือน เพราะลองคุยกับเพื่อนๆในห้องเรียนบางคนก็ไม่รู้จักคอร์สอะไรเนี่ย หรือบางคนเห็นว่าไม่จำเป็น แต่จำเป็นมากเลยค่ะ เพราะคุณจะได้รู้ในสิ่งที่คุณไม่เคยรู้มาก่อน มันไม่ใช่แค่วัฒนธรรม   แต่อยากถามอะไรที่เป็นประโยชน์แก่ตัวเราถามไปเลยค่ะเค้าตอบให้ได้ สิทธิ์ที่เราจะได้หากเราเป็นพลเมืองของประเทศนี้ เยอะแยะจนอธิบายไม่ถูก และเราก็สามารถเลือกที่เป็นคอร์สภาษาไทย(มีล่ามแปล) และคอร์สภาษาอื่นๆตามแต่เราจะถนัดด้วยนะคะ หลังจากเรียนจบคุณก็จะได้ Certificate ใบประกาศอันนี้นำไปลงทะเบียนเรียนภาษาดัชได้ถึง Level 2.4 ตลอดชีวิตด้วย ซึ่งตอนแรกที่เราเซ็นสัญญากับ Inbergering เราจะมี Contract กับทาง Inbergering อยู่แล้ว ใบสัญญานี้เราสามารถนำไปลงทะเบียนเรียนภาษาดัชต์ได้ในระยะเวลา 1ปี (เรียนฟรีค่ะ) แต่ถ้า Contract หมดอายุเราก็ใช้ใบ Certificate ของ Inbergering ต่อได้ นี่ถ้าไม่มีใบ Certificate ดังกล่าวก็ต้องเสียตังค์เรียนภาษาเอง คอร์สละไม่ต่ำกว่า 60ยูโร   แต่ฝั่ง Wallonia ไม่มีคอร์สดังกล่าวนะคะ ส่วนในบรัสเซลก็คาดว่าจะไม่มีการบังคับ เรียนก็ได้ไม่เรียนก็ได้ค่ะ

ฝากมืออาชีพท่านอื่นมาเสริมข้อมูลด้วยนะคะ  ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยจ้า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote angle_oh Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2010 at 16:03 - IP: 78.23.115.91 IP Information
อ้อลืมถามไปค่ะ  Certificate ของ Inbergering ยังนำไปใช้ประโยชน์อะไรได้อีกคะ ที่รู้ๆเวลาสมัครงานก็เอาไปใส่ใน C.Vได้
Back to Top

Post Options Post Options   Quote sathi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2010 at 17:17 - IP: 84.198.2.121 IP Information
สวัสดีคะคุณโอ๋ แตงเองก็พึ่งไปทำสัญญากับ Inbergering มาคะ แนล้วแต่ต้องเริ่มเรียนเดือนเมษายนคะ เรียนหนึ่งเดือนคะ
พึ่งรู้จากคุณเนี่ยคะว่ามันมีประโยชน์มากคะ Smile แล้วแตงเลือกเรียนเป็นภาษาไทยคะ และตอนที่ไปทำสัญญากับ Inbergering 
เค้ามีเอกสารให้อ่านเป็นภาษาไทยด้วย ก็เลยเข้าใจอีกหน่อยคะ แล้วไม่ทราบว่าคุณโอ๋ สามารถเล่าให้ได้ไหมคะว่าเรียนเกี่ยวกับอะไรบ้างคะ แบบย่อๆ ก็ได้คะ Big smileBig smile
และมีเพื่อนคนไหนเริ่มเรียนเดือนเมษายนนี้บ้างเอ่ย? มาแนะนำตัวได้นะคะเพื่อเราจะได้เจอกัน แตงเรียนที่ เทิร์นเฮาท์ คะ
Back to Top
niceday5 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote niceday5 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2010 at 18:58 - IP: 91.179.149.65 IP Information

มาทักทายสะใภ้เบลเยี่ยมกันจ้า เราชื่อเจี๊ยบ แม่น้องโยรัน

คุณนายกระต่ายรู้จักอิช้านดี เดี๋ยววันไหนปาป๊ามาริโอไม่อยู่จะแอบไปฟัดหนูคิ 

เราอยู่กึ่งกลางระหว่าง เลอเฟิน กับสนามบินซาเวนเต้ม จ้า

แอบเข้ามาอ่านเป็นระยะๆ เพราะไม่ค่อยว่างเลย

เลี้ยงลูกกับไปทำงาน  เวลาหนึ่งวันเกลี้ยงเลย

ให้สาวๆทุกคนมีความสุขและ enjoy in Belgium นะคะ

SmileSmileTongueTongueBig smileBig smile
Back to Top
หัวหน้าห้อง

Post Options Post Options   Quote bunny2teddy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2010 at 19:35 - IP: 84.194.65.207 IP Information
คุณนายเจี๊ยบ สะดุ้งเฮือก ว่าจะโทรไปแต่ช่วงนี้เด็กที่บ้านซนมากมายLOL

มาเพิ่มเติมเรื่อง Inburgering ค่ะ ในที่นี้ทางรัฐจะมีหน่วยงานที่ดำเนินการเรื่องนี้โดยเฉาพะอย่างเช่น แถบเก๊นท์และรอบนอกจะเรียกว่า Inburgering แถบแอ๊นท์เวริ๋บเพ่น จะเรียก Atlas ซึ่งจะเป็นหน่วยงานที่ช่วยในเรื่องการเรียน Social orientation(maatschappelijke oriëntatie) หรือที่ตุ้ยเรียกสั้นๆว่า สังคมศึกษา และภาษาค่ะ ซึ่งเค้าจะให้เราทำคอนแทรคว่าในระยะเวลาหนึ่งถึงสองปีจนจบคอร์สนี่ เราต้องเรียนทั้งภาษาและคอร์สนี้ให้จบตามสัญญา เมื่อจบจะได้ใบประกาศว่าผ่านเรียบร้อยทั้งสองอย่าง

ซึ่งในส่วนการเรียนสังคมศึกษาก็คือจะได้รับข้อมูลทั่วๆไปที่เราควรจะรู้ ทั้งการดำรงชีวิต การเรียน การเงิน ครอบครัว หน่วยงานที่เราควรติดต่อเมื่อเกิดปัญหา และเค้าหากยังเรียนกับเค้าอยู่จะมีบริการแปลเอกสารให้ฟรี รวมทั้งช่วยในเรื่องดำเนินการเทียบวัดวุฒิการศึกษากับ Naric ให้ อีกทั้งจะช่วยประสานงานกับ VDAB ในกรณีที่หากเราจะหางาน หรือสนใจจะเรียนคอร์สอื่นๆต่อไปค่ะ

เจ้าใบประกาศ เป็นของสำคัญที่ต้องเก็บไว้ เพราะในปัจจุบันเป็นคอร์สที่ว่าบังคับค่ะ หากไม่เรียนต้องเสียค่าปรับ 120euro หรือลงเรียนและไม่ไป ก็โดนปรับเช่นกันค่ะ เพราะเค้าต้องเสียค่าใช้จ่ายในการจัดหาบุคคลากรและอุปกรณ์การเรียน

เอาเข้าจริง ใบประกานี่ก็ไม่ได้ใช้เรื่องงานมากเท่าไหร่นะคะ เพราะส่วนใหญ่เค้าจะดูที่ภาษามากกว่า ยิ่งถ้าเรามีการผ่านการเรียนหรือจบคอร์สของ VDAB หรือว่ายังเรียนภาษาไม่ขาด เค้าจะรับพิจารณาก่อนด้วยค่ะ

และอีกอย่างที่สำคัญอย่างโอ๋บอกเลยคือ คอร์สเรียนภาษา หากไม่ได้ทำสัญญาตัวนี้ จะต้องเสียค่าเรียนเองต่อคอร์ส 60euro ค่ะ ไม่รวมอุปกรณ์นะ ต้องจ่ายแยกเองSleepy

Back to Top

Post Options Post Options   Quote angle_oh Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2010 at 02:22 - IP: 78.23.121.177 IP Information

เพิ่งไปรื้อแฟ้มในสิ่งที่ได้ร่ำเรียนมาบวกกับที่คุณตุ้ยเพิ่มเติมให้ข้างต้นเอาสรุปเป็นข้อๆก่อนไปเข้าคอร์สจริงแล้วกันนะ

- สิ่งแรกคงเป็นการแนะนำว่าคอร์สนี้เพื่อทำความรู้จักวิถีทางสังคมและวัฒนธรรมของเบลเยี่ยม โดยที่ไม่ลืมวัฒนธรรมที่เป็นของประเทศเราเอง
- เรียนรู้ว่าประเทศเบลเยี่ยมแบ่งเป็นกี่เขต กี่จังหวัด กี่ภาค อะไรประมาณนี้
- ประวัติศาสตร์ตั้งแต่สมัยท่าน Lord ทั้งหลาย จนกระทั่งถึง King ปัจจุบัน
- พรรคการเมือง แต่ละพรรคมีแนวคิดยังไง ถ้าเรามีสิทธิ์เลือกเราจะเลือกพรรคไหน
- การศึกษา เริ่มตั้งแต่ชั้นเตรียม จนกระทั่งถึงมหาวิทยาลัย โรงเรียนสำหรับผู้ที่เพิ่งจะมาอยู่เบลเยี่ยม ฯลฯ
- สุขภาพ ทุกคนต้องมี Health Insurance ประกันสุขภาพ ถ้าเป็นภรรยาส่วนใหญ่ก็จะเลือกบริษัทประกันตามสามี  นี่ก็สำคัญ ถ้าหากป่วยแบบไม่ใช่หนักหนาสาหัสจะเป็นจะตาย ก็ต้องไปหาหมอ ไม่ใช่ไอนิดเดียวก็ต้องบึ่งไปโรงพยาบาลแล้ว ช้าก่อนค๊ะ โดนปรับนะคะ ถ้าจำไม่ผิดก็ 12 ยูโร โทษฐานที่อาการไม่หนัก เนื่องจากที่นี่ เรื่องยาเป็นสิ่งสำคัญ เค้าจะไม่ให้ยาพร่ำเพรื่อ เสียค่าบริการหมอไป 22ยูโร แต่ได้กลับมาจากประกัน 75% จ้า ข้อดีที่เราต้องมีประกัน แต่ก็จะมีประกันอีกอย่างที่อยากจะซื้อเพิ่มเติมคือ Hospitalization กรณีที่ไปนอนโรงพยาบาล ค่าใช้จ่ายไม่ต้องพูดถึง  มีคนบอกว่าคลอดลูกคนนึงก็เกือบ 4,000ยูโร Health Insuranceจ่ายให้ 75% ก็ยังหนักอยู่นะ ถ้าเรามี Hospitalization ก็ช่วยในส่วนที่เหลือได้
-สิทธิเสรีภาพ ทุกคนที่นี่มีสิทธิเท่าเทียมกันไม่ว่าจะเป็นหญิงชาย งานเกือบทุกประเภทจะต้องระบุเพศ ทั้งหญิงและชาย และเสรีภาพคุณมีสิทธิ์ที่จะวิจารณ์ใครก็ได้
- การได้สัญชาติ  คนที่แต่งงานกับสัญชาติเบลเยี่ยมก็สามารถขอสัญชาติได้หลังจากแต่งงานแล้ว 3ปี (คิดว่า) แต่กับกรณีที่มาอยู่ที่นี่แบบ Long living ก็น่าจะ6-7 ปีถึงสามารถยื่นขอสัญชาติได้
- หน่วยงานที่ช่วยเหลือในกรณีที่เกิดปัญหาไม่ว่าจะเรื่องการเงิน หรือที่อยู่อาศัยคือ OCMW จะช่วยเหลือผู้มีปัญหาทางการเงิน ส่วนใหญ่จะเป็นพวกมาจากประเทศที่มีปัญหาการเมือง เช่น อิรัก อิหร่าน OCMW ก็จะมีที่พักให้เพื่อรอการช่วยเหลือต่อไป
-การเดินทาง ไม่ว่าจะเป็นรถยนต์ รถไฟ รถเมล์ จักรยาน ที่นี่ก็จะเป็นระเบียบมาก รถยนต์ก็ต้องจอดให้คนข้ามถนนเสมอ มีทางสำหรับนักปั่นน่องเหล็ก มอเตอร์ไซค์ก็ขับได้ไม่เกิน 40cc
-ที่อยู่อาศัย แต่ละบ้านก็ต้องแยกขยะที่เป็นพลาสติกไว้ถุงนึง ที่เป็นกระดาษไว้กล่องนึง และทั่วๆไปอีกถุงนึง แต่ละอาทิตย์ก็จะมีเจ้าหน้าที่มาเก็บ ก็ต้องไปวางให้ถูกวันด้วย อีกเรื่องของที่อยู่อาศัย ที่นี่ก็จะมีลักษณะคล้ายบ้านเอื้ออาทร Socialwoning  ก็ไปลงรายชื่อไว้ที่ Inburgering ก็ได้ แต่ขอบอกว่า List ยาวมากเนื่องจากพิจารณาจากผู้ที่มีรายได้น้อย มีลูกมากไว้ก่อน
อื่นๆก็ ทั่วๆไป ถ้าเราอยากถามอะไรก็ลิสต์ไว้ แล้วเค้าก็จะหาคำตอบมาให้ และจากนั้นก็พาไปชมหน่วยงาน OCMW,ห้องสมุด บางครั้งก็อาจจะพาไปเที่ยวเมืองที่เป็นประวัติศาสตร์หรือไม่ก็เมืองที่น่าสนใจ
แต่บอกไว้ก่อนว่าเราเรียนคอร์สที่เป็นภาษาอังกฤษ เนื่องจากคอร์สภาษาไทยต้องเดินทางโดยรถไฟไปไกลหน่อยนึง อาจจะเข้าใจไม่มากนัก ช่วงระหว่างที่เรียนเราสามารถนำตั๋วรถที่เราเดินทางมาเรียนนี้ไปเบิกกับทาง Inbergering ได้ด้วยนะคะ อย่าลืมเชียว เรื่องเงินๆทองๆเนี่ยสำคัญ

พิมพ์เยอะ เหนื่อยแล้ว ฮ่าๆๆๆ
โอ๋เอง
Back to Top
WANSAN View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote WANSAN Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2010 at 02:54 - IP: 94.224.18.34 IP Information

สวัสดีค่ะ แตง พี่ก็จะไปเรียนที่ Turnhout เมษานี้ เหมือนกันต้องรอบัตรสีส้มก่อนจะได้หลังจากแต่งงาน

เดี๋ยวเจอกัน นะค่ะWink 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote sathi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2010 at 15:18 - IP: 84.198.2.121 IP Information

สวัสดีคะ คุณโอ๋ กับคุณตุ้ย ขอบคุณมากๆๆๆ นะที่ให้คาวมรู้เพิ่มเติมคะ และแตงคิดว่าคนที่เข้ามาอ่านก็ได้ความรู้เพิ่มเหมือนกันคะSmile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote sathi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2010 at 15:20 - IP: 84.198.2.121 IP Information
สวัสดีคะคุณWANSAN ของแตงเริ่มวันที่๒๑เมษายน เดี๋ยวไว้เจอกันนะคะ
นี่อีเมล์ของแตงคะ sathittri@hotmail
Back to Top
หัวหน้าห้อง

Post Options Post Options   Quote bunny2teddy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2010 at 17:08 - IP: 84.194.65.97 IP Information
โอ๋ ใช่สำคัญมากๆจ้า เพราะบางคนอยู่คนละเขตกับโรงเรียนเลยนะนั่น ลืมล่ะแย่เลยBig smile

มาเพิ่มเติมให้สาวๆนะคะว่าคอร์สจะสอนเป็ภาษาต่างๆ ทั้งไทย อังกฤษ ภาษาตุรกี ฯลฯ แล้วแต่ว่าจำนวนนักเรียนในแต่ละชั้นมากน้อยขนาดไหนค่ะ และหลักๆคือภาษาดัชนั่นเอง

เค้าจะมีทั้งแบบสี่วันต่อสัปดาห์ ซึ่งจะจบในเดือนนึงหรือแบบหนึ่งวันตอ่สัปดาห์ ซึ่งจะกินเวลาประมาณสองเดือนค่ะ

แถมก่อนจบคลาสปกติจะมีการทำกิจกรรมอย่างเช่น เลี้ยงอาหาร ชมพิพิธภัณฑ์และมีเลี้ยงร่วมกันตอนปิดคอร์สด้วยค่ะ

ขอให้สนุกกับการเรียนนะคะทุกๆคนWink

Back to Top

Post Options Post Options   Quote sathi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2010 at 18:00 - IP: 84.198.2.121 IP Information
แตงเลือกเรียนเป็นคอสภาษาไทยคะ เพราะตอนทำสัญญาเจ้าหน้าที่ถามว่าจะเรียนเป็นภาษาอะไร แตงบอกเป็นภาษาไทยคะ เพราะแตงจะเข้าแน่ชัดคะSmile
Back to Top
HelloAmy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote HelloAmy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2010 at 22:52 - IP: 91.180.247.234 IP Information
สวัสดีคุณแตง คุณตุ้ย คุณโอ๋ คุณเจี๊ยบ คุณจิ๋ว คุณวรรณ
ของพี่แหม่มกำลังเรียนภาษาดัชต์ เล่ม 1.2 อยู่ค่ะ มีปัญหาเหมือนคุณแตง, คุณจิ๋ว และน่าจะเหมือนหลายๆคน คือสมองจะคิดเป็นภาษาอังกฤษก่อน มีผลให้เราออกเสียงภาษาดัชต์ไม่ค่อยถูก และเมื่อสมองทำงาน 2ขั้นตอน (บางที 3เนอะ ดัชต์-อังกฤษ- ไทย) ก็ทำให้คิดช้า เป็นอย่างคุณแตงว่าเลย ต้องจูนก่อน บางที่ก็หลุดเป็นภาษาไทยเหมือนกัน ตอนนี้พี่ติงต๊องมากเลย ภาษาดัชต์ก็ยังพูดไม่ได้ อังกฤษก็เพี้ยน "เฮ้ย คำนี้ภาษาอังกฤษสะกดยังงัย
แล้วฟ่ะ"

เรื่องผู้สอนสำคัญจริงๆค่ะ ตอนพี่เรียนเล่ม 1.1 คุณครูมีบุคลิกคล่องแคล่ว ดังเสียง เน้นย้ำ ทำให้เรากระตือลือล้นอยู่ตลอดเวลา แต่ตอนนี้เจอคุณครูแบบว่านุ่มนิ่ม พูดเบา ๆ น้ำเสียงเท่ากันตลอด บางครั้งเขาถามมา ยังไม่รู้ตัวเลยว่า อ้าว ถามฉันเหรอ รู้สึกเสียดายเวลาค่ะว่าเราน่าจะเรียน และรับรู้ได้มากกว่านี้ สงสัยเล่มนี้จะทำคะแนนได้ไม่ดีเท่าเล่มแรก

คุณตุ้ย กับคุณโอ๋ให้ข้อมูล Inburgering กับน้องๆได้ครบถ้วนเลย Inburgering เป็นคอร์สที่เป็นประโยชน์มาก ๆ ต่อการดำเนินชีวิตในเบลเยี่ยม พี่เรียนที่ Halleค่ะ เรียนมาได้ 3 เสาร์แล้วมีน้องๆคนไทยเรียนด้วยกันทั้งหมด 8 คน คุณครูเป็นคนไทย ได้ยินมาว่าห้องเรียนที่ Gent ตอนนี้สนุก มีน้องๆ มากกว่า 10คน
Inburgering นอกจากจะมีประโยชน์แล้วยังทำให้เราได้พบเจอเพื่อนคนไทยหายเหงาด้วยค่ะ

คุณตุ้ย คุณเจี๊ยบ ตัวเล็กกี่ขวบแล้วคะ
คุณแตง เห็นม๊ะ ที่บ้านว๊อฟเฟิน ช๊อคโกแล็คอบอุ่นช่ายม้า Wink

เพียงเรายิ้ม ความสุขก็อยู่รอบตัวเรา
Happiness Is All Around
Back to Top
หัวหน้าห้อง

Post Options Post Options   Quote bunny2teddy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2010 at 23:34 - IP: 84.194.65.97 IP Information
พี่แหม่ม ตอนตุ้ยเรียนคลาสตุ้ยภาษาอังกฤษค่ะ แต่ห้องเล็กล่ะ ไม่ถึงสิบคน ถ้าคลาสไทยนี่บางทีได้ยินว่าสิบห้าเกือบยี่สิบเลยค่ะ สนุกสนานมากมาย ตุ้ยไม่ได้เรียนไทย เพราะติดเรียนภาษาในตอนนั้นค่ะ ไม่อยากให้ขาดช่วงBig smile

คิอาร่า 18 เดือนจะ 19 เดือนแล้วค่ะ ส่วนโยรันของเจี๊ยบ 19 เดือนจะ 20 เดือนค่ะ สองคนนี้เค้าเกิดไล่ๆกัน เจอกันเขม่นกันทุกทีLOL

Back to Top

Post Options Post Options   Quote sathi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Feb 2010 at 19:31 - IP: 84.198.2.121 IP Information
สวัสดีคะพี่แหม่ม ไม่ได้ส่งข่าวนานเลยนะคะ
แตงเรียนอยู่เล่ม๒.๑คะ ไม่ค่อยอยากเท่าไหร่คะ เพราะเค้าจะรวมกันจากเล่ม ๑.๑,๑.๒คะ
แตงว่าเล่ม๑.๒ หนะยากคะ เช่นเกี่ยวกับ perfectum doen = gedaan , gaan = gegaan , maak=gemaakt
วุ่นวายหลายอย่าง แต่ดีทีมีให้อ่านท้ายเล่มคะ LOLLOL
ยังไงเดี๋ยวเรามาแชร์ความรู้ด้วยกันนะคะWink
Back to Top
paranee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote paranee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Feb 2010 at 23:31 - IP: 84.193.150.140 IP Information
ดีค่ะเพื่อนๆๆ
ดีค่ะสะใภ้เบลเยี่ยม ทุกท่านค่ะ
อ้อ ขอช่วยเสริมจากพี่โอ๋ด้วยนะค่ะเรื่องคอส เอ็มโอ ของ อินบูเฮอริ่งค่ะ
เขาสองเรื่องทั่วไปของเบลเยี่ยม ประวิติความเป็นมา  สวัสดิการ และหน้าที่ รวมไปถึง การ ติดต่อประสานงานหน่วยงานต่างๆๆ
และเรียนรู้ การใช้ชีวิตและการปรับตัว ให้เข้ากับคนที่นี่ ค่ะ ทุกคนที่เข้ามาอาศัยระยะยาวในเบลเยี่ยม จะต้องไปเรียนคอส นีุ้ทุกคนแต่ละคนจะได้เรียนภาษาแม่ตัวเองคือภาษาที่เราใช้ มาตั้งแต่เกิดเพื่อให้เข้าใจง่าย จะแบ่งเป็นห้องๆๆไป
แต่ห้องคนไทยก้อ มีครูคนไทยสอน สนุกค่ะ
อ้อ เรียนที่ เก้น ค่ะ จะจบ มีนานีและค่ะ

รักนะเด็กโง่ ยิ่งโง่ก้อยิ่งรัก อย่าหยุดโง่นะที่รัก เดี่ยวไม่รักนะเด็กโง่
Back to Top
paranee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote paranee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Feb 2010 at 23:37 - IP: 84.193.150.140 IP Information
อ่อลืมไปค่ะ Clapห้อง อ้อ มีสิบสี่คน ก่อนจบหลวงให้วันหยุดครึ่งวัน ให้ทำกิจกรรมร่วมกัน โดยมีงบให้คนละ แปดยู
พวกอ้อ สรุปจะล่องเรือรอบเก้นค่ะ เพราะ กฎ คือ ห้ามออกจากตัวเมือง เก้นเลย สรุปล่องเรือกัน
ดีค่ะ พี่แหม่ม ไม่ได้พี่แหม่มก้อตามหาพี่ๆๆสะใภ้เบลเยี่ยมไม่เจอ อิอิLOL

รักนะเด็กโง่ ยิ่งโง่ก้อยิ่งรัก อย่าหยุดโง่นะที่รัก เดี่ยวไม่รักนะเด็กโง่
Back to Top

Post Options Post Options   Quote HelloAmy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2010 at 19:04 - IP: 80.201.4.51 IP Information
-คุณตุ้ย คิอาร่าคงกำลังหัดพูด เอะอะ คงน่ารักน่าดู
หะแรกเขาทำสัญญาให้พี่เรียนคลาสภาษาอังกฤษเหมือนกันค่ะ แต่ตอนหลังเขารวมน้อง ๆ ได้ 7คน เลยได้เรียนเป็นภาษาไทย
เนื้อหา และรายละเอียดเยอะอย่างนี้ เรียนเป็นภาษาอังกฤษ คงต้องทำความเข้าใจน่าดูนะ

-จ้าน้องแตง

-เป็นไรมิได้ น้องอ้อ
เพียงเรายิ้ม ความสุขก็อยู่รอบตัวเรา
Back to Top
หัวหน้าห้อง

Post Options Post Options   Quote bunny2teddy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2010 at 21:41 - IP: 84.194.66.60 IP Information
คุณอ้อ สาวๆสิบสี่คนในคลาสคงคุยกันโขมงน่าดูชมเลยนะเนี่ย ครูปุ๊คงแอบเวียนหัวเหมือนกันLOLLOLLOL

พี่แหม่ม เรียนเป็นภาษาอังกฤษปวดหัว เพราะต้องมานั่งแปลไทยในหัวอีกทีค่ะ แต่ก็พยายามทำความเข้าใจไปเรื่อยๆนะคะก็โอเคเอง ตุ้ยยังอยากได้ฉบับไทยเก็บไว้เลยอ่ะ ขอยืมมาซีร๊อกซ์ได้ไหมเอ่ย อย่าบอกคุณครูนะ เพราะเค้าห้ามเผยแพร่ค่ะBig smile//คิกำลังพูด กำลังซน กำลังคุยเลยอ่ะ ไว้มีโอกาสมาเจอกันนะคะ แล้วจะรู้ว่าลูกสาวหนูน่ะแสบน่าดูชมLOLLOLLOL

Back to Top

Post Options Post Options   Quote HelloAmy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Feb 2010 at 04:51 - IP: 80.201.4.51 IP Information
คุณตุ้ย เนื้อหาจะอยู่ในซีดีค่ะ (มีแฟ้มอีก 2 เล่มใหญ่ แต่มันเป็นแฟ้มบันทึกเพิ่มเติม ความรู้สึก อารมภ์ และสิ่งที่เราได้รับจากการเรียน) คุณครูให้ยืมซีดีกลับมาก๊อปลงเครื่องที่บ้าน มิน่าล่ะ พี่พยายามก๊อปปี้ลงแผ่น แต่ทำไม่ได้ เขาคงป้องกันไว้ แต่พี่
ก๊อปไว้ในเครื่องแล้วค่ะ พี่ส่งไฟล์ให้ได้นะ ด้วยความยินดีเลยค่ะ
หรือจะให้พี่ปริ้นเก็บไว้ให้ มีโอกาสป้าแหม่มได้หอม little Kyara Big smile จะเอาไปให้ก็ได้อยู่ 
Back to Top
หัวหน้าห้อง

Post Options Post Options   Quote bunny2teddy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Feb 2010 at 15:32 - IP: 78.21.135.99 IP Information
พี่แหม่ม ถ้าสะดวกรบกวนด้วยนะคะ เดี๋ยวตุ้ยส่งอีเมลไปให้หลังไมค์นะคะ ตอนนี้แสปมก่อกวน เอาลงหน้าบ้านไม่ได้เลย ขอบคุณค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote HelloAmy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Feb 2010 at 20:17 - IP: 81.243.131.69 IP Information
ด้วยความยินดีค่ะ ด้วยความยินดีBig smile  
Back to Top

Post Options Post Options   Quote sathi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Feb 2010 at 22:10 - IP: 84.198.2.121 IP Information

SmileSmileSmile

Edited by sathi - 05 Apr 2553 at 15:02
Back to Top
Page  123 7>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.219 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters