Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฝรั่งเศส / France
  New Posts New Posts RSS Feed: ตกลงว่าท้อง หรือเปล่า งงนะค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ตกลงว่าท้อง หรือเปล่า งงนะค่ะ

Author
tangmo View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote tangmo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ตกลงว่าท้อง หรือเปล่า งงนะค่ะ
    Posted: 08 Jul 2011 at 20:13 - IP: 118.172.7.90 IP Information
สวัดดีคะ พี่ ๆสะใภ้ฝรั่งเศสทุกคน

ช่วงนี้ไม่ค่อยเข้าบ้านนะคะ เพราะไม่มีเวลาทำงานเหนื่อยนิดๆๆ Tongue แต่โมมีคำถามคะ มันยังค้างคาใจ ไม่หายเลยค่ะ ใครที่มีประสบการณ์แบบนี้ ช่วยบอกด้วยนะคะ ย้อนไปเมื่อ 7 เดือนที่แล้ว ตอนที่ราฟยังไม่กลับบ้านค่ะ โมไม่ได้วางแผนคุมอะไร เรื่องมีอยู่ว่า 

ตอนนั้นรอบของโม มันเลื่อนไป 2 อาทิตย์ แต่โมก็ไม่คิดอะไร เพราะ รอบของโมเองมันมาไม่เคยตรงกันเลยค่ะ เคลื่อนตลอด บางที กลางเดือน บางที ต้นเดือน บางทีปลายเดือน แต่มาทุกเดือนนะคะ แต่พอมันเคลือนไปนานเกิน และตอนนั้น กินเก่งมากคะ สิวขึ้น อ้วนสุดๆๆ  โมก็เลยไปซื้อที่ตรวจการตั้งครรภ์มาคะ ซื้อทั้งจุ่ม ทั้งหยด แฟนโมเขาก็ลุ้นนะคะ พอซื้อมาก็ตรวจค่ะ ปรากฏว่า อันหยด ขึ้น สองขีด แต่ซีดๆ จางๆ ค่ะ แต่อันที่ จุ่ม ก็ขึ้นเหมือนจะสองนะคะ เพราะขีดแรกมันชัดอีกขีดมัน จางมากๆค่ะ แต่ทั้งโมและราฟ ก็ไม่แน่ใจ ก็เลยว่าจะไปหาหมอในวันพรุ่งนี้ค่ะ แต่พอตกกลางคืนช่วงนั้น โมและแฟนทำร้านอาหารพอดีค่ะ กลับดึก เกือบตีสามทุกคืนค่ะ พอนอนได้สักพักรู้สึกเหมือนตัวเอง ปวดท้อง เหมือนมดลูกมันบีบตัวนะคะ ปวดจนเกร็งไปหมดเลยค่ะ ตัวโมหดเข้าหากันเลยค่ะ แฟนโมก็ตกใจมาก เขาก็มาจับเรา ตอนที่เขาจับเราโมเจ็บมากค่ะ ประมาณว่าอย่ามาจับ มันขยับไม่ได้นะคะ ประมาณครึ่งชัวโมง ก็หาย แฟนก็จะพาไปโรงพยาบาล แต่โมไม่ไปค่ะ เพราะเวลาเราเป็นรอบก็ปวดประมาณนี้แต่ไม่เท่านี้ค่ะ พอรุ่งเช้าขนาดที่หลับ แฟนก็ร้องเสียงหลงเลยค่ะ ก็ตกใจตื่นขึ้นมา ปรากฏว่า เป็นเลือดลิ่มๆ เล็กๆออกมาพอประมาณ ในบริเวณที่เรานอน แต่โมไม่รู้สึกเจ็บนะคะ คิดว่าสงสัยรอบมา แต่แฟนโม ไม่ยอมจะพาไปหาหมอลูกเดียว โมก็ไป โรงพยาบาลแม่และเด็ก  บอกหมอทุกอาการที่มี พร้อมทั้งแผ่นตรวจ พอหมอตรวจภายในเรียบร้อย
เขาก็บอกไม่มีอะไรนิค่ะ ปกติดี แต่มดลูกเกาะต่ำ และเอียงนิดๆ นะคะ โมก็เลยงง ว่าตกลงยังไงกันแน่นิ ท้องหรือไม่ท้อง หรือว่าหลุด!

อีกนิดนะค่ะ โรงพยาบาลที่โมไป คุณหมอนิสัยเสียมากค่ะ เขาถามว่า นั้นแฟน หรือลูกค้านะ! และถามอีกนะ ว่า เป็นไรมากเปล่า อยากมีลูกขนาดนั้นเลยหรอ!!!

( พูดให้แฟนฟัง แฟนเคืองสุดๆๆ ไม่ไปอีกเลยค่ะ)

Edited by tangmo - 08 Jul 2011 at 20:20
ถ้าวันไหนเรารู้จัก "รอ" แล้วก็ "พัก" เราก็จะรู้จักคำว่า "รัก" แล้วก็ "พอ....
http://www.youtube.com/watch?v=MccYXvLYFxw&feature=share
Back to Top
nattyetspeedy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nattyetspeedy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jul 2011 at 21:30 - IP: 115.87.236.133 IP Information
ยังไม่มีประสบการณ์เหมือนกัน แต่แต่ให้คุณโมหายเร็วๆ นะค่ะ พระเจ้าคุ้มครอง
แต่เคืองไอ้คุณหมออ่ะ ทำไมอ่ะคนมีแฟนฝรั่งแล้วทำไม เป็นหมอซะเปล่าคิดได้แค่นี้เองเหรอ
จิตใจคับแคบจริงๆ

Back to Top
Note View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Note Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jul 2011 at 21:48 - IP: 77.199.180.211 IP Information
แม่แฟนเค้าเคยบอกโน๊ตไว้อ่ะค่ะ(เค้าเป็นหมอ) จะขึ้น ขีด ซีดจางแค่ไหนถ้าขึ้นก็คือท้องอ่ะค่ะ ถ้าเราไม่แน่ใจให้ตรวจสามครั้ง 

ถ้าตรวจสองครั้งขึ้นสองครั้งน่าจะท้องอ่ะ
คุณโม ตรวจตอนไหนคะ ตอนเช้ารึเปล่า ฉี่แรกรึเปล่า เพราะฉี่แรกจะชัวร์กว่า ฉี่ระหว่างวันอ่ะค่ะ
เค้าเคยบอกไว้แบบนี้อ่ะค่ะ

ไม่แน่ใจค่ะ ต้องดูหลายๆอย่าง ประจำเดือนคุณโม มาไม่ตรงด้วย บอกยากค่ะ
ยังไงดูแลสุขภาพด้วยนะคะ
อย่าทำตัวเป็น "กระดาษทราย" ที่คอยขัดเกลาแต่คนอื่น ทั้งๆที่ตัวเองก็หยาบ..

Back to Top

Post Options Post Options   Quote tangmo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jul 2011 at 21:56 - IP: 118.172.7.90 IP Information
สวัดดีค่ะ คุณ  nattyetspeedy Smile

ขอบคุณนะคะ สำหรับคำอวยพร สำหรับโม หายแล้วนะคะ มันผ่านมาหลายเดือนแล้วค่ะ  แต่มันยังค้างคาใจนะคะ  ถ้าท้องจริง (อย่างที่คิดไปเอง) ก็เสียใจมากค่ะ เสียดายนะคะ

ส่วนคุณหมอ ตอนแรกๆ ก็โกรธ แต่ก็ช่างเถอะคะ เพราะโรงพยาบาลที่โมไป เห็นเพื่อนบอกว่า บางทีก็มี สาวบาร์ และลูกค้า มาตรวจร่างกาย และสาวบางคนก็ตั้งท้อง โดยไม่มีสามีค่ะ เพราะโรงพยาบาลค่อนข้าง ใกล้แหล่งนั้นด้วยค่ะ ที่โมไปเพราะชื่อเขาก็บอก  โรงพยาบาล แม่และเด็ก Ouch ไหนมาเป็นแบบนี้ไปได้ มีแฟนฝรั่ง ต้องทำอย่างนั้นเสียทุกคนหรือไง เฮ้ยยยย

ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ คุณ nattyetspeedy  พระเจ้าอวยพรคะ Big smile

..............................................

สวัดดีคะ คุณโน๊ต

โมไม่ได้ตรวจตอนเช้านะคะ  แต่ตรวจช่วงบ่ายๆ เกือบเย็น เพระตื่นประมาณ บ่าย 2-3 คะ LOL ( ทำงานช่วงกลางคืนคะ กลางวันเลยต้องนอน ทั้งโมและ แฟน Embarrassed) โมไปซื้อมาหลังจากตื่นนอนนะคะ หลังจากทำธุรกิจส่วนตัวเสร็จถึง ได้ตรวจนะคะ
  ใช่คะ ประจำเดือนโม มันไม่ค่อยตรงกันคะ มาไม่สม่ำเสมอคะ เคยไปหาหมอ คุณหมอก็บอกว่า
ฮอโมนเพศชายเยอะกว่าปกติค่ะ สิวเยอะตั้งแต่ ประถมนะคะ ( แก่แดด แต่เล็ก แต่น้อย LOLBig smile)

ขอบคุณ คุณโน๊ตมากๆๆ นะคะ  ดูแลตัวเองด้วยนะคะ

Edited by tangmo - 08 Jul 2011 at 22:07
ถ้าวันไหนเรารู้จัก "รอ" แล้วก็ "พัก" เราก็จะรู้จักคำว่า "รัก" แล้วก็ "พอ....
http://www.youtube.com/watch?v=MccYXvLYFxw&feature=share
Back to Top
thida_je View Drop Down

Post Options Post Options   Quote thida_je Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jul 2011 at 21:57 - IP: 125.26.175.118 IP Information
เท่าที่เคยเจอนะค่ะ ชุดตรวจที่ใช้ตรวจการตั้งครรภ์ ถ้าผลออกมาว่าท้องมันจะขึ้นสองขีด ถึงแม้ว่าอีกขีดหนึ่งมันจะขึ้นเพียงแค่ลางๆจางๆ แต่ก็คือท้องค่ะ ที่บอกว่ามดลูกเกาะต่ำเนี่ย เค้าหมายถึงรกเกาะต่ำรึป่าว
เพราะถ้ารกเกาะต่ำในช่วงตั้งครรภ์มันก็จะทำให้เราแท้งได้ง่ายกว่าคนที่ไม่มีปัญหารกต่ำค่ะ
ตอนนี้ธิดาก็มีปัญหารกเกาะต่ำเหมือนกัน ตอนนี้ก็ต้องระวังหลายเรื่องเพื่อไม่ให้มีเลือดออก หรือไปเร่งให้รกลอกตัวก่อนกำหนดค่ะ
ขนาดเดินยังต้องระวังเลยค่ะ เพราะมันจะรู้สึกเจ็บแปล้บๆที่หัวหน่าว เวลาเดินเงี้ยต้องได้อุ้มพยุงท้องตัวเองแล้วก็เดินช้าๆค่ะ
แล้วสำหรับคนที่รกต่ำตั้งแต่ช่วงแรกที่ท้องถ้าหากได้รับการกระทบกระเทือนนิดเดียวก็จะทำให้เลือดออกทางช่องคลอดแล้วทำให้แท้งได้ค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tangmo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jul 2011 at 22:24 - IP: 118.172.7.90 IP Information
สวัดดีคะ คุณธิดา

ถูกจริง อะไรจริง LOLLOL ใช่คะ เพราะตอนนั้น เหนื่อยมากเพราะ โมเปิดร้านอาหาร ในเชียงใหม่ เดินมากคะ เพราะต้องไปจ่ายตลาด พักผ่อนก็ไม่เพียงพอ ต้องเก็บกวาดร้านอีกคะ กลับมาเกือบตี 3 ตี 5 ก็ออกไป ตลาดเมืองใหม่ ไปซื้อของสดๆ ใหม่ๆ สำหรับวันพรุ่งนี้ค่ะ แถมถือของหนัก ยกของหนักด้วยค่ะ เพราะคิดว่าไม่เป็นอะไร ทำเหมือนปกติทุกอย่าง เหมือนทุกวัน แฟนก็ช่วยนะคะ กว่าจะนอน ก็เกือบ 6 โมงเช้า นะคะ จริงค่ะ ถ้าโมหลุดจริง ๆ อย่างที่คิด ก็แปลว่า เราไม่ดูแลตัวเองค่ะ ข้างนอกดูแข็งแรง แต่ภายในเปราะบางเหลือเกิน ( จำมาจากนิยาย EmbarrassedLOL)

ยังไงก็ขอบคุณนะคะ ขอให้ระมัดระวัง ดูแลตัวเองดี ๆ นะคะ รักษาก้อนเนื้อเล็กๆ ให้อยู่กับ คุณธิดาจนครบกำหนดคลอด ( แอบอิจฉา ปนเสียใจ) ที่ดูแลรักษาเขาไม่ได้ Cry ( ถ้าท้องจริงๆ อย่างที่คิด!)

Back to Top
Chino View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Chino Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jul 2011 at 23:22 - IP: 92.155.61.80 IP Information
คุณโม
ยินดีด้วยนะคะมันขึ้น 2ขีดถึงแม้ว่าจางก้อท้อง
ตอนที่หนูตรวจเจอ2ขีดดีใจมากไม่เคยเจอมาก่อน อยากมีมากตั้งหน้าตั้งตารอคอย
แล้วก้อเสียใจด้วยที่หลุด Cry ไปแล้ว แต่ก้อไม่ได้หมายความว่าจะมีใหม่ไม่ได้นี่ค่ะ
แต่ก้อมีข้อดีที่หลุดตอนอายุครรยังน้อยโดยที่คุณโมไม่รู้ตัว คือยังไม่เสียใจมาก
แล้วนั่นก้อเป็นสัญญาณที่บอกให้รุ้ว่าต้องดูแลตัวเองให้มากในอนาคต
หนูก้อเคยรอบเดือนไม่มาเกือบ 2เดือนอาเจียนนั่งแท็กซี่ไม่ได้เลย พอเดินทางมาที่นี่ มาคนเดียวกระเป๋าใหญ่มาก
หลังจากนั้นรอบเดือนมา ไม่รู้คิดไปเองหรือว่าหลุด ตอนนั้นไม่ทันตรวจ 

บางคนเสียลูกตอนที่อายุครรเยอะแล้ว ลูกก้อดิ้นแล้วมันเป็นอะไรที่หนักหนากว่านี้ ยากที่จะทำใจ
มีเพื่อนคนนึงแท้งตอนก่อนคลอดแค่ 1สัปดาห์

ขอให้คุณโมท้องใหม่อีกครั้งในเร็ววันนะคะ เป็นกำลังใจค่ะ
ดูแลสุขภาพด้วยค่ะ

ไม่มีครัยรู้ไปซะทุกสิ่ง มันก้อเลยต้องลองผิด ลองถูก ล้มลุกคลุกคลาน "// " บางครั้งก้อต้องโง่ก่อนฉลาด
ท้ายที่สุดทุกสิ่งก้อแล้วแต่ บุญและกรรมจะนำพา
Back to Top
supunnee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote supunnee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jul 2011 at 14:26 - IP: 82.67.74.129 IP Information
คนอยากมีไม่ได้ คนไม่อยากได้มีง่ายจัง...ลองอีกตั้งเดี๋ยวคนมีบุญก็มาเกิด...ว่าแต่คุณโมเปิดร้านอาหารอยู่แถวไหน?ชื่อร้านอะไร? เผื่อจะได้ไปชิม...ปอลิง อย่าทํางานหนักมากรักษาสุขภาพด้วย..เพื่ออนาคตเจ้าตัวน้อยเจ้า
Back to Top
chaae View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chaae Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jul 2011 at 15:46 - IP: 110.49.235.103 IP Information
น้องโมอย่าทำงานหนักเกินเลย ขอให้น้องโมมีท้องใหม่อีกเร็วจะได้มีน้องอยู่เป็นเพื่อนเล่นกับน้องไพลินบ้างนะ ยังไงดูแลสุภาพด้วยนะจ๊ะ พี่เอ๋เป็นหว่งนะ อิอิๆ^_^
Back to Top
thida_je View Drop Down

Post Options Post Options   Quote thida_je Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jul 2011 at 16:20 - IP: 125.26.163.255 IP Information
สวัสดีค่ะคุณแตงโม
จริงๆแล้วสถานพยาบาลส่วนใหญ่เค้าจะระวังมากเกี่ยวกับการตั้งครรภ์ในช่วง 3 เดือนแรกค่ะ เพราะเป็นช่วงที่แท้งได้ง่าย แต่ก็ไม่ใช่ว่าพ้น 3 เดือนไปแล้วจะไปหักโหมเพราะคิดว่าพ้นช่วงแท้งไปแล้วนะค่ะ พอหลังจาก 3 เดือนก็ต้องมาระวังเรื่องครรภ์เป็นพิษอีกค่ะ คนข้างบ้านธิดาเจอไปแล้วท้องไล่เลี่ยกับธิดามาติดๆ แต่เค้าก็ต้องคลอดก่อนธิดา(ลูกเค้าตายในท้องค่ะ) เพราะแม่ไม่ดูแลตัวเอง หรืออาจจะเป็นเพราะบำรุงมากไป แบบว่าบำรุงแบบรู้เท่าไม่ถึงกาลอะค่ะ กินผลไม้ กินๆๆ โดยเฉพาะทุเรียน มะม่วงสุก ข้าวเหนียวปิ้ง เค้ากินแต่ของที่เค้าอยากกิน แล้วน้องสามีเค้าก็มีความรู้ความเข้าใจแบบผิดๆค่ะ คิดว่าคนท้องพออยากกินอะไรก็ต้องหาให้กิน ไม่งั้นก็คงทรมานแย่ กลับกลายเป็นว่าความหวังดีก็ไปฆ่าเด็กในท้องซะงั้น เจ้าตัวเค้าไม่ได้สังเกตว่าลูกดิ้นน้อยลง จนกระทั่งลูกในท้องไม่ดิ้นไป 2 วันถึงไปหาหมอ พอหมอตรวจดูก็กลายเป็นว่าลูกในท้องตายแล้ว สาเหตุมาจากแม่มีภาวะเบาหวานแทรกขณะตั้งครรภ์ค่ะ ก็มาจากการกินทุเรียน มะม่วงสุก ฯลฯ เนี่ยแหละค่ะ สุดท้ายหมอก็ต้องให้ยาเร่งคลอดเพื่อจะเอาเด็กที่ตายออกมาจากท้อง

อยากบอกว่าถ้าหากว่าที่คุณแม่รักและเป็นห่วงสุขภาพลูกในท้องนะค่ะ ขอให้กินอาหารให้ครบ 5 หมู่ค่ะ ผักสด ผลไม้สด นม เนื้อปลา น้ำสะอาด แล้วก็ยาบำรุงที่หมอให้มาก็กินให้สม่ำเสมอค่ะ เพื่อสุขภาพของคุณแม่และลูกน้อยนะค่ะ อ้อ ที่สำคัญคุณแม่ก็ต้องอารมณ์ดีด้วยค่ะ ลูกออกมาจะได้อารมณ์ดี คุณพ่อก็ต้องเอาใจใส่คุณแม่ด้วยค่ะ SmileSmile ตอนนี้ธิดาท้อง 2 ค่ะ ขอบอกว่าตื่นเต้นอยากเห็นหน้าลูกมั่กๆเลย ไม่คิดว่าจะมีลูกครึ่งเป็นของตัวเอง ที่ผ่านมามีแค่ครึ่งลูกค่ะ อิอิอิ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tangmo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jul 2011 at 18:47 - IP: 118.172.20.71 IP Information
Originally posted by Chino

คุณโม
ยินดีด้วยนะคะมันขึ้น 2ขีดถึงแม้ว่าจางก้อท้อง
ตอนที่หนูตรวจเจอ2ขีดดีใจมากไม่เคยเจอมาก่อน อยากมีมากตั้งหน้าตั้งตารอคอย
แล้วก้อเสียใจด้วยที่หลุด Cry ไปแล้ว แต่ก้อไม่ได้หมายความว่าจะมีใหม่ไม่ได้นี่ค่ะ
แต่ก้อมีข้อดีที่หลุดตอนอายุครรยังน้อยโดยที่คุณโมไม่รู้ตัว คือยังไม่เสียใจมาก
แล้วนั่นก้อเป็นสัญญาณที่บอกให้รุ้ว่าต้องดูแลตัวเองให้มากในอนาคต
หนูก้อเคยรอบเดือนไม่มาเกือบ 2เดือนอาเจียนนั่งแท็กซี่ไม่ได้เลย พอเดินทางมาที่นี่ มาคนเดียวกระเป๋าใหญ่มาก
หลังจากนั้นรอบเดือนมา ไม่รู้คิดไปเองหรือว่าหลุด ตอนนั้นไม่ทันตรวจ 

บางคนเสียลูกตอนที่อายุครรเยอะแล้ว ลูกก้อดิ้นแล้วมันเป็นอะไรที่หนักหนากว่านี้ ยากที่จะทำใจ
มีเพื่อนคนนึงแท้งตอนก่อนคลอดแค่ 1สัปดาห์

ขอให้คุณโมท้องใหม่อีกครั้งในเร็ววันนะคะ เป็นกำลังใจค่ะ
ดูแลสุขภาพด้วยค่ะ

สวัดดีค่ะ คุณ Chino 
   ตอนแรกที่โมตรวจ และขึ้น 2 ขีด จางๆๆทั้งสองอัน ก็ตกใจมากค่ะ ไม่ได้ตั้งตัว และคิดว่าไม่หน้าจะมีง่ายขนาดนั้น และก็ไม่อยากจะเชื่อแผ่นตรวจด้วยคะ โดยเฉพาะแฟนโม เขาทั้งตกใจ + ดีใจ + กังวลไปด้วยค่ะ แต่ก็ไม่คิดอะไร ไม่อยากเชื่อเลยค่ะตอนนั้น คิดว่าไปหาหมอเพื่อความแน่ใจดีกว่า แต่แค่วันเดียวเท่านั้นเขาก็หลุด (หรือเปล่า หรือ คิดไปเอง) แต่ก็ตลก กับชีวิตนะคะ แหมมม ตอนที่ยังไม่ซื้อมาตรวจ ไม่เห็นหลุด พอมาตรวจปุ๊ป อีกวันรอบมาเลย ถ้าท้องจริงๆ อย่างที่หลายๆ คนบอกโมมานั้น ใช่คะ อย่างที่คุณ Chino บอกแปลว่าเราต้องดูแลตัวเองดี ๆ ค่ะ ขอบคุณนะคะ ที่มาช่วยแชร์ประสบการณ์Smile
   โมเสียใจด้วยนะค่ะ เข้าใจความรู้สึกเลยค่ะ แต่ที่บอกว่า รอบไม่มา 2 เดือน และอาเจียนด้วย และรอบก็มาเพราะยกกระเป๋าหนัก โมว่าสงสัยคงจะหลุดนะคะ ( ไม่แน่ใจ ) เพราะมดลูกคงเกาะต่ำ เดินมากไม่ได้ อาจจะเหมือนโมก็ได้คะ แต่ยังไง ก็ขอให้คุณแฟน chino เสกเด็กเข้าท้องสำเร็จนะคะ อิอิLOLLOLEmbarrassed
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tangmo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jul 2011 at 19:13 - IP: 118.172.20.71 IP Information
Originally posted by supunnee

คนอยากมีไม่ได้ คนไม่อยากได้มีง่ายจัง...ลองอีกตั้งเดี๋ยวคนมีบุญก็มาเกิด...ว่าแต่คุณโมเปิดร้านอาหารอยู่แถวไหน?ชื่อร้านอะไร? เผื่อจะได้ไปชิม...ปอลิง อย่าทํางานหนักมากรักษาสุขภาพด้วย..เพื่ออนาคตเจ้าตัวน้อยเจ้า

สวัดดีค่ะ คุณ Supunne

โมว่าจริงนะคะ ไอคนไม่อยากมี แต่กลับมีได้ แต่ ไอคน อยากได้ เสือกไม่มี LOL เพราะเห็นเด็กที่ร้านเป็น เด็กดอย ค่ะ เขาไปทำแท้ง (ยังมีหน้ามาพูดให้โมฟังด้วยนะคะ) เชื่อใหมค่ะ บาร์ข้างๆ ร้านโม เด็กสาวร้านเขา ท้องกับลูกค้า กินยา เหน็บยังไง ก็ไม่ยอมออกค่ะ (เขาเล่นยาด้วยShocked) เชื่อเลยค่ะ ว่าสงสัยเด็กเขาคงอยากมาเกิดจริงๆ จน 8 เดือนกว่าๆ ก็คลอด พอคลอดออกมาได้แฝดเลยค่ะ (เธอไม่รู้ เพราะเธอไม่เคยไปฝากท้องAngry) แต่เธอก็ให้เจ้าของร้านไปเลี้ยง แต่เจ้าของร้านก็มาบ่นๆ พูดให้ฟังบ้างว่ากลัว ไอแฝดมันจะเป็นเอ๋อ ( ก็เพราะว่าแม่เธอ เล่นยาหนักเอาการ) โมเปิดร้านอาหาร อยู่แถว ถนน ลอยเคราะห์คะ ชื่อร้าน PANINI SANDWICH คะ แต่ ได้เซ้งต่อให้เพื่อนไปแล้วค่ะเมือ 2เดือนที่แล้ว (เจอพิษ
เศรษฐกิจคะเล่นเอาหนักเลยค่ะCry) แต่เห็นเพื่อน ยังทำต่อเหมือนเดิมค่ะ แค่เปลี่ยนมี สาวๆ สวยๆ มานั่งเรียกลูกค้าค่ะ เฮ้ยยยย ไม่น่าเลย (ร้านอาหารหรือนี้Shocked)

ขอบคุณนะคะ ตอนนี้โมก็หันมาสนใจตัวเองมากขึ้น แต่ก็คิดที่จะคุมแล้วนะค่ะ ยังไม่พร้อมเลยค่ะ (แฟนมันไม่มาขอสักที อิอิEmbarrassed)

Back to Top

Post Options Post Options   Quote tangmo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jul 2011 at 19:25 - IP: 118.172.20.71 IP Information
Originally posted by chaae

น้องโมอย่าทำงานหนักเกินเลย ขอให้น้องโมมีท้องใหม่อีกเร็วจะได้มีน้องอยู่เป็นเพื่อนเล่นกับน้องไพลินบ้างนะ ยังไงดูแลสุภาพด้วยนะจ๊ะ พี่เอ๋เป็นหว่งนะ อิอิๆ^_^

แหมมมม คุณพี่ เงียบหายไปเลยนะคะ

ไม่ได้ทำงานหนักแล้วพี่เอ้ อยู่บ้านถวายนิ เป็นพนักงานขาย เป็นลูกจ้างเขา ดีด้วยไม่ต้องคิดอะไรมากไม่เครียดดีLOL ยังไม่พร้อมเลยค่ะ พี่เอ้ สงสารราฟมันนะพี่ ถ้าหนูท้อง มันก็ต้องหาเงินคนเดียวนะสิ แถมอยูไกลกันอีก ถ้าโมท้องก็อยากจะมีราฟอยู่ใกล้ตลอดเวลานะพี่ คิดแล้วก็เศร้าถ้าเขายังอยุ่เดือนนี้ก็คลอดไปแล้ว ส่วนราฟก็ต้องทำงานหนัก ส่งเงินมาให้โม แถมไม่ได้อยู่กับลูกอีกCry พี่เอ้ไม่ต้องรอลูกหนูหรอก มีน้องให้ไพลินอีกสักคนLOLLOL พี่ด้วยดูแลตัวเอง ดีๆๆ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tangmo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jul 2011 at 19:42 - IP: 118.172.20.71 IP Information
Originally posted by thida_je

สวัสดีค่ะคุณแตงโม
จริงๆแล้วสถานพยาบาลส่วนใหญ่เค้าจะระวังมากเกี่ยวกับการตั้งครรภ์ในช่วง 3 เดือนแรกค่ะ เพราะเป็นช่วงที่แท้งได้ง่าย แต่ก็ไม่ใช่ว่าพ้น 3 เดือนไปแล้วจะไปหักโหมเพราะคิดว่าพ้นช่วงแท้งไปแล้วนะค่ะ พอหลังจาก 3 เดือนก็ต้องมาระวังเรื่องครรภ์เป็นพิษอีกค่ะ คนข้างบ้านธิดาเจอไปแล้วท้องไล่เลี่ยกับธิดามาติดๆ แต่เค้าก็ต้องคลอดก่อนธิดา(ลูกเค้าตายในท้องค่ะ) เพราะแม่ไม่ดูแลตัวเอง หรืออาจจะเป็นเพราะบำรุงมากไป แบบว่าบำรุงแบบรู้เท่าไม่ถึงกาลอะค่ะ กินผลไม้ กินๆๆ โดยเฉพาะทุเรียน มะม่วงสุก ข้าวเหนียวปิ้ง เค้ากินแต่ของที่เค้าอยากกิน แล้วน้องสามีเค้าก็มีความรู้ความเข้าใจแบบผิดๆค่ะ คิดว่าคนท้องพออยากกินอะไรก็ต้องหาให้กิน ไม่งั้นก็คงทรมานแย่ กลับกลายเป็นว่าความหวังดีก็ไปฆ่าเด็กในท้องซะงั้น เจ้าตัวเค้าไม่ได้สังเกตว่าลูกดิ้นน้อยลง จนกระทั่งลูกในท้องไม่ดิ้นไป 2 วันถึงไปหาหมอ พอหมอตรวจดูก็กลายเป็นว่าลูกในท้องตายแล้ว สาเหตุมาจากแม่มีภาวะเบาหวานแทรกขณะตั้งครรภ์ค่ะ ก็มาจากการกินทุเรียน มะม่วงสุก ฯลฯ เนี่ยแหละค่ะ สุดท้ายหมอก็ต้องให้ยาเร่งคลอดเพื่อจะเอาเด็กที่ตายออกมาจากท้อง

อยากบอกว่าถ้าหากว่าที่คุณแม่รักและเป็นห่วงสุขภาพลูกในท้องนะค่ะ ขอให้กินอาหารให้ครบ 5 หมู่ค่ะ ผักสด ผลไม้สด นม เนื้อปลา น้ำสะอาด แล้วก็ยาบำรุงที่หมอให้มาก็กินให้สม่ำเสมอค่ะ เพื่อสุขภาพของคุณแม่และลูกน้อยนะค่ะ อ้อ ที่สำคัญคุณแม่ก็ต้องอารมณ์ดีด้วยค่ะ ลูกออกมาจะได้อารมณ์ดี คุณพ่อก็ต้องเอาใจใส่คุณแม่ด้วยค่ะ SmileSmile ตอนนี้ธิดาท้อง 2 ค่ะ ขอบอกว่าตื่นเต้นอยากเห็นหน้าลูกมั่กๆเลย ไม่คิดว่าจะมีลูกครึ่งเป็นของตัวเอง ที่ผ่านมามีแค่ครึ่งลูกค่ะ อิอิอิ

สวัดดีคะ คุณธิดา

โมก็พอทราบบ้างเหมือนกันว่า 3 เดือนแรก เป็นช่วงที่เสี่ยงที่สุดค่ะ สงสัยท้องครั้งหน้าต้องนอนอยู่บ้านอย่างเดียวเลยค่ะ LOL
โหฟังแล้วรู้สึกเสียใจแทนเพื่อนบ้าน คุณธิดาเลย น่าสงสารอะ บำรุงเกิน บำรุงผิดวิธี ทุเรียนโมก็ชอบนะคะ ชอบมากก  กินทีเป็นลูกค่ะ ฟูมันเอาไม่พอ แต่พอจะรู้อยู่บ้างว่า ทุเรียนมันร้อน กินมากก็อาจจะเป็นร้อนใน ไม่กินเลยดีกว่าค่ะ ( ถ้ามีน้องนะ) ส่วนมะม่วงไม่ค่อยเท่าไรค่ะ โมไม่ชอบ ก่อนที่จะซื้อมาตรวจ โมชอบมากค่ะ มะม่วงแช่อิ่ม เซเว่นคะ และก็มะม่วงมัน เปรียวด้วยค่ะ ตอนอยู่ที่ร้านจะมีคนขายผลไม้ ขี่มาขายค่ะ เราก็กินทุกวันเลย แตงโมบ้าง มะม่วงบ้าง กินมะม่วงเปรี้ยว กินทุกวัน จนรู้สึกว่ามันไม่เปรี้ยวแล้ว กินโดยไม่จิ่มเกลืออะคะ จับใส่ จับใส่ปาก อร่อยทีเดียว น้ำลายมันสอตลอดค่ะ แต่เด็กที่ร้านมากิน มันถามโม เจ๊กินไปได้ไงนิ Shocked เลยเริ่มรู้สึกตัวเองว่า มันแปลกๆๆ แล้วค่ะLOL

โมก็อยากมีลูกครึ่ง เหมือนกัน น่ารักนะคะ ลูกครึ่ง บางคน พ่อ แม่ ไม่หล่อ ไม่สวย แต่ลูกออกมาน่ารักมากกก คุณธิดาท้อง 2 แล้วหรอค่ะ ยินดีด้วยนะคะ อิจฉามากๆๆ ถ้าโมมีลูก ก็ขอให้ลูกหน้าตาเหมือนพ่อ สาธุ Big smile อย่าให้เหมือนแม่เลยEmbarrassed โดยเฉพาะจมูก โด่ง ๆ เหมือนพ่อ LOLLOLLOLLOL ดูแลตัวเองนะคะ คุณธิดาWink

LOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Chino Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jul 2011 at 22:04 - IP: 92.155.61.80 IP Information
ขอบคุณค่ะ คุณโม
เรื่องมันผ่านมานานแล้วค่ะ ถ้าตอนนั้นท้องแล้วหลุดนะก้อเสียใจ แต่ถ้าหลุดตอนท้องแก่ไตรมาสที่3 คงรับไม่ได้ หัวใจสลาย แบบบ้าไปเลย อย่างที่บอกกับคุณโมเพราะอายุครร ยังน้อย ยังไม่ผูกพันแล้วหลุดโดยที่ไม่รู้ว่ามี

ตอนนี้มีลิงน้อยมาแล้ว เป็นลูกเทวดาอีกต่างหาก
อยากได้ลูกผู้หญิง ก้อไปอ่านในเน็ตทำไง เพราะไม่สามารถที่จะไปหาหมอพร้อมกันได้ ก้อได้มาสมใจ
ช่วงที่ตั้งท้อง วันแรกที่รู้จนวันคลอดไม่มีวันไหนที่ไม่กลัวหลุด เพราะความที่อยากมีมากจนเกินไป
จนไม่คิดว่าจะมีได้ ไม่รู้คนอื่นเขาแพ้หนักเหมือนหนูมั้ย อ๊วกจน 6เดือนกว่า เบื่ออาหารไม่ค่อยอยากกินอะไรหลังจากหายแพ้ท้อง แต่ก้อกินทุกวัน กินตลอดเวลา กลัวลูกอด วันไหนที่ลูกไม่ดิ้น แทบบ้า
เริ่มวุ่นวายหาหมอ แต่ทุกอย่างก้อผ่านไปได้ด้วยดีค่ะ

ยังไงก้อรักษาสุขภาพให้แข็งแรงและพร้อมเสมอนะคะ
ไม่มีครัยรู้ไปซะทุกสิ่ง มันก้อเลยต้องลองผิด ลองถูก ล้มลุกคลุกคลาน "// " บางครั้งก้อต้องโง่ก่อนฉลาด
ท้ายที่สุดทุกสิ่งก้อแล้วแต่ บุญและกรรมจะนำพา
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tangmo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jul 2011 at 19:22 - IP: 101.109.4.129 IP Information
Originally posted by Chino

ขอบคุณค่ะ คุณโม
เรื่องมันผ่านมานานแล้วค่ะ ถ้าตอนนั้นท้องแล้วหลุดนะก้อเสียใจ แต่ถ้าหลุดตอนท้องแก่ไตรมาสที่3 คงรับไม่ได้ หัวใจสลาย แบบบ้าไปเลย อย่างที่บอกกับคุณโมเพราะอายุครร ยังน้อย ยังไม่ผูกพันแล้วหลุดโดยที่ไม่รู้ว่ามี

ตอนนี้มีลิงน้อยมาแล้ว เป็นลูกเทวดาอีกต่างหาก
อยากได้ลูกผู้หญิง ก้อไปอ่านในเน็ตทำไง เพราะไม่สามารถที่จะไปหาหมอพร้อมกันได้ ก้อได้มาสมใจ
ช่วงที่ตั้งท้อง วันแรกที่รู้จนวันคลอดไม่มีวันไหนที่ไม่กลัวหลุด เพราะความที่อยากมีมากจนเกินไป
จนไม่คิดว่าจะมีได้ ไม่รู้คนอื่นเขาแพ้หนักเหมือนหนูมั้ย อ๊วกจน 6เดือนกว่า เบื่ออาหารไม่ค่อยอยากกินอะไรหลังจากหายแพ้ท้อง แต่ก้อกินทุกวัน กินตลอดเวลา กลัวลูกอด วันไหนที่ลูกไม่ดิ้น แทบบ้า
เริ่มวุ่นวายหาหมอ แต่ทุกอย่างก้อผ่านไปได้ด้วยดีค่ะ

ยังไงก้อรักษาสุขภาพให้แข็งแรงและพร้อมเสมอนะคะ

สวัดดีค่ะ คุณ Chino

มาถึงตอนนี้ไม่รู้สึกเสียใจอะไรแล้วค่ะ เพราะโมเองก็ยังไม่พร้อมที่จะมี อิอิLOL แต่โมก็อยากได้ลูกผู้หญิงนะ แต่ราฟ อยากได้ผู้ชาย ขนาดยังไม่ทันมี ก็เถียงกันซะแล้วค่ะ Big smileBig smile

ลูกคุณ Chino น่ารักน่าดู อยากได้ อยากได้ อิอิ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Chino Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jul 2011 at 21:03 - IP: 90.18.23.95 IP Information

ดีคร้า คุณโม

ดีแล้วค่ะที่ไม่เสียใจมาก
พูดเรื่องลูกเหอะๆ น่ารักแบบฉบับเด็กไทยไม่มีดั้ง แถมยังจมูกบานเหมือนแม่อีก
ถามว่าผิดหวังมั้ยที่ลูกไม่มีดั้ง ไม่นะเพราะเวลาไปไหนมาไหนเป็นที่โดดเด่น
ที่ฝรั่งเศส(ฝรั่ง+ฝรั่ง)เขาไม่มีหรอกที่จะทำได้แบบนี้ LOL แต่ลูกเพื่อนคนอื่นเขาก้อดั้งโด่งกันนะ

มีเร็วนะค่ะ จะได้ตามพี่เอ้ เขาทัน

Back to Top
Sumonman View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Sumonman Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Aug 2011 at 01:00 - IP: 93.14.223.241 IP Information
ขอตอบค่ะดิฉันก็ประจำเดือนเคลือนเหมือนคุณ ดิฉันซื้อที่ตรวจแบบทันสมัยแพงนิดก็ไม่เป็นไร14-15euo ค่ะแบบตรวจ ชื่อว่าDigital Test De Grossesse.ตามร้านขายามีทั่วไปค่ะ ตรวจตอนเช้าค่ะ รอลุ้น. พอตรวจมันจะขึ้น Pas Enceinte ไม่ท้อง ถ้าขึ้นว่าEnceinte มันจะนับวันว่าคุณท้องกี่อาทิตย์กี่เดือนบอกมาเลย. ยัังไงลองดูน่ะค่ะ
แม้กายเหนื่อย สองมือเท่านั้นที่ยังไหว
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.226 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters