Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: เรื่องเลขผู้เสียภาษี
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

เรื่องเลขผู้เสียภาษี

Author
suphattar View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote suphattar Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เรื่องเลขผู้เสียภาษี
    Posted: 09 Sep 2011 at 01:21 - IP: 188.222.83.248 IP Information
มีคำถามมาให้ตอบกันอีกแล้ว รบกวนหน่อยนะจ๊ะ ใครพอจะทราบเกี่ยวกับภาษีบ้างคือทำงานมาเกือบห้าเดือนแล้วยังไม่มีเลขผู้เสียภาษีเลยจ่ายภาษียี่สิบเปอร์เซ็นต์ต่อรอบเลย แต่แจ้งผู้จัดการไปแล้วเขาบอกจะทำให้แล้วจะได้เงินคืน ใครพอจะทราบบ้างว่าเราจะได้เงินคืน คิดเป็นกี่เปอร์เซ็นต์จากยอดที่จ่ายไป คืออยากจะ
คำนวณคร่าวๆๆ ว่าจะได้เงินคือนประมาณเท่าไหร่ 2637.20 ที่จ่ายไป ใครพอคำนวณได้บ้างช่วยหน่อยอยากรู้
ไม่อยากถามผู้จัดการมาก เพราะเขาไม่ค่อยจะดีกับพนักงานเท่าไหร่ยังรบกวนหน่อยนะจ๊ะขอบคุณมากๆๆ
Back to Top
wales View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wales Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2011 at 01:55 - IP: 80.42.181.184 IP Information
ตามประสบการณ์นะค่ะ แล้วเคยโดนหักมาแล้วเหมือนกันแต่พอกรอกเอกสาร P45 ยื่นให้การเงินไปเขาก้ไม่หักของเราอีก จนกว่าจะสิ้นปีภาษีถึงจะเริ่มนับใหม่ ตอนนี้ของคุณคงเป็น PAYE  ขอรายละเอียดเิพิ่มนิดหนึ่งค่ะ ได้รับเป็นสัปดาห์หรือว่ายังไง  ทำงานสัปดาห์ละกี่ชั่วโมง แล้วเริ่มทำงานตั้งแต่เมื่อไร จะได้คำนวณให้พอคราว ๆ อาจจะคลาดเคลื่อนบ้างนะค่ะ 

Back to Top
++ Piggy ++ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ++ Piggy ++ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2011 at 02:06 - IP: 94.10.136.67 IP Information
อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจ ตรงที่บอกว่าไม่มีเลขผู้เสียภาษีแต่โดนหักภาษี 20% แต่ถ้าคุณไม่มี NI number แล้วบริษัทที่คุณทำงานอยู่จะหักภาษีจากคุณได้ยังงัยเอ่ย จริงๆแล้วถ้ารายได้ไม่เกิน £139/week คุณไม่ต้องเสียภาษีค่ะ ขอโทษน่ะค่ะเวลาคุณได้รับเงินเค้าให้คุณเงินสดหรือโอนเข้าแบงค์
I am annoyingly meticulous about small things, but I can also be the kindest, most generous and affectionate. I will share myself cautiously, only with one I trust, and little things mean a lot to me.
Back to Top
kanittaya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kanittaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2011 at 03:26 - IP: 85.211.223.110 IP Information
ที่จริงตอนเข้าทำงาน เขาต้องให้คุณกรอกใบ P45 ค่ะ หลังจากนั้นคุณก็จะได้โค้ทสำหรับเสียภาษี ส่วนตัวดิฉันตอนเข้าทำงานใหม่ ๆ ผู้จัดการให้เขียนใบ P45 พอเงินเดือนออกดิฉันดูที่สลิปเงินเดือนจะมีเขียนโค้ดสำหรับเสียภาษี ของดิฉันเป็นโค้ด 747L หมายถึงดิฉันไม่ต้องจ่ายภาษีจนกว่าจะมีรายได้ £7,470  หลังจากมีรายได้เกินจาก£7,470 แล้วถึงจะจ่ายภาษีค่ะ ลองปรึกษาสามีดูค่ะ จริง ๆ แล้วถ้าเรายังไม่ถึงเวลาต้องจ่าย เราสามารถเรียกเงินคืนได้ค่ะ แต่ต้องให้ผู้จัดการเป็นคนทำให้ ทางที่ดีลองปรึกษาสามีคุณดูค่ะ แล้วลองให้สามีโทรไปคุยกับผู้จัดการดู 
สบาย...สบาย...ถูกใจก็คบกันไป
Back to Top

Post Options Post Options   Quote wales Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2011 at 03:34 - IP: 80.42.181.184 IP Information
Originally posted by ++ Piggy ++

อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจ ตรงที่บอกว่าไม่มีเลขผู้เสียภาษีแต่โดนหักภาษี 20% แต่ถ้าคุณไม่มี NI number แล้วบริษัทที่คุณทำงานอยู่จะหักภาษีจากคุณได้ยังงัยเอ่ย จริงๆแล้วถ้ารายได้ไม่เกิน £139/week คุณไม่ต้องเสียภาษีค่ะ ขอโทษน่ะค่ะเวลาคุณได้รับเงินเค้าให้คุณเงินสดหรือโอนเข้าแบงค์

tax code กับ NI number คนละอย่างกันค่ะ ก่อนเข้าทำงานก็ต้องมี NI number ก่อนอยู่แล้ว ส่วน tax code ทางบริษัทจะเป็นคนขอให้ ถ้ายังไม่มี tax code ก็จะจ่าย 20%  ของรายได้ที่ได้รับแต่ละครั้ง และจ่าย NI number ด้วย ใน pay slip  จะบอกประเภทของ tax code คือ PAYE ส่วนใครที่มี tax code แล้วจะเป็น 747L หรือแล้วแต่รายได้และงานประเภทของ tax code ก็จะแตกต่างกันไป 

และการจ่ายภาษีในแต่ละครั้งก็ไม่เท่ากันขึ้นกับรายได้ของเราในแต่ละสัปดาห์ เช่น ถ้าคุณมีรายได้ £139/week 139 x 52 weeks = £7,228 /year ก็แสดงว่าไม่ต้องจ่ายภาษีเพราะรายได้ไม่ถึง `£7,475 ต่อปี 
แต่คุณมีรายได้ £180/week                                  180 x 52 weeks          9,360     / year  
                                                                          รายได้ที่ไม่ต้องจ่าย tax         7,475     / year
รายได้คุณเกินก็ต้องเอามาลบออกเพื่อคำนวณว่าจะต้องจ่ายภาษีเท่าไร                  1,885     / year  
เราจ่ายภาษี 20 % ของรายได้ส่วนที่เกิน                                           1,885 x 20  = 377     / year
แต่เราได้มีรายได้เป็นสัปดาห์ 377 หารด้วย 52 weeks   เราก็ต้องจ่ายภาษี  £7.25 

ถ้าคุณมีรายได้ไม่เท่ากันทุกสัปดาห์ เขาก็จะคำนวณภาษีตามรายได้จริงในแต่ละสัปดาห์ ไม่ใช่รอจนกว่าคุณจะมีรายได้สะสมถึง £7,475 ค่ะ แต่ถ้าคุณมีรายได้ต่ำกว่าเกณฑ์ก็จะไม่เสียภาษีเลยตลอดทั้งปี 
เห็นแล้วงงตัวเองเหมือนกันค่ะ 

Edited by wales - 09 Sep 2011 at 04:06
Back to Top
สำออย View Drop Down

Post Options Post Options   Quote สำออย Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2011 at 04:05 - IP: 90.210.55.59 IP Information

สวัสดีค่ะ เจ้าของกระทู้ ตอนที่ทำงานใหม่ๆไม่เคยโดนหักภาษีเลยค่ะแต่จะมี tax code ในใบสลิปใบแรกที่ได้รับเลยค่ะ เห็นหักแต่ของ NI number เริ่มหักภาษีตอนรายได้หกพันกว่าค่ะ แต่แปลกใจตรงที่ เขาเปลี่ยน tax codeช่วงปลายเมษายนปีนี้น่ะค่ะ ไม่รู้ว่ามีใครเป็นแบบนี้บ้างคะ (ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ถามต่อ อิอิ)

*_*ไม่มีถ้อยคำใดที่งดงาม
    เท่าความรู้สึกที่อยู่ในใจนี้*_*
    No one can live without love..
Back to Top

Post Options Post Options   Quote wales Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2011 at 04:09 - IP: 80.42.181.184 IP Information
Originally posted by สำออย

สวัสดีค่ะ เจ้าของกระทู้ ตอนที่ทำงานใหม่ๆไม่เคยโดนหักภาษีเลยค่ะแต่จะมี tax code ในใบสลิปใบแรกที่ได้รับเลยค่ะ เห็นหักแต่ของ NI number เริ่มหักภาษีตอนรายได้หกพันกว่าค่ะ แต่แปลกใจตรงที่ เขาเปลี่ยน tax codeช่วงปลายเมษายนปีนี้น่ะค่ะ ไม่รู้ว่ามีใครเป็นแบบนี้บ้างคะ (ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ถามต่อ อิอิ)

รัฐบาลเปลี่ยนค่ะ ปีกลายจะเป็น code 647L หมายถึงรายได้เกิน 6,470 ต่อปี ต้องจ่ายภาษี แต่ปีนี้เปลี่ยนเป็น 747L คือรายได้เกิน 7,475 ต่อปีถึงจะได้เสียภาษี ตกลงเสียภาษีน้อยลงกว่าปีที่แล้วค่ะ
Back to Top
สำออย View Drop Down

Post Options Post Options   Quote สำออย Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2011 at 04:23 - IP: 90.210.55.59 IP Information
Avatarขอบคุณมากๆนะคะ และก็ดีใจที่โดนหักภาษีน้อยลงSmile
*_*ไม่มีถ้อยคำใดที่งดงาม
    เท่าความรู้สึกที่อยู่ในใจนี้*_*
    No one can live without love..
Back to Top
++ Piggy ++ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ++ Piggy ++ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2011 at 05:11 - IP: 94.10.136.67 IP Information

ถ้าทำงานมาห้าเดีอนแล้วไม่มี tax code อย่างงี้ทางบริษัทหักภาษีได้ยังงัยเอ่ย  ถ้าเจ้าของกระทู้ไม่เคยทำงานอื่นมาก่อนเลยคุณก็จะไม่มี P45 แต่บริษัทคุณต้องให้คุณกรอก P46 ซื่งเค้าจะส่งไปที่ HMRC และทางpayroll ก็ต้องรู้ tax code ของคุณก่อนที่คุณจะได้รับเงินเดือนครั้งแรกเลยนี้คือตามกฏ

ส่วน PAYE (Pay As You Earn) ส่วนใหญ่แล้วใช้กับคนที่เป็น self-employed แต่ถืงยังงัยก็ตามคุณต้องมีรายได้เกิน £7,475/ปี ถืงจะโดนหัก 20% อยู่ดี

นี้เราช่วยหรือทำให้ยิ่งงงเข้าไปกันใหญ่เนี้ย Big smile
I am annoyingly meticulous about small things, but I can also be the kindest, most generous and affectionate. I will share myself cautiously, only with one I trust, and little things mean a lot to me.
Back to Top
suphattar View Drop Down

Post Options Post Options   Quote suphattar Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2011 at 20:47 - IP: 188.222.83.248 IP Information
Big smileขอบคุณทุกท่านทีเข้ามาแชร์ข้อมูลนะค่ะ ตอนนี้คงต้องรอให้ทางผู้จัดการเป็นคนทำเอกสารต่างๆๆ อย่างเดียวเพราะเขาไม่ได้ให้พนักงานเป็นคนกรอกเอกสารอะไร ทางบริษัททำให้ทุกอย่าง ได้คุยกับเขา
เขาบอกว่าไม่ต้องกลัวคุณจะได้เงินคืนเข้าบัญชีเมื่อคุณได้เลขผู้เสียภาษี ตอนนี้รอทางบริษัท
เงินเดือนเข้าบัญชี มีใบสลิป และมีการแจกแจงรายละเอียดทุกอย่างเงินโดนหักค่า NI ,Tax paid แต่ละครั้งคำนวณได้20 เปอร์เซ็นต์ ตรงTax code ยังโชว์0ไม่มีรหัสแต่ต้องหักไป20 เปอร์เซ็นต์ต่อรอบจ่ายเงินทุกครั้ง
และหวังว่าคงได้คืนหมดนะLOL
ยังไงขอบคุณทกท่านมากเลยค่ะ
Back to Top
nongsai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nongsai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Feb 2012 at 18:25 - IP: 90.199.84.204 IP Information
แล้วถ้ารายได้แค่60ปอด์ต่ออาทิตย์ เจ้าของร้านต้องจ่ายให้เราหรือเราต้องจ่ายให้เจ้าของร้านไหมค่ะ แล้วถ้ารายได้แค่อาทิตย์ละ60ปอนด์นี่ต้องจ่ายด้วยเหรอค่ะ เท่าไหร่คะ เห็นพี่เค้าบอกว่าถ้ารายได้น้อยไม่ต้องจ่าย กลัวเค้ามาตรวจจังแต่ไม่แน่ใจว่าเราผิดอะไรบ้างจะได้แก้ไข

Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Feb 2012 at 18:46 - IP: 109.145.239.68 IP Information
Originally posted by nongsai

แล้วถ้ารายได้แค่60ปอด์ต่ออาทิตย์ เจ้าของร้านต้องจ่ายให้เราหรือเราต้องจ่ายให้เจ้าของร้านไหมค่ะ แล้วถ้ารายได้แค่อาทิตย์ละ60ปอนด์นี่ต้องจ่ายด้วยเหรอค่ะ เท่าไหร่คะ เห็นพี่เค้าบอกว่าถ้ารายได้น้อยไม่ต้องจ่าย กลัวเค้ามาตรวจจังแต่ไม่แน่ใจว่าเราผิดอะไรบ้างจะได้แก้ไข

รายได้แค่นี้ไม่ต้องจ่ายภาษี แต่ถามก่อนว่าทำถูกกฏหมาย มีpay slip มีเลขผู้เสียภาษีหรือเปล่า จ่าย NI หรือเปล่า ถ้าไม่มีเอกสารเกี่ยวกับการจ้างงาน คุณก็ลืมเรื่องพวกนี้ไปไดเลย วันดีคืนดืเจ้าหน้าที่มาตรวจเจอ คุณก็อาจโดนปรับ โดนจ่ายภาษีย้อนหลังแบบประเมิน ทำใจไว้เลยค่ะ

ทำงานถูกกฏหมาย อย่างน้อย ต้องมี ใบจาก HM revenues ส่งมาให้อย่างน้อยปีละครั้ง แล้วถ้ามีการเปลี่ยนแปลงอะไร เช่น มีลูก เคลมต่างๆ ทำงาน แล้วตกงาน ต้องแจ้ง เพื่อลดหย่อนภาษี สามีคุณทำงานเขาต้องมีเอกสารพวกนี้ส่งไปที่บ้านอยู่แล้ว

เรื่องงาน เรื่องจ่ายภาษี ถามสามีคุณเลยค่ะ ได้ข้อมูลมากกว่า

more info

สูตรคิดภาษี

เรื่องของ tax code

Edited by xluely - 06 Nov 2013 at 17:54
Back to Top
nongsai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nongsai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2012 at 19:12 - IP: 90.199.84.204 IP Information
โทษนะคะพี่นกเพิ่งมาอยู่เลยไม่ค่อยรู้เรื่องคะ กลัวเจ้าของร้านจะหลอกคะเลยต้องลองมาถามที่นี่ดู เค้ามีplaySlipให้ค่ะนี่แสดงว่าเค้าทำถูกกฏหมายใช่ไหมคะ แต่เค้าลงให้แค่60ปอนด์เพราะส่วนมากทำแค่สองวัน10ชม แต่ก็มีบางอาทิตย์ทำ4วัน 20ชม 120ปอนด์แต่นานนานที จะทำแบบนี่้แต่เจ้าของร้านบอกลงให้แค่60ปอนด์เพราะไม่แน่ใจว่าเราจะมาได้4วันประจำไหม
จ่าย Ni number นี่เราจ่ายหรือเจ้าของร้านจ่ายคะ แพงไหมคะ
แล้วถ้าเราลง60ปอนด์แต่ทำเกิน บางที เค้าจะตรวจสอบรู้ได้ยังไงคะ ถ้าทางแบค์เงินเข้าเพราะสามีให้นิ เค้าคงเข้าใจนะคะ
ขอบคุณพี่นกมากนะคะ พี่นกเป็นผู้หญิงที่ฉลาดมาก และความคิดถูกต้องมาก นับถือมากคะ

Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.123 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters