Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: ตัวอย่างทะเบียนสมรสของประเทศอังกฤษเป็นภาษาไทย
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ตัวอย่างทะเบียนสมรสของประเทศอังกฤษเป็นภาษาไทย

Author
tuki_cha View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote tuki_cha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ตัวอย่างทะเบียนสมรสของประเทศอังกฤษเป็นภาษาไทย
    Posted: 14 Sep 2011 at 11:51 - IP: 58.9.111.129 IP Information
สวัสดีค่ะ พี่ ๆ น้อง ๆ สะใภ้อินเตอร์ พอดีว่าตุ๊กกำลังจะยื่นเอกสารเปลี่ยนนามสกุลตามสามีที่จดทะเบียนในประเทศอังกฤษ แต่ไม่ค่อยมีเวลาเลยเพราะต้องทำธุระตลอดและบ้านก็อยู่ชานเมืองด้วยเลยหาร้านแปลเอกสารยากนิดนึง เลยกำลังคิดว่าจะแปลทะเบียนสมรสเองค่ะ อยากขอตัวอย่างพี่ ๆ ที่เคยแปลแล้วหน่อยได้ไหมคะ ได้ลองแปลเองดูแล้ว แต่อยากจะมั่นใจอีกสักครั้งนึงน่ะค่ะ ส่งมาที่ email ตุ๊กก้ได้ค่ะ td_cha@hotmail.com ขอขอบพระคุณอย่างสูงล่วงหน้าไว้เลยค่ะ ขอบคุณมากจริง ๆ

ps. ถ้ากระทู้นี้ซ้ำกับที่เคยให้ข้องมูลไว้ก็ขอโทษด้วยค่ะ พอดีว่าตุ๊กหาไม่เจอ

ขอบคุณค่ะ

ตุ๊ก
Back to Top
xluely View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Sep 2011 at 15:10 - IP: 86.138.167.227 IP Information
อยู่ที่นี่มานาน ยังไม่เคยมีสมาชิกท่่านไหนเอาต้วอย่างการแปลทะเบียนสมรสอังกฤษมาโพสเลยค่ะ เคยมีสมาชิกมาโพสถามเหมือนกัน แต่คาดว่าสมาชิกบางท่านที่ผ่านการแปลมาก่อนคงติดต่อหลังไมด์ หรือติดต่อผ่านเมลนะคะ
ถ้าคุณไม่มีเวลาไปร้านที่รับแปลจริงๆ ที่เวปนี้หน้าบ้านใหญ่เคยเห็นมีรับแปลอยู่ คุณสามารถติดต่อผ่านโทรศัพท์และส่งทางแฟกหรือแสกน ส่งทางเมลก็น่าจะทำได้นะคะ

โชคดีค่ะ
Back to Top
wee.caledonia View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wee.caledonia Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Sep 2011 at 20:33 - IP: 2.217.201.188 IP Information

มี แต่ของสก๊อตแลนด์นะ ฮ่าฮ่า ฮ่า เพราะเอาไปแปลที่ไทยพร้อมแสตมป์และเปลี่ยนนามสกุลเมื่อ 3 ปีก่อน เอิ๊กกก ไม่รู้เหมือนกันหรือเปล่า ข้าน้อยไม่รู้ เพราะตอนนี้ไม่สนใจเอกสารแล้ว เห็นแล้วจะอ้วกใส่เอกสาร ฮ่า ฮ่า ฮ่า ไปตัดหญ้าล่ะ

ปล.คิดถึงนะพี่นก อิอิอิ เค้าจะกลับไทยแล้ววววววว
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Sep 2011 at 01:42 - IP: 86.138.167.227 IP Information
Originally posted by wee.caledonia

มี แต่ของสก๊อตแลนด์นะ ฮ่าฮ่า ฮ่า เพราะเอาไปแปลที่ไทยพร้อมแสตมป์และเปลี่ยนนามสกุลเมื่อ 3 ปีก่อน เอิ๊กกก ไม่รู้เหมือนกันหรือเปล่า ข้าน้อยไม่รู้ เพราะตอนนี้ไม่สนใจเอกสารแล้ว เห็นแล้วจะอ้วกใส่เอกสาร ฮ่า ฮ่า ฮ่า ไปตัดหญ้าล่ะ

ปล.คิดถึงนะพี่นก อิอิอิ เค้าจะกลับไทยแล้ววววววว
ถ้าเป็นอังกฤษกับเวลส์น่าจะเหมือนกัน แต่สก็อตแลนด์ไม่รู้เหมือนกันอ่ะ กลับไทยเหรอ เดินทางปลอดภัย กินให้อร่อยเด้อ TongueTongueTongue
Back to Top
wee.caledonia View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wee.caledonia Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Sep 2011 at 04:07 - IP: 2.217.201.188 IP Information
Originally posted by xluely

Originally posted by wee.caledonia

ถ้าเป็นอังกฤษกับเวลส์น่าจะเหมือนกัน แต่สก็อตแลนด์ไม่รู้เหมือนกันอ่ะ กลับไทยเหรอ เดินทางปลอดภัย กินให้อร่อยเด้อ TongueTongueTongue
ทำใจอ่ะพี่นก สก๊อตแลนด์เป็นเมืองขึ้นก็จริง แต่ไม่ทั้งหมด ชอบแหกคอก ง่าย ๆ สั้น ๆ ได้ใจความ 555  ทำอะไรก็ชอบไม่เหมือนชาวบ้านชาวช่องเค้า คนอยู่ก็ชักจะทำใจล่ะ
หนูจะบินวันจันทร์นะ อิอิอิ จะกินเผื่อนะพี่ เอาให้กลิ้งกลับมาเลยดำด้วย

ปล.ไม่ได้มาช่วย จขกท เค้าเลย แต่ถ้าอยากดูจะให้ดูได้หลังไมค์นะ อาจจะคล้ายก็ได้  
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote tuki_cha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Sep 2011 at 19:28 - IP: 61.90.119.50 IP Information
ขอบคุณมากค่ะพี่ ๆ ทุกคน ตอนนี้ตุ๊กทำเอกสารเรียบร้อยแล้ว เลยอยากมาอัพเดทล่าสุดให้พี่ๆ เพื่อนๆ เป็นแนวทางค่ะ เพราะตอนนี้ทางสถานฑูตอังกฤษเค้าไม่ประทับที่ทะเบียนสมรสแล้วค่ะ แต่เค้าจะให้กรอกเอกสารยืนยันการแต่งงานแทนค่ะ ค่าทำเนียม 2,750 บาท รอ 30 นาทีค่ะ พอได้เอกสารแล้วตุ๊กก็เอาไปแปลร้านตรงสะพานลอยหน้ากงศุลเลยค่ะ 200 บาท พนักงานน่ารักด้วย พูดจาดี แก้ก็ไม่เสียเพิ่ม แถมมีบริการเอาเอกสารที่แก้มาส่งถึงหน้าตึกเลยด้วย พอได้เอกสารก็เอาไปรับรองได้เลยค่ะ ถ้าเป็นแบบด่วนก็ก่อนเที่ยงค่ะ 800 บาท รอประมาณ 2 ชม ค่ะ เอกสารครบพร้อมภายใน 1 วันเลย แต่พอดีบ้านอยู่ตลิ่งชัน เลยกลับมาเปลี่ยนที่เขตไม่ทันเพราะถึงบ้านก็บ่ายสามแล้ว กลัวเดินเรื่องนานแล้วต้องเสียเวลาไปๆมาๆ เลยเดี๋ยวไปพรุ่งนี้ดีกว่า แล้วพอดีตุ๊กอ่านข้อมูลเจอพี่ๆ บางคนเวลาเอาเอกสารไปเปลี่ยนนามสกุลแล้วทางเขตขอใบอนุญาติให้ใช้นามสกุลของสามี ตุ๊กเลยลองถามเจ้าหน้าทีกงศุล เค้าก็บอกว่าไม่ต้องใช้ อาจจะเป็นแค่บางประเทศที่เค้าต้องรับรอง แต่อังกฤษเองไม่ต้อง แต่ตุ๊กก็ไม่ค่อยเชื่อหรอกค่ะ เลยขอเบอร์สายตรงหัวหน้าเค้าไว้ เผื่อไปเขตแล้วเค้างี่เง่าใส่จะได้ให้โทรสายตรงไปถามกันเองเลยว่ายังไงกันแน่ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมาอัพเดทให้ฟังอีกรอบค่ะ ว่าเปลี่ยนได้หรือไม่ยังไง หวังว่าประสบการณ์ของตุ๊กจะช่วยคนที่ต้องการยื่นเอกสารเร็วๆ นี้นะคะ อวยพรให้กันบ้างนะคะ Wink
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Sep 2011 at 23:54 - IP: 86.138.167.227 IP Information
กรณีแบบนี้ มีแต่ประเทศไทยค่ะ แต่ละที่แต่ละเขตปฏิบัติไม่เหมือนกัน สองมาตรฐานตลอด คุณนับว่าโชคดีที่ไม่เจอเรื่องยุ่งยากเหมือนเพื่อนสมาชิกบางท่านที่นี่

ขอบคุณสำหรับข้อมูล
Back to Top
Kratoom View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kratoom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Sep 2011 at 00:18 - IP: 86.164.27.200 IP Information

จดทะเบียนเป็นภาษาไทย ก่อนคะ แล้วให้ร้านที่ได้การประกันคุณภาพแปลและทำให้เลยคะ

W M
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote tuki_cha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Sep 2011 at 11:32 - IP: 58.11.186.109 IP Information
สวัสดีค่ะ มีข่าวดีมาเล่าค่ะ วันนี้ตุ๊กไปเขตมาเพื่อทำเรื่องขอเปลี่ยนนามสกุลตามสามี โชคดีมากเลยค่ะที่เปลี่ยนได้โดยไม่ต้องให้สามีรับรอง แล้วตุ๊กเองอยากเก็บนามสกุลเก่าไว้เป็นชื่อกลางและตามด้วยนามสกุลสามี เจ้าหน้าก็บอกว่าต้องเปลี่ยนเป็นนามสกุลสามีก่อนแล้วถึงจะเพิ่มชื่อกลางได้ แล้วต้องใช้ใบยินยอมการใช้นามสกุลของสามีโดยสถานฑูตไทย แต่พอเวลาทำเอกสารจริง ๆ ก็ไม่ต้องใช้ค่ะ เค้าก็ทำให้เลย แต่จะอธิบายให้ฟังว่าควรมีเอกสารอะไรประกอบ เราขาดอะไรไปแบบนี้อ้ะค่ะ แต่ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมเค้าทำให้ แอบตื่นเต้นเล็ก ๆ เวลาทำ กลัวเค้าไม่ทำให้แต่สุดท้ายแล้วเค้าก็ทำให้เรียบร้อยเลยค่ะ เจ้าหน้าที่ใจดีมาก ๆ เลย เอกสารที่ตุ๊กแนบไปก็มีคำสาบานตนที่แปลแล้วและกงศุลรับรอง ทะเบียนสมรส (แปลแต่ไม่ได้รับรองเพราะสถานฑูตไม่รับรองให้ โดยออกเอกสารสาบานตนแทน) สำเนาพาสปอตของสามี บัตรประชาชนและทะเบียนบ้านของเรา แค่นี้เองค่ะ เจ้าหน้าก็จะจดทะเบียนฐานะแห่งครอบครัวให้ แล้วเปลี่ยนนามสกุลให้ในทะเบียนบ้านเลย แล้วก็ทำบัตรประชาชนได้เลยค่ะ เอกสารในการเปลี่ยนนามสุกลของตุ๊กบอกตรง ๆ ว่าไม่ได้เตรียมตัวเลย แต่ก็โชคดีที่ตัดสินใจทำแล้วเสร็จภายใน 2 วัน หวังว่าประสบการณ์ตุ๊กคงจะช่วยพี่ๆ เพื่อนๆ ได้นะคะ เพราะเห็นโพสอื่น ๆ จะเปลี่ยนขั้นตอนแบบเก่ากันโดยสถาฑูตประทับตราที่ทะเบียนสมรส ตุ๊กเลยเอาแบบล่าสุดที่ต้องใช้เอกสารสาบานตนมาอัพเดทให้ค่ะ ยังไงก็ขอให้พี่ๆ เพื่อนๆ ที่กำลังเตรียมตัวไปทำโชคดีนะคะ ขอให้ประสบความสำเร็จกันทุกคนค่ะ

ตุ๊ก Wink

Back to Top
พชรมน View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote พชรมน Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Nov 2011 at 23:09 - IP: 2.25.214.81 IP Information

คุณตู๊กคะ ุสามีคุณไปด้วยไหมคะตอนที่ขอเอกสารยืนยันการแต่งงาน

ขอบคุณค่ะ
p harris
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote tuki_cha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Nov 2011 at 00:35 - IP: 188.222.88.150 IP Information
สามีไม่ได้ไปด้วยค่ะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.205 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters