Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: บ้าน British Orchid สาว ๆ UKพูดคุยทักทาย เชิญค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

Topic Closedบ้าน British Orchid สาว ๆ UKพูดคุยทักทาย เชิญค่ะ

Page  <1 136137138139140 270>
Author
yuipriestley View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Direct Link To This Post Topic: บ้าน British Orchid สาว ๆ UKพูดคุยทักทาย เชิญค่ะ
    Posted: 20 Feb 2010 at 20:36 - IP: 94.3.76.129 IP Information

สวัสดีค่ะ  ชื่อยุ้ยนะคะ25 ปีค่ะ  ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ จริงๆแล้วเป็นแฟนและสมาชิกตั้งแต่ปี 2006แล้วนะคะ แต่เหตุที่ลืม password login ประจำเลยต้องสมัครสมาชิกใหม่ตลอด ยุ้ยเป็นพยาบาลอยู่ในแมนเชสเตอร์ค่ะ ถ้ามีปัญหาเรื่องสุขภาพหรืออะไรที่ยุ้ยพอช่วยได้ ก็เมลมานะคะ

รักพี่ๆเพื่อนๆในเลดี้อินเตอร์เสมอ มิตรภาพจริงใจที่หาได้แค่ปลายนิ้วคลิ๊ก
 ยุ้ยค่ะSmile
YUi25ปี พยาบาลอินเตอร์ สะใภ้อังกฤษจร้า Manchester

มิตรภาพหาง่ายๆแค่เพียงปลายนิ้วคลิก
Back to Top
Ranee View Drop Down
Senior Member

Direct Link To This Post Posted: 20 Feb 2010 at 22:51 - IP: 124.121.31.152 IP Information
สวัสดีค่ะคุณยุ้ย  ยินดีที่ได้รู้จัก
แป๋งค่ะSmile
Back to Top
Pim_Watts View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 20 Feb 2010 at 23:09 - IP: 115.31.156.52 IP Information

สวัสดีสาวๆ ยามดึกฝั่งไทย และยามเย็นฝั่ง uk ค่ะ Smile

Avatar  ใช่แล้วจ้ะหญิง พี่ไปทำใบอนุญาตขับขี่ระหว่างประเทศมาแล้ว (เรียกซะทางการเลย) Smile
สามารถใช้ได้ในประเทศที่อยู่ในภาคีอนุสัญญา ซึ่งมีอยู่เกือบร้อยประเทศ รายชื่อประเทศจะระบุไว้ที่ปกในของใบอนุญาตขับขี่จ้ะ
แต่มีข้อแม้คือ ต้องเป็นผู้ที่ถือใบขับขี่ของไทยแบบชั่วคราว 1 ปี และต่อเป็นแบบ 5 ปี แล้วถึงจะทำใบขับขี่สากลได้จ้ะ

Avatar     อืมดีจังเลย ได้ออกไปไหนมาไหนคนเดียวได้ด้วย...ของพี่ไปได้เต็มที่ก็แค่เดินไป supermarket ใกล้ๆ บ้าน
ไอ่ครั้นจะขึ้นรถโดยสาร หรือรถไฟไปเอง ยังไม่สามารถเลย ฮิๆ...แล้วไปช๊อปมานี่ เตรียมไว้สำหรับแฟชั่นฤดูใบไม้ผลิรึป่าวเอ่ย Smile 

Avatar     ยินดีที่ได้รู้จักคุณแป๋งค่ะ Smile 

Avatar     ยินดีต้อนรับและยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันค่ะ Smile 

Avatar     อะนั่นแน่ วันนี้ไปออกงานกะเจ้า อย่าลืมเอารูปมาแปะให้ดูบ้างเน้อน้องติ๊ก Smile หวัดดีค่ะพี่ไก่

Avatar     เพิ่งจะได้เห็นเอื้องสายน้ำผึ้งชัดๆ ก็คราวนี้นี่เอง ลักษณะดอกก็คล้ายๆ กล้วยไม้เหมือนกันเน้าะ Smile
พิม สะใภ้ UK 1975

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เพราะเราแก้ไขเมื่อวานไม่ได้ และเราก็ไม่รู้ว่าพรุ่งนี้จะเกิดอะไรขึ้น
Back to Top
noom Portsmouth View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2010 at 00:38 - IP: 82.19.249.83 IP Information
สวัสดีค่ะสาวๆ สวัสดีตอนบ่ายค่ะ

วันนี้เหนื่อยป่ะ

พี่ไก่ที่บ้านพี่ ...ต้นไม้เยอะดีจังเลยSmile

อิฉันไปช๊อปไม่ได้อะไรเลย ฮ่าไได้มาม่า กับ เส้นขนมจีนมาแทนLOL
สวัสดีจ๊ะ ยุ้ย พี่นุ่มจำได้ ตั้งแต่อยู่บ้านเลดี้เก่าแล้ว จ๊ะWink งานเยอะเปล่าช่วงนี้
สบายดีเปล่าคนนี้  หายไปเป็นครั้งคราวนะกิ๊บSmile
Hello, my teachers Ying. So sorry! this week I'm busy for
reading.Pinch

สบายดีกันทุกๆคนนะค่ะBig smile

Mrs mason 1982

ร่วมรณรงค์ลดกระทู้ ลดปัญหาข้อมูลเต็ม บ้านกล้วยไม้

Back to Top
mterritory View Drop Down
Groupie
Groupie

Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2010 at 01:53 - IP: 82.25.95.99 IP Information
สวัสดีค่ะพี่ๆเพื่อนๆน้องๆทุกคน เป็นยังไงกันบ้างคะ ขอแสดงความยินดีกับหลายๆคนที่ได้วีซ่ากันแล้ว และขอเป็นกำลังใจให้หลายๆคนที่ยังรอลุ้นกันอยู่นะคะ

วันนี้อากาศที่แมนเชสเตอร์ยังหนาวอยู่เหมือนเดิมแต่ว่ายังดีที่มีแดดออกให้ได้สดชื่นกันนิดหน่อย แต่เก๋ไม่ได้ออกไปไหนเลย เพราะ

จะบ้าตายฮ่ะ เก็บมันทั้งวันเลยวันนี้ เบื่อทำความสะอาด จัดๆเก็บๆมากเลย

Avatar  Avatar  Avatar  Avatar  Avatar  Avatar  Avatar  Avatar Avatar  Avatar  Avatar

ขอบคุณสำหรับคำชมที่มีให้ที่บ้านเรานะคะ แต่ขอบอกว่าบ้านเราถ่ายรูปขึ้นกันหมดฮ่ะ นั่นหมายความว่าตัวเป็นๆไม่ได้หน้าตาดีอะไรกันเลย ฮ่าๆๆ

Avatar  สวัสดีค่ะน้องยุ้ย ไม่ทราบว่าเป็นพยาบาลอยู่ที่ไหนค่ะ พี่อยู่ whitefield, Manchester เราอาจจะอยู่ใกล้ๆกันนะเนี่ยะ ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ

Edited by mterritory - 21 Feb 2010 at 01:55

D.O.B. 11/1981 ...
Back to Top
matalika_s View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2010 at 01:54 - IP: 86.178.100.18 IP Information
หวัดดีทุกๆ คนค่ะ เข้ามารายงานตัวเป็นระยะๆ จำกันได้ป่าวน้าาาาาาาTongue
ยังไงก็ขอให้มีฟามสุขกันทุกๆ คนนะEmbarrassed
Back to Top
wales View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2010 at 04:13 - IP: 88.106.45.35 IP Information
วัสดีจ้าสาวๆ บ้านกล้วยไม้ทุกคน วันนี้ไม่ได้ทักเป็นรายบุคคล กำัลังฉุนที่ทำงานมักมั๊ก ค่าาาา พูดมาแล้วคันปาก ขอใช้พื้นที่ระบายหน่อยนะค่ะ  จะได้นอนหลับ ถ้าไม่ได้พูดนอนไม่หลับแน่ ๆ
เรื่องมีอยู่ว่า โดนโกงค่าแรงอ่ะ  ทำงานอาทิตย์ละ 5 วัน เราทำไปก่อน แล้วเขาจะจ่ายอาทิตย์ต่อไป  เราก็เริ่มไปทำอาทิตย์แรกแค่ 3 วัน อาทิตย์ต่อมาเขาก็ยังไม่จ่ายเพราะเขาบอกว่าขอหมายเลขบัญชี เราก็ยังไม่มีให้ จนอาทิตย์ที่ 3  ถึงเอาไปให้  อาทิตย์ที่ 4 เขาก็โอนเงินย้อนหลังให้ และชี้แจงรายละเอียดให้ pay slip ด้วย แต่ไม่มีของ 3 วันอาทิตย์แรก  เขาโอนให้แต่อาทิตย์ที่ 2  และ 3  แถมบอกอีกว่าเราเริ่มทำงานวันที่ 11 มกรา แต่จริงเริ่ม 8 มกรา  ก็เลยไปถามหัวหน้าแผนก เขาบอกว่าอาทิตย์แรกไม่จ่ายจะไว้จ่ายตอนลาออก  เราก็เออแล้วไป แต่เรื่องมาเกิดอีกวันนี้ อาทิตย์ก่อนมีพนักงานใหม่คนไทยเหมือนกันมาทำงานครบอาทิตย์ แล้วเขาได้รับเงินของอาทิตย์แรกอ่ะ  แล้วที่ตูทำไมมึงไม่จ่ายว่ะ โมโหมากม๊าก เนี้ยะจะไปสมัครที่อื่นแล้ว เ.่..ง เห็นตูไม่ค่อยพูดแล้วคิดว่าตูโง่หรือไง  พูดมาแล้วโมโหจริง ๆ วันจันทร์เด๋วจะไปถามอีกรอบ ถ้าไม่ได้คำตอบที่รื่นหู จะลาออกแล้วค่ะพี่น้อง  โรงแรมที่อื่นมีเยอะแยะใช่เปล่าค่ะ ได้ระบายแล้ว สบายใจแล้ว   ระบายกับแฟนแล้วรอบหนึ่งแต่มันไม่มัน ยังคันปากอยู่ เพราะพูดภาษาอังกฤษ CryDead
Back to Top
xluely View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2010 at 04:40 - IP: 188.220.125.159 IP Information
Avatar I really know about that because I had been in this situation. They think we are Thai and we are not good in English.Yet they take advantage on us, for instance we have to do work on week-end, bank holiday while they have a comfortable day. I also left the first job and started in the factory as a full time worker I have been the union member, this is the real benefit, when I have the problem with my employer, I only asked my union representation that they have done everything for me. Now I left the job because of the job make me problem. My union representation are running process of claiming for me, without paying for solicitor. When you start do any job, my advice is looking for union if your company have one, otherwise when you have any problem you just leave the job with upset and unable to get return. Try to do something make the best for your life and make them know we are not only foreigner who know nothing. Cheer!!!!
Back to Top
Katey_Love_U View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2010 at 04:48 - IP: 94.197.179.84 IP Information
Avatar ดีจ้าพี่หญิง ทำงานสนุกดีจ้า เรื่องเพชรเหรอก็ แหวนคุณสามีให้อะจิ เพชรหลุดไปเม็ดนึง ซื้อที่ไทย ไม่มีประกัน เสียตังค์เลยงานนี้ อิอิ งานยุ่งเหรอคุณพี่ หายไปหลายวัน
Avatar สวัสดีจ้ายุ้ย ยินดีต้อนรับเข้าบ้านนะจ๊ะ  ดีจังเลยบ้านเรามีพยาบาลอินเตอร์Smile
 Avatar ยินดีต้อนรับคุณแป๋งด้วย ขอให้ได้วีซ่าเร็วๆนะคะ
Avatar โอ้..ของเล่นเต็มบ้านเลย วันไหนจะบริจาคบอกเกศได้นะคะ อิอิ จะส่งไปให้หลานที่ไทย Big smile เนียนได้อีก
Avatar โหเขาทำงี้ได้ไงนี่แปลกๆนะพี่หน่อง พี่หน่องมีสัญญารึเปล่า ในสัญญาระบุรึเปล่าว่าจะไม่จ่ายเงิน 3วันแรก ต้องคุยกับเขาให้เข้าใจ ทำไมอีกคนได้รับเงินครบให้เขาชี้แจง ถ้าเขาให้คำตอบเราไม่ได้นี่แปลว่าโกงจริง ถ้าลาออกก็ต้องเรียกค่าจ้างของเราให้ครบนะคะ สู้ๆค่ะ

สวัสดีสาวๆจ้า

Edited by Katey_Love_U - 21 Feb 2010 at 04:51
Back to Top
wales View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2010 at 05:14 - IP: 88.106.45.35 IP Information
Avatar   ใช่ค่ะ พี่นก ตอนนี้หน่องก็เริ่มเบื่อแล้ว ทำงานตั้ง 6 วันต่ออาทิตย์ วันหยุดสุดสัปดาห์ก็ทำ แต่ไม่ได้ค่าแรงเพิ่ม หน่องจะทำรอจนกว่าได้ tax code  เวลาไปที่ทำงานใหม่จะได้ไม่ต้องเสีย BR ดีไหมค่ะ และจะได้หางานใหม่ไปพร้อม ๆ กันด้วย  ขอบคุณค่ะ
Avatar จะรอดูสถาการณ์ไปก่อน ในสัญญาบอกว่าเริ่มงานวันที่ 11 มกรา เนี๊ยะ ยังไม่ได้เซ็นต์ชื่อ และส่งคืนทางโรงแรมเลย เสียดายสิตั้ง 19 ชั่วโมง แถมแหกขึ้ตาไปทำวันเสาร์ อาทิตย์อีกตะหาก  หุหุหุ

ยังไม่พอ คนใหม่มาให้เขาทำแค่วันละ 9  ห้อง บอกว่าเขาช้า แต่เขาเสร็จ 4 โมงเย็นเท่าเรา แต่ให้เราทำตั้ง 16 ห้องแถมทุกห้องเตียงคู่อีกตะหาก พูดมาแล้วโมโห  DeadDeadAngryAngry

Edited by wales - 21 Feb 2010 at 05:21
Back to Top

Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2010 at 05:40 - IP: 94.195.59.89 IP Information

Tax code

Avatar This is not fair, Why you have to do more work than others if you have the same paid. 

This one Khun ReeneAvatarhave been given the advice about tax code

Originally posted by Reene

Originally posted by xluely

Originally posted by Katey_Love_U

สวัสดีสาวๆจ้า พรุ่งนี้หยุด ลาลันลา ทำงานอีกทีวันเสาร์ จากนั้นอาทิตย์หน้างานเข้าคร้าบ พอดีมีคนลา เกศเลยต้องไปเข้าเสียบช่วงกลางวันให้เขาได้ไปทานกลางวันกัน ก็ดีเหมือนกัน ได้ ชม เพิ่มมานิดหน่อย  อืมอยากถามอะไรพี่อี๋สักหน่อย พี่อี๋แวะเข้าบ้านหน่อยนะจ๊ะ ทำงานหนักรึเปล่า คือเกศอยากถามเรื่องภาษี สักหน่อย ว่าเงินเดือนเดือนแรกโดนหักไปเยอะ เพราะ แท็กซ์เป็นประเภท BR เหมือนกันรึเปล่า แบบหักเยอะไปก่อนแล้วคืนที่หลังอ่ะค่ะ หรือว่าต้องโทรไปคุยกับเค้า (กลัวเดือนหน้าโดนหักอีก เหอๆ)

Before Khun อี๋ come in, I would like to give you the answer. Don't worry about the TAX.  the first year most employees have been deducted too much tax. In the end of the Tax year you will get the P 45 then you can fill the form or go to the job cetre and asking for help filling the form of refund your money back....  some time in some work place might do for you but if your work place is a small company then you need to go to the job centre. I think it has online as well but so sorry I have not much time to find out for you

Waiting for other come in and give you more adviceSmile

good luck

ขอเข้ามาแจมบอกความรู้ที่พอมีบ้างนะค่ะ เนื่องจากทำงานอยู่บริษัทรับทำเงินเดือนค่ะ

ตอนเราเข้าไปทำงานใหม่ๆๆเลยเนี่ย ถ้ากลัวจะถูกใส่เป็น tax code BR เราก็ต้องกรอกฟอม P46นะค่ะ(ปริ้นได้จากเวบไซ HMRCเลยค่ะ ถ้าบริษัทไม่มี) ถ้าไม่เคยทำงานมาก่อนเลยให้กาช่อง A ค่ะ แล้วพอบริษัทคุณส่งฟอมตัวนี้ไป Tax office เนี่ย ก็จะได้Tax code 647L ค่ะ แต่ถ้าคุณไม่ได้กรอกอะไรเลยเค้าก็จะใส่code BRอย่างที่ทุกคนโดนกันอะค่ะ

ส่วนเรื่องขอTaxคืนนะค่ะ ตอนสิ้น year tax ตอนเดือน เมษา ถ้าคุณยังทำงานอยู่คุณก็จะได้P60 ค่ะ ตอนนี้แหละถ้าคิดว่าเสียภาษีมากไปก็เอาตัวนี้ไปยื่นค่ะ ส่วนP45ที่พี่นกบอกเนี่ย จะได้ต่อเมื่อเราออกจากงานค่ะ ไม่ได้ได้ตอนสิ้นyear taxนะค่ะ ได้แล้วเก็บไว้ดีๆๆนะค่ะเพราะถ้าไปเริ่มงานใหม่ก็ต้องเอาตัวนี้ไปให้ที่ทำงานใหม่ดูเค้าจะได้รู้ว่าคุณเคยใช้Tax codeตัวไหนอยู่ค่ะ

หวังว่ารีนเขียนเข้าใจนะค่ะ Smile

Avatar Avatar สวัสดีค่ะสองสาว ยังโดนหักtax ด้วยcode BR อยู่อีกเหรอค่ะ แล้วที่ทำงานเค้าให้กรอกแบบฟอร์ม P46 หรือยังอะค่ะ เพราะตอนรีนเข้าไปทำงานวันแรก เค้าก็เอาเอกสารนี้มาให้กรอก แล้วพอสิ้นเดือนรีนก็ได้tax code647L เลยอะค่ะ แล้วอีกอย่างพอ ลูกจ้างบริษัทที่เราทำเรื่องเงินเดือนให้โทรมาบ่นเรื่องtax code เป็น BR เราก็จะถามเลยว่า ส่งเอกสารP46 มาหรือยังหรือมีP45จากงานที่เก่ามั๊ยจะได้ดูtax code ตัวเดิม แต่ถ้าไม่ส่งเอกสารอะไรมาเลยเราก็จะลงเป้นBR ถึงแม้จะรู้ว่ารายได้แต่ละชม เท่าไหร่ จะเปลียนให้ก็ต่อเมื่อได้เอกสารP46 หรือP6จาก HMRC ยังไงก็ลองเข้าไปหาข้อมูลดูได้ที่ www.hmrc.gov.uk ระหว่างรอโทรไปถามจากtax office
ขอให้ได้เปลียนtax code เร้วๆๆนะค่ะ เข้าใจเป็นอย่างยิ่งเวลาโดนหักTax เพราเดือนนี้รีนก็โดนหักแล้วเหมือนกัน(เป้นเดือนแรกหลังจากทำงานมาไม่เกี่ยวกะNI) เงินเกินที่เค้ากำหนดแล้ว หายไปหลายเหมือนกันค่ะ Cry สู้ๆๆนะค่ะทุกคน

ต่อนะค่ะ

อันนี้คือเหตผลที่ว่าถ้าเราส่งแบบฟอมP46 ไปเค้าจะใส่เราเป็นcode647Lเลย เพราะเค้ารู้แน่ๆๆว่าเราไม่เคยทำงานมาก่อนเลย แต่ถ้าไม่ได้ส่งฟอมไปให้เค้า เค้าก็คงกำลังเช็คข้อมูลคุณอยู่ ซึ้งช้ามากค่ะกว่าเค้าจะอัพเดทข้อมูล

If you're put on a cumulative emergency tax code

You'll usually be put on a cumulative emergency tax code if you've ticked Statement A on your P46 - telling your employer that this is your first job since the start of the tax year and you haven't been receiving any taxable pensions or state benefits.

How a cumulative emergency tax code might affect your wages

The code used in this way will give you your full tax-free Personal Allowance over the remainder of the tax year - that's because your employer can carry forward any tax-free allowance not used in the period before you started your job. (As you've only just started work we assume that you haven't yet used any of your tax-free Personal Allowance.)

Your tax should be about right at the end of the tax year.

ขอฝากบอกสาวๆๆนะค่ะ ถ้าได้ไปทำงานแล้วเค้าเอาเอกสารP46มาให้กรอก ตรงชองล่างซ้ายมือ จะมีคำถามอยู่ 3 ข้อ เป็นช่อง A, B , C  ถ้าเราไม่เคยทำงานมาก่อนเลยให้กาช่อง A ค่ะ สิ้นเดือนก็จะได้tax code 647L ส่วนคนที่เคยทำงานมาแล้วแล้วอันนี้เป็นงานใหม่แล้วอยู่ในช่วงtax yearเดียวกันต้งแต่6 เมษา ก็ให้กาช่องB อันนี้คุณจะได้tax codeตามจากงานเก่าที่คุณเคยได้รับค่ะถ้ามีเอกสารP45จากที่ทำงานเก่าก็เอาไม่ต้องกรอกก็ได้ค่ะแค่เอาเอกสารตัวนั้นให้เค้าไปเลย ส่วนช่องC สำหรับคนที่ทำงานมากกว่า1 ที่ อันนี้จะได้tax codeเป็น BR แล้วถ้าคุณไม่ได้กาช่องไหนเลย เซ็นชื่ออย่างเดียว เค้าจะลงเป็น BRอะค่ะ เอาแบบฟอร์มไปดูไว้เป้นตัวอย่างก็ได้ค่ะพอตอนไปเจอของจริงจะได้ไม่งง (รีนยังงเลยอะตอนตัวเองกรอกอะ) เอกสารจะมี2หน้า หน้าที่2 ไม่ต้องสนใจค่ะ บริษัทเค้าจะต้องกรอกให้เราเองค่ะ เรากรอกแค่หน้าแรก 

http://www.hmrc.gov.uk/forms/p46.pdf

Edited by xluely - 03 Nov 2553 at 02:58
Back to Top

Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2010 at 08:02 - IP: 188.220.125.159 IP Information
Good night for the UKSleepy

and Good morning for ThaiSmile

Back to Top

Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2010 at 09:26 - IP: 124.121.37.210 IP Information
Avatar  ขอบคุณค่ะคุณเกด ตอนนี้ก็รอร้องเพลงรอไปพลางๆ LOL รู้สึกว่าจะมีเพื่อนอีกหลายคนที่ร้องเพลงเดียวกะเราอยู่นะSmile สู้ๆๆค่ะ

Avatar  สวัสดีค่ะคุณพิมพ์เดินทางเมื่อไหร่คะ  ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันค่ะ

Avatar  สู้ๆๆ นะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ เราคือหญิงไทยใจแกร่งค่ะ
Back to Top
noom Portsmouth View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2010 at 15:39 - IP: 82.19.249.83 IP Information

พี่หน่อง...เป็นนุ่มก็จะไปถามทุกวัน  19 ชั่วโมงไม่ใช่น้อยๆ ทำงานเหนื่อยกว่าจะได้
แบบนี้ต้องเคลียร์Geek

ขอให้ได้เงินคืนเร็วๆนะพี่นะSmile

Mrs mason 1982

ร่วมรณรงค์ลดกระทู้ ลดปัญหาข้อมูลเต็ม บ้านกล้วยไม้

Back to Top
kea_ka View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2010 at 15:39 - IP: 58.8.200.200 IP Information
Avatar  พี่หน่องได้เซ็นหรือมีหลักฐานไปยืนยันกับเค้าป่าวคะ ถ้ามีก้อไม่น่าจะมีปัญหานะเก๋ว่า ยังไงก้อลองดูอีกทีนะคะเหนื่อยมาทั้งทีแล้วต้องโดนโกงอย่างนี้มันไม่ไหวเนอะ
Avatar สวัสดีจ้าน้องยุ้ยพี่เก๋จ๊ะ หน้าน้องยุ้ยเหมือนกับน้าสาวพี่เลย สวยนะ

Avatar Avatar สวัสดีตอนบ่ายจ้าน้องนุ่มและพี่นก
Avatar ยังไงเก๋ก็ขอให้คุรแป้งได้วีเร็วๆนะคะ

Avatar  ดีใจกับพี่พิมด้วยนะคะที่ได้วีแล้ว และมีกำหนดเดินทางเมื่อไหร่ละคะ
Avatar  น้องเกดสบายดีนะ ตอนนี้เป็นยังไงบ้าง
Avatar เหมือนกันเลยจ๊ะเก็บๆกวาดๆทั้งวัน
Avatar พี่ไก่ชอบปลูกต้นไม้เหมือนกับแฟนเก๋เลย เก๋ก็ชอบนะแต่ปลูกทีไรตายทุกทีเลย
Avatar Avatar AvatarAvatar  Avatar

สวัสดีตอนบ่ายพี่หญิง พี่กิ๊บ สา พี่ฝน และพี่ติ๋มด้วยนะคะ
kae_ka สะไภ้ UK 28 ปีเด้อ 

Back to Top

Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2010 at 17:12 - IP: 124.122.234.224 IP Information
Avatar ขอบคุณค่ะคุณเก๋  รู้สึกว่าช่วงนี้มีเพื่อนๆ รอกันเยอะเหมือนกัน สงสัยคนไปขอวีซ่ากันเยอะเลยยังไม่คลอดWink 
Back to Top
pimpattra View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2010 at 18:47 - IP: 124.122.143.147 IP Information

สวัสดีค่ะ สาวทุกคนในบ้านกล้วยไม้ ชื่อพิมค่ะ เพิ่งเป็นสมาชิกได้ไม่นานยินดีรู้จักทุกคนนะคะ

ปล.สะใภ้อังกฤษ ณ Basingstoke รอ STM อยู่จ้ะTongue
Back to Top
chelsea_girl View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2010 at 19:07 - IP: 94.197.115.25 IP Information
Avatarสวัสดีค่ะคุณครู น้องเปรมสบายดีนะคะ ตอนนี้อาการพี่ปกติแล้วค่ะ แต่ว่าวันนี้ที่เหนือหิมะตกเต็มเลย

สวัสดีทุกคนด้วยนะคะ วันนี้ต้องรีบไปเล่นหิมะก่อนนานๆจะเห็นตกเยอะขนาดนี้ ถ้าไม่ขึนมาทางเหนือคงไม่เห็นแบบนี้
แบม สะใภ้ UK Cricklade,Swindon ค่ะ
Back to Top
sawitree1982 View Drop Down
Groupie
Groupie

Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2010 at 19:36 - IP: 92.0.10.204 IP Information
สวัสดีจ้า
หนูอยู่ shenley Lodge แล้วพี่ล่ะจ้าอยู่ที่ไหนจ้า
Back to Top

Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2010 at 20:44 - IP: 188.220.125.159 IP Information
เข้ามาทักทายก่อนที่จะหนีไปทำการบ้านต่อ พรุ่งนี้ก็เปิอเทอมแล้ว การบ้านยังไม่เสร็จเลยConfused
Avatar หายท้องเสียแล้วแน่ๆWink ถึงไปลัลลาได้ แหมคราวหน้าไม่ต้องทำท้องว่างไปรับอาหารใหม่หรอกนะ อาหารที่นี่ยังใงก็สู้อาหารไทยบ้านเราไม่ได้หรอก มีแต่เลี่ยนๆ มันๆTongue

Avatar หายแพ้ท้องแล้วก็บำรุงได้เต็มที่แล้วสิ ที่สำคัญแบ่งให้ลูกเยอะๆนะ อย่าเก็บไว้เองคนเดียว ไม่งั้นหลังคลอดต้องมาหาโปรแกรมลดน้ำหนักกันอีกLOLLOLLOL
Avatar เตรียมทำใบขับขี่ มาขับรถที่อังกฤษ แบบนี้มีปแผนหนีคุณสามีเที่ยวหรือเปล่า ระวังคุณสามีมองค้อนนะ  แบบว่าไปไหนอ่ะ อยากไปด้วยTongueTongueTongue

Avatar อารมณ์ เลือดจะไป ลมจะมาหรือเปล่าเนี่ย สงสัยทำงานมากไป พักผ่อนเยอะๆแล้วกันนะ จะชวนมาตกปลาแถวนี้ก็ยังไม่ใช่ฤดูการ รอหน้าร้อนแล้วกันนะน้องนะ Smile

Avatar เสาร์ อาทิตย์นี้ไม่ไปไหนเหรอ ปกติเห็นมีโปรแกรมทุก weekend แล้วทำอะไรสำหรับ Sunday dinner ล่ะ วันนี้พี่จะอบเนื้อแกะให้สามี แล้วก็มันอบ กับ yorkshire pudding ราดด้วยเกรวี่ นั่นอาหารสามีนะ ส่วนของพี่ก็คงหาอะไรเผ็ดๆ ร้อนๆ ตามสไตร์คนไทย Big smileBig smileBig smile

Avatar เข้ามาเจออาหารน้องฝน น้ำพริกปลาทูน่า แล้วคิดถึงสารพัดน้ำพริกบ้านเรานะ ที่สำคัญอย่าทานเผ็ดมากล่ะ เดี๋ยวตัวเล็กในท้องจะประท้วงเอาไม่รู้ด้วย อิ อิTongue

Avatar ถักเสื้อแล้วไม่มีเวลาใส่ ก็ส่งมาทางนี้นะ หุ หุ (แอบเนียน) อยากถักอะไรบ้างจัง แต่มันไม่มีเวลาเล้ยยยยยยยยยย เห็นคนอื่นมีผลงานมาอวดกัน ก็อยากมีบ้างได้แต่นั่งมองหนังสือกองโตตตตตตตตตต Ouch

Avatar เป็นใงจ๊ะสาวคนนี้ จัดบ้านทำบ้านใหม่ จนไม่ค่อยมีเวลามาแวะเวียน แต่ไม่เป็นไรหรอก มีเวลาก็เข้ามา ต่อไปก็คงยุ่่งๆเรื่องแต่งงาน เรื่องต่อวีซ่าอีก คงต้องยุ่งๆอีกพักใหญ่กว่าทุกอย่างจะลงตัวSmile

Avatar เสียใจด้วยนะ ที่เพชรหายไป ความเห็นพี่คือเก็บไปซ่อมที่เมืองไทยดีกว่าถูกกว่าและก็ดีกว่าด้วย ถ้าไม่ได้ซื้อแหวนที่นี่เวลาซ่อมทีนะ แทบจะซื้อวงใหม่ที่ไทยได้เลย Sleepy

Avatar รอหน้าร้อนอยู่เหมือนกัน อยากออกไปทำสวน ที่บ้านพี่นะขนาดไม่ค่อยมีหิมะ ในสวนยังเป็นน้ำแข็งเลยอ่ะ Sleepy แล้วบ้านมีเด็กก็คงเหมือนกันหมด ของเล่นเพี่ยบทุกเทศการ จะทิ้งก็เสียดายลูกๆก็บอกว่ายังเล่นอยู่เลย เก็บเท่าไรก็ไม่หมด หุ หุ เป็นแม่นะ เก็บไปเถอะ อีกหน่อยลูกๆโตแล้วบ้านก็จะค่อยๆเงียบลง แล้วจะคิดถึงวันเก่า Smile

Avatar เตรียมงานไปถึงไหนแล้วล่ะ พี่คิดว่าเพื่อนๆที่อยู่ใกลัๆแถวนั้นก็น่าจะมีหลายคนนะ ถ้าจัดงานวันหยูดก็คงสะดวกสำหรับหลายๆคนที่อยากไปงานแหล่ะ ขอให้มีความสุขค่ะSmile

Avatar เป็นอย่างไรบ้างน้องจีของพี่ เมื่อเวลาผ่่านไปทุกอย่างก็จะผ่านไปนะ เป็นกำลังใจให้เสมอล่ะ ส่วนพี่เหรอก็หัวฟูกับการบ้านตลอด หุ หุ เนี่ยถ้ากันยานี้เข้าไปเป็นนักศีกษาใหม่ ก็ไม่รู้ว่าจะฟูเพิมขิ้นอีกกี่เท่าSleepy

Avatar สาวคนนี้ก็คงลัลลากับครอบครัว ขอให้มีความสุขนะคะSmile

Avatar ทำงานที่นี่ต้องทำใจ ยิ่งอยู่ในช่วงทดลองงานด้วย ฟังแล้วก็น่าโมโหจริงๆ พี่จะบอกให้ว่าไม่ใช่แค่นี้หรอกที่เจอ ต่อไปถ้าบรรจุแล้วยังมีเรื่องพักร้อนอีก แล้วนะที่นี่ก็ไม่ไดยื่ดหยุ่นเหมือนเมืองไทยด้วย เคยเจอแบบให้เราจองวันพักร้อน แต่ขอโทษนะเอามาให้เราเป็นคนสุดท้าย เขาให้พวกเขาก่อนอ่ะ พอเราลงวันไปก็ไม่ได้เพราะไปตรงกับคนอื่น เลยออกเสียเลย ช่วงนั้นสามีพี่ก็เริ่มบ่นด้วยล่ะ เพราะเราโดนทำเสาร์ อาทิตย์ ส่วนสามีเราหยูดเสาร์ อาทิตย์ เลยไม่ต้องไปไหนกันพอดี Confused

Avatar อยู่ที่นี่นะ เรื่องน่าเบื่อที่สุดคือเรื่องอาหารการกิน เพราะเราทำทุกวันมันเลยชอบมีปัญหาว่าวันนี้ทำไรกินดี พี่นะวนแล้ววนอีก ไก่ หมู ปลา กุ้ง หอย เนื้อ ขนาดวน วนแล้วยังเบือ่ได้ แต่ทีแน่ๆวันนี้รอดตัว เพราะ เตรียมอบเนื่อแกะ สำหรับสามีแล้วล่ะSmile
AvatarAvatar สองคนนี้คงมัวแต่ทำฟาร์ม เลยไม่ค่อยได้เข้ามาเท่าไร ถ้ากิจการในชีวิตจริงดีได้อย่างในเกม ก็ดีสินะ จะได้ไปขออาศัยด้วย หุ หุLOLLOLLOL
Avatar เก็บของไปถึงไหนแล้วล่ะ ดีนะยื่นวีเร็ว และได้เร็ว ไม่งั้นคงต้องมานั่งลุ้นตามเพื่อนๆหลายๆคนตอนนี้ Smile

Avatar อ่านหนังสือไปถึงใหนแล้ว พี่ก็หนังสือเป็นตั้ง เปิดเทอมก็มีสอบอีก เฮ้อออออออออออConfused

Avatar เมื่อไร จะกลับมาหนาวล่ะ คนนี้ มาไม่ทันหนาวเสียใจแย่เลยนะLOLLOLLOL

Avatar   เน็ตยังซ่อมไม่เสร็จอีกเหรอ หรือว่ามัวแต่รบอยู่กับลูกๆ ช่วงนี้ปิดเทอมด้วยแต่ก็จะเปิดเทอมพรุ่งนี้แล้วนี่นาBig smile

Avatar ยังมีหิมะมาให้เล่นอีกนะ หนาว หนาว หนาว ขนาดบ้านพี่ไม่มีหิมะยังหนาวววววววววว ซะConfusedConfusedConfused

Avatarมัวแต่ไปปลูกต้นไม้ ทำสวน ทำไร่นี่เอง เลยไม่ค่อยเห็นคุณไก่เข้ามาเท่าไร พี่ก็รอแดฟโฟดิลในสวนพี่บานแหล่ะ เห็นเริ่มออกดอกแล้ว ว่างจะเอารูปมาฝากนะSmile
Avatar เตรียมหาข้อมูลเรื่องใบขับขี่สากล แล้วจะไปขับรถกินลมชมวิวที่ไหนล่ะ ออสฯ หรือ สก็อตฯ TongueTongueTongue

Avatar ช่วงนี้ยังไม่ใช่ฤดูตกปลาค่ะ แต่ก็เห็นมีบางคนมาตกปลาหน้าหนาวกัน ส่วนพี่ก็รอหน้าร้อนแหล่ะ หุ หุ ไม่ไหวค่ะขนาดอยู่ในบ้านยังหนาวซะไม่มีConfusedConfusedConfused
Avatar ขอให้ได้งานไว ไวนะจ๊ะ แล้วสมัครไปกี่ที่แล้วล่ะSmile
Avatar ว่างๆก็เข้ามบ่อยๆนะ เห็นเพือนๆเราหลายคนก็เป็นพยาบาลมาจากเมืองไทย เผื่อน้องยุ้ยจะได้ให้คำแนะนำได้บ้าง อังกฤษจะได้มีพยาบาลไทยเยอะๆ พี่คิดเลยนะ พยาบาลที่ไหน ก็สู้พยาบาลไทยไม่ได้ เสียดาย อายุพี่เยอะไปหน่อยไม่งั้นคงกลับเข้าไปเป็นพยาบาลเหมือนเดิม ตอนนี้เลยต้องก้มหน้าก้มตา เรียนใหม่ เพื่อเปลี่ยนอาชีพให้สมวัย หุ หุBig smile
Avatar ส่วนคนนี้ก็หายไปนานนนนนนนนนนนน มาก อย่าบอกนะว่ากลับเมืองไทยแล้วTongue
Avatarพี่ก็สบายดีค่ะ แค่หูฟูกับการบ้านเท่านั้นเอง LOLLOLLOL

Avatar      Avatar   Avatar ยินดีต้อนรับเข้าบ้านกล้วยไม้ค่ะว่างๆก็แวะมาบ่อยๆนะคะ Smile

Back to Top
TikkyFizzy View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2010 at 21:44 - IP: 81.154.146.120 IP Information
Avatar พี่นก รู้ทันหนูอีกล่ะLOLLOLไม่ใช่!!!!!!! โชคดีนะคะพี่นกที่อาหารที่งานแต่งเป็นเนื้ออบแบบ Sunday roast ไม่งั้นคงต้องรอกลับบ้านมากินข้าวที่บ้านตอนเที่ยงคืนแหงๆ เพราะปกติติ๊กไม่กินอาหารฝรั่ง(อังกฤษ)นอกจากที่เป็นเนื้ออย่าง สเต็ก ซันเดย์ โรส สปาเก็ตตี้ ขนาดไม่ชอบของหวานเมื่อวานยังกิน ท็อฟฟี่ พุดดิ้ง+ไอศครีมเกือบหมดเพราะความสวาปาม หิวมากๆLOL

Avatar  ถ่ายรูปมาไม่เยอะพี่พิมเพราะต้องคอยดูแลเด็กเยอะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เจาสาวยังเปรยเลยว่า This is children's wedding เจ้าสาวเป็นลูกพี่ลูกน้องกะมาร์ก มีลูกสาวขวบกว่าๆคนหนึ่งแต่เพิ่งจัดงานแต่ง เดี๋ยวต้องไปกิน wedding party ต่อที่บ้านป้า อาทิตย์นี้เดินสายก่อนลากลับไทยSmile

ติ๊ก สะใภ้ UK ณ Cambridge
Back to Top
pj_spicer View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2010 at 22:33 - IP: 125.25.222.181 IP Information
แว๊ปเข้ามาทักทายสาวๆบ้านกล้วยไม้ทุกๆคน สบายดีกันทุกคนนะคะ แต่เจ้าตัวท้องเสียวานก่อนทั้งคืนแทบเอาชีวิตไม่รอดเลย น้องติ๊ก มาแพร่เชื้อให้พี่หรือป่าวเนี่ย ล้อเล่นเนอะ ก้อว่าไม่ได้กินอะไรที่ผิดปกติ หมดเรี่ยวแรง นอนซมอยู่กับที่นอนทั้งวัน ตอนเย็นมีแรงหน่อยเลยออกไปหาข้าวต้มมารองท้องหน่อย เผื่อจะได้มีแรงขึ้น แต่ก้อยังมีอาการปวดเข้าห้องน้ำอยู่บ้าง  หลังจากที่ข้ามต้มถึงท้องได้สักพัก ไม่แน่ใจว่าบ้านไหนต้มน้ำปลาร้า ไม่ได้รังเกียจแต่ประมาณว่าร่างกายยังไม่เต็มร้อยก้อเลยทำให้อาเจียนอีก โอ๊ย เกิดอะไรขึ้นกับเราเนี่ย อยู่คนเดียวด้วย คิดว่าพอช่วยตัวเองได้ไม่อยากรบกวนเพื่อนๆ ที่อยู่ใกล้ๆกันให้เค้าต้องลำบาก ตอนนี้จะกินอะไรก้อต้องระวังนิดนึง พอจะมีแรงมาบ้าง แต่ยังไม่มีแรงเก็บข้าวของเลย ตอนนี้ก้อนั่งมองไปก่อนค่อยว่ากันอีกที แต่ตอนนี้ต้องขอตัวไปนอนก่อนนะคะ ฝันดีทุกคนค่ะ ฝั่ง UK ก้อ have a nice day นะคะ
Avatarใช่ค่ะพี่นกถือว่าโชคดีมากๆเลย แฟนเพื่อนที่เป็นคนอังกฤษเค้ายังไม่อยากเชื่อเลยค่ะว่าจะได้เร็วอย่างนี้ เพราะว่าเพื่อนเคยยื่นและเคยโดนปฏิเสธครั้งนึงแต่พอรู้ว่าพีได้วีซ่าเร็วถือว่าโชคดีมากๆเลยแต่ที่ดีใจที่สุดก้อคุณสามีค่ะ ไม่ต้องกังวลอะไรแล้ว นับวันรอรับอยู่ทางโน้นอย่างเดียว แต่ตัวพีก้อยังมีเรื่องให้ต้องกังวลก้อคือเรื่องเดินทางอ่ะค่ะ ช่วงนี้ท้องเสียค่ะพี่นกหมดเรี่ยวแรงจะทำอะไร วิ่งเข้าแต่ห้องน้ำ แต่ตอนนี้ดีขึ้นแล้วหล่ะค่ะทางโน้นยังหนาวอยู่ใช่ป่าวคะ
Avatarพี่ไก่คะ วันวาเลนไทม์ พี ซื้อกุหลาบให้คุณแฟนตั้งดอกนึงแหน่ะค่ะ เยอะมากเลย แถมโชว์ให้ทางแคมนะคะ และยังไปบอกเค้าอีกว่าเดี๋ยวมันจะบานออกกว่านี้ แต่เจ้ากุหลาบไม่บานให้อย่างที่คุยไว้เลยค่ะพี่ มีแต่เหี่ยวลงทุกวัน ก้อใส่น้ำตาลตามที่เค้าแนะนำกันนะคะ แต่ไม่บานให้ งานนี้เสียหน้ากะคุณสามีอย่างแรงเลยค่ะ พูดแล้วอายตัวเอง LOLLOL   หรือว่าเป็นกับดอกกุหลาบด้วยคะพี่ไก่ ที่ไม่บานให้เรา
Avatarคิดถึงเช่นกันจ้าน้องจี พรุ่งนี้จะไปรับใบรับรองความประพฤติจ้า และกะจะนัดหมอฟันทำความสะอาดฟันให้ซะหน่อย  น้องจีสบายดีนะจ๊ะ
Avatarพี่ไปอยู่โน่นคงต้องสอบถามกับผู้มีประสบการณ์การทำงานกับหน่องด้วยนะจ๊ะ
Avatarเข้าใจจ้าพิม คอยลุ้นและเอาใจช่วยในการเดินทางของพี่ด้วยแล้วกันนะจ๊ะ ว่าพี่จะประสปพบเจอแนวไหน แหะ แหะ ไม่อยากคิดเลย
Avatarอาการดึขึ้นแล้วใช่ป่าวจ๊ะ เอาเชื้อมาให้พี่แน่เลย วิ่งเข้าห้องน้ำทั้งคืนหมดสภาพเลยพี่หน่ะ ตอนนี้ก้อค่อยดึขึ้นแล้วหล่ะ จะกินอะไรก้อต้องระวังนิดนึง ยิ่งถ้าต้องเดินทางด้วยแล้ว เป็นอะไรที่กังวลมากเลยสำหรับพี่ เพราะบางครั้งยังไม่ถึงที่ต้องพาเพื่อนลงก่อนถึงที่หมายก้อมี ใครไม่เจอด้วยตัวเองไม่รู้เนอะ
Avatarได้ข่าวว่าคุณแฟนขอแต่งงานแล้วด้วย ใช่ป่าว ในที่สุดความฝันก้อเป็นจริงแล้ว จริงป่ะTongue  ดีใจด้วยอย่างแรงนะจ๊ะ
Avatarบินกลับมาเลยมาช่วยพี่เก็บของ ยิ่งตอนนี้ไม่มีแรงด้วย แต่พี่ว่าอยู่เอาใจคุณแฟนดีกว่าเนอะTongue
Avatarคิดถึงน้องหญิงเช่นกันจ้า แต่ก้อเข้าใจจ๊ะว่ายุ่งอยู่

ทักไม่หมดทุกคนแน่เรย เริ่มง่วงแล้วขอตัวไปพักผ่อนก่อนนะคะ
Thatchaya...Enfield, London 4236 ^_^
Back to Top
TikkyFizzy View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 22 Feb 2010 at 01:59 - IP: 81.154.146.120 IP Information
Avatar พี่พี พูดอย่างกะหนังLOLLOL ตอนนี้ติ๊กหายดีแล้วคะ ยังไงขอให้พี่พีหายไวๆพักผ่อนเยอะๆอย่าลืมดื่มน้ำเยอะๆๆๆๆด้วยนะคะSmile
ติ๊ก สะใภ้ UK ณ Cambridge
Back to Top
Katey_Love_U View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 22 Feb 2010 at 02:43 - IP: 94.196.40.208 IP Information
Avatar สบายดีค่าพี่เก๋ เรื่อยๆค่ะ ทำงานไป ใช้เงินไป ไม่มีเหลือเก็บซักที อิอิ พี่เก๋เป็นไงบ้างจ๊ะ
Avatar  สวัสดีค่ะคุณพิม ยินดีต้อนรับเข้าบ้าน แล้วก็ได้วีซ่าเร็วๆนะค๊า
Avatar เกศก็ว่ายังงั้นล่ะพี่นก เก็บไปซ่อมบ้านเราดีกว่า  ช่วงนี้เลยโสดทั้งคู่ เกศไม่มีแหวนใส่ แล้วคุณสามีแหวนเขาก็หลวม เขาก็เลยไม่ค่อยใส่เหมือนกัน

สวัสดีทุกคนนะคะ
Back to Top
yuipriestley View Drop Down
Newbie
Newbie

Direct Link To This Post Posted: 22 Feb 2010 at 03:26 - IP: 94.3.76.129 IP Information
Avatar สวัสดีค่ะพี่พิม ยินดีที่ได้รู้จักเหมือนกันค่ะ
Avatarยินดีด้วยน่ะสวัสดีค่ะคุณแป้ง ยินดีที่ได้รู้จักค่ะค่่ะ ได้ใบขับขี่สากลแล้วยุ้ยก็ว่าจะสอบเร็วๆนี้เหมือนกันค่ะ
 Avatarดีใจจังค่ะ พี่นุ่มจำยุ้ยได้ ค่ะงานก็ยุ่งเหมือนเดิมค่ะพี่นุ่ม แต่ไม่เป็นไรค่ะ ยุ้ยยังสนุกกะงานอยู่ ได้เรียนรู้สิ่งใหม่ๆทุกวันค่ะ
Avatarสวัสดีค่ะ ยุ้ยเป็นพยาบาลอยู่ในเมือง stockport  ,Steppinghill hospital  ไม่ไกลจาก ในตัวเมืองแมนเชสเตอร์นะคะ วันนี้แมนเชสเตอร์ก็หิมะตกอีกแล้วค่ะหนาวๆ แต่ยุ้ยกะแฟนก็้ขับรถไปไชน่าทาวน์นะคะ แล้วก็ไปทานอาหารไทยบุฟเฟต์มาด้วยค่ะ ไม่รู้ว่าพี่เข้ามาในตัวเมืองบ่อยไหมค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ
Avatar ค่ะยินดีที่ได้รู้จักเหมือนกันค่ะ คุณเกด
Avatarสวัสดีค่ะพี่เก๋ จริงหรอค่ะที่ยุ้ยหน้าเหมือนน้าสาวพี่เก๋ สวยใช่ไหมค่ะ อิๆๆ ล้อเล่นค่ะ    ขอบคุณนะคะ ยินดีที่รู้จักค่ะ
Avatar ยินดี่ที่ได้รู้จักเหมือนกันค่ะ คุณแบม
Avatarค่ะพี่นก  เดี๋ยวจะพยายามเข้ามาบ่อยๆนะคะ จะได้ช่วยแบ่งเบาภาระพี่นก ช่วยตอบปัญหาพี่ๆเพื่อนๆที่มีข้อข้องใจเกี่ยวกับการพยาบาล แต่ยังไงน้องยุ้ยก็ขอยกนิ้วให้พี่นกคนเก่ง รอบรู้ทุกเรื่องจริงๆค่ะ และใจดีคอยช่วยไขข้อข้องใจให้กะทุกคนด้่วยค่ะ   PS. iยุ้ยได้ indefinite leave to remain visa แล้วนะคะพี่นก

สุดท้ายก็ขอให้ทุกคนฝันดีนะคะ  แล้วค่อยคุยกันใหม่ค่ะ ต้่องรีบเข้านอนแล้วค่ะ พรุ่งนี้ต้องขึ้นเวรเช้าค่า บายๆๆ
  ยุ้ย  พยาบาลอินเตอร์ สะใภ้อังกฤษค่ะ

YUi25ปี พยาบาลอินเตอร์ สะใภ้อังกฤษจร้า Manchester

มิตรภาพหาง่ายๆแค่เพียงปลายนิ้วคลิก
Back to Top
matalika_s View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 22 Feb 2010 at 03:59 - IP: 86.178.100.18 IP Information
Avatar หวัดดีจร้าน้องเกด พี่ก็ตะลอนอยู่แถวนี้แหละ แต่ปวดหัวทุกวันเลย เลยไม่ค่อยได้เข้าบ้าน

สวัสดีค่ะ พี่นก นู๋ไม่ค่อยได้เข้ามาโพส ไม่รู้เค้าไปถึงไหนกันแล้ว หุหุ พี่สบายดีนะค่ะTongue

Avatar  โหยยยยยย....ไว้จัง อิอิ ใช่ๆ ไม่่ต้องวางแผยให้เหนื่อย เหอะๆ พี่พีสบายดีมั้ย
Back to Top

Direct Link To This Post Posted: 22 Feb 2010 at 05:59 - IP: 94.194.111.26 IP Information
Avatar  Congratulation with your successful ILR visa. Next time for citizenship will be more easier. Smile
I think if you keep come in, it would be nice and you can make this room is more interesting. You would be inspired other  become an international nurse like you.Wink

Edited by xluely - 22 Feb 2010 at 06:00
Back to Top

Direct Link To This Post Posted: 22 Feb 2010 at 06:04 - IP: 94.194.111.26 IP Information
Avatar You may miss something but the importent thing is someone here might miss you as well.SmileSmile

Avatar No ring, it is not matter because you have each other in your heart.WinkWinkWinkWink
Back to Top
honey_881 View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 22 Feb 2010 at 09:08 - IP: 125.27.71.146 IP Information
สวัสดีจ้ะขอให้สาวๆ บ้านกล้วยไม้ทุกๆ คน สนุกสุขสันต์กับวันจันทร์ที่สดสวยจ้ะ Smile

วันนี้มี..สร้อยอินทนิล..ที่กำลังให้ดอกห้อยระย้าสวยๆ มาฝากทุกๆ จ้ะ

Avatar   เอื้องสายน้ำผึ้ง ก็คือกล้วยไม้นั่นแหละจ้ะ แต่เป็นกล้วยไม้ป่า..เอาล่ะพี่ไปหาข้อมูลมาฝากจ้ะ เมื่อก่อนพี่ก็ไม่รู้เหมือนกัน พอหันมาหาพวกเอื้องทั้งหลายมาไว้เลี้ยงดูเนี่ยก็เลยพลอยได้รู้ไปกับเขาน่ะจ้ะ

เอื้องและกล้วยไม้

ทั้งคำว่า “เอื้อง” และ “กล้วยไม้” เป็นคำเรียกบอกความหมายถึงกล้วยไม้มาแต่เดิมทั้งสองคำแต่จากการค้นคว้าซึ่ง ยังไม่เป็นที่ยุติพบว่า คำว่าเอื้องนั้น เป็นคำที่มีการเรียกกันมาแต่เดิมก่อนคำว่ากล้วยไม้ มีปรากฏในเอกสาร ทั้งในสมัยอยุธยาและสุโขทัย หรืออาจเรียกกันมาแต่สมัยล้านนา จัดเป็นคำเรียกเดิมแต่ไม่สามารถสืบค้นหาถึงที่มาได้ และนอกจากจะใช้เรียกกันโดยทั่วไปทางภาคเหนือของประเทศไทยแล้ว ชาวไทยใหญ่ในรัฐฉานของสหภาพเมียนม่าร์ และทางแคว้นสิบสองปันนาทางตอนใต้ของประเทศจีนในปัจจุบัน ก็ยังใช้คำว่าเอื้องสื่อความหมายเพื่อให้เข้าใจว่าเป็นคำที่เกิดขึ้นในช่วง ต้นสมัยรัตนโกสินทร์ ซึ่งพบว่ามีการบันทึกไว้ชัดเจนในเอกสารหลายเล่ม

Groupie
Groupie
Avatar  เยอะจ้ะ น้องนุ่ม ถ้านุ่มเห็นบ้านพี่สมัยก่อนพี่ย้ายมาอยู่เมืองไทยน่ะ จะเห็นความแตกต่างมากมาย พี่มาลงต้นไม้เพิ่มเยอะเหมือนกันจ้ะ

Groupie
Groupie
Avatar   เอาน่ะจ้ะ คอยตามเก็บไปก่อน เดี๋ยวเผลอแป๊บเดียวเขาก็โตแล้วจ้ะ ทีนี้จะมานั่งเหงาไม่ได้นา...แต่พี่ก็ยังยื่นยันว่าบ้านนี้หน้าตาดีกันทุกคนจ้ะ

Avatar    จ้ะ พี่ชอบปลูกต้นไม้ เห็นต้นอะไรที่สวยอยากได้ ก็จะหามาไว้ แต่ตอนนี้ต้องหยุดก่อน รกจะเป็นป่าแล้วจ้ะ...ส่วนเรื่องปลูกต้นไม้ น้องเก๋ ลองหันมาปลูกด้วยใจซิ พี่เองก็ปลูกไม่ค่อยเป็นเหมือนกันแต่ลองหันมาปลูกด้วยใจ ถ้าเรารักเขาอยากเห็นความเติบโตเขาคอยดูแลเขาหน่อย รับรองเขาไม่ตายง่ายๆ จ้ะ...ยกเว้นถ้ามีน้องหมาจอมซนไปขุดถอนกันขึ้นมาแบบนั้น..ก็ช่วยได้ยาก..พี่เองยังต้องคอยดูคอยๆ ปรามเจ้าสองตัวที่บ้านอยู่เหมือนกันจ้ะ

Groupie
Groupie
Avatar   สวัสดีค่ะ คุณพิม ยินดีต้อนรับเข้าสู่บ้าน British Orchid ด้วยความอบอุ่นจ้ะ บ้านนี้มีสาวๆ ชื่อ พิม หลายคนเลย แล้วคนชื่อพิมแต่ละคน สวยๆ และน่ารักทุกคนเลยจ้ะ...ไงก็ขอให้ได้ STM ไวๆ จ้ะ
Avatar   แหม...ก็แวะเอาดอกไม้ที่บ้านมาฝากอยู่เรื่อยๆ จ้ะ...ปลูกต้นไม้ขุดดินอย่างไร ว่างๆ ก็แว๊บเข้ามาจ้ะ เข้ามาทุกวันกลัวเพื่อนพ้องและน้องพี่เบื่อน่ะจ้ะ รอชมอยู่น่ะพี่ ดอกไม้สุดโปรดของไก่น่ะ Daffodil เดี๋ยวก็คงบานสวยมารอรับ Easter

Avatar  น้องพีเปลี่ยนใหม่อย่างแรงเลย รับรองไม่เสียหน้า และคุ้มค่ากว่าด้วยจ้ะ...คือเปลี่ยนจากซื้อเป็นดอกกุหลาบแค่ 1 ดอก ก็ซื้อดอกกุหลาบมากระถางหนึ่งเลยจ้ะ ดูแลดีๆ รับรองมีดอกให้สามีได้ชื่นชมอยู่เรื่อยๆ จ้ะ แล้วก็คอยถ่ายรุปส่งให้เขาดูจ้ะ Wink

** ไก่ สะใภ้ UK, Mrs.Peacock **
Back to Top
Pim_Watts View Drop Down

Direct Link To This Post Posted: 22 Feb 2010 at 09:08 - IP: 198.208.171.121 IP Information

สวัสดียามเช้าวันจันทร์คร๊าบพี่น้อง British Orchids Smile

Avatar     หวัดดีค่ะคุณแป๋ง...พิมเดินทางวันที่ 7 เม.ย. ค่ะ ยังไม่เวลาเก็บข้าวของอีกเดือนกว่า Smile 

Avatar      ขอบคุณจ้ะเก๋...พี่บินวันที่ 7 เม.ย.นี้ล่ะจ้า

Avatar      เอ้า...เดี๋ยวจะคอยรอลุ้นอยู่ทางโน้นนะพี่พี Smile 

Avatar     อ่าว...เลยอดดูรูปเลย...ว่าแต่ว่า วันเวลานี่ช่างไวดีแท้หน้อ...เผลอแป๊ปเดียว ถึงกำหนดปิ๊กบ้านเราแฮ๋มแล้ว Smile 

Avatar      นี่พี่พิมจ้ะ...มะใช่คุณแป๋ง แหะๆ Big smile 

Avatar      แหมพี่นกล่ะก้อ มาแซวเรา...ก็คุงสามีบอกให้หนีบใบขับขี่ฯ มาด้วย...ไม่งั้นจะไม่ซื้อรถให้ขับนะ อิอิ (เลยรีบไปดำเนินการอย่างไวเลย) Wink

Avatar     ขอบคุณพี่ไก่ สำหรับความรู้เรื่องต้นไม้จ้ะ...เพิ่งจะรู้ความหมายของ เอื้อง กับ กล้วยไม้ เป็นแบบนี้นี่เอง Smile

สำหรับสาวๆ UK ที่กำลังรอวีซ่า วันนี้ขอให้ได้รับข่าวดีกันถ้วนหน้าทุกๆ คนเลยค๊า...โชคดีค่ะ Smile

Edited by Pim_Watts - 22 Feb 2010 at 10:18
พิม สะใภ้ UK 1975

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เพราะเราแก้ไขเมื่อวานไม่ได้ และเราก็ไม่รู้ว่าพรุ่งนี้จะเกิดอะไรขึ้น
Back to Top
Page  <1 136137138139140 270>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.355 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters