Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > ทั่วไป ที่นี่มีเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: สามีเด็กอยู่ไทย ทำงานไรกันดีค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

สามีเด็กอยู่ไทย ทำงานไรกันดีค่ะ

Page  123>
Author
Gigi View Drop Down
Senior Member
PR สะใภ้สวิส

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Gigi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สามีเด็กอยู่ไทย ทำงานไรกันดีค่ะ
    Posted: 26 Aug 2011 at 20:05 - IP: 85.4.142.70 IP Information
แบบว่าตอนนี้แปดเดือนเต็ม กับชีวิตที่นี่เบื่อมากๆๆเพราะหนู 24 สามี 23 ทำไมเราต้องทำงานอย่างหนักจ่ายภาษี มากมาย อยากรู้ว่าสามีเพื่อนๆๆ พี่ๆๆ ทำงานไรกันค่ะ แล้วมันอยู่ได้ไหมค่ะ แบบว่ารายได้ต่อเดือนไม่ต่ำกว่า 50 ได้ไหม ขอโทษทีถามนะค่ะ เพระาส่วนตัวคิดว่า ถ้าต่ำกว่า 50 อยู่ยากแน่ๆๆเลย อยากหากิจการส่วนตัวทำเหมือนกันค่ะ แต่ไม่รู้จะทำไรดี เริ่มตรงไหน

สามีพูดแต่ สวิตเยอรมัน อังกฤษนิดหน่อย จะให้ไปสอนภาษาคงไม่รอด อีกอย่างอายุงานก็น้อยนิด เด็กจริง
คงอยากให้สามีเรียนอีก ใครมีอะไรแนะนำ ทางบ้างไม่ค่ะ แบบว่าอยากกลับไปแล้วอ่ะ พอมีเงินก้อนนึงที่นี่ ก็อยู่ได้ เป็นปี แต่ว่าอายุน้อยค่ะ ยังอยากทำงาน กิ๊กไม่ลำบากเพราะ กลับไปก้ เดินสายเดิม ทำสนามบิน แต่สามีดิ เห้อ จะหาไรให้สามีทำดีหว่า
Confused

ขอตัวอย่างสามีพี่ๆๆไม่เกิน สี่สิบนะค่ะ เพระา อายุเกินนั้น มั่กได้งานมั่นคงกันแล้ว ขอแบบเริ่มๆๆๆ เลย

สามีอายุเกิน 60 รอเกษียณ ก็โชคดีไป แต่วัยสามีทำงานนี้สิ ลำบากจริง
มีคำถามเกี่ยวกับบ้านสวิตเชิญจ้าhttp://www.facebook.com/groups/463595767062342/
Back to Top
Madame_la_Marquise View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Madame_la_Marquise Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 20:21 - IP: 92.140.202.77 IP Information
ทำกราฟฟิคค่ะ เหอะๆช่วยอะไรไม่ได้เลย เพราะเป็นงานที่อยู่ไหนก็ทำได้ 
อยู่ไทยมา 5 ปีเพิ่งจะย้ายกลับมาฝรั่งเศส 

ถามว่า 50000 บาทต่อเดือนพอไหมเหรอค่ะ
ต้องถามกลับว่าคุณใช้ชีวิตอย่างไร เพราะสำหรับบางคนเงินไม่กี่พันเขาก็อยู่กันได้ 
ถ้ากลับไปอยู่ไทยน่าจะลองหางานรองรับไว้ก่อนค่อยย้ายไปไม่งั้นจะพากันเครียด
เพราะทุกอย่างต้องใช้เงินหมดหรือไม่ก็ทำงานส่วนตัวคิดดูว่าเราทำอะไรเป็นบ้างถนัดอะไร

แต่ถ้าคิดจะมีลูกอยู่ที่นี่ดีกว่าเพราะที่ไทยถ้าต้องเอาลูกเข้าโรงเรียนนานาชาติค่าเทอมแพงมาก
ไหนจะค่าบ้านค่ารถค่าน้ำมัน ลูกป่วยทีจนเลยค่ะโรงพยาบาลแพง

แต่ถ้าอยู่แบบสบายใจเมืองไทยบ้านเราก็ต้องอยู่แบบพอเพียงไม่ฟุ้งเฟ้อไม่แคร์ใครอันนั้นรับรองอยู่ได้สบาย แต่ถ้าอยู่แบบจมไม่ลงอันนั้นจะพากันเครียด 

จากที่อยู่สองประเทศนะคะ
พอแยกได้อย่างนี้
เมืองไทย
ข้อดี
-ชอบเมืองไทยสุขสบาย มีแม่บ้าน พี่เลี้ยงเด็ก เพื่อนบ้านน่ารัก อาหารการกินครบ ที่เที่ยวที่กินถูกไปได้เรื่อยๆ
ข้อเสีย
-โรงเรียนลูกแพง 
-โรงพยาบาลแพง 
-ค่าสังคมแพง(ถ้าแคร์)

ฝรั่งเศส
ข้อดี
-อากาศดีคือไม่ค่อยมีมลภาวะ โรงเรียนถึงจะเอกชนยังถูกกว่าไทย กิจกรรมสำหรับเด็กเยอะ ปลอดภัยกว่า โรงพยาบาลถูกด้วย ฯลฯ
ข้อเสีย
-ทุกอย่างแพงหมด แต่ดีทำให้เรารู้จักการใช้จ่าย เชื่อไหมค่ะย้ายมานี่มีเงินเก็บมากกว่าที่อยู่ไทย 
-ค่าสังคมไม่ค่อยเท่าไรเพราะไม่ค่อยสนใจกัน

ก็ยกตัวอย่างให้ฟัง ลองพิจารณาดูนะคะ แต่ดิฉันคิดในฐานะแม่ลูกสองถ้าใครยังไม่มีลูกอาจจะชอบเมืองไทยมากกว่า 

Back to Top
au1000do View Drop Down

Post Options Post Options   Quote au1000do Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 20:26 - IP: 83.252.151.54 IP Information
แฟนพี่อายะ 26 ปีจ้า
อยู่ที่สวีเดนก็เป็นกรรมกรขับรถขนถ่านในโรงงานใกล้ๆ บ้านเนี่ยะแหละจ้า รายได้ต่อเดือน บวก ลบ คุณหารแล้ว ยังได้ไม่ถึง 1 แสนไทยเลย นี่ยังไม่ได้จ่ายค่าอะไรต่อมิอะไรนะ แต่ก้ออยู่ได้แบบไม่ขัดสนเพราะ พี่ไม่ค่อยซื้อของจ้า ประหหยัดเอา ซื้อแต่ของกิน มื้อนึง 2 คน คำนวนแล้วไม่น่าเกิน 150 บาทไทยเลยด้วยซ้ำ อยากช็อปอยากปาร์ตี้แทบตายแต่ก้อต้อง "อด" เอาเพราะว่าจนจ้า

เรื่องทำงานอะไรที่ไทยพี่ก้อไม่รู้เหมือนกันเพราะไม่เคยมีความคิดแบบนั้นเลย Confused

Matha   /   Bangkok   / Oxelösund
ศักดิ์ศรี กินไม่ได้ แต่ มีไว้ "ภูมิใจ" ยะฮู้!
Back to Top
Megan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Megan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 20:52 - IP: 77.99.175.52 IP Information
สามีกิ๊กจบไรมาหละจ๊ะ...จะได้ช่วยแนะนำได้...ส่วนตัวพี่เมเองที่อยู่ไทย รายได้ก็ประมาณ ห้าหมื่น นะ แต่พี่เมฟุ่มเฟือย..ใช้จ่ายไม่คิดอเลยไม่พอ..อยากได้ไรซื้อ นิสัยไม่ดี...

แต่ว่า..เพื่อนพี่เม เงินเดือน หมื่นแปด ทำไมเค้าอยู่ได้ มีเงินเก็บไม่ขัดสน...พี่เมว่า มันอยู่ที่ว่าเราจะใช้ชีวิตอย่างไรอ่ะจ๊ะ...พี่เมอยากกลับไปอยู่ไทยแต่ก็ห่วงการศึกษาลูก..ให้เค้าเรียนก่อน..แล้วอีกอย่างก็สามีไปโน่นก็ไม่รู้จะทำไรกิน..แต่ตอนแรกว่าจะไปเป็นครูสอนดำน้ำอ่ะ คิดไปคิดมาอยู่นี่ เงินดีกว่ามากมาย...

กิ๊กลองคิดดูนะจ๊ะ...เรายังเด็กด้วยกันทั้งคู่ด้วย...พี่ว่าไม่น่าจะลำบากนะ
Love mE LoVe mY DoG ..
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Gigi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 20:56 - IP: 85.4.142.70 IP Information
Big smile ขอบคุณค๊า พี่ๆๆสองคนด้านบนเลย ตอนนี้ อยู่สวิต เมืองสวยจริง แต่ว่าทุกอย่างแพง เงินเก็บโดนภาษีหมด ไม่เหลือเลย พอดีเป๊ะ ก็เลยมองว่า อยากไปไทยมากกว่าแต่จีริงนะเรื่องลุกเรียนโรงเรียนอินเตอรื แพงมาก
แต่ อยู่วิตก็แพงเพระา สวิตไม่มีไรฟรีจริงๆๆ หาหมอยังเสียตังค์  เลยแบบ ว่า ถ้าอยู่ไทย เทียบกับสวิต ดูแล้วจะ ประหยัดได้มากกว่ายังไงไม่รู้นะ อยู่นี่ก็ไม่แฟนซีนะค่ะ ไม่เตยกินข้าวนอกบ้านเลยอ่ะ ถ้าๆไม่มีคนจ่าย ทำกินเองทุกมื้อเลยอ่ะ แต่ขนาดทำกินเอง ก้หมด ค่ะ เงินเหลือ ซื้อของที่อยากได้ ไม่กี่หื่นบาทไทยเองอ่ะ แต่ก่อน ทำงานคนเดียว หมื่นห้า เหลือ กินเหลือ เที่ยวเล่นมากมายเลยว่าถ้าสามีมาหางานที่เค้าทำได้ รายได้ดี บวกเรียนอีกหน่อย น่าจะได้ เกิน ห้าสิบเนอะ น่าะอยู่กันสบายมีเงินเก็บ

ปล พี่แมท เงินเดือนแสนหลานแสน สวิต ก็หมดเหมือนกัน เหลือ ให้ใช่ไม่กี่หมื่นจริงๆๆอ่ะ เอาไว้แค่ ค่ากิน ค่ารถไฟ

มีคำถามเกี่ยวกับบ้านสวิตเชิญจ้าhttp://www.facebook.com/groups/463595767062342/
Back to Top
Stone_Heart View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Stone_Heart Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 20:56 - IP: 110.49.249.135 IP Information
เอาง่ายๆ ก็คือ  "  กินเท่าที่มี  ใช้เท่าที่หาได้ "  และ อีกอย่าง  " นกน้อยทำรังแต่พอตัว "  หรือ อยู่ แบบพอเพียงนี่เอง
like and love
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Megan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 21:00 - IP: 77.99.175.52 IP Information
โห..พี่นึกว่าโรงเรียนฟรีเหมือนอังกฤษ....พี่ว่างั้น กลับบ้านก็เปนตัวเลือกที่ดีจ๊ะ
Back to Top
natthanan123 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote natthanan123 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 21:04 - IP: 124.169.170.231 IP Information
แฟนพี่31จ้ะ อยู่ออส เพิร์ท เป็นผจก บริษัทรถยก รถลาก ที่นี่เค้าจ้ายเป็นอาทิตย์ ได้อาทิตย์ละประมาณแสนค่ะ แต่ภาษีเท่าไหร่ไม่ได้ถามก็เยอะอยู่ เสียภาษีทุุกสามเดือนค่ะครั้งนึกก็โอยยยย ไม่อยากจะเอ่ย
Back to Top
Mongol View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Mongol Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 21:06 - IP: 223.206.138.83 IP Information
แอบเข้ามาดูค่ะ เท่าที่เห็นแฟนเพื่อนส่วนมากมาสอนภาษาทั้งนั้นแต่นั่นก็พวกอังกฤษกับเมกันแหล่ะเนาะ มีแตกเหล่าบ้างเพราะอาจารย์ที่มอที่สอนภาษาอังกฤษมีคนนึงเป็นดัช ถ้าแฟนพี่กิ๊กจะทำงานด้านนี้ก็อาจจะเป็นที่เกอเธ่ (สวิตเยอรมันมันต่างจากเยอรมันไม่มากใช่ป่าว?) ถ้าไม่อย่างงั้นก็ต้องงานเฉพาะด้านที่จบมาหรือไม่ก็ธุรกิจส่วนตัว เปิดร้านเสื้อผ้า ร้านอาหาร ร้านเบเกอรี่ (ร้านเบเกอรี่ใกล้ๆหอเจ้าของเป็นคนไทยสามีเป็นฝรั่ง เค้กอร่อยมากกกกก...คนเข้าเต็มร้านทุกวัน)

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Gigi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 21:09 - IP: 85.4.142.70 IP Information
Smile ใช่ค่ะ แบบพอเพียงเนี่ยแหละ แต่กะไม่ถูก ว่าเท่าไหร่ เลยคิดว่า ถ้า ห้าสิบ เอาไว้เหลือกินเหลือเก็บตอนแก่เนอะ พ่อแม่ยังทำงาน เงินเดือนสองคนยังอยู่สบาย หมาห้าตอนนี้ก็ยังไหว แต่ก็ แบบว่า น่าจะ ดีกว่าที่รอเงินเกษียณ สามีแบบว่า หกห้า ยังอีกตั้ง สี่สิบกว่าปี จะกลับมาก็ยังไม่สายเพราะ สามียังเป็นสัญชาติอยู่

ไม่มีไรฟรีเลยจริงๆๆๆ ที่นี่ มาอยู่ยังไม่ถึงปีแค่แปดเดือนภาษีแต่งงานมาแล้วสองปี นับตั้งแต่ ปีที่แล้ว ที่แต่ง ถ้ารู้นะ หนูจะ แต่งตอน มค จะได้ไม่ต้องจ่ายเพื่อๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ตั้งแต่ปีที่แล้ว มาก็ยังไม่ได้เหยียบแผ่นดินมันเลยอ่ะ

หาหมอฟรีคือจ่ายประกันเยอะ และเป็นมากๆๆๆแล้สใครจะอยากเป็นมากๆๆๆๆ ปวกปขน ปวดไร ปวดขา ให้ยามาแรงกว่าพารานิดนึง แล้วก็คิด 2 แผง 250 CHF ตรวจเลือด เพระา ไม่หายซักที สองเดือน 500 CHF พระเจ้า เมืองนอกนะเมืองนอก

ปล. มาบ่นตอนนี้เพราะ กำลังจะกลับไทยค่ะ เพิ่งมาคิดในมุมกลับกัน แต่ก่อน ก้ แบบว่ากรี๊ด เมืองนอก แง่บๆๆๆ กำลังนั่งนึกข้อดีข้อเสีย ทุกอย่างเอาไว้เปรียบเทียบ

Edited by Gigi - 26 Aug 2011 at 21:12
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Gigi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 21:11 - IP: 85.4.142.70 IP Information
Originally posted by Mongol

แอบเข้ามาดูค่ะ เท่าที่เห็นแฟนเพื่อนส่วนมากมาสอนภาษาทั้งนั้นแต่นั่นก็พวกอังกฤษกับเมกันแหล่ะเนาะ มีแตกเหล่าบ้างเพราะอาจารย์ที่มอที่สอนภาษาอังกฤษมีคนนึงเป็นดัช ถ้าแฟนพี่กิ๊กจะทำงานด้านนี้ก็อาจจะเป็นที่เกอเธ่ (สวิตเยอรมันมันต่างจากเยอรมันไม่มากใช่ป่าว?) ถ้าไม่อย่างงั้นก็ต้องงานเฉพาะด้านที่จบมาหรือไม่ก็ธุรกิจส่วนตัว เปิดร้านเสื้อผ้า ร้านอาหาร ร้านเบเกอรี่ (ร้านเบเกอรี่ใกล้ๆหอเจ้าของเป็นคนไทยสามีเป็นฝรั่ง เค้กอร่อยมากกกกก...คนเข้าเต็มร้านทุกวัน)

นั่นจิ มองอยู่จ้าถ้าไม่ได้ จริงๆๆคงให้ไปเรียนครู มาสมัครแนวๆๆเกอเธ่เนี่ยแหละ กับนั่งนึกธุรกิจส่วนตัวเหมือนกันจีะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Gigi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 21:17 - IP: 85.4.142.70 IP Information
Originally posted by Megan

สามีกิ๊กจบไรมาหละจ๊ะ...จะได้ช่วยแนะนำได้...ส่วนตัวพี่เมเองที่อยู่ไทย รายได้ก็ประมาณ ห้าหมื่น นะ แต่พี่เมฟุ่มเฟือย..ใช้จ่ายไม่คิดอเลยไม่พอ..อยากได้ไรซื้อ นิสัยไม่ดี...

แต่ว่า..เพื่อนพี่เม เงินเดือน หมื่นแปด ทำไมเค้าอยู่ได้ มีเงินเก็บไม่ขัดสน...พี่เมว่า มันอยู่ที่ว่าเราจะใช้ชีวิตอย่างไรอ่ะจ๊ะ...พี่เมอยากกลับไปอยู่ไทยแต่ก็ห่วงการศึกษาลูก..ให้เค้าเรียนก่อน..แล้วอีกอย่างก็สามีไปโน่นก็ไม่รู้จะทำไรกิน..แต่ตอนแรกว่าจะไปเป็นครูสอนดำน้ำอ่ะ คิดไปคิดมาอยู่นี่ เงินดีกว่ามากมาย...

กิ๊กลองคิดดูนะจ๊ะ...เรายังเด็กด้วยกันทั้งคู่ด้วย...พี่ว่าไม่น่าจะลำบากนะ

ฟิลจบพวก logistic ค่ะ แต่หนูไม่แน่ใจว่ายังไง ไม่รู้ของที่นี่เค้าเป็นยังไงทำอะไรบ้าง ของหนุ คงจะกลับไปทำงานแอร์พอตเหมือนเดิม เพระา ถนัดกว่ามากมาย สองคนรวมกัน คงได้ ราวๆๆ ห้าสิบอยู่ เพระา ต้องคิดว่าฟิล เริ่มจากศูนย์ที่ไทย หนุ ก้ ทำงานได้ แค่ ปีครึ่งก่อนแต่งงาน เอง เด็กจังเสียเปรียบเนอะ เงินเดือนเลยน้อยตาม
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Megan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 21:23 - IP: 77.99.175.52 IP Information
เด็กอ่ะดีกว่า...พี่นะถ้ากลับไปตอนนี้คงต้องธุรกิจส่วนตัวอย่างเดียวเลยเพราะแก่ก็ไม่มีใครรับอ่ะ...แต่ว่าที่ทำงานเก่าพี่เม อ้าแขนกว้างตลอด ๆดีตรงนี้แหละ... ทำร้านกาแฟไหม ทำร้านแนวๆ ไม่ได้ขายกาแฟอย่างเดียว ขายทุกอย่างที่อยู่ในร้าน..เช่น กิ๊กชอบเสื้อผ้า..กิ๊ก ออกแบบเอง ตัดแบบไม่กี่ตัว ไม่โหล ได้ราคาด้วย...
เพื่อนพี่ขายที่ โรงเรียนเยอร์มัน แถวสุขุมวิทนะ (กาแฟ) ได้เดือนนึงหักทุกสิ่งอย่าง ร่วมแสนอยู่...ภาษีไร..ไม่มี ไม่จ่าย ฮ่าๆๆๆ
Back to Top
lala10 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lala10 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 21:23 - IP: 178.195.69.33 IP Information
Originally posted by Gigi

แบบว่าตอนนี้แปดเดือนเต็ม กับชีวิตที่นี่เบื่อมากๆๆเพราะหนู 24 สามี 23 ทำไมเราต้องทำงานอย่างหนักจ่ายภาษี มากมาย อยากรู้ว่าสามีเพื่อนๆๆ พี่ๆๆ ทำงานไรกันค่ะ แล้วมันอยู่ได้ไหมค่ะ แบบว่ารายได้ต่อเดือนไม่ต่ำกว่า 50 ได้ไหม ขอโทษทีถามนะค่ะ เพระาส่วนตัวคิดว่า ถ้าต่ำกว่า 50 อยู่ยากแน่ๆๆเลย อยากหากิจการส่วนตัวทำเหมือนกันค่ะ แต่ไม่รู้จะทำไรดี เริ่มตรงไหน

สามีพูดแต่ สวิตเยอรมัน อังกฤษนิดหน่อย จะให้ไปสอนภาษาคงไม่รอด อีกอย่างอายุงานก็น้อยนิด เด็กจริง
คงอยากให้สามีเรียนอีก ใครมีอะไรแนะนำ ทางบ้างไม่ค่ะ แบบว่าอยากกลับไปแล้วอ่ะ พอมีเงินก้อนนึงที่นี่ ก็อยู่ได้ เป็นปี แต่ว่าอายุน้อยค่ะ ยังอยากทำงาน กิ๊กไม่ลำบากเพราะ กลับไปก้ เดินสายเดิม ทำสนามบิน แต่สามีดิ เห้อ จะหาไรให้สามีทำดีหว่า
Confused

ขอตัวอย่างสามีพี่ๆๆไม่เกิน สี่สิบนะค่ะ เพระา อายุเกินนั้น มั่กได้งานมั่นคงกันแล้ว ขอแบบเริ่มๆๆๆ เลย

สามีอายุเกิน 60 รอเกษียณ ก็โชคดีไป แต่วัยสามีทำงานนี้สิ ลำบากจริง
Big smile Hoi  Gigi...We geh'tsอะไร กาน จ๊ะ มาอยู่ไทย แค่ แปดเดือน จาถอยแล้ว เหรอ อิๆๆ
       นี่ลมหนาว มาแว่วๆ แล้ว อิป้า ยังสู้อยู่เลย ฮ่าๆๆ
      แต่ถ้าพา พี่ฟิล ไปผลิตลูกที่ไทย และมีคนใช้ ช่วยเลี้ยง  พ่อตาแม่ยาย สับเปลี่ยนเวียนมาช่วย อยู่ สัก สองสามปี  พอเบื่อ เพื่อเปลี่ยน บรรยากาศ  แล้วกลับมาสวิต อีกที ก็น่าสนนะจ๊ะกิ๊ก
         ปอลิง เข้ามาแซว พีอาร์ บ้าน สวิต อิอิClapClapClapClap  LOLLOL

พิมพ์ไทยทีไรผิดตกหล่นขออภัย Alles Gute zum Neujahr 2014.All are good in 2014,2557.
Durch Schaden wird man klug.
Stille Wasser sind tief.
Wer zuletzt lacht am besten.
Liebe macht blind.

Back to Top
phimphornc3 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote phimphornc3 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 21:24 - IP: 80.162.69.130 IP Information
พี่ทำได้ไงค่ะ 150 บาทก็ประมาณสามสิบโคนใช่ไหมค่ะหนูอยู่ที่เด็นหมาร์ค่ะแต่ที่นี้ก็แพงเหมือนกันพยายามประหยัดแต่พอเห็นพี่บอกว่าสามารถทำได้ร้อยห้าสิบบาทสำหรับสองคนก็อยู่ได้หนูสนใจมากและอยากให้พี่ช่วยแนะนำหนูหน่อยนะค่ะเพราะอยากจะทำให้ได้แบบพี่นะค่ะ  แต่ว่าร้อยห้าสิบนี้ต่อมือหรือว่าต่อวันสามมื้อค่ะถ้าหากพี่มีอะไรแนะนำกันก็บอกด้วยนะค่ะขอบคุณค่ะ
Back to Top
Gun ^ ^ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Gun ^ ^ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 21:37 - IP: 93.192.112.225 IP Information
แฟนคุณกิ๊กจบ Logistic พูดเยอรมันได้ คุณกิ๊กลองให้แฟนสมัครงานที่นี่ดูสิคะ  บริษัทของเยอรมันพวก Schenker หรือไม่ก้อพวก DHL ดูสิคะ เผื่อมีโอกาศได้ไปทำที่ประเทศไทย หรือไม่ก้อสมัครตรงที่เมืองไทยเลย
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Gigi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 21:44 - IP: 85.4.142.70 IP Information
Originally posted by Megan

เด็กอ่ะดีกว่า...พี่นะถ้ากลับไปตอนนี้คงต้องธุรกิจส่วนตัวอย่างเดียวเลยเพราะแก่ก็ไม่มีใครรับอ่ะ...แต่ว่าที่ทำงานเก่าพี่เม อ้าแขนกว้างตลอด ๆดีตรงนี้แหละ... ทำร้านกาแฟไหม ทำร้านแนวๆ ไม่ได้ขายกาแฟอย่างเดียว ขายทุกอย่างที่อยู่ในร้าน..เช่น กิ๊กชอบเสื้อผ้า..กิ๊ก ออกแบบเอง ตัดแบบไม่กี่ตัว ไม่โหล ได้ราคาด้วย...
เพื่อนพี่ขายที่ โรงเรียนเยอร์มัน แถวสุขุมวิทนะ (กาแฟ) ได้เดือนนึงหักทุกสิ่งอย่าง ร่วมแสนอยู่...ภาษีไร..ไม่มี ไม่จ่าย ฮ่าๆๆๆ

หนูก็อยากทำแหละพี่เม ว่าจะเปิดแถวบ้านเกษตรนวมินทร์ อิอิ กลับไปส่องลู่ทางก่อง
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Gigi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 21:47 - IP: 85.4.142.70 IP Information
Originally posted by lala10

Big smile Hoi  Gigi...We geh'tsอะไร กาน จ๊ะ มาอยู่ไทย แค่ แปดเดือน จาถอยแล้ว เหรอ อิๆๆ
       นี่ลมหนาว มาแว่วๆ แล้ว อิป้า ยังสู้อยู่เลย ฮ่าๆๆ
      แต่ถ้าพา พี่ฟิล ไปผลิตลูกที่ไทย และมีคนใช้ ช่วยเลี้ยง  พ่อตาแม่ยาย สับเปลี่ยนเวียนมาช่วย อยู่ สัก สองสามปี  พอเบื่อ เพื่อเปลี่ยน บรรยากาศ  แล้วกลับมาสวิต อีกที ก็น่าสนนะจ๊ะกิ๊ก
         ปอลิง เข้ามาแซว พีอาร์ บ้าน สวิต อิอิClapClapClapClap  LOLLOL

หนูเจอหนาวไปแล้วค่ะป้าเฉยๆๆแหละ อ่ะ ร้อย ฝน ครบหมดแหละ เลยหนีกลับไทยฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ก็ดูก่อนค่ะ ถ้ามีลุกจะอยู่ก่อน เอาเงินประกัน ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
Back to Top
noona View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noona Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 21:52 - IP: 84.73.127.175 IP Information
หวัดดีจ้าน้องกิ๊ก สามีพี่อายุ30ต้องทำงานเลี้ยงลูก2เมีย1...อิเมียไม่ได้ทำงานเพราะต้องเลี้ยงลูก ทุกวันนี้ก็มีกินมีเก็บเพราะอยู่แบบประหยัดจ้าแต่กับข้าวไทยไม่ขาดนะเพราะพี่ไม่ชอบอาหารบักสีดาเท่าไหร่55 ส่วนเรื่องช้อปฯนั้นพี่ไม่ค่อยชอบช้อปเท่าไหร่หรอกหุ่นมันไม่ให้เหมือนเมื่อก่อนแล้ว(อ้วนเป็นอึ่งยืนอยู่เนี่ย ซื้อไปช้อปไปก็ใส่ได้ไม่สวยเหอๆ)  พี่ว่าน้องกิ๊กโชคดีแล้วที่ทำงานได้เงินเข้ากระเป๋าทั้งสองคน ถ้าอยากกลับไปอยู่เมืองไทยนะพี่ขอแนะนำว่าทำงานเก็บเงินที่นี่ให้ได้พอประมาณก่อนแล้วค่อยแปรสภาพเงินฟรังก์เป็นเงินบาทซึ่งมันสามารถที่จะทำให้เรามีบิซิเนสเป็นของตัวเองที่ไทยได้  ตัวแฟนและน้องกิ๊ฟเองก็ได้ทำธุรกิจร่วมกันไม่ต้องให้เค้าไปเป็นลูกจ้างใคร สบายใจดีด้วยแต่ระวังสาวไทยใจกล้าบางคนหน่อยละกันนะ555....Big smile
พอใจในสิ่งที่มี ดีกว่าอยากมีในสิ่งที่พอใจ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Gigi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 21:52 - IP: 85.4.142.70 IP Information
Originally posted by Gun ^ ^

แฟนคุณกิ๊กจบ Logistic พูดเยอรมันได้ คุณกิ๊กลองให้แฟนสมัครงานที่นี่ดูสิคะ  บริษัทของเยอรมันพวก Schenker หรือไม่ก้อพวก DHL ดูสิคะ เผื่อมีโอกาศได้ไปทำที่ประเทศไทย หรือไม่ก้อสมัครตรงที่เมืองไทยเลย

ขอบคุณมากค่ะ น่าสนเนอะ เดี๋ยวให่สามีดู จริงๆๆๆ เงินเดือนสามีตอนนี้มากแล้วสำหรัคนเพิ่งเริ่ม แต่ แบบว่า เรายังเด็กทั้งคู่กิ๊กไม่ได้ทำงานอีก ขายของก็โดนบริษัทโกง ส่งของมาล่าช้า กำไรที่คิดว่าจะได้ จนขาดทุน หมด เลยค่ะ ทุกวันนี้ยังตามของอยู่เลย มันบานปลายจนกว่าของจะมาหมด กลับไทยนี้ไม่มีไรของตัวเลยนะ กะเอาของไปขายที่ไทยอย่างเดียว เลยเริ่มแบบว่าเอาไงดีกับชีวิต อยากทำงานนะ แต่ว่า ให้ไปขัดๆๆถุก้ไม่ไหว ใจไม่รักอ่ะ ไม่เคยทำอีก จะเรียนก็ ติดกลับมาแต่งงาน รายจ่ายอีก ก็ไม่อยากเป็นปลิงสามีอ่ะนะ แต่ก็ยากจะบอกให้ หลายๆๆคนเข้าใจเนอะ ว่าฉันก็ พยายามแล้ว
Back to Top
sirita_26 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sirita_26 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 21:55 - IP: 101.109.255.46 IP Information
สามีตาอายุ 49 ปีค่ะ ตาอายุ 26 ปีค่ะ สามีทำงานอยู่ใน Air force baseที่อัฟกานิสถานน่ะค่ะ จ่ายภาษีเยอะเหมือนกันน่ะค่ะ
ชื่อ ตา ค่ะ 1985.
Back to Top
matt_beam View Drop Down

Post Options Post Options   Quote matt_beam Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 21:57 - IP: 58.8.181.82 IP Information

หากคุณกิ๊กคิดจะกลับมาไทย ก็แนะนำให้คุณสามีลองหางานโรงแรมดูนะ เพราะเห็นสามีเพื่อน

เขาเป็นคนเยอรมันและอายุก็ยังน้อยอยู่ก็ทำงานที่ไทยและอยู่ไทยตลอด จนตอนนี้เขาพูดไทย

ได้ชัดเจน    ที่ไหนก็ไม่สบายเหมือนบ้านเราเนอะมีเงินไม่ต้องเยอะแต่เราก็มีความสุขกับชีวิต

ได้เพราะเรากินอยู่แบบพอเพียงSmile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Gigi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 22:04 - IP: 85.4.142.70 IP Information
Originally posted by noona

หวัดดีจ้าน้องกิ๊ก สามีพี่อายุ30ต้องทำงานเลี้ยงลูก2เมีย1...อิเมียไม่ได้ทำงานเพราะต้องเลี้ยงลูก ทุกวันนี้ก็มีกินมีเก็บเพราะอยู่แบบประหยัดจ้าแต่กับข้าวไทยไม่ขาดนะเพราะพี่ไม่ชอบอาหารบักสีดาเท่าไหร่55 ส่วนเรื่องช้อปฯนั้นพี่ไม่ค่อยชอบช้อปเท่าไหร่หรอกหุ่นมันไม่ให้เหมือนเมื่อก่อนแล้ว(อ้วนเป็นอึ่งยืนอยู่เนี่ย ซื้อไปช้อปไปก็ใส่ได้ไม่สวยเหอๆ)  พี่ว่าน้องกิ๊กโชคดีแล้วที่ทำงานได้เงินเข้ากระเป๋าทั้งสองคน ถ้าอยากกลับไปอยู่เมืองไทยนะพี่ขอแนะนำว่าทำงานเก็บเงินที่นี่ให้ได้พอประมาณก่อนแล้วค่อยแปรสภาพเงินฟรังก์เป็นเงินบาทซึ่งมันสามารถที่จะทำให้เรามีบิซิเนสเป็นของตัวเองที่ไทยได้  ตัวแฟนและน้องกิ๊ฟเองก็ได้ทำธุรกิจร่วมกันไม่ต้องให้เค้าไปเป็นลูกจ้างใคร สบายใจดีด้วยแต่ระวังสาวไทยใจกล้าบางคนหน่อยละกันนะ555....Big smile

ค๊า ตอนนี้รอเรื่องลูกค่ะ ถ้าเดือนนี้มาก็ จะอยู่ไปก่อน เต็มที่ ห้าปี แต่ถ้าไม่มามองลู่ทางที่ไทย ไว้ ก่อนค่ะ เอาไว้ ให้ พร้อมเพระา พ่อก็ใกล้เกีษยณเต็มทีนะ แต่ยังดี บ้านไม่ต้องเช่า รถไม่ต้อซื้อ เพราะ ซื้อสดก่อนหนู มาหมดแล้ว บ้านหมดตั้งแต่ สิบขวบจะ ไปดุ ขยัยขยายบ้านด้วยค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Gigi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 22:05 - IP: 85.4.142.70 IP Information
Originally posted by sirita_26

สามีตาอายุ 49 ปีค่ะ ตาอายุ 26 ปีค่ะ สามีทำงานอยู่ใน Air force baseที่อัฟกานิสถานน่ะค่ะ จ่ายภาษีเยอะเหมือนกันน่ะค่ะ

ทำงานเสี่ยงจังค่ะ เป็นกิ๊กคงให้ สามีอยู่สวิตดีกว่าเสี่ยงเชียวนะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Gigi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 22:06 - IP: 85.4.142.70 IP Information
Originally posted by matt_beam

หากคุณกิ๊กคิดจะกลับมาไทย ก็แนะนำให้คุณสามีลองหางานโรงแรมดูนะ เพราะเห็นสามีเพื่อน

เขาเป็นคนเยอรมันและอายุก็ยังน้อยอยู่ก็ทำงานที่ไทยและอยู่ไทยตลอด จนตอนนี้เขาพูดไทย

ได้ชัดเจน    ที่ไหนก็ไม่สบายเหมือนบ้านเราเนอะมีเงินไม่ต้องเยอะแต่เราก็มีความสุขกับชีวิต

ได้เพราะเรากินอยู่แบบพอเพียงSmile

ค่ะสงสัยต้องส่งสามีไปเรียนการโรงแรมก่อน ฟิลขี้อายจะไหวไม่เน้อ อิอิ
Back to Top
bbsakula View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bbsakula Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 22:38 - IP: 118.172.249.52 IP Information
ลองดูบริษัทเยอรมันในไทยนะค่ะ กิ๊ก  ส่วนเริ่มต้นแต่ศูนย์ ผึ้งเองก้อเป็น เพราะคบกับแฟน  แฟนผึ้งก้อเป็นอาจารย์ที่เมืองไทย  ชายโสดไม่มีเงินเก็บ เก็บไว้ก้อท่องเที่ยวไปเรื่อย พอมีผึ้งต้องมาเริ่มนับหนึ่งใหม่ เพราะตอนนั้นผึ้งเองก้อพึ่งจะเรียนจบ  เริ่มตั้งแต่ซื้อโทรทัศน์ เรื่อยๆมาเรื่อยๆ ไม่นานค่ะ ผึ้งเองก้ออยากทำงานที่ไม่ใช่ด้านครู  มันเงินเดือนน้อย พยายามหาธุรกิจ ลู่ทาง เก็บเงินไปเรื่อย  แต่ติดตรงต้องเรียน โท ให้จบ เลยต้องยอมทำงานด้านสอนไปก่อน  สู้ๆนะค่ะ กิ๊ก  เป็นกำลังใจให้ค่ะ
to fear love is to fear life
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Gigi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 22:42 - IP: 85.4.142.70 IP Information
Originally posted by bbsakula

ลองดูบริษัทเยอรมันในไทยนะค่ะ กิ๊ก  ส่วนเริ่มต้นแต่ศูนย์ ผึ้งเองก้อเป็น เพราะคบกับแฟน  แฟนผึ้งก้อเป็นอาจารย์ที่เมืองไทย  ชายโสดไม่มีเงินเก็บ เก็บไว้ก้อท่องเที่ยวไปเรื่อย พอมีผึ้งต้องมาเริ่มนับหนึ่งใหม่ เพราะตอนนั้นผึ้งเองก้อพึ่งจะเรียนจบ  เริ่มตั้งแต่ซื้อโทรทัศน์ เรื่อยๆมาเรื่อยๆ ไม่นานค่ะ ผึ้งเองก้ออยากทำงานที่ไม่ใช่ด้านครู  มันเงินเดือนน้อย พยายามหาธุรกิจ ลู่ทาง เก็บเงินไปเรื่อย  แต่ติดตรงต้องเรียน โท ให้จบ เลยต้องยอมทำงานด้านสอนไปก่อน  สู้ๆนะค่ะ กิ๊ก  เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ขอบคุณค๊า ที่ cheer up สู้ๆๆเหมือนกันเนอะ
Back to Top
au1000do View Drop Down

Post Options Post Options   Quote au1000do Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 23:18 - IP: 83.252.151.54 IP Information
Originally posted by phimphornc3

พี่ทำได้ไงค่ะ 150 บาทก็ประมาณสามสิบโคนใช่ไหมค่ะหนูอยู่ที่เด็นหมาร์ค่ะแต่ที่นี้ก็แพงเหมือนกันพยายามประหยัดแต่พอเห็นพี่บอกว่าสามารถทำได้ร้อยห้าสิบบาทสำหรับสองคนก็อยู่ได้หนูสนใจมากและอยากให้พี่ช่วยแนะนำหนูหน่อยนะค่ะเพราะอยากจะทำให้ได้แบบพี่นะค่ะ  แต่ว่าร้อยห้าสิบนี้ต่อมือหรือว่าต่อวันสามมื้อค่ะถ้าหากพี่มีอะไรแนะนำกันก็บอกด้วยนะค่ะขอบคุณค่ะ

ใส่อย่างละนิดละหน่อยก้อได้กินแล้วจ้า
เมนูข้าวผัด
ข้าว 1.5 dl น่าจะ 5โครน กินได้ 2 คน / มื้อ
ผัก แครอท 1 หัว 1 โครน
มันฝรั่ง 1 ลูก 1 โครน
หัวหอม ครึ่งลูก 2 โครนมั้ง
ใส่ ฮอทดอก 5 ท่่อน 5 โครน
เครื่องปรุง น้ำตาล ซอส รสดี ... 5 โครน
เป็นเท่าไหร่แล้วอะ  รวมๆ 25 - 30โครน
เงินสวีเดน 1 โครน = 4.75 บาท
รวมทั้งหมดมื้อวันนี้คือ 143 บาทจ้า

Edited by au1000do - 26 Aug 2011 at 23:20
Matha   /   Bangkok   / Oxelösund
ศักดิ์ศรี กินไม่ได้ แต่ มีไว้ "ภูมิใจ" ยะฮู้!
Back to Top
bow_toni View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bow_toni Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 23:28 - IP: 46.207.134.114 IP Information
เพิ่งรู้ว่าสวิสก็เสียค่าเรียนเหมือนกัน  ที่ออสเตรียก็เสียค่ะ เพื่อนบ้านกัน ชมละเกือบหกออยโรเน่ะ  เรื่องหาหมอแถบนี้น่าจะเสียเหมือนกันหมด ที่ออสเตรียเค้าไม่คิดค่าหมอค่ะ เพราะจ่ายประกันไปแล้ว ยั้งของพี่ เดือนละร้อยห้าสิบออยโร ราวหกพันห้าบาทไทย ประกันรัฐบาลน่ะค่ะเนี้ยแพงจริง  แต่ค่ายาคิดตัวละห้าออยโรค่ะ  ถ้ามีหลายชนิดก็คูณห้าออยโรไปเลยค่ะ Cry 

พี่มาได้เจ็ดเดือนแล้วค่ะ ค่าใช้จ่ายเยอะมาก เลยต้องรีบหางานที่นี่ทำให้เร็วที่สุด  พอหาที่ฝึกงานในศูนย์ดูแลคนชราได้ทางนี้ก็ไม่มีเงินช่วยเหลือระหว่างเราฝึกเหมือนแถบสแกนดิเนเวียเลยค่ะ Cry  พี่ว่าถ้าจะคิดเปลี่ยนไปทำงานที่ไทยก็ต้องหาข้อมูล หางานไปให้ชัวร์เลย   เพราะช้าไม่ได้แล้ว  ยิ่งช้าจะยิ่งเสียเวลากะเสียตังเยอะค่ะ  ไมน้องกิ๊กไม่ลองไปสมัครตามแอร์พอร์ตที่สวิสดูล่ะค่ะ  เพราะเคยผ่านงานมาก่อนหน้าจะมีโอกาศน่ะ 
It's not who u love..It's how xD
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Gigi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2011 at 23:43 - IP: 85.4.142.70 IP Information
Originally posted by bow_toni

เพิ่งรู้ว่าสวิสก็เสียค่าเรียนเหมือนกัน  ที่ออสเตรียก็เสียค่ะ เพื่อนบ้านกัน ชมละเกือบหกออยโรเน่ะ  เรื่องหาหมอแถบนี้น่าจะเสียเหมือนกันหมด ที่ออสเตรียเค้าไม่คิดค่าหมอค่ะ เพราะจ่ายประกันไปแล้ว ยั้งของพี่ เดือนละร้อยห้าสิบออยโร ราวหกพันห้าบาทไทย ประกันรัฐบาลน่ะค่ะเนี้ยแพงจริง  แต่ค่ายาคิดตัวละห้าออยโรค่ะ  ถ้ามีหลายชนิดก็คูณห้าออยโรไปเลยค่ะ Cry 

พี่มาได้เจ็ดเดือนแล้วค่ะ ค่าใช้จ่ายเยอะมาก เลยต้องรีบหางานที่นี่ทำให้เร็วที่สุด  พอหาที่ฝึกงานในศูนย์ดูแลคนชราได้ทางนี้ก็ไม่มีเงินช่วยเหลือระหว่างเราฝึกเหมือนแถบสแกนดิเนเวียเลยค่ะ Cry  พี่ว่าถ้าจะคิดเปลี่ยนไปทำงานที่ไทยก็ต้องหาข้อมูล หางานไปให้ชัวร์เลย   เพราะช้าไม่ได้แล้ว  ยิ่งช้าจะยิ่งเสียเวลากะเสียตังเยอะค่ะ  ไมน้องกิ๊กไม่ลองไปสมัครตามแอร์พอร์ตที่สวิสดูล่ะค่ะ  เพราะเคยผ่านงานมาก่อนหน้าจะมีโอกาศน่ะ 

ใช่จ๊ะอยากทำมากความตั้งใจแรกเลยค่ะ แต่สามีไม่ให้ เค้าบอกไม่ใช่ครอบครัว เมียกลับบ้านผัวไปทำงาน ผัวกลับบ้าน เมียออกะดึก ไรเงี่ยอ่ะค่ะ เลยทำไม่ได้โรงแรมก็เหมือนกัน มันเป็นกะ ค่ะ แต่ที่ไทย ตอนแรกคิดว่า แยกกันอยู่ก่อน ช่วยกันหาเงิน ก้ไม่เอา จะตามกันหมด เซ็งมาก

Back to Top
Page  123>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.219 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters