Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > VISA & Travel
  New Posts New Posts RSS Feed: ช่วยแนะนำวีซ่า EEA ค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ช่วยแนะนำวีซ่า EEA ค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Nee1980PL View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Nee1980PL Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ช่วยแนะนำวีซ่า EEA ค่ะ
    Posted: 08 Feb 2010 at 13:23 - IP: 124.157.217.65 IP Information
สวัสดีพี่น้อง มิตรรัก เลดี้ฯ ค่ะ
ตอนนี้ณีได้ข้อสรุปอย่างเป็นทางการแล้วค่ะ ว่าจะไปแต่งงานและจดทะเบียนที่โปแลนด์ โดยเอกสารที่จะแต่งงาน
ได้ขอจากอำเภอภูมิลำเนาเตรียมไว้แล้วค่ะ..รอแปลอังกฤษ ได้แก่ ใบรับรองโสด , ใบรับรองสูติบัติ
กำหนดบินไปโปแลนด์ 27 มีนาคม ระยะเวลาวีซ่า อยู่โปแลนด์ 3 เดือนค่ะ
หลังจากจดทะเบียนก็จะทำเรื่องเปลี่ยนเล่มหนังสือเดินทาง เพราะจะเปลี่ยนใช้นามสกุลสามีค่ะ..จากนั้นก็จะขอวีซ่า EEA เพื่อ
ติดตามสามีไปอังกฤษ..แฟนบอกว่าเอกสารที่ใช้ขอวีซ่าอังกฤษ มีทะเบียนสมรสเท่านั้น 
มีพี่น้องมิตรรักท่านใดมีประสบการณ์..ขอวีซ่าประเภทนี้บ้างค่ะ ช่วยแนะนำเพิ่มเติมเรื่องเอกสารและการเตรียมตัวด้วยค่ะ
เพราะตอนนี้ รู้สึกมึนงง เหมือนกัน และเวลาที่รอวีซ่านานหรือปล่าวค่ะ
Back to Top
poppy_99 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote poppy_99 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2010 at 15:12 - IP: 125.24.196.137 IP Information
Sawaddee ka,

I asked EEA family permit from British Embassy here in Thailand na ka. I followed my husband to England for few weeks na ka. It took almost 2 months for my visa and it was really busy time during the summer.
There is a list of the documents that u have to prepare na ka. I'm not sure that if u ask a EEA from Poland the document will be different or not. There  is a member here who live in England now, married to Spanish guy who works in uk now. Try to search from the old post na ka, probabaly last year na ka.

Poppy
Back to Top
nok london View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nok london Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2010 at 15:49 - IP: 92.40.135.174 IP Information
น้องค่ะพี่อยากให้เริ่มใหม่หมดเลยค่ะ พี่ว่าแต่งที่เมืองไทยดีกว่าค่ะ ค่าวีไม่ต้องเสียค่ะเพราะแฟนไม่ใช่คนอังกฏษหลังจากแต่งงานแล้ว และที่สำคัญคือถ้าแฟนไม่ใช่คนอังกฏษก็ไม่ สามารถขอวีคู่หมั้นได้ อันนี้เป็นประสบการจากตัวพี่เองค่ะเพราะแฟนพี่นกเป็นชาว ลิยูเอเนียค่ะ ถ้าแต่งงานเสร็จก็ค่อยรอบรวมเอกสารแล้วขอวีแต่ง  ไม่มีค่าใช้จ่ายนะคะถ้าวีผ่านทางสถาทูต จะออกวีหกเดือนให้และมาถึงอังกฏษก็ต่อวี เป็นเรสชิเด้นเขาจะให้มาเลยหาปี เมื่อเข้ามาถึงสามารถเรียนฟรีได้เลย กฏทุกอย่างไม่เหมือนแต่งกับชาวอังกฏษนะค่ะ อภิสิทธแต่งต่างกันเยอะคือดีกว่า แต่ถ้าจะมาแต่งที่นี่เราจะปวดหัวกว่าค่ะ เราจะต้องเอาเอกสารทุกอย่างแปลเป็น สามภาษาแล้วสแตมสามกงสุตคือ กงสุนไทยในลนดอน กุงสุนอังกฏษในลอนดอน กุงสุนโปแลนในลอนดอน และเอกสารที่ต้องแปลหน้าละ สามสิบปอน ต้องแปล ทุกอย่างให้สามภาษา แค่ค่าแปลและค่ะสแตมต้องใช้เงินอย่างน้อย สี่ร้อยปอนด์ค่ะเพราะพี่นกต้องทำพาสให้ลูกตามพ่อ แต่เอกสารแต่งงานเยอะกว่าของพี่นก แน่นอนรายจ่ายก็ต้องเยอะกว่าค่ะ แต่ถ้าจอทะเบยนที่บ้านเราแน่นอนถูกกว่าเพราะค่าแปลเอกสารไม่แพง
Back to Top
Lina View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Lina Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2010 at 16:42 - IP: 92.28.143.52 IP Information

ถ้าแฟนคุณอยู่ในกลุ่มEEA และทำงานที่อังกฤษถาวรคุณสามารถขอวีซ่าคู่หมั้นได้แน่นอนคะเพราะเราเคยทำ เอกสารทุกอย่างเหมือนคู่หมั้นอังกฤษ มาแต่งงานและจดทะเบียนที่อังกฤษสามารถขอEEAวีซ่าได้5ปี แต่ถ้าคุณแต่งงานที่เมืองไทยก็สามารถทำEEAวีซ่าติดตามคู่สมรสได้ เอกสารไม่ใช่แค่ทะเบียนสมรสอย่างเดียวนะคะทุกอย่างจะเหมือนขอวีซ่าย้ายถิ่นฐานหมด

Back to Top
honey_881 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote honey_881 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2010 at 18:41 - IP: 125.27.37.156 IP Information
ขออนุญาติ จขกท. ทักทาย คุณ Lina หน่อยค่ะ

Newbie
Newbie    ...สบายดีนะคะ นานๆ เจอ คนทำวีซ่าคู่หมั้นมารุ่นๆ เดียวกัน ตามกันมาติดๆ  แต่ต่างกันตรงที่สามีคุณ Lina เป็นชาวยุโรป ไม่ใช่ชาวอังกฤษเหมือนกันน่ะค่ะ Wink   

** ไก่ สะใภ้ UK, Mrs.Peacock **
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Lina Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2010 at 20:49 - IP: 78.145.174.170 IP Information
สบายดีคะคุณไก่ไม่ได้คุยกันนานมากๆ เพราะไม่ได้โพสต์ตอบกระทู้

ขอให้รายละเอียดเจ้าของกระทู้เพิ่มเติมนะคะ ถ้าคุณต้องการทำวีซ๋าคู่หมั้นเพื่อมาแต่งงานที่อังกฤษ แฟนคุณต้องทำงานประจำที่นี่และเสียภาษีมีที่พักอาศัย(เช่า หรือซื้อ) เพราะฉะนั้นเอกสารทางธนาคารหรือหลักฐานการเสียภาษีหรืออื่นๆ ก็ต้องเป็นภาษาอังกฤษอยู่แล้ว แต่คุณต้องเสียค่าธรรมเนียขอวีซ่าและเค้าจะให้วีซ่าคู่หมั้น6เดือน(ซึ่งต้องแต่งงานภายในระยะวีซ่า) เอกสารที่จะแปลมีอย่างเดียวคือถ้าผ่านการหย่าร้างจากประเทศเดิมของเค้าแค่นั้น หลังจากแต่งงานจดทะเบียนแล้วคุณก็ไปยื่นขอวีซ่าที่โฮมออฟฟิศได้ ซึ่งคุณสามารถขอได้สองแบบคือ
1.ครอบครัวยุโรป รอวีซ่านานหน่อยแต่ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียม จะได้วีซ่า5ปีแล้วค่อยต่อถาวร
2.ยื่นวีซ่าแบบของคนอังกฤษได้เลย เค้าจะให้วีซ่า2ปีเสียค่าธรรมเนียม หลังจากนั้นคุณสามารถขอวีซ่าถาวรได้เลย (ซึ่งจะดีกับเราไม่ต้องรอนาน)
เมื่อก่อนการขอวีซ่าคู่หมั้นไม่ต้องรอนานไม่ถึงอาทิตย์ก็ได้ แต่ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละเคสบางคนก็ต้องรอถึงสามเดือน
แต่ถ้าคุณแต่งงานที่เมืองไทยก็สามารถทำวีซ่าติดตามครอบครัวคนยุโรปได้เลย เค้าจะให้วีซ่า6เดือนแล้วคุณมาต่อที่โฮมออฟฟิศ กรณีนี้ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียม
Back to Top
FruLille View Drop Down
PR สะใภ้ เดนมาร์ก

Post Options Post Options   Quote FruLille Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2010 at 22:02 - IP: 80.62.148.53 IP Information
หวัดดีจ้าณี ไม่ได้มาช่วยตอบเำำพราะช่วยบ่ได้Sleepy
แต่มายินดีด้วยเด้อ มีข่าวดีแล้วBig smile มีความสุขมากๆ้เด้อ

Alder er kun et tal,ikke nødvendigvis lig med visdom eller modenhed.
Back to Top
puymami View Drop Down

Post Options Post Options   Quote puymami Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2010 at 23:27 - IP: 180.183.56.175 IP Information

สวัสดีค่ะพี่ณี  ปุ้ยก็กะว่าจะตั้งกระทู้ ขอคำแนะนำวีซ่า EEA พอพี่ณีมาตั้งก่อน  ตกอยู่ในสภาวะเดียวกันเลยอะ Smile งั้นขออนุญาติพี่ณีขอคำแนะนำจากผู้ที่มีประสบการณ์นะค่ะ

ปุ้ยก็เหมือนพี่ณีค่ะ เป็นว่าที่สะใภ้โปแลนด์ จะแต่งงานกลางเดือนมิถุนายนนี้ค่ะ ที่ประเทศไทย ตอนนี้กำลังศึกษาข้อมูลวีซ่า EEA  แฟนปุ้ยทำงานที่อังกฤษค่ะ ปุ้ยงงว่าเอกสารของปุ้ยมีอะไรบ้างค่ะ แล้วต้องแปลทั้งหมดแล้วรับรองโดยกงสุลหรือป่าวค่ะ  ใครที่รู้ช่วยแนะนำทีค่ะ  แนะนำขั้นตอนก็ดีค่ะ จะขอบคุณมากๆๆ

ขอบคุณพี่ณีนะค่ะ ที่ให้ยืมพื้นที่ให้กระทู้
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nee1980PL Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Feb 2010 at 11:47 - IP: 124.157.200.46 IP Information
poppy_99 ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ ดีจังค่ะที่ได้ยื่นเรื่องที่เมืองไทย           

Avatar  ขอบคุณค่ะ พี่นกสำหรับคำแนะนำ..ตอนแรกก็คุยกันว่าจะแต่งที่ไทย..แต่ทางแฟนและครอบครัวแฟน อยากให้ไปแต่งที่โปแลนด์ค่ะ 

Lina             ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำ
Avatar   สวัสดีค่ะพี่ไก่..สบายดีนะค่ะ

FruLille       ดีจ้าเกด.แค่มาอวยพรก็ดีใจแล้วจ๊ะ เกดสบายดีนะ เดนมาร์ก ก็หนาวเอาการ ดูแลสุขภาพด้วยเด้อ จุ๊ฟ จุ๊ฟ

Avatar  ดีจ้าน้องปุ้ย. พี่ยัง งง งง กับการเตรียมเอกสารเหมือนกัน ถ้าพี่บรรลุเป้าหมายแล้ว พี่จะมาช่วยน้องปุ้ยเต็มที่เลยจ๊ะ..ดีใจกับน้องปุ้ยที่จะได้เป็นเจ้าสาวแสนสวยแล้ว

Back to Top
belluci View Drop Down

Post Options Post Options   Quote belluci Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Feb 2010 at 15:51 - IP: 92.19.126.84 IP Information
Sawasdee kha Khun. Nee

First Im sorry for the late reply Im now in The UK and I recommend you to register for marriage in Thailand  what your bf need to do just get a document call Affirmation of a freedom to marry from Poland registration office then your bf have take that document to Polish embassy in Bangkok to confirm for Thai authority and they will translate this document to English .You can take the English one to translate to Thai (Polish Embassy will keep the original one from Poland) and take it to lagalise at the consolar in Bangkok.After that take this document to register for marriage in thailand.

I'll come by and tell you more about to get EEA family permit which is I really recommend you to apply with British embassy in Thailand cuz it took me only a week ( actually 4 working day ) to get this visa. Smile

Good luck na kha.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nee1980PL Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2010 at 17:28 - IP: 192.168.10.127 IP Information
belluci  สวัสดีจ้ามน.ตอนนี้อยู่Uk แล้วเนาะ ดูแลสุขภาพด้วย ขอบคุณที่เข้ามาให้ข้อมูลจ๊ะ
Back to Top
puymami View Drop Down

Post Options Post Options   Quote puymami Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2010 at 19:43 - IP: 180.183.54.87 IP Information
Avatarสวัสดีค่ะพี่ณี ตอนนี้อยู่ไหนเนียะSmile ปุ้ยเข้ามาหาข้อมูลเหมือนเคยจ้า  สบายดีนะค่ะพี่ณี เด่วคุยกันในเอม อิอิ
belluci  ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะค่ะพี่มน ยังไงปุ้ยจะรอข้อมูลการยื่นวีซ่า EEA นะค่ะ พี่มนสบายดีไหมค่ะ หนาวปะค่ะWink
Back to Top
wilai82 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wilai82 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Apr 2010 at 21:49 - IP: 188.33.28.203 IP Information
วีซ่า EEA นั้นไม่ยากค่ะคุณณียิ่งทำจากสถานทูตอังกฤษที่โปแลนด์ยิ่งง่าย
จากประสบการณ์ที่วิเคยทำมาวิใช้เอกสารดังนี้
-พาสปอร์ตตัวจริงของตัวเอง(พร้อมถ่ายเอกสารหน้าหลัก)
-เอกสารพาสปอร์ตหน้าหลักของสามี
-เอกสารใบทะเบียนสมรส
-เอกสารเรสิเด้นการ์ดของโปแลนด์
-แอพพริเคชั่นฟอร์ม ที่กรอกเรียบร้อยแล้ว(ดาวโหลดได้ทางอินเทอเน็ต)
-รูปถ่ายของตัวเอง ขนาด 3 นิ้ว 2 รูป (เซ็นสลักหลังด้วย)
-นัดวันยื่นวีซ่าทางอินเทอร์เน็ตให้เรียบร้อย
-แต่ของวิจะมีเอกสารรับรองการทำงานจากบริษัทที่สามีวิทำและก็เอกสารการเช่าที่พัก
หรืออพาร์เม้นที่อยู่ที่อังกฤษด้วยค่ะ เพราะในแบบฟอร์มยื่นขอวีซ่านั้นเค้าจะถามที่อยู่
ที่อังกฤษว่าเราพักที่ไหน ของวินั้นสามีไปทำงานที่อังกฤษก่อนหนึ่งเดือนเพราะจะได้หาที่พัก
ก่อนแล้วบินกลับมารับวิที่โปแลนด์ทีหลัง
เพราะตอนนั้นสามีของวิเค้าเพิ่งไปทำงานที่อังกฤษครั้งแรกและไม่รู้จักใครmี่อังกฤษเลย
ก็เลยยุ่งยากนิดนึง แต่ถ้าสามีคุณณีมีที่พักอะไรที่โน่นเรียบร้อยแล้ว เรื่องเอกสารสัญญา
การเช่าอพาร์ตเม้นคงไม่ยากที่จะนำมายื่นกับสถานทูต
เอกสารที่สำคัญทุกอย่างให้ถ่ายเอกสารทั้งหมดเพราะสถานทูตจะเก็บทุกอย่างไม่ส่งกลับคืน
มีแสกนลายนิ้วมือ และสัมภาษนิดหน่อย จากนั้นไม่เสียตังสักกะบาทเดียวค่ะ
แล้วรอสักหนึ่งอาทิตย์ทางสถานทูตจะโทรมาบอกเองว่าได้วีซ่าหรือไม่
โชคดีนะคะ

Back to Top
manatsanan1459 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote manatsanan1459 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2010 at 00:29 - IP: 92.41.166.22 IP Information
ดีค่ะ
สอบถามข้อมูลค่ะ อ่านมาแล้วก็ยังงงอยู่จะเหมือนๆกันไหม
คือ 1) ครั้งแรกหนูทำวีซ่าคู่หมั้นมาอังกฤษกับชาวอังกฤษ ได้วีซ่า 6เดือน (เขาบอกจะช่วยให้หนูมาอังกฤษ แต่ถ้าหนูพบใครที่ใช่เขาก็จะหย่าให้ คือเราเป็นเพื่อนกันค่ะ)
     2 ) หลัง6เดือน หนู ได้จดทะเบียนสมรส ได้วีซ่าอยู่ต่ออีก 2ปี 2009-2011 และต่อมาหนูอยู่อังกฤษได้ 3 เดือน หนูเจอแฟน หนูเลยบอกเขาว่าหนูเจอคนที่ใช่แล้ว  แต่เขาบอกว่าเรายังหย่าไม่ได้ตอนนี้จนกว่าจะครบ1ปี  และต่อพอจดทะเบียนครบ1ปี 2010 ถึงสามารถหย่าได้ พอครบ1ปี เราก็ทำเรื่องหย่า กำลังจะได้ใบหย่าในอีกหกสัปดาห์นี้ค่ะ เดือนสิงหานี้ค่ะ  แต่ว่าโดยกฎหมายแล้วเท่ากับวีซ่าหนูต้องหมดอายุโดยอัติโมติใช่ไหมค่ะ เพราะเท่ากับว่าเขาถอนที่เป็นสปอนเซอร์ใช่ไหมค่ะ? แต่ว่าหนูได้ย้ายมาอยู่กับแฟนก่อนหน้านี้ และหนูก็กำลังตั้งท้องใกล้คลอดแล้ว ในเดือน กันยานี้ หนูต้องทำยังงัยค่ะ จะสามารถจดทะเบียนใหม่ได้เลยไหม หรือต้องรอให้คลอดบุตรก่อน และสามารถ ขอต่อ เป็น EEA ได้ไหม แฟนหนู เป็นคนลัตเวีย มาทำงานที่อังกฤษ4ปีแล้ว เขาอยากให้หนูคลอดลูกที่อังกฤษค่ะ แล้วมันจะผิดกฎหมายเขาไหมค่ะ ต้องทำยังงัยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
มนัสนันท์
natty
Back to Top
belluci View Drop Down

Post Options Post Options   Quote belluci Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2010 at 03:13 - IP: 78.151.113.252 IP Information
Avatarกรณีของน้องพี่แนะนำว่าหาSolicitorช่วยเดินเรื่องเถอะ่ค่ะ เพราะค่อนข้างสลับซับซ้อน ถ้าน้องต้องการอยู่ที่อังกฤษต่อไปก้คงต้องขอEEA2 Residence cardค่ะ ซึ่งตอนนี้ค่อนข้างเข้มงวดมาก ถ้าหย่าปุ้บแต่งใหม่ปั้ปยิ่งน่ากลัวว่าจะไม่ผ่าน ใช้Solicitorเค้าจะช่วยได้เยอะ อันนี้คือมนอ่านจากhttp://www.immigrationboards.com/viewforum.php?f=45น่ะค่ะ เปนเวบไซที่ดีมากเลย มีความรู้เรื่องimirationและเคสบางเคสเค้าให้คำแนะนำดีทีเดียว
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.211 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters