Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > Work & Family
  New Posts New Posts RSS Feed: ข่าวดีสำหรับผู้ที่สนใจทำงานในประเทศนอร์เวย์
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ข่าวดีสำหรับผู้ที่สนใจทำงานในประเทศนอร์เวย์

Page  123>
Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Sweetiemind View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ข่าวดีสำหรับผู้ที่สนใจทำงานในประเทศนอร์เวย์
    Posted: 23 Aug 2011 at 05:05 - IP: 85.252.171.55 IP Information
สาวๆห้องนอร์เวย์มีข่าวดีมาบอกต่อค่ะ ขออนุญาตคัดลอกข้อความจากFB สะใภ้นอร์เวย์ (น้องโอปอล์) ที่เป็นพยาบาลที่นอร์เวย์มาแปะเลยนะคะ สามารถอ่านดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ตามลิ้งค์ข้างล่างค่ะ

"ประกาศเรื่อง ขณะนี้รัฐบาลนอร์เวย์ ได้มีการเปิดโอกาสให้ผู้ที่จบ ปวช. ปวส. ปริญญาตรี สาขาด้านสุขภาพ เช่นแพทย์ พยาบาล และ สาขาวิชาชีพด้านอื่นๆ (เนื่องจากเขาขาดแคลนมั้ง) ให้ได้ขอวีซ่านักเรียนเพื่อมาเรียนภาษานอร์ชค (Norsk) พร้อมทั้งหางานทำไปพร้อมๆกันได้แล้ว (เมื่อก่อนต้องมาเรียนอย่างอื่นๆหรือถ้าจะทำงานก็ต้องขอวีซ่ามาทำงานอย่างเดียว)

สามารถต่อวีซ่าได้ปีต่อปี แต่ทำงานได้ไม่เกิน 50% แต่ในช่วงนี้หากเราหางานได้และนายจ้างรับรองให้ได้ การขอวีซ่าครั้งต่อไปก้จะเป็นวีซ่าทำงานแทน ซึ่งการเปิดทางเลือกตรงนี้ก็คงเพื่อให้ผู้ที่จบด้านนี้ ขอวีซ่าในการเข้ามาทำงาน(ช่วยประเทศชาติเขา)ได้ง่ายขึ้น แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นค่าใช้จ่ายในการมาต่างๆและค่าเล่าเรียนเราจะต้องมีและดำเนินการเองทั้งหมด ส่วนรายละเอียดมากกว่านี้นั้นจะพยายามหามาประกาศให้ทราบอีกตอนต่อไป หากมีพยาบาลไทยท่านใดสนใจที่จะมาเรียนและทำงานที่นอร์เวย์ ต้องการข้อมูลเพิ่มเติม ข้าพเจ้ายินดีให้คำปรึกษาตามความสามารถค่ะ (ข้อมูลอ้างอิงตามลิ้งค์..)"

เครดิต : น้องโอปอล์ สะใภ้และพยาบาลพลัดถิ่น นอร์เวย์ Smile

มาย Molde / 1976

Alt for foreldrene mine!

เราทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี! เราไม่ทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี!

อย่าสูญเสีย "ตัวตน" ด้วยคำพูดของคนที่ไม่รู้จัก "ตัวเรา"

Back to Top
reenaa_3003 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote reenaa_3003 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2011 at 07:00 - IP: 69.227.23.130 IP Information
จะเข้ามากด LIKE ให้ แต่ลืมไปว่านี้ไม่ใช่เฟสฯ LOLLOLLOL

น่าสนใจทีเดียวน้องมาย แถมถ้าผ่านการทดสอบต่าง ๆ แล้วเห็นว่าเงินเดือนงามมาก ๆ
จะขอจดจำแต่สิ่งดี ๆ
Back to Top
Khon Thai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Khon Thai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2011 at 07:33 - IP: 125.25.55.140 IP Information
ว้าววววววววว ขอบคุณที่เอาสิ่งดีๆ มาแบ่งปันค่ะ ขอบอกต่อเพื่อนๆ ที่เฟสด้วยนะคะ
***************    ทำวันนี้ ให้ดี ที่สุด    ***************
Back to Top
SmartLin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote SmartLin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2011 at 10:00 - IP: 202.28.179.5 IP Information

สนใจค่ะคุณมายด์ อยากเปลี่ยนแปลงประสบการณ์ชีวิตบ้าง งานที่นี่อิ่มตัวแล้วค่ะ ต้องทำยังไงคะ Smile

Back to Top
Patcha View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Patcha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2011 at 13:59 - IP: 125.27.203.24 IP Information
สนใจมากค่ะ เป็นพยาบาล มา 14 ปีแล้วค่ะ เคยไปออสโล 2 ครั้งกำลังคิดว่าถ้าไปอยู่จะหางานพยาบาลทำอย่างไรได้บ้างช่วยแนะนำด้วยนะคะ ไม่ทราบว่าหาอ่านได้ที่ไหนคะ  ขอบคุณค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2011 at 14:02 - IP: 85.252.171.55 IP Information

ใช่ค่อพี่ปอนด์ เงินค่าตอบแทนของอาชีพหมอ พยาบาล หรือ skilled worker อื่นๆในนอร์เวย์ค่อนข้างดีค่ะ เลยอยากบอกต่อสำหรับคนที่ทำงานที่เมืองไทยแล้วอยากมองหางานในต่างประเทศโดยไม่ต้องแต่งงานกับชาวต่างชาติหรือผ่านกรมแรงงานฯ ค่ะ ถือว่ารัฐบาลนอร์เวย์เขาเปิดโอกาสให้ชาวต่างชาติเข้ามาทำงานมากขึ้น เพราะแรงงานด่านนี้ในประเทศมีไม่เพียงพอ

ดีค่อพี่หญิง บอกต่อได้บุญ Big smile อีกไม่นานพี่หญิงก็จะได้มาผจญกับความหนาวเย็นกับสาวๆบ้านนอร์เวย์แล้ว Big smile

ถ้าสนใจเตรียมตัวขอวีซ่าได้เลยค่ะ เตรียมแปลปลรับรองเอกสารการศึกษา และใบผ่านงานต่างๆไว้ให้พร้อม รวมถึงเอกสารการเงินที่จะการันตีตัวเองด้วยนะคะ ถ้าต้องการรายละเอียดเพิ่มเติมอื่นๆเกี่ยวกับการขอเทียบวุฒิหรือการสมัครงานต่างๆจะขอให้น้องพยาบาลที่อยู่นอร์เวย์เข้ามาช่วยแนะนำให้ค่ะ หรือไม่คุณลิน (เรียกถูกป่ะเอ่ย) สามารถเข้าไปในห้องสะใภ้นอร์เวย์แล้วตั้งกระทู้ถามในห้องนั้นได้เลยค่ะ เรามีกระทู้ปักหมุดเกี่ยวกับการหางานในนอร์เวย์ให้ศึกษาด้วยค่ะ

เราทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี! เราไม่ทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี!

อย่าสูญเสีย "ตัวตน" ด้วยคำพูดของคนที่ไม่รู้จัก "ตัวเรา"

Back to Top
petcharat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote petcharat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2011 at 15:09 - IP: 10.226.101.27 IP Information

น้องมายน่ารักจริงๆ เอาข้อมูลดีๆ มาฝากเพื่อนๆ เสมอเลย

ขอบคุณค่ะ / พี่เอ๋

Ae
Back to Top
JaJa View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote JaJa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2011 at 15:17 - IP: 213.44.226.167 IP Information

คุณมาย น่ารักมากมายเลยค่ะ ขอบคุณที่นำสิ่งดี ๆ มาแบ่งปันนะคะ SmileSmile

เดี๋ยวจาขออนุญาติเอาไปแชร์ต่อนะคะ

จา

สะใภ้ฝรั่งเศส ค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2011 at 15:47 - IP: 85.252.171.55 IP Information
Originally posted by Patcha

สนใจมากค่ะ เป็นพยาบาล มา 14 ปีแล้วค่ะ เคยไปออสโล 2 ครั้งกำลังคิดว่าถ้าไปอยู่จะหางานพยาบาลทำอย่างไรได้บ้างช่วยแนะนำด้วยนะคะ ไม่ทราบว่าหาอ่านได้ที่ไหนคะ  ขอบคุณค่ะ

มีแฟนชาวนอร์เวย์หรือเปล่าคะ ที่ถามก่อนเพราะถ้าแต่งงานก็ขอวีซ่าติดตามคู่สมรสมาได้ ถ้าไม่ต้องการแต่งงานก็ขอวีซ่ามาเรียนภาษานอร์เวย์ 1 ปี และทำงาน 50% ตามโครงการที่ทางรัฐบาลเขาแจ้งไว้ในลิ้งค์ที่แปะข้างบนค่ะ แต่ต้องใช้ทุนทรัพย์ตัวเองนะคะ

ส่วนเรื่องเทียบวุฒิหรือสอบเอาใบประกอบโรคศิลป์หรือใบอนุญาตสามารถเข้าไปอ่านได้ในกระทู้ปักหมุดนี้ค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2011 at 15:51 - IP: 85.252.171.55 IP Information
ขอบคุณค่ะ Embarrassed พี่เอ๋ยื่นวีซ่าแล้วใช่ไหมคะ ขอให้วีซ่าผ่านไวๆนะคะ หน้าหิมะกำลังจะมาแล้ว Big smile

ก๊อปไปประชาสัมพันธ์ต่อได้เลยค่ะ คนไทยจะได้มีงานทำกันเยอะๆ มายเชื่อว่าคนไทยเก่งและมีความสามารถไม่แพ้ต่างชาติเลย ทุกครั้งที่เห็นแรงงานจากประเทศอื่นทำงานที่นอร์เวย์ได้ มายยังคิดอยากให้คนไทยมาทำที่นี่บ้าง เช่นทันตแพทย์จากไทยเก่งๆมีเยอะแยะ อยากให้มาทำจัง Smile

Back to Top
Patcha View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Patcha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2011 at 17:23 - IP: 125.27.203.24 IP Information
ขอบคุณคุณมายค่ะ   มีแฟนเป็นชาวนอรเวย์ค่ะ  แต่ยังไม่ได้ แต่งงานกัน       คิดว่าจะหมั้นปลายปี      ช่วงนี้ ก็มองหางาน   ไปด้วยค่ะ   ไม่อยากไปเพิ่มภาระให้แฟนถ้ามีโอกาสได้ทำงานคงตัดสินใจย้ายไปอยู่ง่ายขึ้น แฟนอยู่ออสโลค่ะ
Back to Top
su_naka View Drop Down

Post Options Post Options   Quote su_naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2011 at 21:11 - IP: 223.206.240.83 IP Information
ไปด้วย  อิอิTongue
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2011 at 21:45 - IP: 85.252.171.55 IP Information
Originally posted by Patcha

ขอบคุณคุณมายค่ะ   มีแฟนเป็นชาวนอรเวย์ค่ะ  แต่ยังไม่ได้ แต่งงานกัน       คิดว่าจะหมั้นปลายปี      ช่วงนี้ ก็มองหางาน   ไปด้วยค่ะ   ไม่อยากไปเพิ่มภาระให้แฟนถ้ามีโอกาสได้ทำงานคงตัดสินใจย้ายไปอยู่ง่ายขึ้น แฟนอยู่ออสโลค่ะ

มีโอกาสสูงค่ะ แนะนำให้เรียนภาษาและสอบเอาใบอนุญาตให้ได้ก่อน และให้ได้งานประจำทำก่อน ค่อยวางแผนมีลูกนะคะ ปรึกษาน้องนนท์และน้องโอปอล์ที่เป็นพยาบาลในห้องนอร์เวย์ได้ค่ะ Smile

Edited by Sweetiemind - 23 Aug 2011 at 21:48

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2011 at 21:46 - IP: 85.252.171.55 IP Information
คุณเพื่อนพยาบาลรีบขอวีซ่าโดยด่วน มีงานรออยู่ แฟนหาเอาดาบหน้า ให้ได้ทำงานก่อน LOL

Back to Top
Virte, Kusuma View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Virte, Kusuma Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2011 at 22:01 - IP: 78.234.56.200 IP Information
เสียดายจังเลยพี่มายด์ อ๊อดน่าจะเจอประกาศนี้ตั้งแต่ 2 ปีที่แล้วเน้อ!!! เฮ้อ สายไปแล้ว กลับตัวไม่ทันเลยล่ะค่ะ แต่จะขออนุญาตเอาไปเล่าต่อให้เพื่อนๆ พยาบาลที่เมืองไทยฟังนะคะ
"อ๊อด" ค่ะ ...Je suis née en 1980, J'habite à la frontière de France-Suisse
http://www.facebook.com/kusuma.virte
[Learn french http://www.lepointdufle.net]
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2011 at 22:12 - IP: 85.252.171.55 IP Information
Originally posted by Virte, Kusuma

เสียดายจังเลยพี่มายด์ อ๊อดน่าจะเจอประกาศนี้ตั้งแต่ 2 ปีที่แล้วเน้อ!!! เฮ้อ สายไปแล้ว กลับตัวไม่ทันเลยล่ะค่ะ แต่จะขออนุญาตเอาไปเล่าต่อให้เพื่อนๆ พยาบาลที่เมืองไทยฟังนะคะ

ก๊อปไปบอกต่อได้เลยค่ะน้องอ๊อด พยาบาลไทยจะได้แสดงความสามารถในต่างแดนเพิ่มขึ้น ที่เห็นๆเจอแต่พยาบาลฟิลิปปินส์ คนไทยเก่งๆเยอะแยะน่าจะมีโอกาสมาแสดงความสามารถบ้างนะ สนับสนุนคนไทยเต็มที่เลย ค่าแรงนอร์เวย์สูงพอสมควรค่ะถ้าใครรู้จักเก็บเงินอนาคตจะสบายแน่ๆ Smile

Back to Top
bernie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bernie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2011 at 22:51 - IP: 180.210.216.131 IP Information
จำกัดอายุหรือเปล่าคะ คือว่าอายุมากแล้วอะคะ LOLLOLLOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2011 at 23:14 - IP: 85.252.171.55 IP Information
Originally posted by bernie

จำกัดอายุหรือเปล่าคะ คือว่าอายุมากแล้วอะคะ LOLLOLLOL

เท่าที่อ่านผ่านๆตาก็ไม่เห็นเขาระบุอายุนะคะ เดี๋ยวถ้าไงมายจะไปค้นข้อมูลมาเพิ่มให้ค่ะ ที่ว่าอายุมากแล้วนี่หลักไหนแล้วค่ะ ถ้าไม่หลัก 6 ขึ้นไป ก็น่าจะพอมีหวังอยู่นะคะ Smile 

Back to Top
SmartLin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote SmartLin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2011 at 23:22 - IP: 58.8.82.206 IP Information
Originally posted by Sweetiemind

ใช่ค่อพี่ปอนด์ เงินค่าตอบแทนของอาชีพหมอ พยาบาล หรือ skilled worker อื่นๆในนอร์เวย์ค่อนข้างดีค่ะ เลยอยากบอกต่อสำหรับคนที่ทำงานที่เมืองไทยแล้วอยากมองหางานในต่างประเทศโดยไม่ต้องแต่งงานกับชาวต่างชาติหรือผ่านกรมแรงงานฯ ค่ะ ถือว่ารัฐบาลนอร์เวย์เขาเปิดโอกาสให้ชาวต่างชาติเข้ามาทำงานมากขึ้น เพราะแรงงานด่านนี้ในประเทศมีไม่เพียงพอ

ดีค่อพี่หญิง บอกต่อได้บุญ Big smile อีกไม่นานพี่หญิงก็จะได้มาผจญกับความหนาวเย็นกับสาวๆบ้านนอร์เวย์แล้ว Big smile

ถ้าสนใจเตรียมตัวขอวีซ่าได้เลยค่ะ เตรียมแปลปลรับรองเอกสารการศึกษา และใบผ่านงานต่างๆไว้ให้พร้อม รวมถึงเอกสารการเงินที่จะการันตีตัวเองด้วยนะคะ ถ้าต้องการรายละเอียดเพิ่มเติมอื่นๆเกี่ยวกับการขอเทียบวุฒิหรือการสมัครงานต่างๆจะขอให้น้องพยาบาลที่อยู่นอร์เวย์เข้ามาช่วยแนะนำให้ค่ะ หรือไม่คุณลิน (เรียกถูกป่ะเอ่ย) สามารถเข้าไปในห้องสะใภ้นอร์เวย์แล้วตั้งกระทู้ถามในห้องนั้นได้เลยค่ะ เรามีกระทู้ปักหมุดเกี่ยวกับการหางานในนอร์เวย์ให้ศึกษาด้วยค่ะ
ขอบคุณมากค่ะคุณมาย ลินจะไปศึกษารายละเอียดใน link ค่ะ สนใจมากกำลังคิดจะเปลี่ยนงานพอดี ติดก็ตรงภาษานอร์เวย์ เนี่ยพูดไม่ได้ และไม่ได้มีใครอยู่นอร์เวย์เลย ต้องหาแรงบันดาลใจจากตัวเองล้วนๆ รบกวนถามค่าใช้จ่ายค่ะ เราควรต้องมีเงินเท่าไหร่จะพอสำหรับ visa และค่าใช้จ่ายในแต่ละเดือนคะ พอประมาณการได้ไหมคะ จะได้ไปดูเงินก้นถุงค่ะว่าพอไหม

Back to Top
yahoo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote yahoo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Aug 2011 at 02:30 - IP: 223.24.22.126 IP Information
Edit

Edited by yahoo - 07 Apr 2016 at 13:06
Back to Top
สาวพัทยา View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote สาวพัทยา Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Aug 2011 at 00:05 - IP: 80.203.85.11 IP Information
ดีจังค่ะ ให้ข้อมูลแบ่งปันความรู้เรื่องงานกัน ของเราก็เอาวุฒิมาเทียบที่นี่เหมือนกัน เข้าไปอ่านได้ใน www.nokut.no แต่วูฒิต้องเป็นภาษาอังกฤษนะคะ แล้วยื่นรับรองที่ตำรวจท้องถิ่นที่นอร์เวยให้รับรองเอกสารให้   
yada
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Aug 2011 at 00:26 - IP: 85.252.171.55 IP Information
แนะนำให้ไปหาข้อมูลเพิ่มเติมจากพยาบาลไทยในนอร์เวย์นะคะ ตามลิ้งค์ FB ไปเลยค่ะ

พี่ไม่ทราบข้อเท็จจริงเกี่ยวกับเปิดร้านขายยานะ แต่เท่าที่ทราบคนนอร์เวย์ไม่สามารถซื้อยาหลายๆชนิดทานเองได้ ต้องมีใบสั่งจากหมอ ต่างชาติที่ต้องการมาเปิดร้านฟาร์มาซีได้คงไม่ได้ง่ายๆ ต้องผ่านการเรียนอบรม และสอบเอาใบอนุญาต และอะไรอีกเยอะค่ะ เหมือนคนนอร์ชจ๊ะ ถ้าอยากทราบในเชิงลึกแนะนำให้คุยกับน้องๆพยาบาลที่นอร์เวย์นะคะ ตามลิ้งค์ไปเลยค่ะ

ว่างๆเข้าไปแชร์ความรู้และประสบการณ์ได้ที่ห้องนอร์เวย์นะคะ

Back to Top
reenaa_3003 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote reenaa_3003 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2011 at 11:09 - IP: 69.105.90.121 IP Information
น้องมายพี่ขออนุุญาต นำลิ้งนี้ไปแปะในเฟส น้องคนนึงนะ เค้าเป็นพยาบาลเค้าสนใจค่ะ
จะขอจดจำแต่สิ่งดี ๆ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2011 at 12:46 - IP: 85.252.171.55 IP Information
ได้เลยค่ะพี่ปอนด์

Back to Top
kangphetkung View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kangphetkung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2011 at 13:09 - IP: 87.115.196.130 IP Information
ที่นอร์เวย์ดีจังเลยนะคะ เปิดโอกาสให้ใช้ใบชั่วคราวได้2ปีแรกและเรียนภาษาฟรีอีก เปิดโอกาสและช่วยเหลือพยาบาลให้มีงานทำรอระหว่างภาษาดีขึ้น
เสียดายจัง เราก็ออกงานมาได้ 2ปีกว่าคิดถึงงานมากๆตอนนี้ ที่อังกฤษไม่มีให้โอกาสแบบนี้เลย ต้องสอบIELTS level 7 แถมเรียนภาษาโคตรแพง ไม่มีฟรีอีก แอบบ่นว่าทำไมอังกฤษไม่มีระบบช่วยเหลือพยาบาลอย่างเราให้ได้ทำงานเหมือนนอร์เวย์บ้าง เคยประชดแฟนเล่นๆว่าทำไมเธอไม่ไปอยู่หรือเกิดที่นอร์เวย์ เราจะได้ทำงานเดิม 555 สวัสดิการก็ดี แอบอิจฉา(แต่ไม่ตาร้อนนะค่ะ)คนที่ไปอยู่นอร์เวย์ค่ะ แถมได้เรียนภาษาที่3 อีก งานก็ดี เงินก็ดี อยากได แต่สามีไม่ยอม
สุขใดรึจะเท่า การที่มีคนที่เรารักอยู่เคียงข้าง ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน เหนือกว่านั้นคือการได้เป็นแม่...We are a Happy Family

Due date on 29 Sep 2011 My 1st gorgeous little baby!!
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2011 at 15:11 - IP: 85.252.171.55 IP Information
Originally posted by kangphetkung

ที่นอร์เวย์ดีจังเลยนะคะ เปิดโอกาสให้ใช้ใบชั่วคราวได้2ปีแรกและเรียนภาษาฟรีอีก เปิดโอกาสและช่วยเหลือพยาบาลให้มีงานทำรอระหว่างภาษาดีขึ้น
เสียดายจัง เราก็ออกงานมาได้ 2ปีกว่าคิดถึงงานมากๆตอนนี้ ที่อังกฤษไม่มีให้โอกาสแบบนี้เลย ต้องสอบIELTS level 7 แถมเรียนภาษาโคตรแพง ไม่มีฟรีอีก แอบบ่นว่าทำไมอังกฤษไม่มีระบบช่วยเหลือพยาบาลอย่างเราให้ได้ทำงานเหมือนนอร์เวย์บ้าง เคยประชดแฟนเล่นๆว่าทำไมเธอไม่ไปอยู่หรือเกิดที่นอร์เวย์ เราจะได้ทำงานเดิม 555 สวัสดิการก็ดี แอบอิจฉา(แต่ไม่ตาร้อนนะค่ะ)คนที่ไปอยู่นอร์เวย์ค่ะ แถมได้เรียนภาษาที่3 อีก งานก็ดี เงินก็ดี อยากได แต่สามีไม่ยอม

อังกฤษกับนอร์เวย์คงมีข้อดีข้อเสียคนละอย่างค่ะ  แต่ข้อเสียของนอร์เวย์มากๆคือเป็นประเทศที่หนาวจัด Smile 

ที่รัฐบาลเปิดโอกาสให้ชาวต่างชาติที่เป็น skilled workers เข้ามาเพราะแรงงานในนอร์เวย์มีไม่พอ โดยเฉพาะสายแพทย์ พยาบาล ขาดแคลนมาก เมื่อสมัยก่อนนอร์เวย์ขาดแคลนแรงงานมากเขาไปนำเข้าแรงงานจากปากีสถาน อินเดีย มาเยอะเลยค่ะ ตอนนี้จะเห็นประชากรจากประเทศเหล่านี้ขนลูกเมียญาติพี่น้องมาเยอะ (มารับสวัสดิการSmile)

ส่วนเรื่องเรียนภาษานอร์วีเจี่ยนนั้นไม่ได้เรียนฟรีทุกคนค่ะ จะให้สิทธิ์ตามข้อมูลข้างล่างค่ะ  

กลุ่มคนเหล่านี้มีสิทธิและหน้าที่ในการเข้าฝึกอบรมภาษานอร์เวย์โดยไม่มีค่าใช้จ่าย:

• ผู้ที่ได้รับสถานะผู้ลี้ภัย
  • ผู้ลี้ภัยเพื่อตั้งถิ่นฐานใหม่
  • ผู้ที่ได้รับใบอนุญาตผู้พำนักตามหลักมนุษยธรรม
  • ผู้ที่ได้รับความคุ้มครองตามแผน
  • ผู้ที่ได้รับอนุญาตให้ย้ายถิ่นฐานเพื่อรวมญาติกับบุคคลในกลุ่มที่กล่าวไปข้างต้น
  • ผู้ที่ได้รับอนุญาตให้ย้ายถิ่นฐานเพื่อรวมญาติกับประชากรนอร์เวย์หรือประชากรในประเทศแถบนอร์ดิก

กลุ่มคนเหล่านี้มีหน้าที่ในการเข้าฝึกอบรมภาษานอร์เวย์โดยไม่มีค่าใช้จ่าย คนเหล่านี้หรือนายจ้างจะเป็นผู้รับผิดชอบค่าใช้จ่ายในการฝึกอบรม:

• ผู้ย้ายถิ่นฐานที่เดินทางมาที่นี่เพื่อทำงานจากประเทศอื่น ๆ นอกเขต EFTA/EEA
  • ผู้ที่ได้รับอนุญาตให้ย้ายถิ่นฐานเพื่อรวมญาติกับบุคคลในกลุ่มที่กล่าวไปข้างต้น

ผู้ย้ายถิ่นฐานบางกลุ่มไม่มีสิทธิและหน้าที่ในการเข้าร่วมการฝึกอบรมภาษานอร์เวย์โดยไม่มีค่าใช้จ่าย ทั้งนี้คนเหล่านี้สามารถสมัครเข้าเรียนภาษานอร์เวย์โดยชำระค่าใช้จ่ายด้วยตนเองได้ กลุ่มคนเหล่านี้ได้แก่:

• ผู้ที่เดินทางมานอร์เวย์เพื่อศึกษาต่อ
  • พี่เลี้ยงและบุคคลอื่นที่ได้รับอนุญาตให้พำนักได้ชั่วคราว
  • ประชากรของประเทศในกลุ่มนอร์ดิก
  • ผู้ที่ได้รับอนุญาตให้เข้าพำนักตามเงื่อนไข EFTA/EEA

อ้างอิง : http://introthai.cappelendamm.no/c41445/artikkel/vis.html?tid=41753

Back to Top
Nham whan Ja View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Nham whan Ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Sep 2011 at 11:53 - IP: 183.89.106.106 IP Information
สวัสดีค่ะ คุณSweetiemind พอดีดิฉันต้องการสอบถามเกี่ยวกับงานที่คุณได้มาให้ทราบกันที่นอร์เวย์น่ะค่ะ ดิฉันขอสอบถามเป็นข้อๆน๊ะค๊ะ
1. ดิฉันจบระดับปวช. มาค่ะ อายุ 30 กว่าๆ แล้วค่ะ
2. แล้วดิฉันเคยไปเรียนเพิ่มเติมจบหลักสูตร Nurse Aid มาค่ะ เรียนทษฏี 3 เดือนที่โรงเรียน อีก 3 เดือนไปฝึกงานที่โรงพยาบาล และได้ใบประกาศนียบัตรมาน่ะค่ะ เลยสงสัยว่าคุณสมบัติแบบดิฉันสามารถที่จะไปทำงานได้ที่นอร์เวย์หรือเปล่าค๊ะ?
3.พอจบออกมาก็ยังไม่ได้ทำงานด้านนี้ต่อน่ะค่ะ เลยไม่มีประสบการณ์เกี่ยวกับด้านโรงพยาบาลนอกจาก 3 เดือนที่ไปฝึกงานที่โรงพยาบาลน่ะค่ะแล้วจะไปทำได้ไหม๊ค๊ะ
รบกวนคุณ Sweetiemind ให้คำตอบด้วยน๊ะค๊ะ ขอบคุณค่ะ

Edited by Nham whan Ja - 02 Sep 2011 at 11:57
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Sep 2011 at 12:24 - IP: 85.252.171.55 IP Information
Originally posted by Nham whan Ja

<SPAN id=userPro788047 title="View Drop Down" ="msgSidePro">สวัสดีค่ะ คุณSweetiemind พอดีดิฉันต้องการสอบถามเกี่ยวกับงานที่คุณได้มาให้ทราบกันที่นอร์เวย์น่ะค่ะ ดิฉันขอสอบถามเป็นข้อๆน๊ะค๊ะ
1. ดิฉันจบระดับปวช. มาค่ะ อายุ 30 กว่าๆ แล้วค่ะ
2. แล้วดิฉันเคยไปเรียนเพิ่มเติมจบหลักสูตร Nurse Aid มาค่ะ เรียนทษฏี 3 เดือนที่โรงเรียน อีก 3 เดือนไปฝึกงานที่โรงพยาบาล และได้ใบประกาศนียบัตรมาน่ะค่ะ เลยสงสัยว่าคุณสมบัติแบบดิฉันสามารถที่จะไปทำงานได้ที่นอร์เวย์หรือเปล่าค๊ะ?
3.พอจบออกมาก็ยังไม่ได้ทำงานด้านนี้ต่อน่ะค่ะ เลยไม่มีประสบการณ์เกี่ยวกับด้านโรงพยาบาลนอกจาก 3 เดือนที่ไปฝึกงานที่โรงพยาบาลน่ะค่ะแล้วจะไปทำได้ไหม๊ค๊ะ

รบกวนคุณ Sweetiemind ให้คำตอบด้วยน๊ะค๊ะ ขอบคุณค่ะ

</SPAN>

ตามคุณสมบัติที่ทาง UDI เขากำหนดไว้ ต้องผ่านการฝึกงานในสาขาวิชาชีพพยาบาลอย่างน้อย 3 ปี ค่ะ และต้องมีใบผ่านงานจากนายจ้างแนบมาด้วยค่ะ และสาขาที่เรียนมาต้องเป็นสาขาพยาบาลค่ะ

จริงๆแล้วจุดประสงค์ที่เขาให้มาคือมาเรียนภาษานอร์ช และระหว่างเรียนสามารถหางานด้านงานผู้ช่วยพยาบาลทำไปด้วยได้ 50% ค่ะ ซึ่งงานนั้นก็จะเป็นเกี่ยวกับดูแลคนชรา หรือตามสถานคนพิการซ้ำซ้อน หรือผู้ป่วยทางจิต ประมาณนี้ค่ะ ถ้าเรียนจบและมีนายจ้างออก work permit ให้ คุณก็จะสามารถอยู่นอร์เวย์ต่อได้และต้องเทียบวุฒิ เข้าอบรมและสอบเอาใบอนุญาตหรือใบประกอบโรคศิลป์ตามมาตรฐานของนอร์เวย์ต่อไปค่ะจึงจะได้เป็นพยาบาลเต็มตัว

มีต่อวีซ่านักเรียนเพิ่มอีกปีได้ค่ะ

Back to Top
sweetP View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sweetP Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2011 at 07:02 - IP: 110.49.248.157 IP Information
Smile น่าสนใจมากๆๆ

จะบอกต่อเพื่อนๆ นะคะ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะคะ

Surin...Thailand
May /1970

Back to Top
peach View Drop Down

Post Options Post Options   Quote peach Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2011 at 10:12 - IP: 27.130.88.222 IP Information
ClapClapClapClapClapขอปรบมือดังๆให้น้องมายค่ะที่นำข้อมูลดีๆมาแบ่งปันเพื่อนๆ
Make everyday a happy day
Back to Top
Page  123>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.133 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters