Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: ถามเกี่ยวกับการสอบขับรถค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ถามเกี่ยวกับการสอบขับรถค่ะ

Author
jidapa View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote jidapa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ถามเกี่ยวกับการสอบขับรถค่ะ
    Posted: 29 Jul 2011 at 03:29 - IP: 86.136.185.20 IP Information
หวัดดีค่ะคือว่าดิฉันกำลังจะเรียนขับรถอาทิตย์หน้านี้นะค่ะ แต่ส่วนตัวแล้วขับรถเป็นจากที่ไทยแล้วค่ะแต่ที่เรียนเพราะว่ายังไม่เคยขับที่นี่เลยค่ะ และก็ไม่คุ้นเคยกับถนนด้วย อีกอย่างคิดว่าถ้าเรียนขับรถได้แล้วก็อยากจะสอบทำใบขับขี่เลยนะค่ะ เลยอยากสอบถามผู้มีประสบการณ์ทุกท่านให้ช่วยแนะนำ

-ข้อสอบทฤษฏีทั้งหมดกี่ข้อค่ะ? 
 -แล้วกี่ข้อผ่านค่ะ? 
 -แล้วปฏิบัติเค้าสอบไรบ้างค่ะ?

ไม่ทราบว่าทุกท่านอ่านแนวข้อสอบจากที่ไหนกันค่ะ ยากไหมค่ะ ยังไงรบกวนผู้ที่มีประสบการณ์ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
Back to Top
Megan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Megan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jul 2011 at 03:33 - IP: 77.99.175.52 IP Information
Originally posted by jidapa

หวัดดีค่ะคือว่าดิฉันกำลังจะเรียนขับรถอาทิตย์หน้านี้นะค่ะ แต่ส่วนตัวแล้วขับรถเป็นจากที่ไทยแล้วค่ะแต่ที่เรียนเพราะว่ายังไม่เคยขับที่นี่เลยค่ะ และก็ไม่คุ้นเคยกับถนนด้วย อีกอย่างคิดว่าถ้าเรียนขับรถได้แล้วก็อยากจะสอบทำใบขับขี่เลยนะค่ะ เลยอยากสอบถามผู้มีประสบการณ์ทุกท่านให้ช่วยแนะนำ

ไม่ทราบว่าทุกท่านอ่านแนวข้อสอบจากที่ไหนกันค่ะ ยากไหมค่ะ ยังไงรบกวนผู้ที่มีประสบการณ์ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ

กำลังจะสอบเหมือนกันค่ะ แต่รอให้สอบ Life in UK ผ่านก่อน เอาทีละอย่าง...ตอนแรกว่าจะไม่เรียน แต่สามีบอกว่ามันไม่เหมือนกันกับที่ไทยให้ไปเรียนค่ะ...แต่ก็หาข้อมูลอยู๋เหมือนแต่เห็นเพื่อน ๆ ว่า ข้อสอบทฤษฏีไม่อยาก แต่ว่าสอบปฏิบัิตนี่แหละอยากส์มากส์มายส์...

สู้ ๆ นะค่ะ ไม่ได้ให้คำตอบอะไรเลย อิอิ
Love mE LoVe mY DoG ..
Back to Top

Post Options Post Options   Quote jidapa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jul 2011 at 03:38 - IP: 86.136.185.20 IP Information

ขอบคุณค่ะที่เข้ามาแชร์ยังไงก็ให้กำลังใจคุณ Megan นะค่ะขอให้สอบ Life ผ่านเร็วๆดิฉันไม่ได้สอบค่ะเรียน Esol ค่ะ โชคดีนะค่ะยังไงถ้ามีข้อมูลเกี่ยวกับการขับรถแชร์บ้างนะค่ะ

อ้นค่ะ
Back to Top
kaaenoy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kaaenoy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jul 2011 at 03:41 - IP: 88.111.174.211 IP Information
สนใจอยู่เหมือนกันค่ะ
never walk alone
Back to Top
kanittaya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kanittaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jul 2011 at 03:51 - IP: 85.211.210.158 IP Information
ขอตอบในส่วนที่รู้ค่ะ เรื่องข้อสอบกี่ข้อถึงจะผ่านอันนี้ไม่ทราบค่ะ แต่เคยมีเพื่อน ๆ เคยมาโพสต์เอาไว้ คุณลองเสริทหาดูได้ค่ะ เรื่องแนวข้อสอบเห็นเพื่อน ๆ บางคนก็ซื้อหนังสือมาอ่านค่ะ ในนั้นจะมีซีดีและข้อสอบให้ลองทำด้วย ส่วนในเรื่องของการสอบปฏิบัติ เคยถามสามีแล้ว สามีบอกว่า จะมีเจ้าหน้าที่นั่งรถออกมากับเราค่ะ เราเป็นคนขับ และเจ้าหน้าที่จะคอยสังเกตุวิธีการขับรถว่าถูกต้องและถูกกฏจราจรหรือไม่ เราต้องขับเลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวาตามคำสั่งของเขาด้วยนะคะ ในส่วนนี้สามีบอกยากค่ะ หลายคนที่สอบไม่ผ่าน
สบาย...สบาย...ถูกใจก็คบกันไป
Back to Top

Post Options Post Options   Quote jidapa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jul 2011 at 04:01 - IP: 86.136.185.20 IP Information

ขอบคุณพี่ตุ๊กตามากนะค่ะสำหรับข้อมูล พอบอกว่าอยากเริ่มหวั่นๆเหมือนกันล่ะค่ะ

Back to Top
pooky View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pooky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jul 2011 at 04:24 - IP: 90.221.92.158 IP Information

ก่อนขึ้นรถ เจ้าหน้าที่สอบ อาจจะถามบางคำถาม เช่น เช็คน้ำมันเครื่องตรงไหน อย่างไร?, ตรงไหนเติมน้ำกลั่น หรือบางเจ้าหน้าที่ อาจจะไม่ถามเลย
จากนั้นก็พาขับไปเรื่อย ในตัวเมืองบ้าง หรือ นอกเขต ก็จะมี จอดในซองพาร์ค หรือไม่ก็ถอย หรือให้หยุดกะทันหัน และ เข้า วงเวียน หรือแทม้กระทั่งไปถนนคนพลุกพล่าน ทั้งนี้ ทั้งนั้น แล้วแต่เจ้าหน้าที่ และที่สำคัญให้ ทำตัวสบายๆ อย่าเกร็ง เขาจะสังเกต เราเองค่ะ
อีกอย่าง หลายคนพลาด คือ การออกตัวรถ อย่าลืม !! มองกระจกก่อน ไม่งั้นถูกตัดคะแนนLOL
แต่คนที่ขับเป็นแล้ว คงไม่ยากหรอกค่ะ เอาความชินกับรถที่เรียน ที่เราจะไปใช้สอบ และ ชินกับโลเคชั่นสอบ คิดว่าคงโอเคสำหรับคุณWink
แนวข้อสอบ ดิฉัน หัดทำจากเวป dsa ค่ะ
ช่วงที่ไปเรียนเพิ่ม ก็จองสอบทฤษฎีไว้เลยนะคะ
โชคดีค่ะSmile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote jidapa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jul 2011 at 04:38 - IP: 86.136.185.20 IP Information

ขอบคุณคุณ pooky มากนะค่ะสำหรับข้อมูลอย่างละเอียด อิจฉาจังเลยค่ะสอบผ่านแล้ว ดิฉันก็กำลังตั้งหน้าตั้งตาอ่านหนังสือนะค่ะ ก็พาวนาให้ผ่านไปด้วยดี ขอบคุณอีกครั้งนะค่ะ

Back to Top
++ Piggy ++ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ++ Piggy ++ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jul 2011 at 05:03 - IP: 90.210.91.30 IP Information

สวัสดีค่ะ

Theory Test จะแบ่งเป็น 2ส่วนค่ะ
1. Multiple choice test รู้สืกว่าจะมี 50ข้อ ต้องให้ผ่าน 43ข้อค่ะ
2. Hazard perception test  อันนี้จะเป็น video clip มี 14ตอน แต่จำไม่ได้แล้วว่ากี่ตอนถืงจะผ่าน เพราะสอบมาหลายปีแล้ว รอให้เพื่อนๆ คนอื่นมาบอกดีกว่าน่ะค่ะ แต่แนะนำให้ซื้อ DVDมาฝิกหัดข้อสอบค่ะ

แล้ว Practical Test จำได้ว่าครูที่สอนจะเน้นการมองกระจกมากๆ ประมาณว่าดูหน้า หลัง ซ้าย ขวา มองแล้วมองอีก  แต่ก็ได้ผลเพราะเราสอบครั้งเดียวผ่าน และอีกอย่างคือการจอดรถระหว่างรถ 2คัน (parallel parking) และการจอดรถถอยหลัง (reverse parking)  ยังงัยก็ขอให้โชคดีน่ะค่ะ

Pig
I am annoyingly meticulous about small things, but I can also be the kindest, most generous and affectionate. I will share myself cautiously, only with one I trust, and little things mean a lot to me.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote jidapa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jul 2011 at 15:18 - IP: 86.136.185.20 IP Information
ขอบคุณมากนะค่ะคุณ piggy ดีจังเลยค่ะผ่านแล้วขอบคุณอีกครั้งค่ะ
Back to Top
Beer na View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Beer na Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jul 2011 at 18:19 - IP: 92.6.153.15 IP Information
Originally posted by pooky

ก่อนขึ้นรถ เจ้าหน้าที่สอบ อาจจะถามบางคำถาม เช่น เช็คน้ำมันเครื่องตรงไหน อย่างไร?, ตรงไหนเติมน้ำกลั่น หรือบางเจ้าหน้าที่ อาจจะไม่ถามเลย
จากนั้นก็พาขับไปเรื่อย ในตัวเมืองบ้าง หรือ นอกเขต ก็จะมี จอดในซองพาร์ค หรือไม่ก็ถอย หรือให้หยุดกะทันหัน และ เข้า วงเวียน หรือแทม้กระทั่งไปถนนคนพลุกพล่าน ทั้งนี้ ทั้งนั้น แล้วแต่เจ้าหน้าที่ และที่สำคัญให้ ทำตัวสบายๆ อย่าเกร็ง เขาจะสังเกต เราเองค่ะ
อีกอย่าง หลายคนพลาด คือ การออกตัวรถ อย่าลืม !! มองกระจกก่อน ไม่งั้นถูกตัดคะแนนLOL
แต่คนที่ขับเป็นแล้ว คงไม่ยากหรอกค่ะ เอาความชินกับรถที่เรียน ที่เราจะไปใช้สอบ และ ชินกับโลเคชั่นสอบ คิดว่าคงโอเคสำหรับคุณWink
แนวข้อสอบ ดิฉัน หัดทำจากเวป dsa ค่ะ
ช่วงที่ไปเรียนเพิ่ม ก็จองสอบทฤษฎีไว้เลยนะคะ
โชคดีค่ะSmile

ClapClapClap ข้อมูลดีมากค่ะปุ๊ก...
ClapClapClapClap
ในวันที่ทุกสิ่งดูผิดพลาดไปหมด ขอเพียงเหลือใจที่ถูกต้องไว้ดวงเดียว แล้วใจจะพาทุกอย่างกลับเข้าที่เข้าทางไปเอง
Back to Top
Jesseblue View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Jesseblue Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jul 2011 at 02:06 - IP: 86.134.236.111 IP Information

ส่วนที่เป็น Hazard perception จะมีทั้งหมด  14 คลิป  ต้องทำให้ได้ 44   คะเเนน จาก 75  ถึงจะผ่านค่ะ   สรุปว่าตกคลิปละ5 คะเเนน

รายละเอียดการปฏิบัติ คุณประกอบเคยมาโพสต์ ไว้ ดีมากๆค่ะ ลองไปอ่านดูนะคะ www.bloggang.com/mainblog.php?id=vijak&month=11  

กำลังจะไปสอบอาทิตย์หน้านี้เเล้ว Wink
โชคดีค่ะ
นภ
Back to Top
Jesseblue View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Jesseblue Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jul 2011 at 02:10 - IP: 86.134.236.111 IP Information
  โพสต์เวบผิดค่ะ โทษที เอางี้ เสริ์จ ง่ายๆเลยค่ะ จากเว็บกุ๊กเกิ้ล   
 ประสบการณ์ขับรถใน UK   ของคุณประกอบ ละเอียดมาก มาย

Back to Top
mattyviva View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote mattyviva Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jul 2011 at 04:45 - IP: 86.21.38.151 IP Information
เข้ามาเก็บข้อมูล
กลัวไปทุกอย่างเลย
ไม่มีพิ้นฐานมาก่อนเลยคะ แงๆๆๆๆๆๆCryCryCry

love is in the air <3
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.168 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters