Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ จิงโจ้ / Australia
  New Posts New Posts RSS Feed: หางานทำ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

หางานทำ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
gimjung View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote gimjung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: หางานทำ
    Posted: 06 Feb 2010 at 17:31 - IP: 123.2.172.251 IP Information
มีใครทำงานกันบ้างคะ ช่วยแนะนำหน่อย จะหางานทำที่นี่ได้อย่างไร แล้วส่วนใหญ่ทำงานอารายกันบ้างคะ Cry
FB : MyJourneyRecords
Back to Top
picha View Drop Down

Post Options Post Options   Quote picha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Feb 2010 at 18:08 - IP: 122.104.140.2 IP Information
Smile มาให้กำลังใจจ้า ขอให้ได้งานเร็วๆ จ้า
อร ณ บริสเบน

Back to Top
Aussie's Lady View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Aussie's Lady Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Feb 2010 at 18:25 - IP: 115.67.138.25 IP Information

ลองเข้าไปคุยที่กระทู้หางาน หน้า 4 นะคะ

คุณ  frankie&i (ขออภัยที่เอ่ยยนาม)..มาให้คำแนะนำไว้ดีมากเลย..สาวๆ คนอื่นด้วย...งานเลี้ยงเด็ก รู้สึกว่ารายได้ค่อนข้างดี..ลองไปคุยกันนะคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote gimjung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Feb 2010 at 08:31 - IP: 123.2.172.251 IP Information

ขอบคุณมากค่ะ Tongue

Back to Top
pinkygirl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pinkygirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Feb 2010 at 10:45 - IP: 61.90.105.107 IP Information

โอ๋ยังไม่เคยทำงานที่โน่น ทั้งๆ ที่ตอนไปเรียนต่อโท ก็ขอ Working Visa  แต่ให้เวลากับการเรียน 100  % กลัวไม่รอด

ถ้ายังไงคุณลองหาอ่านผ่าน Seek.com นะ ในหนังสือพิมพ์หน้า classified ก็มีนะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote gimjung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Feb 2010 at 11:06 - IP: 123.2.172.251 IP Information

ขอบคุณค่ะ คุณโอ๋ ไปติด Seek.com แล้วค่ะ เขาให้ส่ง resume กับ Job ID ที่เราสมัครไปอ่ะค่ะ แต่ไม่รู้จะ feedback เมื่อไหร่ แล้วตอนนี้คุณโอ๋อยู่เมืองไทยหรอคะ

Back to Top
FenBuah25Jan07 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote FenBuah25Jan07 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Feb 2010 at 11:34 - IP: 117.47.64.24 IP Information
www.seek.com.au or

www.careerone.com.au ค่ะ

ที่ควรทำจริงๆคือ ไปที่เวปของบริษัทแล้วสมัครด้วยอ่าค่ะ เพราะบางครั้ง อีเมลล์ของบริษัทที่ใช้กับเวปสมัครงานพวกนี้มันเต็มค่ะ  อิงว่าสมัครกับทาง HR ของบริษัทกันเหนียวไว้ด้วยก็ดีค่ะWink

Edited by FenBuah25Jan07 - 07 Feb 2010 at 11:36
Back to Top
a-lo-ne View Drop Down

Post Options Post Options   Quote a-lo-ne Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Feb 2010 at 13:19 - IP: 120.156.3.167 IP Information
ตอนนี้กอล์ฟทำงานร้านอาหารค่ะ เพราะเรียนตอนกลางวัน ทำงานตอนเย็นตั้งแต่ห้าโมงเย็น พอเรียนจบแล้วก็จะพยายามหางานในสายงานที่ตัวเองเรียนมา

ถ้าไม่เลือกงานลองไปฝาก resume ไว้ตามร้านอาหารก็ได้ค่ะ ไม่เสียหายอะไร พอมีตำแหน่งว่างเค้าก็เรียก กอล์ฟโชคดีที่ร้านที่กอล์ฟทำจ่ายแบบฝรั่งคือ 18 AUD/hr แล้วก็จ่าย tax ด้วย

ตอนนี้กอล์ฟก็ช่วยที่ร้านทำ menu ทำโฆษณาเก็บประสบการณ์ไปเรื่อยๆ พอเรียนจบจะได้มี portfolio ดีๆหน่อย
YOU DO
WHAT YOU DO
AND THEY DO
WHAT THEY DO
Back to Top
picha View Drop Down

Post Options Post Options   Quote picha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Feb 2010 at 13:48 - IP: 122.104.140.2 IP Information
บทความพิเศษโดยดอส

คำแนะนำเกี่ยวกับการเริ่มต้นหางานทำ

ปัญหานึงที่เพื่อนๆ น้องๆ ที่มาออสเตรเลียใหม่ๆ ส่วนใหญ่จะต้องพบเจอกันคือ ไม่รู้ว่าจะเริ่มหางานทำยังไงบ้าง ภาษาก็ยังไม่ได้ ประสบการณ์ก็ยังไม่มี สมัครร้านไหน เค้าก็บอกแต่ว่าต้องการคนมีประสบการณ์ (แล้วตูจะมีงานทำได้ไงวะเนี่ย) ผมอยากจะบอกว่า ปัญหานี้ไม่ได้มีเฉพาะกับคนที่เพิ่งมาออสเตรเลียหรอกครับ ปัญหาเดียวกันนี้ก็เกิดขึ้นกับคนที่เค้าเรียนจบแล้ว คนที่ได้พีอาร์แล้ว คนที่เป็นซิติเซ่นแล้ว ที่เค้าต้องการไปทำงานกับบริษัทฝรั่งที่นี่เช่นกัน ก็ไม่ได้ต่างอะไรกับคนที่เพิ่งจบจากมหาลัยในเมืองไทย หางานทำครั้งแรกมันก็ลำบากเป็นธรรมดา

คำแนะนำที่ผมมีให้กับเพื่อนๆ ที่มาใหม่ๆ อยู่เสมอก็คือ บางครั้งเราก็ต้องยอมรับว่าโลกนี้มันไม่แฟร์ และปรับตัวให้เข้ากับสิ่งที่มันเป็นไป แล้วก็พยายามหาจุดยืนให้ตัวเองเมื่อเริ่มยืนได้อย่างมั่นคงในระดับนึงแล้วก็ ค่อยเริ่มก้าวต่อไป โดยเฉพาะถ้าเรารู้ว่าตัวเรามาแบบง่อนแง่น ก็ยิ่งต้องอดทนมากขึ้น คนที่เค้าประสบความสำเร็จในวันนี้ คนที่เค้าสามารถอยู่อย่างสบายๆ ในวันนี้ เค้าต่างก็ต้องอดทนฝ่าฟันมาไม่น้อยหน้าเราเหมือนกัน หลายๆ คนอาจจะต้องฝ่าฟันมาหนักหนากว่าเรามากด้วยซ้ำไป

คำแนะนำเบื้องต้นเหล่านี้อาจจะมีประโยชน์และเป็นกำลังใจให้กับทุกคนที่กำลังต้องการการเริ่มต้นอยู่ครับ

1. เรารู้ตัวว่าตอนนี้เรายังไม่มีประสบการณ์ เราจึงต้องทำให้ตัวเองมีประสบการณ์ซะก่อน

2. แล้วจะทำยังไง? เราลงทุนกับการเรียนมาเป็นแสนๆ เราลงทุนมาได้ ดังนั้น ลงทุนเพิ่มอีกหน่อย ด้วยการทำงานฟรี มันจะเป็นไรไป

3. หมายความว่ายังไง? ก็หมายความว่า ให้ดูว่าแถวบ้านมีร้านไหนที่เราเดินทางได้สะดวก ดูไว้สักสองสามร้าน แล้วหน้าด้านเดินเข้าไปคุยกับเจ้าของร้านเลยว่า เป็นไปได้มั้ย ถ้าจะกรุณาหนูจะขอมาฝึกงานโดยไม่คิดค่าแรง หนูอยากมีประสบการณ์ทำงาน อยากรู้ว่าเค้าทำงานกันยังไงในประเทศนี้ พี่ไม่ต้องจ่ายอะไรให้หนูเลย หนูก็จะทำงานให้เต็มที่เพื่อดูความสามารถของตัวเอง ถ้าพี่ให้โอกาสหนูลองทำดูสักสองสามวัน แล้วพี่เห็นว่าไม่เข้าตากรรมการ จะไล่หนูไปให้พ้นหูพ้นตาก็ไม่เป็นไร หรือถ้าเห็นหน่วยก้านถึกๆ คูโบต้าเรียกพี่ของหนู แล้วพี่มีตำแหน่งว่างขึ้นมา จะกรุณาให้หนูได้ลองทำงานจริงๆ ดู ก็แล้วแต่พี่จะเห็นสมควร แต่ก่อนอื่น หนูขอโอกาสให้ได้ทดลองทำดูก่อนพอจะเป็นไปได้มั้ยคะ

พูดจาให้น่าสงสาร แต่ต้องแฝงไปด้วยความเชื่อมั่นในตัวเองว่าเราทำได้ แบบนี้ จะทำให้เรามีโอกาสได้ฝึกฝนตัวเอง และเราได้เอาตัวเองเข้าไปอยู่ในแวดวงนั้นแล้ว ถ้าทำตัวให้น่ารัก น่าเอ็นดู ผู้ใหญ่เค้าก็ให้การสนับสนุน และเพื่อนๆ ในร้านก็จะช่วยเราได้ด้วย

4. อ้าว แบบนี้ก็เสียเวลาเปล่าสิ? ถ้าจะมองแบบนั้นก็ใช่ แต่ถามว่า ถ้าไม่ทำแบบนี้ก่อน จะมีประสบการณ์ไปสมัครงานมั้ยล่ะ

5. คนเราไม่มีประสบการณ์ก็ต้องดิ้นรนให้ตัวเองมี บางคนเขายอมเสียเงินเป็นหมื่นๆ เพื่อจ่ายค่าเรียนให้ตัวเองมีความรู้ นี่เราไม่ต้องเสียอะไร แค่ไม่ได้รับค่าตอบแทน แต่เราได้ความรู้ ได้ประสบการณ์เต็มๆ ที่จะใช้ในการสมัครงานในอนาคตได้ ยังไม่เรียกว่าคุ้มค่าอีกหรือ จริงมั้ย

6. สำหรับคนที่ต้องการทำ Resume หรือบางคนจะเรียกว่า CV ก็แล้วแต่จะชอบ สามารถดูตัวอย่างได้จากที่นี่ครับ มีเพื่อนๆ ที่แบ่งปันเอาไว้หลายท่าน

ตัวอย่าง Resume สำหรับการสมัครงานร้านฝรั่ง (อันที่จริงก็ไม่ต้องเฉพาะร้านฝรั่งอย่างเดียวหรอก ร้านไหนๆ ก็ได้เหมือนกันแหละครับ)

อรไปอ่านเจอ เลยขออนุญาติคุณดอส เอามาให้อ่านกันจะได้มีกำลังใจค่ะ ขอบคุณคุณดอสมากค่ะ
อร ณ บริสเบน

Back to Top
pinkygirl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pinkygirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Feb 2010 at 18:47 - IP: 61.90.105.107 IP Information

แวะมาทักทายอีกรอบคะ คุณกบอยูเมืองอะไรคะ โอ๋ยังอยู่กรุงเทพคะ จะย้ายบ้านไปบริสเบน มิ ย นี้

ใจหายเหมือนกันนะ เมื่อรู้ว่าจะต้องออกจากงานที่ไทย ทั้งๆ ที่เตรียมใจมาเกือบ 2 ปี  ทางบ้านเสียดายมากไม่อยากให้ย้ายไป แต่เค้าก็เคารพในการตัดสินใจของเรา สาขาที่โอ๋จบ หางานยากมากในออส โอ๋จบโทการสอนที่ซิดนีย์  เวลคัมมากในเมืองไทย 

โอ๋คิดว่าจะสมัครงานทาง  Seek.com  ก่อนไป เผื่อตอนไปถึง ถ้าโชคดีอาจได้เรียกสัมภาษณ์บ้าง

ขอให้คุณกบอย่าท้อนะคะ สมัครไปเรื่อยๆ สักวันต้องได้งานคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote gimjung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Feb 2010 at 20:09 - IP: 123.2.172.251 IP Information

โห น่ารักมากๆ ใจดีกันทุกคนเลย ขอบคุณมากค่ะ จะลองทำตามดูนะคะ

Back to Top
N_loma View Drop Down

Post Options Post Options   Quote N_loma Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Mar 2010 at 10:58 - IP: 124.157.146.74 IP Information
Avatar  หวัดดีค่ะ คุณพี่กบ ตอนนี่รู้แล้วว่าใครเป็นพี่ ( LOLLOL แอบดีใจยังคนเถ้าหวา)
ถ้ามีหลุดแซวไปบ้างอย่าถือสานะค่ะ  ...ตัวจริงเรียบร้อย น่ารักคร้า..LOLLOL น้อง 36 ขวบ ไม่อยากจะย่างไป 37 เลย ทำพรือดี!!!!!
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.141 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters