Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > คุณแม่อินเตอร์
  New Posts New Posts RSS Feed: ใครเคยกินยาคุมแล้วเลือดออกบ้างคะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ใครเคยกินยาคุมแล้วเลือดออกบ้างคะ

Author
g_seven11 View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote g_seven11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ใครเคยกินยาคุมแล้วเลือดออกบ้างคะ
    Posted: 17 Jul 2011 at 16:01 - IP: 122.111.198.206 IP Information
เดือนที่แล้วเพิ่งเริ่มกินยาคุมยี่ห้อ แอนนี่ลินน์ นะคะ แล้วมีเลือดออกเหมือนประจำเดือนแต่ไม่มากเท่า นานหลายวันเหมือนกันคะ(คือปกติไม่ค่อยกินเพราะแพ้ อาเจียน ลองเปลี่ยนหลายยี่ห้อ) และจนทุกวันนี้ประจำเดือนก้อยังไม่มาเลยคะ หายไป 2อาทิตย์กว่าแล้ว คิดว่าท้องแต่ลองตรวจปัสสวะแล้วผลก้อออกมาเป็นลบ (ปกติประจำเดือนมาทุกเดือนแค่ไม่ตรงวันแต่ไม่เคยขาด)

มีใครเคยเป็นแบบนี้บ้างไหมคะ....
Back to Top
Rich baby View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Rich baby Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jul 2011 at 16:21 - IP: 27.55.155.105 IP Information
มีอะไรกับสามีครั้งแรก กินยาคุมฉุกเฉิน แผงเดียวเท่านั้น ต่อมาเปลี่ยนมากินพรีม ซื้อมาจากร้านไทยแหละค่ะ ปรากฏว่า เลือดออกนานประมาณ20วัน เลยหยุดกิน หยุดมีเพศสัมพันธ์ หยุดทุกอย่าง เพื่อจะรอดูผล ปรากฏว่าพอหยุดยาคุมเลือดก็หยุดค่ะ
ไปซื้อยาคุมแผงใหม่ เปลี่ยนยี่ห้อ กินแล้วเลือดไม่ออกแต่ว่าเวียนหัว กินไปได้แผงเดียว เลิก กลับมาลองพรีมอีกทีเพราะนึกว่าเลือดออกนานเพราะยาคุมฉุกเฉิน พอกินพรีมไปได้3วัน เลือดออกอีกแล้ว ออกมาอาทิตย์นึง เลยเลิกกิน ต้องหันไปกินยี่ห้ออื่นแทน ตอนนั้นจะไปหาหมอแล้วค่ะ กระวนกระวาย แต่ลองหยุดยาเองเลือดก็หยุด แสดงว่ายาบางยี่ห้อก็เหมาะกับบางคนอ่ะค่ะ พอดีร้านไทยที่นั่นมีขายอยู่แค่ สองยี่ห้อ จนตอนหลัง เพื่อนหิ้วyasminมาจากไทย ปัญหาเลยจบไปได้Embarrassed

Edited by nat jojo parra - 17 Jul 2011 at 16:23
Back to Top

Post Options Post Options   Quote g_seven11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jul 2011 at 16:27 - IP: 122.111.198.206 IP Information
Originally posted by nat jojo parra

มีอะไรกับสามีครั้งแรก กินยาคุมฉุกเฉิน แผงเดียวเท่านั้น ต่อมาเปลี่ยนมากินพรีม ซื้อมาจากร้านไทยแหละค่ะ ปรากฏว่า เลือดออกนานประมาณ20วัน เลยหยุดกิน หยุดมีเพศสัมพันธ์ หยุดทุกอย่าง เพื่อจะรอดูผล ปรากฏว่าพอหยุดยาคุมเลือดก็หยุดค่ะ
ไปซื้อยาคุมแผงใหม่ เปลี่ยนยี่ห้อ กินแล้วเลือดไม่ออกแต่ว่าเวียนหัว กินไปได้แผงเดียว เลิก กลับมาลองพรีมอีกทีเพราะนึกว่าเลือดออกนานเพราะยาคุมฉุกเฉิน พอกินพรีมไปได้3วัน เลือดออกอีกแล้ว ออกมาอาทิตย์นึง เลยเลิกกิน ต้องหันไปกินยี่ห้ออื่นแทน ตอนนั้นจะไปหาหมอแล้วค่ะ กระวนกระวาย แต่ลองหยุดยาเองเลือดก็หยุด แสดงว่ายาบางยี่ห้อก็เหมาะกับบางคนอ่ะค่ะ พอดีร้านไทยที่นั่นมีขายอยู่แค่ สองยี่ห้อ จนตอนหลัง เพื่อนหิ้วyasminมาจากไทย ปัญหาเลยจบไปได้Embarrassed

ใช่คะก้อเลยหยุดเหมือนกันคะ แต่พอหยุดเลือดเดือนนี้ก้อไม่มาด้วยอะคะ....คิดว่าท้องแต่พอ ตรวจก้อไม่เจอ ก้อกะว่ารอจนครบเดือนดูนะคะ และตอนนี้ก้อมีอาการเวียนหัว ท้องอืด ผอืดผะอม ตลอด....เพื่อนแฟนที่เค้าท้องเค้าบอกว่าให้ลงไปหาหมอและตรวจเลือดดูนะคะ เลยกะว่ารอไปอีกซักอาทิตย์ถ้าไม่มาจริงๆ คงต้องไปหาหมอคะ 
Back to Top
Nawar View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nawar Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jul 2011 at 16:39 - IP: 110.168.16.135 IP Information
เคยคะ ช่วงแรกๆๆ แต่ของเราฉีดเพื่อรักษาไม่ใช่เพื่อคุม เพราะเราผ่าตัดช็อกโกแลตซีดที่มดลูก ของเราอยู่ในควบคุมของคุณหมอ เคยถามคุณหมอเหมือนกัน แต่เขาบอกว่าเป็นเรื่องธรรมดาช่วงแรกๆ ของเราจะฉีด 2 อาทิตย์ครั้ง เป็นเวลา 2 ปี แต่หลังๆคุณหมอให้กิน Yasmin อย่างเดียว เพราะยา ยี่ห้อนี้ฮอร์โมนจะคล้ายฮอร์โมนธรรมชาติ

แต่กินหรือฉีดนานๆติดต่อกัน จะมีผลต่อกระดูกนะ ต้องตรวจความหนาแน่นของกระดูก ช่วงที่กิน หรือว่าจะเป็นเพราะเราโสดหรือเปล่า

Edited by Nawar - 17 Jul 2011 at 16:46
Back to Top
Rich baby View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Rich baby Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jul 2011 at 16:43 - IP: 180.214.211.179 IP Information
ถ้าผิดปกตินานๆปรึกษาหมอดีกว่าค่ะ ร่างกายผู้หญิงซับซ้อน

Edited by nat jojo parra - 24 Jul 2011 at 08:23
Back to Top
fairysanita View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote fairysanita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jul 2011 at 16:47 - IP: 124.120.94.245 IP Information
เคยเป็นค่ะ เลยเปลี่ยนมากินไดแอน เลือดก็หยุด จำไม่ได้ว่าตอนนั้นกินยี่ห้ออะไรอยู่แต่ไม่เคยกลับไปกินอีกเลย ลองเปลี่ยนยาดูนะคะ  
"The mind is everything. What you think you become."
Back to Top
Gigi View Drop Down
PR สะใภ้สวิส

Post Options Post Options   Quote Gigi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jul 2011 at 17:23 - IP: 178.195.181.118 IP Information
ไม่เคยนะจ๊ะ รู้แต่กินแบบฉุกเฉินไม่ดีเคยครั้งเดียวแล้วไม่เอาอีกแล้ว มันเวียนหัว คลื่นไส้คือ ยังไงก็ไม่ดีค่ะ แบบฉุกเฉินนะ แต่ถ้าแบบเดือน เคยกินค่ะ ยี่ห้อไร จำไม่ได้แฮะ ซื้อที่โลตัสค่ะ กินแล้ว ไม่มีสิว ค่ะ ก็กินเพื่อสิวว่างั้น ไม่อ้อวนไม่อะไรเลยค่ะ รอบดือนมาปกติ ค่ะ แต่น้อยมาก สีออกดำๆๆ ด้วย มี แค่ สองวันก็หมดค่ะ แต่เลิกกินค่ะ เพระา รู้สึก ว่า มันทำ ให้ น้ำในตัวหายไป ไม่ชุ่มชื่น เลยไม่เอา และไม่เคยกินอีกเลยค่ะ

ส่วนกรณี จขกท ดูผิดปกตินะค่ะ หาหมอด่วนดีสุดค่ะ เพราะ ปกติ มันไม่น่าออกนานขนาดนั่น น่าจะแพ้นะค่ะ ส่วนท้องไหม ต้องให้ หมอ อัลตาซาวน์ค่ะ
มีคำถามเกี่ยวกับบ้านสวิตเชิญจ้าhttp://www.facebook.com/groups/463595767062342/
Back to Top

Post Options Post Options   Quote g_seven11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jul 2011 at 19:03 - IP: 122.111.198.206 IP Information
Avatar  ได้ยินชื่อ yusmin จากหลายคนสงสัยจะดีจริงๆคะ

Avatarขอบคุณมากๆคะ กะว่าซักอาทิตย์หน้าถ้าไม่มาจริงๆจะลองตรวจอีกทีคะ เพราะลองไปหาอ่านในเวบวันนี้เค้าโพสท์ไว้ว่าเค้าปจด. ขาดไป เดือนกว่าคะ ตรวจเองไม่เคยเจอ ไปหาหมอ หมอให้รออีก 1สัปดาห์แล้วตรวจอีก คราวนี้เจอเลยคะปรากฏว่าท้องคะ กว่าจะเจอก้อไปหลายเดือนเลย

Avatarเคยกินหลายยี่ห้อ ส่วนใหญ่อาเจียนตอนกลางคืนนะคะ เริ่มเบื่อไม่อยากจะกินหละคะ

Avatar ขอบคุณคะ น้องกิ๊ก พี่ก้อกะว่าเดี่ยวลองดูอีกอาทิตย์นึง แล้วจะลองตรวจอีกรอบเพราะรอบที่แล้ว ดันตรวจตอนกลางคืน

Back to Top
Ey View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Ey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jul 2011 at 21:48 - IP: 110.169.133.19 IP Information
รบกวนลองสะกดชื่อยาเป็นภาษาอังกฤษให้ได้ไม๊คะ เดี๋ยวดูให้ค่ะ

หรือไม่ก็พลิกดูว่า estradiol  ข้างหลังขนาดเท่าไหร่คะ แต่ให้เดาน่าจะ 0.2 - 0.3 ถ้าเป็นไปตามนี้คือฮอร์โมนต่ำไปสำหรับคุณค่ะ ไม่เหมาะที่จะกินตัวนี้

เคยกินแล้วอาเจียน พอจะบอกยี่ห้อได้ไม๊คะ พวก diane หรือเปล่า

ถ้าบอกรายละเอียดได้มากกว่านี้จะดีมากค่ะ เช่น แผงนี้แผงแรกหรือเปล่า สองสามเดือนก่อนหน้ากินยาคุมมาหรือไม่ แผงนี้เริ่มกินวันแรกเมื่อไหร่ กินจนครบ 21 เม็ดหรือไม่ กินตรงเวลาทุกวันหรือไม่ มี พสพ ครั้งล่าสุดเมื่อไหร่ ข้อมูลเหล่านี้จะช่วยให้วิเคราะห์ได้ค่ะ

แต่เบื้องต้นตอบได้ว่า อาการที่เกิดขึ้นเกิดจากการกินยาคุที่ไม่เหมาะกับตัวเอง ทำให้เลือดออกกระปริบกระปรอบทั้งเดือน ซึ่งเป็นเรื่องปกติและไม่อันตรายแต่อย่างใด อาการจะหายไปเมื่อหยุดยาค่ะ

ตอนนี้ห่วงเรื่องตั้งครรภ์ และยาคุมที่จะมาใช้แทนมากกว่าค่ะ

นอกจากนี้ไม่มีอาการอื่นเช่นปวดท้องน้อยใช่ไม๊คะ

"Lost Forever...If I Never Knew You"
Back to Top
worasarn View Drop Down

Post Options Post Options   Quote worasarn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jul 2011 at 23:45 - IP: 84.167.215.48 IP Information

กิน ยาสมิน ประมาณสามปีได้หลังเลิกกิน เมนมาไม่ปกติ มาก็มาน้อยคะ แค่สามวันก้หมดแล้ว เคยได้ยินว่ากินยาคุมมากไม่ดี อาจเกิดมะเร็ง และมีลุกยาก อันนี้ไม่รุ้จริงไหม

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Ey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jul 2011 at 00:09 - IP: 110.169.133.19 IP Information
Originally posted by worasarn

กิน ยาสมิน ประมาณสามปีได้หลังเลิกกิน เมนมาไม่ปกติ มาก็มาน้อยคะ แค่สามวันก้หมดแล้ว เคยได้ยินว่ากินยาคุมมากไม่ดี อาจเกิดมะเร็ง และมีลุกยาก อันนี้ไม่รุ้จริงไหม

การมีลูกยากจากยาคุม ไม่แน่เสมอไปค่ะ เพราะการมีลูกไม่ด้เกิดจากหลายปัจจัยมากๆค่ะ คนที่กินยาคุมแล้วหยุดกินแล้วมีลูกยาก อาจจะไม่ได้เกิดจากการกินยาคุมค่ะ อาจจะเกิดจากสภาพร่างการของสามีและภรรยาที่ไม่พร้อมจะมีบุตรตั้งแต่แรกค่ะ

ส่วนเรื่องมะเร็ง ยังเป็นที่ถกเถียงในวงวิชาการค่ะ แต่เนื่องจากผู้หญิงสมัยนี้นิยมตรวจมะเร็งปากมดลูกมากขึ้น ทำให้เจอมากขึ้นค่ะ และจากกลุ่มตัวอย่างพบว่าในกลุ่มที่ไม่กินกับกลุ่มที่กิน อุบัติการณ์ในการเกิดไม่แตกต่างอย่างเห็นได้ชัดค่ะ จึงสรุปไม่ได้ว่ายาคุมเป็นสาเหตุให้เกิดมะเร็งค่ะ

แต่ถ้ากินยาคุมมาห้าปี แนะนำว่าให้ปรึกษษแพทย์เพื่อเปลี่ยนไปคุมแบบอื่น เช่นทำหมันค่ะจะดีกว่า

ส่วนที่ว่ากินไปสามปีแล้วหยุด ประจำเดือนมาน้อยหรือมาไม่ปกติ เป็นเรื่องปกติของการหยุดยาค่ะ เพราะทำให้ฮอร์โมนที่เคยได้รับเสียสมดุลไป ร่างารจะผิดปกติค่ะ จริงๆประจำเดือนมาน้อย ไม่ใช่เรื่องไม่ดีนะคะ ทำให้ไม่เป็นโลหิตจางค่ะ  ทั้งนี้ต้องดูอายุด้วยนะคะ

"Lost Forever...If I Never Knew You"
Back to Top

Post Options Post Options   Quote g_seven11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jul 2011 at 06:30 - IP: 122.111.198.206 IP Information
Avatar ขอบคุณมากคะคุณ ey คือไม่เคยกินยาคุมมาก่อนนะคะ เมื่อกันยาพี่ที่แล้วเริ่มกิน 2 ยี่ห้อจำไม่ได้แล้วคะ ซื้อจากวัตสัน ทั้ง2ชนิด กินแล้วอาเจียนตอนกลางคืนตลอดคะ พอกลับมาครั้งนี้เลยไปถามที่เดิม เค้าเลยแนะนำมาใหม่อีก 2 ตัว 1.Minidoz มาพร้อมกล่องพลาสติก เค้าบอกดีมากปรับฮอร์โมนให้ปกติ แต่เริ่มกินได้2เม็ด อาเจียนเหมือนเดิมก้อเลยหยุดไปทั้งเดือนคะ มาเดือนที่ 2 เริ่มตัวที่ 2. Annylyn ตัวยาบอกแค่ว่า 0.075mg Gestodene and 0.02mg Ethinylestradiol คะ ตัวนี้ทานได้ไม่กี่วัน ก้อมีเลือดออกมากะปิดกระปรอย และวันที่8-9 เริ่มอาเจียนตอนกลางคืน เลยหยุดไปคะ พอหยุดเลือดก้อหยุดคะ.....ปจด ครั้งสุดท้าย 4มิถุนา มาจนถึงตอนนี้ก้อ 7สัปดาห์แล้วคะ ลองซื้อที่ตรวจมาตรวจ 3 ครั้งผลเป็นลบ....เจ็บท้องน้อยก้อมีบ้างคะ แป๊บๆ แล้วก้อแสบกระเพาะตอนกลางคืน ทั้งที่ก้อกินข้าวเย็นแล้ว แต่กินนิดเดียวคะ เพราะแฟนบ่นว่าทำมัยตอนนี้กินเยอะมาก...
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Ey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jul 2011 at 09:50 - IP: 110.169.133.19 IP Information
ปกติกินยาคุมช่วงไหนคะ หลังอาหารทันทีหรือเปล่าเอ่ยหรือกินเช้า หรือก่อนนอน ถ้ากินก่อนนอนการอาเจียนนั้นหลังจากกินยาไปเกิน 2 ชมไม๊คะ แล้วได้กินซ้ำไม๊ นอกจกนี้คือกินยาเวลาเดียวกันของทุกวันไม๊คะ

ปจด ครั้งสุดท้ายมา 4 มิถุนา วันแรกหรือวันสุดท้ายคะ แล้วเริ่มกินยาเมื่อประจำเดือนมาหรือไม่ค่ะ

แต่เนื่องจากมีการกินยาแล้วอาเจียน เค้าเลยเปลี่ยนเป็นตัวฮอร์โมนต่ำให้ ซึ่งอาจจะได้ให้มีผลคือเลืิดออกกระปริบกระปรอย สามารถปรับไปใช้แบบ EE 0.03 (Mavelon) แต่เนื่องจากยังไม่สามารถหาสาเหตุการอาเจียนได้ จึงควรหาสาเหตุก่อนค่ะ

ส่วนเรื่องตั้งครรภ์ไม๊ ถ้าแผงที่แล้วกินไปแค่ 8-9 เม็ดแล้วหยุด และมี พสพ ไม่ป้องกัน โอกาสตั้งครรภ์สูงค่ะ แต่ขึ้นอยู่กับว่ามีช่วงไหนด้วยค่ะ แต่ถ้าตรวจแล้วไม่เจอต้องถามวิธีตรวจ้วยค่ะ

ถ้าไม่สะดวกตอบทางหน้ากระทู้ หลังไมค์มาคุยได้นะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote g_seven11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jul 2011 at 11:54 - IP: 122.111.198.206 IP Information
ขอบคุณคะ
Back to Top
lostcat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lostcat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jul 2011 at 14:21 - IP: 202.91.18.195 IP Information

กินยาตรงเวลาทุกวันหรือค่ะ หากกินไม่ตรงเวลาจนครบ เลือดนะค่ะ

หากไม่ใช่ลองอ่านเพิ่มเติมตามลิงค์เลยค่ะ

http://www.ladyinter.com/forum_posts.asp?TID=1640&title=43-by-kgetchap

เสือหมอบ แมวเซา
Back to Top

Post Options Post Options   Quote g_seven11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jul 2011 at 14:39 - IP: 122.111.198.206 IP Information
Originally posted by lostcat

กินยาตรงเวลาทุกวันหรือค่ะ หากกินไม่ตรงเวลาจนครบ เลือดนะค่ะ

หากไม่ใช่ลองอ่านเพิ่มเติมตามลิงค์เลยค่ะ

http://www.ladyinter.com/forum_posts.asp?TID=1640&title=43-by-kgetchap

ไม่ตรงคะ เลื่อนบ้างแต่ไม่น่าเยอะคะ แต่พอหยุดยาก้อหายนะคะ เดือนนี้เลยไม่ได้กินอีกเลยคะ 
Back to Top
lostcat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lostcat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jul 2011 at 22:28 - IP: 110.49.251.252 IP Information

น่าจะมาจากการกินไม่ตรงเวลานะค่ะ ต่อไปลองกินให้ตรงเวลาตรงนะค่ะ

ยกตัวอย่างถ้าหากกินตอนสองทุ่มก็กินตอนสองทุ่มจนครบแผง

ยาคุมยี่ห้อนี้น่าจะเป็นแบบฮอร์โมนต่ำ ซึ่งผลข้างเคียงคือเลือดออกอยู่ (ซึ่งเราก็เคยเป็นอาการนี้)

ส่วนที่มีอาการแพ้ยาคุม(ตัวอื่นๆ)น่าจะเกิดจากปริมาณฮอร์โมนในยาสูงเกินไปนะค่ะ

ดังนั้นก่อนซื้อลองปรึกษาหมอ หรือ เภสัชกรดูค่ะ ถึงผลข้างเคียงของยาก่อนนะค่ะ

ส่วนที่ประจำเดือนยังไม่มาน่าจะเกิดจากอาการกังวลและเครียดนะค่ะ ลองใจเย็นดูๆ

เสือหมอบ แมวเซา
Back to Top
nunnun View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nunnun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jul 2011 at 22:51 - IP: 86.26.57.241 IP Information
ไม่เคยค่ะ ไม่ลองปรึกษาคุณหมอดูล่ะค่ะ
น่าจะดีกว่านะค่ะ ลองคุยดูค่ะ
Back to Top
patrick View Drop Down

Post Options Post Options   Quote patrick Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jul 2011 at 09:45 - IP: 74.138.121.116 IP Information
ดาเคยค๊ะกินยาคุมเลือดออกเป็นเดือนเลยมาไม่แรงนะแค่เบาๆที่แรกห็กลัวว่ามดลูกผิดปกติค๊ะเป็นนานมาก
เลยไปหาหมอตรวจก็เลยรู้สาเหตุค๊ะ
เป็นตามยาคุมที่เรากินมันต้านกับฮอโมนเราตัวยามันไม่แรงค๊ะเลยทำให้เลือดออก
เราต้องกินตัวยาที่มันแรงกว่าฮอโมนเราค๊ะ
พอหมอเปรี่ยนตัวแรงให้เลือดก็หยุดค๊ะเพราะว่าของดาตอนนี้คลอดลูกใหม่ฮอโมนเลยแรง
แต่ของเพื่อนก็อยากรู้ว่าฮอดมเราระดับใหนให้หมอตรวจดูได้นะค๊ะ

Back to Top
Kiss View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kiss Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jul 2011 at 21:07 - IP: 88.195.38.212 IP Information
มีปัญหาแบบเดียวกับเจ้าของกระทู้ค่ะ  มีเลือดออกเกือบเดือนนึงค่ะ ตอนแรกตกใจเหมือนกัน คิดว่ามีอะไรผิดปกติหรือป่าว จะไปหาหมอก็ลำบากเพระาต้องโทรนัดอะไรมากมาย (ไม่ได้อยู่ไทย) เลยอาศัยถามเพื่อนๆ ดู เพื่อนก็ส่งข้อความจากบทความนึงมาให้ดู

เท่าที่อ่านมาเหมือนดีทุกอย่าง เอางี้ตัว Minidoz มีผลข้างเคียงอะไรบ้าง

อาจพบอาการเลือดออกกะปริดกะปรอย หรือประจำเดือนขาดในช่วง 1-2 เดือนแรกของการกินยา

- อาการเลือดออกกระปริดกระปรอย หมายถึง เลือดประจำเดือนหรือเลือดออกที่ไหนครับ แล้วหลังจาก 1-2 เดือน เลือดก็จะมาปกติเหมือนกับตอนที่ไม่ได้กินยาใช่ไหม

ยาคุมกำเนิดทุกตัว อาจมีอาการข้างเคียง เช่น เลือดออกกะปริดกะปรอย (เลือดออกในระหว่างรอบเดือนขณะกินยาคุม ไม่ใช่ประจำเดือน) อาจมานิดเดียว แค่ใช้แผ่นอนามัย หรือมาเยอะขนาดต้องใช้ผ้าอนามัยก็ได้

มักเกิดจากร่างกายตอบสนองต่อฮอร์โมนในระยะแรกของการกินยา 1-2 เดือนแรกในบางคน โดยปกติอาการจะค่อยๆดีขึ้นหรือหายไปเอง บางทีเกิดจากการลืมกินยา หรือกินยาไม่ตรงเวลา ทำให้ระดับฮอร์โมนในกระแสเลือดตก ก็จะมีเลือดออก แต่ถ้าเกิน 2 เดือนแล้ว อาการไม่ดีขึ้น ต้องพบแพทย์ เพราะอาจเป็นรอยโรคของโรคอื่น เช่น มะเร็งปากมดลูก หรือโรคเลือดออกจากช่องคลอดโดยไม่ทราบสาเหตุ เป็นต้น แต่โดยส่วนใหญ่ ผู้ใช้ยาคุมจะมีประจำเดือนมาเป็นปกติหลังจากทานเม็ดยาที่มีฮอร์โมนหมดแล้ว 1-2 วัน (ประจำเดือนจะมาในช่วงหยุดยา)

ก็เลยหายเครียดไปบ้าง เกี่ยวกับเลือดออก แต่ตอนที่ประจำเดือนควรจะมา กลับไม่มานั่นสิ เครียดหนักกว่าเดิม กลัวจะท้อง แต่ก็ไม่ได้ลืมกินยานี่นา ก็เลยรอๆ ดูถ้าเดือนหน้าไม่มาสงสัยจะท้อง ต้องตรวจดูหรือไปหาหมอแล้ว   .. ในที่สุดเดือนที่สองก็มา แต่มานิดเดียว.. เกือบสองวัน แต่ไม่เยอะมาก ..ตอนนี้ทุกอย่างเป็นปกติแล้วค่ะ

...เท่าที่อ่านมาคำแนะนำของท่านอื่นๆ ก็ดีมากๆ เลย ยังคิดอยู่เลยว่าตอนที่เห็นกระทู้นี้แล้วมีคนมาตอบมากมาย และให้คำแนะนำที่ดีๆ คิดว่าเจ้าของกระทู้คงจะสบายใจขึ้นแล้ว

ไม่ต้องบินให้สูงเหมือนใครเขา แค่บินเอาเท่าที่เราจะบินไหว ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร แค่บินไปให้ถึงฝันเท่านั้นพอ :)
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.195 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters