Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > คุณแม่อินเตอร์
  New Posts New Posts RSS Feed: วิธีรักษาหุ่นหลังผ่าคลอด
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

วิธีรักษาหุ่นหลังผ่าคลอด

Author
padthai View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote padthai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: วิธีรักษาหุ่นหลังผ่าคลอด
    Posted: 04 Sep 2011 at 22:46 - IP: 92.6.15.13 IP Information
  ช่วยด้วย...ช่วยด้วยจ้า มีปัญหาหนักใจอีกแล้ว วันนี้ออกไปเดินในเมืองมา มีแต่คนทักผ่าพุงยี่นมาก ผัดไทเพิ่งผ่าคลอดได้เดือนกว่า ๆ เองแล้วผัดไทไม่ได้กินยาหรือทำอะไรกับร่างกายเลย อยากลดพุงนะค่ะ ใครพอจะมีวิธีแนะนำมังค่ะ กลุ่มใจจริง ๆๆๆๆๆค่ะ ขอบคุณค่ะ
Back to Top
Puy2525 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Puy2525 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2011 at 23:50 - IP: 86.157.42.251 IP Information
เราก้อผ่าคลอดค่ะตอนนี้ลูกสิบเดือนแล้วค่ะพุ่งหรงค่ะสุดๆค่ะลดไม่ลงยิ่งกลับมาจากไทยมีแต่คนทักค่ะจากนำ้หนัก52ตอนนี้75ไมไม่ลงค่ะกลุ้มมากรอให้ลูกอย่านมกะจะหายาลดมาควบคู่กับออกกำลังกายค่ะและเราเป็นคนเนื้อแน่นพุงสุดๆมองกระจกเราร้องไห้เลยช่วยบอกด้วยนะค่ะใครมีวิธีลดแล้วได้ผล
Back to Top
นู๋ดาว View Drop Down

Post Options Post Options   Quote นู๋ดาว Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Sep 2011 at 00:04 - IP: 80.219.226.22 IP Information
หวัดดีค่ะดาวเพิ่งผ่าคลอดไม่กี่วันค่ะตอนผ่าได้สองสามวันพุงยื่นค่ะ มีคนทักว่าขอให้คลอดน้องปลอดภัยน่ะ งงค่ะ บอกเค้าว่าคลอดแล้วเค้าเลยหัวเราะค่ะLOLตอนนี้เลี้ยงน้องเองได้สิบกว่าวันแล้วค่ะท้องยุบจะเท่าเดิมแล้วค่ะเพราะวันนึงได้กินแค่มื้อสองมื้อค่ะSmile
http://www.facebook.com/media/set/?set=a.306368919396901.78909.100000713873197&type=3
Back to Top
Madame_la_Marquise View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Madame_la_Marquise Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Sep 2011 at 00:15 - IP: 92.140.206.108 IP Information
ผ่าคลอดเหมือนกันค่ะ
ทั้งสองท้องเลย 
แต่ตอนนี้หุ่นเข้าที่แล้วค่ะ 
ไม่มีพุงน้ำหนักประมาณ 49-50 กก.สูง 162 ซม.

หลังคลอดก็ไม่ได้กินยาหรือออกกำลังกายใดๆค่ะ 
แต่ว่าให้นมลูกเอง(3 เดือน)และก็ทำงานบ้านเลี้ยงลูกเอง
น้ำหนักก็ค่อยๆลดลงเรื่อยๆค่ะ
เป็นคนเคลื่อนไหวตลอดเวลายิ่งรู้ว่าออกกำลังกายไม่ได้ยิ่งเคลื่อนไหวทำโน่น นี่ นั่น ตลอดค่ะ
และก็พยายามแขม่วท้องไว้ตลอดเวลาค่ะ 

ช่วงที่น้ำหนักลงเร็วที่สุดคือ 1-3 เดือนแรกหลังคลอดนะคะต้องพยายามเคลื่อนไหวให้มากๆดิฉันคลอดได้อาทิตย์หนึ่งก็ขับรถไปรับส่งลูกคนโตแล้วค่ะ ไปซื้อของ ทำงานบ้านพาลูกเดินเล่น คือไม่เคยอยู่นิ่งๆจริงๆ
หลังจาก 3 เดือนไปแล้วน้ำหนักจะเริ่มคงที่เริ่มลงยากขึ้นนะคะ แต่ถ้าหลัง 6 เดือนไปแล้วยิ่งยากกว่าเดิมต้องออกกำลังกาย (จากประสบการณ์ส่วนตัวนะคะคนอื่นจะเป็นเหมือนกันบ้างหรือไม่ก็ไม่รู้)

สู้ๆนะคะ อีกอย่างคือเป็นคนไม่ชอบนอนกลางวันจะเหนื่อยจะล้าจากการเลี้ยงลูกงานบ้านต่างๆก็ไม่ชอบนอนไม่รู้ว่าเกี่ยวรึเปล่า ให้นมลูกก็ไม่เคยหลับไปกับลูก พอลูกหลับก็ไปทำอย่างอื่นแทนใช้พลังงานมากเลยลดเร็วแต่กินเยอะปกตินะคะ 

ไม่รู้จะพอเป็นแนวทางให้เจ้าของกระทู้ไหมนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ 

ปล.ดิฉันลูกคนที่สองหลังคลอดได้เดือนหนึ่งน้ำคาวปลาเพิ่งหมด ท้องลดประมาณหนึ่งเดือนครึ่งแต่แขม่วท้องไว้ตลอดเวลานะคะทำให้ไม่ค่อยมีพุงค่ะ มันช่วยได้จริงๆนะคะ แต่ท้องจะไม่ตึงเหมือนตอนไม่มีลูกมันจะหย่อนๆบ้างก็เราท้องตั้งเก้าเดือนแถมขยายใหญ่ซะขนาดนั้น
ต้องท้องน้ำหนักขึ้นมา 20 โลเลยค่ะ 

ปล.2 ท้องแรกลดเร็วมากๆหนึ่งเดือนผ่านไปทุกอย่างเข้าที่เป็นปกติเหมือนตอนไม่ได้ท้อง แต่พอท้องสองมันจะลงยากกว่าเดิมอีกค่ะ ตอนนั้นก็กลุ้มแต่ว่าก็ผ่านมาได้เพราะการไม่อยู่นิ่งนี่หละค่ะแถมลูกสองคนเหนื่อยกว่าเดิมอีก

ยาวเลยโชคดีค่ะเจ้าของกระทู้

Edited by Madame_la_Marquise - 05 Sep 2011 at 00:19
Back to Top
Megan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Megan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Sep 2011 at 00:15 - IP: 77.99.175.52 IP Information
ใจเย็น ๆ ค๊า...ลูกเรา 5 เดือน พุงเพิ่งยุบเนี่ยจ้า...ใช้สเตย์รัดหน้าท้องช่วยได้นะ เราก็ใช้แบบนี้เหมือนกัน เราคลอดธรรมชาติ แต่พุงใหญ่มว๊าก ๆๆๆๆ แต่ตอนนี้ลดหายแฟบเหมือนเดิมแล้วค่ะ คุณผัดไทย เราลดเพราะว่าเรา เข็ญลูกเดินเที่ยวด้วย เวลาเดิน เข็ญลด ให้เกร็งหน้าท้องช่วยนะค่ะ จะเป็นการออกกำลังกายกล้ามเนื้อท้อง ช่วยได้ค๊า....อีกอย่างน้ำหนักเรากลับมาเกือบเท่าเดิมแล้วเหลือเพียง 1 กก เท่านั้น
Love mE LoVe mY DoG ..
Back to Top
OYEe View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote OYEe Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Sep 2011 at 00:36 - IP: 68.230.113.184 IP Information
เป็นเหมือนกันค่ะ ลูก 10เดือนเหมือนกันเลยคุณ Puy
หลังผ่าคลอดคนที่2 ใด้3 เดือนเราก็เริ่มออกกำลังกาย จาก 72กก. ตอนนี้ 65 กก. เราสูง155 เอวเริ่ม 35นิ้ว ตอนนี้ลดมาที่32 นิ้ว    เราพยายามอยากลดลงมาที่ 59-60กก. ตอนลูกครบ1ขวบ สาวๆก็หนัก57-60 ตลอดเป็นคนอวบ ลดยากมาก
        หลังคลอดกล้ามเนื้อหน้าท้องเรามันยังยืดอยู่ พุงเลยป่องตลอด เราต้องออกกำลังกาย ท่าที่บริหารกล้ามเนื้อท้องมากเป็นพิเศษ เพื่อนเราผ่าคลอดเหมือนกัน ออกกำลังกายลดน้ำหนักลงผอม แต่พุงก็ยังหย่อนๆ ต้องออกกำลังท่าบริหารหน้าท้องอีกหลายเดือน ตอนนี้มีกล้ามแล้ว ใช้เวลาเป็นปีๆเลย ค่อยๆทำไป
      คุณ จขกท เพิ่งผ่าไปเดือนกว่าๆเอง แผลข้างในยังไม่หายดีเลย เลี้ยงตัวเล็กอีกหน่อยอาจลดลงเอง  ยังไงก็ลองหาท่าลดหน้าท้องในกูเกิ้ลดู แต่เราออกกำลังตามโปรแกรม Insanity  ท่าที่ออกบริหารขาและหน้าท้องเยอะมาก เราพึ่งทำไปเดือนแรก ตอนนี้เริ่มเข้าเดือนที่สอง ใครสนใจก็ดูตามลิ้งค์นี้ค่ะ http://www.beachbody.com/product/fitness_programs/insanity.do?mr:trackingCode=536BB1C2-E1E9-DE11-974B-0019B9C043EB&mr:referralID=NA
Back to Top
kaaenoy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kaaenoy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Sep 2011 at 01:17 - IP: 88.111.174.43 IP Information
5555  ปัญหาโลกแตก เราหลังผ่าคลอดหนึ่งเดือนน้ำหนักปกติแต่หลังจากนั้นโอ้แม่เจ้า สามีทักทุกวันตอนนี้กลัวตาชั่งเลยค่ะไม่เข้าใกล้เลย หน้าท้องไม่ต้องพูดถีงค่ะ เข้ามาหาเคล็ดลับเช่นกันค่ะ
never walk alone
Back to Top
Puy2525 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Puy2525 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Sep 2011 at 02:31 - IP: 86.157.42.251 IP Information
เราเข็นลูกทุกวันค่ะและไปเต้นแชมบ้าสองวันต่ออาทิตค่ะหนังท้องยังหนารอยแตกก้อสุด๐อายคะจนคิดแล้วเหนื่อยแต่ลช่วงนี้เริ่เหนื่อยค่ะเพราะน้องคลานไปทุกที่ค่ะปล่อยไม่ได้ค่ะตัดหญ้าทุกอาทิตยังไม่ลงค่ะรอหยุดให้นมค่ะจะเริ่มตั้งใจมากกว่านี้ตอนนี้ลองนมกระป๋องให้น้องเขาอยู่คะสามวันแล้ว่ะให้นมจากเต้าเฉพาะกลางคืน่ค่ะ
Back to Top
bo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Sep 2011 at 02:31 - IP: 86.178.148.144 IP Information
เข้ามาหาข้อมูลจ้า...เข้ามาก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลย เพราะ ลำพังตัวเองก็ยังไม่รอด...ทฤษฎีรู้หมด ...แต่ปฏิบัติไม่ได้เลย  ...เพราะเวลาเหนื่อยกับลูกๆทีไร มันก็หิวทุกทีจ้าLOL
Back to Top
Nunny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nunny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Sep 2011 at 05:03 - IP: 92.24.136.210 IP Information
ผ่าคลอดเหมือนกันค่ะ ตอนนั้นจำได้เพิ่งคลอดน้องได้1เดือนไปเดินตลาดอุ้มลูกไปด้วยแบบว่าท้องยังไม่ยุบนะค่ะ มีน้องคนนึงเข้ามาทักลูกเรา แล้วเขาก็มองมาที่ท้องเราแล้วทักว่าพี่ลูกยังเล็กอยู่เลย ท้องอีกแล้วหรอค่ะ? เราก็คิดในใจฮือกล้าทักเนอะ หลังจากนั้นปฎิวัติใหญ่เลยค่ะ จะทานข้าวมื้อเช้า กลางวันจะทานแต่ผักกับปลาน้ำพริกประมาณนี้นะคะ แค่ 3เดือนก็เฟริมแล้วค่ะ แต่ไม่แนะนำให้ออกกำลังกายนะคะเพราะแผลยังไม่หายดี ลองดูนะคะTongue
ถ้าวันๆนึงได้จับมือคนที่เรารัก​...นานเท่าจับเม้าส์ก็คงดี
Back to Top
Always Somewhere View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Always Somewhere Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Sep 2011 at 08:13 - IP: 60.51.98.146 IP Information

อีกอาทิตย์กว่าจะครบกำหนดผ่าคลอดแล้วค่ะ เลยขอเข้ามาอ่านข้อมูลเตรียมพร้อมไว้ก่อนเลย SmileSmile  กัววลนิด ๆ เหมือนกัน แต่ก็ต้องเป็นไปตามนั้นอ่ะนะ แล้วจะเข้ามา update นะคะเมื่อเวลาผ่านไป

1977   " One Life - Live it "
Back to Top
PP@Aus&Thai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PP@Aus&Thai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Sep 2011 at 09:33 - IP: 125.26.172.134 IP Information

เป็นอีกคนที่ผ่าคลอดค่ะ  หลังแผลผ่าตัดแห้งนะคะ ให้ใชสเตย์รัดหน้าท้องคะ จะใส่แบบกางเกงในก็ได้นะคะ หรือ จะเป็นแผ่นสเตย์ก็ได้คะ แต่ดิฉันแนะนำ ให้ใส่แบบกางเกงในใส่ทั้งกลางวันกลางคืน ตอนหลังคลอด นน.65 ค่ะ แต่หลังสามเดือนผ่านไป เหลือ 50 กก. ปัจจุบันนี้ 46 กก. ให้รีบใส่เลยนะคะหลังจากแผลแหห้งสนิทแล้ว วิธีนี้ได้ผลดีมากคะ

Back to Top
Phasai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Phasai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2011 at 08:34 - IP: 124.178.38.253 IP Information
ผ่าเมื่อสองอาทิตย์ที่แล้ว ตอนนี้น้ำหนักลดไป 12 กิโลแล้วค่ะ แต่หน้าท้องไม่ไปไหนเลย เหี่ยวๆ ยานๆ อยุ่เนี่ย (ขนาดคลอดก่อนกำหนดตอน 32 weeks นะเนี่ย) เคยได้ยินเค้าพูดกันว่ากาแฟลดความอ้วนเวิร์คมาก แต่ไม่รุว่าให้นมลูกอยุ่จะทานได้ไหม ใครรุช่วยบอกหน่อยค่ะ
Back to Top
Always Somewhere View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Always Somewhere Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Sep 2011 at 10:58 - IP: 60.51.96.231 IP Information
Originally posted by Always Somewhere

อีกอาทิตย์กว่าจะครบกำหนดผ่าคลอดแล้วค่ะ เลยขอเข้ามาอ่านข้อมูลเตรียมพร้อมไว้ก่อนเลย SmileSmile  กัววลนิด ๆ เหมือนกัน แต่ก็ต้องเป็นไปตามนั้นอ่ะนะ แล้วจะเข้ามา update นะคะเมื่อเวลาผ่านไป

ตอนท้องขึ้นมาทั้งหมด 20 กิโลกรัม   ตอนนี้ผ่าคลอดผ่านมาได้ 10 วันแล้วค่ะ  และน้ำหนักหายไป 10 กิโลกรัมแล้ว  เลี้ยงลูกสาวเอง ไม่ค่อยได้กินครบมื้อเหมือนกันค่ะ เพราะเหนื่อยและไม่มีเวลาทำอาหาร เพราะต้องทำอย่างอื่นตลอด นู้น นี่ นั่น ไม่ค่อยอยู่เฉย และก็ใส่ที่รัดหน้าท้องด้วย ทั้งกลางวันและกลางคืน จะถอดออกก็ต่อเมื่อจะเข้าห้องน้ำ หรือ อาบน้ำ และเวลาให้นมลูกค่ะ ที่เหลือใส่ตลอดเลย เพราะมันช่วยพยุงหน้าท้องไม่ให้เราเจ็บแผลมากด้วย..  แต่ที่เหลือหลัก ๆ ก็ยังอยู่อีตรงหน้าท้องนี่แหล่ะ เหมือนกันค่ะ แล้วก็บวมน้ำด้วยตอนท้อง คุณหมอบอกว่าเดี๋ยวก็ลด แค่ให้นมลูกไปเรื่อย ๆ  แล้วจะมา update กันใหม่นะคะ หลังจากเวลาผ่านไปสักพัก SmileSmile
1977   " One Life - Live it "
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.480 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters